**กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Re: **กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Postby Canthai » Sun Mar 08, 2009 12:45 am

ไม่เป็นไรครับ ความจำผมดี

ยิ่งเรื่องชั่ว ๆ ที่ใครมาเล่าให้ฟัง ผมจำจนตาย...จริง ๆ นะครับ
Canthai

Re: **กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Postby soco » Sun Mar 08, 2009 12:48 am

เก็บฉากได้แล้วมังครับ

พวกที่กะมาด่าฟรี ก็สูญหายไปแล้ว

แล้วรู้ว่า ของฟรีหายาก

ที่จะได้ของดี มีแต่ของเน่าถึงจะแบหราข้างทางได้

ขอเสนอให้ล๊อคกระทู้

หากมีการร้องขอ ก็ให้เปิดขึ้นใหม่หรือตั้งกระทู้ใหม่

ผมยังเหลืออีกสอง-สามฉาก แต่ข้าศึกมารุกถึงที่่ คงต้องไปลุยกะมันก่อน ที่บ้านมัน :lol:
.
.
.
.
.
soco

Postby Unnamable » Sun Mar 08, 2009 12:48 am

edit:

โอเคครับ ท่าน soco

ผมขอลองเก็บฉากตามที่ท่านเสนอ
Nothing to say,
see you in the battle.

;)
Unnamable

Postby see-u » Sun Mar 08, 2009 12:50 am

* พี่ ลุกไทย .. ต้องทำใจหน่อย เพราะ ทุกคนที่เข้ามาค้านใน กระทู้ นี้เรื่อง บอนนี่
ไม่มีใครไม่โดน ดิสเครดิส เลย .... ขึ้นอยู่กะว่าใครจะโดนเรื่องไหนเท่านั้นแหละ
:lol: :lol:

ปล. เอาอีกแระ ... หาเรื่องด่าชาวบ้านเขาแล้วบอกว่า ล็อคกระทู้ มุขเดิม ๆ :lol:
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby Canthai » Sun Mar 08, 2009 12:59 am

ใจจะขาดแล่วเอ๊ยยยย..

มองหน้าต่างข้างบ้าน...

เกลียดห้องเบอร์ 5 จังฮู้...เก็บฉากเถอะพี่น้องเอ๊ยยย

จับโกง ไม่มีโกง เจอแต่ลิเกหลงโรง..
Canthai

Postby Unnamable » Sun Mar 08, 2009 1:06 am

soco wrote:
..
แต่ข้าศึกมารุกถึงที่่ คงต้องไปลุยกะมันก่อน ที่บ้านมัน :lol:

ถ้าบ้านจริงๆแถววิทยุแท็กซี่ ท่านก็ระวังหน่อยแล้วกันครับ รู้สึกกลิ่นตุๆ :lol:

edit:

'..' คือการละข้อความให้เข้าใจว่าเป็นข้อความเดิมแต่ตัดออกเพื่อให้หน้ากระชับขึ้น ผมใช้วิธีนี้กับการแลกเปลี่ยนผสมโต้กับพวกนักวิชาการแถวๆฟ้าเดียวกันน่ะครับ ทำกลายเป็นนิสัยแล้ว

;)
Unnamable

Postby อำพรางฯ » Sun Mar 08, 2009 1:21 am

soco wrote:เก็บฉากได้แล้วมังครับ

พวกที่กะมาด่าฟรี ก็สูญหายไปแล้ว

แล้วรู้ว่า ของฟรีหายาก

ที่จะได้ของดี มีแต่ของเน่าถึงจะแบหราข้างทางได้

ขอเสนอให้ล๊อคกระทู้

หากมีการร้องขอ ก็ให้เปิดขึ้นใหม่หรือตั้งกระทู้ใหม่

ผมยังเหลืออีกสอง-สามฉาก แต่ข้าศึกมารุกถึงที่่ คงต้องไปลุยกะมันก่อน ที่บ้านมัน :lol:

จะรีบไปไหนท่าน จะรีีบล็อกไปทำไม ปล่อยไปเหอะ ช้าเป็นการ นานเป็นคุณ อิอิ อือ...
อำพรางฯ

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Mar 08, 2009 1:26 am

ดอกฟ้ากับหมาวัด wrote:ดอกฟ้าฯ มีหลายอย่างที่น่าตั้งข้อสังเกตุนะคะ

บัญชีหนังสือเล่มนี้ ไม่มีการเคลื่อนไหว มาตั้งแต่ต้นปี 08

พอมีการตั้งกระทู้ทวงถาม ก็เริ่มมีการเอาหนังสือไปบริจาคตามที่ต่างๆ อย่างเร่งรีบ

เอาเงินไปบริจาคอย่างรีบเร่ง และเกิดขึ้นในวันที่ 19-20 กพ. 09 นี้เอง

แล้วเงินจำนวน 1306 บาท ที่นำส่งให้พร้อมหนังสือ 540 เล่ม พร้อม

บัตรเอทีเอม เมื่อวันที่ 10 ตค. 07

จึงไม่ปรากฎ ในบุ๊คแบงค์หลังจากวันที่ดังกล่าว

ภาพสแกนสมุดบัญชีหน้า 4
Image

ที่สงสัยน่ะ....ทำไมไม่ยอมมาตอบ

ถามไปตั้งนานแล้ว....คนที่ไม่เกี่ยวทำไม มาต้องตอบคำถามแทน

มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

ดอกฟ้ากับหมาวัด

Postby อำพรางฯ » Sun Mar 08, 2009 1:32 am

อำพรางฯ wrote:
20) อะไรคือปาฏิหาริย์ที่ทำให้โครงการนี้สำเร็จลุล่วง?

ผม ถือศีล 5 เป็นนิจ และยึดมั่นในการปฏิบัติธรรมมาช้านาน สิ่งดีงามเกิดขึ้นกับผมสม่ำเสมอ ผมเชื่อมั่นในสิ่งที่ผมทำและเชื่อว่า ความดีจะคุ้มครองผม มีปาฏิหาริย์เกิดขึ้นแน่นอน ที่ทำให้โครงการนี้ประสบความสำเร็จลุล่วง สิ่งเหล่านั้น คือ..

ไหนตอนต้นบอกว่าถือศีล 8 :lol: เอ้าไม่เป็นไรคงจะถือศีล 8 ทุกวันพระ :mrgreen: มีหลายคนเคยบอกว่า ธรรมนั้นมีไว้ปฏิบัติ ไม่ได้มีไว้ยกมาอ้างเพื่อความชอบธรรมให้ตัวเองดูดี ดูอย่างไอ้เหลี่ยมสิ ยกธรรมมาอ้างบ่อยไป แล้วเป็นไงละ แต่ก็สาธุด้วยนะครับ

1.. น้องเม่ยกลับตัวได้ทัน ถ้าวันนั้น น้องเม่ยไปอยู่กับฝ่ายของคุณดอกฟ้า ผมคงทำโครงการให้จบลงไม่ได้อย่างเด็ดขาด สิ่งที่ดลใจน้องเม่ยก็คือ ปาฏิหาริย์ที่เกิดขึ้น

ทำไมถึงคิดว่าเป็นปาฏิหาริย์ละครับ ทำไมไม่คิดว่าอาจจะเป็นความชั่วร้าย ที่มีคนยุให้รำต่ำให้รั่ว เพื่อตัวเองจะได้ลอยตัว เกี่ยวข้าวบนหลังคน อันผมนี้คิดเล่นๆนะ จินตนาการน้ำแตกไปเรื่อย

2..ตอนแรกเริ่ม ผมให้เม่ยกับดอกฟ้า เปิดบัญชีธนาคารร่วมกัน เบิกถอนต้องใช้ลายเซ็นต์ร่วม แต่คุณดอกฟ้าไม่สะดวก ทำให้เม่ยถือบัญชีรับจ่ายคนเดียว ทำให้คุณดอกฟ้าไม่อาจมายุ่มย่ามในการสะสางเรื่องเงินได้ ผมยังนึกไม่ออกว่า ถ้าตอนนั้น เป็นบัญชีร่วมสองคน วันนี้จะเป็นอย่างไร

อันนี้ไม่ต้องนึกหรอกครับ เพราะเท่าที่ผมรู้จักพี่ 2 คนนี้แม้จะไม่ลงลึกนัก แต่ก็แน่ใจว่าพี่ 2 คนนี้ไม่มีลักษณะของคนทุจริต อย่างที่ท่านผู้ทรงศีลกำลังชี้นำ

3..ปาฏิหาริย์ ที่ผมไว้วางใจคนทำบัญชีและถือเงินถูกคน ไม่คดไม่โกง บอกตามตรงว่า ไม่รู้จักน้องเม่ยมาก่อน ผมเสี่ยงมากที่ปล่อยมือให้ดูแลกล่องสมบัติทั้งหมดคนเดียว

อันนี้ไม่ก็ไม่เกี่ยวกับปาฏิหาริย์ อะไรหรอกครับ เพราะถ้ามีปาฏิหาริย์ จริงก็คงไม่เกิดกรณีแบ่งฝันฯ ขึ้นมาซึ่งก็ไม่เห็นคุณจะรับผิดชอบอะไรเลย แค่บอกว่าใครที่ข้องใจให้ส่งหลักฐานการโอนเงินมา แล้วคุณจะคืนให้ แต่ถ้าเป็นผม ผมจะแสดงสปิริตโดยการรับผิดชอบเงินทั้งหมด โดยนำไปใช้ตามวัตถุประสงค์ของสมาชิกที่บริจาค บอกก่อนว่าเรื่องคราวก่อนผมไม่ได้ร่วมบริจาค เรื่องนี้ผมเลยไม่เคยยุ่งเพราะผมไม่ใช่ผู้เสียหาย ที่พิมพ์ไปก็เป็นแค่ความเห็น

4.. ปาฏิหาริย์ที่คุณดอกฟ้าไปเปิดกระทู้แฉเบื้องหลังขึ้นมา ทำให้ผมมีโอกาสชี้แจงได้เช่นนี้ ทั้งๆ ที่ตอนตั้งกระทู้นี้ ผมยังไม่ได้เปิดดูกระทู้แฉเบื้องหลังของเธอ และไม่คิดว่า ตัวเองจำเป็นจะต้องอธิบายยืดยาวเช่นนี้ ถ้าไม่มีกระทู้ของเธอ สมาชิกจะไม่มีวันได้รู้ความเลวร้ายที่เกิดขึ้นจากผมแน่ เพราะผมทำใจและสงบไปนานแล้ว ไม่เคยถือโทษโกรธเคืองเธอเลย แม้จนถึงเวลานี้ ก็ยังสงสารและเห็นใจครับ เธอไม่ผิดตราบใดที่เธอไม่รู้ว่า สิ่งที่ทำมันผิด

คนที่เหมาะที่จะเยียวยาเธอ มีสองประเภท คือ แพทย์ และพระ ไม่ใช่คนในบอร์ดหรอก

อันนี้ก็ไม่ใช่ปาฏิหาริย์ แต่น่าจะเป็นกรรมเก่ามากกว่า ใครตัวจริงใครตัวปลอม คงไม่นานก็รู้กัน แล้วถ้าไม่มีกระทู้โน้น(เบื้องลึกเบื้องหลังฯ) คุณก็คงไม่มาชี้แจงยืดยาวอย่างนั้น ถ้าคุณไม่มาชี้แจงยืดยาวอย่างนี้ ผมก็คงจะยังไม่เข้าใจ login *bonny เหมือนอย่างตอนนี้

5.. ปาฏิหาริย์ ที่คนที่ยกย่องเยินยอคุณดอกฟ้าเป็นคุณพริกขี้หนู เมื่อทั้งสองคนตกร่องปล่องชิ้นกันเช่นนี้ ก็ทำให้เห็นภาพที่ผมเคลียร์ตัวเองได้ชัดเจนขึ้น คุณพริกขี้หนูไม่มีภาพพจน์ที่จะมาช่วย แต่มาฉุดให้ภาพของคุณดอกฟ้ามัวหมองลงไปอีก เหมือนกรณี นายกสมชายลงไปช่ายนายประภัสร์ หาเสียงนั่นแหละ

อันนี้ขอขำ :lol: :lol: :lol:

6..ปาฏิหาริย์ ที่ผมมีเพื่อนสมาชิกที่ให้ความรักและชื่นชม ทำให้เรามียอดสั่งจองหนังสือในโครงการนี้และมีเงินจำนวนมากมายช่วยเหลือเด็ก ด้อยโอกาส ถ้าไม่มีพวกท่าน งานนี้ก็ไม่มีปาฏิหาริย์ครับ

นี่นี่นี่ ผมว่าท่านผู้ทรงศีลถือศีลยังไงถึงหลงตัวซะขนาดนี้ ผมคนนึงที่ร่วมสนับสนุนโครงการนี้โดยที่ไม่เกี่ยวกับชื่อ Login ไหนเลย ผมร่วมสนับสนุนเพราะ คิดว่านี่้เป็นเรื่องของส่วนรวม เป็นกิจกรรมร่วมกันของเพื่อนพ้อง น้องพี่ ที่ระเห็จมาจาก รดน. อันนี้ก็ไม่รู้ว่ามีกี่คนที่คิดเหมือนผม

ขอบคุณมากที่กรุณาอ่านมาจนถึงบรรทัดนี้

ไม่เป็นไรครับ มากกว่านี้ก็อ่านไหว :mrgreen:

ขอแปะหน่อย

ปล.โดดงับรับล้าน นะครับ
อำพรางฯ

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Mar 08, 2009 1:39 am

Image[/quote]

ที่สงสัยน่ะ....ทำไมไม่ยอมมาตอบ

ถามไปตั้งนานแล้ว....คนที่ไม่เกี่ยวทำไม มาต้องตอบคำถามแทน

[/quote]

แล้วแจ้งว่าหนังสือ...จำหน่ายได้ในวันงานเปิดตัวหนังสือ 84 เล่ม

ที่แยกจากยอดที่ส่งให้สมาชิกจาการส่งทางไปรษณีย์ 164 เล่ม หลังวันที่ 7 เดือน 7 ปี 50

เป็นเงินจำนวนเท่าไหร่...แล้วทำไมถึงไม่ปรากฎใน บุ๊คแบงค์เช่นเคย

Postby อำพรางฯ » Sun Mar 08, 2009 1:42 am

อ้อ..อีกอย่างนะครับ ถ้าพูดถึง คุณ ลทลท. (ขออภัยที่ต้องเอ่ยนาม) ผมกล้ายืนยันว่าไม่ใช่พวกเหลี่ยม มันเห็นๆกันมานานแล้วครับ
อำพรางฯ

Postby soco » Sun Mar 08, 2009 2:19 am

ผมถามนิดเดียว

หากเค้าตอบมา แล้วจะจบมั๊ย

แล้วอันนี้ผมถามบ้าง

ว่า เงิน ส่วน 1303 ไรที่ว่า

โผล่มาจากไหนครับ ไปอยู่ที่คุณได้อย่างไร

และอีกนิด คือ คุณรับหนังสือไปกี่เล่มกันแน่

ตอนแรกรับ 1000 เล่มใช่หรือไม่

แล้วคุณเอาไปกี่เล่ม

ทั้ง 540 เล่ม ใช่หรือไม่ ไม่มีอยู่ที่คุณอีกใช่มั๊ย

ครับถามมั่ง ตอบผมก่อนละกัน
.
.
.
.
.
soco

Postby soco » Sun Mar 08, 2009 2:27 am

โทษครับ 1306

เอาเลขนี้ก่อนละกัน

เงินตัวนี้มาจากไหน ทำไมไปอยู่ที่คุณ แล้วทำไมไม่เอาเข้าบัญซีซะเอง

หากคุณตอบได้ ผมก็จะต่อให้อีกยก
.
.
.
.
.
soco

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Mar 08, 2009 2:33 am

soco wrote:ผมถามนิดเดียว

โผล่มาจากไหนครับ ไปอยู่ที่คุณได้อย่างไร

และอีกนิด คือ คุณรับหนังสือไปกี่เล่มกันแน่

ทั้ง 540 เล่ม ใช่หรือไม่ ไม่มีอยู่ที่คุณอีกใช่มั๊ย

ยินดีตอบ...ทุกข้อข้องใจโดยสุจริตค่ะ

คุณสุภาพบุรุษแห่งราชดำเนิน

เงินที่ตกค้างอยู่กับฉัน...เป็นเงินที่ขายหนังสือได้หน้างานเปิดตัวหนังสือ

ซึ่งคนที่รับผิดชอบก็รับรู้ตรงกัน...

ส่วนหนังสือ 1000 เล่มนั้น....เราบอกให้โรงพิมพ์มาส่งให้ในจุดนัดพบที่สะดวก

เพื่อจะแบ่งให้อีกฝ่ายหนึ่ง ไป 400 เล่ม เพราะได้ร้องขอมา ว่าจะส่งหนังสือให้สมาชิกเอง

ส่วนที่เหลือ อีก 600 เล่ม ฉันให้ลูกน้องเอารถบริษัท มาขนเอาไปเก็บรักษาไว้อย่างดี

ส่วนอีก 60 เล่ม นำเอาไปมอบให้เพิ่มเติมในวันเปิดตัวหนังสือ

หนังสือของส่วนรวม...ตอนนี้ได้มอบส่งให้คนที่อยากรับผิดชอบไปจนหมดแล้ว

มีการเซ็นต์รับมอบด้วยเอกสารยืนยันเป็นทางการด้วยความเข้าใจตรงกัน

โดยบอนนี่ก็รับทราบ

ส่วนที่ยังคงเหลือที่ฉัน....ฉันเก็บไว้ด้วยเงินที่ซื้อมาจาก เงินของฉันเองจ้า

คงไม่ต้องบอกมั้ง....ว่ามีเหลือกี่เล่ม

Postby soco » Sun Mar 08, 2009 2:44 am

ดอกฟ้ากับหมาวัด wrote:

ยินดีตอบ...ทุกข้อข้องใจโดยสุจริตค่ะ

เงินที่ตกค้างอยู่กับฉัน...เป็นเงินที่ขายหนังสือได้หน้างานเปิดตัวหนังสือ

ซึ่งคนที่รับผิดชอบก็รับรู้ตรงกัน...

ส่วนหนังสือ 1000 เล่มนั้น....เราบอกให้โรงพิมพ์มาส่งให้ในจุดนัดพบที่สะดวก

เพื่อจะแบ่งให้อีกฝ่ายหนึ่ง ไป 400 เล่ม เพราะได้ร้องขอมา ว่าจะส่งหนังสือให้สมาชิกเอง

ส่วนที่เหลือ อีก 600 เล่ม ฉันให้ลูกน้องเอารถบริษัท มาขนเอาไปเก็บรักษาไว้อย่างดี

ส่วนอีก 60 เล่ม นำเอาไปมอบให้เพิ่มเติมในวันเปิดตัวหนังสือ

หนังสือของส่วนรวม...ตอนนี้ได้มอบส่งให้คนที่อยากรับผิดชอบไปจนหมดแล้ว

มีการเซ็นต์รับมอบด้วยเอกสารยืนยันเป็นทางการด้วยความเข้าใจตรงกัน

ส่วนที่ยังคงเหลือที่ฉัน....ฉันเก็บไว้ด้วยเงินที่ซื้อมาจาก เงินของฉันเองจ้า

คงไม่ต้องบอกมั้ง....ว่ามีเหลือกี่เล่ม

สรุปนะครับ ตามความเข้าใจของผมที่คุณพิมพ์มา

-รับหนังสือมา 1000 เล่มถ้วน ๆ

-60เล่มไปมอบเพิ่มเติม ( อันนี้ผมจะไปนั่งอ่านให้อีกทีว่า มอบให้ใคร ในตารางสรุป )

-1306 ยอดนี้ซื้อเอง

งั้นแล้วงานเปิดหนังสือ 17/7/7 ยอด 5931 เกิดขึ้นได้อย่างไร

คุณทำไมไม่เอาเข้า ไปตอนเปิดตัวหนังสือ รวมไปเลย

หรือว่ายอดนี้ คือรวมเงิน 1306 ใว้แล้ว อันนี้คุณสองคนเท่านั้นที่ทราบ
.
.
.
.
.
soco

Postby soco » Sun Mar 08, 2009 2:53 am

อนึ่ง ผมขอแจ้งให้ทราบใว้ก่อนว่า

ความคิดผมถึงตอนนี้หรือก่อนหน้านี้ ทุกคน สุจริต เรื่องเงิน

และคิดว่า ทุกคน

ยังไงก็ไม่โกง วลีนี้ผมยืมลุงแคนมา
.
.
.
.
.
soco

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Mar 08, 2009 2:56 am

soco wrote:
ดอกฟ้ากับหมาวัด wrote:

สรุปนะครับ ตามความเข้าใจของผมที่คุณพิมพ์มา

-รับหนังสือมา 1000 เล่มถ้วน ๆ

-60เล่มไปมอบเพิ่มเติม ( อันนี้ผมจะไปนั่งอ่านให้อีกทีว่า มอบให้ใคร ในตารางสรุป )

-1306 ยอดนี้ซื้อเอง

งั้นแล้วงานเปิดหนังสือ 17/7/7 ยอด 5931 เกิดขึ้นได้อย่างไร

คุณทำไมไม่เอาเข้า ไปตอนเปิดตัวหนังสือ รวมไปเลย

หรือว่ายอดนี้ คือรวมเงิน 1306 ใว้แล้ว อันนี้คุณสองคนเท่านั้นที่ทราบ

ถ้าอยากรู้จริงๆ กลับอ่านทู้ข้างบนสิคะ

อธิบายแล้วเอามาแปะให้ดู ก็แล้ว

ว่าเงินจำนวนนี้มาจากไหน...หัดทำการบ้าน บ้างนะ

ถ้าอยากมาออกตัวน่ะ

งานการฉันก็มีต้องทำเยอะแยะ ไม่ค่อยจะว่างหนีงาน มาเบ่งหน้าคอมพ์อ่ะ

...คุณน่ะน่าจะไปถามคนที่รับผิดชอบต่อจากฉันดีกว่า

เดี๋ยวว่างๆ ฉันจะมีคำถามให้คนที่เกี่ยวข้องมาตอบอีกหลายข้อ..เรื่องความมั่ว

ฉันรู้ว่าเรื่องนี้ ไม่มีใครโกงกับเงินจำนวนขี้ปะติ๋ว...แต่ถ้าหากอยากรับผิดชอบ

ต้องทำให้กระจ่างชัด...ก็เท่านั้น

หวังว่าคุณคงเลิก ตอแยถามฉันซะที...คุณที่ควรกลับไปถาม คือเม่ย

Postby soco » Sun Mar 08, 2009 2:59 am

งั้นผมจบเสวนา

นั่งโพสไปเห๊อะ
.
.
.
.
.
soco

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Mar 08, 2009 3:27 am

อ้อ...ลืมบอกไป...ว่าวันเปิดตัวหนังสือ

ทำไมไม่มอบเงินจำนวน พันสามร้อยกว่าบาท ที่สมาชิกจ่ายมา ให้กับเม่ยไปในวันนั้น

เพราะมัวแต่ยุ่งเก็บข้าวของ...โต๊ะเก้าอี้ที่มาเสริมในการจัดงานจนหัวบาน

เพราะไม่มีใครมาช่วย...มีแต่ลูกน้องที่บริษัท เอารถมาขนตั้ัี้งสองสามคัน

มาขน มาบริการต้องจ่าย OT ให้เค้าด้วยความเกรงใจด้วย

แต่..งานก็สำเร็จลงอย่างสวยงาม...

แค่นี้ก็พอแร๊ะ...

ปล. ถ้าฉันอยาก จะมาตั้งคำถาม ใครจะมาแทรกอีก ก็ว่ากันไปอีกทีละกัน

Postby prapai » Sun Mar 08, 2009 4:10 am

โอย... มันเป็นอะไรที่ทรมานมากในการอ่านกระทู้นี้

ผมไม่ได้เข้ามาที่นี่นานมาก... บังเอิญคลิกลิงก์ผิดไปเข้าเวบลุงแคนเข้าถึงรู้ว่ามีกระทู้นี้อยู่... ขนาดอ่านแบบข้ามๆ ยังใช้เวลาไปหลายชั่วโมงมาก

บอกตามตรงว่าเสียใจครับ... แต่ก็ดีใจด้วยกับ "คลื่นลูกใหม่" ที่ทำให้กิจกรรมมีการเคลื่อนไหวไปข้างหน้า... ผลงานของคนรุ่นเก่า ทีมทำหนังสือรุ่นแรก อย่างน้อยก็เป็นแรงบันดาลใจให้เกิดกิจกรรมดีๆ ในอนาคต.. ขออวยพรและเป็นกำัลังใจให้กับคุณจีรศักดิ์ คุณอโลฮา และคุณริดกุนครับ (รวมถึงสปิริตของคุณ Moon ด้วย)

ก็หวังว่าครั้งนี้แม้คุณจีรศักดิ์จะเป็นกองบรรณาธิการ แต่ก็น่าจะมีบทความคุณภาพลงรวมอยู่ในนี้ด้วย มิเช่นนั้นจะน่าเสียดายมาก

ส่วนคุณอโลฮา... ต้องนับว่าเป็น "พันธุ์แท้" และ "พันธุ์อึด" คนเดียวที่หลงเหลืออยู่ นับตั้งแต่เป็นสมาชิกขบวนการรุึ่่นก่อตั้ง เป็นผู้ร่วมดูแลเวบบอร์ด เป็นผู้มีส่วนร่วมในหนังสือเล่มแรกอยู่บ้าง รวมมาถึงหนังสือเล่มนี้... (ไม่นับกิจกรรมนับไม่ถ้วนในโลกจริง ที่นำชื่อเสรีไทยเวบบอร์ดไปมีตัวตนจริงๆ นอกเวบ)

สำหรับคุณริดกุน... นอกจากดูแลเวบบอร์ด คราวนี้คงได้ก้าวเข้าร่วมกิจกรรมอย่างจริงจังเสียที นับเป็นจุดไมล์ที่ดีในการเริ่มต้นนับความสมานฉันท์ระหว่าง "ขบวนการ" กับ "เวบบอร์ด"

ส่วนคุณ Moon ... รู้สึกว่าถ้าจำไม่ผิด จะเป็นกลุ่มยังเติร์กพันธมิตรที่ประสานงานอย่างแนบแน่นกับคุณอโลฮาใช่หรือไม่?... เป็นแนวโน้มของอนาคตที่ดีเช่นเดียวกันครับ

เสียดายว่า... คราวนี้มีลุงปุถุชนเข้าร่วมกิจกรรมด้วยหรือไม่ครับ... ถ้ามีจะเปอร์เฟ็คที่สุด... ไม่ทำให้ภาพของทีมรุ่นใหม่ตัดขาดไปจากทีมรุ่นเก่ามากนักครับ การเปลี่ยนผ่านจะราบรื่นและน่าจะเป็นอีกจุดแกร่งหนึ่งที่ถ้ามีศัตรูหรือฝ่ายจ้องเล่นดิสเครดิต ก็จะช่วยลดแรงปะทะไปได้ครับ

ปล. ขออภัยที่เข้ามาอ่านช้าไปนิด... กระทู้นี้คงปิดในเร็วๆ นี้แน่... ลีซานที่ว่าเข้มข้นนี่สู้กระทู้นี้ไม่ได้เลย... มองข้างหน้าไว้ครับ ขอให้ประสบความสำเร็จกันทุกคนในการสร้างความเจริญรุ่งเรืองให้กับที่นี่ครับ... ส่วนผมจะแวะเวียนมาบ้างเป็นครั้งคราว หรือยามจำเป็นก็คงมาขอแรงเพื่อนๆ จากที่นี่ครับ
prapai

Postby ScaRECroW » Sun Mar 08, 2009 7:57 am

เข้ามาดู (บ้าง)
הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine (y)ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
How good and pleasant it is when brothers live together in harmony.

Just give 'em enough rope and they will hang themselve.
ScaRECroW

Postby soco » Sun Mar 08, 2009 5:41 pm

คนในวงการ wrote:อ้าวจบแล้วเหรอครับ เพิ่งจะแวะมาตามอ่าน กำลังสนุกเลยทีเดียว คนรู้จริงแต่ไม่กล้าเปิดเผยตัวโผล่มาอีกสองสามคน (ฮา) แต่ก็อย่างว่านั่นแหละครับ เป็นไปตามคาด ไหน ๆ เค้าก็ประกาศปิดกันแล้ว ผมปิดมั่งก็แล้วกันนะ

โดยส่วนตัวแล้วผมเชื่อว่าพี่บุญบอนนี่หนะเป็นคนมีฐานะค่อนข้างดี เรื่องโกงเงินโกงทองหนะไม่มีหรอกครับ จะมีปัญหาบ้างก็ตรงวิธีการทำงานร่วมกับคนอื่น (ที่แน่ ๆ มีปัญหาเรื่องการทำงานร่วมกับผมก็แล้วกัน - ฮา) ซึ่งแกก็ได้เขียนเอาไว้ในกระทู้ปิดบัญชีฯ เอาไว้แล้วว่าปัญหาเรื่องการทำงานกระทบกระทั่งกันบ้างก็ต้องอดทนให้มันผ่านพ้นไป เพียงแต่คนที่ต้องอดทนคือคนที่ต้องทำงานร่วมกับพี่บุญแก ตัวแกหนะไม่ทนอะไรสักเรื่องวีนตลอดศก (ฮา) ซึ่งผมก็พอจะเข้าใจได้ ผู้ชายวัยหมดประจำเดือนมันก็แบบนี้แหละ

ผมไม่ได้หวังให้แกมาตอบกระทู้อะไรแบบเพื่อน ๆ ท่านอื่นหรอกครับ เรียนตรง ๆ ว่า ผมมาด่าแกฟรีเฉย ๆ (ฮา) ประเด็นที่ผมเปิด หรือที่คุณดอกฟ้าเปิด ในเรื่องการทำงานร่วมกันเป็นทีม แกตอบไม่ได้หรอก แกทำเป็นแต่เป็นหัวหน้าทีม (ฮา) ไอ้ครั้นจะมาเถียงข้าง ๆ คู ๆ ถู ๆ ไถ ๆ เอาตัวรอด คนอย่างพี่บุญแกก็ไม่ทำอีกนั่นแหละครับ ระดับนั้นแล้ว ถ้าจะมา ก็ต้องขนหลักฐานมายันให้คนที่กล่าวหาตายคากระทู้กันไปเลย เหมือนกับที่แกให้คุณเม่ยหาหลักฐานมายันในเรื่องบัญชีรับจ่ายและยอดหนังสือคงเหลือนั่นแหละครับ แต่บังเอิญไอ้เรื่องการทำงานภายใน บก. เนี่ย แกคงไม่ชัวร์ว่าฝ่ายที่กล่าวหามีหลักฐานหรือเปล่า เลยสงบสยบความเคลื่อนไหวดีกว่า (ฮา) แต่เรื่องรวมเล่มนี่หลักฐานมันฟ้องจริงมะพี่ (ฮา)

ส่วนคุณเม่ย ผมไม่มีปัญหาอะไรกับเธอ คิดว่าคนที่มีปัญหากับคุณเม่ยน่าจะเป็นคุณดอกฟ้า ก็เคลียร์กันเองละกัน เคลียร์ดัง ๆ ได้ยิ่งดี เพราะผมชอบเสือกเรื่องชาวบ้าน เอ้ย ผมอยากรู้ไคลแม็กซ์ของเรื่องอย่างที่เรียนไปแล้วข้างต้น ว่าในตอนจบมันเหลือแค่สามคน แต่ก็นะถ้าหนังเรื่องนี้มันจะจบแบบไม่เคลียร์มันก็เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ คาดว่าอาจมีภาคสองภาคสามตามมาอีกเป็นแน่

และขอยืนยันอีกครั้ง ว่าผมไม่มีปัญหาอะไรกับคณะทำงานหนังสือเล่มใหม่ นอกจากนั้นยังขออวยพรให้ทำงานประสบความสำเร็จ ได้หนังสือดีมีคุณภาพมาประดับบรรณภพ ครั้งนี้คงไม่เป็นรวมเล่ม *บอนนี่ แบบครั้งที่แล้ว เพราะพี่บุญแกคงจะขวยไม่กล้าปั่นส่งมาอีก แต่ก็นะ บทความดีมีคุณภาพระดับเทพเนี่ย ปั่น ๆ ส่งมาเถอะครับ ยังไงหนังสือก็ไม่ขาดทุนอยู่แล้ว ยอดบริจาคทะลุเป้าพิมพ์ได้สองรอบด้วยซ้ำไป แต่ผมไม่จองนะ พอดีพี่ที่ผมเคารพรักท่านหนึ่ง เธอจองให้ผมแล้ว เหมือนครั้งก่อนเธอก็ได้กรุณาส่งเล่มแรกมาให้ บอกว่ารู้ว่าไม่อ่านหรอก ส่งมาให้ดูเล่น (ฮา)

ก็บอกแล้ว ว่ามาด่าพี่บุญ ฟรี ๆ ก็แค่นั้นแหละ

สวัสดีครับ

ปรัตยา ผมยังไม่ทันได้สว้สดีกับคุณ

เรื่องมีอีกสองสามฉาก หากมาแค่นี้ แล้วหนีไป ผมก็จะถุย ใส่คุณฟรี ๆ
.
.
.
.
.
soco

Postby Unnamable » Sun Mar 08, 2009 6:09 pm

จริงๆแล้ว

หากใจเย็นตอบกันนิดหนึ่ง ก็ได้ข้อมูลมาพอสมควรเลย

คืออาจต้องเข้าใจกันหน่อยว่า แต่ละคนก็มีการมองข้อมูลที่แตกต่างกัน

ดังนั้น อย่าเพิ่งรำคาญการถามโน่นถามนี่เลยครับ

ผมหมายถึงคุณดอกฟ้าฯน่ะครับ ขอโทษที

คือผมสังเกตว่า ระ่หว่างที่คุณ soco กับคุณดอกฟ้าถามตอบกันอยู่นั้น มันมาหยุดที่ตรงคุณดอกฟ้าเชิญให้กลับไปอ่านข้อมูล สักแห่ง (แน่นอน ซึ่งผมก็ไม่ได้อ่าน :D )

คุณ soco ก็เลยเริ่มหงุดหงิด ไม่ถามต่อ

ผมว่าตอนจบของเรื่องนี้ มันคุ้มค่าสำหรับการข่มความรู้สึกหงุดหงิดต่อกันด้วยประการทั้งปวงนะครับ
Last edited by Unnamable on Sun Mar 08, 2009 6:15 pm, edited 1 time in total.

;)
Unnamable

Postby soco » Sun Mar 08, 2009 6:13 pm

Unnamable wrote:จริงๆแล้ว

หากใจเย็นตอบกันนิดหนึ่ง ก็ได้ข้อมูลมาพอสมควรเลย

คืออาจต้องเข้าใจกันหน่อยว่า แต่ละคนก็มีการมองข้อมูลที่แตกต่างกัน

ดังนั้น อย่าเพิ่งรำคาญการถามโน่นถามนี่เลยครับ

ผมหมายถึงคุณดอกฟ้าฯน่ะครับ ขอโทษที

คือผมสังเกตว่า ระ่หว่างที่คุณ soco กับคุณดอกฟ้าถามตอบกันอยู่นั้น มันมาหยุดที่ตรงคุณดอกฟ้าเชิญให้กลับไปอ่านข้อมูล สักแห่ง (แน่นอน ซึ่งผมก็ไม่ได้อ่าน :D )

คุณ soco ก็เลยเริ่มหงุดหงิด ไม่ถามต่อ

แล้วก็ (อ้าว มีคนมาส่งแก๊ส ขอตัวค้าบ)

หวังว่าส่งแก๊สไม่กี่ถังนะครับ

แล้วแฟนคนส่งแก๊สมาด้วยม่ะ ดูให้หน่อยครับ :lol:
.
.
.
.
.
soco

Postby Unnamable » Sun Mar 08, 2009 6:16 pm

ถังเดียวจ้ะ คนส่งตัวดำปี๋ :x ไม่เป๊กฮ่ะ

;)
Unnamable

Postby loginofu » Sun Mar 08, 2009 8:05 pm

ปล. หวังว่าคงไม่ข้ามความเห็นไหนไปนะ
ปล.2 ใครอ่านไม่รู้เรื่องก็ตัวใครตัวมัน ไม่ขอรับผิดชอบ 555
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby soco » Sun Mar 08, 2009 8:06 pm

Unnamable wrote:ถังเดียวจ้ะ คนส่งตัวดำปี๋ :x ไม่เป๊กฮ่ะ

ผมก็ไม่เป๊ก คร๊าบบบ :lol: :lol: :lol:
.
.
.
.
.
soco

Postby see-u » Sun Mar 08, 2009 8:45 pm

* 5555 ... อ่านที่คุณ ล็อคอิน โพสแล้ว ดิฉัน อมยิ้ม แบบว่า สะใจ :D :lol: :mrgreen:
จริง ๆ แล้ว ... ดิฉัน มีเรื่องมีประเด็นที่จะโพสเขียนอยู่
แต่ตัวเองเป็นคนที่พิมพ์ช้า ... แถมต้องมี คห. ประกอบด้วย
เชิญทุก ๆ ท่าน โพสไปก่อน .. เด๋ว ดิฉัน เขียนเสร็จเมื่อไหร่จะโพสมั่ง วัยรุ่นไม่ใจร้อนค่ะ
:mrgreen:
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Mar 08, 2009 11:11 pm

aiwen^mei wrote:ข้อมูลอ้างอิง ๒

Image

คุณแอ๊วเพื่อนดอกฟ้าฯ เป็นบุคคลภายนอกได้สั่งซื้อหนังสือ จำนวน 20 เล่ม

จ่ายเงินสดให้ดอกฟ้าฯ เป็นตัวเลขกลมๆ 3200 บาท ซึ่งได้โอนเงินไปและปรากฎในบัญชีบุ๊คแบงค์

ในวันที่ 16/ 07/ 07 ตามที่เม่ยเอามาโชว์

เค้าขอรับไปเพียง 10 เล่ม

แต่อีก 10 เล่มขอฝากบริจาคไปยังห้องสมุดต่างๆ แล้วแต่จะเห็นสมควร

ซึ่งอีก 10 เล่มนี้ ก็อยู่ในบัญชีส่วนกลางที่เม่ย ดูแลอยู่...

อยากถามเม่ยว่า....ทำไมไม่แยกเงินที่บริจาคส่วนเกินเป็นหนึ่งยอด

เงินที่จำหน่ายหนังสือได้จริง...เป็นอีกหนึ่งยอดให้เพื่อนๆสมาชิกเห็นได้ชัดเจน

ปล. เดี๋ยวคำถามอื่นๆ จะตามมาอีกค่ะ

ถ้าเพื่อนดอกฟ้าฯ ถามมาว่า...เธอเอาหนังสือของฉันไปบริจาคที่ไหน

คงตอบเธอไม่ได้เหมือนกัน

Image

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Mar 08, 2009 11:39 pm

Unnamable wrote:จริงๆแล้ว

ผมว่าตอนจบของเรื่องนี้ มันคุ้มค่าสำหรับการข่มความรู้สึกหงุดหงิดต่อกันด้วยประการทั้งปวงนะครับ

ดอกฟ้าฯ ไม่เคยหนีคำถามหรอกค่ะ

อยากให้มาถามกันเยอะซะด้วยสิ

แต่มาป่วนลากคนอื่นที่พยายามถามให้เลอะเทอะไปด้วนี่ มันไม่ยุติธรรมสำหรับพวกเค้า

ถ้าจะสกปรกเลอะเทอะ..ด้วยอะไรก็แล้วแต่ น่าจะเป็นแค่ กอง บก. สามคน..เท่านั้นเอง

คนที่สงสัยมีสิทธิ์ ที่จะตั้งข้อสงสัย

คนที่ถูกสงสัยควรจะตอบได้โปร่งใส

รับรองปัญหาไม่เกิด...และน่าจะจบลงด้วยดี

วันนี้...อยากฝากคำถาม อะไรเอ่ย...ที่คิดมาได้เอง

อะไรเอ่ย...ยิ่งล้างยิ่งสกปรก

ตอบ...ถ่านหุงข้าวค่ะ

เพราะจะเลอะเทอะทั้งมือ..และน้ำที่ล้าง ก็สกปรกตามกันไปหมด

PreviousNext

Return to ประกาศเก่า