การขอเลื่อนวาระการประชุมมรดกโลกของไทยไร้ผล

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: การขอเลื่อนวาระการประชุมมรดกโลกของไทยไร้ผล

Postby juneka » Tue Jun 07, 2011 11:59 am

tonythebest wrote:นับวันยิ่งเสื่อม
กลายเป็นการหาข่าวอะไรก็ได้ ให้เข้าทางตน
ถึงขั้นยอมเอาข่าวจากศัตรูของชาติมาเแปะ เพื่อผลตามต้องการ
ไม่สน ว่าที่มีที่ไปอย่างไร ขอแค่ทำให้รัฐบาลประเทศตัวเองดูผิด
ไม่คิดเลย ว่าคนอย่างคุณ finder ก็หาได้ต่างจากเด็ก P1
วนเวียนอยู่แต่เรื่องทำลายชาติ

ไม่นับการใช้คำถ่อ ย หยาบ ในขณะที่ใครหยาบมาไม่ได้ ถึงขั้นฟ้อง mod
แต่ตนเองก็กลับหยาบคายไม่ดีไปกว่ากัน

ไม่นับการแปะแล้วหาย ประหนึ่งตื่นมากลางดึกคนเดียว
เปิดเสรีไทย และสำเร็จความใคร่ด้วยการแปะข่าวทำลายชาติ
และเพลียหลับไปในเวลากลางวัน

ไม่นับความโอ้อวด กร่างเก่ง ถีบหน้าใครต่อใครผ่านคีย์บอร์ด
หล่อ แสนดี ผ่านคีย์บอร์ด

อายเด็ก P1 มันครับ

:lol: :lol: :lol: คมคายไม่เปลี่ยน
juneka

Re: การขอเลื่อนวาระการประชุมมรดกโลกของไทยไร้ผล

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Tue Jun 07, 2011 12:02 pm

ยอมกระทั่งอมขี้ปากเขมรมาพ่น

เหมือนขยะสังคมเข้าไปทุกวัน
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby aPpeaR » Tue Jun 07, 2011 12:20 pm

เตือนก็ไม่ฟัง บอกให้หยุดก็ไม่หยุด

เสร็จแล้วก็ออกไป ขอบคุณนะครับที่แจ้งว่าผมหยาบคาย

ดีนะไม่มี Report แจ้งว่าตอแหล หรือ แบนพวกเอาข่าวโกหกมาแปะ

ผมจะขอใช้บริการเป็นคนแรกเพื่อเธอเลยจริงๆ

บอกเตือนก็แล้วมองข้ามไม่สนใจ ไล่หวดคนอื่นสนองความไคร่

สำนึกตัวเองบ้างเถอะ

ข่าวจากสำนักเดียวกันเจอปุ๊บ Post ปั๊บ 2 ข่าว
viewtopic.php?f=2&t=36184

สับไปดูบ้างนะ เจตนาของตัวเองมันเพื่อชาติหรืิอเพื่ออะไร
Last edited by aPpeaR on Tue Jun 07, 2011 12:28 pm, edited 1 time in total.
viewtopic.php?f=2&t=37561 <ทักษิณ=ศาสนา?
viewtopic.php?f=2&t=39526 <ของฟรีมีบนโลก!
viewtopic.php?f=2&t=36943 <เหนือชั้น!
aPpeaR

Postby นักเรียนตลอดชีพ » Tue Jun 07, 2011 12:26 pm

ถามอะไรหน่อย ....

ตั้งแต่ รบ.นี้มาบริหารประเทศ แนวทางวิธีการต่อสู้ในเวที ต่างๆ กับ การรุกล้ำอธิปไตยของ ประเทศเพื่อนบ้าน รบ.นี้เขาก็ทำ ทุกอย่างเต็มความสามารถ ... แดงก็อวยเขมร , เหลืองก็ด่า รบ.อย่างเดียว ...

แล้วเหลือง แดง ทำอะไรบ้าง ..... ผมไม่เห็น 2สีนี้ มีความเห็นในเชิงบวก และ การกระทำที่เป็นรูปธรรม ในการช่วยเหลือ ประเทศชาติเลย ...

อย่าเป็นตัว ถ่วงประเทศชาติ หนักแผ่นดิน เลย ครับ ...
นักเรียนตลอดชีพ

Postby tonythebest » Tue Jun 07, 2011 12:50 pm

ฝากให้ครับ คิดว่าคงเหมาะ

หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Postby กรกช » Tue Jun 07, 2011 7:50 pm

ถ้าคุณเชื่อข่าวของเขมร ไม่เชื่อข่าวของรัฐบาลไทย คุณคือคนไทยใจเขมร

ถ้าคิดแบบนี้ ผมว่ามันไม่ถูกนะ

การคิด วิเคราะห์ ถึงความน่าจะเป็น ด้วยเหตุ ด้วยผล ว่าใครพูดจริง ใครโกหก

กับการเข้าข้างเขมร มันต่างกัน

การเข้าข้างเขมรมันต้องเห็นดี เห็นงาม กับการกระทำของเขมร

ยกตัวอย่างตอน 7 คนไทยถูกจับ มีคนในนี้เห็นด้วยเยอะแยะ แถมสมน้ำหน้าคนไทยด้วยกันอีกต่างหาก
กรกช

Postby aPpeaR » Tue Jun 07, 2011 8:01 pm

เลือกมานำเสนอโดยไม่ผ่านการวิเคราะห์ให้ดีก่อน เช่น แหล่งที่มา

ทำให้คนเข้าใจผิด มันก็ไม่ได้ผิดที่คนเข้ามาอ่านนะครับ

ตัวผู้นำเสนอเองก็ต้องรับผิดชอบ ไม่ใช่คิดจะเสนออะไรก็หยืบนั้นนี้มาตัดแปะ

ซึ่งไม่มีมูลความจริงใดๆ ทำให้ผู้อื่นเข้าใจผิดต่างอะไรกับหลอกลวง

"จขกท" ทำให้คนอื่นเข้าใจผิดก็ควรจะแสดงความรับผิดชอบ

ถูกด่ามันเรื่องปรติจากความผิดพลาดของตัวเองอยู่แล้วครับ
viewtopic.php?f=2&t=37561 <ทักษิณ=ศาสนา?
viewtopic.php?f=2&t=39526 <ของฟรีมีบนโลก!
viewtopic.php?f=2&t=36943 <เหนือชั้น!
aPpeaR

Postby antiseptic » Tue Jun 07, 2011 8:08 pm

กรกช wrote:ถ้าคุณเชื่อข่าวของเขมร ไม่เชื่อข่าวของรัฐบาลไทย คุณคือคนไทยใจเขมร

การคิด วิเคราะห์ ถึงความน่าจะเป็น ด้วยเหตุ ด้วยผล ว่าใครพูดจริง ใครโกหก

การเข้าข้างเขมรมันต้องเห็นดี เห็นงาม กับการกระทำของเขมร

ยกตัวอย่างตอน 7 คนไทยถูกจับ มีคนในนี้เห็นด้วยเยอะแยะ แถมสมน้ำหน้าคนไทยด้วยกันอีกต่างหาก

เค้าสมน้ำหน้าเพราะอะไรล่ะครับ?
ทหารก็เตือนแล้ว อะไรแล้ว ก็ยังจะเข้าไป
แถมเอาหลักฐานเท็จมาใส่ความรัฐบาลอีกเป็นชุดๆ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."
Andrew Ryan
antiseptic

Postby amplepoor » Tue Jun 07, 2011 8:15 pm

กรกช wrote:ถ้าคุณเชื่อข่าวของเขมร ไม่เชื่อข่าวของรัฐบาลไทย คุณคือคนไทยใจเขมร

ใจเขมรหรือเปล่า ตัวหนังสือกับความหมายของมันบอกชัดยิ่งกว่าบัตรประจำตัว

ถามว่าข่าวเขมรที่อุตส่าห์ไปแปลมา ....ทำไมไม่บอกแหล่งข่าว เพื่อให้คนอ่านตรวจสอบ แต่ไม่ทำ ไอ้คำพูดเท่ๆ ของคุณที่ว่า การคิด วิเคราะห์ ถึงความน่าจะเป็น ด้วยเหตุ ด้วยผล ว่าใครพูดจริง ใครโกหก มันจึงทำไม่ได้ จะเป็นเพราะเวบสิบห้าตีนมูฟมันไม่กล้า มันปิดหูปิดตา หรือมันตอแหล...ไม่มีใครบอกได้ ในขณะที่มีการนำข่าวตัวจริงจากแหล่งอื่นอีกสองชิ้นมาลง เพื่อเปรียบเทียบกัน แบบนี้แล้วเว็บเขมรที่ใช้ภาษาไทยอะไรนั่น ยังมีค่าอะไรอยู่อีกหรือ

ส่วนการเข้าข้างเขมร มันไม่ใช่อย่างที่คุณยกตัวอย่างมาตื้นๆ

ที่ต้องด่าเจ็ดคนไทย มันก็เหมือนผู้ปกครองด่าลูกหลานที่ทะลึ่ง เอาไม้ขีดไปจุดเล่นในโรงนุ่น เกิดเรื่องขึ้นมา ก็ได้แต่เจ็บตัวฟรี เข้าของเสียหายไอ้เด็กเวรเจ็ดคนบอกไม่สนใจ หนูจะอวดเก่ง....มีอะรัยป่าว

นี่ไม่ได้เข้าข้างเขมรเลย มันต่างกับการเอาข่าวที่ไม่รู้ว่าจริงหรือปลอม แต่มันให้ร้ายประเทศเราแน่ๆ มาเผยแพร่ ในช่วงเวลาที่สองชาติขบเหลี่ยมกันอยู่

ที่น่าตลกก็คือ พวกเข้าข้างเจ็ดคนไทยสามารถอ้างออกมาได้ว่า ต่อให้เจ็ดคนไทยผิด ก็ต้องช่วยกันก่อน เออออ ไม่ยักใช้เหตุผลนี้ บอกว่าต่อให้รัฐบาลไทยผิดก็ต้องช่วยก่อน....ฮา
พวกคุณยังแยกระหว่าง นักการเมือง รัฐบาล กับประเทศชาติไม่เป็น ก็น่าจะไปเล่นอยู่ในเวบพวกตัวแหละครับ ออกมาข้างนอกก็เจอแต่คนเขาด่า แล้วก็มาแก้ตัวน้ำขุ่นๆ

ถ้าจะถกกันเรื่องนี้ต่อ ก็ไปเอาต้นฉบับเขมรมาลงเสียนะ

ผมว่าคนบางคน มันกลายเป็น สั ต ว์ น ร ก ใจเขมร ไปได้ทั้งๆอยู่ใจกลางกรุงเทพมหานครนี่แหละ
amplepoor

Postby tonythebest » Tue Jun 07, 2011 10:08 pm

ขออนุญาตพี่กรกชโต้ประเด็นนี้สักนิดครับ
ปกติ ผมมักไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นกับประเด็นนี้ เพราะขี้เกียจค้นข้อมูล
อีกทั้ง ยังเชื่อโดยเต็มหัวใจ ว่าเวลานี้ เราไม่สามารถเอาสื่อใดๆ มาเป็นตัวตั้งให้เราเชื่อถือได้อีกต่อไป

เราเคยพูดถึงการนำเสนอข่าวสารของเขมรอยู่บ่อยๆ
เรารู้กันอยู่ ว่าทุกสำนักข่าว รวมถึงทุกกิจการงานในเขมร
ดำเนินภายใต้การควบคุมของรัฐบาลฮุนเซนอย่างไม่กล้าหือกล้าอือ
อีกทั้ง การนำเสนอข่าวที่มีผลต่อการได้เสียผลประโยชน์ของชาติ
มักทำเพื่ออวยให้ชาติตนเองกันทั้งนั้น ยิ่งโดนควบคุมโดยรัฐบาลอยู่แล้วด้วย

ผมไม่ได้บอก ว่าข่าวสำนักไหน ฝั่งไหนจริงหรือเท็จนะครับ เพราะยังไม่มีข้อพิสูจน์รู้
เราเคยก่นด่าเสื้อแดงอยู่บ่อยครั้ง ที่ยอมกระทั่งเข้าข้างเขมร เพียงเพราะศัตรูของเขมร คือศัตรูคนเดียวกับเสื้อแดง
ผมเคยนั่งดูทีวีเสื้อแดง ช่วงที่มีประเด็นเรื่องนี้ เชื่อหรือไม่ครับ SMS หลายข้อความ
เชียร์เขมรอย่างออกหน้่าออกตา สาปแช่งรัฐบาลและทหารไทยอย่างจริงจัง
ผมทนดูข้อความเหล่านั้นได้ไม่กี่ข้อความ เพราะทุเรศนัยตาเหลือกำลัง

นั่นคือเสื้อแดงใจเขมรหลายๆ ตัว (ไม่ใช่ทุกคน) เป็นกัน
คือเลือกที่จะเข้าข้างใครก็ได้ แม้แต่ศัตรูของชาติ เพียงเพื่อได้ถล่มศัตรูชาติเดียวกัน

ผมไม่ได้คิดว่า เจ้าของกระทู้ จะรุนแรงไปถึงขั้นที่เราว่าใจเขมร
แต่วิธีการที่เจ้าของกระทู้นำมาใช้ ไม่ห่างไกลไปจากสิ่งที่ผมและอีกหลายคนรังเกียจ
นั่นคือการทำอย่างไรก็ได้ เพียงเพื่อจะนำมาทำลายศัตรูที่เป็นคนในประเทศเดียวกัน
นำข่าวพร็อพเพอกันดาให้รัฐบาลเขมร มาใช่ทำลายเครดิตรัฐบาล

ไม่เชื่อว่าเจ้าของกระทู้จะไม่รู้และไม่เข้าใจ
แต่เลือกที่จะมองข้าม เพราะเห็นข้อมูลนี้ สามารถนำมาเกทับ ปชป หลายคนในนี้ได้
และเพื่อสามารถพ่นอีโมหัวเราะเยาะได้อย่างสนุกปาก ดังที่ชอบทำเป็นประจำ

เอาไว้ ให้มันรอพิสูจน์ก่อนดีมั๊ยครับ
เชื่อว่า หากเป็นจริง ตามที่เจ้าของกระทู้กระสันต์เสียเหลือเกินที่จะให้ประเทศของมันเองเสียเปรียบ
คงมีสำนักข่าวที่น่าเชื่อถือและไม่น่าสมเพชเท่าที่เอามาให้เล่นได้เต็มที่
ได้หัวเราะได้เต็มหน้า อย่างมีความสุข สมหวังจนน้ำแตก
เพราะไทยเสียเปรียบให้ฝ่ายตรงข้ามอย่างที่มันเฝ้ารออยู่

ผมว่า นี่คือเหตุผลครับ ที่ผมและหลายคน รู้สึกทุเรศเจ้าของกระทู้เสียจนไม่อยากเอ่ยชื่อ

หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

tonythebest

Postby บุญปลีก » Tue Jun 07, 2011 10:18 pm

ไม่ชอบอภิสิทธิ นิยมสนธิ หรือจะเชียร์ทักษิณ ผมว่าทุกคนมีสิทธิครับ เพียงแต่หากมีสติสักนิด
แยกระหว่างเรื่องของบ้านเมือง ออกจากเรื่องของการเมือง สักนิด ทำไมต้องเอาขี้ปากเขมรมาโจมตีประเทศชาติ ด้วยหล่ะครับ
บุญปลีก

Postby กรกช » Tue Jun 07, 2011 10:25 pm

amplepoor wrote:

ใจเขมรหรือเปล่า ตัวหนังสือกับความหมายของมันบอกชัดยิ่งกว่าบัตรประจำตัว

ถามว่าข่าวเขมรที่อุตส่าห์ไปแปลมา ....ทำไมไม่บอกแหล่งข่าว เพื่อให้คนอ่านตรวจสอบ แต่ไม่ทำ ไอ้คำพูดเท่ๆ ของคุณที่ว่า การคิด วิเคราะห์ ถึงความน่าจะเป็น ด้วยเหตุ ด้วยผล ว่าใครพูดจริง ใครโกหก มันจึงทำไม่ได้ จะเป็นเพราะเวบสิบห้าตีนมูฟมันไม่กล้า มันปิดหูปิดตา หรือมันตอแหล...ไม่มีใครบอกได้ ในขณะที่มีการนำข่าวตัวจริงจากแหล่งอื่นอีกสองชิ้นมาลง เพื่อเปรียบเทียบกัน แบบนี้แล้วเว็บเขมรที่ใช้ภาษาไทยอะไรนั่น ยังมีค่าอะไรอยู่อีกหรือ

ถ้าคุณอธิบายมาอย่างนี้ ก็พอเข้าใจ

ส่วนการเข้าข้างเขมร มันไม่ใช่อย่างที่คุณยกตัวอย่างมาตื้นๆ

ที่ต้องด่าเจ็ดคนไทย มันก็เหมือนผู้ปกครองด่าลูกหลานที่ทะลึ่ง เอาไม้ขีดไปจุดเล่นในโรงนุ่น เกิดเรื่องขึ้นมา ก็ได้แต่เจ็บตัวฟรี เข้าของเสียหายไอ้เด็กเวรเจ็ดคนบอกไม่สนใจ หนูจะอวดเก่ง....มีอะรัยป่าว นี่ไม่ได้เข้าข้างเขมรเลย

การด่าด้วยความโมโหเพราะความซุกซน กับการเยาะเย้ยสมน้ำหน้ามันต่างกันนะครับ

คุณมองว่าเป็นการจุดไฟเล่นในโรงนุ่นเพราะความทะลึ่ง
แต่ผมมองว่าไม่ใช่ เพราะไม่ได้ทำไปเพื่อความสนุกสนาน

แต่เป็นการพยายามบอกกับเพื่อนบ้าน บอกกับคนในบ้านว่าพื้นที่โรงนุ่นตรงนี้เคยเป็นของบ้านเรา

และถึงผิดพลาด ก็ควรให้อภัย เพราะทำไปด้วยเจตนาดี ไม่ใช่ไปเยาะเย้ยสมน้ำหน้า

มันต่างกับการเอาข่าวที่ไม่รู้ว่าจริงหรือปลอม แต่มันให้ร้ายประเทศเราแน่ๆ มาเผยแพร่ ในช่วงเวลาที่สองชาติขบเหลี่ยมกันอยู่

ที่น่าตลกก็คือ พวกเข้าข้างเจ็ดคนไทยสามารถอ้างออกมาได้ว่า ต่อให้เจ็ดคนไทยผิด ก็ต้องช่วยกันก่อน เออออ ไม่ยักใช้เหตุผลนี้ บอกว่าต่อให้รัฐบาลไทยผิดก็ต้องช่วยก่อน....ฮา
พวกคุณยังแยกระหว่าง นักการเมือง รัฐบาล กับประเทศชาติไม่เป็น ก็น่าจะไปเล่นอยู่ในเวบพวกตัวแหละครับ ออกมาข้างนอกก็เจอแต่คนเขาด่า แล้วก็มาแก้ตัวน้ำขุ่นๆ

รัฐบาลไทยปล่อยให้เขมรมัดมือชกจับ 7 คนไทย ในพื้นที่ๆยังตกลงปักปันเขตแดนไม่ได้ ราวกับพื้นที่ตรงนั้นเป็นของเขมรฝ่ายเดียว
แถมเขมรยังใช้แผนที่มาตราส่วน 1 ต่อ 200,000 ตัดสินคนไทยติดคุก ตบหน้ารัฐบาลไทยโชว์ชาวโลกอีกต่างหาก ผมว่าอันนี้น่าจะฮากว่านะ

เรื่องแยกแยะไม่ได้คุณคิดเอง เออเอง เรื่องโดนด่า ก็โดนอยู่ แต่โดนด่าแบบมั่วๆนะ และเรื่องแก้ตัวน้ำขุ่นๆไม่เคย

ถ้าจะถกกันเรื่องนี้ต่อ ก็ไปเอาต้นฉบับเขมรมาลงเสียนะ

ผมว่าคนบางคน มันกลายเป็น สั ต ว์ น ร ก ใจเขมร ไปได้ทั้งๆอยู่ใจกลางกรุงเทพมหานครนี่แหละ

*** แก้ไขเรียงสลับประโยคท้ายๆนิดหน่อย เพราะอ่านแล้วงง เนื้อหาเหมือนเดิม
Last edited by กรกช on Tue Jun 07, 2011 10:41 pm, edited 1 time in total.
กรกช

Postby ตะวัน » Tue Jun 07, 2011 10:30 pm

ได้ข่าวมีคนไทยหัวใจเขมรอยู่แถวนี้ มันหายไปไหนแล้วครับ :lol: :lol:
ตะวัน

Postby กรกช » Tue Jun 07, 2011 10:44 pm

ตอบพี่ โทนี่

ที่ผมพูดตรงนี้ เพราะผมเคยถูกยัดเยียดแบบผิดๆมาก่อน ในกรณีข่าวของไทย กับ เขมรนี่แหละ ก็เลยแค่อยากอธิบายว่า
การที่บางเรื่อง บางข่าว เราไม่เชื่อรัฐบาล ไม่ใช่เพราะเราเข้าข้างเขมร แต่แค่คิดตามเหตุผลครับ
กรกช

Postby amplepoor » Tue Jun 07, 2011 11:13 pm

คุณไม่พอใจที่เขมรทำกับเจ็ดคนไทย

แต่คุณพอใจที่มีคนเอาข้อมูลฝ่ายเขมร ที่ไม่สามารถตรวจสอบว่าเป็นความจริงหรือเท็จ มาใช้ด้วยท่าที"เยาะเย้ยสมน้ำหน้า" กับรัฐบาลไทย ซึ่งกำลังทำหน้าที่ทาางกฏหมายกับกรณ๊ระหว่างประเทศ

ผมว่ามาตรฐานทางจริยธรรมของคุณนี่ แปลกๆชอบกลนะครับ

ส่วนเรื่องเจ็ดคนไทย ถ้าอยากอธิบายก็ไปตั้งกระทู้ใหม่เถอะครับ อาจจะมีคนสนใจ กระทู้นี้เป็นเรื่องของการดูหมิ่นประเทศตัวเองของคนบางจำพวก อย่าเบี่ยงประเด็นดีกว่า
amplepoor

Postby tonythebest » Tue Jun 07, 2011 11:31 pm

กรกช wrote:ตอบพี่ โทนี่

ที่ผมพูดตรงนี้ เพราะผมเคยถูกยัดเยียดแบบผิดๆมาก่อน ในกรณีข่าวของไทย กับ เขมรนี่แหละ ก็เลยแค่อยากอธิบายว่า
การที่บางเรื่อง บางข่าว เราไม่เชื่อรัฐบาล ไม่ใช่เพราะเราเข้าข้างเขมร แต่แค่คิดตามเหตุผลครับ

ครับพี่ ประเด็นนั้น ผมคงไม่โต้อะไรกับพี่
เว้นแต่เรื่องประเด็นที่ผมหยิบออกมาพูดถึง
ซึ่งที่จริง คงไม่ใช่จะโต้กับพี่โดยตรงแต่อย่างใด
หากแต่คงยอมรับตัวตนแบบนั้นของเจ้าของกระทู้ไม่ได้ครับ
วันก่อนๆ เราเคยด่าว่าเสื้อแดง ด้วยเหตุผลเดียวกัน
วันนี้ กลับเลือกทำซะเอง
ด้วยชุดเหตุผลแบบเดียวกันกับที่เราเคยด่าว่าคนอื่น
อะไรเหล่านี้ พิสูจน์ข้อกล่าวหา ที่หลายคนเคยกล่าวหา
ผมไม่อาจบ่งชี้เข้าข้อกล่าวหาได้ชัดครับ
แต่กลับเริ่มสงสัยมากขึ้นทุกวัน

ผมก็เลือกจะเชื่อ พี่ก็เลือกจะเชื่อ เจ้าของกระทู้ก็เลือกจะเชื่อ
นั่นหมายความถึงว่า ทั้งหมดของเราทั้งสาม ยังเป้นเพียงความเชื่อ
ที่รอวันพิสูจน์

รอวันนั้นด้วยกันครับ

tonythebest

Postby คนบาป » Tue Jun 07, 2011 11:37 pm

คนบาป wrote:พวกขายชาติคนไทยใจเขมรคงพอใจ
คนบาป

Postby finder » Tue Jun 07, 2011 11:42 pm

thaipatriot wrote:ฝากบอกสาวก ASTV นะคะว่า กรุณาอย่าเป็นเหมือนสาวกแดงเลย ที่แยกแยะไม่ออก ระหว่างผลประโยชน์ของชาติ มาก่อนเรื่องการเมือง กรณีนี้นี่พวกเราคนไทยทุกคน ไม่ว่าจะเป็นพรรคการเมืองไหนควรจะสนับสนุนรัฐบาลให้ทำหน้าที่อย่างเต็มความสามารถ การจะคอยมาหาจุดโจมตี เหมือนๆจะให้ท้ายเขมรให้เอาชนะรัฐบาลไทย เพื่อที่จะพิสูจน์อีโก้ตัวเองน่ะ มันก็ไม่ต่างจากพวกเสื้อแดงที่ใส่ร้ายป้ายสีประเทศตัวเองต่างๆนานา เพราะอยากให้ทักษิณกลับมา ยังไงยังงั้น เราควรจะให้กำลังใจรัฐบาลทำหน้าที่อย่างเต็มความสามารถเพราะว่านั่นคือสมบัติของชาติเรา เวลามีภัยพิบัติก็เหมือนกัน อย่างดิฉันยังเคยชมเชยทักษิณสมัยจัดการความเสียหายสึนามิเลย พอหมดตรงนั้นก็ค่อยมาต่อสู้กันใหม่ อยากเห็นคนไทยรักชาติ มากกว่ารักผลประโยชน์ตัวเอง กับพรรคพวกทางการเมืองซะที เมื่อไหร่จะมีวันนั้นนะ :|

ผมคิดว่าคุณอย่าพยายามพูดอะไรที่คุณเองก็ยังไม่รู้ถึงประเด็นที่ผมจะสื่อ

ผมเอามาให้ดู เพื่อบอกว่า รัฐบาลไทยไม่ได้บอกความจริงให้คนไทยรู้

ถ้าคุณบอกว่าเขมรพูดเท็จ ทำไมมรดกโลกไม่แถลงเลื่อนการประชุมครั้งนี้ออกไปให้สามชิกทั่วโลกทราบ

อย่างที่เขมรมันพูด ถ้าพิสูจน์ตรงนี้ได้ ก็ทำเลย แค่นี้แหละ
finder

Postby yoshikiryuichiro » Tue Jun 07, 2011 11:44 pm

finder wrote:
thaipatriot wrote:ฝากบอกสาวก ASTV นะคะว่า กรุณาอย่าเป็นเหมือนสาวกแดงเลย ที่แยกแยะไม่ออก ระหว่างผลประโยชน์ของชาติ มาก่อนเรื่องการเมือง กรณีนี้นี่พวกเราคนไทยทุกคน ไม่ว่าจะเป็นพรรคการเมืองไหนควรจะสนับสนุนรัฐบาลให้ทำหน้าที่อย่างเต็มความสามารถ การจะคอยมาหาจุดโจมตี เหมือนๆจะให้ท้ายเขมรให้เอาชนะรัฐบาลไทย เพื่อที่จะพิสูจน์อีโก้ตัวเองน่ะ มันก็ไม่ต่างจากพวกเสื้อแดงที่ใส่ร้ายป้ายสีประเทศตัวเองต่างๆนานา เพราะอยากให้ทักษิณกลับมา ยังไงยังงั้น เราควรจะให้กำลังใจรัฐบาลทำหน้าที่อย่างเต็มความสามารถเพราะว่านั่นคือสมบัติของชาติเรา เวลามีภัยพิบัติก็เหมือนกัน อย่างดิฉันยังเคยชมเชยทักษิณสมัยจัดการความเสียหายสึนามิเลย พอหมดตรงนั้นก็ค่อยมาต่อสู้กันใหม่ อยากเห็นคนไทยรักชาติ มากกว่ารักผลประโยชน์ตัวเอง กับพรรคพวกทางการเมืองซะที เมื่อไหร่จะมีวันนั้นนะ :|

ผมคิดว่าคุณอย่าพยายามพูดอะไรที่คุณเองก็ยังไม่รู้ถึงประเด็นที่ผมจะสื่อ

ผมเอามาให้ดู เพื่อบอกว่า รัฐบาลไทยไม่ได้บอกความจริงให้คนไทยรู้

ถ้าคุณบอกว่าเขมรพูดเท็จ ทำไมมรดกโลกไม่แถลงเลื่อนการประชุมครั้งนี้ออกไปให้สามชิกทั่วโลกทราบ

อย่างที่เขมรมันพูด ถ้าพิสูจน์ตรงนี้ได้ ก็ทำเลย แค่นี้แหละ

แล้วตัวคุณล่ะ มีความจริงใจแค่ไหนกัน ถึงได้พยายามนำข่าวพรรณนี้มาเล่นเพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองน่ะ อย่างนี้มันใช้ได้ที่ไหน
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข
นี่คือคุณธรรมของชั้น!!
yoshikiryuichiro

Postby baezae » Tue Jun 07, 2011 11:51 pm

คุณฟายเด้อครับ นายกบอกว่า "แนวโน้มดี น่าจะมีข่าวดี" ไม่ใช่หรือครับ ไม่ได้บอกสักคำว่า "เค้าจะเลื่อนการประชุมออกไป"

ในขณะเดียวกัน การประชุมเค้าไม่ได้จัดเพื่อเรื่องนี้เรื่องเดียวกระมังครับ เค้ามีการพิจารณาเรื่องอื่นนอกเหนือจากเรื่องพระวิหารด้วย จะให้เค้าเลื่อนการประชุมออกไปด้วยเรื่อง ๆ เดียวหรือครับ?

http://whc.unesco.org/en/sessions/35COM/

สุดท้ายก็วนมาที่ว่า ในเมื่อยังเป็นพื้นที่พิพาท มีการปะทะ เค้าก็ไม่สบายใจที่จะประกาศรับรองแผนบริหารจัดการ เพราะทางออกที่ดีที่สุดคือการตกลงจากทั้งสองฝ่าย เมื่อเป็นอย่างนั้น วาระการประชุมนี้ก็น่าจะถูกถอนออก หรือเลื่อนการพิจารณา

สำนักข่าวเขมรมันโกหกแน่ ๆ ครับ เพราะที่บอกผอ.แสดงความผิดหวังกับท่าที่ก้าวร้าวของไทย ในความเป็นจริงกลับกลายเป็นว่า เค้าผิดหวังที่ไม่บรรลุข้อตกลง ตรงนี้น่าจะแสดงได้ว่าเค้าหวังให้ทั้งสองฝ่ายคุยกันให้เรียบร้อยก่อน แล้วจึงดำเนินการขั้นต่อไปว่าจะเอาอย่างไร ตามข้อตกลงนั้น ๆ

จากเนื้อข่าวสำนักข่าวเขมรที่คุณฟายเด้อเอามา ผมเกรงว่าความจริงอาจจะต่ำกว่าครึ่งไปเยอะนะครับ
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้
ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้
แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว
baezae

Postby ridkun_user » Wed Jun 08, 2011 12:26 am

เข้ามาฮาอย่างเดียว
เหลืองแดงนับวันยิ่งนิสัยคล้ายกันขึ้นเรื่อยๆ :lol:
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

Postby amplepoor » Wed Jun 08, 2011 12:27 am

เรื่องแรก ผมขอประนามเว็บไซท์ 15 มูฟ ที่ลงข่าวโดยไม่ให้ลิ้งค์ข่าว และไม่ตรวจสอบว่า เนื้อข่าวผิดเพี้ยนไปอย่างไรหรือไม่ สักแต่ลงข้อความเพื่อหวังผลโดยไม่คำนึงถึงความถูกต้องอย่างเป็นวิชาการ

ประการที่สอง ผมขอประนามเจ้าของกระทู้ ที่เอาข้อความมาลง เพียงเพื่อจะด่านายกเท่านั้น ไม่สนใจในความน่าเชื่อถือของสิ่งที่ตัวเองพามา

ประการที่สาม ผมสังเวชใจในพฤติกรรมของคุณกรกช ที่ออกมาแก้ต่างในสิ่งที่ไม่มีเหตุให้แก้ต่าง การที่อ้างว่าให้ใช้เหตุผลพืจารณานั้น ใครก็พูดได้ แต่คนพูดได้ใช้หรือเปล่าก่อนจะมาแก้ต่าง

ประการที่สี่ ข้อเท็จจริงโดยสรุป
1 ฝ่ายไทยเสนอให้เลื่อนพิจารณาแผนบริหารออกไป ฝ่ายเขมรไม่ยอม
2 ผู้อำนวยการยูเนสโก มีท่าทีสนับสนุนข้อเสนอของฝ่ายไทยให้เลื่อนการพิจารณาออกไป
3 สุวิทย์กลับมา แถลงข่าว ซึ่งสำนักข่าวไทยพาดหัวว่า UNESCO backs proposal to postpone ....
4 ทางเขมร แถลงข่าวตอบโต้ผ่านทางซินหัวทันที ในคำแถลงอ้างคำพูดของฝ่ายไทยผิดๆ
5 เวบไซท์ 15 เอาข่าวที่มีคำแถลงด้วยความเข้าใจผืดมาเผยแพร่
6 ฟายเดอร์เอาข้อความจาก 15 มาใช้ด่ารัฐบาล

ประการที่ห้า ผมมีความเห็นว่าฟายเดอร์อ่านหนังสือไม่แตก อ่านไม่ถ้วนทั่ว เจตนามีเพียงจะด่ารัฐบาล สมาชิกที่มาออกความเห็น ต่างก็โจมตีฟายเดอร์ ยกเว้นกรกชที่มาแก้ต่างให้....ท่านอื่นๆ มีความเห็นอย่างไร ก็สุดแท้แต่

สุดท้าย ผมขอนำหัวข้อข่าวเกี่ยวกับกรณีนี้มาลงให้ดู เพื่อบอกว่า คนอื่นเขาอ่านและค้นมาก เพื่อที่จะออกความเห็น ไม่ได้อวดแต่คำหวานเหมือนกรกชแต่ไม่ได้นำอะไรมาเพิ่มพูนความรู้ของสมาชิกเลย คำหวานนั้นเป็นการประดิษฐ์ขึ้น ใช้บ่อยๆก็เอียนครับ

แต่ข้อมูลต่างหากที่บำรุงปัญญา
----------------------------
เอาละ มาดูข่าวเกี่ยวกับเรื่องนี้กันหน่อย
-----------------------
Manager Online - สุวิทย์เตรียมถกซก อานเลื่อนแผนบริหารจัดการพื้นที่ ...
25 พ.ค. 2011 ... ช่วงบ่ายวันนี้จะมีการหารือแบบทวิภาคีของคณะนายสุวิทย์ คุณกิตติ ... ที่เตรียมที่จะเลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่มรดกโลกปราสาทพระวิหาร ...
http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID.
----------------------
PANTIP.COM : P10621085 ข้าวว่า ยูเนสโก เห็นตรงกับไทย ที่ให้เลื่อน ...
30 พ.ค. 2011 ... นี้ ก็เป็นไปในทางที่ดี โดยทางสำนักงานยูเนสโกชี้ให้เห็นว่าการเลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่รอบปราสาทพระวิหารของฝ่ายกัมพูชา ...
http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/t ... 21085.html
----------------
แผนบริหารจัดการ | ๑๕thmove (fifteenth move)
30 พ.ค. 2011 ... โฆษกสำนักนายฯ เขมร โต้นายอภิสิทธิ์ที่ให้สัมภาษณ์ว่า ผอ.ยูเนสโกเห็นด้วยกับไทย เลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการ เผยการหารือจนถึงเย็นวันที่ ๒๗ ...
http://www.15thmove.net/tag/แผนบริหารจัดการ/
-----------------------
รองนายกฯเขมรชี้ไทยโกหกยัน'ยูเนสโก'ไม่เลื่อนถกแผนบริหารปราสาทพระ ...
7 มิ.ย. 2011... องค์การยูเนสโกจะไม่เลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่ปราสาทพระ ... ก็ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะให้มีการเลื่อนพิจารณาแผนดังกล่าวออกไป. ...
http://www.thairath.co.th/content/oversea/174784
กัมพูชาไม่รับแผนบริหารจัดการรอบพระวิหาร - Voice TV-
26 พ.ค. 2011 ... นายกเผยกัมพูชาไม่ยินยอมตามข้อเสนอที่ให้คณะกรรมการมรดกเลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่โดยรอบปราสาทพระวิหารออกไป ...
news.voicetv.co.th/thailand/11037.html
-------------------
ผอ.ยูเนสโก้เห็นด้วยเลื่อนพิจารณาแผนกัมพูชา | :: Thai PBS NEWS ::
2 มิ.ย. 2011 ... ยูเนสโก้เห็นด้วยเลื่อนพิจารณาแผนกัมพูชา. ผู้อำนวยการใหญ่ ยูเนสโก้ ... ที่จะให้เลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่รอบปราสาทพระวิหาร ...
news.thaipbs.or.th/.../ผอยูเนสโก้เห็นด้วยเลื่อนพิจารณาแผนกัมพูชา
--------------
นายกฯเผยกัมพูชายังไม่ยอมเลื่อนพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่รอบ ...
26 พ.ค. 2011 ... นายกฯเผยกัมพูชายังไม่ยอมเลื่อนพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่รอบปราสาท ... มรดกเลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่โดยรอบปราสาทพระวิหารออกไป ...
http://www.thannews.th.com/index.php?option...id.
มาร์คสั่งล็อบบี้ กก.มรดกโลก เลื่อนหารือพระวิหาร - ศูนย์ข้อมูลมรดก ...
31 พ.ค. 2011 ... ที่ประเทศฝรั่งเศส ตนจะไปหารือกับกัมพูชาอีกครั้ง เพื่อให้เลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่รอบปราสาทพระวิหารออกไปก่อน ...
http://www.thaiwhic.go.th/preview_activity.aspx?nid=327
------------------
ไทยแห้วเลื่อนวาระแผนบริหารจัดการพื้นที่รอบพระวิหาร "กัมพูชา"ตีตก ...-
29 พ.ค. 2011 ... ไทยแห้วเลื่อนวาระแผนบริหารจัดการพื้นที่รอบพระวิหาร "กัมพูชา"ตีตก ... (ยูเสโก) ไม่ได้เห็นด้วยกับการที่ไทยขอให้เลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการ ...
matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1306597448...03... -
-----------------
คกก.มรดกโลกร่างมติเลื่อนพิจารณาแผนบริหารจัดการของเขมร
31 พ.ค. 2011 ... มรดกโลกร่างมติเลื่อนพิจารณาแผนบริหารจัดการของเขมร ... คณะกรรมการเตรียมจัดทำร่างมติเลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่โดยรอบปราสาทพระวิหาร ...
thairecent.com/Breaking/2011/874245/
---------------
UNESCOหนุนเลื่อนพิจารณาแผนพัฒนา'พระวิหาร' : suthichaiyoon.com
27 พ.ค. 2011... ไทยที่จะให้เลื่อนวาระการพิจารณาแผนการจัดการพื้นที่ปราสาทพระวิหาร ... ให้เลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่โดยรอบปราสาทพระวิหารออกไป ...
http://www.suthichaiyoon.com/detail/10158
ยูเนสโกหนุน ประเทศไทย สั่งเลื่อนแผน 'พระวิหาร'!
31 พ.ค. 2011 ... มาร์ค ยันยูเนสโกหนุนไทยเลื่อนพิจารณา แผนบริหารเขาพระวิหาร ... โดยทางสำนักงานยูเนสโกชี้ให้เห็นว่าการเลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการ ...
http://www.ryt9.com/s/bmnd/1160448
กัมพูชาโต้ยูเนสโก้ไม่เลื่อนพิจารณาแผนจัดการ พท.ปราสาทเขาพระวิหาร ...
28 พ.ค. 2011 ... กัมพูชา โต้กลับพร้อมยืนยัน ยูเนสโกไม่ได้เลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่ปราสาทเขาพระวิหาร ในระหว่างที่ประชุมการประชุมคณะกรรมการมรดกโลก ...
http://www.krobkruakao.com/.../กัมพูชาโต้ยูเนสโก้ไม่เลื่อนพิจารณาแผนจัดการ-พท-...
ยูเนสโก เห็นด้วยเลื่อนพิจารณาจัดการ ปราสาทพระวิหาร
27 พ.ค. 2011 ... ผู้อำนวยการใหญ่ยูเนสโกเห็นด้วยกับคณะผู้แทนเจรจาของไทย ที่จะเลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการปราสาทพระวิหารออกไป เพื่อให้ 2 ...
news.mthai.com/general-news/115553.html
-----------------
ยูเนสโกหนุนไทยเลื่อนพิจารณาพระวิหาร
27 พ.ค. 2011 ... ใหญ่ยูเนสโก เห็นด้วยกับไทยที่ให้เลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการปราสาทพระวิหารออกไปก่อนจนกว่าจะปักปันเขตแดนเสร็จ รอ "สุวิทย์" ...
http://www.ethailand.com/th/news/-149303.html
--------------------------------
รองนายกฯเขมรชี้ไทยโกหกยัน'ยูเนสโก'ไม่เลื่อนถกแผนบริหารปราสาทพระวิหาร
องค์การยูเนสโกจะไม่เลื่อนการพิจารณาแผนบริหารจัดการพื้นที่ปราสาทพระวิหารของกัมพูชา โดยยืนยันจะมีการพิจารณาแผนตามกำหนดเดิมในระหว่างวันที่ 19-29 มิ.ย.นี้ ...
http://www.tfn5.info/board/index.php?topic=24387.0;wap2
amplepoor

Postby amplepoor » Wed Jun 08, 2011 12:36 am

ความเลวข้อสุดท้ายของฟายเดอร์นี่ เลวจนต้องยกออกมาให้เห็นชัดๆ

เขมรจะสร้างโรงแรม ฟายเดอร์เอาข่าวนี้มาโจมตีว่า ฝ่ายไทยจงใจยิงปืนใหญ่ไม่ให้โดนพื้นที่นี้ และจงใจยิงไม่ให้โดนจอเรดาร์

ผมอยากรู้ว่า คุณใช้อวัยวะส่วนใหนแทนสมอง จึงกล้าคิดและเขียนข้อความเหล่านี้ออกมา ผมเปลี่ยนใจที่จะเรียกคุณว่าคนไทยใจเขมรเสียแล้ว

ผมคิดว่า คนเขมรยังน่านับถือเพราะเขารักกัน เขาไม่เอาใจออกห่างมาย่ำยีคนชาติเดียวกัน ใจของคุณมันต่ำกว่าเขมรไปมาก ต่ำจนไม่ได้อาศัยอยู่บนผิวดินแล้วละกระมัง
amplepoor

Postby คนบาป » Wed Jun 08, 2011 12:40 am

เมื่อไหร่จะเลิกบ้าสื่อเขมรซะที
คนบาป

Postby finder » Wed Jun 08, 2011 1:17 am

baezae wrote:

คุณฟายเด้อครับ นายกบอกว่า "แนวโน้มดี น่าจะมีข่าวดี" ไม่ใช่หรือครับ ไม่ได้บอกสักคำว่า "เค้าจะเลื่อนการประชุมออกไป"

ในขณะเดียวกัน การประชุมเค้าไม่ได้จัดเพื่อเรื่องนี้เรื่องเดียวกระมังครับ เค้ามีการพิจารณาเรื่องอื่นนอกเหนือจากเรื่องพระวิหารด้วย จะให้เค้าเลื่อนการประชุมออกไปด้วยเรื่อง ๆ เดียวหรือครับ?

http://whc.unesco.org/en/sessions/35COM/
ประเด็นของไทยที่เราเอาไปคุยมีเรื่องเดียวครับคือ ขอเลื่อนการประชุม

แต่ของเขมรมีกี่เรื่องนั้ผมไม่ทราบจริงๆ

สุดท้ายก็วนมาที่ว่า ในเมื่อยังเป็นพื้นที่พิพาท มีการปะทะ เค้าก็ไม่สบายใจที่จะประกาศรับรองแผนบริหารจัดการ เพราะทางออกที่ดีที่สุดคือการตกลงจากทั้งสองฝ่าย เมื่อเป็นอย่างนั้น วาระการประชุมนี้ก็น่าจะถูกถอนออก หรือเลื่อนการพิจารณา
คุณจำคำผมไว้เลย แล้วคุณจะเห็นในอนาคต หล่อแหลสั่งสุวิทย์ให็เซ็นในการประชุมคราวที่แล้ว

ไม่เช่นนั้นสุวิทย์จะไม่เซ็นและถอนตัวออกจากการประชุมในปีที่แล้ว เป็นคำพูดจากปากสุวิทย์เอง

ทำให้เขมรผ่านขั้นตอนที่แล้วมาถึงขั้นตอนสุดท้ายในปีนี้

สำนักข่าวเขมรมันโกหกแน่ ๆ ครับ เพราะที่บอกผอ.แสดงความผิดหวังกับท่าที่ก้าวร้าวของไทย ในความเป็นจริงกลับกลายเป็นว่า เค้าผิดหวังที่ไม่บรรลุข้อตกลง ตรงนี้น่าจะแสดงได้ว่าเค้าหวังให้ทั้งสองฝ่ายคุยกันให้เรียบร้อยก่อน แล้วจึงดำเนินการขั้นต่อไปว่าจะเอาอย่างไร ตามข้อตกลงนั้น ๆ

จากเนื้อข่าวสำนักข่าวเขมรที่คุณฟายเด้อเอามา ผมเกรงว่าความจริงอาจจะต่ำกว่าครึ่งไปเยอะนะครับ

คุณคิดไหมว่า

ทำไมนายกฯจะเลือกตั้งปลายเดือนมิถุนายนให้ได้ในตอนแรก แต่ติดที่ในหลวงป่วยอยู่ แต่ก็ยังดันทุรังจะขอเข้าเฝ้า

จนคนเขาด่ากันทั้งเมือง จึงต้องเลื่อนมาต้นกรกฎา

เหตุผลคือ ต้องการให้การเลือกตั้งเสร็จ ก่อนที่มรดกโลกจะตัดสินให้เขมรได้บริหารจัดการตัวปราสาท ไม่เช่นนั้น

การเลือกตั้งครั้งนี้ปชป.ตายทั้งพรรค แต่เมื่อเลือกตั้งมาหลังมรดกโลกตัดสิน ความซวยมาเยือนแล้ว จึงต้องให้สุวิทย์

ไปขอเลื่อนการประชุมให้เกิดขึ้นหลังการเลือกตั้งให้ได้ แต่เมื่อประธานไม่มีแถลงการณ์ให้เลื่อน แสดงว่า

ต้องประชุมตามหมายกำหนดการเดิม

การที่เขมรออกมาพูดครั้งนี้เพราะรัฐบาลไทยพูดโกหกครับ เขมรจะโต้ไทยทุกเม็ด เพื่อจะอยู่เหนือไทย

แต่ทำไมไทยไม่กล้าออกมาโต้ว่า เขมรต่างหากโกหก

และวิธีเดียวที่ไทยจะเลื่อนได้ ต้องขู่ถอนตัวออกจากมรดกโลกในที่ประชุมปลายเดือนนี้เท่านั้น

ตัวแทยไทยคือดร.โสมสุดาจะถูกรัฐบาลสั่งให้ทำเช่นนั้นแน่ๆครับ

แม้ก่อนหน้าจะยืนยันว่าถอนไม่ได้ เพื่อจะได้มีคนไทยคอยเถียงเขมรในมรดกโลก

ไม่เช่นนั้นปชป.พัง

เรื่องนี้อาจต้องใช้เวลาพิสูจน์ คุณคอยดูก็ได้ อีกข้อพิสูจน์หนึ่งคือ

หลังสุวิทย์กลับมา ได้โพสท์ในเฟสบุ๊คของตนเอง ข้อความส่วนใหญ่คือ

เหมือนกันกับแนวทางของพธม.ที่พูดไว้แต่แรก ลองไปหาอ่านเองก็แล้วกัน
finder

Postby draupnirand » Wed Jun 08, 2011 1:23 am

จะบอกว่า พธม. คิดถูกทุกอย่าง...
งืม...
draupnirand

Postby aPpeaR » Wed Jun 08, 2011 1:28 am

ข้อสันนิษฐานที่มาจากตัวเองคือ "ความคิดเห็น" เท่านั้น

ใครจะเชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ได้หยุดตะแบงเถอะ

ไม่มีอะไรที่สามารถมายืนยันได้พูดไปก็ไม่มีใครเชื่อ

เพราะมันเป็นเพียง "คำพูดชวนเชื่อ"

ไปได้ยินมาจากใครนักวิชาการคนไหนผลที่ได้มันก็แค่นั้น

มีใครกล้ายืนยันในสิ่งที่คิดมั้ยไหนลองหามาให้ดูหน่อย
aPpeaR

Postby dutchout » Wed Jun 08, 2011 1:48 am

baezae wrote:

ประเด็นของไทยที่เราเอาไปคุยมีเรื่องเดียวครับคือ ขอเลื่อนการประชุม

แต่ของเขมรมีกี่เรื่องนั้ผมไม่ทราบจริงๆ

คุณจำคำผมไว้เลย แล้วคุณจะเห็นในอนาคต หล่อแหลสั่งสุวิทย์ให็เซ็นในการประชุมคราวที่แล้ว

ไม่เช่นนั้นสุวิทย์จะไม่เซ็นและถอนตัวออกจากการประชุมในปีที่แล้ว เป็นคำพูดจากปากสุวิทย์เอง

ทำให้เขมรผ่านขั้นตอนที่แล้วมาถึงขั้นตอนสุดท้ายในปีนี้

คุณคิดไหมว่า

ทำไมนายกฯจะเลือกตั้งปลายเดือนมิถุนายนให้ได้ในตอนแรก แต่ติดที่ในหลวงป่วยอยู่ แต่ก็ยังดันทุรังจะขอเข้าเฝ้า

จนคนเขาด่ากันทั้งเมือง จึงต้องเลื่อนมาต้นกรกฎา

เหตุผลคือ ต้องการให้การเลือกตั้งเสร็จ ก่อนที่มรดกโลกจะตัดสินให้เขมรได้บริหารจัดการตัวปราสาท ไม่เช่นนั้น

การเลือกตั้งครั้งนี้ปชป.ตายทั้งพรรค แต่เมื่อเลือกตั้งมาหลังมรดกโลกตัดสิน ความซวยมาเยือนแล้ว จึงต้องให้สุวิทย์

ไปขอเลื่อนการประชุมให้เกิดขึ้นหลังการเลือกตั้งให้ได้ แต่เมื่อประธานไม่มีแถลงการณ์ให้เลื่อน แสดงว่า

ต้องประชุมตามหมายกำหนดการเดิม

การที่เขมรออกมาพูดครั้งนี้เพราะรัฐบาลไทยพูดโกหกครับ เขมรจะโต้ไทยทุกเม็ด เพื่อจะอยู่เหนือไทย

แต่ทำไมไทยไม่กล้าออกมาโต้ว่า เขมรต่างหากโกหก

และวิธีเดียวที่ไทยจะเลื่อนได้ ต้องขู่ถอนตัวออกจากมรดกโลกในที่ประชุมปลายเดือนนี้เท่านั้น

ตัวแทยไทยคือดร.โสมสุดาจะถูกรัฐบาลสั่งให้ทำเช่นนั้นแน่ๆครับ

แม้ก่อนหน้าจะยืนยันว่าถอนไม่ได้ เพื่อจะได้มีคนไทยคอยเถียงเขมรในมรดกโลก

ไม่เช่นนั้นปชป.พัง

เรื่องนี้อาจต้องใช้เวลาพิสูจน์ คุณคอยดูก็ได้ อีกข้อพิสูจน์หนึ่งคือ

หลังสุวิทย์กลับมา ได้โพสท์ในเฟสบุ๊คของตนเอง ข้อความส่วนใหญ่คือ

เหมือนกันกับแนวทางของพธม.ที่พูดไว้แต่แรก ลองไปหาอ่านเองก็แล้วกัน

นึกว่าเป็นแดงโพสต์นะเนี้ย ยังกับความคิดเสื้อแดง ถ้าไม่รู้ว่าฟายเดอะ เป็นเหลือง ก็คิดว่าเป็นแดงไปแล้ว :lol: :lol:

และเมื่อ ถ้ารัฐบาลทำเหมือนกับแนวทางของ พธม ที่พูดไว้แต่แรก แสดงว่ารัฐบาลไม่ดื้อแล้วซินะ เอาๆ ยุบเวที กลับบ้าน :lol: :lol:
dutchout

Postby baezae » Wed Jun 08, 2011 2:03 am

คุณฟายเด้อครับ ที่คุณฟายเด้อว่ามานี่ ความเชื่อ ล้วน ๆ เลยนะครับ แทบไม่อิงอะไรสักอย่าง

ทำไมไทยไม่กล้าบอกว่าเขมรโกหก

เคยอ่านที่เราให้คำที่ศาลโลกไหมครับ ผมแปลมาลงไว้ เราอัดเขมรโกหกเป็นฉาก ๆ ทั้งหลักฐานก็ยืนยันพร้อมมูล ตัวแทนฝ่ายโน้นข่าวว่าหน้าม้านกันเลยทีเดียว เราไม่จำเป็นต้องไปเล่นข่าวเล่นอะไรให้เสียรูปมวยครับ ไปชกเต็ม ๆ ที่ที่ประชุม ที่ศาล ง่ายกว่าเยอะ ให้ข่าวก่อนชก มันจะเก่งเหมือนชกจริงหรือเปล่าไม่มีใครทราบครับ

การประชุมไม่เลื่อน

ก็แหงสิครับ บอกแล้วว่าเค้ามีประชุมเรื่องอื่นด้วย ไม่ใช่เรื่องนี้เรื่องเดียว ถ้าเค้าเห็นพิจารณาไม่ได้ ตกลงไม่ได้ เค้าก็ต้องเลื่อนวาระการประชุมออกไปเองครับ

อย่างที่บอก ถอนตัวแล้วเราเอาอะไรไปคัดค้านเขาล่ะครับ ทำตัวเป็นเด็กเกเร ชาวบ้านสุดท้ายเค้าจะไม่เอานะครับ

เฟสบุ๊คคุณสุวิทย์ ผมก็เข้าไปอ่าน ไม่เห็นจะมีอย่างที่คุณฟายเด้อว่า ถ้าอย่างไรคัดข้อความพร้อมลิงค์มาให้ดูหน่อยก็ดีครับ

ปล. ตัวปราสาทน่ะ ของเขมรอยู่แล้วครับ เค้ามีสิทธิ์เต็มที่ของเค้า ศาลตัดสินไปห้าสิบปีแล้ว ที่เรากำลังสู้อยู่ คือเรื่องการบริหารพื้นที่โดยรอบครับ เพื่อความเข้าใจตรงกัน
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้
ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้
แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว
baezae

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Wed Jun 08, 2011 8:24 am

จขกท. นอกจากจะอมขี้ปากเขมรมาพ่นแล้ว

ยังโหนฟ้าได้อย่างไม่มีความละอายใจ

บัดซบเกินจะรับได้แล้ว
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

PreviousNext

Return to สภากาแฟ