ฝากไว้ก่อนเดี๋ยวมาคุยกัน ผมสงสัยตอบผมหน่อย

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ฝากไว้ก่อนเดี๋ยวมาคุยกัน ผมสงสัยตอบผมหน่อย

Postby samepong » Fri Oct 24, 2008 11:03 am

คือการยุบพรรค พรรคปล้นชาติที่กำลังจะถึงไม่กี่วันเนี่ย

หลังยุบพรรคจะเกิดอะไรขึ้นมั้ง ส่งผลอย่างไรบ้าง แล้วมันจะเปลี่ยนจังหวะการเมืองอย่างไร ในสมมุติฐานที่ ไอชายน้อยไม่ยุบสภาก่อน

ฝากไว้ก่อนผมต้องไปทำงานแล้ว ว่างๆจะแอบมาคุย ฝากหน่อยครับ
samepong

Re: ฝากไว้ก่อนเดี๋ยวมาคุยกัน ผมสงสัยตอบผมหน่อย

Postby Solidus » Fri Oct 24, 2008 1:49 pm

พรรครัฐบาลคงเกาะกันแน่นเหมือนเดิม การเมืองก็ไม่เปลี่ยนแปลงอะไรมาก
Solidus

Re: ฝากไว้ก่อนเดี๋ยวมาคุยกัน ผมสงสัยตอบผมหน่อย

Postby loginofu » Fri Oct 24, 2008 2:20 pm

ทำให้เอาปลาร้าจากไหเก่าไปใส่ในไหใหม่
จะรวม3ไห เป็นไหนเดียว หรือจะแยกเป็น4-5ไห ก็คงจะไม่ต่างกัน
แต่มีปลาร้าบางตัว ต้องโดนหมักต่อในไหเดิมอีก 5ปี
เป็นไหที่เปิดไหทีไรก็เหม็นขึ้นๆทุกทีเสียด้วย......Image
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby Anakinta » Fri Oct 24, 2008 2:36 pm

แปลกใจพันธมิตร...
ทำไมถึงประเมิณว่าทักษิณถูกตัดสินติดคุกแล้วจะง่ายขึ้น...ลดกระแสความแรงลงมา...ทั้งๆที่เราดูว่ามันก็เหมือนเดิม :roll:
แนวร่วมตรวจสอบ NGO ลายด่างภาคประชาชี
Anakinta

Postby ridkun » Fri Oct 24, 2008 2:41 pm

Anakinta wrote:แปลกใจพันธมิตร...
ทำไมถึงประเมิณว่าทักษิณถูกตัดสินติดคุกแล้วจะง่ายขึ้น...ลดกระแสความแรงลงมา...ทั้งๆที่เราดูว่ามันก็เหมือนเดิม :roll:

ถูกตัดสินแบบนี้ ทักษิณก็รู้ สู้ไปก็ไม่เกิดผลอะไรแล้ว ยกเว้นจะปฏิวัติตัวเองเพื่อยกเลิกความผิด
ถ้าทักษิณตัดการติดต่อหลังบ้าน ก็เท่ากับไม่มี Mastermind เดี๋ยวก็กระจัดกระจายกันไปเองครับ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Postby chiggaboom » Fri Oct 24, 2008 2:42 pm

มันยังมีพรรคเพื่อไทยอยู่ที่มันตั้งสำรองไว้

มันคงย้ายไปรวมกันม้าง

แต่ก็เหอะ อย่าเลือกพวกโกงชาติมาอีกเลย เนาะ
ไม่ว่าขวาหรือซ้าย ขาดข้างใดไปข้างหนึ่ง ก็พิการ

สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
อัพพะยาปัชฌา โหนตุ
อะนีฆา โหนตุ
สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
chiggaboom

Postby Cherub Rock » Fri Oct 24, 2008 2:52 pm

ยังไงก็แล้วแต่ ไอ้พวกที่กำลังจะโดนแบน 5 ปี
ที่นั่งอยู่ในสภาและ ครม.
มันต้องแก้ รธน. ให้พวกมันได้กลับมา

พวกมันคิดว่าตัวเอง ใหญ่กว่ากฎหมาย
บ้านเมืองจะล่มสลาย ถ้าไม่มีพวกมัน :?
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Postby samepong » Fri Oct 24, 2008 2:59 pm

ปัญหาที่ผม งง มาก และสงสัยมากๆๆ คือ ถ้า ไปรวมกันที่พรรคไหนก็ตาม แล้ว สามารถเป็นแกนำได้เหรอครับ ในเมื่อเป้นแค่การรวมตัวของ ส.ส. อต่พรรคนั้นไม่ได้ชนะการเลือกตั้ง จึงไม่รู้ว่จะเอานโยบายหาเสียงไหนมาแปลงเป็นนโยบายของรัฐบาล

ในเมื่อพรรคเพื่อไทยไม่ได้ชนะการเลือกตั้ง แล้วจะสามารถเป็นแกนนำได้เหรอครับ หรือจะเอา5พรรค เอาเหลือบแผ่นดินเป้นแกนนำแทน
samepong

Postby Solidus » Sat Oct 25, 2008 2:50 am

samepong wrote:ปัญหาที่ผม งง มาก และสงสัยมากๆๆ คือ ถ้า ไปรวมกันที่พรรคไหนก็ตาม แล้ว สามารถเป็นแกนำได้เหรอครับ ในเมื่อเป้นแค่การรวมตัวของ ส.ส. อต่พรรคนั้นไม่ได้ชนะการเลือกตั้ง จึงไม่รู้ว่จะเอานโยบายหาเสียงไหนมาแปลงเป็นนโยบายของรัฐบาล

ในเมื่อพรรคเพื่อไทยไม่ได้ชนะการเลือกตั้ง แล้วจะสามารถเป็นแกนนำได้เหรอครับ หรือจะเอา5พรรค เอาเหลือบแผ่นดินเป้นแกนนำแทน
ถ้าผลประโยชน์ลงตัวก็เป็นได้ แม้วให้เงินพรรคอื่นให้เลือกนอมินีของตนจึงไม่มีผลเปลี่ยนแปลงอยู่ดี เพราะยังไงพรรคร่วมปัขขุบันมันก็จ้องหากินอย่างเดียวอยู่ดี ว่าแต่สถานะของ สส สัดส่วน จะเป็นยังไงหว่า พรรคถูกยุบ เสียงส่วนนี้หายไปแล้วเลื่อนพรรคอื่นขึ้นมาแทน แต่ยังไงเสียงโดยรวมก็ยังมากกว่าของ ปชป อยู่ดี ถ้าจะให้มีผลเปลี่ยนแปลงทางการเมืองจริง ๆ ต้องยุบพรรคที่มีคดีอยู่ทั้งหมดครับ พร้อมกันยิ่งดี :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby ลูกนนทรี » Sat Oct 25, 2008 3:00 am

อืมครับผมว่าเหมือนที่คุณlogin not foundพูด พรรคเพื่อเมีย อะไรเนี่ยก็คือที่สิงสถิตแห่งใหม่หากพรรคพังประชาชนโดนยุบ หากแต่ผมสนใจว่าไอ้กรรมการบริหารพรรคพังประชาชนที่จะโดนตัดสิทธิไปแล้วเนี่ย ไอ้กรรมการบริหารพรรคเพื่อเมียจะมีหน้าไหนโผล่มาเป็นหุ่นอีกอีก รวมถึงผมไม่โฟกัสเรื่องที่พรรคจะโดนยุบหรือไม่ยุบ แต่จะโฟกัสไปที่เรื่องของคดีมันมากกว่า
หัวใจของนักการเมืองจริงๆคือการทำนุบำรุงผลประโยชน์ของชาติ แต่ปัจจุบันในเมืองไทยหาได้ยากเสียเหลือเกิน
ลูกนนทรี

Return to สภากาแฟ