มหาลัยเที่ยงคืน สรุปว่าเป็นฝ่ายไหนครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: มหาลัยเที่ยงคืน สรุปว่าเป็นฝ่ายไหนครับ

Postby Red Baron » Thu Oct 23, 2008 1:40 pm

ไม่ได้ประชดนะครับแต่อยากเล่าให้ฟังถึงเด็กพวกนี้ว่าพวกเขาคิดอย่างไรเป็นอย่างไร

เท่าที่ผมได้คุยกับเด็กบางคนพวกนี้ที่เกาะติดเว็บหรือบุคคลที่เรียกตัวว่าอาจารย์ พวกนี้เป็นคนที่แข็งนอกอ่อนใน พอคุยไปสักพักก็เริ่มใช้คำว่า "คงว่า" "มั้ง" "น่าจะ" และมักจะเป็นเกือบทุกคน พวกนี้ได้รับอะไรมาผิดๆจากผู้ใหญ่ที่ตั้งใจใส่ยาพิษทางจิตใจให้โดยไม่อิงตรรกะที่แท้จริง

จะสังเกตุได้ว่าหนังสือและเว็บไซด์ค่ายนี้มักจะอ้างตรรกะแบบวนวงกลม (close loop) เช่นเจ้าไม่เคยทำนาแต่กินข้าวดังนั้น เจ้าเป็นหนี้บุญคุณชาวนา อะไรทำนองนี้ และเจ้าสำนักบางคนอ้างตัวเป็นนักประวัติศาสตร์ใกล้ที่เน้นประวัติศาสตร์ในช่วงหลังร้อยปีที่เน้นการเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นหลัก และได้แพร่บทความแบบพงศาวดารกระซิบเน้นเจ้าเป็นหลักอีกเช่นกัน การได้รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ทำให้เด็กบางคนเกิดความฮึกเหิมในการเรียนรู้ในทางที่เขาวางเอาไว้ และมองว่าในห้องเรียนมันไร้สาระ เรื่องในเว็บและกลุ่มนี่ซิของจริง

ด้วยการอ้างตรรกะแบบ close loop ทำให้เด็กที่ไม่เคยรู้เคยเรียนมาก่อนเกิดอาการ "ฮู้ไข่" เจ้าสำนักอย่างกับเป็นกูรู เด็กพวกนี้เกิดไม่ทันยุคที่ข่าวในพระราชสำนักมีภาพในหลวงทรงออกไปชนบททุกวัน เกิดไม่ทันเห็นภาพสมเด็จย่าและแพทย์อาสาออกไปในบ้านป่าชายแดน ทำให้เกิดความห่างจากสถาบันและชักจูงได้ง่าย แม้ให้ไม่ยืนในโรงหนังก็ทำ จากข่าวจะเห็นคุณภาพชีวิตแบ็คกราว์ดเด็กพวกนี้ได้ดี

ผมได้ทันเห็นเหตุการณ์ตั้งแต่ปี 16,19,35 แต่ให้ตายซิ ผมไม่เคยเห็นหัวไอ้พวกนี้เลย แต่พวกมันกล่าวอ้างเหมือนอยู่ในแกนนำคุมสถานะการณ์แบบไม่อายปาก ผมเคยเล่าเรื่องไอ้หัวโตถือไมค์ยุให้ผู้ชุมนุมยืนหยัดขณะที่มติของรุ่นใหญ่บอกให้สลายเพื่อรักษาสถานะการณ์เอาไว้ เชื่อไหมว่าไม่มีคนรู้เรื่องนี้เลย เล่าเรื่องไอ้หัวโตไม่ยอมเรียนหนังสือตั้งแต่เทอมแรกของปีหนึ่งที่หวังว่าจะเป็นอุทาหรสอนใจเด็กก็กลายเป็นเรื่องเทห์โครตๆของพวกนี้ไปเสียฉิบ โดนปั่นหัวจนสมองมันเสียไปหมดแล้ว

สรุปว่าเด็กบางคนกู่ไม่กลับแล้ว และเขาฉลาดที่จะเลือกเด็กที่มีปัญหาแบบไร้ต้นทุนเสียด้วย

:roll: :roll: :roll: :roll:
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม
Red Baron

Re: มหาลัยเที่ยงคืน สรุปว่าเป็นฝ่ายไหนครับ

Postby himitsu » Thu Oct 23, 2008 1:46 pm

สงสัยค่ะ

ไอ้หัวโตนี่ใครคะ :oops: :oops:
himitsu

Postby Matahari » Thu Oct 23, 2008 1:49 pm

ตอบง่ายๆว่าเป็นพวกคิดสั้น
คุณไม่ได้มองถึงข้อมูลที่ครบถ้วน มีแต่มองอย่างที่ตัวเองอยากมองอย่างเดียว
พิจารณาองค์ประกอบให้ครบ ที่มาเป็นอย่างไร ที่ไปเป็นอย่างไร แล้วผลที่ได้คืออะไร
ไม่ใช่อะไรๆก็ "สถาบัน ฯ เป็นอภิสิทธิ์ชน อยู่เหนือกฎหมาย เอาผิดไม่ได้ วิจารณ์ไม่ได้ ไม่เสียภาษี ( หนำซ้ำใช้เงินภาษีประชาชนอีก ) ฯลฯ ซึ่งถ้าเรามองด้วยสายตาของเสรีชนแล้ว สิ่งเหล่านี้มันเกินไปจริง ๆ " ถ้าดูด้านเดียวว่าอภิสิทธิ์ แล้วคิดได้แค่นั้น
ก็ไม่สามารถหลุดออกมาจากหลุมที่คุณฝังตัวเอง

อภิสิทธิ์ชนอย่างไหน แค่รากเง้าประเพณีทีสืบทอดมา แล้วไม่คิดละว่าเหลียมพ่อแหลตัวนี้อภิสิทธิ์ขนาดไหน :roll: :roll: ไม่เคยบอกว่าสถาบันอภิสิทธิ์ชน คือมนุษย์ แต่ไหงคนทีอภิสิทธิชแท้คือพวกนักการเมือง แต่เขาแค่ปกป้องที่ไม่สามารถออกมาชี้แจงได้ อยู่เหนือกม อะไรเหรอ ทำผิด ผลคือความเสือม แต่นักการเมืองทำผิด ผลประชาชนตายที่ออกมาต้าน จริงมะ ไอ้ที่ไม่เสียภาษีคือเงิน ก็เหมือนนายกกินภาษี คือเงินปี บอกแล้วกม แค่เงินปี ถ้าทำธุรกิจตามกม ก็ต้องเสีย-ภาษี กระบืออ่านใหม่ เงินปีไม่เสียก็เงินภาษีมาจ่าย เขาเรียกว่าเอาแต่หอนแต่สิ่งดีๆๆกลับไม่คิด ความสมถะขององค์ในหลวงกลับไม่คิด เนอะพวกคิดล้มล้างสถาบัน คำอภิสิทธิ์ใช่เครืองบินมันก็เหมือนประเทศอืนที่มีสถาบันกษัตริย์
Matahari

Postby loginofu » Thu Oct 23, 2008 1:56 pm

Matahari wrote:
ตอบง่ายๆว่าเป็นพวกคิดสั้น
คุณไม่ได้มองถึงข้อมูลที่ครบถ้วน มีแต่มองอย่างที่ตัวเองอยากมองอย่างเดียว
พิจารณาองค์ประกอบให้ครบ ที่มาเป็นอย่างไร ที่ไปเป็นอย่างไร แล้วผลที่ได้คืออะไร
ไม่ใช่อะไรๆก็ "สถาบัน ฯ เป็นอภิสิทธิ์ชน อยู่เหนือกฎหมาย เอาผิดไม่ได้ วิจารณ์ไม่ได้ ไม่เสียภาษี ( หนำซ้ำใช้เงินภาษีประชาชนอีก ) ฯลฯ ซึ่งถ้าเรามองด้วยสายตาของเสรีชนแล้ว สิ่งเหล่านี้มันเกินไปจริง ๆ " ถ้าดูด้านเดียวว่าอภิสิทธิ์ แล้วคิดได้แค่นั้น
ก็ไม่สามารถหลุดออกมาจากหลุมที่คุณฝังตัวเอง

อภิสิทธิ์ชนอย่างไหน แค่รากเง้าประเพณีทีสืบทอดมา แล้วไม่คิดละว่าเหลียมพ่อแหลตัวนี้อภิสิทธิ์ขนาดไหน :roll: :roll: ไม่เคยบอกว่าสถาบันอภิสิทธิ์ชน คือมนุษย์ แต่ไหงคนทีอภิสิทธิชแท้คือพวกนักการเมือง แต่เขาแค่ปกป้องที่ไม่สามารถออกมาชี้แจงได้ อยู่เหนือกม อะไรเหรอ ทำผิด ผลคือความเสือม แต่นักการเมืองทำผิด ผลประชาชนตายที่ออกมาต้าน จริงมะ ไอ้ที่ไม่เสียภาษีคือเงิน ก็เหมือนนายกกินภาษี คือเงินปี บอกแล้วกม แค่เงินปี ถ้าทำธุรกิจตามกม ก็ต้องเสีย-ภาษี กระบืออ่านใหม่ เงินปีไม่เสียก็เงินภาษีมาจ่าย เขาเรียกว่าเอาแต่หอนแต่สิ่งดีๆๆกลับไม่คิด ความสมถะขององค์ในหลวงกลับไม่คิด เนอะพวกคิดล้มล้างสถาบัน คำอภิสิทธิ์ใช่เครืองบินมันก็เหมือนประเทศอืนที่มีสถาบันกษัตริย์

ประโยคที่เน้นสีไว้ เป็นประโยคที่มาจากคนก่อนหน้าที่ผมโควตมา
อ่านดูให้ดีๆครับ ว่าเขาเขียนยังไง และผมเขียนถึงเขายังไง
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Thu Oct 23, 2008 2:05 pm

himitsu wrote:สงสัยค่ะ

ไอ้หัวโตนี่ใครคะ :oops: :oops:

มันเป็นศาสดาอยู่ที่บอร์ดอเวจีเดียวกันครับ (samesky, ฟ้าเดียวกัน)
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby suicide555 » Thu Oct 23, 2008 8:08 pm

สรุป ว่าพวกเอียงซ้ายใช่เปล่าครับ
suicide555

Postby ∑ΩΔ » Fri Oct 24, 2008 7:05 am

เซ็งบอร์ดนี้ชะมัด ล่มทุกสิบนาทีเลยง่ะ
เอาไว้ให้แก้ไขได้ ค่อยมาว่ากันใหม่แล้วกัน

ปล.ผู้ดูแลควรพิจารณาตัวเองด้วยนะครับ บอร์ดแค่นี้ทำให้ให้มันล่มได้นี่นับเป็นความสามารถที่น้อยคนจะทำได้นะครับ
∑ΩΔ

Postby Matahari » Fri Oct 24, 2008 10:10 am

สถาบัน ฯ เป็นอภิสิทธิ์ชน อยู่เหนือกฎหมาย เอาผิดไม่ได้ วิจารณ์ไม่ได้ ไม่เสียภาษี ( หนำซ้ำใช้เงินภาษีประชาชนอีก ) ฯลฯ ซึ่งถ้าเรามองด้วยสายตาของเสรีชนแล้ว สิ่งเหล่านี้มันเกินไปจริง ๆ " ถ้าดูด้านเดียวว่าอภิสิทธิ์ แล้วคิดได้แค่นั้น

เนอะ ท่านกระทู้ไม่เอาสถาบัน การอภิสิทธิ์ชน ก็ไปตามกม แล้วไหงผิดมะ แต่การมีอภิสิทธิ โดยใช้อำนาจมิชอบ หรือบังคับหรือขู่เข็ญ อย่างนี้ผิด เมือกม กำหนด แล้วไหงเป็นความผิดของสถาบันเหรอ คนเรารู้จักแยกแยะทีมาและทีไป ไม่ใช่สุมหัวตามที่เขาสอนแค่นี้จบ
Matahari

Postby loginofu » Fri Oct 24, 2008 10:33 am

∑ΩΔ wrote:เซ็งบอร์ดนี้ชะมัด ล่มทุกสิบนาทีเลยง่ะ
เอาไว้ให้แก้ไขได้ ค่อยมาว่ากันใหม่แล้วกัน

ปล.ผู้ดูแลควรพิจารณาตัวเองด้วยนะครับ บอร์ดแค่นี้ทำให้ให้มันล่มได้นี่นับเป็นความสามารถที่น้อยคนจะทำได้นะครับ

เออ...ไม่อยากเข้ามาก็ไม่ต้องเข้ามาตอบก็ได้
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby samepong » Fri Oct 24, 2008 10:44 am

∑ΩΔ wrote:เซ็งบอร์ดนี้ชะมัด ล่มทุกสิบนาทีเลยง่ะ

เค้ากำลังย้ายข้อมูลมาต่างหากเหล่า แต่ไม่อยากตอบหรือตอบไม่ได้หรือไม่มีเพื่อนจะตอบกันแน่อะ
samepong

Postby Cylonn » Fri Oct 24, 2008 11:05 am

สรุปจนกลางกระดาน

ปล. ไม่ได้ยอมแพ้นะเฟ้ย แค่ไม่เล่นต่อกระดานไม่สวย
Cylonn

Postby Cylonn » Fri Oct 24, 2008 11:19 am

เพื่อนร่วมชาติ wrote:
himitsu wrote:สงสัยค่ะ

มันเป็นศาสดาอยู่ที่บอร์ดอเวจีเดียวกันครับ (samesky, ฟ้าเดียวกัน)

สมศักดิ์ ไม่เจียม
Cylonn

Postby G17 » Fri Oct 24, 2008 11:26 am

เกลียด มัน

มา คุย ที่ มช. ก็ ไม่ ไป ฟัง หรอก

เจือก เอา โปส เตอร์ มา ติด หน้า ห้อง สมุด คณะ ผม อีก

เซง -*-
G17

Previous

Return to สภากาแฟ