19-04-2024, 12:31
378,182 กระทู้ ใน 21,926 หัวข้อ โดย 9,412 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: MAN4U
ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด (รุ่นแรก)  |  ทั่วไป  |  สภากาแฟ  |  คุณคิดว่าคนที่ชอบทักษิณ เชียร์ทักษิณ ที่เป็นชนชั้นกลางและบริสุทธิ์ใจมีหรือไม่ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1]
คุณคิดว่าคนที่ชอบทักษิณ เชียร์ทักษิณ ที่เป็นชนชั้นกลางและบริสุทธิ์ใจมีหรือไม่  (อ่าน 1756 ครั้ง)
kobkla
สมาชิกสามัญขั้นที่ 2

« เมื่อ: 16-06-2006, 21:53 »

แนวคิด ที่ว่าชนชั้นกลาง สนับสนุน พันธมิตร คนที่สนับสนุนทักษิณ ถ้าอยู่ในกลุ่มคนชั้นกลางขึ้นไป เป็นพวกได้ผลประโยชน์ ทุนนิยมจ๋า  ถูกต้องหรือไม่
แท้จริงแล้ว มีชนชั้นกลางที่ชอบทักษิณด้วยความบริสุทธิ์ใจหรือไม่?
ตลก
ขาประจำขั้น 2

ไปมาไร้ร่องรอย

« ตอบ #1 เมื่อ: 16-06-2006, 23:25 »

ผมรู้จักบุคคลมากมาย หลายระดับ มีระดับกลางจำนวนไม่น้อยที่สนับสนุนทักษิณ และไม่ชอบพันธมิตรด้วยเหตุผลที่ว่าเป็นพวกก่อความไม่สงบ

อยากจะบอกว่าบุคคลระดับกลางที่ว่าไม่ได้โง่ ไม่ใช่คนโง่ แต่ยึดติดกับบางสิ่งมากไป และไม่มองสภาพความเป็นจริงตอนนี้ ที่เป็นไปในเชิงลึก แต่มองภาพภาพรวมที่เขาบอกว่าดี

**บัตรทอง 30 บาท (ต้องยอมรับว่า ปชช ส่วนมากพอใจกับจุดนี้ แต่บุคคลที่ผมว่าเค้าไม่ได้ใช้บัตรทองในการรักษาหากเจ็บไข้ ส่วนมากเขาก็เข้า รพ เอกชน แต่ในสภาพความเป็นจริง หากเขาได้เห็นในสิ่งที่ผมเห็น และหลายๆคนอาจเคยสำผัส จะพบว่า ผู้ป่วยที่ใช้บัตรทอง ส่วนมาก ยาที่จะได้รับประจำคือ ยาแก้อักเสษ กับ พาราซิทตามอล หรือ ยาที่บรรเทาอาการเบื้องต้น และหากเป็นพื้นที่ชนบท ห่างไกลจากตัวเมืองหลวง รพ ก็จะมีคนไข้ล้น ออกมาจากระเบียงทางเดิน พูดง่ายๆ คือ นอนบนเตียง แล้วเตียงก็อยู่บนทางเดินที่คนมาเยี่ยมผู้ป่วย หรือ หมอ นางพยาบาล เข็นรถ เดินผ่านไปผ่านมา กลางคืน ก็นอนอยู่อย่างนั้น นอกจากจะรักษาโรคที่ตัวเองเป็นอยู่หายยากแล้ว เผลออาจได้รับเชื้อโรคต่างๆ จากราวระเบียง หรือเชื้อไข้ต่างๆจากยุง ที่บ่นๆๆ พร่ำเพร่อ ไม่ใช่ว่าโครงการนี้ไม่ดี แต่ควรมีความพร้อมอย่างมากที่จะรองรับผู้ป่วยที่ใช้บัตรทองได้) แต่บุคคลเหล่านี้เขาบอกว่าดีต่อคนจน ก็คงเป็นอย่างนั้นแหล่ะครับ

**เงินหมู่บ้านละล้าน อันนี้ขี้เกียจพูดถึง ข้อเสียของมันมีเยอะและหลายๆท่านในที่นี้ย่อมรู้ดีกว่าผม ผมยังเด็กน้อยด้อยประสบการณ์ ฉะนั้น ละไว้ในฐานเข้าใจ จะพูดเพียงแค่ว่า บุคคลชั้นกลางที่ว่า บอกว่าโครงการนี้ดีมากๆ (ดีจริงๆ เอาเงินภาษีตัวเองมากู้เอง และใช้หนี้เอง แต่ผมไม่เถียงหรอก) คนจนมีโอกาสเปิดหูเปิดตา สามารถมีเงินลงทุนทำงานได้ (แต่เท่าที่เห็นเงินแปรธาตุเป็นข้าวของเครื่องใช้ไปหมด)

**คนจนรวยขึ้น เนื่องจากเค้าคิดว่าคนจนรวยขึ้น เด็กหัวเท่ามะเหงกก็ใช้มือถือตระกูล N กันแล้ว ซึ่งเอื้อกับที่เค้าสามารถทำธุรกิจได้คล่องตัวมากขึ้น ผลประโยชน์เกิดขึ้นกับบุคคลชั้นกลางมากขึ้นตามอัตราส่วนผู้บริโภคอุปโภคและผู้ให้บริการอุปโภคบริโภค แต่เบื้องหลัง ก็ไม่รู้ว่า หนี้เน่าจะอืดขึ้นมาเมื่อไหร่ สิ่งที่เห็นด้วยตา แค่ภายนอกอาจจะดี แต่เบื้องหลังเฟะแค่ไหนเราไม่รู้ ฉากหน้าต้องดีไว้ก่อน เงินต่อเงินเพื่อความหน้าเชื่อถือ คือคติของ ปชช ในยุคนี้ไปซะแล้ว

ก็เท่านี้แหล่ะครับ มุมมองที่คนระดับกลางมองว่าระบอบทักษิณดียังไง นานาจิตตัง แล้วแต่ผลประโยชน์ใครผลประโยชน์มัน

ผ่านฟ้าแล้วเลยไปนรกเลยรึเปล่าครับ.........
กิ๊กบนเรือ บนเครื่องบิน กิ๊กบนรถ ทุกอาชีพกิ๊กกันหมดอนาคตจะเป็นไง?
so what?
ขาประจำขั้นที่ 3

« ตอบ #2 เมื่อ: 17-06-2006, 00:06 »

ยืนยันว่ามีครับ

อย่างพวกเล่นหุ้นรายย่อยส่วนใหญ่ก็รักเหลี่ยมครับ
kobkla

« ตอบ #3 เมื่อ: 17-06-2006, 00:21 »

ผมร่วมต่อต้านทักษิณ มาตั้งแต่เริ่มเกิดปรากฏการณ์สนธิ  ส่วนมาก เป็นการ Broadcast E Mail แต่จะเน้นหนัก ไปยังกลุ่มลูกค้า Supplier เพื่อนๆ ฯลฯ ถ้าจะให้สรุปง่ายๆ ก็ต้องบอกว่าเป็นกลุ่มชนชั้นกลางที่ความรู้สูง ทำงานบริษัทดีๆ เป็นเจ้าของธุรกิจก็มาก จบจากสถาบันดีๆ และนิสัยดีๆ กันแทบทั้งนั้น จำได้ว่า
เมล์ไปแล้ว ถูกด่ากลับมาก็เยอะ แต่เห็นด้วยเยอะกว่า ก็งง แต่ก็เริ่มเฝ้ามองเหตุการณ์นี้ด้วยความประหลาดใจ  พยายามหาเหตุผล แรกๆก็คิดว่า เป็นเพราะการขาดข้อมูล ก็พยายามไปชี้แจง แต่ปรากฏว่าไม่ใช่ เพราะแม้จนถึงปัจจุบัน เขาก็ยังชอบทักษิณอยู่ และทั้งจากการพูดคุย สัมภาษณ์ หลอกถาม ศึกษามากขึ้น ผมก็ต้องบอกว่า งงจริงๆ เชื่อไม คนจบ นิติศาสตร์ รัฐศาสตร์ ธรรมศาสตร์ ก็ยังไปชอบทักษิณ
   ผมพยายามประมวลให้เกิดข้อสรุป ก็จะพบว่ามีดังนี้
 ๑. จำเป็นต้องใช้ทักษิณ อันนี้ ต้องย้อนไปมองรัฐบาลชุดที่ผ่านๆมา เขาเปรียบเทียบ ตัวนายกแล้ว บรรหาร ชวลิต ชวน ยังไงเขาก็พอใจ ทักษิณ เพราะเขาบอกว่า ก็กินกันทุกชุด แต่ทักษิณยังมีผลงานมาก แม้หลังๆจะได้ข้อมูลมาก แต่ก็คิดว่าแค่ให้ทักษิณปรับปรุงตัวก็พอแล้ว ผนวกกับเริ่มไม่ชอบท่าทีของพันธมิตรหลังๆ ที่ค่อนข้างรุนแรง
๒ ต้องไม่ลืมอย่างหนึ่งว่า ภาคเศรษฐกิจในประเทศ (การใช้จ่ายในประเทศ) ตกมาตั้งแต่ปีที่แล้ว และปีนี้ยังตกต่อเนื่อง มาจนถึง เดือนมิถุนายนเข้าไปแล้ว เมื่อทักษิณกลับมา และอัดงบประชานิยม ย่อมส่งผลให้เกิดการใช้จ่ายในประเทศ ซึ่งจะส่งผลดีต่อภาคธุรกิจที่กำลังลำบากเหล่านี้ เขาก็ต้องเกิดความขอบคุณในตัวทักษิณเป็นธรรมดา แล้วจะพาลไม่พอใจใครที่มาปฏิเสธทักษิณ
๓.อีกกลุ่มหนึ่ง เป็นพวกที่ จบ ใกล้จบ เริ่มทำงานแถวๆปี 40 ก็มาเจอสภาพฟองสบู่แตก   แล้วตอนสมัยชวนเป็นนายก แล้วเกิดเรื่อง  ปรส. ก็เลยค่อนข้างมองโลกในแง่ร่้าย เกลียดประชาธิปัตย์ เทใจให้ทักษิณ เพราะเขาเพิ่งจะได้เจอสภาพเศรษฐกิจดีๆเป็นครั้งแรก เขามักจะไม่ค่อยชอบฟังนักวิชาการโดยเฉพาะสายสังคมศาสตร์ นิติศาสตร์ ไม่ชอบ หนังสือพิมพ์   เหมือนพวกเห็นแก่ตัวโดยไม่รู้ตัว

ซึ่งถ้าจะดูจากผลการเลือกตั้งเฉพาะในเขตกรุงเทพเมื่อเดือนเมษายน
ส่วน กทม. ในระบบบัญชีรายชื่อ ทรท. ได้ 1,253,481 คะแนน ไม่ประสงค์ลงคะแนน
1,269,722 บัตรเสีย 50,818 (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็นผลที่เป็นทางการหรือผลที่ไม่เป็นทางการ)
จะเห็นได้ว่า ถ้าเทียบเป็นสัดส่วนแล้ว น่าจะอยู่ที่ 55 : 45 โดยประมาณ
ไอ้ 45 % ที่เอาทักษิณ สมมุติว่าถูกซื้อเสียงสะ 20 % ที่เหลืออีก 25 % ก็ไม่เบาเสียทีเดียว

ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้ สมมุติว่าเกิดสถาณการณ์ ม็อบชนม็อบ ม็อบสนธิ เจอม็อบทักษิณที่ผสมด้วยชนชั้นกลาง   ความรุนแรงมันจะเป็นความรุนแรงเชิงความคิดทันที ซึ่งน่าจะทำให้เกิด ผู้บริสุทธิ์ ต้องเสียเลือดเนื้อ ได้ง่าย  และถ้าเกิดเสียเลือดเนื้อ คนที่เสียใจที่สุดก็คือ พ่อหลวงของเรา

เฮ้อ กลุ้ม
55555

« ตอบ #4 เมื่อ: 17-06-2006, 08:41 »

ผมว่าคนที่บอกว่าทักษิณดีกว่าคนอื่นในยามนี้ ลองลืมทุกสิ่งทุกอย่างที่ ทรท. เคยทำการโฆษณา ประชาสัมพันธ์ ให้ร้ายคนอื่นมาตลอด 5 ปี .........แล้วย้อนกลับไปดูการบริหารงานของ 3-4 รัฐบาลที่ผ่านมา สิ่งที่แต่ละรัฐบาลได้ทำลงไป........ส่วนเรื่อง ปรส.คงไม่น่าจะต้องพูดถึงอีกแล้วครับ เพราะ DSI ไม่เห็นทำอะไรต่อ หลังจากมีคนไปยื่นให้ดำเนินการ.........แต่ถ้าอยากจะรู้จริง ๆ รู้ให้ถึงแก่น คงต้องย้อนไปที่เรื่อง ของธนาคารกรุงเทพฯพาณิชย์การ...น่นล่ะครับของแท้ เพราะสืบเข้าไป มีแต่คนไทยรักไทยเต็มไปหมด แล้วจะรู้ว่าทำไมถึงมีการประมูลหนี้ถูก ๆ.... คนฟังเรื่อง ปรส. จาก ดุสิต-สมัคร แล้วเชื่อคงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้วคิดใหม่ครับ เพราะหมอนั่นพูดครึ่งเดียว แล้วชี้นำให้คนคิดไปว่าปชป.เป็นคนผิด.....ผมอยากให้มีการสืบสาวราวเรื่องอย่างจริงจังมานานแล้ว........ จริง ๆแล้วคนที่บอกว่าไม่มีใครดีกว่าทักษิณ ผมว่าเค้ารู้น๊ะครับว่าทักษิณไม่ดี จิง ๆ เพียงแต่ยังไม่ยอมรับแค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17-06-2006, 12:46 โดย 55555 » บันทึกการเข้า
atumyata

« ตอบ #5 เมื่อ: 17-06-2006, 09:15 »

ถ้าเทียบกับการประสบความสำเร็จจากการประกอบธุรกิจตอนนี้ผมเห็นด้วยที่จะบอกว่าไม่มีใครดีกว่าคุณทักษิณ(ไม่อยากใช้คำว่าคุณเลย) ชนชั้นกลางที่ประกอบธุรกิจและมองเฉพาะจุดนี้ มีอยู่เยอะที่เป็นเพื่อนผมก็หลายคน  แต่ความเห็นของผมก็คือ ผู้นำจะต้องมีคุณธรรมควบคู่ไปด้วย จึงจะเป็นผู้นำที่ดีจริง ประเภทที่อาสาเข้ามาบริหารประเทศ แต่ขอคิดค่าแรง แสนกว่าล้าน แพงเกินไป ในอัตราค่าแรงขนาดนี้ ผมว่าจ้าง บิล เกตส์ คุ้มกว่า
p

« ตอบ #6 เมื่อ: 17-06-2006, 09:50 »

ต้องยอมรับครับว่า
คนๆนี้เป็นคนคิดเก่งมาก
แต่เก่งแบบ cunning
แบบฉลาดแกมโกง
เหมือนกับที่คนโบราณของเราบอกว่า "แบบหมาจิ้จอก"
คนที่ไม่มีจุดยืนต้องสยบเขาหมด
ไม่ว่าเป็นคนระดับไหนก็ตาม
เพราะเขาเอาผลประโยชน์ทุกอย่างล่อ
เหมือนกับเอาเหยื่อมาล่อปลาไงครับ
ปลาที่เซ่อซ่าหน่อยก็กระโดดงับทันที
ในที่สุดปลาก็โดนเบ็ดจนได้
แทนที่จะได้กินเหยื่ออย่างสำราญ
เหมือนกับคนในชาติของเราโดนอยู่ในขณะนี้ไงครับ

ถ้ามัวคิดแต่จะโกงและเอาเปรียบคนอื่น จะสอนลูกหลานให้เป็นคนดีได้อย่างไร
buntoshi

« ตอบ #7 เมื่อ: 17-06-2006, 10:59 »

ต้องยอมรับครับว่า
คนๆนี้เป็นคนคิดเก่งมาก
แต่เก่งแบบ cunning
แบบฉลาดแกมโกง
เหมือนกับที่คนโบราณของเราบอกว่า "แบบหมาจิ้จอก"
คนที่ไม่มีจุดยืนต้องสยบเขาหมด
ไม่ว่าเป็นคนระดับไหนก็ตาม
เพราะเขาเอาผลประโยชน์ทุกอย่างล่อ
เหมือนกับเอาเหยื่อมาล่อปลาไงครับ
ปลาที่เซ่อซ่าหน่อยก็กระโดดงับทันที
ในที่สุดปลาก็โดนเบ็ดจนได้
แทนที่จะได้กินเหยื่ออย่างสำราญ
เหมือนกับคนในชาติของเราโดนอยู่ในขณะนี้ไงครับ

เห็นด้วยเลยครับ คนที่ชอบทักษิณ ส่วนใหญ่ จะเห็นแก่ประโยชน์  ที่มันเห็นทันใจ รวดเร็ว อยากได้ อยากมีเท่าทันต่างประเทศ

ซึ่งไม่ได้มองผลกระทบที่จะเกิดขึ้นในอนาคต หากเกิดความผิดพลาด หรือสิ่งที่ทักษิณทำไม่ใช่เพื่อประเทศและประชาชนจริงๆ มันจะล้มดังกว่ายุค 40 อีกนะครับ ผมไม่อยากจะกล่าวหานะครับ ว่าคนที่ชอบทักษิณจะเห็นแต่ประโยชน์ของตัวเองแต่ไม่เห็นแก่ประโยชน์ของชาติ เพราะมันคงไม่ใช่ทุกคน แต่เท่าที่ผมสัมผัสมามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ

ส่วนหนึ่งก็เป็นพวกที่เบื่อการเมืองแบบผม ที่เห็นใครหน้าใหม่ เป็นนักบริหาร รวย คนจนจะบูชา ทำอะไรก็ดูดี

การที่เชื่อนักการเมือง รักนักการเมืองโดยไม่ลืมหูลืมตา ประวัติศาสตร์ไทยก็มีให้เห็นแล้ว ว่าเชื่อได้แค่ใหน

การที่จะทำให้คนรักทักษิณ กลับ ใจก็ต้องมาจากความจริงที่เค้าทำหล่ะครับ ต้องบอกความจริงทุกด้าน เหมือนผมที่เคยรักทักษิณ แต่กลายเป็นเกลียดก็เพราะความจริงนี่แหล่ะ ถ้าคนได้รับรู้ความจริง ไม่ใช่ความจริงครึ่งเดียว แล้วค่อยเลือกว่าจะรักหรือจะเกลียด หรือยังไง ผมจะยอมรับครับ

เราต้องสร้างคนดีมากกว่าคนเก่ง เพราะคนเก่งจะเห็นคนอื่นเก่งกว่าไม่ได้ จะพยายามเก่งกว่าคนอื่น แต่คนดีจะมีความสุขที่ได้ทำให้คนอื่นเก่ง รวมทั้งคนดีทุกคน ล้วนเก่งทั้งนั้น....  ดร.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา
---------------------------
snowflake

« ตอบ #8 เมื่อ: 17-06-2006, 11:30 »

มายืนยันว่า “มี” ไม่น้อย พบได้ไม่ยาก
รอบๆ ตัว ทั้งในบ้านนอกบ้าน
แต่ บริสุทธิ์ใจ หรือไม่นั้น ไม่อาจยืนยัน
เพราะไม่ได้คุยโดยละเอียดกับทุกคน
จนได้ข้อสรุป

ที่แน่ๆ สมาชิก (บางคน/หลายคน ไม่ทราบจำนวน) ที่เวบนี้
ถือว่า คนที่นิยมชมชอบคุณทักษิณ แม้เพียงน้อยนิดไม่ว่าเรื่องใดๆ
ไม่มีบริสุทธิ์ใจ มีแต่ โง่งมงาย หรือไม่มีคุณธรรม เลวพอกัน ฯลฯ

จขกท. ระวังหน่อยแล้วกัน ข้อเท็จจริงบางอย่าง บางคนรับไม่ได้
ไปบอกว่าคนหน้าเหลี่ยมนี้มีอะไรดีที่ตรงไหน หรือเกลียดไม่เข้าขั้น
อาจโดนสงสัยว่าเป็น ลิ่วล้อ หรือ คนรักทักษิณ ปลอมตัวมา
เพราะคิดเป็นอย่างอื่นไม่ได้
บอกให้สมานฉันท์ อย่ารุนแรงคิดฆ่ากัน
ก็อาจโดนว่าใจอ่อนไม่เข้าท่า พาให้ชาติล่มจมนู่นเลย

Even the smallest person can change the course of the future.
HILTON (ปาล์มาลี)

« ตอบ #9 เมื่อ: 17-06-2006, 11:46 »

ไม่  เพราะเขาคิดว่ามัน รวย
555555555555
ขาประจำ

« ตอบ #10 เมื่อ: 17-06-2006, 14:23 »

ผมเชื่อว่าคนที่เชียร์ทักสินส่วนใหญ่ มักได้รับข่าวสารที่บิดเบือน และ ข่าวสารที่เน้นย้ำว่า ทักสินถูกกลั่นแกล้งจากฝ่ายค้าน และ ฝ่ายสนธิ ประกอบกับคนเหล่านี้มักเป้นคนที่ไร้ความรู้ และ การวิเคราะห์ สถานการณ์ระยะยาว ซึ่งคนเหล่านี้มักมองอะไรสั้นๆ ในระยะเวลาหวังผลเพียง 1-2 ปี แต่ไม่มองถึงผลกระทบต่อเนื่องในอีกหลายปีข้างหน้า บางคนมีความรู้ก็จริง แต่มักเป็นคนที่จบทางด้านอื่นๆที่ไม่ใช่เศรษฐศาสตร์ หรือ ด้านสังคมศาสตร์ หรือ นิติศาสตร์ แต่ก็ใช่ว่า แพทย์ วิศวกร วิทยาศาสตร์ จะเข้าข้างแม้วทั้งหมด เพราะส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักก็เกลียดแม้วทั้งนั้น แต่ผมเชื่อว่าหากทุกคนมีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์ พอสมควรจะรับรู้ได้ว่าสิ่งที่แม้วทำวันนี้ จะสร้างความหายนะให้กับประเทศมากมายมหาศาลในอนาคตข้างหน้า ถ้าคุรมองภาพรวมออก คุณจะพบว่า ตอนนี้ประเทศไทยแย่แล้ว
so what?

« ตอบ #11 เมื่อ: 17-06-2006, 14:40 »

... หากทุกคนมีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์ พอสมควรจะรับรู้ได้ว่าสิ่งที่แม้วทำวันนี้ จะสร้างความหายนะให้กับประเทศมากมายมหาศาลในอนาคตข้างหน้า ถ้าคุรมองภาพรวมออก คุณจะพบว่า ตอนนี้ประเทศไทยแย่แล้ว

เห็นด้วยครับ แต่ว่าความจริงไม่ต้องเป็นคนมีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์พอสมควรหรอกครับ
เอาแค่มีคอมมอนเซนส์พอควรก็พอจะมองเห็นความหายนะที่กำลังคืบคลานเข้ามาแล้ว

ว่าแต่ว่า นามแฝงที่ประกอบด้วยเลข 5 เพียงอย่างเดียวเนี่ย มีตั้งหลายคนแล้วนะครับ
ด่อไปจะ identify คนโพสต์ได้เนี่ย สงสัยต้องค่อยๆนับเลข 5 ทีละตัวแน่เลย
   Mr. Green
O_envi
ขาประจำ

« ตอบ #12 เมื่อ: 17-06-2006, 14:43 »

เพื่อนผมก็มีครับมันบอกว่า ไปประท้วงทำไมทำแบบนี้ ใครมาเป็นนายกมีคนไม่พอใจ
มาประท้วงจะทำยังไง เพื่อนอีกคนที่เชียร์ทักษิณก็ผสมโรงเลย เออจริงด้วย
รู้ไหมตอนนี้ข้าวไทยขายไม่ออกแล้ว(ผมยังงง อยู่เลยว่ามันเกี่ยวอะไรกับประท้วงด้วยเหรอ)
หรือว่าเพื่อนผมพูดเรื่องอื่น ส่วนผมไม่อยากเถียงครับเดี๋ยวจะเสียเพื่อนเปล่าๆ

The change musts come one by one.It has to start with you
จูล่ง_j

« ตอบ #13 เมื่อ: 17-06-2006, 16:20 »

มีอยู่แล้วล่ะ แต่สังเกตุว่า ยิ่งมีความรู้สูง ยิ่งรักชอบเหลี่ยมน้อยลง

ทำไมจึงแทบไม่มีนักวิชาการระดับดอกเตอร์ ออกมาป้องเหลี่ยมเลย

แต่ด่า มีเป็นสิบเป็นร้อย บางคนเคยหนุนเหลียมก็เปลี่ยนข้างมาด่า มีเพียบ

ชนชั้นกลาง อย่าไปคิดว่าทุกคนติดตามข่าวสาร

บางคนทำงานกับดูละครทีวี และ ข่าวทีวี นิดหน่อยเท่านั้น ไม่อ่านหนังสือพิมพ์

ถึงกลุ่มคนที่ติดตามข่าวสาร ก็ต้องมีคนชอบวิธีการแม้วบ้างล่ะ

เพราะมันเหมือนรถด่วนทุนนิยม ทำงานเห็นผลไวดี

see - u

.......... I'm not Supergirl

« ตอบ #14 เมื่อ: 17-06-2006, 16:33 »

เราสรุป......... แทนใครไม่ได้หรอกคุณ

คนเราคิดต่างกัน......... พื้นฐานความคิดและความเข้าใจ ..ต่างกัน

บางคน..... เรียนมาเยอะ  แต่หนับหนุน ...คนที่ฉวยโอกาส

เพราะ.. สิ่งรอบตัว  คือ การแข่งขัน

แต่............  บางคน  ไม่ได้เป็นแบบนั้น 

ไม่ว่าจะอยู่...ชนชั้นไหน

ไม่ว่า... ความเข้าใจแต่ละคนจะเป็นอย่างไร

ขอแค่.. เรา เข้าใจ และรู้จักที่จะยืนอยู่ได้โดยไม่ถูกใคร.........ปั่นหัว  เล่น  ก็พอ

" I  will  unforgive  you  to  do  the  bad  thing  like  this. "   

The  fox  changes  his  skin  but  not  his  habits.   *

Superman ( It's Not Easy )   >>  http://www.ijigg.com/songs/V2B7G4GPD

"  กฏหมายต้องเดินหน้าเอาผิดต่อคนไม่ดี  ........  ไม่ใช่ปล่อยให้คนไม่ดีมากล่าวเอาโทษกฏหมาย  "

reach4star

ท๊าก...สิน...ออกไป!!!

« ตอบ #15 เมื่อ: 17-06-2006, 16:45 »

มีค่ะ..พวกที่ชนชั้นกลางที่เข้าข่ายหูหนวก ตาบอด  ใจแคบ  ไม่เปิดโลกทัศน์ ...ยึดติดความคิดที่ว่า...พรรคการเมืองเก่าบริหารบ้านเมืองเชื่องช้า...หรือประเภท...นักการเมืองโกงกินทุกคน...ถ้าทักษิณจะโกงกินบ้างก็ยอม ๆ เพราะเข้าทำให้ภาพลักษณ์เศรษฐกิจดูดี...กล้านำเงิน มาให้ชาวบ้านกู้ยืม... afro afro afro
AsianNeocon

中華萬歲﹗ LONG LIVE CHINA!

« ตอบ #16 เมื่อ: 17-06-2006, 17:22 »

มีอยู่แล้วล่ะ แต่สังเกตุว่า ยิ่งมีความรู้สูง ยิ่งรักชอบเหลี่ยมน้อยลง
ทำไมจึงแทบไม่มีนักวิชาการระดับดอกเตอร์ ออกมาป้องเหลี่ยมเลย
แต่ด่า มีเป็นสิบเป็นร้อย บางคนเคยหนุนเหลียมก็เปลี่ยนข้างมาด่า มีเพียบ
ชนชั้นกลาง อย่าไปคิดว่าทุกคนติดตามข่าวสาร
บางคนทำงานกับดูละครทีวี และ ข่าวทีวี นิดหน่อยเท่านั้น ไม่อ่านหนังสือพิมพ์
ถึงกลุ่มคนที่ติดตามข่าวสาร ก็ต้องมีคนชอบวิธีการแม้วบ้างล่ะ
เพราะมันเหมือนรถด่วนทุนนิยม ทำงานเห็นผลไวดี

ผมเห็นด้วยกับคุณจูล่ง_j

ที่แน่ๆ เพื่อนผมคนหนึ่ง เพื่อนพ่อผม(อายุ 55) และอีกคน เป็นพ่อค้าที่เรียนภาษาจีนห้องเดียวกัน (อายุ ~ 54-55)

เพื่อนผมคนนี้สมัยเรียนหนังสือ เรียนเก่ง สมองดี พอโยงเข้าไปเรื่องการเมืองปุ๊บ โดยไม่ได้ตั้งใจ แกจะบอกว่า "ทักษิณก็ไม่ดีนะ แต่..........สนธิน่าจะมีเบื้องหลังนะ น่าจะเสียผลประโยชน์" แล้วก็ร่ายยาวแต่ความเลวของพันธมิตร ซึ่งผมรู้แก่ใจว่าเป็นเรื่องตลกสิ้นดี เพราะผมไปร่วมชุมนุมกับเขา ไม่ทุกครั้ง แต่หลายโอกาส แต่ไม่อยากจะเถียงอะไรแบบนี้ ผลปรากฎว่า มารู้ทีหลังจากเพื่อนอีกคนว่า แกซื้อหุ้นปตท. ปตท.สผ. Itv อะไรสารพัดที่เกี่ยวกับหน้าเหลี่ยม ไปรวมๆกันไม่ต่ำกว่า 20 ล้านบาท และติดดอยอยู่

อีกคนเป็นเพื่อนพ่อ เจอกันตอนไปวิ่งออกกำลังกาย ฐานะก็ดี ก็ทักทาย แกบ่นเรื่องเศรษฐกิจทำไมแย่จัง มาแบบเดียวกัน "ทักษิณก็ไม่ดีนะ แต่..........สนธิน่าจะมีเบื้องหลังนะ น่าจะเสียผลประโยชน์ สามัคคีกันดีกว่า อย่าทะเลาะกันเลย เดี๋ยวบ้านเมืองวุ่นวาย เศรษฐกิจจะทรุด"

อีกคนเพื่อนร่วมห้องเรียนภาษาจีน ที่เป็นพ่อค้า มาแบบเดียวกันอีก "ทักษิณก็ไม่ดีนะ แต่..........สนธิน่าจะมีเบื้องหลังนะ น่าจะเสียผลประโยชน์ สามัคคีกันดีกว่า อย่าทะเลาะกันเลย เดี๋ยวบ้านเมืองวุ่นวาย เศรษฐกิจจะทรุด" ถามไปถามมา ปรากฎว่า แกเป็น "สมาชิกพรรคชินลักไทย" เพื่อนทั้งห้องรวมทั้ง 老师 (ครูสอน ซึ่งเป็นนักธุรกิจอีกคน) ต่อต้านหน้าเหลี่ยมกันหมด เพื่อนร่วมชั้นอาแปะอีกคนหนึ่งซึ่งเป็นนักประมูลงานราชการ จะรู้เรื่อง insider ดี รู้ดีว่า ข้างในเน่าแล้ว รัฐบาลถังแตกจริงๆ

kobkla

« ตอบ #17 เมื่อ: 17-06-2006, 18:43 »

แรกสุด ผมต้องขอบอกก่อน ว่าผมเกลียดทักษิณ ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์  แต่พอดี ผมไม่ได้ใช้ข้อมูลของคุณสนธิสะเท่าไหร่ โดยมากเป็นจากประสบการณ์และการติดตามข้อมูลข่าวสาร บวกพื้นความรู้เดิม ข้อมูลจากคุณสนธิก็มีบ้าง และก็ข้อมูลจากคนในวัง

และที่ผมอ่านๆ จากข้างบน ผมว่า ที่คุณๆได้กล่าวกันมา ก็ยังไม่พ้นไปจาก คนที่คิดว่าจำเป็นต้องใช้ทักษิณ, ทุนนิยมจ๋า และประเภทที่ผมได้กล่าวไว้ข้างต้น

และก็อย่างที่หลายๆคนกล่าว เขาไม่ได้ดูมิติอื่นๆ ผลเสียต่อระบบเศรษฐกิจของประเทศในระยะยาว , การแก้ปัญหาภาคใต้ , ยาเสพติด, อปท. , การรวบอำนาจ ,การเพิกเฉยต่อภาคประชาสังคม (คนละอันกับประชานิยม) ฯลฯ  จาระไณไม่หมด  ซึ่งก็ถูก

แต่เราต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า คนชั้นกลางที่ฉลาด นิสัยดี มีความคิด ก็ชอบทักษิณไม่น้อย  และเราต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า สนธิ จัดม็อบบ่อยมากเกินไป และข้อแคลงใจเรื่อง ทำไม สนธิ ไม่ตอบรับ การไม่พระราชทานนายก ซะตั้งแต่วันแรก

สาเหตุเหล่านี้ ทำให้คนดีๆหลายคน จึงเลือกยืนอยู่ตรงกันข้ามกับพวกเรา

ที่ผมได้นำเรื่องนี้มากล่าว ใช่ว่า ผมจะมาเรียกร้องไม่ให้เกิดม็อบ  เพราะมันเป็นสิ่งที่ทำท่าจะหลีกเลี่ยงไม่ได้  แต่สิ่งที่ผมจะกล่าวคือ ผมเป็นห่วง

ผมเป็นห่วง การเสียเลือดเนื้อ ของประชาชนผู้บริสุทธิ์  ไม่ว่าจะฝ่ายไหน  คุณจะไม่รู้สึกผิดบาปเหรอ ถ้ามีส่วนทำให้เพื่อนร่วมชาติที่เป็นคนดี ต้องมาเป็นอะไรไป

แล้วถ้าถามว่า โอกาศที่จะเกิดความรุนแรง แบบนี้ จะเป็นได้มั้ย  ผมว่ามันเป็นไปได้ เพราะหลังๆ พันธมิตร แรงขึ้นทุกวัน

ผมนึกไปถึง เหตุการณ์ช่วง ๑๔ ตุลา - ๖ ตุลา ผมจำได้ว่า ครั้งหนึ่ง มีการประชุมของขบวนการนักศึกษา เกี่ยวกับ การเดินขบวนไปยังที่ใดที่หนึ่ง  แล้วมีคนท้วงติงว่า เส้นทางที่เดินไป ทำให้เกิดความเสี่ยง ต่อคนในขบวนการ (แต่จะมีผลดีทางยุทธศาสตร์การเรียกร้อง)  สมาชิกคนหนึ่งบอกว่า  การต่อสู้มันจำเป็นต้องมีการสูญเสีย.......

ไม่รู้สิ การเมืองมันก็แค่หนึ่งในอนิจจังและมายา  มันจะต้องเรียกร้องเอาจากเรามากขนาดนั้นเชียวหรือ

สำหรับผมเอง ผมก็คงจะเรียกร้องและดำเนินการต่อต้านกับระบอบทักษิณต่อไป  แต่ก็ยังคงมุ่งเน้นสันติวิธี  แต่มิใช่สันติวิธีที่พันธมิตรทำท่าจะเป็น (ทีท่าแบบคุณโสภณ ที่บอกว่า เราจะต้องทำอะไรมากไปกว่า การชูมือเย้วๆ (ข้อความประมาณนี้))  และท่าผมตีความหรือเข้าใจท่าทีของพันธมิตรผิดไป ผมต้องขอโทษและรู้สึกจะดีใจมากๆท่าจะยึดสันติวิธีที่เป็นสันติวิธีจริงๆ
ถ้าเราต้องมีการเสียเลือดเนื้อ คนที่เสียใจที่สุดก็คือพ่อหลวงของเรา   
buntoshi

« ตอบ #18 เมื่อ: 17-06-2006, 18:54 »

แรกสุด ผมต้องขอบอกก่อน ว่าผมเกลียดทักษิณ ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์  แต่พอดี ผมไม่ได้ใช้ข้อมูลของคุณสนธิสะเท่าไหร่ โดยมากเป็นจากประสบการณ์และการติดตามข้อมูลข่าวสาร บวกพื้นความรู้เดิม ข้อมูลจากคุณสนธิก็มีบ้าง และก็ข้อมูลจากคนในวัง

และที่ผมอ่านๆ จากข้างบน ผมว่า ที่คุณๆได้กล่าวกันมา ก็ยังไม่พ้นไปจาก คนที่คิดว่าจำเป็นต้องใช้ทักษิณ, ทุนนิยมจ๋า และประเภทที่ผมได้กล่าวไว้ข้างต้น

และก็อย่างที่หลายๆคนกล่าว เขาไม่ได้ดูมิติอื่นๆ ผลเสียต่อระบบเศรษฐกิจของประเทศในระยะยาว , การแก้ปัญหาภาคใต้ , ยาเสพติด, อปท. , การรวบอำนาจ ,การเพิกเฉยต่อภาคประชาสังคม (คนละอันกับประชานิยม) ฯลฯ  จาระไณไม่หมด  ซึ่งก็ถูก

แต่เราต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า คนชั้นกลางที่ฉลาด นิสัยดี มีความคิด ก็ชอบทักษิณไม่น้อย  และเราต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า สนธิ จัดม็อบบ่อยมากเกินไป และข้อแคลงใจเรื่อง ทำไม สนธิ ไม่ตอบรับ การไม่พระราชทานนายก ซะตั้งแต่วันแรก

สาเหตุเหล่านี้ ทำให้คนดีๆหลายคน จึงเลือกยืนอยู่ตรงกันข้ามกับพวกเรา

ที่ผมได้นำเรื่องนี้มากล่าว ใช่ว่า ผมจะมาเรียกร้องไม่ให้เกิดม็อบ  เพราะมันเป็นสิ่งที่ทำท่าจะหลีกเลี่ยงไม่ได้  แต่สิ่งที่ผมจะกล่าวคือ ผมเป็นห่วง

ผมเป็นห่วง การเสียเลือดเนื้อ ของประชาชนผู้บริสุทธิ์  ไม่ว่าจะฝ่ายไหน  คุณจะไม่รู้สึกผิดบาปเหรอ ถ้ามีส่วนทำให้เพื่อนร่วมชาติที่เป็นคนดี ต้องมาเป็นอะไรไป

แล้วถ้าถามว่า โอกาศที่จะเกิดความรุนแรง แบบนี้ จะเป็นได้มั้ย  ผมว่ามันเป็นไปได้ เพราะหลังๆ พันธมิตร แรงขึ้นทุกวัน

ผมนึกไปถึง เหตุการณ์ช่วง ๑๔ ตุลา - ๖ ตุลา ผมจำได้ว่า ครั้งหนึ่ง มีการประชุมของขบวนการนักศึกษา เกี่ยวกับ การเดินขบวนไปยังที่ใดที่หนึ่ง  แล้วมีคนท้วงติงว่า เส้นทางที่เดินไป ทำให้เกิดความเสี่ยง ต่อคนในขบวนการ (แต่จะมีผลดีทางยุทธศาสตร์การเรียกร้อง)  สมาชิกคนหนึ่งบอกว่า  การต่อสู้มันจำเป็นต้องมีการสูญเสีย.......

ไม่รู้สิ การเมืองมันก็แค่หนึ่งในอนิจจังและมายา  มันจะต้องเรียกร้องเอาจากเรามากขนาดนั้นเชียวหรือ

สำหรับผมเอง ผมก็คงจะเรียกร้องและดำเนินการต่อต้านกับระบอบทักษิณต่อไป  แต่ก็ยังคงมุ่งเน้นสันติวิธี  แต่มิใช่สันติวิธีที่พันธมิตรทำท่าจะเป็น (ทีท่าแบบคุณโสภณ ที่บอกว่า เราจะต้องทำอะไรมากไปกว่า การชูมือเย้วๆ (ข้อความประมาณนี้))  และท่าผมตีความหรือเข้าใจท่าทีของพันธมิตรผิดไป ผมต้องขอโทษและรู้สึกจะดีใจมากๆท่าจะยึดสันติวิธีที่เป็นสันติวิธีจริงๆ
ถ้าเราต้องมีการเสียเลือดเนื้อ คนที่เสียใจที่สุดก็คือพ่อหลวงของเรา   

เช่นกันครับ ยินดีที่มีคนคิดเห็นคล้ายๆ กัน ส่วนเรื่องพันธมิตร ผมก็ต้องพึ่งไว้ก่อน เพราะไม่รู้จะไปพึ่งใคร Mr. Green

เราต้องสร้างคนดีมากกว่าคนเก่ง เพราะคนเก่งจะเห็นคนอื่นเก่งกว่าไม่ได้ จะพยายามเก่งกว่าคนอื่น แต่คนดีจะมีความสุขที่ได้ทำให้คนอื่นเก่ง รวมทั้งคนดีทุกคน ล้วนเก่งทั้งนั้น....  ดร.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา
---------------------------
จูล่ง_j

« ตอบ #19 เมื่อ: 17-06-2006, 19:10 »

ผมจะขอชี้แจงคุณ kobkla ในส่วนเกี่ยวกับสนธิ

ก่อนอื่น ต้องยอมรับว่า กระแสต่อต้านแม้ว สนธิมีส่วนช่วยผลักดันเป็นอย่างมาก

หากสนธิไม่สนใจการเมือง การต่อต้านทักษินจะเตลิดมาจนเท่าตอนนี้

แต่ก็ต้องยอมรับว่า สนธิ ยังขาดการดูทิศทางลมไปนิด

เขาไม่ได้เงินหนา อย่าง ทรท สามารถ ทำโพลส่วนตัวได้ตลอดเวลา

ว่าตอนนี้ ประชาชน ตอนนี้เห็นด้วยกับอะไร แค่ไหน

ด้วยความมีอีโก้ของตัวเอง ตั้งหน้าตั้งตา ไล่เหลี่ยม บางทีจึงออกนอกลู่นอกทางไปบ้าง

ซึ่งก็ใช่ว่า ทุกคนที่ติดตาม สนธิไล่เหลี่ยม จะเห็นด้วยไปสนธิ ทุกเรื่อง

ไม่ว่าจะเรื่องหลุดปากว่า...ลาออก หรือ นายกพระราชทาน ที่ในหลวงซึ่งทรงดำริไม่เห็นด้วย

หลายคนในนี้ก็เคยตำหนิ สนธิ ในเรื่องเหล่านี้

แต่ในเรื่องควบคุมม๊อบ ผมว่าเขาโอเค เขาพูดเสมอ ในม๊อบว่า ไม่ต้องการให้ใครเสียเลือดเนื้อ เสียเลือดให้กับยุงพอ

บางครั้งก็มีหลุดๆ บ้าง เช่น เจอนักข่าว ไอทีวี หรือ รถติดป้ายแม้วหาเสียง แต่ก็พยายามห้ามปรามกัน

ยังไงก็อยากให้คุณเห็นใจเขาบ้าง สนธิเองก็โดนสวนกลับหลายเรื่อง

ทั้งม๊อบมอไซค์ ที่มาป่วนหน้า ผู้จัดการ ทั้งคดี สปก เชียงใหม่ ทั้งคดี เอเอสทีวี และคดีฟ้องร้องอีกบานตะเกียง

เราก็ช่วยๆดูกัน อะไรที่เขาเกินเลย ก็ช่วยกันเบรค หลังๆนี่พอทางศาลออกมาเคลื่อนไหว ทางสนธิก็สงบไปมากแล้ว

ไทมุง

« ตอบ #20 เมื่อ: 17-06-2006, 19:21 »

ขอบคุณ คุณ จูล่ง_j ที่ให้ความเห็นดีๆ

เราไปม็อบหลายครั้ง  แม้ว่าจะเคลื่อบแคลงต่อคุณสนธิ

เพียงแต่เรามีเป้าหมายตรงกับคุณสนธิ ในบางเรื่อง เช่น ต่อต้านระบอบ ทักษิณ

แต่ก็ไม่เห็นด้วยในบางประเด็น เช่น ขอพระราชทานรัฐบาล

เพราะนับเป็นการดึงในหลวงให้มาข้องเกี่ยวกับการเมือง

บางครั้งคุณสนธิ ก็เลยเถิด และหวังว่าต่อไปน่าจะใคร่ครวญให้มากขึ้น ก่อนจะพูดหรือทำอะไรลงไป

อีกอย่างนึงที่ข้องใจคือ พ.ป.ป.รายอื่นจะเห็นด้วยกับ ม.7 หรือไม่ 

หรือยั้งคุณสนธิไม่อยู่  เลยปล่อยเลยตามเลย
AsianNeocon

中華萬歲﹗ LONG LIVE CHINA!

« ตอบ #21 เมื่อ: 17-06-2006, 19:37 »

ผมมีความรู้สึกเดียวกับกันคุณไทมุง และคุณจูล่ง_j

คนที่ไปร่วมชุมนุมนี่เขาไม่ได้ไปเพราะชื่นชมสนธิ แต่ไปเพราะ
1. ต่อต้านหน้าเหลี่ยม อันนี้แน่นอน
2. ไม่รู้จะไปพึ่งใครแล้ว

แต่ละครั้งที่ไปไม่มีใครชมว่า "สนธิเก่งจังเลย" "โห อยากให้สนธิเป็นนายกรัฐมนตรีคนต่อไป" .... ไม่มีเลย

ลองนึกดูนะครับว่า การต่อต้านหน้าเหลี่ยม มีมานานแล้ว ไล่มาตั้งแต่
1. ชิปปิ้งหมู ผลลัพธ์คือ โดนยิงตายครับ
2. อ.เจิม เขียนหนังสือรู้ทันทักษิณ 2 เล่ม บวกภาคผนวกอะไรต่อมิอะไร กลับถูกสังคม(จะด้วยกระแสจัดตั้งหรืออะไรแล้วแต่) ประณาม หาว่าสมคบปชป.มั่งหละ อิจฉามั่งหละ
3. อ.นิธิ และนักวิชาการอื่นๆ นี่ก็มีหนังสือ Toxin เป็นไงครับ ............... เงียบ
4. คุณเอกยุทธ อัญชันบุตร, น.ต.ประสงค์ สุ่นศิริ และคุณประชัย เลี่ยวไพรัตน์ เป็นไงครับ .............. เงียบ และ 3 คนนี้ต้องโดดเดี่ยว สังคมก็ไปติโน่นตินี่ เช่น แชร์ชาร์เตอร์มั่ง NPL มั่ง ไม่สำเร็จครับ หน้าเหลี่ยมแก้เกมครับ ประกาศ "ใครจะวิจารณ์ผมเชิญเลย ผมเปิดกว้าง" ต่อมาก็ "กลืนน้ำลาย" ดื้อๆ จนเป็นที่มาของ "งานรากหญ้า สู่ รากแก้ว" อันกระหึ่มใหญ่โต

หลังจากนั้นมีใครครับ Question

ก็มีแค่สนธิ ลิ้มทองกุล เพราะสนธิมีสื่ออยู่ในมือ โดยเฉพาะรายการเมืองไทยรายสัปดาห์ ทางช่อง 9

ผมรู้และหลายๆคนก็รู้ว่า อดีตของสนธิใช่ว่าบริสุทธิ์ผุดผ่อง เคยมีสัมพันธ์แบบเทาๆกับหน้าเหลี่ยม แต่ถ้าถามหาคนบริสุทธิ์ผ่องเยี่ยงอรหันต์ เพื่อมาให้ไล่หน้าเหลี่ยม ป่านนี้หน้าเหลี่ยมคงยังอยู่ดีกินดีอยู่ครับ เพราะคงหากันแบบสุดขอบฟ้า คุณจะสังเกตว่าหน้าเหลี่ยมไม่เคยตอบคำถาม แต่จะทำลายความน่าเชื่อถือไปที่จุดด่างพร้อยส่วนบุคคลในอดีตคนรู้ทันเสมอ คนก็เชื่อ "เออจริง" กลายเป็นว่า ประเด็นหลักๆคือ คอรับชั่น โกงชาติ ถูกเบี่ยงประเด็นไปงั้นแหละ

คุณไม่สามารถหา Mr.Somebody มานำได้ครับ จะเอานาย ThaiTruth ไปยืนชูป้ายต้านหน้าเหลี่ยมกลางสนามหลวง เรียกให้ผู้ชุมนุมมาร่วมไล่หน้าเหลี่ยม ผมฟันธงเลยว่า คงจะเจ๊งตั้งแต่คิดแล้วหละครับ

เราไม่มีใครอีกแล้วครับ ไม่มีแล้วจริงๆ ที่จะสามารถปลุกคนให้ตื่นได้มากขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17-06-2006, 19:40 โดย ThaiTruth » บันทึกการเข้า

kobkla

« ตอบ #22 เมื่อ: 17-06-2006, 19:41 »

บอกอีกนิดก่อนนะ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด ว่าผมไม่ชอบคุณสนธิ อย่างหนึ่งที่ผมศรัทธาแกมาก ก็คือ วีรกรรมของหนังสือพิมพ์ผู้จัดการตอนต่อต้านสุจินดาในพฤษภาทมิฬ

ในส่วนไล่ทักษิณ แรกๆผมก็เชียร์แกเหมือนกัน เพียงแต่หลังๆ แกเล่นลูกคาบลูกคาบดอกมากเกินไป เช่น ม็อบเช็คบิล ๕๐ ครั้ง ,ม็อบพารากอน ,หรืออย่างคำพูดที่ยั่วยุอย่างแรงตอนอภิปรายเรื่องปฎิฎญาฟินแลนด์

ถ้าจะพูดให้ถึงที่สุด ถ้าเรามั่นใจได้ว่า คุณสนธิคุมท่าทีรุนแรงได้ ก็จะเป็นเรื่องที่ดีอย่างยิ่ง แต่จะไปบอกเขายังไงล่ะครับ ผมเองมีหลักฐานเยอะแยะ ที่จะอธิบายให้แกฟัง แต่ไม่รู้จะไปหาแกได้อย่างไร  
พวกเรามารณรงค์เรื่องการไม่ใช้ความรุนแรงดีไม  รณรงค์ทั้ง ๒ ฝ่ายเลย ไปรณรงค์ที่เว็บพันธ์ทิพย์  แล้วก็เว็บของพวกเราด้วย ดีไม
ไทมุง

« ตอบ #23 เมื่อ: 17-06-2006, 19:49 »

เห็นด้วยที่คุณ  kobkla รณรงค์ในเสรีไทย

แต่สำหรับ พันทิป น่าจะผิดที่ผิดทาง  เพราะพวกนั้นเค้ามี ธง อยู่แล้ว เรื่องสนับสนุน ทักษิณ

สำหรับ คุณสนธิ  ไม่รู้ว่าช่วงม็อบ แกมีกัลยาณมิตรที่คอยให้คำปรึกษาด้วยความปรารถนาดีหรือไม่

หรือมี แต่ไม่ฟังใคร เพราะบางทีการลุยเดี่ยวมักพลาดพลั้งได้ง่าย

และหวังว่าในการเคลื่อนไหวครั้งต่อไป

คุณสนธิจะนำประสบการณ์ความผิดพลาดที้งหลายที่ได้รับ มาเป็นข้อคิดให้ นิ่ง ขึ้น

บางทีคนเก่งก็อีโก้สูง เป็นธรรมดามนุษย์
Limmy

« ตอบ #24 เมื่อ: 17-06-2006, 21:52 »

ไม่ได้เห็นด้วยกับสนธิทุกเรื่อง แต่ยังมองไม่เห็นว่าจะมีใครที่จะใจถึงพอที่จะมาดำเนินการไล่เหลี่ยมอย่างเห็นเนื้อ เห็นหนัง แบบนี้ได้

เข้าใจว่าการดึงมวลชน ก็ต้องมีการสร้างความตื่นเต้น เร้าใจบ้าง บางครั้งมันก็ต้องทำอะไรที่ให้โอเวอร์ ขึงขัง ไว้ก่อน ไม่อย่างนั้นจะรวมมวลชนไม่ติด

สังคมไทยต้องการคนกล้าออกมายืนข้างหน้ามากกว่านี้ ไม่จำเป็นต้องเป็นสนธิ แค่ขอให้มีความกล้าเท่านั้น

kobkla

« ตอบ #25 เมื่อ: 18-06-2006, 04:25 »

ข้อสรุปก็คือ ทุกคนก็คงต้อง เข้าร่วมในขบวนการพันธมิตรต่อไป  แต่ก็ยังอยากขยายผลเรื่อง การป้องกันไม่ให้เกิดความรุนแรง  ซึ่ง
   ๑. พยายามให้คุณสนธิรับรู้
   ๒.พวกเรากันเองรณรงค๋ การไม่ใช่ความรุนแรง
ดูแล้ว ข้อ ๒ น่าจะเป็นไปได้มากกว่า แต่จะทำอย่างไร แค่เผยแพร่ความคิดในบอรด์ หรือ Broadcast E Mail เท่านั้นหรือ มันจะทำอะไรได้เท่าไหร่กัน ผมขอทดลองเสนอ " เสรีไทย ก็มีจุดยืนแต่แรก ที่อยากจะเป็นการรวมกลุ่ม เพื่อ ถกเถียง แลกเปลี่ยน และถึงขั้นดำเนินการใดๆ เป็นรูปธรรม" 
ตอนนี้ การรวมกลุ่มกัน เพื่อต่อต้านระบอบทักษิณ มีคุณสนธินำอยู่แล้ว เราอาจจะเข้าร่วมกับพันธมิตรในนามองค์กร โดยที่จุดประสงค์ก็เพื่อ ต่อต้านระบอบทักษิณอย่างสันติวิธีที่แท้จริง
    ไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้หรือไม่
     ผมไม่อยากให้การถกเถียงในบอรด์ เป็นแค่เพียง การมานั่งบ่นกัน ในเมื่อเราเห็นภัยอันตรายที่อาจจะเกิดขึ้นอยู่ตรงหน้า เราจะไม่ทำอะไรมากกว่านี้หรือ
เรียกร้องการต่อสู้ทางการเมืองแบบสันติวิธี
หน้า: [1]