ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด

เสรีทางความคิด ต้านวิกฤตเผด็จการ สร้างบรรทัดฐานให้การเมืองไทย
It is currently Fri Apr 26, 2024 4:11 am

All times are UTC + 7 hours

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 75 posts ]  Go to page Previous  1, 2, 3
Author Message
PostPosted: Mon Feb 08, 2010 9:45 pm 

arch_freeman wrote:
สมชายสายชม wrote:
ผมเกรงว่า วันใดที่ site admin "เอียง" .. อาจจะ BAN สมาชิกตามอารมณ์ :lol:
...

อย่าไปจินตนาการ กล่าวหาใส่ร้ายคนอื่นเลยครับ นิสัยไม่ดีครับแบบนี้ อย่าทำเลย

quote ข้างบนนี้ ผมคาดเดาต่อหน้าคู่สนทนา

ส่วน quote ข้างล่างนี้ คุณใส่ร้ายบุคคลอื่นลับหลัง นะ
สงสัยผมต้องไปเปิดตำราคุณสมบัติผู้ดี
:lol: :lol: :lol:

viewtopic.php?f=2&t=17351&p=286313#p286313

Quote:

Re: ประกาศรับตำแหน่งคืนจาก stonekid

Postby arch_freeman » Mon Feb 01, 2010 6:51 am
คือ ผมไม่คิดว่าเป็นการปฏิวัติ นะครับ

ผมมีข้อสังเกต

1. คือมีเว็บใหม่จดโดเมนใหม่ทำไว้รออยู่แล้ว แต่ก็ยังมาลงเลือกตั้งเพื่อให้สมาชิกเลือก? แสดงว่ามีแผนโปรโมทและดิสเครดิตเว็บเก่าอยู่แล้ว

2. งานนี้คนที่โดนหลอกไม่ใช่คนที่ไปสมัครเลือกตั้งครับ แต่เป็นคนที่ไปเลือกเขาต่างหาก คือโดนไปหลอกให้เลือก พอเลือกแล้ววันเดียวลาออก โดยที่ยังไม่มีการส่งมอบงานกันเลย มีเว็บใหม่สวยงามแจ้งเกิดในฉับพลันราวก็เสกได้

arch_freeman

........................................

viewtopic.php?f=14&t=17528

Re: เสรีไทยฯ การเมืองไทยสองมาตราฐาน

Postby arch_freeman » Sat Feb 06, 2010 11:36 pm
Quote:
ถ้าคุณอยากจะด่าพวกกากเหลือง ขอให้มาด่าที่ผมต่อหน้าที่เว็บนี้ก็ได้
อย่าไปนินทาลับหลังสมาชิกที่เขาไปแล้ว
นิสัยอย่างนี้ เขาเรียกกันว่า .. "---คำหยาบคาย--" และ "--ข้อความที่ไม่ได้รับอบรมมาดีจากครอบครัว--" ครับ

ผมไม่ได้ว่าคุณ และไม่ได้ระบุใคร ดังนั้น ผมไม่ได้กล่าวหาใคร ส่วนสิ่งที่คุณพิมพ์มาจะว่าใคร ก็เรื่องของคุณ
เพราะผมไม่ใช้คำหยาบคายแบบคุณครับ ผมเป็นสมาชิกที่ดี มีคุณภาพ ทำตามระเบียบบอร์ดครับ :lol:

:mrgreen:

Profile  

PostPosted: Mon Feb 08, 2010 11:58 pm 

ริวเซย์ wrote:
ดอกฟ้ากับหมาวัด wrote:
งั้นขอเรียนถามท่านประธานฯ ต่ออีกนิดนึงนะคะ

หากเกิดเหตุการณ์ ฟ้องร้อง กล่าวโทษ ในข้อกฎหมายที่ได้บังคับใช้ในอินเตอร์เนท

คนที่ต้องรับผิดชอบ ในคดีที่อาจเกิดในอนาคต จะเป็น site admin ที่ทราบกันทั่วไปว่ายังเป็นเจ้าของ โดเมนเนม

หรือ WM คนปัจจุบัน

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

รื่องพรบ.ความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ในกรณีต่างๆผมไม่สันทัดครับ
เพราะสมัยที่ผมเรียนอยู่ยังไม่มีพรบ.เกี่ยวกับความผิดนี้ออกมา
ถ้าถามนักกฎหมายรุ่นน้อง ก็น่าจะได้คำตอบ
แต่ขอตอบในฐานะความเห็นส่วนตัวโดยใช้กฎหมายอาญาว่า

ผู้จดทะเบียนโดเมนรับผิดชอบแน่นอนในฐานะรู้เห็นสนับสนุน ส่งเสริม
การกระทำผิดกฎหมาย ผู้รับมอบหมายหรือเว็บมาสเตอร์ก็ต้องรับผิด
ดุจเดียวกัน ดังนั้นภาระความรับผิดชอบจะสูงกว่าสมาชิกทั่วไปมาก

ขอบคุณค่ะ...ไว้หากสงสัยจะขอ นุยาดถามใหม่นะคะ

ปล. ผู้จดโดเมนเนม ไม่อาจปฎิเสธ ความรับผิดหากเกิดกรณี ฟ้องร้อง

หากเกิดขึ้นในอนาคตใช่ป่ะคะ

ตรงนี้ถือว่า เป็น"เจ้าพนักงานที่มีหน้าที่รับผิดชอบ" ในเว็บฯนี้ เท่าเทียมกับ WM รึเปล่า

หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

Last edited by ดอกฟ้ากับหมาวัด on Tue Feb 09, 2010 12:17 am, edited 1 time in total.

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 12:15 am 
Site Admin

ถ้าเป็นการรับผิดชอบทางกฎหมายยังต้องรับผิดชอบต่อไปครับ
ตรงนี้ปฏิเสธกฎเกณฑ์บ้านเมืองไม่ได้เลย

แต่รูปแบบการบริหารเว็บบอร์ด ได้มีแนวทางชัดเจนครับ
ดังที่เรียนไปก่อนหน้านี้แล้ว คุณริดกุนจะรับผิดในฐานะม็อด
ก็ต่อเมื่อใช้อำนาจเกินเลยจากที่เว็บมาสเตอร์ขอไป
กรณีทั่วไป ถือเป็นสมาชิกธรรมดาครับ

เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 12:21 am 

ขอบคุณค่ะ

ขอให้กำลังใจคุณริวเซย์ ต่อไป "ผิดคือผิด ถูกคือถูก"

สมาชิกหลายต่อหลายท่าน คงฝากความหวังไว้กับคุณ รวมทั้งดอกฟ้าฯด้วย

หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 12:42 am 
Site Admin

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับกำลังใจ

ใช้กฎและความยุติธรรมโดยเสมอหน้ากัน

เป็นหน้าที่ของผู้ดูแลทุกคนครับ

:P

เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 12:44 am 

คือ ไป quote มาน่ะ

ดูวันเวลาด้วยครับ ว่าก่อนหรือหลังประกาศใช้ ระเบียบใหม่ แ้ล้วผมเขียนไว้ที่ไหนห้องไหน

เดี๋ยวหน้าแตก นะครับ :lol:

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 2:02 am 

ริวเซย์ wrote:
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับกำลังใจ

ใช้กฎและความยุติธรรมโดยเสมอหน้ากัน

เป็นหน้าที่ของผู้ดูแลทุกคนครับ

:P

ขอคารวะและเป็นกำลังใจให้
ในความตั้งใจและตรงไป ตรงมา ครับ...
Image

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == viewtopic.php?f=14&t=14102 -->

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 2:59 am 

คือ ไป quote มาน่ะ

ดูวันเวลาด้วยครับ ว่าก่อนหรือหลังประกาศใช้ ระเบียบใหม่ แ้ล้วผมเขียนไว้ที่ไหนห้องไหน http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=2&t=17351&p=286313#p286313 ( Post by arch_freeman » Mon Feb 01, 2010 6:51 am )

เดี๋ยวหน้าแตก นะครับ .. :lol:

เอามาให้ดูใหม่ อย่าทำเป็นไก๋ :lol:

Quote:
http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=2&t=17351&p=286313#p286313 ( Post by arch_freeman » Mon Feb 01, 2010 6:51 am )

ผมมีข้อสังเกต

1. คือมีเว็บใหม่จดโดเมนใหม่ทำไว้รออยู่แล้ว แต่ก็ยังมาลงเลือกตั้งเพื่อให้สมาชิกเลือก? แสดงว่ามีแผนโปรโมทและดิสเครดิตเว็บเก่าอยู่แล้ว

2. งานนี้คนที่โดนหลอกไม่ใช่คนที่ไปสมัครเลือกตั้งครับ แต่เป็นคนที่ไปเลือกเขาต่างหาก คือโดนไปหลอกให้เลือก พอเลือกแล้ววันเดียวลาออก โดยที่ยังไม่มีการส่งมอบงานกันเลย มีเว็บใหม่สวยงามแจ้งเกิดในฉับพลันราวก็เสกได้

arch_freeman

ตรงที่ highligh ข้างบน เป็นการใส่ร้ายผู้อื่นโดยปราศจากหลักฐาน และเป็นการกระทำแบบลับหลังโดยผู้ถูกใส่ร้ายไม่อาจแก้ต่างได้ เพราะเขาลาออกจากสมาชิกแล้ว

คุณ ridkun_user (ซึ่งเป็นคนรู้เรื่องราวมากที่สุด) ยังไม่เคยเขียนฟันธงแบบของคุณเลย
นิสัยแบบนี้ ไม่ควรทำ นะ

มันขัดแย้งกับประโยคที่คุณบอกว่า "ผมเป็นสมาชิกที่ดี มีคุณภาพ" :lol: :lol: :lol:
...

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 7:13 am 

ผมก็วิเคราะห์ไปตามสถานการณ์ และ ข้อมูลที่ผมทราบ ณ ตอนนั้น

มีปัญหาไรหรอครับ ?

ปล. ผมเป็นสมาชิกธรรมดา ฮะ ไม่มีอำนาจ ดิสเครดิตผมไป mod เขาจะแบนผมหรอฮะ :lol:

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 8:39 am 

ผมมิบังอาจจะไปทราบเจตนาของคนอื่นครับ
แต่ถ้าต้องตัดสินตามรูปการณ์ มันก็ไม่ยากอะไร
แต่ ผมก็ไม่ตัดสินครับ เพราะไม่มีความจำเป็น เพราะไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกันแล้ว

แต่ ถ้าภายภาคหน้าต้องมีการติดต่อเกี่ยวข้องกันอีก
ผมก็จะไม่ลืมครับว่าคุณลูกหินเคยกระทำการอะไรไว้บ้าง

แล้วก็ผมถามง่ายๆ ว่า คุณสมชาย ตอนนี้ไว้ใจคุณลูกหินแค่ไหน
ก็ลองตอบใจตัวเองดู แค่นี้ละครับ

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 1:29 pm 

Quote:
Postby arch_freeman » Mon Feb 08, 2010 7:03 pm

สมชายสายชม wrote:
ผมเกรงว่า วันใดที่ site admin "เอียง" .. อาจจะ BAN สมาชิกตามอารมณ์ :lol:
...

อย่าไปจินตนาการ กล่าวหาใส่ร้ายคนอื่นเลยครับ นิสัยไม่ดีครับแบบนี้ อย่าทำเลย

เรื่องของคุณลูกหิน ผมนึกว่า "จบไปแล้วเสียอีก" :?:

ที่ผมคุยกับคุณ arch_freeman .. เป็นเรื่องที่เขาอบรมสั่งสอนผม (ตาม quote ข้างบนของคำตอบนี้)
ผมเกรงว่า สิ่งที่คุณ arch_freeman อบรมสั่งสอนผม จะเป็นแบบ "แม่ปู สอนลูกปู"

ผมก็เลยนำสิ่งที่คุณ arch_freeman เคยทำกับผู้อื่น มาแปะให้เขาดู
วัตถุประสงค์ก็เท่านี้เองครับ มิได้มีเจตนาที่จะพาดพิงถึงใครอีกเลย จริงๆ

ส่วนเรื่องที่คุณถามผม
Quote:
แล้วก็ผมถามง่ายๆ ว่า คุณสมชาย ตอนนี้ไว้ใจคุณลูกหินแค่ไหน
ก็ลองตอบใจตัวเองดู แค่นี้ละครับ

ผมไม่ตอบดีกว่า เพราะถ้าตอบไป คงจะเกิดผลลบกับใครคนใดคนหนึ่ง ไม่คุณ ก็ อีกคนหนึ่ง

ผมเคยบอกแล้วว่า "เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหญ่ที่ต้องเอาจริงเอาจัง ปล่อยไว้สักพักก็จะจางหายไปเอง"
...

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 1:38 pm 

ผมก็วิเคราะห์ไปตามสถานการณ์ และ ข้อมูลที่ผมทราบ ณ ตอนนั้น

มีปัญหาไรหรอครับ ?

ปล. ผมเป็นสมาชิกธรรมดา ฮะ ไม่มีอำนาจ ดิสเครดิตผมไป mod เขาจะแบนผมหรอฮะ :lol:

คุณ arch_freeman

โปรดอ่านคำตอบของผมที่ตอบคุณ ridkun_user ที่อยู่ด้านบนของคำตอบนี้ เรื่อง "แม่ปู สอนลูกปู"

"ผมมิได้มีเจตนาที่จะให้คุณถูกลงโทษ ด้วยความสัตย์จริงและด้วยเกียรติของลูกผู้ชาย(ที่ไม่เคยทำใครประตูหลัง เอ๊ยไม่ใช่ "ลับหลัง")"

:lol: :lol: :lol:
...

Last edited by สมชายสายชม on Tue Feb 09, 2010 4:36 pm, edited 1 time in total.

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 4:10 pm 

พอดีผมดัดจริต เขียนอะไรลิเกๆ ไม่เป็น เอาเป็นว่า

ตถตา สัตว์ทั้งหลายย่อมเป็นไปตามกรรม นะ :lol:

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 6:31 pm 

การเข้าถึงข้อมูลสมาชิกทั้งหมด ก็อันตรายสุด ๆ

เจ้าของโดเมนเนม อาจติดคุกเอาง่าย ๆ

Profile  

PostPosted: Tue Feb 09, 2010 7:09 pm 

ก็ไม่ได้ให้ตอบออกมานะครับ ให้ตอบตัวเองต่างหาก
ผมไม่ชอบพวกทำหน้ามึน ก็เท่านั้น :lol:

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่

Profile  

Forum locked This topic is locked, you cannot edit posts or make further replies.  [ 75 posts ]  Go to page Previous  1, 2, 3

All times are UTC + 7 hours

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for: