ค่อนข้างมั่นใจว่า คะแนนปาร์ตี้ลิสต์ ปชป. ชนะเพื่อไทยขาดลอย

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ค่อนข้างมั่นใจว่า คะแนนปาร์ตี้ลิสต์ ปชป. ชนะเพื่อไทยขาดลอย

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 1:23 am

เท่าที่ดูผลงานพรรคการเมือง ปชป. ยามนี้ดูสดใสกว่าพรรคเพื่อไทย ไม่มีนโยบายไหนประกาศแล้วทำไม่ได้

อภิสิทธิ์ VS ยิ่งลักษณ์ มองยังไง อภิสิทธิ์ก็เหนือกว่าในทุกประเด็น ยิ่งเป็นนายกรัฐมนตรมาแล้ว 1 สมัย ความสดใสย่อมมากกว่าโนเนมอย่างยิ่งลักษณ์

ถ้านับเรื่องเพศชาย-หญิง....แนวโน้มจะเลือกผู้นำชายมากกว่าผู้นำหญิง หากผู้นำชายยังไม่มีอะไรด่างพร้อย

ที่สำคัญเมืองไทยเตรียมใจพร้อมหรือไม่กับการมีนายกหญิงที่ไม่มีประสบการณ์ทางการเมืองมาก่อน?

พวกเสื้อแดงสร้างความวุ่นวายเผาบ้านเผาเมือง ปชป.เป็นคนปราบ จับเข้าคุกไปหลายราย

สส. ปชป. ยังไม่มีคดีอาญาร้ายแรง ในขณะที่ปาร์ตี้ลิสต์ พรรคเพื่อไทย ต้องเดินเข้าคุกซ้ำแล้วซ้ำอีก

ปชป. เป็นรัฐบาล เพื่อไทยเป็นฝ่ายค้าน ประชาชนชอบเลือกพรรครัฐบาลมากกว่า ขออยู่ข้างผู้ชนะ

นโยบายคนจน นโยบายเกษตรกร เป็นการต่อสู้เรื่อง ประกันรายได้ กับ จำนำผลิตผลทางการเกษตร สองข้างนี้ โพลบอกว่า เกษตรกรชอบนโยบาย ปชป.มากกว่า

ผลงานเงินเดือนคนแก่ ข้าราชการ อสม. ฯลฯ ที่ผ่านมา 2 ปี สร้างความนิยมใหม่ๆ ได้เพิ่มขึ้นไม่น้อย

คะแนนนิยมฝ่ายนักลงทุน เห็นหุ้นขึ้นทำลายสถิติ ไม่เลือกรัฐบาลนี้ไม่ได้แล้ว...

พ่อแม่ ผู้ปกครองต้องชื่นชอบนโยบายเรียนฟรี 15 ปี ผลงานเห็นเด่นชัด เพื่อไทยไม่อาจเทียบชั้นได้

โดยรวม ๆ รายชื่อ ปาร์ตี้ลิสต์ของ ปชป. เห็นได้ชัด ในเรื่องความพร้อมในการเป็นรัฐบาล และหน้าตารัฐมนตรี แต่ พรรคเพื่อไทยยังไม่มีภาพนั้น

มองภาพรวมของคะแนนปาร์ตี้ลิสต์ ที่การเลือกตั้งครั้งที่แล้ว 12 ล้านเศษ พอๆ กัน ชนะกัน 2-3 แสน

เที่ยวนี้ ฟันธงว่า คะแนนปชป. จะทิ้งห่าง อย่างหายห่วง

พวกที่เคยโนโหวตครั้งที่แล้ว 2 ล้านเสียง เป็นคอการเมืองรู้ลึกรู้ดีขนาดรู้จนใช้ช่องกาโหวตโนมาก่อนน่าจะไม่อยากเป็นสาวกสนธิ ลิ้มทองกุล จะหันมาเลือกพรรคการเมืองใดพรรคการเมืองหนึ่งให้มีเสียงชนะเด็ดขาด

แต่อาจจะไม่เลือก สส.เขต เพื่อแสดงเจตนารมณ์ เดิมๆ

มองจากภาพนี้แล้ว พรรคประชาธิปัตย์ น่าจะได้คะแนนเสียงปาร์ตี้ลิสต์พรรคเพื่อไทย ระดับ 2 ล้านเสียงขึ้นไปเป็นอย่างน้อย

ยิ่งภาพม้อบเผาบ้านเผาเมืองยังไม่จางหายไป มองยังไงคะแนนนิยมในพรรคเพื่อไทยหายไปแน่ๆ 1- 2 ล้านเสียง

หากเป็นเช่นนั้น คะแนนพรรคยิ่งจะทิ้งห่างชนิดถล่มทะลาย เพราะไม่อยากให้พรรคเผาเมืองมาทำเรื่อง นิรโทษกรรม
Last edited by คนบาป on Thu May 19, 2011 3:43 am, edited 3 times in total.
คนบาป

Re: ค่อนข้างมั่นใจว่า คะแนนปาร์ตี้ลิสต์ ปชป. ชนะเพื่อไทยขาดลอย

Postby Albert Einsteins » Thu May 19, 2011 1:29 am

ผมฟันทิ้งว่า พท ก็ยังคงชนะ ปชป อยู่ดี :mrgreen:

แม้เนวินให้คำมั่นกับ ปชป ว่า ภท มาที่ 70 เสียงแน่ๆ
แต่สงครามสุดท้าย วัดกันที่เงิน จะงัดได้ทุกอย่างหรือไม่
Albert Einsteins

Re: ค่อนข้างมั่นใจว่า คะแนนปาร์ตี้ลิสต์ ปชป. ชนะเพื่อไทยขาดลอย

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 1:36 am

เนวินเป็นคนวางแผนมวลชนให้ทักษิณมาก่อน ย่อมรู้ตื้นลึกหนาบางมาเยอะ

ตอนนี้พรรคเนวินพร้อมทั้งอำนาจ บารมี กำลังพล กำลังเงิน สไนปเปอร์ที่ยิงเจาะอย่างมั่นใจ

ฐานใหญ่ของเนวินเป็นฐานใหม่ที่เจาะระดับ อบจ. อบต. ซึ่งเป็นฐารากหญ้า ไม่น่าจะพลาดเรื่องยิงกระสุนและตีกันฝ่ายตรงช้าม

ยิ่งเขตเล็ก การใช้ศักยภาพการยิงที่หวังผล ยิ่งเป็นไปได้มาก เราอาจเห็นเจตล้มช้างได้ไม่ยากในการเลือกตั้งครั้งนี้

รอแค่กระแสตอบรับอย่างเป็นทางการเท่านั้น ถ้ากระแสอีสานมาทางเนวินเมื่อไหร่ มั่นใจได้ เพื่อไทยสูญพันธุ์
คนบาป

Postby เสือยิ้มยาก » Thu May 19, 2011 1:43 am

อ่านะ
ยังไงก็ตาม ถ้ามีเดิมพันข้าวต้มสักถ้วย ผมว่ายังไงซะพรรคเผาไทยก็เข้าวินอยู่ดีครับ

ผมไม่มีข้อมูลมากางเหมือนลุงนะ แต่ผู้คนแวดล้อมรอบตัวผม มันไม่จางหายเลยสักนิด ...แต่ผมก็ไม่แปลกใจเท่าไหร่ :lol:
เสือยิ้มยาก

Postby สมชายสายชม » Thu May 19, 2011 1:45 am

พรรคกาจั๊วจะร่อแร่สิ เจ้าสัวไก่ส่งคนไปลงพรรคเผาเมืองแล้ว
...
สมชายสายชม

Postby Albert Einsteins » Thu May 19, 2011 1:45 am

แต่ตอนนี้แก๊งค์ทักษิณจัดแนวรบ วางเครือข่ายไว้ลึก และแน่นหนา
ทั้งอำนาจ บารมี กำลังพล กำลังเงิน ก็ยังเหลือแผ่บารมีได้อยู่
ตอนนี้ทักษิณ จัดคนใกล้ชิดลงพื้นที่ วางแนวรบเอง
พ่อจิ๋วจะขอเอี่ยวยังถูกถีบกระเด็น เสนาะยังต้องสยบ

เช่นกันตอนนี้รอสเต็ปสองสเต็ปสามปั่นกระแสในพื้นที่
ถ้ากระแสตอบรับอย่างนั้นไม่ทรุด
ปชป และ ผองเพื่อนไม่มีอะไรใหม่ๆ
อีสานและเหนือ ก็อยู่ในกำมือทักษิณ
แค่นี้ก็พอแล้ว :mrgreen:

ชาบู ชาบู :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
อยากชนะต้องเอาสไนเปอร์ไปเด็ดหัวซะ จะดีกว่า :mrgreen:
Last edited by Albert Einsteins on Thu May 19, 2011 1:47 am, edited 1 time in total.

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 1:46 am

เอางี้ดิ เลี้ยงข้าวต้มรอบดึก กับไม่ต้องมาก ขอเป็ดพะโล้ ใบปอ กุนเชียง 3 อย่างพอ

ข้าวต้ม 2-3 ถ้วย วัดบวร เอามะ

นับคะแนนจบ น่าจะรู้ผลชัดเจนไม่เกิน 2 ทุ่ม เจอกัน ฮ่า ฮ่า
คนบาป

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 1:52 am

นายทุนที่ช่วย ปชป. เค้าอยู่เบื้องหลัง ไม่ออกหน้าเยอะแยะ

วันนั้นพรรคพวกช่วยซื้อโต๊ะไป 1 ล้าน ยังเสียดาย ไม่ส่งเราไปกิน

ตอนนี้ เสี่ยสุเทพ ก็ลงไปเล่นตลาดมืดประมูล สส.กันด้วย แต่ฝากไว้ที่เนวินก็เยอะ

อย่าคิดว่าเนวินเดินเดี่ยวนะ...คิดผิดคิดใหม่...ยิ่งดันหลังเนวินให้ออกหน้า ปชป.ยิ่งสบายไม่ต้องตากหน้าไปซื้อเสียงเอง

การเมืองมันไม่ได้เล่นแค่หน้าไพ่ที่เห็น ที่กบไต๋ ส่งซิก ยังมีอีกเยอะ

เพราะนี่คือสงครามครั้งสุดท้าย ของอำมาตย์และไพร่

ถ้าอำมาตย์แพ้คราวนี้ ก็ต้องยกบ้านยกเมืองให้พวกไพร่ไปครอง ก็เท่านั้น

ถ้าพรรคเพื่อไทยเป็นรัฐบาล ผมก็ต้องหนีไปอยู่ลาวตอนแก่ๆ สบายใจกว่ากันเยอะเลย
Last edited by คนบาป on Thu May 19, 2011 1:56 am, edited 1 time in total.
คนบาป

Postby เสือยิ้มยาก » Thu May 19, 2011 1:56 am

จัดไปลุง ฟังคะแนนดิบก็น่าจะบอกได้แล้ว ยังไม่ดึก
แต่ถ้า เผาไทยมาอันดับหนึ่ง ผมขอตัวปลีกวิเวกครับ :lol:
เสือยิ้มยาก

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 1:58 am

ถ้าคะแนนพรรคเพื่อไทยมาอันดับหนึ่ง ผมจะเลิกเล่นบอร์ดการเมือง

ถือว่า "ธงหัก" ก็ไม่รู้จะเล่นบอร์ดอ่านเกมการเมืองไปทำไม

ส่วนคะแนนเขต มันซื้อกันเยอะ ประเมินไม่ถูก
คนบาป

Postby Albert Einsteins » Thu May 19, 2011 2:00 am

ถูกที่สุด
การเมืองมันไม่ได้เล่นแค่หน้าไพ่ที่เห็น ที่กบไต๋ ส่งซิก ยังมีอีกเยอะ

นี่คือสงครามครั้งสุดท้ายของไพร่ ที่อำมาตย์ต้องแพ้ ก็เท่านั้น
เตรียม ชาบู ชาบู ทักษิณกันได้เลย :mrgreen:

Postby ssa » Thu May 19, 2011 2:01 am

สมศักดิ์ เทพสุทินจับมือกับเนวิน ร่วมก๊วน ภท.
เทพสุทินแม้ถูกทักษิณกลืนไปแทบสูญพันธุ์ แต่เขี้ยวลากดินแบบนั้น ไม่จบเส้นทางทางการเมืองง่ายๆ อย่างเจ๊มิ่ง
สมศักดิ์ เทพสุทินกำลังฟื้นตัว และรับหน้าเสื่อดูแลหลายจังหวัดแถบภาคเหนือกับภาคกลาง

สุวัจน์เองก็กำลังฟื้นตัว คงกัดกินส่วนของ พท.แถบโคราชและจังหวัดอื่นได้อยู่บ้าง
ssa

Postby Shart » Thu May 19, 2011 2:02 am

ขอข้อมูลจังหวัดที่ปชป.จะได้เสียงเพิ่มหน่อย
ส่วนตัวว่า พรรคเผาเมือง มีโอกาสกลับมาสูง
เพราะคนไม่มีความรู้ เขาไม่ได้มองแบบคุณ
และได้ข่าวแบบผิดๆที่เสื้อแดงกรอกหู

ส่วนตัวตอนนี้ถ้าเนวินได้ สส อีสานไป ปชป ถึงมีโอกาสเป็นรัฐบาล

เฮ้อ...คิดว่าคนขายชาติมาบริหารบ้านเมืองอีกก็ท้อแล้ว
ง่วง งัวเงีย นอนดีกว่า
Shart

Postby Albert Einsteins » Thu May 19, 2011 2:02 am

อุปปปปปปส์ส์
ติดปลายนวมอบย่างหนักเลยนะลุง :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

Postby เด็กอมมือ » Thu May 19, 2011 2:07 am

เสียงตามสายบอกว่า จริงๆแล้วคะแนนนิยมในตัวนายกไม่ขี้เหล่หรอกครับ
นอกจากรูปหล่อขวัญใจสาวแก่แม่ม่ายแล้ว ส่วนหนึ่งก็ได้รับอนิสงค์จากนโยบายมากกว่าเดิม

แผนย้อนเกล็ดหัวคะแนนปล่อยข่าวว่า ระวังจะถูกยกเลิก เบี้ยยังชีพ อสม และเรียนฟรี ก็มีผล :lol:
โดยตัวนายกเอง พูดจริงๆ ไปไหนใครๆก็รัก คะแนนปาร์ตี้ลิสต์ มากกว่าเก่าแน่นอน แต่สสเขต ลุ้นยาก :mrgreen:
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนั้นแล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะของคน" จูกัด เหลียง
เด็กอมมือ

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 2:08 am

เพื่อแผ่นดินทำงานไม่ได้ผล สลายโต๋ เป็นเด็กฝากกันใหญ่

แต่อย่าลืมยังมีกองกำลังพรรคเล็ก พรรคกลางอีกเยอะแยะ ที่จะหั่นคะแนนเพื่อไทย

ในขณะที่ ปชป. มีแต่ได้ กับ เสมอตัว เพราะ แฟนคลับปชป. อยู่ตัวอยู่แล้วเหนียวแน่น แฟนเยอะ

เมื่อเพื่อไทยโดนเตะตัดขาในทุกระดับ จะไปเหลืออะไรให้ทักษิณ

ยังมีพวกของ ปุระชัย ที่มีสิงห์อีสานอยู่เบื้องหลังอีก

พูดตรงๆว่า เกมการเมืองแบบนี้ มันไม่ใช่ว่าเพื่อไทยจะสบายหรือได้เพิ่มง่ายๆ มองไม่เห็นทางเพิ่ม

12 ล้านเสียง แหกไปเป็นพรรคอื่นๆ อีกเท่าไหร่

คะแนนที่จะหายไปทั้งเขต และคะแนนพรรค มันก็เห็นๆ กันอยู่

12 ล้านเสียงของ ปชป. มีโอกาสเพิ่มเพราะไปสร้างฐานใหม่เช่นคนแก่ในอีสาน

ขณะที่ 12 ล้านเสียงของเพื่อไทย จะโดนหั่นไปเป็นพรรคเนวิน และพรรคอื่นๆ ที่แตกไป

แล้วอย่างนี้ คะแนนปาร์ตี้ลิสต์ของปชป. จะไม่ชนะเพื่อไทยได้ยังไง

คณิตศาตร์การเมือง มันมีแค่ คนได้ ผมตก คุณชนะ ผมแพ้ ผมบวก คุณลบ

คะแนนแท้ๆ ของทักษิณ จะเหลือซักเท่าไหร่?
คนบาป

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 2:12 am

Albert Einsteins wrote:อุปปปปปปส์ส์
ติดปลายนวมอบย่างหนักเลยนะลุง :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ทุ่มสุดตัว ข้าวต้มกุ๊ย ไม่เกิน 1 พัน กล้าเลี้ยงนะ อิ อิ

มากกว่านั้นก็ล้มโต๊ะ วิ่งหนีอาแป๊ะให้ทัน ฮ่า
คนบาป

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 2:14 am

เอ๊ย...ผมลืมไป ผมต้องกลับไปไล่กุ๊ยที่บ้าน 1 เสียงก็มีค่า...

ไม่รู้กลับทันหรือเปล่า ในวันเลือกตั้ง...แย่จังเรา..
คนบาป

Postby Albert Einsteins » Thu May 19, 2011 2:18 am

คนบาป wrote:
Albert Einsteins wrote:อุปปปปปปส์ส์

ทุ่มสุดตัว ข้าวต้มกุ๊ย ไม่เกิน 1 พัน กล้าเลี้ยงนะ อิ อิ

มากกว่านั้นก็ล้มโต๊ะ วิ่งหนีอาแป๊ะให้ทัน ฮ่า

จัดไปอย่าให้ขาด
ทางที่ดินไปกินฟรีของแป๊ะลิ้มมั๊ย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

Postby naiare » Thu May 19, 2011 2:21 am

ผมเชื่อเหมือนลุงแคนครับ
ปาร์ตี้ลิสต์ ปชป จะชนะ พท แน่
ดูจากครั้งที่แล้ว ปชป แพ้แค่นิดเดียว ( 1คน) ซึ่งตอนนั้น ปชป ก็ใช่ว่าจะเสียงดี
จุดสำคัญคือเรื่องเผาเมือง กับ ผลงานที่รัฐบาลนี้ได้ทำไปก็มีที่ถูกใจรากหญ้ามิใช่น้อย
ส่วน สส เขตไม่ฟันธง เพราะ ปชป ดูแล้วโดนตัดไปหลายเขตเหมือนกัน อย่างแถวบ้านไม่ใช่ พท มาตัด แต่เป็นพรรคอื่น

ส่วน พท แถวอิสานก็จะโดนรุมกินโต๊ะ จากพรรคกลาง เล็ก และผมก็เชื่ออีกว่า ปชป จะได้เสียงเพิ่มในอิสานด้วย
ส่วนโหวตโน ยังไม่รู้ผลว่า จะตัดเสียง ปชป ได้แค่ไหน

ตรงนี้ แม้วบวกแป๊ะคงมั่นใจว่า คนของเผาไทยจะได้ สส เพิ่มโดยเสียงไม่ต้องเพิ่มในบางเขต เพราะใช้วิธีโหวตโนตัดเสียง ปชป ลงให้น้อยกว่าเสียง สส ตน
naiare

Postby ตามนั้น » Thu May 19, 2011 2:29 am

ผมทั้งโนโหวตและโหวตโนมาตั้งแต่จำความได้ ถ้าไม่มีแป๊ะลิ้มผมคงทำแบบเดิม
แต่ครั้งนี้คงเลือกปชป. ส่วนส.ส.เขตคงโหวตโนต่อไปเพราะไม่รู้จักผู้สมัคร :)
ตามนั้น

Postby เสือยิ้มยาก » Thu May 19, 2011 2:31 am

เ้อ้า นึกว่านับแบ่งเขตด้วย จะเสียสองเด้งไหมเนี่ย เซ็งห่าน :lol:
เสือยิ้มยาก

Postby zeed~ko » Thu May 19, 2011 2:34 am

มองหน้าตักพรรคเผาบ้านเผาเมืองแล้วเหลือเบี้ยไม่กี่ตัวให้เล่น..
พวกตัวขุนถูกหมายหัวแทบทุกคนจะลุกจะนั่งทีกลัวจะตดออกมาเสียงดัง
ส่งกลิ่นเหม็นคละคลุ้งจน กกต.แจกใบเหลืองใบแดงโทษฐานไม่รักษามารยาท
พวกเฒ่าทารกหากผลคะแนนออกมาไม่เป็นอย่างที่คิดก็เตรียมตัวเก็บกระเป๋าชิ่ง
หนีตามฟอร์มเสือเฒ่าอยู่แล้ว คงไม่เอาชีวิตเส็งเคร็งมาทิ้งในบั้นปลายของชีวิต
ให้ชาวบ้านเขาก่นด่าไปอีกหลายๆปีแน่นอน..ที่สำคัญประชาชนคงไม่อยากถอย
กลับไปนับ 1 ใหม่เพื่อขับเคลื่อนประเทศให้เดินหน้าต่อไปโดยการเลือกพรรคเผา
บ้านเผาเมืองตัวเองเพื่อเข้ามาแก้ปัญหาส่วนตัวที่ยังคาราคาซังอยู่ในศาลอีกบาน
ตะไท..แถมยังต้องมาคอยตอบคำถามจากนักลงทุนต่างชาติว่าเป็นนอมีนีทักษิณ
หรือป่าว? เพราะนั่นย่อมหมายรวมถึงการตัดสินใจที่จะขนเงินเข้ามาลงทุนในไทย
ด้วย เขาคงไม่อยากมาลงทุนกับรัฐบาลที่มีเจ้าของเป็นนักโทษมีคดีมากมายค้าง
ตึ่งอยู่ในศาลแถมไม่รู้ว่าวันใดจะเจอหวยออกต้องติดคุกติดตะรางทุกวินาทีแน่ๆ..

:mrgreen:
Last edited by zeed~ko on Thu May 19, 2011 2:39 am, edited 1 time in total.
zeed~ko

Postby naiare » Thu May 19, 2011 2:38 am

ตามนั้น wrote:ผมทั้งโนโหวตและโหวตโนมาตั้งแต่จำความได้ ถ้าไม่มีแป๊ะลิ้มผมคงทำแบบเดิม
แต่ครั้งนี้คงเลือกปชป. ส่วนส.ส.เขตคงโหวตโนต่อไปเพราะไม่รู้จักผู้สมัคร :)

----------------

ผมเข้าใจคุณครับ
แต่ไอ้แป๊ะ มันคงรวมเอาเสียงโหวตโนของคุณไปเบิกตังค์ได้อีก 1 หัวด้วย :lol:
naiare

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 2:41 am

Albert Einsteins wrote:
คนบาป wrote:

จัดไปอย่าให้ขาด
ทางที่ดินไปกินฟรีของแป๊ะลิ้มมั๊ย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ไม่ถึงนะ ข้าวต้มวัดบวร ไปไม่ถึงท่าพระอาทิตย์

พวกม้อบมัฆวาน อาจจะเลิกไปแล้วมั๊งตอนนั้น
คนบาป

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 2:47 am

เสือยิ้มยาก wrote:เ้อ้า นึกว่านับแบ่งเขตด้วย จะเสียสองเด้งไหมเนี่ย เซ็งห่าน :lol:

ไม่แน่นะครับ ปชป. ตอนนี้ 172 ห่าง เพื่อไทยนิดเดียว ( เพื่อไทย 188 โดนเจี๋ยนไปอีก 7-8 หน่อ )

ถ้าปชป. เค้าทำมาได้ 200 ตามเป้า ผมว่าเพื่อไทยจะไม่ถึง 200

ยังงี้คะแนน สส.เขต รวม ปาร์ตี้ลิสต์ ก็ไม่แน่ว่าเพื่อไทยจะชนะปชป. นะครับ

โอกาส ปชป. ชนะใสๆ เดินเข้าจัดตั้งรัฐบาลแบบเบิร์ดๆ ก็มี ไม่ใช่มืดมน

มีเวลาอีกตั้ง 40 กว่าวัน อะไร ๆ ก็เกิดขึ้นได้
คนบาป

Postby คนบาป » Thu May 19, 2011 2:52 am

นายบัญญัติ บรรทัดฐานกล่าวถึงโพลการเมืองของหลายสำนักว่า....

ขอฟันธงว่าการเลือกตั้งครั้งนี้ เป็นการแข่งขันของ 2 พรรคใหญ่ แบบสูสีกันอยู่

เชื่อว่า 2 พรรคนี้จะได้ 400 ที่นั่งจากในสภาทั้งหมด 500 ที่นั่ง

ถ้าฝ่ายหนึ่งได้ 210 เสียง อีกฝ่ายจะได้ 190 หรือ ถ้าฝ่ายหนึ่งได้ 205 ที่นั่ง อีกฝ่ายจะได้ 195 ที่นั่ง

"ถ้าเขาสูงเราต่ำ ถ้าเขาต่ำเราสูง"

ที่เหลืออีก 100 ที่นั่งจะแบ่งให้พรรคการเมืองขนาดกลางและเล็ก ซึ่งมีอยู่แล้วหรือเพิ่งตั้งขึ้นใหม่

ใครจะได้มากได้น้อยขึ้นอยู่กับสถานการณ์และกระบวนการหาเสียง"
คนบาป

Postby วิชญ์ » Thu May 19, 2011 3:00 am

ผมก็มันใจว่าปชปจะชนะส.ส.สัดส่วนเกินล้านตามเหตุผลข้างบน

และวันนี้มีข่าวว่าเนวินงง อยู่โพลคะแนนความนิยมที่จัดทำเองของพรรค ลดลงย่างไม่ทราบสาเหตุ ถ้าจะให้ผมเดาผมคิดว่ามาจากที่คนเทคะแนนไปที่ปชป.เพิ่มขึ้น
วิชญ์

Postby baezae » Thu May 19, 2011 3:08 am

ส่วนตัวเลย เชื่อว่าในแบบปาร์ตี้ลิสต์ ปชป. จะกินแบบทิ้งห่าง โดยคะแนนอยู่ในระดับเท่าเดิม หรือถ้าเพิ่มขึ้นแต่ก็ไม่มากเท่าไรนัก แต่ปัจจัยคือฝั่งเผาไทยจะเสียคะแนนในส่วนนี้ให้กับทุกทาง ไม่ว่าจะปชป. พรรคอื่น ๆ หรือแม้แต่โนโหวต โดยคะแนนส่วนที่เปลี่ยนแปลงจะเป็นกลุ่มสวิงโหวตที่ยังไม่เลือก ซึ่งกลุ่มนี้เชื่อว่ามีในระดับ ๑๐ ล้าน

ในความเห็นผม การเลือกปาร์ตี้ลิสต์นั้น คนเลือกโดยเฉพาะในกลุ่มสวิงโหวต จะพิจารณาจากสามส่วนเป็นหลักคือ พรรค นโยบาย และ ตัวแทนที่จะเป็นนายกรัฐมนตรี ซึ่งเผาไทยเสียหายเรื่องพรรคจากกรณีเสื้อแดงและสถาบัน นโยบายที่แม้จะดูหลอกคนได้มากอยู่ แต่เมื่อพิจารณาปัจจัยต่อมาคือแคนดิเดตนายกที่จะนำนโยบายไปใช้จริง เรียกว่าเผาไทยเชือดคอตัวเองโชว์เลยก็ว่าได้ การส่งยิ่งลักษณ์ลงมาเท่ากับบอกว่า เผาไทยไม่ได้สนใจอะไรไปมากกว่าหาใครก็ได้สักคนมาแทนเหลี่ยม เก่งไม่เก่งไม่เป็นไร เพราะสุดท้ายเหลี่ยมเป็นคนกำหนดทุกอย่าง หากแต่กลุ่มสวิงโหวตนี้ไม่ใช่กลุ่มที่จะเลือกเพราะนิยมในตัวทักษิณ(ไม่อย่างนั้นคงไม่อยู่ในกลุ่มนี้แน่นอน) แบบนี้เท่ากับเป็นการดูถูกวิจารณญาณของผู้เลือกเอามาก ๆ

ในทางกลับกัน ฝั่งปชป.แม้จะไม่ได้คะแนนเพิ่มมากขึ้นแต่ยังสามารถรักษาเสียงไว้ได้ หรืออย่างแย่ก็ลดน้อยลงนิดหน่อยแบบไม่กระทบอะไรมากมาย คะแนนส่วนที่จะไปกองอาจจะเป็นกลุ่มพรรคทางเลือกอื่น ๆ และแน่นอนก็ไม่ใช่โนโหวตอีก เพราะคนกลุ่มนี้ซึ่งรู้จักพิจารณาย่อมทราบว่า หากตนกาโนโหวต จะถูกนับเป็นเสียงไอ้แป๊ะไปในทันที ทางออกคือหาสักพรรคกาไป อาจจะเป็นเนวิน บรรหาร หรือชูวิทย์ ก็ว่ากันไป

สรุป

ปชป. เท่าเดิม พรรคขนาดกลางเพิ่มขึ้นในระดับร้อยละ ๕ หรือมากกว่า พรรคทางเลือกได้เพิ่มหรือลดร้อยละ ๕ ถึง ๑๐ โนโหวตลดลงเกินร้อยละ ๓๐ ส่วนเผาไทย เลือดไหลหนัก คาดว่าไม่ต่ำกว่าล้านสองล้านเสียง
Last edited by baezae on Thu May 19, 2011 3:10 am, edited 1 time in total.
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้
ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้
แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว
baezae

Postby nnnn » Thu May 19, 2011 3:09 am

ในภาคอีสาน คะแนนเพื่อไทยน่าจะลดลงเพราะในบางจังหวัดที่เคยเป็นของพลังประชาชนอย่างบุรีรัมย์ สุรินทร์ โคราชบางส่วน เที่ยวนี้คะแนนลดลงไปรวมๆกันก็เป็นล้านครับ

ถ้าไปรวมกับพื้นที่ๆสส.ภูมิใจไทยเป็นสส.เดิม ถ้าภูมิใจไทยมีเสียงสัดส่วนซักสองสามล้าน เพื่อไทยก็น่าจะลดลงประมาณหนึ่งถึงสองล้าน

ผมเห็นมากับตาตัวเอง เมื่อก่อนเป็นเสื้อแดง แต่ตอนนี้เป็นสีน้ำเงินแล้ว คนแบบนี้มีเยอะครับในภาคอีสาน

ถ้าไปรวมกับชาวบ้านที่ชอบนโยบายประกันรายได้ เรียนฟรี อสม เบี้ยยังชีพผู้สูงอายุ ผมว่าครั้งนี้พรรคปชป.มีของไปขายให้คนอีสาน(และภาคอื่นๆ) มากกว่าครั้งที่แล้วเยอะ

แล้วบารมีของตัวนายกอภิสิทธิ์ก็มากขึ้นเรื่อยๆ อาจจะเสียในส่วนของพันธมิตรไปบ้างแต่ส่วนที่ได้กลับมามันมากกว่าแน่นอน

คอยดูคะแนนในเขตเทศบาลของอำเภอต่างๆให้ดี ครั้งนี้ปชป.ได้เยอะขึ้นแน่นอน

ยกตัวอย่างการเลือกตั้งซ่อมที่เขตสองขอนแก่น ในอำเภอบ้านไผ่ ในเขตเทศบาลบางหน่วยปชป.ชนะนะครับ แปลกมั้ย?

ตัวผมอยู่ในเขตเสื้อแดง แต่ก็รู้ว่ามีแฟนคลับนายกอยู่เยอะมาก เพียงแต่เขาไม่อยากมีเรื่องกับเสื้อแดงก็เลยอยู่เฉยๆมากกว่า

อีกอย่างเวลาดูข่าวการหาเสียงครั้งนี้เมื่อเทียบกับครั้งที่แล้ว จะเห็นได้ว่ามีคนมานั่งฟังเวลาฝ่ายปชป.ไปหาเสียงเยอะกว่าคราวที่แล้วอย่างมาก ขณะที่พรรคเพื่อไทยจะเห็นแต่เสื้อแดงๆเกือบหมด จำนวนก็พอๆกับของพลังประชาชน

ส่วนตัวประเมินว่าคะแนนสัดส่วนครั้งนี้ปชป.น่าจะชนะครับ

ถ้าผมประเมินผิดก็ไปกินข้าวต้มลุงแคนได้เลยครับ :lol:
nnnn

Next

Return to สภากาแฟ