25-04-2024, 14:17
378,182 กระทู้ ใน 21,926 หัวข้อ โดย 9,412 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: MAN4U
ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด (รุ่นแรก)  |  ทั่วไป  |  สโมสรริมน้ำ  |  เพลงจากภาพยนตร์ : What a wonderful world from Good morning Vietnam 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1]
เพลงจากภาพยนตร์ : What a wonderful world from Good morning Vietnam  (อ่าน 4850 ครั้ง)
เก็ดถวา
ขาประจำขั้นที่ 3

« เมื่อ: 19-08-2006, 16:45 »

วันนี้ที่บ้านฝนตกหนักมากๆ ค่ะ ไปไหนไม่ได้เลย ฟ้าดำมืดไปหมด

อากาศน่าหลับเป็นอย่างมาก.. (แต่ก็นอนไม่หลับ ไม่ชอบนอนกลางวันค่ะ)

ไม่รู้จะทำอะไร ก็ไปขุดเอาหนังเก่าๆ มาดู เอ่อ.. เอามาดูหมายถึง หยิบแผ่นมาพลิกดูนะคะ  Tongue out

จนกระทั่งถึง Brokeback Mountain ซึ่งเป็นหนังที่พี่ชายหนูชอบมากๆ

แต่หนูไม่เคยดู และไม่คิดจะดูค่ะ.. คิดว่า.. ดูแล้วคงจะปวดใจ ไม่เอาดีกว่า  Mr. Green

แม้จะไม่เคยดูหนังเรื่องนี้ แต่ฟังซาวด์แทรค แบบวนไปวนมาทั้งเดือนตั้งแต่หนังออกใหม่ๆ

เป็นหนังที่ซาวด์แทรคไพเราะมากๆ ค่ะ

ขอเลือกเพลงที่ชอบมากๆ และเหมา่ะกับอารมณ์ของตัวเองตอนนี้มาฝากนะคะ

A Love That Will Never Grow Old

http://www.freewebs.com/namwan_pooh/ALoveThatWillNeverGrowOld.wma

Artist: Emmylou Harris

Go to sleep, may your sweet dreams come true
Just lay back in my arms for one more night
I've this crazy old notion that calls me sometimes
Saying this one's the love of our lives.

Cause I know a love that will never grow old
And I know a love that will never grow old.

When you wake up the world may have changed
But trust in me, I'll never falter or fail
Just the smile in your eyes, it can light up the night,
And your laughter's like wind in my sails.

Lean on me, let our hearts beat in time,
Feel strength from the hands that have held you so long.
Who cares where we go on this rutted old road
In a world that may say that we're wrong.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21-08-2006, 23:45 โดย เก็ดถวา » บันทึกการเข้า

Avada Kedavra!!!!!!!
คนในวงการ

FLY WITH NO FEAR !!

« ตอบ #1 เมื่อ: 19-08-2006, 18:29 »

Go to sleep, may your sweet dreams come true
Just lay back in my arms for one more night
I've this crazy old notion that calls me sometimes
Saying this one's the love of our lives.

หลับเสียเถิด,
ขอให้ฝันที่แสนหวานของเธอนั้นเป็นจริง
อิงแอบในอ้อมกอดของฉันอีกสักคืน
บางครั้งความคิดลึก ๆ ในวันเก่า ๆ
บอกกับฉันว่าความรักครั้งนี้คือรักแท้ของสองเรา

Cause I know a love that will never grow old
And I know a love that will never grow old.

เพราะฉันรู้จักความรักที่นิรันดร์
และฉันรู้จักความรักที่นิรันดร์

When you wake up the world may have changed
But trust in me, I'll never falter or fail
Just the smile in your eyes, it can light up the night,
And your laughter's like wind in my sails.

เมื่อเธอตื่นบางทีโลกอาจเปลี่ยนแปรไป
โปรดเชื่อใจฉัน, ฉันยังมั่นคงไม่เปลี่ยนแปลง
เพียงรอยยิ้มในดวงตาของเธอ, ก็ทำให้ฉันผ่านพ้นความมืดมน
เสียงหัวเราะของเธอก็ดุจดังลมที่หนุนส่งชีวิตของฉันให้แล่นไป

Lean on me, let our hearts beat in time,
Feel strength from the hands that have held you so long.
Who cares where we go on this rutted old road
In a world that may say that we're wrong.

เรียนจากฉัน, ให้หัวใจของเราเต้นไปพร้อมกัน
รับรู้จากมือที่กุมมือเธอเอาไว้มาแสนนาน
ในโลกที่อาจประนามว่าเรานั้นผิด,
ใครเล่าจะสนใจว่าเราจะไปที่ใดบนหนทางที่เปลี่ยวร้าง ...

ตอนแรกผมไม่ได้อ่านดูดีว่าเป็น soundtrack ของภาพยนต์เรื่องใหนเห็นคุณเก็ดถวาบอกว่าเป็นหนังเก่า ๆ เลยละไว้ไม่ได้สนใจ เห็นบอกว่าเพลงนี้ไพเราะมาก ผมเลยคลิกเข้าไปฟัง ก็ไพเราะจริง ๆ อย่างที่บอก เลยลองแปลดู อ้าว!! เนื้อเพลงฟังดูแล้วเป็นเพลงที่เกี่ยวกับความรักต้องห้าม นี่นา ... เอ ... หรือว่าจะเป็นภาพยนตร์เกี่ยวกับการเป็นชู้ผิดศีลธรรม? เลยย้อนกลับไปอ่านชื่อเรื่อง เอ๊ะ!! เรื่องนี้คุ้น ๆ แฮะ ลอง search ดู อ้อ!! เรื่องนี้นี่เอง เป็นความรักต้องห้ามจริง ๆ เพียงแต่ไม่ได้เป็นเหมือนกับที่คิดเอาไว้ตอนแรก 5 5 5 ผมไม่เคยคิดจะดูหนังเรื่องนี้เลยให้ตายสิ ปกติก็ไม่ค่อยดูหนังโรแมนติกอยู่แล้ว ยิ่งโดยเฉพาะเรื่องนี้แล้ว ผมทำใจไม่ได้จริง ๆ !!!! Very Happy

"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee.
Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
เก็ดถวา

« ตอบ #2 เมื่อ: 19-08-2006, 18:54 »

โอ้โฮ.. คุณลุงมารบูรพาอึ้งเอี๊ยะซือของหนู ขอบพระคุณมากๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ค่ะ

นอกจากจะเฉลียวฉลาดทั้งบุ๋นหรือบู๊ มีฝีมือในด้านดนตรี หมากรุก หนังสือ ภาพวาด ค่ายกล บลาบลาบลา...

แล้วยังแปลเพลงได้ด้วยยยยย....  Tongue out

เอิ่มมม... เดี๋ยวหนูขอไปเลือกมาอีกซัก 10 เพลงนะคะ
  Mr. Green

คนในวงการ

« ตอบ #3 เมื่อ: 19-08-2006, 18:58 »

ได้เป็น "อึ้งเอี๊ยะซือของหนู" แล้ว (โว้ย)

ใกล้ความจริงเข้ามาอีกนิดแล้ว ตายเป็นตาย โร้ยเพลงก็ได้อีหนู ก้าก ๆๆๆๆๆๆ  Mr. Green
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19-08-2006, 18:59 โดย ภูตบูรพา (คนในวงการ) » บันทึกการเข้า

"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee.
Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
เก็ดถวา

« ตอบ #4 เมื่อ: 19-08-2006, 22:37 »

ได้เป็น "อึ้งเอี๊ยะซือของหนู" แล้ว (โว้ย)

ใกล้ความจริงเข้ามาอีกนิดแล้ว ตายเป็นตาย โร้ยเพลงก็ได้อีหนู ก้าก ๆๆๆๆๆๆ  Mr. Green

หนูต้องรีบมาเก็บหลักฐาน อิอิ... หนูคงรบกวนไม่ถึง 100 เพลงหรอกค่ะ   Mr. Green

ผู้ ญ ธรรมดา ที่นางฟ้าอยากเป็น
ขาประจำ

« ตอบ #5 เมื่อ: 20-08-2006, 11:43 »

เอ่อ  ขอน้องๆๆ ทางบ้าน ส่ง SmS มาขอเพลงได้ปะคะ Wink

ขอ Close to You จากเรื่อง So Close

ขอ Something Stupid จากเรื่องอะไรไม่รู้จำไม่ได้  Confused

ขอบคุณท่านผู้มีอุปการคุณทุกท่านที่จะตอบให้ล่วงหน้าเลยนะคะ

ธุจ้าๆๆๆ

ถ้าเหล่าเทพเจ้าอยู่รวมกันเป็นเมือง พลเมืองเทพเทวดาเหล่านั้นจะมีการปกครองหรือไม่?  คำตอบคือ มี

และถ้าจะถามว่าระบอบอะไร? คำตอบก็คือ

"ประชาธิปไตย ซึ่งเป็นระบอบที่ดีเยี่ยมสำหรับเทพเจ้า แต่ไม่เหมาะสมเลยกับมวลมนุษย์!"  (Jean Jacques Rousseau)
เก็ดถวา

« ตอบ #6 เมื่อ: 20-08-2006, 11:54 »

เอ่อ  ขอน้องๆๆ ทางบ้าน ส่ง SmS มาขอเพลงได้ปะคะ Wink

ขอ Close to You จากเรื่อง So Close

ขอ Something Stupid จากเรื่องอะไรไม่รู้จำไม่ได้  Confused

ขอบคุณท่านผู้มีอุปการคุณทุกท่านที่จะตอบให้ล่วงหน้าเลยนะคะ

ธุจ้าๆๆๆ

ได้จิ.. แต่รอคิวหน่อยนะค้า... ตอนนี้ที่เตรียมอยู่ มีหลายคิว อิอิ Mr. Green

เก็ดถวา

« ตอบ #7 เมื่อ: 22-08-2006, 00:00 »

เมื่อ 3-4 วันก่อน คุยกับ ญ ธรรมดาที่นางฟ้าอยากเป็นค่ะ

อาจารย์อ้อ เพื่อนรัก บอกว่าชอบเพลงนี้.. เราก็ชอบเหมือนกันนะอ้อ..  Very Happy

ขอบคุณอ้อที่ทำให้เราคิดถึงเพลงนี้..ขึ้นมา

WHAT A WONDERFUL WORLD  เป็นเพลงประกอบภาพยนตร์หลายเรื่องนะคะ..

แต่เรื่องที่ประทับใจเป็นพิเศษคือGood morning Vietnam

ที่แสดงนำโดย โรบิน วิลเลียมส์ และ จินตหรา สุขพัฒน์

โรบิน วิลเลียมส์ เป็นผู้สื่อข่าวและเป็นดีเจ (ที่มาหลงรักสาวเวียดนาม จินตหรา แหะๆ)  Tongue out

เขาจัดรายการเพลง ชื่อรายการ Good morning vietnam

และได้เปิดเพลง WHAT A WONDERFUL WORLD เพื่อปลุกปลอบขวัญ

ให้ทหารอเมริกันที่กำลังเดินทางไปที่ Nha Trang

หลังจากนั้นก็มีทหารโทรมารายงานว่า เส้นทางที่ทหารไปน่ะ.. มันอันตรายมั่กๆ  Surprised

หนูชอบเพลงนี้มากๆ ค่ะ  Very Happy

http://www.freewebs.com/namwan_pooh/WhataWonderfulWorld.wma

WHAT A WONDERFUL WORLD

Louis Armstrong

(written by songwriters Bob Thiele and George David Weiss)

I see trees of green, red roses too
I see them bloom for me and you
And I think to myself, what a wonderful world

I see skies of blue and clouds of white
The bright blessed day, the dark sacred night
And I think to myself, what a wonderful world

The colours of the rainbow, so pretty in the sky
Are also on the faces of people going by
I see friends shakin' hands, sayin' "How do you do?"
They're really saying "I love you"

I hear babies cryin', I watch them grow
They'll learn much more than I'll ever know
Yes, I think to myself, what a wonderful world

Oh yeah

Ghibli
สมาชิกสามัญขั้นที่ 2

Too small to be seen, yet too big to control

« ตอบ #8 เมื่อ: 22-08-2006, 01:00 »

เหวอ...เรื่องแรกนี่ไม่ไหวครับ ฟังนู๋แก้มกลมของผมเล่าก็ขนลุกแล้วครับ

เพลงเพราะน่ะเพราะครับ แต่ฉากชายกะชายกอดรัดฟัดเหวี่ยงช่วยกันปลดกระดุมนี่
 Lips are sealed ตอนนี้ยังขนลุกอยู่เลยนะ (ไม่แน่ใจว่าลุกนี่ ลุกสู้ตายเหรอเปล่านะ)  Very Happy

ส่วน กู๊ดดดดดดดดด มอนิ่ง เวียตนาม(กรุณาลากเสียงยาวๆเหมือนโรบิน วิลเลียมส์ ในหนัง)

นี่ถือว่ายอดเยี่ยมครับ ชอบๆๆ ส่วนเพลง what a wonderful world ของปู่หลุย์ อามสะตองนี่
คงไม่ต้องพูดไรกันมาก ฟังกี่ทีๆก็ไม่เบื่อ ฟังแล้วจะเข้าใจโลกและไม่คิดมากครับ

แนะนำคุณ เก็ดถวา ฟังบ่อยๆแล้วยิ้มให้เยอะๆครับ  Very Happy
jerasak

« ตอบ #9 เมื่อ: 22-08-2006, 12:35 »

พอดีผมใช้โปรแกรม ACD FotoAngelo ที่คุณภูพานแนะนำเอามาสร้างภาพประกอบเพลง
ไว้นะครับ ใช้เพลง What a wanderful world ประกอบรูปหมาแมวรักกันที่เคย Save ไว้
จาก Forward เมล์ พอดีกับหัวข้อกระทู้เลย

ผลงานชิ้นแรกอยู่ที่นี่ครับเผื่อเอาไปดูเล่น ผมทำเป็น EXE เพราะทำเป็น SCR แค่ทำโต๊ะสั่น
มันก็เริ่มต้นใหม่ ผมทดลองใส่เนื้อเพลงตามจังหวะเสียงร้องด้วยดูแล้วคล้ายๆ คาราโอเกะ
เพียงแต่จังหวะมันไม่ตรงกันสักทีเมื่อเล่นกับคอมพิวเตอร์แต่ละเครื่อง ดูได้พอเป็นไอเดียครับ
ถ้าสนใจก็ไปโหลดมาดูได้ครับ ขนาดแค่ 1.86 MB เข้าไปแล้วรอ 40 วินาทีแล้วกดปุ่ม
Download ใต้ภาพผู้ชายเต้นระบำ..

http://file.thaiupload.com/file.php?file=6d727603749c1748c1335f77184aa97f

จะได้มาเป็นไฟล์ zip ก็เปิดด้วย winzip แล้ว run ไฟล์ WAWW.EXE ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22-08-2006, 12:39 โดย jerasak » บันทึกการเข้า

= A dreamer lives for eternity.=
== นัฝัมีชีวิพื่นิรัร์าล ==
เก็ดถวา

« ตอบ #10 เมื่อ: 22-08-2006, 18:12 »

แนะนำคุณ เก็ดถวา ฟังบ่อยๆแล้วยิ้มให้เยอะๆครับ  Very Happy

รู้ได้ไงค้าาา ว่าหนูยิ้มเยอะหรือไม่เยอะ Mr. Green

เก็ดถวา

« ตอบ #11 เมื่อ: 22-08-2006, 18:14 »

เอ... คุณลุงคนที่รับปากว่าจะแปลเพลงให้หนู 100 เพลงนี่ สงสัยลืมแล้วอ่ะคร้าาา

ใครเจอช่วยไปตามให้หน่อยนะคะ..  Mr. Green

นี่เพลงที่สองเอง ลืมซะแระ
Tongue out

ตลก
ขาประจำขั้น 2

ไปมาไร้ร่องรอย

« ตอบ #12 เมื่อ: 22-08-2006, 18:19 »

ชอบเพลงนั้นเหรอครับ ^^ ผมชอบเพลงโรเมโอแอนด์จูเลียตครับ เพลง "Res Roid du monde" ชอบดนตรีครับ  Mr. Green Mr. Green

ผ่านฟ้าแล้วเลยไปนรกเลยรึเปล่าครับ.........
กิ๊กบนเรือ บนเครื่องบิน กิ๊กบนรถ ทุกอาชีพกิ๊กกันหมดอนาคตจะเป็นไง?
เก็ดถวา

« ตอบ #13 เมื่อ: 22-08-2006, 18:25 »

ชอบเพลงนั้นเหรอครับ ^^ ผมชอบเพลงโรเมโอแอนด์จูเลียตครับ เพลง "Res Roid du monde" ชอบดนตรีครับ  Mr. Green Mr. Green

เอามาให้ฟังด้วยจิคะ.. อยากฟังด้วยอ่ะค่ะ
Very Happy

ตลก

« ตอบ #14 เมื่อ: 22-08-2006, 18:29 »

แป๊บครับ เดี๋ยวผมหาเวบก่อนนะครับ

ผ่านฟ้าแล้วเลยไปนรกเลยรึเปล่าครับ.........
กิ๊กบนเรือ บนเครื่องบิน กิ๊กบนรถ ทุกอาชีพกิ๊กกันหมดอนาคตจะเป็นไง?
ตลก

« ตอบ #15 เมื่อ: 22-08-2006, 19:09 »

ผมมาแล้วครับ ที่นี่นะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=8vN-nKmBgjQ&mode=related&search=

แล้วก็นี่ เนื้อเพลง ใครแปลเป็นภาษาอังกฤษได้ รบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะครับ นี่มันเป็นภาษาฝรั่งเศสอ่ะ ฟังไม่รู้เรือง (อย่างที่บอก ชอบตรงดนตรีครับ)  Mr. Green Mr. Green Mr. Green ขอบคุณล่วงหน้านะครับ แต่ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ผมก็จะนั่งร้องมั่วๆไปงั้นแหล่ะ  Mr. Green Laughing

R TOP - ROC... - Roméo Et Juliette Lyrics - Les Rois Du Monde Lyrics

Les rois du monde vivent au sommet
Ils ont la plus belle vue mais y'a un mais
Ils ne savent pas ce qu'on pense d'eux en bas
Ils ne savent pas qu'ici c'est nous les rois

Les rois du monde font tout ce qu'ils veulent
Ils ont du monde autour d'eux mais ils sont seuls
Dans leurs châteaux là-haut, ils s'ennuient
Pendant qu'en bas nous on danse toute la nuit

{Refrain:}
Nous on fait l'amour on vit la vie
Jour après jour nuit après nuit
A quoi ça sert d'être sur la terre
Si c'est pour faire nos vies à genoux
On sait que le temps c'est comme le vent
De vivre y'a que ça d'important
On se fout pas mal de la morale
On sait bien qu'on fait pas de mal

Les rois du monde ont peur de tout
C'est qu'ils confondent les chiens et les loups
Ils font des pièges où ils tomberont un jour
Ils se protègent de tout même de l'amour

Les rois du monde se battent entre eux
C'est qu'y a de la place, mais pour un pas pour deux
Et nous en bas leur guerre on la fera pas
On sait même pas pourquoi tout ça c'est jeux de rois

Nous on fait l'amour on vit la vie
Jour après jour nuit après nuit
A quoi ça sert d'être sur la terre
Si c'est pour faire nos vies à genoux
On sait que le temps c'est comme le vent
De vivre y'a que ça d'important
On se fout pas mal de la morale
On sait bien qu'on fait pas de mal

{au Refrain

*********ฟังแล้วหลอนเลยครับ***********

อันนี้เป็น mv แปลงจาก  the lord of the ring's behide the scene. เข้าท่าเหมือนกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=xhZrkcll0WY

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22-08-2006, 19:53 โดย ตลก » บันทึกการเข้า

ตลก

« ตอบ #16 เมื่อ: 22-08-2006, 20:08 »

ส่วนเพลงนี้ของครานเบอร์รี่ส์ ฟังแล้วนึกถึงตัวเองสมัยเมื่อก่อน เพลงนี่เก่ามากๆแล้วครับ ^^

อันนี้เนื้อเพลงนะครับ

"Ridiculous Thoughts"

Twister, oh, does anyone see through you?
You're a twister, oh, an animal.
But you're so happy, now. I didn't go along with you,
So happy now, na na na na.

But you're gonna have to hold on. You're gonna have to hold on,
You're gonna have to hold on, hold on, hold on.

Or we're gonna have to move on, We're gonna have to move on,
Or we're gonna have to move on, move on, move on.

I feel alright and I cried so hard, The ridiculous thoughts, oh.
I feel alright, alright, alright, alright.

Twister, oh, I shouldn't have trusted in you.
Twister, oh, a na na na. It's not gonna happen, no.
You're not gonna make fun of me,
Happen now, na na na na.

But you're gonna have to hold on. You're gonna have to hold on,
You're gonna have to hold on, hold on, hold on.

Or we're gonna have to move on, We're gonna have to move on,
Or we're gonna have to move on, move on, move on.

I feel alright and I cried so hard, The ridiculous thoughts, oh.
I feel alright, alright, alright... Ah, I should have lied,
But I cried so hard, The ridiculous thoughts, ah.
I should have lied, have lied, have lied, have lied.
But you're gonna have to hold on.

You're gonna have to hold on, [X 7]
Well, you're gonna have to hold on. You're gonna have to hold on,
Hold on, hold on, hold on, hold on, hold on, hold.
Well, you're gonna have to hold on,
You're gonna have to hold on,
To me...

http://www.youtube.com/watch?v=ZKcEveueP4A

^^ ชอบมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22-08-2006, 20:31 โดย ตลก » บันทึกการเข้า

ผู้ ญ ธรรมดา ที่นางฟ้าอยากเป็น
ขาประจำ

« ตอบ #17 เมื่อ: 22-08-2006, 20:43 »

ขอบคุณผู้มีอุปการะคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง น้ำหวาน นะคะ

มีคนส่งเพลงนี้มาให้ฟัง รู้สึกว่าฟังแล้วอารมณ์ดีมากๆ เลยค่ะ

ถือว่าเป็นอีกเพลงหนึ่งที่เป็นดนตรีบำบัด(สำหรับเรา) ได้เลยนะ
Wink

ถ้าเหล่าเทพเจ้าอยู่รวมกันเป็นเมือง พลเมืองเทพเทวดาเหล่านั้นจะมีการปกครองหรือไม่?  คำตอบคือ มี

และถ้าจะถามว่าระบอบอะไร? คำตอบก็คือ

"ประชาธิปไตย ซึ่งเป็นระบอบที่ดีเยี่ยมสำหรับเทพเจ้า แต่ไม่เหมาะสมเลยกับมวลมนุษย์!"  (Jean Jacques Rousseau)
เก็ดถวา

« ตอบ #18 เมื่อ: 22-08-2006, 20:48 »

ขอบคุณผู้มีอุปการะคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง น้ำหวาน นะคะ

มีคนส่งเพลงนี้มาให้ฟัง รู้สึกว่าฟังแล้วอารมณ์ดีมากๆ เลยค่ะ

ถือว่าเป็นอีกเพลงหนึ่งที่เป็นดนตรีบำบัด(สำหรับเรา) ได้เลยนะ
Wink

'จารย์อ้อที่รัก... เราก็ชอบ ตอนนี้รอคนมาแปลเนื้อให้ดีกว่าเนอะ เฮะๆ  Mr. Green

น้ำหวานมีเพลงแนวนี้อีกนะ ที่เป็นเพลงประกอบหนัง เดี๋ยวจะลองหามา เผื่ออ้อจะชอบ

เก็ดถวา

« ตอบ #19 เมื่อ: 26-09-2006, 01:39 »

วันนี้ไปค้นแผ่น CD เก่าๆ เจอแผ่นนึง

เอามาเปิดฟัง ปรากฎว่าเป็นเพลงที่เคยชอบๆ ทั้งนั้นเลย

ฝนตกพรำๆ ตลอด เอา CD เสียบเข้าไป รถแล่นไปเรื่อยๆ โอ๊วว มีความสุข

แค่เพลงแรก.. ก็กรี๊ดออกมาเบาๆ แล้วล่ะค่ะ

เพราะเพิ่งได้คุยกับเพื่อนคนนึง ที่ชอบภาพยนตร์การ์ตูนเรื่องนี้เป็นอย่างมาก

http://www.uploadtoday.com/savefile.php?f872e143595b39ea094a962a2c95340e

Beauty and the Beast

ขอเอามาฝากเพื่อนๆ ที่นี่ด้วยนะคะ..

ดึกๆ เช่นนี้ คงเหมาะกับบรรยากาศ

หวังว่าคงชอบนะคะ.. หนูชอบมากค่ะ

เมื่อหนูเอ่ยปากว่าจะเอาเพลงนี้มาแปะ

อสูรตนหนึ่ง มีน้ำใจ ช่วยแปลเนื้อให้ค่ะ

หลังจากที่เค้านั่งอินกับเพลงไปหลายรอบ

ขอบคุณนะคะ ที่กรุณา..

Tale as old as time
True as it can be
Barely even friends
Then somebody bends
Unexpectedly

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว
มีเรื่องที่เกิดขึ้นจริง
ที่เล่าต่อ ๆ กันมา
เป็นเรื่องเกี่ยวกับคน คนหนึ่งที่ถูกสาป
โดยไม่คาดฝันมาก่อน ...

Just a little change
Small to say the least
Both a little scared
Neither one prepared

เพียงโอกาสอันน้อยนิด
น้อยเสียจนแทบเป็นไปไม่ได้
ทั้งน่ากลัว
และไม่มีใครคาดคิด
โฉมงาม กับอสูร ...

Ever just the same
Ever a surprise
Ever as before
Ever just as sure
As the sun will rise

เป็นเหมือนเดิมชั่วกัลปวสาน
ตื่นใจชั่วนิรันดร์
เหมือนกับก่อนนั้นมา
เหมือนกับตะวันที่ยังคงขึ้นทุกวัน

Tune as old as song
Bittersweet and strange
Finding you can change
Learning you were wrong

เรื่องเล่านานมาแล้ว
ทำนองที่เก่าเหมือนบทเพลง
ความหวานที่ขมขื่น และไม่คุ้นเคย
ค้นหาว่าเธอสามารถเปลี่ยนแปลง
เรียนรู้จากความผิดพลาดของเธอ

Certain as the sun
Rising in the east
Song as old as rhyme

แน่ใจได้เหมือนกับตะวัน
จะขึ้นทางทิศตะวันออกเสมอ
เรื่องราวที่เก่าเหมือนกาล
บทเพลงที่เก่าเหมือนกับกลอน

Song as old as rhyme

เรื่องราวที่เก่าเหมือนกาล
บทเพลงที่เก่าเหมือนกับกลอน

คนในวงการ

« ตอบ #20 เมื่อ: 26-09-2006, 02:03 »

http://www.uploadtoday.com/savefile.php?a799e1a09d2b96c47c27557e43106ecd

If I should stay,
I would only be in your way.
So I'll go, but I know
I'll think of you ev'ry step of the way.

ถ้าฉันรั้งอยู่ได้,
ฉันจะอยู่กับเธอตลอดไป
ถึงแม้ว่าฉันต้องจากไป
แต่ฉันรู้ว่าฉันจะคิดถึงเธอทุกก้าวย่างที่เดินไป

And I will always love you.
I will always love you.
You, my darling you. Hmm.

และฉันจะรักเธอตลอดไป
ฉันจะรักเธอตลอดไป
เธอ, ที่รักของฉัน ...

Bittersweet memories
that is all I'm taking with me.
So, goodbye. Please, don't cry.
We both know I'm not what you, you need.

ความทรงจำที่หวานปนขม
คือทั้งหมดที่ฉันจะนำติดตัวไป
ลาก่อน, โปรดอย่าร้องไห้

(Instrumental solo)

I hope life treats you kind
And I hope you have all you've dreamed of.
And I wish to you, joy and happiness.
But above all this, I wish you love.

ฉันหวังว่า ชีวิตจะรักษาใจเธอ
และฉันหวังว่าเธอจะสมหวังในสิ่งที่เธอฝันถึง
และฉันอธิษฐานขอให้เธอมีความสุขและรื่นเริง
แต่นอกเหนือจากทั้งหมดนี้ ฉันขอให้เธอสมหวังในรัก

I, I will always love you.

You, darling, I love you.
Ooh, I'll always, I'll always love you.

เธอ, ที่รัก, ฉันรักเธอ
โอ, ฉันจะรักเธอ, ฉันจะรักเธอตลอดไป ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26-09-2006, 02:49 โดย คนในวงการ » บันทึกการเข้า

คนในวงการ

« ตอบ #21 เมื่อ: 26-09-2006, 02:46 »

http://www.uploadtoday.com/savefile.php?29e0369de7cdadbbe4e4b3ef294e0015

Funny how I feel more myself with you
Than anybody else that I ever knew
I hear it in your voice, see it in your face
You've become the memory I can't erase

น่าตลกที่ฉันรู้สึกในเรื่องระหว่างฉันกับเธอมากกว่า
ใคร ๆ คนอื่นที่ฉันเคยรู้จัก
ฉันได้ยินมันในเสียงของเธอ, เห็นมันบนใบหน้าของเธอ
เธอกลายเป็นความทรงจำที่ฉันลบไม่ได้

You could have been anyone at all
A stranger falling out of the blue
I'm so glad it was you

เธอไม่ได้เป็นคนอื่นอีกต่อไป
คนแปลกหน้าที่ผ่านออกมาจากความมืดมน
ฉันดีใจที่เป็นเธอ

It wasn't in the plan, not that I could see
Suddenly a miracle came to me
Safe within your arms, I can say what's true
Nothing in the world I would keep from you

มันไม่เคยอยู่ในแผน, ไม่ใช่สิ่งที่ฉันเคยเห็น
ทันใดนั้น มนต์มหัศจรรย์ก็ปรากฏกับฉัน
ปลอดภัยอยู่ในอ้อมกอดของเธอ, ฉันบอกได้ว่าอะไรคือความจริง
ไม่มีอะไรในโลกนี้ ที่ฉันจะปกปิดเธอได้

You could have been anyone at all
An old friend calling out of the blue

เพื่อนเก่าที่เรียกหาฉันออกจากความมืดมน

Words can hurt you, if you let them
People say them and forget them
Words can promise, words can lie
But your words make me feel like I can fly

คำพูดอาจทำให้เธอเจ็บปวด, ถ้าเธอพูดมันออกมา
ผู้คนพูดกันไป และลืมมัน
คำพูดอาจเป็นคำมั่นสัญญา, คำพูดอาจกลายเป็นคำลวง
แต่คำพูดของเธอ ทำให้ฉันรู้สึกราวกับว่าฉันบินได้

A net that catches me when I fall

เป็นดังตาข่ายที่คอยรองรับเมื่อฉันร่วงหล่น

An old friend calling out of the blue

เพื่อนเก่าที่เรียกหาฉันออกจากความมืดมน

Anyone at all
So glad it was you

ไม่ใช่คนอื่นอีกต่อไป ...
ดีใจที่เป็นเธอ ...

เก็ดถวา

« ตอบ #22 เมื่อ: 26-09-2006, 02:52 »

Very Happy

You've Got Mail หนังโปรด

Anyone At All เพลงโปรดหนูอ่ะ คุณลุง

หน้า: [1]