มีผู้มีประสบการณ์น้ำหมักจุลินทรีย์ในเว็บนี้มั้ยคะ

ห้องสำหรับกระทู้นอกเรื่อง ดูแลโดย Mod 1ktip

มีผู้มีประสบการณ์น้ำหมักจุลินทรีย์ในเว็บนี้มั้ยคะ

Postby อาทิตย์ » Mon Apr 26, 2010 4:10 pm

ไม่ทราบพอจะมีใครมีความรู้เเรื่องน้ำหมักจุลินทรีย์บัางมั้ยคะ
พอดีหัดทำตามตำราที่พอหาได้ แต่บางทีมีข้อสงสัย ไม่ทราบจะถามใครดีค่ะ
อาทิตย์

Re: มีผู้มีประสบการณ์น้ำหมักจุลินทรีย์ในเว็บนี้มั้ยคะ

Postby 1ktip » Sat May 01, 2010 5:17 pm

หมายถึงน้ำหมักป้าเช็งหรือ EM ครับ ที่บ้านเคยใช้ทั้งสองอย่าง :lol:

ถ้ามีปัญหาสงสัย จะลองสอบถามคุณนายแม่ให้ครับ :)
1ktip
Global Moderator

Re: มีผู้มีประสบการณ์น้ำหมักจุลินทรีย์ในเว็บนี้มั้ยคะ

Postby อาทิตย์ » Sun May 02, 2010 3:05 pm

ขอบคุณค่ะ น้ำหมักป้าเช็งเคยได้ยินตอนถูกตำรวจจับแล้วค่ะ ไม่เคยได้ยินมาก่อน

น้ำหมักจุลินทรีย์ค่ะ จะใช้ผลไม้เปรี้ยวหมักเพราะวัตถุประสงค์หลักคือเอามาทำน้ำยาล้างจาน ซักผ้า เช็ดพื้น ล้างห้องน้ำ เช็ดกระจก เช็ดโต้ะในครัว ฯลฯ

คือตอนนี้ลองทำน้ำหมักสูตรแห้งเพราะถังเต็มหมด ต้องเอาถังเล็กๆ ที่พอมีมาใช้
ตามสูตรก็คือใช้ผลไม้เปรี๊ยวหั่น 3 กิโล น้ำตาลทรายสีรำ 1 กิโล เคล้าให้ทั่วแล้วปิดฝาทิ้งไว้ 10 - 15 วัน จะมีน้ำออกมา ให้เอาน้ำนี้มาขยายใช้อัตราส่วน น้ำหมัก 1ลิตร น้ำตาลทรายสีรำ 1 กิโล น้ำ 8 -10 ลิตร หมักอีกนาน 7-15 วัน

ณ ตอนนี้ทำเป็นน้ำขยายแล้วค่ะ แต่ตำราบอกไว้แค่นั้น ก็เลยสงสัยว่าน้ำหมักที่เอามาขยายแล้วเอาไปทำน้ำยาต่างๆ ได้เลยหรือไม่ค่ะ หรือเอาไว้เป็นน้ำหัวเชื้อสำหรับเร่งการหมักครั้งต่อไปเฉยๆ
เหมือนกับการทำน้ำหมักจุลินทรีย์ขยายจากหัวเชื้อจุลินทรีย์เข้มข้น (EM) ที่มีขายอะค่ะ

คงต้องถามผู้รู้ที่มีประสบการณ์พอสมควร ถ้าไม่เคยหมักอาจจะนึกภาพไม่ออกค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
อาทิตย์

Postby 1ktip » Sun May 02, 2010 4:46 pm

พอหมักเสร็จ แบ่งส่วนน้ำใสทำเป็นน้ำขยาย ที่เหลือกรองกากออกใช้งานได้เลยครับ อัตราส่วนก็แล้วแต่การใช้งาน

น้ำขยายก็คือหัวเชื้อจุลินทรีย์ เอาไว้ผสมหมักรอบต่อไป
1ktip

Postby อาทิตย์ » Sun May 02, 2010 5:13 pm

[quote="1ktip"]พอหมักเสร็จ แบ่งส่วนน้ำใสทำเป็นน้ำขยาย ที่เหลือกรองกากออกใช้งานได้เลยครับ อัตราส่วนก็แล้วแต่การใช้งาน

น้ำขยายก็คือหัวเชื้อจุลินทรีย์ เอาไว้ผสมหมักรอบต่อไป[/quot]

สงสัยอธิบายให้ไม่ชัด คือว่า น้ำหมักที่ได้จากสูตรแห้ง พอเอามาขยายมันจะเป็นน้ำใสๆ ไม่มีกากอยู่แล้วค่ะ

แต่สรุปก็คือเอามาเป็นน้ำเชื้อสำหรับผสมหมักครั้งต่อไป และเอามาใช้งานทำน้ำยาต่างๆ ได้เลยด้วยใช่มั้ยคะ
อาทิตย์

Postby 1ktip » Sun May 02, 2010 5:33 pm

ใช่ครับ :)
1ktip

Postby อาทิตย์ » Sun May 02, 2010 5:46 pm

1ktip wrote:ใช่ครับ :)

ขอบคุณมากค่ะ
อาทิตย์

Return to ห้องพัก