แชมป์เย็บผ้าไม่มีแขน

ห้องสำหรับกระทู้นอกเรื่อง ดูแลโดย Mod 1ktip

Postby kawkan » Mon Aug 02, 2010 3:13 pm

คนที่กำลังหมดแรงสู้ชีวิตโปรดดูผู้หญิงคนนี้เป็นแบบอย่าง บทความนี้เป็นเรื่องจริงที่สรรหามาเล่าสู่กันฟังค่ะ
นับแต่นี้ต่อ อิชั้นจะขอยกอนงค์นาง “เหริน จี้เหม่ย “ ไห้เป็นไอดอลไนดวงใจเพราะเมื่อได้รูความใจสู้ของเธอแล้วมันได้กำลังใจขึ้นมามากค่ะ
ตอนส่งเหริน จี้เหม่ยมาเกิด สวรรค์ลืมส่งมือมาด้วยเพราะพิการแต่กำเนิด (น่าสงสารจริงๆค่ะ) ตอนส่งเหริน จี้เหม่ยมาเกิด สวรรค์ลืมส่งมือมาด้วยเพราะพิการแต่กำเนิด (น่าสงสารจริงๆค่ะ) ตอนส่งเหริน จี้เหม่ยมาเกิด สวรรค์ลืมส่งมือมาด้วยเพราะพิการแต่กำเนิด (น่าสงสารจริงๆค่ะ)แต่ในความที่ใจไม่ยอมแพ้เธอตั้งปณิธานไว้อะไรที่ชาวบ้านทำได้ เราก็ทำได้เธอจึงเริ่มฝึกใช้เท้าทุวันค่ะแต่ในความที่ใจไม่ยอมแพ้เธอตั้งปณิธานไว้อะไรที่ชาวบ้านทำได้ เราก็ทำได้เธอจึงเริ่มฝึกใช้เท้าทุวันค่ะ ไม่หวั่นคำนินทา ทั้งกินข้าวล้างหน้า แปรงฝัน กระทั่งเย็บผ้า เท้าเธอได้สัมผัสมาหมด โดยเฉพาะเรื่องเย็บผ้าเธอถนัด
“ตอนนี้ตัวเราเอง ก็กำลังสู้ สู้ค่ะ มาไห้กำลังใจเพื่อนๆและมาร่วมสู้ พร้อมกัน นะค่ะ
เข้ามาอ่านกันต่อ ส่งกำลังใจให้ทุกคนที่ท้อแท้ได้ที่บล็อก ค่ะ http://spicystore.blogspot.com/
kawkan

Re: แชมป์เย็บผ้าไม่มีแขน

Postby benzcl » Mon Aug 02, 2010 3:26 pm

ภาพชีวิตของสตรีท่านนี้ เห็นแล้วคงมีกำลังใจตามที่จขกท.บอกไว้นะครับ

Image
benzcl

Postby noona » Mon Aug 02, 2010 3:54 pm

น่าชื่นชมค่ะ บางคนมือเท้าดี แต่ชอบสบาย :)
noona

Postby kawkan » Tue Aug 03, 2010 3:46 pm

noona wrote:น่าชื่นชมค่ะ บางคนมือเท้าดี แต่ชอบสบาย :)

ใช่ค่ะ น่าชื่นชมมากค่ะ แต่ไม่ใช่แค่ชื่นชมค่ะ เราต้องนำมาเป็นตัวอย่างมาเป็นกำลังใจเหมาะกับคนที่ท้อแท้ค่ะ สู้ตายค่ะ เพราะ จขกท เองเป็นคนที่ท้อแท้ รู้สึกเบื่อไม่อยากดิ้นแล้ว ตอพอดีได้อ่านบทความในหนังสือ แล้วมีกำลังใจขึ้นมาจึงอยากให้กำลังใจคนที่ท้อแท้อยู่ค่ะ
kawkan

Postby benzcl » Tue Aug 03, 2010 3:57 pm

การพึ่งตัวเอง คือทางรอดของคนในโลก (อัตตาหิ อัตโนนาโถ)
benzcl

Postby kawkan » Tue Aug 03, 2010 4:34 pm

benzcl wrote:ภาพชีวิตของสตรีท่านนี้ เห็นแล้วคงมีกำลังใจตามที่จขกท.บอกไว้นะครับ

Image

ขอยืมภาพไปประกอบหน่อยนะ จะใช้คนนี้ไหมไม่แน่ใจนะ ที่เราอ่านในนั้นไม่มีรูปค่ะ
kawkan

Postby benzcl » Tue Aug 03, 2010 6:23 pm

ยึนยันจากเว็บสำนักงานส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการแห่งชาติ พก. ครับ
http://nep.go.th/index.php?mod=newsmedia_detail&id=136
benzcl

Postby noona » Tue Aug 03, 2010 7:37 pm

kawkan wrote:
noona wrote:น่าชื่นชมค่ะ บางคนมือเท้าดี แต่ชอบสบาย :)

ใช่ค่ะ น่าชื่นชมมากค่ะ แต่ไม่ใช่แค่ชื่นชมค่ะ เราต้องนำมาเป็นตัวอย่างมาเป็นกำลังใจเหมาะกับคนที่ท้อแท้ค่ะ สู้ตายค่ะ เพราะ จขกท เองเป็นคนที่ท้อแท้ รู้สึกเบื่อไม่อยากดิ้นแล้ว ตอพอดีได้อ่านบทความในหนังสือ แล้วมีกำลังใจขึ้นมาจึงอยากให้กำลังใจคนที่ท้อแท้อยู่ค่ะ

ถ้าคุณ kawkan เป็นชาวพุทธและไม่เคยปฏิบัติธรรม แนะนำ http://jarun.org/v6/th/home.html ค่ะ ดิฉันรู้จักหลวงพ่อจรัญ เมื่อสองปีที่แล้ว และได้หาโอกาสไปปฏิบัติธรรม สติปัฏฐาน 4 คำนี้ยอมรับว่าเพิ่งรู้จักตอนนั้น เพราะหาสถานที่มานาน, เลือกวัดที่ต้องการสอนพุทธศาสนิกชนให้เกิดปัญญาจริง ๆ เพราะส่วนใหญ่เราจะเจอวัดที่เน้นพิธีกรรม หลาย ร.ร. พาเด็กมัธยมมานั่งกรรมฐานก่อนเอ็นทรานซ์ น่าชื่นใจค่ะ เด็กประถมก็มีค่ะ :D ยังนึกละอายใจอยู่เสมอค่ะ ที่กลับมาจากวัดแล้วไม่ค่อยได้ปฏิบัติ ลองหาหนังสืออ่านก็ได้ค่ะ

ความทุกข์อยู่กับเราไม่นานนะคะ ชีวิตมีทั้งทุกข์และสุขเป็นเรื่องธรรมดา กำลังใจที่เกิดจากตัวเองเป็นสิ่งสำคัญ รักตัวเอง มองตัวเองอย่างมีคุณค่า มองปัญหาและอุปสรรคที่เข้ามาเป็นเรื่องที่ท้าทายและสนุกกับมัน ทุก ๆ ปัญหามีทางออก สิ่งที่สำคัญก็คือสติค่ะ เหมือนร่างกายที่แข็งแรง ก็ต้องออกกำลังกายอยู่สม่ำเสมอ จิตใจก็เช่นเดียวกันถ้าเราได้ฝึกวิปัสสนาอยู่เสมอ ก็จะทำให้จิตใจแข้มแข็ง มีสติค่ะ และมีความสุขในสิ่งที่เราเป็นได้ :D โชคดีที่ตอนเด็กคุณตาจะพาไปวัด ฟังเทศน์(หลับ) อยู่เสมอ ทำให้กลัวบาป คุณแม่ก็จะสอนให้พอใจในสิ่งที่เรามีและ ไม่กลัวความยากลำบาก ความเหนื่อยล้าก็อยู่กับเราไม่นานนะคะ เรานอนพักแป๊บเดียวก็หาย สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือจิตใจ :D :D ไปเยี่ยม blog ของคุณมาแล้วค่ะ ฟังเพลง live and learn บ่อย ๆ ก็ได้ค่ะ
noona

Postby kawkan » Thu Aug 05, 2010 9:18 am

noona wrote:
kawkan wrote:

ถ้าคุณ kawkan เป็นชาวพุทธและไม่เคยปฏิบัติธรรม แนะนำ http://jarun.org/v6/th/home.html ค่ะ ดิฉันรู้จักหลวงพ่อจรัญ เมื่อสองปีที่แล้ว และได้หาโอกาสไปปฏิบัติธรรม สติปัฏฐาน 4 คำนี้ยอมรับว่าเพิ่งรู้จักตอนนั้น เพราะหาสถานที่มานาน, เลือกวัดที่ต้องการสอนพุทธศาสนิกชนให้เกิดปัญญาจริง ๆ เพราะส่วนใหญ่เราจะเจอวัดที่เน้นพิธีกรรม หลาย ร.ร. พาเด็กมัธยมมานั่งกรรมฐานก่อนเอ็นทรานซ์ น่าชื่นใจค่ะ เด็กประถมก็มีค่ะ :D ยังนึกละอายใจอยู่เสมอค่ะ ที่กลับมาจากวัดแล้วไม่ค่อยได้ปฏิบัติ ลองหาหนังสืออ่านก็ได้ค่ะ

ความทุกข์อยู่กับเราไม่นานนะคะ ชีวิตมีทั้งทุกข์และสุขเป็นเรื่องธรรมดา กำลังใจที่เกิดจากตัวเองเป็นสิ่งสำคัญ รักตัวเอง มองตัวเองอย่างมีคุณค่า มองปัญหาและอุปสรรคที่เข้ามาเป็นเรื่องที่ท้าทายและสนุกกับมัน ทุก ๆ ปัญหามีทางออก สิ่งที่สำคัญก็คือสติค่ะ เหมือนร่างกายที่แข็งแรง ก็ต้องออกกำลังกายอยู่สม่ำเสมอ จิตใจก็เช่นเดียวกันถ้าเราได้ฝึกวิปัสสนาอยู่เสมอ ก็จะทำให้จิตใจแข้มแข็ง มีสติค่ะ และมีความสุขในสิ่งที่เราเป็นได้ :D โชคดีที่ตอนเด็กคุณตาจะพาไปวัด ฟังเทศน์(หลับ) อยู่เสมอ ทำให้กลัวบาป คุณแม่ก็จะสอนให้พอใจในสิ่งที่เรามีและ ไม่กลัวความยากลำบาก ความเหนื่อยล้าก็อยู่กับเราไม่นานนะคะ เรานอนพักแป๊บเดียวก็หาย สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือจิตใจ :D :D ไปเยี่ยม blog ของคุณมาแล้วค่ะ ฟังเพลง live and learn บ่อย ๆ ก็ได้ค่ะ

เช้าวันนี้ มาถึงที่ทำงานก็รีบเปิดกระทู้นี้เลย เพื่อจะได้เห็นมีไครมาตอบอีกบ้างนะ และแล้วก็เจอคุณ noona ขอบคุณมากค่ะ ที่เยียมชมบล็อก และคำแนะนำค่ะ ดีใจที่คนไทยยังมีคนรักพุทธศาสนาอีกมาก ดิฉันเป็นคนที่สนใจเรื่งนี้ เมื่อก่อนยังไม่ได้ทำงานก็ปฎิบัติอยู่บ่อยๆ และได้รับรู้สิ่งที่เราไม่เคยรู้อีกมากค่ะ ถ้าคนที่ไม่เข้าใจ ถ้าจะเล่าก็คงไม่เชื่อ แต่อยากให้ทุกคนทำดีค่ะ
ถ้ามีอะไรก็มาตอบกระทู้เข้ามาคุยกันใหม่นะค่ะ
kawkan

Postby noona » Thu Aug 05, 2010 2:27 pm

ถ้าอยากคุยแบบไร้สาระบ้าง ไปคุยกันที่ห้องพักที่เพื่อน ๆ หลายคนคุยกันได้ค่ะ คุณ kawkan ยินดีต้อนรับทุกคนค่ะ :D
noona

Postby kawkan » Thu Aug 05, 2010 2:29 pm

benzcl wrote:ยึนยันจากเว็บสำนักงานส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการแห่งชาติ พก. ครับ
http://nep.go.th/index.php?mod=newsmedia_detail&id=136

ใช่เลย แต่เราอ่านเจอในนิตยสารน่ะค่ะ ขอบคุณหลายๆค่ะ
kawkan

Postby khundaan » Fri Aug 06, 2010 9:22 am

มาให้กำลังใจเธอด้วยคน

จะวนเวียนอยู่ในห้องพักเนี่ยแหละครับ ;) ;)
khundaan

Postby kawkan » Fri Aug 06, 2010 12:48 pm

khundaan wrote:มาให้กำลังใจเธอด้วยคน

จะวนเวียนอยู่ในห้องพักเนี่ยแหละครับ ;) ;)

วนเวียน พูดแปลกๆ แต่เราก็วนเวียนอยู่ในนี้เหมือนกันค่ะ
kawkan

Postby khundaan » Sat Aug 07, 2010 9:08 am

หมายถึงตัวกระผมนะขอรับ ไม่เก่งการเมืองเลยอยู่แต่แถวนี้ :lol:
khundaan

Postby benzcl » Sat Aug 07, 2010 11:05 am

คุณขุนด่านมีความอ่อนน้อมถ่อมตนนะครับ
การอ่อนน้อมถ่อมตน เป็นคุณสมบัติอันดีงามของบุคคลที่จะได้รับความรัก การสรรเสริญจากผู้คนรอบข้าง
รวมทั้งยังเป็นบุคคลที่ใครๆ ก็ล้วนอยากคบหาสมาคมด้วย
benzcl

Return to ห้องพัก