ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด

เสรีทางความคิด ต้านวิกฤตเผด็จการ สร้างบรรทัดฐานให้การเมืองไทย
It is currently Thu Apr 18, 2024 2:29 pm

All times are UTC + 7 hours

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 54 posts ]  Go to page 1, 2  Next
Author Message
PostPosted: Tue Jan 19, 2010 10:33 pm 
Moderator

กระทู้แสดงวิสัยทัศน์ ของคนกวาดขยะ :D

สวัสดีครับ พ่อ แม่ พี่น้องงงงง :D

อันว่าชื่อ "คนกวาดขยะ" นั้นมีที่มาครับ ง่ายๆ คือ ไปอยู่บ้านไหนก็ไม่นิ่งดูดาย ช่วยเจ้าของบ้านปัดกวาดบ้างถ้าเห็นว่าสกปรกรกนัก

ที่ผ่านมา ก็ช่วยแจ้งลบความเห็นที่เกินเลยของทั้งสองฝ่าย จนไม่มีใครคบ เขาหาว่าเป็นไอ้ขี้ฟ้อง :lol: :lol: :lol:

บอร์ดเราแตกแยกกันมานาน โดยคนสองฝ่ายไม่ยอมลดราวาศอกกัน ช่างน่าอายนักที่ต่างก็เป็นพวกต้านเหลี่ยมเหมือนกัน แต่ไม่ถือส่วนรวมเป็นที่ตั้ง

เพื่อความสงบเรียบร้อยของบอร์ด ผมจะขอยกตัวที่เห็นชัดเละจำเป็นที่จะต้องได้รับการปฏิบัติอย่างจริงจัง ดังนี้

1. เกี่ยวกับสถาบันพระมาหากษัตริย์ ห้ามวิจาณ์เชิงลบโดยเด็ดขาด

2. นโยบายเกี่ยวกับไอ้เหลี่ยม

2.1 บอร์ดเสรีไทยแห่งนี้ ตั้งขึ้นมาโดยจุดประสงค์ต้านทักษินเป็นหลัก จะว่ากล่าวด่าทอไอ้เหลี่ยมอย่างไรก็ได้ ไม่มีขีดจำกัด

แต่ไม่รวมถึงการด่าสมาชิกที่นิยมเหลี่ยม ควรใช้กฏเดียวกันกับสมาชิกทั่วไป คือไม่หยาบคายต่อเพื่อนสมาชิก

การด่าทอ สาบแช่ง ไอ้เหลี่ยม มีข้อแม้ว่าให้ระวังจะละเมิดเข้าข่ายผิดกฏหมาย ที่อาจทำให้ทางเว็บตกเป็นจำเลย และอาจต้องขอลบบางความเห็นบ้าง

2.2 สมาชิกฝ่ายนิยมไอ้เหลี่ยม สามารถวิพากษ์ใครก็ได้ตามปกติ แต่ห้ามด่าหยาบคายใส่ร้ายฝ่ายตรงข้ามทักษิน

(ไม่ต้องงง ไม่ต้องโวย เว็บนี้สองมาตรฐานชัดเจน ก็บอกแล้วจุดกำเนิดมาจากต้านไอ้เหลี่ยมโกงชาติ บ้านข้า ข้าตั้งกฏ) :lol: :lol: :lol:

3. นโยบายทั่วไปต่อสมาชิกบอร์ด คือ พยายามสร้างความสมานฉันท์ในหมู่สมาชิกที่ต้านเหลี่ยมด้วยกัน ช่วยติติงหรือเตือนเบาๆ

ให้ระงับการสร้างความขัดแย้งในหมู่สมาชิก และจะพยายามระงับหรือเปลี่ยนพฤติกรรมสมาชิกที่ล้ำเส้น ถ้าเกินเยียวยา เชิญออกไปเล่นที่อื่น เช่น

3.1 การด่าแบ่งภาค เป็นการสร้างความแตกแยกให้สังคมอย่างร้ายแรง ไม่ว่าใครเริ่มก่อนหลัง เช่น "คนภาคนี้ทำไมโง่นักน่ะ"

การปฏิบัติ ลบความเห็น + เตือน 1 ครั้ง > เชิญไปเล่นที่อื่น

3.2 ดูถูกเพศแม่ของคนภาคอื่น เช่น "ผู้หญิงใต้ชอบใจใคร ให้ฟรี" หรือ "หญิงภาคนั้นภาคนี้เป็นอีตัว"

และถ้ามีคนหนึ่งพูดขึ้นมา อีกคนทนไม่ได้ ตอบโต้ในลักษณะเดียวกัน ผิดเท่ากันทั้งคู่ คนอื่นเลว คุณจะเลวเหมือนเขาแล้วอ้างว่าเขาเริ่มก่อนไม่ได้

เพราะสิ่งที่คุณพูดตอบโต้เขา กระทบกับคนที่ไม่เกี่ยวข้อง อีก 20 ล้านคน

การปฎิบัติ ลบความเห็น + เชิญไปเล่นที่อื่น (ไม่มีการเตือน เพราะ ถ้าคุณคิด ทำ อย่างนั้นได้ คุณก็ไม่ควรเข้าสังคมที่นี่ คุณน่ารังเกียจที่สุด)

3.3 การตามด่าตามล้างตามเช็ดเพื่อนสามาชิกในกระทู้ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับเนื้อหาในกระทู้นั้น แม้คุณจะมองว่าเขาไม่ดี คุณไม่ชอบ ก็อย่างข้องแวะเสียซิ ไม่งั้นถือว่า"ป่วนกระทู้"

การปฏิบัติ ลบความเห็น + เตือน > ระงับสมาชิกชั่วคราว > เชิญไปเล่นที่อื่น

3.3 ห้ามด่าทอสมาชิกด้วยกันด้วยคำหยายคาย แม้เลี่ยงคำตรงเช่น

"แกเอาหน้าไปซุกหางควายตัวเมียซิ"

"แกมันไอ้วรนุช"

หรืออื่นๆ เช่น "แกมันไอ้*** ,ไอ้กามเฒ่า" "****" ผมถือว่าหยาบพราะเป็นคำดูถูก"บุคคล"กันซึ่งหน้า

การปฏิบัติ ลบความเห็น + เตือน > ระงับสมาชิกชั่วคราว > เชิญไปเล่นที่อื่น

3.4 บุคคลสาธารณะทุกฝ่าย ถูกวิพากษ์วิจารณ์ได้ ใครมีข้อมูลแย้งก็เอามาถก ผู้อ่านเลือกเองว่าาจะเชื่อใคร

นี่เป็นส่วนหลักๆที่ผมข้องใจและเห็นว่าเป็นส่วนสำคัญให้เกิดความวุ่นวายในบอร์ด จึงอยากแก้ไขโดยการปฎิบัติอย่างเคร่งครัด ไม่เลือกที่รักมักที่ชัง(ยกเว้นไอ้เหลี่ยม)

แต่.......ความต้องการของผม เป็นหมันตั้งแต่เริ่มคิดแล้ว เพราะข้ามาคนเดียว ได้อย่างมาก ก็ 2 เสียง

การแสดงวิสัยทัศน์ของผมแท้จริงแล้วไม่ได้แสดงเพื่อหาเสียงให้ตัวเอง เพราะยังไงก็ไม่ได้รับเลือกด้วยเหตุดังกล่าวข้างต้น

เป็นการหาเสียงให้กับเว็บเสรีไทยของเราต่างหาก ให้ได้คนดีที่วางใจได้มาดูแลบอร์ดแทนเรา

ท่านไม่ต้องเลือกผมครับ 1 หรือ 2 คะแนนที่จะเลือกผมนั้น อย่าให้เสียเปล่า ให้ไปเลือกคนที่เป็นกลาง ไม่อยู่ในกลุ่มที่ขัดแย้งกัน

หรือถ้าจำเป็นหาคนกลางยาก ก็พยายามเลือกสองฝ่ายเท่าๆกัน จะได้คานอำนาจกัน ไม่เฮโลเข้ารกเข้าพงตามกิเลสฝ่ายตนฝ่ายเดียว

สองฝ่ายที่ว่า ก็ให้เลือกคนที่ดีที่สุด ไม่เคยมีประวัติเสีย ก็คงเป็นที่ยอมรับได้

อย่าเลือกคนที่เคยกระทำป่วนกระทู้หรือหยาบคาย ดังที่ผมยกมาข้างต้นโดยเด็ดขาด เพราะคนเหล่านั้นไร้วุฒิภาวะโดยสิ้นเชิง ไม่เหมาะสมที่จะมาดูแลบอร์ดอย่างยิ่ง

ในรายชื่อที่สมัครรับเลือกตั้ง ผมแน่ใจว่ามีประมาณ 2-3 คน ที่เข้าข่ายคัดออก ขอให้ดูดีๆครับ

ถ้าไม่แน่ใจหรือมีเวลาพอ ให้กลับไปดูข้อความที่เขาโพส์ตในอดีตซัก 1-3 เดือน ก็จะทราบครับว่าไม่ควรเลือกใคร

เสียดายแต่คนดีถอนตัวไปหลายคน ส่วนคนประวัติเสียตัวป่วน บางคนยังอยู่
:evil:

สุดท้ายฝากถึงผู้ได้รับเลือก ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ก็ขอให้รับข้อเสนอแนะไปพิจารณาด้วยครับ
:D

เรามาอาศัยอยู่ ณ เสรีไทยแห่งนี้ เมื่อบ้านมีขยะ ก็อยากช่วยกวาดทิ้งเสียบ้าง บ้านเราจะได้น่าอยู่น่าอาศัยขึ้น

Profile  

PostPosted: Tue Jan 19, 2010 10:35 pm 
Moderator

ผมขออนุญาตตั้งให้เองครับ เพื่อแยกจากกระทู้ที่ผมตั้งครับ

เพื่อให้คุณคนกวาดขยะสามารถมาตอบได้ครับ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 19, 2010 10:57 pm 

เยี่ยมมากค่ะ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 19, 2010 11:06 pm 

* ดิฉัน .. อยากทราบทัศนคติของคุณ คนกวาดขยะ เกี่ยวกับการเลือก mod ครั้งนี้ค่ะ
หมายถึง .. คุณมองการเลือก Mod ครั้งนี้เป็นอย่างไรบ้าง ?
( นี่เป็น คำถามแรก .. ก่อนที่จะถามคำถามอื่นตามมา ในส่วนนโยบายของคุณที่เขียนไว้ ดิฉัน อ่านแล้ว
มีทั้งเห็นด้วย .. และ ไม่เห็นด้วย ซึ่งตรงนี้จะซักถามทีหลัง )
.... ขอบคุณค่ะ
:!:

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน

Profile  

PostPosted: Tue Jan 19, 2010 11:32 pm 
Moderator

see-u wrote:
* ดิฉัน .. อยากทราบทัศนคติของคุณ คนกวาดขยะ เกี่ยวกับการเลือก mod ครั้งนี้ค่ะ
หมายถึง .. คุณมองการเลือก Mod ครั้งนี้เป็นอย่างไรบ้าง ?
( นี่เป็น คำถามแรก .. ก่อนที่จะถามคำถามอื่นตามมา ในส่วนนโยบายของคุณที่เขียนไว้ ดิฉัน อ่านแล้ว
มีทั้งเห็นด้วย .. และ ไม่เห็นด้วย ซึ่งตรงนี้จะซักถามทีหลัง )
.... ขอบคุณค่ะ
:!:

ทัศนคติหรือ ก็ไม่มีอะไรครับ เดิมทีไม่ค่อยสนใจที่จะเปลี่ยนแปลงด้วยซ้ำ

แค่อึดอัดขัดใจที่ WM ทำอะไรไม่ได้ในการระงับการทะเลาะกันในบอร์ด แถมตั้งห้องพักให้ไปด่ากันต่ออีก

เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงที่เลี่ยงไม่ได้ ก็เป็นห่วงว่าเว็บเราจะเป็นอย่างไรต่อ

ไปรอดหรือไม่ หรือหนักกว่าเ่ก่า ไม่อยากให้ทะเลาะกันอีกแล้ว

หันหน้าดีกัน เลิกแล้วต่อกันให้หมดเป็นสิ่งที่ประเสริฐ

เมื่อมีการเลือกตั้งก็หวังให้ฝ่ายเป็นกลางมาดูแลบอร์ด เพื่อความเรียบร้อย สามานฉันท์

ส่วนตัวผม ไม่ได้หวังว่าจะได้รับเลือก แค่อยากแสดงจุดยืนเท่านั้นเองครับ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 19, 2010 11:37 pm 

* ขอบคุณมากค่ะ ... สำหรับคำตอบแรก
ก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน .... ดิฉัน เคยเห็นคุณไปโพส( ในกระทู้หนึ่ง ) ลักษณะที่ว่า
การเลือก Mod ครั้งนี้ ...
มีการออกอาการกระเxี้ยนกระหีอรือมาพักหนึ่งแล้ว
และฟันธงว่าเขาเตรียมตัวมาดี MOD 5 คน จะได้ไปทั้งหมดครับ พวกเขาเตรียมตัวมาดี

นั่นคือที่มาของ .. คำถามแรกค่ะ

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน

Profile  

PostPosted: Tue Jan 19, 2010 11:41 pm 
Moderator

ลืมตอบเรื่อง MOD

อยากได้คนที่เป็นกลางหน่อย เพื่อลดความขัดแย้งลง

หรือแม้ไม่กลาง แต่ถ้าไม่เคยหยาบคาย ไม่เคยป่วนกระทู้ ก็พอรับได้ครับ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 19, 2010 11:54 pm 

* ขอบคุณมากค่ะ ... สำหรับคำตอบแรก
ก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน .... ดิฉัน เคยเห็นคุณไปโพส( ในกระทู้หนึ่ง ) ลักษณะที่ว่า
มีการออกอาการกระเxี้ยนกระหีอรือมาพักหนึ่งแล้ว
และฟันธงว่าเขาเตรียมตัวมาดี MOD 5 คน จะได้ไปทั้งหมดครับ พวกเขาเตรียมตัวมาดี

นั่นคือที่มาของ .. คำถามแรกค่ะ

* ค่ะ .. ขอเอาคำตอบนี้มาถามเพิ่มเติมอีกนิด
จากที่คุณเคยพูดทำนองว่า .. ฟันธงว่าพวกเขาเตรียมตัวมาดี Mod ทั้ง 5 คนจะได้ไปทั้งหมด

ในฐานะที่คุณเองก็เป็นหนึ่งในผู้มีรายชื่อผู้สมัคร และ แสดงนโยบายออกมา
จากคำพูดที่คุณเคยกล่าวก่อนหน้านี้ ... คุณหมายถึงผู้สมัครท่านใด 5 คนหรือค่ะที่เตรียมตัวมาดี
และ .. พวกเขาจะได้ทั้งหมด ( ซึ่งพวกเขาในที่นี้ .. น่าจะเป็น คู่แข่ง ของคุณ )

ที่ ดิฉัน ถามย้ำเรื่องนี้ .. เพราะ มันเกี่ยวกับนโยบายที่คุณแสดงวิสัยทัศน์ในช่วงท้าย ๆ อ่ะค่ะ
(( ซึ่งตรงนี้ .. ดิฉัน จะเขียนถึงใน คห. ต่อไป ))

Profile  

PostPosted: Tue Jan 19, 2010 11:57 pm 
Moderator

ผมอ่านอย่างเดียว ไม่เข้ามาขัดแย้งกับใคร ได้เห็นความเป็นไปของความพยายามบีบจน ridkun ถอดใจ

และได้เห็นบางคนออกอาการกระเx้ีัยนกระหือรืออยากเข้ามาคุมเว็บแทน

โตกันแล้วดูกันออกครับ ส่วนที่จะได้ไปทั้ง 5 คนหรือไม่ เป็นการคาดเดาจากที่เห็นกลุ่มก้อนนั้นแสดงออกมา

เอาเป็นว่าผมขอถอนคำนั้นก็แล้วกันครับ เพราะไม่งั้นคนที่อาจได้รับเลืิอกที่ไม่เกี่ยวจะถูกรวมเข้าไปด้วย

เป็นความผิดพลาดของผมเอง ที่แทนที่จะคิดอย่างเดียว ดันแสดงออกมาเป็นตัวหนังสือซึ่งอาจกระทบถึงคนอื่นโดยไม่ตั้งใจ

และอย่าถามว่าตัวละครที่ว่าเป็นใคร ผมไม่พูดหรอกครับ รังแต่จะทำให้สถานการณ์เลวร้ายลงไปอีก

ถือเสียว่าเป็นความคิดส่วนตัวผม ผมเชื่อของผมอย่างนั้น

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 12:07 am 
Moderator

ที่ถามว่าเป็นใคร ก็อย่างที่บอก ผมไม่พูดครับ

ส่วนว่าจะเป็นคู่แข่งกับผม ผมไม่คิดว่าใครจะเป็นคู่แข่ง เพราะ

ผมไม่คิดว่าสมาชิกจะเลือกผม ด้วยเหตุผมอ่านอย่างเดียว

ออกมาเล่นน้อยมาก ไม่เป็นที่รู้จัก และไม่มีความอยากใดๆที่จะมีตำแหน่งหน้าที่

ผม คนกวาดขยะ ชื่อก็บอกว่าจะช่วยกวาดขยะโดยการแจ้งลบข้อความทีี่่เกินเลย ไม่จำเป็นต้องมีหน้าที่ตรงก็ได้

ทีนี้บังเอิญ มีคนเสนอชื่อผม ตอนแรกก็ต้้งใจจะถอนตัว แต่เกิดเปลี่ยนใจทีหลัง เพราะ

คิดพิเรนอยากแสดงวิสัยทัศน์แนะนำการเลือกคนดี เพื่อเว็บเสรีไทยของเรา

หาใช่อยากได้ตำแหน่งไม่ :D

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 12:13 am 

คนกวาดขยะ wrote:

ผมอ่านอย่างเดียว ไม่เข้ามาขัดแย้งกับใคร ได้เห็นความเป็นไปของความพยายามบีบจน ridkun ถอดใจ

และได้เห็นบางคนออกอาการกระเx้ีัยนกระหือรืออยากเข้ามาคุมเว็บแทน

โตกันแล้วดูกันออกครับ ส่วนที่จะได้ไปทั้ง 5 คนหรือไม่ เป็นการคาดเดาจากที่เห็นกลุ่มก้อนนั้นแสดงออกมา

* 3 บรรทัดนี้ .. แสดงทัศนคติของคุณออกมาได้ดีทีเดียวเลยค่ะ คือ

1. คุณมองว่าที่ผ่านมามีกลุ่มคนที่พยายามบีบ ริดกุน จนเขาต้องลาออก
2. คุณมองว่ามีคนออกอาการกระเx้ีัยนกระหือรืออยากเข้ามาคุมเว็บแทนเขา
3. คุณคาดเดาว่ามีกลุ่มคนก้อนหนึ่งแสดงออกที่จะต้องการเป็น Mod และพวกเขาทั้ง 5 คนจะได้มันไป

ทั้ง 3 บรรทัดที่คุณเขียนมานี้ ... มันขัดแย้งกับสิ่งที่คุณบอกว่า คุณเป็นกลาง หรือเปล่าค่ะ ????

** ส่วนที่คุณบอกว่าคุณขอถอนคำพูดเผื่อคนที่ไม่เกี่ยวจะโดนไปด้วย รับฟังค่ะ
และ การที่คุณบอกว่า คุณผิดพลาดเองแทนที่จะคิดอย่างเดียวแต่กลับไปแสดงออกทางตัวหนังสือ
ไม่ใช่เรื่องผิดพลาดค่ะ .. ดีเสียอีกที่จะได้รู้ว่าคุณมองแบบไหน

(( แล้วจะเขียนในส่วนที่บอกว่า .. มันเกี่ยวกะช่วงท้าย ๆ จากที่คุณเสนอ นโยบาย อย่างไรนะคะ )

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 12:22 am 
Moderator

ทั้ง 3 บรรทัดที่คุณเขียนมานี้ ... มันขัดแย้งกับสิ่งที่คุณบอกว่า คุณเป็นกลาง หรือเปล่าค่ะ ????

ไม่ขัดครับ เพราะผมไม่ต้องการให้ฝ่ายใดในคู่ขัดแย้งเข้ามาคุมบอร์ด ไม่เฉพาะฝ่ายนี้ ฝ่ายโน้นก็ไม่เอา

เพราะรังแต่จะทำให้บานปลาย หรือฝ่ายที่ไม่มีอำนาจอาจถูกรังแกได้

จึงพยายามชักชวนให้เลือกคนเป็นกลางเข้ามาดูแล ถ้าเด็ดขาดพออาจระงับความขัดแย้งในบอร์ดได้

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 12:29 am 
Moderator

ดีเสียอีกที่จะได้รู้ว่าคุณมองแบบไหน

มองอย่างที่เห็นครับ :D

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 12:30 am 

* แต่ ดิฉัน .. ที่อยู่ในฐานะสมาชิกคนหนึ่งที่มีสิทธิ์ลงคะแนนคิดว่ามันขัดกัน
เพาะจาก 3 บรรทัดนั้น .. มันเชื่อมโยงไปยังคำพูดที่คุณเคยกล่าวไว้ก่อนหน้านี้ไงค่ะ
ว่าพวกเขาจะได้ ....

เหตุผล คือ การพูดและเขียนแบบนั้นออกมา ในขณะช่วงที่กำลังจะมีการเลือกตั้ง WM และ Mod ชุดใหม่
คำพูดในลักษณะนี้เป็นการชี้นำในรูปแบบหนึ่ง ...
ซึ่งแน่นอนว่า .. ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเชื่อหรือไม่ก็ตาม
แต่คำพูดในลักษณะนี้แหละ ..
ที่ส่งผลให้กับคนที่ไม่เข้าบอร์ดบ่อยนักคล้อยตามและคิดว่ามันเป็นเรื่องจริงได้
ทั้ง ๆ ที่มันเป็นความคิดของคุณคนเดียวไงค่ะ ...

โดยมรรยาทแล้ว .. ผู้ที่ ลงสมัคร เข้าชิงตำแหน่ง
ไม่ควรโพสข้อความที่จะทำให้คู่แข่งของเขาถูกเข้าใจผิด ..
ไม่ว่า .. จะมีการระบุชื่อหรือไม่ก็ตามค่ะ

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 12:40 am 

* คืนนี้ ดิฉัน ดีเบท ( ขอใช้ศัพท์หรู ๆ หน่อย ) กะ คุณ คนกวาดขยะ แค่นี้ก่อนนะคะ
เพราะพรุ่งนี้ ดิฉัน ต้องตื่นแต่เช้า
แล้วพรุ่งนี้เช้า .. ดิฉัน จะเข้ามาตอบในส่วนที่เหลือใน กระทู้นี้ ของคุณเป็นคนแรกค่ะ

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 12:43 am 
Moderator

[color=#4000BF]ง่า....ผมคงไม่ได้คิดคนเดียวครับ เท่าที่อ่านความเห็นอื่นจับความได้ว่า มีบางคนกังวลแบบเดียวกับผม

แต่เขาคงไม่มายืนยันหรอกครับ ไม่ต้องไปถามหา คนปกติไม่มีใครอยากเข้ามาขัดแย้งให้เปลืองตัว :D

Last edited by คนกวาดขยะ on Wed Jan 20, 2010 12:46 am, edited 1 time in total.

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 12:44 am 

ล่าสุด สดสด ร้อนร้อน ครับ
ท่านคนกวาดขยะ มีความเห็นอย่างไร
กับผู้ที่เล่นเวปบอร์ดเพื่อทำลายกันทางการเมือง
กับผู้ที่เล่นเวปบอร์ดเพื่อแสดงความคิดเห็นทางการเมือง
ขอบคุณครับ......สำหรับคำตอบ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == viewtopic.php?f=14&t=14102 -->

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 1:01 am 
Moderator

Server Error wrote:
ท่านคนกวาดขยะ มีความเห็นอย่างไร
กับผู้ที่เล่นเวปบอร์ดเพื่อทำลายกันทางการเมือง
กับผู้ที่เล่นเวปบอร์ดเพื่อแสดงความคิดเห็นทางการเมือง

สดๆร้อนๆ จากไหนผมไม่ได้ตามครับ แต่ตอบตามที่ท่านถาม

ผู้ที่เล่นเวปบอร์ดเพื่อทำลายกันทางการเมือง ไม่ผิดครับ ตราบใดที่ไม่ละเมิดหรือใส่ร้ายเขา

การเอาความจริงของคนที่เราเห็นว่าไอ้นี่เป็นคนชั่ว มาพูดเพื่อแฉให้สังคมได้รับรู้

เป็นการสกัดกั้นทำลายคนไม่ดีไม่ให้มามีอำนาจได้

"กับผู้ที่เล่นเวปบอร์ดเพื่อแสดงความคิดเห็นทางการเมือง"

อันนี้คงไม่ต้องตอบมังครับ

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 1:20 am 

สดๆร้อนๆ จากไหนผมไม่ได้ตามครับ แต่ตอบตามที่ท่านถาม

ผู้ที่เล่นเวปบอร์ดเพื่อทำลายกันทางการเมือง ไม่ผิดครับ ตราบใดที่ไม่ละเมิดหรือใส่ร้ายเขา

การเอาความจริงของคนที่เราเห็นว่าไอ้นี่เป็นคนชั่ว มาพูดเพื่อแฉให้สังคมได้รับรู้

เป็นการสกัดกั้นทำลายคนไม่ดีไม่ให้มามีอำนาจได้

"กับผู้ที่เล่นเวปบอร์ดเพื่อแสดงความคิดเห็นทางการเมือง"

รวมทั้งการทำลายกันทางการเมืองที่ตั้งอยู่บนฐานข้อมูลที่โกหกหรือครับ

แน่นอนครับการเอาความจริงมาแฉ นั่นไม่ใช่การทำลายกันทางการเมือง
การทำลายกันทางการเมืองนั่นคือ
ผู้ที่มีจุดประสงค์ ย่อมใช้ทุกวิถีทางในการทำลาย
ส่วนการเอาความจริงมาแฉ นั่นย่อมเป็นสิ่งที่ดี
มันคนละเรื่องกับการตั้งใจทำลายกันในทางการเมือง
ขอความชัดเจนด้วยครับ ขอบคุณ

ถ้าไม่ตอบก็ไม่ว่ากันครับ ขอบคุณ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == viewtopic.php?f=14&t=14102 -->

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 1:25 am 
Moderator

ผู้ที่เล่นเวปบอร์ดเพื่อทำลายกันทางการเมือง
ไม่ผิดครับ ตราบใดที่ไม่ละเมิดหรือใส่ร้ายเขา

รวมทั้งการทำลายกันทางการเมืองที่ตั้งอยู่บนฐานข้อมูลที่โกหกหรือครับ

คำถามนี้ผมแสดงความเห็นครอบคลุมไว้ก่อนแล้ว ตามข้อความสีแดงครับ

Last edited by คนกวาดขยะ on Wed Jan 20, 2010 1:40 am, edited 2 times in total.

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 1:27 am 
Moderator

"การทำลายกันทางการเมืองนั่นคือ
ผู้ที่มีจุดประสงค์ ย่อมใช้ทุกวิถีทางในการทำลาย

ส่วนการเอาความจริงมาแฉ นั่นย่อมเป็นสิ่งที่ดี
มันคนละเรื่องกับการตั้งใจทำลายกันในทางการเมือง
ขอความชัดเจนด้วยครับ ขอบคุณ"

ขึ้นอยู่กับระดับความเลวของเป้าหมายครับ ยกตัวอย่างเช่น

ถ้าไอ้เหลี่ยมกลับมามีอำนาจล้นฟ้า โดยไม่มีใครหยุดยั้งมันได้

ถ้าเมียผมยอมเป็นหม้าย ผมก็
ตั้งใจว่าจะยอมผูกระเบิดพลีชีพไปจัดการมัน

อันนี้
คือการทำทุกวิถีทางเพื่อทำลายอำนาจทางการเมืองของไอ้แม้ว ใช่หรือไม่

แต่ผมคงไม่มีโอกาสนั้น เพราะเมียไม่ยอม :lol: :lol: :lol:

Last edited by คนกวาดขยะ on Wed Jan 20, 2010 2:07 am, edited 4 times in total.

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 1:31 am 
Moderator

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 1:45 am 

ไม่ผิดครับ ตราบใดที่ไม่ละเมิดหรือใส่ร้ายเขา

เอาข้อมูลโกหกมาทำลายกันไม่ผิด
ถ้าละเมิดหรือใส่ร้ายเขาผิด

ผมเข้าใจถูกไหมฮะ
ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณมากครับท่านคนกวาดขยะ ที่ชี้แจง

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 2:05 am 
Moderator

เอาข้อมูลโกหกมาทำลายกันไม่ผิด
ถ้าละเมิดหรือใส่ร้ายเขาผิด

ผมเข้าใจถูกไหมฮะ
ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณมากครับท่านคนกวาดขยะ ที่ชี้แจง

คุณครับ ไอ้ข้อมูลโกหก(ของคุณ) กับ ใส่ร้าย(ของผม) นี่ผมจำเป็นต้องตอบอีกหรือครับ :D

หรือล้อผมเล่น เผื่อผมง่วงเผลอตอบรับตามที่คุณถามนำ
:lol: :lol: :lol:

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 8:06 am 

ผมอยากทราบแนวคิดเกี่ยวกับ

การทำให้บอร์ดมีสมดุลย์ทางความคิดและการกระทำ เพื่อป้องกันความแตกแยก แต่ ยินดีในความแตกต่างทางความคิด

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 10:39 am 

* เวนกำ .. นั่งพิมพ์ข้อความอยู่ ไฟดันกระตุก ที่เขียนไว้หายเกลี้ยง
OK .. งั้นเด๋วพิมพ์ใหม่อีกครั้ง มาโพสบอกไว้เพราะเห็นคุณ คนกวาดขยะ ออนอยู่

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 10:58 am 
Moderator

วันนี้ขอลาพักการตอบ 1 วัน ครับ

ด้วยปวดท้องนิดหน่อย แต่ก็ทำให้หงุดหงิดใช่เล่น

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 11:17 am 

* ค่ะ .. มาเข้าประเด้นที่ ดิฉัน เขียนไว้ว่าทำไมถึงถามเรื่องทัศนคติของคุณ คนกวาดขยะ
และมันเชื่อมโยงข้อความตอนท้ายในการหาเสียงของคุณยังไง ..

แดง ขาว น้ำเงิน wrote:
กระทู้แสดงวิสัยทัศน์ ของคนกวาดขยะ :D

[b] แต่.......ความต้องการของผม เป็นหมันตั้งแต่เริ่มคิดแล้ว เพราะข้ามาคนเดียว ได้อย่างมาก ก็ 2 เสียง

การแสดงวิสัยทัศน์ของผมแท้จริงแล้วไม่ได้แสดงเพื่อหาเสียงให้ตัวเอง เพราะยังไงก็ไม่ได้รับเลือกด้วยเหตุดังกล่าวข้างต้น

เป็นการหาเสียงให้กับเว็บเสรีไทยของเราต่างหาก ให้ได้คนดีที่วางใจได้มาดูแลบอร์ดแทนเรา

ท่านไม่ต้องเลือกผมครับ 1 หรือ 2 คะแนนที่จะเลือกผมนั้น อย่าให้เสียเปล่า ให้ไปเลือกคนที่เป็นกลาง ไม่อยู่ในกลุ่มที่ขัดแย้งกัน

* 3 บรรทัดนี้ .. แสดงทัศนคติของคุณออกมาได้ดีทีเดียวเลยค่ะ คือ

1. คุณมองว่าที่ผ่านมามีกลุ่มคนที่พยายามบีบ ริดกุน จนเขาต้องลาออก
2. คุณมองว่ามีคนออกอาการกระเx้ีัยนกระหือรืออยากเข้ามาคุมเว็บแทนเขา
3. คุณคาดเดาว่ามีกลุ่มคนก้อนหนึ่งแสดงออกที่จะต้องการเป็น Mod และพวกเขาทั้ง 5 คนจะได้มันไป

** ส่วนที่คุณบอกว่าคุณขอถอนคำพูดเผื่อคนที่ไม่เกี่ยวจะโดนไปด้วย รับฟังค่ะ
และ การที่คุณบอกว่า คุณผิดพลาดเองแทนที่จะคิดอย่างเดียวแต่กลับไปแสดงออกทางตัวหนังสือ
ไม่ใช่เรื่องผิดพลาดค่ะ .. ดีเสียอีกที่จะได้รู้ว่าคุณมองแบบไหน

(( แล้วจะเขียนในส่วนที่บอกว่า .. มันเกี่ยวกะช่วงท้าย ๆ จากที่คุณเสนอ นโยบาย อย่างไรนะคะ )

ไม่ขัดครับ เพราะผมไม่ต้องการให้ฝ่ายใดในคู่ขัดแย้งเข้ามาคุมบอร์ด ไม่เฉพาะฝ่ายนี้ ฝ่ายโน้นก็ไม่เอา

เพราะรังแต่จะทำให้บานปลาย หรือฝ่ายที่ไม่มีอำนาจอาจถูกรังแกได้

จึงพยายามชักชวนให้เลือกคนเป็นกลางเข้ามาดูแล ถ้าเด็ดขาดพออาจระงับความขัดแย้งในบอร์ดได้

* แต่ ดิฉัน .. ที่อยู่ในฐานะสมาชิกคนหนึ่งที่มีสิทธิ์ลงคะแนนคิดว่ามันขัดกัน
เพาะจาก 3 บรรทัดนั้น .. มันเชื่อมโยงไปยังคำพูดที่คุณเคยกล่าวไว้ก่อนหน้านี้ไงค่ะ
ว่าพวกเขาจะได้ ....

เหตุผล คือ การพูดและเขียนแบบนั้นออกมา ในขณะช่วงที่กำลังจะมีการเลือกตั้ง WM และ Mod ชุดใหม่
คำพูดในลักษณะนี้เป็นการชี้นำในรูปแบบหนึ่ง ...
ซึ่งแน่นอนว่า .. ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเชื่อหรือไม่ก็ตาม
แต่คำพูดในลักษณะนี้แหละ ..
ที่ส่งผลให้กับคนที่ไม่เข้าบอร์ดบ่อยนักคล้อยตามและคิดว่ามันเป็นเรื่องจริงได้
ทั้ง ๆ ที่มันเป็นความคิดของคุณคนเดียวไงค่ะ ...

โดยมรรยาทแล้ว .. ผู้ที่ ลงสมัคร เข้าชิงตำแหน่ง
ไม่ควรโพสข้อความที่จะทำให้คู่แข่งของเขาถูกเข้าใจผิด ..
ไม่ว่า .. จะมีการระบุชื่อหรือไม่ก็ตามค่ะ

*** แล้วย้อนกลับไปอ่าน quote แรกในโพสนี้อีกครั้งนะคะ :D :D

แดง ขาว น้ำเงิน wrote:

[b] แต่.......ความต้องการของผม เป็นหมันตั้งแต่เริ่มคิดแล้ว เพราะข้ามาคนเดียว ได้อย่างมาก ก็ 2 เสียง

** ทำไม ดิฉัน ถึงเอาข้อความมาเรียงกันแบบนี้ ...
เพราะต้องการสื่อถึงคำถามที่ ดิฉัน กำลังอ่านความคิดของคนตอบในเรื่องทัศนคติของเขา ...
คนที่ตอบว่าเขาเป็นคนกลาง .. และ ต้องการให้บอร์ดดีขึ้น :D

** ข้อความ quote แรกกับ quote สุดท้ายของคุณ คนกวาดขยะ ที่ ดิฉัน เอามาลง
มันส่งผลในแง่ของจิตวิทยา คือ ผมว่าเรื่อง.... เนี่ย ไม่ดี แต่ไม่ต้องลงคะแนนให้ผมหรอก ยังไงผมก็ไม่ได้

(( ซึ่งในมุมกลับกัน .. คำพูดแบบนี้ เรียกคะแนน เห็นใจได้เป็นอย่างดี :lol: ))

** ถ้าเปรียบเปรยเป็นงานโฆษณา AD. สักหนึ่งชิ้น นั่นหมายถึง ผู้ที่ต้องการขาย Product ของสินค้า
ย่อมพยายามใช้แรงโน้มจูงใจผู้บริโภคให้เลือกสินค้านั้น ๆ .. ไม่ว่าจะเป็นด้วยข้อความที่สวยหรู
คำพูดเจ๋ง ๆ .. ส่วนตัวของ Product จะดีแค่ไหนตรงนี้ผู้บริโภคจะทราบหลังจากที่ใช้สินค้าตัวนั้นไปแล้ว

** ดิฉัน .. ถึงได้โยงด้วยการถามไปเรื่อง แนวความคิดเริ่มแรกของคุณ ที่บอกว่า ..
พวกเขากระเx้ีัยนกระหือรืออยากเข้ามาคุมเว็บ .. พวกเขาทั้ง 5 คนจะได้มันไป
มีกลุ่มคนที่พยายามบีบ ริดกุน จนเขาต้องลาออก

** เมื่อคุณมีแนวคิดแบบนี้มาแต่เริ่มแรก .. ในขณะที่คุณขาย Product ของคุณว่า .. คุณเป็นกลาง
(( ซึ่งตรงนี้ .. ดิฉัน ยังไม่ได้เขียนถึงเรื่อง นโยบาย ทั้ง 3 ข้อที่คุณนำเสนอ ))
ถ้าคุณเกิดได้รับเลือกมาเป็น Mod ..
แล้วคุณจะทำงานกับพวกเขาที่เหลือที่คุณคิดว่า เขาจะได้มันไป
........... ได้อย่างไรค่ะ
:?:

ปล. ขอบอกไว้ล่วงหน้าว่า .. ดิฉัน จะเข้าไปซักสมาชิกที่ลงสมัครทุกคน (( ในแต่ละเรื่องที่เขาโพส))
ไม่ใช่คุณ คนกวาดขยะ คนเดียว นะคะ .. ที่ ดิฉัน จะถามคำถามต่าง ๆ
เด๋วจะนึกว่า ดิฉัน จะซักไซร้คุณคนเดียว

Profile  

PostPosted: Wed Jan 20, 2010 7:00 pm 

คนบางคน ถามคำถาม โดยเอามีดซ่อนไว้ข้างหลังเสมอ :lol:
ไม่น่าแปลกใจ ที่คนส่วนใหญ่ จะไม่อยากตอบคำถามคนแบบนี้ :lol:

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่

Profile  

PostPosted: Thu Jan 21, 2010 9:02 am 
Moderator

ridkun_user wrote:
คนบางคน ถามคำถาม โดยเอามีดซ่อนไว้ข้างหลังเสมอ :lol:
ไม่น่าแปลกใจ ที่คนส่วนใหญ่ จะไม่อยากตอบคำถามคนแบบนี้ :lol:

อ่า...ผมกลัวมีดอ่าา หวาดเสียว งั้นขอหลบมีดก่อน :lol:

ที่ผ่านมาก็ตอบคุณเธอไปอย่างสุภาพตามสมควรแล้ว :D

ตอบของคุณชดก็แล้วกัน รำขวานป้อ มาแล้ว อิ อิ (ล้อเล่นน่ะครับ)

Post โดย naichod » 20 Jan 2010, 08:06
ผมอยากทราบแนวคิดเกี่ยวกับ

การทำให้บอร์ดมีสมดุลย์ทางความคิดและการกระทำ เพื่อป้องกันความแตกแยก แต่ ยินดีในความแตกต่างทางความคิด

ตอบยากแฮะ เรื่อง ทำให้บอร์ดมีสมดุลย์ทางความคิดและการกระทำ เพราะต่างมีความคิดความเชื่อเป็นของตัวเอง

และการกระทำแต่ละคนดีหรือไม่ดี อยู่ที่พื้นฐานที่บ้านสอนมายังไง ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะไปเปลี่ยนแปลงเขา

เราเป็นใครก็ไม่รู้คงยากที่จะมาฟังเราจนถึงกับยอมเปลี่ยนพฤติกรรม

วิธีแก้หรือป้องกันก็แล้วแต่ เท่าที่ผมมองเห็นคือ เข้มงวด เด็ดขาด ใครละเมิดกฎ ฟัน

มาตรการก็จากอ่อนไปหาหนัก ถ้าไม่ไหวก็ให้ไปเล่นที่อื่น แม้สมัครมาใหม่ถ้ารู้ ก็ลบทิ้ง

ผมว่าทำอย่างจริงจังเท่านี้ บอร์ดก็ลดความแต่แยกไปได้มากแล้วครับ เพราะพวกป่วนไม่มีโอกาสเข้ามาสร้างความแตกแยกใด้อีก

Profile  

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 54 posts ]  Go to page 1, 2  Next

All times are UTC + 7 hours

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for: