เผยกระสุนไรเฟิล "ลาปัว.308"เจาะกะโหลก เสธ.แดง

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เผยกระสุนไรเฟิล "ลาปัว.308"เจาะกะโหลก เสธ.แดง

Postby loginofu » Fri May 14, 2010 5:43 pm

การตามรอย การหาจุดยิง จากเรื่อง shooter เอง ก็ทำได้ดีครับ
เอามาเป็นตัวอย่างได้ว่าทำไมต้องเตรียมที่เตรียมปืน จะป้ายสีใครต้องใช้ใคร ปืนประมาณไหน

น่าคิดอีกเรื่องคือ เสียงปืนและเสียงระเบิดช่วงนั้น ก็เหมาะกับการแอบยิงในระยะใกล้ๆ
คนจะไม่สนใจเพราะนึกว่าเป็นเสียงปืนที่ยิงกันช่วงนั้น แต่ไกลออกไป
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Re: เผยกระสุนไรเฟิล "ลาปัว.308"เจาะกะโหลก เสธ.แดง

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 5:48 pm

naisomchai(ha) wrote:
Solidus wrote:อ่านดี ๆ ครับ 500 เมตรนั่นมันสำหรับปืนยิงนก :lol: :lol: :lol:

เอ้อ... คุณ ชักไม่น่าคุยด้วยแล้วนะครับ ที่คุยกันอยู่นี่ นึกว่าอยากได้ความรู้ ก็จะได้ถกกันหาความรู้... แต่ถ้าคิดว่าเถียงเพื่อเอาชนะนี่ชักไม่อยากเถียงนะครับ มันเสียเวลา เถียงเรื่องปืนผาหน้าไม้ในเว็บบอร์ดเรื่องการเมืองนี่มันไร้ประโยชน์น่ะ เพราะมันไม่ใช่ประเด็นความสนใจของคนส่วนใหญ่...

แล้วลองอ่านใหม่ ที่ถามว่ารู้ระยะยิง 500 เมตรด้วยหรือ... คืออยากบอกว่าไปตั้งเงื่อนไขอย่างโน้นเงื่อนไขอย่างนี้ มันเหมือนเด็กเกรียนเล่นเกมส์คอมฯ แล้วอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก(หรืออ่านออกแต่ไม่แปล) เห็นคำว่าซับโซนิกแล้วก็ไม่ค้นต่อ ดันนึกว่าเป็นศัพท์อะไรก็ไม่รู้...

หากรู้ระยะยิงได้ขนาดนั้น แล้วรู้ทิศยิงด้วย, ก็ไปหาจุดยิงได้แล้ว... แล้วไม่ต้องสนใจหรอกว่าปืนอะไรยิง ไปหาตัวคนยิงยังง่ายกว่า ทิ้งร่องรอยให้ตามง่ายกว่าน่ะ...

ทีนี้จะได้จำไว้ว่า Solidus คุยอะไรจะไม่ถกประเด็นด้วย เพราะเหมือนเด็กเกรียน... เอาอย่างนี้ดีกว่า...
500 เมตรนั่นผมให้ระยะไกลสุดที่ซุ่มยิงเศษแดง พวกปืนสไนเปอร์ก็ตัดทิ้งไปเพราะแรงไป ให้ลองดูกระสุนซับโซนิกเพราะความแรงไม่เท่ากระสุนปกติ กระสุนปืนพกส่วนใหญ่มันก็ซับโซนิกอยู่แล้วจะพูดถึงทำไม อุตส่าห์บอกว่าไม่น่าใช่ .308 น่าจะเล็กกว่านั้นยังจะถกเรื่อง .308 อยู่อีก :lol: :lol: :lol:
Last edited by Solidus on Fri May 14, 2010 6:43 pm, edited 1 time in total.
Solidus

Postby pandora » Fri May 14, 2010 5:48 pm

คุณสมชายครับ มีตวามเป็นไปได้ไหมที่มาจากลูกพวกนี้

http://www.herrons.com.au/products/category/SOTRUOEV

:?: :?: :?:
Brought To You By Spetsnaz
เสียงส่วนน้อย เสียงส่วนใหญ่ หรือ เสียงทั้งหมด ก็ไม่สามารถทำให้ผิดเป็นชอบได้
pandora

Postby Solidus » Fri May 14, 2010 6:02 pm

Solidus wrote:ปัญหาก็อยู่ที่หัวเสธแดงไงครับว่ามันโดนอะไร ปืนพกก็ไม่ใช่ ไม่งั้นระยะแค่นั้นก็ต้องมีคนเห็นแล้ว ไรเฟิลก็ไม่ใช่เพราะหัวไม่แบะ แถมยิงติดกัน 2 นัดอีก :lol: :lol: :lol:

ตีโจทย์ให้ออกซิครับ... แล้วหากคิดออก อยากบอกคนอื่นก็มา Post บอก แต่ถ้าไม่อยากบอกก็ไม่เป็นไร...
ดูจากสภาพแวดล้อมไม่น่าใช้ปืนพก น่าใช้ปืนยาวแต่ปัญหาอยู่ที่ใช้กระสุนอะไร .223Remington .22WMR .22LR
Solidus

Postby ramboboy26 » Fri May 14, 2010 6:05 pm

.22 มันเป็นชื่อกระสุนชนวนริมชนิดหนึ่งครับ ชื่อเต็มคือ .22 Long Rifle, ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัว .22 นิ้ว...

.223 เป็นชื่อกระสุนชนวนกลางล่าสัตว์เล็กชนิดหนึ่งครับ, ชื่อเต็มคือ .223 Remington, ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัว .22 นิ้วเท่ากัน แต่กระสุนคนละชนิด...

5.56 เป็นชื่อกระสุนชนวนกลางทางการทหารชนิดหนึ่ง, ชื่อเต็มคือ 5.56 mm NATO, ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัว .22 นิ้วเท่ากัน แต่เป็นกระสุนคนละชนิดกับ .223 Remington, โดยทหารเอาลูกพาณิชย์มาดัดแปลงใช้หัวหนักกว่านิดหน่อย แรงดันในรังเพลิงมากกว่านิดหน่อย... ปืนล่าสัตว์บางกระบอกที่ผลิดสำหรับ .223 สามารถใช้กระสุน 5.56 ของทหารได้ แต่รุ่นเก่าๆจะใช้ไม่ได้ครับ...

หากอยากทราบให้มากกว่านี้ แนะนำให้ค้นที่เว็บอาวุธปืนโดยตรงใน Post ข้างบนดีกว่าครับ...

5.56 คือหนว่ยมิลลิเมตร แต่ .223 คือนิ้ว แต่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัวเท่ากัน เข้าใจถูกมั้ยครับ

ขอบคุณนะครับ
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...
ramboboy26

Postby loginofu » Fri May 14, 2010 6:07 pm

ramboboy26 wrote:ผู้รู้เยอะ ถือโอกาศถามเลยนะครับ
ใครบอกผมเอาบุญที ลูก M16 บางทีทำไมเค้าเรียก 5.56 บางทีก็ .223
ลูก M16 มันก็ใหญ่กว่าลูกกรด .22 เยอะนะ หรือว่าหน่วยมันต่างกัน

ช่วยอธิบายทีครับ ขอบคุณครับ

.22 มันเป็นชื่อกระสุนชนวนริมชนิดหนึ่งครับ ชื่อเต็มคือ .22 Long Rifle, ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัว .22 นิ้ว...

.223 เป็นชื่อกระสุนชนวนกลางล่าสัตว์เล็กชนิดหนึ่งครับ, ชื่อเต็มคือ .223 Remington, ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัว .22 นิ้วเท่ากัน แต่กระสุนคนละชนิด...

5.56 เป็นชื่อกระสุนชนวนกลางทางการทหารชนิดหนึ่ง, ชื่อเต็มคือ 5.56 mm NATO, ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัว .22 นิ้วเท่ากัน แต่เป็นกระสุนคนละชนิดกับ .223 Remington, โดยทหารเอาลูกพาณิชย์มาดัดแปลงใช้หัวหนักกว่านิดหน่อย แรงดันในรังเพลิงมากกว่านิดหน่อย... ปืนล่าสัตว์บางกระบอกที่ผลิดสำหรับ .223 สามารถใช้กระสุน 5.56 ของทหารได้ แต่รุ่นเก่าๆจะใช้ไม่ได้ครับ...

หากอยากทราบให้มากกว่านี้ แนะนำให้ค้นที่เว็บอาวุธปืนโดยตรงใน Post ข้างบนดีกว่าครับ...

หัว(กระสุน)กับตัวมันคนละเรื่องกันน่ะครับ

ส่วน .223 5.56 เห็นบางทีก็เป็นเรื่องของชื่อทางการค้า
ที่ไม่เห็นใช้ปนกัน คงเพราะต่างฝ่ายต่างผลิตของให้ต่างกันนิดหน่อย เพื่อใช้กับของตัวเองมากกว่า
ซื้อกับใครจะได้ซื้อกับทางนั้นตลอด ตัวอย่างที่ชัดๆก็แบบเรื่องเครื่องบินกริฟฟินที่พึ่งซื้อมานั่นแหละ
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
loginofu

Postby Strangerman » Fri May 14, 2010 6:08 pm

เอ้า จะวิเคราะห์ ก็วิเคราะห์กันไปครับ แต่ไม่ต้องทะเลาะกัน ^^'

คือต่อให้เทพฯ เืรื่องปืนกันแค่ไหน สุดท้ายก็ตายหลักฐานอยู่ดีแหล่ะครับ

วิเคราะห์กันได้ แต่อย่าไปซีเรียสกับมัน เราไม่ใช่ลูกปืน จะได้รู้ว่า ขนาดเท่าไหร่

ไว้ดูหลักฐาน จากที่ทางการนำเสนอ แล้วค่อยวิเคราะห์ความเป็นไปได้จะดีกว่าครับ

เหนื่อยเปล่าๆ เถียงกันเรื่องไม่เป็นเรื่อง
;)
• ไม่เจรจากับพวกกบฏ ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น หากพวกมรึงคิดว่าประเทศนี้ไม่เป็นประชาธิปไตย ก็ไสหัวพวกมรึงไปอยู่ที่อื่น อย่าอยู่ให้หนักแผ่นดินไทยเลย •

• หายนะ ของประเทศไทย ก็คือการที่ "ควายเลือกควาย" เข้ามาทำลายประเทศ •
Strangerman

Postby loginofu » Fri May 14, 2010 6:10 pm

ramboboy26 wrote:5.56 คือหนว่ยมิลลิเมตร แต่ .223 คือนิ้ว แต่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัวเท่ากัน เข้าใจถูกมั้ยครับ

ใช่ครับ ถ้าจะดูรายละเอียดจริงๆ ต้องดูน้ำหนักหัว(ความสั้นยาว รูปแบบหัว) และดินขับด้วย
ไม่ได้หมายความว่า ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของหัวเท่ากัน จะใช้ด้วยกันได้
loginofu

Postby TaMongKhon » Fri May 14, 2010 6:16 pm

ramboboy26 wrote:

5.56 คือหนว่ยมิลลิเมตร แต่ .223 คือนิ้ว แต่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัวเท่ากัน เข้าใจถูกมั้ยครับ

ถูกครับ 8-) 8-)
TaMongKhon

Postby TaMongKhon » Fri May 14, 2010 6:17 pm

loginofu wrote:
ramboboy26 wrote:5.56 คือหนว่ยมิลลิเมตร แต่ .223 คือนิ้ว แต่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหัวเท่ากัน เข้าใจถูกมั้ยครับ

ใช่ครับ ถ้าจะดูรายละเอียดจริงๆ ต้องดูน้ำหนักหัว(ความสั้นยาว รูปแบบหัว) และดินขับด้วย
ไม่ได้หมายความว่า ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของหัวเท่ากัน จะใช้ด้วยกันได้

อ่ะใช่ครับ อันนี้เป็นรายละเอียดปีกย่อย ของเกรดกระสุน ครับ 8-) 8-) 8-)
TaMongKhon

Postby LongLive » Fri May 14, 2010 6:28 pm

ใจเยนๆครับทุกท่าน ล่าสุดที่ดูข่าวหมอจาก รพ.วชิร บอกว่า เสธ. โดนยิงหัวขวาทะลุซ้าย หรือ ซ้ายทะลุขวานี่แหละครับแหะๆ เป็นกระสุนนัดเเดียวที่ผ่านทะลุไป ซึ่งขนาดของหัวกระสุน ทางแพทย์เจ้าชองไข้ของเสธ. บอกว่ายังไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นกระสุนชนิดใด

กับอีกข่าวนึง คือว่า มีคนชุดขาววิ่งมายิง เสธ.

ทีนี้ก็ต้องมาดูว่าแบบถ้าเป็นกระสุนไรเฟิล ไม่ว่าจะเป็นแรงขับขนาดใด ถ้าถึงกับขนาดยิงหัวทะลุด้านนึงไปอีกด้านนึงเนี่ย แล้วสภาพของกะโหลกยังค่อนข้างอยู่สมบูรณ์อย่างที่เราเห็นกัน มันเป้นไปได้หรือเปล่า ว่าจะมาจากกระสุนตระกูล 5.56 หรือ .223

ถ้าเป็นคนชุดขาวมายิง จะยิงได้ในระยะใดที่สามารถจะกระทำได้ ตอนนี้ เหมือนกับว่า ข่าวที่ออกมาเป็นกระสุนขนาด .308 จะไม่ใช่ข่าวที่เป็นเรื่องจริงซะแล้ว ดังนั้นการที่จะมาถกเถียงเอาความแน่นอนกันนั้น ผมว่าใจเย็นๆกันก่อนครับ แหะ แหะ
LongLive

Postby Red Baron » Fri May 14, 2010 6:53 pm

Red Baron wrote:

ดูจากแผลแล้วลูกน่าจะไม่เกิน 40เกรนความเร็วน่าจะลดลงมาประมาณ 800ft/sec
หัวกระสุนเลยกระทุ้ง frontal ออกไปเพียงเป็นรู ตาด้านซ้ายถูกแรงดันของเนื้อสมองดันจนโปนออกมาครึ่งลูก สนับสนุนเรื่องกระสุนความเร็วไม่มากนัก
กระสุน HP ความเร็วปลายลำกล้องระดับ 1200-1500ft/sec น่าจะวิ่งมาไม่ต่ำกว่า 500m

ถ้าเป็นไปตามข่าวลูกไรเฟิลใหญ่ขนาดนี้แม้ในระยะไกลกว่านี้กระโหลกเปิดบิดเบี้ยวเสียรูปไปแล้ว
กระสุนโมเมนตัมสูงแบบนี้ลูกเดียวโดนถูกจุดควายยังตายเลยน่าจะไม่ใช่

คิดไม่ถึงว่าความเห็นของผมจะจุดประกายความคิดได้หลากหลายขนาดนี้
ผมชอบความหลากหลายครับ คุยแลกเปลี่ยนอย่างเชิงวิชาการก็ได้วิชาการ
ถูกผิดให้คนอ่านตัดสินใจ ใจเย็นๆกันนะครับคนกันเองทั้งนั้น

ส่วนถูกใจผมให้คุณ naisomchai เต็มๆ :lol: :lol: :lol:
ผมไม่ได้เข้า www.gunsandgames.com หรอกครับ คุณคุณ naisomchai เป็นสมาชิกที่นี่หรือครับ
ผมเข้าแต่ http://www.1000yards.net เพราะชอบกระดิกนิ้วส่องอะไรผ่านกล้องแบบไกลๆโดยใช้ไรเฟิลมากกว่า
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม
Red Baron

Postby lykimhuang » Fri May 14, 2010 6:57 pm

เห็นมีคนบอกเหมือนกันว่าถ้า sniper หัวต้องแบะสถานเดียว :shock:
คนไทย คนไทย ทำไมต้องทะเลาะกัน
lykimhuang

Postby boss5617 » Fri May 14, 2010 6:58 pm

ผมว่าใช้ปืนพื้นๆ ทั่วไปรึเปล่า ปืนยิงสัตว์ ที่คุณภาพสูงๆ...เพราะอะไร...
เพราะว่า งานนึ้เจาะจงใช้ปืนที่ไม่มีใช้ในราชการไทย เพื่อนคุณตายคุณเป็นทหารจะแก้แค้น จะใช้อาวุธในราชการมันไม่โจ่งแจ้งไปหน่อยรึ ใช้แบบนี้จับมือใครดมก็ไม่ได้
ภาพไม่ขึ้น
M1891/30 Mosin Nagant ATI stock, bipod, center point scope & sniper bolt
M1903A3
Yugo M59/66 SKS
Ruger Mini 30 with Red Dot Center Point Scope
Ruger Mini 14 NRA
Ruger 10/22
Marlin 795 .22lr
ที่มา
http://www.perfectunion.com/vb/showthread.php?t=69668
Attachments
(58.41 KiB) Not downloaded yet
Last edited by boss5617 on Fri May 14, 2010 7:03 pm, edited 1 time in total.
คุณอาจโกหกให้ประชาชน ทุกคนเชื่อได้บางเวลา
คุณอาจโกหกให้ประชาชน บางคนเชื่อได้ทุกเวลา
แต่คุณไม่มีทางโกหกให้ประชาชนทุกคนเชื่อได้ทุกเวลา
boss5617

Postby birdy » Fri May 14, 2010 7:01 pm

attnarak wrote:ป๊อกได้แก้แค้นซะทีนะ

คิดว่าไม่น่าจะเป็นการกระทำของฝ่าย รบ หรือทหาร !!
birdy

Postby TaMongKhon » Fri May 14, 2010 7:52 pm

ดูจากแผลแล้วลูกน่าจะไม่เกิน 40เกรนความเร็วน่าจะลดลงมาประมาณ 800ft/sec
หัวกระสุนเลยกระทุ้ง frontal ออกไปเพียงเป็นรู ตาด้านซ้ายถูกแรงดันของเนื้อสมองดันจนโปนออกมาครึ่งลูก สนับสนุนเรื่องกระสุนความเร็วไม่มากนัก
กระสุน HP ความเร็วปลายลำกล้องระดับ 1200-1500ft/sec น่าจะวิ่งมาไม่ต่ำกว่า 500m

ถ้าเป็นไปตามข่าวลูกไรเฟิลใหญ่ขนาดนี้แม้ในระยะไกลกว่านี้กระโหลกเปิดบิดเบี้ยวเสียรูปไปแล้ว
กระสุนโมเมนตัมสูงแบบนี้ลูกเดียวโดนถูกจุดควายยังตายเลยน่าจะไม่ใช่

คิดไม่ถึงว่าความเห็นของผมจะจุดประกายความคิดได้หลากหลายขนาดนี้
ผมชอบความหลากหลายครับ คุยแลกเปลี่ยนอย่างเชิงวิชาการก็ได้วิชาการ
ถูกผิดให้คนอ่านตัดสินใจ ใจเย็นๆกันนะครับคนกันเองทั้งนั้น

ส่วนถูกใจผมให้คุณ naisomchai เต็มๆ :lol: :lol: :lol:
ผมไม่ได้เข้า http://www.gunsandgames.com หรอกครับ คุณคุณ naisomchai เป็นสมาชิกที่นี่หรือครับ
ผมเข้าแต่ http://www.1000yards.net เพราะชอบกระดิกนิ้วส่องอะไรผ่านกล้องแบบไกลๆโดยใช้ไรเฟิลมากกว่า

http://www.1000yards.net แจ่ม น่ะเนี้ย ;) ;)
TaMongKhon

Postby รักน้องพิณ » Fri May 14, 2010 8:52 pm

hydraulic shock มันคืออันเดียวกับ Hydrostatic shock รึเปล่าครับ
วิญญาณปู่จะร้องไอ้ลูกหลานจัญไร­!!
รักน้องพิณ

Postby No689oN » Fri May 14, 2010 9:43 pm

พึ่งเถียงกับเพื่อนมาตอนนี้มันไปเสื้อแดงอยู่แถวปทุม มันบอกว่าใช้ชุดยิงสามชุดแล้วยิงพร้อมกัน โดยมีสัญญาณเป็นเสียงปืน ก่อนยิงใช้M79ยิงเข้าก่อน กระสุนที่ใช้เป็นแบบซับโซนิค ที่มีความเร็วต่ำกว่าเสียงครับ ผมถามว่ามรึงรู้ได้อย่างไร มันบอกว่าพวกเสื้อแดงบอก :cry: สงสัยคนที่ไปพิสุทธิ์หลักฐานคงจะเป็นสารวัตเหลิมแน่ๆ :twisted: :twisted:
ถ้าไม่สร้างสรรค์ก็อย่าทำลายสิ่งที่คนอื่นสร้างมาด้วยความลำบาก
No689oN

Postby joeybamak » Fri May 14, 2010 11:37 pm

308 ตัดไปได้เลยครับ .22ก็ไม่น่าจะใช่ 500ม. จากพื้นที่ก็ไกลไปครับ
joeybamak

Previous

Return to สภากาแฟ