วิพากษ์วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: วิพากษ์วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD

Postby Jack_SAA » Wed Mar 09, 2011 3:38 pm

มาตรฐานของสาวกแป๊ะ๊ นับวันยิ่งเสื่อมทรามลงๆ เผลอๆ อาจจะเลวร้ายกว่าเสื้อแดงอีก
ทีมงานผู้ดูแลเว็บเขาก็เตือนด้วยเหตุผลแล้ว ยังกล้ากร่างใส่เขาอีก บอกว่าฉันไม่ผิดๆๆๆๆ ทั้งๆที่การกระทำมันฟ้องอยู่
แล้วเอาภาพตัดต่อล้อเลียนในทางที่เสียหายมาโพสต์แบบนี้ เอาข้อความใส่ร้ายป้ายสีมาตัดต่อกันแบบนี้ ระวังเถอะครับ
วันไหนที่เจ้าทุกข์เขาเอาเรื่องคุณขึ้นมา ก็ตัวใครตัวมันนะครับ

ตอบมาสิครับ คนกวาดขยะ แม้แต่ WM ริวเซย์ยังไม่วินิจฉัยเลย ว่ามันหยาบคายตรงไหน หรือมุมมองของคุณมันคับแคบ เพราะไปสะกิดต่อมอะไรคุณเข้า

แล้วที่ว่าคนอื่นมุมมองแคบน่ะ พวกคุณนี่ช่างพูดแบบไม่อายปากเลยนะ
คิดว่าแป๊ะ กับพวกสาวกอย่างตัวเอง เป็นศูนย์กลางของจักรวาล พูดไร ทำไร คิดไร ถูกหมด คนคิดต่างเป็นพวกชั่ว แบบนี้ มันอุบลเหลือถาดว่ะครับ
:evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil:

อ้อ ถ้าไม่พอใจที่นี่ ก็เชิญไปตายซะ ไปตายที่ไหนก็ได้เลยครับ ที่ไม่ใช่ที่นี่ :twisted: :twisted: :twisted: :twisted: :twisted: :twisted:
รกแผ่นดิน รกแผ่นดิน กำจัดมันไปอย่าให้รกแผ่นดิน
รกแผ่นดิน รกแผ่นดิน กำจัดมันไปอย่าให้รกแผ่นดิน

www.youtube.com/watch?v=6VtPPnctUMM
Jack_SAA

Re: วิพากษ์วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD

Postby สมชายสายชม » Wed Mar 09, 2011 3:45 pm

Jack_SAA wrote:มาตรฐานของสาวกแป๊ะ๊ นับวันยิ่งเสื่อมทรามลงๆ เผลอๆ อาจจะเลวร้ายกว่าเสื้อแดงอีก
ทีมงานผู้ดูแลเว็บเขาก็เตือนด้วยเหตุผลแล้ว ยังกล้ากร่างใส่เขาอีก บอกว่าฉันไม่ผิดๆๆๆๆ ทั้งๆที่การกระทำมันฟ้องอยู่
แล้วเอาภาพตัดต่อล้อเลียนในมางที่เสียหายมาโพสต์แบบนี้ เอาข้อความใส่ร้ายป้ายสีมาตัดต่อกันแบบนี้ ระวังเถอะครับ
วันไหนที่เจ้าทุกข์เขาเอาเรื่องคุณขึ้นมา ก็ตัวใครตัวมันนะครับ

ตอบมาสิครับ คนกวาดขยะ แม้แต่ WM ริวเซย์ยังไม่วินิจฉัยเลย ว่ามันหยาบคายตรงไหน หรือมุมมองของคุณมันคับแคบ เพราะไปสะกิดต่อมอะไรคุณเข้า

แล้วที่ว่าคนอื่นมุมมองแคบน่ะ พวกคุณนี่ช่างพูดแบบไม่อายปากเลยนะ
คิดว่าแป๊ะ กับพวกสาวกอย่างตัวเอง เป็นศูนย์กลางของจักรวาล พูดไร ทำไร คิดไร ถูกหมด คนคิดต่างเป็นพวกชั่ว แบบนี้ มันอุบลเหลือถาดว่ะครับ
:evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil:

อันนี้ ใช่คลิปตัดต่อหรือเปล่า

http://www.serithai.net/phpbb3/viewtopi ... 9&start=30

Mark_R11 wrote: * Report this post
* Reply with quote

Re: ลิ้ม..ขอโหน

New postby Mark_R11 » Thu Mar 03, 2011 10:32 pm

แค่นี้รับไม่ได้....จัดไปปปปปปป

...
สมชายสายชม

Postby Jack_SAA » Wed Mar 09, 2011 3:51 pm

สมชายสายชม wrote:
Jack_SAA wrote:มาตรฐานของสาวกแป๊ะ๊ นับวันยิ่งเสื่อมทรามลงๆ เผลอๆ อาจจะเลวร้ายกว่าเสื้อแดงอีก
แล้วเอาภาพตัดต่อล้อเลียนในมางที่เสียหายมาโพสต์แบบนี้ เอาข้อความใส่ร้ายป้ายสีมาตัดต่อกันแบบนี้ ระวังเถอะครับ

อันนี้ ใช่คลิปตัดต่อหรือเปล่า

http://www.serithai.net/phpbb3/viewtopi ... 9&start=30

Mark_R11 wrote: * Report this post
* Reply with quote

Re: ลิ้ม..ขอโหน

New postby Mark_R11 » Thu Mar 03, 2011 10:32 pm

แค่นี้รับไม่ได้....จัดไปปปปปปป

...

เจ้าทุกข์ คงไม่มาเอาเรื่องหรอกครับ อีหรอบนี้
ปากกล้าขาสั่นเยี่ยงนี้น 555+ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

www.youtube.com/watch?v=6VtPPnctUMM
Jack_SAA

Postby สมชายสายชม » Wed Mar 09, 2011 3:57 pm

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==
...

สมชายสายชม

Postby kritz » Wed Mar 09, 2011 5:22 pm

คนกวาดขยะ wrote:ปกติผมจะไม่เข้ามาตอบในกระทู้นี้ แต่ขอยกการหารือในกลุ่มผู้ดูแลที่ผมได้หารือไป และ wm ได้ตอบกลับเมื่อ 1 มกราคม ที่ผ่านมา ให้ได้ทราบและถือปฏิบัติกันครับ

ริวเซย์ wrote:
คนกวาดขยะ wrote:รบกวนวินิจฉัยกระทู้นี้หน่อยครับ

viewtopic.php?f=2&t=30771&p=530460#p530460

ผมได้ระงับรูปที่ผมตีความว่าไม่เหมาะสมและคุณ kritz ไม่เห็นด้วยแต่ไม่ได้ไปร้องเรียนการทำหน้าที่ของ mod ตามช่องทางที่มีอยู่
กลับโพสต์รูปเดิมซ้ำอีก ผมจึงระงับรูปที่โพสต์ใหม่อีกครั้งพร้อมแจ้งเตือนอย่างเป็นทางการดังนี้ครับ

ที่ผมระงับรูปนี้ในความเห็นบนของท่าน เพราะผมตีความว่า
"หยาบคายเช่นเดียวกับคำว่า"หัวถุงยาง"ครับ
หัว+อวัยวะที่ใช้ถุงยาง ไม่อาจตีความเป็นอื่นได้เลยครับ"

ไม่เกี่ยวกับเรื่องเสียดสีนักการเมืองแต่อย่างใด

หัว+อวัยวะที่ใช้ถุงยาง เป็นเจตนาที่ต้องการสื่อคำหยาบ
และ ที่ผมไม่ได้ส่งคำเตือนอย่างเป็นทางการไปก่อนหน้านั้นเพราะเกรงว่าท่านจะถูก บันทึก จนถึงระดับที่ wm ต้องแบนท่านชั่วคราวอีก ทั้งๆที่ เข้าข่ายผิดกฏข้อ 2. ห้ามแสดงความเห็นด้วยถ้อยคำหยาบคาย หรือส่อไปในทางที่ไม่สุภาพ

แต่ในเมื่อผมระงับภาพนั้นแล้ว ท่านยังเอามาโพสต์ต่ออีก ผมก็จำเป็นต้องแจ้งท่านอย่างเป็นทางการเพื่อ WM จะได้วินิจฉัยต่อไปครับ

เพิ่มเติมครับ "และการเสียดสีนี้เป็นเพราะนักการเมืองคนนั้นเอาถุงยางสวมหัวเอง " กลับไปอ่านได้ข้อความนี้มา ทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่าเคยเห็น อภิสิทธิ์สวมหมวกหลากสี สงสัย จึงกลับไปค้นดู พบว่า จริง ที่หมวกนั้นทำด้วยถุงยางเยอะมาก แต่ผมเพิ่งเข้าใจเพราะเห็นมาหลายครั้งแล้วแต่ดูไม่ออกว่าเป็นถุงยางนึกเอาว่าเป็นหมวกลายหลากสีที่ผู้หญิงเขาใส่กัน :lol:
นี่คงเป็นที่มาว่ามีสมาชิกทั้งนอกเว็บในเว็บ เรียกอภิสิทธิ์ว่า"หัวถุงยาง" และทำรูปขึ้นมาใหม่ซึ่งเป็นรูปที่มีปัญหาที่ผมระงับไป

แต่เมื่อวิเคราะห์ดูแล้ว แม้อภิสิทธิ์จะเคยสวมหมวกที่มีถุงยางจริง แต่การที่สมาชิกนำมาใช้ทั้งคำเรียกและรูปที่ทำขึ้นใหม่ น่าจะเจตนาให้เข้าใจว่า หัว+อวัยวะที่ใช้ถุงยาง อยู่ดี แม้น้ำหนักจะอ่อนลงบ้างเพราะอภิสิทธิ์สวมหมวกจริง ผมดูที่เจตนาครับ

ทั้งนี้แล้วแต่ท่านจะวินิจฉัยครับไม่มีปัญหาอันใด

ปล.รูปนี้มีหลายท่านโพสต์ ผมระงับตั้งแต่ที่เจอครั้งแรกแล้วเพราะผมตีความตามที่กล่าวมา ส่วนรูปที่สวมหมวกถุงยางหลากสีผมไม่เคยระงับครับ :D
และถ้า wm วินิจฉัยว่าสมาชิกไม่ผิด ก็สมควรยกเลิกคำเตือนที่ผมแจ้งเตือนไป คือ

1.เจ้าของกระทู้นี้ คุณ kritz 1ครั้ง
2. คุณ noway2know 1 ครั้ง
3. คุณ phat 2ครั้ง

เห็นด้วยครับที่ให้แบนรูปที่มีความหมายในทางหยาบคาย ลามก อนาจาร
หากพบเห็นให้ลบได้ทันทีครับ หากละเมิดก็แจ้งแบนได้ทันทีเช่นกัน

โอเคครับ งั้นเป็นอันรับทราบ และจะเปลี่ยนไปเล่นรูปอื่นแทน ...อิอิ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
I'm a PAD, not a Democrat!

Honestly is the best policy!
ประชาทนธิปไตย คลิกเบาๆ
kritz

Postby รักน้องพิณ » Wed Mar 09, 2011 9:02 pm

สมองหมาปัญญาควาย

นี่เข้าข่ายผิดกฏข้อ 2. ห้ามแสดงความเห็นด้วยถ้อยคำหยาบคาย หรือส่อไปในทางที่ไม่สุภาพมั้ยครับ
วิญญาณปู่จะร้องไอ้ลูกหลานจัญไร­!!
รักน้องพิณ

Postby รักน้องพิณ » Wed Mar 09, 2011 9:09 pm

แล้วเอาภาพตัดต่อล้อเลียนในทางที่เสียหายมาโพสต์แบบนี้ เอาข้อความใส่ร้ายป้ายสีมาตัดต่อกันแบบนี้ ระวังเถอะครับ

อ้อ ถ้าไม่พอใจที่นี่ ก็เชิญไปตายซะ ไปตายที่ไหนก็ได้เลยครับ ที่ไม่ใช่ที่นี่ :twisted: :twisted: :twisted: :twisted: :twisted: :twisted:

7.ห้ามตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็นที่มีลักษณยั่วยุให้เพื่อนสมาชิกโกรธเคือง หรือสร้างความร้าวฉาน แตกความสามัคคีในหมู่สมาชิก ????

ปกติไม่ชอบฟ้องนะเวลาใครโพสอะไร แต่วันนี้ขอเล่นหน่อย
:mrgreen:
วิญญาณปู่จะร้องไอ้ลูกหลานจัญไร­!!
รักน้องพิณ

Postby finder » Wed Mar 09, 2011 11:21 pm

Jack_SAA wrote:ทีมงานดูแลเว็บเขาเตือนดีๆแล้ว ยังแสดง"นิสัยดิบ"ด้วยการโต้เถียงแบบไร้เหตุผล แถก แถ แสดงความกร่าง ก้าวร้าวอีก
แบบนี้ ผมว่าสมควรแบนไอ้สาวกพวกนี้ตลอดปีตลอดชาติน่ะดีแล้วครับ

คุณเป็นมดหรือครับถึงได้มายุ่งเรื่องร้องเรียนของผม ถ้าไม่ใช่ไสหัวไปครับ รอให้ตัวเองเป็นมดก่อนนะครับ ชาวบ้านเขาด่าคนลักษณะอย่างคุณนี้ว่า_ _ื _ _ ครับ

เอาอะไรมาตัดสินว่า โต้เถียงแบบไร้เหตุผล แถก แถ แสดงความกร่าง ก้าวร้าวอีก

เพราะเต็มไปด้วยหลักฐานและเหตุผลครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

หรือเห็นว่ามันจริงเกินไป และมดไม่มาตอบ คุณจะเล่นเอง

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณเสนอให้แบนผมตลอดปีตลอดชาติหรือครับ

ถ้ามดทำ ก็เท่ากับผมพูดไว้ถูกต้องแล้วว่า

ปชป.มีอิทธิพลในบอร์ดนี้มาก

แต่ถ้ามดไม่ทำ หน้าคุณก็แหกครับ

เอาไงดีล่ะทีนี้

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

หรือถ้าแบนผมถาวร ผมก็ถือว่า บอร์ดนี้ไม่มีบุญที่จะได้คนที่มีเหตุผลอย่างผมมาคุยที่นี่ เห็นไหมครับ คิดแบบนี้ ผมไม่มีเสีย มีแต่ได้ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ไม่ใช่คุย(แต่ขอสักหน่อย) ตอนนี้ก็มีบอร์ดการเมืองที่เขาอยากต้อนรับผมอีกบอร์ดแล้ว

http://www.prachathon.org/forum/index.php

ที่แปะไว้ ไม่ได้โฆษณาให้เขานะครับ แต่อยากพิสูจน์ให้เห็นว่า ผมไม่ได้โม้
ไปดูได้ว่าชื่อ finder ได้ไปปรากฎที่นั่นแล้ว เห็นไหมครับ ไม่ได้โม้จริงๆ

พูดออกมาได้อย่างไม่กระดากปากว่า ตัวเองเป็นคนดีมีเหตุผล เว็บไหนๆก็ต้องการคนอย่างตัวเอง หลงตัวเองแบบกู่ไม่กลับ เห็นตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาล น่าสมเพชมากๆเลยครับ ผมว่า เป็นบุญมากกว่านะ ที่ทางบอร์ด จะแบนคนไร้คุณภาพเยี่ยงคนๆนี้ิิไปตลอดกาล
[size=200]ผมเป็นคนมีเหตุผลครับ ดังนั้นเวลาพูดออกไปแล้ว

ไม่มีทางกระดากปากครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

และที่คุณเสนอ"แบนคนไร้คุณภาพเยี่ยงคนๆนี้ิิไปตลอดกาล"

คุณเป็นมดหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ทำเองเลยครับ

แต่ถ้าไม่ใช่ และผมก็ไม่ถูกแบนอย่างที่คุณต้องการ

คุณหน้าแหกนะครับ
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เอาล่ะ พอกันที
ทางที่ดี เราอย่าไปสนใจพวกบัวใต้โคลนตมดีกว่าครับ เขาตั้งกระทู้อะไรมา ก็ไม่ต้องไปสน ช่วยกันคว่ำบาตรมันดีกว่า[/size]
ผมคิดว่า เวลาที่ผมตั้งกระทู้ พวกปชป.ในนี้ก็ทำได้แค่

แถ+ถู+ไถ+ข้างๆคูๆ

ไม่มีข้อมูลมาเถียงสักเท่าไร

ดังนั้นจะเข้ากระทู้ผมหรือไม่ ก็แทบไม่มีผลอะไร

เพราะพวกคุณไม่ยอมฟังเหตุผลอยู่แล้ว

แม้จะชัดเจนจนเถียงไม่ออก ก็หลบไปเฉยๆ

ไม่เคยยอมรับความจริงเลย

ไปขุดกระทู้เก่าๆมาดูก็ได้
finder

Postby finder » Wed Mar 09, 2011 11:33 pm

สงสัยอยากเป็นมดจนตัวสั่นแฮะ

ถึงได้มาตอบข้อสงสัยแทน แต่ไม่เห็นมันตอบอะไรเลยแฮะ

นอกจากด่าและวิพากษ์พธม.เท่านั้นเอง

เออะ,คุณครับ อย่าโมโหซะขนาดนั้นสิครับ

เกิดหัวใจวายขึ้นมา คุณจะไปตายเองเสียละนะ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

เห็นไหมว่าตอบคนอย่างคุณ ผมไม่ต้องเครียดเลย

ผมพอเป็นพวกหลงตัวเองได้ไหม

หรือผมกร่างเท่าคุณหรือยัง

ว่าคนอื่นแต่ไม่เคยส่องกระจกดูตัวเองเลย

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
finder

Postby Jack_SAA » Wed Mar 09, 2011 11:35 pm

finder wrote:
Jack_SAA wrote:ทีมงานดูแลเว็บเขาเตือนดีๆแล้ว ยังแสดง"นิสัยดิบ"ด้วยการโต้เถียงแบบไร้เหตุผล แถก แถ แสดงความกร่าง ก้าวร้าวอีก
แบบนี้ ผมว่าสมควรแบนไอ้สาวกพวกนี้ตลอดปีตลอดชาติน่ะดีแล้วครับ

คุณเป็นมดหรือครับถึงได้มายุ่งเรื่องร้องเรียนของผม ถ้าไม่ใช่ไสหัวไปครับ รอให้ตัวเองเป็นมดก่อนนะครับ ชาวบ้านเขาด่าคนลักษณะอย่างคุณนี้ว่า_ _ื _ _ ครับ

เอาอะไรมาตัดสินว่า โต้เถียงแบบไร้เหตุผล แถก แถ แสดงความกร่าง ก้าวร้าวอีก

เพราะเต็มไปด้วยหลักฐานและเหตุผลครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

หรือเห็นว่ามันจริงเกินไป และมดไม่มาตอบ คุณจะเล่นเอง

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณเสนอให้แบนผมตลอดปีตลอดชาติหรือครับ

ถ้ามดทำ ก็เท่ากับผมพูดไว้ถูกต้องแล้วว่า

ปชป.มีอิทธิพลในบอร์ดนี้มาก

แต่ถ้ามดไม่ทำ หน้าคุณก็แหกครับ

เอาไงดีล่ะทีนี้

หรือถ้าแบนผมถาวร ผมก็ถือว่า บอร์ดนี้ไม่มีบุญที่จะได้คนที่มีเหตุผลอย่างผมมาคุยที่นี่ เห็นไหมครับ คิดแบบนี้ ผมไม่มีเสีย มีแต่ได้ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ไม่ใช่คุย(แต่ขอสักหน่อย) ตอนนี้ก็มีบอร์ดการเมืองที่เขาอยากต้อนรับผมอีกบอร์ดแล้ว

http://www.prachathon.org/forum/index.php

ที่แปะไว้ ไม่ได้โฆษณาให้เขานะครับ แต่อยากพิสูจน์ให้เห็นว่า ผมไม่ได้โม้
ไปดูได้ว่าชื่อ finder ได้ไปปรากฎที่นั่นแล้ว เห็นไหมครับ ไม่ได้โม้จริงๆ

พูดออกมาได้อย่างไม่กระดากปากว่า ตัวเองเป็นคนดีมีเหตุผล เว็บไหนๆก็ต้องการคนอย่างตัวเอง หลงตัวเองแบบกู่ไม่กลับ เห็นตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาล น่าสมเพชมากๆเลยครับ ผมว่า เป็นบุญมากกว่านะ ที่ทางบอร์ด จะแบนคนไร้คุณภาพเยี่ยงคนๆนี้ิิไปตลอดกาล
[size=200]ผมเป็นคนมีเหตุผลครับ ดังนั้นเวลาพูดออกไปแล้ว

ไม่มีทางกระดากปากครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

และที่คุณเสนอ"แบนคนไร้คุณภาพเยี่ยงคนๆนี้ิิไปตลอดกาล"

คุณเป็นมดหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ทำเองเลยครับ

แต่ถ้าไม่ใช่ และผมก็ไม่ถูกแบนอย่างที่คุณต้องการ

คุณหน้าแหกนะครับ
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เอาล่ะ พอกันที
ทางที่ดี เราอย่าไปสนใจพวกบัวใต้โคลนตมดีกว่าครับ เขาตั้งกระทู้อะไรมา ก็ไม่ต้องไปสน ช่วยกันคว่ำบาตรมันดีกว่า[/size]
ผมคิดว่า เวลาที่ผมตั้งกระทู้ พวกปชป.ในนี้ก็ทำได้แค่

แถ+ถู+ไถ+ข้างๆคูๆ

ไม่มีข้อมูลมาเถียงสักเท่าไร

ดังนั้นจะเข้ากระทู้ผมหรือไม่ ก็แทบไม่มีผลอะไร

เพราะพวกคุณไม่ยอมฟังเหตุผลอยู่แล้ว

แม้จะชัดเจนจนเถียงไม่ออก ก็หลบไปเฉยๆ

ไม่เคยยอมรับความจริงเลย

ไปขุดกระทู้เก่าๆมาดูก็ได้

แล้วคุณมีสิทธิอะไรมาเที่ยวตัดสินโน่น ตัดสินนี่ว่าดี ว่าเลว

คนเราคิดต่างไม่ได้เลยหรือไงครับ

หืม ผมก็ไม่เคยเข้าข้างนักการเมืองโกงหรือเป็นพวกแดงนี่

แล้ววาจาของคุณมันน่าฟังไหม พูดว่าเพื่อนสมาชิกด้วยกันแบบเสียๆหายๆ แบบนี้

คิดเองเออเองหรือเปล่าครับ ที่ว่าผมอยากเป็นMODจนตัวสั่น

ผมเห็นคุณทำไม่ถูกต้อง ผมเป็นสมาชิกของบอร์ดนี้ ก็มีสิทธิที่จะแย้งคุณ แสดงความเห็นที่แตกต่่างไปจากคุณได้

ผมเล่นบอร์ดมาพอสมควรที่นี่ ก็ยังไม่เคยเห็นเจ้าหน้าที่บอร์ดเขาลุแก่อำนาจเลย คุณก็ไปว่าเขาแบบเสียๆหายๆ
Last edited by Jack_SAA on Thu Mar 10, 2011 10:40 am, edited 2 times in total.

Jack_SAA

Postby คิคิ » Wed Mar 09, 2011 11:46 pm

ว่าจะไม่เขียนแล้วเทียว ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ว่ากันให้มันจบไปเลย

เนื่องจากคราวที่แล้ว ผมโดนแบน 7 วัน ในข้อห่ายั่วยุ จากกระทู้นี้

viewtopic.php?f=14&t=32138

จุดประสงค์ คือต้องการวิพากษ์วิจารณ์ นายอัปรีย์สิด และสาวกต่างๆ ที่ไม่ได้พูดถึงสมาชิกคนใดคนนึงในเวบนี้
แต่สมาชิกกากบางคน ถึงกับดีดดิ้นทนไม่ไหว ก็รวมหัวเข้ามาป่วนกระทู้ผม พาดพิงด่าทอผมต่างๆนาๆ
ผมก็ใช้ความอดทนอยู่พอสมควรที่จะไม่สวนอะไรที่รุนแรง เพราะถ้าทำเช่นนั้น ก็จะโดนมอดหัวใจเขมรมันลบและแบนจนได้

แต่แล้ว มอดที่ใช้นามว่า 1 ktip ได้ใช้อำนาจบาตรใหญ่สวมหัวโขน กระทำการแบนผมในทันที โดยมิได้แจ้งเตือนใดๆ
แต่สงสัยเล็กๆ ว่าเป็นมอดแล้วเจือกมีอำนาจแบนคนอื่นได้อย่างไร? และแบนโดยไม่ได้บอกกล่าวเตือนใดๆทั้งสิ้น

ตัวอย่างในทู้นั้น มอดหัวใจเขมร มันปล่อยเฉย

โดย Moon » Sun Feb 27, 2011 9:19 pm

แรกๆ ที่ออกมาโอดครวญว่าธุรกิจโดนกระทบเพราะม็อบควายแดง
ไอ้กระพ๊มก็รู้สึกสงสารอยู่หรอก แต่ตอนนี้รู้สึกสมเพทแทนแล้วว่ะ

ถ้ามีสติปัญญาแค่นี้ ผมคิดว่า คิคิ คงจะไม่สามารถกอบกู้กิจการ
หรือเรื่องต่างๆ ให้มันดีขึ้นได้หรอก

ควายมันยังไม่โทษตัวเองเลย ที่ดันเกิดมาเป็นควายให้คนจับมันไถนา

แล้วเราเป็นคนนะ คิคิ จะมาแหกปากโวยวายโทษแต่คนอื่นทำไม

ไม่อายควายมันบ้างเหรอ คิคิ

สนธิเลียตูดแม้ว
จำลองเลียตูดแม้ว
ได้กันไปหลาย ๆๆๆ ล้าน

พอเลียไม่ได้ ก็เล่นบทอัปปีรน์ตอแหล ปชช ไล่แม้ว ขายชาติ

แล้วก็ขอ ๆๆๆๆๆๆๆๆ พอไม่ได้ ก็ออกมาตอแหล ไล่ รบ
มีเท่านี้ เลว***พอ ๆ กับพวกแดงนรกจกเปรตขอตังค์แม้ว เผาบ้านเผาเมือง

tangte wrote:
foe นะจ๊ะ
เพราะรังเกียจเอารูปเจ้าแม่กวนอิมมาเป้นอวต้า

ไม่มีสัมมาคารวะ ไม่มีความนับถือ ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง ไม่รู้จักกาละเทศะ เหมือน สนธิ จำลอง ปานระทวย ปากหมาน
พอใจปะ

เพื่อนคนหนึ่ง ด่า ไว้ ประมาณนี้ พอใจปะ

โอเค ขี้เกียจเขียน เพราะเขียนยาวๆไว้ในบอร์ดนึงแล้ว คาดว่ามีหลายคนเข้าไปอ่านแล้ว
ถ้าแมนพอ ก็ตอบมา ถ้าอายก็ หดหาง อยู่นิ่งๆ ตามสบาย

http://www.prachathon.org/forum/index.php?topic=1131.0

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ลายเซ็นต์กู มืงก็ลบ
คิคิ

Postby คนไกล » Thu Mar 10, 2011 12:15 am

สมชายสายชม wrote:อ๋อ เหรอ เจ็กเป็นบิดาuึงเหรอ
...

เอ...ลืมอันนี้ได้ยังไง :lol:
“You now see complexity when you once saw simplicity; you see grays rather than black and white. But this is to the good because the world is in fact complicated.” ==>Dean Elena Kagan :Associate Justice of the Supreme Court of the United States
คนไกล

Postby finder » Thu Mar 10, 2011 11:21 pm

Jack_SAA wrote:แล้วคุณมีสิทธิอะไรมาเที่ยวตัดสินโน่น ตัดสินนี่ว่าดี ว่าเลว

คนเราคิดต่างไม่ได้เลยหรือไงครับ
ก็ที่ผมพูดอยู่นี่ก็คือคิดต่างจากคุณไงล่ะ ผมไม่เคยบอกว่าคิดต่างไม่ได้ แต่ต้องมีเหตุผลมาพูดแย้งผมให้ได้เท่านั้น ไม่ใช่เอาแต่แถ+ถู+ไถ+ข้างๆคูๆ

หืม ผมก็ไม่เคยเข้าข้างนักการเมืองโกงหรือเป็นพวกแดงนี่
คุณจะเข้าข้างใครผมไม่ทราบ แต่คุณมาด่าพธม.ซึ่งก็คือผมด้วย ดังนั้นการที่ผมด่าปชป.มันก็ยุติธรรมแล้ว คงไม่พูดว่าคุณด่าคนอื่นได้แต่ห้ามคนอื่นด่าคุณนะ คงขำตาย

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

แล้ววาจาของคุณมันน่าฟังไหม พูดว่าเพื่อนสมาชิกด้วยกันแบบเสียๆหายๆ แบบนี้
หรือครับ งั้นดูที่คุณโพสท์

และ

และ

Jack_SAA wrote:ผมเชื่อว่า ทักษิณ เป็นเทพแห่งประชาธิปตวยหัวไคย จริงๆนะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

Image

นี่หรือครับภาษาที่คุณสุภาพชนที่ฟ้องมดให้เซ็นเซอร์ข้อความของผมและเตือนผม

ยังกล้ามาเสนอหน้าอีกหรือครับ ผมถึงบอกไงว่า ให้ไปส่องกระจกดูตัวเองเสียบ้าง

คนอย่างผมจะโต้แย้งใครผมดูว่าเขาใช้ภาษาอย่างไร ผมก็ใช้ภาษานั้นยกับเขา คุณไปถามทุกคนที่แย้งกับผมก็ได้ว่าจริงหรือเปล่า

แต่ขนาดด่าด้วยคำผวน ให้อวัยวะเพศอย่างนี้ ผมไม่เคยทำ และไม่คิดทำด้วย

คิดเองเออเองหรือเปล่าครับ ที่ว่าผมอยากเป็นMODจนตัวสั่น

ผมเห็นคุณทำไม่ถูกต้อง ผมเป็นสมาชิกของบอร์ดนี้ ก็มีสิทธิที่จะแย้งคุณ แสดงความเห็นที่แตกต่่างไปจากคุณได้
ครับคุณมีสิทธิ์ แต่สิ่งที่คุณเห็นว่าไม่ถูกต้อง มันเป็นอย่างคุณว่ามาไหมล่ะ ที่ผมถามมดค้างไว้ ผมก็รอมดมาตอบ3วันแล้ว แต่ก็ไม่มาตอบ กลายเป็นคุณโผล่มาแทน ทำไมเป็นอย่างนี้ล่ะ ทำไมคุณไม่ไปบอกให้มดมาตอบครับ ทำเหมือนตอนที่คุณไปฟ้องมดไงล่ะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

หรือคุณอยากรับผิดชอบเรื่องนี้เอง เพราะกลัวมดรับไม่ไหว

และดูจากที่ผมแปะคำพูดของคุณไว้ ผมว่าคุณควรพิจารณาตัวเองได้แล้ว หยาบคายขนาดนี้ยังไม่โดนเตือนเลย เก่งแฮะ คุณทำไงนะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ผมเล่นบอร์ดมาพอสมควรที่นี่ ก็ยังไม่เคยเห็นเจ้าหน้าที่บอร์ดเขาลุแก่อำนาจเลย คุณก็ไปว่าเขาแบบเสียๆหายๆ[/size]

ผมว่าเขาเสียๆหายๆอย่างไรครับ ผมพูดตามเนื้อผ้าว่าเป็นมาอย่างไร ใครอ่านก็เห็นเองว่าผมพูดจริงหรือเปล่า อย่าซี้ซั็วพูดครับ นอกจากว่าคุณไม่รู้จะพูดอะไรแล้วเท่านั้น

เออะ,ลืมไป ผมเพิ่งมาเล่นบอร์ดนี้ไม่นานเองครับ แต่ผมสุภาพมากนะ ขอบอก :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
finder

Postby 1ktip » Thu Mar 10, 2011 11:54 pm

พื้นที่ตรงนี้ ไม่ได้มีไว้ให้ทะเลาะกัน ถ้ามีเรื่องติดใจกันเป็นการส่วนตัว กรุณาใช้ PM ครับ
1ktip
Global Moderator

Postby finder » Fri Mar 11, 2011 9:11 pm

1ktip wrote:พื้นที่ตรงนี้ ไม่ได้มีไว้ให้ทะเลาะกัน ถ้ามีเรื่องติดใจกันเป็นการส่วนตัว กรุณาใช้ PM ครับ

ผมมาถามข้อสงสัยมดที่นี่
ก็ถือว่าผมใช้งานถูกต้องแล้ว

แต่คุณ,,,,,,,เขามาต่อว่าคนอื่นที่นี่
เขาใช้งานผิดครับ ไม่ใช่ผม
และผมก็ไม่ติดใจอะไรเขาครับ
มีแต่ติดปากครับ

ด่าจนติดปาก :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ถ้าจะเตือน ให้ไปเตือนเขาครับ ไม่ใช่ผม

เห็นไหมครับ ปชป.ทำอะไรไม่มีความสำนึก

จะทำอะไรก็ทำ ไม่สนใจกฎเกณฑ์ของบอร์ด

จะด่าใครก็ไม่ต้องเกรงใจ ทำเหมือนบอร์ดนี้เป็นของพวกเขา

เอ๊ะ,หรือบอร์ดนี้ของพวกเขาวะ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
finder

Postby pochi » Sat Mar 12, 2011 1:22 am

ไม่มีไซส์ 200 แล้ว ขอบคุณค่ะ :D
RT @Cake_NBC: นายกฯแจงเรื่องที่เอาหมวกถุงยางมาสวมหัว อะไรที่ทำแล้วลดปัญหาได้ ก็พร้อมทำ "เป็นศีรษะผม ไม่ใช่ศีรษะของคนอื่น" #NBT
pochi

Postby รักน้องพิณ » Sun Mar 13, 2011 3:53 pm

เอาไซส์ 200 ออกแล้วเหลือไซส์ 50 ทำไมอ่ะ ใครจะอ่านออกฟ่ระ...หึหึ
หรือว่าเอาออกเพราะรำคาญที่ท่าน finder ใช้ ถ้าใช่ก็...หึหึ ช่างน่าขำจริงๆ
รักน้องพิณ

Postby มารุจัง » Sun Mar 13, 2011 4:21 pm

pochi wrote:ไม่มีไซส์ 200 แล้ว ขอบคุณค่ะ :D

ขอบคุณเช่นกันค่ะ
เพราะโดยมารยาทการใช้บอร์ดสาธารณะ การใช้ตัวอักษรตัวใหญ่ และตัวหนาโดยไม่จำเป็น
้เขารู้กันว่าคือการตะคอกใส่คนอื่น ๆ
ยินดีมาก ๆ ที่ไซส์ตัวใหญ่หายไปได้เสียที
ขอบคุณค่ะ :D
Forum rules!
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby รักน้องพิณ » Sun Mar 13, 2011 4:52 pm

แทนที่จะเตือนหรือแบนคนที่ใช้ตัวอักษรตัวใหญ่โดยไม่จำเป็น แต่กลับไปยกเลิกมันซะ คนที่จะใช้มันก็ใช้ไม่ได้

ตรรกะแบบนี้ ต่อไปหาก .net มีการใช้คำหยาบคาย ด่าทอกัน คงต้องปิดบอร์ดไปเลยมั้ย
รักน้องพิณ

Postby มารุจัง » Sun Mar 13, 2011 5:07 pm

รักน้องพิณ wrote:แทนที่จะเตือนหรือแบนคนที่ใช้ตัวอักษรตัวใหญ่โดยไม่จำเป็น แต่กลับไปยกเลิกมันซะ คนที่จะใช้มันก็ใช้ไม่ได้

ตรรกะแบบนี้ ต่อไปหาก .net มีการใช้คำหยาบคาย ด่าทอกัน คงต้องปิดบอร์ดไปเลยมั้ย

ต้องขอเรียนถาม คุณรักน้องพิณว่า
ตามความเห็นของคุณ คุณว่าคุณ finder ใช้ฟ้อนท์ใหญ่ด้วยความจำเป็นหรือเปล่าคะ
แล้วเหตุใดจึงคิดว่าท่านอื่น ๆ ไม่ได้เตือนเรื่องนี้ สมาชิกหลายท่านได้ขอความร่วมมือกับคุณ finder แล้ว
แต่ไม่ได้รับความร่วมมือ การที่ทางบอร์ดจะตัดสินใจทำเ่ช่นนี้ น่าจะเป็นการลดการปะทะได้ระดับหนึ่ง

การยกเลิกไซส์ขนาดใหญ่ จะทำให้มีปัญหาในการแสดงความคิดเห็นหรือคะ :?: :?: :?: :?:
มารุจัง

Postby noona » Sun Mar 13, 2011 5:31 pm

มารุจัง wrote:
pochi wrote:ไม่มีไซส์ 200 แล้ว ขอบคุณค่ะ :D

เพราะโดยมารยาทการใช้บอร์ดสาธารณะ การใช้ตัวอักษรตัวใหญ่ และตัวหนาโดยไม่จำเป็น
้เขารู้กันว่าคือการตะคอกใส่คนอื่น ๆ
ยินดีมาก ๆ ที่ไซส์ตัวใหญ่หายไปได้เสียที

เพิ่งสังเกตเมื่อวานค่ะ ลองทำดูได้ 110 ถือว่าโอเคค่ะ บางคนใช้ไซส์ 200 เป็นปกติ มันผิดปกติค่ะ มารยาทในที่สาธารณะเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับการอยู่ร่วมกัน แต่บางคนเรา ไม่สามารถอธิบายให้เข้าใจได้ การเพิ่มกฎเกณฑ์ขึ้นมาถือว่าเป็นเรื่องปกติค่ะ :D
noona

Postby คิคิ » Sun Mar 13, 2011 5:31 pm

หุหุ กลัวแม้กระทั่งตัวหนังสือ
ลายเซ็นต์กู มืงก็ลบ
คิคิ

Postby รักน้องพิณ » Sun Mar 13, 2011 5:44 pm

รักน้องพิณ wrote:แทนที่จะเตือนหรือแบนคนที่ใช้ตัวอักษรตัวใหญ่โดยไม่จำเป็น แต่กลับไปยกเลิกมันซะ คนที่จะใช้มันก็ใช้ไม่ได้

ต้องขอเรียนถาม คุณรักน้องพิณว่า
ตามความเห็นของคุณ คุณว่าคุณ finder ใช้ฟ้อนท์ใหญ่ด้วยความจำเป็นหรือเปล่าคะ
แล้วเหตุใดจึงคิดว่าท่านอื่น ๆ ไม่ได้เตือนเรื่องนี้ สมาชิกหลายท่านได้ขอความร่วมมือกับคุณ finder แล้ว
แต่ไม่ได้รับความร่วมมือ การที่ทางบอร์ดจะตัดสินใจทำเ่ช่นนี้ น่าจะเป็นการลดการปะทะได้ระดับหนึ่ง

การยกเลิกไซส์ขนาดใหญ่ จะทำให้มีปัญหาในการแสดงความคิดเห็นหรือคะ :?: :?: :?: :?:

ต้องขอกราบเรียน คุณมารุจังอย่างงี้ครับว่า(เลียนแบบคำพูดม๊าก)

ผมไม่ได้รู้สึกว่าการอ่านความเห็นคนที่ใช้ฟ้อนท์ใหญ่จะเป็นการเหมือนโดนตะคอกใส่หน้า
แต่ผมกลับเห็นว่ามันอ่านง่ายขึ้น ส่วนใครจะใช้ไม่ใช้ยังไงก็แล้วแต่เจ้าตัวครับ

ส่วนที่สมาชิกหลายท่านได้ขอความร่วมมือมันก็เป็นส่วนของสมาชิกครับ
ผมเองก็เคยเสนอความเห็นเรื่องการโพสเหมือนกัน แต่จะได้รับความร่วมมือหรือเปล่าก็อีกเรื่องนึง
แต่ถึงสมาชิกขอความร่วมมือแล้วมันก็ยังมี mod กับ wm อยู่อีกชั้นหนึ่ง
ถ้า mod กับ wm เห็นว่าการใช้ฟ้อนท์ใหญ่ทำให้เกิดการปะทะ ก็สามารถเตือนไปจนถึงแบนได้ ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของ mod กับ wm เอง

แล้วปกติผมก็จะใช้ฟ้อนท์ใหญ่ในการเน้นบางข้อความ เพราะถ้าเทียบกันแล้วมันจะเน้นได้ดีกว่าการใช้ตัวทึบ, สี, หรือขีดเส้นใต้

ถ้าหลีกเลี่ยงไม่อยากให้มีการปะทะด้วยวิธีงดใช้ฟ้อนท์ใหญ่
อย่างงั้นปิดบอร์ดไปเลยจะไม่ได้ผลกว่าเหรอครับ
รักน้องพิณ

Postby รักน้องพิณ » Sun Mar 13, 2011 5:53 pm

noona wrote:

เพิ่งสังเกตเมื่อวานค่ะ ลองทำดูได้ 110 ถือว่าโอเคค่ะ บางคนใช้ไซส์ 200 เป็นปกติ มันผิดปกติค่ะ มารยาทในที่สาธารณะเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับการอยู่ร่วมกัน แต่บางคนเรา ไม่สามารถอธิบายให้เข้าใจได้ การเพิ่มกฎเกณฑ์ขึ้นมาถือว่าเป็นเรื่องปกติค่ะ :D

การเพิ่มกฎเกณฑ์ขึ้นมาถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ แต่มันถึงต้องยกเลิกเลยเหรอ เพราะมันก็ยังมีประโยชน์อยู่

หรือเพราะท่าน finder เห็นไม่ตรงกับคนส่วนใหญ่ของที่นี่ เลยเห็นว่าผิดมารยาท
ในขณะที่สมาชิกบางท่านยังเห็นว่าการโพสหลังคาบ้านเพื่อนสมาชิกท่านอื่นเป็นสิ่งที่ไม่ผิดอะไร
รักน้องพิณ

Postby มารุจัง » Sun Mar 13, 2011 6:17 pm

ดิฉันต้องรบกวนเรียนถามคุณรักน้องพิณอีกครั้งค่ะว่า
คุณเห็นว่าการใช้ฟ้อนท์ตัวใหญ่ของคุณ finder เป็นการเน้นข้อความหรือเปล่าคะ
เพราะจะเห็นได้ว่า การเน้นข้อความโดยสามัญธรรมดา ควรจะเน้นเพียงแค่บางคำ บางประโยคที่เป็นใจความสำคัญ
แต่การตอบของคุณ finder แต่ละครั้ง มักจะใช้ฟอนต์ตัวใหญ่เต็มทั้งกระทู้
ซึ่งคงไ่ม่ใช่เป็นการเน้นข้อความใช่หรือไม่คะ

ส่วนการที่คุณฯ จะเห็นว่าเป็นการตะคอกหรือไม่นั้น ย่อมเป็นสิทธิส่วนตัวค่ะ แต่ก็ต้องเคารพสิทธิของท่านอื่น ๆ ที่ใช้บอร์ดร่วมกันด้วยค่ะ
ไ่ม่ว่าจะบอร์ดที่ใดก็ตามแ่ต่ เค้าถือเป็นมารยาทสากลค่ะ
จริง ๆ แล้วดิฉันมั่นใจว่าคุณรักน้องพิณ ทราบว่าการใช้ฟ้อนท์ใหญ่พิเศษของคุณ finer มีเจตนาอะไรอยู่แล้ว
เพราะพอจะได้รับทราบอะไรจากเว็บบางแห่งเช่นกัน

เมื่อมีเจตนาชัดเจนเช่นนั้นการที่ม้อดหรือ WM จะเพิ่มหรือปรับเปลี่ยนอะไรก็ตาม เพื่อประโยชน์ของสมาชิกส่วนใหญ่ของบอร์ด คงไม่ใช่สิ่งที่ิผิดไม่ใ่ช่หรือคะ
และการไม่ใช้ฟ้อนท์ขนาดใหญ่ จะส่งผลอะไรในการสื่อสารแลกเปลี่ยนความเห็น ในกระทู้กับสมาชิกท่านอื่น ๆ หรือไม่คะ
หากไม่ ก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องใหญ่อะไรมิใช่หรือ แ้่ล้วเหตุใดเล่าจึงต้องวุ่นวายหรือเคืองกับการอนุญาตฟ้อนท์ขนาดปรกติ

ส่วนเรื่องการโพสต์หลังคาบ้านคงไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับม้อดหรือ WM ชุดนี้ ควรจะยุติได้แล้ว
ซึ่งตอนที่มีเรื่องพวกคุณออกมาต่อว่าและเลือกจะแยกย้ายไปแล้ว มันก็ควรจะจบ หากไม่จบ ดิฉันเสนอว่าให้เล่นงานกันทางกฎหมายไปเลยจะดีกว่าค่ะ

:D
มารุจัง

Postby pochi » Sun Mar 13, 2011 7:22 pm

ตลก

ไม่รู้จักหรอกมารยาท
เพราะ
ประกาศเบอร์มือถือนายกกลางเวทีก็ไม่ผิดมารยาท แต่ประการใด

โลกของเค้าไม่มีคำว่ามารยาทหรอก :)
RT @Cake_NBC: นายกฯแจงเรื่องที่เอาหมวกถุงยางมาสวมหัว อะไรที่ทำแล้วลดปัญหาได้ ก็พร้อมทำ "เป็นศีรษะผม ไม่ใช่ศีรษะของคนอื่น" #NBT
pochi

Postby รักน้องพิณ » Sun Mar 13, 2011 7:26 pm

การใช้ฟ้อนท์ตัวใหญ่ของท่าน finder นั้นบังเอิญผมได้เห็นช่วงแรกๆที่แกใช้ คือแกถามอะไรบางอย่างแล้วสมาชิกที่แกกำลังสนทนาด้วยนั้นไม่ตอบ แกก็เลยใช้ตัวใหญ่เพื่อทวงถามอีก หลังจากนั้นผมก็ไม่ค่อยได้อ่านความเห็นของท่าน finder เพียงแค่เห็นตัวหนังสือใหญ่ของแกผ่านตาเท่านั้น

ก็อย่างที่ผมบอกไปแล้วว่าถ้าเห็นว่าการใช้ฟ้อนท์ตัวใหญ่เป็นการทำให้เกิดการปะทะ แล้วทำไมไม่เตือนหรือแบนคนที่ทำอย่างนั้น แต่มายกเลิกการใช้ฟ้อนท์ตัวใหญ่ซึ่งผมเห็นว่ามันแก้ไม่ตรงจุด

ส่วนเรื่องการโพสต์หลังคาบ้านนั้นมันไม่ใช่แค่ตอนนั้นครับ
ผมโพสเรื่องนี้เมื่อตอน wm และ mod ชุดนี้นี่เอง ซึ่งผมยกมาเป็นตัวอย่างซึ่งเกี่ยวข้องกับเนื้อหาในกระทู้นั้น
แล้วก็มีบางคนโพสว่า
บางคนก็เล่นอินเตอร์เน็ตจริงจังมั้งคะ ห้ามล๊อกอินซ้อน ห้ามถ่ายรูปหลังคาบ้าน

แล้วอย่างงี้จะให้คิดยังไงครับ สมาชิกคนนี้เห็นว่าไม่ผิดมารยาทเหรอ ถึงได้โพสมาอย่างงี้
ที่ผมยกเรื่องโพสต์หลังคาบ้านนั้น ผมยกมาเป็นตัวอย่างที่ผมตั้งข้อสังเกตุว่า
ถ้าไม่ใช่คนที่เห็นด้วยกับเราทำอะไรบางอย่างก็จะมีอคติ แต่ถ้าเป็นคนที่เห็นด้วยกับเราแล้วเค้าจะทำอะไรก็ไม่ว่า ?

ประกาศเบอร์มือถือนายกกลางเวทีก็เสียมารยาทครับ ถ้าหากเบอร์นั้นเป็นเบอร์ที่นายกไม่ได้เปิดเผยสู่สาธารณะ
รักน้องพิณ

Postby มารุจัง » Sun Mar 13, 2011 7:46 pm

คุณรักน้องพิณ ยังไม่ได้ตอบดิฉันเลยค่ะว่า การแสดงออกของคุณ finder ที่เลือกใช้ฟ้อนท์ตัวใหญ่ยักษ์เสมอ ๆ
เป็นการเน้นข้อความหรือคะ
แล้วการเลือกใช้้ฟ้อนท์ตัวปรกติ โดยการทำตัวหนาทำให้สาระสำคัญการเสนอความคิดเห็นเปลี่ยนแปลงไปหรือคะ

แล้วต้องถามว่าหากม้อดหรือ WM เตือนหรือแบน ผู้ที่ใช้ฟ้อนท์ตัวใหญ่พร่ำเพรื่อ จะมีการออกมาต่อว่าม้อดกันที่กระทู้นี้อีกหรือไม่คะ
เพราะเห็นจากกระทู้นี้เมื่อมีการตัดสินใด ๆ ก็ตามก็จะมีผู้ออกมาโวยวายต่อว่าม้อด
แปลกที่ฝ่ายหนึ่งเงียบ อีกฝ่ายกลับโวยวาย จึงทำให้บางคนบางกลุ่มเข้าใจว่ามีการแบนเฉพาะฝ่ายตนเอง

จริงอย่างที่คุณว่ามาค่ะว่า ถ้าไม่ใช่คนที่เห็นด้วยกับเราทำอะไรบางอย่างก็จะมีอคติ แต่ถ้าเป็นคนที่เห็นด้วยกับเราแล้วเค้าจะทำอะไรก็ไม่ว่า ?
เพราะเวลาที่คุณ finder หรือสมาชิกท่านอื่น ๆ ที่มีแนวความคิดไปในทางเดียวกับคุณรักน้องพิณ ทำอะไรคุณรักน้องพิณก็มองว่าไม่เป็นอะไร
แม้จะพาดพิงสมาชิกท่านอื่น ๆ หรือการด่ากราดเยาะเย้ยถากถางก็เห็นว่าเป็นเรื่องน่าขำ โดยลืมนึกไปถึงสิทธิของสมาชิกร่วมบอร์ดท่านอื่น ๆ ที่ต้องเข้ามาอ่านบอร์ดนี้กัน
รวมไปถึงการใช้ฟ้อนท์ตัวใหญ่ยักษ์นำเสนอความเห็น คุณก็มองว่าเป็นเรื่องธรรมดา
แปลกที่คนส่วนใหญ่ในสังคมเว็บบอร์ดเค้าไม่เห็นเป็นเรื่องธรรมดา

ส่วนความเห็นที่คุณยกมา ดิฉันไม่ทราบว่าเป็นความคิดเห็นของผู้ใด นั่นก็เป็นสิทธิของคนนั้น ๆ ที่จะคิดเห็นเช่นนั้นผิดหรือไม่ ดิฉันคงไม่สามารถที่จะไปตัดสินอะไรได้ค่ะ
(ดิฉันจึงเรียนคุณรักน้องพิณว่า หากเห็นว่าไม่อยากให้จบ ก็น่าจะจัดการแจ้งความให้เป็นเรื่องเป็นราวไป จะได้เป็นตัวอย่างไปด้วย )
เฉกเช่นเดียวกับคุณที่มองว่าการใช้ฟ้อนท์ใหญ่ยักษ์ไม่ใช่เรื่องเสียหาย
หากแต่เพื่อนร่วมบอร์ดจำนวนมากเ็ห็นว่าน่ารำคาญ และก่อให้เกิดความรู้สึกสะดุดเมื่ออ่านและไม่สบายตา

และเมื่อม้อด WM มองว่าควรจะแก้ปัญหาด้วยวิธีนี้ ซึ่งก็ไม่ได้ส่งผลให้การนำเสนอความเห็นเสียหายที่ใด ก็น่าจะยอมรับได้ไม่ยาก
แปลกที่คุณรักน้องพิณ คุณ finder รวมถึงท่านอื่น ๆ บางท่าน กลับรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องเดือดร้อน

ขอเหตุผลที่เดือดร้อน หรือเืคืองกับการยกเิลิกฟ้อนท์ 200 ที่มีเหตุมีผลด้วยค่ะ
เผื่อว่าม้อดหรือ WM จะได้เห็นเหตุผลความต้องการของอีกฝ่าย
:D
มารุจัง

Postby ridkun_user » Sun Mar 13, 2011 7:53 pm

ผมคิดว่าการจำกัดขนาดตัวอักษร เป็นเรื่องปกติครับ ในตอนแรก เราก็กำหนดไว้ที่ 200

อย่างไรก็ตาม ไม่ว่าจะกำหนดไว้เท่าไหร่ ตราบใดที่อ่านได้ชัดเจนตามมาตรฐานคนที่ไม่ได้สายตาสั้น
ผมก็คิดว่าก็ไม่ได้กระทบต่อสิทธิและเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นแต่อย่างใด

และเท่าที่ผมเห็น 90% ของคนที่ใช้ font ขนาดใหญ่ ใช้ขนาดใหญ่ทั้งข้อความ โดยไม่มีเหตุผลอะไร
ส่วนอีก 10% ใช้เพื่อเน้นคำพูดเสียดสี ซึ่งตรงนี้จะเรียกว่ากระทบต่อสิทธิในการเสียดสีด้วยความสะใจหรือเปล่าก็ไม่ทราบ
ถ้าใช่ก็สามารถยกมาเป็นประเด็นในการต่อสู้ได้มั้ง :lol:

ส่วนเรื่องมารยาท ถ้าคิดไม่ออก ลองคิดดูว่า ถ้าคุณเขียนจดหมายหาเพื่อน บุพการี ลูกค้า หรือใครก็ตาม
คุณจะใช้ font 200 มั้ยครับ :lol:

และเรื่องสุดท้าย พื้นที่บอร์ด ก็คือ พื้นที่สาธารณะ ต้องมีการกำหนดกฎเกณฑ์กันเป็นเรื่องปกติ
เพื่อไม่ให้เป็นที่เดือดร้อนรำคาญกับผู้อื่นที่ก็ต้องการใช้บอร์ดนี้เหมือนๆ กัน
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

Postby pochi » Sun Mar 13, 2011 8:03 pm

ไหงเพ่ถึงได้โทษพี่ฟายคนเดียวล่ะคะ โปจิก็เห็นว่าใช้กันทั้งอบอุ่น จะโทษพี่ฟายคนเดียวได้ไง ถนัดโยนกลองนะนี่ :lol:
pochi

PreviousNext

Return to สภากาแฟ