24-04-2024, 16:24
378,182 กระทู้ ใน 21,926 หัวข้อ โดย 9,412 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: MAN4U
ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด (รุ่นแรก)  |  ทั่วไป  |  สภากาแฟ  |  **สิ่งที่เกิดขึ้นที่สยามพารากอนและหน้าเวิลด์เทรด คือสิ่งที่ผมกังวลที่สุด** 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2
**สิ่งที่เกิดขึ้นที่สยามพารากอนและหน้าเวิลด์เทรด คือสิ่งที่ผมกังวลที่สุด**  (อ่าน 3715 ครั้ง)
*bonny
ขาประจำขั้นที่ 3

« เมื่อ: 22-08-2006, 11:36 »

เคยมีชาวเสรีไทยบางคนอยากให้ผมนำทัพไปแสดงพลังเช่นที่ว่า ดีกว่าอยู่อย่างนี้ในบอร์ด

จริงๆ ใครจะไปผมไม่เคยห้าม แต่ก็ไม่เคยยุเช่นกัน

ผมกลัวอย่างยิ่งครับที่จะทำให้เจตนาบริสุทธิ์ของ"เสรีไทย"เสียไป กลายเป็นพาคนไปเจ็บ ไปตาย
แล้วเราก็กลับมานั่งคิดเมื่อเวลาผ่านไปว่า.. จริงๆ สิ่งที่กระทำเช่นนั้น เป็นอารยะขัดขืนในระบอบประชาธิปไตยหรือเปล่า?

ผมไม่นิยมการแสดงออกด้วยวิธีด้งกล่าว ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มไหนก็ตาม เพราะไม่คิดว่า นี่เป็นการใช้สิทธิเสรีภาพอย่างพุทธนิยม

การยื่นหนังสือ ข้อเรียกร้อง และนำเสนอความไม่ชอบมาพากลต่อผู้มีอำนาจในการตรวจสอบจนนำไปสู่การดำเนินคดีในชั้นศาล และสามารถเอาผิดกับผู้ที่กระทำผิดคิดร้ายต่อบ้านเมืองได้ หรือ นำเสนอบทความและเหตุผลที่นำไปสู่การยอมรับของพี่น้องประชาชนจนทำให้เขาเข้าใจถูกต้อง ไม่ตกเป็นเหยื่อของนักการเมืองโกงชาติ โกงแผ่นดิน คือ ความปรารถนาสูงสุดของผมในวันนี้

ในเมื่อยังทำไม่ได้เพราะเหตุผลในเรื่องของการรวมพลังก็ขอต่อสู้อย่างอหิงสาในเว็บบอร์ดต่อไป ดีกว่าทะเร่อทะร่าพาให้เสรีไทยทั้งหมดป่นปี้

เสรีไทยในอดีตเป็นขบวนการใต้ดินนะครับ ขึ้นมาบนดินเมื่อไร ถูกรัฐบาลและญี่ปุ่นยิงตาย
เมื่อสิ้นสุดสงครามแล้วจึงเขยิบฐานะขึ้นมาเป็นขบวนการที่สากลยอมรับ  ถ้าญี่ปุ่นชนะสงคราม เสรีไทยก็คงต้องมุดดินต่อไปตลอด

แต่ไม่ได้มุดแบบกลัวตาย หลบอยู่ในนั้น เขาหาข่าว และติดต่อกับกลุ่มสัมพันธมิตรแบบลับๆ เพื่อแจ้งให้กลุ่มสัมพันธมิตรทราบความเคลื่อนไหวของศัตรูต่างหาก

ถ้าไม่ใช้ปัญญาในการต่อสู้ แต่ใช้ความรักชาติแปรรูป จับปืนขึ้นสู้ ป่านนี้ตายกันทั้งรังและคงไม่มีขบวนการเสรีไทยในวันนี้

เสรีไทยในวันนี้ยังขาดอะไรรู้ไหมครับ ในสามสิ่งนี้

๑/ พลังปัญญา

๒/ พลังมวลชน

๓/ พลังความรักและสามัคคี

พลังปัญญา ได้แก่  ความคิดที่ถูกต้อง  ซึ่งไม่ใช่ความคิดของปชป. ของศาล ของป๋า หรือของใคร แต่เป็นความคิดที่เกิดจากการสั่งสมความดีงาม ความถูกต้องของชาวเสรีไทยทั้งหลายมาอย่างช้านาน

พลังมวลขน ได้แก่..คนที่อยู่ในวัยของการขับเคลื่อน ทั้งความคิดอ่าน และร่างกาย ไม่เด็กเกินและไม่แก่จนต้องทรมานสังขาร

พลังความรักและสามัคคี ได้แก่ การหลอมรวมพลังที่๑ และ๒ เข้าไว้ด้วยกัน
การที่พลังมวลชน และพลังปัญญา มาอยู่ร่วมกันเพื่ออุดมการณ์เดียวกัน เพื่อขับเคลื่อนไปสู่เป้าหมายเดียวกัน ต้องการพลังที่สามนี้อย่างมากๆๆ ไม่ใช่ เดินไปด้วยกันป็นพัน แต่ที่ถึงที่หมายเหลือแค่ร้อย พอกลับออกมาจากถ้ำเสือเหลือแค่สิบ

ลองพิจารณาดูนะครับ ทุกวันนี้เราขาดอะไร ถ้ายังเติมไม่เต็ม ผมแนะนำว่า อยู่ในบอร์ดอย่างนี้ดีแล้วล่ะครับ

....................................................

เรื่องที่เกิดขึ้นทุกหัวระแหงในวันนี้ ทุกที่ที่คุณทักษิณไป ปฏิเสธไม่ได้ว่า มีการชักนำ ชักจูงผู้คนให้กระทำทั้งด้านปฏิปักษ์ และ สนับสนุน

เพื่ออะไร??

แน่นอนครับ เป้าหมายที่ผู้คิดค้นวิธีการต้องการคือ ให้นายกรักษาการทำหน้าที่ไม่ได้ แต่สิ่งที่พวกเขาไม่ได้คิดถึง คือ สิทธิเสรีภาพที่ถูกบิดเบือนเจตนารมณ์ตามรัฐธรรมนูญ และการถูกตอบโต้โดยมีการวางแผนการจากผู้ที่ครองอำนาจทั้งหลาย

ชัยชนะที่ได้รับ ไม่ว่าฝ่ายไหนก็ตาม อยู่บนความชอบช้ำทั้งร่างกายและจิตใจอย่างแน่นอนครับ  เพราะคุณทักษิณไม่ใช่คนธรรมดาทั้งความคิดและจิตใจ

"ผมจะรักษาประชาธิปไตยไว้ด้วยชีวิต(ของพวกท่าน)" คำกล่าวของคุณทักษิณจะต้องถูกนำมาใช้แน่นอนครับ

ถ้าเสรีไทยจะขับเคลื่อนเมื่อไร เราต้องมี พลังที่แท้จริง  มีกลยุทธที่แยบยล และต้องไม่แพ้  ไม่ว่าจะทางพฤตินัย หรือ นิตินัย เท่านั้น..!!!

.................................................

ต้องขออภัยที่อาจไม่สะใจซาดิสต์เสรีชนนะครับ เพราะผมมีบทเรียนที่เจ็บปวดมาแล้วในอดีต ความฮึกเหิม ห้าวหาญ อย่างเดียวช่วยให้ชนะศึกไม่ได้หรอกครับ

ประเทศชาติมีภัย  เสรีไทยร่วมกอบกู้
ธ.ส.

« ตอบ #1 เมื่อ: 22-08-2006, 11:40 »

สงสัยต้องงัดคำพูดคำนี้ขึ้นมาใช้แล้วมั๊งครับ "ติดอาวุธทางปัญญา"

ปีนี้เราจะได้ Triple Champ

คุณพนันกับผมไม๊ แต่ผมไม่พนันกับคุณนะ
ชอบแถ

« ตอบ #2 เมื่อ: 22-08-2006, 12:03 »

สงสัยอยากเห็นวันมหาวิปโยคอีก พวกรักความรุนแรง
นายเบียร์
ขาประจำขั้น 2

« ตอบ #3 เมื่อ: 22-08-2006, 12:17 »

สงสัยอยากเห็นวันมหาวิปโยคอีก พวกรักความรุนแรง

พวกสัญชาติรักความรุนแรงที่ลงมือก่อนจนมีคนเลือดตกยางออก ลงแรงกับเด็กผู้หญิงและคนแก่ที่ไม่มีทางสู้ มันพวกแถเถือกเหงือกหางแดงจำพวกเดียวเดียวกับนายไม่ใช่เหรอ 555

ธ.ส.

« ตอบ #4 เมื่อ: 22-08-2006, 12:20 »

ความรุนแรงที่เกิดขึ้นในบ้านเมือง รัฐบาลมักจะเป็นผู้แพ้เสมอ

ปีนี้เราจะได้ Triple Champ

คุณพนันกับผมไม๊ แต่ผมไม่พนันกับคุณนะ
narong

« ตอบ #5 เมื่อ: 22-08-2006, 12:32 »

ถ้ามันจะเกิดมันก็ต้องเกิด ขึ้นอยู่กับผู้ที่มีอำนาจว่าจะหลงทางไปถึงจุดไหน?

แต่เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นะ เพราะปัจจุบันไม่ใช่เรื่องของการใช้กำลังแก้ปัญหา
ถ้าทำอะไรโดยใช้กำลังสุดท้ายมันก็ไปเข้าทางคนกลุ่มเดิมๆ ไม่ได้ทำให้อะไรพัฒนาขึ้น

ที่ผ่านมาทั้ง 2 ครั้ง(14 ตุลา และ พฤษภา 35) ถามว่าคนไทยชนะอะไรหรือ?

ถ้าชนะจริงๆ ทำไมวันนี้ปัญหาสังคมไทยมันถึงหนักว่าเมื่อก่อน แล้วคนที่เรียกตัวเองว่า
วีรชนปัจจุบัน มันก็มีความคิดไม่ต่างกับเผด็จการเมื่อขึ้นมามีอำนาจ อย่าบอกว่ามีอุดมการณ์เลย
เพราะมันไม่เคยมีตั้งแต่แรกแล้ว การหนีเข้าป่าเพราะไม่มีทางเลือกเพื่อรักษาชีวิต
โดยไม่รู้เหมือนกันว่าตนเองโดนใครชักใยอยู่เบื้องหลัง

ผมเคยบอกว่า การจะเปลี่ยนแปลงสังคมไทย จะต้องใช้พลังของคนไทยทั้งประเทศเท่านั้น
ไม่ใช่แค่กลุ่มเล็กๆ เมืองนอกที่เขาพัฒนาก็เพราะประชาชนเขาต่อสู้กันเองจนได้กติกาในสังคม
แต่เมืองไทยไม่ใช่ เพราะประชาธิปไตยไทยได้มาจากใช้กำลังยึดอำนาจ โดยอ้างประชาชน
เมื่อคนกลุ่มเล็กๆ เปลี่ยนแปลง คนกลุ่มใหญ่ในประเทศก็ทำให้มันเหมือนเดิมอีก
แล้วจะตายเพื่อใครดีล่ะ นอกจากตายฟรี!

ตอนนี้ช่วยกันคิดว่าจะทำให้คนไทยทั้งประเทศเข้าใจสิทธิหน้าที่ของตัวเองว่า
การเลือกตั้งไม่ใช่การให้อำนาจใครไปทำอะไรก็ได้? ถ้าผู้มีอำนาจหรือเจ้าหน้าที่รัฐทำผิดก็ต้องติดคุกได้เหมือนกัน
ไม่ใช่จับชาวบ้านอย่างเดียวแล้วตั้งข้อหาเพื่อทำให้กลัว จนไม่กล้าทำอะไรเหมือนปัจจุบันนี้ Cool

ผู้ที่ไม่สามารถจะใช้คนดี
ก็ย่อมจะใช้คนไม่ดีหรือคนเลว
ถ้าไม่เชื่อผู้ซื่อสัตย์หวังดีต่อตน
ก็จะต้องไปเชื่อคนประจบสอพลอ
Apothecarian
สมาชิกสามัญขั้นที่ 3

« ตอบ #6 เมื่อ: 22-08-2006, 12:33 »

แล้วถ้าเราไปชูป้ายประเภท..."ขอประณามการใช้ความรุนแรงทุกประเภท" จะโดนด้วยมั้ยเนี่ย
ThailandReport

« ตอบ #7 เมื่อ: 22-08-2006, 12:44 »

ผมอนุญาต ตระบัดสัตย์ (ยังอยู่ช่วงขังตัวเอง 3 วัน) มาตอบคุณ บอนนี่ สักหน่อยเถิด
ทนดูอยู่เฉยๆไมได้ เพราะเรื่องนี้ ค่อนข้างสำคัญ

และถ้าให้พูด ขยายความต่อไป คือมีผลต่อ อนาคต ความปลอดภัยของเวบบอร์ดเสรีไทยด้วย !!

จุดยืน ของเวบบอร์ดเสรีไทยนี้ ริดกุนได้ไปขอแก้ไข จากเวบ Stop Tk
จากเวบพันธมิตร และเวบต่อต้านที่ทางเขาแนะนำ
(ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรนัก ที่แน่ๆ คือไม่เป็นกลาง....)

มาเป็น เวบที่น่าสนใจ อื่นๆ ....(ซึ่งเป็นจุดยืนที่ถูกต้อง...และ ปลอดภัยพอสมควร)

ผมคิดว่า การกระทำของ Ridkun ในหนนั้น เป็นการแสดง พลังปัญญา พอสมควรสามารถยกเป็นตัวอย่างได้
เห็นด้วยกับ คำพูดนี้ของผม ไหมครับ คุณ บอนนี่

จากกระทู้ของคุณคนในวงการ ที่ทิ้งคำไว้ให้คิด (ซึ่งตรงกะที่ผมมอง)
รวมถึงกระทู้ผมที่ตั้งขึ้นเมื่อเช้านี้
http://forum.serithai.net/index.php?topic=6213.msg85224#msg85224

เจตนาอยากบอกว่า Stop TK อารยะขัดขืน
และ พฤติกรรมอื่นๆตามยุทธศาสตร์ใหม่ ต่อต้านระบอบทักสิ้น
เป็นอะไรที่ แหลมคม และควรพิจารณาให้ถี่ถ้วน สำหรับใครก็ตาม

ที่คิดจะ กระทำตามในฐานะ สมาชิก - Moderator  หรือ Admin เวบบอร์ดเสรีไทย

ผมอยากฝากไว้แค่นี้ครับ คุณ Bonny
ที่เหลือผมทิ้งไว้ในนี้หมดแล้ว โปรดพิจารณา ผลกระทบให้ดีๆ
http://forum.serithai.net/index.php?topic=6213.msg85224#msg85224

เมื่อ สัญญาณของการ มองประชาชนเป็นศัตรู
ถูก แปรเป็นรูปธรรมชัดเจน ขนาดนี้จากเหตุการณ์ที่เห็นนี้

เราอาจไม่เหมือนเทียนอันเหมิน แต่....การกวาดล้าง...ถ้า..เกิดมี....จริงๆ.....
น่าระวังไว้จริงไหมครับ ...ริดกุน บอนนี่ และกรรมการ ขบวนการทุกท่าน !!

คุณปุถุชน ก็น่าจะเพลาๆ การเขียนอะไรทำนองที่ ให้ทหารอากาศทำเหมือนสมัยน้าชาติ นะครับ ผมขอร้อง !!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22-08-2006, 12:59 โดย ThailandReport » บันทึกการเข้า

The only thing necessary for the triump of evil is for good men to do nothing !!
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่ คนดีๆนิ่งดูดาย !
Kittinunn
Aloha007
Global Moderator

ไปได้สวย...ด้วยเกียร์ต่ำ!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 22-08-2006, 13:25 »

จริงๆ การที่ผมแสดงออกด้วยการเดินทางไปช่วยดูแล

ผู้คนที่ออกมาขับไล่ เป็นการแสดงออกเป็นปัจเจกบุคคล

ไม่เคยนำขบวนการเสรีไทยในเว็บบอร์ดมาเกี่ยวข้อง

แต่ในเมื่อเห็นว่ากระแสสังคมเริ่มเกิดความรุนแรงขึ้น

และด้วยข้อกฎหมายที่ไม่สามารถครอบคลุมสิทธิเสรีภาพ

จากการตะโกนไล่ได้ เพราะฉะนั้นการเคลื่อนไหวครั้งต่อไป

จะใช้วิธีชูป้าย เพื่อลดความรุนแรงในวันศุกร์นี้ จึงเรียนมาเพื่อทราบ

“ผมเขียนไปในบล็อกนั้น แบบข้างบนนี้เหมือนกัน นึกว่า จะโพสต์ ปรากฏว่า เขาบอกว่า ต้อง สมัครสมาชิกก่อน ผมขี้เกียจ เลยมาโพสต์ที่นี่แทน อ้อ ตอนเขียน ผมใส่คำว่า ทุเรศ และ น่าสมเพช ไปด้วย” (อ.สมศักดิ์ เจียมธีระสกุล-เว็บบอร์ดฟ้าเดียวกัน - ข้อความในเสรีไทย โดย Snowflake)

varada

« ตอบ #9 เมื่อ: 22-08-2006, 16:13 »

ความรุนแรงที่เกิดขึ้นในบ้านเมือง รัฐบาลมักจะเป็นผู้แพ้เสมอ

แต่กว่ารัฐบาลจะแพ้ เราก็ต้องเสียเลือดเนื้อไปตั้งเท่าไร
ถามว่าคุ้มใหม..........เลือดแม้แต่หยดเดียวของผู้บริสุทธิ์
ก็สูงค่าเกินกว่าที่จะแลกกับชีวิตทรราชย์
สนธิเหยียบหน้าเหลี่ยม
สมาชิกสามัญขั้นที่ 3

« ตอบ #10 เมื่อ: 22-08-2006, 16:23 »

ผมกลับเห็นว่า ถ้าจะชนะศัตรู เราต้องทำการรุกรบ การตั้งรับอย่างเดียว เราเสียเปรียบ ไม่ใช่วิสัยนักรบครับ แต่ต้องรบแบบฉลาดครับ   บางครั้งเราต้องยอมเสียเลือดเนื้อเพื่อสิ่งที่ดีกว่า
ทำไมจึงมีสงครามครับ ก็เพราะว่า เขายอมแลกชีวิต เพื่ออุดมการครับ  เพื่อ ศาสนา  เพื่อชาติของเขา
เสรีไทยในนิยามของคุณบอนนี่ ผมว่า จะทำให้ไอ้ทักสินฮึกเหิมครับ เพราะว่ามันใช้เงินจ้าง และทำการประชาสัมพันธ์ทางวิทยุหลายช่อง ผมฟังมาตลอด มันปั่นหัวคนดู คนฟัง ให้เหมือนจิ้งหรีดครับ
ผมว่าเราต้องลุกขึ้นสู้ครับ  ไม่ใช่นั่งดูเฉยๆแบบที่คุนนิยามมา
*bonny

« ตอบ #11 เมื่อ: 22-08-2006, 18:51 »

สวัสดีครับทุกคน

คุณเบื่อกกต.

ผมไม่เคยบอกให้หยุดสู้ หรือ ถอย

คุณคิดว่าจะสู้ในนาม "เสรีไทย" ได้ไหมล่ะ?  เราพร้อมรบแล้ว? พร้อมจะสูญเสียเพื่อสิ่งที่ดีกว่าแล้ว?

ถามว่า เราเป็นใคร? น่าจะต้องตอบให้ได้ก่อน

ทะเลาะกันไม่เว้นแต่ละวันบนความเห็นที่แตกต่าง นำไปสู่การแตกแยก

ในกล่องเมล์ของผม หลังๆ มีแต่คนมาขอลาออก

ขอโทษ..นะครับถ้าผมจะบอกว่า ขอสู้ในแบบอหิงสา  เรียนรู้นิสัยใจคอกันและกันไปเรื่อยๆ พบปะกันตามโอกาส

** คนดี มีปัญญา มารวมตัวกันมากๆ เกิดพลังปัญญา แตกฉาน
**ถ้านำคนเหล่านี้มาบ่มเพาะ ขัดเกลา มอบหมายกิจกรรมให้ทำ เขาจะทำได้สำเร็จ
**แต่ก่อนที่เขาจะทำได้ เขาต้องรักและเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันก่อน

ผมยังไม่เห็นสิ่งเหล่านี้ในเสรีไทย  มันมีอยู่แต่มันกระจัดกระจาย  เพราะต่างคนต่างมา แม้แต่คุณกับผม เรายังไม่รู้จักกันเลย จะกอดคอกันตายได้อย่างไร??

ถ้าฆ่าคนกลุ่มหนึ่งจำนวน ร้อยกว่าคนที่ปล้นชาติบ้านเมืองให้ตายตกไป  ผมยังไม่อาจทำใจแลกด้วยการสูญเสียคนดีๆ ที่มีอุดมการณ์แบบเสรีไทยจริงๆ หนึ่งคน  คุณเข้าใจไหมครับ?

สักวันหนึ่งเมื่อเวลาผ่านไป วิกฤตินี้ผ่านไปแล้ว ทุกคนหันกลับมามองที่ตรงจุดนี้ อาจจะเห็นด้วยกับผมก็ได้
แต่ถึงไม่เห็นด้วย ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร  เพราะนี่เป็น สิทธิของเสรีชน

แต่การให้เสรีชนมาดำเนินกิจกรรมบางอย่างร่วมกันโดยเอาอนาคตของคนเข้าแลก ต้องไม่ใช่คำนึงถึงชีวิตและอนาคตของเสรีชนเหล่านั้นเท่านั้น  ยังมีอีกหลายชีวิตที่พวกเขาผูกพันอยู่  ความรับผิดชอบตรงนี้มันเยอะมากครับ

แต่ถ้าคุณตอบคำถามผมได้ว่า ทุกสิ่งทุกอย่างพร้อม  ผมก็พร้อมเช่นกัน

ประเทศชาติมีภัย  เสรีไทยร่วมกอบกู้
คนในวงการ

FLY WITH NO FEAR !!

« ตอบ #12 เมื่อ: 22-08-2006, 18:54 »

มาปรบมือให้คำตอบของคุณบอนนี่ครับ

"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee.
Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
Scorpio6

Man on Mission *เสี่ยวฯ>สันติภาพ*

« ตอบ #13 เมื่อ: 22-08-2006, 19:15 »

ผมหวังว่าคงไม่รุนแรง....จนบานปลาย....มากไปกว่านี้ครับ

ภาครัฐคงต้อง........หามาตรการป้องกันให้รัดกุม..ชัดเจน

ไม่ให้สองกลุ่มมาเผชิญหน้ากันอีก..มีอำนาจควรให้ให้เป็น

ใช่เพียงแค่ไว้ปกป้องตนเอง......... และทีมงานเท่านั้น

หากแต่ต้องดูแล้วมองผ่านและกล่างเพียงว่า..ประชาชนทำร้ายกันเอง

ผมแค่ต้องการให้..รักษาการ(เถื่อน) คิดถึง...ประชาชน มากว่า ลิ่วล้อ

ในกรณี เผชิญหน้าแบบนี้..ถึงแม้ว่าสถานการณ์ที่ผ่านมา..คุณไม่เคยทำก็ตาม

ถึงเวลา..แล้วจะว่าใครบ้าง...อยู่ข้างประชาชน..ครับ

สมาชิกเสรีไทย ที่เคารพ..รับฟัง..แลกเปลี่ยน เพื่อเกิดสันติในบ้านเมือง

คิดจะล้มระบอบทักษิณ ต้องอ่านใจเนวินและเพื่อน
บล็อกเสี่ยวไทบ้าน*แวะเยี่ยมRepublican Collage ของคุณสุธา ชันแสง*
http://www.oknation.net/blog/thaibaan/2008/03/26/entry-1
"ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนและในฐานะอย่างไร จงตรองหาว่า จะมีทางใช้ชีวิต
ให้เป็นประโยชน์ในทางใดบ้าง เมื่อตั้งใจคิดถึงมันแล้วก็จะพบเสมอ
ไม่ว่าอยู่ที่ใด เมื่อพบทางแล้วจงลงมือทำสิ่งที่เป็นประโยชน์"
HILTON (ปาล์มาลี)

« ตอบ #14 เมื่อ: 22-08-2006, 19:27 »

ไอ้นี้มีใครรู้จักบาง
มันชื่ออะไร 
บ้านมันอยู่ที่ไหน 
พ่อแม่มันอยู่ที่ไหน
เมียมีไหม
ลูกเรียนที่ไหน
ส่งข้อมูลมาที่เสรีไทยนี้นะครับ

จะส่งกรรมตามไปให้มัน 
mini
ขาประจำ

« ตอบ #15 เมื่อ: 22-08-2006, 19:37 »

ผมเชื่อว่า ถ้ามีการใช้กำลัง ในที่สุด ประชาชนจะชนะ ถึงแม้ว่าจะไม่มีอาวุธในมือก็ตาม
แต่มันสูญเสียมากเกินกว่าที่ผมจะรับได้ ผมไม่ต้องการเห็นคนต้องบาดเจ็บล้มตายจำนวนมาก

ดังนั้น พยายามคิดให้มากหน่อย อดทนกับเวลาที่อาจจะยาวนานเพิ่มขึ้น เป็นทางเลือกที่เหมาะสมครับ

มันชื่ออะไร 
เมียมีไหม
ส่งข้อมูลมาที่เสรีไทยนี้นะครับ

ใจเย็นๆครับ พ่อแม่ลูกเมียของเค้า อาจไม่เกี่ยวก็ได้
HILTON (ปาล์มาลี)

« ตอบ #16 เมื่อ: 22-08-2006, 21:55 »

ผมเชื่อว่า ถ้ามีการใช้กำลัง ในที่สุด ประชาชนจะชนะ ถึงแม้ว่าจะไม่มีอาวุธในมือก็ตาม
แต่มันสูญเสียมากเกินกว่าที่ผมจะรับได้ ผมไม่ต้องการเห็นคนต้องบาดเจ็บล้มตายจำนวนมาก

ดังนั้น พยายามคิดให้มากหน่อย อดทนกับเวลาที่อาจจะยาวนานเพิ่มขึ้น เป็นทางเลือกที่เหมาะสมครับ

มันชื่ออะไร 
เมียมีไหม

ใจเย็นๆครับ พ่อแม่ลูกเมียของเค้า อาจไม่เกี่ยวก็ได้

ไม่ต้องกลัวครับ  คนเลว  ประเทศชาติชั่ว มันจะได้รู้ว่าคนอยู่ข้างหลังต้องรับ กรรมชั่วที่พ่อแม่ทำไว้
ปุถุชน

« ตอบ #17 เมื่อ: 22-08-2006, 21:57 »

พวกสัญชาติรักความรุนแรงที่ลงมือก่อนจนมีคนเลือดตกยางออก ลงแรงกับเด็กผู้หญิงและคนแก่ที่ไม่มีทางสู้ มันพวกแถเถือกเหงือกหางแดงจำพวกเดียวเดียวกับนายไม่ใช่เหรอ 555

ถ้าทักษิณระมัดระวังไม่ให้ "คนของตัว" ไปทำร้ายคนอื่น ๆ
เหตุการณ์ร้ายแรงอย่าง 14 ตุลาคม  6 ตุลาคม  และ พฤกษภาทมิฬ 35 จะไม่เกิดขึ้น
คนที่เคยผ่านเหตุการณ์นั้นมาแล้ว มีประสบการณ์ที่จะไม่สร้างสถานการณ์อย่างนั้นอยู่แล้ว
คนห้ามปรามมีมาก คนทักท้วงมีมาก

แต่ทักษิณไม่ประสบการณ์แบบนั้น
ไม่รู้ความสูญเสียร้ายแรงเพียงใด
ไม่รู้ว่าเหตุร้ายนั้นจะทำร้ายตัวของเขาด้วยในที่สุด......
จึงต้องให้คนที่ผ่านเหตุการณ์นั้นในฝ่ายรัฐบาลเตือนทักษิณด้วย....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22-08-2006, 22:00 โดย ปุถุชน » บันทึกการเข้า

“หัวใจของการเมือง คือ ความไม่เห็นแก่ตัว หากเห็นแก่ตัวและพรรคของตัวแล้ว จะเห็นแก่มวลชนได้อย่างไร ดังนั้น นักการเมืองควรมีศีลธรรม ยึดถือธรรม บูชาธรรมยิ่งกว่าคนธรรมดา เมื่อเราทราบดีว่า การเมือง เศรษฐกิจ และสังคมปัจจุบันมีปัญหาที่ต้องแก้ไข หากผู้ที่อาสาเข้ามายังจะใช้วิธีการเดิมๆ อีก ย่อมจะแก้ไขไม่ได้ เพราะปัจจุบันเป็นผลของอดีต และจะเป็นเหตุของอนาคต ต้องคิดให้ดี พูดให้ดี และทำให้ดี ในอนาคตจึงจะมีความหวังได้ มิฉะนั้นผู้สนับสนุนผู้ถูกร้อง(พ.ต.ท.ทักษิณ) จะต้องผิดหวังในที่สุด”

อดีตประธานศาลรัฐธรรมนูญ ประเสริฐ นาสกุล ได้มีคำวินิจฉัยส่วนตัวว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร มีความผิดในคดีซุกหุ้น......
นู๋เจ๋ง

« ตอบ #18 เมื่อ: 22-08-2006, 22:07 »

^
^
เริ่มเห็นเงาลางๆ
และมั่นใจว่า ตุลานี้ หนีไม่พ้น วิปโยค

อย่าให้เป็นเช่นนั้นเลย เลือดเนื้อคนไทยด้วยกัน!!

~จะแน่วแน่...แก้ไข...ในสิ่งผิด~

« ตอบ #19 เมื่อ: 22-08-2006, 22:26 »

เรียนคุณ Bonny...ครับ

หากจะมองปัญหาให้ลงลึกจริงๆแล้ว การทะเลาะเบาะแว้งที่เห็น มันแค่ปัญหาหยุมหยิม ไร้สาระ
ส่วนที่เกิดจากใครก็ตาม (รวมทั้งกรณีตัวอย่างที่ผมสำแดงให้เห็นแล้วนี้ด้วย)
ยกเว้นปัญหา ความคิดต่างขั้ว ที่เถียงกันในเรื่องบ้านเมือง ซึ่งสิ่งนั้นแหละที่ ประนีประนอมไม่ได้

นอกนั้นเป็นเพียง....บทพิสูจน์การบริหารเวบบอร์ดเท่านั้น จริงๆ
ทุกกรณี นอกเหนือจากยกเว้นดังกล่าว

ถ้าใช้หลักนิติศาสตร์ และรัฐศาสตร์ให้ถูกส่วน สรุปคือใช้ พระเดช ให้เป็นบ้าง
ไม่ใช่ใช้แต่ การขอความร่วมมือ หรือ ขอร้องอย่างเดียว
ความสงบสุขก็เกิดไปนานแล้วครับ

การบริหาร กำกับดูแล บางครั้งต้องเด็ดขาด
และที่ต่างกันคือ ทุกครั้งต้องเสมอภาค
ซึ่ง ขอบอกว่ายังขาดในเรื่องนี้ครับ

ที่แย่กว่าคือ อคติของผู้มีอำนาจ มองว่าปัญหา จะสงบเองถ้าไม่มีคนก่อปัญหา
ซึ่งไม่จริง.....ความคิดเช่นนั้น มันมีแค่ใน.... โลกอุดมคติ....เท่านั้น

ดังนั้นความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันทุกคน ย่อมเป็นไปได้ยาก
เหมือนกันกับการพูดว่า คนสมัครสมาชิกมาเล่นเวบเสรีไทยต้อง...เป็นคนดีทุกคนนะ !!

ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ !!

เราต้องการคนที่เป็นแกนนำขับเคลื่อนแค่ จำนวนหนึ่ง

คนที่มองอะไรด้วยใจเป็นธรรมจริงๆ คนที่ไม่หยุมหยิม อคติตั้งธงไว้ล่วงหน้า
หรือเหม็นขี้หน้าใครก็จะ คิดว่าไอ้นี่ เลวแน่ไว้ก่อน

คนที่ยุติธรรมพอจะ ไม่เห็นแก่หน้าใคร... ว่าใครก่าแก่.. เลวยังไงก็คนเก่า ต้องให้อภัย

คนที่มองปัญหา ส่วนตัว และส่วนรวมได้ขาดออกจากกันชัดเจน
มองเจตนาที่แฝงเร้นลึกๆออกได้

เราต้องการกลุ่มคนแบบนั้นจาก 1300 คนตะหากครับ !!

คนที่พร้อมจะเป็นผู้นำ
พาเสรีไทยไป....ต่อสู้ ในวิถีทางที่ถูกต้อง....และเหมาะสมกับสถานะการณ์

ลองพิจารณาข้อเขียนของผมนี้สักนิด...ละอคติ โกรธแค้นใดๆที่ผมได้เคย ทำไว้ต่อคุณทั้งหลาย
แล้วดูเนื้อหาว่า...คุณอ่านแล้วได้อะไร จากมันบ้าง

คุ้มค่าไหมกับการอ่าน...

(ผมรู้แต่ว่าผมละตนออกจากที่จำศีลหลายหนวันนี้ เพื่อมาตอบคุณบอนนี่
เพราะสถาะการณ์ บ้านเมือง....ตอนนี้.....ไม่น่าไว้วางใจจริงๆ...อย่างที่เห็นๆกันนะครับ )

**ขอตัวไป นอนจำศีล ก่อนนะครับ บายๆ*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22-08-2006, 22:28 โดย ThailandReport » บันทึกการเข้า

The only thing necessary for the triump of evil is for good men to do nothing !!
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่ คนดีๆนิ่งดูดาย !
ทิมมี่

« ตอบ #20 เมื่อ: 22-08-2006, 23:06 »

ฝูงสัตว์ในร่างคล้าย..................ผู้คน
บุกทุบประชาชน.....................เถื่อนแท้
เพียงเสียงโห่ไล่พ้น...................คนชั่ว  เหลี่ยมเฮย
สมุนถ่*.อ**สุดทางแก้..............ต่อยซ้ำทำร้าย

หญิงสาวถูกผลักล้ม................หัวฟาด
เพราะไม่ยอมขี้ขลาด...............บุกเข้า-
-ป้องคนแก่องอาจ.................ถูกต่อย
คนหนึ่งสลบแทบเท้า..............หนึ่งนั้นเลือดนอง

เงินเศรษฐีมากล้น..................เลี้ยงดู
ฝูงเปรตจึงมา-กรู...................ปกป้อง
ตำรวจช่างอดสู.....................เสียปล่าว
คนแก่หญิงสาวร้อง.................ต่อหน้าต่อตา

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วหล้า....................แดนไทย
โปรดช่วยบรรดาลให้...................ท่านแม้ว
สุดอนาถพินาศไป.......................ร่วงหล่น
หวังแผ่นดินผืนแก้ว......................สู่ฟ้าดังเดิม.
ปุถุชน

« ตอบ #21 เมื่อ: 22-08-2006, 23:37 »

^
^
และมั่นใจว่า ตุลานี้ หนีไม่พ้น วิปโยค

อย่าให้เป็นเช่นนั้นเลย เลือดเนื้อคนไทยด้วยกัน!!

ผู้นำทางความคิด ผู้เคลื่อนไหวที่มีประสบการณ์ผ่านเหตุการณ์เหล่านั้น
เหล่านั้นยังมีชีวิต จึงถ่ายทอดประสบการณ์ และระวังระไวให้
ผู้นำการเคลื่อนไหวไม่ได้เป็นคนกระหายเลือด หรือ นิยมการนองเลือด
แต่เลี่ยงไม่ได้เพราะถูกกระทำมาก่อน....

ผมคิดทักษิณและพรรคพวกยังฝังหัวกับวิธีเก่า สร้างให้กลัว สร้างให้รำคาญ
สร้างให้ระอาใจแก่คนร่วมที่ไม่เข้าใจสถานะการณ์และแผนปฏิบัติการ......

นอกจากนั้น กรุงเทพใกล้ชิดกับสื่อที่พัฒนาเทคโนโลยีแล้ว
ขบวนการปิดประตูตีแมวอย่าง 6 ตุลาคม จะไม่เกิดขึ้นอีก

แม้จะปิดกั้นไม่ให้สถานี 3  5  7  9  11  และ ไอทีวี
แต่ไม่สามารถปิด ASTV และ เนชั่นทีวี.....

ผมเป็นห่วงการเคลื่อนไหวไกลปืนเที่ยง ต่างจังหวัดมากกว่า
ขอให้ระมัดระวังตัวให้มากกว่าคนกรุงเทพนะครับ.....
Exclamation

“หัวใจของการเมือง คือ ความไม่เห็นแก่ตัว หากเห็นแก่ตัวและพรรคของตัวแล้ว จะเห็นแก่มวลชนได้อย่างไร ดังนั้น นักการเมืองควรมีศีลธรรม ยึดถือธรรม บูชาธรรมยิ่งกว่าคนธรรมดา เมื่อเราทราบดีว่า การเมือง เศรษฐกิจ และสังคมปัจจุบันมีปัญหาที่ต้องแก้ไข หากผู้ที่อาสาเข้ามายังจะใช้วิธีการเดิมๆ อีก ย่อมจะแก้ไขไม่ได้ เพราะปัจจุบันเป็นผลของอดีต และจะเป็นเหตุของอนาคต ต้องคิดให้ดี พูดให้ดี และทำให้ดี ในอนาคตจึงจะมีความหวังได้ มิฉะนั้นผู้สนับสนุนผู้ถูกร้อง(พ.ต.ท.ทักษิณ) จะต้องผิดหวังในที่สุด”

อดีตประธานศาลรัฐธรรมนูญ ประเสริฐ นาสกุล ได้มีคำวินิจฉัยส่วนตัวว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร มีความผิดในคดีซุกหุ้น......
นทร์

« ตอบ #22 เมื่อ: 23-08-2006, 00:02 »

มีผู้นำจบอาชญวิทยา ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่น่ากังวลหนักเหมือนกัน

"ประชาชน อย่าทิ้งประเทศชาติ"
ศก
ขาประจำ

« ตอบ #23 เมื่อ: 23-08-2006, 00:35 »

แล้วเหตุการณ์หลังจากคู่หูนรกหมัก-จืด ออกมาสุมฟืนเติมเชื้อไฟ จะเป็นยังไงนี่

« ตอบ #24 เมื่อ: 23-08-2006, 03:20 »

^
^

ผู้นำทางความคิด ผู้เคลื่อนไหวที่มีประสบการณ์ผ่านเหตุการณ์เหล่านั้น
เหล่านั้นยังมีชีวิต จึงถ่ายทอดประสบการณ์ และระวังระไวให้
ผู้นำการเคลื่อนไหวไม่ได้เป็นคนกระหายเลือด หรือ นิยมการนองเลือด
แต่เลี่ยงไม่ได้เพราะถูกกระทำมาก่อน....

ผมคิดทักษิณและพรรคพวกยังฝังหัวกับวิธีเก่า สร้างให้กลัว สร้างให้รำคาญ
สร้างให้ระอาใจแก่คนร่วมที่ไม่เข้าใจสถานะการณ์และแผนปฏิบัติการ......

นอกจากนั้น กรุงเทพใกล้ชิดกับสื่อที่พัฒนาเทคโนโลยีแล้ว
ขบวนการปิดประตูตีแมวอย่าง 6 ตุลาคม จะไม่เกิดขึ้นอีก

แม้จะปิดกั้นไม่ให้สถานี 3  5  7  9  11  และ ไอทีวี
แต่ไม่สามารถปิด ASTV และ เนชั่นทีวี.....

ผมเป็นห่วงการเคลื่อนไหวไกลปืนเที่ยง ต่างจังหวัดมากกว่า
ขอให้ระมัดระวังตัวให้มากกว่าคนกรุงเทพนะครับ.....
Exclamation

คุณลุงปุถุชนครับ
เราต้องยอมรับข้อเท็จจริงที่ว่า กรุงเทพ คือ ประเทศไทย !!

การจัดการปัญหา ต้องทำที่ กทม.เป็นจุดใหญ่
แน่นอน ต่างจังหวัด ก็ต้อง "กวาดล้าง" ครับ

แต่ถ้าจะเริ่ม...ต้องเริ่มที่ กทม.
เรามามองประเด็นที่ว่า....สื่อพัฒนาแล้ว จะสามารถ ปิดประตูตีแมวได้หรือไม่ ?
ตอบว่า ไม่ จริงๆครับแต่......เขาจะเปลี่ยนแนว...แทน

แทนที่จะปิดประตูตีแมว....เขา(อาจจะ) ใช้วิธี.....ปล่อยหมาออกล่าเนื้อ แทน
ระดม ปูพรม ในเวลาเดียวกัน !!!

เนื่องเพราะวันนี้ คนเคลื่อนไหวหลักมิใช่ นักศึกษา ที่อุดออกันอยู่ในรั้วมหาวิทยาลัย
แต่......เป็น สื่อนี่แหละ ที่เป็นตัวหลักในการเคลื่อนไหว

และแกนนำเหล่านี้ กระจายอยู่ทั่วไป

ดังนั้น  Model ที่ลุงปุถุชน อ้างอิงมา ถ้าผมตอบ จะตอบว่า ...ใช่ครับ

บังเอิญว่า Model นั้น เปลี่ยนไป !! เปลี่ยนไปมากมายเลยทีเดียว
ดังนั้น คำตอบก็ เปลี่ยนไป อย่างที่ว่า....ข้างบน เช่นกันครับ !!

หลับตาคิดถึง ถ้ามันเกิดจริง......ผมไม่กล้าเดาภาพเลยครับ...
ถึงขนาด.....นอนไม่หลับ ลุกขึ้นมา แหกศีลตัวเองอีกหนนี่หละคับ คุณลุงปุถุชน

(หมายเหตุ ผมตั้งใจจำศีลสัก 3 วันอย่างน้อย แต่ คุณลุงปุ ชอบชี้จุดศีลขาดให้ผมมาเขียนซะงั้น
 หลายหนละเฮ้อ จะได้จำศีลครบ 2 วันไหมเนี่ยเรา เฮ้อ...ผมขอโยนให้ลุงปุ หน่อยละกันนะคับ) Yell Cry Frown

คนไทยคนหนึ่ง

« ตอบ #25 เมื่อ: 23-08-2006, 05:50 »

คนที่จะไปประท้วง ทักสินตามที่ต่างๆควรเปลี่ยนเป็นการยกป้ายประท้วงอย่างสงบ แทนที่จะไปตะโกน "ท๊ากสิน ออกไป" หรือ "ท๊ากสิน โกงชาติ" เพราะจะทำให้อีกฝ่ายเป็นข้ออ้างในการใช้ความรุนแรง ถึงแม้อีกฝ่ายจะยั่วยุโดยกระโกนด่าก็ไม่ต้องด่าตอบไม่ต้องไปต่อปากต่อคำ แต่ควรบอกให้ตำรวจเชิญพวกที่กระโกนด่าออกจากบริเวณ ซึ่งวิธีนี้เป็นการประท้วงที่อยู่ในสิทธิตามรัฐธรรมนูญ ตำรวจจะไม่มีข้ออ้างในการขับไล่ได้ พยายามยึดหลักประท้วงโดยสันติอย่างแท้จริง ถ้าอีกฝ่ายยังมาทำร้ายอีกก็จะผิดเต็มตัว
p

« ตอบ #26 เมื่อ: 23-08-2006, 08:41 »

ขอให้ระมัดระวังตัวให้มากกว่าคนกรุงเทพนะครับ
.....
Exclamation

ท่านปุถุชน ครับ
ที่ท่านห่วงต่างจังหวัดนั้น ถูกต้องแล้วครับ
แต่อย่างไรก็ตาม
เราต้องการหัวหอกที่แหลมคม
เราต้องการกลุ่มผู้นำที่ฉลาดและเฉียบแหลม
สิ่งต่างๆเหล่านี้คงจะต้องพึ่งพาท่านและผู้รักชาติทั้งหลายครับ

Smile

ถ้ามัวคิดแต่จะโกงและเอาเปรียบคนอื่น จะสอนลูกหลานให้เป็นคนดีได้อย่างไร
*bonny

« ตอบ #27 เมื่อ: 23-08-2006, 09:31 »

สวัสดีครับ..

ขอตอบแบบยาวๆ นะครับสำหรับความเห็นนี้ Confused

คุณปุถุชน..คุณTR..

ผมเห็นด้วยกับคุณปุนะ  ในกทม.มีกล้องจับผิดเต็มไปหมด เรื่องคงไม่ระเบิดที่นี่หรอกครับ อย่างมากสุดก็เท่าที่เห็นวันก่อน 

แต่ในตจว.นี่สิ..
นอกจากโดนรุมกินโต๊ะฟรีแล้ว  หลังเลิกงานอาจโดนสอยตามข้างทางได้อีก

ผมเคยบอกแล้วว่า คุณกำลังเล่นกับเผด็จการที่ไม่เคยเกิดขึ้นในประเทศไทย ไม่ใช้รถถังวิ่งไล่ ไม่ใช้เฮลิคอปเตอร์กราดยิง  แต่มันใช้....คาถาเงิน + อันธพาลนอกรูปแบบ 

อย่างคุณอภิสิทธิ์ว่านั่นแหละ..
นายกเคยบอกว่า ขอให้กรณีปชป.โดนยำที่เชียงใหม่เป็นครั้งสุดท้าย  แต่เรื่องที่เกิดที่สยามพารากอน และเวิลด์เทรดนั้น ก็เป็นสมุนกลุ่มเดิมๆ ของนักการเมืองที่ขนกันมาเชียร์และทำร้ายผู้คน

หมอมิ้งมาบีบน้ำตาว่า ขอให้คนเดือนตุลา..หยุด

ผมนี่แหละ..คนเดือนตุลา และผมขอให้คุณหมอ..หยุดก่อน

เพราะคุณหมอไม่รู้เลยหรือว่า สิ่งที่เกิดขึ้นที่หน้าห้างทั้งสองเกิดจากน้ำมือของฝ่ายของทรท.เริ่มต้น

จริงอยู่ ฝ่ายพันธมิตรจัดตั้งกลุ่มคนไปยั่วยุ แต่การกระทำรุนแรงเกิดจากฝ่ายใด??

...................................

แผนดาวกระจายของฝ่ายต่อต้าน ไม่ว่าใครเป็นคนวางแผนก็ตาม ผมว่า มันล่อแหลมมากๆ เป็นกลยุทธที่นำไปสู่ความขัดแย้งที่ต้องใช้ความรุนแรงเข้าระงับ

ซึ่งพวกเขาก็รู้แก่ใจดีอยู่แล้ว แต่ต้องการท้าทายเพื่อให้ความขัดแย้งทวีความรุนแรงขึ้นจนนำไปสู่..จราจล

ซึ่งผมไม่เห็นด้วยทั้งสองฝ่ายนะครับ ไม่ว่าทรท. หรือ ฝ่ายต่อต้าน

ทรท. เป็นที่รู้ๆ กันอยู่ว่า คนที่มาร้องตะโกนสนับสนุนนายกนั้น ถูกเกณฑ์มาด้วยอามีสสินจ้างจำนวนหนึ่ง

หมอมิ้งต้องไม่โกหกตัวเองวันยังค่ำว่า ทำเช่นนี้ คือ การรักษาระบอบประชาธิปไตยของบ้านเมือง  ถ้าไม่มีพวกนี้ ก็อาจไม่มีพวกต่อต้านแบบดาวกระจายก็ได้

หมอมิ้งต้องรู้ทันว่า ที่คุณทักษิณขยันไปตรวจราชการเฉพาะสองภาค คือ เหนือ และอิสาน นั้น คุณทักษิณทำเพื่ออะไร...มิใช่เพื่อตรวจราชการอย่างแท้จริง  เพราะภาคกลาง ตะวันตก ตะวันออก และภาคใต้ ก็ล้วนมีประชากรไทยอาศัยอยู่ทั้งสิ้น

หมอมิ้งต้องยอมรับว่า นายกไป รักษาฐานคะแนนเสียง ที่ใหญ่ที่สุดของทรท. เพราะการจะชนะเลือกตั้งอีกครั้งนั้น  สองภาคนี้จะเป็นผู้กำหนดชะตาทางการเมืองของคุณทักษิณ และของคุณหมอเองด้วย  จริงไหมล่ะ?

ดังนั้น ที่ขอให้คนเดือนตุลา..หยุด

ผมจึงต้องขอสวนกลับไปว่า ผมนี่แหละขอให้คุณหมอ..หยุดแหกตาชาวบ้านซักที

..........................................

พี่น้องชาวเสรีไทยที่รัก..

เหตุการณ์เดือนตุลาในอดีต ทำให้นักศึกษาและประชาชนตายไปจำนวนมาก มากกว่าที่พวกคุณเคยรู้เสียอีก

คนที่มีส่วนร่วมที่ยังไม่ถูกสังคมและผลกรรมลงโทษ บัดนี้ก็กลับมาเป็นชนวนหนึ่งของความขัดแย้งอีกแล้วครับท่าน  ทั้งสองคือ คุณสมัคร และคุณดุสิต

สามสิบปีผ่านไป สองคนนี้ก็ยังเลือกอยู่ข้างเดิม คือ ฝ่ายผิด

ผมอยู่ในเหตุการณ์เวลานั้นด้วย ในฐานะนักศึกษาคนหนึ่งที่ร่วมประท้วงการกลับมาของจอมพลถนอม..

พวกเราไม่ได้ขัดแย้งกับรัฐบาลสมัยนั้น แต่กำลังกดดันรัฐบาลให้รับฟังเสียงของนักศึกษาบ้างต่างหาก

ผิดไหม?

ความคิดอ่านไม่ผิด แต่คนดำเนินนโยบายผิดพลาด

ต้องโทษผู้นำ สนนท. และ อมธ. ในสมัยนั้น..

รู้ทั้งรู้ว่า ในม.ธรรมศาสตร์มันเป็นสภาพปิดล้อม  รู้ทั้งรู้ว่า นศ.และประชาชนไม่มีทางสู้เลย หากฝ่ายตรงข้ามใช้ความรุนแรงเข้าห้ำหั่น

กระแสข้างนอก ไม่ได้อยู่ข้างนศ.ทั้งหมด  มีแรงผลักดันจากสื่อสารมวลชน โดยเฉพาะวิทยุของทหาร และรายการเสี้ยมให้คนฆ่ากัน ของนายดุสิต ศิริวรรณ

สัญญาณอันตรายมันเตือนอยู่ทุกวัน แต่ผู้นำบนเวทีก็ประกาศแต่ว่า สู้ๆ ๆ ๆ ..เราจะอยู่ตรงนี้.. สู้จนตาย.. เพื่อให้ได้รับชัยชนะ  จะไม่ยอมสลายตัวไปไหน...

ผมเองก็ยังคล้อยตามไปกับเขาด้วย ยืนจับมือกันเป็นลูกโซ่ตอนที่มีข่าวว่า ทหาร ตำรวจและลูกเสือชาวบ้านจะบุกเข้ามา  ก็ผู้นำยืนอยู่บนเวทีบอกว่า ถ้าเกิดอะไรขึ้น อย่าหนี อย่าวิ่ง  เขาไม่กล้าฆ่าพวกเราหรอก

กฎหมายมันใช้การได้หรือครับ ในกรณีที่เกิดจราจล??

ตรงนี้ นศ.ไม่ได้คิด  เหตุการณ์ที่หน้าสยาม และหน้าเวิลด์เทรด อาจจับมือใครดมไม่ได้เลย หากคนที่ชุมนุมต่อต้านอยู่ในสภาพถูกปิดล้อม  นี่ดีนะ มันเป็นสาธารณสถาน เปิดโล่งทุกด้าน

ตอนกลางวันผ่านพ้นไป พวกเขาไม่บุกเข้ามา น่าจะเพราะมันเห็นชัดเกินไป แดดยังจ้าอยู่  แต่..แทนที่รับฟังข่าวสารมาแล้ว ผู้นำนศ.จะหาทางแก้ไข ให้ผู้มาชุมนุมทุกคนปลอดภัย

กลับคิดว่า ตัวเองได้รับชัยชนะแล้ว พวกนั้นไม่กล้าบุก เพราะพวกเราแสดงพลังให้เห็น

ผมเพิ่งมารู้ตอนนี้เองว่า ผู้นำ นศ.เหล่านั้นต่างหากที่ ไม่บ้า ก็โง่  ที่ไม่เชื่อสัญญาณเตือนภัยทั้งหลายที่ดังลั่นไปหมด แต่กลับไปกดปุ่มปิดสัญญาณ

คืนนั้น ผมยังยืนยามอยู่เลยครับ เพราะอยู่ชมรมมวย เขาให้เป็นการ์ด  แต่ผมยืนอยู่ถือ สองทุ่มก็กลับบ้านไปอาบน้ำ นอน พรุ่งนี้จะต้องกลับมาใหม่

แต่..
เช้ามืดวันนั้น ทหาร ตร. และประชาชนก็ยิงกระหน่ำเข้าไปในธรรมศาสตร์อย่างบ้าระห่ำ

ฆ่าคนไม่มีความผิดตามกฎหมาย  เพราะคนที่ตาย เขาป้ายสีว่า เป็นญวน และคอมมิวนิสต์

หลังจากนั้นสามเดือน ผมกลับไปเรียนต่อ แต่เพื่อนๆ ที่เรียนมาด้วยกัน ยืนประท้วงกลางแดดหายไปหลายคน

ผมถามทุกท่านตรงนี้หน่อยเถิดว่า..คุ้มไหมครับ???

ถ้าให้กาลเวลาเป็นเครื่องตัดสินใจแทนแล้ว  ผมว่า ตอนนี้ทุกคนโตเป็นผู้ใหญ่กันหมดแล้ว  คุณสมศักดิ์ เจียมธีรสกุล และคุณธงชัย วินิจกุล  ทั้งสองท่านคือ ผู้นำที่อยู่บนเวทีคงได้ข้อคิด

การที่นำฝูงชนไปตายหลายร้อยคน ในเหตุการณ์ครั้งนั้น แลกกับการที่ท่านทั้งสองจบปริญญาเอกจากเมืองนอก  มันคุ้มกันไหมครับ???

ทุกวันนี้ ผมก็ยังคิดว่า ภาพที่หลอกหลอนผู้นำนศ.ทั้งสองคนไปตลอดชีวิต คือ ภาพของเพื่อนๆ ที่เคยอยู่ในกำมือของตน ตายไปต่อหน้าต่อตา เพราะความสะเพร่า และบกพร่องของตัวเองแท้ๆ

แลกกับคำว่า วีรชนเดือนตุลา

ถุย..! ทุกเรศว่ะ

narong

« ตอบ #28 เมื่อ: 23-08-2006, 09:47 »

ขอบคุณ คุณบอนนี่ ที่มาชี้แจงแบบละเอียด เพราะความจริงก็คือความจริง

ถ้าจะต้องตายก็ต้องไม่ตายฟรีเหมือนก่อน แต่ควรจะประเมินความคุ้มก่อน
ว่ามีผลทำให้สังคมไทยเปลี่ยนในทางที่ดีขึ้นได้แค่ไหน?

สถานการณ์ปัจจุบันก็ถือว่าคนไทยมีความรับรู้ในวงกว้างทั่วประเทศพอสมควร
ขึ้นอยู่กับว่าคนไทยทั้งประเทศจะมีสำนึกกันมากน้อยแค่ไหน
ถ้าจะลุกขึ้นสู้ก็ต้องลุกขึ้นมาพร้อมๆกันทั่วประเทศ คนไทยถึงจะชนะอย่างแท้จริง

ผู้ที่ไม่สามารถจะใช้คนดี
ก็ย่อมจะใช้คนไม่ดีหรือคนเลว
ถ้าไม่เชื่อผู้ซื่อสัตย์หวังดีต่อตน
ก็จะต้องไปเชื่อคนประจบสอพลอ

« ตอบ #29 เมื่อ: 23-08-2006, 10:00 »

ได้โปรดเถอะครับ คุณๆทั้งหลาย เชื่อสายเหยี่ยวอย่างผมสักครั้ง .....นี่ไม่ใช่เวลา เติมฟืนลงในเชื้อไฟ

รัฐบาลนี้ ต้องกล่าวตามกติกาว่า....เขามาจากประชาธิปไตย ครับ !!

โปรดอย่าลุกขึ้นสู้
โปรด ลืมเรื่องจับอาวุธ ออกมา...........

อย่าให้ เขาใช้เป็นเงื่อนไข

จงหาวิธี อหิงสาที่แท้จริงให้ได้...

อย่าทำตามความยั่วยุ  ไม่ว่าของฝ่ายใด...

รอคำตัดสินศาล เท่านั้นครับ

สงบใจลงให้ได้ครับ ทุกคน !!!

ผมขอร้อง !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Yodyood

« ตอบ #30 เมื่อ: 23-08-2006, 10:14 »

คิดแบบง่ายๆครับ กุนซือเก่งๆในอดีตล้วนยอมอดทนรอเวลาที่เหมาสมทั้งนั้น

ถ้าเราต้องการชนะสงครามครั้งนี้จริงเราก็ต้องอดทน และรอบคอบครับผม

อย่างที่คุณ บอนนี่ว่าไว้ เราเห็นกันมาแล้วว่าในอดีตเคยพลาดอะไรครั้งนี้ก็ต้องระวังให้มั่นอย่าให้พลาดซ้ำรอยเดิม

~ You will never know the truth if you dare not to face it. ~
เก็ดถวา

« ตอบ #31 เมื่อ: 23-08-2006, 10:19 »

ทุกวันนี้ ผมก็ยังคิดว่า ภาพที่หลอกหลอนผู้นำนศ.ทั้งสองคนไปตลอดชีวิต คือ ภาพของเพื่อนๆ ที่เคยอยู่ในกำมือของตน ตายไปต่อหน้าต่อตา เพราะความสะเพร่า และบกพร่องของตัวเองแท้ๆ

แลกกับคำว่า วีรชนเดือนตุลา

ถุย..! ทุกเรศว่ะ

โอ... หนูไม่เคยเห็นพี่บอนนี่อารมณ์นี้เลย  Crying or Very sad

ได้ใจมั่กๆ แม้ไม่ใช่คนรุ่นนั้น.. ขอถุย!! ด้วยค่ะ

Avada Kedavra!!!!!!!
Scorpio6

Man on Mission *เสี่ยวฯ>สันติภาพ*

« ตอบ #32 เมื่อ: 23-08-2006, 13:03 »

ขอบคุณ...ท่านbonny............สำหรับข้อมูลจริง ในอดีต

ตอนนั้นผมยังเด็กครับ......อยู่ต่างจังหวัด....................

ได้รับรับรู้ เรื่องราวประวัติศาสตร์......ผ่านหนังสือเป็นหลัก

เราอาจลืมบางเรื่องในอดีต...แต่ไม่อาจลืมเหตุการณ์ที่เข้ามีส่วนร่วม

และจำภาพนั้นได้อย่างไม่มีวันลืมเลย....ตลอดชีวิตของคน

เราคงไม่เพียงเพื่อมองผ่านอดีต...และเห็นปัจจุบัน(เหตุการณ์ เซ็นทรัล เวิลด์)

เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดซ้ำ....ในอนาคต....

ผมขอเป็นส่วนหนึ่ง..ของการมีส่วนร่วมปฏิรูปการเมืองไทย..

ช่วยกันและให้กำลังใจซึ่งกันและกันนะครับ...สมาชิกเสรีไทย

คิดจะล้มระบอบทักษิณ ต้องอ่านใจเนวินและเพื่อน
บล็อกเสี่ยวไทบ้าน*แวะเยี่ยมRepublican Collage ของคุณสุธา ชันแสง*
http://www.oknation.net/blog/thaibaan/2008/03/26/entry-1
"ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนและในฐานะอย่างไร จงตรองหาว่า จะมีทางใช้ชีวิต
ให้เป็นประโยชน์ในทางใดบ้าง เมื่อตั้งใจคิดถึงมันแล้วก็จะพบเสมอ
ไม่ว่าอยู่ที่ใด เมื่อพบทางแล้วจงลงมือทำสิ่งที่เป็นประโยชน์"
พระพาย

« ตอบ #33 เมื่อ: 23-08-2006, 14:10 »

สวัสดีคุณบอนนี่

เรื่องอดีตเป็นบทเรียน.. ผมเห็นด้วยว่าการแสดงพลังจะต้องเป็นไปอย่างสันติ... แต่ผมติดใจในประเด็นนี้ครับ

ถ้าเสรีไทยจะขับเคลื่อนเมื่อไร เราต้องมี พลังที่แท้จริง  มีกลยุทธที่แยบยล และต้องไม่แพ้ ไม่ว่าจะทางพฤตินัย หรือ นิตินัย เท่านั้น..!!!

ซึ่งคุณบอนนี่นำไปผูกกับเงื่อนไข 3 ประการคือ พลังปัญญา พลังมวลชน และพลังสามัคคี

คำถามนะครับ
1.ถ้าพลังสามัคคีไม่พร้อม หมายความว่าคุณบอนนี่จะไม่เคลื่อนไหวใดใดเลยใช่หรือไม่?
2.พลังสามัคคีที่ว่าเนี่ย... ต้องขนาดไหนครับถึงจะเพียงพอ
3.สมมติว่าเรามีพร้อมทุกเงื่อนไข... เราสามารถทำได้แค่ไหน ทำได้จริงหรือ?

สำหรับความเห็นของผมในเรื่องพลังสามัคคีนะครับ (ผมเสียใจกับเมล์บ๊อกซ์ของคุณด้วยที่มีแต่เรื่องน่าเศร้า) ... มันเหมือนปัญหาไก่มาก่อนไข่ หรือไข่มาก่อนไก่... ในสภาพน้ำนิ่งก็คือรอวันปลาตายเท่านั้น... คุณบอนนี่เป็นคนเดียวที่ทุกฝ่ายให้ความเชื่อถือ... เหมือนกับสนธิที่เป็นศูนย์กลางความเคลื่อนไหวของกลุ่มพันธมิตร... คุณบอนนี่ไม่เคลื่อน เวบเสรีไทยไม่มีทางก้าวไปไหน

อย่ารอให้เกิดความสามัคคีครับ... คุณเท่านั้นที่จะต้องลงมาแก้สภาพ "ยัน" ที่ดำรงอยู่... ไม่จำเป็นต้องเด็ดขาด แต่ขอให้มีไดนามิคน้ำกระเพื่อมขึ้นมาบ้างการปรับตัวถึงจะเกิดขึ้น... ทุกคนพร้อมที่จะทำตามคุณอยู่แล้วครับ

คลิป นปก บุกทำเนียบชนพันธมิตร
http://pirun.ku.ac.th/~g4685035/01mob.asf
กระทู้ขบวนการเสรีไทยในเวบบอร์ดร่วมคัดคัดกรณีปราสาทพระวิหาร นำโดยคุณ *bonny http://forum.serithai.net/index.php?topic=28065.0
และเอกสารยื่นคัดค้านกระทรวงต่างประเทศไทยและกัมพูชา  http://www.savefile.com/files/1629973
กระทู้สรุปประเด็นปราสาทพระวิหาร โดยคุณ Jerasak http://forum.serithai.net/index.php?topic=28392.0
ใบปลิวขนาด 2 หน้าสรุปประเด็นปราสาทพระวิหาร โดยคุณ Jerasak http://www.savefile.com/files/1626944

แม่น้ำร้อยสายล้วนต้นกำเนิดเดียวกัน... จากสายฝน จากภูเขา ที่ซึ่งคล้ายเจตนารมณ์แห่งฟ้า
เสรีไทยเวบบอร์ด http://forum.serithai.net/
We Open Mind http://www.weopenmind.com/board/index.php
อรุณสวัสดิ์ http://www.arunsawat.com/board/index.php
ที่ทำการเสี่ยวอีสาน[
*bonny

« ตอบ #34 เมื่อ: 23-08-2006, 17:41 »

สวัสดีครับคุณพระพาย..

เรื่องพลังสามัคคีไว้ทีหลังครับ ตอนนี้ผมกำลังหาข้อแรก คือ ระดมพลังปัญญากันก่อน

ถ้าคุณพระพายจะเป็นแม่ทัพไปออกศึก คุณพระพายต้องรู้จักฝีมือของขุนทหารของคุณทุกคน ถ้าคุณยังไม่ไว้วางใจใครมากพอ ก็ป่วยการคิดถึงเรื่องที่ใหญ่กว่านี้

กลัวเหมือนอจ.มังกรดำ พาชาวคณะไปตกเหวตายกันหมด

คงไม่อยากให้เสรีไทยเป็นเช่นนั้นนะครับ

การจะเกิด เมื่อไรก็รอได้ กี่หนก็ได้ เสรีไทยตายไปตั้ง 70กว่าปี ยังเกิดใหม่ได้เลย หมดรุ่นผมก็ยังรอได้เพราะเป็นวิถีทางที่ไม่มีวันจบสิ้นไปกับอายุขัย

แต่..ตาย อย่างกลุ่มคนผ่านฟ้า เป็นได้ครั้งเดียวนะครับ ตายแล้วตายเลย
...........................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23-08-2006, 18:17 โดย *bonny » บันทึกการเข้า

*bonny

« ตอบ #35 เมื่อ: 23-08-2006, 18:45 »

ขออีกกรอบนะครับ ไม่อยากกลับไปแก้ข้างบน..

เรื่อง..กลุ่มที่เคลื่อนไหวทางการเมืองและสังคม

กลุ่มและองค์กรที่ทำการเคลื่อนไหวหลักๆ มีอยู่สองประเภทครับ คือ เพื่อรักษ์ เช่น พิทักษ์ประชาธิปไตย รักชาติประชาชน รักความยุติธรรม กับเพื่อต่อต้าน  เช่น หยุดทักษิณ ต่อต้านคอรัปชั่น ต่อต้านคนโกงชาติ ฯลฯ

ในปัจจุบันนี้ ผมยังไม่เห็นนะครับ กลุ่มไหนที่จัดตั้งขึ้นมาแล้วมีความแข็งแรงพอจะสู้กับอำนาจมืดของรัฐได้ โดยไม่อิงผลประโยชน์  ซึ่งได้แก่ อามีสสินจ้าง ผลประโยชน์ทางธุรกิจ และส่วนตัว

แม้แต่กลุ่มที่ว่าแข็งๆ อย่างของคุณรสนา ก็ยังต้องมีรายรับครับ

ฉะนั้น..
กลุ่มที่อิงอุดมการณ์อย่างเดียวจึงไม่คงทน และเป็นกลุ่มเฉพาะกิจ จัดตั้งขึ้นมาเพื่อโต้ตอบทางอารมณ์ เลิกแล้ว สงบแล้วก็เลิกรากันไป  เช่นกลุ่มของนักวิชาการ  ประชาชนที่จับกลุ่มกันจากความสนิทสนมและรู้จักกันมาก่อน

เสรีไทยเราไม่มีอะไรตอบแทนให้กับกลุ่มผู้รักอุดมการณ์นะครับ ทุกคนกินอุดมการณ์เป็นหลัก เวลาเอาเข้าจริงๆ มันฝ่อได้ครับ เพราะ เอาเลือด เนื้อ ชีวิตและอนาคต เข้าแลก

ผมถึงบอกว่า ไม่คุ้ม และจนถึงนาทีนี้ก็ยังยืนกรานว่า ผมยังหาพลังทั้งสามในเสรีไทยไม่พบทั้งหมดได้ และภายใต้ระบบทุนนิยมเช่นนี้ ขอบอกได้เลยว่า มีโอกาสเกิดน้อยมาก

เงื่อนไขเดียวที่จะทำให้ทุกคนรวมกันเป็นพลังทั้งสามขึ้นมาได้ คือ สถานการณ์ที่คับขัน  ประเทศชาติไม่มีทางออกจริงๆ ถึงเวลานั้น ไม่มีใครนึกถึงตัวเองกันแล้วครับ จะยอมเสียสละเพื่อส่วนรวม  เลือดสุพรรณจะเกิดขึ้นเองโดยวิสัยของมนุษย์ที่รักความเป็นธรรม รักสังคมที่ตัวเองสังกัด

เงื่อนไขที่ว่าก็ยังไม่เกิดนะครับ  ดังนั้น กลับไปที่คำถามของคุณพระพายที่มีต่อผม ตอนนี้อาจได้คำตอบที่ชัดเจนบ้างแล้ว

« ตอบ #36 เมื่อ: 23-08-2006, 18:56 »

เงื่อนไขเดียวที่จะทำให้ทุกคนรวมกันเป็นพลังทั้งสามขึ้นมาได้ คือ สถานการณ์ที่คับขัน  ประเทศชาติไม่มีทางออกจริงๆ ถึงเวลานั้น ไม่มีใครนึกถึงตัวเองกันแล้วครับ จะยอมเสียสละเพื่อส่วนรวม  เลือดสุพรรณจะเกิดขึ้นเองโดยวิสัยของมนุษย์ที่รักความเป็นธรรม รักสังคมที่ตัวเองสังกัด

เงื่อนไขที่ว่าก็ยังไม่เกิด

ใบไม้ทะเล

In politics stupidity is not a handicap

« ตอบ #37 เมื่อ: 23-08-2006, 19:10 »

หนูว่าตอนนี้สังคมเปลี่ยนไปมาก หรือแม้แต่ ฝ่ายรัฐบาลเอง หนูยังเชื่อว่า เขาก็ไม่อยากให้เกิดความรุนแรงหรอกค่ะ

แล้วเห็นด้วยกับการไม่ปะทะ แต่ใช้ปัญญาเข้าแลก

อย่าให้สถานการณ์เป็นตัวบ่งชี้หรือควบคุมพฤติกรรมของคุณตอนนี้เลยค่ะ แต่จงเอาสมองและความคิด ตรึกตรองและไตร่ตรองให้รอบคอบว่า คุณต้องทำยังไง เพื่อตัวคุณเองและประเทศชาติ

立てばしゃくやく、座ればぼたん、歩く姿はゆりの花

« ตอบ #38 เมื่อ: 23-08-2006, 19:33 »

หนูว่าตอนนี้สังคมเปลี่ยนไปมาก หรือแม้แต่ ฝ่ายรัฐบาลเอง หนูยังเชื่อว่า เขาก็ไม่อยากให้เกิดความรุนแรงหรอกค่ะ

แล้วเห็นด้วยกับการไม่ปะทะ แต่ใช้ปัญญาเข้าแลก

อย่าให้สถานการณ์เป็นตัวบ่งชี้หรือควบคุมพฤติกรรมของคุณตอนนี้เลยค่ะ แต่จงเอาสมองและความคิด ตรึกตรองและไตร่ตรองให้รอบคอบว่า คุณต้องทำยังไง เพื่อตัวคุณเองและประเทศชาติ

อนาคับ คิดใหม่ คับ ลองมองดีๆ  อ่านข้อสังเกต ของคุณคนในวงการประกอบจะมองเห็นชัดขึ้นครับ
ตำรวจเป็นร้อย ยืมมองดู.... กุ๊ย อ้างตนเป็นเจ้าหน้าที่ กระทำการ ผิดกฏหมาย ทำร้ายประชาชนต่อหน้า
มันแปลว่าอะไร คับ อนา

แปลว่า...คนบางคน เขาต้องการให้เกิดความรุนแรง จริงๆ
แต่เขาต้องการให้เกิด ในลักษณะตามที่เขาวางแผนไว้ เพื่อที่เขาจะได้มีความชอบธรรมในการ ปราบปรามครับ

แต่เมื่อเหตุการณ์ และข้อเท็จจริงผิดเพี้ยนไป เขาเลยต้องเปลี่ยนแผนตะหากคับ อนา

ใบไม้ทะเล

In politics stupidity is not a handicap

« ตอบ #39 เมื่อ: 23-08-2006, 19:45 »

คลิปวีดีโอ อนาก็ดูนะค่ะ แล้วก็บอกพี่คนหนึ่งในเสรีไทยว่า มันแย่มากๆๆ แล้วหนูก็ไม่อยากด่าอาชีพที่เรียกว่าตำรวจ เพราะอาชีพนี้ ผูกพันกับหนูมาตลอด แต่หนูก็ต้องด่า..... เพราะยุคนี้ ยุคตำรวจครองเมือง

หนูมองว่าฝ่ายพันธมิตรก็ยั่วยุเหมือนกัน แต่ฝ่าย ทักษินก็เลวพอๆๆกันและหรือมากกว่า แต่ลึกๆหนูยังคิดว่า ถ้ายุให้เกิดเหตุการณ์รุนแรงคือทางเลือกสุดท้ายของคนบ้าอำนาจ แต่เขาจะเลือกทางเลือกนี้เหรอค่ะ ในเมื่อ ทุกครั้งฝ่ายประชาชน ชนะอยุ่ดี ยิ่งฟัดกันแบบนี้ ภาพลักษณ์ ทักษินก็จะยิ่งแย่ อย่าคิดว่า แค่ขู่จะเอาฝ่ายพันธมิตรอยุ่ เพราะฝ่ายพันธมิตรก็ปลุกระดมให้คนลืมความกลัวได้..........อันหลัวนี้ซฺ ที่หนูเป้นห่วง ถึงพยายามมองว่า ทักษินไม่น่าจะทำ หรือคิดใช้กำลังกับประชาชน

立てばしゃくやく、座ればぼたん、歩く姿はゆりの花

« ตอบ #40 เมื่อ: 23-08-2006, 19:49 »

ก็ทำไปแย้วไงละ เห็นกะ 2 ตาของอนา แล้วไง ? คิดว่า...ฝันไปเหรอ อนา? Shocked Laughing Cool

คนในวงการ

FLY WITH NO FEAR !!

« ตอบ #41 เมื่อ: 23-08-2006, 20:20 »

ผมเคยเขียนกระทู้เกี่ยวกับคนเดือนตุลาเอาไว้ แต่ไม่กล้าโพส ด้วยเหตุเกรงว่าจะกระทบต่อคนหลายคน เกรงว่าจะทำให้เกิดการถกเถียงวุ่นวายในเสรีไทยเสียเปล่า ๆ ไม่เกิดประโยชน์ใด ๆ จึงลบทิ้งไป วันนี้ขอพูดถึงนิด ๆ เพราะได้เห็นคนเดือนตุลาอย่างคุณบอนนี่ออกมาถุยเสียงดังฟังชัด

สำหรับผม วีรชนเดือนตุลามีจริง แต่ตายไปแล้วทั้งหมด ที่เหลืออยู่เป็นเพียง คนที่เคยอยู่ร่วมในเหตุการณ์ครั้งนั้น บางคนอยู่อย่างภาคภูมิใจ บางคนอยู่อย่างอดสูใจ บางคนไม่เคยสำนึกด้วยซ้ำว่าสิ่งที่ตัวเองทำในครั้งนั้นถูกหรือผิด หลายคนพูดว่าตัวเองเป็น “คนเดือนตุลา”

คนที่เข้าร่วมเหตุการณ์ครั้งนั้น หลังจากวันที่ล้อมปราบที่ธรรมศาสตร์ หลายคนกลับบ้าน หลายคนกลับไปเรียนหนังสือต่อจนจบ หลายคนเข้าป่าเข้าร่วมกับ พคท. ภายหลังจึงกลับออกจากป่า กลับมาเรียนหนังสือต่อจนจบ คนที่เข้าป่าบางคนก็ไม่ได้กลับมา

คนกลุ่มหนึ่งทีเข้าป่า ที่จริงแล้วก็เพียงแค่หนีการจับกุมการปราบปรามของเจ้าหน้าที่รัฐ เท่านั้น ไม่ได้มีความอยากเข้าร่วมกับ พคท. แต่ไม่มีทางเลือก ไม่มีอุดมการณ์ทางการเมืองในแบบคอมมิวนิสต์ซะด้วยซ้ำไป

หลังจากออกจากป่า คนกลุ่มหนึ่งไม่ได้กลับมาศึกษาต่อ คนกลุ่มหนึ่งต้องกลายมาเป็นผู้ร่วมพัฒนาชาติไทยร่วมกับสมาชิก พคท. ที่มาจากชาวบ้านจน ๆ คนที่ได้ร่ำเรียนหนังสือต่อ ตอนนี้ส่วนใหญ่เป็นผู้บริหารด้วยวัยด้วยอายุที่ถึงกาลแก่เวลา หลายคนเป็นอาจารย์มีลูกศิษย์ลูกหาเต็มบ้านเต็มเมือง หลายคนเป็นแกนนำองค์กรเอกชน

คนกลุ่มนี้ประกาศตัวเองว่าเป็น “คนเดือนตุลา” ผมสงสัยมานาน เพื่ออะไร? ถ้าไม่มีคีย์เวิร์ด คำว่า “คนเดือนตุลา” นี้ คนเหล่านี้จะเป็นอย่างไร?  คำนำหน้าว่า “สหาย” ที่พวกเขาใช้กันในวง เวลามีการพบปะสังสรร มีความหมายกับพวกเขาอย่างไร? ผมเคยคิดในแง่ร้ายตามประสาของผมว่า คนเหล่านี้กำลังหากินบนซากศพของเพื่อนที่เสียชีวิตไปในเหตุการณ์ครั้งนั้น หลายคนเดินบนพรมแดงที่ย้อมด้วยเลือดของวีรชน หลายคนกำลังเก็บเกี่ยวสิ่งที่พวกเขาลงทุนในป่าไป 4 ปี

ถ้า สมศักดิ์ เจียม ไม่ได้เป็นคนเดือนตุลา เขาจะเป็นอาจารย์ที่มีชื่อเสียงหรือไม่? ถ้า ภูมิธรรม กับพรหมินท์ ไม่ได้เป็นคนเดือนตุลา ตอนนี้พวกเขาจะได้ร่วมรัฐบาลหรือไม่ ถ้า ธีรยุทร ไม่ได้เป็นคนเดือนตุลา จะมีหนังสือพิมพ์ไปสัมภาษณ์เขาหรือไม่? บางทีแล้วมันอดคิดอย่างนี้ไม่ได้จริง ๆ

นักศึกษาที่ทำกิจกรรม รุ่นใหม่ ๆ เทิดทูนคนเหล่านี้ราวกับว่าเป็นศาสดา สิ่งที่พวกเขาพูดพวกเขาทำล้วนน่ายกย่อง หลงไหลได้ปลื้มไปกับคราบ “คนเดือนตุลา” การเป็น “คนเดือนตุลา” ดูคล้ายกับการเป็นทหารผ่านศึกที่ได้รับเหรียญกล้าหาญเสียจริง ทั้งที่ความจริงมันเป็นเช่นนั้นจริง ๆ หรือ? ผมอยากถามอย่างนั้นจริง ๆ

แล้วคุณบอนนี่หละ คิดว่า “คนเดือนตุลา” เป็นอย่างไร?

"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee.
Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
พรรณชมพู

« ตอบ #42 เมื่อ: 23-08-2006, 20:25 »

หนูขอมาตอบแทรกคำถามที่ว่า คนเดือนตุลา เป็นอย่างไร ค่ะ

หนังสือดีที่แนะนำให้อ่าน อีกหนึ่งฟางฝัน...บทบันทึกแรมทาง จาก จิระนันท์ พิตรปรีชา

แล้วคุณจะรู้ว่า คนเดือนตุลา เป็นอย่างไร

« ตอบ #43 เมื่อ: 23-08-2006, 20:28 »

จองที่.....นั่งฟัง

คนเดือนตุลา เป็นอย่างไร

เล่าหนังสือให้ฟังหน่อยสิ
หนังสือดีที่แนะนำให้อ่าน อีกหนึ่งฟางฝัน...บทบันทึกแรมทาง จาก จิระนันท์ พิตรปรีชา
 คุณพรรณชมพู ผมเห็นตอนเขาเปิดตัว แต่ไม่มีปัญญาซื้ออ่าน
ขอ ..ไถ เอาซึ่งๆหน้าได้ปะคับ แฮะๆ

พรรณชมพู

« ตอบ #44 เมื่อ: 23-08-2006, 20:39 »

ค่ะพี่ หนูสรุปให้ฟังเลยว่า อดีตวีรสตรีเดือนตุลาคมคนนี้ ปอกเปลือกนักศึกษาที่เข้าป่าเมื่อหกตุลาคมสองพันห้าร้อยสิบเก้าไว้ด้วยกลวิธีการเล่าเรื่องแบบแยบยล

ส่วนใหญ่ของนักศึกษาที่เข้าป่า อยู่ไม่ได้ค่ะ อยู่ในสภาพกองทัพปลดปล่อยไม่ได้ ทำตนเป็นนักรบที่ดีไม่ได้ ไม่มีจิตวิญญานของการปฎิวัติ และส่วนใหญ่ไม่ได้เข้าเป็นสมาชิกของพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทยเลย เป็นเพียงกลุ่มปัญญาชนที่หลงทางเข้าไปในป่าเท่านั้น หลายคนเข้าไปเพียงเพราะตามคนอื่นเข้าไป และติดกับอยู่ในนั้นออกมาไม่ได้

และเธอบอกไว้ชัดเจนว่า มีกลุ่มนักศึกษาในเมือง ที่เป็นคนของพรรคคอมมิวนิสต์อยู่ก่อนแล้ว และได้เข้าไปในป่าก่อนเหตุการณ์หกตุลาเพียงไม่กี่วัน เหตุเพราะได้ข่าวจากพรรคแล้วว่าจะมีการปราบปรามประชาชน พวกก็เลยหนีเข้าป่า กลัวตายค่ะ ไม่ยอมอยู่นำมวลชนในสนามรบหน้าธรรมศาสตร์เลย ปล่อยให้พวกไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ตายและถูกจับคามหาวิทยาลัย

เธอสงวนชื่อบางชื่อไว้ บางชื่อเธอก็บอกออกมา

แต่หนูอ่านแล้วก็พอจะเดาได้แล้วว่า แกนนำนักศึกษาที่เผ่นเข้าป่าก่อนที่ทหารจะเข้าปราบประชาชนในวันที่ 6 ตุลาคม เพียงไม่กี่วัน โดยปลอดภัย ไม่ถูกทำร้าย ไม่ถูกจับ นั้นคือกลุ่มไหนบ้าง

มองหาแถวๆข้างตัวหน้าปี๊บสิคะ

« ตอบ #45 เมื่อ: 23-08-2006, 20:53 »

ขอบคุณ ที่เล่าให้ฟัง ดูเหมือนจาเป็นดังที่คุณคนในวงการ เล่าไว้

500
ขาประจำ

« ตอบ #46 เมื่อ: 23-08-2006, 21:14 »

Rolling Eyes

หึ...หึ...

ความทรงจำที่ไม่อยากพูดถึง

พระพาย

« ตอบ #47 เมื่อ: 23-08-2006, 21:50 »

คุณบอนนี่ครับ... คำตอบกรอบแรกผมงงเล็กน้อย
อ้างถึง
ถ้าคุณพระพายจะเป็นแม่ทัพไปออกศึก คุณพระพายต้องรู้จักฝีมือของขุนทหารของคุณทุกคน ถ้าคุณยังไม่ไว้วางใจใครมากพอ ก็ป่วยการคิดถึงเรื่องที่ใหญ่กว่านี้

ก็เหล่า 9 อรหันต์ของขบวนการฯ เป็นคุณทาบทามเองกับมือไม่ใช่หรือครับ?

แต่พอได้อ่านคำตอบกรอบสองผมจึงเข้าใจมากขึ้น... เสรีไทยคงเป็นได้เพียงแค่การสื่อสารให้กำลังใจซึ่งกันและกัน รวมทั้งการแลกเปลี่ยนประเด็นให้แตกฉานเท่านั้น จนกว่าจะมีสถานการณ์พิเศษเกิดขึ้น

อย่างไรก็ตาม... ผมมองอุปสรรคขวางกั้นแตกต่างจากคุณบอนนี่.... การรวมกลุ่มของเราหลวมจนไม่พร้อมทำอะไรที่ต้องเสี่ยงชีวิตก็จริง... แต่นั่นน่าจะเกิดจากข้อจำกัดของชุมชนไซเบอร์มากกว่าเรื่องของการไม่มีสิ่งจูงใจตอบแทนผู้รักอุดมการณ์

ผมรู้สึกอยู่เหมือนกันว่าการพูดคุยสื่อสารซึ่งกันและกัน มันให้ความรู้สึกเหมือนมีพลังของกลุ่มการต่อสู้... แต่พอพินิจพิจารณาให้ถ้วนถี่ ก็มีเพียงเราอยู่กับหน้าจอคอมพิวเตอร์เท่านั้น จะทำอะไร จะต่อต้านทักษิณอย่างไร ก็มีเพียงเราคนเดียว ผลกระทบอะไรเกิดขึ้นก็ต้องมีแต่เราคนเดียวเท่านั้นที่ต้องระวังแก้ไขปัญหาของเรา... เพื่อนๆ เราส่งกำลังใจให้เห็นเพียงทางตัวหนังสือเท่านั้น... คุณบอนนี่ใช่รู้สึกว่าการสู้แบบนี้มันโดดเดี่ยวใช่หรือไม่ (แม้อยู่ท่ามกลางข้อมูลกำลังใจท่วมหัวเต็มไปหมด)

การแก้ปัญหาลักษณะนี้มีเพียง 2 แนวทางคือ ไม่ทำลายอุปสรรคก็ยอมรับข้อจำกัดนั้นเสีย

การทำลายอุปสรรคเพื่อสู้นอกจออย่างจริงจังนั้น คุณบอนนี่ได้สรุปไว้หมดจดอยู่แล้วว่าเป็นไปไม่ได้ นอกเสียจากเกิดสถานการณ์พิเศษ

แต่การยอมรับข้อจำกัดเพื่อสู้นั้น ผมว่ายังไม่ควรไปยอมจำนนง่ายนัก... ทางสู้ในข้อจำกัดลักษณะนี้ เราทุกคนสามารถเป็น "นักรบไซเบอร์" ช่วยร่วมรบกันได้ รากฐานของเราคือชุมชนไซเบอร์ จุดนัดพบเราก็อยู่ในไซเบอร์ การติดต่อของเราเป็นกลุ่มก้อนได้ก็เพราะอยู่ในไซเบอร์เท่านั้น (ไปเหมือนพวกมังกรดำเสียเมื่อไหร่ ที่ฐานของคนพวกนั้นคือวอร์รูมกลุ่มจัดตั้งเคลื่อนไหว) การออกไปนอกโลกไซเบอร์ก็คือการละทิ้งจุดแข็งเข้าหาจุดอ่อน

การร่วมสู้เป็นนักรบไซเบอร์ทำได้อย่างไร... มาลองซ้อมๆ กันดูก่อนไหมครับ... มีกระทู้สำหรับทดลองระดมพลซักกระทู้ ดูว่าเรามีกำลังพลอยู่เท่าไหร่ ความพร้อมแค่ไหน... อาจซ้อมหลายๆ รอบเพื่อสร้างกลุ่มก้อนกำลังพล ถ้าไม่เวิร์คก็เลิกคิดได้

แต่ถ้าเวิร์ค... กลุ่มแม่ทัพที่คุณบอนนี่ทาบทามมากับมือนั่นแหละครับ (คงจะเชื่อใจไว้ใจกันได้เต็มที่) คอมมานด์มาเลยว่าจะให้พิราบนักรบไซเบอร์อย่างพวกผมทำอะไรบ้าง... นัดวันเวลาและเป้าหมายบนอินเตอร์เน็ทให้เรียบร้อย จะให้ไปแวะเวียนให้กำลังใจเวบใดเป็นพิเศษ ก็จะได้เกิดภาพการดำเนินการเยี่ยมเยียนที่พร้อมเพรียงน่าชื่นชมขึ้น... ผลสะเทือนนี้ผมว่ามิใช่น้อย

กลับมาที่ประเด็นตั้งต้น... ภาพเหล่านี้จะเกิดขึ้นได้อย่างไร ถ้ากลุ่มผู้ดำเนินการอย่างเป็นทางการบนเวบนี้ยังขาด "พลังสามัคคี" และอยู่ในสภาพ "ยัน" ดำเนินการใดก็เชื่องช้าไม่เป็นแนวทางมาตรฐานเดียวกัน (นั่นก็คือขาดระบบการจัดการและขาดผู้นำอย่างชัดเจน)... ผมเห็นมีแต่คุณเท่านั้นคุณบอนนี่ที่แก้ปัญหานี้ได้ครับ

คลิป นปก บุกทำเนียบชนพันธมิตร
http://pirun.ku.ac.th/~g4685035/01mob.asf
กระทู้ขบวนการเสรีไทยในเวบบอร์ดร่วมคัดคัดกรณีปราสาทพระวิหาร นำโดยคุณ *bonny http://forum.serithai.net/index.php?topic=28065.0
และเอกสารยื่นคัดค้านกระทรวงต่างประเทศไทยและกัมพูชา  http://www.savefile.com/files/1629973
กระทู้สรุปประเด็นปราสาทพระวิหาร โดยคุณ Jerasak http://forum.serithai.net/index.php?topic=28392.0
ใบปลิวขนาด 2 หน้าสรุปประเด็นปราสาทพระวิหาร โดยคุณ Jerasak http://www.savefile.com/files/1626944

แม่น้ำร้อยสายล้วนต้นกำเนิดเดียวกัน... จากสายฝน จากภูเขา ที่ซึ่งคล้ายเจตนารมณ์แห่งฟ้า
เสรีไทยเวบบอร์ด http://forum.serithai.net/
We Open Mind http://www.weopenmind.com/board/index.php
อรุณสวัสดิ์ http://www.arunsawat.com/board/index.php
ที่ทำการเสี่ยวอีสาน[
ปุถุชน

« ตอบ #48 เมื่อ: 24-08-2006, 00:46 »

คุณบอนนี่ครับ... คำตอบกรอบแรกผมงงเล็กน้อย
อ้างถึง

ก็เหล่า 9 อรหันต์ของขบวนการฯ เป็นคุณทาบทามเองกับมือไม่ใช่หรือครับ?

แต่พอได้อ่านคำตอบกรอบสองผมจึงเข้าใจมากขึ้น... เสรีไทยคงเป็นได้เพียงแค่การสื่อสารให้กำลังใจซึ่งกันและกัน รวมทั้งการแลกเปลี่ยนประเด็นให้แตกฉานเท่านั้น จนกว่าจะมีสถานการณ์พิเศษเกิดขึ้น

อย่างไรก็ตาม... ผมมองอุปสรรคขวางกั้นแตกต่างจากคุณบอนนี่.... การรวมกลุ่มของเราหลวมจนไม่พร้อมทำอะไรที่ต้องเสี่ยงชีวิตก็จริง... แต่นั่นน่าจะเกิดจากข้อจำกัดของชุมชนไซเบอร์มากกว่าเรื่องของการไม่มีสิ่งจูงใจตอบแทนผู้รักอุดมการณ์

ผมรู้สึกอยู่เหมือนกันว่าการพูดคุยสื่อสารซึ่งกันและกัน มันให้ความรู้สึกเหมือนมีพลังของกลุ่มการต่อสู้... แต่พอพินิจพิจารณาให้ถ้วนถี่ ก็มีเพียง เราอยู่กับหน้าจอคอมพิวเตอร์เท่านั้น จะทำอะไร จะต่อต้านทักษิณอย่างไร ก็มีเพียงเราคนเดียว ผลกระทบอะไรเกิดขึ้นก็ต้องมีแต่เราคนเดียวเท่านั้นที่ต้องระวังแก้ไขปัญหาของเรา... เพื่อนๆ เราส่งกำลังใจให้เห็นเพียงทางตัวหนังสือเท่านั้น... คุณบอนนี่ใช่รู้สึกว่าการสู้แบบนี้มันโดดเดี่ยวใช่หรือไม่ (แม้อยู่ท่ามกลางข้อมูลกำลังใจท่วมหัวเต็มไปหมด)

การแก้ปัญหาลักษณะนี้มีเพียง 2 แนวทางคือ ไม่ทำลายอุปสรรคก็ยอมรับข้อจำกัดนั้นเสีย

การทำลายอุปสรรคเพื่อสู้นอกจออย่างจริงจังนั้น คุณบอนนี่ได้สรุปไว้หมดจดอยู่แล้วว่าเป็นไปไม่ได้ นอกเสียจากเกิดสถานการณ์พิเศษ

แต่การยอมรับข้อจำกัดเพื่อสู้นั้น ผมว่ายังไม่ควรไปยอมจำนนง่ายนัก... ทางสู้ในข้อจำกัดลักษณะนี้ เราทุกคนสามารถเป็น "นักรบไซเบอร์" ช่วยร่วมรบกันได้ รากฐานของเราคือชุมชนไซเบอร์ จุดนัดพบเราก็อยู่ในไซเบอร์ การติดต่อของเราเป็นกลุ่มก้อนได้ก็เพราะอยู่ในไซเบอร์เท่านั้น (ไปเหมือนพวกมังกรดำเสียเมื่อไหร่ ที่ฐานของคนพวกนั้นคือวอร์รูมกลุ่มจัดตั้งเคลื่อนไหว) การออกไปนอกโลกไซเบอร์ก็คือการละทิ้งจุดแข็งเข้าหาจุดอ่อน

การร่วมสู้เป็นนักรบไซเบอร์ทำได้อย่างไร... มาลองซ้อมๆ กันดูก่อนไหมครับ... มีกระทู้สำหรับทดลองระดมพลซักกระทู้ ดูว่าเรามีกำลังพลอยู่เท่าไหร่ ความพร้อมแค่ไหน... อาจซ้อมหลายๆ รอบเพื่อสร้างกลุ่มก้อนกำลังพล ถ้าไม่เวิร์คก็เลิกคิดได้

แต่ถ้าเวิร์ค... กลุ่มแม่ทัพที่คุณบอนนี่ทาบทามมากับมือนั่นแหละครับ (คงจะเชื่อใจไว้ใจกันได้เต็มที่) คอมมานด์มาเลยว่าจะให้พิราบนักรบไซเบอร์อย่างพวกผมทำอะไรบ้าง... นัดวันเวลาและเป้าหมายบนอินเตอร์เน็ทให้เรียบร้อย จะให้ไปแวะเวียนให้กำลังใจเวบใดเป็นพิเศษ ก็จะได้เกิดภาพการดำเนินการเยี่ยมเยียนที่พร้อมเพรียงน่าชื่นชมขึ้น... ผลสะเทือนนี้ผมว่ามิใช่น้อย

กลับมาที่ประเด็นตั้งต้น... ภาพเหล่านี้จะเกิดขึ้นได้อย่างไร ถ้ากลุ่มผู้ดำเนินการอย่างเป็นทางการบนเวบนี้ยังขาด "พลังสามัคคี" และอยู่ในสภาพ "ยัน" ดำเนินการใดก็เชื่องช้าไม่เป็นแนวทางมาตรฐานเดียวกัน (นั่นก็คือขาดระบบการจัดการและขาดผู้นำอย่างชัดเจน)... ผมเห็นมีแต่คุณเท่านั้นคุณบอนนี่ที่แก้ปัญหานี้ได้ครับ

ฮืมม์.................ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

*bonny

« ตอบ #49 เมื่อ: 24-08-2006, 08:24 »

สวัสดีครับทุกท่าน..

คุณคนในวงการ..

คนเดือนตุลาเป็นอย่างไร?

หนังสือของคุณจีรนันท์ ที่คุณพรรณชมพูนำมาแสดง เป็นตัวตนของคนเดือนตุลา "ส่วนหนึ่ง"

คนเดือนตุลาทั้ง 14 ตุลา และ 6 ตุลา ก็แตกต่างกัน  คุณจีรนันท์ เป็นตัวแทนของกลุ่มแรก  ผมอยู่กลุ่มหลัง

อุดมการณ์คล้ายกันแต่ไม่เหมือน  กลุ่มหลัง..สืบทอดมรดกของชัยชนะที่กลุ่มแรกทำเอาไว้ มีความฮึกเหิมว่า จะชนะในรูปแบบเดียวกัน  ลืมความจริงบางอย่างไป..  ความจริงว่า บทเรียนจากความพ่ายแพ้ในยุค 14 ตุลา สอนให้ผู้แพ้ ปรับรูปแบบการเข้าทำใหม่ แทนที่จะรบโดยตรง เขาก็ปรับให้เป็นพลังมวลชนสลายมวลชนซะ เจ้าหน้าที่เป็นแค่ผู้เข้าไประงับเหตุการณ์

ฝ่ายหลังไม่เรียนรู้ความจริง มีปัญญาแต่ไม่มีความฉลาด เฉลียว

บอกตามตรงว่า ผมก็เคยยอมตายเช่นกัน ถ้าพวกมันฝ่าเข้ามา ตูจะเอาร่างกายเป็นกำแพงปกป้องเสรีภาพ

ตอนนั้นมันไม่กลัวแล้ว เพราะสองคนนั่นปลุกปั่นอยู่บนเวทีตลอด

มาวันนี้ได้คิด และคิดว่า ทั้งสองคนก็คงได้คิดเช่นกันว่าทำอะไรลงไป  หากยั้งคิดสักหน่อย เฉลียวสักนิด คงไม่ต้องมีคนตายหลายร้อยศพเช่นนั้น

คนเดือนตุลาก็เหมือนคนปกติน่ะแหละครับ ถ้าไม่กระตุ้นให้ระลึกถึงก็มีชีวิตปกติสุข  พอมีคนกระตุ้นก็จะมีอารมณ์ เกลียด แค้น ชิงชัง  อารมณ์ภิรมย์ รักใคร่หายไปหมด

เหมือนคุณจิตร ภูมิศักดิ์ในกระทู้ของคุณ..
เขาไม่ใช่คนเดือนตุลา แต่เป็นคนทำเพื่ออุดมการณ์  ถ้าเขาไม่ตาย วันนี้เขาก็คงได้คิดเช่นเดียวกับสองคนนั้นว่า การต่อสู้กับอำนาจรัฐ มีหลากหลายวิธีที่ดีกว่า  การพลีชีพเป็นได้แค่สัญลักษณ์ของการต่อสู้

นศ.สมัยโบราณยึดแนวทางการต่อสู้มาจากความสำเร็จของการปฏิวัติของประชาชนทั้งในฝรั่งเศส จีน คิวบา รัสเซีย ทำให้เกิดความหวังจนบางครั้งลืมมอง ความจริง

ผมรับรู้เรื่องของจิตร และเช กูวาร่ามามากทั้งคำบอกเล่า เสื้อผ้า หนังสือ เป้ ย่าม เกือบจะหลง แต่ยังไม่ถึงกับหลง ยังยืนอยู่บนความจริงได้เพราะค้นพบความจริงได้ก่อน...ในที่สุด

..........................

คุณพระพาย..

9 อรหันต์เป็นความผิดพลาดที่ผมสำนึกอยู่เสมอครับ  เป็นบทเรียนทีสอนให้ผมต้องใจเย็นและรอบคอบกว่านี้ ดีแล้วที่รู้ตัวกันก่อนว่า ไปไม่รอด ดีกว่าไปตายอยู่กลางสนามรบ

ไม่อยากพูดมากมาย ผมกล่าวในเมล์ที่ไปถึงคุณแล้ว ขอจบดีกว่าครับ

หน้า: [1] 2