สังหรณ์ใจพิกลๆ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

สังหรณ์ใจพิกลๆ

Postby O2Mini » Sun Oct 19, 2008 4:55 am

ความเห็นนี้ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ ดูหมิ่น สถาบันแต่อย่างใด เป็นเพียงความเห็นจากการสังหรณ์ใจ เพียงเท่านั้น

ผมสังหรณ์ใจว่า ฝ่ายคิดล้มล้างสถาบันฯ เป็นฝ่ายชนะ

สถาบันหายไปจากประเทศ และถูกปกครองด้วยประธานาธิบดี ในชั่วระยะหนึ่ง

แต่หลังจากนั้น สถาบันจะกลับมา ด้วยราชวงศ์ และผู้จงรักภักดี ( รวมทั้งผมด้วย )

ชักเหมือนนิยายจีนยังไงไม่รู้

แต่ผมก็ไม่อยากให้เกิิดขึ้น

รู้แต่เพียงว่า ประเทศไทย ชาวสยาม จักต้องมี สถาบันกษัตริย์ อยู่คู่กับ ชาวสยาม

ไม่ว่าจะกี่ปี กี่ชาติ

ผมสังหรณ์ใจเมื่อไหร่ โอกาสเกิดขึ้นจริง 80%

ที่เคยหนักสุดๆ เคยสังหรณ์ว่าจะเกิดอุบัติเหตุ มีความรู้สึกว่าต้องรัดเข็มขัดนะต้องรัด

แต่ก็ไม่รัด แป๊บเดียว รถพุ่งแหกโค้งไปชนต้นไม้ ดีนะไม่ได้เจ็บมาก
ประชาธิปไตย คือ อะไร
O2Mini

Re: สังหรณ์ใจพิกลๆ

Postby vorapoap » Sun Oct 19, 2008 7:11 am

เหอๆๆๆๆๆ :cry:
วันนี้คุณรักษาศีล ให้ทาน และภาวนาแล้วหรือยัง?

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog
vorapoap
Moderator

Postby Cylonn » Sun Oct 19, 2008 7:30 am

มันขึ้นอยู่กับว่าคุณจะนิยามคำว่าชนะอย่างไร

ถ้าบอกว่าหมายถึงการครองอำนาจการปกครองอย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด ตอนนี้มันก็เป็นอยู่ ก่อนปี49ยิ่งใช่ มันครองอำนาจการปกครองอย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด แต่....มันก็ไม่สามารถครองใจคน มันเลยแพ้จนต้องลี้ภัย(ภัยจากตัวมันเอง)

ในประเทศนี้มีแต่ในหลวงพระองค์เดียวที่สามารถครองใจคน ไม่ว่าในแง่มุมใด ผมมองไม่เห็นว่าสมเด็ดเหลี่ยม(มันอยากเป็นแบบสมเด็ดฮุนเซน)จะครองใจคนไทยได้อย่างไร ในเมื่อคนไทยไม่ใช่เขมร และในหลวงของเราก็มีทศพิธราชธรรม เหนือกว่าสมเด็จสีหนุมากมายอย่างเทียบกันไม่ได้
Cylonn

Postby katindork » Sun Oct 19, 2008 8:08 am

ดูหนังจีนมากไปป่าว
ทักษิณขอแค่ เป็น ผ.บ. ที่ลอนดอน เพื่อตักตวงผลประโยชน์ร่วมกับฮุนเซนเท่านั้น ก็คางเหลืองแล้ว

สมัยนี้ไม่มีใครล้มใครได้ง่ายๆแล้ว
katindork

Postby puggi » Sun Oct 19, 2008 8:44 am

บอกตรงๆ ลึกๆผมกลัวเหมือนคุณครับ

ผมมีธุระที่ต้องทำกับพวกรากหญ้า บ่อย เห็นความคิดบางอย่างแล้ว

บอกตรงๆ ผมกลัว

มันหมดแล้วหรือ แค่มีคน ยื่นเศษเงิน ให้กินกันตาย พอประทังไปวันๆ

เค้าก็ลืมหมดแล้วว่า ในหลวงทำอะไรให้เค้า สอนอะไรให้เค้า สอนการดำรงชีวิตที่พอเพียงเป็นยังไง แต่ว่าตอนนี้ไม่ใช่แล้วครับ

จริงๆนะ พวกรากหญ้าเค้าคิดแค่นี้จริงๆ :cry:
puggi

Postby see-u » Sun Oct 19, 2008 8:53 am

* คิดว่าที่คุณสังหรณ์ใจคงจะไม่เป็นจริง .... ;)

จริงอยู่ ... ว่ามีกระบวนการที่พยายามจะล้มล้างสถาบัน ได้แทรกทรึมเข้ามาที่กลุ่มคนจำนวนหนึ่ง

แต่ประเทศเราปกครองในระบอบกษัตริย์มายาวนาน ... การที่จะล้มล้างคงไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ

และคงไม่มีใครยอมให้เกิดขึ้น ( ถึงมีการออกมาต้านกันไง )

การที่ประเทศแตกแยกเป็น 2 ฝ่าย คือ ไม่เอาทักษิณ กะ เอาทักษิณ ... ก็ไม่ได้หมายความว่า จะไม่เอากษัตริย์

มันไม่ง่ายหรอกที่จะมีประธานธิบดีเกิดขึ้นในประเทศนี้ .... ยากส์

ย้ำอีกที ... พวกที่จาบจ้วงสถาบันมีแค่กลุ่มคนจำนวนหนึ่งเท่านั้น ไม่ถึง 30 % ของคนในประเทศหรอกค่ะ
Last edited by see-u on Sun Oct 19, 2008 10:02 am, edited 1 time in total.
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby samepong » Sun Oct 19, 2008 9:12 am

ไม่ว่าจะตรงหรือไม่ตรง ตอนนี้ก็ต้องสู้ครับ
samepong

Postby พรรณชมพู » Sun Oct 19, 2008 9:17 am

เป็นเรื่องที่สมควรจะหวั่นใจ เพราะมีความพยายามในการทำเช่นนั้นจริง

การจะครองอำนาจได้นั้นต้องครองใจประชาชนก่อน แต่การครองใจประชาชนนั้นยาก การหลอกลวงประชาชนนั้นง่ายกว่า โดยเฉพาะประชาชนที่รู้น้อยและยากจน

มิตรคือผ้ที่มีศัตรูร่วมกัน เป็นกลยุทธ์ที่ถูกนำมาใช้นการต่อสู้หลายครั้ง รวมทั้งครั้งนี้ด้วย การสร้างภาพ ผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญขึ้นมา ก็เพื่อสร้างภาพศัตรู โดยหวังให้ประชาชนที่ถูกหลอกลวงมีเป้าหมายในการต่อสู้ร่วมกัน และสร้างภาพวีรบุรุษผูถูกรังแก สร้างตำนานการกลับชาติมาเกิด สร้างความเชื่อที่ว่าคนนี้ดีมีเงินให้ใช้ ก็เพื่อหลอมรวมกำลังประชาชนที่หลงผิดให้เป็นหนึ่งเดียวกัน

เป้าหมายสุดท้ายนั้น เริ่มแปรเปลี่ยนไปตามกาลเวลา จากเพื่อครองอำนาจรัฐ มาเป็นเอาตัวรอด และท้ายสุดก็ดับเครื่องชนด้วยความโอหัง คิดยึดแผ่นดินเสียเลย

แต่.....

อ้ายกบฏนั้น มีเพียงตัวตนคนเดียวเป็นสัญญลักษณ์ หากหัวขาดไปแล้ว ก็เฉกเช่นไฟที่ขาดเชื้อ ย่อมจะมอดดับไปในที่สุด ในขณะนที่เป้าหมายของมัน มั่นคงด้วยรากฐาน สืบต่อเนื่องกันมายาวนาน อาจจะคลอนแคลนได้เมื่อถูกโยก แต่ที่สุดก็จะกลับมั่นคงเช่นเดิม

ถึงจะไม่มีสิ่งใดยั่งยืน ทุกอย่างต้องอยู่ในกฏอนิจจัง แต่ก็ไม่ใช่ในโอกาศนี้ ที่กบฏจะได้ชัย

ถึงกระนั้นก็ไม่ควรประมาท หวั่นใจไว้ดีแล้วค่ะ แล้วช่วยกันค้ำจุนดวงใจของเราไว้ เพื่อให้มั่นคงไปอีกนานแสนนาน
"silent key 16/06/2009"
พรรณชมพู

Postby ทักสิน กินชะมัด » Sun Oct 19, 2008 9:25 am

ผมคิดว่า สถาบันไม่น่าจะถูกล้มล้าง เพราะคนที่รักและศรัทธาในสถาบันมีเยอะกว่าพวกที่จ้องล้มล้างอยู่มาก

แต่มันก็ไม่แน่ หากพวกที่คลั่งบูชาทักษิณ มันเลือกทักษิณมากกว่าสถาบัน และโดยสถานการณืทางการเมืองชักจูง มันก็ไม่แน่เหมือนกัน

แต่ผมยังเชื่อในพระบารมีของในหลวงครับ ถ้าพวกเบี้ยทักษิณมันยังมีจิตสำนึกของความเป็นคนไทยอยู่ มันคงจะคิดได้ (หวังว่านะ)

และผมยังเชื่ออีกว่า ถึงสุดท้ายยังไงสถาบันก็จะไม่ถูกล้มล้างอย่างแน่นอน
โกงกันจนชิน กินกันเป็นกิจวัตร
ทักสิน กินชะมัด

Postby istyle » Sun Oct 19, 2008 9:48 am

โธ่ แค่ 1เปอเซนต์ก็แย่แล้วครับ อย่าว่าแต่ 30 เล้ย

อย่าดูถูกพลังแม้วไปนะครับ

แล้วก็อย่าประเมินรากหญ้าเราให้สูงไปนัก

แค่เป่าหูสองสามที ก็ไปแล้ว

เหมือนเป็นโรคภูมิคุ้มกันบกพร่อง
istyle

Postby spp » Sun Oct 19, 2008 9:55 am

...ไม่อยากคิดเล้ย !........เฮ้อออ :(
มิตรภาพคือ ความรักลบด้วยเซ็กส์ และบวกเอาเหตุผลเข้าไป

ส่วนความรักคือ มิตรภาพบวกด้วยเซ็กส์ และลบเอาเหตุผลออกไป.
spp

Postby จะบ้าตาย » Sun Oct 19, 2008 10:29 am

มีการ ปลุกระดม ให้จัดการกับศาล
จะบ้าตาย

Postby s.sensei » Sun Oct 19, 2008 11:17 am

อ่านแล้วคิดถึงสามก๊ก
ขออภัย!ความเห็นของคนอารมณ์แปลก ซึ่งมองโลกกึ่งดีกึ่งร้าย ไม่ชอบชวนทะเลาะ ไม่เสียใจหากไม่เห็นด้วย
แต่ถ้าคุณรู้สึกเห็นด้วยหรือเข้าข้างก็ไม่ผิดปกติ บางทีก็ชวนหัว(ร่อ) บางครั้งดูเหมือนคนช่างประชดและขี้หงุดหงิด

แต่จริงๆใจก็อยากให้ประเทศไทยดีขึ้น
s.sensei

Postby nonnun » Sun Oct 19, 2008 12:06 pm

จากความรู้สึกส่วนตัวและความที่เป็นคนชนบทมาแต่เล็กแต่น้อย
ระหกระเหินมาหลายจังหวัด ... เราว่าไม่มีทางที่จะมีใครมาล้มล้างสถาบันได้
คนรากหญ้าที่ใคร ๆ ว่า เค้ายังรักสถาบันอยู่ เพียงแต่เค้าเหล่านั้นยังไม่รู้จุดมุ่งหมาย
ที่แท้จริงของกลุ่มผู้นำ ... ยังหรอก ยังไม่มีใครล้มสถาบันได้หรอก ยังมีคนยอมล้มตาย
เพื่อรักษาสถาบันอีกเยอะ ... (เราด้วยคน จะปกป้องสถาบันไว้ยิ่งชีพ)
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby Solidus » Sun Oct 19, 2008 12:35 pm

ตอนนี้ยังพอเบาใจได้ครับ เพราะรากหญ้าถึงเวลาเลือกจริง ๆ เขาเลือกสถาบันฯ ก่อนครับ แต่อีก 2-3 generation นี่ไม่แน่ครับ เพราะขบวนการล้มเจ้ามันเริ่มปลูกฝังคนรุ่นใหม่เพิ่มเรื่อย ๆ ครับ
Solidus

Postby โลกสวยงาม » Sun Oct 19, 2008 12:41 pm

see-u wrote:* คิดว่าที่คุณสังหรณ์ใจคงจะไม่เป็นจริง .... ;)

จริงอยู่ ... ว่ามีกระบวนการที่พยายามจะล้มล้างสถาบัน ได้แทรกทรึมเข้ามาที่กลุ่มคนจำนวนหนึ่ง

แต่ประเทศเราปกครองในระบอบกษัตริย์มายาวนาน ... การที่จะล้มล้างคงไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ

และคงไม่มีใครยอมให้เกิดขึ้น ( ถึงมีการออกมาต้านกันไง )

การที่ประเทศแตกแยกเป็น 2 ฝ่าย คือ ไม่เอาทักษิณ กะ เอาทักษิณ ... ก็ไม่ได้หมายความว่า จะไม่เอากษัตริย์

มันไม่ง่ายหรอกที่จะมีประธานธิบดีเกิดขึ้นในประเทศนี้ .... ยากส์

ย้ำอีกที ... พวกที่จาบจ้วงสถาบันมีแค่กลุ่มคนจำนวนหนึ่งเท่านั้น ไม่ถึง 30 % ของคนในประเทศหรอกค่ะ

เราเห็นด้วย กับคุณsse-u นะ สถาบันมีมานานแล้ว ถึงจะมีการแก่งแย่งชิงตำแหน่งในอดีตก็เถอะแต่นั่นก็คือประวัติศาตร์
แต่เชื่อว่าคนไทยทุกคนในปัจจุบันนี้ ย่อมเกิดและเติบโตในช่วงที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงครองราชย์ ทุกคนเห็นอยู่ตลอดเวลาว่าภาระกิจของท่าน ทำเพื่อประชาชนชาวไทยทั้งสิ้น ไม่งั้นเราทุกคน จะเรียกว่า พ่อหลวง หรือพ่อของแผ่นดิน ทำไมละคะ เชื่อว่าทุกคนเต็มใจที่เปล่งเสียงว่า "ทรงพระเจริญ" ด้วยความรู้สึกจากใจจริงและ เทิดทูนจริงๆ
สังหรณ์ใจของจขกทไม่มีทางเกิดขึ้นแน่ๆคะ 100%
อำนาจ ผลประโยชน์ ทำให้คนไทยสามารถฆ่าคนไทยด้วยกันได้โดยไม่รู้สึกอะไรเลย บางคนนั้นเป็นไทยแต่ชื่อ และพร้อมที่จะเป็นคนสัญชาติอื่นได้ในทันที หากมันจะให้ประโยชน์กับเขามากกว่าความเป็นคนไทยนะ
โลกสวยงาม

Postby LLTK » Sun Oct 19, 2008 1:07 pm

เหมือนคุณไปเอาคำทำนายจากฤาษีลิงดำมาหรือป่าวครับ
ส่วนตัวผมว่ายังไงๆก็คงไม่ใครยอมโดยอย่างยิ่งประชาชนต่อให้เป็นพวกรากหญ้าเขายิ่งรักในหลวงเรามากนะครับ ต่อให้เขารับเงินทักาินก็เหอะครับ ยิ่งพวกทหารคงไม่ยอมถ้าอนุพงศ์ไม่ทำ คนอื่นยังมีครับคงไม่มีใครยอมครับผมคนหนึ่งที่ไม่ยอม ตายเป็นตายครับ :evil:
~~~~~~~٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶~~~~~~~~
LLTK

Postby konthairakchad » Sun Oct 19, 2008 4:28 pm

เห็นด้วยกับหลายๆความเห็นค่ะ โดยส่วนตัวยังคงเชื่อมั่นจิตใจของคนไทยเกือบทั้งประเทศอยู่ค่ะ ว่าอย่างไรเสียคนไทยที่รักชาติ รักสถาบันพระมหากษัตริย์ยังคงมีอยู่เยอะมากๆค่ะ ที่สำคัญหากถึงเวลาที่จขกท. สังหรณ์ใจเกิดขึ้นมาจริง เชื่อว่าคนไทยส่วนใหญ่ไม่ยอมหรอกค่ะ ดิฉันคนนึงละ ยอมสละชีพเพื่อรักษาสถาบันไว้

ปล. แต่กับคนรุ่นหลังๆในบางจังหวัดที่ห่างไกล ดิฉันไม่แน่ใจค่ะ ว่าเค้ายังคงจงรักภักดีกับพระมหากษัตริย์แค่ไหน :?:
Please do not remain inactive to the evil, please dare to face and fight it.
konthairakchad

Postby Moon » Mon Oct 20, 2008 3:15 am

ขออภัยครับคุณ O2Mini

ไอ้ลางสังหรณ์แบบนี้เนี่ย ผมว่าคุณควรจะเก็บไว้คนเดียวดีกว่านะ

ไม่ควรเอามาขยายความต่อทางเว็บบอร์ดหรอก
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby ลูกนนทรี » Mon Oct 20, 2008 3:19 am

ไม่ให้เกิดวันนั้นเด็ดขาดวันที่มันเป็นประธานาธิบดีผมคงอยู่ไม่ได้ ประเทศไทยก็ไม่มีที่พึ่งเป็นร่มโพธิร่มไทย มนุษย์แก่งแย่งชิงดีกัน ไม่ไหวครับไม่ให้เกิดแน่นอน
หัวใจของนักการเมืองจริงๆคือการทำนุบำรุงผลประโยชน์ของชาติ แต่ปัจจุบันในเมืองไทยหาได้ยากเสียเหลือเกิน
ลูกนนทรี

Postby NorthStar » Mon Oct 20, 2008 6:21 am

ขอ..ให้เป็นเพียงลางสังหร ครับ........ขอให้เรื่องร้ายกลับกลายเป็นดีครับ.....
NorthStar

Postby Nero » Mon Oct 20, 2008 7:26 am

สำหรับผมถือเป็นการพิสูจน์สิ่งที่ศาสนาพุทธให้เราเชื่อมาตลอดครับ

ทำดีได้ดี ธรรมะชนะอธรรม

ถ้าไม่ชนะ ผมก็เลิกเชื่อ เลิกทำอะไรที่เขาว่าดีครับ

เลิกซื่อสัตย์ เลิกเอื้อเฟื้อเพื่อแผ่ เลิกอายบาป จะบูชาเงินอย่างเดียว

ถ้ารอดจากการต่อสู้ครั้งสุดท้ายนี้น่ะนะ...
All planes we gonna take back Gracemaria to day!!
Nero

Postby kanitsak » Mon Oct 20, 2008 8:32 am

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รู้สึกหวั่นๆครับ แม้ว่าในเวลานี้ผมคิดว่ายังไงก็เป็นไปไม่ได้
โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าเรายังมีในหลวงพระองค์ปัจจุบันนี้อยู่ ไม่มีทางครับที่ใครจะมากระทำการล้มล้างลงไปได้
เพราะว่าพระองค์ท่านได้ทรงพิสูจน์ด้วยตัวเพราะองค์เองแล้วถึงคุณงามความดีที่พระองค์ท่านได้สร้างสมไว้
แต่ทุกคนก็รู้นะครับว่าไม่มีใครที่จะอยู่ค้ำฟ้า ซึ่งสิ่งนี้ล่ะครับที่ผมมองว่าอาจจะเกิดช่องให้ไอ้พวกชั่วมันฉวยโอกาส
ผมถามทุกๆคนในเสรีไทยเลยนะครับว่า ผู้ที่จะสืบทอดพระราชบัลลังก์ต่อไปพวกคุณคิดว่าไม่ว่าใครก็ตามที่ขึ้นมา
รับช่วงต่อจากในหลวงจะไม่มีผู้ที่ชอบอีกฝ่ายออกมาขัดแย้งหรือ ซึ่งถ้าเกิดความขัดแย้งนี้ขึ้นมามันจะเป็นโอกาสที่ดีขนาดไหน
สำหรับไปพวกชั่วช้าเหล่านั้น ผมมองว่าตอนนี้พวกมันออกมาเพื่อแหย่ๆดูกระแสตอบรับของพวกมันเท่านั้น
มาดูว่ามันพอจะมีโอกาสรึยัง มันยังไม่ทุ่มสุดตัวออกมาชนกันตอนนี้หรอกครับ แต่มันจะคอยเสี้ยมคนให้ไปอยู่พวกมัน
มากขึ้นเรื่อยเพื่อรอเวลาครับ

ถ้าวันใดประเทศไทยมีประธานาธิบดี วันนั้นผมคงกลายเป็นอาชญากรแน่ๆครับ
kanitsak

Postby babyboy » Mon Oct 20, 2008 9:04 am

Moon wrote:ขออภัยครับคุณ O2Mini

ไอ้ลางสังหรณ์แบบนี้เนี่ย ผมว่าคุณควรจะเก็บไว้คนเดียวดีกว่านะ

ไม่ควรเอามาขยายความต่อทางเว็บบอร์ดหรอก

555+เห็นด้วยครับ เพ้อเจ้อมากไป... :D
babyboy

Return to สภากาแฟ