ชื่นชม..ผู้ชนะ..(ใจตัวเอง) :-)

ห้องสำหรับกระทู้นอกเรื่อง ดูแลโดย Mod 1ktip

ชื่นชม..ผู้ชนะ..(ใจตัวเอง) :-)

Postby Jseventh » Tue Apr 06, 2010 7:30 am

ข่าวนี้ ไม่ใช่ข่าวใหญ่โตอะไร..
ส่วนตัว เมื่ออ่านแล้ว รู้สึกเหมือนได้ดื่มน้ำเย็นตอนอากาศกำลังร้อนๆ เลยเอามาฝากค่ะ

โคราช...พนักงานห้างหนุ่ม น้ำใจสุดงามเก็บเงินแสนส่งคืนเจ้าของ
http://76.nationchannel.com/playvideo.php?id=88071

นายอัศนัย รักมิตร ผู้เก็บกระเป๋าเงินจำนวนกว่า 5 แสนบาทแล้วนำส่งคืนเจ้าของ เปิดใจว่า ตอนแรกที่เก็บกระเป๋าเงินได้และเปิดพบว่ามีเงินอยู่กว่า 1 แสนบาท รู้สึกตกใจมาก เพราะเป็นเงินจำนวนมากและตนเองก็ไม่เคยที่จะจับเงินจำนวนมากอย่างนี้มาก่อน แต่ก็ไม่คิดที่จะเก็บไว้เป็นของตนเอง เนื่องจากว่าเงินจำนวนดังกล่าวถึงแม้จะมีมูลค่าสูงก็ไม่ใช่เป็นเงินของตนเอง จึงไม่สามารถที่จะเก็บเอาไว้เองได้ ประกอบกับคิดว่าเงินจำนวนดังกล่าวน่าจะมีความสำคัญแก่ผู้เป็นเจ้าของ และผู้เป็นเจ้าของก็คงจะมีความทุกข์ใจที่เงินจำนวนมากขนาดนี้สูญหายไปเพราะ ส่วนตัวแล้ว แค่ทำเงินหายไม่กี่สิบบาทก็เสียดายแล้ว นี่เงินเป็นแสนไม่รู้ว่าจะต้องเสียใจมากขนาดไหน จึงนำกระเป๋าเงินที่เก็บได้ไปมอบให้ทางฝ่ายธุรการช่วยตามหาเจ้าของดังกล่าว นายอัศนัยฯ กล่าว

คนจะงาม..งามน้ำใจ..ใช่ใบหน้า
คนจะสวย..สวยจรรยา..ใช่ตาหวาน
คนจะแก่..แก่ความรู้..ใช่อยู่นาน
คนจะรวย..รวยศีลทาน..ใช่บ้านโต
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Re: ชื่นชม..ผู้ชนะ..(ใจตัวเอง) :-)

Postby Moon » Tue Apr 06, 2010 8:22 am

นายอัศนัย รักมิตร

ผู้เก็บกระเป๋าเงินจำนวนกว่า 5 แสนบาทแล้วนำส่งคืนเจ้าของ

ชื่อนี้ต้องขยาย ครับ :P
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Re: ชื่นชม..ผู้ชนะ..(ใจตัวเอง) :-)

Postby ริวเซย์ » Tue Apr 06, 2010 11:25 am

เป็นคนดีของสังคม น่าชื่นชมจริงๆครับ ทุกวันนี้คนแบบนี้นับวันเริ่มหายาก
ต้องเชิดชู ประกาศออกไปให้มาก เป็นตัวอย่างที่ดีของสังคม

:P
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby จีรนุช » Tue Apr 06, 2010 1:04 pm

อยากให้ท่านมารับตำเเหน่งเเกนนปกเเละเเกนนำพันทมิตรค่ะ :lol: :lol:
จีรนุช

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Tue Apr 06, 2010 9:28 pm

เรื่องดีๆ อย่างนี้น่าจะอยู่ห้องใหญ่นะครับ
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby Jseventh » Wed Apr 07, 2010 2:23 pm

แดง ขาว น้ำเงิน wrote:เรื่องดีๆ อย่างนี้น่าจะอยู่ห้องใหญ่นะครับ

เห็นว่าไม่ใช่ข่าวการเมืองอ่ะค่ะ..เลยตั้งกระทู้ในห้องนี้ :)
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Return to ห้องพัก