ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด

เสรีทางความคิด ต้านวิกฤตเผด็จการ สร้างบรรทัดฐานให้การเมืองไทย
It is currently Wed Apr 24, 2024 11:20 am

All times are UTC + 7 hours

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 5 posts ] 
Author Message
PostPosted: Thu Jan 21, 2010 9:32 am 
Moderator

นี่เป็นกระทู้หาเสียงกระทู้ที่ 3 ของผมแล้ว
สำหรับ event สู่สนามเลือกตั้ง Mod ครั้งนี้ อิ๊อิ๊

จั่วกระทู้ว่า "หมิ่นสถาบัน! ต้องแก้ปัญหาด้วยเทคนิค เทคนิคสำคัญกว่ากฎกติกา"
ก็คงจะมีบางท่านแย้ง บางท่านอ่านปุ๊บเก้ทปั๊บ
บางท่านเกาหัวยิกๆแล้วบ่น "อวัยวะ เอ๊ย อะไรของมันฟระ" ฮ่าฮ่า

ปัญหาเสรีไทยมีหลากหลายเรื่อง
วันนี้ จะเขวี้ยงภูมิการบริหารจัดการเรื่องที่เกี่ยวกับ พวกหมิ่นสถาบัน ครับ

ผมจะไม่อารัมภบทให้เยิ่นย้อ ว่า ตัวเอง รักเทิดทูนบูชา สถาบัน ขนาดไหน
ขอสั้นๆว่า "ประเทศชาติรอดได้ ประชาชนปลอดภัย ก็เพราะใต้ร่มบารมีในหลวง ร.9"

-------------------------------------------

ปัญหาในเว็บเสรีไทย กับ กรณีพวกหมิ่นสถาบันมาโพสต์ในทางไม่ดี ด้วยข้อมูลโกหก อคติ ฯลฯ
ร้อยทั้งร้อย พวกมันจะตีลูกมึน ทำลูกซึม (อนาคต ลูกของมันโตขึ้น เอ๋อ แน่นอนครับ อิ๊อิ๊)
ทำเป็นเนียนแบบไม่เห็นจะเนียนตรงไหนว่า ตัวเองรักสถาบัน ไม่ได้โพสต์จาบจ้วง คุกคาม อคติ ให้ร้าย ฯลฯ
ตัวเองไม่ได้ทำผิดกฎกติกาตรงไหน แต่เป็นเพราะพวกเรา เป็นผู้ดึงฟ้าลงต่ำเอง ตีความให้สถาบันมัวหมองเอง
ตรงนี้แหละครับ พวกเราก็เริ่มไปไม่ถูกทางแล้ว ว่าจะจัดการเล่นงานพวกมันอย่างไรต่อไปดี

นี่จึงเป็นเหตุผลที่ผมต้องจั่วหัวกระทู้นี้ว่า
"หมิ่นสถาบัน! ต้องแก้ปัญหาด้วยเทคนิค เทคนิคสำคัญกว่ากฎกติกา"

เทคนิค เป็นคนละเรื่องกับคำว่า ใช้อำนาจเบ็ดเสร็จ
แต่เป็น มุมมอง ด้วยประสบการณ์ที่เคยพบเห็นพฤติกรรมของพวกนี้มามาก

ยกตัวอย่าง เช่น
เมื่อวานนี้ naichod ตั้งกระทู้เรื่องไอ้คางคกตู่ วาจาหมิ่น คุกคามในหลวงผ่านท่านราชเลขาฯ
แล้วก็มี นาย นีโอโนเบรนด์ โพสต์เข้ามา ไขสือว่า ไม่เห็นจะคุกคามอะไร เป็นสิทธิเสรีภาพของไอ้คางคก
จากนั้นก็มีการโพสต์โต้ตอบกันอีก 3-4 ครั้ง ระหว่าง naichod กับ นายนีโอโนเบรนด์
เหตุการณ์มันก็จบลงแค่นั้น ซึ่งไม่สามารถจัดการหรือแสดงอย่างชัดเจนต่อท่าทีของนายนีโอโนเบรนด์ได้

ตัวอย่างที่ผมยกมาแบบนี้ละครับ ... คาใจพสกนิกรพวกเราที่จงรักภักดีในหลวง
พวกเราเมื่อวานนี้ หลายท่านครับ โพสต์เข้ามาช่วยยำ นาย นีโอโนเบรนด์
แต่มันก็ทำได้เท่านั้น สิ่งที่เหลือก็คือ อารมณ์ของพวกเราที่ต้องมาขุ่นมัวกับคำโมเมของนาย นีโอโนเบรนด์

ผมอาสาครับ
ผมมีความคิดที่จะจัดการกับ พวกหมิ่นสถาบัน ด้วย เทคนิค

เพื่อนๆคงจะยังไม่เข้าใจใช่ไม๊ครับ
ว่า เทคนิคที่ผมจะเอามาใช้นัน้ คืออะไร

ครับ ผมมาหาเสียงครั้งนี้ ผมมีโอกาส ผมก็เลยมาชี้ปัญหา
ผมมาบอกเพื่อนๆ อย่างน้อยๆเพื่อนก็จะสบายใจขึ้นได้บ้างว่า มีคนเห็นปัญหาแล้ว
ผมเห็นปัญหาแล้ว และ ผมมีวิธีการจัดการปัญหาเรื่องนี้ด้วย ---> เทคนิค

ผมมาบอกได้แค่นี้ก่อน
เพราะผมไม่ต้องการแหวกหญ้าให้พวกไอ้บ้า หมิ่นสถาบัน ตื่น
ตอนนี้อ่ะ ผมรู้ทางพวกมัน แต่พวกมันยังไม่รู้ทางผม
จึงเป็นโอกาสดีที่ผมจะเลือกเทคนิคพิเศษมาจัดการกับพวกมัน

Profile  

PostPosted: Thu Jan 21, 2010 9:53 am 

ขออนุญาตมาตอบเพราะมีพาดพิง ครับ

กระทู้ผม ตั้งขึ้นอย่าง บริสุทธิ์ใจ (ขอยืมคำพูดคุณนีโอที่แกมาออกตัวภายหลังว่าแกตอบผมด้วยบริสุทธิ์ใจเช่นกัน)

และจงในสื่ให้เห็นว่า กลุ่มคนเสื้อแดง ไม่เคารพสิ่งใดเลย เพราะเส้นทางแห่งการติดตามทวงถาม มันไม่ใช่ไปที่สำนักราชเลขาฯ แต่มันต้องไปทวงถามตามเส้นทางของระเบียบการยื่นว่าตอนนี้ไปตกอยู่ที่ไหน? และสามาารถไปถามว่าเหตุใดจึงช้าได้เลย
แต่........นายจตุพรเลือกไปผิดเส้นทาง แกล้งไม่รู้ก็ไม่ใช่ เพราะรัฐบาลก็ออกมาพูดนานแล้วว่าเส้นทางเป็นไปทางไหนอย่างไร

จงใจหรือไม่ ผมมองที่พฤติกรรมของกลุ่มเสืื้อแดง

ไม่ได้มองอคติ ที่จะบอกแบบคุณนีโอว่า อันทะมิด บ้างหละ ไอ้นี่ถ้าจะบ้าบ้างแหละ เอ่ยพูดคำออกมาก็ทราบว่า อคติแก่ผู้โพสต์แล้ว

ส่วนหมิ่นสถาบันหรือไม่นั้น ก็ยังไม่ชัดครับ ในความเห็นของผม เห็นว่า ยังไม่ชัดเจนที่จุดนั้น สำหรับกระทู้นั้น แม้จะเข้ามาแบบนั้น ผมก็ตอบไปด้วยเหตุผลว่าให้ดูเส้นทางของกระบวนการ

ที่ชัดๆคือ กระทู้ของนายสมศักดิ์ เจียมที่เข้ามาต่อว่า คุณอิทรายุทธ อันนั้นชัดเจนว่า ต้องการจะลากไปถึงบทกลอนตอนท้ายที่หมิ่นเหม่ ซึ่งใครอ่านก็รู้ (บทกลอนนั้นคาดว่าคงไม่สามารถเก็บไว้ให้อ่านกันได้ โดนลบทิ้่งไป เพราะข้อความหมิ่นเหม่)

ก็ขอเรียนชี้แจงเพียงเท่านี้ครับ

Profile  

PostPosted: Thu Jan 21, 2010 12:32 pm 
Moderator

น่าสนใจครับ ผมคิดเลยไปถึงการสแกนคำ..แต่คงไม่ใช่แบบนั้น 555

เทคนิคแปลกๆที่ พึ่งคิดได้ก็เช่น... หากมี คีย์เวิร์ดที่เกี่ยวข้องกับสถาบัน ปุ๊บ ต้องส่งไปให้ MOD อนุมัติก่อน

น่าสนใจจริงๆ ไอ้เทคนิคที่คุณบาทาน้ำเงินคิดไว้เป็นแบบไหน

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog

Profile  

PostPosted: Fri Jan 22, 2010 3:38 pm 

แก้ด้วยเทคนิค
น่าสนใจ
เอาไป 1 เสียงค่ะ

Profile  

PostPosted: Wed Jan 27, 2010 9:05 pm 

ว่าแต่จะจัดการยังไงทางเทคนิค
ถ้าสมมติเป็นผมนะ เอ็งกล่าวจาบจ้วงแบบเนียนๆ ใช่มั๊ย ลบความเห็นมันซะเลย
ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็หยุดแล้วหนีไปเอง

แต่ทางเทคนิคของท่านเป็นไงผมไม่รู้ แต่ก็อยากเห็นเหมือนกัน เอาเสียงผมไปหนึุ่่งเสียงเลย

Profile  

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 5 posts ] 

All times are UTC + 7 hours

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for: