วิพากษ์วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: วิพากษ์วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD

Postby ridkun_user » Thu Feb 04, 2010 11:32 pm

cameronDZ wrote:
ridkun_user wrote:
cameronDZ wrote:ได้ืทีมดูแลใหม่มาแ้ล้ว

ก็ไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้นเลยนิ

พวกหัวหมอ เจ้าปัญหา ขี้ป่วน กวนประสาท
ก็ยังทำตามหน้าที่ไม่บกพร่องอยู่เหมือนเดิม
เพียงแต่เปลี่ยนเป้าไปโยนขยะให้ท่าน WM คนใหม่เป็นคนกวาดเท่านั้นเอง

การกัดกันเหมือนหมา
ก็ยังเหมือนหมาอยู่เหมือนเดิม
:lol: :lol:

หนักใจแทนคุณริวเซย์ เจง ๆ

พอดีเว็บนี้ ไม่ได้ใช้ระบบ "กดหมู่" ครับ
เราจึงมีความเห็นที่ท่านอาจไม่พอใจบ้าง ขอให้คิดว่าเป็นเรื่องปกติ :lol:

แต่เชื่อว่า ไม่นานก็จะเรียบร้อยดี เพราะท่าน WM กำลังจัดระเบียบ
แต่คงจำเป็นต้องค่อยๆ ทำ เพราะว่าดูจากรายชื่อ mod แล้วคงไม่ง่าย :lol:

การจะทำอะไรให้มีกฎเกณฑ์ชัดเจน มันก็ลำบากกว่าอยู่แล้ว
ด้วยความเคารพ :lol:

ใครว่าผมไม่พอใจครับ
ผมพอใจ ชอบใจมาก
เหมือนได้ดูละครหลังข่าวหนุก ๆ ทุกวัน

ปถุชนคนทั่วไป ก็ต้องชอบดูละครน้ำเน่าหลังข่าว มากกว่าละครเชิดชูคุณธรรมอันจืดชืด อยู่แล้วละครับ
ฉันใดก็ฉันนั้น คนเล่นเน็ตก็ต้องชอบเข้าเว็บที่มีคนฟัดกัน
มากกว่าเว็บสุภาพเรียบร้อยเหมือนเว็บนางชี อยู่แล้วละครับ

เอ...ว่าแต่ ท่านอดีต WM กำลังคิดจะจีบผมอยู่ใช่ไหมเนี่ย
อย่าเลย
ท่านก็มีแฟนอยู่แล้ว จงรักใคร่กระหนุงกระหนิงกันต่อไปเถิด
อย่ามาจีบผมอีกคนเลย
:mrgreen: :mrgreen:

:lol: :lol: :lol:
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

Re: วิพากษ์วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 04, 2010 11:33 pm

เข้ามาขำ :lol: :lol: :lol:
มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

ดอกฟ้ากับหมาวัด

Postby ริวเซย์ » Thu Feb 04, 2010 11:39 pm

เรียนคุณ arch_freeman

ท่านพาดพิงสมาชิกอื่นในทางเสียหายครับ
ผมจำเป็นต้องลบความเห็นตามกฎ
ส่วนคุณดอกฟ้ากับหมาวัดดูแล้วเป็นเรื่อง
ของการร้องเรียนให้ผมพิจารณา

ด้วยความเคารพ
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby ริวเซย์ » Thu Feb 04, 2010 11:42 pm

ดูท่าจะไม่สงบง่ายๆนะครับ

ขออนุญาตล็อคกระทู้ไว้จนกว่าสมาชิกจะสงบใจ
แล้วค่อยมาถามปัญหา ข้อข้องใจใหม่ละกันครับ

ย้ำครับ กรุณาอย่านอกเรื่อง กระทู้นี้ไม่อนุญาตให้พาดพิงสมาชิกในทางเสียหายนะครับ

:?
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby ริวเซย์ » Fri Feb 05, 2010 1:00 am

เปิดกระทู้แล้วครับ กรุณาอย่านอกประเด็นนะครับ
ริวเซย์
Site Admin

Postby สมชายสายชม » Fri Feb 05, 2010 1:17 am

halfmoon wrote:เรียน WM ริวเซย์ ผมขออนุญาตแสดงทัศนะมุมมองต่อตัวคุณริวเซย์และในสถานะของเว็บบอร์ดทั้งสอง

ตามที่ผมได้แสดงความคิดเห็นมุมมองต่างๆในกระทู้นี้มาบ้างแล้ว แต่ในความเห็นนี้ผมขอแสดงออกแบบเล่าสู่กันฟัง เพื่อจะเป็นประโยชน์ ผมเห็นว่าการอุบัติขึ้นของ serithai.org นั้นแม้จะมีขึ้นโดยชอบตามกฎหมาย แต่ยังไงก็มองเป็นเหมือนเงาของ seirthsi.net และเกิดขึ้นในช่วงเวลาที่ serithai.net ได้ถูกรุมทำร้ายกระทำชำเราโดยการทำลายประชาธิปไตยใน serithai.net หากมองอย่างชาวบ้าน .org ก็เหมือนจะเป็นเมืองเงาของ .net หรือไม่ก็เมืองใหม่ที่สร้างไว้รอการอพยพผู้คนไปสิงสถิตอยู่หลังจาก serithai.net ได้ถูกทำลายราบเกือบจะเป็นเมืองเก่าเมืองร้างไปแล้ว ซึ่งก็สามารถเกิดขึ้นได้ไม่ผิดแปลกอะไร สิ่งอย่างนี้ในโลกนี้ ทั้งโลกจริงและโลกเสมือนก็เคยมีมาแล้วทั้งนั้น แต่การมี WM หรือผู้ดูแลเว็บบอร์ดนะสิ มันดูเหมือนการ cloning stem cell จาก gene เดียวกันเลย ดั่งลูกแกะ dolly หากมองดูแล้วถ้าคนไม่รู้ก็อาจจะเห็นว่าผู้ดูแลเว็บบอร์ดทั้งสองแห่งนี้ เหมือนกันยังกะแกะ หรือไม่ก็มองว่าเหมือนกันยังกะแพะกับแกะ หากเวลาอยู่ที่นั่นก็ดูคล้ายลูกแกะ ทุกอย่างก็อยู่ในมือคนเลี้ยงแกะที่เคยต้อนฝูงแกะในเว็บนี้ หลอกให้สมาชิกเห็นว่าประชาธิปไตยกำลังจะมาเยือน ที่ไหนได้หลังเลือกตั้ง ตัวประชาธิปไตยกำลังจะโผล่หัวขึ้นมา ก็โดนตัวหัวทิ้งซะแล้ว และพวกเด็กเลี้ยงแกะก็กระโจนกันไปสุมหัวที่เมืองใหม่ ทำให้มองไปว่าที่นั่นคงเต็มไปด้วยเด็กเลี้ยงแกะ หากเวลาอยู่ที่นี่ WM ก็อาจจะดูคล้ายลูกแพะ ที่ต้องคอยรับบาปจากเด็กเลี้ยงแกะนอกคอกหลุดมาแถวนี้ อะไรประมาณนั้น ที่ผมมองเช่นนี้ ก็เพื่ออยากให้คุณริวเซย์นำไปพิจารณาดูว่า ทำอย่างไรถึงจะเกิดประโยชน์สูงสุด
อย่างน้อยผมก็ไม่อยากได้ยินคำว่า ริวเซย์ dolly ครับ

ผมขออนุญาตแสดงความคิดเห็นบ้าง เพราะเหมือนกับถูกยัดเยียดให้เป็น "เด็กเลี้ยงแกะ"(นอกจากนกสองหัว)โดยไม่รู้ตัว !!! เพราะว่า ผมไปสมัครเป็นสมาชิก เว็บ serithai.org

ก่อนที่ผมจะอภิปรายต่อ ขอบอกก่อนว่า "ตอนนี้ผมก็ยังงงอยู่ว่า เกิดเรื่องราวอะไรขึ้นมาจนต้องมีเว็บบอร์ดใหม่"

ขอเริ่มเลยนะครับ

๑. คุณคิดว่า "เป็นการเสียมารยาทไหมที่กล่าวร้ายสมาชิกคนอื่นข้ามเว็บบอร์ด" :?:
ในความเห็นผม คิดว่า "เป็นหน้าตัวเมียครับ"
ถ้าอยากวิจารณ์ ทำไมไม่ไปวิจารณ์เขาที่บอร์ด .org ทำลับหลังเหมือนหมาลอบกัด

ยังมีต่อ ...
Last edited by สมชายสายชม on Fri Feb 05, 2010 2:49 am, edited 4 times in total.
สมชายสายชม

Postby สมชายสายชม » Fri Feb 05, 2010 1:25 am

ต่อ ...

๒. ตอนที่ผมมาสมัครเป็นสมาชิกเว็บ Serithai.net มีการเรี่ยไรเงินจากสมาชิกเพื่อเป็นค่าใช้จ่าย
ดังนั้นเว็บนี้ น่าจะเป็นเว็บสาธารณะที่สมาชิกทุกคนมีส่วนร่วม
แต่ถ้าคุณ ridkun จะเคลมเป็นของตัวเองเพราะเว็บเก่าล่มไปแล้ว ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ

๓. คุณบอกว่า "การเลือก WM และ MOD ไม่เป็นประชาธิปไตย ทำลายประชาธิปไตย"
มันไม่เป็นประชาธิปไตยยังไงครับ คุณเป็นนักการเมืองน่าจะรู้ดีกว่าผม ช่วยอธิบายหน่อยครับ

๔. คุณบอกว่า "serithai.net ได้ถูกทำลายราบเกือบจะเป็นเมืองเก่าเมืองร้างไปแล้ว"
ช่วยขยายความหน่อยครับ เช่น ใครทำลาย ทำลายอย่างไร เอาอะไรมาวัดว่าเป็นเมืองร้าง

Last edited by สมชายสายชม on Fri Feb 05, 2010 2:51 am, edited 1 time in total.
สมชายสายชม

Postby ridkun_user » Fri Feb 05, 2010 1:30 am

ไม่อยากจะทำให้ท่าน WM ลำบากใจ
แต่กรุณายืนยันด้วยครับ ว่าห้องพักตอนนี้ ยังคงยกเว้นการใช้กฎพาดพิงสมาชิกอยู่ใช่หรือไม่
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

Postby สมชายสายชม » Fri Feb 05, 2010 1:34 am

หากมองดูแล้วถ้าคนไม่รู้ก็อาจจะเห็น ว่าผู้ดูแลเว็บบอร์ดทั้งสองแห่งนี้ เหมือนกันยังกะแกะ หรือไม่ก็มองว่าเหมือนกันยังกะแพะกับแกะ หากเวลาอยู่ที่นั่นก็ดูคล้ายลูกแกะ ทุกอย่างก็อยู่ในมือคนเลี้ยงแกะที่เคยต้อนฝูงแกะในเว็บนี้ หลอกให้สมาชิกเห็นว่าประชาธิปไตยกำลังจะมาเยือน

๖. ไม่เป็นการดูถูกการตัดสินใจของสมาชิกไปหน่อยหรือ เขาจะไปร่วมคุยกันที่ไหนจำเป็นต้องถูกหลอกไปด้วยหรือ :?:

สมชายสายชม

Postby ริวเซย์ » Fri Feb 05, 2010 1:37 am

เรียนคุณ ridkun_user

ห้องพักยังได้รับกฎพาดพิงสมาชิกอยู่จนถึงวันที่ ๑๕ กุมภา ก่อน ๒๔.๐๐น.ครับ
พ้นจากช่วงเวลาดังกล่าว WM จะยกเลิกกฎดังกล่าว

ดังนั้นก่อนถึงช่วงเวลาดังกล่าว โปรดชำระความกันให้เสร็จสิ้น เพราะเมื่อยกเลิกกฎแล้ว
ท่านไม่สามารถพาดพิงสมาชิกในทางเสียหายที่ห้องใดๆได้อีก

กรณีการพาดพิงสมาชิก กรุณาอย่าใช้ถ้อยคำที่หยาบคายครับ เรื่องนี้คงต้องขอร้องกัน
จะอนุโลมกฎข้อ ๒ ไปพลางๆ จุดนี้อยู่ที่จิตสำนึกของสมาชิกแต่ละท่าน ถ้าจะให้ดี
กรุณาชำระความด้วยคำพูดที่สุภาพ เป็นไปได้ให้ปรับความเข้าใจกันให้ดีจะดีที่สุดครับ
ริวเซย์
Site Admin

Postby สมชายสายชม » Fri Feb 05, 2010 1:40 am

ridkun_user wrote:ไม่อยากจะทำให้ท่าน WM ลำบากใจ
แต่กรุณายืนยันด้วยครับ ว่าห้องพักตอนนี้ ยังคงยกเว้นการใช้กฎพาดพิงสมาชิกอยู่ใช่หรือไม่

ต้องขออภัยด้วย ที่มีพาดพิงถึงคุณ

แต่ด้วยความจำเป็นเพราะผมยังไม่หายงง(ด้วยความสัตย์จริง)ในเรื่องที่คุณลูกหินลาออก
ผมคิดว่า ต้องมีสาเหตุ ไม่งั้นอยู่ดีๆทำไมเขาต้องลาออก
...
สมชายสายชม

Postby ridkun_user » Fri Feb 05, 2010 1:44 am

สมชายสายชม wrote:
ridkun_user wrote:ไม่อยากจะทำให้ท่าน WM ลำบากใจ

ต้องขออภัยด้วย ที่มีพาดพิงถึงคุณ

แต่ด้วยความจำเป็นเพราะผมยังไม่หายงง(ด้วยความสัตย์จริง)ในเรื่องที่คุณลูกหินลาออก
ผมคิดว่า ต้องมีสาเหตุ ไม่งั้นอยู่ดีๆทำไมเขาต้องลาออก
...

ไม่เป็นไรมิได้
ผมเคยว่าอะไรด้วยเหรอ :lol:

ridkun_user

Postby ริวเซย์ » Fri Feb 05, 2010 1:48 am

เรียนคุณสมชายสายชม

เรื่องทั้งหมดนี้คงต้องรอสมาชิกที่เกี่ยวข้องมาตอบครับ ลำพังผมเองไม่มีปัญหาเรื่อง
การแบ่งเว็บไซต์ ไม่คิดว่าใครหักหลังใคร แต่ละคนย่อมมีสิทธิตัดสินใจทางเดินชีวิต
ตนเองทั้งสิ้น และตัวผมเองก็คงไม่ต่างจากคุณสมชายนักในเรื่องการติดตามข่าวสาร
จากทั้งสองเว็บ ถือเป็นสิทธิของเราครับ
ริวเซย์
Site Admin

Postby สมชายสายชม » Fri Feb 05, 2010 1:51 am

ต่อ ...

และพวกเด็กเลี้ยงแกะก็กระโจนกันไปสุมหัวที่เมืองใหม่ ทำให้มองไปว่าที่นั่นคงเต็มไปด้วยเด็ก

๗. ผมไม่เคยเห็นสมาชิกเว็บ serithai.org นินทาใครในเว็บนี้ ทำไมคุณต้องใส่ร้ายสมาชิกที่นั่นเป็น "เด็กเลี้ยงแกะ" :?: :?:

ผมรู้สึกว่า ความคิดของคุณสมกับที่คนทั่วไปมองนักการเมือง ว่า ..
"เอาดีใส่ตัว เอาชั่วให้คนอื่น"

หลังจากที่ผมโพสความคิดเห็นเหล่านี้แล้ว หลายคนอาจจะมองว่า ..
ผมเป็นสาวกแปะลิ้ม
ผมมีส่วนร่วมเป็นกบฏ
ฯลฯ
ก็แล้วแต่จะคิด ผมคงจะห้ามความคิดใครๆไม่ได้

ที่ผมจำเป็นต้องเขียนแรง เพราะเห็นว่า "หลายคนยังไม่ยอมหยุดป่วนที่เว็บนี้ และยังได้ข้ามไปป่วนที่เว็บใหม่
ผมเห็นนะ ว่า มีคนตามไปป่วนที่เว็บใหม่ แต่ผมเฉย หวะ
" :lol:
...
Last edited by สมชายสายชม on Fri Feb 05, 2010 1:58 am, edited 3 times in total.
สมชายสายชม

Postby สมชายสายชม » Fri Feb 05, 2010 1:54 am

ริวเซย์ wrote:เรียนคุณสมชายสายชม

เรื่องทั้งหมดนี้คงต้องรอสมาชิกที่เกี่ยวข้องมาตอบครับ ลำพังผมเองไม่มีปัญหาเรื่อง
การแบ่งเว็บไซต์ ไม่คิดว่าใครหักหลังใคร แต่ละคนย่อมมีสิทธิตัดสินใจทางเดินชีวิต
ตนเองทั้งสิ้น และตัวผมเองก็คงไม่ต่างจากคุณสมชายนักในเรื่องการติดตามข่าวสาร
จากทั้งสองเว็บ ถือเป็นสิทธิของเราครับ

เข้าใจครับ .. และขอเอาใจช่วยให้คุณ ริวเซย์ อดทนกับพวกมารผจญครับ
...
สมชายสายชม

Postby ริวเซย์ » Fri Feb 05, 2010 2:02 am

ผมสะเทือนใจมากๆเมื่อได้ไปอ่านความเห็นของคุณคนเดินดิน
ที่กล่าวว่ากงล้อแห่งชะตากรรมช่างเล่นตลก นับแต่วันที่เรารอนแรม
จากราชดำเนินมาตั้งเว็บเสรีไทย ตอนนี้เหตุการณ์เดิมกลับมาเกิดขึ้น
อีกครั้ง เหมือนฝันร้ายที่เกิดซ้ำ หวังว่าจะหมดเวรหมดกรรม
ได้พบบ้านที่สงบอย่างแท้จริง บอร์ดในฝันที่สมาชิกทุกคนรอคอยครับ

สมาชิกหลายท่านจากบ้านเดิมหลังนี้ ไปตั้งรกรากอย่างไม่ย้อนกลับมาอีก
โดยเชื่อว่าบ้านหลังใหม่จะให้ความสงบสุข ความมั่นคงตลอดไป
แต่สมาชิกอีกส่วนหนึ่งยังรู้สึกเจ็บปวดจากการแบ่งแยกออกไปครั้งนี้
คงต้องให้อภัยกันไปนะครับ

สำหรับผม ตอนนี้มีหน้าที่สร้างบ้านที่ผุพังหลังนี้ให้กลับมาสวยสง่า
รุ่งเรืองเหมือนเมื่อก่อน แม้จะเป็นเรื่องยากก็ตาม.....

ขอบคุณคุณสมชายมากๆครับสำหรับกำลังใจ นานหลายปีแล้วที่ผมกับท่าน
ได้อยู่บ้านหลังเดียวกันตั้งแต่ราชดำเนิน จนมาเสรีไทย
หวังว่าคุณสมชายจะไม่ไปบ้านนั้นแล้วลืมบ้านหลังเดิมแห่งนี้นะครับ
บ้านที่เคยมีความสุข เศร้า ร่วมกัน

เป็นกำลังใจให้คุณสมชายเช่นกันนะครับ
ริวเซย์
Site Admin

Postby arch_freeman » Fri Feb 05, 2010 2:12 am

ผมรู้สึกว่า คุณ ริวเซย์ ไม่สง่างามครับ

ผมตอบสั้นๆ แค่นี้แหละ ที่เหลือ คุณไปคิดวิเคราะห์ตัวเองแล้วกัน

ถ้าผมทำอะไรสองมาตราฐานแบบคุณ ผมคงลาออกไปแล้วครับ
arch_freeman

Postby ริวเซย์ » Fri Feb 05, 2010 2:15 am

ยินดีรับคำชี้แนะจากคุณ arch_freemanไปพิจารณาตัวเองครับ

มีโอกาสหวังว่าจะชี้แนะอีกครับ

:P
ริวเซย์
Site Admin

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Feb 05, 2010 2:17 am

ริวเซย์ wrote:ผมสะเทือนใจมากๆเมื่อได้ไปอ่านความเห็นของคุณคนเดินดิน
ที่กล่าวว่ากงล้อแห่งชะตากรรมช่างเล่นตลก นับแต่วันที่เรารอนแรม
จากราชดำเนินมาตั้งเว็บเสรีไทย ตอนนี้เหตุการณ์เดิมกลับมาเกิดขึ้น
อีกครั้ง เหมือนฝันร้ายที่เกิดซ้ำ หวังว่าจะหมดเวรหมดกรรม
ได้พบบ้านที่สงบอย่างแท้จริง บอร์ดในฝันที่สมาชิกทุกคนรอคอยครับ

สมาชิกหลายท่านจากบ้านเดิมหลังนี้ ไปตั้งรกรากอย่างไม่ย้อนกลับมาอีก
โดยเชื่อว่าบ้านหลังใหม่จะให้ความสงบสุข ความมั่นคงตลอดไป
แต่สมาชิกอีกส่วนหนึ่งยังรู้สึกเจ็บปวดจากการแบ่งแยกออกไปครั้งนี้
คงต้องให้อภัยกันไปนะครับ

สำหรับผม ตอนนี้มีหน้าที่สร้างบ้านที่ผุพังหลังนี้ให้กลับมาสวยสง่า
รุ่งเรืองเหมือนเมื่อก่อน แม้จะเป็นเรื่องยากก็ตาม.....

ขออวยพรให้สำเร็จ ในสิ่งที่มุ่งหวังค่ะ

คุณค่า ราคาคน
ต้องอับจน ด้วยเหตุใด
เหนื่อยนักก็พักได้
ซ่อมแซมใจให้เข็มแข็ง

กีคนกี่ฝูงห่า
มาผลาญพล่าท่านักเลง
เกาะกุมหวังข่มเหง
ไม่กลัวเกรงแถมหืออือ

ความจริงใช่สิ่งลวง
หากกลางกลวงคนร่ำลือ
เกียรติศักดิ์หากยึดถือ
"ว่าคุณคือ วิญญูชน"

Postby arch_freeman » Fri Feb 05, 2010 2:18 am

ผมชี้ไปแล้ว ว่า มันสองมาตราฐานยังไง คุณก็ลองไปอ่าน สิ่งที่ผมเขียนแล้วกัน

ทำไมข้อความผม ซึึ่งได้รับการตัดสินว่ากล่าวหาเพื่อนสมาชิก แต่ไม่มีคำหยาบ โดนลบทันที

ในขณะที่ข้อความของคุณ ดอกฟ้าหมาวัด มีทั้งข้อความกล่าวหา และ คำเรียกเพื่อนสมาชิกที่ไม่สุภาพ ได้รับการ ตักเตือนจากคุณ แต่ ไม่ได้มีการลบข้อความดังกล่าวออก แล้วคุณก็มาอ้างว่า เป็นการร้องเรียนต่อคุณ ทั้งที่เขาด่าและเสียดสีริดกุน

หลักฐานชัดเจน

แบบนี้คุณจะตอบผมอย่างไร กรุณาช่วยตอบ อย่าล๊อกกระทู้อีก

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Feb 05, 2010 2:25 am

==ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล==

Postby ridkun_user » Fri Feb 05, 2010 2:25 am

arch_freeman wrote:ผมชี้ไปแล้ว ว่า มันสองมาตราฐานยังไง คุณก็ลองไปอ่าน สิ่งที่ผมเขียนแล้วกัน

ทำไมข้อความผม ซึึ่งได้รับการตัดสินว่ากล่าวหาเพื่อนสมาชิก แต่ไม่มีคำหยาบ โดนลบทันที

ในขณะที่ข้อความของคุณ ดอกฟ้าหมาวัด มีทั้งข้อความกล่าวหา และ คำเรียกเพื่อนสมาชิกที่ไม่สุภาพ ได้รับการ ตักเตือนจากคุณ แต่ ไม่ได้มีการลบข้อความดังกล่าวออก แล้วคุณก็มาอ้างว่า เป็นการร้องเรียนต่อคุณ ทั้งที่เขาด่าและเสียดสีริดกุน

หลักฐานชัดเจน

แบบนี้คุณจะตอบผมอย่างไร กรุณาช่วยตอบ อย่าล๊อกกระทู้อีก

อย่าซีเรียสครับ เรื่องพาดพิงนี่ ผมเป็นเจ้าทุกข์
ผมไม่เอาความ ก็จบครับ ไม่เป็นไร

ridkun_user

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Feb 05, 2010 2:26 am

ใจตรงกันเปีะเลย :lol:

Postby ridkun_user » Fri Feb 05, 2010 2:27 am

ผมเพิ่งเห็นข้อความข้างบน ผมเปลี่ยนใจครับ
ผมขอเอาความครับ ท่าน WM ช่วยจัดการด้วย :lol:

ridkun_user

Postby มือปราบมดโฉด » Fri Feb 05, 2010 2:27 am

สมชายสายชม พูดเรื่องอาราย เกี่ยวกับ วิพากษ์ วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD หรือป่าว วีเอม ใจดีจังทักทายหนิดหนม
มือปราบมดโฉด

Postby arch_freeman » Fri Feb 05, 2010 2:29 am

คุณริดกุน ไม่เอาความ ไม่เป็นไร

แต่การปฏิบัติต่อข้อความของผมอย่างไม่เป็นธรรมนั้น ผมขอเอาความถึงที่สุด ครับ

ทำแบบนี้ อย่ามีกฎ ซะดีกว่า

ปฏิบัติกับสมาชิกแบบนี้ อย่าเป็น WM ดีกว่า

เป็นไปได้อย่างไร

ข้อความผม --> (พาดพิงสมาชิก) ---> โดนลบทันที

ข้อความคุณดอกฟ้าหมาวัด ----->(พาดพิงสมาชิก) + (คำไม่สุภาพ) ---> ตักเตือน และไม่ลบ

ถ้าท่านยอมรับผิด ผมจะให้อภัยท่าน และ ไม่ติดใจ

แต่ถ้าไม่ยอมรับผิด ผมจะเก็บไว้เป็น คะแนนติดลบ แล้ว หากสะสมมากเรื่อยๆ ผมคิดว่าไม่ใช่แค่ผมที่ไม่พอใจ สมาชิกคนอื่นๆ ที่เขาหลังไมค์มาหาผม เขาจะออกมาต่อต้านท่าน เพราะเขากำลังสงสัยว่า ท่านเป็นข้าหลวงที่ถูกส่งมาปกครองเว็บนี้ จากเว็บอื่นหรือเปล่า

อย่าทำอะไรที่สมาชิกสงสัยครับ
Last edited by arch_freeman on Fri Feb 05, 2010 2:34 am, edited 1 time in total.

Postby ridkun_user » Fri Feb 05, 2010 2:33 am

arch_freeman wrote:คุณริดกุน ไม่เอาความ ไม่เป็นไร

แต่การปฏิบัติต่อข้อความของผมอย่างไม่เป็นธรรมนั้น ผมขอเอาความถึงที่สุด ครับ

ทำแบบนี้ อย่ามีกฎ ซะดีกว่า

ปฏิบัติกับสมาชิกแบบนี้ อย่าเป็น WM ดีกว่า

เป็นไปได้อย่างไร

ข้อความผม --> (พาดพิงสมาชิก) ---> โดนลบทันที

ข้อความคุณดอกฟ้าหมาวัด ----->(พาดพิงสมาชิก) + (คำไม่สุภาพ) ---> ตักเตือน และไม่ลบ

ท่าน WM คงไปนอนแล้วละครับ ใจเย็นๆ
ก็ต้องยอมรับว่าข้อความของคุณพาดพิงสมาชิกจริงๆ
ส่วนคุณดอกฟ้ากับ นั้น ก็ไม่ต่างกันครับ แต่ท่าน WM อาจจะดูไม่หมด :D

ridkun_user

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Feb 05, 2010 2:35 am

ยินดีให้ วีเอ็ม และม๊อด เสรีไทย.net กรุณาลบคำพูดที่อาจไม่สุภาพของดิฉัน

หากคิดว่าไม่สมควร

ตามที่สมาชิกท่านอื่นมาประท้วงไม่เลิก

ทั้งนี้ เพื่อความสงบสุขชั่วครั้งคราว ของที่นี่ค่ะ
:mrgreen:

Postby arch_freeman » Fri Feb 05, 2010 2:37 am

ท่าน WM คงไปนอนแล้วละครับ ใจเย็นๆ
ก็ต้องยอมรับว่าข้อความของคุณพาดพิงสมาชิกจริงๆ
ส่วนคุณดอกฟ้ากับ นั้น ก็ไม่ต่างกันครับ แต่ท่าน WM อาจจะดูไม่หมด

ผมยอมรับครับว่าพาดพิงสมาชิก และ ไม่ติดใจที่มันโดนลบ

แต่

ผมติดใจว่า ทำไมกับอีกคน ที่ดูเหมือนสนิทสนม ไม่ทำแบบเดียวกัน มาตราฐานเดียวกัน

จะว่าไม่ดูก็ไม่ได้ เพราะ ตอนที่ผมแย้ง ผมก็ quote ข้อความดังกล่าวให้เขาอ่านแล้ว แถมทำตัวหนาแยกแยะ ให้อีก ปรากฎว่า กระทู้โดนล๊อกไปช่วงเวลาหนึ่ง

แบบนี้จะให้ผมคิดอย่างไร

จะไม่ให้ผมสงสัยการทำหน้าที่ของ WM คนใหม่ว่ามีเบื้องหน้าเบื้องหลังอะไร เกี่ยวพันอะไรกับกลุ่มคน ที่หนีออกไปทำเว็บใหม่หรือไม่อย่างไร

ผมถึงบอกไงครับว่า ลักษณะแบบนี้ มันไม่สง่างามเลยครับ

Postby สมชายสายชม » Fri Feb 05, 2010 2:40 am

มือปราบมดโฉด wrote:สมชายสายชม พูดเรื่องอาราย เกี่ยวกับ วิพากษ์ วิจารณ์ถามข้อข้องใจกับWMและMOD หรือป่าว วีเอม ใจดีจังทักทายหนิดหนม

อ้าว อ่านไม่รู้เรื่องเหรอครับ ต้องขออภัยด้วยที่เขียนเรียงความไม่เก่ง ขอสรุปเป็นข้อๆแล้วกัน

๑. ต้องการจะถามสมาชิกคนที่โพสต์พาดพิง(นินทา)สมาชิกข้ามเว็บ ใส่ร่้ายป้ายสี ฯลฯ
๒. อยากจะรู้เบื้องลึกเบื้องหลังที่ "ว่าที่ WM"(คุณลูกหิน) ลาออก (คนรู้ไม่ยอมตอบ)

สรุปสั้นๆแค่นี้พอครับ
...
สมชายสายชม

PreviousNext

Return to สภากาแฟ