19-04-2024, 17:24
378,182 กระทู้ ใน 21,926 หัวข้อ โดย 9,412 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: MAN4U
ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด (รุ่นแรก)  |  ทั่วไป  |  สภากาแฟ  |  นโยบายของรัฐบาลคุณทักษิณที่ผ่านมาห้าปี ท่านประทับใจอะไรบ้าง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1]
นโยบายของรัฐบาลคุณทักษิณที่ผ่านมาห้าปี ท่านประทับใจอะไรบ้าง  (อ่าน 2457 ครั้ง)
so what?
ขาประจำขั้นที่ 3

« เมื่อ: 21-07-2006, 13:56 »

ไหนๆฉากสุดท้ายของรัฐบาลภายใต้การนำของคุณทักษิณก็ใกล้เข้ามาแล้ว (ผมเชื่ออย่างนั้น)
ผมจึงขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกฯ มาช่วยกันรำลึกถึงนโยบายต่างๆของรัฐบาลนี้
ว่าท่านรู้สึกนโยบายไหนทำให้ท่านประทับใจ หรือรู้สึกว่ามันไม่ไหว โหล่ยโท่ยมาก

จะให้ง่ายผมขอให้ยกมาท่านละหนึ่งนโยบายพอ เวลามีเพื่อนสมาชิกเข้ามาคอมเมนท์
จะได้คุยอยู่ในกรอบประเด็นของนโยบายนั้น
ไม่ออกทะเล    Mr. Green  Mr. Green

กระทู้นี้ตัวผมในฐานะ จขกท. ขอเรียกคุณทักษิณแบบสุภาพหน่อย เพื่อไม่แสดงอคติต่อท่าน
แม้ว่าผมจะไม่เคยชอบท่านเลยก็ตาม แต่เพื่อนสมาชิกจะเรียกคุณทักษิณอย่างไรก็ตามสบายนะครับ

ขอเชิญทุกท่านครับ
    Mr. Green
so what?

« ตอบ #1 เมื่อ: 21-07-2006, 14:01 »

ผมขอเริ่มก่อนเลยนะครับ

ที่ผ่านมาห้าปีกว่า ผมประทับใจ
นโยบายห้ามสูบบุหรี่ในร้านอาหารมากที่สุดครับ
ส่วนนโยบายอื่นๆ คิดว่าไม่ไหวครับ
ใบไม้ทะเล

In politics stupidity is not a handicap

« ตอบ #2 เมื่อ: 21-07-2006, 14:07 »

จะให้ง่ายผมขอให้ยกมาท่านละหนึ่งนโยบายพอ เวลามีเพื่อนสมาชิกเข้ามาคอมเมนท์
จะได้คุยอยู่ในกรอบประเด็นของนโยบายนั้น ไม่ออกทะเล     
......................

ง่า........... งั้นนู๋ก็ตอบไม่ได้ เพราะนู๋ชอบ ออกทะเล

ประทับใจเหรอค่ะ  ไม่มี.........แต่มีที่เห็นด้วย และยอมรับว่ามีส่วนช่วยคนจนจริงๆค่ะ คือ

นโยบาย สามสิบบาท รักษาทุกโรค ค่ะ

แต่ตอนนี้พอได้ยินเรื่องหมอ รับเงินใต้โต๊ะจากคนป่วย ถึงจะยอมผ่าตัดหรือรักษา เลยไม่รุ้นโยบายนี้ช่วยคนจนจริงไหม  Crying or Very sad Crying or Very sad

立てばしゃくやく、座ればぼたん、歩く姿はゆりの花
buntoshi

« ตอบ #3 เมื่อ: 21-07-2006, 14:21 »

ยากกว่าข้อสอบ ชีวะ ตอน ม.ปลายอีกนะครับ ผมขอเรียก รักษาการณ์แม้ว แล้วกัน จะได้ สุภาพและ จะได้ไม่ไปถึง ปากแม่น้ำ แล้วออกทะเล

ที่จริงนโยบายของท่านมันมีข้อดี นะครับ ถ้าใช้ในทางที่ถูกที่ควร ไม่งั้นคงไม่มี รากหญ้า เทคะแนนให้ขนาดนี้ แต่เนื่องจาก ผีห่าตนใดก็ไม่ทราบ อะไรที่มันดีๆ มันกลับออกทะเลไปซะหมด  Laughing กลายเป็นผลประโยชน์แอบแฝง กลายเป็นผลเสียระยะยาว(บางทีก็สั้น) ไปซะหมด

ยอมรับว่าพิมพ์มาเนี๊ยะ คิดไม่ออกว่าจะตอบอะไร เพราะโดนตัดหน้า 30 บาทไปแล้ว

งั้นเอาเป็น ปิดสถานบันเทิง ตี 1 แล้วกัน ผมยังเคืองไม่หายจนถึงทุกวันนี้  Laughing

เราต้องสร้างคนดีมากกว่าคนเก่ง เพราะคนเก่งจะเห็นคนอื่นเก่งกว่าไม่ได้ จะพยายามเก่งกว่าคนอื่น แต่คนดีจะมีความสุขที่ได้ทำให้คนอื่นเก่ง รวมทั้งคนดีทุกคน ล้วนเก่งทั้งนั้น....  ดร.อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา
---------------------------
so what?

« ตอบ #4 เมื่อ: 21-07-2006, 14:29 »

ประทับใจเหรอค่ะ  ไม่มี.........แต่มีที่เห็นด้วย และยอมรับว่ามีส่วนช่วยคนจนจริงๆค่ะ คือ

นโยบาย สามสิบบาท รักษาทุกโรค ค่ะ

แต่ตอนนี้พอได้ยินเรื่องหมอ รับเงินใต้โต๊ะจากคนป่วย ถึงจะยอมผ่าตัดหรือรักษา เลยไม่รุ้นโยบายนี้ช่วยคนจนจริงไหม  Crying or Very sad Crying or Very sad [/color]

นโยบาย สามสิบบาทรักษาทุกโรค ในความเห็นของผมเป็นการหาเสียงกับคนไม่รู้ครับ
ผลคือไอ้คนที่แต่ก่อนเคยมีตังค์รักษาตัวเองได้ก็แห่กันมาใช้จนโรงพยาบาลเดี้ยงไปเป็นแถบๆ

แต่ก่อนที่ไม่มีนโยบายนี้ คนจนก็ขออนาถากับโรงพยาบาลได้ครับ
ไปโรงพยาบาลแล้วบอกหมอว่าไม่มีตังค์ เขาไม่ใจดำขนาดไม่รักษาให้หรอกครับ
ผมกับพี่น้องอีกห้าคนก็โตมาได้เพราะว่ายอมรับสภาพเป็นคนไข้อนาถาในบางครั้ง
ไม่งั้นแต่ก่อนที่ไม่มีนโยบายสามสิบบาทของทรท.นี่ พวกผมไม่ตายไปหมดแล้วเหรอครับ  
Mr. Green
มด 5.11
ขาประจำ

« ตอบ #5 เมื่อ: 21-07-2006, 14:42 »

... แล้วจะแวะมาอ่านนะ ...

อ้างจาก: คนไม่รักชาติ โกหกได้ กับคนไม่รักชาติด้วยกัน
คนไม่รักชาติ มันทำลายชาติ แต่มันแถ ว่ามันทำลายระบอบทักษิณ
คนไม่รักชาติ ทักษิณประจานพวกมัน มันแถ ว่าทักษิณประจานชาติ
คนไม่รักชาติ โกหกได้ เฉพาะกับคนไม่รักชาติด้วยกันเท่านั้น

Şiłąncē Mőbiuş

« ตอบ #6 เมื่อ: 21-07-2006, 15:15 »

ที่ชอบจริงๆแล้วนั้น นึกไม่ออกจริงๆ

แต่ถ้าไม่ชอบล่ะก็เพียบเลยอ่ะครับ

“People should not be afraid of their governments. Governments should be afraid of their people.”

. “ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน” .

. แวะไปเยี่ยมกันได้ที่ http://silance-mobius.blogspot.com/ นะครับ .
Ja - Duy
สมาชิกสามัญขั้นที่ 1
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 21-07-2006, 15:54 »

ผมว่า หลายอย่าง โอเคนะครับ .... ชมเยอะๆหน่อย ไหนๆก็จะไปแระ เอิ๊กๆ

........ 30 บาท ถึงแม้ โรงพยาบาลหลายแห่งจะมีปัญหา แต่หลายๆคนได้รับสิ่งที่ดีดี จาก 30 บาทก็เยอะ ถึงแม้จะประชานิยม แต่มันก็เป็นสิ่งที่แปลกใหม่ดี และ ถ้าทำอย่างดี ผมว่า ก็น่าจะดีตามไปด้วย ..

......... ปราบปราม อย่าเสพติด อย่างน้อย จากยาบ้าราคา 20 - 30 บาท แพงขึ้น เป็น 200 - 300 บาท ก็ทำให้หลายๆคนเลิกยาบ้าได้ดีทีเดียว ... ถึงแม้จะมีการฆ่าตัดตอนผู้ที่ไม่รู้อีโหน่ อีเหน่เลยก็มี

......... บ้านเอื้ออาทร ถึงแม้จะเป็นการสร้างหนี้ แต่ เชื่อว่าคนที่ได้จับจองไปน่าจะมีความสุขบ้างอย่างน้อยก็มีบ้านเป็นหลักแหล่งของตัวเอง

......... แต่ไม่ชอบก็มีมาก ..  Laughing Laughing
จูล่ง_j

« ตอบ #8 เมื่อ: 21-07-2006, 16:14 »

คิดไม่ออก เพราะทุกนโยบาย มีด้านลบติดมาด้วย

ดูดีกว่าเพื่อนน่าจะ OTOP แล้วก็ การขยันประชาสัมพันธ์ ชมตัวเอง

ประชาสัมพันธ์ ด่าฝ่ายตรงข้าม

กลยุทธสำรวจโพล ตลอด เพื่อ ดูทิศทางลม ของเสียงส่วนใหญ่โดยเฉพาะรากหญ้า

so what?

« ตอบ #9 เมื่อ: 21-07-2006, 16:20 »

......... ปราบปราม อย่าเสพติด อย่างน้อย จากยาบ้าราคา 20 - 30 บาท แพงขึ้น เป็น 200 - 300 บาท ก็ทำให้หลายๆคนเลิกยาบ้าได้ดีทีเดียว ... ถึงแม้จะมีการฆ่าตัดตอนผู้ที่ไม่รู้อีโหน่ อีเหน่เลยก็มี

ตรงคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่นี่แหละครับ คือปัญหา
ลองนึกถึงความรู้สึกของพ่อแม่หรือลูกเมียรวมทั้งญาติพี่น้องของคนที่ตายไปโดยไม่รู้อิโหน่อิเหน่
แถมโดนตราหน้าว่าเป็นคนค้ายาเสพติดดูนะครับ แล้วสมมติดูว่าถ้าเกิดกับตัวเราบ้าง มันเป็นยังไง   Mr. Green

สรุปแล้วคือรายย่อยกลัวตาย เลิกทำ ส่วนไอ้รายใหญ่ๆที่สาวไม่ถึงก็ยังลอยนวลเสวยสุขกันต่อไป

......... บ้านเอื้ออาทร ถึงแม้จะเป็นการสร้างหนี้ แต่ เชื่อว่าคนที่ได้จับจองไปน่าจะมีความสุขบ้างอย่างน้อยก็มีบ้านเป็นหลักแหล่งของตัวเอง

บ้านเอื้ออาทรนี่ตอนนี้ยังไม่เห็นผลของนโยบายเป็นรูปธรรมครับ ขอไม่วิจารณ์
คงต้องรอให้สรุปว่าใช้งบไปจริงๆเท่าไหร่ แล้วได้ผลคุ้มค่าเงินหรือเปล่าก่อน
ถ้าใครมีข้อมูลก็ขอด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า
  Mr. Green
so what?

« ตอบ #10 เมื่อ: 21-07-2006, 16:27 »

... แล้วจะแวะมาอ่านนะ ...

ถ้าไม่อยากตอบ อ่านเฉยๆก็ได้ครับ    Mr. Green
ใบไม้ทะเล

In politics stupidity is not a handicap

« ตอบ #11 เมื่อ: 21-07-2006, 16:30 »

นโยบายของ รบ. ชุดนี้

เหมือนทำเอาใจคนจนก็ว่าได้ นุ๋ว่าเพราะสาเหตุนี้ด้วยล่ะที่ทำให้เกิดช่องว่างทางสังคม  พูดอีกในหนึ่งคือ นโยบายเพิ่มช่องว่างให้สังคม คงไม่ผิดมั่ง

อีกอย่าง รัฐบาลชุดนี้ เอื้ออาทร เยอะนะคะ   เมื่อไรจะมี หนุ่มหล่อเอื้ออาทร นู๋จะได้จับจองสักกะที อิอิ  Embarassed Embarassed

so what?

« ตอบ #12 เมื่อ: 21-07-2006, 16:33 »

คิดไม่ออก เพราะทุกนโยบาย มีด้านลบติดมาด้วย

ดูดีกว่าเพื่อนน่าจะ OTOP แล้วก็ การขยันประชาสัมพันธ์ ชมตัวเอง

กลยุทธสำรวจโพล ตลอด เพื่อ ดูทิศทางลม ของเสียงส่วนใหญ่โดยเฉพาะรากหญ้า

OTOP นี่ถ้าคิดถัวเฉลี่ยระหว่างพวกที่รุ่งกับร่วงแล้ว ไม่คิดว่าประสบความสำเร็จครับ
พวกที่รุ่งส่วนใหญ่เขาเป็น SME ที่แข็งแกร่งอยู่แล้ว แค่เอาแบรนด์กับตรา OTOP ไปใส่เท่านั้น
ส่วนพวกที่ร่วง ไปดูได้จากสารพัดน้ำเมาภูมิปัญญาท้องถิ่นครับ ทุกวันนี้ยังวิ่งหนีเจ้านี้อยู่เลย
so what?

« ตอบ #13 เมื่อ: 21-07-2006, 16:35 »

อีกอย่าง รัฐบาลชุดนี้ เอื้ออาทร เยอะนะคะ   เมื่อไรจะมี หนุ่มหล่อเอื้ออาทร นู๋จะได้จับจองสักกะที อิอิ  Embarassed Embarassed

มีหนุ่มหล่อศิธาไงครับ แต่ไม่รู้ว่าตัวเธอจะมีรสนิยมเอื้ออาทรให้สาวๆหรือเปล่า    Mr. Green
ใบไม้ทะเล

« ตอบ #14 เมื่อ: 21-07-2006, 16:38 »

มีหนุ่มหล่อศิธาไงครับ แต่ไม่รู้ว่าตัวเธอจะมีรสนิยมเอื้ออาทรให้สาวๆหรือเปล่า    Mr. Green

เจ๊ศิธา อ่ะเหรอค่ะ ...........คาดว่าเธอจะเป็นคุ๋แข่งนู๋ เพื่อจับจองโครงการนี้ค่ะ  Laughing Laughing

Ja - Duy
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 21-07-2006, 16:43 »

OTOP นี่ถ้าคิดถัวเฉลี่ยระหว่างพวกที่รุ่งกับร่วงแล้ว ไม่คิดว่าประสบความสำเร็จครับ
พวกที่รุ่งส่วนใหญ่เขาเป็น SME ที่แข็งแกร่งอยู่แล้ว แค่เอาแบรนด์กับตรา OTOP ไปใส่เท่านั้น
ส่วนพวกที่ร่วง ไปดูได้จากสารพัดน้ำเมาภูมิปัญญาท้องถิ่นครับ ทุกวันนี้ยังวิ่งหนีเจ้านี้อยู่เลย

จริงเหมือนกันนะครับ
mini
ขาประจำ

« ตอบ #16 เมื่อ: 21-07-2006, 23:36 »

พยายามนึกที่ชอบจริงๆ แต่ยังนึกไม่ออกเลยนะเนี่ย
มีแต่ไม่ชอบน้อย ไม่ชอบมาก
คงเป็นเพราะ แต่ละอัน ผมไม่เคยได้ผลประโยชน์หล่ะมั้ง

อะไรที่เอื้ออาทร ไม่เคยได้ใช้
แต่ทีภาษี ไม่มีพลาดบ้างเลย

อะไรที่มันลดภาษี เช่นบ้านมือ 2 เมื่อก่อน ก็ไม่ได้โตพอจะซื้อแล้วได้ประโยชน์

ยาเสพติด ก็ไม่เห็นว่าจะหายไปไหน ใครอยากเสพอะไร ผมก็ไม่ได้สนมาก เกลียดคนสูบบุหรี่แล้วผมต้องมานั่งสูดควันเข้าไปด้วยมากกว่า

ตอนลดค่าทางด่วนโทล์เวย์ หรือ รถไฟฟ้าใต้ดินช่วงแรก บ้านผม ก็ไม่ได้อยู่แถวนั้น ... อืม คิดลำบากจริงๆ

ช่วงลดค่าน้ำมันเบนซิล ใช้เงินกองทุนจ่าย ผมไม่ค่อยได้ขับรถ พอตอนนี้ ต้องจ่ายเงินคืนกองทุน ดันต้องขับซะเยอะ เลยยิ่งเกลียด ไม่ได้ใช้ แต่ต้องจ่าย ซวยจริงๆ

ล่าสุด ปีที่แล้วมีลดภาษีรถยนตร์ประกอบในประเทศ ขนาดเล็ก ก็ลดมาหลายเปอร์เซนต์ แต่ไม่ได้ซื้อ ก็ยังไม่ได้ประโยชน์

หวยใต้ดินเนี่ย เหมือนจะดีแล้วนะ เกือบจะชอบแล้ว ใครอยากเล่นอะไรก็เชิญตามสบาย จะเปิดบ่อนด้วยก็ได้ ถ้าไม่ได้เป็นแบบสัมปทานให้พวกตัวเองเปิดเท่านั้น แต่ท้ายสุด เงินที่ได้ ดันเอาเงินไปใช้จ่ายโดยไม่ต้องผ่านการประเมินอะไรเลย เลยรับไม่ได้
Yodyood
ขาประจำขั้น 2

« ตอบ #17 เมื่อ: 22-07-2006, 00:07 »

ประทับโคตรๆทุกนโยบายเลยครับ
ดูดีเกือบทุกนโยบายแต่ตอนทำจริงแล้วเละเทะไม่เป็นท่า  Evil or Very Mad

~ You will never know the truth if you dare not to face it. ~
so what?

« ตอบ #18 เมื่อ: 22-07-2006, 00:12 »

พยายามนึกที่ชอบจริงๆ แต่ยังนึกไม่ออกเลยนะเนี่ย
มีแต่ไม่ชอบน้อย ไม่ชอบมาก
คงเป็นเพราะ แต่ละอัน ผมไม่เคยได้ผลประโยชน์หล่ะมั้ง
....

คุณ mini นี่เจ๋งกว่าผมอีกครับ   Mr. Green  Mr. Green
ขนาดผมนี่ขยะแขยงคุณทักษิณจะแย่อยู่แล้ว
ผมยังอุตส่าห์หานโยบายของรัฐบาลแกที่ถูกใจได้อันนึง
so what?

« ตอบ #19 เมื่อ: 22-07-2006, 00:14 »

ประทับโคตรๆทุกนโยบายเลยครับ
ดูดีเกือบทุกนโยบายแต่ตอนทำจริงแล้วเละเทะไม่เป็นท่า  Evil or Very Mad

นั่นแหละครับคือวิธีการบริหารของเซลสแมนที่ชื่อ ทักษิณ ชินวัตร   Mr. Green
Foxhound
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 22-07-2006, 00:28 »

ปราบปรามผู้มีอิทธิพลครับ จับบ่อนต่างๆ แต่ทำไมจับพ่ออดีตรมตกำนันไรเนี่ยไม่ได้
ยังมีปล่อยนกกระดาษ ชูป้ายให้ส่งไปรษณีย์บัตร เอามากองไว้เล่นๆ ติดUbcบ้าง
so what?

« ตอบ #21 เมื่อ: 22-07-2006, 00:34 »

ปราบปรามผู้มีอิทธิพลครับ จับบ่อนต่างๆ แต่ทำไมจับพ่ออดีตรมตกำนันไรเนี่ยไม่ได้
ยังมีปล่อยนกกระดาษ ชูป้ายให้ส่งไปรษณีย์บัตร เอามากองไว้เล่นๆ ติดUbcบ้าง

ปราบปรามผู้มีอิทธิพล(เฉพาะฝ่ายตรงข้าม) ครับ

อ้อ เรียนถามหน่อยครับ เรื่องปล่อยนกกระดาษนี่
ตกลงคุณทักษิณจ่ายเงินให้เด็กนักเรียนที่เก็บนกที่มีลายเซ็นแกหรือเปล่าครับ   
Mr. Green
ThailandReport

« ตอบ #22 เมื่อ: 22-07-2006, 20:27 »

ประทับใจ รอยยิ้ม ที่ท่านเลียนแบบ นักแสดงนำใน The Lord Of the Ring มาเหมือนมากเลย ........คนเล่นบท Golem อะนะ  Twisted Evil
แล้วก็ประทับใจ จนร้องไห้ตามท่านเลยแหละวันที่ ท่านประกาศเว้นวรรคงะ

เราเผลอตัวรูดเสา ลงตาม คุณเนวินเลยแหละ...แต่พอรู้สึกตัวรีบลุกแทบตาย อายคนจริงๆ Embarassed อมยิ้มยังคาปากอยู่เลยตอนนั้น  Mr. Green Tongue out

The only thing necessary for the triump of evil is for good men to do nothing !!
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่ คนดีๆนิ่งดูดาย !
ใบไม้ทะเล

« ตอบ #23 เมื่อ: 22-07-2006, 20:31 »

ตกลง นโยบายของท่านนายกนี้ เป็นนโยบายกระดาษแผ่นเดียว

หรือว่าเป็นนโยบายที่ได้มีการทำวิจัย และศึกษาใช้เวลามานานนับปี กว่าจะเอาออกมาใช้อย่างเต็มรุปแบบ

เพราะนโยบายที่สูบเงินเป้นพันๆล้าน อย่างน้อยกฝ้น่าจะมีการทำวิจัยผลได้ผลเสียนะค่ะ

so what?

« ตอบ #24 เมื่อ: 22-07-2006, 20:33 »

ประทับใจ รอยยิ้ม ที่ท่านเลียนแบบ นักแสดงนำใน The Lord Of the Ring มาเหมือนมากเลย ........คนเล่นบท Golem อะนะ  Twisted Evil
แล้วก็ประทับใจ จนร้องไห้ตามท่านเลยแหละวันที่ ท่านประกาศเว้นวรรคงะ

เราเผลอตัวรูดเสา ลงตาม คุณเนวินเลยแหละ...แต่พอรู้สึกตัวรีบลุกแทบตาย อายคนจริงๆ Embarassed อมยิ้มยังคาปากอยู่เลยตอนนั้น  Mr. Green Tongue out

อันนี้ไม่ใช่นโยบายครับ ท่านพอร์ท
แต่มันเป็นแค่ basic instinct ของสิ่งมีชีวิตที่มีบ่อน้ำตาตื้นเท่านั้น
morning star

don't let them make up your mind

« ตอบ #25 เมื่อ: 22-07-2006, 20:33 »

ประทับใจอะไรบ้าง? อืมมมม

ความอดทนมั้งครับ Mr. Green

อ๋อ โทษ ๆ ..นโยบายใช่มะ นึกว่าพฤติกรรม อืืม

ที่น่าชื่นชมก็นโยบายสามสิบบาท นโยบายกองทุนหมู่บ้าน นโยบายหนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์..แต่เดี๋ยว ๆ  ๆ

การชื่นชม คือ ผมชื่นชมนโยบายและการปฏิบัติตามนโยบายที่เขาได้ทำไปเท่านั้น แต่การจัดการให้บรรลุผล
ยังล้มเหลวและขาดประสิทธิภาพ รวมทั้งยังมีการแสวงหาผลประโยชน์ของโครงการจากผู้มีส่วนเกี่ยวข้อง

อย่าเดินตามใคร เพราะเรามีจุดมุ่งหมายของเราเอง
ใบไม้ทะเล

« ตอบ #26 เมื่อ: 22-07-2006, 20:36 »

โอ.......... basic instinct   Mr. Green Mr. Green

นู๋หมายถึงภาพยนต์ อิอิ

morning star

don't let them make up your mind

« ตอบ #27 เมื่อ: 22-07-2006, 20:40 »

อะไรคือเนวิน?

หายใจด้วยปอดหรือเปล่า...

อย่าเดินตามใคร เพราะเรามีจุดมุ่งหมายของเราเอง
so what?

« ตอบ #28 เมื่อ: 22-07-2006, 20:41 »

ประทับใจอะไรบ้าง? อืมมมม

ที่น่าชื่นชมก็นโยบายสามสิบบาท นโยบายกองทุนหมู่บ้าน นโยบายหนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์..แต่เดี๋ยว ๆ  ๆ

การชื่นชม คือ ผมชื่นชมนโยบายและการปฏิบัติตามนโยบายที่เขาได้ทำไปเท่านั้น แต่การจัดการให้บรรลุผล
ยังล้มเหลวและขาดประสิทธิภาพ รวมทั้งยังมีการแสวงหาผลประโยชน์ของโครงการจากผู้มีส่วนเกี่ยวข้อง

ขอบคุณที่มาตามคำเชิญครับ

ตรงคำถามครับว่าชื่นชมนโยบายอะไร กองทุนหมู่บ้านในทางทฤษฎีแล้วโอเคครับ
แต่ในการที่จะทำให้ได้ผลคุ้มค่าเงินที่เทลงไปนั้น ที่ผ่านมาก็ล้มเหลว เพราะชาวบ้านส่วนใหญ่
เป็นหนี้เพิ่ม โดยมีทรัพย์สินเป็นโทรศัพท์มือถือกับมอเตอร์ไซค์เป็นส่วนใหญ่ ซึ่งผลสุดท้าย
ค่าเสื่อมราคากับดอกเบี้ยเงินกู้มันบังคับให้พวกเขาต้องขายทิ้งหรือจำนำแล้วปล่อยหลุดไป
cameronDZ

my memory

« ตอบ #29 เมื่อ: 22-07-2006, 20:43 »

เอาที่ ติได้น้อยที่สุด

ผมเห็นอยู่ข้อเดียว

คือ

กำหราบ ข้าราชการ อยู่หมัด

แม้จะเพราะเกลียดชัง ระบบข้าราชการหรืออย่างไรก็ตาม

ทักสินทำให้ระบบข้าราชการ "ถูกท้าทาย" เป็นรูปธรรมมากที่สุด

ทำให้ หน่วยงานข้าราชการ หมดความกร่าง ความอหังการ์แบบโง่ ๆ เห็นชาวบ้านเป็นหมูเป็นหมา ลดลงเยอะ

แต่ก็ยังทำไม้สำเร็จ กับ ข้าราชการตำรวจ เพราะตัวเองให้ท้าย เอาไว้เป็นมือเป็นไม้

ข้าพเจ้าอยู่ที่นี่มาหลายปี ยังไม่เคยได้รับคำขอโทษ ขอขมา
จากใครแม้แต่สักคนเดียวเลย
...เช่นกัน คำขอบคุณ ก็ยังไม่เคยมีสักคำ...
แต่ข้าพเจ้าคิดว่า ในใจพวกเขาคงคิดคำเหล่านี้อยู่บ้างหรอก
...แค่คิด ไม่ต้องบอกออกมา ข้าพเจ้าก็พอใจแล้ว...
so what?

« ตอบ #30 เมื่อ: 22-07-2006, 20:49 »

คือ

แม้จะเพราะเกลียดชัง ระบบข้าราชการหรืออย่างไรก็ตาม

ทักสินทำให้ระบบข้าราชการ "ถูกท้าทาย" เป็นรูปธรรมมากที่สุด

ทำให้ หน่วยงานข้าราชการ หมดความกร่าง ความอหังการ์แบบโง่ ๆ เห็นชาวบ้านเป็นหมูเป็นหมา ลดลงเยอะ

แต่ก็ยังทำไม้สำเร็จ กับ ข้าราชการตำรวจ เพราะตัวเองให้ท้าย เอาไว้เป็นมือเป็นไม้

ขอเพิ่มการเพิ่มๆยุบๆกระทรวงจนข้าราชการหลง ไม่รู้สังกัดตัวเอง กับผู้ว่า CEO ครับ
ไม่ทราบท่านคาเมรอนเห็นว่าไง ??
cameronDZ

my memory

« ตอบ #31 เมื่อ: 22-07-2006, 21:06 »

คือ

ขอเพิ่มการเพิ่มๆยุบๆกระทรวงจนข้าราชการหลง ไม่รู้สังกัดตัวเอง กับผู้ว่า CEO ครับ
ไม่ทราบท่านคาเมรอนเห็นว่าไง ??

ผมพยายามตอบในแง่ optimist แล้ว คุณอย่าทำให้ผมต้องตอบในแง่ประชดสิ  Mr. Green Mr. Green Mr. Green

นี่ก็เป็นข้อนึงของกุศโลบาย การท้าทายอำนาจ(ระบบ)ราชการครับ คือ ทำให้ข้าราชการหมดความเชื่อในเรื่อง สิทธิ และ อำนาจ ที่ตัวเองเคยมี เพราะต้องกลายเป็นพนักงานบริษัทที่ต้องเก็บข้าวของ รื้อพาร์ติชั่น จัดโต๊ะทำงานใหม่ ตามผู้จัดการที่บ้าเปลี่ยนฮวงจุ้ย ทุกเดือน Razz Razz

ส่วนเรื่องเพิ่ม ๆ ยุบ ๆ บ้า ๆ บอ ๆ นั่น น่าจะเป็นคนละประเด็นกับที่ผมมอง
เป็นการ แยกบิล มากกว่า Mr. Green Mr. Green

ข้าพเจ้าอยู่ที่นี่มาหลายปี ยังไม่เคยได้รับคำขอโทษ ขอขมา
จากใครแม้แต่สักคนเดียวเลย
...เช่นกัน คำขอบคุณ ก็ยังไม่เคยมีสักคำ...
แต่ข้าพเจ้าคิดว่า ในใจพวกเขาคงคิดคำเหล่านี้อยู่บ้างหรอก
...แค่คิด ไม่ต้องบอกออกมา ข้าพเจ้าก็พอใจแล้ว...
หน้า: [1]