ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด

เสรีทางความคิด ต้านวิกฤตเผด็จการ สร้างบรรทัดฐานให้การเมืองไทย
It is currently Fri Mar 29, 2024 2:44 am

All times are UTC + 7 hours

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 11 posts ] 
Author Message
PostPosted: Wed Jan 27, 2010 3:58 am 

ตั้งใจแค่ว่าจะสมัครเข้ามาเพื่อแค่แสดงความคิดให้ผู้ได้รับเลือกตั้งไปพิจารณา แต่สถานการณ์มันเปลี่ยนไป
ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาไม่ว่างจริงๆครับ งานเข้า ได้แค่สองวันโผล่มาตามอ่านซักรอบนึง

ผมเข้าบอร์ดนี้ด้วยจุดประสงค์ เพื่อแลกเปลี่ยนทัศนะ ความคิด ความเห็น และข้อมูล
แต่สิงอยู่ได้สักพักก็ตระหนักได้ว่าบอร์ดนี้ ส่งความคิด ส่งผลไปสู่สังคมได้บ้าง

บอร์ดนี้มีมีบางสมาชิกทำให้เกิดเรื่องชวนขุ่นใจหรือชวนรำคาญอยู่บ้าง ตามจริตของแต่ละคน
ผมขอนำเสนอดังนี้

ตามจริตของผม ยอมรับไม่ได้โดยสิ้นเชิงกับการแอบแฝงหมิ่นสถาบัน ควรจะแบนขั้นหนัก
รวมถึงจัดการกระทู้ที่อาจก่อให้เกิดการถกเรื่องนี้ไปในทางไม่เหมาะสม

ประเด็นคำไม่สุภาพ จริตของแต่ละคนนั้นต่างกัน บอร์ดการเมืองก็ต้องมีบ้าง ผมเองก็ใช้คำ"ไม่ละเอียด"อยู่เนืองๆ ซึ่งผมเองก็หวังว่าจะได้ใช้น้อยลงไปบ้างหลังจากบอร์ดเข้าที่เข้าทางแล้ว
ควรแบนสมาชิกที่แสดงความเห็นไม่สุภาพโดยไร้เหตุผล (ไม่เฉพาะคำนะครับ ทั้งนี้รวมถึง"ความ"ด้วย)
ขออภัยที่ต้องเอ่ยนามคุณตั้งเตและคุณหน้ายิ้มจำแลงเป็นอาทิ เป็นตัวอย่างที่แสดงให้เห็นได้ชัดมาก

(ทั้งนี้ควรพิจารณาตามเจตนา)

ประเด็นปัญหาที่ผมมองก็คือ "มารยาท" ซึ่งก็รับรู้ได้ว่าสมาชิกบางท่านไม่ได้ตระหนักเลย บางท่านก็ตระหนักน้อย
มีมารยาทเท่านั้น ปัญหาจะแทบไม่มี

ผมอยากเสนอให้สมาชิกตั้งได้ไม่เกินวันละสองกระทู้ และห้ามตั้งเกินสามกระทู้ภายใน24ชั่วโมง เฉพาะในสภาฯ
คิดว่าน่าจะลดปัญหาไปได้ส่วนหนึ่ง และจะทำให้ได้กระทู้ที่มีคุณภาพขึ้นด้วย ไม่ใช่สักแต่ว่าตั้ง
หากกระทู้ของสมาชิกนั้นยังสร้างปัญหา ก็อาจพิจารณาให้ตั้งได้แค่กระทู้เดียวต่อวัน
กรณีอยากตั้งเกิน ต้องให้ mod/wm อนุมัติ
ข้อนี้ดูแล้วไม่ก่อปัญหาต่อสมาชิกดีๆเลยครับ

ผมอยากให้ mod/wm (ต่อไปนี้จะเรียกว่า"กรรมการบอร์ด") ตั้งกฏใหม่ และใช้วิจารณญาณได้ตามใจชอบ เพื่อให้ทันสถานการณ์
แต่ทั้งนี้ต้องมีระบบควบคุมตรวจสอบ/ถอดถอน โดยกรรมการบอร์ดเอง และโดยสมาชิก

ดังนี้

-กรรมการบอร์ด จะพิจารณาโทษสมาชิกท่านใด ให้แจ้งไว้ในกระทู้นั้นให้ได้รับทราบทั่วกัน ไม่ว่าจะเตือนหรือแบน
และไม่ต้องลบความเห็น สมาชิกพิจารณากันได้เองอยู่แล้ว (ลบเฉพาะความเห็นหมิ่นสถาบันฯ และที่อาจมีปัญหาทางกฎหมาย)

-สร้างกระทู้ปักหมุดหรือห้อง เปิดไว้ให้แสดงความเห็น แนะนำ หรือด่าการทำหน้าที่ของกรรมการบอร์ดได้

-การพ้นสภาพของกรรมการบอร์ด
---ลาออก
---ไม่ติดต่อบอร์ดสิบวันโดยไม่ลาหรือไม่แจ้งล่วงหน้า
---กรรมการบอร์ดลงคะแนนเสียงเกินครึ่งให้ออก
ให้ wm ลงคะแนนได้ 1.5 เสียง mod อันดับหนึ่ง 1.25เสียง mod 1เสียง
จัดลำดับmod 1-5 ถ้าไม่มีอันดับหนึ่งให้เลื่อนอันดับถัดไปขึ้นมาแทน
โหวตยังไงคะแนนก็ไม่เท่ากันแหงมๆ ถ้ามีผู้งดออกเสียงแล้วคะแนนเท่ากันให้โหวตใหม่ โดยบังคับให้ลงคะแนนทุกคน
(ข้อนี้ควรทำกันเป็นภายใน เพื่อจะได้ไม่เสียหน้า)
---สมาชิกทุกท่านมีสิทธิตั้งกระทู้ไล่กรรมการบอร์ด ถ้าได้เสียงไล่ถึง50%ของผู้ลงคะแนนก็ถือว่าพ้นสภาพ

-การตั้งกรรมการใหม่แทนผู้พ้นสภาพ

---ให้กรรมการที่คงเหลือเสนอชี่อมาให้สมาชิกรับรอง (ผมรู้สึกว่าการเลือกตั้งในบอร์ดนี่มันเอ้อเร้อเอ้อเต่อไปน่ะครับ)
แต่ก็อาจรวมผู้เสนอตัว/ถูกเสนอ เข้ามาใหม่ด้วย

-กรรมการชุดนี้มีอายุหกเดือน ถึงตอนนั้นถ้าไม่มีคนค้านก็ให้เป็นไปเรื่อยๆ
แต่ถ้ามีคนตั้งกระทู้ค้านก็ให้โหวตเป็นรายบุคคล ว่าจะเอาใครอยู่ หรือให้ใครไป

ตอบคุณที่ตั้งกระทู้ให้ช่วยแยกสีนะครับ
ผมบอกไว้แล้วในกระทู้อื่น แต่บอกอีกทีว่าผมเป็นพันธมิตรฯครับ เหลืองค่อนข้างเข้ม

Profile  

PostPosted: Wed Jan 27, 2010 5:42 am 

มาปราศัยเช้ามืดเลย :mrgreen:

Profile  

PostPosted: Wed Jan 27, 2010 9:24 am 
Moderator

โอ้ว ประเด็น จำกัดจำนวนการโพสต่อวันหรือต่อชม. เยี่ยมครับ
( อยากบอกว่าเคยคิดเหมือนกัน แต่ไม่เคยบอกใคร 8-) )

ขอสนับสนุนกฏข้อนี้เต็มที่ครับ

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog

Profile  

PostPosted: Wed Jan 27, 2010 12:27 pm 

ลงชื่อฟังคำปราศรัยค่ะ :)

Profile  

PostPosted: Wed Jan 27, 2010 12:41 pm 

เข้ามารับฟังการปราศรัยค่ะ ตำแหน่ง Mod เลือกไม่ถูกเลยค่ะ
แต่ละคนนโยบายดุเดือดทั้งนั้น

Profile  

PostPosted: Wed Jan 27, 2010 4:53 pm 

ขอเน้นเพิ่มครับ ที่เขียนมาอาจยังมองไม่ชัด หลักใหญ่ใจความของผมคือ

การเตือนหรือการแบน ควรพิจารณาตามเจตนาของผู้โพสต์
ทั้งนี้เพื่อความราบรื่นของบอร์ด ตอบสนองต่อจุดประสงค์ที่ผมตั้งไว้ - เพื่อแลกเปลี่ยนทัศนะ ความรู้ ความเห็น และข้อมูล
หรือเพื่อจุดประสงค์ของท่านอื่นอันสามารถแสดงได้ผ่านการวิจารณ์กรรมการบอร์ด

edit : เพิ่ม อย่าหลงติดม็อตโต้ "เสรีทางความคิด........"
ไม่งั้นใครโพสต์อะไรก็ได้ ไม่ต้องเป็นสมาชิกก็ต้องโพสต์ได้

เสรีทางความคิด ไม่ใช่เสรีทางการโพสต์.

Last edited by สมไช on Wed Jan 27, 2010 5:01 pm, edited 1 time in total.

Profile  

PostPosted: Wed Jan 27, 2010 4:58 pm 
Moderator

เข้ามารับฟังนโยบายครับ :D

Profile  

PostPosted: Wed Jan 27, 2010 8:07 pm 
Moderator

เข้ามาให้กำลังใจคุณสมไชครับ

สวัสดีครับ

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog

Profile  

PostPosted: Wed Jan 27, 2010 9:46 pm 

vorapoap wrote:
โอ้ว ประเด็น จำกัดจำนวนการโพสต่อวันหรือต่อชม. เยี่ยมครับ
( อยากบอกว่าเคยคิดเหมือนกัน แต่ไม่เคยบอกใคร 8-) )

สนับสนุนด้วยครับ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == viewtopic.php?f=14&t=14102 -->

Profile  

PostPosted: Thu Jan 28, 2010 10:50 pm 

vorapoap wrote:

ไอ้กากแก่ก็ลงแดงตายนะซิ :lol: :lol:

Profile  

PostPosted: Fri Jan 29, 2010 1:39 am 

ผมเลือกสมไชแล้วครับ :lol:

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == viewtopic.php?f=14&t=14102 -->

Profile  

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 11 posts ] 

All times are UTC + 7 hours

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for: