แผนปฏิวัติที่มาลง เมเนเจอร์น่ะเป็นไปได้เหรอ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

แผนปฏิวัติที่มาลง เมเนเจอร์น่ะเป็นไปได้เหรอ

Postby vorapoap » Sat Oct 18, 2008 7:17 pm

ทำไมแผนมันดังกันขนาดมาลงข่าวได้เลย
มีความเห้นกันอย่างไรบ้างครับ
ลับ ลวง พลาง หลอกไปวันๆ รึเปล่า
ดังขนาดเจ๊ปองแกเล่าเป็นฉากๆได้เลยตั้งแต่วันศุกร์แล้ว

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9510000123864

กองทัพปฎิบัติการลับตั้ง"ทรงกิตติ" หัวหน้า"คณะต่อต้านการใช้อำนาจของรัฐโดยมิชอบ" เตรียมปฏิบัติการ ยึดอำนาจรัฐบาลสมชาย เผยวางตัว"อนุพงษ์" นั่งนายกฯเฉพาะกาล ขณะที่ชื่อ"อานันท์" สำรองนั่งนายกฯ ฝ่ายพลเรือนหากกระแสต้านไม่รับนายกฯที่มาจากทหาร

แหล่งข่าวใกล้ชิดนายทหารระดับสูง เปิดเผยว่า ขณะนี้ทางกองทัพได้เตรียมความพร้อมในการแก้ไขปัญหาบ้านเมืองไว้แล้ว เนื่องจากเหตุการณ์การสลายการชุมนุมที่หน้ารัฐสภา เมื่อวันที่ 7 ตุลาคม จนเป็นเหตุทำให้มีผู้เสียชีวิตและได้รับบาดเจ็บ ซึ่งทางกองทัพไม่เห็นด้วยกับวิธีการดังกล่าว และเกรงว่า รัฐบาลจะใช้วิธีการเช่นเดิมในการสลายผู้ชุมนุมอีกครั้ง ทางกองทัพจึงได้มีการหารือกันในทางลับ หากมีเหตุปะทะกันในลักษณะดังกล่าวอีก ทางกองทัพคงจะต้องเข้ามาระงับเหตุ ภายใต้ชื่อ “คณะต่อต้านการใช้อำนาจของรัฐโดยมิชอบ” ซึ่งมี พล.อ.ทรงกิตติ จักกาบาตร์ ผู้บัญชาการทหารสูงสุด เป็นหัวหน้าคณะ โดยจะไม่เรียกว่าเป็นการปฏิวัติ เนื่องจากไม่ต้องการให้มีการปฏิวัติในระยะเวลาที่ใกล้เคียงกัน

นอกจากนี้ รายงานข่าวแจ้งว่า หลังจากที่คณะต่อต้านการใช้อำนาจรัฐฯ ปฏิบัติการเสร็จสิ้น ได้มีการวางตัวนายกรัฐมนตรี คือพล.อ.อนุพงษ์ เผ่าจินดา ผู้บัญชการทหารบก และหากให้เป็นนายกฯ ที่มาจากพลเรือน ได้มีการวางตัว นายอานันท์ ปันยารชุน อดีตนายกรัฐมนตรี เอาไว้ ตามที่มีกระแสข่าวก่อนนี้หน้า ซึ่งนายอานันท์ เคยเป็นประธานยกร่างรัฐธรรมนูญ ชุด ส.ส.ร.1 จากนั้นให้มีการแก้ไขรัฐธรรมนูญ โดยให้ทุกฝ่ายเข้ามาร่วมไม่ว่าจะเป็นฝ่ายรัฐบาลชุดปัจจุบัน พรรคฝ่ายค้าน พันธมิตรฯ นักวิชาการ เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาซ้ำรอยเดิม

ทั้งนี้ หลังจาก พล.อ.อนุพงษ์ นำผู้นำกองทัพแสดงจุดยืนของกองทัพผ่านทางโทรทัศน์ ช่อง 3 จี้รัฐบาลแสดงความรับผิดชอบด้วยการลาออก หรือยุบสภานั้น ทางรัฐบาลได้มีการติดต่อภายในไปยังคนใกล้ชิดนายทหาร โดยรัฐบาลได้เตรียมแผนไว้ 3 แผนคือ

1. เจรจาขอให้เหล่าทัพสงบอยู่ในที่ตั้ง

2.หากแผนที่ 1 ทำไม่สำเร็จ รัฐบาลจะสร้างกระแสต่อต้านการปฏิวัติ ยื้อเวลาไปเรื่อยๆ เพื่อจัดสรรงบประมาณต่างๆ

3. ยุบสภาและลาออก เป็นทางสุดท้าย หลังการสอบสวนของคณะกรรมการตรวจสอบข้อเท็จจริงเหตุการณ์ความรุนแรงเมื่อ 7 ต.ค.51
วันนี้คุณรักษาศีล ให้ทาน และภาวนาแล้วหรือยัง?

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog
vorapoap
Moderator

Re: แผนปฏิวัติที่มาลง เมเนเจอร์น่ะเป็นไปได้เหรอ

Postby Cherub Rock » Sat Oct 18, 2008 7:20 pm

ผจก. ลอกข่าวไทยโพสต์มารึเปล่า
เขียนเหมือนกันเด๊ะ :shock: http://www.thaipost.net/index.asp?bk=th ... cat_id=501

ไม่งั้นก็เป็นข่าวแจกจากกองทัพ :lol:
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Re: แผนปฏิวัติที่มาลง เมเนเจอร์น่ะเป็นไปได้เหรอ

Postby vorapoap » Sat Oct 18, 2008 7:37 pm

วิเคราะห์ได้ว่าไงกันบ้างครับ?

หลอกแก้เก้อ ? ลวงให้หลง ?
วันนี้คุณรักษาศีล ให้ทาน และภาวนาแล้วหรือยัง?

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog
vorapoap
Moderator

Postby พรรณชมพู » Sat Oct 18, 2008 7:44 pm

นี่แหละค่ะ ลับ ลวง พราง ของแท้ของจริง

จริงคือเท็จ เท็จคือจริง

การที่ หัวหน้าทุกสีออกมาไล่หัวหน้านอมินีกันตรงๆ แล้วหัวหน้านอมินีตีกลับด้วยการไม่สนใจ หน้าด้านอยู่ต่อไป คือการประกาศศึกแล้ว

ฝ่ายหัวหน้าทุกสีนั้นได้เปรียบตรงที่อาวุธอยู่ในมือ แต่เสียเปรียบตรงที่ เคลื่อนกำลังเมื่อไหร่ จะถูกโจมตีจากต่างประเทศทันที

ฝ่ายหัวหน้านอมินีได้เปรียบตรงที่ รู้ว่าหัวหน้าทุกสียังไม่สะดวกที่จะยึดอำนาจ แต่เสียเปรัยบตรงที่เหมือนปลาอยู่ในเข่ง ถ้าเขาจับไปนึ่งก็ตายยกเข่ง

สงครามจึงมาออกที่ประชาชน

ฝ่ายกุ๊ยสีแดงนั้น ติดอาวุธแล้ว ตามหัวเมืองสะดวกสบายมาก เพราะเป็นเขตอิทธพล ส่วนในกรุง ยังกั๊กอาวุธไว้ที่หน่วยงานซึ่งตกอยู่ภายใต้การควบคุมของฝ่ายนั้น

ส่วนฝ่ายครองทำเนียบ อาวุธที่มีโดยมากเป็นยุคหิน เช่นหินจริงๆ ไม้ มีด ดาบ ซึ่งคงพอหากันได้

แต่กำลังที่จะออกมายับยั้งกบฏหัวเมือง น่าจะเป็นของหัวหน้าสีเขียวๆ แต่จะออกมารูปไหน ต้องติดตามดูต่อไป

สงครามชิงจังหวะ ในวันที่ 20 ตุลาคม จะมีงานใหญ่ ทุกฝ่ายต้องไปร่วมงานโดยพร้อมเพรียงกัน และอันตรายสูงสุด สำหรับดวงใจของไทยทั้งชาติ เมื่อกลุ่มกุ๊ยสีแดงนัดรวมพลกันในวันนั้น ที่เดียวกัน

คนที่ห้อมล้อมงานใหญ่ หากติดอาวุธมาจากหัวเมือง แล้วนางกากีกบฏไม่ทำการตรวจอาวุธ น่าสพรึงกลัวยิ่งนัก หวังว่าฝ่ายหัวหน้าทุกสี จะมีกองกำลังไปตรวจสอบเรื่องนี้ด้วย

และอันตรายในยามค่ำ เมื่อกองกำลังกุ๊ยสีแดงจะล้อมอาคารท่านเปา เลียนแบบการล้อมสภา ไม่ให้ท่านเปาเข้าไปอ่านคำพิพากษาได้ โดยนางกากีจะไม่ทำอะไร โดยอ้างคำสั่งท่านเปาเอง ที่ห้ามรุนแรง

ชิงจังหวะกันจริงๆ
"silent key 16/06/2009"
พรรณชมพู

Postby นู๋เจ๋ง » Sat Oct 18, 2008 7:48 pm

อ่านแล้วเหนื่อยค่ะ !!

อัดอั้นตันใจ จริงๆ
เมื่อรู้ว่าอะไรชั่วแล้วยังทำ..คนนั้นก็จะต้องรับกรรม..เราเชื่อว่ากรรมนั้นมีอยู่จริง...คนไม่เห็น เทวดาย่อมเห็น
นู๋เจ๋ง

Postby ramboboy26 » Sat Oct 18, 2008 7:52 pm

ผบ.ทบ. มาฮึดฮัดอะไรเอาตอนนี้

วันที่ควรทำ อย่างวันที่7 ดันไม่ทำ

วันที่ไม่ควรทำ คือช่วงก่อนวันที่ 21 ดันมาทำกระเหี้ยนกระหือ

รับรองว่าปฏิวัติก่อน 21 นี่เข้าทางไอ้แม้วแน่นอน
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...
ramboboy26

Postby มารุจัง » Sat Oct 18, 2008 7:54 pm

อึดอัดค่ะ
บอกไม่ถูก แต่เครียดมาก ๆ ค่ะ
เฮ้อ...

ยิ่งอ่านที่พี่พรรณฯ ว่ามา เครียดสุดๆ เลยค่ะ....
T_T'
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby superager » Sat Oct 18, 2008 7:57 pm

เหนื่อยใจจริงๆ พลาดไม่ได้จริงๆงานนี้
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby พรรณชมพู » Sat Oct 18, 2008 8:01 pm

ramboboy26 wrote:ผบ.ทบ. มาฮึดฮัดอะไรเอาตอนนี้

วันที่ควรทำ อย่างวันที่7 ดันไม่ทำ

วันที่ไม่ควรทำ คือช่วงก่อนวันที่ 21 ดันมาทำกระเหี้ยนกระหือ

รับรองว่าปฏิวัติก่อน 21 นี่เข้าทางไอ้แม้วแน่นอน

เวลานี้ ปฏิวัติไม่ได้ค่ะ ถ้าปฏิวัติ ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ แปลว่าคดีของ คตส. จะหมดสภาพทันที

การที่ ผบ.ทบ. ประคองสถานการณ์แบบนี้ แสดงว่าต้องการให้มีการอ่านคำพิพากษา ถ้าท่านจะช่วยเพื่อน ปฏิวัติก็จบแล้ว

สามวันนี้ อึดอัดกันทั้งนั้น ทำอย่างไรจะให้มีการอ่านคำพิพากษาได้เสร็จสิ้น เมื่ออ่านแล้วก็จบกัน จะทำอะไรก็ว่ากันไป ดังนั้นตอนนี้ขอเชื่อใจทหารไว้นิดนึงก่อนนะคะ เพราะการที่ประคองสถานการณ์ไว้ ฝายโน้นเสียเปรียบ

สามวันนี้ เดือดแน่ๆค่ะ ใครจะเล่นเกมส์อย่างไร ต้องคอยจับตามอง
"silent key 16/06/2009"
พรรณชมพู

Postby Sweet Chin Music » Sat Oct 18, 2008 8:19 pm

เชื่อว่าทหารยังเป็นต่ออยู่นิดครับๆ เรื่องความปลอดภัยของผู้พิพากษาไม่เป็นห่วงเท่าไร

กลัวประชาชนเราๆท่านๆ นั้นละครับ ที่จะต้องมีอันเป็นไปด้วยการกระทำของกุ๊ยสีแดง

ส่วนตำรวจเชื่อว่า หลังจากที่ทหารมา ขู่ๆ ฮืมๆ แล้ว น่าจะมีการเหยียบเบรกแผนการอะไรบางอย่างไว้...

สรุปแล้ว ผมเชื่อว่า ทหาร ฉลาด พอที่จะไม่ให้เกิดเหตุเดิมเหมือน 7 ตุลา อีก
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby LLTK » Sat Oct 18, 2008 8:27 pm

คือบางครั้งก็ไม่เข้าใจท่านอนุพงศ์ โมโหนะแต่บางครั้งก็สงสารท่านนะแต่ก็อีกนั่นหละนะ ผมอยากให้ท่านแสดงจุดยืนท่านให้แน่นอนกว่านี้หน่อยแล้วก็เด็ดขาดไปเลยไอ้พวกจาบจ้วงอะจับเลยประหารเลย ต้องเชือดไก่ให้ลิงดูผมไม่ชอบปฏิวัติแต่ไม่ถ้าไม่มีทางอื่นหรือทหารสิ้นคิดแล้วก็ทำเถอะครับแต่เอาให้จบเอาเฉียบขาดอย่าไป ปฎิวัติหวานเจี๊ยบแบบคราวก่อนผมเบื่อที่ต้องมานั่งไล่หมาหลายๆรอบ
ไล่ตั้งแต่ 48 มาถึง 52 หมามันด้านจริงๆแต่ก็จะร่วมไล่ไปตลอดจนกว่าประเทศไทยจะปลอดภัยและพระมหากษัตริ์ทรงปลอดภัยและมั่นคงครับ
~~~~~~~٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶~~~~~~~~
LLTK

Postby vorapoap » Sat Oct 18, 2008 9:24 pm

ผมว่ามันโง่นะ ถ้าจะไปปิดล้อมศาล จะปิดได้อยู่กี่วันผมก็อยากจะรู้

แถมยังเสียมวลชนอีกด้วย ถ้าศาลเข้าทำงานไม่ได้ ผมว่าสื่อประนามกระจายเละ

ถ้าจะปิดล้อม ก็ต้อง ขณะหลังอ่านคำพิพากษา ก็จะเกณฑ์คน ว่าไม่ยอมรับ

ผมสงสัยว่า การปฏิวัติน่าจะทำได้โดยไม่จำเป็นต้องฉีกรัฐธรรมนูญ ผมเลยงงว่า ทำไมปฏิวัติต้องฉีกรัฐธรรมนูญด้วยครับ
ในเมื่อ ผู้คุมอำนาจ ก็เป็นรัฐฐาธิปัติ นี่ครับ จะต่อเติม เสริมแต่ง หรือกำหนดรัฐธรมนูญปีชั่วคราว 2551 ขึ้นมาใหม่ก็ได้ แล้วก็บอกให้ ข้อบังคับ ทั้งหมด ให้เป็นไปตาม รัฐธรรมนูญปี 2550 ยกเว้น มาตรานี้ๆนี้ๆ

vorapoap
Moderator

Postby Cherub Rock » Sat Oct 18, 2008 9:34 pm

ป๊อกบอกว่า ถ้าผมเป็นนายก ผมลาออกไปนานแล้ว

ถ้าสรยุทธ์ไปถามเหลี่ยม มันคงบอกว่า ถ้าผมเป็น ผบ.ทบ. ผมปฏิวัติไปนานแล้ว :mrgreen:
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Postby Moon » Sat Oct 18, 2008 10:15 pm

พรรณชมพู wrote:
ramboboy26 wrote:ผบ.ทบ. มาฮึดฮัดอะไรเอาตอนนี้

เวลานี้ ปฏิวัติไม่ได้ค่ะ ถ้าปฏิวัติ ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ แปลว่าคดีของ คตส. จะหมดสภาพทันที

การที่ ผบ.ทบ. ประคองสถานการณ์แบบนี้ แสดงว่าต้องการให้มีการอ่านคำพิพากษา ถ้าท่านจะช่วยเพื่อน ปฏิวัติก็จบแล้ว

สามวันนี้ อึดอัดกันทั้งนั้น ทำอย่างไรจะให้มีการอ่านคำพิพากษาได้เสร็จสิ้น เมื่ออ่านแล้วก็จบกัน จะทำอะไรก็ว่ากันไป ดังนั้นตอนนี้ขอเชื่อใจทหารไว้นิดนึงก่อนนะคะ เพราะการที่ประคองสถานการณ์ไว้ ฝายโน้นเสียเปรียบ

สามวันนี้ เดือดแน่ๆค่ะ ใครจะเล่นเกมส์อย่างไร ต้องคอยจับตามอง

โดนใจจริงๆ ใช่เลยครับ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby ssa » Sun Oct 19, 2008 12:21 am

โดยทั่วไปทุกครั้งรัฐประหารต้องฉีกรัฐธรรมนูญ
แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่มีช่องทางที่รัฐประหารแล้วคดีทุกเรื่องต้องจบไปด้วย
ไม่ต้องฉีกรัฐธรรมนูญก็ได้ครับ
ssa

Postby ssa » Sun Oct 19, 2008 12:28 am

หลักที่ผ่านมาเป็นแบบนั้น รัฐประหารแล้ว หากไม่ฉีกรัฐธรรมนูญ คณะรัฐประหารเกรงอันตราย
อีกอย่างก็อย่างที่หลายคนว่ามาเกรงกระทบคดีความ กุมสภาพไว้จนกว่ามีบางคดีสิ้นสุดลง

แต่หากอนุพงษ์ยึดอำนาจและกำจัดพรรคขายชาติจริง ไม่ต้องฉีกก็ได้ มีช่องทาง
และหากคณะรัฐประหารจะต้องรับโทษเพราะยึดอำนาจแล้วไม่ฉีกรัฐธรรมนูญ ตัดหัวผมก่อนอนุพงษ์ได้เลย
ssa

Postby Iona » Sun Oct 19, 2008 1:30 am

ข้าพเจ้ามองว่า นายกควรเป็นคนนอกกองทัพเลย

เหตุผล ถ้าผบ.เป็นนายก ปัญหาในด้านต่างๆจะมากกว่านี้เรื่องกระแสต่อต้าน เพราะต่างคนต่างระแวง ในความไม่ชัดเจนกับทุกฝ่าย
ถึงแม้ว่า ผบ.จะทำในหลายสิ่งที่ดี

กรณีปฏิวัติแล้วกฏหมายเดิมหมดอำนาจไม่จริง ตอบไม่ ......เพราะสามารถประกาศให้มีความต่อเนื่องได้เลย ไม่งั้นปฏิวัติที โจรที่ค้างคดีก็หลุดคุกหมดสิ กฏหมายจะต่อเนื่องตราบใดที่ไม่ประกาศยกเลิกกฏหมายเดิม หรือเพิ่มกฏหมายใหม่ที่เหนือกว่ากฏหมายเดิม (เพียงประกาศยอมรับกฏหมายเดิมแค่นั้นเอง) >> เหนื่อยไหม เวลาเจอพวกมาเนียล แล้วต้องพิมพ์แก้กานเนี้ย เรื่องซ้ำๆ
อย่าโทษหรือด่าว่า คนที่ไม่มีโอกาศเข้าถึงข่าวสารข้อมูล ปัญหาจะแก้ได้คือ ทำอย่างไรให้เค้าเหล่านั้น ได้เข้าถึงข่าวสารข้อมูล
การศึกษาขั้นสูงฟรีในประเทศเรา ควรเริ่มโครงการได้หรือยัง? >>> ทรัพยากรมนุษย์ มันยั่งยื่น
PAD
Iona

Postby lekapuk » Sun Oct 19, 2008 5:10 am

Cherub Rock wrote:ป๊อกบอกว่า ถ้าผมเป็นนายก ผมลาออกไปนานแล้ว

ถ้าสรยุทธ์ไปถามเหลี่ยม มันคงบอกว่า ถ้าผมเป็น ผบ.ทบ. ผมปฏิวัติไปนานแล้ว :mrgreen:

อย่างฮาเลยค่ะ :lol: :lol: :lol:
ทำไมคนไทยถึงไม่สามัคคีกันซะที...เฮ้อ!
lekapuk

Postby NorthStar » Sun Oct 19, 2008 6:10 am

เออ....พี่น้องลองคิดดูนะ.หน้าตาน่ะขายไปแล้ว..เงินก็คงรับมาแล้วอันนี้ไม่รู้นะ...แต่ที่แน่ๆศักดิ์ศรีท่านล่ะจะขายอีกหรอ...ท่านขายทุกคนในกองทัพเลยนะเพราะว่าพวกท่านเป็นชาวคณะกันไปไหนก็ไปเล่นทุกงานอยู่แล้ว....ส่วนตัวคิดว่าคราวนี้คงขายไม่ได้แล้วแหละ......คราวนี้น่าจะเล่นบทลิเกที่เจ๊...ปองว่า..ถ้าไม่ยอม..ถ้าไม่ยอม..ถ้าไม่ยอม...กูจะปล้นให้หนําใจ....เตร้ง...เตรง...เต่รง..เต้รงงง......555555555555...เอา..จริ้ง...
NorthStar

Postby katindork » Sun Oct 19, 2008 8:21 am

เดินด้วยขาตัวเองดีกว่ามั้ง
ขาทหาร น่ะโดนผูกด้วยโซ่หลายเส้น

บอกตรงๆว่าเดินเองเนี่ย อย่าว่าแต่ นปก.เลย
ให้ นปก.+ตำรวจมาก็ไม่มีปัญหา
ขออย่างเดียว ถ้าทหารจะนิ่งก็ให้นิ่งจริงๆเถอะ
katindork

Postby firestong » Sun Oct 19, 2008 1:51 pm

เห็นด้วยกับคุณ ramboboy26 คืนวันที่ 20 จับตาดูให้ดี ผมว่าน่าจะมีอะไรไม่ชอบมาพากล
นปก นัดรวมพลวันนั้น ถ้ามีการสร้างสถานการณ์ให้ประชาชนตีกัน เหมือนที่เคยมาแล้ว
คณะทหารที่ออกตัวทางทีวี อาจฉวยโอกาสเข้ายึดอำนาจโดยอ้างความชอบธรรมเพื่อไม่ให้เกิดการนองเลือด
เข้าทางพรรคพวกทรราช....

LLTK wrote:คือบางครั้งก็ไม่เข้าใจท่านอนุพงศ์ โมโหนะแต่บางครั้งก็สงสารท่านนะแต่ก็อีกนั่นหละนะ ผมอยากให้ท่านแสดงจุดยืนท่านให้แน่นอนกว่านี้หน่อยแล้วก็เด็ดขาดไปเลยไอ้พวกจาบจ้วงอะจับเลยประหารเลย ต้องเชือดไก่ให้ลิงดูผมไม่ชอบปฏิวัติแต่ไม่ถ้าไม่มีทางอื่นหรือทหารสิ้นคิดแล้วก็ทำเถอะครับแต่เอาให้จบเอาเฉียบขาดอย่าไป ปฎิวัติหวานเจี๊ยบแบบคราวก่อนผมเบื่อที่ต้องมานั่งไล่หมาหลายๆรอบ
ไล่ตั้งแต่ 48 มาถึง 52 หมามันด้านจริงๆแต่ก็จะร่วมไล่ไปตลอดจนกว่าประเทศไทยจะปลอดภัยและพระมหากษัตริ์ทรงปลอดภัยและมั่นคงครับ

ผมเข้าใจพวกไม่มีจุดยืนเป็นของตัวเอง อย่างคุณอนุพงศ์ แปรเปลี่ยนตามกระแส รอให้สถานการณ์เป็นตัวกำหนด
ทั้งที่มีกำลังที่จะกำหนดสถานการณ์ได้ ถ้าท่านรักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซะอย่าง การตัดสินใจคงไม่ยากนัก บ้านเมืองคงไม่วุ่นวายอย่างนี้
firestong

Postby Solidus » Sun Oct 19, 2008 2:04 pm

พรรณชมพู wrote:เวลานี้ ปฏิวัติไม่ได้ค่ะ ถ้าปฏิวัติ ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ แปลว่าคดีของ คตส. จะหมดสภาพทันที

จะว่าคดีของ คตส. จะหมดสภาพก็ไม่เชิง เพราะคดีโอนไปให้ ปปช หมดแล้ว แต่จะโดนเล่นเรื่องสถานภาพต้องตีความกันอีกรอบ ซึ่งก็เข้าทางตีนแม้วอีก โดนยื้อเวลากว่าจะเสร็จ ฉะนั้นให้อ่านคำพิพากษาเสร็จสิ้นก่อนเป็นดี จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง
Solidus

Return to สภากาแฟ