ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด

เสรีทางความคิด ต้านวิกฤตเผด็จการ สร้างบรรทัดฐานให้การเมืองไทย
It is currently Fri Apr 19, 2024 3:11 pm

All times are UTC + 7 hours

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 133 posts ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4, 5  Next
Author Message
PostPosted: Mon Jan 25, 2010 11:40 pm 

ridkun_user wrote:
อ้าว คุณ vorapoap งานเข้าซะแล้ว
ผมไม่ช่วยนะ กลัวเดี๋ยวจะมีเจ้าแม่อีกคนโผล่มาบอกว่า "ตอบแทนคนอื่นทำไม" :lol:

จ้าวแม่จ้าวพ่อไม่มีจริง

มีแต่จิตใต้สำนึกคุณเอง ที่รบกวนความรู้ควรไม่ควร ของคุณเอง
:mrgreen:

Profile  

PostPosted: Mon Jan 25, 2010 11:44 pm 

ระวัง อีผีดิบอาละวาดครับพี่น้อง

นี่คือคำเตือน :!:

.
.

Profile  

PostPosted: Mon Jan 25, 2010 11:45 pm 

checkup wrote:
อ้าว คุณ vorapoap งานเข้าซะแล้ว
ผมไม่ช่วยนะ กลัวเดี๋ยวจะมีเจ้าแม่อีกคนโผล่มาบอกว่า "ตอบแทนคนอื่นทำไม" :lol:

มีแต่จิตใต้สำนึกคุณเอง ที่รบกวนความรู้ควรไม่ควร ของคุณเอง

เข้าประเด็นกระทู้ดีกว่านะครับ :lol:

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่

Profile  

PostPosted: Mon Jan 25, 2010 11:48 pm 
Moderator

Canthai wrote:
กฎระเบียบใดๆ ที่มีผลกระทบกับประชาชนในชุมชน สมควรทำประชาพิจารณ์ หรือ ประชามติ

ไม่ใช่จะใช้วิธีการแบบ สส.น้ำเน่า เดาความรู้สึกนึกคิดของสมาชิกในสังคมแล้วคิดว่าถูกต้องเท่านั้น

นี่คือผลพวงของวิธีคิดแบบ ระบอบทักษิณ พวกใครมากในสภา ก็ใช้วิธีพวกมากลากไป

ดิฉันจะยกอีกตัวอย่างเพื่อให้ผู้สมัคร vorapoap เข้าใจ

สมมติข้อความข้างบนนี้นายแคนไทต้องการหมายถึงดิฉัน โดยต้องการจะหมายความว่า ดิฉันแค่เดาความรู้สึกนึกคิดของสมาชิกในสังคมแล้วคิดว่าถูกต้อง เป็นการใช้วิธีพวกมากลากไป ไม่มีการทำประชาพิจารณ์ แล้วออกทะเลไปเป็นระบอบทักษิณอะไรโน่นเลย

อันที่จริงดิฉันจำได้ว่าเป็นคนกล่าวถึงประชาพิจารณ์ขึ้นมาก่อน แล้วนายแคนไทก็นำไปล้อเลียน แต่ขณะนี้กลับนำไปใส่ปากเป็นคำพูดของตนเอง

เนื่องจากดิฉันได้ระบุไว้ในแผนงานสัปดาห์ที่ 5 เรื่องการทำประชาพิจารณ์เรียบร้อยแล้ว การที่นายแคนไทนำมากล่าวหาข้างต้นย่อมหมายความว่านายแคนไทด่วนสรุปโดยไม่ได้อ่าน นายแคนไทจึงประพฤติไม่เหมาะสม เนื่องจากทำให้เกิดความเสียหายต่อดิฉันโดยการทำให้ผู้อื่นเข้าใจผิด

วิธีตำหนินายแคนไทโดยยกหลักการและข้อเท็จจริงอ้างอิงก็คือ

หลักการ: การด่วนสรุปโดยไม่ดูรายละเอียด ย่อมทำให้ผิดพลาดได้
ข้อเท็จจริงอ้างอิง: เมื่อวันที่ Mon Jan 25, 2010 เวลา 10:57 pm นายแคนไทได้กล่าวหาว่า ผู้สมัคร devotion แค่เดาความรู้สึกนึกคิดของสมาชิกในสังคมแล้วคิดว่าถูกต้อง เป็นการใช้วิธีพวกมากลากไป ไม่มีการทำประชาพิจารณ์ เป็นการกระทำในแบบระบอบทักษิณ บลา.. บลา... บลา... ซึ่งแสดงว่านายแคนไทไม่ได้อ่านการนำเสนอวิสัยทัศน์ของ ผู้สมัคร devotion จนจบ จึงไม่ทราบว่ามีการระบุจะทำประชาพิจารณ์ไว้เรียบร้อยแล้ว

ผลของการทำตัวแบบนี้ก็คือ การวิเคราะห์ต่างๆของนายแคนไทย่อมเป็นสิ่งจอมปลอม เกิดจากการอ่านข้ามๆแล้วไปใส่ความผู้อื่น ทำให้เกิดผลเสียหายต่อผู้ถูกกล่าวถึง

การบันทึกประวัติการกระทำไม่เหมาะสมนั้นจำเป็น เพราะปัญหาลักษณะนี้มีผลกระทบเสียหายโดยตรงกับบอร์ดการเมือง ซึ่งสามารถทำให้ WM และ ทีม Moderator เกิดความเสี่ยงทางกฎหมายไปพร้อมกับนายแคนไทยด้วย หลังจากไปเปิดประวัติดู ก็พบว่านายแคนไทมีพฤติกรรมทำนองนี้มากมายหลายครั้งแล้ว จึงสรุปลงความเห็นว่า ... และอัตราโทษคือ ...

Profile  

PostPosted: Mon Jan 25, 2010 11:49 pm 

soco wrote:
ระวัง อีผีดิบอาละวาดครับพี่น้อง

นี่คือคำเตือน :!:

เฮ้ย มันแปลงร่างมาเหรอ ตอนนี้ผมเห็นมันมั้ย

แต่เอ ผมดูๆ ไปแล้ว ผมก็ว่าใช่นา บรื๋อๆๆๆ น่ากลัว

Profile  

PostPosted: Mon Jan 25, 2010 11:50 pm 

เข้าประเด็นกระทู้ดีกว่านะครับ :lol:

ครับๆ ขออภัยที่หลุดแต๋วออกมา

เข้าประเด็นที่สำคัญดีก่า ว่า คุณจูขอกาทู จะแถกอาไรต่อ

สีทนด้านห้า
:lol:

Profile  

PostPosted: Mon Jan 25, 2010 11:53 pm 

สุดยอดของ objective evidence อีกแล้วครับท่าน
ไม่มี subjective เลยมีแต่ prejudice อย่างเดียวล้วนๆ :lol:

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่

Profile  

PostPosted: Mon Jan 25, 2010 11:55 pm 

ไม่มีอะไรจะแสดงความเห็น ก็ไม่ต้องแสดงความเห็นก็ได้ครับคุณ checkup
ผมไม่ว่าคุณมือด้วนหรอกจริงๆ นะ :lol:

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:00 am 

devotion wrote:
เพิ่งเห็นว่า vorapoap ชื่นชมแคนไท และเรียก นช. ว่าท่านทักษิณ และอาจเชื่อในวุฒิภาวะของ นช.

Re: หนังสือ MARS ของลูกสนธิ เอาลิเดียขึ้นปก ข้องใจ!!!!!!
by vorapoap » Mon Jan 25, 2010 1:16 am

vorapoap wrote:
เข้ามากล่าวชื่นชมความติดเห็นของหลายท่านในกระทู้นี้ครับ รวมทั้งจขกท และคุณแคนไทย

เรื่องลิเดีย ผมว่าเธอทำงานเพื่อเงินอ่ะนะ ไม่แบ่งแยกฝ่ายหรอก
แต่การทำแบบนี้จะทำให้ทักษิณโกรธรึเปล่า เธอคงไตร่ตรองแล้ว
เพราะส่วนตัวอาจจะเชื่อในวุฒิภาวะของท่านทักษิณด้วย

ทำให้เข้าใจ ว่าเหตุใดจึงด่วนสรุปโดยไม่ได้ศึกษา

ความเห็นนี้ด่วนสรุปมั๊ยครับ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:02 am 

วิธีฝึกเลียง่ายที่สุดคือตอนเช้า
น้ำค้างเกาะหญ้าเย๊อะ ใครที่บอกอยากหัดเลีย ลองทำดูสิครับ หุหุหุ
:lol:

ขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาแบ่งปันกันครับ :lol:
แต่ผมต้องเลีย mod ไม่ใช่เลียยอดหญ้า :lol:

เหมือนกับที่ใครบางคนเลียแคนทวย อ๊ะเป่ากรั๊บ :lol:

Image

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == viewtopic.php?f=14&t=14102 -->

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:06 am 

เพิ่งเห็นว่า vorapoap ชื่นชมแคนไท และเรียก นช. ว่าท่านทักษิณ และอาจเชื่อในวุฒิภาวะของ นช.

Re: หนังสือ MARS ของลูกสนธิ เอาลิเดียขึ้นปก ข้องใจ!!!!!!
by vorapoap » Mon Jan 25, 2010 1:16 am

เข้ามากล่าวชื่นชมความติดเห็นของหลายท่านในกระทู้นี้ครับ รวมทั้งจขกท และคุณแคนไทย

เรื่องลิเดีย ผมว่าเธอทำงานเพื่อเงินอ่ะนะ ไม่แบ่งแยกฝ่ายหรอก
แต่การทำแบบนี้จะทำให้ทักษิณโกรธรึเปล่า เธอคงไตร่ตรองแล้ว
เพราะส่วนตัวอาจจะเชื่อในวุฒิภาวะของท่านทักษิณด้วย

ทำให้เข้าใจ ว่าเหตุใดจึงด่วนสรุปโดยไม่ได้ศึกษา

ไม่ด่วนสรุป เพราะมี objective evidence ชัดเจน
คือ ความเห็นที่ quote มา รวมถึง date and time ที่ post reply
ทำให้เห็น non-conformity ของคุณ vorapoap อย่างชัดเจน :lol:

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:10 am 

โอ้ว ภาษาเทพผมแปลไม่เป็น

กรุณาเถิด ผมเพิ่งต่ออายุใบต่างด้าวได้ทำงานที่นี่ได้อีก 2 ปี

จบแค่ อนุบาลคำม่วนเองเด้อ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:14 am 
Moderator

ใครก็รู็ว่าเป็นข้อเสนอ เขาคงไม่ให้คุณเผด็จการตั้งกฎคนเดียวอยู่แล้วละ :lol:
แต่สรุปก็คือมันเป็นข้อเสนอที่เป็น objective evidence ที่บ่งบอกความเป็นคุณได้อย่างดีเยี่ยมไงละคุณ devotion :lol:

ดิฉันว่าการแสดงตัวตนของคุณช่วงนี้ เป็น objective evidence ที่บ่งบอกความเป็นคุณได้อย่างดีเยี่ยมมากกว่า

อนิจจา เว็บบอร์ดเสรีไทยเคยอยู่ภายใต้การดูแลของผู้สนับสนุนการใช้เว็บบอร์ดเป็นเครื่องมือทำลายทางการเมืองซึ่งทำตัวแสนไร้สาระเยี่ยงนี้

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:16 am 

เค้าดูแลเว็บบอร์ดนี้ มา 4 ปี ผมก็ว่าทำได้ดีแล้วนี่

ถ้าเป็นเว็บบอร์ดอื่น พวกคุณไม่มีสิทธิ์ วิพากษ์วิจารณ์ WM หรอกครับ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:17 am 

ใครก็รู็ว่าเป็นข้อเสนอ เขาคงไม่ให้คุณเผด็จการตั้งกฎคนเดียวอยู่แล้วละ :lol:
แต่สรุปก็คือมันเป็นข้อเสนอที่เป็น objective evidence ที่บ่งบอกความเป็นคุณได้อย่างดีเยี่ยมไงละคุณ devotion :lol:

ดิฉันว่าการแสดงตัวตนของคุณช่วงนี้ เป็น objective evidence ที่บ่งบอกความเป็นคุณได้อย่างดีเยี่ยมมากกว่า

อนิจจา เว็บบอร์ดเสรีไทยเคยอยู่ภายใต้การดูแลของผู้สนับสนุนการใช้เว็บบอร์ดเป็นเครื่องมือทำลายทางการเมืองซึ่งทำตัวแสนไร้สาระเยี่ยงนี้

ก็เลยต้องให้ devotion ผู้มีดีกรี auditor มาดูแลแทน :lol:
ผมว่า คุณลองไปเรียนกฎหมายบ้างดีกว่านะ จะได้เข้าใจอะไรๆ มากขึ้น
เผื่อจะลดความเผด็จการลงได้บ้าง :lol:

ปล. ตัวแดงๆ ใหญ่ๆ เหมือนกันเลยเนอะ :lol:

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:18 am 
Moderator

ไม่ด่วนสรุป เพราะมี objective evidence ชัดเจน
คือ ความเห็นที่ quote มา รวมถึง date and time ที่ post reply
ทำให้เห็น non-conformity ของคุณ vorapoap อย่างชัดเจน :lol:

ก็เป็นคนสอนไม่ยากนี่ เสียดาย ใช้ศักยภาพไปในเชิงทำลาย

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:20 am 

ก็เป็นคนสอนไม่ยากนี่ เสียดาย ใช้ศักยภาพไปในเชิงทำลาย

แสดงว่า ผมเข้าใจคุณไม่ผิด :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:22 am 

ทุ้ย ทุด พวกเอ็งก็ไปเปิดเว็ปบอร์ดใหม่สืวะ
จะอัดก้นกัน ดูดปากที่เน่าเหม็นกันไปไม่มีใครเสรือกหรอก
ที่ผ่านมาน่ะแหกตาสมาชิกกันเห็นจะจะ

ทีหลังไม่ต้องมาทำตัวแอ๊บพระเอก

จนหางโผล่ตอนหลังที่อำนาจกำลังจะหลุดมือ เพราะโทสะจริตของตัวเอง

โคดๆสมน้ำหน้า

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:24 am 

ทุ้ย ทุด พวกเอ็งก็ไปเปิดเว็ปบอร์ดใหม่สืวะ
จะอัดก้นกัน ดูดปากที่เน่าเหม็นกันไปไม่มีใครเสรือกหรอก
ที่ผ่านมาน่ะแหกตาสมาชิกกันเห็นจะจะ

ทีหลังไม่ต้องมาทำตัวแอ๊บพระเอก

จนหางโผล่ตอนหลังที่อำนาจกำลังจะหลุดมือ เพราะโทสะจริตของตัวเอง

โคดๆสมน้ำหน้า

ก็บอกแล้ว ไม่มีอะไรจะแสดงความเห็น ก็ไม่มีใครว่าอะไรหรอก :lol:
เดี๋ยวก็โดนด่าว่า non-conformity หรอก :lol:

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:25 am 
Moderator

เค้าดูแลเว็บบอร์ดนี้ มา 4 ปี ผมก็ว่าทำได้ดีแล้วนี่

ถ้าเป็นเว็บบอร์ดอื่น พวกคุณไม่มีสิทธิ์ วิพากษ์วิจารณ์ WM หรอกครับ

จะมาเสียดายอะไรกันตอนนี้

จำไว้ว่าเขาลาออกไปแล้ว

และได้รับสารภาพแล้วด้วยว่า เขาขอรับผิดชอบในการสนับสนุนให้นายแคนไทใช้เว็บบอร์ดนี้เป็นเครื่องมือทำลายทางการเมือง ด้วยการลาออกอีกครั้ง (จาก อดีต wm เป็น อดีตอดีต wm) ซึ่งแม้จะไร้สาระ แต่มันก็ออกจากปากเขา

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:27 am 

เสือกไม่ดูอีก เว็บบอร์ดนี้ ชื่อโดเมนเป็นของใคร..

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:29 am 

จะมาเสียดายอะไรกันตอนนี้

จำไว้ว่าเขาลาออกไปแล้ว

และได้รับสารภาพแล้วด้วยว่า เขาขอรับผิดชอบในการสนับสนุนให้นายแคนไทใช้เว็บบอร์ดนี้เป็นเครื่องมือทำลายทางการเมือง ด้วยการลาออกอีกครั้ง (จาก อดีต wm เป็น อดีตอดีต wm) ซึ่งแม้จะไร้สาระ แต่มันก็ออกจากปากเขา

แล้วถ้าผมขอรับผิดชอบ ด้วยการเสกคุณ devotion ให้เป็นกระบือ คุณจะเชื่อมั้ยนี่ :lol:
คุยกับพวกคุณวุฒิสูง กับวุฒิภาวะสูงนี่ เหนื่อยจริงๆ :lol:

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:30 am 
Moderator

ขอยอมรับโดยสดุดีสำหรับประเด็นที่คุณ devotion กล่าวถึงตัวผมนะครับ
แต่ผมก็ยังมองไม่เห็นครับ หลังจากไปอ่าเนื้อหาด้านบนที่คุณ devotion
พูดว่าเกี่ยวกับประเด็นที่ผมต้องการสื่อครับ

โดยขอดำเนินเรื่องดังนี้นะครับ เพราะมันน่าจะเข้าใจได้ยากครับ

หลักการที่ว่า การด่วนสรุปโดยไม่ได้ศึกษา จะทำให้สรุปผิดพลาดได้
แบบนี้ ผมก็มีหลักการได้ครับว่า การสรุป ถึงแม้จะศึกษามาดีแล้ว ก็ยังมีโอกาสเกิดความผิดพลาดได้

แบบนี้เป็นความจริงเหมือนกันไหมครับ (ผมคิดว่าคุณน่าจะตอบว่าใช่นะครับ)

ผมจึงขอกล่าวต่อนะครับ

ผมคิดว่าคุณก็เป็นเหมือนผมน่ะครับ
เช่น คุณสรุปว่าผมวิจารณ์โดยไม่ได้ศึกษาให้ถี่ถ่วน ซึ่งเป็นความจริงจากหลักการของคุณครับ
เป็นหลักการของผู้มีอาชีพ Audit (ที่ผมเข้าใจนะ) แต่คุณไม่ได้มองว่า
ผมวิจารณ์คำพูดของคุณโดยอาศัยประสบการณ์ผู้ดูแลเว็บไซต์เป็นหลักครับ
เพราะถึงแม้ ผมจะไม่ได้อ่านข้อความทั้งหมด แต่ผมก็ขอวิจารณ์เฉพาะตรงที่คุณเขียนครับ
ซึ่งก็หมายความว่า คุณใช้หลักการของคุณ ซึ่งที่จริงแล้วใน Context (ขอใช้ภาษาอังกฤษ) เว็บบอร์ด
อย่างที่คุณ ridkun_user แนะนำ มัน ทำอะไรละเอียดถี่ถ้วนแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ
โดยเฉพาะกับบอร์ดที่ไม่ได้จ้างพนักงานมาดูแล
แค่ประเด็นว่า จะให้ MOD บันทึกประวัติผู้ทำความผิด ก็ยากแล้วครับ
ระบบทำให้อย่างมาก ก็คิดลงโทษอะไร ด้วยเหตุผลสั้นๆว่าอะไร แต่ผมก็เห็นด้วยครับ
ทำได้มันก็เยี่ยมเลย

ต่อไปย้อนมาดูข้อความของคุณ

Quote:
4. การปกป้องเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นโดยสุจริต จะกระทำโดยห้ามการดูหมิ่นผู้ที่มีความเห็นต่าง แต่การตำหนิซึ่งหน้าถือเป็นมาตรการทางสังคม สามารถกระทำได้หากมีหลักการอ้างอิงและมีข้อเท็จจริงรองรับ ผู้โพสต์ที่ถูกใช้มาตรการทางสังคมตอบโต้อย่างชอบธรรม จะถูกเก็บประวัติด้วย

แต่มาดูกรณี เช่นสมมุติว่าแคนไม่หรั่งตอบโต้ฝ่ายตรงข้ามเขา
เพราะโดนสบประมาทโดยการโพสหลังคาบ้านของฝ่ายตรงข้าม
และพูดว่า เฮ้ "หลังคาบ้านแกไม่สวยเลยว่ะ ว่างๆเดี๋ยวไปเยี่ยมนะ"

เป็นหลักการของคนทั่วไป ว่าคุณไม่ควรละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของผู้อื่น
แต่เป็นหลักการของ แคนไม่หรั่ง ว่าจะตอบโต้ใครอย่างไรก็ได้ เพราะถือว่าเป็นการป้องกันตัว
ทั้งสองหลักการ ผมว่าคุณก็ยอมรับได้ ว่ามันไม่ผิด แต่มันเป็นข้อถกเถียงกันครับ
ว่าจะใช้หลักการไหนดี

มันเหมือนกับ บางคน ถ้าลูกเมียโดนฆ่าข่มขืน

หลักการของคนบางคน บอกต้องล้างแค้น ไม่สนกฏหมาย บางหลักการบอกว่าต้องปล่อยเป็นหน้าที่กฏหมาย

เพราะฉะนั้น
หากคุณแคนไม่หรั่ง ถูกกล่าหาว่า เป็นพวกเจ้าชู้ โดยอ้างอิงหลักฐานว่าคุณแคนไม่หรั่งไปจีบสาวทางเน็ต
คุณแคนไม่หรั่งคิดในใจ ตนอาจจะเคยจีบสาวจริง แต่ไม่ได้เจ้าชู้ จึงโพสหลังคาบ้านของฝ่ายตรงข้าม
แล้วแซวว่า "หลังคาบ้านแกไม่สวยเลยว่ะ เดี๋ยวข้าจะไปเยี่ยมหน่อย"
โดยแคนไม่หรั่งมองว่าการละเมิดสิทธิส่วนตัวก็ไม่เป็นไรและเป็นวิธีการตอบโต้ที่เหมาะสม

ทั้งสองฝ่ายมีหลักการอ้างอิง
"บุคคลที่อายุมากจีบสาวผ่านเน็ต เป็นพวกเจ้าชู้"
และ "ข้าจะต้องป้องกันตัวเอง ด้วยวิธีใดก็ได้ ที่ข้าคิดว่าเหมาะสม"

อีกอย่าง คุณก็เป็นพวกด่วนสรุปโดยส่วนตัวเหมือนกันครับ
คุณเป็นกังวลในตัวผมหากจะมาเป็นทีมงานด้วยกันครับ นี่คือข้อสรุปในใจคุณครับ
เพราะถ้าคุณย้อนไปที่กระทู้ของผมก่อนมาวิจารณ์ผม คุณก็จะเห็นผมกล่าวว่า
แนวความคิดของผมอาจมีน้ำหนักน้อยมาก และผมจะเคารพความเห็นส่วนใหญ่ของทีมงานเป็นหลัก

ซึ่งจากสิ่งที่ผมกล่าว คุณจะกังวลก็ได้ หรือไม่กังวลก็ได้ แต่คุณก็เลือกสรุปว่าคุณกังวล
อันนี้เป็นการด่วนสรุปในตัวผมหรือไม่ครับ โดยที่ยังไม่เคยทำงานร่วมกันมาก่อนครับ
เพราะเราอยู่ในช่วงปราศรัยแสดงวิสัยทัศน์นะครับ แต่ผมไม่เคยสรุปเลยว่า ถ้าผมทำงานกับคุณ Neo ผมจะต้องเป็นกังวล

--------

แบบนี้....

ผมว่าเราหลายคนในนี้ วิจารณ์สมาชิกท่านอื่นโดยที่ไม่รู้ความจริงของสมาชิกท่านนั้นๆจริง
มันเป็นความจริงของผู้วิจารณ์ ผู้วิจารณ์ถึงวิจารณ์คนเหล่านั้นในแบบที่ตนเองคิดครับ

อันนี้ผมฟัง อ.วีระ บ่อย ท่านจะกล่าว่า "เป็นลัทธิคิดไปเองครับ"

ปล.นอกเรื่องครับ ผมชอบการเน้นตัวหนังสือของคุณ devotion ในการตอบกระทู้เกือบทุกโพส..
ทำให้อ่านง่ายครับ อยากให้บอร์ดมี WYSIWYG Editor จัง

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:35 am 
Moderator

ทำไมกระทู้รันเร็วจังครับ
ผมแสดงความคิดเห็นเฉพาะในกระทู้นั้นนะครับ
และผมก็พร้อมจะเรียกใครว่าท่านก็ได้ครับ เพราะถือเป็นการให้เกียรติครับ

คุณทักษิณ ท่านอายุมากกว่าผมนะครับ
และสิ่งที่ปรากฏอยู่ขณะนี้ ก็เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจากการมองผ่านด้านเดียว
ถึงแม้จะมีหลักฐานว่า ทักษิณทำผิด คอรัปชั่น ดูเคลือบแคลง
แต่คุณไม่ได้อยู่กับทักษิณตลอด 24 ชมนะครับ ที่จะเห็นทักษิณแกเป็นคนชั่วแบบ 100%

เพราะฉะนั้นผมจึงขอเรียกว่าท่านครับ

การสนทนากับฝ่ายตรงข้ามและการอ้างอิง ผมใช้ท่านบ้างคุณบ้างสับกันไป บางทีก็ลืมครับ

แล้วผมจะต้องศึกษาอะไรอีกล่ะครับ ถ้าผมจะให้เกียรติใครสักคนหนึ่งครับ
ถึงแม้ทักษิณจะเลวแบบสุดๆ จริงๅ ผมว่าคนเราก็ควรให้เกียรติซึ่งกันนะครับ
ทางที่ดี ผมจะสงสารเขาด้วยครับ สงสารมากครับ

เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ครับ

หลักพรหมวิหาร 4 ครับ

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:37 am 

ระฆังที่ดี ยิ่งตียิ่งดัง

ช่วยๆกันหน่อย ริดกวย แคนทวย และอื่นๆ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:38 am 
Moderator

xxxxไม่ดูอีก เว็บบอร์ดนี้ ชื่อโดเมนเป็นของใคร..

เริ่มบันดาลโทสะ ควบคุมอารมณ์ไม่อยู่ คำหยาบหลุดออกมาทันที

เราอยากให้เว็บบอร์ดก้าวไปสู่ความมีระดับ แต่คุณกลับทำให้มันตกต่ำ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:39 am 

พวกไม่เคยดูแลเว็บบอร์ดการเมืองก็เพ้อเจ้อไปได้ทั้งนั้นแหละครับ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:40 am 

xxxxไม่ดูอีก เว็บบอร์ดนี้ ชื่อโดเมนเป็นของใคร..

เริ่มบันดาลโทสะ ควบคุมอารมณ์ไม่อยู่ คำหยาบหลุดออกมาทันที

เราอยากให้เว็บบอร์ดก้าวไปสู่ความมีระดับ แต่คุณกลับทำให้มันตกต่ำ

ช่วงโปรโมชั่น ทำอะไรก็ได้ แต่มันสื่อตรงดี

ริดกุนดูแลเว็บบอร์ดนี้มา 4 ปี มันมีปัญหาอะไร เหรอ...ผ่านร้อนผ่านหนาว ผ่านวิกฤตืมามากมาย

นอกจากจิตใจประชาธิปไตย ปล่อยให้สมาชิกด่าได้แค่นั้นเอง

จะว่าไป แม้เค้าจะลาออก ผมก้ยังอยู่ในฝ่ายที่ไม่เห็นเหตุผลสมควรที่ต้องลาออก

ผมไม่คิดว่าพวกมาเย้วๆ อยู่เนี่ย เข้าใจปัญหาเว็บบอร์ดการเมืองซักแค่ไหน เชิญพ่นหลักการของพวกคุณมาเถอะครับ

จะได้ช่วยรับฟัง..

อ้อ...ท่าให้ดี สมาชิกเว็บบอร์ด ช่วยสมัครด้วยบัตรประชาชนนะครับ แค่นั้นมันก็ลดปัญหาไปได้ 80-90 %

มันก็ไม่ต้องมาอาศัยการแสดงวิสัยทัศน์ขี้เท่อไปเรื่อย ๆ

Last edited by Canthai on Tue Jan 26, 2010 12:44 am, edited 1 time in total.

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:42 am 
Moderator

อยากให้คุณ devotion เข้าไปอ่านในกระทู้ผมนะครับ (ที่คุณเหมือนบอกว่าอ่านแล้วก่อนมาเขียนของคุณ)

ว่าผมอยากให้เสรีไทยมีธรรมะเคียงคู่ครับ

เพราะฉะนั้นผมจึงจะไม่ก่นด่าสาปแช่งใครด้วยความเกลียดชังครับ

เคยอ่านเรื่องลิงกำกะปิไหมครับ

Quote:
คนแกล้งลิงโดยการเอากะปิไปทาที่มือลิง เจ้าลิงเกลียดกะปที่สุดในชีวิตก็จะเอามือมาดม แล้วถูมือไปกับสิ่งต่าง ๆ จนเลือดไหลท่วมมือ ถามว่าสิ่งที่ทำให้ลิงบาดเจ็บจนเลือดไหลคือ กะปิ หรือความเกลียดกะปิในใจลิง

ลิงน้อยไม่เคยฝึกตามรู้จิตใจตัวเอง มันจึงไม่รู้ว่า ตัวมันนั่นเองที่หยิบกะปิมาดมตลอดเวลา แล้วความเกลียด ความอยากผลักไสของมัน ก็ทำร้ายตนเองอย่างแสนสาหัส เราอาจจะหัวเราะเยาะว่าลิงโง่ แต่เราทุกคนก็เคยเป็นเหมือนตัวลิง ที่หยิบกะปิมาดม ทำร้ายตัวเองอยู่ทุกขณะจิตโดยไม่รู้ตัว

เป็นเรื่องที่ผมใช้ตั้งแต่สมัยตาลีบันทำลายพระพุทธรูปขนาดยักษ์ริมหน้าผานั่นน่ะครับ
นี่หลักการของผมครับ

ปล. ถึงคุณ ridkun_user ผมเข้าใจแล้วครับ ว่าการพูดคุยให้อยู่เฉพาะในหัวข้อกระทู้มันยากมากครับ

Profile  

PostPosted: Tue Jan 26, 2010 12:44 am 

คำหยาบเพ่นพ่านเต็มกระทู้ ดันเห็นอยู่คำเดียว :lol:
นี่แหละว่าที่ mod แห่ง serithai.net ช่างทำให้สมาชิกเชื่อมั่นในความเป็นกลางได้จริงๆ :lol:

Profile  

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 133 posts ]  Go to page Previous  1, 2, 3, 4, 5  Next

All times are UTC + 7 hours

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for: