มาเล่าสู่กันฟังหลังจาก (young pad)ยกขบวนมา มธ.รังสิต

ไม่มี login ก็โพสได้นะครับ

มาเล่าสู่กันฟังหลังจาก (young pad)ยกขบวนมา มธ.รังสิต

Postby เด็กมธ. » Fri Nov 07, 2008 12:28 am

วันนี้คงไม่มีอะไรตลกขบขัน แต่มีรูปมาให้ชมกัน

แต่เรื่องที่จะเล่ามีอยู่ว่า เพื่อนที่ มธ.รังสิต โทรมาบอกว่า จะมีพวกยังแพดมาบุก ธรรมศาสตร์วันนี้(6/11) ผมก็ตื่นเต้นครับ ไม่เคยเจอตัวเป็นๆ ปกติเจอแต่วีรกรรมหน้า นสพ. เช่น รวมตัวหยุดเรียน ไม่ไปสอบอะไรเทือกนี้ เลยอยากเห็นหน้าให้เป็นบุญตาหน่อย ว่าหน้าตาคนที่จะมากู้ชาติด้วยการหยุดเรียนนั้นเป็นอย่างไร คริกๆ

เพื่อนผมกับพรรคพวกที่ มธ นัดกันใส่เสื้อแดงเดินตลาดนัดกันเยอะครับ อยากประชดพวกนี้กัน ว่ายังมีคนที่เขาไม่เห็นด้วย ผมเลยจัดแจงเอา เสื้อแดงความจริงวันนี้ แจ๊กเก็ตแดง หมวกแดง และไม่ลืมที่จะนำ "ตีนตบยักษ์"ไปด้วยครับ

เจตนาผมไม่ได้จะไปก่อกวนการรวมตัวของคนพวกนี้นะครับ แต่พกไว้กันเหนียวก็ไม่เสียหาย

เมื่อเดินทางจากจุฬามาถึง มธ.รังสิตในเวลา18.00น. เป้าหมายผมก็คือตึกกิจกรรมใหม่ เยื้อง สวทช. ก็รีบดิ่งไปในทันที

ระหว่างนั่งรถNGV ผมก็ได้สังเกตเห็นป้ายผ้าปลุกระดม หลายผืนให้ไปชุมนุมรวมตัวกัน

ในใจผมเริ่มคิดว่า เอาวะ งานนี้คนเยอะแน่ๆ เล่นปลุกระดมกันซะขนาดนี้ แถมเด็กใน มธ.หัวการเมืองก็มีไม่น้อย เลยเก็บตระกูลสีแดงกับตีนตบไว้ในย่ามก่อน เดี๋ยวเกิดไรขึ้นมา อาจนึกเสียดายชีวิต เพราะพวกนี้หลายๆครั้งก็ไม่ฟังเหตุผลอยู่แล้ว ^^

เมื่อมาถึงผมก็เห็นรถหกล้อคันใหญ่ที่ประดับด้วยป้ายผ้าสีดำมีข้อความว่า ตำรวจฆ่าประชาชน พร้อมกับจำนวนคนมหาศาลที่มานั่งฟังครับ

Image
เด็กมธ.

Re: มาเล่าสู่กันฟังหลังจาก (young pad)ยกขบวนมา มธ.รังสิต

Postby เด็กมธ. » Fri Nov 07, 2008 12:30 am

ผู้คนที่มาฟังล้วนแล้วแต่มาด้วยความบริสุทธิ์ใจแบบที่ทำเนียบ

การปรบมือให้แกนนำตามคำพูด ไม่มีการจ้างมาจิงๆน้า~

การโห่ร้องตามแกนนำ

และมีการพูดด้วยนะครับว่าธรรมศาสตร์ต้องสนใจการเมือง

เราต้องมาดูความจริงที่ไม่มีฟรีทีวีที่ไหนเอาออกมาฉาย 3 5 7 9 11 (ไม่ยักพูดทีวีไทยพีบีเอส)

เชื่อไหมครับ ผมอึ้งมากเลยครับกับจำนวนคนล้นหลามที่ทะลักมาฟัง

กะประมาณด้วยสายตา ที่นั่งอยู่ที่พื้นประมาณ10คนนิดๆ นั่งอยู่โดยรอบราวๆ20คน ที่เหลือเป็นคนเดินผ่านไปมา ที่แว่บๆมาและออกไป

Image
เด็กมธ.

Re: มาเล่าสู่กันฟังหลังจาก (young pad)ยกขบวนมา มธ.รังสิต

Postby มารุจัง » Fri Nov 07, 2008 12:31 am

แล้ว........................... :?: :?: :?: :?:
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby เด็กมธ. » Fri Nov 07, 2008 12:32 am

หลังจากผมอึ้งกับปริมาณคนล้นฟ้าดิน แล้วผมก็ได้ลองไปถามเพื่อนๆที่เจอกันตอนเดินตลาดนัดว่าไม่ไปหรอ คำตอบที่ได้คือ ส่วนใหญ่เริ่มระอากับพฤติกรรมพวกนี้แล้วครับ (อ้อ ลืมบอก ผมซิ่วมาจาก ธรรมศาสตร์ ครับ)

เห็นปริมาณคนมหาศาลขนาดนี้ทำให้ผมชื่นใจนะครับ

ชื่นใจที่ว่า คนเสื้อแดงหลายคน ที่กล้าใส่มาเดินตลาดนัดในวันนี้ จะด้วยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจแสดงออกก็ตาม และแม้หลายคนบอกว่าฉันเสื้อขาวๆ ก็เป็นที่ประจักษ์แล้วว่า คนเหล่านั้น ไม่เห็นด้วยกับพันธมิตรแล้ว แม้จะไม่อยากจะเข้ามายืนอยู่ฝ่ายสีแดงซักเท่าไร แต่นั่นทำให้ผมพอจะมองออกแล้วว่า เยาวชนไทย "คิดเป็น"กันมากขึ้น

แต่หลังจากที่ไปเดินตลาดนัด ก็มีการดาวกระจายคนส่วนหนึ่งของพังแพด ไปหน้าตลาด พร้อมโชว์ฟิวเจอร์บอร์ดที่แสดงภาพผู้ที่บาดเจ็บจากวันที่7ตุลา ฝ่ายพันธมิตร (ไม่ยักมีภาพตำรวจบาดเจ็บ) กับภาพที่ทำให้ผมรู้สึก... ภาพศพของน้องโบว์(เรียกตาม นสพ.นะ) ที่เหวอะหวะอะ คือไม่อยากจะพูดว่า เอาคนที่ตายไปแล้วมาเป็นเครื่องมือทางการเมืองทำไม

มีน้องมัธยมคนหนึ่ง ที่มาพร้อมกันกับยังแพด ตะโกนปาวๆ ว่า ธรรมศาสตร์ต้องรู้เรื่องการเมือง ตำรวจรังแกประชาชนๆ ทักษิณเลว ?!? อืมมนะ

พร้อมกับแจกซีดีตำรวจฆ่าประชาชนไปเรื่อยๆ ด่าเสียดสีรัฐบาลไปเรื่อยๆ

Image
เด็กมธ.

Postby Guest » Sat Nov 08, 2008 10:08 am

น่าเสียดายที่ไม่เอาเนื้อหาที่ั young pad พูดมาแสดงความคิดเห็น ไหน ๆ ก็ไปดูแล้ว ด้วยเจตนาที่ negative
ก็น่าจะนั่งฟัง ว่าเขาพูดอะไรมีเหตุผลหรือไม่ คนอื่นจะฟังหรือไม่ ไม่สำคัญเท่า คนโพสต์ฟังหรือไม่
ฟังแล้วเห็นด้วยหรือไม่ ถ้าไม่เพราะอะไร ถ้าเห็นด้วยเพราะอะไร นั่นคือ การหาความรู้ของตน
ถ้าเขาพูดไม่ได้ ก็จะได้บอกว่าไม่ดี ยังไง ยังแพด มาอ่านก็คงจะปรับปรุงต่อไป

แต่การหยิบเอาเศษขนมมาละเลงให้สนุกปากแบบนี้ เข้าลักษณะสมองไม่มีรอยหยัก
อย่าเรียนหนังสือเลย เสียดายเวลาและเสียดายเงินทอง
เพราะเรื่องง่าย ๆ ก็ยังแยกแยะไม่ได้ว่า อะไรคือ สิ่งที่ควรทำ ระหว่างการวิจารณ์เนื้อหา
หรือการมาแสดงความเห็นทำนองเสียดสี คงถนัดแต่เรื่องนี้

มีคนรายงานว่า คนเยอะ จขกท ไปตอนที่งานเลิกหรือไม่
:D
Guest

Postby เด็กกิจกรรม มธ » Sat Nov 08, 2008 10:18 am

อาจารย์ มธ และประชากรที่ทำงานใน มธ เกือบครึ่งไปทางเกินครึ่ง ล้วนมาจากระบอบทักษิณ
ลำพังพวกที่แสดงตนชัดเจน ก็อยู่ยาก อย่าว่าแต่ นศ เลย ที่เรียนหนังสือต้องดูทาง ลม -- ทางอาจารย์

เพราะคิดแต่เรื่องเกรด ก็กลัวว่าจะถูกกดเกรด
อีกอย่างในหมู่ นศ ไม่มีเสื้อแดง จขกท จึงน่าจะพวกใส่ร้ายป้ายสี
ในหมู่ นศ ไม่เอาอะไรทั้งนั้น เรียนยังไม่เอาเลย ไม่รู้เหมือนกันว่าเข้ามาทำไม

นศ ที่นั่น ไม่มีแยก แดง เหลือง ใครอยากไป ยังแพด ก็มีไป ใครไม่ไป ก็มี
และไม่มีเรื่องแยกสี แต่ไม่สนใจการเมืองมากกว่า อีกอย่าง
อมธ ก็แสดงความเห็น ขี้เท่อ เยอะมาก จน นศ เบื่อ

ส่วนใหญ่ไปกับพ่อแม่ญาติที่ทำเนียบบ้างมัฆวานบ้าง
เด็กกิจกรรม มธ

Postby loginofu » Sat Nov 08, 2008 10:43 am

เด็กสมัยนี้เป็นพวงกลวงโบ๋กันเยอะ ขาดความรู้
ขาดความคิด ขาดการเชื่อมโยงถึงที่มาที่ไป
(ขนาดมีคนบอกว่า "ควายเป็นสัตว์สี่ขา หนังคอยาน หนังสีขาวแต้มดำก็เชื่อ")
วันๆทำแค่ดูหนังน้ำเน่า วิ่งตามดารานักร้อง เล่นเกม กินเหล้า จนสมองฝ่อไปหมดแล้ว

และเมื่อดูพิจารณาถึงเวลาสถานที่ ที่นั่น รังสิต ในม. เวลาเย็นๆ
แปลว่าไม่มีคนภายนอกเข้ามาฟัง แล้วจะมีใครที่ไหนเหลืออยู่เหรอ......
นักศึกษาส่วนใหญ่เรียนเสร็จ กลับบ้านหมดแล้วไม่งั้นก็ีรถเมล์หมดแท๊กซี่สถานเดียว

จากเหตุข้างต้น ผมจึงไม่แปลกใจที่มีพวกที่ไม่รู้อะไร
แล้วก็โพสแบบไม่ผ่านมันสมองอย่างคุณ "พ่อเด็กซิ่ว"
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby เด็กไม่ซิ่ว » Sat Nov 08, 2008 11:02 am

เด็กไม่ได้กลับหมดหรอก เด็กต่างจังหวัดมาอยู่หอพักเยอะมาก
แต่เย็นวันศุกร์ มีกิจกรรมมาก
แต่มีคนเยอะพสมควร คือ คนรายงาน บอกว่า จำนวนเ่านี้ก็เยอะแล้ว
เด็กไม่ซิ่ว

Return to ห้องสาธารณะ