รวมมิตร คุยสบาย ๆ แบบไม่มีสาระ

ห้องสำหรับกระทู้นอกเรื่อง ดูแลโดย Mod 1ktip

Re: รวมมิตร คุยสบาย ๆ แบบไม่มีสาระ

Postby noway2know » Thu Jul 22, 2010 5:24 pm

ฟ้าร้องน่ากลัวมากๆ ฝนตกหนัก เน็ตหลุดกระจายอีกต่างหาก
แต่ก็ยังอยากจะเข้ามาค่ะ :D

รักในหลวง หวงแผ่นดิน
เกลียดเสื้อแดง จะรัฐบาล ม.แม้ว หรือ ม.มาร์ค ก็น่าผิดหวัง เลวพอๆกัน
ไปม๊อบมา ไปก็บอกว่าไป..ไม่ใช่ประเภท....ตุลาคมก็อยู่นะ(โกหก)
http://www.baanpud.net/forum/index.php....http://www.prachathon.org/forum/
noway2know

Re: รวมมิตร คุยสบาย ๆ แบบไม่มีสาระ

Postby บุญปลีก » Thu Jul 22, 2010 5:31 pm

noway2know wrote:ฟ้าร้องน่ากลัวมากๆ ฝนตกหนัก เน็ตหลุดกระจายอีกต่างหาก
แต่ก็ยังอยากจะเข้ามาค่ะ :D

สามโทรเคยโลดแล่นในวงการดนตรีอยู่ช่วงหนึ่ง เป็นอีกวงที่มีความคิดแปลก และ แหวกแนวครับ

ว่าแต่ดูน้ำตาฟ้าแล้ว ก็เลยอยากดู น้ำตาแสงใต้ ขึ้นมาซะงั้น เกี่ยวไรกันหว่า :lol:
บุญปลีก

Postby noway2know » Thu Jul 22, 2010 5:56 pm

เพลงน้ำตาแสงไต้
เป็นเพลงประกอบละครเรื่อง "พันท้ายนรสิงห์"
ที่จัดแสดงที่ศาลาเฉลิมไทย เมื่อ พ.ศ. ๒๔๘๗ โดยคณะศิวารมณ์
ประพันธ์ทำนองโดยสง่า อารัมภีร โดยได้แรงบันดาลใจมาจากเพลงเขมรไทรโยค
และเพลงลาวครวญ ผู้ขับร้องคนแรกคือ สุรสิทธิ์ สัตยวงศ์

คำร้อง : มารุต – เนรมิตร
ทำนอง : สง่า อารัมภีร

นวลเจ้าพี่เอย คำน้องเอ่ยล้ำคร่ำครวญ
ถ้อยคำเหมือนจะชวน ใจพี่หวนครวญคร่ำอาลัย
น้ำตาอาบแก้ม เพียงแซมเพชรไสว
แวววับจับหัวใจ เคล้าแสงไต้งามจับตา
นวลแสงเพชร เกล็ดแก้วอันล้ำค่า
ยามเมื่อแสงไฟส่องมา แวววาวชวนชื่นชม
น้ำตาแสงไต้ ดื่มใจพี่ร้าวระบม
ไม่อยากพรากขวัญภิรมย์ จำใจข่มใจไปจากนวล

ที่มาของเพลงนี้มาจากการร่ำลาระหว่างพันท้ายนรสิงห์กับภรรยาคือ "นวล"
ก่อนที่พันท้ายนรสิงห์ จะไปทำหน้าที่ในการเป็นนายท้ายเรือเรือพระที่นั่ง
ซึ่งหลังจากการสั่งลาครั้งนั้น ได้เกิดเหตุการณ์สำคัญขึ้นคือ

Image

เหตุการณ์ใน พ.ศ.๒๒๔๖ - ๒๒๕๒ สมเด็จพระสรรเพชญ์ ที่๘
ประพาสปากน้ำสาครบุรี (ปัจจุบันคือจังหวัดสมุทรสาคร) ด้วยเรือพระที่นั่งเอกไชย
มีพันท้ายนรสิงห์เป็นนายท้าย พันท้ายนรสิงห์เป็นชาวบ้านนรสิงห์ แขวงเมืองอ่างทอง
การเสด็จประพาสปากน้ำสาครบุรีในครั้งนี้ เมื่อเรือพระที่นั่งไปถึงตำบลโคกขามคลอง
บริเวณดังกล่าวมีความคดเคี้ยวมาก พันท้ายนรสิงห์พยายามคัดท้ายเรือพระที่นั่ง
อย่างระมัดระวังแต่ไม่อาจหลบเลี่ยงอุบัติเหตุได้ หัวเรือพระที่นั่งชนกิ่งไม้ใหญ่หักตกลงไปในน้ำ

พันท้ายนรสิงห์รู้โทษดีว่าความผิดครั้งนี้ถึงประหารชีวิตตามโบราณราชประเพณี
ซึ่งกำหนดว่าถ้าผู้ใดถือท้ายเรือพระที่นั่งให้หัวเรือพระที่นั่งหัก
ผู้นั้นถึงมรณะโทษให้ตัดศีรษะเสียจึงกราบทูลพระกรุณาน้อมรับโทษตามพระราชประเพณี
สมเด็จพระสรรเพชญ์ที่ ๘ ทรงพิจารณาเห็นว่าอุบัติเหตุครั้งนี้เป็นการสุดวิสัยมิใช่ความประมาท
จึงพระราชทานอภัยโทษให้

แต่พันท้ายนรสิงห์กราบบังคมยืนยันขอให้ตัดศรีษะตน
เพื่อรักษาขนบธรรมเนียมในพระราชกำหนดกฎหมาย
เป็นการป้องกันมิให้ผู้ใดครหาติเตียนพระเจ้าอยู่หัวได้ว่าทรงละเลยพระราชกำหนดของแผ่นดิน
และเพื่อมิให้เป็นเยี่ยงอย่างสืบไป พระองค์ทรงโปรดให้ฝีพายทั้งปวงปั้นมูลดินเป็นรูปพันท้ายนรสิงห์
แล้วให้ตัดศีรษะรูปดินนั้นเพื่อเป็นการทดแทนกัน
แต่พันท้ายนรสิงห์ยังบังคมกราบทูลยืนยันขอให้ประหารตน

แม้สมเด็จพระสรรเพชญ์ที่ ๘ จะทรงอาลัยรักน้ำใจพันท้ายนรสิงห์เพียงใด
ก็ทรงจำพระทัยปฎิบัติตามพระราชกำหนด ดำรัสสั่งให้เพชฌฆาตประหารพันท้ายนรสิงห์
แล้วโปรดให้ตั้งศาลสูงประมาณเพียงตา นำศีรษะพันท้ายนรสิงห์กับหัวเรือพระที่นั่งเอกไชยซึ่งหักนั้น
ขึ้นพลีกรรมไว้ด้วยกันบนศาล แล้วทรงพระราชดำริว่าคลองโคกขามคดเคี้ยว
นักไม่สะดวกต่อการเดินเรือ บางครั้งชาวเมืองต้องเดินเรืออ้อมเป็นที่ลำบากยิ่ง
สมควรจะขุดลัดตัดตรง เมื่อขุดเสร็จจึงได้รับพระราชทานนามว่า "คลองสนามไชย"
ต่อมาเปลี่ยนเป็น "คลองมหาชัย"ทั้งนี้เพื่อเป็นการรำลึกถึงพันท้ายนรสิงห์ข้าหลวงเดิม
ซึ่งเป็นคนซื่อสัตย์ มั่นคง ยอมเสียสละชีวิตโดยไม่ยอมเสียพระราชประเพณี

ภาพวาดฝีมือ อ.จักรพันธุ์ โปษยกฤต
ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ ปี พ.ศ.๒๕๔๓

Image

น้ำตาแสงไต้ คือ น้ำตาของ "นวล" ที่กระทบกับแสงของไต้
คำว่า "ไต้" มาจาก
(ขอบคุณ...คุณบุญปลีกไว้ด้วยค่ะ สำหรับอธิบายความหมายคำว่าไต้) :D
สำหรับไต้นั้น ใช้ไม้ผุคลุกน้ำมันยางให้ชุ่มแล้วห่อด้วยใบเตยแห้ง
กาบ หมากหรือเปลือกเสม็ด มัดทำเป็นท่อนยาวๆ เรียงกันว่าไต้เสม็ด
ไต้อีกชนิดหนึ่งทำด้วยชันคลุกเคล้ากับน้ำมันยาง แล้วห่อทำเป็นท่อน
เรียกกันว่าไต้ชัน ไต้ ชนิดนี้ไม่สู้นิยมใช้กัน เพราะให้แสงสว่างน้อยและมักดับง่าย
ส่วนขี้ไต้ เป็นส่วนที่จุดไฟติด มีขายแยกเพื่อเอาไว้ก่อเต่าถ่านด้วย
Last edited by noway2know on Thu Jul 22, 2010 6:52 pm, edited 5 times in total.

เกลียดเสื้อแดง จะรัฐบาล ม.แม้ว หรือ ม.มาร์ค ก็น่าผิดหวัง เลวพอๆกัน
ไปม๊อบมา ไปก็บอกว่าไป..ไม่ใช่ประเภท....ตุลาคมก็อยู่นะ(โกหก)
http://www.baanpud.net/forum/index.php....http://www.prachathon.org/forum/
noway2know

Postby บุญปลีก » Thu Jul 22, 2010 6:02 pm

Image

ส่วนขี้ไต้ เป็นส่วนที่จุดไฟติด มีขายแยกเพื่อเอาไว้ก่อเต่าถ่านด้วยครับ (เกิดทันได้ใช้อีกเหมือนกัน :lol: )
Attachments
(13.95 KiB) Not downloaded yet
Last edited by บุญปลีก on Thu Jul 22, 2010 8:37 pm, edited 3 times in total.
บุญปลีก

Postby noway2know » Thu Jul 22, 2010 6:03 pm

ขอบคุณนะค่ะ เดี่ยวแก้ก่อนค่ะ :D
เกิดไม่ทัน อิอิ

noway2know

Postby บุญปลีก » Thu Jul 22, 2010 8:23 pm

เมื่อพูดถึงน้ำตาแสงใต้ ก็ทำให้นึกถึงเพลงนี้ขึ้นมาอีก

ตามด้วย

และ

เป็นเพลงทางน้ำที่คงกระพันชาตรีมากครับ (ความจริงน่าใช้คำว่า อมตะ มากกว่านะครับ :lol: )
บุญปลีก

Postby noway2know » Thu Jul 22, 2010 9:25 pm

เพลงของคุณชรินทร์ นันทนาคร ก็มีแต่เพลงเพราะๆ ค่ะ

คลองแสนแสบในอดีต
คลองแสนแสบ เดิมชื่อ คลองเจ็ก เป็นคลองที่ขุดขึ้นมาโดยชาวจีน
ตามพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ ๓)
ให้พระยาศรีพิพัฒน์รัตนาราชโกษาธิบดีเป็นแม่กองจ้าง ชาวจีนมาขุดคลองแสนแสบ
เพื่อเชื่อมแม่น้ำเจ้าพระยากับแม่น้ำบางปะกงเข้าด้วยกัน เมื่อปี พ.ศ.๒๓๘๐
ด้วยพระราชประสงค์เพื่ออำนวยความสะดวกในการขนส่งอาวุธยุทธภัณฑ์
กำลังรบและเสบียงอาหารไปยังญวน (เวียดนาม)
ในราชการสงครามไทย-ญวน ซึ่งใช้เวลารบนานถึง ๑๔ ปี
และมีชื่อเรียกว่า "สงครามอันนัมสยามยุทธ"

ที่มาของชื่อคลองแสนแสบ

ว่ากันว่าชื่อคลองที่เรียกว่า "แสนแสบ" ภายหลังนั้นเพราะยุงชุม
โดยมีหลักฐานจากบันทึกการเดินทาง
ของนักสำรวจชาวอังกฤษชื่อนาย ดี.โอ. คิง ความว่า "
...คลองนี้ยาวถึง 55 ไมล์ เชื่อมนครกรุงเทพฯกับแม่น้ำบางปะกง
คนพื้นเมืองเป็นคนเชื้อสายมาเลย์(อิสลาม) ไม่ว่าพวกเขา
จะทำอะไรอยู่ก็ตาม มือข้างหนึ่งจะต้องใช้ปัดยุงเสมอ ..."

ส่วนชาวเชื้อสายมาเลย์(อิสลาม)นั้นมาจาก
เมื่อสิ้นสุดสงครามทางการจึงนำชาวมุสลิมที่ได้กวาดต้อนมาจาก ๗ หัวเมืองหลักภาคใต้
ให้มาตั้งรกรากอยู่ตามแนวคลองแสนแสบและสืบเชื้อสายมาถึงปัจจุบัน
Image

Image
Last edited by noway2know on Thu Jul 22, 2010 9:35 pm, edited 1 time in total.

noway2know

Postby บุญปลีก » Thu Jul 22, 2010 9:28 pm

อันนี้ผมชอบมาก

นี้ก็ชอบครับ

อันนี้แบบมีสาระ ชอบเหมือนกัน

ผมซาบซึงกับโฆษณานี้ครับ

นี้ไม่ใช่โฆษณา แต่ชอบเหมือนกันครับ

เป็นงานที่ปลาบปลื้มยินดีกันทั่วแผ่นดินจริงๆครับ ถ้าคุณเป็นคนไทย

Last edited by บุญปลีก on Thu Jul 22, 2010 9:57 pm, edited 2 times in total.
บุญปลีก

Postby noway2know » Thu Jul 22, 2010 9:38 pm

ที่โพสมา ชอบเหมือนกันค่ะ
ของปู่เย็น ดูแล้วคิดถึงปู่เย็นเหมือนกันนะค่ะ
เคยดูจากรายการคนค้นคนด้วยค่ะ ชอบดูรายการนี้

noway2know

Postby บุญปลีก » Thu Jul 22, 2010 9:59 pm

คนนี้ยอมรับในการมองชีวิตของเขาเลยครับ

บุญปลีก

Postby noway2know » Thu Jul 22, 2010 10:32 pm

ของ นิค ดูแล้วชื่นชมเหมือนกัน
รวมถึงสาวน้อยคนนี้ด้วยค่ะ

Qian Hong Yan สูญเสียขาทั้ง ๒ ข้างจากอุบัติเหตุ
ครอบครัวของเธออาศัยอยู่ในประเทศจีน ฐานะยากจน และไม่มีเงินพอที่จะทำขาเทียมให้
จึงต้องใช้ลูกบาสเก็ตบอลเก่าๆสวมติดกับตัวเพื่อช่วยในการเคลื่อนที่

Image
Image

Qian ใช้ไม้ ๒ ท่อน เพื่อช่วยลากตัว ใช้ลูกบาสเก็ตบอลเก่าๆมาแล้วถึง ๖ ลูก
Image

เธอชอบเรียนหนังสือ
Image

เธอยังคงมี"รอยยิ้ม" :D
Image

และ "ยิ้ม"
Image

Image

จากรอยยิ้มสดใส ไร้เดียงสาของเธอ...ถูกส่งต่อไปทั่วโลก
มีความเปลี่ยนแปลงมากมายกับชีวิตเธอ เริ่มตั้งแต่ได้รับบริจาคขาเทียม

Image

ออกกำลังกายเพื่อฝึกเดิน

Image
Image
Image
Image

เธอเป็นกำลังใจให้คนพิการอื่นๆ
Image

ขาของเธอที่ได้รับจากการบริจาค
Image

ล่าสุด...เธอในชื่อที่รู้จักกันว่า Basketball girl เข้าร่วมทีมว่ายน้ำ
เพื่อจะลงแข่งขันกีฬาคนพิการ(Paralympic)ในปี คศ.๒๐๑๒ ที่กรุงลอนดอน
เธอยังคงจะใช้ ลูกบาสในระหว่างฝึกซ้อม แทนขาเทียม
Image
Image
Image

ความสุขอยู่เเค่เอื้อมก็ยังไกล....ความสุขอยู่ที่ใจไม่ต้องเอื้อม :D

โลกภายนอก กว้างไกล ใครใครรู้
โลกภายใน ลึกซึ้งอยู่ รู้บ้างไหม
จะมองโลก ภายนอก มองออกไป
จะมองโลก ภายใน ให้มองตน

พุทธทาสภิกขุ

noway2know

Postby บุญปลีก » Thu Jul 22, 2010 10:39 pm

22:40 หิวแล้ว อยากกินข้าวยำจัง
บุญปลีก

Postby noona » Thu Jul 22, 2010 11:19 pm

บุญปลีก wrote:22:40 หิวแล้ว อยากกินข้าวยำจัง

:lol: จะถามว่ากินเป็นเหรอ นึกขึ้นมาได้ว่าเป็นลูกพ่อขุนใช่มั๊ย เมื่อวานมื้อเย็นเพิ่งทานมาค่ะ แวะซื้อที่หน้า รพ.ศิริราช มีเจ้าประจำค่ะ คนใต้ทำแต่ประยุกต์ผัก หลากชนิดมากขึ้น มีแครอท,... ใส่ทั้งส้มโอที่อมเปรี้ยวและมะนาวด้วยค่ะ

khundaan กับ พี่ canola หายไปไหนค่ะ :D วันนี้หนูนาติดเม้าท์การเมืองค่ะ :lol:
noona

Postby noway2know » Thu Jul 22, 2010 11:20 pm

เอามาฝากจานหนึ่งค่ะ
Image

noway2know

Postby noway2know » Thu Jul 22, 2010 11:22 pm

คุณ noona สวัสดีค่ะ
ติดลมการเมืองนี่เอง แกล้งคนหิวกันค่ะ :D

noway2know

Postby noona » Thu Jul 22, 2010 11:46 pm

สวัสดีค่ะ คุณ noway2know น่ากินจังเลยค่ะ เสียดายร้านที่ซื้อประจำ ใช้ปลาทอดกรอบตัวเล็กแทนกุ้งแห้ง :D เผื่อคนแพ้กุ้งหรือว่าต้นทุนต่ำก็ไม่แน่ใจค่ะ :lol: สองเดือนมานี้ซื้ออย่างน้อยสัปดาห์ละ 2 ครั้งค่ะ ติดใจ แต่คุณแม่ทำอร่อยกว่า :D
noona

Postby khundaan » Fri Jul 23, 2010 8:53 am

noona wrote:
บุญปลีก wrote:22:40 หิวแล้ว อยากกินข้าวยำจัง

:lol: จะถามว่ากินเป็นเหรอ นึกขึ้นมาได้ว่าเป็นลูกพ่อขุนใช่มั๊ย เมื่อวานมื้อเย็นเพิ่งทานมาค่ะ แวะซื้อที่หน้า รพ.ศิริราช มีเจ้าประจำค่ะ คนใต้ทำแต่ประยุกต์ผัก หลากชนิดมากขึ้น มีแครอท,... ใส่ทั้งส้มโอที่อมเปรี้ยวและมะนาวด้วยค่ะ

khundaan กับ พี่ canola หายไปไหนค่ะ :D วันนี้หนูนาติดเม้าท์การเมืองค่ะ :lol:

ช่วงนี้เดินสายฉลองแชมป์ย้อนหลังให้สเปนครับ หลายคืนหน่อย :mrgreen: :mrgreen:

เห็นคุยกันเรื่องตลาดน้ำที่อยุธยา ให้พอดีว่าสัปดาห์นี้จะไปเที่ยวกัน แต่บังเอิญว่าเพื่อนคนนึงติดงานด่วน เลยเลื่อนเป็นสัปดาห์หน้า ได้ข้อมูลจากคุณ โนเวย์...(ขออณุญาติเรียกอย่างนี้นะครับ เหมือนนู๋นา คือขี้เกียจเปลี่ยนครับ :mrgreen: ) เป็นข้อมูลเบื้องต้น ขอบคุณครับ

เห็นคุณบุญปลีกนำเพลงโจ้ พอสผู้ล่วงลับมาลง ก็คิดถึงขึ้นมา ชอบเค้าเหมือนกัน ;) เคยได้ติดตามข่าวคุณนิคเหมือนกัน ครั้งแรกที่ได้เห็นรู้สึกหดหู่ใจมาก แต่เค้าใช้ความพิการของเค้าให้กำลังใจคนปกติทั่วโลก ขอใช้สองมืองามๆกราบคาราวะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้เด็กหญิงชาวจีนคนนั้นด้วย :) ;)

เห็นในกระทุ็นึงว่าคุณบุญปลีกทำร้านกาแฟโบราณหรือครับ อยากเห็นมุมร้านจัง ต้องมีของดี(ของเก่า ของสะสม)ในร้านแน่ๆเลย เห็นเอามาลงบ่อย ถ้าไม่รังเกียจลงให้ดูหน่อยนะครับ พลีส :) :) :) :)
khundaan

Postby บุญปลีก » Fri Jul 23, 2010 12:25 pm

khundaan wrote:
เห็นในกระทุ็นึงว่าคุณบุญปลีกทำร้านกาแฟโบราณหรือครับ อยากเห็นมุมร้านจัง ต้องมีของดี(ของเก่า ของสะสม)ในร้านแน่ๆเลย เห็นเอามาลงบ่อย ถ้าไม่รังเกียจลงให้ดูหน่อยนะครับ พลีส :) :) :) :)

มีแต่ ภรรยาเก่า ครับ :lol: :lol: :lol:
บุญปลีก

Postby noona » Fri Jul 23, 2010 2:38 pm

บุญปลีก wrote:คนนี้ยอมรับในการมองชีวิตของเขาเลยครับ

เกือบน้ำตาร่วงเลยค่ะ โดยเฉพาะคำพูดตอนท้าย ๆ ขออนุญาตส่งต่อให้เพื่อน ๆ นะคะ ช่วยให้คิดบวกได้มากเลย ขอบคุณที่แบ่งปัน :D
Last edited by noona on Fri Jul 23, 2010 2:43 pm, edited 1 time in total.
noona

Postby noona » Fri Jul 23, 2010 2:42 pm

คุณตั๋น(khundaan เรียกถูกมั๊ยเนี่ย) อย่าลืมไปใส่บาตรดอกไม้ด้วยนะคะ ถ้าไปที่สระบุรีไม่ได้วัดที่กรุงเทพก็มีค่ะ ไม่เคยไปเหมือนกันแต่ปีนี้จะไปค่ะ เมื่อก่อนรู้สึกเฉย ๆ เพราะคิดว่าเดี๋ยวดอกไม้ก็เหี่ยว คิดอีกทีเป็นประเพณีโบราณที่ปฏิบัติสืบต่อกันมา ถ้าพวกเราไม่ปฏิบัตินาน ๆ ไปก็จะเลือนหาย :D เพื่อน ๆ คนอื่น ๆ ก็ทำบุญเข้าพรรษาพร้อมกันทั่วประเทศนะคะ :D
noona

Postby บุญปลีก » Fri Jul 23, 2010 3:46 pm

noona wrote:คุณตั๋น(khundaan เรียกถูกมั๊ยเนี่ย) อย่าลืมไปใส่บาตรดอกไม้ด้วยนะคะ ถ้าไปที่สระบุรีไม่ได้วัดที่กรุงเทพก็มีค่ะ ไม่เคยไปเหมือนกันแต่ปีนี้จะไปค่ะ เมื่อก่อนรู้สึกเฉย ๆ เพราะคิดว่าเดี๋ยวดอกไม้ก็เหี่ยว คิดอีกทีเป็นประเพณีโบราณที่ปฏิบัติสืบต่อกันมา ถ้าพวกเราไม่ปฏิบัตินาน ๆ ไปก็จะเลือนหาย :D เพื่อน ๆ คนอื่น ๆ ก็ทำบุญเข้าพรรษาพร้อมกันทั่วประเทศนะคะ :D

ถ้าผมถามจะถูกตราหน้าว่าเป็นคนบาปหรือเปล่าครับ ประเพณีตักบาตรดอกไม้ คืออะไรเหรอครับ เหมือนจะเคยได้ยินแต่ไม่เข้าใจความหมาย

ถ้าจะใส่บาตรต้องใส่ของกินได้ไม่ใช่เหรอครับ ดอกไม้ พระจะฉันยังไงหว่า คือผมไม่รู้จักประเพณีนี้หนะครับ(พูดแล้วอาย)

คุณ noona ช่วยอธิบายสักหน่อย พอเป็นความรู้ไปโม้ให้คนแถวบ้านฟังจะได้หรือเปล่าครับ ถือว่าเป็น ธรรมทาน
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Fri Jul 23, 2010 4:08 pm

ขออณุญาติ ประชาสัมพันธ์นะครับผมเองคงไม่ได้ไป ก็เลยได้แค่ประชาสัมพันธ์ให้เขาเท่านั้น

"ในหลวงในดวงใจ" หรือ "My Belove King" ครั้งที่ 2

เวลา 01 สิงหาคม · 14:00 - 20:00

สถานที่ สวนสาธารณะ สวนรถไฟ จตุจักร

ชื่อผู้จัด: ในหลวงในดวงใจ : My Beloved King

วัตถุประสงค์ :
1. ถวายความจงรักภักดีไปที่ฟ้า จากปวงประชาข้าพระบาท ทั้งชาติไทย
2. แสดงเจตจำนงอันแน่วแน่ ในการพิทักษ์รักษา และเชิดชูสถาบันสูงสุด อัน
เป็นศูนย์รวมของชาวไทยทั้งประเทศอย่างเป็นรูปธรรม
3. ปลุกจิตสำนึก ความรัก ความสามัคคี และความภาคภูมิใจในความเป็นไทย ผ่านกิจกรรมที่เป็นความ “ร่วมมือร่วมใจ คนละไม้คนละมือ” กันของประชาชน
...
ส่งที่ผู้ร่วมงานจะต้องนำมา ห้ามลืม : พระบรมฉายาลักษณ์ 1 ภาพ ที่เราประทับใจมากที่สุด

กิจกรรมในงาน :

กิจกรรมที่ 1: ขบวนจักรยานพาเหรด
ขบวนจักรยาน จาก "สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย" จัดขบวนริ้วธงชาติพาเหรด ประมาณ 100 คน ตั้งขบวนบริเวณหน้าพิพิธภัณฑ์เด็ก สวนจตุจักร ขี่จักรยานเข้าภายในงาน สวนรถไฟ 1 รอบ เพื่อเข้าสู่บริเวณเวทีจัดงาน

กิจกรรมที่ 2: "ในหลวงในดวงใจ"
ผู้มาร่วมงานนำพระบรมฉายาลักษณ์ในพระราชกรณียกิจต่างๆ ที่ตนเองประทับใจที่สุดมาแสดงความในใจนั้น ผ่าน VTR สั้นๆ

กิจกรรมที่ 3: "นิทรรศการทำมือ"
ผู้มาร่วมงานจะได้รับแจกตุ๊กตากระดาษรูปคน เพื่อให้เขียน ข้อความสั้น ๆ ว่า "เราจะทำหน้าที่ของตนเองอย่างไรเพื่อประเทศไทยมั่นคงรุ่งเรือง" แล้วนำไปปักลงบนพื้นที่บริเวณงาน

กิจกรรมที่ 4: "รักเธอประเทศไทย"
ประชาสัมพันธ์เชิญชวนประชาชนทั่วไปที่มาร่วมงานให้แต่งกายที่แสดงถึงความเป็น "ไทย"
*ห้ามแต่งกายหรือใส่เสื้อที่คำที่เกี่ยวข้องกับการเมืองมาร่วมในงานนี้

กิจกรรมที่ 5: "เสวนาภักดี สามัคคีพสกนิกร"
เสวนาในหัวข้อ "หลานถามคุณตาใจดี เกี่ยวกับเรื่องของพระราชกรณียกิจ ขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ"
ทีมงานได้เรียญเชิญผู้ใหญ่ใจดี อาทิ พล.ต.อ.วสิษฐ์ เดชกุญชร มาเล่าเรื่องราวของพระราชกรณียกิจ และโครงการมากมายของพระองค์ รวมไปถึงเรื่องราวบางแง่มุมประชาชนทั่วไปอาจจะไม่เคยได้ยินที่ไหนมาก่อน (รับรองความสนุก และความน่าติดตาม)

กิจกรรมที่ 6: "กึกก้อง ร้องเพลงชาติ"
ประชาสัมพันธ์เชิญชวนประชาชนทั่วไป ร่วมร้องเพลงชาติให้ดังที่สุด และรวมถึงเพลงพระราชนิพนธ์และเพลงอื่นๆ

กิจกรรมที่ 7: "ธ สว่าง กลางใจ ไทยทั่วฟ้า"
จุดเทียนชัยถวายพระพร ร่วมร้องเพลง สดุดี มหาราชา และ ปิดงานด้วย เพลง สรรเสริญพระบารมี

ส่วนสมาชิกท่านใดที่ประสงค์เข้าร่วมเป็นอาสาสม้ัคร ส่งอีเมล์ไปได้ที่
(ขออณุญาติไม่เปิดเผยอีเมล์ของผู้จัดนะครับ)
บุญปลีก

Postby noona » Fri Jul 23, 2010 4:16 pm

สำหรับวันเข้าพรรษา ซึ่งเป็นวันที่พระสงฆ์เถรวาทจะอธิษฐานว่าจะพักประจำอยู่ ณ ที่ใดที่หนึ่ง ตลอดระยะเวลาฤดูฝนที่มีกำหนดเป็นระยะเวลา 3 เดือน ตามที่พระธรรมวินัยบัญญัติไว้ โดยไม่ไปค้างแรมที่อื่นเพื่อไม่ให้ไปเหยียบข้าวกล้าและพืชอื่นๆ จนเสียหาย ซึ่งในวันเข้าพรรษานอกจากจะมีประเพณีการแห่เทียนพรรษาที่จัดกันอย่างยิ่งใหญ่แล้ว ยังมีอีกหนึ่งกิจกรรมที่พุทธศาสนิกชนนิยมปฏิบัติกันนั้นคือ “ประเพณีตักบาตรดอกไม้”

มีรายละเอียดและภาพประกอบที่สวยงามเยอะเลยค่ะ
http://www.manager.co.th/Travel/ViewNew ... 0000099983

แต่สำหรับใครที่ไม่มีโอกาสได้เดินทางไปร่วมทำบุญตักบาตรดอกไม้ที่วัดพระพุทธบาท จ.สระบุรี ก็อย่าเพิ่งเสียใจไป เพราะในเมืองศิวิไลอย่างมหานครกรุงเทพก็มีวัดอยู่หลายแห่งที่จัดให้มีประเพณีตักบาตรดอกไม้อย่างยิ่งใหญ่ด้วยเช่นกัน เช่น วัดบวรนิเวศ, วัดราชประดิษฐ์, วัดราชบพิธ, วัดเทพศิรินทร์ และวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก

ประเพณีตักบาตรดอกไม้ จะจัดขึ้นในวันเข้าพรรษา โดย "วัดบวรนิเวศ" จัดประเพณีตักบาตรดอกไม้เวลาประมาณ 16.00 น., "วัดราชประดิษฐ์" จัดงานเวลาประมาณ 15.00 น., "วัดราชบพิธ" จัดงานเวลาประมาณ 17.00 น., "วัดเทพศิรินทร์" จัดงานเวลาประมาณ 13.00 น. และ "วัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก" เวลาประมาณ 17.00 น.
Image

หนูนาคงไปที่วัดบวรฯ ค่ะ ใกล้บ้านกว่าที่อื่น 4 โมงเย็น ช่วงเช้าไปหาดอกไม้จากปากคลองตลาด มีเวลาเยอะ สบาย ๆ ใครสนใจไปทำบุญด้วยกันได้ค่ะ พี่ canola อย่าเพิ่งรับนัดใครนะคะ :D ทำบุญด้วยกันค่ะ ต่อด้วยฉลอยชัยชนะของสเปน :D

@ คุณบุญปลีกเริ่มคุ้นแล้วใช่มั๊ยค่ะ มีข่าวทางทีวีทุกปีนะคะ โดยเฉพาะที่สระบุรี อาจจะไม่คุ้นชื่อที่เรียกเท่านั้นเอง :D ด้วยความยินดีค่ะ
noona

Postby noona » Fri Jul 23, 2010 4:21 pm

"ในหลวงในดวงใจ" หรือ "My Belove King" ครั้งที่ 2

ตรงกับวันอาทิตย์พอดี หนูนาไม่พลาดค่ะ น่าจะประชาสัมพันธ์ที่ห้องการเมืองนะคะ ที่นั่นคนเยอะกว่า ถูกย้ายภายหลังก็ไม่เป็นไร :D
noona

Postby บุญปลีก » Fri Jul 23, 2010 4:26 pm

noona wrote:สำหรับวันเข้าพรรษา ซึ่งเป็นวันที่พระสงฆ์เถรวาทจะอธิษฐานว่าจะพักประจำอยู่ ณ ที่ใดที่หนึ่ง ตลอดระยะเวลาฤดูฝนที่มีกำหนดเป็นระยะเวลา 3 เดือน ตามที่พระธรรมวินัยบัญญัติไว้ โดยไม่ไปค้างแรมที่อื่นเพื่อไม่ให้ไปเหยียบข้าวกล้าและพืชอื่นๆ จนเสียหาย ซึ่งในวันเข้าพรรษานอกจากจะมีประเพณีการแห่เทียนพรรษาที่จัดกันอย่างยิ่งใหญ่แล้ว ยังมีอีกหนึ่งกิจกรรมที่พุทธศาสนิกชนนิยมปฏิบัติกันนั้นคือ “ประเพณีตักบาตรดอกไม้”

มีรายละเอียดและภาพประกอบที่สวยงามเยอะเลยค่ะ
http://www.manager.co.th/Travel/ViewNew ... 0000099983

แต่สำหรับใครที่ไม่มีโอกาสได้เดินทางไปร่วมทำบุญตักบาตรดอกไม้ที่วัดพระพุทธบาท จ.สระบุรี ก็อย่าเพิ่งเสียใจไป เพราะในเมืองศิวิไลอย่างมหานครกรุงเทพก็มีวัดอยู่หลายแห่งที่จัดให้มีประเพณีตักบาตรดอกไม้อย่างยิ่งใหญ่ด้วยเช่นกัน เช่น วัดบวรนิเวศ, วัดราชประดิษฐ์, วัดราชบพิธ, วัดเทพศิรินทร์ และวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก

ประเพณีตักบาตรดอกไม้ จะจัดขึ้นในวันเข้าพรรษา โดย "วัดบวรนิเวศ" จัดประเพณีตักบาตรดอกไม้เวลาประมาณ 16.00 น., "วัดราชประดิษฐ์" จัดงานเวลาประมาณ 15.00 น., "วัดราชบพิธ" จัดงานเวลาประมาณ 17.00 น., "วัดเทพศิรินทร์" จัดงานเวลาประมาณ 13.00 น. และ "วัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก" เวลาประมาณ 17.00 น.
Image

หนูนาคงไปที่วัดบวรฯ ค่ะ ใกล้บ้านกว่าที่อื่น 4 โมงเย็น ช่วงเช้าไปหาดอกไม้จากปากคลองตลาด มีเวลาเยอะ สบาย ๆ ใครสนใจไปทำบุญด้วยกันได้ค่ะ พี่ canola อย่าเพิ่งรับนัดใครนะคะ :D ทำบุญด้วยกันค่ะ ต่อด้วยฉลอยชัยชนะของสเปน :D

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Fri Jul 23, 2010 4:32 pm

noona wrote:"ในหลวงในดวงใจ" หรือ "My Belove King" ครั้งที่ 2

ตรงกับวันอาทิตย์พอดี หนูนาไม่พลาดค่ะ น่าจะประชาสัมพันธ์ที่ห้องการเมืองนะคะ ที่นั่นคนเยอะกว่า ถูกย้ายภายหลังก็ไม่เป็นไร :D

จัดการแล้วครับผม viewtopic.php?f=2&t=26715
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Fri Jul 23, 2010 5:23 pm

คำเตือน ! อย่าขัดรองเท้าขณะดู สารคดีสัตว์โลก

บุญปลีก

Postby noway2know » Fri Jul 23, 2010 5:23 pm

Image

ดอกเข้าพรรษา หรือ ดอกหงส์เหิร
หนึ่งปีจะออกดอกเพียงครั้งเดียวเฉพาะช่วงเข้าพรรษาเท่านั้น
จึงมีชื่อเรียกอีกชื่อว่าเรียกว่า“ต้นเข้าพรรษา หรือดอกเข้าพรรษา”

Image

หงส์เหิร (Globba winiti) เป็นพืชที่จัดอยู่ในวงศ์ขิง เป็นไม้ดอกเมืองร้อนเกิดในป่าร้อนชื้น พบในประเทศไทย, พม่า และเวียดนาม ภายใต้ร่มเงาไม้ใหญ่หรือตามชายป่า มีชื่อเรียกแตกต่างกันไปตามท้องถิ่น เช่น กล้วยจ๊ะก่า (ตาก), กล้วยจ๊ะก่าหลวง (ลำพูน), กล้วยเครือคำ (เชียงใหม่), ก้ามปู (พิษณุโลก), ขมิ้นผีหรือกระทือลิง (ภาคกลาง), ว่านดอกเหลือง (เลย), ดอกเข้าพรรษา (สระบุรี) เป็นต้น

‘ต้นหงส์เหิร’ หรือ ‘ต้นเข้าพรรษา’ เป็นไม้ล้มลุก มีลำต้นเป็นหัวประเภทเหง้าแบบมีรากสะสมอาหาร คล้ายรากกระชาย ส่วนของลำต้นเหนือดิน คือ กาบใบที่เรียงตัวกันแน่น ทำหน้าที่เป็นต้นเทียมเหนือดิน เกิดเป็นกลุ่มกอ สูงประมาณ ๓๐ - ๗๐ เซนติเมตร ใบเป็นใบเดี่ยวรูปหอก ออกเรียงสลับซ้ายขวาเป็นสองแถว

ส่วนดอกออกเป็นช่อซึ่งแทงออกมาจากยอดของลำต้นเทียม ช่อดอกมีลักษณะอ่อนช้อยสวยงาม ยาวประมาณ 10-20 เซนติเมตร มีก้านดอกย่อยเรียงอยู่โดยรอบ ประกอบด้วยดอกจริง ๑ - ๓ ดอก มีสีเหลืองสดใสคล้ายรูปตัวหงส์กำลังเหิรบิน มีกลีบประดับขนาดใหญ่ตามช่อโดยรอบจากโคนถึงปลาย และสีของกลีบประดับมีหลายสี เช่น ขาว ม่วง เขียว และแดง

คำถวายดอกไม้
"อิมานิ มยํ ภนฺเต วรปุปผานิ สงฺฆสฺส โอโณชยาม สาธุโน ภนฺเต สงโฆ อิมานิ วรปุปผานิ ปฏคฺ คณฺหาตุ อมฺหาถํ ทีฆรตฺตํ หิตายสุขาย"

"ข้าแต่พระผู้เป็นเจ้าผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลายขอน้อมถวาย
ซึ่งดอกไม้อันประเสริฐทั้งหลาย เหล่านี้ แด่พระสงฆ์ จงรับซึ่งดอกไม้อันประเสริฐทั้งหลายเหล่านี้
เพื่อประโยชน์เกื้อกูล และเพื่อความสุขแก่ ข้าพเจ้าทั้งหลาย สิ้นกาลนานเทอญ"

Image

Image

Image

Image

Image

Image

noway2know

Postby noona » Fri Jul 23, 2010 6:03 pm

บุญปลีก wrote:
noona wrote:"ในหลวงในดวงใจ" หรือ "My Belove King" ครั้งที่ 2

จัดการแล้วครับผม viewtopic.php?f=2&t=26715

ยินดีด้วยค่ะ :D คุณบุญปลีก

ขอบคุณคุณโนเวย์ ค่ะ เพิ่งรู้จักดอกเข้าพรรรษาจริง ๆ จังก็วันนี้นี่เอง ตอนเด็กเคยเห็นต้นกระทือ ที่ใช้ทำยาทางภาคใต้ แต่กลิ่นค่อนข้างแรง คงจะสงสัยจะเป็นคนละชนิดกัน เพราะภาคใต้ไม่มีข้อมูลเรื่องนี้ :D
noona

Postby noway2know » Fri Jul 23, 2010 6:23 pm

คุณ Noona ไม่เป็นไรค่ะ
ภาคใต้ที่พบจะเป็นกระทือค่ะ กระทือนอกจากเป็นสมุนไพร
ใช้ประกอบอาหารได้ด้วยนะค่ะ เคยเห็นบางจังหวัดในภาคใต้
ประกอบอาหารพวกแกงเผ็ดค่ะ หั่นเป็นแว่นๆบางๆใส่ผสมลงไปในแกงค่ะ
เคยเจอแกงเผ็ดปลา ที่พัทลุงใส่กระทือลงไปด้วยค่ะ แถวนครบางที่ก็มีนะค่ะ

"กระทือ" บำรุงน้ำนม แก้ปวดมวน แน่นท้อง แก้บิด
รักษาอาการท้องอืด ท้องเฟ้อ แน่นจุกเสียด และปวดท้อง บิด
โดยใช้หัวหรือเหง้ากระทือสด ขนาดเท่าหัวแม่มือ ๒ หัว (ประมาณ ๒๐ กรัม)
ย่างไฟพอสุก ตำกับน้ำปูนใสครึ่งแก้ว คั้นเอาน้ำดื่มเวลามีอาการ
บางท้องถิ่นใช้หัวกระทือประกอบอาหาร
เนื้อในมีรสขมและขื่นเล็กน้อย ต้องหั่นแล้วขยำกับน้ำเกลือนานๆ

กระทือ
Image

Image

Image

กระทือที่พบในจังหวัดนราธิวาสค่ะ
Image

ส้มโอมือ

Image
Last edited by noway2know on Fri Jul 23, 2010 6:36 pm, edited 2 times in total.

noway2know

PreviousNext

Return to ห้องพัก