ว่าด้วยเรื่องฟุตบอลทีมชาติไทย

ห้องสำหรับกระทู้นอกเรื่อง ดูแลโดย Mod 1ktip

ว่าด้วยเรื่องฟุตบอลทีมชาติไทย

Postby greeenday » Tue Oct 11, 2011 11:54 pm

ถ้าใครได้ดูฟุตบอลทีมชาติไทย คงรู้สึกเหมือนกันกับผม
ทำไมทึมชาติไทยถึงต้องมีผู้จัดการทีมไว้คัดเลือกตัวผู้เล่นไม่ว่าจะกี่ยุคกี่สมัย
ก็ในเมื่อคุณจ้างคนต่างชาติมาแล้วจะให้เค้าเป็นแค่หัวหน้าผู้ฝึกสอนทำไม แล้ว
เค้ามีอำนาจเต็มแค่ไหนในการคัดเลือกตัวผู้เล่น เห็นแต่หน้าเดิมๆติดทีมชาติ
อย่างวันนี้มีอย่างที่ไหน เอาแบ็คขวามาดันเล่นปีกขวา ผมไม่ปฏิเสธว่าแบ็คขวา
จากทีมฉลามชลเค้าเล่นดี แต่ตอนนี้เค้าเลยจุดนั้นไปแล้ว ทำไมไม่ทำให้มันเหมือน
ประเทศในยุโรปเค้าทำ ให้อำนาจเต็มกับคนที่คุณจ้างมาให้เค้าเป็นผู้จัดการทีม
แล้วก็เอาคนไทยไปเป็นผู้ช่วยเค้า ให้คำแนะนำเค้าในส่วนของนักเตะไทย
ที่เหลือก็เป็นหน้าที่เค้าให้เค้าจัดการ คุณจะหวงอำนาจเอาไว้ทำไม เสียดาย
ฝีมือเค้าครับ ถ้าเค้ามีอำนาจเต็มมากกว่านี้ ผมว่าทีมชาติไทยน่าจะไปได้ไกลกว่านี้
"รึคุณคิดว่ายังไงแชร์ได้ครับ"
greeenday

Re: ว่าด้วยเรื่องฟุตบอลทีมชาติไทย

Postby Oriland » Fri Oct 14, 2011 2:43 am

จากการ ที่ผม เป็น แฟนบอลตัวยง ของราชประชา นะ

ผมว่า เขามีอำนาจ เต็ม บางทีบางตำแหน่งก็ไม่ฟิกตายตัวนะครับ บางที ศักยภาพนักเตะ สามารถ เอามาเล่น ปีกได้ อย่าง สุรีย์ เป็นต้น

ด้วย เกมของเรา ไทยเรา ปัจจุบัน เล่น เก็บ รับ แล้ว สวนกลับ เพราะ ศักยภาพของ นักเตะเรา จะไป บู๊แลก กับ ฝ่ายซาอุ ไม่ได้ เราด้อยกว่ามาก

คราวนี้จะอยู่ที่แท็กติกโค้ช ว่าจะใช้รูปแบบการเล่น แบบไหน การเล่นของไทย อาจอืดๆ แล้วดูไม่สนุก เราก็ควรทำใจ กับ โลกแห่งความจริง ว่า ทีมชาติไทย ไม่ใช่ บาร์เซโลน่า

เราเหมาะ กับ เกมสวนกลับ ที่สุดแล้ว

กลับมา ประเด็นเดิม โค้ช วินนี่ มีอำนาจเต็มครับ ผมเห็นเค้า ไปดูบอลไทยเตะบ่อยมาก ดูทุก ทีม ดูถึง D2 เลยด้วยซ้ำ

ส่วนตัวช่วยของเขาก็นี่ครับ สุรชัย จตุภณพงศ์(นามสกุลอาจพิมพ์ไม่ถูก) เขาเป็นผู้ช่วย วินนี่ เป็นอดีตโค้ชใหญ่ บางกอกกล๊าส FC เค้าคือ ตัวช่วยสำคัญ ในการเลือกตัวนักเตะ ครับ
Oriland

Return to ห้องพัก