เสื้อแดงบอกอำนาจ คมช ไม่เป็นธรรม

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เสื้อแดงบอกอำนาจ คมช ไม่เป็นธรรม

Postby ตามนั้น » Sun Feb 28, 2010 2:49 pm

สมชายสายชม wrote:
Superb_Mob wrote:อืมมม.....ผมไม่แน่ใจว่าในประวัติศาสตร์ ปชป เคยโดนทำรัฐประหารมั้ย แต่เอาเป็นว่าในความทรงจำผมนั้น ไม่เคยมีละกัน ของแบบนี้ไม่โดนกับตัวเองไม่รู้หรอก ทุกวันนี้พวกท่านคงจะมั่นใจว่า ปชป ที่รักคงไม่มีทางโดนรัฐประหาร เพราะชักภาพถ่ายรูปครอบครัวออกจะบ่อย เลยไม่ค่อยใส่ใจในเรื่องนี้ :roll:

๖ ตุลา ๑๙ ไอ้หมักและพวกได้ทำการปลุกระดมทางสื่อวิทยุ จนเกิดเหตุการณ์เข่นฆ่านักศึุกษาใน ม.ธรรมศาตร์
และเกิดการปฏิวัติชึ่งขณะนั้นมี มรว.เสนีย์ ปราโมช เป็นนายกฯ รัฐบาลพรรคประชาธิปัติย์
...

ดูลายเซ็นต์พี่แกดิครับ "ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด..." ออกตัวล้อฟรีแบบนี้ :lol:
ตามนั้น

Re: เสื้อแดงบอกอำนาจ คมช ไม่เป็นธรรม

Postby Superb_Mob » Sun Feb 28, 2010 3:03 pm

ดูลายเซ็นต์พี่แกดิครับ "ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด..." ออกตัวล้อฟรีแบบนี้ :lol:

อ้าว...ทำไมละครับ ก็มันเป็นเรื่องจริงนิ คนเราเปลี่ยนความคิดไม่ได้เหรอ พอดีเกิดอาการตาสว่างไงครับ :mrgreen: เมื่อก่อนผม
ก็คล้ายๆ พวกคุณแหละ อิน และหลงไหลได้ปลื้มกับเรื่องพรรคเทพ พรรคมาร สุดท้ายเป็นไงครับตอนนี้พรรคเทพผสมพันธุ์กับพวกฉีก
รธน. เฉยเลย :idea:
ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด ปัจจุบันนี้ถ้าจะให้เลือก ก็ขอเลือกพรรคที่คิดว่าทำประโยชน์ให้ชาติได้มากกว่า และเล่นตามกติกาประชาธิปไตยครับ การเมืองภาคประชาชนเป็นสิ่งที่ดี แต่ระวังจะเป็นเหยื่อ แล้วซ้ำเติมประเทศชาติซะเอง
Superb_Mob

Postby nontee » Sun Feb 28, 2010 4:16 pm

Superb_Mob wrote:อืมมม.....ผมไม่แน่ใจว่าในประวัติศาสตร์ ปชป เคยโดนทำรัฐประหารมั้ย แต่เอาเป็นว่าในความทรงจำผมนั้น ไม่เคยมีละกัน ของแบบนี้ไม่โดนกับตัวเองไม่รู้หรอก ทุกวันนี้พวกท่านคงจะมั่นใจว่า ปชป ที่รักคงไม่มีทางโดนรัฐประหาร เพราะชักภาพถ่ายรูปครอบครัวออกจะบ่อย เลยไม่ค่อยใส่ใจในเรื่องนี้ :roll:

ที่ถูกต้องบอกว่าพรรคประชาธิปัตย์ไม่เคยถูกปฏิวัติเลยมาตลอดประวัติศาสตร์ เหตุผลหลักๆมีอยู่สี่-ห้าข้อครับ

1.พรรคประชาธิปัตย์เป็นพรรคของมวลชนชาวไทยอย่างแท้จริง ไม่ใช่พรรคเฉพาะกิจของใคร
และไม่มีปัจเจกบุคคลใดบงการพรรคประชาธิปัตย์ได้

2.เมื่อไม่มีปัจเจกบุคคลใดบงการพรรคประชาธิปัตย์ได้ ดังนั้นทุกตำแหน่งแห่งที่ในพรรคตั้งแต่กรรมการบริหาร
ไปจนถึงหัวหน้าพรรคจึงล้วนมาจากเสียงส่วนใหญ่ภายในพรรค

3.เพราะมาจากเสียงส่วนใหญ่ของสมาชิกพรรค ดังนั้นการทำงานจึงเป็นไปในลักษณะเคารพเสียงส่วนใหญ่

4.เพราะเสียงส่วนใหญ่ในพรรคเป็นประชาชนคนธรรมดาแบบตาสี-ยายสา ดังนั้นคนธรรมดาแบบตาสียายสา
ที่ไม่มียศ ไม่มีบั้ง ไม่มีเงิน ก็จะมีโอกาศอย่างเท่าเทียมกันเข้ามาทำงานให้กับพรรคได้อย่างเต็มที่
(โปรดดูทำเนียบหัวหน้าพรรค)

5.การปฏิวัติรัฐประหารรัฐบาลของพรรคประชาธิปัตย์ คือการปฏิเสธเสียงส่วนใหญ่(พลังเงียบ)ของปวงชน
ชาวไทยอย่างแท้จริง และนั่นจะนำมาซึ่งหายนะแก่ผู้ทำรัฐประหารอย่างแท้จริง

ปล.พรรคเลือกคน(เข้ามาทำงาน) (แล้ว)คนจะเลือกพรรค(เข้าไปบริหารประเทศ)ครับ
nontee

Postby ต้นหอม » Sun Feb 28, 2010 4:39 pm

สำหรับ ปชป. ก็น่าจะปกตินะ เพราะมีปฏิวัติกันเองในพรรคอยู่บ่อยๆแล้ว ส่วนพรรคอื่นที่ชูผู้นำเดี่ยวๆก็ล้มหายตายจากก่อนปฏิวัติทุกทีสิน่า
ต้นหอม

Postby ตามนั้น » Sun Feb 28, 2010 4:41 pm

Superb_Mob wrote:

อ้าว...ทำไมละครับ ก็มันเป็นเรื่องจริงนิ คนเราเปลี่ยนความคิดไม่ได้เหรอ พอดีเกิดอาการตาสว่างไงครับ :mrgreen: เมื่อก่อนผม
ก็คล้ายๆ พวกคุณแหละ อิน และหลงไหลได้ปลื้มกับเรื่องพรรคเทพ พรรคมาร สุดท้ายเป็นไงครับตอนนี้พรรคเทพผสมพันธุ์กับพวกฉีก

ก่อนอื่นขอชี้แจงดังนี้ คำว่าพวกคุณคงใช้กับผมไม่ได้ เพราะผมไม่เคยเลือกปชป.
และหรือพรรคการเมืองอื่นใด ผมโนโหวตมาตลอดและยังไม่มีความคิดเป็นอย่างอื่นครับ ;)

"ผมไม่แน่ใจว่าในประวัติศาสตร์ ปชป เคยโดนทำรัฐประหารมั้ย แต่เอาเป็นว่าในความทรงจำผมนั้น ไม่เคยมีละกัน-Superb_Mob"
6ตุลา19 เป็นเหตุการณ์ที่คนสนใจการเมืองจนขนาด"เคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด" ไม่รู้หรือจำไม่ได้ ได้อย่างไรกัน?

หรือคุณเป็นแค่พวกเลือกพรรคแบบไม่คิดอะไร ไม่สนใจว่าพรรคการเมืองที่ตนเองเลือกนั้น มีประวัติสำคัญๆอันใดบ้าง
ถ้าเป็นอย่างนั้นก็นับว่าน่าผิดหวัง เพราะขนาดพวกที่ตามเชียร์ทีมบอลยังรู้เลยว่า ทีมที่เชียร์มีประวัติสำคัญต่างๆ อะไรบ้าง :mrgreen:

นั่นขนาดเชียร์บอลนะครับ ยังต้องสนใจรายละเอียดปลีกย่อย ประวัติในอดีตต่างๆ
พฤติกรรมแบบนั้นแหละครับที่เราอาจเรียกได้ว่า ติดตาม หรือเชียร์ มาโดยตลอด

แต่นี่คุณจำเหตุการณ์6ตุลา19ไม่ได้ เหตุการณ์ที่สำคัญต่อประวัติศาสตร์ชาติไทย
และไม่อาจหลีกเลี่ยงความเกี่ยวข้องกับพรรคปชป.ได้เลย แต่คุณจำไม่ได้! เอ๊ะ! หรือว่าไม่รู้? :D

นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไมคำพูดที่ว่า "ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด...-Superb_Mob"
จึงถือเป็นการออกตัวล้อฟรี :lol:
ตามนั้น

Postby nontee » Sun Feb 28, 2010 4:47 pm

ต้นหอม wrote:สำหรับ ปชป. ก็น่าจะปกตินะ เพราะมีปฏิวัติกันเองในพรรคอยู่บ่อยๆแล้ว ส่วนพรรคอื่นที่ชูผู้นำเดี่ยวๆก็ล้มหายตายจากก่อนปฏิวัติทุกทีสิน่า

ไอ้เฮี่ยวีระ มุสิกพงษ์ สมัยเป็นเลขาธิการพรรคประชาธิปัตย์
เคยประกาศกร้าวว่าถ้ามันไม่ได้เป็นหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์
แล้วพรรคจะแตกจนต้องล่มสลายแน่นอน

เหตุการณ์ตอนนั้นแคนดิเดตหัวหน้าพรรคมีสองคนคือ....

ชวน หลีกภัย ตำแหน่งรองหัวหน้าพรรค กับ
วีระ มุสิกพงษ์ ตำแหน่งเลขาธิการพรรค

เหตุการณ์นั้นนำมาซึ่งตำนาน กลุ่มอัปยศ 10 มกราคม

และก็เป็นการดีมากที่วีระมันประกาศออกมาอย่างนั้น
ทำให้สมาชิกพรรคสามัญ เลือกตำแหน่งหัวหน้าพรรคได้ง่ายขึ้น

ไม่เชื่อก็ไปถามพลตรีสนั่น(เลขาธิการพรรคในสมัยคุณชวน) ดูได้.. :D :D :D
nontee

Postby Moon » Sun Feb 28, 2010 5:54 pm

ปชป.คนดีคนเก่งมีอยู่เยอะ แต่พวกนี้พอไม่ได้ดั่งใจ ก็แยกย้ายกันไปหมด

ตำแหน่งทางการเมืองมันมีจำกัด พอความอยากใหญ่มันครอบงำ

ก็จำเป็นต้องออกไปตั้งพรรค หรือไปร่วมกับพรรคอื่น

ไอ้พวกที่บอกว่าออกไปเพราะอุดมการณ์ไม่ตรงกันนั้นน่ะ แม่มโกหกท้างน้าน

ความจริงคืออยากก้าวไปให้สูงที่สุด และแดร๊กให้มากที่สุด .... มันก็แค่นั้นเอง
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby voodoo » Sun Feb 28, 2010 6:44 pm

ผมไม่อยากได้พรรคที่
-สืบทอดทางสายโลหิต
-หัวหน้าพรรคคือเจ้าของพรรคแบบผกขาด

เมื่อก่อนคิดกันว่า การเมืองไม่มั่นคง ประเทศเลยพัฒนาช้า
สิ่งที่ไม่มั่นคงคือ รัฐบาล การถูกอภิปรายไม่ไว้วางใจ เป็นการตรวจสอบรัฐบาลที่ดีที่สุด
ถ้าไม่ได้ทำอะไรผิด รัฐบาลก็อยู่ต่อไปได้
ไม่ต้องใช้วิชามาร ยุบสภาเพื่อหนีอภิปราย
ที่ผ่านมา ล้มๆลุกๆ เพราะมัวแต่เข้าไปโกงกิน
การปฏิวัติ ก็มีข้ออ้างมาจากการที่รัฐบาลโกงกินทั้งนั้น
สรุปแล้ว ถ้าไม่โกงซะแต่แรก ใครมันจะมาทำอะไรได้่
voodoo

Postby Superb_Mob » Mon Mar 01, 2010 12:37 am

แหม......เอะอะก็หาว่าผมล้อฟรี :mrgreen: :mrgreen: ไม่เป็นไรครับ สนุกๆ ขำๆ แต่ยังไงก็เป็นเรื่องจริงนะครับ ผมยอมรับว่าไม่ทันช่วงคนเดือนตุลา ในความทรงจำผมเนี่ยนายกที่จำได้คนแรกก็คือท่านเกรียงศักดิ์ ผมยอมรับว่าไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ประชาธิปัตย์ ถึงจะได้รู้ลึกขนาดนั้น ที่ผมเลือกประชาธิปัตย์แรกๆ ก็ไม่ใช่อะไรหรอก เห็นคนกรุงเทพส่วนใหญ่เลือกกัน ก็เลยเอาบ้าง ซึ่งตรงนี้ผมว่าหลายๆ ท่านคงไม่ปฏิเสธนะครับว่าเป็นเหมือนผม ผมไม่เถียงนะว่า ปชป มีความเป็นสถาบันสูงที่สุด แต่มันก็ไม่ได้สะท้อนถึงอะไรเลย เพราะว่าคนเค้าเลือกพรรคเพราะผลงาน ไม่ใช่ที่โครงสร้างพรรค เคยสงสัยกันบ้างมั้ยทำไม ปชป อยู่มากว่า 60 ปี แต่เมื่อนับเวลาที่เป็นผู้นำรัฐบาลเนี่ย แค่พอๆ กับระบอบแม้วเองนะครับ(รวมสมัคร และสมชาย) กรุณาอย่าตอบว่าพรรคอื่นๆ ซื้อเสียงเลย นั้นมันมุขไดโนเสาร์แล้วครับ สังเกตุซิ ท่านนายกอภิสิทธิ์เดี๋ยวนี้ไม่พูดถึงเรื่องซื้อเสียงแล้ว(กว่าพรรคนี้จะเข้าใจได้ 555)

ผมยังยืนยันว่าถ้าให้เลือก ก็จะเลือกพรรคที่สร้างประโยชน์ให้ชาติได้ ทุกวันนี้ผมยังไม่เห็นวิสัยทัศน์จากรัฐบาลชุดนี้แบบจริงๆ จังๆ เลยนะ ที่ทำตอนก็แค่อาศัยผลงานของแม้ว(ที่ด่ามาตลอด)มาบลัฟเพิ่มก็เท่านั้นเอง ขนาดสมัครที่พวกท่านด่าว่าวันๆ ไม่ทำไรเอาแต่แก้ รธน ยังมีผลงานที่นายกเทพใช้อยู่จนถึงทุกวันนี้เลยนะ :mrgreen:
ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด ปัจจุบันนี้ถ้าจะให้เลือก ก็ขอเลือกพรรคที่คิดว่าทำประโยชน์ให้ชาติได้มากกว่า และเล่นตามกติกาประชาธิปไตยครับ การเมืองภาคประชาชนเป็นสิ่งที่ดี แต่ระวังจะเป็นเหยื่อ แล้วซ้ำเติมประเทศชาติซะเอง
Superb_Mob

Postby Bookmarks » Mon Mar 01, 2010 1:06 am

Superb_Mob wrote:แหม......เอะอะก็หาว่าผมล้อฟรี :mrgreen: :mrgreen: ไม่เป็นไรครับ สนุกๆ ขำๆ แต่ยังไงก็เป็นเรื่องจริงนะครับ ผมยอมรับว่าไม่ทันช่วงคนเดือนตุลา ในความทรงจำผมเนี่ยนายกที่จำได้คนแรกก็คือท่านเกรียงศักดิ์ ผมยอมรับว่าไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ประชาธิปัตย์ ถึงจะได้รู้ลึกขนาดนั้น ที่ผมเลือกประชาธิปัตย์แรกๆ ก็ไม่ใช่อะไรหรอก เห็นคนกรุงเทพส่วนใหญ่เลือกกัน ก็เลยเอาบ้าง ซึ่งตรงนี้ผมว่าหลายๆ ท่านคงไม่ปฏิเสธนะครับว่าเป็นเหมือนผม ผมไม่เถียงนะว่า ปชป มีความเป็นสถาบันสูงที่สุด แต่มันก็ไม่ได้สะท้อนถึงอะไรเลย เพราะว่าคนเค้าเลือกพรรคเพราะผลงาน ไม่ใช่ที่โครงสร้างพรรค เคยสงสัยกันบ้างมั้ยทำไม ปชป อยู่มากว่า 60 ปี แต่เมื่อนับเวลาที่เป็นผู้นำรัฐบาลเนี่ย แค่พอๆ กับระบอบแม้วเองนะครับ(รวมสมัคร และสมชาย) กรุณาอย่าตอบว่าพรรคอื่นๆ ซื้อเสียงเลย นั้นมันมุขไดโนเสาร์แล้วครับ สังเกตุซิ ท่านนายกอภิสิทธิ์เดี๋ยวนี้ไม่พูดถึงเรื่องซื้อเสียงแล้ว(กว่าพรรคนี้จะเข้าใจได้ 555)

ผมยังยืนยันว่าถ้าให้เลือก ก็จะเลือกพรรคที่สร้างประโยชน์ให้ชาติได้ ทุกวันนี้ผมยังไม่เห็นวิสัยทัศน์จากรัฐบาลชุดนี้แบบจริงๆ จังๆ เลยนะ ที่ทำตอนก็แค่อาศัยผลงานของแม้ว(ที่ด่ามาตลอด)มาบลัฟเพิ่มก็เท่านั้นเอง ขนาดสมัครที่พวกท่านด่าว่าวันๆ ไม่ทำไรเอาแต่แก้ รธน ยังมีผลงานที่นายกเทพใช้อยู่จนถึงทุกวันนี้เลยนะ :mrgreen:

มาอีกแล้ว ผลงานของหมัก ถ้า โอฬาร ขายการไฟฟ้า จะได้นำมาตรการใช้ไฟฟรีมาได้หรือ นโยบายดีนะครับ สมัยแม้ว ขายทุกอย่างที่ขวางหน้า นโยบายดี้ดี วิสัยทัศน์ก็ดี หาเสียงก็ดีนะครับ แก้ไขรถติดให้ได้ภายใน 6 เดือน จะยกเลิกสัญญาขายสมบัติชาติ เข้ามาแม้งขายทุกอย่าง
Bookmarks

Postby Bookmarks » Mon Mar 01, 2010 1:13 am

เสื้อแดงบอกอำนาจ คมช ไม่เป็นธรรม แต่โกงชาติบ้านเมือง เป็นธรรม :lol: :lol: :lol: เสื้อแดงไม่ยอมรับ อำนาจ คมช แต่ยอมรับการโกงชาติบ้านเมือง คนที่ยอมรับแบบนี้ได้ ก็ต้องมีนิสัยขี้โกงโดยสันดาน
Bookmarks

Postby Canthai » Mon Mar 01, 2010 1:14 am

นายกรัฐมนตรีจากพรรคปชป. มีหลายคน บางช่วงยุบสภา บางช่องลาออก แล้วแต่สถานการณ์ของเหตุการทางการเมือง

น่าจะโดนปฎิวัติ 2 ครั้ง สมัย นายควง กับ หม่อมเสนีย์ ปราโมช

นายกรัฐมนตรีของไทย...
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3% ... 7%E0%B8%A2
Canthai

Postby Canthai » Mon Mar 01, 2010 1:20 am

ยึดทรัพย์ทักษิณ ชัดเจนแต่ไม่สง่างามจริงหรือ..?
viewtopic.php?f=2&t=18128

ศ.สมบัติ ธำรงธัญวงศ์ อธิการบดีสถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (นิด้า) ให้ความเห็นกับ ไทยรัฐออนไลน์ เห็นว่าการตัดสินคดีครั้งนี้ เป็นการสร้างบรรทัดฐานการเมืองไทย ซึ่งศาลนั้นทำหน้าที่ได้อย่างดี มีการนำเสนอตั้งแต่ คำร้องของอัยการ คำแก้ของผู้คัดค้าน ประเด็นการวินิจัฉัยก็ชัดเจน โดยเฉพาะกรณีการอำพรางหุ้น โดยให้ตัวแทนถือแทนให้ ที่แท้แล้วเป็นของตัวเอง สื่อสารให้เข้าใจว่าผิดจริง เชื่อว่ามีผู้เฝ้าติดตามฟังครั้งนี้จำนวนมาก และเข้าใจได้ ถึงสาเหตุของการยึดเพราะทำให้รัฐเสียหาย และยอมรับคำตัดสิน ทั้งนี้ศาลเองก็ให้ความเป็นธรรมกับจำเลย เพราะไม่ยึดในส่วนที่เป็นเงินที่มาก่อนการดำรงตำแหน่งทางการเมือง

ส่วนที่ยังมีบ้างคนไม่พอใจ เช่น กลุ่มเสื้อเหลืองบอกว่าน่าจะยึดทั้งหมดเพราะเป็นเงินที่มาจากการออกนโยบาย เอื้อธุรกิจของตัวเอง แต่กลุ่มเสื้อแดงบอกว่าส่วนที่รำ่รวยขึ้นนั้นเป็นเพราะราคาหุ้นที่สูงขึ้น ตามไปตามราคาตลาดดังนั้นไม่สมควรที่จะยึดถึงขนาดนี้ แต่อย่างไรก็ตาม ทุกคนต้องเคารพศาลไม่เช่นนั้นจะอยู่ไม่ได้ ไม่มีเส้นกลางในการตัดสิน และหาก พ.ต.ท.ทักษิณ เห็นว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม และมีข้อมูลหลักฐานใหม่ล้มล้าง ก็สามารถยื่นอุทธรณ์ต่อที่ประชุมใหญ่ศาลฎีกา ภายใน 30 วัน ซึ่งขึ้นอยู่กับศาลจะพิจารณารับหรือไม่

"การไปกล่าวว่าการตัดสินของศาลครั้งนี้ ว่าเท่ากับเป็นการยอมรับการปฎิวัติ รัฐประหารนั้น เป็นประเด็นที่ตะแบงกันไปใหญ่ ศาลไม่ได้มองว่า คตส.มาจากไหน แต่คำนึงถึงตัวบทกฎหมายในระหว่างนั้นๆ ซึ่งประกาศ คปค.ก็ถือเป็นกฏหมายสูงสุดในขณะนั้น รูปแบบการปกครองก็เต็มรูปแบบ "รัฐาธิปไตย" มี "องค์อธิปัตย์" ครบถ้วน ดังนั้นสามารถทำได้ ผมเองไม่ได้เห็นด้วยกับรัฐประหาร แต่ไม่อยากให้บิดเบือนข้อมูล จนทำให้ชาติเสียหายไปกันใหญ่".

(ไทยรัฐ)
Canthai

Postby nontee » Mon Mar 01, 2010 1:23 am

แต่ผมสังเกตุอย่างนี้นะครับ สาเหตุที่พรรคประชาธิปัตย์ไม่ค่อยได้เป็นรัฐบาลก็เพราะพูดจริง ทำจริงเกินไป

ที่ผ่านมาพรรคเฉพาะกิจส่วนใหญ่จะเข้ามาพร้อมคำหวานสวยหรู ปานว่าพรุ่งนี้ประเทศจะกลายเป็นมหาอำนาจซะอย่างนั้น
พร้อมคำขวัญขี้เท่อต่างๆนาๆ แต่พรรคประชาธิปัตย์ที่ผ่านๆมาทุกอย่างผ่านการวางแผนอย่างรัดกุม ก่อนนำนโยบายมาขาย

ยกตัวอย่าง "โครงการฮารัปปันบารู" ของลุงจิ๋วที่บอกว่าจะทำให้ภาคใต้ของประเทศเจริญเหมือนมาเลย์เซียอย่างนั้นอย่างนี้
ตามต่อด้วย "โครงการอิสานเขียว" แถมยังสาบานว่าถ้าทำให้อิสานเขียวไม่ได้ จะไปโดแม่โขงตาย

หรือ "โครงการแก้ปัญหาจราจรภายในหกเดือน" ของไอ้แม้ว เป็นต้น ...

พรรคเฉพาะกิจพวกนี้ ชอบเข้ามาสร้างนโยบายในลักษณะก่อกองทราย เอาคะแนนเสียงเพื่อเข้าไปบริหารประเทศให้ได้ก่อน
พอเข้าไปได้แล้ว ก็ทำงานตามนโยบายที่ประกาศอย่างกระปริบกระปอย แต่งานหลักคือรุมแดรกรุมทึ้งประเทศชาติ ก็เพราะ
มันรู้ว่าเดี๋ยวไม่ช้าไม่นานกรูก็จะต้องยุบพรรคไป แล้วพวกนักการเมืองเฮี่ยพวกนี้ก็จะไปใส่เสื้อพรรคการเมืองพรรคใหม่
จินตนาการนโยบายสวยหรูใหม่(ที่ทำไม่ได้จริง) ด้วยหวังจะเข้าไปเป็นรัฐบาลเพื่อกอบโกยเข้าพกเข้าห่อตัวเองและพวกพ้องต่อไป

ซึ่งมันก่อผลร้ายกับประเทศชาติอย่างมหาศาล ยกตัวอย่าง... เพราะวันนั้น เพราะคนกรุงเทพโง่ๆอย่างพวกคุณเชื่อคำโกหกของ
ไอ้แม้วว่าจะเข้ามาแก้ไขปัญหาการจราจรในกรุงเทพภายในหกเดือน ก็เลยพากันเทคะแนนเลือกพรรคตุ้ดรักตุ้ดของไอ้แม้ว
ทั้งที่ในความเป็นจริงโดยโครงสร้างของปัญหาจราจรที่มีรถเพิ่มขึ้นทุกวันของกรุงเทพมันทำอย่างไอ้แม้วพูดไม่ได้หรอก ใช้สามัญ
สำนึกตรองดูก็รู้ แต่แทบทุกคนก็เลือกมัน ชูมันเป็นอัศวินคลื่นลูกที่สาม

ซึ่งนั่นทำให้ประเทศชาติเสียโอกาศในการแก้ไขปัญหาจราจรที่ถูกต้องแบบของคุณชวนไป ซึ่ง ณ.ขณะนั้นจากการศึกษาปัญหา
อย่างถ่องแท้ของทีมประชาธิปัตย์ การแก้ปัญหาการจราจรในกรุงเทพมีอยู่ทางเดียวคือ การลดจำนวนรถยนต์ส่วนตัวลง แล้วเพิ่ม
และปรับปรุงระบบขนส่งมวลชนสาธารณะให้สะอาด รวดเร็ว ทันสมัย มีคุณภาพ ลดค่านิยมการใช้รถส่วนตัวลงเท่านั้น จึงจะแก้
ไขปัญหาการจราจรในกรุงเทพลงได้ และในเวลานั้นต้องใช้เวลาอย่างน้อยสองปี ตามที่คุณชวนประกาศ

และนี่คือโอกาศที่ประเทศชาติต้องสูญเสียไป อันเป็นมูลค่าที่ประเมินความเสียหายเป็นตัวเงินไม่ได้ (มหาศาลมาก) อันสืบเนื่อง
มาจากนักการเมืองไม่มีสังกัดและพรรคการเมืองเฉพาะกิจอัปปรีย์จัญไรในวงการเมืองของไทย

และประเทศยังคงต้องจมปลักกับการเสียโอกาศที่ดีๆ อีกมากมายหลายอย่างจากสิ่งเลวร้ายเหล่านี้อยู่ต่อไป เดี๋ยวพอเลือกตั้งครั้ง
ต่อไปก็จะมีนักการเมืองเฮี่ยไร้สังกัด จากพรรคการเมืองอัปรีย์จัญไรใหม่ๆมาพ่นคำหวานหว่านล้อมจนได้เป็นรัฐบาล แล้วก็จัดการ
ล้มเลิกโครงการแผนการดีๆที่รัฐบาลนี้ทำใว้ เริ่มไปเริ่มต้นทำเรื่องไร้สาระอื่นๆใหม่เพื่อเบี่ยงเบนความสนใจของประชาชนไปจาก
การกอบโกยโกงกินกันต่อไป

สรุปง่ายๆว่าพวกคุณส่วนใหญ่มันเฮี่ย ไอ้พวกนักการเมืองเฮี่ยๆก็เลยได้มีโอกาศบริหารประเทศมากกว่านักการเมืองที่ดีๆ
nontee

Postby Canthai » Mon Mar 01, 2010 1:27 am

การเมืองไทยแข่งขันกันที่ตัวบุคคลผู้เป็นหัวหน้าพรรคกับทุนเป็นหลัก

ไม่แข่งขันกันที่นโยบายที่ดี หรือ ทีมงานที่ดี

ประกอบกับความยืดหยุ่นของสังคมไทย เราจึงมักใช้รัฐบาลผสม เพื่อประสานประโยชน์ของคนทุกกลุ่ม

นิสัยใจคอของคนไทย คงไม่ต้องการให้มีพรรคการเมืองพรรคเดียว เป็นรัฐบาลแล้วใช้อำนาจหน้าที่แบบเผด็จการ

คือคงอยากเท่ ทำให้มีพรรคการเมืองเพียง 2 ข้าง ( ตามก้นอเมริกามากเกินไป )

โดยลืมไปว่าประเทศแถบยุโรป หรือ เอเชีย ยังมีหลายประเทศที่มีลักษณะใช้ "รัฐบาลผสม"

นิสัยใจคอของประชาชนส่วนใหญ่ ยังยึดติดอคติมากกว่า ไม่ดูดูเหตุดูผล หลายมาตรฐาน

ชอบใช้เหตุผลข้างๆ คู ๆ ทีฮูทีอิท ประมาณนั้น
Canthai

Postby nontee » Mon Mar 01, 2010 1:34 am

Canthai wrote:การเมืองไทยแข่งขันกันที่ตัวบุคคลผู้เป็นหัวหน้าพรรคกับทุนเป็นหลัก

ไม่แข่งขันกันที่นโยบายที่ดี หรือ ทีมงานที่ดี

ใช่ครับลุงแคน เพราะที่ผ่านๆมาคนไทยส่วนใหญ่มันเฮี่ย รู้ทั้งรู้ว่าไอ้นี่ ขี้โกง ไอ้นั่น ขี้โกง คดโกงประเทศชาติ

แต่ก็ยังยกมือใหว้กันสลอนเกือบทั้งประเทศ แยกแยะผิดถูกไม่เป็น ก็สมแล้วละครับ กับคำกล่าวที่ว่า

"ประชาชนส่วนใหญ่เป็นแบบไหน ก็จะได้รัฐบาลแบบนั้น"

"รัฐบาลส่วนใหญ่เป็นแบบไหน ประเทศชาติก็เป็นแบบนั้น"
nontee

Postby เบื่อ นช ทักสิน » Mon Mar 01, 2010 6:40 am

Liliuokalani wrote:งาช้างไม่งอกจากปากหมา ฉันใด
ความยุติธรรมก็ไม่งอกจากมดลูกเผด็จการ ฉันนั้น
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

สนับสนุนคำพูดนี้ครับ
เผด็จการ รสช ไอ้จ๊อดรวยไปเท่าไหร่ เมียน้อยมันรวยไปเท่าไหร่ แล้วไอ้ทักษิณ รวยไปเท่าไหร่ ที่ไอ้จ๊อด ใช้อำนาจ รสช อนุมัติให้ไอ้ทักษิณ มาผูกขาดสัมประทาน มือถือ ขายแมร่ง เครื่องละเป็นแสน ผมยังซื้อไอ้กระดูกหมามาขว้างทิ้งเลย ช่วยด่าไอ้จ๊อดกับทักษิณด้วยนะ ผมจะจะเชียร์ หึๆๆๆ
เบื่อ นช ทักสิน

Postby Canthai » Mon Mar 01, 2010 6:43 am

เค้าไม่ใช่แค่ด่าบิ๊กจ้อด แต่เค้าไล่รัฐบาล รสช. จนเกิดพฤษภาทมิฬ ไงล่ะ
Canthai

Postby Superb_Mob » Mon Mar 01, 2010 11:34 am

ท่าทางคนที่นี่หลงไหลได้ปลื้ม ปชป สุดๆ เลยนะครับ :lol: อย่างแม้วตอนที่มันบอกว่าจะแก้ปัญหาจราจรภายใน 6 เดือน ผมยังด่ามันอยู่เลย(ตอนนั้นเชียร์พรรคเทพอยู่ :D) สุดท้ายมันก็หน้าแหก นั้นเป็นเพราะตอนนั้นแม้วเพิ่งเล่นการเมือง เลยออกนโยบายแนว drama ไปหน่อย :mrgreen: แต่ตอนเป็นายกสมัยแรกเนี้ย มันออกโคตะละนโยบายมา 20 กว่าข้อมั่งเพื่อหาเสียง ตอนนั้นก็ด่ามันเหมือนเดิมว่าหน้าแหกแล้วยังไม่เข็ด พรรคคู่แข่ง(คงไม่ต้องบอกว่าพรรคไหนนะ)เห็นนโยบายแล้วหัวเราะแทบตกเก้าอี้ แต่เวลาผ่านไปหลายปี ผมต้องยอมรับเลยว่าแม้วมันเป็นรัฐบาลแรกในความทรงจำผมเลยนะ ที่ทำตามนโยบาลที่หาเสียงไว้ได้เกือบทั้งหมด แต่ที่ทำไม่ได้(เขวี้ยงงูไม่พ้นคอ)ก็คือ "โกงไม่ต้องมีใบเสร็จหรอก แค่มีมูลผมก็สั่งฟันแล้ว" :mrgreen: :mrgreen: ผมว่าโชคดีนะครับที่ท่านนายกอภิสิทธ์ไม่ชนะโหวดเลือกหัวหน้าพรรคในตอนนั้น ไม่งั้นก็คงไม่มีนายกชื่ออภิสิทธิ์ในตอนนี้ :mrgreen: :mrgreen:

ย้อนกลับมาที่ ปชป คนที่นี่เคยคิดบ้างมั้ยว่าทำไมเวลาพรรคเทพนี้เป็นรัฐบาลที่ไร พอหมดวาระไม่ว่าจะยุบสภา หรือหมดวาระสภา พรรคนี้ไม่เคยกลับมาเป็นรัฐบาลได้เลยทุกครั้ง นั้นก็แสดงให้เห็นแล้วว่าประชาชนเค้าไม่ปลื้นผลงานรัฐบาล ลองใช้ความทรงจำนึกดูนะครับ มีรัฐบาลไหนบ้างที่มีผลงานที่สามารถเป็น signature เป็นเครดิตให้พรรคได้แบบแม้วมันบ้าง อย่าง ปขป ผมนึกไม่ออกเลย จริงๆ ตอนแม้วโดนยึดอำนาจใหม่ๆ ผมค่อนข้าง ok นะครับ ตอนนั้นคิดแค่ว่าแม้วมันได้แจกปริญญาให้พรรคอื่นๆ ไปหลายใบแล้วในช่วง 6 ปี ผมเชื่อโดยสุจริตว่าพรรคต่างๆ ก็คงเอาไป adapt ใช้เพื่อบลัฟคู่แข่งขันแหละ ซึ่งมันก็เป็นจริงตามนั้น แต่ละพรรคออกนโยบายลดแหลกแจกแถมแบบไม่เคยเป็นมาก่อน แต่สุดท้ายผมเซ็งสุดๆ ตรงที่ ปชป ก็ไม่มีปัญญาชนะการเลือกตั้งอยู่ดีแม้จะมีหัวหน้าพรรคหล่อขั้นเทพ ทั้งๆ ที่ตอนนั้นพลังประชาชนก็ไม่ได้มีนโยบายหวือหวาหรือดีกว่าพรรคอื่นเลย มันเน้นชูนโยบายแก้ รธน และพาแม้วกลับบ้านเป็นหลัก ตอนนั้นถ้าแม้น ปชป ชนะแม้เพียง 1 เสียง ก็จะไม่มีหนังมหากาพย์ให้เราดูอย่างทุกวันนี้ :idea:
Superb_Mob

Postby nontee » Mon Mar 01, 2010 11:54 am

ก็ยุทธศาสตร์ระดับไอ้แม้ว ระดับจบด็อคเตอร์มาแล้ว สมองมันก็ไม่ใช่กระจอกแล้วครับ ระดับนี้แล้วไม่ต้องพูดถึงการซื้อเสียงทีละเสียงแล้ว
แต่มันใช้วิธีซื้อคนดัง ซื้อพรรคการเมือง จากเงินที่มันย่ำยีปล้นค่าเงินประเทศตัวเองไป คนดังๆในยุคนั้นเสียผู้เสียคนมาจนถึงยุคนี้ไม่รู้เท่าไหร่

ผมสมมุติง่ายๆว่า ถ้าคุณเป็นคนดัง เป็นดี เป็นที่นับหน้าถือตาของคน คนรู้จักไปทั่วประเทศ แต่คุณมีรายได้เแค่ห้าหมื่น-หกหมื่นบาทต่อเดือน

แล้วไอ้แม้วมาเสนอให้คุณแบบตรงๆหรือแบบอ้อมๆก็แล้วแต่ ให้คุณเดือนละห้าแสน ให้คุณไปยืนประดับบารมีข้างกายมันหน่อย โดยไม่ต้องเปลี่ยน
แปลงตัวเองเลย คุณจะเอาไหมครับ หรือไม่ถ้ามันยื่นบอกมาเลยว่ายี่สิบล้านให้ไปเป็นสมาชิกพรรคมันหน่อย รายได้คุณเดือนละห้าหมื่น ต้องทำงาน
แบบตายแล้วเกิด เกิดแล้วตายอีกกี่ครั้งกี่ชาติคุณจึงจะมีเงินยี่สิบล้าน

ยุทธศาสตร์ทางการเมืองไอ้แม้ว มันเองก็เคยพูดเองว่าอยากให้การเมืองไทยเป็นแบบสิงคโปร์ (เผด็จการรัฐสภา) คือเหลือฝ่ายค้านใว้แค่ 2 - 3 คนก็พอ
แต่มันลืมไปว่ามันไม่ใช่คนที่สร้างชาติไทยนี้ขึ้นมา เหมือนที่ท่านรัฐบุรุษอาวุโส ลี กวน ยู สร้างชาติสิงคโปร์ขึ้นมา

พูดตรงๆถ้านักการเมืองของประชาธิปัตย์ส่วนใหญ่สามารถซื้อได้เหมือนๆกับพวกสัมภเวสีทางการเมืองจากพรรคอื่นๆที่ถูกมันซื้อไปแล้ว
ป่านนี้ ประเทศนี้ฉิบหายไม่เหลือหรอแล้วครับ (แต่ก็ยังอุตสาห์มีนักการเมืองส่วนน้อยในประชาธิปัตย์บางคนถูกมันซื้อไปจนได้)

ป่านนี้แม่มคงขายทุกอย่างในประเทศนี้ไม่เหลือหรอ แบบที่ไม่มีใครทำอะไรมันได้อีกเลย...
nontee

Postby nontee » Mon Mar 01, 2010 12:10 pm

เอาง่ายๆเลย คนแรกๆของวงการเมืองไทยที่ถูกไอ้แม้วซื้อไปด้วยเงินและคำพูดหวานๆจากไอ้แม้ว

ก็คือไอ้จำลอง ศรีเมือง หัวเกรียนนี่แหละ จนทุกวันนี้ไม่ว่าจำลองมันจะพยายามแค่ไหนเพียงไร

ราคามันก็ไม่มีวันกลับมาดีได้เหมือนเดิมอีกแล้ว ด้วยข้อหา"เมิงขายพรรคพลังธรรมให้ไอ้แม้วเอาไปทุบทิ้ง"...

หรือถ้าจำลองมันจะเถียงว่ามันไม่ได้ถูกซื้อ....

งั้นเมิงเอาเงินจากที่ไหน 50 - 70 ล้านมาสร้างโรงเรียนผู้นำห่วยแตกเจ๊งกะบ๊งไม่เป็นท่าของเมิง

เงินเดือนนายทหารกระจอกๆ + ความซื่อสัตย์สุจริต ถ้าเมิงไม่ขายพรรคพลังธรรมให้ไอ้แม้วไป

เมิงหาเงินในยุคนั้นจำนวนเท่านี้ไม่ได้หรอก ไอ้หัวเกรียนเอ้ยย...

แล้วถ้าคนอย่าง คุณชวน หลีกภัย, คุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ, คุณบัญัติ บันทัดฐาน และอีกหายๆคนใน ปชป.
เป็นคนที่ซื้อได้เห็นแก่เงิน และเป็นคนที่ไม่มีอุดมการณ์ เหมือนกับที่จำลอง ศรีเมือง, มนตรี พงภานิชย์,
สุวัจน์ ลิปตะภัลลภ,และอีกหลายๆคนเป็น ป่านนี้ก็คงไม่มีประชาธิปัตย์ไปตั้งแต่ไอ้แม้วสมัยแรกแล้ว
Last edited by nontee on Mon Mar 01, 2010 12:20 pm, edited 1 time in total.
nontee

Postby mr.k » Mon Mar 01, 2010 12:15 pm

Superb_Mob wrote:ท่าทางคนที่นี่หลงไหลได้ปลื้ม ปชป สุดๆ เลยนะครับ :lol: อย่างแม้วตอนที่มันบอกว่าจะแก้ปัญหาจราจรภายใน 6 เดือน ผมยังด่ามันอยู่เลย(ตอนนั้นเชียร์พรรคเทพอยู่ :D) สุดท้ายมันก็หน้าแหก นั้นเป็นเพราะตอนนั้นแม้วเพิ่งเล่นการเมือง เลยออกนโยบายแนว drama ไปหน่อย :mrgreen: แต่ตอนเป็นายกสมัยแรกเนี้ย มันออกโคตะละนโยบายมา 20 กว่าข้อมั่งเพื่อหาเสียง ตอนนั้นก็ด่ามันเหมือนเดิมว่าหน้าแหกแล้วยังไม่เข็ด พรรคคู่แข่ง(คงไม่ต้องบอกว่าพรรคไหนนะ)เห็นนโยบายแล้วหัวเราะแทบตกเก้าอี้ แต่เวลาผ่านไปหลายปี ผมต้องยอมรับเลยว่าแม้วมันเป็นรัฐบาลแรกในความทรงจำผมเลยนะ ที่ทำตามนโยบาลที่หาเสียงไว้ได้เกือบทั้งหมด แต่ที่ทำไม่ได้(เขวี้ยงงูไม่พ้นคอ)ก็คือ "โกงไม่ต้องมีใบเสร็จหรอก แค่มีมูลผมก็สั่งฟันแล้ว" :mrgreen: :mrgreen: ผมว่าโชคดีนะครับที่ท่านนายกอภิสิทธ์ไม่ชนะโหวดเลือกหัวหน้าพรรคในตอนนั้น ไม่งั้นก็คงไม่มีนายกชื่ออภิสิทธิ์ในตอนนี้ :mrgreen: :mrgreen:

ย้อนกลับมาที่ ปชป คนที่นี่เคยคิดบ้างมั้ยว่าทำไมเวลาพรรคเทพนี้เป็นรัฐบาลที่ไร พอหมดวาระไม่ว่าจะยุบสภา หรือหมดวาระสภา พรรคนี้ไม่เคยกลับมาเป็นรัฐบาลได้เลยทุกครั้ง นั้นก็แสดงให้เห็นแล้วว่าประชาชนเค้าไม่ปลื้นผลงานรัฐบาล ลองใช้ความทรงจำนึกดูนะครับ มีรัฐบาลไหนบ้างที่มีผลงานที่สามารถเป็น signature เป็นเครดิตให้พรรคได้แบบแม้วมันบ้าง อย่าง ปขป ผมนึกไม่ออกเลย จริงๆ ตอนแม้วโดนยึดอำนาจใหม่ๆ ผมค่อนข้าง ok นะครับ ตอนนั้นคิดแค่ว่าแม้วมันได้แจกปริญญาให้พรรคอื่นๆ ไปหลายใบแล้วในช่วง 6 ปี ผมเชื่อโดยสุจริตว่าพรรคต่างๆ ก็คงเอาไป adapt ใช้เพื่อบลัฟคู่แข่งขันแหละ ซึ่งมันก็เป็นจริงตามนั้น แต่ละพรรคออกนโยบายลดแหลกแจกแถมแบบไม่เคยเป็นมาก่อน แต่สุดท้ายผมเซ็งสุดๆ ตรงที่ ปชป ก็ไม่มีปัญญาชนะการเลือกตั้งอยู่ดีแม้จะมีหัวหน้าพรรคหล่อขั้นเทพ ทั้งๆ ที่ตอนนั้นพลังประชาชนก็ไม่ได้มีนโยบายหวือหวาหรือดีกว่าพรรคอื่นเลย มันเน้นชูนโยบายแก้ รธน และพาแม้วกลับบ้านเป็นหลัก ตอนนั้นถ้าแม้น ปชป ชนะแม้เพียง 1 เสียง ก็จะไม่มีหนังมหากาพย์ให้เราดูอย่างทุกวันนี้ :idea:

อ่านมาเยอะแล้ว โพส บ้างดีกว่า

ตามที่ผมคิดนะครับ ที่ ปชป ไม่เคย ได้กลับมาเป็นรัฐบาลอีกสมัย ได้เลย หลังจากหมดวาระ หรือ ยุบสภา เป็นเพราะ ว่า แนวนโยบาย ของ ปชป ส่วนมาก เป็น "นโยบายระยะยาว" ซึ่ง ไม่สามารถจะเห็นผลได้ภายใน 4 ปี หรือ ภายในวาระ ที่ ปชป ยังบริหารประเทศอยู่ ในทางตรงกันข้าม นโยบาย ของพรคที่มัลักษณะเจ้าของเดียว ส่วนมาก จะเป็นแนวนโยบาย "แบบเร่ขายฝัน" กล่าวคือ มีความเป็นไปได้ต่ำ แต่ เป็นนโยบาย ที่ดึงดูดใจ ประชาชนผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง และ พรรค เหล่านี้ ก็มักจะอาศัยช่วงเวลา ที่ สถานภาพทางเศรษฐกิจ และ ความมั่นคงทางการคลัง เป็นใจ เพื่อ สร้างภาพว่า ตนเอง เข้ามาบริหารประเทศแล้ว ประเทศมีการพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น
แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง- ขุนรองปลัดชู
mr.k

Postby voodoo » Mon Mar 01, 2010 10:31 pm

ถึงประชาธิปัตย์จะไม่ใช่พรรคที่ดีเลิศ
แต่เทียบกับพรรคอื่นแล้ว
เป็นพรรคที่มีประชาชนสนับสนุนอยู่มากที่สุด ดูจากยอดผู้บริจาคเงินภาษีให้พรรคการเมือง
การสืบทอดตำแหน่งในพรรคก็มาจากการโวตในพรรค ไม่ได้มาจากสายเลือด

ตอนนี้ก็มีพรรคการเมืองใหม่ ที่มาในแนวทางเดียวกัน
แต่หวังว่า จะไม่กลับไปเล่นการเมืองข้างถนนอีก
voodoo

Postby มะแอศิษย์บังโม » Mon Mar 01, 2010 10:38 pm

Bookmarks wrote:
Liliuokalani wrote:
Bookmarks wrote:ตอนหมัก สมชายมาเป็นนายก ทำไม บังกะลา ไม่ออกมาด่าว่ะ เพราะถ้าไม่ยอมรับ รัฐธรรมนูญปี 50 ไอ้หมัก สมชาย ก็มาจากรัฐธรรมนูญชุดนี้ ซึ่งถ้าอย่างนั้น ทั้งคู่มันก็มาแบบไม่ถูกต้องเหมือนกัน

ตอนหาเสียง สมัครสัญญาว่าถ้าเป็นรัฐบาลจะมาแก้ รธน.ฉบับ 50 คนส่วนใหญ่จึงเลือกกันเข้ามา

แต่โดนลิ่วล้ออำมาตย์ปลุกปั่นฝูงชนให้ปิดส้อมสภา ยึดทำเนียบ โดยที่กลไกของรัฐทำอะไรไม่ได้ เพราะอำมาตย์คุ้มหัวอยู่ ทำให้รัฐบาลที่มาจากเสียงของปชช.เป็นง่อย

เป็นความเลวร้ายที่สุดที่ระบอบประชาธิปไตยไทยประสบมา

อย่ามาตอแหลเลยว่ะ แน่ใจหรือว่า คนที่เลือก พรรคพลังประชาชน เพราะต้องการให้มาแก้ รธน. ปี 50 และอย่ามาอ้างว่า ได้เสียงประชาชนมากกว่าแล้ว จะสามารถแก้กฎหมายอะไรก็ได้ ไปถามสิว่า พวกที่เลือก ไอ้หมักมา อ่านรัฐธรรมนูญปี 40 และ ปี 50 ถุยมรึงว่ะ

ก็มีกระบวนการขั้นตอนในการแก้ตามรัฐธรรมนูญนี่ครับ ทำไมต้องไปขวาง หรือว่าต้องเอารถถังออกมาเท่านั้นถึงจะแก้จะเปลี่ยน รธน. ได้

พาลฯต่างหากที่ต้องถามตัวเอง คุณอ้างประชาชนแล้วสามารถไปปิดสนามบิน ยึดทำเนียบ ก่อความวุ่นวายจนเศรษฐกิจไทยล่มจมมาจนบัดนี ถุยส์
เลือกตั้ง 2 ครั้งที่ผ่านมา อำมาตย์น่าจะสำนึกได้แล้วว่าประเทศไทยไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง แต่เป็นของคนไทยทุกคน
سمائيل انق موريد ابع مو
มะแอศิษย์บังโม

Postby Caocao » Mon Mar 01, 2010 11:02 pm

Bookmarks wrote:ตอนหมัก สมชายมาเป็นนายก ทำไม บังกะลา ไม่ออกมาด่าว่ะ เพราะถ้าไม่ยอมรับ รัฐธรรมนูญปี 50 ไอ้หมัก สมชาย ก็มาจากรัฐธรรมนูญชุดนี้ ซึ่งถ้าอย่างนั้น ทั้งคู่มันก็มาแบบไม่ถูกต้องเหมือนกัน

ตอนหาเสียง สมัครสัญญาว่าถ้าเป็นรัฐบาลจะมาแก้ รธน.ฉบับ 50 คนส่วนใหญ่จึงเลือกกันเข้ามา

แต่โดนลิ่วล้ออำมาตย์ปลุกปั่นฝูงชนให้ปิดส้อมสภา ยึดทำเนียบ โดยที่กลไกของรัฐทำอะไรไม่ได้ เพราะอำมาตย์คุ้มหัวอยู่ ทำให้รัฐบาลที่มาจากเสียงของปชช.เป็นง่อย

เป็นความเลวร้ายที่สุดที่ระบอบประชาธิปไตยไทยประสบมา

อย่ามาตอแหลเลยว่ะ แน่ใจหรือว่า คนที่เลือก พรรคพลังประชาชน เพราะต้องการให้มาแก้ รธน. ปี 50 และอย่ามาอ้างว่า ได้เสียงประชาชนมากกว่าแล้ว จะสามารถแก้กฎหมายอะไรก็ได้ ไปถามสิว่า พวกที่เลือก ไอ้หมักมา อ่านรัฐธรรมนูญปี 40 และ ปี 50 ถุยมรึงว่ะ

ก็มีกระบวนการขั้นตอนในการแก้ตามรัฐธรรมนูญนี่ครับ ทำไมต้องไปขวาง หรือว่าต้องเอารถถังออกมาเท่านั้นถึงจะแก้จะเปลี่ยน รธน. ได้

พาลฯต่างหากที่ต้องถามตัวเอง คุณอ้างประชาชนแล้วสามารถไปปิดสนามบิน ยึดทำเนียบ ก่อความวุ่นวายจนเศรษฐกิจไทยล่มจมมาจนบัดนี ถุยส์

ตลกละบังถุย เล่นซื้อแมร่งหมดทุกองค์กร ประชาชนคงทำตามขั้นตอนได้ทุกอย่าง ฝันกลางวันรึเปล่า องค์กรอิสระที่ทำหน้าที่ตรวจสอบก็พิกลพิการ อัยกงก็โดนซื้อ กว้านซื้อสส. เอาจำนวนฐานเสียงให้มากเข้าไว้ ยุคนั้นนี่ประชาชนโฆษเป็นใหญ่ตามคำโฆษณาจริงๆ อย่ามาตลกเลย มันน่าสมเพช
"เพราะชอบธรรม จึงเป็นธรรม"
Caocao

Postby Bookmarks » Mon Mar 01, 2010 11:36 pm

อ้างว่า รัฐบาลไอ้หมัก ทำงานไม่ได้ เพราะโดนม๊อบ มรึงแน่ใจหรือว่ะ บังกะลา การแก้กฎหมายก็ต้องยึดประชาชนเป็นหลัก และ รธน ปี 50 มาจากประชามติ ถ้าจะแก้ก็ต้องใช้ประชามติเหมือนกัน ถ้าไม่ต้องการ รธน ปี 50 ตอนนั้นพวกมรึงไปไหน ขี้แพ้ชวนตีหรือเปล่า ในตอนที่ไปลงประชามติ รธน ปี 50 มรึงแพ้ใช่มั๊ย ฉนั้น รธน ปี 50 ก็ถือว่าเป็นประชาธิปไตยว่ะ จะมาแก้กันง่ายง่ายได้ไง ตอนไอ้แม้วก็ใช้ ครม ขี้ข้า รวมหัวกันแก้กฎหมายอย่างหน้าด้านด้าน
แล้วตอนนี้เป็นไง พวกมรึงออกมาก่อความวุ่นวาย ทำชั่วช้าเลวทรามซะยิ่งกว่า ทำไม อภิสิทธิ์ ยังทำงานได้ว่ะ ถุยมรึงว่ะ เศรษฐกิจไทยล่มจม มาจากใครว่ะ ถุย ถ้าตอนนี้บอกว่าเศรษฐกิจไทยล่มจม ก็ต้องเป็นเพราะพวกมรึงแล้วล่ะ
Bookmarks

Postby Vihok_Asnii » Tue Mar 02, 2010 5:54 pm

ตามนั้น wrote:
Superb_Mob wrote:

ก่อนอื่นขอชี้แจงดังนี้ คำว่าพวกคุณคงใช้กับผมไม่ได้ เพราะผมไม่เคยเลือกปชป.
และหรือพรรคการเมืองอื่นใด ผมโนโหวตมาตลอดและยังไม่มีความคิดเป็นอย่างอื่นครับ ;)

"ผมไม่แน่ใจว่าในประวัติศาสตร์ ปชป เคยโดนทำรัฐประหารมั้ย แต่เอาเป็นว่าในความทรงจำผมนั้น ไม่เคยมีละกัน-Superb_Mob"
6ตุลา19 เป็นเหตุการณ์ที่คนสนใจการเมืองจนขนาด"เคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด" ไม่รู้หรือจำไม่ได้ ได้อย่างไรกัน?

หรือคุณเป็นแค่พวกเลือกพรรคแบบไม่คิดอะไร ไม่สนใจว่าพรรคการเมืองที่ตนเองเลือกนั้น มีประวัติสำคัญๆอันใดบ้าง
ถ้าเป็นอย่างนั้นก็นับว่าน่าผิดหวัง เพราะขนาดพวกที่ตามเชียร์ทีมบอลยังรู้เลยว่า ทีมที่เชียร์มีประวัติสำคัญต่างๆ อะไรบ้าง :mrgreen:

นั่นขนาดเชียร์บอลนะครับ ยังต้องสนใจรายละเอียดปลีกย่อย ประวัติในอดีตต่างๆ
พฤติกรรมแบบนั้นแหละครับที่เราอาจเรียกได้ว่า ติดตาม หรือเชียร์ มาโดยตลอด

แต่นี่คุณจำเหตุการณ์6ตุลา19ไม่ได้ เหตุการณ์ที่สำคัญต่อประวัติศาสตร์ชาติไทย
และไม่อาจหลีกเลี่ยงความเกี่ยวข้องกับพรรคปชป.ได้เลย แต่คุณจำไม่ได้! เอ๊ะ! หรือว่าไม่รู้? :D

นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไมคำพูดที่ว่า "ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด...-Superb_Mob"
จึงถือเป็นการออกตัวล้อฟรี :lol:

ที่ว่า มาโดยตลอด นี่สงสัยเพิ่งจะมาติดตามการเมืองหลังปี 2540 อีกคนมั๊งครับ :lol: เรื่องก่อนหน้านั้นไม่รู้อะไรเลย
ชาติหนอนย่อมเสพส้อง .... อาจม
อิ่มหนำก็ชื่นชม .... แซ่ซร้อง
มินำพาครรลอง .... ถูกผิด
อ้างความสุขที่ต้อง .... หมักหมมอมมูล

REMEMBER, O BEAST! THAT STARTED THY BLOODY HISTORY ON 14th OF JULY,
REMEMBER, HE WHO INVENTED GUILLOTINES WAS HIMSELF BEHEADED BY A GUILLOTINE!
Vihok_Asnii

Previous

Return to สภากาแฟ