29-03-2024, 00:50
378,182 กระทู้ ใน 21,926 หัวข้อ โดย 9,412 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: MAN4U
ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด (รุ่นแรก)  |  ทั่วไป  |  ห้องสาธารณะ  |  ได้ข่าวว่า เสรีไทย แตกแล้ว.. 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 [3] 4
ได้ข่าวว่า เสรีไทย แตกแล้ว..  (อ่าน 11688 ครั้ง)
soco
ขาประจำขั้นที่ 3

« ตอบ #100 เมื่อ: 04-06-2006, 00:41 »

ผมบอกแล้ว ที่มา ๆ รวมกันก็หลายสาเหตุ

มันเป็นช่วงว้าเหว่หาที่เล่น ลอง ๆ ถามคุณริดคุณสิ ผมคุยกันมานานแค่ใหน

ตั้งแต่ความฝันที่อยากทำเว็บโฮสท์ มาจนขอซื้อเครื่องทำโฮสท์เองในไทย ( เฉพาะ เสรีไทยด้วยซ้ำ )

ตั้งแต่เอาเว็บบอร์ดฟรีมาให้ลองเล่น ปรับกันมาเท่าไหร่ คงไม่ใช่ "เสียสมอง" เพียงคนเดียวหรอก

เอาเป็นว่าตั้งแต่เลือกสีเว็บบอร์ดกันเลยละครับ...

ทุกคนที่มีส่วนปรับปรุงเว็บ ไม่ใช่ระดับธรรมดา ถ้าไม่รักไม่อยากทำไม่บ้านอนดึก ๆ ดื่น ๆ ติด ๆกันทุกคืน

ผมแค่ตกใจกับความรู้สึกของใครบางคน...เท่านั้นเอง

ทุกอย่างในโลก เกิดขึ้น ตั้งอยู่ สลายไป ไม่จีรังยั่งยืน

อย่าไปยึดติดกับมันมากนัก...มันก็แค่ความทะยานอยากไปตามกระแสความโลภ โกรธ หลง

การเกิดบอร์ดใหม่ของ "ป้าเหลา" ผมบอกเสมอ เป็นเรื่องน่ายินดี และติดว่ามีหลาย ๆ คนอยากแวะไปเยี่ยมเยียน

มันก็แค่โลกเสมือน หากไปยึดติดตรงนั้นมาก ๆ อาจต้องระทมทุกข์เพราะกลัวการแตกแยกหรือแตกหัก

การเกิดใหม่ของเว็บบอร์ดภาคประชาชน ผมบอกเสมอ เป็นการแตกหน่อ มิใช่แตกแยก

แล้วไปตกใจอะไรกับมันนักหนา...ใครว่างก็ไปสมัครสมาชิก หรือไม่สมัครก็แวะเวียนไปอ่าน...ก็เท่านั้น

การเกิดบอร์ดใหม่ก็ถือว่าดีครับ

และผมแสดงความเห็นไปแรก ๆ ในกระทู้เก่าของท่านนายท้ายฯ บ้างแล้ว

และผมก็ยันได้ว่า ผมอยู่ในเหตุการณ์ ที่เว๊ปประสพเหตุการณ์ต่าง ๆได้ แม้ว่าผมสมัครสมาชิกคนที่ 200 ก็ตามครับ
ลูกไทย หลานไทย

วันนี้วันดี วันที่เป็นไท

« ตอบ #101 เมื่อ: 04-06-2006, 00:42 »

เรื่องของคุณ *bonny

เคยคุยแว้บๆว่ามีเรื่องบางอย่างที่คุณ *bonny ออกตัวว่าไม่สามารถเข้ามาในนี้ได้บ่อยๆ

ผมพิสูจน์ไม่ได้ว่าจริงหรือไม่จริง ผมไม่สนใจจะพิสูจน์

แค่นั้นครับ ผมเปิดเผยรายละเอียดมากกว่านี้ไม่ได้

ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อ ผมไม่สนใจนะครับ ด้วยความเคารพในวิจารณาณส่วนตัว

เพียงแต่มันแว้บๆในใจว่า หากไม่เปิดเผยตรงนี้ออกมาบ้าง อาจไม่ถูกต้อง

Ŋēmŏ mē ĩmρưŋē ĺдċęşšįҐ

« ตอบ #102 เมื่อ: 04-06-2006, 00:44 »

เอ้อ ผมไม่สนใจด้วยว่า "วิจารณาณ" เขียนให้ถูกต้องอย่างไร

ผมง่วง  Mr. Green

soco

« ตอบ #103 เมื่อ: 04-06-2006, 00:44 »

ขอตอบโดยรวมๆคุณลทลท คุณ soco คุณ La Estrella Brillante เลยนะครับ (ดึกแล้ว)

ขอแค่คุณ Bonny ออกมาแสดงตัวว่ารับรู้และแก้ไขเรื่องราวในนี้ได้ป่ะ
ถ้าหากว่า ไม่สบายจริง หรือ high season ขายของระเบิดเถิดเทิง ก็ช่วยกระแอมกระไอให้ได้ยินกันถ้วนทั่วด้วยสักหน่อย
ไม่ใช่เลือกเข้าแต่กระทู้ห้องประชุม (แอร์เย็นฉ่ำหรือ ก็หาใช่ไม่ ... มันแอร์บ้านคุณเอง ค่าไฟคุณเองตังหาก ฮ่าฮ่า)
ว่าไป ผมก็งงกะคนป่วยที่การสามารถ (อาจจะตะเกียกตะกายมากกว่า) เข้าห้องประชุมไปได้ และโพสต์บอกว่า
1. จะคงกรรรมการชุดนี้ไว้อีก 11 เดือนเต็ม ให้ไปหมดวาระเมื่อถึงเวลาจะหมดวาระ ... กร้ากกกก
2. กรรมการจะเหลือแค่ 3 คน มาประชุม ก็จะเอาผลที่ประชุมนั้นมาเป็นมติ ใครไม่เข้าประชุมก็ช่างหัวมันปะไร

ผมก็ตอบคุณ 100600 เช่นเดิมครับว่า คุณบอนนี่มิได้เกี่ยวใด ๆ กับกระทู้นี้ และมิได้เกี่ยวใด ๆ กับวาระ หรือหมดวาระ หรือเหลือกี่คน เพราะเค้าไม่เกี่ยว

อันนี้ผมตอบชัดน่ะครับ
100600
ขาประจำขั้น 2

« ตอบ #104 เมื่อ: 04-06-2006, 00:46 »

ผมก็ตอบชัดแล้ววว่า  "มัน ... ลูกระนาด"

เพราะถ้าจะใช้สมมติฐานว่ากระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับบอนนี่
ก็ต้องไปห้ามกันตั้งแต่ต้นกระทู้ ที่มีการออกมายั่วโทสะของเด็กกะโปโล ที่ทั้งเย้ยหยัน ทั้งฮัมเพลง

100600

« ตอบ #105 เมื่อ: 04-06-2006, 00:48 »

เฮียพูดถูกเรื่องการเย้ยหยัน

บางเรื่องควรถนอมน้ำใจกัน

soco

« ตอบ #106 เมื่อ: 04-06-2006, 00:49 »

ลูกระนาดมาจากไหนครับ

Question  Question  Question
La Estrella Brillante
สมาชิกสามัญขั้นที่ 3

« ตอบ #107 เมื่อ: 04-06-2006, 00:51 »

แอบมาเห็นด้วยกับคุณ soco ค่ะ

แล้วก็ขอตอบลุงแคนหน่อยนะคะ
ดิชั้นเห็นประเด็นนี้แล้ว ไม่สบายใจค่ะ
เรื่องคุณเสลา..

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า ขอบคุณคุณเสลานะคะ
ที่เป็นตัวตั้งตัวตีในการเปิดสโมสรริมน้ำขึ้นมา
ดิชั้นยังจำกระทู้นั้นได้ค่ะ ช่วงแรก ๆ เลย

ส่วนประเด็นที่เป็นปัญหาเนี่ย..
ดิชั้นว่ามันเริ่มมาจากเรื่องที่คุณเสลาเสนอข้อเสนอ 7 ประการมาไม่ใช่เหรอคะ?
ซึ่งเข้าใจว่ามันเกิดจากความหวังดี
แต่มันก็มีข้อเสนอบางข้อที่รับไม่ได้
อย่างเช่นการเสนอให้ยุบขบวนการเสรีไทยในเวบบอร์ดไป

ดิชั้นจำได้ว่ายังไปตอบยาว ๆๆๆๆๆๆๆ ครั้งแรกในกระทู้นั้นอยู่เลย
และจำได้ว่าตอบไปว่าไม่เห็นด้วยอย่างมาก ๆ
เพราะดิชั้นคิดว่ามันคนละส่วนกัน ระหว่างขบวนการกับเวบบอร์ด
และในกระทู้นั้น ก็มีคนมาตอบกระทู้คุณเสลามากมาย
"ในเชิงที่ไม่เห็นด้วย"

ผลคือ..
หลังจากนั้นคุณเสลาน้อยใจ
จนตั้งกระทู้พักร้อน
แล้วก็กลับมาใหม่อีกแป๊บนึง
ซึ่งดิชั้นยังเคยได้เจอกับคุณเสลาในกระทู้ ๆ นึงด้วย =)

แล้วอยู่ดี ๆ ก็ทราบข่าวจากคุณกาแก่ว่า
มีบอร์ดใหม่เพิ่มขึ้นอีกนึง
ตอนแรกดิชั้นงงนึกว่าเสรีไทยย้ายไปมี branch ใหม่
แต่พอเห็นกระทู้เกี่ยวกับคุณเสลาก็เลยพอเข้าใจเรื่อง
ยิ่งมาได้เห็นจากที่คุณลุงแคนเขียนว่า
คุณเสลาอาจจะน้อยใจที่อยากดูแลห้อง
แต่ว่าทำไม่ได้เพราะไม่ได้เป็นสมาชิกขบวนการ
เลยต้องเกิดอาการน้อยใจรอบ 2 จนกระทั่งออกไปตั้งบอร์ดใหม่..

ดิชั้นขอแย้งตรงนี้นะคะว่า
ดิชั้นมองไม่เห็นเลยว่า
อะไรที่จะสามารถทำให้คุณเสลาเกิดอาการน้อยใจ
ว่า priority ตนเองน้อย จนขนาดต้องไปตั้งบอร์ดใหม่
ถูกค่ะ..
คุณเสลาไม่ใช่สมาชิกขบวนการ
แต่..
ดิชั้นขอถามว่า
จะมีใครอีกมั้ยคะที่ได้รับสิทธิพิเศษเหมือนคุณเสลา?
ที่ถึงแม้จะไม่ได้เป็นสมาชิกขบวนการ
แต่ก็ได้เป็น moderator
ได้มีสิทธิ์เข้าห้องประชุมเหมือนสมาชิกท่านอื่น ๆ
ถ้าว่ากันจริง ๆ แล้ว คุณเสลาก็เปรียบเสมือนเป็นสมาชิกขบวนการคนนึงนั่นล่ะค่ะ
อาจจะพิเศษกว่าดิชั้นด้วยซ้ำ
จริงมั้ยคะ?
ดิชั้นเชื่อว่าเรื่องเป็น mod ที่สโมสรริมน้ำเนี่ย
ถ้ามันถึงเวลาที่มีคนมาเสนอว่าให้คุณเสลาถอยออกไป
เพียงเพราะว่าไม่ได้เป็นสมาชิกขบวนการเนี่ย
ดิชั้นเชื่อว่าจะต้องมีคนคัดค้านเยอะมาก ๆๆๆๆ แน่ ๆ ค่ะ
และดิชั้นเองก็จะเป็น 1 ในนั้นด้วย
เพราะว่าคุณเสลาก็ดูแลสโมสรริมน้ำได้ดีเรื่อยมา
และตลอดเวลา ดิชั้นก็ไม่ได้แคร์เลยว่าคุณเสลาเป็นสมาชิกขบวนการหรือไม่
จะมี priority เหนือกว่าพวกเราหรือไม่
เพราะดิชั้นมองคุณเสลาเป็น mod คนนึง
เป็นเพื่อนร่วมบอร์ดคนนึงนะคะ
ดิชั้นไม่เคยออกมาเรียกร้องเลยว่า..
ทำไมคุณเสลาซึ่งไม่ได้เป็นสมาชิกขบวนการ
กลับได้สิทธิประโยชน์มากกว่าสมาชิกบอร์ดคนอื่น ๆ
เพราะดิชั้นคิดว่าเรื่องพวกนี้มัน nonsense ค่ะ
เรื่องมันเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่น่าจะเก็บไปน้อยใจอะไร
จนกระทั่งเป็นเรื่องใหญ่เลยค่ะ

เพราะฉะนั้น ดิชั้นคิดว่าเหตุผลง่าย ๆ
ที่เป็นต้นเหตุของเรื่องทั้งหมดก็คือ
ความน้อยใจ ค่ะ
แค่นี้เองจริง ๆ
แล้วประกอบกับหลาย ๆ เรื่องที่สมาชิกท่านอื่น ๆ เคยเถียงกัน
มันเลยยิ่งมารวม ๆๆๆ กันทำให้เรื่องมันแย่ไปกว่าเดิม

ยังงัย..
ต้องขอความกรุณาลุงแคนนะคะ
ว่าอย่าเขียนอะไรที่ทำให้คนอื่นเข้าใจว่า
สมาชิกขบวนการกำลังรุมกลั่นแกล้งคุณเสลา
หรืออะไรประมาณนั้นนะคะ
แบบบีบทางอ้อม โดยเอาเรื่องความเป็นสมาชิกมาอ้าง
มันไม่จริงเลยค่ะ

ยังงัย..
ถ้าข้อความของดิชั้นไปกระทบใครตรง ๆ
ดิชั้นต้องขอโทษด้วยนะคะ
ที่ดิชั้นเป็นเด็กกว่าแล้วพูดแบบนี้
ดิชั้นเคารพทุกคนเสมอค่ะ
เพียงแต่บางที seniority ก็ไม่เวิร์กเสมอค่ะ
ดิชั้นเชื่อว่า เราควรจะเปิดใจรับฟังความเห็นจากหลาย ๆ ด้าน
โดยไม่ต้องมานั่งคำนึงถึงอายุหรือวัยวุฒินะคะ
เพราะบางทีผู้ใหญ่บางคน ก็มักจะทำผิดไปโดยไม่ทันคิดค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

can you see my little light tonight?
soco

« ตอบ #108 เมื่อ: 04-06-2006, 00:57 »

เรียนคุณ LA

ว่า คุณคิดอย่างไรก็ว่ากันไปครับ แต่ไม่ต้องถึงกับเห็นด้วย กับผมก็จะดีหน่อย

เดี่ยวเพื่อนกันจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

ผมแค่แจงบ้าง เพราะอ่านมานานแล้ว

อึดอัด ก็ตอบบ้าง เพื่อให้เข้าใจ ใครไม่เข้าใจก็ถือว่าเป็นสิทธิ แต่ผมว่าผมมีสิทธิตอบบ้างเหมือนกัน แม้ว่าอาจจะไม่ถูกก็ตาม

« ตอบ #109 เมื่อ: 04-06-2006, 00:59 »

ดิชั้นเห็นด้วยเรื่องการพาดพิงถึงบุคคลที่ 3
ซึ่งในที่นี้ดิชั้นหมายถึง คุณ *bonny อ่ะค่ะ

ส่วนที่ดิชั้นเขียนไปถึงบุคคลท่านอื่นข้างบน
อันนี้เป็นการตอบต่อข้อเขียนของคุณลุงแคนค่ะ =)

can you see my little light tonight?
100600

« ตอบ #110 เมื่อ: 04-06-2006, 01:02 »

เอาเถอะ คืนนี้ดึกเกินไปแล้ว ... ผมขอหยุดแค่นี้ก่อนนะครับ

ถึงตรงนี้ ขอกระชุ่นเพิ่มเติมว่า ... ถกกันแค่เป็นไอเดียก็พอนะครับ
เว็บจะแตกหรือไม่ มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง เช่น เท่าที่นึกออกตอนนี้ (ดึกมากๆๆๆๆแล้ว หัวเริ่มงงๆ!!)
1. เจตนาของคนต้องการแบบนั้น มันแรงมากขนาดไหน
2. ความทันเกมและประสานพลังของพวกเรา (ถ้าเราแข็งและประสานเสียงก็คงแตกยาก)
3. ความสามัคคีของพวกเราเอง

ผมไม่เคยลืมวันคืนเก่าๆของพวกเราทั้งที่เสรีไทยและราชดำเนิน
บางครั้งคุณ soco ส่งหลังไมค์ทำลิงค์ส่งข้อมูลมาช่วยผม บาทีก็คุณฃลทลท.แอบมากระซิบช่องต่อกรกับฝ่ายตรงข้าม
และอีกหลายๆๆๆท่านในที่นี้ก็เคยร่วมกันต่อสู้มานานนม

อ้อ แถมท้าย ...
ผมไม่ได้ใส่ใจกับอาการเริงร่าเด็กกะโปโลในคคห.ต้นๆทั้งหลายนั้นหรอก ... ผมแค่รำคาญ

คืนนี้ ผม ... ราตรีสวัสดิ์ ... ละครับ อิ๊อิ๊

100600
soco

« ตอบ #111 เมื่อ: 04-06-2006, 01:04 »

ราตรีสวัสดิ์ครับเฮีย

หลับฝันดีน่ะครับ
Can ไทเมือง

« ตอบ #112 เมื่อ: 04-06-2006, 01:05 »

คุณ La Estrella Brillante

ควรเข้าไปอ่านกระทู้ป้าเหลา หรือกระทู้ในห้องประชุมนะครับ

คุณลูกไทย หลานไทยสรุปแล้ว...จริง ๆ ป้าเค้าอยากให้สมาชิกใหม่ ได้มีสิทธิ์เท่ากับคนเก่า ก็แค่นั้นมั๊ง

แต่ผมก็แสดงความคิดเห็นไม่เห็นด้วยไปแล้วในกระทู้นายท้ายเรือ

คนเราเมื่อรู้ว่าตนเองมีสิทธิ์ไม่เท่าคนอื่น ในขณะที่เป็นคนปลุกปั้นเว็บบอร์ดขึ้นมาก็ต้อง "คิดมาก" เป็นธรรมดา

อารมณ์ของคนมันขึ้น ๆ ลง ๆ หลาย ๆ คนมองการทำงานให้ขบวนการเพื่อใครบางคน แต่บางคนทำงานเพื่อสมาชิกและเพื่อน ๆ

ดังนั้นอย่าคิดว่ากรรมการหรือสมาชิกมาที่นี่เพราะใครบางคน ผมบอกได้แค่นั้นเอง

สำหรับเรื่องป้าเหลา....

ผมไม่อยากจะบอกว่าผมเป็นคนขอให้ริดกุน เปิดห้องให้ป้าเหลาแต่มันเป็นเช่นนั้นจริง ๆ

ช่วงเว็บล่มบ่อย ๆ จนกว่าจะหา โฮสท์ตัวนี้ก็อยู่กัน 4 คน หนึ่งในนั้นมีป้าเหลาอยู่ตลอด
....................................................................................................

อืมม เรื่องซื้อเครื่อง รู้สึกเราเคยคุยกันนี่นะ SOCO

รวมทั้งเพื่อนคุณอีกคน...

ส่วนการเปิดเว็บใหม่ก็บอกแล้วยิ่งแตกตัวออกไปมากเท่าไหร่ ผมกลับดีใจนะครับ

การขยายแนวร่วม น่าจะเป็นการเชื่อมร้อยคนที่มีแนวทางเดียวกันมากกว่า

จะไปบ่นทำไมคนใหนจะอยู่คนใหนจะไป

ทำยังกับว่าคลิ๊กลิ้งค์มันยากเย็นนักหนา

ถ้ามีเวลาผมก็ไปทุกที่อยู่แล้ว...เว้นแต่เว็บแท็กซี่พวกนั้น...

ก็ยืนยันนะครับ ใครจะทำอะไรก็ตามใจเลยครับ...บอร์ดนี้ผมไม่เห็นมีปัญหาตรงใหน

ใครจะบูชาใครก็เป็นเรื่องจิตใจ เพียงแต่อย่าลำเลิกบ่อย ๆ มันรำคาญ

หน้าที่ผมคือทำยังไงทำให้ผู้คนสนใจการเมืองให้มากขึ้น...มีแค่นั้น เพราะจะได้ช่วยกันตรวจสอบ

มิใช่แค่หน้าเหลี่ยมครับ...นักการเมืองมันมาแล้วก็ไป ใครทำไม่ดีกับบ้านกับเมืองเราต้องไล่มันทุกคน ไม่ว่าพรรคใหนหรือหน้าใหน

ป้าจอมฯBKK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: 04-06-2006, 01:05 »

ป้าไม่ได้หายไปไหนหรอก วันๆก็วนเวียนมาเล่นเนท
ดึำกๆพอมีเวลา แวะมาอ่านเอาเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยจากเวปขบวนการเสรี
ซึ่งเข้าใจว่า มีแนวทางแน่นอนว่า ไล่ท่านเหลี่ยม

ที่ ป้าเหลา ไปตั้งเวปใหม่ ทราบตั้งแต่วันแรก แวะไปดูมาแล้ว หลังเที่ยงคืน
ไม่มีคนเข้าไปตอนดึกเลยอ่ะ เลยไม่รู้ว่าจะไปโพสทำไม อิ อิ

ป้าก็เล่นหลายเวป เอาแค่ที่โพสๆ น่าจะไม่ต่ำกว่าห้าเวปมั้ง
ไม่เคยเห็นว่า เวปไหนมันไม่ทะเลาะกัน อยู่ที่ว่า เรายึดติดกับอะไรมากไปเปล่า

เขาว่ากันว่า คนที่มีความรู้เยอะๆมักมีอีโก้สูงจนไม่รู้ตัว(บ่อยๆครั้งป้าก็เป็นจ๊ะ แต่ความรู้น้อยละ)
ลองกลับทบทวนดีๆ อาจไม่มีอะไรในกอไผ่ก็ได้นะ อิ อิ

จะคุยกันนานมัยจ๊ะ เพราะว่า ต้องนอนแล้ว คนแก่ อยู่ไม่อึดเหมือนเด็กๆๆๆ
ไว้มาอ่านต่อพรุ่งนี้แล้วกัน ราตรีสวัสดิ์จ๊ะ

คิดมากฉี่เหลือง เข้าห้องน้ำบ่อย นอนได้น้อย เล่นเนทไม่ต่อเนื่อง  Mr. Green

ปล ทำไม ชื่อ ยาวมันไม่ยอมให้โพสอ่ะ ขี้เกียจlogin เพราะว่าอ่านมากกว่าโพส
(ก้อนหิน) ละเมอ
Moderator

« ตอบ #114 เมื่อ: 04-06-2006, 01:08 »

งง เล่นทั้งสองเว็บ หรือเว็บอื่นๆ ด้วย จะบอกว่าแตกซะงั้น
ตรรกะแปลกๆ แฮะ 555

« ตอบ #115 เมื่อ: 04-06-2006, 01:09 »

ยังงัยก็ต้องขอบคุณคุณพี่แสนหกนะคะ
สำหรับข้อความปิดท้าย

3 ข้อที่พูดมานี่ใช่เลยค่ะ
เรื่องเจตนาคนที่จะทำให้แตกมันแรงแค่ไหนเนี่ย
หนูก้อไม่สามารถทราบได้ค่ะ
และไม่สนใจ
ที่คิดว่าสำคัญที่สุดน่าจะเป็นเรื่องความสามัคคีของพวกเรา
ในการรับมือกับพลังมืดอันนั้น

ถึงตอนนี้..
อยากขอเสนอว่าควรจะตั้งใครซักคนที่เป็นผู้ใหญ่
หรือใครก็ได้ที่ทุกคนในบอร์ดนับถือ
มาเป็นคนกลางคอยตัดสินปัญหาทั้งหลาย
ให้มันจบ ๆ ไปซะทีค่ะ
เพราะว่าถ้าคุณ *bonny ยังมาไม่ได้เพราะติดปัญหาเรื่องสุขภาพ
เกรงว่าเรื่องมันจะยิ่งยาวและบานปลายกว่านี้ค่ะ
แล้วมันจะยิ่งมีประเด็นมาทำให้พวกเราแตกกันไปมากกว่านี้อีก
ซึ่งถ้าสายเกินไป..
ตอนนั้นคงจะไม่มีเหลือทั้งขบวนการ ทั้งเวบบอร์ดแล้วแน่ ๆ เลย
เพราะว่าคนส่วนใหญ่ก็ต้องเบื่อกับการทะเลาะ ๆๆๆๆๆ ในบอร์ดอย่างแน่นอน =(

ประกายดาว

" ดาว " ดวงน้อยประกาย นั่นยังพร่างพราย.....

« ตอบ #116 เมื่อ: 04-06-2006, 01:22 »

อ้างถึง
ผมไม่ได้ใส่ใจกับอาการเริงร่าเด็กกะโปโลในคคห.ต้นๆทั้งหลายนั้นหรอก ... ผมแค่รำคาญ

อย่าเพิ่งไป นอน)))))

หนูกลับมาแล้ว

พี่แสนหก ผู้ใหญ่ ไม่กะโปโล  Tongue out
พาดพิง ถึง หนูเหรอ
ผิดไปแล้ว หนูไม่กะโปโล นะคะ
น้องดาวไม่เห็น ใครเริงร่าเลย
ตัวดาวก็ น้ำตาซึม น้องเดือนก็ แง ๆ
คุณเก็ด ก็ เศร้าๆ ใครกันจ้ะ ที่เริงร่า

ไหนๆ ก็ ไหน ๆ บอกมาซะดีๆ  Rolling Eyes

วันที่ดาว ทวงฟ้า นภากระจ่าง
ดาวล้านดวง ทวงทาง ระหว่างฝัน
ผุดขึ้นมา  คราเดียว พร้อมพร้อมกัน
ประกาศมั่น.... วันนี้... เสรีไทย

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=twinkling-stars&group=1
Can ไทเมือง

« ตอบ #117 เมื่อ: 04-06-2006, 01:30 »

ก็ยังย้ำครับ ผมไปทุกที่ที่มีเพื่อน ดีใจที่มีที่เล่นเพิ่ม อิ อิ

นี่ยังเข้าไปอำ ๆ ในราชดำเนินบ่อย ๆ ประเดี๋ยวจะเหลิงกันไปหมด

แต่มองแล้ว ราชดำเนินหมดสภาพแล้ว แต่ก็ยังพอเหลือกระทู้ดี ๆให้เล่นได้บ้าง

นอกนั้นก็อำเล็ก ๆ น้อย ๆ แล้วก็ชิ่ง

อ้อ...สำหรับที่นี่มันก็เป็นเว็บบอร์ดนั่นแหละ แต่ใครจะทำให้เป็น "สถาบัน" ก็ทำกันไป

ดอกฟ้ากับหมาวัด

« ตอบ #118 เมื่อ: 04-06-2006, 01:33 »

อ้างถึง

อย่าเพิ่งไป นอน)))))

หนูกลับมาแล้ว

พี่แสนหก ผู้ใหญ่ ไม่กะโปโล  Tongue out
พาดพิง ถึง หนูเหรอ
ผิดไปแล้ว หนูไม่กะโปโล นะคะ

คุณประกายดาวเจ้าขา ตามหาตัวจนเจอมาอยู่ที่นี่เอง

คุณติดหนี้สูตรมันบดอิฉัน ช่วยรบกวนไปชดใช้ด่วน มิเช่นนั้น

อิฉัน จะให้ทนายความส่วนตัวของอิฉัน ยื่นโนติสเพื่อจะเรียกร้องค่าเสียหายต่อไปนะเจ้าคะ  Smile

***ผู้ยิ่งใหญ่ในแผ่นดินเปรียบเสมือนเรือ ประชาชนเปรียบเสมือนน้ำ

น้ำพยุงเรือให้แล่นไปได้ และน้ำก็จมเรือได้เช่นกัน***
R O S #41
ขาประจำ

« ตอบ #119 เมื่อ: 04-06-2006, 01:46 »

เข้ามาตอบคุณแบ่งฝันอีกครั้งหนึ่งคะที่คุณบอก
"ดิฉันไม่ได้กล่าวถึงใครโดยตรง ถ้าใครคิดว่าตรงกับตัวเองก็ช่วยไม่ได้นะคะ
ดิฉันเพียงแต่มาแก้ไขข้อความที่มีการกล่าวพาดพิงถึง และแก้ไขความเข้าใจผู้ที่เขียนถึงเท่านั้น
ให้สาบานก็ได้นะคะ คุณROS41 ไม่ได้สำคัญถึงขนาดดิฉันเอามาพูดถึงเลยนะ ไม่ได้คิดถึงเลยสักนิดค่ะ

ปกติ ดิฉัน ก็ไม่อ่านความเห็นคุณROS41 อยู่แล้วค่ะ เพราะเป็นภาษาที่อ่านยากค่ะ ทั้งอักขระและไวยากรณ์
สบายใจได้ ว่าดิฉันไม่เคยคิดพาดพิงถึงคุณ ไม่ว่าในแง่ใดแน่นอน"
คุณก็เป็นซะอย่างงี้ พอคุณพูดๆไป แล้วมีคนมาถามที่พูดก็จะว่าไม่ได้ว่าใครถ้าเป็นใครก็ให้คิดเอาเอง เช่นที่ผ่านมาดิฉันถามคุณว่าที่คุณว่าที่เสรีไทยมีมาเฟียดิฉันถามให้รุบะชือหรือว่าใคร คุณก็ตอว่าไม่ได้ว่าใครให้ดูเอาเอง แบบนี้ไงคะที่ดิฉันบอกว่าถ้าเป็นดิฉันจะพูดตรงๆว่าใครก็ว่าไปตรงๆ เพราะไม่งั้นมันก็จะชวนให้สงสัยคะ
และไม่ต้องมาถึงกับสาบานหรอกคะ ก็เห็นมีนักการเมืองหลายต่อหลายคนสาบานออกทีวีให้คุณดูตั้งหลายคนไม่เห็นมีคนใหนจะเป็นอะไรไปสักคนคะ อย่ามานั่งสาบาน หรือคิดถึงดิฉันให้เหนื่อยเลยคะเอาเวลาคุณไปร่ำเรียนให้จบๆๆไปซะนะคะ
จะปรกติหรือไม่ปรกติดิฉันโพสไปนั้นไม่สนใจนักหรอกคะว่าท่านใดจะสนใจอ่านหรอไม่เพราะโพสแล้วก็แล้วกัน แต่ดิฉันสนใจที่ใครมากล่าวถึงหรือพาดพิงดิฉัน  ดิฉันก็แปลกใจนะคะที่ดิฉันพิมพ์ภาษาไทยเรียนมาก็ตั้งแต่ลืมตาขึ้นมาดูโลกเรียนภาษาไทยทั้งอ่านทั้งเขียน ไม่เข้าใจว่าคุณแบ่งฝันอ่านไม่เข้าใจตรงใหนหรือคะ เพราะคุณก็เป็นคนไทยนี้คะ อักขระไวยากรณ์ นะมันเป็นอย่างไรคะ หรือมันแตกต่างจากที่ดิฉันใช่สื่อให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆอ่านคะ ไงก็กรุณาโพสหรือตอบกระทู้ให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านมั้งนะคะ เพราะนานๆจะเห็นคุณแบ่งฝันโพสทีคะ

ส่วนคุณLa Estrella Brillante
"อ่านความเห็นของคุณ ROS แล้วดิชั้นก็งงค่ะ

ต้องขอตอบหน่อยนะคะ
ถึงแม้ว่าจะไม่ได้เกี่ยวกับตัวดิชั้นโดยตรง
แต่ดิชั้นมองว่าคุณแบ่งฝันก็พูดให้ฟังเฉย ๆ
เพื่อตอบความเห็นของคุณ 100600 นี่นา
ไม่ได้พาดพิงถึงคุณ ROS เลยอ่ะค่ะ
เพราะฉะนั้นอย่าคิดมากนะคะ"
ส่วนเรื่องที่คุณ ROS จะเล่น 2 บอร์ด
ดิชั้นก็ไม่มีสิทธิ์อะไรไปว่าซะอีก
ยินดีค่ะ คนเรา "ยึดติด" อะไรมากไปก็ไม่ดี
เล่นหลาย ๆ ที่เพิ่มสีสันให้ชีวิตดีค่ะ =)

คุณลา งงตรงใหนคะ เพราะคุณแบ่งฝันเธอกล่าวว่า ""แบ่งฝัน....ปันรัก" ไม่เคยเลยแม้แต่ครั้งเดียวที่จะเอื้อนเอ่ยคำว่า-- ออก , พักร้อน , เว้นวรรค , โบกมืออำลา -- จากขบวนการฯ และบอร์ดนี้เลย"
หนึ่งในคนที่ในนั้นคือดิฉันไปโพสไว้ว่าจะโบกมือลา คนหนึ่งคะ  ดิฉันก็แค่มาถามดูคะแะได้รับคำตอบและคำสาบานไปแล้วคะสบายใจแล้วคะที่ไม่ได้พาดพิงถึงดิฉัน ดิฉันไม่ใช่คนคิดมากคะ แต่ ก็ไม่ชอบให้ใครมาว่าลอยๆคะ
สว่นที่คุณขอบคุณนะคะที่คุณบอกดิฉัน ว่าคนเรา "ยึดติด" อะไรมากไปไม่ดี เล่นหลายๆที่ เพิ่มสีสัน งั้นดิฉันขอเชิญคุณLa Estrella Brillante ไปเป็นสมาชิกที่เว็ปอรุณสวัส ด้วยนะคะ เพราะยึดติดอะไรมากไปก็ไม่ดีคะ เพราะก็ไล่เหลี่ยมเหมือนกันคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04-06-2006, 02:17 โดย R O S #41 » บันทึกการเข้า

ไม่มีอะไรที่ จะทำไม่ได้ และไม่ได้มา นอกจากเราจะท้อแท้ และยอมแพ้กับมัน
แบ่งฝัน....ปันรัก
ขาประจำ

เหลี่ยม หลังม่านลูกกรง เท่ห์ไปอีกแบบ....

« ตอบ #120 เมื่อ: 04-06-2006, 02:02 »

คุณROS ดิฉัน ไม่ต่อกรกับคุณนะคะ เพราะไม่รู้ว่าจะมีประโยชน์มรรคผลอะไรกับดิฉันขึ้นมา

อีกอย่าง ดิฉันไม่มีความสามารถในการอ่านภาษาไทยของคุณอย่างแรง
ดังนั้น ดิฉัน ไม่เคยสนใจคุณเลย
ข้ามข้อความคุณตลอด เพราะแปลภาษาไทยของคุณไม่ออก
ถ้าคุณจะมาต่อล้อต่อเถียงอีก ก็ขอบายนะคะ
เชิญตามสบาย

แวะเยี่ยมชม บ้านแบ่งฝัน ได้ที่นี่จ้า http://tukta.bloggang.com
อายจัง บล็อกยังไม่อัพเดทเยย Smile

« ตอบ #121 เมื่อ: 04-06-2006, 02:21 »

คุณ ROS ขา

ดิชั้นอ่านคำตอบของคุณ ROS ไม่รู้เรื่องอ่ะค่ะ
จะว่าว่าโง่ก็ได้นะคะ --'
แต่จะพยายามตีความหมายนะคะ

"หนึ่งในคนที่ในนั้นคือดิฉันไปโพสไว้ว่าจะโบกมือลา คนหนึ่งคะ"
อันนี้หมายความว่า..
คุณเคยพูดไว้ว่าจะโบกมือลาไปจากเสรีไทยเหมือนกันใช่มั้ยคะ
ถ้าดิชั้นเข้าใจถูก
คุณคงจะคิดว่า คุณแบ่งฝันเขียนอย่างงั้นเพื่อเยาะเย้ยคุณ?
รึเปล่าเอ่ย..
ถ้าถูก ดิชั้นคิดว่าคงไม่ใช่อ่ะค่ะ
เพราะเท่าที่อ่านแล้ว มันเป็นคำ general อ่ะค่ะ
มันก็มีความหมายเหมือนกันคือ quit
แต่คุณแบ่งฝันอาจจะใช้คำที่หลากหลาย
เพื่อเพิ่มความน่าอ่านให้กับข้อความของตัวเองเท่านั้นเอง

หรือว่า..
จะเป็น option ที่ 2 นั่นคือ
คุณเป็นคนนึงที่เคยพูดไว้ว่า คุณแบ่งฝันจะลาไปจากเสรีไทยแล้ว?
หรือว่าจะเป็นข้อนี้คะ?
ถ้าใช่อันนี้จริง
ตอนนี้คุณก็คงเห็นแล้วนะคะว่ามันไม่ใช่เรื่องจริง
เพราะคุณแบ่งฝันก็ยังตอบกระทู้อยู่ตั้งหลายอัน =)

ดิชั้นไม่ได้ออกมาเป็นหน้ามาตอบให้ใครนะคะ =)
แต่แค่เห็นแล้วไม่สบายใจ
ที่คำตอบของคุณแบ่งฝันซึ่งมีค่าเป็น neutral
กลับกลายไปโดนใครเข้าให้
แค่นั้นเองค่ะ =)

ส่วนเรื่องยึดติดเนี่ย..
ดิชั้นขอบอกตามตรงเลยว่าดิชั้นเป็นแบบนั้นอ่ะค่ะ =)
อย่างง่าย ๆ ก็ติดแฟนค่ะ อิอิ
แต่ในกรณีนี้ แฟนดิชั้นเล่นที่นี่
แล้วเค้าก็ชอบส่งลิ้งค์ให้อ่านโน่นอ่านนี่
ก็เลยเข้ามาตอบค่ะ
ดิชั้นยังคิดเลยว่า ตัวเองยังจะเป็นสมาชิกขบวนการ
มากกว่าสมาชิกบอร์ดซะอีกด้วยซ้ำ
เพราะตอบนิดเดียวเอง อิอิ =)

ส่วนเรื่องบอร์ดเนี่ย..
ไม่ติดหรอกค่ะ
เพราะไม่อยากเล่นมันซักที่แล้วอ่ะค่ะ ตอนนี้
เบื่อ ๆ ขี้เกียจพิมพ์
แต่ที่ต้องมาตอบกระทู้นี้ ที่นี่ ในตอนนี้
เพราะมันเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับความมั่นคงของขบวนการและบอร์ดค่ะ
ในฐานะที่ดิชั้นเป็นสมาชิกคนนึง ก็ขอใช้สิทธิ์ซะหน่อย
คงไม่ว่ากันนะคะ =)

R O S #41
ขาประจำ

« ตอบ #122 เมื่อ: 04-06-2006, 02:39 »

คุณROS ดิฉัน ไม่ต่อกรกับคุณนะคะ เพราะไม่รู้ว่าจะมีประโยชน์มรรคผลอะไรกับดิฉันขึ้นมา

อีกอย่าง ดิฉันไม่มีความสามารถในการอ่านภาษาไทยของคุณอย่างแรง
ดังนั้น ดิฉัน ไม่เคยสนใจคุณเลย
ข้ามข้อความคุณตลอด เพราะแปลภาษาไทยของคุณไม่ออก
ถ้าคุณจะมาต่อล้อต่อเถียงอีก ก็ขอบายนะคะ
เชิญตามสบาย

ดิฉันก็พูดด้วยเหตุด้วยผลคะ เพราะคุณเป็นคนเริ่ม และเริ่มตั้งแต่กระทู้ฟาดหัวฟาดหางกับป้าเสลา และลุงแคนแล้วคะ และลามไปจนถึงการที่คุณบอกว่ามีมาเฟียในเสรีไทย ดิฉันก็แค่ถามคุณไป คุณก็ไม่บอกแต่กลับบอกให้ดูเอาเอง ถ้าดิฉันดูเองได้และทราบดิฉันคงไม่กลับไปถามคุณหรอกคะ
และพอกระทู้ในนี้อีก คุณก็ว่ากราดอ้างถึงคนที่ไปอยู่ อรุณสวัส ล่ำลา ลาออก ลาพักร้อน และเว้นวรรค อะไรงี้ ดิฉันก็ถามคุณอีกว่าใคร เพราะดิฉันก็มีการล่ำลาบอกกล่าวพี่น้องเสรีไทยไว้เหมือนกันว่าจะไปๆมาๆที่เสรีไทยกับ อรุณสวัส  แต่คุณก็ว่าตอบมาว่าไม่ได้ว่า หรือจะโดนก็ช่วยไม่ได้  
แต่ไปๆมาๆคุณก็ว่าภาษาที่ดิฉํนสื่อ  "ไม่มีความสามารถในการอ่านภาษาไทยของดิฉันอย่างแรง"
 แปลกดิฉันก็ใช้แบบนี้ต่อสู้กับ รดน มา 4-5 ปีแล้ว เห็นมีคนโพสตอบกลับแบบดีมั้งด่ามั้งประจำ มีคุณนี้แหละคะที่ว่าอ่านเป็นไทยแล้วต้องแปลอีกในเมื่อคุณก็เป็นคนไทย แล้วที่คุณร่ำเรียนมานะไม่ได้ใช้ภาษาไทยคะ
ดังนั้นดิฉันขอแนะนำคุณลองอ่านกระทู้ดิฉันประจำซิคะ มันจะได้แตกฉานในภาษาไทยของคุณมั้ง
ปล.ดิฉันก็จะไม่รบกวนคุณอีกคะ ถ้าคุณไม่มาพาดพิงถึงดิฉัน เพราะดิฉันมีเลือดนักสู้ 100% คะ

ไม่มีอะไรที่ จะทำไม่ได้ และไม่ได้มา นอกจากเราจะท้อแท้ และยอมแพ้กับมัน
จูล่ง_j

« ตอบ #123 เมื่อ: 04-06-2006, 02:48 »

เง้อ อย่าทะเลาะกันมากเลยเน้อ

ให้อภัย หรือยอมๆ กันบ้าง

รู้ไหมครับ เวลาคนในบอร์ด ทะเลาะกัน เพื่อนสมาชิกหลายคนเห็นแล้วกลุ้ม Crying or Very sad

คำพูด ผิดพลาดเล็กๆ น้อยๆ อย่าเอามาตีความมากจนทะเลาะกัน

อยากให้มองที่เจตนารมของกฎหมาย เอ้ย ความหมาย

มองในแง่ดีหน่อยนะครับ อย่าไปมองแง่ร้ายนัก ไม่งั้นต่อกันยาวไม่จบ Rolling Eyes

R O S #41
ขาประจำ

« ตอบ #124 เมื่อ: 04-06-2006, 03:01 »

คุณ ROS ขา

ดิชั้นอ่านคำตอบของคุณ ROS ไม่รู้เรื่องอ่ะค่ะ
จะว่าว่าโง่ก็ได้นะคะ --'
แต่จะพยายามตีความหมายนะคะ

ต้องขอโทษคุณ La Estrella Brillante  กับภาษาดิฉัน เพราะดิฉันใช้สื่อไทยก็ไทยทั้งหมด ถ้าอังกฤษ ก็อังกฤษทั้งหมด คือไทยอังกฤษนี้ดิฉันไม่ถนัดคะ นอกจากจะทับศัพท์นะคะ
 และขอขอบคุณที่คุณออกมาเป็นตัวแทนให้คุณแบ่งฝัน ใช่คะดิฉันเป็นคนหนึ่งที่มาโบกมือลา เพื่อนฝูง แต่ผิดคะดิฉันไม่ได้คิดสักนิดว่าคุณแบ่งฝันมาเยาะเย้ย แต่ดิฉันออกมาถามว่าที่กล่าวแบบนั้นมันหมายถึงใคร และถ้าตอบว่าดิฉันๆก็จะถามต่อว่าเพราะอะไร แล้วดิฉันจะได้บอกเหตุผลคุณแบ่งฝันไป แต่คุณแบ่งฝันเธอก็ไม่บอกอะไร และท้ายสุดเธอก็บอกบายคะ เลยไม่รู้ว่าจะอธิบายคุยกันว่าอย่างไร
และดิฉันขอประกาศในที่นี้ว่าแม้ดิฉันจะโบกเมื่อลาแต่ไม่ใช่จะลาจากนะคะ แต่จะไปๆมา ไม่มีใครหน้าให้ จะให้ดิฉันquit อย่างที่คุณบอกได้  ดิฉันยังมีเพื่อนฝูง พี่ๆน้องๆ อยู่ที่นี้คะ ดิฉันไม่ใช่กรรมการ แค่มาชิก ดังนั้นดิฉันจะไปอยู่เว็ปใหนๆก็ได้ จะกลับมาเมื่อไหร่ก็คงไม่มีคนว่าอะไรใช่มั้ยคะ

ต้องขอโทษคุณจูล่ง_j  อย่างยิ่งนะคะ เพราะจริงๆดิฉันไม่เคยทะเลาะกับพรรคพวกเดียวกันเลยคะ ดิฉันก็มีความรู้สึกเช่นเดียวกับท่านที่คุณกล่าวมานั้นแหละคะ และหลายครั้งที่ดิฉันไปห้ามทัพ เช่นลั่นทมกับแบ่งฝัน และคุณบอนนี่มีปัญหากันตั้งแต่เสรีไทยเกิดขึ้นใหม่ๆ และอีกหลายคนหลายเรื่องต่อมา เรื่อยๆแม้บางครั้งจะฉียดนิดเฉียดหน่อยที่ดิฉันดิฉันก็อดทน  แต่คราวนี้ดิฉันแค่ขอถามดูแต่กลับเป็นเรื่องเป็นราวก็ต้องขอโทษทุกท่านที่รำคาญใจด้วยนะคะ และดิฉันขอบอกว่าดิฉันก็รักเว็ปนี้เช่นกันแต่ด้วยเหตุผลบางประการที่ดิฉันรับไมได้
เอ้าหละคะดิฉันจะหยุดก้แล้วกันนะคะเพื่อนๆจะได้สบายใจคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04-06-2006, 03:12 โดย R O S #41 » บันทึกการเข้า

TheBluECaT

"แมวน้อยสีน้ำเงิน..."

« ตอบ #125 เมื่อ: 04-06-2006, 03:42 »

เง้อ อย่าทะเลาะกันมากเลยเน้อ

ให้อภัย หรือยอมๆ กันบ้าง

รู้ไหมครับ เวลาคนในบอร์ด ทะเลาะกัน เพื่อนสมาชิกหลายคนเห็นแล้วกลุ้ม Crying or Very sad

คำพูด ผิดพลาดเล็กๆ น้อยๆ อย่าเอามาตีความมากจนทะเลาะกัน

อยากให้มองที่เจตนารมของกฎหมาย เอ้ย ความหมาย

มองในแง่ดีหน่อยนะครับ อย่าไปมองแง่ร้ายนัก ไม่งั้นต่อกันยาวไม่จบ Rolling Eyes

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน...

พอมาอ่านกระทู้นี้แล้ว  ก็กลุ้มไปกับคุณจูล่ง_j ด้วยครับ

เอาเถอะครับ... เพื่อนๆกันหนักนิด เบาหน่อย  ก็อย่าถือสากันเลยนะครับ..  Sad

"ยามบุญมากาไก่กลายเป็นหงส์  ยามบุญหลงหงส์เป็นกาน่าฉงน...
ยามบุญมาหมูหมากลายเป็นคน  ยามบุญหล่นคนเป็นหมาน่าอัศจรรย์"
มีวิตามินบี1
สมาชิกสามัญขั้นที่ 2

« ตอบ #126 เมื่อ: 04-06-2006, 07:34 »

หมู่นี้ไม่ค่อยได้อ่านกระทู้  เข้ามาดูบอร์ดบ้างแต่ก็อ่านผ่านๆแค่กรทู้ที่เพิ่งโพสใหม่ๆ

พรุ่งนี้ก็เปิดเทอมแล้ว  คงแทบไม่ได้เข้าบอร์ดอีกนาน

เราคงไม่ใช่คนที่มีอิทธิพล มีอำนาจในบอร์ด  แต่ก็อยากแสดงความรู้สึกเล็กๆ  เพราะเราเห็นตั้งแต่บอร์ดเริ่มก่อตั้ง  จนตอนนี้กลายเป็นบอร์ดใหญ่  คนเล่นเยอะ

ทำไมต้องมาทะเลาะกันเองด้วย  บางครั้งเรื่องบางเรื่องคุยกันดีๆก็ได้แท้ๆ  แต่ทำไมต้องว่ากันแรงๆ  ทำลายน้ำใจกัน

เศร้าจนบางทีไม่อยากเข้าบอร์ด  เพราะไม่อยากเห็นกระทู้คนในบอร์ดที่เคยรักใคร่กันดีทะเลาะกันอีกแล้ว

นักการเมืองที่โกงชาติ...ตอนนี้สบายแต่สุดท้ายตายไปก็ตกนรกกันหมด

« ตอบ #127 เมื่อ: 04-06-2006, 08:41 »

ก็ยังย้ำครับ ผมไปทุกที่ที่มีเพื่อน ดีใจที่มีที่เล่นเพิ่ม อิ อิ

นี่ยังเข้าไปอำ ๆ ในราชดำเนินบ่อย ๆ ประเดี๋ยวจะเหลิงกันไปหมด

แต่มองแล้ว ราชดำเนินหมดสภาพแล้ว แต่ก็ยังพอเหลือกระทู้ดี ๆให้เล่นได้บ้าง

นอกนั้นก็อำเล็ก ๆ น้อย ๆ แล้วก็ชิ่ง

อ้อ...สำหรับที่นี่มันก็เป็นเว็บบอร์ดนั่นแหละ แต่ใครจะทำให้เป็น "สถาบัน" ก็ทำกันไป

นึกแล้วก็เสียดายคุณ X-CU คุณมีใครไทยแลนด์ คุณดาราเดช คุณสาละวิน คุณนายเจ็ดตัวอักษร คุณตอม ครับ

achiteer
ขาประจำ

« ตอบ #128 เมื่อ: 04-06-2006, 10:39 »

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้เคยทรงพระกรุณาพระราชทานพระบรมราโชวาทให้แก่ผู้ที่เข้าเฝ้าฯ ถวายพระพรเนื่องในวโรกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษาปีหนึ่ง ณ ศาลาดุสิตาลัย เป็นการเตือนสติ เป็นการชี้แนะถึงเทคนิคการทำงานร่วมกัน โดยได้รับสั่งเป็นประโยคสั้นๆ แต่มีความหมายลึกซึ้งกว้างขวางว่า "รู้ รัก สามัคคี"

หากจะหยิบยกนำเอาประโยคสั้นๆ ดังกล่าวมาพิจารณาวิเคราะห์ขยายความออกไปในเชิงรัฐศาสตร์ น่าจะได้ใจความว่า

๑. "รู้" คือ ปัญญา มีความรู้ความเข้าใจในงานที่จะต้องทำ

๒. "รัก" คือ การมีความรัก ความพอใจในงานที่จะต้องทำนั้น

๓. "สามัคคี" คือ การร่วมกันทำงานด้วยความจริงใจ อย่างพร้อมเพรียง กัน ไม่ทะเลาะเบาะแว้ง อิจฉาริษยากัน ไม่แบ่งพรรคแบ่งพวก ทำงานนั้น เพื่อผลประโยชน์ของส่วนรวมอย่างแท้จริง ไม่หวังผลประโยชน์ตอบแทน เพื่อเข้าพกเข้าห่อของตน หรือ ญาติมิตรพรรคพวกของตน

อย่างไรก็ตาม หากได้นำความหมายของคำทั้งสามดังกล่าวข้างต้นมาศึกษาวิเคราะห์ในเชิงพุทธศาสตร์ ซึ่งอยู่บนรากฐานของความเป็นจริง ที่สามารถยืนยันความถูกต้องได้ด้วยเหตุ และผล ทุกกาลเวลา ดังคำศัพท์บาลีที่ว่า "อะกาลิโก เอหิปัสสิกโก" ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งที่ปรากฏอยู่ในบทสวดมนต์สรรเสริญพระธรรมคุณคือ "สวากขตา ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิกโก โอปะนะยิโก....." จะได้เนื้อหาสาระเป็นรายละเอียดเพิ่มเติมดังนี้

คำว่า "ปัญญา" ซึ่งตรงกับคำว่า "รู้" นั้นเป็นคุณสมบัติประจำตัวอย่างหนึ่งของมนุษย์ จัดเป็นนามธรรม มีสมองซึ่งเป็นรูปธรรมเป็นฐานกำเนิด การทำงานของสมองที่กระตุ้นให้จิตเกิดปัญญา หรือมีความรู้ในเรื่องราวต่างๆ ที่ผ่านทวาร หรือ อายาตนะทั้งหกเข้ามา ผู้ที่มีอวัยวะส่วนสมองไม่สมบูรณ์เนื่องจากมีการเจริญเติบโตไม่เต็มที่ ไม่สอดคล้องกับอายุวัยเท่าที่ควร จึงถูกเรียกว่า เป็นคนปัญญาอ่อน หรือ ผู้ที่มีอวัยวะส่วนสมองเสื่อมสภาพไปตามอายุวัย จะมีอาการหลงๆ ลืมๆ สติปัญญาไม่แตกฉานเช่นแต่ก่อน ทางการแพทย์เรียกว่า เป็นโรคความจำเสื่อม หรือ "อัลไซเมอร์"

ในคัมภีร์พระวิสุทธิมรรค ท่านได้จำแนกลักษณะของปัญญาไว้ ๓ ระดับ หรือที่ เรียกว่า "ปัญญา ๓" ดังต่อไปนี้

๑. สัญญา รู้จัก เป็นความรู้ผิวเผิน คือ รู้แต่เพียงสิ่งที่มากระทบ สิ่งที่มาได้ประสบทางอายาตนะว่า เป็นอะไรอันหนึ่ง แต่ไม่รู้ชัดว่า เป็นอะไรแน่ เป็นวิวัฒนาการทางสมองในชั้นต้นๆ ของมนุษย์ในวัยทารกที่เพิ่งจะรู้ความ มีอายุระหว่าง ๓ เดือน ถึง ๓ ปี เมื่อเห็นธนบัตร อย่างดีจะรู้เพียงว่า เป็นวัตถุสิ่งหนึ่งที่มีรูปลักษณะแบน สี่เหลี่ยมเท่านั้น แต่ไม่รู้ว่า เป็นเงินตราที่สามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้

๒. วิญญาณ รู้แจ้ง คือ รู้ได้ดีกว่าข้อแรก เป็นวิวัฒนาการทางสมองของมนุษย์ในขั้นต่อมาซึ่งมีอายุตั้งแต่ ๓ ปีขึ้นไปจนถึง ๑๕ ปี เป็นปัญญาที่เกิดมาจากการได้รับการอบรม สั่งสอนของบิดามารดา หรือ โดยการศึกษาจากโรงเรียนในระดับต้นๆ เป็นความรู้ระดับชาวบ้าน ทั่วไป เมื่อเห็นธนบัตร ก็พอจะรู้ความว่า เป็นเงินตราที่จะนำมาจับจ่ายใช้สอยได้ แต่ไม่สามารถจะจำแนกแยกแยะได้ว่า เป็นธนบัตรดี หรือธนบัตรปลอม

๓. ปัญญา รู้ทั่ว คือ รู้ได้อย่างละเอียดว่า สิ่งนั้นๆ เป็นอะไร มีแหล่งกำเนิดมาอย่างไร ใครเป็นคนทำ ใครเป็นเจ้าของ เป็นวิวัฒนาการทางสมองของมนุษย์สูงขึ้นอีกระดับหนึ่ง อันเป็นผลมาจากการศึกษาและประสบการณ์ของชีวิตที่เพิ่มขึ้นในวัยอายุที่ผ่านมา เมื่อเห็นธนบัตร จะรู้ได้ทันทีว่า เป็นธนบัตรปลอมหรือไม่ เป็นเงินตราสกุลใด บ่อเกิดของปัญญาของมนุษย์มี ๓ อย่าง คือ

๑. มาจากการฟังที่เรียกว่า "สุตมยปัญญา" เป็นปัญญาที่เกิดจากการเล่าเรียน หรือถ่ายทอดกันมา

๒. มาจากการคิดพิจารณาหาเหตุผลด้วยตนเอง ที่เรียกว่า "จินตามยปัญญา"

๓. มาจากการสร้างขึ้นมา ทำให้เจริญพัฒนาขึ้นมาที่เรียกว่า "ภาวนามยปัญญา" เป็นปัญญาที่เกิดจากการใช้สมองในการทำกิจกรรมต่างๆ คือ การฟัง ซักถาม สอบค้น การสนทนา การถกเถียง อภิปราย การสังเกตดู เฝ้าดู ดูอย่างพินิจ การพิจารณาโดยแยบคาย การชั่งเหตุผล การไตร่ตรอง ตรวจสอบ ทดสอบ สอบสวน ทดลอง เป็นต้น

พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเกี่ยวกับเรื่องวิธีการสร้างปัญญา ไว้ดังนี้

"การเรียนรู้ทุกอย่างนั้น จะต้องเรียนความรู้ของผู้อื่นก่อนเป็นเบื้องต้น เมื่อรู้แล้วจึงมาพิจารณาด้วยเหตุผลให้เห็นเด่นชัดละเอียดลงไปอีกชั้นหนึ่ง ให้ถึงเนื้อหาสาระ จึงจะอ้างอิงเป็นหลักฐานได้ ไม่ใช่เป็นความรู้อย่างเลื่อนลอย แต่แม้ถึงขั้นที่สองแล้ว ก็ยังถือว่า นำมาใช้ให้ได้ผลจริงๆ ไม่ได้ ยังจำเป็นจะต้องนำความรู้นั้นมาปฏิบัติฝึกฝนอีก เพื่อให้ผลประจักษ์แจ้ง และเกิดความคล่องแคล่วชำนิชำนาญขึ้นพร้อมกันไปด้วย จึงจะนำไปใช้ปฏิบัติงานให้เกิดผลได้ไม่ ขัดข้อง

" คำว่า "รู้ หรือ ปัญญา" นี้ จึงเป็นแกนนำที่ทำให้บรรลุประโยชน์แก่ตนโดยเฉพาะ เน้นการพึ่งตนเองได้ในทุกระดับ เพื่อไม่ต้องเป็นภาระของผู้อื่น หรือ ถ่วงหมู่คณะ และเพื่อพร้อมที่จะช่วยเหลือผู้อื่น รวมทั้งส่วนรวม

ส่วนคำว่า "รัก" คือ การมีความรัก ความพอใจในงานที่จะต้องทำ นั้น ตรงกับคำพระที่ว่า "ฉันทะ" ซึ่งเป็นองค์ธรรมหนึ่งของ "อิทธิบาท ๔ " ซึ่งเป็นคุณธรรมที่จะนำไปสู่ความสำเร็จ มีองค์ประกอบ ๔ ประการ คือ

๑. ฉันทะ คือ มีความต้องการ มีใจรัก มีความพอใจในงานที่จะต้องทำ มีใจปรารถนาอยากให้งานที่จะทำ หรือกำลังทำ ประสบความสำเร็จบังเกิดเป็นรูปธรรมให้ได้

๒. วิริยะ คือ มีความพากเพียรขยันขันแข็ง มีความตั้งใจจริงที่จะทำงานที่รักนั้นให้สำเร็จ ไม่ท้อถอย เบื่อหน่าย เมื่อมีปัญหาอุปสรรค

๓. จิตตะ คือ มีความตั้งใจจริง มีจิตฝักใฝ่จดจ่อ หมั่นเฝ้าสังเกตเรื่องราวข่าวสารที่เกี่ยวข้องกับเรื่องที่ตนรักอยู่อย่างใกล้ชิดทุกระยะ

๔. วิมังสา คือ รู้จักใช้ปัญญาไตร่ตรอง เฝ้าตรวจตรา ตรวจสอบงานที่ตนกระทำด้วยเหตุด้วยผล

เมื่อใดก็ตาม เมื่อมีความรัก ความพอใจในงานที่ได้รับมอบหมายให้กระทำก็ดี โดยความริเริ่มของตนเองก็ดี ความพากเพียร คือ วิริยะ ความตั้งใจจริง มีจิตใจฝักใฝ่จดจ่อ คือ จิตตะ และการทุ่มเทความรู้สติปัญญาเพื่อให้งานนั้นประสบความสำเร็จ คือ วิมังสา ย่อมเกิดขึ้นมาเป็นเงาตามตัว

คำว่า "รัก" ตามพระบรมราโชวาทนั้น มิได้จำกัดอยู่เพียงนี้ ยังมีความหมายขยายความออกไปเพิ่มเติม รวมไปถึง ความรักแบบพรหม คือ ความรักที่มีความเมตตา กรุณา เป็นพื้นฐาน นำไปสู่ความปรารถนาที่จะช่วยเหลือเกื้อกูลสนับสนุนให้บุคคลอื่นบรรลุประโยชน์ หรือเข้าถึงจุดหมายของชีวิตของเขาในระดับต่างๆ ประคับประคองให้เขาสามารถพึ่งตนเองได้

สำหรับความว่า "สามัคคี" นั้น เป็นองค์ธรรมสำคัญที่จำเป็นต้องมีอยู่ในหมู่คณะบุคคล เป็นแกนนำที่ทำให้บรรลุประโยชน์ทั้งให้แก่ตน ให้แก่บุคคลอื่น และให้แก่หมู่คณะ แก่สังคม หรือแก่ชุมชนอันเป็นส่วนรวมได้ทั้งสามประการในคราวเดียวกัน เป็นพฤติกรรมที่เกื้อกูล พึงประสงค์ ที่สังคมพึงต้องการโดยทั่วไป

ตามหลักพระพุทธศาสนา ท่านได้แสดงให้เห็นถึงผลที่จะได้รับจากสามัคคีธรรม ไว้มีสาระสำคัญว่า เมื่อความสามัคคีเกิดขึ้นในหมู่คณะ ชุมชนใด ย่อมจะเกิดความรัก มีแต่ความ สุขความบันเทิง ไม่มีการทะเลาะเบาะแว้ง ไม่มีการแบ่งพรรคแบ่งพวก แก่งแย่งแข่งดี ร่วมกันช่วยเหลือทำงานเพื่อประโยชน์ต่อส่วนรวมอย่างพร้อมเพรียงกัน

ดังนั้น พระบรมราโชวาทด้วยประโยคสั้นว่า "รู้ รัก สามัคคี" เมื่อได้นำมาอธิบายขยายความตามหลักวิชาพุทธศาสตร์ดังกล่าวข้างต้นแล้ว จะเห็นได้อย่างแน่ชัดว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้ทรงตั้งพระทัยที่จะอบรมสั่งสอนให้ผู้ที่เกี่ยวข้องรู้จักเข้าใจใน "เทคนิคการทำงานร่วมกัน" นั่นเอง
ประกายดาว

" ดาว " ดวงน้อยประกาย นั่นยังพร่างพราย.....

« ตอบ #129 เมื่อ: 04-06-2006, 11:09 »

มาอ่านด้วยความซาบซึ้งใจ จริงๆ ค่ะ

ขอบพระคุณนะคะ Smile

วันที่ดาว ทวงฟ้า นภากระจ่าง
ดาวล้านดวง ทวงทาง ระหว่างฝัน
ผุดขึ้นมา  คราเดียว พร้อมพร้อมกัน
ประกาศมั่น.... วันนี้... เสรีไทย

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=twinkling-stars&group=1
โกวเฮง
ขาประจำ

« ตอบ #130 เมื่อ: 04-06-2006, 11:37 »

ผมขอ save ของคุณ achiteer ไว้อ่านเตือนใจตลอดกาล นะอ๊ะ

tu249cm

« ตอบ #131 เมื่อ: 04-06-2006, 11:57 »

Laughingขอบคุณค่ะคุณachiteer สำหรับบทความพระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ดิฉันตั้งใจอ่านแล้ว จะจดจำพยายามนำไปใช้ปฏิบัติบ้าง  ขอพระองค์ทรงพระเจริญเทอญ....

ดิฉันได้แต่หวังว่าเวปของเราจะเป็นสถานที่พบกันระหว่างมิตรภาพของเพื่อนๆนะคะ เมื่อมองไปที่
รดน.แล้วก็ต้องสัญญากับตัวเองว่าเราจะไม่เป็นแบบนั้น..ใช่ไหมคะ

ดีใจพวกเราที่มีอุดมการณ์เดียวกันจะมีบ้านพักเล็กๆแต่อบอุ่นสำหรับมาสังสรรค์ ฮาเฮ  แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันทั้งในเรื่องการบ้านการเมืองและสัพเพเหระ (พันนาม#สมาชิกno.239)
ปุถุชน

« ตอบ #132 เมื่อ: 05-06-2006, 17:30 »

http://www.arunsawat.com/board/
ตามไปดูกันเอาเอง
เห็นบางคนกลับไปเล่นพันทิปก็มี

ผมนับถือคุณ"กาคาบข่าว" ตั้งกระทู้มีเนื้อหา ตัวอักษรแค่นี้ มีคนเข้ามาอ่านและแสดงความเห็นมากมาย........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ก่อนอื่น ผมขอชี้แจงว่าผมไม่ได้อ่านทุก คคห. ส่วนใหญ่จะอ่านลวกๆ เพราะอ่านตามไม่ไหว และคิดว่าไม่ได้ประโยชน์อะไร สมกับการอ่านหมดอย่างตั้งใจ....

ถ้าเว็บบอร์ดนี้ตั้งขึ้นด้วยน้ำใจและความตั้งใจของคนกลุ่มอย่างจริงใจแล้ว โดยไม่หวังผลประโยชน์เป็นการส่วนตัวสำหรับกลุ่ม สำหรับพรรคพวกแล้ว  ผมมั่นใจว่า"เสรีไทยเว็บบอร์ด" แห่งนี้จะอยู่ได้นานกว่านี้แน่นอน...

การขยายตัว เพิ่มปริมาณสมาชิกอย่างรวดเร็ว บางทีเป็นการเพิ่มปริมาณอย่างหลวมๆ บางเบา และ น้ำมาก  คนที่ถือโอกาสบีบ ก็เหมือนบีบฟองน้ำ  น้ำจำนวนหนึ่งย่อมไหลออกไปเหลือแต่ฟองน้ำมาดๆ เป็นธรรมดา.....

ผมขอเป็น"เนื้อ"ของฟองน้ำที่ถูกบิดน้ำไปแล้ว ...
รอโอกาสพองใหม่ ก้อนใหญ่กว่าเดิม...
ด้วย"เนื้อ"ฟองน้ำ บวก น้ำที่มีหลงเหลือ บวก ความยืดหยุ่น.....!

ฟองน้ำก้อนนี้ จะคงทน หรือไม่ อยู่ที่คุณภาพของ "เนื้อ" ที่มี ความทนทาน การเสียดทาน การบีบคั้น การยึดเหนี่ยว การยืดหยุ่นของ"เนื้อ" มากกว่า "น้ำ"ที่ออกไป หรือ ระเหยไป.....!

“หัวใจของการเมือง คือ ความไม่เห็นแก่ตัว หากเห็นแก่ตัวและพรรคของตัวแล้ว จะเห็นแก่มวลชนได้อย่างไร ดังนั้น นักการเมืองควรมีศีลธรรม ยึดถือธรรม บูชาธรรมยิ่งกว่าคนธรรมดา เมื่อเราทราบดีว่า การเมือง เศรษฐกิจ และสังคมปัจจุบันมีปัญหาที่ต้องแก้ไข หากผู้ที่อาสาเข้ามายังจะใช้วิธีการเดิมๆ อีก ย่อมจะแก้ไขไม่ได้ เพราะปัจจุบันเป็นผลของอดีต และจะเป็นเหตุของอนาคต ต้องคิดให้ดี พูดให้ดี และทำให้ดี ในอนาคตจึงจะมีความหวังได้ มิฉะนั้นผู้สนับสนุนผู้ถูกร้อง(พ.ต.ท.ทักษิณ) จะต้องผิดหวังในที่สุด”

อดีตประธานศาลรัฐธรรมนูญ ประเสริฐ นาสกุล ได้มีคำวินิจฉัยส่วนตัวว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร มีความผิดในคดีซุกหุ้น......
ปุถุชน

« ตอบ #133 เมื่อ: 05-06-2006, 17:36 »

หมู่นี้ไม่ค่อยได้อ่านกระทู้  เข้ามาดูบอร์ดบ้างแต่ก็อ่านผ่านๆแค่กรทู้ที่เพิ่งโพสใหม่ๆ

พรุ่งนี้ก็เปิดเทอมแล้ว  คงแทบไม่ได้เข้าบอร์ดอีกนาน

เราคงไม่ใช่คนที่มีอิทธิพล มีอำนาจในบอร์ด  แต่ก็อยากแสดงความรู้สึกเล็กๆ  เพราะเราเห็นตั้งแต่บอร์ดเริ่มก่อตั้ง  จนตอนนี้กลายเป็นบอร์ดใหญ่  คนเล่นเยอะ

ทำไมต้องมาทะเลาะกันเองด้วย  บางครั้งเรื่องบางเรื่องคุยกันดีๆก็ได้แท้ๆ  แต่ทำไมต้องว่ากันแรงๆ  ทำลายน้ำใจกัน

เศร้าจนบางทีไม่อยากเข้าบอร์ด  เพราะไม่อยากเห็นกระทู้คนในบอร์ดที่เคยรักใคร่กันดีทะเลาะกันอีกแล้ว

คุณ"มีวิตามินบี1" ทำไมไม่คิดเป็น"ไม้ซีก"อันหนึ่งของเว็บบอร์ดแห่งนี้....?
ผม, ปุถุชน ก็นับเป็น"ไม้ซีก" อันหนึ่งของเว็บบอร์ดแห่งนี้ที่พร้อมจะรวมกับ"ไม้ซีก"อันอื่น รวมมัดเป็นแท่งเดียว ห่อเดียวกัน......!

“หัวใจของการเมือง คือ ความไม่เห็นแก่ตัว หากเห็นแก่ตัวและพรรคของตัวแล้ว จะเห็นแก่มวลชนได้อย่างไร ดังนั้น นักการเมืองควรมีศีลธรรม ยึดถือธรรม บูชาธรรมยิ่งกว่าคนธรรมดา เมื่อเราทราบดีว่า การเมือง เศรษฐกิจ และสังคมปัจจุบันมีปัญหาที่ต้องแก้ไข หากผู้ที่อาสาเข้ามายังจะใช้วิธีการเดิมๆ อีก ย่อมจะแก้ไขไม่ได้ เพราะปัจจุบันเป็นผลของอดีต และจะเป็นเหตุของอนาคต ต้องคิดให้ดี พูดให้ดี และทำให้ดี ในอนาคตจึงจะมีความหวังได้ มิฉะนั้นผู้สนับสนุนผู้ถูกร้อง(พ.ต.ท.ทักษิณ) จะต้องผิดหวังในที่สุด”

อดีตประธานศาลรัฐธรรมนูญ ประเสริฐ นาสกุล ได้มีคำวินิจฉัยส่วนตัวว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร มีความผิดในคดีซุกหุ้น......
ปุถุชน

« ตอบ #134 เมื่อ: 05-06-2006, 17:39 »

เรื่องของคุณ *bonny

เคยคุยแว้บๆว่ามีเรื่องบางอย่างที่คุณ *bonny ออกตัวว่าไม่สามารถเข้ามาในนี้ได้บ่อยๆ

ผมพิสูจน์ไม่ได้ว่าจริงหรือไม่จริง ผมไม่สนใจจะพิสูจน์

แค่นั้นครับ ผมเปิดเผยรายละเอียดมากกว่านี้ไม่ได้

ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อ ผมไม่สนใจนะครับ ด้วยความเคารพในวิจารณาณส่วนตัว

เพียงแต่มันแว้บๆในใจว่า หากไม่เปิดเผยตรงนี้ออกมาบ้าง อาจไม่ถูกต้อง

ผมเห็นใจและเข้าใจคุณบอนนี่......

ปุถุชน

« ตอบ #135 เมื่อ: 05-06-2006, 17:44 »

เราต้องการบอร์ดที่เป็น
กลางงงงงงงงงงงงงงง

"จีนแผ่นดินใหญ่" ลาว เขมร มีชื่อเป็นทางการและเต็มว่าอะไร  ?

« ตอบ #136 เมื่อ: 05-06-2006, 17:45 »

อ่านที่คุณลุงปุโพสต์แล้วรู้สึกดีจังเลยค่ะ
เปรียบเทียบเรื่องฟองน้ำได้เห็นภาพเลยค่ะ =)

ปุถุชน

« ตอบ #137 เมื่อ: 05-06-2006, 17:53 »

ไหนๆก็ไหนๆ ขอย้ำอีกที ...
ผลพวงจากการที่คุณบอนนี่ หาย...(สระอัว) ไป ไม่ได้ทำให้เว็บเสรีไทยไม่พัฒนาหรอกครับ
ตรงกันข้ามเสียอีก เว็บพัฒนาไปด้วยแรงขับเคลื่อนของหลายๆๆๆคนที่นี่ บางคนอดหลับอดนอน บางคนทุ่มเทเป็นแรมเดือน
แต่ ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ การทะเลาะเพราะความไม่เข้าใจกัน พุ่งเข้าหาพวกเราอยู่อย่างไม่หยุดยั้ง
เป็นปัญหาหนักๆจากเรื่องเบาๆที่คุณหัวหน้าของเราแก้ไขได้ หากมีน้ำใจ แต่กลับปล่อยให้มันบานทะโรค (เฮ้อ ...
อัดมันเลย ตู)

เห็นด้วยที่จะต้องอดทนกันให้ถึงที่สุด และไม่ควรถกทะเลาะให้บาดหมางยิ่งๆๆขึ้นไปกว่านี้
เพราะอาจมีสายตาของ "เด็กกะโปโล" บางคน ทั้งยิ้มทั้งเย้ยหยันทั้งฮัมเพลง ขำกลิ้งๆๆแทร่ดๆๆๆ ที่คนแก่คนเฒ่าทะเลาะกันเองหน้าเขียวหน้าดำอยู่อย่างนี้ก็เป็นได้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมื่อวานนี้ เวลา 00:16 โดย 100600 »  แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล    บันทึกการเข้า 

คุณแสนหก ก็ระวังตัวให้ดี  ถ้าเป็น"เป้าหมาย"อย่างคุณบอนนี่  ผมจะไม่ช่วยนะเอ่อ 
เว้นแต่จะเห็นแก่หน้าเด็กหน้าตาดี แต่ซนอย่าง นะโม.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

see - u

.......... I'm not Supergirl

« ตอบ #138 เมื่อ: 05-06-2006, 19:00 »

http://www.arunsawat.com/board/

ผมนับถือคุณ"กาคาบข่าว" ตั้งกระทู้มีเนื้อหา ตัวอักษรแค่นี้ มีคนเข้ามาอ่านและแสดงความเห็นมากมาย........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ก่อนอื่น ผมขอชี้แจงว่าผมไม่ได้อ่านทุก คคห. ส่วนใหญ่จะอ่านลวกๆ เพราะอ่านตามไม่ไหว และคิดว่าไม่ได้ประโยชน์อะไร สมกับการอ่านหมดอย่างตั้งใจ....

ถ้าเว็บบอร์ดนี้ตั้งขึ้นด้วยน้ำใจและความตั้งใจของคนกลุ่มอย่างจริงใจแล้ว โดยไม่หวังผลประโยชน์เป็นการส่วนตัวสำหรับกลุ่ม สำหรับพรรคพวกแล้ว  ผมมั่นใจว่า"เสรีไทยเว็บบอร์ด" แห่งนี้จะอยู่ได้นานกว่านี้แน่นอน...

การขยายตัว เพิ่มปริมาณสมาชิกอย่างรวดเร็ว บางทีเป็นการเพิ่มปริมาณอย่างหลวมๆ บางเบา และ น้ำมาก  คนที่ถือโอกาสบีบ ก็เหมือนบีบฟองน้ำ  น้ำจำนวนหนึ่งย่อมไหลออกไปเหลือแต่ฟองน้ำมาดๆ เป็นธรรมดา.....

ผมขอเป็น"เนื้อ"ของฟองน้ำที่ถูกบิดน้ำไปแล้ว ...
รอโอกาสพองใหม่ ก้อนใหญ่กว่าเดิม...
ด้วย"เนื้อ"ฟองน้ำ บวก น้ำที่มีหลงเหลือ บวก ความยืดหยุ่น.....!

ฟองน้ำก้อนนี้ จะคงทน หรือไม่ อยู่ที่คุณภาพของ "เนื้อ" ที่มี ความทนทาน การเสียดทาน การบีบคั้น การยึดเหนี่ยว การยืดหยุ่นของ"เนื้อ" มากกว่า "น้ำ"ที่ออกไป หรือ ระเหยไป.....!

ไม่มีอะไรจะแสดงความเห็น.. ใน กระทู้ นี้อีกแล้ว

นอกจากจะเห็นด้วย กะ ทุกคำพูด... ที่คุณ ปุถุชน เขียนมา...

.........................

ส่วน..กาคาบข่าว .. คุณประสบผลสำเร็จในเรื่องของการ   คาบ   จริงๆ

ข้อความแค่นิดเดียว..มาจากการทำตัวเป็น บ่างช่างยุ.. คอยเสี้ยม .. และหยอดที่ละหน่อยของคุณ

มาบวก กับ อารมณ์ขุ่นมัว ของเพื่อนสมาชิกบางท่าน

สิ่งที่เกิดขึ้น ตอนนี้     =    ?????? 

คุณ อีกา ... อย่ามาบินผ่านแถวบ้าน ดิฉัน..นะ

คุณจะกลายเป็น.. กาทอดกระเทียมพริกไทยแน่ๆ

" I  will  unforgive  you  to  do  the  bad  thing  like  this. "   

The  fox  changes  his  skin  but  not  his  habits.   *

Superman ( It's Not Easy )   >>  http://www.ijigg.com/songs/V2B7G4GPD

"  กฏหมายต้องเดินหน้าเอาผิดต่อคนไม่ดี  ........  ไม่ใช่ปล่อยให้คนไม่ดีมากล่าวเอาโทษกฏหมาย  "

cameronDZ

my memory

« ตอบ #139 เมื่อ: 05-06-2006, 19:08 »

ha ha
คุณ see_you ชอบกินของแปลก

ผมกลับอยากกินเนื้อมังกรปิ้งเค็ม
มังกรแก่ ๆ เนื้อเหนียว ๆ ยิ่งแทะอร่อย

ข้าพเจ้าอยู่ที่นี่มาหลายปี ยังไม่เคยได้รับคำขอโทษ ขอขมา
จากใครแม้แต่สักคนเดียวเลย
...เช่นกัน คำขอบคุณ ก็ยังไม่เคยมีสักคำ...
แต่ข้าพเจ้าคิดว่า ในใจพวกเขาคงคิดคำเหล่านี้อยู่บ้างหรอก
...แค่คิด ไม่ต้องบอกออกมา ข้าพเจ้าก็พอใจแล้ว...
เก็ดถวา

« ตอบ #140 เมื่อ: 05-06-2006, 20:27 »

ha ha

ผมกลับอยากกินเนื้อมังกรปิ้งเค็ม
มังกรแก่ ๆ เนื้อเหนียว ๆ ยิ่งแทะอร่อย

มีแบบแพคเกจที่เก็บไว้ได้นานๆ ไหมคะ ยังไม่อยากกินตอนนี้  Lips are sealed

Avada Kedavra!!!!!!!
Ziggy Stardust
ขาประจำ

สมาชิกขบวนการหมายเลข 354

« ตอบ #141 เมื่อ: 05-06-2006, 20:46 »

ha ha

มีแบบแพคเกจที่เก็บไว้ได้นานๆ ไหมคะ ยังไม่อยากกินตอนนี้  Lips are sealed

พูดถึงเรื่องมังกร ตอนนี้ว่างๆก็อ่านสามก๊กอีกรอบอยู่ครับ กำลังถึงตอนตั๋งโต๊ะลองใจขุนนาง เลยคัดมาให้อ่าน

"จนกระทั่งวันหนึ่งเกิดเหตุการณ์ความปั่นป่วนในราชสำนัก ตั๋งโต๊ะนำกำลังเข้ายึดครองเมืองหลวงได้สำเร็จ และเหิมเกริมคิดจะถอดหองจูเปียนออกจากบัลลังค์ฮ่องเต้และตั้งหองจูเหียบขึ้นเป็นฮ่องเต้แทน จึงทำการเชิญขุนนางผู้ใหญ่มาที่งานเลี้ยง ซึ่ง เต็งหงวนกับลิโป้ก็มาในงานเลี้ยงนี้ด้วย หลังจากขุนนางมากันครบ ตั๋งโต๊ะก็ประกาศที่จะถอดหองจูเปียนออกจากบัลลังค์ฮ่องเต้และตั้งหองจูเหียบขึ้นเป็นฮ่องเต้แทน และถามว่ามีใครไม่เห็นด้วยหรือไม่ ขุนนางต่างๆ กลัวตั๋งโต๊ะไม่มีใครกล้าคัดค้าน มีเพียงเต็งหงวนเท่านั้นที่ลุกว่ากล่าวตั๋งโต๊ะว่าเป็นกบฏ ตั๋งโต๊ะโกรธมาก ลิยูที่ปรึกษาตั๋งโตะเห็นองครักษ์ข้างกายเต็งหงวน เป็นลิโป้ ก็รู้ว่าลิโป้นั้นฝีมือกล้าแข็งมาก จึงบอกให้ตั๋งโต๊ะใจเย็นๆ อย่าบุ่มบ่าม"

ขออภัยคุณกาคาบข่าวถ้าไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้

A tiger can smile
A snake will say it loves you
Lies make us evil
โกวเฮง
ขาประจำ

« ตอบ #142 เมื่อ: 05-06-2006, 21:24 »

ha ha

พูดถึงเรื่องมังกร ตอนนี้ว่างๆก็อ่านสามก๊กอีกรอบอยู่ครับ กำลังถึงตอนตั๋งโต๊ะลองใจขุนนาง เลยคัดมาให้อ่าน

"จนกระทั่งวันหนึ่งเกิดเหตุการณ์ความปั่นป่วนในราชสำนัก ตั๋งโต๊ะนำกำลังเข้ายึดครองเมืองหลวงได้สำเร็จ และเหิมเกริมคิดจะถอดหองจูเปียนออกจากบัลลังค์ฮ่องเต้และตั้งหองจูเหียบขึ้นเป็นฮ่องเต้แทน จึงทำการเชิญขุนนางผู้ใหญ่มาที่งานเลี้ยง ซึ่ง เต็งหงวนกับลิโป้ก็มาในงานเลี้ยงนี้ด้วย หลังจากขุนนางมากันครบ ตั๋งโต๊ะก็ประกาศที่จะถอดหองจูเปียนออกจากบัลลังค์ฮ่องเต้และตั้งหองจูเหียบขึ้นเป็นฮ่องเต้แทน และถามว่ามีใครไม่เห็นด้วยหรือไม่ ขุนนางต่างๆ กลัวตั๋งโต๊ะไม่มีใครกล้าคัดค้าน มีเพียงเต็งหงวนเท่านั้นที่ลุกว่ากล่าวตั๋งโต๊ะว่าเป็นกบฏ ตั๋งโต๊ะโกรธมาก ลิยูที่ปรึกษาตั๋งโตะเห็นองครักษ์ข้างกายเต็งหงวน เป็นลิโป้ ก็รู้ว่าลิโป้นั้นฝีมือกล้าแข็งมาก จึงบอกให้ตั๋งโต๊ะใจเย็นๆ อย่าบุ่มบ่าม"

ขออภัยคุณกาคาบข่าวถ้าไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้

แล้ว ตอนหลังลิโป้ก็กลายเป็นบุตรบุญธรรมตั๊งโต๊ะ
แล้ว ลิโป้ก็ฆ่าตั๊งโต๊ะ สาเหตุมาจากแม่นางเตียวเสี้ยน

ขออภัยคุณกาคาบข่าวถ้าไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ อีกแล้ว (เห็นแล้วมันอดต่อไม่ได้ง่ะ)

ปุถุชน

« ตอบ #143 เมื่อ: 05-06-2006, 23:06 »

ไม่มีอะไรจะแสดงความเห็น.. ใน กระทู้ นี้อีกแล้ว

นอกจากจะเห็นด้วย กะ ทุกคำพูด... ที่คุณ ปุถุชน เขียนมา...

.........................

ส่วน..กาคาบข่าว .. คุณประสบผลสำเร็จในเรื่องของการ   คาบ   จริงๆ

ข้อความแค่นิดเดียว..มาจากการทำตัวเป็น บ่างช่างยุ.. คอยเสี้ยม .. และหยอดที่ละหน่อยของคุณ

มาบวก กับ อารมณ์ขุ่นมัว ของเพื่อนสมาชิกบางท่าน

สิ่งที่เกิดขึ้น ตอนนี้     =    ?????? 

คุณ อีกา ... อย่ามาบินผ่านแถวบ้าน ดิฉัน..นะ

คุณจะกลายเป็น.. กาทอดกระเทียมพริกไทยแน่ๆ

.....

คุณ see_you.....

ถ้าคุณกล้า "กิน" กาทอดกระเทียมพริกไทย.....
ผมต้องนับถือคุณด้วย เพราะคุณไม่กลัว"ไวรัสร้าย"ที่ติดมา.......

คำเตือน:  ไวรัส"นี้ ร้ายแรง รุนแรง มากกว่าเชื้อ"ไข้หวัดนก" ที่ยังแผลงฤทธิ์ในหลายพื้นที่ของไทย  แค่ละอองน้ำลาย ไม่กินก็เกือบตายกันแล้ว.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า"

ปล. ถ้าแช่แข็งไว้ ไม่นำไปใช้...
จะปลอดภัยกว่า "หม้อลงยันต์"ของพวกหมอผีเขมร......!

เก็ดถวา

« ตอบ #144 เมื่อ: 06-06-2006, 00:44 »

--------------------------------------------------------------------------------------

ประทับใจมากๆ ค่ะ

Avada Kedavra!!!!!!!
snowflake

« ตอบ #145 เมื่อ: 06-06-2006, 01:29 »

แรงดึงดูด

ทีโบน

คงจะมีอะไรสักอย่างในโลกนี้
คงจะมีพลังอะไรอยู่ในนั้น
โลกใบนี้เหมือนมีจิตใจ
บันดาลให้ใครต่อใครเปิดใจมารักกัน
เช่นเธอกับฉัน มาเจอกันด้วยเหตุใดนั้น... คิดดู

หรือจะเป็นด้วยแรงโน้มถ่วงบนโลกนี้
จึงได้มีแรงฉุดใจอะไรนั้น ฮืม..
เป็นแรงดูดใจ ดึงดูดใคร อะไร อะไร ฮืม.. มาพบกัน
ในโลกใบนี้จึงผูกพันเป็นคู่กัน... เหลือเชื่อ

* โอ้น้ำ มาหลงคารมอะไรกับปลารูปหล่อ
ฟ้า มาทำสัญญาอะไรกับนกตัวดี
ดอกไม้กับผีเสื้อ ก็มาเป็นเพื่อนกันด้วยเหตุใด
ใช่เลย คงเหมือนที่มีสิ่งหนึ่งผูกใจ
ให้เรามาเป็นเพื่อนกัน

(ซ้ำ *)

** คนกับคนเป็นเพื่อนกัน คนกับควายก็เพื่อนกัน
ลมกับฝนก็คู่กัน น้ำกับฟ้าก็ซี้กัน

(ซ้ำ ** / **)

มันก็เป็นเพราะโลกนั้น มีแรงดึงดูดใจ

คงจะมี... อะไรในโลกนี้
คงจะมีพลังอะไรในโลกนี้

http://www.romanticgals.net/wboard/viewthread.php?tid=3670

Even the smallest person can change the course of the future.
Can ไทเมือง

« ตอบ #146 เมื่อ: 06-06-2006, 02:20 »

นึกแล้วก็เสียดายคุณ X-CU คุณมีใครไทยแลนด์ คุณดาราเดช คุณสาละวิน คุณนายเจ็ดตัวอักษร คุณตอม ครับ

จะว่าไปสมัยโน้น ท่านเหล่านี้พอคุยกันได้โดยเฉพาะ  X_CU  ใหม่ก็ดูดีมีหลักการ พอมาแพ้เรื่องคุณหญิง สตง. เป๋ไปเป็นไทยรักไทยตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้

เสียดายหลาย ๆ ท่านเหล่านั้นจริง ๆ

ผมเข้าใจว่า "อิทธิพลกลุ่ม" ซึ่งคิดว่าเล่นในราชดำเนินมีแต่พวกตัวเอง 90 % เลยออกทะเลกันเป็นแถว

นั่นคือผลเสียของการหนักข้างใดข้างหนึ่งจนเกินเหตุ

ผมดู ๆ รู้สึกที่นี่ก็ใกล้ ๆ จะเป็น ราชดำเนินสาขา 2 เพียงแต่เปลี่ยนข้าง เปลี่ยนพรรคเท่านั้นเอง

นายเกตุ

« ตอบ #147 เมื่อ: 06-06-2006, 07:57 »

จะขอเป็นกำลังใจให้กับทีมงานเสรีไทยเวบ ตลอดไปแตกไม่กลัวครับกลัวมันจะโตอย่างเดียว
ปุถุชน

« ตอบ #148 เมื่อ: 06-06-2006, 12:41 »

จะว่าไปสมัยโน้น ท่านเหล่านี้พอคุยกันได้โดยเฉพาะ  X_CU  ใหม่ก็ดูดีมีหลักการ พอมาแพ้เรื่องคุณหญิง สตง. เป๋ไปเป็นไทยรักไทยตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้

เสียดายหลาย ๆ ท่านเหล่านั้นจริง ๆ

ผมเข้าใจว่า "อิทธิพลกลุ่ม" ซึ่งคิดว่าเล่นในราชดำเนินมีแต่พวกตัวเอง 90 % เลยออกทะเลกันเป็นแถว

นั่นคือผลเสียของการหนักข้างใดข้างหนึ่งจนเกินเหตุ

ผมดู ๆ รู้สึกที่นี่ก็ใกล้ ๆ จะเป็น ราชดำเนินสาขา 2 เพียงแต่เปลี่ยนข้าง เปลี่ยนพรรคเท่านั้นเอง

ผมเห็นว่าคุณ  X_CU มีความเชื่อ ความคิดของตนเอง
เช่นเดียวกับพวกเราที่ มีวิธีของเราเช่นกัน
เมื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นระดับหนึ่งแล้ว ควรจะยุติ
เพราะไม่มีใครเปลี่ยนใจใคร...

วันนี้ผมได้ข่าวว่าเว็บบอร์ดที่วิพากษ์วิจารณ์ศาลฯแห่งนั้น
ถูกปิดไปแล้วด้วยคำสั่งของสุรนันทน์
เพราะหวั่นผลกระทบที่จะเกิดขึ้นตามมา

เวลานี้รักษาเนื้อรักษาตัว ก็เอาตัวไม่รอดอยู่แล้ว
ยังเปิดศึกกับศาลอีก....

ศาลฯ จะมีอะไรให้"ประหลาดใจ"สำหรับคนต่อต้านทักษิณ
หลังเฉลิมฉลองสิริราชย์สมบัติผ่านไป.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07-06-2006, 23:09 โดย ปุถุชน » บันทึกการเข้า

ตลก

ไปมาไร้ร่องรอย

« ตอบ #149 เมื่อ: 07-06-2006, 22:53 »

ก็เห็นอยู่ครบทุกส่วนนี่ครับ ทั้ง hearder ทั้ง body   Mr. Green Mr. Green Mr. Green แตกยังไงอ่ะ

สมบูรณ์ดีทุกอย่าง เมมเบอร์เยอะกว่าเดิมด้วยซ้ำนะ

คิดก่อนโพสรึเปล่าเนี่ย

แปลกคน

ผ่านฟ้าแล้วเลยไปนรกเลยรึเปล่าครับ.........
กิ๊กบนเรือ บนเครื่องบิน กิ๊กบนรถ ทุกอาชีพกิ๊กกันหมดอนาคตจะเป็นไง?
หน้า: 1 2 [3] 4