วิพากษ์วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: วิพากษ์วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD

Postby arch_freeman » Tue Feb 02, 2010 8:31 pm

เห็นด้วยและสนับสนุนเต็มที่ ขอให้ดำเนินการเด็ดขาดกับพวกที่ เข้ามาด่า เพื่อนสมาชิกในกระทู้ โดยไม่ได้ชี้แจงหรือแสดงความเห็นทางการเมืองที่แตกต่างอย่า่งมีสาระ

หวังว่าจะมีอะไรดีๆ ใหม่ๆ เกิดขึ้นเร็วนี้ :lol:

ผมจะเริ่มสังเกต จาก กระทู้ของ canthai อันดับแรก ว่่า สมมติแคนไทย ด่าแปะลิ้ม แล้วจะมีใครเข้ามาด่าแคนไทยหยาบๆ คายๆ อีกหรือไม่ สิ่งที่ผมอยากเห็นคือ ถ้าแคนไทยด่าแปะลิ้ม คนที่เข้ามาแสดงความเห็นแย้งก็ควรจะบอกเหตุผลว่า ทำไมด่าแปะลิ้มแบบนี้ไม่ถูก ไม่ใช่เข้ามาด่าแคนไทย

ริวเซย์ wrote:เรียนคุณridkun_user

หากมีการปิดห้องเลือกตั้งและห้องพักไปแล้ว ยังสามารถวิพากษ์วิจารณ์ WM และ MOD
ได้ที่กระทู้นี้ครับ แต่การวิพากษ์วิจารณ์สมาชิกในทางเสียหายไม่อนุญาตให้กระทำอีก
หากปิดห้องพักไปแล้ว แต่สามารถร้องเรียนพฤติกรรมได้ที่กระทู้นี้เช่นกันครับ

:P
arch_freeman

Re: วิพากษ์วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD

Postby ริวเซย์ » Tue Feb 02, 2010 8:39 pm

saopao wrote:เรียนถาม WM ในกรณีที่ผมไม่ได้มีปัญหาส่วนตัวกับใคร พายามไม่ทำให้ให้เกิดความขัดแย้ง แต่มีคนพยายามจะหาเรื่องผม พยายามทำให้เกิดการมีปากเสียง
ตัวอย่าง 2 คห. สุดท้าย http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=15&t=17024
WM จะแนะนำอย่าไรครับ
1. ตอบโต้กลับ
2. อยู่เฉย
3. ให้ WM จัดการ
ฯลฯ

เรียนคุณ saopao ครับ

การดำเนินการกับสมาชิกที่พาดพิงสมาชิกอื่นด้วยถ้อยคำหยาบคายนั้นได้รับการยกเว้นกฎในห้องพักและห้องเลือกตั้ง
ซึ่งใช้กฎเดียวกันกับห้องพัก แต่เรื่องดังกล่าวกำลังจะหมดไปภายในเร็ววันนี้ครับ ขอให้รอฟังประกาศ

;)
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby yenmanovic » Tue Feb 02, 2010 8:47 pm

arch_freeman wrote:เห็นด้วยและสนับสนุนเต็มที่ ขอให้ดำเนินการเด็ดขาดกับพวกที่ เข้ามาด่า เพื่อนสมาชิกในกระทู้ โดยไม่ได้ชี้แจงหรือแสดงความเห็นทางการเมืองที่แตกต่างอย่า่งมีสาระ

หวังว่าจะมีอะไรดีๆ ใหม่ๆ เกิดขึ้นเร็วนี้ :lol:

ผมจะเริ่มสังเกต จาก กระทู้ของ canthai อันดับแรก ว่่า สมมติแคนไทย ด่าแปะลิ้ม แล้วจะมีใครเข้ามาด่าแคนไทยหยาบๆ คายๆ อีกหรือไม่ สิ่งที่ผมอยากเห็นคือ ถ้าแคนไทยด่าแปะลิ้ม คนที่เข้ามาแสดงความเห็นแย้งก็ควรจะบอกเหตุผลว่า ทำไมด่าแปะลิ้มแบบนี้ไม่ถูก ไม่ใช่เข้ามาด่าแคนไทย

ริวเซย์ wrote:เรียนคุณridkun_user

หากมีการปิดห้องเลือกตั้งและห้องพักไปแล้ว ยังสามารถวิพากษ์วิจารณ์ WM และ MOD
ได้ที่กระทู้นี้ครับ แต่การวิพากษ์วิจารณ์สมาชิกในทางเสียหายไม่อนุญาตให้กระทำอีก
หากปิดห้องพักไปแล้ว แต่สามารถร้องเรียนพฤติกรรมได้ที่กระทู้นี้เช่นกันครับ

เห็นด้วยครับ ไม่ว่าใครก็ไม่ควรทำ

อย่างผมเป็นคนนึงที่หลุดคำหยาบบ่อยๆ แต่ไม่เคยใช้ด่าคนอื่น ใช้แต่ตอนพิมด่าแม้ว กับพิมเอาฮาเท่านั้น

ไหนๆก็ยกตัวอย่างแล้ว ต่อเนื่องนิด

แต่ถ้าโดนแขวะแล้ว ลุงแคนแขวะกลับ กรณีแบบนี้ผมมองว่า "ทะเลาะกันผิดทั้งคู่" น่าจะโอเค

เสนอไว้แบบนี้ละกันครับ
บทสัมพลาดเมียเสื้อแดงที่โดนยิงตาย

http://www.youtube.com/watch?v=uR6VTVJGbVQ&
yenmanovic

Postby Canthai » Tue Feb 02, 2010 8:54 pm

ไม่ลองสอดส่องในห้องเลือกตั้งดูบ้างหรือครับ

คนเป็น Mod ทำผิดกฎเสียเอง จะทำยังไงครับ
Canthai

Postby aiwen^mei » Tue Feb 02, 2010 8:59 pm

yenmanovic wrote:จากที่ผมพิมไปในกระทู้นี้

viewtopic.php?f=15&t=17350&start=150#p287232

ขอสรุปคร่าวๆ ถือเป็นข้อเสนอแนะจากผมละกันนะครับ แล้วแต่จะพิจารณา

1 ผมมองว่าอำนาจแบน user ควรต้องอยู่กับ wm เท่านั้น หรือถ้าจะเพิ่มก็ไม่ควรเกิน1-2คน เพราะอำนาจนี้หากใช้ถูกวิธีก็ดีไป แต่หากอยู่ในมือคนวุฒิภาวะไม่ถึง หรือเจ้าอารมณ์ หรืออื่นๆ ปัญหาที่จะตามมาเยอะมาก อาจเกิดการใช้อำนาจกลั่นแกล้งฝ่ายตรงข้ามได้

ที่พูดนี้จะว่าไม่ไว้ใจก็ใช่ แต่ไม่ใช่เพราะอคติ แต่ผมมองว่าของแบบนี้เกิดขึ้นง่ายมาก ยิ่งเว็บบอร์ดการเมืองยิ่งแล้วใหญ่

อีกทั้งการให้มีอำนาจนี้แค่wm กับอีกคนสองคน ทำให้ตรวจสอบจาก user ได้ง่ายว่าใครแบน หากเกิดการกลั่นแกล้ง เพราะมีแค่ไม่กี่คน สาวแปบเดวก็เจอ

2 มีการพูดถึงการกระทำของท่านริดกุนว่าไม่สมเป็น wm เช่นแขวะหรือพูดจะเสียดสี user อื่น มีส่วนทำให้เกิดการทะเลาะกัน ซึ่งจริงๆแล้วผมค่อนข้างเฉยๆกับประเด็นนี้ เพราะปากเขาอาจจะแขวะ แต่เขาไม่ได้ใช้อำนาจ wm รังแกใคร ก็ไม่น่าจะผิดอะไร แต่ถ้าwm คนใหม่ จะสุขุมลุ่มลึกกว่าท่านริดกุน ผมว่าก็ไม่เลว หากทำได้ขอให้ท่านเป็นแบบอย่างที่ดีกับสมาชิกท่านอื่นได้ก็จะดี

ส่วนนี่เป็นกระทู้ที่ผมพิมไว้ตั้งแต่ก่อนจบการเลือกตั้ง ขอ quote มาเลยละกันนะครับ ขี้เกียจพิมใหม่

ถือว่าเป็นความหวังดีจากผมละกันครับ :D

viewtopic.php?f=2&t=17204&p=283584#p282586

yenmanovic wrote:ที่ตั้งกระทู้นี้ไม่ได้จะมาตั้งแง่อะไรกับใครทั้งสิ้น แต่ขอ"ฝาก"ไปให้ใครก็ตามที่ได้เป็น mod/wm

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีและความเสียใจไปด้วยพร้อมๆกัน

ยินดีด้วยที่ท่านได้รับความไว้วางใจจากขาวบอร์ด

เสียใจด้วยที่งานท่านแม่งโคตรหนัก - - มองไปแล้วเหนื่อยแทน เพราะการคุมบอร์ดการเมืองมิใช่เรื่องง่ายดาย ยังไงก็ขอให้ทำให้เต็มที่

เรื่องที่อยากจะฝากคือ ขอให้ท่านทำหน้าที่อย่างเป็นกลาง กับทั้งเหลืองและแดง

ขออย่าให้บอร์ดนี้กลายเป็นบอร์ดเหลืองเข้ม ไม่เช่นนั้นบอร์ดเราจะไม่ต่างอะไรกับราชดำเนิน ขอให้บอร์ดเราเปิดกว้างสำหรับทุกสี เพราะผมเชื่อในความเห็นที่หลากหลาย ไม่ใช่สังคมที่คุยกันเองอวยกันเองแบบลากดำนา ขออย่าให้บอร์ดเราไปเป็นแบบนัน

ขอให้ท่านจงตระหนักว่าท่านมิใช่ useทั่วไปแล้ว ท่านมีอำนาจให้คุณให้โทษแก่สมาชิกท่านอื่น ก่อนตัดสินอะไรขอให้วางใจเป็นกลาง

และสำคัญที่สุด คนรับหน้าทีนี้จิตใจต้องเข้มแข็งและต้องมีจุดยืน และที่สำคัญ ต้องไม่หวั่นไหวตามกระแสสังคม

หากเรื่องไหนกระแสสังคมว่าอย่างหนึ่ง แต่ท่านพิจารณาแล้วว่าไม่ใช่ ท่านต้องกล้าแสดงจุดยืน

เพราะหน้าที่ท่านคือควบคุมมวลชนและตัดสินถูกผิด "ไม่ใช่เอาใจมวลชน"

อยากฝากตรงนี้ไว้

ขอให้โชคดี mod/wm มือใหม่ทุกท่าน

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะว่า เว็บมาสเตอร์ต้องเป็นผู้มีสิทธิ์ขาดแต่เพียงผู้เดียวในการถอดถอนความเป็นสมาชิก ลงโทษ หรือลงทัณฑ์ ค่ะ

ปล. สองคนของทีมงานม็อด พัดลมยังต้องส่ายหน้าเลยค่ะ :lol: :lol: :lol:
Last edited by aiwen^mei on Tue Feb 02, 2010 9:03 pm, edited 1 time in total.
aiwen^mei

Postby ริวเซย์ » Tue Feb 02, 2010 9:02 pm

เรียนคุณCanthai

ขณะนี้กฎที่เว็บมาสเตอร์ท่านเดิมวางไว้ยังมีผลใช้บังคับอยู่ครับ
ในส่วนของห้องพักและห้องเลือกตั้งสามารถพาดพิงสมาชิกได้
ซึ่งมีมาตรการออกมาแล้วในแถลงการณ์ฉบับที่ ๔ ที่จะปิดห้อง
พักลงในวันที่ ๑๕ กุมภาพันธ์ หลังจากนั้นจะไม่เปิดโอกาสให้
มีการพาดพิงสมาชิกอีกต่อไปครับ หรือจนกว่าจะมีกฎเว็บบอร์ด
ใหม่ออกมา โปรดติดตามแถลงการณ์นะครับ

:D
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby aiwen^mei » Tue Feb 02, 2010 9:05 pm

arch_freeman wrote:เห็นด้วยและสนับสนุนเต็มที่ ขอให้ดำเนินการเด็ดขาดกับพวกที่ เข้ามาด่า เพื่อนสมาชิกในกระทู้ โดยไม่ได้ชี้แจงหรือแสดงความเห็นทางการเมืองที่แตกต่างอย่า่งมีสาระ

ขออนุญาตลอกคำตอบค่ะ :D
aiwen^mei

Postby aiwen^mei » Tue Feb 02, 2010 9:09 pm

ขออนุญาตเรียนถามเว็บมาสเตอร์ค่ะว่า

1. มีการกำหนดระยะเวลาการทำงานของเว็บมาสเตอร์ และม็อดทีมใหม่ หรือไม่อย่างไร เช่น มีระยะเวลาการทดลองงานหรือไม่

2. มีการประเมินผลงานหรือไม่ อย่างไร

3. สาเหตุการสิ้นสุดสถานะเว็บมาสเตอร์ และ moderator กำหนดไว้หรือไม่อย่างไรบ้าง

ถ้ามีอีก จะมาเรียนถามต่อค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำชี้แจงล่วงหน้าค่ะ
Last edited by aiwen^mei on Tue Feb 02, 2010 9:13 pm, edited 1 time in total.
aiwen^mei

Postby aiwen^mei » Tue Feb 02, 2010 9:12 pm

และคำถามสำคัญ จะปลดเว็บมาสเตอร์ หรือ moderator ได้อย่างไรคะ เช่นเดียวกับผู้บริหารในหน่วยงานทั่วไปก็ถูกปลดได้เช่นกัน

แต่คุณริดกุนท่านไม่นับ ท่านเป็นอภิสิทธิ์ชน เพราะเป็นเจ้าของโดเมน นอกจากท่านจะสมัครใจลาออกเอง :D
aiwen^mei

Postby saopao » Tue Feb 02, 2010 9:15 pm

ริวเซย์ wrote:
saopao wrote:เรียนถาม WM ในกรณีที่ผมไม่ได้มีปัญหาส่วนตัวกับใคร พายามไม่ทำให้ให้เกิดความขัดแย้ง แต่มีคนพยายามจะหาเรื่องผม พยายามทำให้เกิดการมีปากเสียง
ตัวอย่าง 2 คห. สุดท้าย http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=15&t=17024
WM จะแนะนำอย่าไรครับ
1. ตอบโต้กลับ
2. อยู่เฉย
3. ให้ WM จัดการ
ฯลฯ

เรียนคุณ saopao ครับ

การดำเนินการกับสมาชิกที่พาดพิงสมาชิกอื่นด้วยถ้อยคำหยาบคายนั้นได้รับการยกเว้นกฎในห้องพักและห้องเลือกตั้ง
ซึ่งใช้กฎเดียวกันกับห้องพัก แต่เรื่องดังกล่าวกำลังจะหมดไปภายในเร็ววันนี้ครับ ขอให้รอฟังประกาศ

;)

เอาใจช่วยครับ

ถามอีกนิด
ข้อเสนอเล็กๆในกระทู้หาเสียงของกระผม มีทางเป็นไปได้มั๊ย
1. ทำหนังสือ ยังไงก็ไม่แดงให้เสร็จ
2. สร้า้งศูนย์รวมข้อมูล จากการรวบรวมกระทู้ต่างๆ ที่ผ่านมา ของเสรีไทย
Image
saopao
Moderator

Postby yenmanovic » Tue Feb 02, 2010 9:17 pm

สอบถามเพิ่มเติม

1 ไม่ทราบว่า wm/mod มีนโยบายรับถุงขนมใต้โต๊ะไหมครับ
2 หากรับ ไม่ทราบว่ารับ"หนังสารคดี"ไหมครับ
3 มีอัตราขั้นต่ำไหมครับว่าอย่างน้อยต้องกี่เรื่อง

ปล เผ่นละ อยู่ไม่ได้แล้วกู!!!!!!Image
Last edited by yenmanovic on Tue Feb 02, 2010 9:37 pm, edited 1 time in total.
บทสัมพลาดเมียเสื้อแดงที่โดนยิงตาย

http://www.youtube.com/watch?v=uR6VTVJGbVQ&
yenmanovic

Postby ริวเซย์ » Tue Feb 02, 2010 9:22 pm

aiwen^mei wrote:ขออนุญาตเรียนถามเว็บมาสเตอร์ค่ะว่า

1. มีการกำหนดระยะเวลาการทำงานของเว็บมาสเตอร์ และม็อดทีมใหม่ หรือไม่อย่างไร เช่น มีระยะเวลาการทดลองงานหรือไม่

2. มีการประเมินผลงานหรือไม่ อย่างไร

3. สาเหตุการสิ้นสุดสถานะเว็บมาสเตอร์ และ moderator กำหนดไว้หรือไม่อย่างไรบ้าง

ถ้ามีอีก จะมาเรียนถามต่อค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำชี้แจงล่วงหน้าค่ะ

ตอบคุณaiwen^meiครับ

๑.การกำหนดระยะเวลาการทำงานตอนนี้ยังไม่ได้กำหนดครับ ขณะนี้เว็บมาสเตอร์และmoderator
ยังถือว่าอยู่ในช่วงเวลาทดลองงานครับ หากไม่พอใจเพื่อนสมาชิกส่วนใหญ่ในอนาคตอาจมีการเปลี่ยนแปลง

๒.มีการประเมินผลงานตลอดเวลาครับ โดยเว็บมาสเตอร์และเพื่อนสมาชิก :P

๓.การสิ้นสุดสถานะยังไม่ได้กำหนดครับ คาดว่าจะมีคำตอบในเร็วๆนี้นะครับ
ริวเซย์
Site Admin

Postby ริวเซย์ » Tue Feb 02, 2010 9:26 pm

aiwen^mei wrote:และคำถามสำคัญ จะปลดเว็บมาสเตอร์ หรือ moderator ได้อย่างไรคะ เช่นเดียวกับผู้บริหารในหน่วยงานทั่วไปก็ถูกปลดได้เช่นกัน

แต่คุณริดกุนท่านไม่นับ ท่านเป็นอภิสิทธิ์ชน เพราะเป็นเจ้าของโดเมน นอกจากท่านจะสมัครใจลาออกเอง :D

สำหรับคำถามนี้ ยังเป็นคำตอบที่ต้องขบคิดครับ
แต่ที่ผมคิดคือมีมาตรการบังคับสำหรับม็อดและ
เว็บมาสเตอร์ซึ่งกำลังร่างอยู่ เพื่อใช้บังคับ
ผู้ดูแลอีกที ข้อบังคับและการลงโทษยังไม่มีนะครับ

คาดว่าจะให้คำตอบได้ในเร็ววันนี้ครับ

:D
ริวเซย์
Site Admin

Postby turethai » Tue Feb 02, 2010 9:28 pm

แล้วเรื่องการถ่างขาควบตำแหน่ง WM / MOD สองเวบนี้

http://forum.serithai.net ขบวนการเสรีไทยเวบบอร์ด

http://forum.serithai.org เสรีไทยเวบบอร์ด

ท่าน WM ตัดสินใจหรือยังว่าจะควบ หรือสละที่ใดที่หนึ่งครับ
turethai

Postby ริวเซย์ » Tue Feb 02, 2010 9:32 pm

เรียนคุณsaopaoครับ

๑.สำหรับหนังสือยังไงก็ไม่แดง คงต้องติดตามจากผู้ที่เกี่ยวข้องครับ
อย่างไรก็ตาม จะลองสอบถามจะผู้ที่จัดทำหนังสือให้ครับว่าดำเนินการ
ไปถึงขั้นตอนไหนแล้ว จะได้ฤกษ์วางจำหน่ายหรือไม่ อย่างไร

๒.เป็นสิ่งที่น่าสนใจมากครับ การรวบรวมกระทู้เป็นคลังปัญญาสามารถ
ดำเนินการได้เลยโดยสมาชิกครับ โดยทางทีมงานจะอำนวยด้านเทคนิค
ต่างๆให้ครับ

ริวเซย์
Site Admin

Postby ริวเซย์ » Tue Feb 02, 2010 9:38 pm

เรียนปู่เย็น

ข้อ๑.ถุงขนมไม่รับครับ รับแต่ขนมนะครับ แล้ววางไว้บนโต๊ะเลยครับ ขอเป็นขนมถั่วตัดกวงเม้งจะดีมากๆ
ข้อ๒.มีสารคดีให้ดูทุกวันอยู่แล้วในบอร์ดนี้ คาดว่าคงไม่จำเป็นอีกครับ
ข้อ๓.ถ้าจะยัดเยียดสารคดีให้จริงๆ ขอเป็นเนื้อญี่ปุ่นละกันครับ

:mrgreen:
ริวเซย์
Site Admin

Postby ริวเซย์ » Tue Feb 02, 2010 9:47 pm

turethai wrote:แล้วเรื่องการถ่างขาควบตำแหน่ง WM / MOD สองเวบนี้

http://forum.serithai.net ขบวนการเสรีไทยเวบบอร์ด

http://forum.serithai.org เสรีไทยเวบบอร์ด

ท่าน WM ตัดสินใจหรือยังว่าจะควบ หรือสละที่ใดที่หนึ่งครับ

เรียนคุณturethaiครับ

การนั่งควบตำแหน่งสองเว็บนั้นไม่ใช่การตัดสินใจของผมฝ่ายเดียวครับ
อย่างในเว็บนี้ ผมได้รับปากขันอาสาเข้ามาทำงานเพื่อเสรีไทยให้ก้าวเดินต่อไป
ส่วนทางเสรีไทยที่ไปเปิดใหม่นั้น คุณลูกหินได้มอบตำแหน่งให้ผมเอง
ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมเองไม่ได้สมัครใจจะรับ แต่ผมก็เชื่อว่าจะดูแลให้ทั้งสองแห่งก้าวหน้า
ไปได้ครับ แต่หากมีเสียงท้วงติงถึงข้อเสียที่จะได้รับซึ่งผมชั่งน้ำหนักดูแล้ว
มีมากกว่าข้อดีที่จะได้รับ ผมก็ยินดีที่จะลาออกจากที่แห่งใดแห่งหนึ่งเหลือเพียง
บอร์ดเดียวครับ
ริวเซย์
Site Admin

Postby aiwen^mei » Tue Feb 02, 2010 10:07 pm

turethai wrote:แล้วเรื่องการถ่างขาควบตำแหน่ง WM / MOD สองเวบนี้

การนั่งควบตำแหน่งสองเว็บนั้นไม่ใช่การตัดสินใจของผมฝ่ายเดียวครับ
อย่างในเว็บนี้ ผมได้รับปากขันอาสาเข้ามาทำงานเพื่อเสรีไทยให้ก้าวเดินต่อไป
ส่วนทางเสรีไทยที่ไปเปิดใหม่นั้น คุณลูกหินได้มอบตำแหน่งให้ผมเอง
ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมเองไม่ได้สมัครใจจะรับ แต่ผมก็เชื่อว่าจะดูแลให้ทั้งสองแห่งก้าวหน้า
ไปได้ครับ แต่หากมีเสียงท้วงติงถึงข้อเสียที่จะได้รับซึ่งผมชั่งน้ำหนักดูแล้ว
มีมากกว่าข้อดีที่จะได้รับ ผมก็ยินดีที่จะลาออกจากที่แห่งใดแห่งหนึ่งเหลือเพียง

อ้าว ทั้งคุณริดกุนและน้องลูกหินใจตรงกันหรือคะนี่

:lol: :lol: :lol:

ส่วนตัวเห็นว่า คุณริวเซย์ไม่ควรเหยียบเรือสองแคมค่ะ

เหมือนเป็นนายกฯ เมืองไทย แล้วยังไปรับตำแหน่งนายกฯ เมืองเขมรอีก

แต่ทำหน้าที่เป็นม็อดทั้งสองแห่ง รับได้ค่ะ

:lol: :lol: :lol:
aiwen^mei

Postby cameronDZ » Tue Feb 02, 2010 10:12 pm

สวัสดีครับ คุณริวเซย์ รวมทั้ง MOD ใหม่ทุกท่านด้วย

มีเรื่องหนึ่งที่ผมไม่เห็นด้วย มาตั้งแต่สมัย WM เก่า ทำแล้ว

คือการ "ใส่สี" ล็อกอินที่มีตำแหน่งเป็น WM หรืออาจรวมถึง MOD ด้วย

โดยหลักการทั่วไปของการเล่น Forum เขาไม่ทำกันนะครับ

เพราะล็อกอินใด ๆ เมื่อมาเล่นใน Forum ก็มีสถานะเป็น User เหมือน ๆ กันหมด

โดยหลักแล้ว
เท่าที่ผมมีประสบการณ์ และเคยผ่านตาตามบอร์ดต่าง ๆ
เขามักจะแยกระบบล็อกอินของ Admin, WM และ MOD
ออกจากสถานะของล็อกอิน User ทั่วไปไปเลย

คือพูดให้เข้าใจง่าย ๆ
คุณริวเซย์ หรือม็อดคนอื่น ๆ
ก็ใช้ "สี" ล็อกอินสีดำ เหมือน ๆ กับสมาชิกทั่วไป สามารถเล่นบอร์ดได้ตามปกติ เหมือนสมาชิกทั่วไป

ส่วนว่า จะสร้างล็อกอินใหม่ เป็นล็อกอินเฉพาะของตำแหน่ง หรือไม่อย่างไร
ผมเห็นบางที่ เขาก็สร้าง
บางที่ เขาก็ไม่สร้าง เพราะ WM หรือ MOD จะไม่ปรากฏตัวลงมาเล่นบอร์ดอยู่แล้ว
เป็นตำแหน่งทางเทคนิคอย่างเดียว
จัดการงานระบบ ดูแลบอร์ดหลังฉากอย่างเดียว

จึงเรียนเสนอมา
เพื่อลองพิจารณาดูครับ
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby ริวเซย์ » Tue Feb 02, 2010 10:44 pm

ขอบคุณคุณคาเมะที่เสนอความเห็นครับ

แต่สำหรับผมคงใช้ล็อคอินเดิม ไม่นิยมสมัครหลายล็อคอินครับ
เพราะจำไม่ค่อยเก่ง :lol:

ส่วนเรื่องใช้สีบนชื่อ เห็นด้วยครับ อาจหาทางปรับปรุงในโอกาสต่อไป
ริวเซย์
Site Admin

Postby ridkun_user » Tue Feb 02, 2010 11:17 pm

การที่มีสีที่แตกต่าง ก็เหมือนเป็นเครื่องแบบ ที่ใครเห็นก็เข้าใจได้ทันทีว่าตำแหน่งอะไร
อย่างน้อยจะทำให้เป็นเครื่องเตือนใจ mod และ WM ด้วยว่ามีหน้าที่นั้นๆ อยู่

และการแสดงความเห็นทั่วไปผมเห็นว่า mod และ WM สามารถทำได้
และไม่จำเป็นต้องมีความเป็นกลางทางการเมือง จะด่าจะลุยนักการเมืองคนไหนก็เป็นสิทธิที่จะทำได้
ขอบเขตขึ้นกับวิจารณญาณตามความเหมาะสมของตัว mod และ WM เอง

ทั้งนี้เป็นความเห็นส่วนตัว แล้วแต่ท่าน WM จะตัดสินใจ
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

Postby CATCAT » Tue Feb 02, 2010 11:18 pm

ริวเซย์ wrote:ตอบคำถามคุณคนกวาดขยะครับ

แท้จริงแล้วกฎของบอร์ดตอนนี้ก็ระบุชัดและยังมีผลใช้บังคับอยู่ครับ
คำพูดว่าคุณขยะ ไม่ถือเป็นคำด่าหรือเสียดสีครับ
ไอ้ขยะ คำนี้คำด่าชัดเจน อาจต้องแก้ไขข้อความหรือตักเตือน
ขยะเน่าก็กรณีเดียวกัน ถูกแก้ไขข้อความและตักเตือนครับ

เรียนคุณ ริวเซย์ ขอถามตรงๆไม่อ้อมครับ
ผมขอถามคำถามที่คล้ายกับคุณคนกวาดขยะ แต่ขอเปลี่ยนชื่อ login เป็นคุณดอกฟ้ากับหมาวัด (ขออภัยคุณดอกฟ้าไว้ ณ.ที่นี้ แต่ผมต้องขอถามเพราะได้เห็นบ่อยๆ แล้วรู้สึกไม่ชอบเท่าไหร่)
สมาชิกที่เขียนชื่อย่อเธอว่า คุณดอกฯ ถือเป็นคำด่าหรือเสียดสีหรือไม่ ในกรณีคุณขยะผมยังพอเข้าใจแต่ ในกรณีเรียกคุณดอกฟ้าฯ ว่าคุณดอกฯ ผมคิดว่าเป็นคำเสียดสี
ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ สมาชิกจะได้ทราบและถือปฎิบัติ ผมสังเกตุว่าวิวามด้วยเหตุนี้หลายครั้งแล้ว
ขอบคุณครับ
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน
CATCAT

Postby CATCAT » Tue Feb 02, 2010 11:26 pm

สี wm & mod ต่างจาก user ก็ดีนะครับ
wm มีคนเดียวผมจำได้ว่า ชื่อ ริวเซย์
แต่ mod มีหลายคน นานๆเข้าก็ลืม สีต่างจะได้จำได้ง่ายๆ
อีกอย่าง ถ้า mod ลาออก เปลี่ยนสีกลับก็เท่ากับแจ้งสมาชิกกลายๆ ว่าไม่ได้อยู่ในสถานะ mod แล้ว
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน
CATCAT

Postby ridkun_user » Tue Feb 02, 2010 11:42 pm

CATCAT wrote:
ริวเซย์ wrote:ตอบคำถามคุณคนกวาดขยะครับ

แท้จริงแล้วกฎของบอร์ดตอนนี้ก็ระบุชัดและยังมีผลใช้บังคับอยู่ครับ
คำพูดว่าคุณขยะ ไม่ถือเป็นคำด่าหรือเสียดสีครับ
ไอ้ขยะ คำนี้คำด่าชัดเจน อาจต้องแก้ไขข้อความหรือตักเตือน
ขยะเน่าก็กรณีเดียวกัน ถูกแก้ไขข้อความและตักเตือนครับ

เรียนคุณ ริวเซย์ ขอถามตรงๆไม่อ้อมครับ
ผมขอถามคำถามที่คล้ายกับคุณคนกวาดขยะ แต่ขอเปลี่ยนชื่อ login เป็นคุณดอกฟ้ากับหมาวัด (ขออภัยคุณดอกฟ้าไว้ ณ.ที่นี้ แต่ผมต้องขอถามเพราะได้เห็นบ่อยๆ แล้วรู้สึกไม่ชอบเท่าไหร่)
สมาชิกที่เขียนชื่อย่อเธอว่า คุณดอกฯ ถือเป็นคำด่าหรือเสียดสีหรือไม่ ในกรณีคุณขยะผมยังพอเข้าใจแต่ ในกรณีเรียกคุณดอกฟ้าฯ ว่าคุณดอกฯ ผมคิดว่าเป็นคำเสียดสี
ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ สมาชิกจะได้ทราบและถือปฎิบัติ ผมสังเกตุว่าวิวามด้วยเหตุนี้หลายครั้งแล้ว
ขอบคุณครับ

ขอแสดงความเห็นในฐานะที่โดนในห้องพักไป 1 ดอกเช่นกัน :lol:

เรื่องการเรียกขานด้วยชื่อแบบนี้ ผมคิดว่าต้องให้เจ้าตัวเป็นผู้ตัดสินครับ
ผมเข้าใจว่าคุณริวเซย์ตัดสินแบบนี้เพื่อให้มีมาตรฐาน ซึ่งไม่ผิด เพราะถ้าบอกว่าไม่ยอมให้เรียกชื่อย่อก็ตลก
ต่อไปจะเรียก ก็ต้องพิมพ์ คุณดอกฟ้ากับหมาวัด คุณ neoconservative เผอิญผมพิมพ์เร็วก็คงไม่เป็นปัญหาแม้จะเหนื่อย
แต่สมาชิกที่จิ้มดีดเอาคงเหนื่อยน่าดู เผลอพิมพ์ผิดไปโดนเตือนอีกต่างหาก :lol:

ครั้นจะอนุญาตให้เรียก คุณดอกฯ คุณขยะฯ (ขออภัยทั้งสองท่าน) ผมคิดว่าก็คงไม่เหมาะสมเท่าไหร่
แต่กรณีแบบนี้ มีน้อยครับ

ดังนั้น ผมจึงเสนอว่า หากสมาชิกไม่พอใจการเรียกขานของสมาชิกคนอื่น ให้เคลียร์กันเป็นกรณีเป็นคู่ๆ ไป
โดยบอกกล่าวว่าไม่ให้เรียกเช่นนั้นอีกครับ เช่น ผมเรียกคุณขยะฯ แต่คุณขยะฯ เอ้ย คุณคนกวาดขยะ ไม่พอใจ
ก็ให้ mod มาเคลียร์ ไม่ให้เรียกว่า คุณขยะ ผมก็อาจจะเปลี่ยนไปเรียก คุณกวาดขยะแทน
แต่ถ้ากรณีมีคนอื่นที่ไม่ใช่ผมมาเรียกคุณขยะอีก ก็ต้องทำแบบเดิม ซึ่งคงมีไม่มาก
แบบนี้ครับที่เสนอ
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

Postby halfmoon » Tue Feb 02, 2010 11:47 pm

ขอพูดคุยทั่วไป ไม่ประสงค์คำตอบ

กรณีที่ ridkun ขอให้คุณริวเซย์มาทำหน้าที่เป็น WM ในสถานการณ์นี้ ผมเห็นว่าสมควรโดยสถานการณ์และส่วนบุคคลผมก็เห็นว่าเหมาะสมเช่นกัน แต่ในขณะเดียวกัน .org โดยลูกหินก็แต่งตั้งคุณริวเซย์ด้วย และคุณริวเซย์ก็รับไว้ในเบื้องต้นถึงขณะนี้ อันนี้ก็สามารถเป็นได้ทั้งสองแห่งด้วยคุณสมบัติและความรับผิดชอบส่วนตัวบุคคล หากเราสามารถทำได้ ก็คือสามารถทำได้ ไม่ใช่เรื่องแปลก แต่ประเด็นความสำคัญของสถานการณ์มันอยู่ที่เรื่องราวความเป็นมาและกำลังจะเป็นไป คือ .net มีการเลือกตั้ง และหลังเลือกตั้งก็มีการปฏิเสธตำแหน่งและหน้าที่ที่จะต้องรับผิดชอบ จนถึงมีการตั้ง WM ใหม่ใน .net ซึ่งมีหลายคนหลายฝ่ายมองว่า WM .net ไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง แต่มาจากการยึดอำนาจแล้วแต่งตั้ง ขณะเดียวกัน .org ก็แต่งตั้งคุณริวเซย์ขึ้นมาด้วย ผมมองว่าจะเป็นการสมยอมสมอ้างทึกทักกันว่า .org ถึงแม้ไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง ก็เป็นประชาธิปไตยได้ อย่าลืมนะครับ ฝ่าย .org เข้ามาจัดการเลือกตั้งที่ .net แล้วล้มการเลือกตั้ง มันมั่วไปนะครับ ด้วยความสามารถผมเชื่อว่าคุณริวเซย์สามารถทำได้ทั้งสองแห่งพร้อมกัน แต่โดยเนื้อหาที่มาที่ไป ผมว่าคุณริวเซย์อาจจะตกเป็นเหยื่อหรือไม่ก็ตัวประกัน ผมเชื่อว่าคุณริวเซย์มีทั้งคุณวุฒิและวุฒิภาวะที่จะติดสินใจเพื่อให้เกิดประโยชน์และความก้าวหน้าทั้งแก่ .net และ .org ทั้งสองแห่ง แม้จะไม่ควบทั้งสองแห่งหรืออะไรก็แล้วแต่การตัดสินใจ อีกอย่างผมมองว่าทั้ง .net และ .org ต่างก็เป็นเอกเทศอยู่แล้ว แต่หากมันพันพัวกันมาก มันจะเป็นดั่งเมืองขึ้นหรืออาณานิคม ซึ่งหลักการประชาธิปไตย ต้องไม่ใช่เมืองขึ้นหรืออาณานิคม เพราะในเมืองขึ้นและอาณานิคม ไม่มีประชาธิปไตยครับ

เว้นเสียแต่ว่า คุณริวเซย์จะมอง .net กับ .org ว่าเป็นฝั่งกรุงเทพฯและฝั่งธนบุรี ซึ่งมีผู้ว่าราชการเป็นคนเดียวกัน

ขอแสดงความนับถือ

halfmoon
Last edited by halfmoon on Wed Feb 03, 2010 12:11 am, edited 1 time in total.
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby CATCAT » Tue Feb 02, 2010 11:55 pm

ขอตรงๆอีกทีขี้เกลียดอ้อม :mrgreen:
ชื่อของคุณดอกฟ้ากับมาวัดเป็นกรณีที่ค่อนข้างพิเศษ
ในกรณีที่ไม่มีเรื่องกันมาก่อนเข้าใจครับ
แต่หลายครั่งผมเข้าใจว่าผู้โพสต์ ต้องการกระทบกระเทียบ หรือเลี่ยงการไปใช้คำ เจ๊ดอกฯ คุณดอก แทน ดอก อีดอก ดอกทอง ผู้หญิงโดนด่าแบบนั้นมันแรงมาก
หลายท่านอาจคิดว่า ผมคิดไปเอง ท่านไม่ได้เจตนาซักหน่อย ผมคงตอบไม่ได้ว่าใช่หรือไม่ ท่านที่ใช้เท่านั้นที่รู้

ดอก กับ ดอกฟ้า คุณจิ้มเพิ่มแค่ 3 ทีไม่หนักไม่หนาหรอก
เรากำลังจัดบ้านให้น่าอยู่ก็ เลี่ยงปัญหาก็น่าจะดี

ปล. ขออภัยคุณดอกฟ้าอีกครั้งครับ
CATCAT

Postby turethai » Wed Feb 03, 2010 12:08 am

โดยส่วนตัวแล้ว ผมออกจะชื่นชมคุณริว ฯ และเห็นด้วยในหลายกรณี แต่กรณีนี้ ผมไม่เห็นด้วยกับคุณริว ฯ

ผมไม่เห็นด้วยเลยที่คุณริว ฯ รับตำแหน่งควบสองเวบเช่นนี้ ส่วนเหตุผลของผมก็เหมือน ๆ กับเพื่อนสมาชิกหลายท่านที่ได้แสดงออกไปแล้ว เช่นคุณคนกวาดขยะ และท่านผู้ใหญ่อิ๊ด เป็นต้น
turethai

Postby ริวเซย์ » Wed Feb 03, 2010 12:12 am

เรื่องนี้ตอบยากครับ คุณCATCAT อยู่ที่ความพอใจของเจ้าของล็อคอินแล้วครับ
ซึ่งถ้าหากมีการร้องเรียนมา ทางทีมงานจะเข้าไปตักเตือนหรือเพิ่มคำในประโยคให้ได้ครับ
แต่ถ้าหากได้รับการเตือนแล้วยังเรียกอีกซ้ำๆโดยมีเจตนาที่จะเสียดสี
ก็ต้องดำเนินการไปตามกฎครับ
ริวเซย์
Site Admin

Postby nonnun » Wed Feb 03, 2010 12:24 am

ค่อนข้างเห็นด้วยกับคุณ CATCAT นะคะเรื่องการเรียกชื่อคุณดอกฟ้ากับหมาวัด
ในฐานะที่เป็นลูกผู้หญิงเหมือนกัน ...
ถ้าการละเอาไว้แล้วมันเกิดความหมายเปลี่ยนก็ไม่เหมาะสมค่ะ.../ :D
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby Server Error » Wed Feb 03, 2010 12:24 am

see-u wrote:** .........................................
...............................................................
( ดิฉัน .. PM ไปหาสมาชิกท่านไหนไม่ได้มานานหลายเดือนแล้ว .. แต่ สามารถ รับ PM จากทุกคนได้ )
รบกวนช่วย PM .. มาด้วยนะคะ (( ถ้าคุณ สะดวกใจ ที่จะขยายความประโยคนั้น ))

WM ช่วยดูให้คุณsee-u หน่อยครับ
ว่ามันเป็นเพราะอะไร.....
:?:

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == viewtopic.php?f=14&t=14102 -->

Server Error

PreviousNext

Return to สภากาแฟ