**กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Re: **กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Postby supab » Thu Mar 05, 2009 12:21 pm

จะพูดอะไรก็พูดที่นี่ คนจะได้อ่าน ได้เห็น ได้เถียง ไม่ใช่จำนนด้วยเหตุผลที่นี่แล้วไปพูดที่อื่นมันไม่แฟร์

loginofu
Administrator Full Member ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 12:33:36 PM

555 ไม่ว่าจะเว็บเล็ก เว็บใหญ่ เว็บระดับโลกก็มีปัญหาทำนองนี้ทั้งนั้น
เรื่องระดมทุนเพื่อทำอะไรซักอย่าง เสร็จแล้วก็มีปัญหาเรื่องไม่โปร่งใส
บางรายก็แค่ชุ่ย บางรายจับได้ว่าโกงกันเห็นๆ แต่ก็ไม่มีมาตรการเด็ดขาดอะไร
ส่วนหนึ่งเพราะคนไทยไม่ชอบเรื่องวุ่นวาย เงินกรูก็บริจาคไม่กี่บาท จะให้ไปขึ้นโรงขึ้นศาลน่ะเรอะ
บทบาทนี้จึงควรอยู่กับ wm ที่จะจัดการเพื่อความโปร่งใสของเว็บตัวเอง
แต่ในความเป็นจริงที่น่าอ๊วก wm บางครั้งนั่นแหละตัวตั้งตัวตี
wm นั่นแหละให้ท้าย ไม่จัดการอะไรซักอย่าง
นอกจากนี้ก็ยังมี wm ที่งี่เง่า ไม่รู้ ทำอะไรไม่เป็น
ต้องมาถามว่าต้องทำยังไงเหรอ จนสมาชิกเอือมระอาไปตามๆกัน
ถ้าเว็บนั้นโด่งดัง ก็หาเหยื่อมาเข้าวงจรนี้มาได้เรื่อยๆ
ถ้าเว็บนั่นไม่ดังพอ ซักพักก็ดับเหลือทิ้งไว้แต่ซากโสโครกให้เป็นอีก 1กรณีศึกษา

น่าเบื่อชะมัด
ไม่มีใครห้ามความคิดของใครได้หรอก นอกจากคนโง่และคนบ้าเท่านั้นที่คิดจะมาสเตอร์มายด์คนอื่นได้
supab

Re: **กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

Postby supab » Thu Mar 05, 2009 12:23 pm

จะพูดอะไรก็พูดที่นี่ คนจะได้อ่าน ได้เห็น ได้เถียง ไม่ใช่จำนนด้วยเหตุผลที่นี่แล้วไปพูดที่อื่นมันไม่แฟร์

ดอกฟ้ากับหมาวัด
Full Member ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 11:54:39 PM
ขอบคุณ....ลุงถึกที่นำมาฝากค่ะ

นึกไม่ถึงว่า กลิ่นเน่าๆจะโชยลมเร็วขนาดนี้....

เวปมาสเตอร์....ที่อมเงินบริจาคน่ะ

เท่าที่รู้....ไม่มีใครอื่น...อดีต อำเขียวใส้แห้ง..แร้งแก่

ตัวเดียวเท่านั้น

ส่วนหัวหน้าขบวนการ..โจ๋เพ้อเจ้อ...นั่นง่ะ

พอมีเรื่อง หดหัวหายไปในกระดอง

ปล่อยให้ ล็อกอินพลีชีพมาแก้ผ้า...แถมแก้ตัวให้

สแตนด์บายเกือบ 24 ชม. แบบเซเว่น อีเลฟเว่น..เลย
ไม่มีใครห้ามความคิดของใครได้หรอก นอกจากคนโง่และคนบ้าเท่านั้นที่คิดจะมาสเตอร์มายด์คนอื่นได้
supab

Postby supab » Thu Mar 05, 2009 12:27 pm

เอามาจากเว็บร้านขายยาผีบอก

http://www.patience-democ.com/index.php ... 688#msg688

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
supab

Postby soco » Thu Mar 05, 2009 12:32 pm

อำพรางฯ wrote:เอาลิงค์มาแปะ

http://www.weopenmind.com/board/index.p ... n#msg66725

ขอบคุณครับ ตามไปอ่านแล้ว

รวมประเด็นเพื่อแจงต่อสาธารณะได้ดีมากครับ

ประเด็นไม่กระจาย และไม่มีประเด็นใหม่
.
.
.
.
.
soco

Postby อำพรางฯ » Thu Mar 05, 2009 12:34 pm

ไม่เป็นไร เรื่องเล็กน้อย :lol:
อำพรางฯ

Postby soco » Thu Mar 05, 2009 12:39 pm

อำพรางฯ wrote:ไม่เป็นไร เรื่องเล็กน้อย :lol:

ครับขอบคุณอีกครั้ง มีอะไรก็ช่วยกันสอดส่อง ชี้แจงไปก็คงเป็นประเด็นไขข้อข้องใจสำหรับท่านที่ไม่ทราบมาก่อน :mrgreen:
.
.
.
.
.
soco

Postby BlueFoot » Thu Mar 05, 2009 1:10 pm

soco wrote:
อำพรางฯ wrote:ไม่เป็นไร เรื่องเล็กน้อย :lol:

ครับขอบคุณอีกครั้ง มีอะไรก็ช่วยกันสอดส่อง ชี้แจงไปก็คงเป็นประเด็นไขข้อข้องใจสำหรับท่านที่ไม่ทราบมาก่อน :mrgreen:

เรื่องต้องเกิดก็ต้องเกิด และจะเป็นไปหรือจะดับไปก็ตามแต่แรงเหวี่ยงและแรงสกัดกั้น
เห็นด้วยกับคุณอำพรางฯและคุณ soco ครับ
BlueFoot
Moderator

Postby loginofu » Thu Mar 05, 2009 1:16 pm

soco wrote:
soco wrote:
Unnamable wrote:
soco wrote:หัดดูตัวเองก่อน
ว่าแต่อันนี้ถาม คุณลูกไทยหลานไทย
สาวตามมา
หรือ
ตามสาวมา
หรือไม่ใช่ทั้งสองอย่าง อิอิ :lol:

ถามจริงเหอะท่าน
คุณเชื่อคำตอบผมหรือ? ไม่ว่าผมจะตอบอย่างไร
ถามจริงๆเลยนะ ท่าน soco
: )

มีสิทธิจะไม่ตอบ
แม้ตอบแล้ว ผมก็มีสิทธิ จะไม่เชื่อ
ระบบอินเตอร์เน็ตก็งี้ละครับท่าน
เลยมีพวกปากปลาร้า คอยป้ายสีด่าคนเป็นเดือน ๆ ได้ เคยเห็นมะครับ :lol:

ตอบกันไปแล้ว แล้วมาตอแหลหน้าเน็ตอีกทำไมครับ เอามาถามต้องครบ ไม่ใช่ไปตัดเอา หรือว่า มีคนปั่นหัวให้ตอแหลถามอีก :lol:
งงจริง ๆ ว่ะ

แหม.ก็ตอบไปแล้่วไงว่าท่านแมนโคตร เจ๋งโคตรไงครับ

supab wrote:จะพูดอะไรก็พูดที่นี่ คนจะได้อ่าน ได้เห็น ได้เถียง ไม่ใช่จำนนด้วยเหตุผลที่นี่แล้วไปพูดที่อื่นมันไม่แฟร์

ตัวใหม่มาอีกละ ไม่รู้ว่าเป็นตัวแบบไม่กล้าสู้หน้าเลยดอดมา หรือว่าเป็นตัวใหม่จริงๆกันแน่
คนนึงพูดเรื่องทั่วไปที่เห็นได้ในเว็บแล้วก็ยังอยู่ตอบคำถาม
แต่อีกคนหนึ่งบอกว่าจะไม่เข้ามาตอบอีก แล้วก็แอบไปโพสในที่ของตัวเอง ด่าได้ตามใจตัวเอง
มีคห.ที่ไม่ถูกใจก็เคยเห็นลบมาแล้ว หน้าตัวเมียโคตรๆอย่างลึกสุดในสันดานขุดไม่ขึ้น ตัดไม่เป็นจริงๆ

ขอตอบด้วยอันนี้แล้วกันครับ
http://www.weopenmind.com/board/index.p ... n#msg66725
Last edited by loginofu on Thu Mar 05, 2009 1:18 pm, edited 1 time in total.
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby loginofu » Thu Mar 05, 2009 1:18 pm

BlueFoot wrote:
soco wrote:

เรื่องต้องเกิดก็ต้องเกิด และจะเป็นไปหรือจะดับไปก็ตามแต่แรงเหวี่ยงและแรงสกัดกั้น
เห็นด้วยกับคุณอำพรางฯและคุณ soco ครับ

เอ่อ....พูดจริงหรือเปล่าครับ หรือพูดกลบเกลื่อนเฉยๆ
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
loginofu

Postby Unnamable » Thu Mar 05, 2009 1:25 pm

BlueFoot wrote:..

เรียนตามตรง ผมเสียดายสัมพันธภาพเก่าๆและช้านานมาของเพื่อนผม 2 ท่าน ระหว่างคุณลทลท (ลูกไทยหลานไทย , Unnamable) กับคุณ soco และคุณ Canthaiที่ต้องมาหมดลงหรือลดลงเพราะเหตุความเข้าใจที่ต่างกันนี้

..

สวัสดีครับ ขอบคุณที่บอกว่าท่านเป็นเพื่อนของผม ผมหวังว่าท่านอาจเป็นเฮียแมวฯ คุณชด บัวใต้น้ำ ลุงSanid ใครก็แล้วแต่ที่ผมเคยคุยด้วยและเอ่ยชื่อไม่หมด ยินดีที่ได้พบกันอีกครั้งหนึ่งครับ ไม่ว่าท่านจะเป็นใคร :P
Nothing to say,
see you in the battle.

;)
Unnamable

Postby Canthai » Thu Mar 05, 2009 1:32 pm

ขอบคุณที่มาแปะ ที่จริงจะไม่เข้าแล้วกระทู้นี้ลาไปแล้ว 2 ครั้ง

ส่วนเพื่อนฝูง ผมไม่ถือสาอะไร ยั้งมือให้ทุกครั้ง

สำหรับผม ใครคิดยังไงกับผมก็ได้ ไม่มีปัญหา
แต่ถ้าทำอะไรแล้ว มีผลทำลายส่วนรวมผมไม่ยอม

ถ้าเป็นเพื่อนร่วมรบ ผมยินดีเอาตัวเป็นกำแพงให้ทุกคน

แต่ถ้าเป็นคนอื่น ผมก็ต้องบอกว่า ขอต่อยก่อนแล้วไปนั่งโรงพักทีหลัง

กับผมยังไงก็ได้ทุกรูปแบบครับ

เดี๋ยวขอไปอัพบล็อคท่โอเคเนชั่นก่อนนะครับ

อย่างน้อยบรรเทาความเข้าใจผิดของสาธารณะชน

ผมรู้สึกเสียใจหน่อยเดียว ข้าศึกยิงปืนใหญ่ตกใส่ในเมือง

ชาวบ้านยังทะเลาะกันไม่เลิก กรุงศรีอยุธยามันแตกก็เพราะยังงี้

สำหรับคุณลูกไทยหลานไทยผมตอบไปทุกประเด็นแล้ว จะเข้าใจหรือไม่เข้าใจเรื่องของคุณ

ผมไม่สามารถทำให้คุณเข้าใจได้ ก็ถือว่าผมด้อยความสามารถ

ผมไปอัพบล็อคยันศึกนอกไว้ก่อนดีกว่าครับ มีประเด็นเว็บถูกบ่อนเซาะจากฝ่ายตรงข้ามด้วย

หากเป็นเสรีไทยจริง อย่านิ่งเฉย ใครไม่ช่วยดับไฟ นั่งมองไฟไหม้บ้านก็เชิญครับ

ผมจะแคร์เฉพาะคนที่ควรแคร์...ผมให้ราคาเฉพาะคนที่มีราคา

แค่นี้นะครับ

เบื่อจริงๆ กระทู้อกหักรักคุดตุ๊ดแต๋ว

อ้อ..ผมไม่ใช่อมยิ้มพระเอกนะครับ อย่าลืม

ผมชอบเป็นผู้ร้ายหนังไทย

ไปแล้วจริง ๆ

กระทู้พระเอกราชดำเนิน

http://topicstock.pantip.com/rajdumnern ... 04268.html
Last edited by Canthai on Thu Mar 05, 2009 1:44 pm, edited 1 time in total.
Canthai

Postby Unnamable » Thu Mar 05, 2009 1:41 pm

@คุณแคน

หากคุณให้เกียรติผม ผมก็ให้เกียรติคุณ มันก็แค่นั้น

;)
Unnamable

Postby loginofu » Thu Mar 05, 2009 1:44 pm

Canthai wrote:

ขอบคุณที่มาแปะ ที่จริงจะไม่เข้าแล้วกระทู้นี้ลาไปแล้ว 2 ครั้ง
ส่วนเพื่อนฝูง ผมไม่ถือสาอะไร ยั้งมือให้ทุกครั้ง
สำหรับผม ใครคิดยังไงกับผมก็ได้ ไม่มีปัญหา
แต่ถ้าทำอะไรแล้ว มีผลทำลายส่วนรวมผมไม่ยอม
ถ้าเป็นเพื่อนร่วมรบ ผมยินดีเอาตัวเป็นกำแพงให้ทุกคน
แต่ถ้าเป็นคนอื่น ผมก็ต้องบอกว่า ขอต่อยก่อนแล้วไปนั่งโรงพักทีหลัง
กับผมยังไงก็ได้ทุกรูปแบบครับ
เดี๋ยวขอไปอัพบล็อคท่โอเคเนชั่นก่อนนะครับ
อย่างน้อยบรรเทาความเข้าใจผิดของสาธารณะชน
ผมรู้สึกเสียใจหน่อยเดียว ข้าศึกยิงปืนใหญ่ตกใส่ในเมือง
ชาวบ้านยังทะเลาะกันไม่เลิก กรุงศรีอยุธยามันแตกก็เพราะยังงี้
สำหรับคุณลูกไทยหลานไทยผมตอบไปทุกประเด็นแล้ว จะเข้าใจหรือไม่เข้าใจเรื่องของคุณ
ผมไม่สามารถทำให้คุณเข้าใจได้ ก็ถือว่าผมด้อยความสามารถ
ผมไปอัพบล็อคยันศึกนอกไว้ก่อนดีกว่าครับ มีประเด็นเว็บถูกบ่อนเซาะจากฝ่ายตรงข้ามด้วย
หากเป็นเสรีไทยจริง อย่านิ่งเฉย ใครไม่ช่วยดับไฟ นั่งมองไฟไหม้บ้านก็เชิญครับ
ผมจะแคร์เฉพาะคนที่ควรแคร์...ผมให้ราคาเฉพาะคนที่มีราคา
แค่นี้นะครับ

เบื่อจริงๆ กระทู้อกหักรักคุดตุ๊ดแต๋ว
อ้อ..ผมไม่ใช่อมยิ้มพระเอกนะครับ อย่าลืม
ผมชอบเป็นผู้ร้ายหนังไทย

ไปแล้วจริง ๆ

5555 นั่นไง กระทู้นั้นแค่ชื่อก็สรุปไว้แล้วว่าตัวเองมีธงยังไง
ยังบอกอีกว่า รวบรวมชี้แจงเฉยๆ
เขียนเอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น(แต่ตัวเองทำชั่วยังไงไว้ไม่พูดถึง)
ตัวเองทุ่มเททำงาน คนอื่นนั่งงอมืองอเท้ากัดกันเองอยู่(ไม่เห็นทำอะไร ดีแต่อัพข่าวตัดแปะไร้สาระวิเคราะห์วืด)
บอกว่าไม่แคร์ แต่ก็ไม่วายกัดชาวบ้านต่อ
โถ....หน้าไม่ด้านทำไม่ได้นะลุง

อ้อ...อาจจะไม่ด้านก็ได้นะ ที่ยอมรับว่าเป็นผู้ร้ายหนังไทย
ที่เป็นตัวอย่างของพวก เลว โกง อันธพาล โกหกตอแหล :lol: :lol: :lol:
loginofu

Postby BlueFoot » Thu Mar 05, 2009 7:35 pm

100600 wrote:แผน 2 ... เรียกแผน "ใครขี้อายไม่ต้องมา"
ลุงแคน กับอาเฮียโซโก้ ขับรถไปรับอาเม่ย แล้วก็นัดอาเฮียแปลกไปด้วยละ อาเฮียแกโจ๊กดี
ส่วนอาเล่าปี่บอนนี่ ผมว่าลุงไม่ต้องเสียเวลาและค่าโทร.ไปชวน อาเล่าปี่แกถือศีล 8 + 1 มั๊ง เลยไม่รับและไม่สู้หน้าพบผู้คน ... อิ๊อิ๊
นัดชวนกันกะฝ่ายนู้น ทั้ง ญ. ช. เลยคราวนี้ ไม่ต้องกลัวใครจะนินทาหรือไม่ต้องกลัว ญ. จะกลัวแผนลุงละทีนี้ ฮ่าฮ่า
ทางนั้นเขาอาจชวน Mr. ล็อกอินโฟ คนด่าเก่งๆโคตรเก่งในสรท.คนนั้น ก็หยวนๆๆๆๆเขาไปเถอะ เขาจะได้อุ่นใจ
อ้อ แนะนำให้ชวน ลทลท. เพื่อนผมด้วยล่ะ เห็นงอนๆๆกันกะลุงกะอาเฮียโซโก้แล้ว (รู้ป่ะ ลทลท.ใคร?)

ผมไปพบข้อความนี้ของคุณ 100600 ในเว็บไซต์ we open mind เข้าให้ ก็เลยเอามาให้เพื่อนๆไว้พิจารณา ผมคิดว่าเป็นการหาทางออกที่ดีของปัญหาที่กำลังแผ่ขยายไปเว็บอื่นๆนะครับ

http://www.weopenmind.com/board/index.p ... n#msg66771

ป.ล. สำหรับคุณ see-u ที่เข้าใจว่าผม BlueFoot เป็นคนเดียวกันกับคุณ 100600 คงจะเข้าใจแล้วนะครับ
BlueFoot
Moderator

Postby BlueFoot » Thu Mar 05, 2009 7:48 pm

BlueFoot wrote:
100600 wrote:ลุงครับ ...

ลุงพูดๆๆๆๆๆไป ต่อให้ปากลุงเปียกปากลุงแฉะ พวกนั้นก็ไม่เลิกราหรอก
เพราะถึงตอนนี้พวกนั้นเขาหน้าดำหน้าแดงกันแล้ว (หน้าลุงก็ด้วยแหละ อิ๊อิ๊)

ชวนลุงมาตั้งวอร์รูม สมมติตุ๊กตาเรื่องนี้กันนะลุง! ผมขอเสนอแผน (เรียก "แผน" เท่ห์ป๊ะ! อิ๊อิ๊) ...
ในกลุ่มกล่าวหามีตัวหลักอยู่ 2 คน เป็น ช. กับ ญ. ลุงน่าจะลองเตี๊ยมๆดึงเขามาพูดคุยทำความเข้าใจกันนอกรอบนะ
ชวนเขามา บอกเขาว่า จะเลี้ยงกาแควสะตาบั๊ก (แก้ว 250 เอง ลุงก็ ตอนนี้กำลังมีโปรฯ ซื้อแก้วแถมแก้ว)
อ้อ ดึง ช. นะ อย่าดึงผู้หญิง เดี๋ยวเธอจะกลัวลุงมีแผน ฮ่าฮ่า (ล้อเล่นๆนะลุง อิ๊อิ๊)

นี่ก็เป็นอีกคำแนะนำหนึ่งของคุณ 100600 ในเว็บไซต์ we open mind เช่นกัน กระทู้เดียวกัน
BlueFoot
Moderator

Postby Unnamable » Thu Mar 05, 2009 11:59 pm

ฮ่า ฮ่า ขอบคุณท่าน Bluefoot ที่อุตส่าห์นำข้อความเฮียแมวมาฝาก และขอสวัสดีท่านเฮียแมวด้วย ผมหวังว่าท่านจะได้เห็นข้อความนี้นะครับ ด้วยความระลึกถึงท่าน ผู้ปะคารมกับท่านลุงเบื่อในกระทู้ไข้หวัดนก VS อหิวาต์ไก่ เมื่อหลายปีก่อน :D

;)
Unnamable

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Mar 06, 2009 1:37 am

เข้าใจ...ว่ากระทู้นี้ปิดไม่ได้จริงๆ

เพราะไม่เข้าใจว่าเจตนารมณ์..ของคนที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา...เพื่อจะปืดกระทู้นี้จริงๆ

หรือมาเพื่อตามหาความดีความชอบให้ตัวเอง

แล้วมีลิ่วล้อที่สมัครล็กอินใหม่ๆ สมัครใหม่ สดๆร้อนๆมาป่วนให้ออกมหาสมุทร ออกทะเล

ความจริงที่เรากำลังจะมาค้นหาและถกกัน

มีผลกระทบแค่คน..ไม่เกินสามคน...ที่ร่วมภาระรับชอบในหนังสือ เล่มแรกของเสรีไทย

ว่า....มันทำมาได้อย่างไหร่

ใครทำไม่ทำ...ใครเก่งหน้าบอร์ด ใครอยากป่วน

แต่คนที่ดอกฟ้าฯ ตั้งคำถาม ...เรื่องเกี่ยวกับหนังสือ

กลับไม่ยอมมาตอบ...น่าสมเพช

ขอยืนยันว่า ตัวเลข ของเงินบริจาค กับการ สั่งซื้อหนังสือจากสมาชิก

และหนังสือที่เหลือ ที่ยังไม่มีใครยอมมาตอบ....คลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง

ดอกฟ้าฯ...แค่อยากรู้เท่านั้น

แต่ดันแห่กันมารุมเป็นฝูง.....

เชิญตามสบาย....เชิญโชวพาว

ว่า"พวกกรูเก๋า มาก่อนว่ะ เอ็งน่ะ ยังละอ่อนอยู่เลย (ตอแหล ชงเรื่องไม่เก่งเท่าพวกตรู)"

เสียดายจริงๆ
มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 3:08 am

วันจันทร์ ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2552
การทำมาหากินกับ...วิถีเสรี(ของคน)ไทย และมนุษย์ต้นแบบอย่าง นายใจ อึ้งภากรณ์
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 333 , 09:19:21 น. | หมวดหมู่ : ประสบกรรม-ประสบการณ์

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 16/entry-1
.....ฯลฯ......

ผมเขียนมาซะยืดยาว

ขอเล่าถึงเรื่องของกลุ่มคนกลุ่มหนึ่ง ซึ่งแยกตัวมาจากเวบบอร์ดยอดดังแห่งหนึ่ง
ถ้าอยากรู้ว่าที่ไหน ต้องแวะไปบ้านคุณปรัตยา แกทำลิงค์แปะไว้หรา...(คงยังตราตรึงถึงอดีต ฮิๆ)
แต่ผมไม่คิดจะทำลิงค์ไปยังเวบแห่งนั้น เพราะอนาถใจในคำเชิดชู(ยกหาง)ตนเองของผู้ก่อตั้งเวบนั้น

หากคุณๆได้เห็นสโลแกนของเวบบอร์ดนั้น อาจจะผะอืดผะอม กินข้าวไม่ลงไปหลายวัน
เมื่อคุณได้รู้เช่นเห็นชาติของธาตุแท้..คนดูแลเวบนั้น...
และขบวนการเพาเว่อร์เรนเจอร์ที่ หัวเรือใหญ่แห่งเวบนั้นตั้งขึ้น เหมือนที่ผมรู้

ด้วยความที่บรรดาคอการเมืองทั้งหลาย ถูกแบนออกมาจากเวบบอร์ดยอดดังทางการเมือง

เลยยกขโยงกันไปตั้งเวบบอร์ดแห่งใหม่ ให้ชื่อซะโกหรู..ชูความเป็น เสรีของคนไทย

ผมยังหลงคิดไปว่า ..ท่านปรีดี พนมยงค์คงปลื้มไม่น้อยที่มีคนสืบทอดปณิธานอันยิ่งใหญ่ แร้วว

แต่การณ์หาได้เป็นเช่นนั้นไม่...

ธาตุแท้ของการ..ทำเวบการเมืองให้ติดโผ...ให้ดังจนเป็นที่สนใจ

มีวิธีการง่ายๆอย่างเช่น ปล่อยให้มีคนมาเขียนกระทู้ เต้าข่าว - กุข่าว- บิดเบือนข้อเท็จจริง
ตั้งหัวข้อเชิงหมิ่นสถาบัน - เสียดสีเบื้องสูง-ด่าเจ้า-ด่านาย- ด่าองคมนตรี ฯลฯ
โดยที่อ้างว่าคนดูแลไม่ว่าง, ทำงานคนเดียว, ทำเวบก็เพื่อสังคม (เสียสละ..อิ้บอ๋ายเลย)

ถ้าไม่มีเวลา ไม่พร้อม...ทำไมไม่ลาออกไป ให้คนพร้อมมาดูแลแทนละ ?
หรือว่า...ประเทศไทยมีคนทำเวบเป็นแค่ไม่กี่คน ?

ที่แท้ก็เพื่อสร้าง Transaction ให้เวบบอร์ดเท่านั้น

แต่ทว่า...ในกลุ่มคนที่มาร่วมด้วยนั้น ก็มีจำนวนมากที่เพียบพร้อมไปด้วยความรู้ความสามารถ
ด้วยหลงคิดว่า"คณะผู้ก่อตั้ง"มีเจตนารมณ์อยากสร้างบรรทัดฐานให้เวบการเมืองจริงๆ
จึงพยายามเขียนกระทู้ที่มีคุณภาพ รวมทั้งลงข้อมูลที่น่าสนใจ หาอ่านได้ยากมากมาย
ผมขอยกตัวอย่าง อีกท่านหนึ่งซึ่งเป็นสมาชิกที่เนชั่นแห่งนี้ด้วยในขณะนี้ คือ "คุณลูกหินฮะ"

รวมไปถึงนักเขียนบล้อกมือดี อย่างคุณอังศนา หรือ อ.อัง..นักจัดรายการสาวอย่างคุณเก็ดถวา ฯลฯ

กระทั่งนักเลงคำประพันธ์อย่างคุณอธิษฐาน ก็มาจากที่แห่งนั้นทั้งสิ้น

( ขออภัยที่เอ่ยนาม และขออภัยที่มิได้เอ่ยนามอีกหลายท่าน )

ปรากฏการณ์ เหม็นเบื่อเวบดังกล่าว

มีขึ้นชัดเจน หลังจากมีการพิมพ์หนังสือ" เล่มแรก " ของเวบดังกล่าว
(ความจริงเรื่องเน่าๆเกี่ยวกับเงินๆทองๆเกิดมาก่อนหลายหน.. แล้วแต่ไม่ชัดเท่าหนนี้ )

ผมมองเห็นคนหลายๆคน ได้ถอนตัวออกมาเพราะกลิ่นที่โชย...
แต่ทำไปทำมา..ด้วยความศรัทธาในเวบการเมืองดังกล่าว หนังสือก็คลอดออกมาจนได้
แม้ว่าจะมีคนทำเพียงแค่ 3-4 คน !! ( คนบางคนเขียนเรื่องซะควบคนเดียว เป็นสิบเรื่อง )
น่าจะเรียกว่าพ้อกเก็ตบุ้คส่วนตัว (แต่ตังค์ของคนอื่น)ได้เลยนะเนี่ย ฮ่าๆ

หลายวันก่อนนี้ เวบดังกล่าว ..มีการตั้งกระทู้ตีแสกหน้ากันขึ้น
เพราะสงสัยว่า.."ขาใหญ่-ในคณะผู้ก่อตั้งขบวนการเพาเว่อร์เรนเจอร์" อมเงิน !!

แหม ...ก็เวลาพิมพ์ ยอดพิมพ์จริงก็ไม่มีใครทราบ ทุกคนต่างช่วยกันโอนเงินใส่บัญชีให้
แต่ละท่านบางท่านก็ล่อไปเป็นหมื่น (ศรัทธาสุดๆ) โอนจากเมืองนอกมาก็มาก
สรุปรวมๆแล้วผมว่างานนี้ รวยสะดือปลิ้น ..ฮ่าๆ ( ได้บรรลุอุดมการณ์หลอก Drak กันเสียที ฮา )

ต้นทุนค่าผลิตหนังสือ ผมเดาะๆดูกะว่าไม่เกินร้อยบาท...
ยอดพิมพ์จริงก็หาคนมายืนยันตรวจนับไม่ได้..(แค่นี้ก็หวานหมู)
บอกไปได้เลยว่า พิมพ์หลายพันเล่ม...แล้วอยู่ไหนหมดละ ?

อย่าให้พูดเลยครับ ..ว่า....ท่านทั้งหลายถูกหลอกแล้ว (แม้จะเต็มใจก็ตาม)

ที่ผมเอามาเขียนซะยืดยาววันนี้...เพื่อจะบอกว่า..

1. เบื้องหน้าเบื้องหลังเวบการเมือง บางทีมันเน่าซะยิ่งกว่าการเมืองจริงๆอีกว่ะ

2. คุณเชื่อไหมว่า... ในขณะที่สโลแกนเวบประกาศตนต่อสู้ทรราชย์ Anti Thukky
แต่คนดูแลเวบกลับแล่นไปเชิญ พวก Pro Thukky มาเขียนกระทู้เพราะกลัวบอร์ดเงียบ
โดยให้สิทธิพิเศษ.."ไม่แบน" ไม่ว่าคุณจะเขียนจาบจ้วงอย่างไรก็ได้...อย่างมากแค่ตามลบให้เมื่อโวยกันมากๆ

เพียงเพื่อสร้างความเคลื่อนไหว ไม่ให้เป็น "เวบบอร์ดร้าง " ( เด๋วพวกที่เก่า..จะเยาะเย้ยเอาได้..!!)
ขนาดแทบจะไปกราบตีนให้พวกตัวแสบ-ลิ่วล้อแม้ว มาเขียนกระทู้ ด่ากันไป..ด่ากันมาอยากให้เวบดัง เท่านั้น !!

3. เมื่อเวบดัง คนก็มาสมัครสมาชิกแยะ พอปฏิวัติ 19 กย. ทีนึงก็เฮ ว่า...."ชนะแร้วววว"....!!??
( มันทำไรที่ไหนวะ ...ประกาศระดมพลให้คนมาเขียนด่ากันเนี่ยนะ ..."ผลงาน"... ฮ่าๆ)

4. การมีกิจกรรม ทำบุญ มิตติ้ง ฯลฯ เพื่อสาธารณประโยชน์เป็นครั้งคราว
เพื่อสร้างกลุ่มเคลื่อนไหวที่เกาะกลุ่มกันเป็นรูปธรรม ใช้เป็นที่อวดอ้างต่อบุคคลทั่วไปได้ว่า..
เวบนี้มีการบริจาค มีการทำกิจกรรมเพื่อสังคม...

5. สรุป ..การกระทำทั้งหมด เพื่อ สร้าง.."ความรู้สึกร่วม"ของกลุ่มคนให้ Approve เวบบอร์ดนั้นๆ
เมื่อกาลเวลาสุกงอมได้ที่...มีแนวโน้มว่าทุกคนรวมเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน

เมื่อโอกาสเหมาะก็มาถึง...ก็ ขอบริจาค เพื่อต่ออายุ Host -ค่าเช่า- Domain Name- ค่าแบนวิธด์

- ค่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ จิปาถะ สุดแท้แต่จะสรรหาคิด...ก็จะมีคนบริจาคๆๆๆๆเข้ามา...( รวยตาเหล่)

ตบท้ายด้วยการทำหนังสือ ครบรอบปี ฯลฯ...วางจำหน่ายในที่ดังๆสัก 5 เล่ม -10 เล่ม
(ที่เหลือหายเข้ากลีบเมฆ) ธุระจัดการใดๆเหรอ.....มีคนมารับเป็นหนังหน้าไฟให้ไม่ต้องห่วง

"หัวหน้าผู้ก่อการไม่เคยโผล่หน้า" อ้างโน่นอ้างนี่ กลัวซะยิ่งกว่าแม้วกลับเมืองไทยไม่ได้

ไม่มีคนเคยเจอเคยเห็น..ไม่รู้จักตัวตน แม้แต่ เวบมาสเตอร์ก็เหมือน "มนุษย์ล่องหน"

หายเงียบบบไปพร้อมกับ.....เงินก้อนใหญ่หลายแสน...(รวมทุกกรณีคงเกินล้าน)

หายไปไหนหว่า ? เห็นแต่หนังสือห่วยๆไม่กี่เล่ม ฮาๆๆ

ความจริงผมเอาเรื่องนี้ไปลงไว้ในบล้อกสำรอง เพราะไม่อยากให้เกิดเป็นชนวนเหตุ
แต่ก็มีคนบอกว่า ...ประโยชน์ที่ได้จากเรื่องนี้ก็มีไม่น้อย
อย่างน้อยก็จะทำให้คนจำนวนมาก "ตาสว่าง"
ไม่ตกเป็นเครื่องมือหากินของพวก "เหลือบ Internet " ที่อาศัยเวบการเมืองบังหน้า หากิน

ผมพิจารณาเห็นว่า...จริง
เนื่องจากในปัจจุบันนี้กระแส อยากร่วมทำบุญในเนท หรือการโอนเงินช่วยบริจาคกิจกรรมสาธารณะต่างๆ
แพร่หลายเป็นอย่างมาก....ด้วยภาวะรัดตัวทำให้คนที่มีจิตใจดี ฐานะการเงินมั่นคง ก็อยากจะช่วยสังคม
โดยมองว่า...เวบนั้นๆดูดี มีชื่อเสียง มีมานานคงพอจะไว้ใจได้ ว่าไม่น่ามีการเบียดบังเอาไปใช้ประโยชน์ส่วนตัว

แต่ความเป็นจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่...แม้กระทั่งตามเวบคลับ - ชมรมผู้บริโภคสินค้าต่างๆ
ก็เริ่มมีการจัดกิจกรรมทำบุญ, เลี้ยงอาหาร, ช่วยเด็กไร้โอกาสต่างๆ ฯลฯ
ซึ่งบ่อยครั้งที่ "ผู้จัดเป็นใคร" ก็ไม่รู้จัก ( แค่สมัครเป็นสมาชิกเวบคนนึงแค่นั้น..ก็พอ)
อาศัยชื่อเสียงของเวบนั้นๆ มาลงประกาศให้สมาชิกท่านอื่น ร่วมบริจาคด้วย
แล้วแปะเลขที่บัญชีลงไป.....ก็ได้เงินใช้แล้ว....!!

เงินโอนเข้าไปจริงเท่าไหร่ .. ใช้ไปเท่าไหร่ ...ก็ไม่สามารถตรวจสอบได้ !!

นับเป็นอีกหนึ่งใน "อาชีพใหม่" ในยุคเศรษฐกิจฝืดเคืองจริงๆ

ผมไม่อยากให้เนชั่นบล้อกแห่งนี้...ต้องประสบปัญหาใดๆเหมือนกับที่ผมเล่ามา
เลยเอามาเล่าไว้ให้ฟังเล่นๆ...เป็นอุทาหรณ์นะครับ อย่าคิดมาก ฮิๆ

(และเหนือสิ่งอื่นใด ผมห่วงเจ้า..ออฟ - กิตตินันท์ เขียนบล้อกอยู่ดีๆ อย่าเอาตัวเองเข้าไปพัวพันออกเล่ม 2 กะเค้า เลย ฮ่าๆ)

.

ปล. คุณชาลี แกมีตัวตน เนชั่นก็มีจุดยืนน่าสรรเสริญ แต่ที่น่าห่วงคือ บรรดาคนที่มาใช้บล้อกนี่แหละครับ
ก็ได้แต่หวังว่าจะไม่เหมือน"เวบบอร์ดลวงโลก" พวกนั้นนะครับ น่าจะวางใจได้(มั้ง) ฮาๆๆ

(ผมไม่ได้เลียส่งเดช แม้บล้อกเนชั่นจะเคย..เป๋ไปเป๋มา ในเรื่องนโยบายการบริหารจัดการบล้อก
แต่ ณ วันนี้ ....ก็สามารถหยัดยืนได้อย่าง"เที่ยงธรรม"พอสมควร ก็คงต้องให้กำลังใจกันครับ )

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 16/entry-1
Canthai

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 3:13 am

ผมสรุปดังนี้นะครับ การบริจาคทำโดยเปิดเผย การรับเงินจ่ายเงินกระทำการผ่านบัญชีธนาคาร ( รายละเอียดสมุดบัญชีมีในกระทู้

การที่มีปัญหาส่วนที่เกี่ยวข้องกับจำนวนหนังสือไม่เคลียร์กัน เพราะรอปิดบัญชีจาก ศูนย์หนังสือจุฬาฯ และในที่สุด คุณ *bonny ได้ ออกเงินบริจาคไป ให้มากกว่าจะนวนหนังสือที่ตกค้าง

เป็นอันว่าปิดบัญชีได้ เงินที่ได้นำไปบริจาคตามวัตถุประสงค์เดิมทั้งสิ้น

หนังสือเหลือชุดสุดท้าย ส่งไปบริจาคให้ห้องสมุดกรมราชทัณฑ์

////////////////////////////////

ประเด็นบล็อคของคุณ นักรบนักรัก ก็ต้องว่ากันไปครับผมได้ไปคอมเม้นท์ชี้แจงให้แล้ว

อาจจะรีบเขียนไปหน่อยตั้งแต่วันที่ 16 กุมภาพันธุ์ ประมาณครึ่งเดือนมาแล้ว

( เพิ่งไปเห็นเมื่อคืนนี้ )

ส่วนผู้ที่รับผิดชอบการทำหนังสือมาตั้งกระทู้ในวันที่ 30 มกราคม 2552

**กระทู้ปิดบัญชีหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน"**

by *bonny on Fri Jan 30, 2009 3:17 pm

**อย่าทำลายสิ่งดีงามที่บอร์ดแห่งนี้สร้างขึ้นด้วยความคับแค้นใจในเรื่องส่วนตัวเลย**

เมื่อความจริงยังไม่กระจ่าง แต่นำข่าวมาเขียนและเสริมความคิดเห็นในทางเสียหาย

สุดท้าย คนรับผิดชอบออกมาเคลียร์ให้ทุกอย่างโปร่งใส ไม่มีการโกง ไม่มีการหลองลวง

เหตุที่ปิดบัญชีไม่ได้ เนื่องจากรอให้ศูนย์หนังสือจุฬาฯ เคลียร์ปิดบัญชีให้ ซึ่งต้องอาศัยระยะเวลาหนึ่ง

การที่นักข่าว นักเขียน จะประนามสิ่งหนึ่งสิ่งใดในหลักการ ย่อมทำได้ แต่ต้องไม่ลืมว่าเขียนกล่าวหาผู้อื่นในทางเสียหายร้ายแรง....แม้จะไม่ระบุชื่อเว็บ ชื่อหนังสือ

แต่การอ้างชื่อบุคคลซึ่งเป็นสมาชิกเว็บบอร์ดแห่งนั้น หรือ คุณอโลฮ่า บล็อคเกอร์ดังของโอเคเนชั่น ย่อมเป็นที่รับรู้ว่ามาจากเว็บบอร์ดไหน

ตลอดจน การจัดทำหนังสือ และการก่อตั้งเว็บบอร์ด ก็มีหลักฐานว่าเป็นกลุ่มที่แตกออกมาจากเว็บดัง ( อ่านบล็อคของ บก. อดิศักดิ์ เรื่อง "ประชาธิปไตยออนไลน์หายไปไหน )นั่นก็สามารถพิสูจน์ให้ศาลทราบได้ว่า ผู้เขียนบล็อค จงใจใส่ร้ายเว็บบอร์ดใด

การกล่าวหาเลื่อนลอย ขาดหลักฐานและข้อมูลที่ครบถ้วน จึงเป็นอันตราอย่างยิ่ง ในยุคสังคมข่าวสารเปิดเช่นนี้

ความระมัดระวัง ตลอดจน ความรับผิดชอบต้องมีอยู่ในจิตใจของคนที่คิดจะเป็น ผู้สื่อข่าวประชาชน

การเขียนโดยที่มีข้อมูลไม่ครบถ้วน ก็ต้องยกให้เป็นความรับผิดชอบของผู้เขียนครับ

ก่อนเขียนนั้น เราเป็นนายตัวอักษร แต่เมื่อเราเขียนไปแล้วตัวอักษรเป็นนายเรา

ผมไม่ทราบว่าทางขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดจะดำเนินการอย่างใด เพราะความเสียหายเกิดขึ้นแล้ว.....ก็อาจต้องขอให้สมาชิกโอเคเนชั่นช่วยกันพิจารณาครับ

และผมขอตบท้ายว่า หนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน" นั้น...เป็นหนังสือต่อต้านระบอบทักษิณ ระบบการโกงกินบ้านกินเมือง

ดังนั้นผลงานของ ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดนั้น....

"ยังไงก็ไม่โกง"

แคน ไทเมือง

http://www.oknation.net/blog/canthai/2009/03/05/entry-1
Canthai

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Mar 06, 2009 3:18 am

มาดูคนแก้ผ้า....ทีล่ะคน...ทีล่ะคน

แล้วจะมาสรุปตอนสุดท้าย.....ไม่บอกนะว่าเมื่อไหร่

Postby supab » Fri Mar 06, 2009 3:21 am

ดอกฟ้ากับหมาวัด wrote:

ขอยืนยันว่า ตัวเลข ของเงินบริจาค กับการ สั่งซื้อหนังสือจากสมาชิก

และหนังสือที่เหลือ ที่ยังไม่มีใครยอมมาตอบ....คลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง

ตรงไหนที่คลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง ช่วยอธิบายด้วย เบื่อแล้วพวกกล่าวหาลอยๆ
คนที่ตามอ่าน ตามดูมาตลอดเขาจะได้เข้าใจด้วย จะได้รู้ว่าใครถูกใครผิดยังไง
ถ้าไม่รู้จะอธิบายยังไงจะลองยกตัวอย่างให้ดูนะ

1. จากตาราง.........(เช่น ตารางหนังสือ)
ลงไว้ว่า...... ที่ถูกจะต้องเป็น........ คือ/เพราะ..... ดังนั้นข้อมูลนี้เท็จและควรมีหลักฐานมายันด้วย
เช่นสมุด บ/ช หรือว่าใบเสร็จรับเงิน ใบส่งของ ใบรับของ อะไรก็ได้

2. จากตาราง.........(เช่น ตารางรายการรับ-จ่าย)
ลงไว้ว่า...... ที่ถูกจะต้องเป็น........ คือ/เพราะ..... ดังนั้นข้อมูลนี้เท็จและควรมีหลักฐานมายันด้วย
เช่นสมุด บ/ช หรือว่าใบเสร็จรับเงิน ใบส่งของ ใบรับของ อะไรก็ได้

ที่นี้ คนอื่นๆก็จะไปดูว่าจริงไหมตรงไหม ที่ว่ามา แล้วถ้าเผื่อไม่จริงไม่ตรงจะได้แย้งเป็นข้อๆไป

หรือจะทำตารางมาใหม่เองเลยก็ได้จะได้รู้ไปว่าอันไหนถูกอันไหนผิดกันแน่
supab

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 3:24 am

Image

นักรบนักรัก
ranking : สมาชิกทั่วไป
วันที่สร้าง : 2007-06-30
จำนวนเรื่อง : 363
จำนวนผู้ชม : 146314
จำนวนผู้โหวต : 1212

วันพฤหัสบดี ที่ 5 มีนาคม 2552

เรื่อง...ปิดบัญชี
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 14 , 19:18:17 น. | หมวดหมู่ : ฮา-เศร้า-เหงา-อึ้ง+ทึ่ง+เสียว

เรียน...คุณแคนไทย...ครับ

สืบเนื่องจาก...

http://www.oknation.net/blog/canthai/20 ... mment#read

ก่อนอื่น..ต้องขออนุญาตชี้แจงเรื่องราวนิดหน่อยครับ
พอดีเรื่องนี้ผมก็เห็นเรื่องเหล่านี้มานานพอสมควร ( เป็นปีๆแล้ว )
ทั้งได้ฟังและได้อ่าน มาจากในกระทู้ของเวบที่คุณแคนอ้างถึงนั้นเอง
(กระทู้ล่าสุดรู้สึกว่า...ปาเข้าไปเกือบ ยี่สิบหน้ามั้ง !!! )

ซึ่งข้อมูลที่แต่ละท่านนำมาตีแผ่กันนั้น....ก็ทำให้ น่า .."เข้าใจผิด"จริงๆ
(ตอนนี้กระทู้บางอันทั้งเก่าและใหม่ และข้อมูลของบางท่านที่มาเขียนไว้ ..ก็คงถูกลบไปแล้ว)

แต่ในเมื่อ ณ ปัจจุบันนี้ คุณแคน เป็นผู้รับเรื่องมาแถลงข้อมูลดังกล่าวไว้ในบล้อกตามนั้น
ก็ทำให้ "ความจริงกระจ่าง" แม้ว่า"ข้อเท็จจริง"มันจะมาช้า แต่ก็ถือว่ามาแล้ว...(มั้ง)

โดยเจตนาการเขียนเรื่องนั้น ผมเขียนไว้ชัดแจ้งแล้วว่า ..เพื่อเป็นข้อคิด ให้ระมัดระวัง

ปัจจุบันการหลอกลวงกันมีมากมายเหลือเกิน กระทั่งพบเห็นได้ในชีวิตประจำวันเลยทีเดียว

ไม่เฉพาะแต่ในเนท แม้แต่อ้างกันเป็นกรมสรรพากร ก็ยังมี

กระทั่งเจ้าพ่อนมโรงเรียน ก็ยังหนีภาษีได้ 3 ปี มันอะไรกันละนั่น !!

ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่า.. เขามีเจตนาอะไรกันที่ปล่อยให้เรื่องราว โจษจันยืดเยื้อกันมาเป็นปีๆ
นานแสนนานอย่างที่คุณแคนว่าไว้ในข้อเขียนของคุณแคนเองนั่นแหละ (ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ปล่อยแบบนี้ทำไม?)
มีกระทู้ตั้งขึ้นมามากมายหลายหนแล้วในข้อสงสัย ต่างๆ โดยไม่เอาหลักฐานพวกนี้มาแก้ต่าง
จนกระทั่งผมหยิบมาเขียนเพื่อเตือนใจ (ไม่ใช่อึ้งภากรณ์) เมื่อเดือนที่แล้ว

ซึ่งความจริงทุกท่านที่เกี่ยวข้องคงทราบว่า มันไม่ได้เริ่มที่บล้อกผม มันเริ่มในเวบแห่งนั้นเอง
หลายหนที่มีคนตั้งกระทู้ในเวบดังกล่าว ขึ้นมา ในลักษณะการ "ปิดบัญชีกัน"นั่นเอง

ผมเป็นเพียงผู้อ่านเจอแล้ว ระลึกถึงความเป็นไปได้ และเห็นแง่มุมที่ควรตักเตือนต่อสังคม

จนวันนี้...ก็ได้ปรากฏบทความของ "คุณแคนไทย" นี้ขึ้นมาเป็นข้อพิสูจน์ ในที่สุด

และถ้ามองให้ชัด ประเด็นหลักของผมไม่ใช่เรื่องเงินครับ

แต่เป็นเรื่องอื่นที่ใหญ่กว่าเงิน ( ซึ่งคิดว่าคงพอจะเข้าใจได้)

.

แต่ทั้งหลายทั้งปวง ในฐานะลูกผู้ชาย เมื่อเขาว่าผิด....ผมก็ต้องรับผิด ครับ

โดยไม่ต้องร้องขอพิสูจน์หลักฐานใดๆ ว่า..ใครตรวจรับหนังสือกี่เล่ม ฯลฯ

เพราะมันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผม ผมไม่ได้มีผลประโยชน์ร่วมด้วยแต่อย่างใด

การนำมาเขียน ก็เพื่อเตือนเพื่อนฝูง เตือนชาวเนทชาวบล้อกและสังคมเล็กๆที่ผมมีส่วนร่วมอยู่ด้วยเท่านั้น

ด้วยประสงค์ไม่อยากให้เกิดเรื่องทำนองนี้ขึ้น

.

ผมจะไม่โต้แย้ง คำชี้แจงของคุณแคนใดๆ และ ขอยอมรับในความผิดพลาดของผมทั้งหมดครับ

ผมใคร่ขอกล่าวคำ"ขออภัย"ต่อท่านผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน

ก็ได้แต่หวังว่าจะใจกว้างพอที่จะ"ยินดี"รับไว้

ส่วนในประเด็นที่ทาง Blog Editor ต้องการให้จัดการกับบทความนั้น ผมก็ได้ทำการ"จัดให้"ตามที่ต้องการแล้ว
และเพื่อเป็นการแสดงออกถึง สปิริตในความรับผิดชอบของผม ผมก็ยินดีจะยุติการเขียนของผมลง ณ วินาทีนี้เป็นต้นไป

ขอได้รับความขอบคุณจากปรัตยา เอนตเอร์เทนเม้นท์ (เกี่ยวไรด้วยวะเนี่ย ฮ่าๆ)

พบกันใหม่เมื่อชาติต้องการ

นักรบ

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 05/entry-1
Canthai

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Mar 06, 2009 3:25 am

ไอ้ล็อกอิน...เฉเพาะกิจโง่ๆ....ไปให้ไกล

กลับไปนอนฝันแล้วจินตนาการเอาเองล่ะกัน....แน่จริง เอาล็อกอินในเสรีไทยมาแลกกันดี้

อย่าแหย...ไม่งั้นเสียควายหลายเชือกนะ

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 3:28 am

วันพฤหัสบดี ที่ 5 มีนาคม 2552
เรื่อง...ปิดบัญชี
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 122 , 19:18:17 น. | หมวดหมู่ : ฮา-เศร้า-เหงา-อึ้ง+ทึ่ง+เสียว
พิมพ์หน้านี้

เรียน...คุณแคนไทย...ครับ

สืบเนื่องจาก...

http://www.oknation.net/blog/canthai/20 ... mment#read

ก่อนอื่น..ต้องขออนุญาตชี้แจงเรื่องราวนิดหน่อยครับ
พอดีเรื่องนี้ผมก็เห็นเรื่องเหล่านี้มานานพอสมควร ( เป็นปีๆแล้ว )
ทั้งได้ฟังและได้อ่าน มาจากในกระทู้ของเวบที่คุณแคนอ้างถึงนั้นเอง
(กระทู้ล่าสุดรู้สึกว่า...ปาเข้าไปเกือบ ยี่สิบหน้ามั้ง !!! )

ซึ่งข้อมูลที่แต่ละท่านนำมาตีแผ่กันนั้น....ก็ทำให้ น่า .."เข้าใจผิด"จริงๆ
(ตอนนี้กระทู้เก่าบางอัน และข้อมูลของบางท่านที่มาเขียนไว้ ..อาจถูกลบไปแล้ว เหลือเห็นชัดๆก็ฉบับปัจจุบันนี่แหละ)

แต่ในเมื่อ ณ ปัจจุบันนี้ คุณแคน เป็นผู้รับเรื่องมาแถลงข้อมูล ดังกล่าวไว้ในบล้อกตามนั้น
ก็ทำให้ "ความจริง(คง)กระจ่าง" แม้ว่า"ข้อเท็จจริง"มันจะมาช้า แต่ก็ถือว่ามาแล้ว...(มั้ง)

โดยเจตนาการเขียนเรื่องนั้น ผมเขียนไว้ชัดแจ้งแล้วว่า ..เพื่อเป็นข้อคิด ให้ระมัดระวัง

ปัจจุบันการหลอกลวงกันมีมากมายเหลือเกิน กระทั่งพบเห็นได้ในชีวิตประจำวันเลยทีเดียว

ไม่เฉพาะแต่ในเนท แม้แต่อ้างกันเป็นกรมสรรพากร ก็ยังมี

กระทั่งเจ้าพ่อนมโรงเรียน ก็ยังหนีภาษีได้ 3 ปี มันอะไรกันละนั่น !!

ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่า.. เขามีเจตนาอะไรกันที่ปล่อยให้เรื่องราว โจษจันยืดเยื้อกันมาเป็นปีๆ
นานแสนนานอย่างที่คุณแคนว่าไว้ในข้อเขียนของคุณแคนเองนั่นแหละ (ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ปล่อยแบบนี้ทำไม?)
มีกระทู้ตั้งขึ้นมามากมายหลายหนแล้วในข้อสงสัย ต่างๆ โดยไม่เอาหลักฐานพวกนี้มาแก้ต่าง
จนกระทั่งผมหยิบมาเขียนเพื่อเตือนใจ (ไม่ใช่อึ้งภากรณ์) เมื่อเดือนที่แล้ว

ซึ่งความจริงทุกท่านที่เกี่ยวข้องคงทราบว่า มันไม่ได้เริ่มที่บล้อกผม มันเริ่มในเวบแห่งนั้นเอง
หลายหนที่มีคนตั้งกระทู้ในเวบดังกล่าว ขึ้นมา ในลักษณะการ "ปิดบัญชีกัน"นั่นเอง

ผมเป็นเพียงผู้อ่านเจอแล้ว ระลึกถึงความเป็นไปได้ และเห็นแง่มุมที่ควรตักเตือนต่อสังคม

จนวันนี้...ก็ได้ปรากฏบทความของ "คุณแคนไทย" นี้ขึ้นมาเป็นข้อพิสูจน์ (ของฝ่ายที่ถูกกล่าวหา) ในที่สุด

และถ้ามองให้ชัด ประเด็นหลักของผมไม่ใช่เรื่องเงินครับ

แต่เป็นเรื่องอื่นที่ใหญ่กว่าเงิน ( ซึ่งคิดว่าคงพอจะเข้าใจได้)

ภาพประกอบจาก http://pics.manager.co.th/Images/552000001136602.JPEG

.

แต่ทั้งหลายทั้งปวง ในฐานะลูกผู้ชาย เมื่อเขาว่าผิด....ผมก็ต้องรับผิด ครับ

โดยไม่ต้องร้องขอพิสูจน์หลักฐานใดๆ ว่า..ใครตรวจรับหนังสือกี่เล่ม ?

ยอดเงินทำไมเพี้ยนไปมา ?

หนังสือที่เหลือถูกนำไปบริจาค หรือ...ทำอย่างอื่น...(จากข้อคิดเห็นของคนในวงการ-ปรัตยา) ฯลฯ

เพราะมันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผม ผมไม่ได้มีผลประโยชน์ร่วมด้วยแต่อย่างใด

การนำมาเขียน ก็เพื่อเตือนเพื่อนฝูง เตือนชาวเนทชาวบล้อกและสังคมเล็กๆที่ผมมีส่วนร่วมอยู่ด้วยเท่านั้น

ด้วยประสงค์ไม่อยากให้เกิดเรื่องทำนองนี้ขึ้น

.

ผมจะไม่โต้แย้ง คำชี้แจงของคุณแคนใดๆ และ ขอยอมรับในความผิดพลาดของผมทั้งหมดครับ

ผมใคร่ขอกล่าวคำ"ขออภัย"ต่อท่านผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน

ก็ได้แต่หวังว่าจะใจกว้างพอที่จะ"ยินดี"รับไว้

ส่วนในประเด็นที่ทาง Blog Editor ต้องการให้จัดการกับบทความนั้น ผมก็ได้ทำการ"จัดให้"ตามที่ต้องการแล้ว
และเพื่อเป็นการแสดงออกถึง สปิริตในความรับผิดชอบของผม ผมก็ยินดีจะยุติการเขียนของผมลง ณ Entry นี้เป็นต้นไป

ขอได้รับความขอบคุณจากปรัตยา เอนเตอร์เทนเม้นท์ (เกี่ยวไรด้วยวะเนี่ย ฮ่าๆ)

นักรบ

.

ปล1.ท่านปรัตยาแกหายหน้าไปนาน จนผมตรอมใจขอตายตามละกัน ฮ่าๆ

(ดีนะที่ยังได้อ่านที่กระทู้นั่นซะฉ่ำไปเลย หลบไปเขียนตั้งแต่เมือ่ไหร่ไม่ยักบอกกัน ฮิๆ)

ปล.2 - มีหลังไมค์มาหาผมมากมาย ถึงที่มาที่ไปของเรื่องนี้ รวมไปถึงเมลล์และ msn
ด้วยความที่ผมรับปากทางเนชั่นไว้ ..ก็จะยึดถือคำพูดครับ...

ใครอยากทราบเรื่องราวข้อเท็จจริง ..ว่าเรื่องจริงๆเป็นไง มีเบื้องลึกเบื้องหลังอย่างไร ?
บัญชีมันปิดลงจริงหรือไม่ ? ตัวเลขปี 08 ไหงโผล่มาจบที่ 09 อีกได้ ?
เงินใครหาย ? ...และเงินใครเติมให้ ?...(ทีเด็ดสุดๆ ใครกันบ้างหนอใช้ 2 ล้อกอิน ?? ชงเอง- ตบเอง ฮ่าๆ )
ก็คงต้องติดตามไปหาความจริง ซึ่งรอการพิสูจน์ยังเวบดังกล่าวเอาเองนะครับ ( คลำให้เจอเอาเองครับ )

ปล.3 - สิ่งที่อยากทิ้งไว้เป็นอุทาหรณ์แก่ทุกท่านอีกอย่างครับ
พอดีมีคนที่เคยร่วมลงชื่อ ให้ทั้งสำเนาบัตรและลงลายมือชื่อ " ร่วมคัดค้าน "ในกิจกรรมตามเวบต่างๆทำนองนี้
ฝากบอกมาว่า... ณ วันที่ความจริงปรากฏ.. คุณอาจจะเสียใจว่า.. ชื่อของคุณไหงกลายเป็น สนับสนุนอีกฝ่ายไปได้ ???

ดังนั้นควรขีดคร่อมข้อความ เขียนกำกับให้ชัดเจนทุกครั้ง ก่อนเซ็น ด้วยนะครับ

เมื่อไปลงชื่อร่วมในกิจกรรมทางการเมืองใดๆ

ผมก็ขอเพิ่มเติมเพียงเท่านี้ และขอปิดฉากตนเองตามที่ได้ตั้งใจไว้ แต่ขอเตือนหน่อยครับ......
กระทู้นั้น...ผู้ปกครองควรพิจารณา เด็กอายุต่ำกว่า18+ ไม่ควรไปอ่าน.... เพราะ..
ภาพแท้จริงของ"คนบางคน"มันไม่เหมือนที่เห็นในบล้อกนะครับ ทั่น ฮิๆ
ผมไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ กลัวว่าการเอา"ตัวตนจริง"ชาวบ้านมาเผยจะเจอข้อหา"หมิ่นประมาท" ซึ่งๆหน้า ฮิๆ

ปล.4 - ท้ายนี้...ผมขอเลียนแบบดาราหน่อยนึงครับ ผมอโหสิกรรมให้นะครับ คุณลุง xxx ฮิๆ
(เห็นแกภูมิใจขนาดเอาภาพที่เคยได้ขึ้นบล้อกแนะนำ ไปแปะอวดชาวบ้านไว้หรา...แล้วภูมิจายแทน
ไอ้กาพ้มก็ไม่เคยได้ถ่ายเอาไว้มั่ง จะได้ขึ้นถึง10 หนไหมนะเรา ฮ่าๆ เรามันพวกโนเนมก็เงี้ยะนะ ต้องทำจายยยย )

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 05/entry-1

บล็อคเกอร์คนนี้ เปลี่ยนแปลงข้อเขียนตลอดเวลา น่าจะมีเจตนาไม่ดี
แคน ไทเมือง
Canthai

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 3:41 am

บล็อคเกอร์คนที่นำเรื่องราวของ ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด ไปกล้าวหาในทางเสียหาย

จนกระทั่งผมไปอัพบล็อคชี้แจง ตามที่เห็นกันแล้ว

ทางโอเคเนชั่นให้จัดการลบบล็อคออก

แล้วอัพบล็อคขอโทษผมไปแล้ว..

ผุ้เสียหายท่านอื่น ๆ เช่น คุณบอนนี่ ทีมงานหนังสือ และสมาชิกเสรีไทยเว็บบอร์ด คือผู้เสียหายร่วม

จะดำเนินการอย่างไร ผมไม่ทักท้วงใด ๆ นะครับ...เชิญตามสบาย

เมื่อได้ขออภัยในความผิดพลาด

แต่กลับมาเปลี่ยนแปลงเนื้อหาในบล็อค หลายหครั้งหลายครา น่าจะมีเจตนาไม่ดีต่อ "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด"

ขอให้ เว็บมาสเตอร์ คุณบอนนี่ อละสมาชิกดำเนินการตามที่เหมาะสม

โปรดสังเกต ปล. ตั้งแต่ 1-4

ครั้งแรกมีเรื่องของคุณปรัตถยา เท่านั้น

บัดนี้มี ปล. 2-3-4 คือ....

ขอได้รับความขอบคุณจากปรัตยา เอนเตอร์เทนเม้นท์ (เกี่ยวไรด้วยวะเนี่ย ฮ่าๆ)

นักรบ

ปล1.ท่านปรัตยาแกหายหน้าไปนาน จนผมตรอมใจขอตายตามละกัน ฮ่าๆ

(ดีนะที่ยังได้อ่านที่กระทู้นั่นซะฉ่ำไปเลย หลบไปเขียนตั้งแต่เมือ่ไหร่ไม่ยักบอกกัน ฮิๆ)

ปล.2 - มีหลังไมค์มาหาผมมากมาย ถึงที่มาที่ไปของเรื่องนี้ รวมไปถึงเมลล์และ msn
ด้วยความที่ผมรับปากทางเนชั่นไว้ ..ก็จะยึดถือคำพูดครับ...

ใครอยากทราบเรื่องราวข้อเท็จจริง ..ว่าเรื่องจริงๆเป็นไง มีเบื้องลึกเบื้องหลังอย่างไร ?
บัญชีมันปิดลงจริงหรือไม่ ? ตัวเลขปี 08 ไหงโผล่มาจบที่ 09 อีกได้ ?
เงินใครหาย ? ...และเงินใครเติมให้ ?...(ทีเด็ดสุดๆ ใครกันบ้างหนอใช้ 2 ล้อกอิน ?? ชงเอง- ตบเอง ฮ่าๆ )
ก็คงต้องติดตามไปหาความจริง ซึ่งรอการพิสูจน์ยังเวบดังกล่าวเอาเองนะครับ ( คลำให้เจอเอาเองครับ )

ปล.3 - สิ่งที่อยากทิ้งไว้เป็นอุทาหรณ์แก่ทุกท่านอีกอย่างครับ
พอดีมีคนที่เคยร่วมลงชื่อ ให้ทั้งสำเนาบัตรและลงลายมือชื่อ " ร่วมคัดค้าน "ในกิจกรรมตามเวบต่างๆทำนองนี้
ฝากบอกมาว่า... ณ วันที่ความจริงปรากฏ.. คุณอาจจะเสียใจว่า.. ชื่อของคุณไหงกลายเป็น สนับสนุนอีกฝ่ายไปได้ ???

ดังนั้นควรขีดคร่อมข้อความ เขียนกำกับให้ชัดเจนทุกครั้ง ก่อนเซ็น ด้วยนะครับ

เมื่อไปลงชื่อร่วมในกิจกรรมทางการเมืองใดๆ

ผมก็ขอเพิ่มเติมเพียงเท่านี้ และขอปิดฉากตนเองตามที่ได้ตั้งใจไว้ แต่ขอเตือนหน่อยครับ......
กระทู้นั้น...ผู้ปกครองควรพิจารณา เด็กอายุต่ำกว่า18+ ไม่ควรไปอ่าน.... เพราะ..
ภาพแท้จริงของ"คนบางคน"มันไม่เหมือนที่เห็นในบล้อกนะครับ ทั่น ฮิๆ
ผมไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ กลัวว่าการเอา"ตัวตนจริง"ชาวบ้านมาเผยจะเจอข้อหา"หมิ่นประมาท" ซึ่งๆหน้า ฮิๆ

ปล.4 - ท้ายนี้...ผมขอเลียนแบบดาราหน่อยนึงครับ ผมอโหสิกรรมให้นะครับ คุณลุง xxx ฮิๆ
(เห็นแกภูมิใจขนาดเอาภาพที่เคยได้ขึ้นบล้อกแนะนำ ไปแปะอวดชาวบ้านไว้หรา...แล้วภูมิจายแทน
ไอ้กาพ้มก็ไม่เคยได้ถ่ายเอาไว้มั่ง จะได้ขึ้นถึง10 หนไหมนะเรา ฮ่าๆ เรามันพวกโนเนมก็เงี้ยะนะ ต้องทำจายยยย )

เกลือเป็นหนอน

มีทีมงานหนังสือ ป้อนข้อมูลให้ผู้อื่น บ่อนทำลาย ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด

ทีมงานหนังสือบางคน นำหลังไมค์ และการติดต่อของกองบก. ไปให้ผู้อื่นเพื่อใช้เป็นหลักฐานโจมตีเว็บบอร์ดในทางเสียหาย

ควรมีโทษสถานใด

ขอให้สมาชิกตัดสินพฤติกรรมเอาเองนะครับ

แคน ไทเมือง
Last edited by Canthai on Fri Mar 06, 2009 12:06 pm, edited 2 times in total.
Canthai

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Mar 06, 2009 4:14 am

โถ....ไอ้คนตอแหลรักเสรีไทยจนสุดใจขาดดิ้นเลยนะ

ใครเชื่อคนแบบนี้...ก็เลือกที่จะเชื่อเถอะค่ะ

หลายคนที่รู้แจ้ง....ตาสว่างแล้ว...กับคนที่ไร้ราคา

ใครจะแกล้งโง่....หรือทำเป็นฉลาด เรืองแบบนี้หลอกแดรก กันไม่ได้ซะด้วยสิคะ ..อิ อิ

Postby loginofu » Fri Mar 06, 2009 4:25 am

555 ไม่มาก็มา แล้วก็ยังไม่เลิก
ที่โพสที่มาจากในบล็อกน่ะ ยังไม่รู้อีกหรือว่าใครดูก็รู้ว่ามันพิลึก
ที่เขาโพสมาน่ะ เขาไม่อยากมีเรื่องด้วยธุระไม่ใช่เฉยๆ
(เขายังมีคะแนนนิยมมากกว่าเอ็งอีกนะ :lol: :lol: )
เหลือแต่ไอ้แก่อยากแถ กับล็อกอินตัวปลอม ยังไม่รู้ว่ามันแปลกยังไง
loginofu

Postby loginofu » Fri Mar 06, 2009 4:32 am

Canthai wrote:บล็อคเกอร์คนที่นำเรื่องราวของ ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด ไปกล้าวหาในทางเสียหาย
จนกระทั่งผมไปอัพบล็อคชี้แจง ตามที่เห็นกันแล้ว
ทางโอเคเนชั่นให้จัดการลบบล็อคออก
แล้วอัพบล็อคขอโทษผมไปแล้ว..
ผุ้เสียหายท่านอื่น ๆ เช่น คุณบอนนี่ ทีมงานหนังสือ และสมาชิกเสรีไทยเว็บบอร์ด คือผู้เสียหายร่วม
จะดำเนินการอย่างไร ผมไม่ทักท้วงใด ๆ นะครับ...เชิญตามสบาย
เมื่อได้ขออภัยในความผิดพลาด
แต่กลับมาเปลี่ยนแปลงเนื้อหาในบล็อค หลายหครั้งหลายครา น่าจะมีเจตนาไม่ดีต่อ "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด"
ขอให้ เว็บมาสเตอร์ คุณบอนนี่ อละสมาชิกดำเนินการตามที่เหมาะสม

โปรดสังเกต ปล. ตั้งแต่ 1-4
ครั้งแรกมีเรื่องของคุณปรัตถยา เท่านั้น
บัดนี้มี ปล. 2-3-4 คือ....
นักรบ

เกลือเป็นหนอน
มีทีมงานหนังสือ ป้อนข้อมูลให้ผู้อื่น บ่อนทำลาย ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด
ทีมงานหนังสือบางคน นำหลังไมค์ และการติดต่อของกองบก. ไปให้ผู้อื่นเพื่อใช้เป็นหลักฐานโจมตีเว็บบอร์ดในทางเสียหาย
ควรมีโทษสถานใด
ขอให้สมาชิกตัดสินพฤติกรรมเอาเองนะครับ
แคน ไทเมือง

ใครเขาจะทำอย่างเอ็งว๊าาา
ทำจนชิน เลยนึกว่าคนอื่นทำอย่างตัวเองเหรอไง
ลุงนี่เผลอแสดงสันดานอีกแล้ว :lol: :lol: :lol: :lol:

แล้วเมื่อไหรจะเลิกฟลัดว๊า หรือวันๆทำแต่ก๊อปแปะ
ไอ้ข้อความเดิมๆ ยาวฉิบหาย เปลืองหน้าเปลืองเนื้อที่ ก็ภูมิใจจัดก๊อปแปะไปทั่ว
Last edited by loginofu on Fri Mar 06, 2009 4:41 am, edited 1 time in total.
loginofu

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Mar 06, 2009 4:38 am

อกจะแตก...แล้วเอ๊ยยย....มีคนจับได้อ่ะ

ว่าไอ้คนเขียนบล๊อก...บางคนเป็นพวกแอบแฝง...หากินกับเวปไซด์

เพราะทำมาหากินอาชีพอื่นไม่เป็น

ยืนยันว่าคิดแบบนี้จริงๆ

PreviousNext

Return to ประกาศเก่า