25-04-2024, 23:35
378,182 กระทู้ ใน 21,926 หัวข้อ โดย 9,412 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: MAN4U
ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด (รุ่นแรก)  |  ทั่วไป  |  ชายคาพักใจ  |  \*!*/ คำถาม เชิญคุณ RiDKuN, มารับฟัง เชิญคุณ แอ่นแอ๊น, ตอบคำถาม เชิญคุณ THX 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1]
\*!*/ คำถาม เชิญคุณ RiDKuN, มารับฟัง เชิญคุณ แอ่นแอ๊น, ตอบคำถาม เชิญคุณ THX  (อ่าน 1987 ครั้ง)
ภัทร
ขาประจำขั้น 2

« เมื่อ: 09-08-2006, 23:18 »

คุณ RiDKuN

- เรื่องแรกคือผมอยากชมเชยว่าเวปไซต์ทำได้ดีครับ ผมเล่นเวปมาหลายที่ พึ่งเจอที่นี่เป็นที่แรก ที่มีระบบแสดงความเห็นใหม่เพื่อขัดจังหวะให้ดูก่อนมีการโพสท์ตอบ, ส่วนอีกเรื่อง เห็นคุณออกกฏอะไรมาใหม่ตั้งหลายข้อ ไม่ทราบว่าบุคคลมากมายที่ใช้คำหยาบคาย, ใส่ร้าย  หรือว่ากล่าวถึงบุพการีผู้อื่น คุณได้ตักเตือนสมาชิกเหล่านั้นไปบ้างหรือยังครับ ??  ที่ถามในนี้เพราะปรกติ webmaster จะไม่ลงมา join กระทู้เพื่อรักษาความเป็นกลาง แต่เห็นคุณเคยเขียนจุดมุ่งหมายของกลุ่มไปแล้ว ก็เลยไม่สงสัยต่อ, ตกลงเคยตักเตือนคนที่หยายคาย และใส่ร้ายสมาชิกผู้อื่น ไปบ้างหรือยังครับ ??

คุณแอ่นแอ๋น

- เรื่องแรกนั้นขอบคุณครับที่ช่วยแก้ไขข้อผิดพลาดให้เรื่องสื่อเนชั่น เพราะผมเองก็ไม่แน่ใจแต่แรก เพราะว่าได้รู้มาก่อนเหมือนกันว่ากลุ่มเนชั่นมาจากสุทธิชัย หยุ่น เลยสับสน, ดังนั้นประโยคนั้นที่คุณไป quote มา ผมจึงทำเครื่องหมาย ? กำกับเอาไว้ เพราะว่าไม่แน่ใจเหมือนกัน ส่วนเรืองต่อมานั้นคุณจำคำพูดตัวเองได้ใช่มั้ยครับ ดังนั้นการเข้ามายุ่งหรือเกี่ยวข้องอะไรกับผม ถือว่าเป็นการไม่รักษาคำพูดที่ "คุณ" ได้ให้ไว้, นะครับ เกิดเป็นคน ต้องรู้จักรักษาคำพูด, ไม่ใช่พูดอีกวัน อีกวันนึงลืม, ผมแน่ใจว่าคุณแอ่นแอ๊นมีความละอายใจเพียงพอที่จะรักษาคำพูด และไม่ให้เกิดเรื่องผิดคำพูดซ้ำสองขึ้นมาอีกนะครับ 

คุณ THX กระทู้นั้นผมปิดไปแล้ว เลยยกมาที่กระทู้นี้ กระทู้นั้นมันมีความเห็นมากมาย บางครั้งมีการอ่านข้ามไป ที่ถามผมไว้ว่า "ทำไมทักษิน ถึงยุบสภา"

- ผมก็ขอตอบว่าส่วนตัวแล้วไม่ทราบข้อเท็จจริงเบื้องลึก มันเป็นได้ทั้งในแง่บวกและในแง่ลบ ยกตัวอย่างเช่นท่านเปรม ก็เคยยุบสภามาแล้วเหมือนกัน ซึ่งผมเองก็ไม่ขอสรุปว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะว่าผมไม่ทราบข้อเท็จจริง แต่เท่าที่รู้ คือกรณีของทักษินนั้น ต้องการคืนอำนาจเพื่อให้ประชาชนเป็นผู้พิสูจน์อีกครั้ง (คงเพราะมั่นใจคะแนนเสียงตัวเองแต่ก่อน) จะได้หมดข้อกังขาในเรื่องๆต่างๆ หรือถ้าในอีกแง่ บางคนก็อาจจะว่าเพื่อหนีการอภิปราย ก็ว่ากันไปครับ แล้วแต่มุมมอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-08-2006, 23:25 โดย ภัทร » บันทึกการเข้า

พวกเราต้องได้รู้ความจริงความเป็นไปทั้ง 2 ด้าน ไม่ใช่แค่จากสื่อเพียงด้านเดียวเท่านั้น

http://www.geocities.com/morrowind2545/Politics/Map.pdf

แค่ขอให้ลองอ่านดู แต่อย่าพึ่งเชื่อ ให้พิจารณาด้วยตนเองก่อน แล้ววิเคราะห์ตามไปด้วย จากนั้นถ้ารู้สึกว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ก็ช่วยๆกันน้ำไฟล์ map.pdf นี้ เผยแพร่ไปเรื่อยๆเพื่อให้เพื่อนๆทุกท่านได้อ่านกันอย่างทั่วถึง ขอบคุณครับ
RiDKuN
Administrator
ขาประจำขั้นที่ 3

« ตอบ #1 เมื่อ: 09-08-2006, 23:34 »

เคยเตือนและเคยแบนไปหลายคนแล้วครับ ทั้งก่อนและหลังมีกฎ แต่คงไม่ใช่เรื่องที่ควรจะนำมาเปิดเผย
เพราะการลงโทษมีไว้เพื่อให้กฎบังคับใช้ได้ เพื่อรักษาความเป็นระเบียบเรียบร้อย ไม่ใช่เพื่อการประจาน

อีกอย่างหนึ่งคือ ผมก็อ่านกระทู้ไปเรื่อย แต่ผมจะไม่นั่งไล่อ่านทุกกระทู้ ดังนั้นย่อมต้องมีหลุดรอดไปบ้าง
บางคนชอบใช้วิธียกกระทู้ที่ผมยังไม่ได้อ่านขึ้นมา แล้วบอกว่าทำไมผมไม่ได้ลบ ผมไม่เป็นกลาง
ก็ต้องขออธิบายให้เข้าใจตามนั้น

เรื่องที่ว่าผมไม่เป็นกลางทางการเมืองนั้นถูกต้อง แต่ผมเชื่อว่าผมปฏิบัติหน้าที่อย่างเป็นกลางแล้วครับ
กฎต่างๆ ก็ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใด สภาพของเว็บบอร์ดก็เป็นอย่างที่คุณเห็นครับ เรายินดีต้อนรับทุกคน
แต่ถ้าใครอยากไปก็ถือว่าเป็นสิทธิครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบคนขี้น้อยใจ แล้วก็ง้อใครไม่ค่อยเป็นด้วยสิ

คนไม่มี "อุดมคติ" ไม่ใช่ "นักการเมือง"
ภัทร

« ตอบ #2 เมื่อ: 09-08-2006, 23:37 »

ขอบคุณมากที่เข้ามาตอบนะครับ

พวกเราต้องได้รู้ความจริงความเป็นไปทั้ง 2 ด้าน ไม่ใช่แค่จากสื่อเพียงด้านเดียวเท่านั้น

http://www.geocities.com/morrowind2545/Politics/Map.pdf

แค่ขอให้ลองอ่านดู แต่อย่าพึ่งเชื่อ ให้พิจารณาด้วยตนเองก่อน แล้ววิเคราะห์ตามไปด้วย จากนั้นถ้ารู้สึกว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ก็ช่วยๆกันน้ำไฟล์ map.pdf นี้ เผยแพร่ไปเรื่อยๆเพื่อให้เพื่อนๆทุกท่านได้อ่านกันอย่างทั่วถึง ขอบคุณครับ
แอ่นแอ๊น

"Angela Gheorghiu" My goddess

« ตอบ #3 เมื่อ: 09-08-2006, 23:52 »

ที่บอกให้ไปห่างๆ หน่ะ เพราะเค้ากำลังคุยกันเรื่องภายใน ไม่อยากให้คุณมายุ่ง จะพลอยให้แตกแยก แต่คุณก็ไม่หยุด ถือว่า ไม่ค่อยมีกาลเทศะเท่าไหร่

ส่วนเรื่องเนชั่น-ผู้จัดการหน่ะ จริงว่าอันนั้นใส่เครื่องหมายคำถาม แต่คุณไปอ่านที่คุณเขียนดีๆ คุณเขียนเป็นวรรคเป็นเวรว่า ITV Nation มาจะกะทิหมด

นั่นเป็นเรื่องความมั่วซั่วส่วนตัวของคุณเองทั้งหมด

"เมื่อเจตนาเบี่ยงเบนไปจากความจริง การนำเสนอข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง บางทีก็เป็นเพียงภาษาสุภาพสำหรับการพูดเท็จนั่นเอง" : วิถีแห่งปราชญ์ พิมพ์ครั้งที่ ๗ หน้า ๒๐๖
ภัทร

« ตอบ #4 เมื่อ: 10-08-2006, 00:17 »

ที่บอกให้ไปห่างๆ หน่ะ เพราะเค้ากำลังคุยกันเรื่องภายใน ไม่อยากให้คุณมายุ่ง จะพลอยให้แตกแยก แต่คุณก็ไม่หยุด ถือว่า ไม่ค่อยมีกาลเทศะเท่าไหร่

ส่วนเรื่องเนชั่น-ผู้จัดการหน่ะ จริงว่าอันนั้นใส่เครื่องหมายคำถาม แต่คุณไปอ่านที่คุณเขียนดีๆ คุณเขียนเป็นวรรคเป็นเวรว่า ITV Nation มาจะกะทิหมด

นั่นเป็นเรื่องความมั่วซั่วส่วนตัวของคุณเองทั้งหมด

เรื่องไหน เรื่องภายในครับ, ผิดครับ คุณต่างหากที่อย่ามั่ว เพราะ

1) กระทู้นั้น ไม่ได้บอกว่าเฉพาะกลุ่มไหนเท่านั้น ที่สามารถแสดงความเห็นได้ มันสาธารณะครับ ใครก็สามารถแสดงความเห็นได้

2) และคุณ ThailandReport ที่เป็นเจ้าของกระทู้ อ้างอิงมาถึงผมก่อน ดังนั้นผมจึงมีสิทธิเต็มที่ที่ต้องเข้าไปชี้แจงในกระทู้นั้น และตอบความเห็นในกระทู้นั้นด้วย ซึ่งแน่นอนว่ามันไม่ใช่กระทู้ของคุณ ดังนั้นคุณจึงอ้างว่าเป็นเรื่องภายในไม่ได้ เพราะไม่ใช่กระทู้ของคุณเองกับใครสักคนนึง และผมก็ถูกพาดพิงมาก่อนในกระทู้นั้น

3) แค่ผมเขียนว่า "เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ" นี่คือประโยคที่จงใจพลอยให้แตกแยก ??  อธิบายครับ ผมอยากทราบความเห็นของคุณว่า แค่ประโยคนี้ ทำให้เกิดความแตกแยกได้อย่างไร เชิญครับ และการพูดประโยคที่ไม่มีมารยาทกับคนที่คุณไมรู้จัก ถือว่าไม่ค่อยมีกาลเทศะเหมือนกัน ใช่หรือไม่ครับ ??

4) เรื่องเนชั่น ครั้งแรกที่ผมเขียนว่าเนชั่น-สนธินั้น อยู่ในความเห็นที่ 15 ซึ่งถือเป็นครั้งแรกที่ผมแสดงออกมาแล้วว่า "ไม่แน่ใจ" ด้วยประโยคคำถามที่ผมทำไว้ และหลังจากนั้นก็มีการอ้างอิงไปถึงคำว่าเนชั่นเพิ่มอีกแค่ 2 จุดเท่านั้นคือ #17 และ #51  นั่นคือความไม่รู้เล้กน้อย ไม่ใช่เรื่องความมั่วซั่ว, ดังนั้นที่คุณเขียนว่า "คุณเขียนเป็นวรรคเป็นเวรว่า ITV Nation มาจะกะทิหมด" ไม่เป็นความจริง ซึ่งมันไม่ถูกต้อง เพราะผมมักเขียนเกือบทุกครั้งว่าสื่อในเครือของสนธิ ไม่ใช่สื่อในเครือเนชั่น อย่าใส่ความในเรื่องที่ผมไม่ได้ทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10-08-2006, 00:30 โดย ภัทร » บันทึกการเข้า

แอ่นแอ๊น

"Angela Gheorghiu" My goddess

« ตอบ #5 เมื่อ: 10-08-2006, 03:20 »

เรื่องไหน เรื่องภายในครับ, ผิดครับ คุณต่างหากที่อย่ามั่ว เพราะ

1) กระทู้นั้น ไม่ได้บอกว่าเฉพาะกลุ่มไหนเท่านั้น ที่สามารถแสดงความเห็นได้ มันสาธารณะครับ ใครก็สามารถแสดงความเห็นได้

2) และคุณ ThailandReport ที่เป็นเจ้าของกระทู้ อ้างอิงมาถึงผมก่อน ดังนั้นผมจึงมีสิทธิเต็มที่ที่ต้องเข้าไปชี้แจงในกระทู้นั้น และตอบความเห็นในกระทู้นั้นด้วย ซึ่งแน่นอนว่ามันไม่ใช่กระทู้ของคุณ ดังนั้นคุณจึงอ้างว่าเป็นเรื่องภายในไม่ได้ เพราะไม่ใช่กระทู้ของคุณเองกับใครสักคนนึง และผมก็ถูกพาดพิงมาก่อนในกระทู้นั้น

3) แค่ผมเขียนว่า "เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ" นี่คือประโยคที่จงใจพลอยให้แตกแยก ??  อธิบายครับ ผมอยากทราบความเห็นของคุณว่า แค่ประโยคนี้ ทำให้เกิดความแตกแยกได้อย่างไร เชิญครับ และการพูดประโยคที่ไม่มีมารยาทกับคนที่คุณไมรู้จัก ถือว่าไม่ค่อยมีกาลเทศะเหมือนกัน ใช่หรือไม่ครับ ?? ถ้าเป็นยุคตุลาฯ เค้าเรียกคนพวกนี้ว่า "ไอ้แหลม" หมายถึง คนที่สอดแทรกเข้ามาระหว่างกลางวง กระทู้นั้นที่บอกว่า อย่ามายุ่ง เพราะคุณมาเห็นกับความเห็นที่แอนตอบ คนที่ไม่ทราบเรื่องมาก่อนจะคิดว่า อยู่ข้างเดียวกัน ในขณะที่จริงๆ แล้วเป็นประเด็นของคนที่อยู่ในบอร์ดนี้ถกเถียงกันอยู่ ยังยืนยันว่า การกระทำของคุณ จงใจให้แตกแยก และไม่รู้จักกาลเทศะ

4) เรื่องเนชั่น ครั้งแรกที่ผมเขียนว่าเนชั่น-สนธินั้น อยู่ในความเห็นที่ 15 ซึ่งถือเป็นครั้งแรกที่ผมแสดงออกมาแล้วว่า "ไม่แน่ใจ" ด้วยประโยคคำถามที่ผมทำไว้ และหลังจากนั้นก็มีการอ้างอิงไปถึงคำว่าเนชั่นเพิ่มอีกแค่ 2 จุดเท่านั้นคือ #17 และ #51  นั่นคือความไม่รู้เล้กน้อย ไม่ใช่เรื่องความมั่วซั่ว, ดังนั้นที่คุณเขียนว่า "คุณเขียนเป็นวรรคเป็นเวรว่า ITV Nation มาจะกะทิหมด" ไม่เป็นความจริง ซึ่งมันไม่ถูกต้อง เพราะผมมักเขียนเกือบทุกครั้งว่าสื่อในเครือของสนธิ ไม่ใช่สื่อในเครือเนชั่น อย่าใส่ความในเรื่องที่ผมไม่ได้ทำครับ ไม่รู้ในความเห็นที่ 15 แล้วเอามาเขียนต่อเป็นวรรคเป็นเวร ความเห็นที่ 17 กับ 51 ไม่เรียกว่ามั่ว นี่ถ้าเกิดเขียนต่อไป มันจะไปต่อขนาดไหน แบบนี้ บอกว่า ไม่ "มั่ว"

ยกความเห็นที่ 17 มาให้ดู

ผมเข้าไปอ่านแล้วไม่อยากเชื่อสายตาที่ จขกท. อ้างในบทความว่า....

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คุณภัทรครับ คุณไปสรุปเองอ้างเองเสร็จว่า ผลปรากฏคำตอบก็คือ
โดยส่วนใหญ่แล้วได้ "ข้อมูลมาจากนายกระทิ"

ใครบอกไม่ทราบครับ  เห็นมีแต่ คุณ Tam-mic-ra และ คุณชอบแถ รวม 2 คน
ที่ประเมินจากพฤติกรรมก็พวกเดียวกับคุณมาตอบป่วนกระทู้

คุณกล้าขนาดมั่วข้อมูล โกหกซึ่งๆ หน้ากับพวกเราที่เป็นคนตอบกระทู้คุณเลยนะนี่

และที่ว่าการใช้ search นั่นผมเป็นคนตอบคุณเอง คุณกล้าสรุปได้อย่างไรว่าส่วนใหญ่
ออกมาจากสื่อในเครือนายกระทิ และท้ายที่สุดก็เชื่อมไปยังข้อมูลของนายกระทิ

วันก่อนผมให้คุณไป 4 หมื่นลิงค์อย่ามามั่วว่าแค่วันเดียวคุณดูแล้วเกิน 2 หมื่นลิงค์
ถึงมาสรุปว่าส่วนใหญ่เป็นอย่างนั้นอย่างนี้ และที่ว่าแต่ละลิงค์ท้ายที่สุดเชื่อมโยงไปที่ไหน
คุณสรุปได้ยังไงว่าเชื่อมไปยังข้อมูลนายกระทิ ตามไปดูจนถึงท้ายที่สุดทุกลิงค์จริงหรือ

บทความของคุณ ผมขอสรุปว่าถึงระดับหน้าไม่อายครับ
อย่าเที่ยวเอามาอวดใครอีกเลย ขายหน้าเขาเปล่าๆ

คนป่วนกระทู้นั่นคือคุณครับ เพราะชอบคิดว่าคนอื่นมาป่วน แค่แสดงความเห็นธรรมดาก็บอกว่าป่วน แปลกคน  Cool เอ้อ แต่ไม่เป็นไร

ไม่ได้โกหกน้า อ่านดีดี, ในกระทู้นั้นก็มีหลายคนที่บอกว่าเอาข้อมูลมาจากนายสนธิอยู่แล้ว ลองกลับไปอ่านสิครับ และในกระทู้นี้ก็บอกว่าได้ข่าวจาก ITV นั่นก็มาจากกลุ่มเนชั่นที่สนธิมีส่วนเกี่ยวข้องด้วยเหมือนกัน, และสำนักข่าวที่เล่นงานทักษินอยู่ในตอนนี้ก็คือของสนธิ ที่ปล่อยผ่านสื่อมากมายไปทางอินเตอร์เน็ต และยังมีเวปพันธมิตรออกมากอีกมากมาย ดังนั้นที่ผมเขียนมาคือไม่ได้ผิดไปจากนั้น

บทความของคุณ ผมขอสรุปว่าถึงระดับหน้าไม่อายครับ
อย่าเที่ยวเอามาอวดใครอีกเลย ขายหน้าเขาเปล่าๆ

ขอบคุณครับ แต่ผมไม่รับ เก็บไว้ให้คุณเถอะครับ

"ข่าวจาก ITV นั่นก็มาจากกลุ่มเนชั่นที่สนธิมีส่วนเกี่ยวข้องด้วยเหมือนกัน" นี่เป็นการอนุมานจากความมั่วของคุณ เพราะคนตอบ ตอบแค่เอามาจาก ITV คุณก็บอกว่า เป็นกลุ่มเนชั่นที่สนธิมีส่วนเกี่ยวข้อง ซึ่งมันไม่ใช่ นี่เรียกว่า มั่วแล้วมั่วอีก ไม่ใช่ผิดเล็กน้อย
และสำนักข่าวที่เล่นงานทักษินอยู่ในตอนนี้ก็คือของสนธิ สื่อที่เล่นงานทักษิณนอกจากผู้จัดการแล้ว มี ไทยโพสต์ มติชน เนชั่น ฯลฯ ยังไม่รวมสื่อวิทยุอีกบางคลื่นเช่น INN, GG news, นักจัดรายการบางคนในคลื่น อสมท. ถามหน่อยว่าพวกนี้เป็นสื่อของสนธิ เหรอ หรือสนธิมีส่วนเกี่ยวข้องเหรอ แบบนี้ไม่เรียกว่า "มั่ว"

"เมื่อเจตนาเบี่ยงเบนไปจากความจริง การนำเสนอข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง บางทีก็เป็นเพียงภาษาสุภาพสำหรับการพูดเท็จนั่นเอง" : วิถีแห่งปราชญ์ พิมพ์ครั้งที่ ๗ หน้า ๒๐๖
ภัทร

« ตอบ #6 เมื่อ: 10-08-2006, 05:10 »

สวัสดีครับ

ถ้าเป็นยุคตุลาฯ เค้าเรียกคนพวกนี้ว่า "ไอ้แหลม" หมายถึง คนที่สอดแทรกเข้ามาระหว่างกลางวง กระทู้นั้นที่บอกว่า อย่ามายุ่ง เพราะคุณมาเห็นกับความเห็นที่แอนตอบ คนที่ไม่ทราบเรื่องมาก่อนจะคิดว่า อยู่ข้างเดียวกัน ในขณะที่จริงๆ แล้วเป็นประเด็นของคนที่อยู่ในบอร์ดนี้ถกเถียงกันอยู่ ยังยืนยันว่า การกระทำของคุณ จงใจให้แตกแยก และไม่รู้จักกาลเทศะ

- แค่เขียนคำว่า "เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ" ประโยคนี้ร้ายแรงถึงขนาดทำให้สังคมแตกแยก !? จงใจใหเตกแยก !?   Shocked  โอ้ว, ส่วนตัวไม่เคยไปคิดอะไรแบบนั้นนะ แต่พวกคุณจะคิดก็แล้วแต่บรรทัดฐานทางความคิดของแต่ละคนครับ, แต่ทำไมคุณต้องมาแยกพวก แบ่งพรรคแบ่งฝ่ายอะไรกันด้วยครับ ผมไม่เข้าใจตรงจุดนี้ ?? เป็นพื้นฐานทางความคิดคุณในเรื่องประชาธิปไตย ??

ไม่รู้ในความเห็นที่ 15 แล้วเอามาเขียนต่อเป็นวรรคเป็นเวร ความเห็นที่ 17 กับ 51 ไม่เรียกว่ามั่ว นี่ถ้าเกิดเขียนต่อไป มันจะไปต่อขนาดไหน แบบนี้ บอกว่า ไม่ "มั่ว"

-เอ แต่ผมก็ยอมรับไปแล้วนะครับว่าผิดพลาด ก็เพราะไม่รู้ ถึงได้ออกมาเป็นแบบนั้น ไม่ใช่ลักษณะจงใจมั่ว แบบที่รู้ความจริงแล้วยังไปเขียนเท็จ แต่ผมไม่รู้จริงๆ จึงทำเครื่องหมาย ? แล้วมีความเห็นที่ต่อไปบางอันจากความไม่รู้นั้น, แต่คุณจะใช้คำว่า "มั่ว" ผมก็คงต้องยอมรับครับว่าผมมั่วจริง แต่ว่านั่นก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรกับบทความที่ผมเขียน เพราะว่าคนในนี้ก็อาศัยข้อมูลมาจากสนธิ ไม่มากก็น้อยตามที่ผมได้ทำกระทู้ขอความเห็นไป ไม่งั้นคงไม่ไปก่อม๊อบสร้างความเดือดร้อนให้กับสังคมส่วนรวมโดยไม่เกรงใจคนอื่นแน่ๆ นี่ละครับ พวกที่สร้างความแตกแยกให้กับสังคมตัวจริง

"ข่าวจาก ITV นั่นก็มาจากกลุ่มเนชั่นที่สนธิมีส่วนเกี่ยวข้องด้วยเหมือนกัน" นี่เป็นการอนุมานจากความมั่วของคุณ เพราะคนตอบ ตอบแค่เอามาจาก ITV คุณก็บอกว่า เป็นกลุ่มเนชั่นที่สนธิมีส่วนเกี่ยวข้อง ซึ่งมันไม่ใช่ นี่เรียกว่า มั่วแล้วมั่วอีก ไม่ใช่ผิดเล็กน้อย

- นั่นมันก็อยู่ในความเห็นที่ 17 ที่ผมก็เขียนเอาไว้แล้วว่าผิดพลาดตรงจุดนั้น ซึ่งมันต่อเนื่องมาจาก "ความไม่รู้" ของผมในความเห็นเริ่มแรกที่ 15 คือไม่รู้แค่ครั้งเดียว และขยายไปที่ 17/51 แค่นั้นไม่ใช่มาพึ่งรู้ตอน @16 แล้วยังมาเขียนต่ออีกที่ 17 ทั้งๆที่รู้แล้วว่าผิดพลาด ไม่ใช่แบบนั้น, ประเด็นคือ ผมไม่รู้แค่ครั้งเดียวตั้งแต่ 15 และไม่รู้ไปจนถึงการปิดกระทู้เลย,

และสำนักข่าวที่เล่นงานทักษินอยู่ในตอนนี้ก็คือของสนธิ สื่อที่เล่นงานทักษิณนอกจากผู้จัดการแล้ว มี ไทยโพสต์ มติชน เนชั่น ฯลฯ ยังไม่รวมสื่อวิทยุอีกบางคลื่นเช่น INN, GG news, นักจัดรายการบางคนในคลื่น อสมท. ถามหน่อยว่าพวกนี้เป็นสื่อของสนธิ เหรอ หรือสนธิมีส่วนเกี่ยวข้องเหรอ แบบนี้ไม่เรียกว่า "มั่ว"

- อันนี้คุณมั่วเองแล้วละครับ

คุณมั่วข้อที่ 1 เพราะว่าผมเขียนแค่ว่า “และสำนักข่าวที่เล่นงานทักษินอยู่ในตอนนี้ก็คือของสนธิ” ซึ่งผมไม่ได้เขียนคำว่า “เท่านั้น” หรืออะไรที่หมายความเทียบเท่า นั่นก็หมายความว่ายังมีสื่ออื่นๆอีกที่ไม่สนับสนุนทักษินที่ไม่ใช่แค่สื่อของสนธิเท่านั้น และผมก็เคยเขียนไว้แล้วคล้ายๆกันในกระทู้นั้น ลองไปหาดูสิครับ มีแน่ๆ ผมจำได้ว่าเขียนไว้

คุณมั่วข้อที่ 2 และบทความของคุณเปลว สีเงิน จากไทยโพสท์ ก็มีคอนเนคชั่นกันกับผู้จัดการอยู่แล้ว เพราะมีการอ้างอิงบทความถึงกันบ่อยครั้งนะ คุณไปอ่านที่เมเนเจอร์ดูสิครับ และขนาดมีการยกย่องกันด้วยที่ gotomanager.com เกี่ยวกับหนังสือเล่มใหม่ของเค้า

สรุปคุณเองก็มั่วเช่นกันครับผม

ราตรีสวัสดิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10-08-2006, 05:21 โดย ภัทร » บันทึกการเข้า

THX

« ตอบ #7 เมื่อ: 10-08-2006, 08:01 »

คุณ THX กระทู้นั้นผมปิดไปแล้ว เลยยกมาที่กระทู้นี้ กระทู้นั้นมันมีความเห็นมากมาย บางครั้งมีการอ่านข้ามไป ที่ถามผมไว้ว่า "ทำไมทักษิน ถึงยุบสภา"

- ผมก็ขอตอบว่าส่วนตัวแล้วไม่ทราบข้อเท็จจริงเบื้องลึก มันเป็นได้ทั้งในแง่บวกและในแง่ลบ ยกตัวอย่างเช่นท่านเปรม ก็เคยยุบสภามาแล้วเหมือนกัน ซึ่งผมเองก็ไม่ขอสรุปว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะว่าผมไม่ทราบข้อเท็จจริง แต่เท่าที่รู้ คือกรณีของทักษินนั้น ต้องการคืนอำนาจเพื่อให้ประชาชนเป็นผู้พิสูจน์อีกครั้ง (คงเพราะมั่นใจคะแนนเสียงตัวเองแต่ก่อน) จะได้หมดข้อกังขาในเรื่องๆต่างๆ หรือถ้าในอีกแง่ บางคนก็อาจจะว่าเพื่อหนีการอภิปราย ก็ว่ากันไปครับ แล้วแต่มุมมอง

ประเด็นนั้นแหละที่ผมจะถาม ทักษิณพูดเสมอว่าการเลือกตั้งเป็นประชาธิปไตย ในเมื่อทักษิณเองก็ขึ้นมาจากการเลือกตั้ง ดูประเด็นนี้นะครับ ทักษิณขึ้นมาจากการเลือกตั้ง ก็ถือว่าเป็นอำนาจประชาชนใช่รึเปล่า คิดไว้นะครับ ไม่ต้องมาตอบผมก็ได้ เมื่อเป็นนายกด้วยอำนาจประชาชน ทำไมตอนยุบสภาต้องบอกว่าคืนอำนาจให้ประชาชน อย่างหลังนี้มันสำหรับผู้นำเผด็จการที่โดนทวงอำนาจนะครับ (คิดอย่างเดียวพอ ไม่ต้องตอบผม) พล.อ เปรม ยุบสภาเพราะท่านขายหุ้นไม่เสียภาษีรึเปล่า ผมรู้มันไม่ผิดกฏหมายหรอก การขายหุ้นของทักษิณนั่นน่ะ จริยธรรมอะไรก็ไม่ต้องไปพูดถึง เพราะมันเอาผิดไม่ได้ ผมแค่สงสัยเท่านั้นเอง ว่าคนอย่างทักษิณ ถ้าไมได้ทำอะไรผิดซักอย่างเดียว แล้วยุบสภาทำไมแค่นั้น แล้วลองย้อนไปดูการยุบสภาในแต่ละสมัย มีแต่รัฐบาลเผด็จการเท่านั้น ที่บอกว่าคืนอำนาจให้ประชาชน ไม่ว่าจะเป็นสุจินดาหรือถนอม ต่างอ้างเหตุการยุบสภาหรือลาออกว่าเป็นการคืนอำนาจให้ประชาชน จะบอกว่าเพราะม๊อบพันธมิตรหรือ ผมว่าพวกนี้ไม่มีส่วนให้ทักษิณออก เพราะทักษิณเป็นคนพูดเองว่า เป็นรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง จะไม่ยอมให้กฏหมู่อยู่เหนือกฏหมาย ผมถามคุณในแง่ที่ว่าทักษิณมีสภาวะแวดล้อมที่เอื้อหนุนต่อการอยู่ในอำนาจครบถ้วน ถ้าอ้างกติกาและกฏหมายแบบที่อ้างบ่อย ๆ อยู่ต่อไปเรื่อย ๆ ก็ไม่เป็นอะไรนี่ครับ ไม่ยุบ ไม่ยอมให้อภิปราย ใครจะทำไม

พวกเรา..เรารู้สึกว่าจะมีสายลับปลอมมาในหมู่ของพวกเราโดยไม่รู้ตัว=__='

( づ ̄ 3 ̄ )づ~~~♡♡♡ ~~
แสวง

« ตอบ #8 เมื่อ: 10-08-2006, 08:24 »

Cool
ขอเข้ามามุงดูเจ๋ยๆ ครับ
 Cool

ภัทร

« ตอบ #9 เมื่อ: 10-08-2006, 21:12 »

ประเด็นนั้นแหละที่ผมจะถาม ทักษิณพูดเสมอว่าการเลือกตั้งเป็นประชาธิปไตย ในเมื่อทักษิณเองก็ขึ้นมาจากการเลือกตั้ง ดูประเด็นนี้นะครับ ทักษิณขึ้นมาจากการเลือกตั้ง ก็ถือว่าเป็นอำนาจประชาชนใช่รึเปล่า คิดไว้นะครับ ไม่ต้องมาตอบผมก็ได้ เมื่อเป็นนายกด้วยอำนาจประชาชน ทำไมตอนยุบสภาต้องบอกว่าคืนอำนาจให้ประชาชน อย่างหลังนี้มันสำหรับผู้นำเผด็จการที่โดนทวงอำนาจนะครับ (คิดอย่างเดียวพอ ไม่ต้องตอบผม) พล.อ เปรม ยุบสภาเพราะท่านขายหุ้นไม่เสียภาษีรึเปล่า ผมรู้มันไม่ผิดกฏหมายหรอก การขายหุ้นของทักษิณนั่นน่ะ จริยธรรมอะไรก็ไม่ต้องไปพูดถึง เพราะมันเอาผิดไม่ได้ ผมแค่สงสัยเท่านั้นเอง ว่าคนอย่างทักษิณ ถ้าไมได้ทำอะไรผิดซักอย่างเดียว แล้วยุบสภาทำไมแค่นั้น แล้วลองย้อนไปดูการยุบสภาในแต่ละสมัย มีแต่รัฐบาลเผด็จการเท่านั้น ที่บอกว่าคืนอำนาจให้ประชาชน ไม่ว่าจะเป็นสุจินดาหรือถนอม ต่างอ้างเหตุการยุบสภาหรือลาออกว่าเป็นการคืนอำนาจให้ประชาชน จะบอกว่าเพราะม๊อบพันธมิตรหรือ ผมว่าพวกนี้ไม่มีส่วนให้ทักษิณออก เพราะทักษิณเป็นคนพูดเองว่า เป็นรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง จะไม่ยอมให้กฏหมู่อยู่เหนือกฏหมาย ผมถามคุณในแง่ที่ว่าทักษิณมีสภาวะแวดล้อมที่เอื้อหนุนต่อการอยู่ในอำนาจครบถ้วน ถ้าอ้างกติกาและกฏหมายแบบที่อ้างบ่อย ๆ อยู่ต่อไปเรื่อย ๆ ก็ไม่เป็นอะไรนี่ครับ ไม่ยุบ ไม่ยอมให้อภิปราย ใครจะทำไม

ครับ ที่ให้คุณมาที่กระทู้นี้ เพราะเห็นถามผมไว้ และผมก็ตอบให้ไปแล้วนะ

ภัทร

« ตอบ #10 เมื่อ: 10-08-2006, 21:13 »

ถ้าเพื่อนๆท่านมาแสดงความเห็นที่นี่ ผมจะมาใหม่พรุ่งนี้เช้านะครับ อยากแสดงอะไรก็แปะไว้ได้ครับ ถ้าผมตอบได้ก็จะลองตอบดู

koo

« ตอบ #11 เมื่อ: 10-08-2006, 21:54 »

Cool
ขอเข้ามามุงดูเจ๋ยๆ ครับ
 Cool

มามุงด้วยคนครับ  Mr. Green  ฝากกระทู้ข้อมูลจริง ไม่ใช้ตัวแสดงแทนของคุณภัทรไว้อ่านเล่นด้วย  Smile

http://forum.serithai.net/index.php?topic=5323.0

THX

« ตอบ #12 เมื่อ: 10-08-2006, 22:27 »

-ทำไมคนอย่างทักษิณถึงต้องละเมิดกติกาให้ตัวเองเดือดร้อน เริ่มจากให้ฝ่ายค้านอภิปรายตัวนายกรัฐมนตรีทั้งที่เสียงไม่ถึง 201 เสียง แสดงว่าอย่างไร ตามกติกาไม่มีสิทธิ์อภิปรายอยู่แล้ว ทำไมทักษิณถึงยอม

-ทำไมคนที่ปากบอกเคารพกติกา ทำตามกฏหมาย  ยึดมั่นในระบอบประชาธิปไตยอย่างคุณทักษิณ ต้องยุบสภาทั้ง ๆ ที่สามารถทำงานการเมืองต่อไปได้ เพราะมีประชาชน 19 ล้านคนหนุนอยู่ อย่าว่าแต่ฝ่ายค้าน จะอภิปรายนายกเลย แค่รัฐมนตรีก็อภิปรายไม่ได้แล้ว ตกลงทักษิณกลัวอะไร

-5 ปีที่ผ่านมา ทักษิณปราบทุจริตคอรับชั่นเรื่องใดสำเร็จบ้าง

-5 ปีที่ผ่านมา ไทยรักไทยมีผลงานอะไรที่ทำสำเร็จบ้าง เอาที่ทำสำเร็จนะครับ กำลังจะทำ ล้มเหลวหรือยังเป็นแค่นโยบายไม่เอา

พวกเรา..เรารู้สึกว่าจะมีสายลับปลอมมาในหมู่ของพวกเราโดยไม่รู้ตัว=__='

pankgara
สมาชิกสามัญขั้นที่ 3

« ตอบ #13 เมื่อ: 10-08-2006, 23:00 »

ผมรู้สึกว่าคุณภัทรจะเหมือนเพื่อนผมเลยบอกว่ารู้จริงรู้ลึกพอถามว่าเอาข้อมูลมาจากไหน
เค้าก้อส่ง Link มาให้ ส่วนใหญ่ก้อมาจากราชดำน้ำ เอ้ย ราชดำเนิน ซะเป็นส่วนใหญ่
ซึ่งตอนนั้นเค้ายังไม่รู้ว่าผมก้อเล่นอยู่ด้วยอ่ะ เค้ามักจะบอกว่าเค้ามีข้อมูลหลายด้านหลายแห่ง
แต่ Link ที่ส่งมาก้อมาจากราชดำเนินนั้นแหละ และอีกอันก้อมาจาก Manager
ซึ่งผมก้ออ่านด้วยอยู่แล้ว แต่ผมก้ออ่านที่อื่นด้วยซึ่งผมก้อส่งไปให้เค้าอ่านเค้าก้อไม่เชื่อ
และบอกว่าพวกเนี่ยเป็นพวกสนธิเป็นพวกจ้องทำลายชาติ ผมก้องงเลยถามว่าทำไมถึงไม่รับฟังและ
เอาไปพิจารณาดูเค้าก้อไม่เอาขนาดมีหลักฐานให้เห็นกันโต้งๆเขายังไม่สนหาว่ากุขึ้นมาอีก
จนผมบอกว่าผมก้อเล่นในราชดำเนินเหมือนกันน่ะ นึกว่าจะคุยกันเป็นกลางมากขึ้นกลับหนักกว่าเดิม
แถมหาว่าผมเป็นพวกสนธิอีก ผมเนี่ยแบบงงไปเลยคบกันมาตั้งนานไม่รู้เหรอว่าเราเป็นคนยังไง
หลายครั้งที่เอามาคุยกันแกก้อตะแบงเหมือนคุณ ภัทรเลย ทุกวันนี้ก้อเลยไม่ได้คุยกันอีกเลย
เพราะไม่อยากทะเลาะกันเปลี่ยนไปคุยเรื่องอื่นแทน รอให้ความจริงต่างๆมันประจักษ์ออกมา
ไม่รู้ว่าเขาจะเสียใจหรือจะเป็นยังไงยังไม่รู้ต้องรอดูต่อไป ขออภัยที่เขียนมายาวขอระบายหน่อยน่ะครับ
อึดอัดมาตั้งแต่เช้าแล้วอ่านของคุณ ภัทร แล้วมันเลยอดไม่ได้น่ะครับ
ถ้าผิดพลาดก้อขออภัยไว้น่ะที่นี่น่ะครับ ขอให้คุณภัทรฟังหูไว้หูบ้างน่ะครับ อย่าพึ่งเอียงไปฝั่งไหนมาก
จะได้ไม่เสียใจที่หลังน่ะครับ ขอบคุณครับ
ภัทร

« ตอบ #14 เมื่อ: 11-08-2006, 12:34 »

-ทำไมคนอย่างทักษิณถึงต้องละเมิดกติกาให้ตัวเองเดือดร้อน เริ่มจากให้ฝ่ายค้านอภิปรายตัวนายกรัฐมนตรีทั้งที่เสียงไม่ถึง 201 เสียง แสดงว่าอย่างไร ตามกติกาไม่มีสิทธิ์อภิปรายอยู่แล้ว ทำไมทักษิณถึงยอม

-ทำไมคนที่ปากบอกเคารพกติกา ทำตามกฏหมาย  ยึดมั่นในระบอบประชาธิปไตยอย่างคุณทักษิณ ต้องยุบสภาทั้ง ๆ ที่สามารถทำงานการเมืองต่อไปได้ เพราะมีประชาชน 19 ล้านคนหนุนอยู่ อย่าว่าแต่ฝ่ายค้าน จะอภิปรายนายกเลย แค่รัฐมนตรีก็อภิปรายไม่ได้แล้ว ตกลงทักษิณกลัวอะไร

-5 ปีที่ผ่านมา ทักษิณปราบทุจริตคอรับชั่นเรื่องใดสำเร็จบ้าง

-5 ปีที่ผ่านมา ไทยรักไทยมีผลงานอะไรที่ทำสำเร็จบ้าง เอาที่ทำสำเร็จนะครับ กำลังจะทำ ล้มเหลวหรือยังเป็นแค่นโยบายไม่เอา

ผมขอตอบสั้นๆว่า
ไปหาข้อมูลเอาเองครับ มีอยู่มากมาย, ผมขี้เกียจตอบ นะครับ ไม่ใช่ไม่อยากตอบ แต่คำถามมันถูกถามมาหลายรอบ, ถึงจะมีใครมาตอบคุณ สักพักก็จะถามคำถามเดิมใหม่

เอาเป็นว่า ผมไม่ขอตอบ ไปหาความรู้ข้อมูลเอาเอง ไปตั้งกระทุ้ที่ราชดำเนิน หรือที่ไหนก็ตามแต่คุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11-08-2006, 12:36 โดย ภัทร » บันทึกการเข้า

THX

« ตอบ #15 เมื่อ: 11-08-2006, 20:12 »

ผมขอตอบสั้นๆว่า
ไปหาข้อมูลเอาเองครับ มีอยู่มากมาย, ผมขี้เกียจตอบ นะครับ ไม่ใช่ไม่อยากตอบ แต่คำถามมันถูกถามมาหลายรอบ, ถึงจะมีใครมาตอบคุณ สักพักก็จะถามคำถามเดิมใหม่

เอาเป็นว่า ผมไม่ขอตอบ ไปหาความรู้ข้อมูลเอาเอง ไปตั้งกระทุ้ที่ราชดำเนิน หรือที่ไหนก็ตามแต่คุณ

ผมถามคุณเพราะหัวข้อกระทู้นะครับ เพราะคุณบอกให้ถามได้ แล้วคุณจะลองตอบดู ตอบไม่ได้ก็ไม่เป็นอะไรคัรบ ผมเข้าใจแล้ว เพราะผมเองก็ยังนึกไม่ออกเลยว่าทักษิณทำอะไรสำเร็จบ้าง นอกจากคุยโม้ โฮ้อ้วด และแกว่งปากหาเสี้ยนไปวัน ๆ

หน้า: [1]