หน้าปกมติชนสุดสัปดาห์เล่มใหม่

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: หน้าปกมติชนสุดสัปดาห์เล่มใหม่

Postby Angsana » Sat Oct 25, 2008 9:26 am

Moon wrote:มันมองได้หลายมุมมากครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ผมไม่สนว่าเจตนาของมติชนจะเป็นอย่างไร เพราะมันเป็นนามธรรม

จับต้องไม่ได้ ไม่มีวันที่คนทำไม่ดีจะยอมรับหรอก ผมมองในแง่ดีคิดว่าตัวเองจะต้องเป็นคนเลือกรูปลงปกหน้า ผมก็คงจะเลือกภาพนี้

เพราะว่าภายในภาพมีบางสิ่งที่มากระทบใจผมมากที่สุด นั่นคือความสุข ความปลื้มปีติ ผมเก็บเกี่ยวตรงนี้ไว้ในใจได้เต็มเปี่ยม

และก็ขอให้คนไทยทั้งชาติ คงมีความสุข ความปลื้มปีติ เช่นเดียวกับที่ผมได้มองภาพนี้

ส่วนเรื่องของการ Crop ภาพ และ องค์ประกอบศิลป์ มันก็ได้เท่านี้แหละครับ โดนด้านบนและล่างบังคับไว้พอดี ก็ต้อง Crop

ซ้าย-ขวาทิ้งไปบ้าง เป็นปกติของการทำอาร์ตเวิร์คครับ

..คิดเหมือนคุณ Moon ค่ะ
มองภาพนี้แล้วสุขใจ นานๆ ทีจึงจะเห็นในหลวงทรงแย้มพระสรวลนะคะ Image
และภาพนี้ทุกพระองค์แย้มพระสรวลหมดเลย พอเห็นครั้งแรกใน นสพ
ยังคอยดูว่าจะมีใครเอามาแปะบ้างไหม เพราะอยากเก็บ

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Re: หน้าปกมติชนสุดสัปดาห์เล่มใหม่

Postby panya » Sat Oct 25, 2008 10:39 am

Image

เอาภาพใหญ่มาฝาก

พวกท่านคิดมากเกินไป หลายกระทู้ที่เวบอื่นต่างปลื้มปิติที่ได้เห็นภาพอย่างนี้
สังคมที่เต็มไปด้วยคนที่มีปัญญาเป็นสังคมที่มีสันติภาพ
panya

Postby Sootyod » Sat Oct 25, 2008 10:50 am

mr.g wrote:ทีมงานเขาคง "อยากเพิ่มยอดขาย"
ล่อหลอกกลุ่มคนที่เขาชอบ เสียดสี ว่า "คลั่งเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน"

.....ให้กลับมาซื้อ เพราะปกนี้

เหตุผลไม่มีอะไรมาก หนามยอกเอาหนามบ่ง
สนธิลิ้ม โฆษณา บนเวทีพันธมิตร ว่าอย่าซื้อ มติชนรายสัปดาห์

เขาก็ดัดหลังด้วยการเอาภาพเช่นนี้มาลงเพื่อ กระตุกเงินออกจากกระเป๋า :?:

ผมคิดได้เท่านี้ครับ
หลังจากปกคราวที่แล้ว ที่ เสียดสีมารอบนึงแล้ว
ด้วยการเอาปกที่มี พระพักตร์บึ้งตึงโกรธขึ้งมาลงหน้าปก
ผิดธรรมเนียม การทำหน้าปกที่มีภาพของเชื้อพระวงศ์ลงโดยสิ้นเชิง

ปกนี้ เลยประชดเลยไงครับ
:!:

ขออภัยที่คิดในแง่ร้าย
แต่ผมคิดกับสื่อในทีมงานเหล่านี้เป็นอื่นไปไม่ได้จริงๆ
หลังจาก ติดตามมาเป็นระยะเวลานานพอดู :!:

ใช่ครับ ผมก็ว่าเป็นแบบนี้
ยอดขายคงตกไปนั่นแหละ
พวกนี้เค้าอยากได้เงินเยอะๆแค่นั้น
รับทั้ง2ทางเลย
ทั้งที่จริงคงไม่ได้เดือดร้อนอะไร
เพราะคงได้จากทางอื่น(ไม่ได้มาจากยอดขาย) เยอะแล้ว
พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย
Sootyod

Postby NorthStar » Sat Oct 25, 2008 10:51 am

พี่น้องครับ...อย่าคิดมากครับ...ภาพนี้..เป็นภาพมงคลครับ...
NorthStar

Postby Suraphan07 » Sat Oct 25, 2008 11:02 am

ทรงพระสรวล ด้วยงานศิลปะจากข่าวนี้มั๊งครับ...

นกทัณฑิมายุคโลกาภิวัตน์สวมนาฬิกายืนทางขึ้นพระเมรุ
http://www.komchadluek.net/2008/10/25/x ... _id=227802

Image
Suraphan07

Postby vorapoap » Sat Oct 25, 2008 11:47 am

;) ดีนะยังไม่มีพกมือถือ pda ;)
วันนี้คุณรักษาศีล ให้ทาน และภาวนาแล้วหรือยัง?

อัพเดทข่าว 24 ชม. ทางทวิตเตอร์ @thaiquicknews - The girl who silenced the world for 5 minutes - PAD Blog
vorapoap
Moderator

Postby silance mobius » Sat Oct 25, 2008 11:54 am

vorapoap wrote:;) ดีนะยังไม่มีพกมือถือ pda ;)

:lol: :lol: :lol:
Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™

บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"
silance mobius

Previous

Return to สภากาแฟ