คิดยังไงกับสุทธิชัย หยุ่น (กาแฟดำ) คะ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

คิดยังไงกับสุทธิชัย หยุ่น (กาแฟดำ) คะ

Postby himitsu » Mon Oct 13, 2008 1:24 pm

เราคิดว่าคุณหยุ่นแกแทบไม่เคยตำหนิพันธมิตรเลย

ปกติเราจะตามอ่านของลุงเปลว กับ คุณหยุ่นอยู่สองคน

ลุงเปลวแกก็ท้วงบ้าง ตามประสาคนหวังดี (แต่ช่วงหลังๆนี้ แกก็คงทนไม่ไหวเหมือนกัน :lol: )

ส่วนคุณหยุ่น

เราคิดว่าไม่ใช่เพราะแกเข้าข้างหรอกค่ะ

แต่เดาเล่นๆว่า แกคงจะรู้ว่า ระดับนักการเมืองไทยนั้น

แค่ฝ่ายค้านธรรมดา เอาไม่อยู่แน่ๆ

ต้องเจอแบบนี้

แต่ทัศนะของคุณหยุ่นแหลมคม ชัดเจน และมีหลักการมากๆ แถมสุภาพอีกต่างหาก

สมแล้วกับที่เป็นอันดับต้นๆของเมืองไทยตอนนี้

(เรานับถือแค่สองคนที่กล่าวมาค่ะ)

อยากให้ไอ้คุณปลื้มเรียนรู้สิ่งเหล่านี้จากคุณหยุ่นบ้างว่า การเป็นสื่อที่ดี ไม่ใช่มีแค่ปากไว้พูดเอามันเท่านั้น
Last edited by himitsu on Mon Oct 13, 2008 1:26 pm, edited 1 time in total.
himitsu

Re: คิดยังไงกับสุทธิชัย หยุ่น (กาแฟดำ) คะ

Postby muekzero » Mon Oct 13, 2008 1:26 pm

แกรู้ว่าอะไรเป็นอะไร...
muekzero

Re: คิดยังไงกับสุทธิชัย หยุ่น (กาแฟดำ) คะ

Postby สวิส » Mon Oct 13, 2008 1:29 pm

พี่หยุ่นแกไม่ค่อยพูดถึงพันธมิตรเท่าไหร่ครับ และแกก็ยืนคนละฝั่งกับทักษิณมานมนานแล้ว เนื้อหาในคอลัมน์

ก็จะเป็นการวิจารณ์แบบดุดันตามสไตล์พี่เค้า โดยรวมแล้วผมชอบนะ พูดตรงดี

ส่วนลุงเปลว แกก็เป็นผู้ใหญ่ใจดีอ่ะครับ หลังๆนี่อ่านคอลัมน์แก นึกว่าอ่านหนังสือธรรมะ (ฮา) แกจะออกแนว

ท่านจันทร์ คือ มีติ มีเตือน แต่ก็ไม่ลืมจุดยืน
"ประชาธิปไตยคือการถือประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่" ...พุทธทาสภิกขุ...

เป็นสมุนอำมาตย์ ดีกว่า เป็นสมุนทรราชย์ทักษิณ
สวิส

Postby 1ktip » Mon Oct 13, 2008 1:45 pm

จุดยืนเนชั่นก็ชัดเจนออก ร่วมลุยร่วมต้านระบอบทักษิณจากแนวรบสื่อมานานแล้ว

ทั้งๆ ที่เคยมีเรื่องกับสนธิมาก่อน แต่ก็ต้องปล่อยวาง
1ktip
Global Moderator

Postby Red Baron » Mon Oct 13, 2008 1:51 pm

คุณสุธิชัยเป็นสือมืออาชีพพอที่จะแยกแยะออกว่าพันธมิตรไม่ใช่สนธิ และสนธิไม่ใช่ทั้งหมดของพันธมิตร

ทั้งกาแฟดำและและเปลวสีเงินเป็นสื่ออาวุโสพอที่จะแยกแยะออกว่าอะไรคือวิกฤติชาติ อะไรคือเรื่องส่วนตัว
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม
Red Baron

Postby vorapoap » Mon Oct 13, 2008 1:57 pm

.. แต่คนอ่านแก มันน้อยทั้งคู่ .. เซ็ง
วันนี้คุณรักษาศีล ให้ทาน และภาวนาแล้วหรือยัง?

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog
vorapoap
Moderator

Postby ลูกนนทรี » Mon Oct 13, 2008 2:01 pm

ดีครับวิเคราะห์ตรงปนะเด็นไม่เป็นทาสรับใช้สื่อไอ้เหลี่ยม แนวความคิดทั้งไทยและสากลดีครับ 8-)
หัวใจของนักการเมืองจริงๆคือการทำนุบำรุงผลประโยชน์ของชาติ แต่ปัจจุบันในเมืองไทยหาได้ยากเสียเหลือเกิน
ลูกนนทรี

Postby cameronDZ » Mon Oct 13, 2008 2:01 pm

ผมแปลกใจ แกมเศร้าใจ
ที่ผู้หลักผู้ใหญ่ของมติชน
เอาเรื่องขี้หมูราขี้หมาแห้ง การกระทบกระทั่งกันระหว่างนักข่าวของตนกับคนพันธมิตร
มากำหนดเป็นนโยบายข่าวของเครือมติชน
ให้ออกมาในทางโจมตีทุกอย่างเกี่ยวกับพันธมิตร
คือ ทำยิ่งกว่า ไทยรัฐ เดลินิวส์ เสียอีก

คุณสุทธิชัย หยุ่น ยังมีความเป็นลูกผู้ชาย มากกว่า
ทั้งที่ในอดีต เคยถึงขั้นถูกแป๊ะลิ้ม ถุยน้ำลายใส่ ท้าชกมาแล้ว ที่สนามบิน
แต่แกก็ยังกล้า "ยืน" อยู่ข้างความถูกต้อง
ใช้อุดมการณ์ อยู่เหนือความรู้สึกส่วนตัว
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby CHOT » Mon Oct 13, 2008 2:03 pm

เป็นนักวิจารณ์และคอลัมนิสต์ระดับแถวหน้าของเมืองไทยเลยครับ
CHOT

Postby muekzero » Mon Oct 13, 2008 2:04 pm

vorapoap wrote:.. แต่คนอ่านแก มันน้อยทั้งคู่ .. เซ็ง

:(
muekzero

Postby himitsu » Mon Oct 13, 2008 2:05 pm

cameronDZ wrote:ผมแปลกใจ แกมเศร้าใจ
ที่ผู้หลักผู้ใหญ่ของมติชน
เอาเรื่องขี้หมูราขี้หมาแห้ง การกระทบกระทั่งกันระหว่างนักข่าวของตนกับคนพันธมิตร
มากำหนดเป็นนโยบายข่าวของเครือมติชน
ให้ออกมาในทางโจมตีทุกอย่างเกี่ยวกับพันธมิตร
คือ ทำยิ่งกว่า ไทยรัฐ เดลินิวส์ เสียอีก

คุณสุทธิชัย หยุ่น ยังมีความเป็นลูกผู้ชาย มากกว่า
ทั้งที่ในอดีต เคยถึงขั้นถูกแป๊ะลิ้ม ถุยน้ำลายใส่ ท้าชกมาแล้ว ที่สนามบิน
แต่แกก็ยังกล้า "ยืน" อยู่ข้างความถูกต้อง
ใช้อุดมการณ์ อยู่เหนือความรู้สึกส่วนตัว

โห ขนาดนัน้เลยเหรอคะ เรื่องนี้ไม่เคยได้ยินเลยค่ะ ความรู้ใหม่ :o

อืมม์ ยิ่งรู้แบบนี้ ยิ่งนับถือน้ำใจคุณหยุ่นแกนะ

ว่าแต่ว่า เรื่องเป็นไงมาไง แป๊ะลิ้มแกถึงลงทุนทำขนาดนั้น

ปล. ส่วนตัวคิดว่า ลูกชายของคุณลิ้มน่ารักกว่าคุณปราบดา ลูกชายคุณหยุ่นนิดนึงค่ะ 55555 :roll:
himitsu

Postby boykool » Mon Oct 13, 2008 2:10 pm

เป็นคอลัมนิสต์ระดับเทพไปแล้วคับ

ขึ้นหิ้งให้อีกคน

แต่แกก็ถูกนักลุงทุนบางส่วนตำหนิเรื่องหุ้นเนชั่นอยู่นาคับว่าคุณสุทธิชัยไม่มีธรรมาภิบาล
“หัวใจของการเมือง คือ ความไม่เห็นแก่ตัว หากเห็นแก่ตัวและพรรคของตัวแล้ว จะเห็นแก่มวลชนได้อย่างไร ดังนั้น นักการเมืองควรมีศีลธรรม ยึดถือธรรม บูชาธรรมยิ่งกว่าคนธรรมดา..."
ส่วนหนึ่งของคำวินิจฉัยคดีซุกหุ้นภาค 1
ประเสริฐ นาสกุล
boykool

Postby cameronDZ » Mon Oct 13, 2008 2:39 pm

boykool wrote:เป็นคอลัมนิสต์ระดับเทพไปแล้วคับ

ขึ้นหิ้งให้อีกคน

แต่แกก็ถูกนักลุงทุนบางส่วนตำหนิเรื่องหุ้นเนชั่นอยู่นาคับว่าคุณสุทธิชัยไม่มีธรรมาภิบาล

มองเฉพาะหน้าฉาก ก็พอครับ

ว่าเกิดการเสื่อมเสีย ในเรื่องหลักการแห่งสื่อ หรือไม่

หลังฉากนั้น เรื่องการดำเนินธุรกิจ (หรือแม้แต่การบริหารองค์กรภายใน) ไม่ต้องไปดูแค่คุณสุทธิชัย หรอกครับ
เจ้าของสื่อทุกรายในไทย ล้วนมีชนัก บาดแผล ทำเรื่องอะไรไม่อยู่ในร่องในรอย ด้วยกันทั้งนั้น
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby สุดสวย » Mon Oct 13, 2008 2:55 pm

'สุดสวย' กลับคิดว่าสื่อที่มีอคติมักนำเสนอความคิดด้านเดียว คุณสุทธิชัยกเป็นสื่อเลือกข้างที่เลือกจะเป็นปฎิปักษ์ต่อระบอบทักษิณ ดังนั้น ความน่าเชื่อถือในหลักการและเหตุผลของบุคคลเยี่ยงนี้จึงจำเป็นต้องหารร้อยหารพันมิใช่หรือ?
แก่โคดๆแต่ชอบดึงหน้าคบชู้และชอบบงการอยู่เบื้องหลัง....นี่แหล่ะ 'สุดสวย' !!
สุดสวย

Postby Sweet Chin Music » Mon Oct 13, 2008 3:32 pm

สุดสวย wrote:'สุดสวย' กลับคิดว่าสื่อที่มีอคติมักนำเสนอความคิดด้านเดียว คุณสุทธิชัยกเป็นสื่อเลือกข้างที่เลือกจะเป็นปฎิปักษ์ต่อระบอบทักษิณ ดังนั้น ความน่าเชื่อถือในหลักการและเหตุผลของบุคคลเยี่ยงนี้จึงจำเป็นต้องหารร้อยหารพันมิใช่หรือ?

ขอถามหน่อยครับ แล้วระบอบทักษิณมันมีดีอะไร ถึงได้เชิดชูกันนักหนา

ขนาดคุณสุทธิชัย ผลงานแก เห้นได้ชัดว่า ยืนอยู่ข้างประชาชน คุณยังต้องหารร้อย หารพันเลย

แล้วพวกลิ่วล้อของระบอบทักษิณ คุณไม่ต้องหารเจ็ดหมื่นสามพันล้านหรือ ?
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby s.sensei » Mon Oct 13, 2008 3:46 pm

ระดับความน่าเชื่อถือ พอกัน ต่างตรงวิธีการนำเสนอ
ขออภัย!ความเห็นของคนอารมณ์แปลก ซึ่งมองโลกกึ่งดีกึ่งร้าย ไม่ชอบชวนทะเลาะ ไม่เสียใจหากไม่เห็นด้วย
แต่ถ้าคุณรู้สึกเห็นด้วยหรือเข้าข้างก็ไม่ผิดปกติ บางทีก็ชวนหัว(ร่อ) บางครั้งดูเหมือนคนช่างประชดและขี้หงุดหงิด

แต่จริงๆใจก็อยากให้ประเทศไทยดีขึ้น
s.sensei

Postby s.sensei » Mon Oct 13, 2008 3:49 pm

Sweet Chin Music ครับ

ไปดูที่ user control panel ไม่ก็คลิกที่ชื่อแล้วเลือก add foe เถอะครับ
ขออภัย!ความเห็นของคนอารมณ์แปลก ซึ่งมองโลกกึ่งดีกึ่งร้าย ไม่ชอบชวนทะเลาะ ไม่เสียใจหากไม่เห็นด้วย
แต่ถ้าคุณรู้สึกเห็นด้วยหรือเข้าข้างก็ไม่ผิดปกติ บางทีก็ชวนหัว(ร่อ) บางครั้งดูเหมือนคนช่างประชดและขี้หงุดหงิด

แต่จริงๆใจก็อยากให้ประเทศไทยดีขึ้น
s.sensei

Postby almondflavor » Mon Oct 13, 2008 3:50 pm

Sweet Chin Music wrote:
สุดสวย wrote:'สุดสวย' กลับคิดว่าสื่อที่มีอคติมักนำเสนอความคิดด้านเดียว คุณสุทธิชัยกเป็นสื่อเลือกข้างที่เลือกจะเป็นปฎิปักษ์ต่อระบอบทักษิณ ดังนั้น ความน่าเชื่อถือในหลักการและเหตุผลของบุคคลเยี่ยงนี้จึงจำเป็นต้องหารร้อยหารพันมิใช่หรือ?

ขอถามหน่อยครับ แล้วระบอบทักษิณมันมีดีอะไร ถึงได้เชิดชูกันนักหนา

ขนาดคุณสุทธิชัย ผลงานแก เห้นได้ชัดว่า ยืนอยู่ข้างประชาชน คุณยังต้องหารร้อย หารพันเลย

แล้วพวกลิ่วล้อของระบอบทักษิณ คุณไม่ต้องหารเจ็ดหมื่นสามพันล้านหรือ ?

คุณ Sweet Chin Music คะ ขอแนะนำให้ใช้ฟังชั่น Foe นะคะ แล้วคุณ

จะไม่เห็นขยะชิ้นนี้อีกเลย
almondflavor

Postby samepong » Mon Oct 13, 2008 5:52 pm

นาทีนี้ ต้อง เนชั่นจริงๆ ครับ อย่าอื่นอ่านไม่ลงเลยให้ตายเถอะ
samepong

Postby โลกสวยงาม » Mon Oct 13, 2008 6:19 pm

คิดว่า....ลุงหยุ่นของนู๋อาวุโสมากเท่าไหร่ ;) ลุงก็ใสเหน่งทุกวันๆ สะท้อนแสงมั่กๆ แต่วาทะของลุงเจ๋งนะ นููููููููู๋ชอบค้า :lol:
อำนาจ ผลประโยชน์ ทำให้คนไทยสามารถฆ่าคนไทยด้วยกันได้โดยไม่รู้สึกอะไรเลย บางคนนั้นเป็นไทยแต่ชื่อ และพร้อมที่จะเป็นคนสัญชาติอื่นได้ในทันที หากมันจะให้ประโยชน์กับเขามากกว่าความเป็นคนไทยนะ
โลกสวยงาม

Postby OMEGA » Mon Oct 13, 2008 6:34 pm

.
.

ชอบครับ คมและใสมาก :lol:
ต้นแบบของคนข่าวอีกหลายคนเลย

.
.
Only three things in life are certain birth, death and change
OMEGA

Postby gabiNo » Mon Oct 13, 2008 6:45 pm

ชอบทั้งหยุ่นและหย่อง
ถ้านามสกุลประมาณนี้จะเป็นคนดี อิอิอิๆๆๆ
gabiNo

Postby superager » Mon Oct 13, 2008 7:11 pm

ตามอ่านหนังสืิอพิมพ์นเครื่อเนชั่นมา7-8ปีแล้วครับ ส่วนมากก็เนชั่นสุดสัปดาห์ อีกอย่างก็เพราะมีคอลัมน์อาจารย์สมเกียรติด้วย :lol: คอลัมน์ท่านว.วชิรเมธี

ที่ขัดใจในเนชั่นสุดสัปดาห์ตอนนี้ ก็คอลัมน์สิงห์สนามหลวง ดูเหมือนว่าแกจะกลัวสิ่งที่เรียกว่าระบอบพันธมิตร มากกว่ากลัวระบอบทักษิณอีกนะ
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby Sweet Chin Music » Mon Oct 13, 2008 8:36 pm

s.sensei wrote:Sweet Chin Music ครับ

ไปดูที่ user control panel ไม่ก็คลิกที่ชื่อแล้วเลือก add foe เถอะครับ
[color]

คุณ Sweet Chin Music คะ ขอแนะนำให้ใช้ฟังชั่น Foe นะคะ แล้วคุณ

จะไม่เห็นขยะชิ้นนี้อีกเลย

ขอบคุณมากๆครับ จัดการไปเรียบร้อยแล้ว อิอิ
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby cameronDZ » Mon Oct 13, 2008 8:42 pm

น่าจะมี config ถ้าล็อกอินไหน ถูกใช้ฟังชั่น Foe มากกว่า 10 คน

ให้ถือว่า ล็อกอินนั้น มีสภาพเป็น bot ที่จะถูกจำกัด - แบนออกไปจากระบบได้

เป็นแบบนั้น อีจ๊ะ มึงได้สมัครใหม่วันละเป็นร้อย ๆ ครั้งแน่

:D :D

cameronDZ

Postby Albert Einsteins » Mon Oct 13, 2008 8:50 pm

อย่าไป Foe เลยครับ
เหรียญก็มีสองด้าน
โลกเราก็มีสองด้าน
ด้านดี ขาว สว่าง สดใส
ด้านเลว มืด หมอง หม่น

ใยเราไม่เรียนรู้ที่จะฟัง ด้านมืด สลับด้านสว่างบ้าง
แม้ไม่ชอบใจ
แต่อย่างน้อยก็รู้ว่าเขาคิดอะไร และถ้าเราพบเจอเราจะทำอย่างไร

ผมเคารพการตัดสินใจของพวกเขานะ มันขึ้นอยู่กับระดับสติปัญญาของผู้เสนอ
เพราะสิ่งที่เขาคิดย่อมถูกเสมอในความคิดเขา
แต่ถูกหรือผิดต่อสังคมหรือไม่ ขึ้นอยู่กับเราอยู่ในสังคมแบบไหน และสติปัญญาของผู้รับด้วย
ในสังคมโจรก็อาจเป็นเรื่องถูก
ในสังคมอารยะก็อาจไม่ถูกต้อง

มันไม่ดี ไม่ได้ดั่งใจของเรา
แต่ผมก็เรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกันบ้าง ก็ดีนะ
Albert Einsteins

Postby deedeedee » Tue Oct 14, 2008 3:25 am

ู^
^
ถ้าเป็นความคิดเห็น ที่ต่างมุมมองกัน ก็อยากอ่านค่ะ
แต่ถ้าเป็นพวกข่าวที่ก๊อปมาแปะยืดยาว และก็ซ้ำกับแหล่งอื่นๆ มันน่ารำคาญและเสียเวลาค่ะ
เจออย่างนี้ Foe โลด!! สบายตา ไม่เสียอารมณ์ ค่ะ

Image Image Image Image
deedeedee

Postby pochi » Tue Oct 14, 2008 4:51 am

ปกติก็อ่านบ้าง ข้ามบ้าง (ส่วนใหญ่จะข้ามซะมากกว่า) แล้วแต่วิจารณญานของแต่ละท่านนะคะ ตามสมควรเถอะค่ะ
คือ ฟังก์ชั่นนี้มันจะ ignore คนที่เราแอด foes ไปน่ะค่ะ แต่ถ้าอยากอ่านก็สามารถกดดูได้
เราเองคิดว่านี่ก็เหมือนปกติที่เราเป็นอยู่แล้ว เพียงแต่ฟังก์ชั่นนี้ช่วยไม่ให้เราเสียเวลาสกรอลล์เมาส์ข้ามบ่อยๆน่ะค่ะ ;)
RT @Cake_NBC: นายกฯแจงเรื่องที่เอาหมวกถุงยางมาสวมหัว อะไรที่ทำแล้วลดปัญหาได้ ก็พร้อมทำ "เป็นศีรษะผม ไม่ใช่ศีรษะของคนอื่น" #NBT
pochi

Postby หมักมะเร็ง » Tue Oct 14, 2008 5:29 am

ผมตั้งคนคนนั้นเป็นfoe เพราะมีเจตนาหมิ่น... ถ้าผมชอบเรื่องหมิ่นๆ เข้าไปดูที่ฟ้าเดียวกันไม่ดีกว่าหรือ
ที่นั่นโจ่งแจ้ง โจ๋งครึ่ม จัญ... สุดๆ แต่ก็ยังคงลอยนวลอยู่ได้อย่างปกติสุข ในยุคน้องเขยตัวเxี้ยครองเมือง :x
หมักมะเร็ง

Postby LEOidentity » Tue Oct 14, 2008 7:14 am

ผมว่าคุณสุทธิชัย หยุ่น
แกเกินคำว่า Professional ไปแล้วครับ
แกสามารถแยกแยะเรื่องส่วนตัวออกจากงานได้โดยเด็ดขาด

และสำหรับใครมองว่าแกเข้าข้างพันธมิตร
เสนอข่าวด้านเดียว โดยการด่าทักษิณ ลองคิดดูใหม่นะครับ
แกเสนอข่าวอย่างตรงไปตรงมามากกว่า
เพราะข่าวของไอ้เหลี่ยม ไม่มีด้านดีให้เสนออยู่แล้ว
เพราะพวกมันมีแต่เรื่องชั่วๆ แกก็เสนอไปตามความจริงแล้วนี่ครับ :lol:
LEOidentity

Return to สภากาแฟ