24-04-2024, 05:39
378,182 กระทู้ ใน 21,926 หัวข้อ โดย 9,412 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: MAN4U
ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด (รุ่นแรก)  |  ทั่วไป  |  ชายคาพักใจ  |  ก้าวที่ 2 ของเสรีไทย ***สรรหากรรมการ ทดแทนที่ว่าง เพื่อคุ้มกฏที่ออกมาใหม่*** 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1]
ก้าวที่ 2 ของเสรีไทย ***สรรหากรรมการ ทดแทนที่ว่าง เพื่อคุ้มกฏที่ออกมาใหม่***  (อ่าน 2713 ครั้ง)
ThailandReport
ขาประจำขั้นที่ 3

« เมื่อ: 09-08-2006, 15:56 »

ผมกลับมาวันนี้ เพราะมีกฏ และมีการก้าวเดินไป ดังที่ตั้งปณิธานไว้
http://forum.serithai.net/index.php?topic=5300.0
ตอนนี้ขอเข้าเรื่องเกริ่นนำ.....ก้าวที่ 2 เสนอไว้ต่อไปเลยนะครับ

ในภาวะการณ์ที่หลายๆคนคิดว่า ...มีกฏสามารถ คุ้มภัย..!! เราควรพอใจแค่นี้หรือ ?
แต่ความจริง..ไม่ใช่ ..ภารกิจหน้าที่ ของเสรีไทย ที่แท้จริง คืออะไร ?
เด๋วจะเชิญ วิทยากรมา เลคเช่อร์ให้ฟัง.... หรือบางท่าน อาจแวบไปอ่านตามหอสมุดก่อนก็ได้ในขณะนี้
วิทยากร กุนเชียงหมูย่าง(ไหม้ดำ) ของเรา ได้จัดเตรียมไว้บางส่วนแล้วววว

ก้าวที่ 2 ของเสรีไทย... สรรหากรรมการบอร์ด ทดแทนตำแหน่งที่ว่าง!!
เป็นก้าวใหญ่ ในก้าวเล็ก ต่อเนื่องจากก้าวแรกที่ ได้กฏงามๆออกมา หลายข้อ
ฝีมือของใคร ....ป่านนี้คงรู้กันแล้ว เพราะผมอ่านเอ่ยชื่อไม่หมด
ขอลองไล่เรียง เครดิต ดูเลาๆ ขอนับตั้งแต่ต้นเรื่อง ต้อง ริดกุน ปุถุชน คนในวงการ บอนนี่ ประกายดาว แอ่นแอ้น หนูเจ๋ง
จุล่ง ไทยทรูท P Koo บุญโต อโลฮ่า 007  ฯลฯ
โอ้ยมากมายจาระไนไม่หมด

นี่นับแค่คร่าวๆที่ออกไอเดียกัน กระฉูดทั้งเรียกร้อง ทั้งขอร้อง ทั้งโวยวาย (นั่นงานถนัดผมเอง 55)
จนเราได้ก้าวแรก คลอดออกมา...

เครดิต เป็น ของ ทุกคน !!
มิใช่คนใดคนหนึ่งครับ !! คาดว่าทุกคนคงเห็นด้วยในข้อนี้

เพราะ เหนื่อยยากฝ่าฟัน ต่อสู้ด้วยกันมา หลบเลียบาดแผล เลือดสาดกันหลายหน
เจ็บพลาดพลั้ง ยิงโดนพวกเดียวกัน ก็ใช่จะไม่มีอยู่บ่อยๆ ดังนั้น จึงนับเป็นผลรวมประสงค์ของทุกคนครับ...

วันนี้เราจะก้าว ก้าวที่ 2
ผมใคร่ขอเสนอ ไอเดีย....ปรับบอร์ด กรรมการบริหารเวบ
สรรหา ชุดเฉพาะกิจ
เพื่อจัดวางแผนโปรโมทเสรีไทย ! !

เหตุผล เพราะกรรมการหลายท่าน หายตัวไป บ้างหายไปเฉยๆ บางคนหายไปนานแล้ว แรมเดือน 2 เดือน 3 เดือน
 บางคนมาลาออกหน้าไมค์ บางคนป่วยไข้ ต้องรักษาตัว หรืออื่นๆมากมาย

ที่แน่ๆ...ตอนนี้ ว่างไปแล้วหลายตำแหน่ง แถมยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ที่มีชื่ออยู่นะมาประชุมครบกันสักกี่คน และเข้าประชุมได้สักกี่รอบ!!

จึงจำเป็นอย่างยิ่ง ที่จะต้อง สรรหาคนเข้าประจำตำแหน่งแทน เพื่อเป็นผู้ประจำการ - รักษาใช้กฎที่คลอดออกมา

ความสำคัญของการ สรรหา : เนื่องจากเลือกตั้งไม่ทัน เพราะคงต้องใช้ กรรมมาธิการเต็มสภา อีกอย่างกรรมการเดิมยังไม่หมดวาระ
"การผลัดใบ" ครั้งนี้ ใช้วิธี สรรหาคงเหมาะสมด้วยประการทั้งปวง ( ในความคิดเห็นของผม ในฐานะผู้นำเสนอความคิดนะครับ)

***รายละเอียดของการสรรหา ***

การสรรหา ควรเริ่มที่ คณะกรรมการเดิม เสนอรายชื่อบุคคลที่ เห็นว่าเป็นกลาง อย่างแท้จริง
เป็นคนซื่อสัตย์สุจริต เป็นที่ประจักษ์ ไม่มีนอกไม่มีใน และจะตัดสินอะไรได้ โดยไม่ลำเอียง
อีกทั้งมีภาพพจน์ดี ไม่มีคู่กรณี ไม่เป็นปากเป็นเสียงกับใคร เพื่อมิให้เป็นที่ครหาได้ เวลาใช้กฏ ครับ

ดังนั้น เพื่อให้กรรมการใหม่ชุดเพาะกิจนี้ ทำงานร่วมกันได้อย่างเป็นเอกภาพ
จึงใคร่ขอฝากอีกแนวคิดของผมไว้ตรงนี้คือ.....กรรมการเดิม ควรเสียสละเพื่อการนี้ นะครับ....
(เว้นไว้ให้คิดเพียงนี้ว่าควรทำอะไรในขั้นแรกของการสรรหา)

ทั้งนี้มีข้อยกเว้นคือ...คุณ Admin ซึ่งน่าจะทรงสิทธิ์ เหนือความขัดแย้งทั้งมวล
เนื่องจากตั้งตนเป็นผู้อยู่เหนือการทุ่มเถียงใดๆตั้งแต่ต้น
(ขนาดผมทดลองตบะแล้ว ยังไม่แตก แปลว่า ตบะใช้ได้ฮ่าๆๆๆๆๆๆ)

และกรรมการชุดเก่า ยังคงมีสิทธิ ได้รับการเสนอชื่อ กลับเข้าเป็นกรรมการชุดใหม่ได้
ขึ้นอยู่กับการลงมติ เห็นเหมาะสม ของที่ประชุมเห็นสมควรครับ...

หลังจาก ผ่านขั้นตอน การทาบทาม ตรวจประวัติ - ตอบรับ และปรับทัศนคติ การทำงานให้เป็นแนวทางเดียวกัน
หมดทุกคน
แล้ว ทุกอย่างเรียบร้อย ค่อยมาถึงขั้นตอนต่อไป คือ...การวางแผนโปรโมทเวบไซด์
ซึ่งจะขอกล่าวต่อไปในตอนหน้า เพราะว่าตอนนี้ง่วงแล้ว  555

อาศัยความสะเหร่อทะเร่อทะร่าหน้าด้าน และประสบการณ์ ความรู้ระดับ ป.4 จากวัดลิงขบของผม
พร้อมด้วย Profile ที่มีคนมาจ้างไปบริหารเงินหลายๆล้านให้ใครบางคน ตลอดมา หลายปี
จึงขอเสร่อ ต่อไปในการเขียนอะไร ส่งเดช เพื่อความก้าวหน้าของเวบเสรีไทย

Warr Room ย้ายถิ่น จาก พันติ้ป ไป Mthai ...มันสื่อถึงอะไร ?
ฟากโน้น มีนัยน์ตาอสูร ดวงใหญ่ จ้องเขม้นมองมายัง มัชฌิมโลก
ระดมซ่องสุมผู้คน ปลุกใจกันคึกคัก ทุกวันคืน

(ยังมีต่อ)

The only thing necessary for the triump of evil is for good men to do nothing !!
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่ คนดีๆนิ่งดูดาย !

« ตอบ #1 เมื่อ: 09-08-2006, 15:56 »

ผมขอบังอาจ สอนหนังสือสังฆราช และแม้จะต้องนำมะพร้าวห้าวหลายๆใบมาขายสวน
ผมก็จะหามมันมาขาย (หน้าด้านเสียอย่าง) ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ......(ของเทียมต้อง.. นับไม่ถ้วน)

ผมใครขอแต่งเติม เสริมก้านกิ่งใบ ให้ในส่วนของผู้ดูแลบอร์ดสักเล็กน้อย
ตัวอย่างเหตุการณ์ที่ผ่านมา 2 วันนี้ มีสมาชิกที่มีแนวคิด Pro-Tukky เขียนและตั้งกระทู้ แปลกๆขึ้นมาหลายชิ้น
พยายามใช้ประเด็นกล่าวถึงราชวงศ์และสภาบันชั้นสูง เช่นล่าสุดการนำบทความจากเวบข่าวแห่งหนึ่งมาแปะลง
เพื่อให้สมาชิกบอร์ดเข้าร่วมการวิจารณ์ออกความเห็น...
โชคดีที่ ADMIND (Hero ตัวจริง)ของพวกเราโผล่มาทัน และลบกระทู้นั้นไปใน 3 Rep !!

Atisaki มาตั้งกระทู้เสร็จ  Killer มารับลูกชงลูกต่อกันพอดี..เจอลบใน 180 วินาที !
(สถิติ ยอดเยี่ยมแชมป์โลกเลยวะงานนี้ 555)
(เอ่ยชื่อสมาชิกเพื่อยืนยันเหตุการณ์ และสมาชิกที่เอ่ยชื่อประกาศตนชัดเจนว่าอยู่ด้าน Pro-Tukky คงไม่ผิดกฎนะครับ )
(เพราะว่าผมมิได้บอกว่า...การPro-Tukky เป็นความผิด แต่อย่างใด ทุกคนมีสิทธิในการชอบใครตามใจตน)
(และผมก็ไม่ได้บอกด้วยว่า...การกระทำของคุณ Atisaki  เช่นนี้ ผิดหรือไม่ ? ...ผมเพียงแค่ชี้ให้เห็นความเป็นไปของเหตุการณ์)

สิ่งเหล่านี้ หลายๆท่านอาจมองว่า คือการ ลองของ !!
แต่บางท่านมองโลกในแง่ดี จะบอกว่า คนเหล่านี้ อาจแค่ แกล้งเสียสติ ตามวิสัยปรกติ !!

แต่ไม่ว่ามันจะเป็นอะไร...ความสำคัญของเรื่องนี้คือ....ความพร้อมของผู้ดูแลเวบบอร์ด

อ้างอิงกระทู้ - บทบาทสถานภาพ ฝ่ายบริหาร= = ถนนสายนี้ ........ชื่อ.. เสรีไทย !!
http://forum.serithai.net/index.php?topic=4896.msg68689#msg68689

ในส่วนของ ผู้ใช้บริการผมมี สิ่งใหม่ๆมาเติมเต็มอนาคต คำหนึ่งคือ...
สมาชิกกิตติมศักดิ์ Honor member
ซึ่งนับเป็น ส่วนเสริมเติมเต็มในด้านความพร้อมของข้อมูล และการสร้างความน่าเชื่อถือให้แก่เวบบอร์ด
(อ่านรายละเอียด ติดตามตอนต่อไปโอกาสหน้านะครับ ส่วนนี้)

เรามาพูดถึง ส่วนสำคัญที่จะ Focus ในตอนนี้ คือ...

ผู้ดูแลเวบ  Admin-Webmaster
คณะกรรมการ Board
กรรมการ Committee
ผู้ตรวจตรา Moderator
ตัวแทนผู้ฏิบัติการ Staff

เหล่านี้คือ หัวใจสำคัญ ของฝ่ายกำกับดูแล  ผมขอลงลึกในก้าวที่ 2 นี้เป็นส่วนขยายสำคัญนะครับ
เรื่อง กรรมการ บอกไปแล้ว ข้างต้น

มาว่าเรื่อง Mod กัน...
หลักสากล ของเวบบอร์ดใดๆ  ...ฝ่ายบริหารเวบ จะไม่ใช้ ชื่อล้อกอินส่วนตน ในการทำงาน !!
จะใช้เป็น ชื่อล้อกอิน ปฏิบัติการ แทน ตัวอย่างเช่น  Mod 01- Mod 02- Mod 03 , Staff 01 - Staff 02 - Staff 03

เหตุผล :
1. Mod 01 ในตอนเช้า อาจไม่ใช่ คนเดียวกันกับ Mod 01 ที่ล้อกอิน เข้ามาในตอนเย็น (อาจทำงานเป็นกะหรือสลับกันดูแลช่วงเวลา)
2. รักษาความเป็นส่วนตัว เวลาต้องการโพสต์ข้อความแสดงความคิดเห็นของตนได้
เพราะตอนทำหน้าที่ จะไม่มีใครรู้ว่า คุณคือใคร ?
3. ทำให้เกิดความ ไร้อคติ คิดลำเอียงไปว่า หมอนี่ มีปัญหากะผม เลยจะมาแบนผม
 เพราะคุณไม่มีทราบว่า ใครที่ตัดสินคุณ (และไม่จำเป็นต้องทราบ)
4. สะดวกในการ ปรับปรุงเปลี่ยนแปลง ตัวบุคคลที่เป็นกรรมการบริหารทุกตำแหน่ง
 ไม่ทำให้รู้สึกว่า ใครหลุดโผไป ตอนไหน เพราะอะไร !!
5.  เกิดการทำงานที่เป็น ระบบมาตรฐานสากล เป็นลักษณะการทำงานแบบ แก้ที่ปัญหา- ไม่ใช่แก้ที่ตัวบุคคล
(ดังที่หลายๆคนฝ่าย Pro Tukky ชอบเรียกร้อง)

เมื่อนับข้อดีได้ 5 ข้อแล้ว ก็น่าจะมีคนเห็นดีด้วยนะครับ ว่ามะ ?
ผมขอขยายความ เรื่อง  Staff  อีกนิด เพราะเป็นส่วนสำคัญในตอนนี้

Staff  คือ....ใครก็ได้ ที่ อยากเป็นอาสาสมัครดูแลเวบบอร์ด แต่ต้องมีคุณสมบัติพร้อม ในการทำงาน เช่น
 - มีเวลาว่าง (ตรงช่วงที่ต้องการ)
 - ชำนาญการใช้ Feather และ Application ที่จำเป็น เกี่ยวกับการทำงานบนเวบบอร์ด เช่น
ต้องใช้ไอค่อนทุกชนิดได้แคล่วคล่อง โต้ตอบ Pm ฉับไว
พิมพ์ดีดได้ 20 คำต่อนาทีเป็นอย่างน้อย (ไม่นับคำผิดนะว้อย ฮี่ๆ)
และที่สำคัญ ใช้ Msn เป็น!!!
 - มีความสุภาพใจเย็น ความประพฤติเรียบร้อย ไม่เกเร เกะกะ หยาบคายระรานใครต่อใคร
 (ซึ่งอันนี้ ผมและ Pro-Tukky จำนวนกว่าครึ่งค่อน ไม่มีครับ ฮิๆ)
 - ผ่านการเข้าร่วมเป็นสมาชิกและมีผลงานการเขียนตอบหรือตั้งกระทู้เป็นที่ยอมรับของคนทั่วไป
เช่นอาจร่วมใช้บอร์ดต่อเนื่องเป็นเวลาอย่างน้อย 3-6เดือน
และอาจขยายไปเป็น 1 ปีได้ในอนาคต หาก อัตรา Staff ล้น ( ฮาๆๆๆๆ)

ขั้นตอนการเป็น Staff และอำนาจหน้าที่

ทุกตำแหน่ง ในขณะนี้ บ่จี๊ (ไร้ค่าตอบแทน) เป็นการทำงานด้วยใจ เพื่อรับใช้สังคม
(แต่อนาคตไม่แน่ เพราะผมเตรียมแยงแผน หากะตังค์ใช้ กะจะมีรถเบ๊นซ์ไว้ลากเล่นสักคัน ฮ่าๆๆๆๆ)

ตัวแทนผู้ฏิบัติการ Staffให้เลือกจาก สมาชิกทั่วไปที่เหมาะสม
โดยสังเกตจาก แนวทาง การวางตัว การใช้คำพูด ขณะเข้าใช้บริการ โดยมอบหมายอำนาจการดูแลในระดับหนึ่ง
Staff สามารถ สมัครเองหรือให้กรรมการเสนอทาบทามเข้ามาเป็นได้ ในตลอดเวลาที่ต้องการ Staff
กรรมการก็มาแปะบอร์ดแจ้งไว้ สรรหา คัดเลือกได้ก็ ลงมติ - ประกาศแต่งตั้งออกไปให้รหัส แล้วก็ลุยงานเลย
อำนาจหน้าที่ : ส่วนมากเป็นแค่  " ยาม "รักษาความสงบคือ...เมื่อเกิดเหตุ โทรปลุก Mod 
ตื่นๆๆๆๆๆๆๆๆ งัวเงียๆๆๆๆ มาล้อกกระทู้หรือแบนคนได้ 24 ชม. (ฮาๆๆๆ)

แต่ในกรณี ฉุกเฉิน ตัวอย่างเช่น Mod พร้อมใจกันเป็นไข้หวัดนก (ติดต่อจากริดกุน ตอนเข้าประชุมล่าสุด)
ก็สามารถ มอบอำนาจ ให้รหัส Staff ทำงานแทนได้ ชั่วคราว

หมายเหตุ : ตำแหน่ง Staff จะมีประโยชน์อย่างยิ่ง ในกรณีเวบบอร์ดที่ต้องการการดูแล 24 ชม. เพื่อป้องกันปัญหารอบด้าน
อีกทั้งสามารถระดมกำลังหนุนมาเป็น Staff ได้ไม่จำกัด ในสถานะการณ์ขยายตัว ของ..เวบบอร์ดที่ได้รับความนิยมพุ่งขึ้นสูงครับ

ความไว้วางใจ : ฝ่ายบริหารทุกคน Moderator และ Staff  สมควรมีความพร้อมในการสื่อสาร
และตรวจสอบตัวตนได้ในระดับหนึ่ง ( เช่น ให้เบอร์โทรกับ Admin ไว้ ทุกคน )
อาจไม่ต้องถึงขั้น สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน (แต่ในอนาคตถ้าเวบขยายตัวมากๆ เช่น เรทติ้ง คนดูไม่ซ้ำแสนกว่า ต่อวัน ก็ไม่แน่)

( ยังมีต่อ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-08-2006, 16:40 โดย ThailandReport » บันทึกการเข้า

The only thing necessary for the triump of evil is for good men to do nothing !!
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่ คนดีๆนิ่งดูดาย !

« ตอบ #2 เมื่อ: 09-08-2006, 15:57 »

บทเริ่มต้น ของการก้าวที่ 3 แผนการ Promote เสรีไทย

เริ่มแบบง่ายๆ ด้วยการ ปฏิสัมพันธ์กันแบบ มนุษย์ สู่ มนุษย์ นี่แหละ (แบบยากๆก็มี แต่ไว้ค่อนขยายให้ฟังวันหลัง)

แค่คุณไปไหนมาไหน เจอเพื่อน เจอคนรู้จัก ก็ช่วยถามเขาว่า สนใจการเมืองในขณะนี้ไหม?
ถ้าสนใจก็คุยต่อว่า...

1.คุณรู้อะไรบ้าง? เกี่ยวกับสถานะการณ์บ้านเมือง ในเวลานี้ ? และรู้จริงไหม ?

2.คุณคิดอย่างไรบ้าง เกี่ยวกับสิ่งที่คุณตระหนักรู้แล้วนี้ ?นิ่งเฉยเป็นผู้ดูต่อไป ? หลับหูหลับตาไม่ใส่ใจ ?เชียร์เขาต่อเพราะมีผลประโยชน์ให้ ?
หรือคุณคิดจะ เคลื่อนไหว ? ยอมไมได้แล้วโว้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย แบบผม !!

3.คุณมีอะไรบ้าง ? ที่จะใช้เพื่อการเคลื่อนไหว ? มีศักยภาพในด้านไหน ? ถนัดอะไร ? มีเพื่อนมีฝูงทำงานทำการอะไร ที่ใช้ประโยชน์ในการนี้ได้?

ฯลฯ

4. คุณคิดว่า ก้าวแรกของคุณ ควรทำอย่างไร ?กระจายข่าวสาร ? จับกลุ่มคุยสนทนา? โทรหาเพื่อนเล่าเรื่องบทความนี้ให้เขาฟัง ? Email

Forward ? ฯลฯ

5.ผมแนะนำให้....สมัครเป็นสมาชิก เวบบอร์ด เสรีไทย สิครับ !! เป็นก้าวแรก

เสรีไทย วันนี้ ด้วยเจตนารมณ์ที่ ผ่านคลื่นลมของการเวลา กลั่นกรองเนื้อแท้ ของปัญหาระบอบทักสิ้น
เราน่าจะ พร้อมที่จะเดินหน้า....
ชักชวน คนไทยรักชาติ ทุกคน เข้าร่วมเป็น เสรีชน

เสรีชน คืออะไร ?

เสรีชน คือ..คนไทยที่มีความคิดเป็นของตนเอง

ไม่ลุ่มหลงกับประชานิยมจอมปลอม
ไม่มัวเมาเงินตราอามิสสินจ้าง
ไม่เห็นแก่ประโยชน์ ตนเอง พวกพ้อง และวงศ์วานเครือญาติ สำคัญกว่าประโยชน์ของชาติ
ไม่ลุ่มหลง โฆณาชวนเชื่อโดยไม่ไตร่ตรอง หาข้อมูลเชิงลึก
ไม่หลงเชื่อตามข่าวสาร จากแหล่งใดๆ แม้ว่ามาจากแหล่งของรัฐ โดยลืมมองถึง ผลดีผลเสียของการเชื่อ
ไม่คิดเอาเองว่า ขาดคนรวย คนเก่ง (แต่โกง) ไปสักคน แล้วประเทศชาติจะอยู่ไม่ได้

เสรีชน คือ..คนไทยทุกคนที่จงรักภักดีต่อสถาบันชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์

ด้วยหัวใจ ด้วยการยอมกายตายแทนได้เป็นราชพลี
โดยไม่ต้องเอ่ยวจี เอาผีที่ไหนมาเปรียบเทียบ ได้...แต่การกระทำกลับตรงกันข้าม

มาเป็น เสรีไทย...กับผมเถิดครับ ทุกคน

ไม่สงวนลิขสิทธิ์ ถ้าจะกรุณาเริ่มวันนี้ เวลานี้

ทุกหนทางที่คุณจะมีเพื่อติดต่อกับใครๆ ...เช่น โทรศัพท์ โทรเลข  คุยสังสรรค์ เลี้ยงข้าว กินเหล้า เล่นเกมส์ เต้นรำ
เลี้ยงแต่งงาน เปิดตัวสินค้า  ฉลองเทศกาล   และแม้แต่งานศพ งานบวช ทุกที่ ที่มีการสนทนา
Email - Name Card - Post Card - SMS - BillBoard - ป้ายโฆษณา จดหมาย หนังสือ  ใบปลิว โบรชัวร์
ของที่ระลึก แก้ว ขวดพลาสติด ผลิตภัณฑ์ และฉลาก ที่ว่างบนรถโดยสาร ป้ายใบปิดในส้วมอาคาร ออฟฟิศหรือสาธารณะ
พ่นข้อความใส่ข้างรถ ตนและหรือของแนวร่วม ติดหมุดด้วยกระดาษแผ่นใหญ่ ขีดเส้นใต้หนาๆ ไว้ตรงแถวที่ว่า

วันนี้คุณแวะดู http://www.serithai.net  หรือยัง ?

ขอความกรุณา...ช่วยคิดว่า จะเอาข้อความนี้ ออกไปสู่คนไทยที่คุณสัมผัสอยู่ได้ด้วยกันทุกวัน ได้อย่างไร ?
และขอความกรุณา....ทำเดี๋ยวนี้ครับ ตอนนี้เวลานี้ และทำต่อๆไป...
จนกว่าระบอบทรราชย์จะล้มหายตายจากถอนรากถอนโคนไปจากสังคมไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-08-2006, 15:59 โดย ThailandReport » บันทึกการเข้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 09-08-2006, 16:10 »

ว้าวววว....มาทันเวลาพอดีเลย

งั้นผมขอสมัครเข้าแข่งขันเป็นกรรมการฯครับ

นโยบายก็คือ  'จะทำให้เว๊บบอร์ดเสรีไทยรุ่งสุดๆ หรือไม่ก็chipหายกันไปข้างเลย'  Rolling Eyes

กรุณา เอานิ้วมือ ฉีก หนังตา 2 ข้างออกจากกันห่างๆ แล้วอ่าน คุณสมบัติ หน่อยครับ
 Shocked  Shocked
ผมคิดว่าคุณอารายจ้ะ สอบตกตั้งแต่ ข้อแรกแล้วหละ เสียใจด้วยนะ

ไปเล่นยี่เก BDA.Build Drama Anyway  (ต่อ ดีไหมคับ เด๋วโรงจะร้างนะ ฮิๆ)
 Mr. Green Laughing

สโลแกน ยี่เกเงินแสน ไร้แม่ยก รุ่งสุดๆหรือหรือไม่ก็chipหายกันไปข้าง ของคุณ อารายจ้ะ
ผ่านสายตา ของประชาชนชาวเสรีไทยมาไม่ต่ำหว่า 2-3 รอบแล้วครับ
รุ่งหรือ Chip หายหมดจด ดูผลเอาเอง หลักฐานยังมีเพียบ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-08-2006, 16:13 โดย ThailandReport » บันทึกการเข้า

ชอบแถ

« ตอบ #4 เมื่อ: 09-08-2006, 17:30 »

เห็นพึ่งมาลา น้ำตายังไม่หายท่วม กลับมาอีกแล้ว
ทำตัวเป็นอิเหนาไปได้
คนในวงการ

FLY WITH NO FEAR !!

« ตอบ #5 เมื่อ: 09-08-2006, 17:38 »

คุณชอบแถนี่ถ้าจะเก่งภาษาไทยจริง ๆ ผมนั่งนึกอยู่ครู่ใหญ่ถึงได้ get อ้อตถตา 555 (วันนี้มาชมคุณชอบแถหนะ) ส่วนเรื่องที่จขกท. นำเสนอนั้น ก็เป็นเรื่องของกรรมการที่จะต้องพิจารณากันไป สามัญชนอย่างผมไม่บังอาจวิภากษ์วิจารณ์ครับ แหะ แหะ  Tongue out

"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee.
Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -

« ตอบ #6 เมื่อ: 09-08-2006, 17:46 »

เห็นพึ่งมาลา น้ำตายังไม่หายท่วม กลับมาอีกแล้ว
ทำตัวเป็นอิเหนาไปได้

ไหนว่าคุณชอบ(แต่)แถไงครับ
ชอบร้องไห้ น้ำตาท่วมให้ผมด้วยเหรอ..!!! ฮิๆ ลองมาสวมบทยี้ห้อย ย้อยรูดลงหว่างขาผมไหม เอามะๆๆคุณแถ ฮิๆ  Shocked

ผมแค่ทดลอง เจริญรอยตามแม้วงะ  Shocked

เว้นวรรค แย้ว แว่บกลับมาใหม่ !! ไง้
55555555555555555555555555555555555  Mr. Green Laughing Mr. Green

ผิดด้วยเหรอ? ผมมะได้บอกนะว่า....ผมจะขอเว้นวรรคจนก่าจะมีรัฐบาลใหม่
ของผมเขียนชัดก่าอีก..เขียนว่า พบกันใหม่เมื่อชาติต้องการงะ

**สงสัยคุณคนในวงการช่วยจุดธูปเชิญให้ผมมั้งคับ ขอบคุณๆๆ ฮิๆ ***

เนี่ย น้าชาติมาเข้าฝันให้กลับมาจริงๆนะ ฮิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-08-2006, 17:49 โดย ThailandReport » บันทึกการเข้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 09-08-2006, 18:14 »

เพิ่งเห็น กระทู้ ริดกุนแปะไว้ (ตั้งตี 2แนะ 555)
สงสัยหงุดหงิดน่าดูนะเนี่ย
เด๋วชวนไปผ่อนคลายดีไหมครับ ?  Tongue out (เลียแผลบๆๆๆๆๆ)

นวดแผนโบราณ แผนปัจจุบัน หรือสปาแบบแผนอนาคต ดีละคับ ฮิๆ

อ้างอิงกระทู้ ขี้หงุดหงิดครับhttp://forum.serithai.net/index.php?topic=5333.msg76617#msg76617

ขอแจ้งย้าย....กระทู้นี้ ด้วยกฎข้อที่หยุมหยิมที่สุดในเวบบอร์ดนี้ครับ
ข้อหา ตั้งกระทู้ผิดห้องครั้บพ้ม

เอ้า กราบบบบบบบขอประทานอภัยด้วยคร้าบบบบบ......  _/\_

ถ้าอยากจะเสนอแนะอะไร หรือคุยอย่างอื่นที่ไม่ใช่เรื่องการเมือง ผมจะเปิดห้องให้
บอกตามตรงว่าผมรู้สึกไม่สบายใจ ความจริงผมก็ได้พูดไว้หลายครั้งแล้ว ว่าไม่อยากให้มีการวิพากษ์วิจารณ์สมาชิก
แต่ก็ยังมีกระทู้ให้เห็นทุกวัน อีกทั้งเรื่องของเว็บบอร์ด ผมก็บอกแล้วว่านโยบายคือให้เป็นเว็บบอร์ดเสรี
การจะพยายามผลักดันให้กลายเป็นบอร์ดเฉพาะกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง อย่างไรผมก็ไม่เห็นด้วย (กรรมการแต่ละท่านว่าไงผมไม่รู้)
แต่ถ้าว่ากันจริงๆ ห้องนี้ก็เอาไว้คุยเรื่องการเมือง ผมจะลบกระทู้ที่ไม่เกี่ยวข้องทิ้งเสียก็ได้ เมื่อก่อนก็ยังเกรงใจอยู่
แต่ภายในสองสามวันนี้ผมจะย้ายกระทู้ที่ไม่เกี่ยวข้องกับการเมืองออกไปไว้ห้องชายคาพักใจให้หมด เพราะรู้สึกว่าเกินขีดจำกัดไปแล้ว
ขอให้เข้าใจตามนี้ด้วยนะครับ

อ้างถึง

รับผิดทุกประการครับ
แจ้งย้ายครับ

ขอบคุณที่ไม่ลบก่อนย้ายคับผม ฮิๆ  เพิ่งตั้ง ตะกี้ แมบๆ
(กฎต้องเป็นกฎ)

เหตุผลที่ ไม่ส่งให้กรรมการ เฉพาะคนเพราะ
1. ไม่รู้ว่ากรรมการเหลือกี่คนตอนนี้
2. ความคิดผมยังไม่ใช่ อะไรที่ ตกผลึกชัดเจนสุดๆ
สามารถต่อยอด ให้กันได้อีก
และถ้าว่าไปแล้ว มันก็น่าจะมีประโยชน์บ้างละน่า ไม่น้อยก็มาก

ผมมองไม่เห็นโทษตรงไหน ถ้ามีก็ขอคำอธิบายด้วย ครับ
สรุป เหตุผล เหมือนกับที่ Hero บางคนเขียนแปะไว้
ต้องการสื่อสารกับสมาชิกทั่วไป คร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ 55555

ผมใช้มั่งคงได้นะ ต่อให้.. มีคนมาป่วน ผมก็ยอมให้ป่วนครับ ตามสบาย
บริสุทธิ์ใจ ตรงไปตรงมาไม่ได้ลับๆล่อๆ ไม่ได้แหกตาใคร
ซะอย่าง จริงมะ 555

การจะพยายามผลักดันให้กลายเป็นบอร์ดเฉพาะกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง อย่างไรผมก็ไม่เห็นด้วย
ข้อนี้ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ ถ้าคุณริดกุนคิดว่าผมเห็นด้วยหรือพยายามอย่างนั้น
โปรดอ่านทั้งหมดที่ผมพยายามเขียน ในช่วง ไม่เกิน 2 อาทิตย์นี้ใหม่ จะเป็นพระคุณยิ่งครับ

ผมพูดมาตลอดว่า...........

การชอบใครไม่ใช่ความผิด Pro ทักสิ้นหรือ Anti ทักสิ้น ถือเป็นสิทธิส่วนบุคคลที่เราควรเคารพ***
แต่กติกาการอยู่ร่วมกันในการแสดงความเห็น นั้นคือสิ่งที่ผมเรียกร้องให้ใส่ใจ****

ที่ผ่านมา ทำอะไรก็ได้ แค่อยากทำ กระทู้คุณภาพหาได้กี่อันครับ? ที่เหลือ พวกนี้มันทำเละไว้ขนาดไหน ?
คุณริดกุน เคยคิดจะนำสิ่งเหล่านี้ไปตรองดู ก่อนจะเอ่ยคำว่า หงุดหงิดไหมครับ ?

หรือว่า คนใช้บอร์ดไม่มีสิทธิ์หงุดหงิด ?

สิ่งที่ผมเรียกร้องคือ กฏที่เพิ่งคลอดออกมาบังคับใช้
และสิ่งที่ผมเสนอต่อไปนี้คือการหาบุคคลากร มาดูแลกฏ เพื่อให้มันศักดิ์สิทธิ์และเป็นธรรม
หรือคุณ ริดกุน ไม่คิดจะหาคนมาแทนกรรมการที่หายไป คิดว่าทำคนเดียวไหว ครับ?

และถ้าคำตอบว่า อยากหา...ผมก็เสนอแนวทางเพิ่มเติม ที่คิดว่ามีประโยชน์ให้ร่วมกันพิจารณา
มันผิด..ตรงไหน ครับ ช่วยตอบทีเหอะ !! พระเจ้าค่ะ  Yell Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-08-2006, 18:32 โดย ThailandReport » บันทึกการเข้า

นู๋เจ๋ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 09-08-2006, 19:50 »

สิ่งที่ คุณ ThailandReport โพสมา
ถ้าท่านใด นั่งอ่าน ทุกบรรทัด..นู๋ก๊อบ เอามาใส่ MS word แล้ว ปรับสีออก
แล้วตั้งใจอ่าน คิดตาม.. เป็นเรื่องที่ดีนะคะ ( แม้จะยาว มากก.. ยาวจิ๊บเป๋งเรย )

นี่คือ การบริหารจัดการ เว็บบอร์ด สาธารณะ ที่ดี ทีเดียวค่ะ
ซึ่งถ้า เรียบเรียง (ย้ำ!! ต้องเรียบเรียง ตัดต่อ ขั้นตอน เพื่อง่ายแก่การอ่าน)
และตัดอารมณ์ทั้งคนเขียน คนที่เข้ามาโพส..ออกไปบ้าง

นู๋เจ๋งเห็นว่า ..เป็นการเสนอแนวคิด และการบริหารเว็บที่ดีทีเดียว
ที่ไม่ค่อยมีใครรู้ และ คิดเรื่องนี้
อยากให้ เพื่อนๆ พี่ๆ ลุงๆ ของเว็บ เสรีไทย ตั้งใจอ่าน
และประชุม คุยกันนะคะ
เพราะ เสรีไทย จะได้เติบโต และคงอยู่แบบมีคุณภาพ และมีมาตรฐานค่ะ

ด้วยความปรารถนาดี และ ปรารถนาให้เสรีไทย เป็นสังคมที่ดี หลากหลาย

ด้วยข้อความที่โพส หมายเลข 999....  Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
ขออนุญาต ฉลอง ค่ะ ^ ^ เย้ เย้ ... รักในหลวง ทรงพระเจริญ   Smile

~จะแน่วแน่...แก้ไข...ในสิ่งผิด~
แนวสกา
ขาประจำขั้น 2

« ตอบ #9 เมื่อ: 09-08-2006, 21:08 »

Very Happyเข้ามารับฟังครับ Very Happy

ทุกคนล้วนมักมีอำนาจวาสนา ตัวข้าต้องการเพียงเสพดื่มกิน
ภูพาน

« ตอบ #10 เมื่อ: 10-08-2006, 11:17 »

ผมคิดว่าแนวคิดของคุณ ThailandReport สร้างสรรค์และน่ารับฟัง
เรื่องก้าวที่สองปรับกรรมการบริหารบอร์ดที่ว่าง  ผมเห็นด้วยครับ  แต่อย่างไรก็ตาม
จำนวนกรรมการที่มากขึ้น  ความเข้าใจกันระหว่างกรรมการบริหารเองก็เป็นสิ่งจำเป็น
อย่างน้อยต้องมีความเห็นที่มองไปในทิศทางเดียวกัน (ในเรื่องกฏหรือข้อปฏิบัติ)
สำหรับก้าวที่สาม  การโปรโมทเวป  ผมว่าข้อนี้ไม่น่ามีปัญหาถ้าสมาชิกช่วยๆ กัน
ผมคิดว่าจำนวนมากน้อยไม่สำคัญนัก  สำคัญว่าเราอยู่กันอย่างไร อยู่กันแบบผู้ให้...
อยู่กันอย่างรื่นรมย์...รักใคร่เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันหรือไม่ ?!!

ขอกันข้าให้ไกลห่างจากคนที่กล่าวว่า "ข้าเป็นดวงเทียนที่นำความสว่างให้หนทางของประชาชน"
หากแต่ผู้ที่แสวงหาหนทางของตนจากแสงแห่งประชาชนนั้น  ขอจงนำข้าเข้าไปใกล้ชิดด้วยเถิด
~ คาลิล ยิบราน

« ตอบ #11 เมื่อ: 10-08-2006, 11:19 »

ขอบคุณกับความคิดเห็นครับ
น้อมรับเอามาพิจารณา แก้ไข เด๋วแยงใหม่ เอ้ย...เอาใหม่ 555

« ตอบ #12 เมื่อ: 11-08-2006, 10:06 »

แนวทางโปรโมท เวบไซด์เสรีไทย ภาค 2
 ต่อเนื่องจาก ปากต่อปาก  (ไม่ใช่ Mouth to Mouth นะฮิๆ)
ผมมีความคิดเห็น คล้ายกันในบางส่วน กับสมาชิกท่านหนึ่ง
( ไม่อยากเอ่ยนาม เพราะไม่แน่ใจว่าท่านนั้นอยากให้ผมเอ่ยนามหรือไม่นะครับ)
เขามีความคิด (ส่งผ่านมาทาง PM ) ว่า......

อ้างถึง

อยากพัฒนาจากบอร์ดแสดงความเห็นให้เป็น เวปของขบวนการเสรีไทย จริงๆ

มีเรื่องราวของเสรีไทยในอดีตอย่างครบครัน เพื่อนำเสนอประวัติศาสตร์หน้าหนึ่งที่สำคัญของประเทศไทย

จุดประสงค์มีสองประการคือ

หนึ่ง เป็นเวปหน้าฉากสำหรับการเผยแพร่เรื่องราวของเสรีไทยจริงๆ
และสอง หลังฉากคือการเผยแพร่ ความคิดทางการเมืองในการต่อต้านความเลวทรามของระบอบทักสิ้น หรือนักการเมืองอื่นๆ

ประเด็นนี้ผมต้องการลดบทบาทของบอร์ดให้เป็นพระรอง เพราะมันจะเป็นเป้าให้โดนโจมตี
ในเมื่อมันเป็นเป้าหมายที่จะโดนโจมตี ก็ต้องลดบทบาทมันซะ
สมาชิกที่ว่างงานไม่ได้ไปโพสโต้ตอบอะไร ก็มาช่วยกันทำงานในเรื่องอื่นดีกว่า
ผมว่ามันหมดยุคนั่งโพสโต้ตอบกันไปวันๆนึงแล้ว มาทำงานจะดีกว่า
แต่งานนี้เป็นงานใหญ่ต้องใช้ทั้งเงินและทุน ผมก็ยังไม่เห็นทางว่าใครจะเอากับผมด้วย

***นั่นคือความเห็นที่ผมตัดทอนออกไปอีก 2 บรรทัดสุดท้าย ซึ่งคิดว่าไม่เหมาะสมและ ไม่จำเป็นจะเผยแพร่ตรงนี้**

คำตอบของผม (ที่ Pm ตอบไป ) คือ....

ผมเห็นด้วย 100 % มันเป็นความคิดที่ผมให้ไว้แต่แรก และ ( มีคน ) มาช่วยเติม( เนื้อหา )ไว้ใน กระทู้เสรีไทยที่ห้องสมุดแล้ว
 ผมคิดจะนำไปใช้ถ้ามีโอกาสได้ทำดังคิด
มันเกี่ยวกับการ เพิ่ม tramsaction ของเวบ ด้วยคือ...

หน้าแรก - เสรีไทย ในใจ ผม กดเข้ามาหน้าแรกจะเป็นหน้าเวบเพจ มีประวัติเสรีไทยรุ่นแรกๆแบบที่คุณพูด
โดยเอาภาพข้อมูลเรื่องประวัติเสรีไทย ที่คุณว่า ไปทำหน้าเวบ และ...ติดลิงค์ไปอีก 1 URL ADDRESS ให้กดไป

หน้าที่ 2 Url ที่ 2 (ที่ลิงค์มา) อาจเป็น หน้าให้โหลดภาพ ประมวลภาพ 60 ปีครองราชย์ หรือภาพอื่นๆที่เป็นที่ต้องการของทุกคน
เช่นภาพ พระราชทานต่างๆ ให้อยู่ในกระแสเสื้อเหลืองปัจจุบัน  หรือหน้าสมุดลงทะเบียน
และหรือ ให้ความเห็นเกี่ยวกับบอร์ด เหล่านี้ใน Url 2 แล้วให้มีกดลิ้ง กลับมาที่ Forum บอร์ดเสรีไทย

ถ้าทำเสร็จก็แค่ ให้สมาชิกช่วยกันกดผ่านตาม Step หน่อยแค่ไม่ถึง 7 วันก็จะมีชื่อเสรีไทย เวบบอร์ดโผล่ที่ Google
เพราะgoogle จะนับความนิยมจาก การ ผ่านลิงค์กันครับ

****ในส่วนการ ทำเวบแบบหน้า ฉาก และหลังฉาก นั้น*****
****ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องมองลงลึกขนาดนั้น เราแค่ทำแบบที่เราเป็น คือเป็นเวบบอร์ดการเมืองตามปกติ****
****ดูแลให้อยู่ในกฏระเบียบอย่าให้มีการชี้นำไปทางที่เสียหาย เป็นกลางให้มั่นไว้ แค่นี้ก็น่าจะพอ******
****กระบวนการ เพิ่มหน้าเวบเพจหน้าแรกก่อนเข้ามาฟอรั่มบอร์ดกระทู้  และการมีหน้าเพจลิ้งค์กลับไปกลับมา*****
****ทำขึ้นเพื่อเป็นการแสดง คารวะต่อชื่อเสรีไทย และทำให้เวบนี้มีประโยชน์มากกว่าแค่เป็นเวบบอร์ดมาพุดคุยแสดงความเห็น****
**** คือนอกจากช่วยให้เป็นการโปรโมทเวบแล้ว ยังช่วยให้เป็นอีก 1 เวบที่มีภาพพระราชทานเปิดให้คนไทยที่จงรักภักดีมาโหลดได้คับ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11-08-2006, 10:10 โดย ThailandReport » บันทึกการเข้า

แสวง

« ตอบ #13 เมื่อ: 11-08-2006, 10:17 »

เห็นด้วยนะครับ ...... มาให้กำลังใจต่อ
...

แต่ว่า ..
ไม่ให้เจ้าของบอร์ด หรือ กรรมการ เขาเป็นคน
ออกมาเคลื่อนไหว ไม่ดีกว่าหรือครับ .....
หรือว่า เขา PM ให้น้องนักข่าวแล้ว ....
งั้นก็ลุยต่อไปเลยครับ .....

..

เอ .. นี่ผมไปเรียกร้องคนอื่นอีกหรือเปล่าละนี่
ชักกังวลใจ ...

« ตอบ #14 เมื่อ: 11-08-2006, 11:45 »

เห็นด้วยนะครับ ...... มาให้กำลังใจต่อ
...

แต่ว่า ..
ไม่ให้เจ้าของบอร์ด หรือ กรรมการ เขาเป็นคน
ออกมาเคลื่อนไหว ไม่ดีกว่าหรือครับ .....
หรือว่า เขา PM ให้น้องนักข่าวแล้ว ....
งั้นก็ลุยต่อไปเลยครับ .....

..

เอ .. นี่ผมไปเรียกร้องคนอื่นอีกหรือเปล่าละนี่
ชักกังวลใจ ...

คน Pm หาผม นั่นไม่ใช่กรรมการครับ
 ณ ที่นี้ผมแค่นำเสนอ
คนตัดสินใจคือ กรรมการ
แต่คนเคลื่อนไหว....ถ้ามีการไฟเขียว....

ไม่จำเป็นว่าเฉพาะกรรมการครับ ตามไอเดียผม ทำได้ทุกคน แถมต้องช่วยกันทุกคนเลยคับ
ถึงจะไว ได้ผลทันตา ครับ

แสวง

« ตอบ #15 เมื่อ: 11-08-2006, 11:47 »

งั้นก็ลุยต่อไปนะครับ
..
ผมก็มาให้กำลังใจเรื่อยๆ
   Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

« ตอบ #16 เมื่อ: 11-08-2006, 19:39 »

งั้นก็ลุยต่อไปนะครับ
..
ผมก็มาให้กำลังใจเรื่อยๆ
   Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

นอกเหนือจากกำลังใจ ช่วยอย่างอื่นด้วยได้ไหมครับเนี่ย ?  Twisted Evil Lips are sealed Yell Cry

« ตอบ #17 เมื่อ: 12-08-2006, 11:58 »

จริงๆแล้วผมอยากจะเพิ่มเติมว่า
หากเป้าหมายอยู่แค่....ต้องการให้ Google  เพิ่มเวบเสรีไทยลงใน search

มันก็มีหนทางลัดพอจะใช้กำลังคนแค่ 2-3คน + 2-3 คอมก็ทำได้แล้ว

หลักการคล้ายๆ ที่บอกไว้ข้างบน...
เพียงแต่ โกงตัวเองนิดหน่อย
โดยติดตั้งโปรแกรม บางชนิด คล้ายการปั้มข้อความลงในกระทู้
แต่เปลี่ยนเป็นพวก คลิ้กเข้าเวบแทน

ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า ท่านใดชำนาญด้านนี้ ซึ่งแน่นอนหากเดินทางลัดก็ย่อมมีปัญหา อีกทางคือ
ปัญหาแรก คือ ความภูมิใจ ในข้อเท็จจริง
ปัญหาที่สองคือ เรื่องระยะยาวที่ยังมาไม่ถึง

ผมจึงไม่อยากให้เลือกทางเลือก ทางลัดนี้
เขียนทิ้งไว้เพื่อให้พิจารณาเท่านั้น
ว่า หนทางสู่ เป้าหมาย....ความสำเร็จ มีหลายทาง....มิใช่ทางเดียว!! ในทุกๆเรื่องครับ

หน้า: [1]