แกนนำ นปก.เหิม!.เคารพกษัตริย์เชียงใหม่ 3องค์.นอกนั้นไม่เคารพ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: แกนนำ นปก.เหิม!.เคารพกษัตริย์เชียงใหม่ 3ตัว..นอกนั้นไม่เคารพ

Postby jerasak » Fri Oct 17, 2008 6:48 am

NorthStar wrote:ท่านJEERASAK ขอความกรุณาPmด้วยอยากจะปรับความคิดเห็นในเรื่องประวัติศาสตร์ชาติไทยแบบนี้ หลายท่านถกเถียงกันนานๆ ผมเองนะอยากแชร์ข้อมูลเช่นกันศึกษามาก็มากหลายตำรับตำราทั้งไทยทั้งพม่า ล้านนา เขียนไม่เคยตรงกันสักที่ อ่านตำราไหนก็ขัดแย้งกันไปทั่ว จะได้สอบถึงที่มาเหมือนกันว่าแท้จริงนะมันเปนไง....

คุยกันในกระทู้ไม่ดีกว่าหรือครับ คนอื่นๆ จะได้ร่วมแจมด้วย
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Re: แกนนำ นปก.เหิม!.เคารพกษัตริย์เชียงใหม่ 3องค์.นอกนั้นไม่เคารพ

Postby LLTK » Fri Oct 17, 2008 8:33 am

มันเลว และ เหี้ยได้อีกครับ สุดๆๆแล้วชาตินี้ไม่คิดว่าจะเจอพวกกากเดนนรก พวกนี้จริงๆครับ
~~~~~~~٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶~~~~~~~~
LLTK

Re: แกนนำ นปก.เหิม!.เคารพกษัตริย์เชียงใหม่ 3องค์.นอกนั้นไม่เคารพ

Postby wayoo » Fri Oct 17, 2008 11:58 am

ถึงพี่น้องชาวเสรีไทยครับ การไหลไปตามคำแกนนำจอมลวงโลกจนเกิดอารมณ์โกรธเท่ากับเข้าทางมันสิครับ แบ่งแยก ยุยงให้เราแตกคอ ประวัติศาสตร์เป็นยังไงแน่ ที่ไหนๆก็คลุมเคลือทั้งนั้นแหล่ะครับเพราะคนเขียนๆตามใบบอก(ทั้งฉบับผู้ชนะและผู้แพ้) แต่ปัจจุบันประเทศไทยมี76จังหวัดครับ เป็นไทยด้วยกันทั้งแผ่น ความจัดง่าว(ขอยืมคำเหนือใช้)เป็นความผิดเฉพาะบุคคล (สนับสนุนให้สอบมันให้ถึงที่สุด)มิควรเหมาเข่ง
ขอเป็นอีกหนึ่งเสียงที่เชื่อว่า สิทธิที่ชอบธรรม มีพร้อมความรับผิดชอบและหน้าที่
wayoo

Postby มารุจัง » Fri Oct 17, 2008 12:09 pm

ไม่เคยโกรธคนทั้งจังหวัดหรือทั้งภาคค่ะ
มองเห็นความต่าง ยอมรับมันได้ แต่ยอมรับไม่ได้กับแกนนำห่วย ๆ ของพวกมันบางคน
ที่คิดแต่จะแบ่งแยกประเทศ พวกนี้เลวมาก ๆ ค่ะ
แต่ยังยืนยันว่า เพื่อน ๆ ที่คบอยู่ไม่ว่าจะเหนือหรืออีสาน ก็ยังรักเทิดทูนในหลวงและราชวงศ์ทุกคน

ส่วนไอ้พวกแกนนำนปก. พวกนี้ต้องจัดการให้เด็ดขาดค่ะ...
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Re: แกนนำ นปก.เหิม!.เคารพกษัตริย์เชียงใหม่ 3ตัว..นอกนั้นไม่เคารพ

Postby LEOidentity » Fri Oct 17, 2008 12:15 pm

GuoJia wrote::shock: ส่วนเรื่อง ๓ กษัตริย์ไม่อยากกล่าวถึง เพราะมีคดีลอบเป็นชู้กับเมียเพื่อนอันโด่งดังในตำนานอยู่ หาอ่านกันเอาเอง :shock:

ไม่สมควรอย่างยิ่งครับกับเรื่องที่ยืนยันไม่ได้ ไร้สาระเหล่านี้
ทั้งสามพระองค์ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณกับบ้านเมืองอย่างประมาณมิได้
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง พ่อขุนรามคำแหงมหาราช
กรุณาลบทิ้งครับ
การอ่านอะไรควรพิจารณาด้วยนะครับ ว่าอะไรควรเชื่อหรือไม่ควรเชื่อ
LEOidentity

Postby muekzero » Fri Oct 17, 2008 12:28 pm

มันทำลายตัวเอง.........

กรุณาเปลียนชื่อหัวกระทู้ด้วยครับ
muekzero

Postby ริวเซย์ » Fri Oct 17, 2008 1:00 pm

ในหลวงและสมเด็จพระนางเจ้าท่านทรงโทมนัสกับเหตุการณ์บ้านเมืองที่มีประชาชนของท่านออกมาเข่นฆ่ากันเองมากพอแล้ว

พระองค์ทรงมองว่าฝ่ายใดๆก็เป็นราษฎรของพระองค์ทั้งนั้น จึงทรงให้การช่วยเหลือทั้งสองฝ่าย

คนเจ็บก็รับเข้าเป็นคนป่วยในพระราชินูปถัมป์ ตำรวจเองก็เช่นกัน พระองค์ได้พระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์ให้กับผู้บาดเจ็บทั้งตำรวจและราษฏร โดยไม่แบ่งฝักแบ่งฝ่าย น้ำพระทัยของพระองค์กว้างใหญ่เหลือคณานับ

ส่วนผู้เสียชีวิต ก็รับเป็นเจ้าภาพพระราชทานเพลิงศพ และให้การช่วยเหลือเยียวยาปลอบขวัญครอบครัวของผู้เสียชีวิต

แต่พวกนปก.พยายามลากเอาในหลวงและพระราชินีมาย่ำยี ทำลาย

ขอผลกรรมจงสนองตกแก่ไอ้แม้วบิดาของพวกมันครับ
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby spp » Fri Oct 17, 2008 1:06 pm

..ปลุกไม่ขึ้นแล้ว!!!

.......ก็เลยเอาสิ่งที่เค้าเคารพมาสร้างกระแส
(ไอ้ทุเรศ)
มิตรภาพคือ ความรักลบด้วยเซ็กส์ และบวกเอาเหตุผลเข้าไป

ส่วนความรักคือ มิตรภาพบวกด้วยเซ็กส์ และลบเอาเหตุผลออกไป.
spp

Postby so what? » Fri Oct 17, 2008 1:25 pm

มันคงยังเหนียมๆอยู่ เลยไม่กล้าบอกว่าทั้งชีวิตนี้บูชาแค่ไอ้เหลี่ยมคนเดียว
so what?

Postby numdee » Fri Oct 17, 2008 1:39 pm

ขอตั้งข้อสังเกตนะครับ ว่านายเพชรวรรต วัฒนพงศ์ศิริกุล นี่เป็นคนเชียงใหม่จริงๆเหรอ ดูจากรากเหง้าเหล่ากอโดยดูจากนามสกุล ผมก็บอกได้ว่ามันไม่ใช่คนเชียงใหม่แน่นอน น่าจะเป็นพวกตระกูลจีนฮ่อที่หนีหลบภัยสงครามมาพึ่งพระบรมโพธิสมภารแล้วก็ตั้งนามสกุลใหม่ขึ้น ดูจากนามสกุลที่ลงท้ายด้วยกุลก็น่าจะมาจากแซ่จู พวกไม่รู้จักบุญคุณแผ่นดินนี่ซักวันคงโดนทรณีสูบ
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"
numdee

Postby OMEGA » Fri Oct 17, 2008 1:44 pm

ราชอาณาจักรสยามเป็นแผ่นดินใหญ่ ผู้คนที่เกิดภายใต้ธงสามสีล้วนเป็นพี่เป็นน้อง
แม้จะประกอบด้วยแว่นแคว้นหลากหลายแต่เรารวมเป็นหนึ่งเป็นคนไทยเหมือนกัน ด้วยกัน
อย่าหลงประเด็นไปกับไอ้พวกจัญไsที่พยายายามปลุกปั่นแบ่งแยกพวกเขา-พวกเราเลย
น่าจับตัวมาประหารเสียจริงพวกเลวชาติ ตำรวจ-ทหารอ่อนแอนำมาซึ่งความเหิมเกริม
น่าท้อใจ..ระคายเบื้องพระยุคลบาทจริงๆ คนไทยอีกมากมายพร้อมสละชีวิตเพื่อพระองค์ท่าน
หากอ้ายอีตนใดย่ำยีองค์กษัตริย์เท่ากับย่ำยีหัวใจพวกเราคนไทย...
..หากแม้นเป็นที่ระคายต่อพระองค์คนไทยยอมตาย และ...สาบานว่าจะจองเวรมันทุกชาติไป

...พวกมันเป็นคนไทยหรือปล่าว??
Only three things in life are certain birth, death and change
OMEGA

Postby Moon » Fri Oct 17, 2008 2:15 pm

NorthStar wrote:[size=150]ท่านJEERASAK ท่าน princessท่าน Redbaron [url][/url][/size] กรุณาอ่านทำความเข้าใจใหม่อีครั้ง ท่านกำลังเข้าใจผมผิดแล้ว ขอความกรุณาPmด้วยอยากจะปรับความคิดเห็นในเรื่องประวัติศาสตร์ชาติไทยแบบนี้ หลายท่านถกเถียงกันนานๆ ผมเองนะอยากแชร์ข้อมูลเช่นกันศึกษามาก็มากหลายตำรับตำราทั้งไทยทั้งพม่า ล้านนา เขียนไม่เคยตรงกันสักที่ อ่านตำราไหนก็ขัดแย้งกันไปทั่ว จะได้สอบถึงที่มาเหมือนกันว่าแท้จริงนะมันเปนไง....

คุณ NorthStar ครับ คุณจี กับคุณ RedBaron ผมว่าเขาพูดถึงเนื้อความที่ จขกท. เอามาลงมากกว่านะครับ

ไม่ได้ต่อว่าคุณ NorthStar แน่นอนครับ ข้อมูลที่คุณ NorthStar ดีมากๆ ครับ เอามาลงอีกดีมากครับ

ส่วนไอ้ เพชรวัด วัฒนพงศ์สถุล นี่ ได้ข่าวว่ามันเป็นคนลำพูนนี่นา ฉะนั้น NorthStar กำลังทำสิ่งที่ถูกคือทำให้คนอื่น

ที่ไม่รู้เข้าใจคนเชียงใหม่ในแง่มุมที่ดีอีกมุมหนึ่ง ซึ่งมีประโยชน์มากๆ ผมว่าหลายคนในนี้กำลังด่าเฉพาะ ไอ้เพชรวัด

วัฒนพงศ์สถุลอยู่ ไม่ได้รวมไปถึงคนเชียงใหม่ทั้งหมดหรอกครับ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby NorthStar » Sat Oct 18, 2008 3:43 am

ขอบคุณพี่ๆที่...ให้กำลังใจครับ...เมื่อคืนนี้จนเทียงติดต่อแก๊งค์ๆกันครับเขามีปราศรัยกันครับวันอาทิตย์ต่อต้านอ้ายหัวล้านใส่แว่น..ครับเมื่อคืนนี้ก็มีตีกันอีกประปรายย่านสี่แยกสนามบินถามทางเพื่อนๆที่อยู่ เขาบอกว่าเป็นพันธมิตรเลยฟาดด้วยขวดเบียร์..ก็แตกกันไปหลายคนครับ...ดีที่พวกเรามีพอสมควรครับ...จริงนาแล้วนามันมีที่มาครับ...นี้ผมขอออกตัวก่อนนะตามประวัติศสาสตร์จารึกไว้ พวกลำพูนนั้นส่วนที่เป็นไพร่พลของข้าศึกในสมัยก่อนแล้วถูกจับไว้เปนข้าทาสสงครามก็มาอยู่ที่เวียงนี้...พญาเจ้าเมืองท่านสร้างเวียงท่ากานไม่ยืนยันชัดเจนนะครับเขตติดต่อของเชียงใหม่กับทางป่าซางลำพูน...เวียงนี้ใช้คุมขังนักโทษจากสงครามแลนักโทษทางการเมืองครับ...มีหลักฐานเปนสิ่งก่อสร้างมากมายปัจจุบันเช่นวัดวา..ที่คุมขังฯลฯ...ยังมีผู้สืบเชื้อสายพวกนี้อยู่สำเนียงภาษาก็ไม่เหมือนทางเชียงไหม่ครับ....พวกนี้สำเนียงพูดไม่ไคร่หนักแน่น...เสียงแปร่งๆ...คล้ายพวกลาวหรือปล่าวหากว่ามีโอกาศลองศึกษาดูสิครับ...หรือว่าพวกมันใช้ประเด็นแบบนี้แหละสร้างกระแสต่อต้านการปกครองแบบของเรา...มันเหมือนกบฎ..ในยุคพวกหัวโป่(หัวโป่ เปนภาษาล้านนาโบราณใช้เรียก หัวหน้า นายกองพม่า)ที่คอยส่งคน ซ่องสุม ยุยง คนในเวียงเชียงใหม่ไห้แตกแยกจนทัพพม่ายึดครองได้สำเร็จและอลู่ภายใต้การปกครองของพม่าตองสูมานับตั้งแต่บัดนั้น....คนเวียงจึงหนีตายไปอยู่ในป่าเขากันหมดเวียงก็รกร้างกลายเป็นที่ซ่องสุมกองทัพข้าศึกเป็นเวลาหลายร้อยปีครับ....ไม่มีครับเอกราช 500ปี...ไม่สมอ้าง ฤาพวกมันคืออ้ายหัวโป่ที่เคยเป็นนายกองพม่าในชาตก่อนกลับมาเวียงแก้วของพวกกูอีกก็ไม่รู้เนี่ย...นี่ตามจารึกในกับสมุดข่อยตอนนี้อยู่ที่หอธรรมที่วัดพระสิงห์ครับแล้วในแผ่นดินล้านนาทั้งหมดตามตำราที่..ศ.จ.ยอร์ชเซย์เดยซ์ชาวยอรมันนี...เคยค้นค้วา..ใว้นานแล้วละครับ ....สมุดข่อยที่มีในแผ่นดินล้านนามีประมาณกันว่าไม่ตำกว่า 500,000เล่ม เปนตำรายาโบราณ ที่ได้ศึกษาต่อๆกันมา บางแห่งพบเป็นจารึกเล่าเรื่องราว...บางเล่มเป็นพระไตรปิฎกที่ชำระที่เชียงใหม่เขียนด้วยอักษรล้านนาเป็นส่วนใหญ่รับ...มีอีกเรื่องจะเล่าให้ท่านที่กำลังแครงใจเชียงใหม่กับสุโขทับมีประจักษ์พยานความสัมพันธ์ต่อกัน...ง่ายๆๆห่างจากอนุสาวรี3 กษัตริย์ไม่ถึง 100ม.เจย์ดีย์องค์นั้นที่อยู่ในหอศิลป์ในปัจจุบันนั้นคือศิลปะฝีมือเชิงช่างแบบสุโขทัยชัดเจนครับและวักโลกโมวลีก็สร้างถวายพระสงฆ์แบบบเถรวาทที่พ่อขุนเม็งรายขอนิมนต์มาเผยเเพร่พระพุทธศาสนาในแผ่นดินล้านนาศิลปะแบบช่างสุโขทัยครับ อลังการ.....เรียนด้วยความเคารพ........
NorthStar

Postby arch_freeman » Sat Oct 18, 2008 6:53 am

พระป่า หลายองค์ ท่านกล่าวว่า ทักษิณ เป็น นันทบุเรง กลับชาติมาเกิด

ก่อนนันทบุเรงตาย ได้ สบถสาบานไว้ว่า จะต้องทำลายอยุธยาให้ได้ มันเลยเกิดมาชาตินี้จ้องทำลายประเทศไทยอย่างเดียว

มันไม่ใช่พระเจ้าตากสิน ครับ มันเป็น นันทบุเรง กลับชาติมาเกิด ไม่เชื่อไปถามเกจิอาจารย์ได้
arch_freeman

Postby ล้างโคตรทักษิณ » Sat Oct 18, 2008 7:08 am

arch_freeman wrote:พระป่า หลายองค์ ท่านกล่าวว่า ทักษิณ เป็น นันทบุเรง กลับชาติมาเกิด

ก่อนนันทบุเรงตาย ได้ สบถสาบานไว้ว่า จะต้องทำลายอยุธยาให้ได้ มันเลยเกิดมาชาตินี้จ้องทำลายประเทศไทยอย่างเดียว

มันไม่ใช่พระเจ้าตากสิน ครับ มันเป็น นันทบุเรง กลับชาติมาเกิด ไม่เชื่อไปถามเกจิอาจารย์ได้

แต่ที่ผมได้ยินมา ไอ้แม้ว มันเป็น เนมะโยสีหะปะเต๊ะ กลับชาติมาเกิดครับ แต่สิ่งที่ตรงกันคือ มันอาฆาตมาดร้ายคนไทย และ ประเทศไทย
เสียใจ เกลียดแด.กสิ้น เอ๊ย ทักษิณ มากกว่า รัฐประหาร มีอะไรมั้ย?

รักประชาธิปไตย น้อยกว่า การล้างตระกูลชิงหมาเกิด เอ๊ย ชินวัตร จะทำไม

ล้างโคตรทักษิณ ก่อนค่อย มาเรียกร้องประชาธิปไตยอย่างบริสุทธิ
ล้างโคตรทักษิณ
Moderator

Postby NorthStar » Sat Oct 18, 2008 7:09 am

อืม....อันนี้..เราก็ว่าน่ามีเหตุผลนะ.......มันเลวข้ามภพข้ามชาติจริงๆ........สันดานไม่เปลี่ยน..กรรมเวรอันใดหนอ.มันไม่น่ามาเกิดเชียงใหม่เลย...น่าจะกลับไปเกิดตองสู...บ้านเก่ามึงโน่น...นะพี่น้องว่าไม๊
NorthStar

Postby degbanban » Sat Oct 18, 2008 9:14 am

เราคิดว่าทักษิณคือเหรี้ย..กลับชาติมาเกิดมากกว่า
degbanban

Postby ตุ๊ดรักชาติ » Sat Oct 18, 2008 6:48 pm

:shock:

พวกไม่มีสมอง..
ข้าง ข้าง คู คู...

ไม่มีความรู้เรื่องประวัติศาสตร์...
ผีเจาะปากมาพูด... เซงงงคนแบบอีนี่มากเลยค่ะ
ตุ๊ดรักชาติ..
(คนเราเท่าเทียมกัน เป็นอะไรก็ได้ ขอให้เป็นคนดีและเคารพกฎของสังคม และครอบครัว)
ตุ๊ดรักชาติ

Postby Cylonn » Sat Oct 18, 2008 7:45 pm

degbanban wrote:เราคิดว่าทักษิณคือเหรี้ย..กลับชาติมาเกิดมากกว่า

สนับสนุนข้อสันนิฐานนี้มากกว่า :lol: :lol: :lol:
Cylonn

Postby winyoochon » Sun Oct 19, 2008 12:11 am

คบแม้ว...แม้วพา..ไปหาผิด...หัวไม่ส่ายหางย่อมไม่กระดิก...!!! ช่วงนี้ช่วงขี่ม้าเลียบค่าย...โยนหินถามทาง...ปลุกระดม...หาแนวร่วม...แต่บอกตรงๆ...พวกนี้มันคิดสั้นมากๆครับ
winyoochon

Postby konthairakchad » Sun Oct 19, 2008 12:47 am

Cylonn wrote:
degbanban wrote:เราคิดว่าทักษิณคือเหรี้ย..กลับชาติมาเกิดมากกว่า

สนับสนุนข้อสันนิฐานนี้มากกว่า :lol: :lol: :lol:

เห็นด้วยเลยค่ะ :lol: :lol: :lol:

ปล. ถึงพวกที่ไม่ต้องการอยู่บนแผ่นดินไทยที่มีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นสถาบันสูงสุดของประเทศ และต้องการความเท่าเทียมกัน(หวังว่าคงหาได้จริงอ่ะนะ ไอ้เท่าเทียมกันเนี้ย)
ก็ขอเชิญออกไปใช้สิทธินั้นนอกราชอณาจักรไทยเลยค่ะ แผ่นดินไทยจะได้สูงขึ้น
Please do not remain inactive to the evil, please dare to face and fight it.
konthairakchad

Postby Prinscess » Sun Oct 19, 2008 1:03 am

พึ่งเข้ามาดูกระทู้อีกรอบ

งง ? กับคุณ Northstar อยากทำคาวมเข้าใจอะไรหรอคะ ?

เราตอบกระทู้นะคะ เราไม่ได้โต้แย้งคุณเลยค่ะ

เราไม่ได้รู้เรื่องประวัติศาสตร์ หรือมีความรู้อะไรมากนักหรอกค่ะ

แต่เราแค่แสดงความคิดเห็นตามหัวกระทู้ที่เราได้อ่าน เราได้เข้าใจแค่นั้นเอง

ส่วนเรื่องที่คุณอยากจะชี้แจง เรื่องแบ่งแยกอะไรก็แล้วแต่เราไม่ได้สนใจค่ะ

เราอยากให้พธม. ชนะแค่นั้นในตอนนี้ :D
Prinscess

Postby NorthStar » Sun Oct 19, 2008 2:29 am

ท่านสมาชิกครับ ...ไม่ได้..ว่าใครหรอกครับเจตนาต้องการสื่อว่าเราส่วนใหญ่เข้าใจและรักเคารพพระเจ้าอยู่หัวพ่อหลวงของปวงชนชาวไทยองค์เดียวกันครับ ..เราอยู่กับปัจจุบันพระท่านสอนให้เราอยู่กับปัจจุบัน..ครับแค่....เป็นการชี้แจงไอ้พวกแดงๆที่มันกำลังสร้างความแตกแยกแบบไม่ได้ศึกษารายละเอียดประวัติศาสตร์ที่แท้จริงแล้วนำมาเป็นประเด็นแตกแยกครับ ..พวกนั้นมันไม่เคยสนใจเรื่องแบบนี้พวกมันสนแต่เงินคนพวกนั้นไม่รู้ด้วยซําไปว่าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงประกอบพิธีวางศิลสฤกษ์ที่อนุสาวรีย์แห่งนี้...ผมแค่ต้องการให้คนทางฝ่ายเรานั้นเข้าใจกันครับว่ามันไม่ได้หมายรวมกันทุกคนที่อยู่เชียงใหม่ครับแต่คนส่วนใหญ่ยังขาดความรู้ยากที่จะเข้าถึงความจริงที่เป็นอดีต....แล้วในที่สุดก็จะตกเป็นเครื่องมึอสร้างความแตกแยกในหมูพี่น้องของเราครับ ...พวกเราอยาเห็นการเมืองใหม่เหมือนกันครับ .ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ..หากการพิดพิงไปยังสมาชิกท่านใดของผมที่ทำให้ท่านขัดเคือง...เรื่องนี้ผมกล่าวขอโทษและขออภัยท่านสมาชิกทุกท่านครับ........... เรียนด้วยความเคารพ
NorthStar

Postby superager » Sun Oct 19, 2008 4:48 am

LEOidentity wrote:ขอประกาศให้ได้ทราบกันทุกท่าน
ในฐานะของคนปฏิบัติธรรม
และได้พูดคุยกับหลายคนที่ปฏิบัติในระดับที่ไม่ธรรมดา
ว่า.....

ไอ้เหลี่ยมไม่ใช่สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
แน่นอนครับ

เชื่อไม่เชื่อสุดแล้วแต่
หลายท่านยืนยันตรงกันว่า
มันคือพ่อค้าที่เสียประโยชน์ในคราวนั้นกลับชาติมาเกิด
ด้วยความอาฆาต เคียดแค้น
รอยกรรมของมันก็ยังอยู่กับเรื่องหว่านเงินหวังผลเหมือนเดิมนั่นละครับ
และยืนยันไว้ตรงนี้ด้วยว่า มันจะแพ้ !!! เหมือนเดิมเช่นกัน

คุณLEOidentityครับ ที่คุณว่ามาเป็นเรื่องเดียวกับที่ สุทัสสา อ่อนค้อม(นามปากกา) ได้เขียนไว้ในเรื่องความหลงในสงสารใช่หรือเปล่าครับ ตอนนี้บางอ้อแล้วว่าจีนที่ว่าคือพ่อค้าจีนที่ให้พระเจ้าตากยืมปัจจัยมากู้ชาติด้วยเจตนาแอบแฝงที่ต้องการครอบงำกรุงธนบุรีในภายภาคหน้า บัดนี้มาเกิดใหม่แล้วได้ปัจจัยคืนจากธรุกิจผูกขาดไปแล้ว ต่อมาคิดการใหญ่จนได้ครอบงำประเทศ ซ้ำร้ายยังบังอาจตั้งตัวเป็นใหญ่อีก เรียกได้ว่าซ้ำรอยกรรมของมันเมื่อชาติที่แล้วจริงๆ
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby NorthStar » Sun Oct 19, 2008 5:21 am

.....ไม่ออกความคิดเห็นครับ.....ไม่เคยอ่าน นะเอามาจากไหนครับแนะนำด้วยครับ.........อยากรู้มั่งครับ
NorthStar

Postby superager » Sun Oct 19, 2008 6:43 am

NorthStar wrote:.....ไม่ออกความคิดเห็นครับ.....ไม่เคยอ่าน นะเอามาจากไหนครับแนะนำด้วยครับ.........อยากรู้มั่งครับ

ความหลงในสงสาร ของ สุทัสสา อ่อนค้อม หาซื้อได้ตามร้านหนังสือชั้นนำทั่วไป :lol: หมวดศาสนา

http://www.sudassa.com/main.php
superager

Postby LEOidentity » Sun Oct 19, 2008 7:51 am

superager wrote:
LEOidentity wrote:ขอประกาศให้ได้ทราบกันทุกท่าน
ในฐานะของคนปฏิบัติธรรม
และได้พูดคุยกับหลายคนที่ปฏิบัติในระดับที่ไม่ธรรมดา
ว่า.....

ไอ้เหลี่ยมไม่ใช่สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
แน่นอนครับ

เชื่อไม่เชื่อสุดแล้วแต่
หลายท่านยืนยันตรงกันว่า
มันคือพ่อค้าที่เสียประโยชน์ในคราวนั้นกลับชาติมาเกิด
ด้วยความอาฆาต เคียดแค้น
รอยกรรมของมันก็ยังอยู่กับเรื่องหว่านเงินหวังผลเหมือนเดิมนั่นละครับ
และยืนยันไว้ตรงนี้ด้วยว่า มันจะแพ้ !!! เหมือนเดิมเช่นกัน

คุณLEOidentityครับ ที่คุณว่ามาเป็นเรื่องเดียวกับที่ สุทัสสา อ่อนค้อม(นามปากกา) ได้เขียนไว้ในเรื่องความหลงในสงสารใช่หรือเปล่าครับ ตอนนี้บางอ้อแล้วว่าจีนที่ว่าคือพ่อค้าจีนที่ให้พระเจ้าตากยืมปัจจัยมากู้ชาติด้วยเจตนาแอบแฝงที่ต้องการครอบงำกรุงธนบุรีในภายภาคหน้า บัดนี้มาเกิดใหม่แล้วได้ปัจจัยคืนจากธรุกิจผูกขาดไปแล้ว ต่อมาคิดการใหญ่จนได้ครอบงำประเทศ ซ้ำร้ายยังบังอาจตั้งตัวเป็นใหญ่อีก เรียกได้ว่าซ้ำรอยกรรมของมันเมื่อชาติที่แล้วจริงๆ

นั่นก็ใช่ส่วนหนึ่งครับผม
เรื่องความหลงในสงสารนี้ เป็นความจากพระอริยะที่คนไทยให้ความนับถือทั้งประเทศ ก็คือ หลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน
และ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ อีกองค์หนึ่งที่ยืนยันเรื่องนี้ว่า สมเด็จพระเจ้าตากสิน และล้นเกล้ารัชกาลที่ ๑ มิได้มีเป็นไปตามประวัติศาสตร์ที่เราเรียนมา
หากเป็นการเสียสละและรู้กันของทั้งสองพระองค์ และสมเด็จพระเจ้าตากสิน ก็มิได้ถูกประหารชีวิตแต่อย่างใด
กอปรกับผมอยู่กับครูบาอาจารย์ผม และแวดวงคนปฏิบัติธรรม ต่างก็ยืนยันความในส่วนนี้
เพราะฉะนั้น สิ่งที่ไอ้เหลี่ยมพยายามยัดเยียดว่า มันคือสมเด็จพระเจ้าตากกลับมาทวงบัลลังก์นั้น เหลวไหลทั้งเพ ครับ
มีแต่คนโง่ครับที่เชื่อมัน และแสดงให้เห็นด้วยว่า นปก.พวกนี้ไกลพระไกลเจ้า นับถือศาสนาพุทธ แค่กรอกในเอกสารเท่านั้น

ผมอยากตั้งกระทู้เรื่องนี้จริงๆ แต่เห็นว่านี่เป็นเวปบอร์ดการเมือง กลัวจะผิดวัตถุประสงค์บอร์ดครับ
LEOidentity

Postby LEOidentity » Sun Oct 19, 2008 8:11 am

NorthStar wrote:.....ไม่ออกความคิดเห็นครับ.....ไม่เคยอ่าน นะเอามาจากไหนครับแนะนำด้วยครับ.........อยากรู้มั่งครับ

ไปอ่านที่กระทู้น้นะครับ
viewtopic.php?f=2&t=174

ผมโพสไว้แล้ว คัดมาจากหนังสือดังกล่าวครับ
LEOidentity

Postby superager » Sun Oct 19, 2008 9:40 am

กระทู้นี้ตกไปได้ไงหว่า ทำไม่เห็น :roll:

ขอบคุณคุณLEOidentityครับ

ใครไม่เคยอ่านแนะนำให้ไปอ่านครับ :arrow:
superager

PreviousNext

Return to สภากาแฟ