เลิกแอบอ้างมุสลิมที่ได้ไหมครับ

ไม่มี login ก็โพสได้นะครับ

เลิกแอบอ้างมุสลิมที่ได้ไหมครับ

Postby เด็กปัตตานี » Sun Nov 30, 2008 8:36 pm

ขอบอกพี่ๆ
น้องๆ ผู้รักชาติทุกคนครับ
ในฐานะที่เป็นเด็กมุสลิมคนหนึ่งในจังหวัดปัตตานี
ผมขอยืนยันเลยว่า
พวกเราทุกคนรับได้กับการปิดสนามบิน
แล้วไม่ได้ไปร่วมพิธีเมกกะ
เพราะการไปเมกะ
ถึงจะเป็นความฝันสูงสุดของเราพี่น้องชาวมุสลิม
แต่ความเป็นจริงคือเราทุกขอไปซักครั้งในชีวิต
หากครั้งนี้ไม่ได้ไป
ครั้งหน้าก็ยังมีโอกาส
ต่างจากคนบางกลุ่มทีทำตัวเป็นสุนัขจิ้งจอก
พยายามสร้างเรื่องให้มุสลิมโกแค้นพันธมิตร
ทั้งทีตัวเองขอบรรจุรัฐธรรมนูญ
ให้ศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ
ทำไมต้องแบ่งแยกด้วย ทำเหมือนคนศาสนาอื่นเป็นพลเมืองทั้งสอง
คนมุสลิมไม่โง่นะครับ เรารับเรื่องนี้ไม่ได้มากกว่า ทั้งที่องค์ราชีนีท่านทรงตรัสไว้แล้ว
ในเมื่อบอกว่าแผ่นดินไทยเป็นของทุกคน
ที่ปัญหาภาคใต้ไม่สงบเพราะคนกลุ่มนี้เป็นหลัก
ส่วนคนที่แอบอ้างมุสลิม
ผมเดาว่าหน้าเป็นคนมุสลิมจากภาคอื่นที่ไม่ใช้ภาคใต้
ผมขอถามคุณหน่อย
คุณพูดเขียนยาวีได้หรือป่าว บางคนทั้งชีวิตเกิดจนตายยังละหมาดในหนึ่งวันครบ5ครั้งเลยซักครั้งในชีวิต
พวกนี้ท่านให้ถือว่ายังไม่เป็นมุสลิมที่สมบูรณ์เช่นเดียว กับชาวคริสแต่ไม่เคยเข้าโบสน์
เพราะเราคงไม่ยอมรับกับการที่พี่น้องเราเกิดการฆ่าตัดตอนอย่างที่ทั้งชิวิตของข้าพเจ้าไม่เคยเห็นมาก่อนในยุคของปีศาจ
ขอผู้ที่แอบอ้างในนามของพระองค์
จงกลับเป็นดินอีกครั้ง
เด็กปัตตานี

Re: เลิกแอบอ้างมุสลิมที่ได้ไหมครับ

Postby ฆราวาสชาวพุทธ » Sun Nov 30, 2008 9:15 pm

Code: Select all
ทั้งทีตัวเองขอบรรจุรัฐธรรมนูญ
ให้ศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ
ทำไมต้องแบ่งแยกด้วย ทำเหมือนคนศาสนาอื่นเป็นพลเมืองทั้งสอง
คนมุสลิมไม่โง่นะครับ เรารับเรื่องนี้ไม่ได้มากกว่า
ทั้งที่องค์ราชีนีท่านทรงตรัสไว้แล้ว

เห็นด้วยที่สุด ตรงประเด็นอย่างยิ่ง
นับแต่กรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานีจวบจนถึงสมัยรัตนโกสินทร์
ไทยเจริญก้าวหน้ามาจนถึงปัจจุบัน
พี่น้องมุลิมมีส่วนปกป้องฟื้นฟูแผ่นดินแห่งนี้
เคียงบ่าเคียงไหล่กับพี่น้องชาวพุทธมาตลอดเวลา
ล่าสุด 19 กย. 50 พลเอกสนธิ บุญ ตัดสินใจกล้าหาญเด็ดขาด
ก่อนที่เลือดไทยจะนองแผ่นดิน

ชาวพุทธที่ปฏิบัติธรรม ส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
กับการบรรจุให้ศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติในรัฐธรรมนูญ
อย่างที่พวกบริวารทักษิณพยายามดันทุรังมาตลอดเวลา
ฆราวาสชาวพุทธ

Re: เลิกแอบอ้างมุสลิมที่ได้ไหมครับ

Postby ฆราวาสชาวพุทธ » Sun Nov 30, 2008 9:45 pm

ขณะเดียวกันขอเรียนคุณเด็กปัตตานี
ตนเองเป็นคนภาคกลาง และด้วยหน้าที่การงาน
หลายครั้งต้องประสานงาน หรือทำงานร่วมกับ
คนไทยที่นับถือศาสนาอิสลามจากภาคต่างๆ
จึงมีประสบการณ์รู้จักคนไทยมุสลิมพอสมควร
มุสลิมในภาคกลางที่พบหลายท่าน
เคร่งครัดในการปฏิบัติตัวตามหลักศาสนามาก
ทั้งเรื่องอาหาร การละมาด การไม่เสพของมึนเมา การพูดคุย ฯลฯ
ดังนั้น ในการต้อนรับ และประสานงาน ตลอดจนการเป็นผู้ร่วมงาน
ต้องตระหนักในเรื่องเหล่านี้อย่างยิ่ง
ฆราวาสชาวพุทธ

Postby มารุจัง » Mon Dec 01, 2008 9:46 am

เรียน จขกท.
ไม่ต้องเป็นกังวลกับสมาชิกในเวบนี้เลยค่ะ
พวกเราเข้าใจดีว่า มีบางคนได้อ้างว่า ตนเองเป็นมุสลิม (จะเป็นจริงหรือไม่ อันนี้ไม่ทราบ)
และพยายามโจมตี พธม. เป็นเพียงแค่ในนามส่วนตัว
(ซึ่งสมาชิกท่านนี้ ชื่นชอบทักษิณมาก)

และทราบดีว่า ไม่ใช่มุสลิมทั้งหมดที่เป็นเช่นสมาชิกท่านนั้น
พวกเราไม่เหมารวมว่า เค้าเป็นตัวแทนของคนมุสลิมแน่นอนค่ะ
ขอให้วางใจได้ค่ะ

และขอบคุณที่เข้ามาช่วยอธิบายในที่นี้ค่ะ (เผื่อบุคคลทั่วไปเข้ามาอ่านจะได้ทราบด้วย)
:D :D :D
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby แมวน้อย » Mon Dec 01, 2008 1:48 pm

เห็นด้วยกะคุณ มารุ ครับ พวกนี้ส่วนใหญ่ จะเป็นแบบ อะไรได้ประโยชน์ ตัวเองจะเอาแบบนั้นครับ ถ้าตัวเองดดนตัดสินให้ผิด บอกไม่เป็นธรรม แต่ถ้าตัวเองได้ประโยชน์ บอก ยุติธรรม แล้ว
๑ ๒ ๓ ๔ ๕ ๖ ๗ ๘ ช่วยกันใช้ เลขไทย ด้วยน่า
สังคมดีไม่มีขาย อยากได้ต้องร่วมสร้าง แต่ถ้าไม่ช่วยกันทำแล้วจะเหลืออะไรให้สร้างได้เล่า ช่วยกันรณรงค์ไม่ตอบกระทู้ชวนทะเลาะ ไม่ตอบโต้ด้วยคำหยาบคาย
แมวน้อย

Postby Solidus » Mon Dec 01, 2008 6:17 pm

ไม่ต้องห่วงครับ ผมเข้าใจดีว่าเป็นเฉพาะบางคนเท่านั้น
Solidus

Postby istyle » Mon Dec 01, 2008 6:37 pm

พี่น้องทั้งพุทธศาสนิกชนและมุสลิมที่ดี

ย่อมใช้เหตุผลใช้วิจารณญาณที่ดีในการตัดสินใจครับ
istyle

Postby รักเธอประเทศไทย » Tue Dec 02, 2008 12:42 pm

ทักสินนั้นไม่ใช่ชาวพุทธครับ เพราะทักสินนับถือภูติผีปีศาจครับ โดยมีศาสดาของมันคือ เนวิน หรือ ยี้ห้อย ร้อยยี่สิบนั่นเองครับ
รักเธอประเทศไทย

Return to ห้องสาธารณะ