25-04-2024, 11:58
378,182 กระทู้ ใน 21,926 หัวข้อ โดย 9,412 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: MAN4U
ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด (รุ่นแรก)  |  ทั่วไป  |  สภากาแฟ  |  ขอความกรุณา งดโพสถ้อยคำที่ดูถูก ดูหมิ่น 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2
ขอความกรุณา งดโพสถ้อยคำที่ดูถูก ดูหมิ่น  (อ่าน 3825 ครั้ง)
RiDKuN
Administrator
ขาประจำขั้นที่ 3

« เมื่อ: 30-04-2006, 19:59 »

ผมค่อนข้างมีความไม่สบายใจ กับถ้อยคำบางอย่างที่โพสในเว็บบอร์ดของเรา
ที่ส่อไปในเชิงดูหมิ่นผู้อื่นที่มิใช่บุคคลสาธารณะ เช่นคำพูดทำนองว่า กินหญ้า หรือ สมองน้อย
ผมเห็นว่าคำพูดเหล่านี้เป็นไปเพียงเพื่อความสะใจชั่วครั้งชั่วคราว
แต่พอนานเข้ามันจะกลายสภาพเป็น "ขยะ" ที่ล่องลอยอยู่ในเว็บบอร์ด

ตรงนี้ ผมยังไม่อยากตั้งเป็นกฎขึ้นมา แต่อยากจะขอความร่วมมือด้วย
ว่ากรุณาหลีกเลี่ยงการโพสถ้อยคำในเชิงดูถูกดูหมิ่นผู้อื่น ไม่ว่าจะกับสมาชิกที่นี่ ที่ pantip.com หรือที่อื่นๆ
ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าห้ามวิจารณ์ผู้อื่น แต่ให้เลือกใช้ถ้อยคำที่เหมาะสม
เพื่อให้เว็บของเราเป็นเว็บที่น่าอยู่ยิ่งๆ ขึ้นไปนะครับ  Cool

คนไม่มี "อุดมคติ" ไม่ใช่ "นักการเมือง"
narong
ขาประจำขั้น 2

« ตอบ #1 เมื่อ: 30-04-2006, 20:01 »

เห็นด้วยครับผม Cool

ผู้ที่ไม่สามารถจะใช้คนดี
ก็ย่อมจะใช้คนไม่ดีหรือคนเลว
ถ้าไม่เชื่อผู้ซื่อสัตย์หวังดีต่อตน
ก็จะต้องไปเชื่อคนประจบสอพลอ
Kittinunn
Aloha007
Global Moderator

ไปได้สวย...ด้วยเกียร์ต่ำ!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: 30-04-2006, 20:07 »

ผมคิดว่า น่าจะเถียงด้วยเหตุผลมากกว่า
ถึงมันจะตะแบง แต่เราก็เงียบๆ ดีเหมือนกัน
สักพักความบ้าคลั่งคงหายไปเอง ...

ทีนี้ ผมต้องเข้าใจอารมณ์ของแต่ละคนด้วย
บางคนหมั่นไส้มาตั้งแต่ในบอร์ด บางคนยิ่งเกลียด
เหมือนมีความรู้สึกว่า ตนเองถูกหักหลัง

ก็ต้องเข้าใจอ่าครับ ใจเขาใจเรา

“ผมเขียนไปในบล็อกนั้น แบบข้างบนนี้เหมือนกัน นึกว่า จะโพสต์ ปรากฏว่า เขาบอกว่า ต้อง สมัครสมาชิกก่อน ผมขี้เกียจ เลยมาโพสต์ที่นี่แทน อ้อ ตอนเขียน ผมใส่คำว่า ทุเรศ และ น่าสมเพช ไปด้วย” (อ.สมศักดิ์ เจียมธีระสกุล-เว็บบอร์ดฟ้าเดียวกัน - ข้อความในเสรีไทย โดย Snowflake)

จูล่ง_j

« ตอบ #3 เมื่อ: 30-04-2006, 20:16 »

เห็นด้วยครับ
ก็เห็นใจสมาชิกในบอร์ดเราเหมือนกัน โดนมาเยอะจาก ราชดำเนิน
บางทีก็มาเผลอ ระบายที่นี่ แบบเดียวกับพวกนั้นบ้าง
แต่ก็อยากให้อดกลั้นกันหน่อยครับ พวกใน ราชดำเนิน ทำลิ้งค์มาที่บอร์ดเราค่อนข้างบ่อย
หลังๆ เริ่มจะระบุกระทู้เลยทีเดียว
หากเราแสดงความเห็นแบบเดียวกับพวกนั้นใน ราชดำเนิน
มันจะเป็นการด่าข้ามบอร์ดกันอย่างรุนแรงไม่รู้จบ

แนวสกา

« ตอบ #4 เมื่อ: 30-04-2006, 20:16 »

Very Happyสร้างมาตฐานใหม่   ให้เสรีไทยสง่า

ความสุภาพจักนำพา สู่การพัฒนาอย่างยั่งยืน
Very Happy

ทุกคนล้วนมักมีอำนาจวาสนา ตัวข้าต้องการเพียงเสพดื่มกิน
พี่แคนแฟนคลับ
สมาชิกสามัญขั้นที่ 1
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 30-04-2006, 20:24 »

เห็นด้วยครับ น้อมรับปฎิบัติ  Very Happy

(ถ้าไม่คันปากเกินไป คิกๆ ถ้าหลุดไป ฝากลบด้วยนะคับ  Razz)

"คนจะยืนหยัดอยู่ยืนยง ไม่หลงมัวเมาเป็นอื่น เอาใหม่เมื่อล้ม สลบแล้วฟื้น กลับมายืนได้เอง คุณธรรมปักอยู่ในใจ ไม่ใช่แค่เป็นคนเก่ง ทำสิ่งที่รู้ เพื่อคนทั้งหลาย ไม่ทำลายเสียเอง จึงอยู่นาน"
Suraphan07

« ตอบ #6 เมื่อ: 30-04-2006, 20:29 »

เข้ามารับทราบ และเชิญชวนเพื่อนๆ สมาชิก...

งดการต่อล้อ ต่อเถียง โพสต์แบบเอามันส์ สะใจอย่างเดียว
เหมือนเว็บบอร์ดการเมือง หลายๆที่ ที่เน่าลงไป ทุกวัน ทุกวัน... Shocked

โปรดพึงระลึกว่า สุภาพชน ย่อมได้รับการ คารวะจากทั่วหล้า...  Laughing
สาธุ
ขาประจำ

« ตอบ #7 เมื่อ: 30-04-2006, 20:30 »

ปกติไม่หยาบอยู่แล้ว  ผมว่าที่นี่ดีกว่าที่เก่า(ในเรื่องคำหยาบ) 1,000,000 เท่า Laughing
narong

« ตอบ #8 เมื่อ: 30-04-2006, 20:40 »

แนะนำให้พวกป่วนไปสมัครเป็นสมาชิกเวปสนทนาภาษาปืนเพื่อดัดนิสัยครับผม
เพราะที่นี่เขาเล่นของจริงไม่ใช่ดีแต่ปากเก่งแต่ในเวปครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30-04-2006, 20:49 โดย narong » บันทึกการเข้า

ผู้ที่ไม่สามารถจะใช้คนดี
ก็ย่อมจะใช้คนไม่ดีหรือคนเลว
ถ้าไม่เชื่อผู้ซื่อสัตย์หวังดีต่อตน
ก็จะต้องไปเชื่อคนประจบสอพลอ
Henry Tood
สมาชิกสามัญขั้นที่ 3

« ตอบ #9 เมื่อ: 30-04-2006, 20:49 »

รับทราบครับ.......

บางที่ มันก็ อาจจะมีหลุด กันบ้างครับ.....

แต่โดยรวม เวปของพวกเรา ถือว่า เป็นการแสดงความคิดเห็น ที่ สุภาพมากๆ นะครับ....

รักเธอประเทศไทย...
ลูกไทย หลานไทย

วันนี้วันดี วันที่เป็นไท

« ตอบ #10 เมื่อ: 30-04-2006, 21:25 »

ครับ  Razz

Ŋēmŏ mē ĩmρưŋē ĺдċęşšįҐ
ตะกร้าหวายสีขาว

« ตอบ #11 เมื่อ: 30-04-2006, 21:34 »

เห็นด้วยค่ะ

* 276-x-380a.jpg (23.57 KB, 276x380 - ดู 151 ครั้ง.)

ชีวิตสามารถก้าวไปได้ไกล ... เท่าที่หัวใจมีแรงทะยาน ...
TaGrA ...
... My Blog ...    http://takra.bloggang.com
นายเบียร์

« ตอบ #12 เมื่อ: 30-04-2006, 23:55 »

ตกลงครับ

ปกติผมไม่เขียนไรหยาบๆอยู่แล้ว

เคยก็แค่ "ห่านดินกินหญ้า ห่านฟ้า(บางตัว)กินเศษเงิน"<<< อันนี้ไม่อนุมัติให้ผ่านก็ไม่เป็นไรครับ 555+

ผู้ทำลาย

lynnicky

« ตอบ #13 เมื่อ: 01-05-2006, 00:50 »

โอ้โห!!

ผมเองไม่รู้ว่า ใช้คำพูด พวกนั้น กี่ครั้งแล้ว (ในพันทิพย์ เพราะมันอดไม่ได้จริงๆ)

ก็ดีครับ ใช้ไป บางทีคนใช้เองนั่นแหละที่รู้สึกไม่สบายใจซะเอง ผมจะได้เตือนใจตัวเองไว้ !!  Cool

แค่ใช้คำว่า "สะเออะ" แล้วถูกยึด อมยิ้ม นี่ ผมก็เริ่มสำนึกในพฤติกรรมตัวเองแล้วล่ะครับ

แสนยานุภาพผู้ยิ่งใหญ่เสมอฟ้าดิน
Haa

« ตอบ #14 เมื่อ: 01-05-2006, 00:58 »

เห็นด้วย  Lips are sealed

All tyranny needs to gain a foothold is for people of good conscience to remain silent.

Thomas Jefferson
Can ไทเมือง

« ตอบ #15 เมื่อ: 01-05-2006, 01:05 »

ผมก็หลุดบ่อย ๆ ถ้าผมหลุด ก็ช่วย ๆ ดึงขึ้นด้วยนะครับ อิ อิ

วัยรุ่นใจร้อนอ่ะ..

โลกสวยงาม
ขาประจำ

« ตอบ #16 เมื่อ: 01-05-2006, 09:13 »

คะ รับทราบและเห็นด้วย เหมือนกันคะ ถ้าหลุดไปบ้างก็เตือนได้ ยินดีน้อมรับคำต่อว่าทุกประการ

รักและห่วงแผ่นดินไทย 
คนไทยทุกคนต้องตอบแทนคุณและสามัคคี
เบ๊สะพานขาว

« ตอบ #17 เมื่อ: 01-05-2006, 11:12 »

แวะมารับทราบความเห็นดังกล่าว  ตามที่ทางwebmaster ได้แจ้งมานะครับ Smile

และก็ จะปำบัติตาม กฎ กติกา มารยาท ของบ้านฯหลังนี้ ทุกประการนะครับ Smile

หัวหน้าเผ่า  กุ๊ก กุ๊ก กู๋  แวะมาสวัสดีทุกๆท่านด้วยครับ^_^

ถ้ามีเวลาว่างๆ อย่าลืมแวะไปเที่ยวชมที่บล็อกบ้างนะครับ  http://generalbae.bloggang.com/

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ^_^

url=http://www.fallensword.com/?ref=613108][/url]
RiDKuN
Administrator

« ตอบ #18 เมื่อ: 01-05-2006, 14:50 »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความร่วมมือนะครับ ถ้าใครมีหลุดอะไรไปผมจะใช้วิธีแจ้งทางหลังไมค์
อย่างไรก็ตามก็ไม่อยากจะให้ซีเรียสกันจนเกินไป การหยอก เสียดสีกันบ้างก็คงต้องมี
ไม่งั้นมันคงไม่ครบรสชาดของการเป็นบอร์ดการเมือง แต่ก็อย่างที่ว่า อย่าให้ถึงขั้นดูถูกดูหมิ่น
อยากให้ลองคิดถึงการ์ตูนการเมือง เช่นผู้ใหญ่มาฯ ของคุณชัย ราชวัตร ว่าเขาเขียนกันอย่างไร
แม้จะเสียดสีรุนแรงในบางครั้ง แต่ก็ไม่ใช่การดูถูกเหยียดหยาม ออกไปในเชิงขำขันมากกว่าครับ

คนไม่มี "อุดมคติ" ไม่ใช่ "นักการเมือง"
(ก้อนหิน) ละเมอ
Moderator

« ตอบ #19 เมื่อ: 01-05-2006, 17:15 »

ห่านดินกินย่า ห่านฟ้ากินยาย...  Laughing

(-O-)Koka

« ตอบ #20 เมื่อ: 01-05-2006, 17:30 »

ห่านดินกินย่า ห่านฟ้ากินยาย...  Laughing

ห่านลุงกินป้า ห่านน้ากินลุง  Laughing

เอาเข้าไป... 555

อหิงสาคือความเข้มแข็ง ไม่ใช่ความขี้ขลาด
หญิงฟ้าฟ้า

« ตอบ #21 เมื่อ: 01-05-2006, 19:42 »

ได้อยู่แล้วค่ะ   จัดให้   Very Happy  ไม่มีปัญหา

Meditate.
Live purely. Be quiet.
Do your work with mastery.
Like the moon, come out
from behind the clouds!
Shine
[/i]

Buddha
ปุถุชน

« ตอบ #22 เมื่อ: 02-05-2006, 01:41 »

ผมก็หลุดบ่อย ๆ ถ้าผมหลุด ก็ช่วย ๆ ดึงขึ้นด้วยนะครับ อิ อิ

วัยรุ่นใจร้อนอ่ะ......................ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

“หัวใจของการเมือง คือ ความไม่เห็นแก่ตัว หากเห็นแก่ตัวและพรรคของตัวแล้ว จะเห็นแก่มวลชนได้อย่างไร ดังนั้น นักการเมืองควรมีศีลธรรม ยึดถือธรรม บูชาธรรมยิ่งกว่าคนธรรมดา เมื่อเราทราบดีว่า การเมือง เศรษฐกิจ และสังคมปัจจุบันมีปัญหาที่ต้องแก้ไข หากผู้ที่อาสาเข้ามายังจะใช้วิธีการเดิมๆ อีก ย่อมจะแก้ไขไม่ได้ เพราะปัจจุบันเป็นผลของอดีต และจะเป็นเหตุของอนาคต ต้องคิดให้ดี พูดให้ดี และทำให้ดี ในอนาคตจึงจะมีความหวังได้ มิฉะนั้นผู้สนับสนุนผู้ถูกร้อง(พ.ต.ท.ทักษิณ) จะต้องผิดหวังในที่สุด”

อดีตประธานศาลรัฐธรรมนูญ ประเสริฐ นาสกุล ได้มีคำวินิจฉัยส่วนตัวว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร มีความผิดในคดีซุกหุ้น......
นู๋เจ๋ง

« ตอบ #23 เมื่อ: 02-05-2006, 05:21 »

นู๋เจ๋งไม่ชอบดูถูกดูหมิ่นใคร
แต่ชอบ ด่าตรงๆเรย
กำ กำ

คือ กับคนชั่ว คนเลว ทำไมต้องพูดไพเราะกับเค้าด้วยล่ะคะ
มัวแต่อ้อมค้อม เมื่อไหร่พวกนั้นจะสำนึกอ้ะ

คือว่าถ้านู๋ด่าผิดคน หรือว่าผิดเรื่อง ยอมให้มาตักเตือน ก็แล้วกันนะคะ

คิ คิ 

~จะแน่วแน่...แก้ไข...ในสิ่งผิด~
::วิญญาณห้อง2::

« ตอบ #24 เมื่อ: 02-05-2006, 07:45 »

รมณ์ค้างมาจากบอร์ดเก่า... กั๊ดๆๆ

--------this is the world-------
istyle

« ตอบ #25 เมื่อ: 02-05-2006, 08:02 »

วัยรุ่นใจร้อนอ่ะ......................ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Laughing Laughing Laughing ด้วยคน

เอ ยังงี้ผมแก่แล้วสิ

บุรุษไร้นาม

Trust NO ONE !!!

« ตอบ #26 เมื่อ: 02-05-2006, 09:56 »

เห็นด้วยและ จะพยายามครับ

เงินยิ่งใช้ ยิ่งหมด บุญ ยิ่งทำ ยิ่งได้

.......กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย              สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย
แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย                   กูสุดอายหากเสียทีไพรีครอง
       ใครบ้างเหวยจะร่วมสู้กับกูบ้าง     ใครบ้างเหวยจะอยู่ข้างไทยใจหาญ
ใครบ้างเหวยจะละสุขสนุกสำราญ       ใครบ้างเหวยยอมวายปราณเพื่อไทยคง
นายเกตุ

« ตอบ #27 เมื่อ: 02-05-2006, 11:53 »

เห็นด้วยครับ
In The Name Of Justice.

-_-;

« ตอบ #28 เมื่อ: 02-05-2006, 11:58 »

จะพยายมครับ <<<----- บรึ๋ย

"มนุษย์มักต้องการในสิ่งที่ตนเองไม่มี..."

"I Fight In The Name Of Justice."
ป้าแจ๋วแหวว
ขาประจำ

« ตอบ #29 เมื่อ: 04-05-2006, 09:49 »

รับทราบค่ะ 

โดยปรกติพิมพ์แล้ว จะตรวจทานแก้ไขอีกที  มั่นใจแล้วจึงส่งค่ะ 

ช่วยกันคนละไม้คนละมือ  ทำบ้านของเราให้สอาดนะคะ  Razz

Jupiter

" ~!@ JupITeR--{(ZeUS)} ...@!~ "

« ตอบ #30 เมื่อ: 07-05-2006, 10:06 »

ฝากด้วยละกานนะคร้า.. แบบว่าบางทีมานก้อเผลอไปอ่ะ  เล่นบอร์ดนี้แล้วก้อเล่นบอร์ดของเนชั่นด้วย
ที่นั่นหยาบไม่แพ้พันทิพเรยอ่ะ
ประมาณว่า รุ่นๆเดียวกันเลย
ปรับอารมณ์ไม่ทัน เลยติดค้างมาบ้าง แหะๆๆๆ  อภัยให้ด้วยละกานนะคร้า.. Razz

น้องใหม่เพิ่มเริ่มสนเรื่องการเมือง มีอะไรบกพร่องไป ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
ฝากเนื้อฝากตัวค่ะ

"ไม่มีใครตาบอด เท่ากับคนไม่เปิดตามอง"

"ถึงเสียเปรียบก็สู้!!!"
Ang`sumaLin

Ars Longa Vita Brevis

« ตอบ #31 เมื่อ: 10-05-2006, 11:24 »

อาจจะมีหลุดไปบ้างแล้วล่ะค่ะ

ขอโทษ...

แสดงความคิดเห็นเรื่องการเมืองพูดสุภาพไม่ค่อยเป็น

เพราะว่า...มันไม่สะใจ

แล้วบางครั้งฝ่ายตรงข้ามมันก็น่า....นัก

ดีหน่อยที่นี่ไม่ค่อยมี เลยไม่ค่อยหลุดด่า

เพราะปกติปากร้าย

ไปพบหมอก่อนล่ะค่ะ
  Cry

http://www.geocities.com/art_leklek
http://spaces.msn.com/art-leklek/PersonalSpace.aspx?_c02_owner=1
................................................
เมื่อผงซักฟอกสกปรก...จะซักผ้าไปเพื่ออะไรกัน...
โครตเกลียดเองเลย..Taksin
aiwen^mei

« ตอบ #32 เมื่อ: 10-05-2006, 14:47 »

เพราะคนบางคนมันอย่างหนาตราแม้วจริง ๆ บางครั้งจำต้องใช้  เห็นหลายท่านก็แสนสุภาพแต่ยังไม่วายเจอพวกลิ่วล้อใช้คำพูดถ่***เถื่อนโดยเฉพาะที่ห้องราชดำเนิน บางคนออกอาการเหมือนคนบ้า

ประมาณสองอาทิตย์ก่อน มีกระทู้แนะนำที่ขอโทษนะคะ ต้องบอกว่า อุบาทว์มาก ใช้ภาษาจีนแต้จิ๋วหลอกด่าคุณสนธิอย่างเสีย ๆ หาย ๆ เป็นคำด่าที่ค่อนข้างหยาบคาย มีพวกลิ่วล้อมาแปลไปหัวร่อไป แย่มาก ๆ ดีที่ว่ากระทู้อายุสั้น อยู่ได้ไม่นาน ไม่น่าเกินหนึ่งวันก็ถูกลบไปมั้ง

ลูกหลานตึ่งหนั่งเกี้ยพวกนี้ ทำบรรพบุรุษอับอายขายหน้า แบบนี้จำต้องใช้คำว่า เซี่ยซวยนั้ง ล่ะค่ะ มันถึงจะโดน

แต่อย่างไรก็เห็นด้วยค่ะ และจะพยายามทำตามที่แนะนำค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

有缘千里来相会,无缘对面不相逢。
ปุถุชน

« ตอบ #33 เมื่อ: 10-05-2006, 16:44 »

เวลานี้ พฤติกรรมอย่างนั้น ลามปามมาถึงที่นี่แล้ว
ไวรัสพวกนี้ ร้ายกว่าไข้หวัดนกอีก.....

ระวังน้ำลายกระเซ็นถูกตัว....

“หัวใจของการเมือง คือ ความไม่เห็นแก่ตัว หากเห็นแก่ตัวและพรรคของตัวแล้ว จะเห็นแก่มวลชนได้อย่างไร ดังนั้น นักการเมืองควรมีศีลธรรม ยึดถือธรรม บูชาธรรมยิ่งกว่าคนธรรมดา เมื่อเราทราบดีว่า การเมือง เศรษฐกิจ และสังคมปัจจุบันมีปัญหาที่ต้องแก้ไข หากผู้ที่อาสาเข้ามายังจะใช้วิธีการเดิมๆ อีก ย่อมจะแก้ไขไม่ได้ เพราะปัจจุบันเป็นผลของอดีต และจะเป็นเหตุของอนาคต ต้องคิดให้ดี พูดให้ดี และทำให้ดี ในอนาคตจึงจะมีความหวังได้ มิฉะนั้นผู้สนับสนุนผู้ถูกร้อง(พ.ต.ท.ทักษิณ) จะต้องผิดหวังในที่สุด”

อดีตประธานศาลรัฐธรรมนูญ ประเสริฐ นาสกุล ได้มีคำวินิจฉัยส่วนตัวว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร มีความผิดในคดีซุกหุ้น......
sarah007
สมาชิกสามัญขั้นที่ 1
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 13-05-2006, 16:20 »

Very Happy ดีใจที่ผู้รับผิดชอบดูแลwebเอาจริงเอาจังในการรักษามาตรฐาน เสนอว่าให้แขวนคำเตือนเป็นระยะ คล้ายการให้วัคซีนป้องกันโรค ที่ต้องมีการกระตุ้น ไม่เช่นนั้นจะเกิดความเสื่อมเหมือนทีเกิดในวงการวิทยุสมัครเล่นมาแล้ว.....ขอเป็นกำลังใจด้วย....
Nana
น้องใหม่
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 19-05-2006, 15:22 »

คนเรามีดี  มีไม่ดีอยู่ในตัวเอง  แต่ใครจะมีคุณธรรมมากกว่ากัน  ขอให้ดูที่เจตนา  การกระทำ พฤติกรรม ใครใช้ถ้อยคำไม่สุภาพผลย่อมตกอยู่กับผู้นั้นเอง คนทุกคนมีศักดิ์ศรี  ที่ผิดพลาดเพราะความไม่รู้  หรือรู้แต่ไร้คุณธรรม  กรรมย่อมตามทัน  หามีความสุขไม่ 
chubpong
น้องใหม่
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 20-05-2006, 14:52 »

ผมค่อนข้างมีความไม่สบายใจ กับถ้อยคำบางอย่างที่โพสในเว็บบอร์ดของเรา
ที่ส่อไปในเชิงดูหมิ่นผู้อื่นที่มิใช่บุคคลสาธารณะ เช่นคำพูดทำนองว่า กินหญ้า หรือ สมองน้อย
ผมเห็นว่าคำพูดเหล่านี้เป็นไปเพียงเพื่อความสะใจชั่วครั้งชั่วคราว
แต่พอนานเข้ามันจะกลายสภาพเป็น "ขยะ" ที่ล่องลอยอยู่ในเว็บบอร์ด

ตรงนี้ ผมยังไม่อยากตั้งเป็นกฎขึ้นมา แต่อยากจะขอความร่วมมือด้วย
ว่ากรุณาหลีกเลี่ยงการโพสถ้อยคำในเชิงดูถูกดูหมิ่นผู้อื่น ไม่ว่าจะกับสมาชิกที่นี่ ที่ pantip.com หรือที่อื่นๆ
ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าห้ามวิจารณ์ผู้อื่น แต่ให้เลือกใช้ถ้อยคำที่เหมาะสม
เพื่อให้เว็บของเราเป็นเว็บที่น่าอยู่ยิ่งๆ ขึ้นไปนะครับ  Cool

สวัสดีครับผมเพิ่งตามมาสมัครสมาชิกเหมือนกัน เดิมอยู่ pantip รดน. ครับ ใช้ชื่อ "phongthai"

ผมเห็นด้วยกับท่าน จขกท. และยืนยันว่า ถ้ามีข้อความที่โพสและมีแนวโน้มโดยเฉพาะกรณี ที่เป็นการหมิ่นศาลท่าน ขอให้ลบทันทีครับ..

เพราะเท่าที่ดูตอนนี้ รดน. อีกไม่นานอาจจะเจอดี...(คาดว่ากำลังอยู่ในระหว่างการรวบรวมหลักฐานให้มากที่สุดละครับ)
..
INC.BKK
ขาประจำ

Tuksin Get Out!

« ตอบ #37 เมื่อ: 21-05-2006, 04:50 »

ตอบด้วยเหตุผล กัดนิดหยิกหน่อยก็ยังโอเคนะเป็นเสน่ห์ของบอร์ด แต่ประเภทด่าพ่อล่อแม่กันนี้ก็ไม่ไหวครับ

Tuksin GET OUT !
ตลก

ไปมาไร้ร่องรอย

« ตอบ #38 เมื่อ: 24-05-2006, 09:37 »

เว้นผมไว้คนหนึ่งก็แล้วกันนะครับ ขอทำตัวเป็นขยะของบอร์ดคนเดียวละกัน

ไม่ซีเรียสนะครับ  Mr. Green Mr. Green Mr. Green

แต่คติผมคือ ความสุภาพใช้ได้ผลกับคนสุภาพเท่านั้น

ขอเป็นผู้ร้ายปากเสียละกัน

ผ่านฟ้าแล้วเลยไปนรกเลยรึเปล่าครับ.........
กิ๊กบนเรือ บนเครื่องบิน กิ๊กบนรถ ทุกอาชีพกิ๊กกันหมดอนาคตจะเป็นไง?
~ GARFIELD ~

แม่ไม่ปลื้ม .. จบ!!

« ตอบ #39 เมื่อ: 14-06-2006, 17:37 »

จะไม่ดูถูก ดูหมิ่นใคร แต่ขอด่าตรงๆ นี่แหละค่ะ

joju
น้องใหม่
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 28-06-2006, 18:42 »

ผมพึ่งมาไหม่
banana_dot

« ตอบ #41 เมื่อ: 28-06-2006, 19:47 »

ยินดีอย่างยิ่งครับ ที่จะปฎิบัติตาม เพื่อให้บ้านนี้น่าอยู่ต่อๆไปแล้วก็ตลอดไป

-"ภาพแห่งความทรงจำ แม้จะเลือนรางไปตามการเวลา หากแต่เป็นเรื่องที่มีคุณค่าทางจิตใจ ย่อมจะย้อนกลับมาทำให้มีความสุขทุกครั้งที่นึกถึงเสมอ "
จ้าวผิงกว่อ
ขาประจำ

« ตอบ #42 เมื่อ: 03-07-2006, 21:39 »

ตายล่ะ.....โพสต์ไปเรียบร้อยโรงเรียนจ้าวผิงแล้วเพิ่งมาเห็นกระทู้นี้..... Very Happy Very Happy

แต่ดิฉันว่าที่ดิฉันโพสต์ไปเนี่ยสุภาพ (ในมาตรฐานที่ดิฉันตั้งเอง) มากๆเลยนะคะ... Twisted Evil Twisted Evil

เราประกาศ ณ ที่นี้ว่าเรามีจุดยืนสนับสนุนคณะมนตรีความมั่นคงแห่งชาติเพื่อให้จัดการกับความผิดชั่วของระบอบทักษิณ เอาทรัพย์สมบัติชาติกลับคืน และถอนรากถอนโคนระบอบทักษิณให้ถึงที่สุด!...
ThailandReport

« ตอบ #43 เมื่อ: 04-07-2006, 17:25 »

ด่าไปแร้ววว ทำไงดี
555
เหมือนกะคุณ jaoping  เยย

ก็มัน สมองน้อยเจงๆนี่หน่า เขียนมาได้ไง ไร้สาระโคตร
จาให้เอาคนดีๆไปเสียบเข้าพรรคเวรตะไลนั่น ทีเดียว หลายร้อยคน
ต่อให้ หัวหน้าพรรคมันยอมโดนขึงพืด อย่างข้อเสนอของ ท่านเจ้าอาวาสวัดกาลามชน
ก็ไม่เชื่อว่าจะมีคนดีๆที่ไหน ยอมเข้าไปเสียบ  เห็นมีแต่คนโดดหนีขึ้นฝั่งกันโครมๆ อย่างที่ หมัก-ปรสิต ว่ามานะ แม่นแล้ว
(ยากจะปลุกใจ หรือทำอารมณ์ร่วมด้วยได้)

The only thing necessary for the triump of evil is for good men to do nothing !!
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่ คนดีๆนิ่งดูดาย !
Limmy

« ตอบ #44 เมื่อ: 05-07-2006, 15:13 »

น้อมรับครับ

ต่อไปนี้จะไม่ด่าใครแล้ว.......เบิร์ดกระโหลกอย่างเดียว (ล้อเล่นนะครับ)  Laughing
morning star

don't let them make up your mind

« ตอบ #45 เมื่อ: 05-07-2006, 21:29 »

..พูดตามตรง เวลาเ้ข้าไปโพสต์กระทู้ไม่ว่าที่ไหน ๆ ..แล้วพูดถึงความไม่สุจริตในการบริหารงานของ ดร ทักษิณ..
ฝ่ายเชลีียร์เค้าก็เข้ามาตอบโต้..แต่แทนที่จะชี้แจงเรื่องการบริหารงานที่ว่า..กลับพูดถึงเรื่อง สปก เทพเทือก
ท่านอานันท์ ท่านชวน หรือ มาร์กมอเจ็ด ไปโน่น...

บางทีก็หลุด ด่าไป..ยกตัวอย่างเช่น  หาความรู้ใส่ตัวไว้จะได้มีเหตุผลในการเข้ามาพูด และจะได้จับประเด็นได้ถูก กินโปรตีน
เยอะ ๆ บำรุงสมอง อย่าไปกินหญ้่ามาก มันให้แต่กำลังงาน.....ก็คิดเหมือนกันว่ามันไม่เหมาะสมที่ดูถูกคนอื่นเขาด้วยคำพูด

แต่ถ้าดูหลาย ๆ กระทู้ัที่เข้ามาตอบ (ยังไม่เคยโดนในเว็บบอร์ดนี้) มันน่ามั้ยล่ะครับ

ยังไงก็ตาม จะพยายามเป็นลูกบอร์ด ที่ดี ให้เจ้าบ้านสบายใจ จะทำตัวดีอุทิศให้เสรีไทย ได้ชื่อว่าเป็นบอร์ดอารยะ

อย่าเดินตามใคร เพราะเรามีจุดมุ่งหมายของเราเอง
z e a z
น้องใหม่
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 06-07-2006, 01:50 »

จะพยายามครับ .... เห็นชอบด้วย

ตัวอะไรเอ่ย หน้าคล้ายหมู พูดจาประสาหมา ชิมไปบ่นไป ?
p

« ตอบ #47 เมื่อ: 06-07-2006, 09:32 »

OK ครับ
เอาตามนั้นนะครับ

Very Happy

ถ้ามัวคิดแต่จะโกงและเอาเปรียบคนอื่น จะสอนลูกหลานให้เป็นคนดีได้อย่างไร
ดอกเข็มขาว

« ตอบ #48 เมื่อ: 07-07-2006, 06:44 »

รับทราบค่ะ

ishizaki
น้องใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 07-07-2006, 11:12 »

เห็นด้วย ครับผม   Very Happy

(-_-)
หน้า: [1] 2