ป้ายหาเสียงแบบฆ่าตัวตายของ ยิ่งลักษณ์

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ป้ายหาเสียงแบบฆ่าตัวตายของ ยิ่งลักษณ์

Postby OBITURY » Mon Jun 27, 2011 12:38 pm

ขอถามนอกเรื่องนิดนึง นะครับ
เหตุการณ์ ตากใบ ที่มุสลิม ถูก "ขน" ใส่รถในเดือนถือศีลอด แล้วเสียชีวิตลงหลายสิบศพ เนื่องจากขาดอากาศหายใจ (ยังไม่นับรวมการเตะ กระทืบ ก่อนขนขึ้นรถอีก) ถ้ามุสลิม ยังทำเป็นลืม และไปเลือกพรรคการเมือง หรือสรรเสีญบุคคล ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ แบบนี้ ถือว่า บาปหรือไม่ครับ
OBITURY

Re: ป้ายหาเสียงแบบฆ่าตัวตายของ ยิ่งลักษณ์

Postby OBITURY » Mon Jun 27, 2011 12:39 pm

OBITURY wrote:ขอถามนอกเรื่องนิดนึง นะครับ
เหตุการณ์ ตากใบ ที่มุสลิม ถูก "ขน" ใส่รถในเดือนถือศีลอด แล้วเสียชีวิตลงหลายสิบศพ เนื่องจากขาดอากาศหายใจ (ยังไม่นับรวมการเตะ กระทืบ ก่อนขนขึ้นรถอีก) ถ้ามุสลิม ยังทำเป็นลืม และไปเลือกพรรคการเมือง หรือสรรเสริญบุคคล ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ แบบนี้ ถือว่า บาปหรือไม่ครับ
OBITURY

Postby มะแอศิษย์บังโม » Mon Jun 27, 2011 12:44 pm

sigree wrote:
ขอบคุณที่ใช่คำว่า น่าจะ คุณมีคำตอบแล้วนิ

ก็เลยงง ว่าทำไมคุณถึงตำหนิ เวลาเห็นยิ่งลักษณ์ใส่ฮิญาบ คุณ Peterpan ซึ่งเป็นพุทธยังแนะด้วยซ้ำว่าใส่ไม่เรียบร้อย ทำไมปล่อยผมออกมา แสดงว่าเขาก็เข้าใจความคิดของมุสลิมเกี่ยวกับเรื่องนี้

เปิดใจให้กว้างหน่อยครับ การเปิดใจยอมรับซึ่งกันและกัน เป็นลักษณะเด่นอย่างหนึ่งของสังคมพหุวัฒนธรรมในอาเซียน แม้จะมีอะไรกระทบกระทั่งกันบ้าง แต่ก็ไม่รุนแรงเหมือนในตะวันออกกลาง
เลือกตั้ง 2 ครั้งที่ผ่านมา อำมาตย์น่าจะสำนึกได้แล้วว่าประเทศไทยไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง แต่เป็นของคนไทยทุกคน
سمائيل انق موريد ابع مو
มะแอศิษย์บังโม

Postby คนบาป » Mon Jun 27, 2011 12:46 pm

คนมุสลิมก็มีความคิดหลากหลาย ถ้าคิดว่าคนที่เคร่งครัดก็จะมองยิ่งลักษณ์ในมุมลบ

ถ้าคนมุสลิมที่เปิดกว้างก็จะมองแล้วเฉย ๆ ไม่ถือสา เหมือนกลุ่มที่สวมชุดแดงนั่นแหละครับ

คนต่างสีอาจมองว่าไม่เหมาะสม มันเป็นความเห็น ความเชื่อ ไม่น่าจะมีผิดหรือถูก
คนบาป

Postby Strangerman » Mon Jun 27, 2011 4:27 pm

ไม่ได้ตำหนินะบัง แค่แสดงความคิดเห็นว่ามันไม่เหมาะสม บังเข้าใจคำว่าไม่เหมาะสมรึเปล่า :lol:
• ไม่เจรจากับพวกกบฏ ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น หากพวกมรึงคิดว่าประเทศนี้ไม่เป็นประชาธิปไตย ก็ไสหัวพวกมรึงไปอยู่ที่อื่น อย่าอยู่ให้หนักแผ่นดินไทยเลย •

• หายนะ ของประเทศไทย ก็คือการที่ "ควายเลือกควาย" เข้ามาทำลายประเทศ •
Strangerman

Postby asn » Mon Jun 27, 2011 7:43 pm

เห็นภาพ ปู-ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร สวมฮิญาบ มุสลิมหลายคนเห็นแล้วรู้สึกไม่ค่อยสบายใจ เพราะฮิญาบเป็นอาภรณ์ของมุสลิมะห์(มุสลิมผู้หญิง)ในการปกปิดร่างกายตามหลักศาสนา ไม่เครื่องของการตลาด หรือเครื่องมือของการหาเสียง มีผู้สมัคร ส.ส. ผู้รู้ทางศาสนาคนหนึ่ง ให้ความเห็นว่า มุสลิมถูกห้ามไปเลียนแบบชนชาติอื่น แต่ไม่ห้ามคนศาสนิกอื่นเลียนแบบอิสลาม แต่ต้องดูความเหมาะสมด้วย เพราะฮิญาบถูกใช้ให้ทำตามหลักการศาสนา กรณีของยิ่งลักษณ์ ถูกใช้เพื่อประโยชน์ทางการเมือง อีกด้านหนึ่งมองว่า เป็นการดูถูกอิสลามด้วยซ้ำไป และต้องถามมุสบิมที่สวมอฺญาบให้ด้วยว่า ทำถูกต้องหรือไม่
http://muslimtoday.in.th/article/
asn

Postby อัญชัญ » Mon Jun 27, 2011 10:33 pm

คนต่างศาสนา ทำท่าขอพรพระเจ้า คนสติดี เขาไม่ทำกัน เพราะคนมุสลิมเขารู้ว่าตอแหล เธอไม่เชื่อไม่เชื่อในพระเจ้าแล้วเธอไปขอพรจากสิ่งที่เธอไม่ได้เชื่อทำไม
อยากเป็นพริตตี ไปแสดงบทอื่น ไม่ควรเล่นบทนี้
อัญชัญ

Postby aPpeaR » Mon Jun 27, 2011 10:48 pm

อัญชัญ wrote:คนต่างศาสนา ทำท่าขอพรพระเจ้า คนสติดี เขาไม่ทำกัน เพราะคนมุสลิมเขารู้ว่าตอแหล เธอไม่เชื่อไม่เชื่อในพระเจ้าแล้วเธอไปขอพรจากสิ่งที่เธอไม่ได้เชื่อทำไม
อยากเป็นพริตตี ไปแสดงบทอื่น ไม่ควรเล่นบทนี้

ความเห็นนี้บังจะว่ายังไง :?
viewtopic.php?f=2&t=37561 <ทักษิณ=ศาสนา?
viewtopic.php?f=2&t=39526 <ของฟรีมีบนโลก!
viewtopic.php?f=2&t=36943 <เหนือชั้น!
aPpeaR

Postby lumtakong » Tue Jun 28, 2011 12:26 am

คนบาป wrote:คนมุสลิมก็มีความคิดหลากหลาย ถ้าคิดว่าคนที่เคร่งครัดก็จะมองยิ่งลักษณ์ในมุมลบ

ถ้าคนมุสลิมที่เปิดกว้างก็จะมองแล้วเฉย ๆ ไม่ถือสา เหมือนกลุ่มที่สวมชุดแดงนั่นแหละครับ

คนต่างสีอาจมองว่าไม่เหมาะสม มันเป็นความเห็น ความเชื่อ ไม่น่าจะมีผิดหรือถูก

เห็นด้วยครับ

ผมมองมุมแบบกลางๆนะครับ ผมไม่ใช่คนใต้ ถ้าผิดเพี้ยน โปรดให้อภัย

แต่ถ้ามองว่า "เพื่อต้องการความเป็นกันเองกับชาวบ้าน เสมือนหนึ่ง เราเป็นพี่น้องร่วมชาติ" ผมคิดว่าโอเคนะครับ

แต่ติดอยู่แค่เรื่องเดียวครับ คือ พท. นำ "สีแดง มาเป็นสีประจำพรรค" ซึ่งเป็น "สีของคอมมิวนิสต์"

ถ้าการสวมใส่หรือขึ้นป้ายต่างๆ โดยไม่ใช้อาภรณ์เป็นสีแดง...ผมพอรับได้ครับ

:P :P :P
สีสันของการดำรงค์ชืวิตของมนุษย์ อาจจะโรยด้วยกลีบของดอกไม้ หรือ เต็มไปด้วยขวากหนาม ที่ขวางกั้น เรา...จะเผชิญกับมันได้อย่างไร
lumtakong

Postby x=xFd'[hkog,nv' » Tue Jun 28, 2011 2:37 am

ผมไม่ใช่อิสลามครับ เรื่องความละเอียดอ่อน ของศาสนา ผมพอเข้าใจ การทำท่าขอพรจากพระเจ้า ต่างศาสนิกทำมันผิดเหรอครับ ผมนับถือศาสนาพุทธ เวลาเห็น ฝรั่งมังค่า มาเที่ยวประเทศเรา เที่ยววัด เขายกมือไหว้พระ เหรอไม่ก็ยกมือไหว้เรากล่าวคำทักทายที่เป็นภาษาเรา ผมมีความรู้สึกว่า พวกฝรั่งเหล่านั้นน่ารักน่ะ เป็นเรื่องที่ควรส่งเสริม เพราะฝรั่งเหล่านั้นพยายามที่จะเข้าใจขนบธรรมเนียมประเพณีไทย และให้เกียรติคนไทย ส่วนที่บางคนว่าแต่งตัวทำท่าขอพร จะเอามาเป็นเครื่องมือการหาเสียง ผมว่าถ้าปรับเปลี่ยนทัศนะคติบ้าง อย่างเช่น เกิดเอารูปที่เธอใส่เสื้อเชิ้ตสีขาว ใส่กางเกงขายาวสีดำ ใส่ส้นสูงสีแดงมาติด ท่ามกลางผู้นับถือศาสนาอิสลามที่ต้องเห็นป้ายนี้ มันจะยิ่งดูไม่เหมาะ การกระทำอย่างนี้ผมว่าน่าจะถูกต้องเสียด้วยซ้ำ ถือเป็นการให้เกียรติสถานที่ ให้เกียรติคนในแถบนั้น ถ้าหากเธอจะไม่เข้าใจประเพณีของชาวมุสลิม ก็คงไม่เป็นเรื่องที่ผิดร้ายแรงอะไร เพราะเจตนาที่ต้องการให้เกียรติ นับว่าเป็นเจตนาที่ดี คนมุสลิมในย่านนั้น ยกเว้นพวกคุณ เขายังไม่ร้อนเนื้อร้อนตัวเหมือนพวกคุณในบอร์ดนี้เลยที่ออกมาต่อต้านอย่างเอาเป็นเอาตาย อีกอย่างขอทิ้งท้าย พวกคุณเกลียดเขาเพราะเขานามสกุล ชินวัตรเหรอครับ แยกแยะกันไม่ได้ใช่ใหมครับ ว่าเธอเลวเหรอเปล่า ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็เชิญเกลียดเพราะเรื่องที่ไม่มีเหตุผล จนหลานบวชล่ะกันครับเพราะพูดอะไรคงไม่มีอะไรเปลี่ยนความคิดพวกคุณกันได้ ตั้งกระทู้มา พอมีคนที่คิดตรงข้าม ก็รุม ก็ด่า จะมีที่เห็นอยู่บางคนที่พูดกันมีเหตุผล พอเขาไม่ตอบก็ไปยุเขาต่อ "น่าสังเวช(ชาชีวะ)"
x=xFd'[hkog,nv'

Postby x=xFd'[hkog,nv' » Tue Jun 28, 2011 3:05 am

x=xFd'[hkog,nv' wrote:ผมไม่ใช่อิสลามครับ เรื่องความละเอียดอ่อน ของศาสนา ผมพอเข้าใจ การทำท่าขอพรจากพระเจ้า ต่างศาสนิกทำมันผิดเหรอครับ ผมนับถือศาสนาพุทธ เวลาเห็น ฝรั่งมังค่า มาเที่ยวประเทศเรา เที่ยววัด เขายกมือไหว้พระ เหรอไม่ก็ยกมือไหว้เรากล่าวคำทักทายที่เป็นภาษาเรา ผมมีความรู้สึกว่า พวกฝรั่งเหล่านั้นน่ารักน่ะ เป็นเรื่องที่ควรส่งเสริม เพราะฝรั่งเหล่านั้นพยายามที่จะเข้าใจขนบธรรมเนียมประเพณีไทย และให้เกียรติคนไทย ส่วนที่บางคนว่าแต่งตัวทำท่าขอพร จะเอามาเป็นเครื่องมือการหาเสียง ผมว่าถ้าปรับเปลี่ยนทัศนะคติบ้าง อย่างเช่น เกิดเอารูปที่เธอใส่เสื้อเชิ้ตสีขาว ใส่กางเกงขายาวสีดำ ใส่ส้นสูงสีแดงมาติด ท่ามกลางผู้นับถือศาสนาอิสลามที่ต้องเห็นป้ายนี้ มันจะยิ่งดูไม่เหมาะ การกระทำอย่างนี้ผมว่าน่าจะถูกต้องเสียด้วยซ้ำ ถือเป็นการให้เกียรติสถานที่ ให้เกียรติคนในแถบนั้น ถ้าหากเธอจะไม่เข้าใจประเพณีของชาวมุสลิม ก็คงไม่เป็นเรื่องที่ผิดร้ายแรงอะไร เพราะเจตนาที่ต้องการให้เกียรติ นับว่าเป็นเจตนาที่ดี คนมุสลิมในย่านนั้น ยกเว้นพวกคุณ เขายังไม่ร้อนเนื้อร้อนตัวเหมือนพวกคุณในบอร์ดนี้เลยที่ออกมาต่อต้านอย่างเอาเป็นเอาตาย อีกอย่างขอทิ้งท้าย พวกคุณเกลียดเขาเพราะเขานามสกุล ชินวัตรเหรอครับ แยกแยะกันไม่ได้ใช่ใหมครับ ว่าเธอเลวเหรอเปล่า ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็เชิญเกลียดเพราะเรื่องที่ไม่มีเหตุผล จนหลานบวชล่ะกันครับเพราะพูดอะไรคงไม่มีอะไรเปลี่ยนความคิดพวกคุณกันได้ ตั้งกระทู้มา พอมีคนที่คิดตรงข้าม ก็รุม ก็ด่า จะมีที่เห็นอยู่บางคนที่พูดกันมีเหตุผล พอเขาไม่ตอบก็ไปยุเขาต่อ "น่าสังเวช(ชาชีวะ)"
x=xFd'[hkog,nv'

Postby mee-sua-man » Tue Jun 28, 2011 3:09 am

เห็นด้วยครับ เราต้องใช้นโยบายตลาดนำหน้า อ้ายพวกขี้เท่อเน้นวิชาการมานจะไปรู้อะไร การสอดคล้องกับการรู้กาละเทศะสำคัญที่สุด เพื้อเจ้อ 2,500 ศพอยู่ได้
mee-sua-man

Postby baezae » Tue Jun 28, 2011 3:19 am

mee-sua-man wrote:เห็นด้วยครับ เราต้องใช้นโยบายตลาดนำหน้า อ้ายพวกขี้เท่อเน้นวิชาการมานจะไปรู้อะไร การสอดคล้องกับการรู้กาละเทศะสำคัญที่สุด เพื้อเจ้อ 2,500 ศพอยู่ได้

ใช่นโยบายการตลาดนำหน้า แบบเดียวกับที่เอาเงินคงคลังไปละลายเล่น ๑.๗ แสนล้านหรือเปล่าครับ?

แล้วใช่นโยบายเดียวกันกับที่ทำเศรษฐกิจเติบโตน้อยลงเรื่อย ๆ สวนทางกับชาวบ้านรอบ ๆ ที่โตขึ้นเรื่อย ๆ ช่วงปี ๔๗ - ๔๙ หรือเปล่าครับ?
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้
ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้
แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว
baezae

Postby rose » Tue Jun 28, 2011 3:40 am

sigree wrote:ผมไม่รู้จริงๆว่ามุสลิมพรรคนี้คิดอะไรอยู่ ถึงไม่รับรู้ผลของการคลุมฮิญาบของยิ่งลักษณ์
Image
จะว่าเขาไม่รับรู้ก็ไม่ได้ การเลือกภาพฮิญาบสีชมพูแทนแดงก็พอเดาได้แล้วว่ารับทราบถึงความอึดอัดของมุสลิมที่นั้นที่ต่างศาสนิกมาใช่ ฮิญาบ เครื่องแต่งกายทางศาสนาไปเคลื่อนไหวทางการเมืองโดยเป็น ฮิญาบแดง

ทีมงานเลยเลือกภาพฮิญาบชมพูที่เธอได้รับที่สนามบินนราธิวาสแทน เพื่อลดกระแสความไม่พอใจ

แต่ด้วยความที่จะยก ภาพนี้เลยหลุดมา
Image

บอกตรงๆทันที่ที่เห็นผมสะดุ้งทันที ท่าที่เธอใช่เป็นท่าการขอพรของมุสลิมต่อพระเจ้า เธอต่างศาสนิกนะ?????
สิ่งที่รู้สึกคือเธอกำลังเอาศาสนาอิสลามซึ่งเธอไม่ได้นับถือด้วยมาหาเสียง มาเป็นเครื่องมือ

แรกทีเดียวผมกะต่อว่าทีมเพื่อไทยในพื้นที่ แต่ดูการเขียนทับศัพท์มลายูเป็นภาษาไทยแทนท่จะเป็น ยาวี แล้วเดาได้ มาจากทีมงาน กทม ที่ไม่เข้าใจความละเอียดอ่อนมาทำให้นั้นเอง

ภาพนี้ผมเห็นพร้อมเพื่อนมุสลิม ทุกคนสะดุ้ง หลายคนหงิดหงุดด้วยที่ศาสนาของเรา ถูกต่างศาสนิกเอาไปใช่งานเพื่อการเมือง

ผมได้แต่ส่ายหน้า ฆ่าตัวตายชัดๆ

อัสสลามูอะลัยกุมค่ะ บังsigree และสวัสดีพี่น้องบอร์ดเสรีไทยทุกคน
หลังจากที่ซุ่มอ่านบอร์ดนี้มาได้สักพักเล็กๆ ต้องถึงคราวที่ต้องแสดงความคิดเห็น ในฐานะที่เป็นมุสลิมมะห์(สตรีมุสลิม)ที่คลุมฮิญาบและเป็นส่วนหนึ่งในพื้นที่ที่เกิดเหตุ :D

ป้ายหาเสียงแบบฆ่าตัวตายของ ยิ่งลักษณ์ ฆ่าตัวตายชัดๆจริงๆยกมือสนับสนุนบังsigree หนึ่งคน :ugeek:

ไม่ใช่เพราะอิสลามห้ามต่างศาสนิกคลุมศีรษะ ไม่ใช่เพราะอิสลามห้ามต่างศาสนิกให้เกียรติศาสนาอิสลามโดยการยกมือขอดุอาร์

แต่เป็นเพราะการขาดความเข้าใจคนในชุมชนจริงๆของทีมงานของเธอ

จะด่าว่าเธอก็ไม่ได้ เพราะเธอคงไม่ได้คิดสตอรี่นี้ขึ้นมาเองหรอก :lol:

ป้ายทั้งสองไม่ว่าจะคลุมหัวด้วยผ้าคลุมสีชมพู หรือ ยกมือขอดุอาร์ ล้วนเป็นเหมือนแผ่นตอกฝาโลงให้เธอในความคิดของมุสลิมส่วนใหญ่ในพื้นที่

ทำไม

การที่เธอเสนอตัวมาเป็นนายกหญิงของพรรคเพื่อไทย แถมได้รับการสนับสนุนจากพี่ชายที่ชื่อ ทักษิณ ชินวัตร ว่าคือ โคลนนิ่งตัวจริง คนในพื้นที่ที่เป็นชาวบ้าน ไม่ใช่พวกหัวคะแนน ก็ไม่เอาเธอแล้ว

เพราะ กี่ปีผ่านไปไม่มีใครลืม กรือเซะ ตากใบ....และมันไม่ใช่แค่กรือเซะ ตากใบ แต่เป็นผลลูกโซ่ต่อทุกเหตุการณ์ที่ชาวบ้านเผชิญอยู่ตอนนี้ ไม่มีครอบครัวชาวบ้านย้ำชาวบ้านจริงๆไม่ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ไม่สงบ

มุสลิมเราไม่ได้รังเกียจหากต่างศาสนิกจะใส่ผ้าคลุม เวลาเพื่อนต่างศาสนิกมาเที่ยวงานที่บ้านก็ให้ใส่ผ้าคลุม หรือแม้แต่ศาสนิกที่อยากทดลองใส่เพื่อความกลมกลืนเข้าถึง ก็ไม่ได้รังเกียจเลย เห็นยิ่งลักษณ์ใส่ก็ไม่ได้รังเกียจ เพราะเธอไม่ได้ใส่ฮิญาบแต่มันเป็นแค่ผ้าคลุม ใ่ส่ฮิญาบไปมัสยิดก็ถือว่าให้เกียรติรับได้ ยกมือตอนดุอาร์เพราะไม่รู้ก็รับได้ไม่เป็นไร คนไม่รู้ทำอะไรไม่ผิด ที่น่าตำหนิคือคนที่จัดแจงให้เธอทำ ผู้สมัครสส.ในพื้นที่ของเธอไม่รู้ศาสนาเลยใช่มั้ยเนี่ย

แต่ เอารูปตอนคลุมศีรษะขึ้นป้าย เอารูปตอนยกมือขอดุอาร์ขึ้นป้าย ใช้ภาษามลายูกลางที่มลายูท้องถิ่นบางคนก็แปลไม่ออก

มันทำให้เธอตาย เพราะมันตอกย้ำถึงความตอแหลของเธอ

โคลนนิ่งมากจากคนที่โหมกระพือไฟใต้ แต่มากระแดะใส่ผ้าคลุม ยกมือดุอาร์ มันดูตอแหลในสายตาคนที่นี่

ประเทศไทยมีสส.ที่เป็นมุสลิมก็ไม่น้อย ใ่ส่ผ้าคลุมตอนขึ้นป้ายหาเสียง เป็นการแสดงตนให้เห็นว่าคือมุสลิม แต่เธอต่างศาสนิกมาใส่ผ้าคลุมเอาตอนหาเสียงเพื่อเอาใจมุสลิม มันไม่ไหวจริงๆนะ แบบว่าไม่เนียน พี่ชายสั่งฆ่า โคลนนิ่งจะมาปรองดอง จริงหรออออ

และมุสลิมก็ไม่ชอบอย่างมากที่จะให้คนต่างศาสนิกนำศาสนาไปใช้ในการหาเสียง "ศาสนาของท่านก็คือศาสนาของท่าน ศาสนาของฉันก็คือศาสนาของฉัน"

แทนที่จะดูน่าเอ็นดู กลับกลายเป็นดูตอแหลซะงั้น

ถ้าเป็นป้ายหาเสียงแบบที่เห็นได้ทั่วไปของเธอ จะดีกว่ามาก
rose

Postby rose » Tue Jun 28, 2011 3:53 am

x=xFd'[hkog,nv' wrote:ผมไม่ใช่อิสลามครับ เรื่องความละเอียดอ่อน ของศาสนา ผมพอเข้าใจ การทำท่าขอพรจากพระเจ้า ต่างศาสนิกทำมันผิดเหรอครับ ผมนับถือศาสนาพุทธ เวลาเห็น ฝรั่งมังค่า มาเที่ยวประเทศเรา เที่ยววัด เขายกมือไหว้พระ เหรอไม่ก็ยกมือไหว้เรากล่าวคำทักทายที่เป็นภาษาเรา ผมมีความรู้สึกว่า พวกฝรั่งเหล่านั้นน่ารักน่ะ เป็นเรื่องที่ควรส่งเสริม เพราะฝรั่งเหล่านั้นพยายามที่จะเข้าใจขนบธรรมเนียมประเพณีไทย และให้เกียรติคนไทย ส่วนที่บางคนว่าแต่งตัวทำท่าขอพร จะเอามาเป็นเครื่องมือการหาเสียง ผมว่าถ้าปรับเปลี่ยนทัศนะคติบ้าง อย่างเช่น เกิดเอารูปที่เธอใส่เสื้อเชิ้ตสีขาว ใส่กางเกงขายาวสีดำ ใส่ส้นสูงสีแดงมาติด ท่ามกลางผู้นับถือศาสนาอิสลามที่ต้องเห็นป้ายนี้ มันจะยิ่งดูไม่เหมาะ การกระทำอย่างนี้ผมว่าน่าจะถูกต้องเสียด้วยซ้ำ ถือเป็นการให้เกียรติสถานที่ ให้เกียรติคนในแถบนั้น ถ้าหากเธอจะไม่เข้าใจประเพณีของชาวมุสลิม ก็คงไม่เป็นเรื่องที่ผิดร้ายแรงอะไร เพราะเจตนาที่ต้องการให้เกียรติ นับว่าเป็นเจตนาที่ดี คนมุสลิมในย่านนั้น ยกเว้นพวกคุณ เขายังไม่ร้อนเนื้อร้อนตัวเหมือนพวกคุณในบอร์ดนี้เลยที่ออกมาต่อต้านอย่างเอาเป็นเอาตาย อีกอย่างขอทิ้งท้าย พวกคุณเกลียดเขาเพราะเขานามสกุล ชินวัตรเหรอครับ แยกแยะกันไม่ได้ใช่ใหมครับ ว่าเธอเลวเหรอเปล่า ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็เชิญเกลียดเพราะเรื่องที่ไม่มีเหตุผล จนหลานบวชล่ะกันครับเพราะพูดอะไรคงไม่มีอะไรเปลี่ยนความคิดพวกคุณกันได้ ตั้งกระทู้มา พอมีคนที่คิดตรงข้าม ก็รุม ก็ด่า จะมีที่เห็นอยู่บางคนที่พูดกันมีเหตุผล พอเขาไม่ตอบก็ไปยุเขาต่อ "น่าสังเวช(ชาชีวะ)"

จากเท่าที่อ่านมาเจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้ว่าอะไรเธอ เพียงแต่จะบอกว่าป้ายแบบนี้มันทำให้คะแนนนิยมของเธอที่สามจังหวัดเนี่ย อาจจะลดลงได้นะคะ

เป็นการคิดผิดและไม่ควร

เรื่องฝรั่งไหว้พระ เราก็ไม่ทราบนะคะว่าชาวพุทธรู้สึกอย่างไร เพราะเราเป็นมุสลิม แล้วการที่ศาสนิกอื่นมายกมือดุอาร์ หรือคลุมฮิญาบเพื่อใช้หาเสียง คุณทราบหรือคะว่า มุสลิมรู้สึกอย่างไร :geek:

คือบางครั้งคุณต้องเข้าใจด้วยนะคะว่า สิ่งที่คุณคิดว่าสมควรแล้ว มันอาจจะไม่ถูกต้องสำหรับมุสลิมก็ได้

จากความเห็นของคุณ ทำให้ทราบว่าคุณใช้ความเข้าใจในมุมของคุณเองว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้ว โดยไม่ได้ศึกษาเรื่องราวจริงๆก่อน

ศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากนะคะ ไม่ใช่จะวิจารณ์หรือยกมาเป็นประเด็นการเมืองกันได้

บางอย่างที่คุณคิดว่าเป็นเจตนาที่ดี อาจไม่ใช่สำหรับเราก็ได้

เจ้าของกระทู้ในฐานะที่เป็นมุสลิมเขาเองก็ต้องการจะแสดงความคิดเห็นบ้างละคะหากมีเรื่องไหนที่โยงเกี่ยวกับศาสนาของเรา

ถ้าอยากให้เกียรติมุสลิมเราช่วยลากคนทักษิณ ชินวัตร มาลงโทษจะดีกว่าคะ ;)
rose

Postby คนกวาดขยะ » Tue Jun 28, 2011 4:20 am

ประเด็นนี้ ไม่เหมาะที่คนศาสนาอื่นจะวิพากษ์ถูกผิด จะเอาแนวคิดแบบพุทธไปเปรียบเทียบเห็นจะไม่ได้ เพราะความเข้าใจด้านลึกไม่มี

การพูดโดยขาดความเข้าใจ ซึ่งไม่มีแน่เพราะไม่ใช่มุสลิม อาจพลั้งเผลอไปในทางลบได้

กระทู้นี้ควรปล่อยให้ผู้ถืออิสลาม ให้ความเห็นกันเฉพาะดีกว่าครับ

หรือถ้ามะแอยังไม่เห็นด้วย ก็น่าจะชวนกันไปถกที่เว็บมุสลิมดีกว่า มีผู้รู้มากมายที่จะให้ความเห็นที่เป็นที่ยุติได้

และขอแจ้งว่าถัดจากนี้ ถ้าต่างศาสนิกแสดงความเห็นที่เกินเลยหรืออาจโดยพลั้งเผลอ เป็นเหตุให้กระทบหรือเป็นชนวนต่อประเด็นทางศาสนา ผู้ดูแลอาจต้องขอล็อกกระทู้ครับ
คนกวาดขยะ
Moderator

Postby rose » Tue Jun 28, 2011 4:28 am

มะแอศิษย์บังโม wrote:ขอคำตอบชัดๆครับ

อิสลามห้ามไม่ให้ผู้ที่ไม่ใช่มุสลิมคลุมฮิญาบ ใช่หรือไม่ ? ชัดๆครับ ขอเหตุผลด้วย ไม่ต้องไปยกตัวอย่างเรื่องการให้สลาม หรือเรื่องฮะลาล เพราะคนละเรื่อง เป็นตัวอย่างที่มั่วมาก

คุณเข้าใจคำว่าฮิญาบหรือไม่คะ

มุสลิมบางท่านยังไม่เข้าใจความหมายที่แท้จริงของฮิญาบ ฮิญาบไม่ใช่แค่ผ้าคลุมผมผืนเดียวแต่เป็นมากกว่าและครอบคลุมชีวิตผู้สวมใส่มากกว่า

นักวิชาการอิสลามได้ให้ความหมาย ฮิญาบ ไว้ว่า เครื่องแต่งกายหรืออาภรณ์มุสลิมะห์ที่ปกปิดส่วนที่เรียกว่าเอาเราะห์(ส่วนที่ควรปกปิดยกเว้นใบหน้าและฝ่ามือ หรืออีกทัศนะนึงคือ ยกเว้นดวงตาและฝ่ามือ)

การสวมใส่ฮิญาบไม่ใช่เพียงปกปิดร่างกาย แต่เป็นการสวมใส่ความอ่อนน้อม ยับยั้งนัฟซู(อารมณ์ใฝ่ต่ำ) เป็นการประกาศตัวในการเป็นบ่าวของพระเจ้า ฮิญาบทำให้เราผู้หญิงมุสลิม รู้สึกถึงเกียรติยศศักดิ์ศรี ได้รับความเคารพ หากเราสวมผ้าคลุมเพื่อความโอ้อวดหรือเหตุผลอื่น มันก็เป็นเพียงผ้าคลุมผมธรรมดา หากเราสวมผ้าคลุมผมเพราะความศรัทธาด้วยความอ่อนน้อย และปกปิดอารมณ์ใฝ่ต่ำของเราเหมือนกับที่เราปกปิดร่างกาย นั่นเขาถึงจะเรียกว่า ฮิญาบ

ซึ่งผู้ที่ไม่มีศรัทธาจะไม่รู้สึกอย่างนี้เลย

ฮิญาบไม่ใช่แค่ผ้าผืนเดียว

ไม่มีใครห้ามให้ต่างศาสนิกสวมฮิญาบ ขนาดมุสลิมมะห์บางท่านที่ใส่ผ้าคลุมหัวก็ยังไม่เข้าข่ายสวมฮิญาบเลย เพราะบางท่านไม่ได้ปกปิดเอาเราะห์ ไม่ได้สวมฮิญาบด้วยความรัก ศรัทธา หรือยับยั้งอารมณ์ใฝ่ต่ำ

ความหมายก็บอกอยู่แล้วว่า คืออาภรณ์สำหรับมุสลิมมะห์

ไม่มีใครห้าม เพียงแต่ถึงเธอสวมก็เป็นได้แค่เพียงผ้าคลุมผมเท่านั้น ศาสนิกจะสวมผ้าคลุมผมก็ไม่มีใครห้าม เพราะว่าเป็นเพียงแค่ผ้าคลุมผม
rose

Postby aPpeaR » Tue Jun 28, 2011 5:07 am

ผมว่าน้องคงต้องไปตรวจเช็คสมองบ้างแล้วหล่ะ ทุกคนที่นี้คุยเพื่อปกป้องศาสนา
พอไม่มีใครสนใจก็เรียกร้องความสนใจโดยการ Quote ข้อความของตัวเองเพื่อประจานตัวเอง

แยกแยะอะไรไม่ได้ก็กรุณาหยุดพ่นซะครับ เห็นหลายกระทู้แล้วแนะนำว่าเป็นผู้อ่านที่ดีก่อนนำเสนอจะดีกว่า ..

อนาจใจ :? :?
viewtopic.php?f=2&t=37561 <ทักษิณ=ศาสนา?
viewtopic.php?f=2&t=39526 <ของฟรีมีบนโลก!
viewtopic.php?f=2&t=36943 <เหนือชั้น!
aPpeaR

Postby มะแอศิษย์บังโม » Tue Jun 28, 2011 7:35 am

สลามคุณ rose ที่คุณว่ามา มองในมุมมองของมุสลิมะห์

ในมุมมองของมุสลิมีนที่เครงครัด ถ้าลองมีสตรีเพศสองคนมาพบ ไม่ว่าจะเป็นมุสลิมหรือไม่ คนหนึ่งแต่งกายมิดชิด คลุมฮิญาบ อีกคนเปิดผม แต่งตัวรัดรูป

คุณพอใจจะเผชิญหน้ากับคนใหน ? คิดครับ แล้วจะได้คำตอบ
เลือกตั้ง 2 ครั้งที่ผ่านมา อำมาตย์น่าจะสำนึกได้แล้วว่าประเทศไทยไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง แต่เป็นของคนไทยทุกคน
سمائيل انق موريد ابع مو
มะแอศิษย์บังโม

Postby aPpeaR » Tue Jun 28, 2011 8:06 am

บังเป็นมุสลิมที่เคร่งครัด หรือเป็นแค่ในนามครับ ไหนๆ ก็มาไกลแล้วไม่ได้ยุแหย่นะครับ
ผมแค่อยากรู้เฉยๆ ถ้าเป็นอย่างหลังคุณก็ไม่ควรที่จะโต้แย้งกับพวกที่เครงครัดหรือไม่
เพราะผมเห็นพฤติกรรมของคุณมันไม่น่าจะใช่มุสลิมแล้วนะครับ
เหมือนกับเอาศาสนามาเป็นเครื่องมือของตัวเองมากกว่าจะมีศาสนาเพื่อศรัธทา เช่น มุสลิมทั่วไป

ด้วยความเคารพ
จากมุมมองของผมคนหนึ่งแหละที่เห็นว่ามันเป็นอย่างนั้น
และผมก็เชื่อว่ายังมีอีกหลายคนคิดคล้ายๆ ผม
aPpeaR

Postby Bond » Tue Jun 28, 2011 8:38 am

ป่วยการที่จะคุยกับไอ่บังนอกรีตครับ ไอ่นี่ป่วยและพิการทางจิตครับ คุณเอาอธิบายเหตุผลอะไรให้มัน มันก็รับไม่ได้แล้วครับ เพราะตอนนี้หลักทุกศาสนาขัดกับศาสนาใหม่ที่มันถืออยู่ ชีวิตมันตอนนี้ไอ่เหลี่ยมคือพระเจ้าครับ
Bond

Postby bankyly » Tue Jun 28, 2011 11:35 am

ด้วยความเคารพครับคุณ rose.
.
.

ชอบที่ตอบกระทู้มากมาย - เยี่ยมจริงๆ
"การสวมใส่ฮิญาบไม่ใช่เพียงปกปิดร่างกาย แต่เป็นการสวมใส่ความอ่อนน้อม ยับยั้งนัฟซู(อารมณ์ใฝ่ต่ำ) เป็นการประกาศตัวในการเป็นบ่าวของพระเจ้า ฮิญาบทำให้เราผู้หญิงมุสลิม รู้สึกถึงเกียรติยศศักดิ์ศรี ได้รับความเคารพ หากเราสวมผ้าคลุมเพื่อความโอ้อวดหรือเหตุผลอื่น มันก็เป็นเพียงผ้าคลุมผมธรรมดา หากเราสวมผ้าคลุมผมเพราะความศรัทธาด้วยความอ่อนน้อย และปกปิดอารมณ์ใฝ่ต่ำของเราเหมือนกับที่เราปกปิดร่างกาย นั่นเขาถึงจะเรียกว่า ฮิญาบ"

ทำให้เข้าใจถึงปรัชญา-และพลังที่แท้จริงของ -ฮิญาบ-
โอววววววววว.
กระบี่อยู่ที่ใจจริงๆ - เยี่ยมมากครับ : ขอบคุณสำหรับความเข้าใจที่ถูกต้อง จริงๆ
bankyly

Postby คนบาป » Tue Jun 28, 2011 11:49 am

อย่างที่บอก ในกลุ่มมุสลิมก็มีความเห็นแตกต่าง

เอาไว้ตอนคะแนนเสียงออกมาก็จะรู้ การแต่งกายเยี่ยงนี้จะสามารถโน้มน้าวให้คนมุสลิมเลือกได้หรือไม่

อะไรผิดถูกผมไม่รู้ แต่ชอบหลายๆ ท่านที่ให้ความเห็น โดยเฉพาะเรื่องเครื่องแต่งกายหมายถึงการแสดงออกอบ่างลึกซึ้งถึงจิตวิญญาณ

ขอคารวะในมุมมองนี้

เวลาถ้าผมเห็นแม่ชี หรือคนนุ่งขาวห่มขาวแถวๆ บ้าน ผมจะให้ความเกรงใจเป็นพิเศษ แม้จะไม่เห็นพฤติกรรมอื่นๆ ก็ตาม

น่าเสียดาย ที่คุณยิ่งลักษณ์ ไม่สวมชุดขาวไปเดินที่วัดธรรมกาย
คนบาป

Postby rose » Tue Jun 28, 2011 12:33 pm

มะแอศิษย์บังโม wrote:สลามคุณ rose ที่คุณว่ามา มองในมุมมองของมุสลิมะห์

ในมุมมองของมุสลิมีนที่เครงครัด ถ้าลองมีสตรีเพศสองคนมาพบ ไม่ว่าจะเป็นมุสลิมหรือไม่ คนหนึ่งแต่งกายมิดชิด คลุมฮิญาบ อีกคนเปิดผม แต่งตัวรัดรูป

คุณพอใจจะเผชิญหน้ากับคนใหน ? คิดครับ แล้วจะได้คำตอบ

รับสลามค่ะคุณ มะแอศิษย์บังโม :D

ในมุมมองของมุสลิมีนที่เคร่งครัด ถ้าลองมีสตรีเพศสองคนมาพบ ไม่ว่าจะเป็นมุสลิมหรือไม่ คนหนึ่งแต่งกายมิดชิด คลุมฮิญาบ อีกคนเปิดเผย แต่งตัวรัดรูป คุณจะพอใจจะเผชิญหน้ากับคนไหน

ถ้าตอบแบบไม่คิดอะไรก่อน ก็ขอตอบว่า พอใจที่จะเผชิญหน้ากับคนที่คลุมฮิญาบ และแต่งกายมิดชิด ;)

แต่ถ้าตอบแบบเอาเรื่องศาสนามาคิด :geek: rose ก็จะตอบว่า ไม่ลังเลเลยที่จะเผชิญหน้ากับคนไหน เพราะอิสลามได้สอนว่าเราทั้งหมดถูกสร้างมาแตกต่างกันทั้งรูปร่างหน้าตาและความคิด และการเผยแพร่แนวทางศาสนาที่ถูกต้องคือหน้าที่ของทั้งมุสลิมีนและมุสลิมมะห์ มุสลิมีนบางท่านที่roseรู้จัก ไม่ได้ลังเลหากมีสตรีแต่งตัวไม่เรียบร้อยมาพบ แต่พวกเขา(บอกว่า)จะใช้โอกาสนี้ตักเตือนแนะนำเธอ

สำหรับกรณี ทั้งคุณยิ่งลักษณ์สวมผ้าคลุม คุณอภิสิทธิ์ใส่ปิเยาะ(หมวกสีขาว) ส่วนตัวของrose แว่บแรก น่ารักดีทั้งสองคน แต่ความคิดต่อมา คือ มันจะดีหรอ เพราะทั้งสองเป็นนักการเมือง ความคิดต่อมาหลังจากเห็นป้ายสวมฮิญาบ ยกมือดุอาร์มาหาเสียงแล้วก็คือ ไม่ไหว ไม่มีมุสลิมคนไหนอยากเอาศาสนามาเกี่ยวกับการเมือง

rose เคยเห็นสตรีหลายท่านที่มาถิ่นมุสลิมแล้วใส่ผ้าคลุม ก็ชื่นชม ดูให้เกียรติสถานที่ ให้เกียรติผู้คน และทีสำคัญ พวกท่านเหล่านั้นไม่ได้ใช้ฮิญาบ ศาสนา มาเกี่ยวในเรื่องการเมือง ไม่มีใครตำหนิยิ่งลักษณ์เรื่องที่เธอสวมผ้าคลุม แต่ป้ายเหล่านั้นมันประจานความไม่เป็นมืออาชีพของทีมงานของเธอ หวังแต่เืรื่องการตลาดไปหรือเปล่า จนลืมคำนึงถึงจิตใจคนในพื้นที่ แล้วผู้สมัครสส.ในพื้นที่ ไม่มีความรู้เรื่องศาสนาเลยหรอ

ในอิสลาม ถ้าสิ่งไหนที่คุณทำแล้วไม่แน่ใจว่าทำได้ หรือไม่ ควรหรือไม่ ให้ละทิ้งสิ่งนั้น

เดี๋ยวนี้ ประเด็นหนึ่งที่คนในพื้นที่เลือกผู้สมัครคือ เรื่องศาสนา ตัวแทนของเราต้องรู้ศาสนา มันไม่ได้ส่งผลดีต่อผู้สมัครสส.ของพรรคเพื่อไทยเลย

อิสลามไม่มีเคร่ง ไม่เคร่ง มีแค่ รู้ ไม่รู้ ศรัทธา ไม่ศรัทธา
rose

Postby rose » Tue Jun 28, 2011 12:39 pm

bankyly wrote:ด้วยความเคารพครับคุณ rose.
.
.

ชอบที่ตอบกระทู้มากมาย - เยี่ยมจริงๆ
"การสวมใส่ฮิญาบไม่ใช่เพียงปกปิดร่างกาย แต่เป็นการสวมใส่ความอ่อนน้อม ยับยั้งนัฟซู(อารมณ์ใฝ่ต่ำ) เป็นการประกาศตัวในการเป็นบ่าวของพระเจ้า ฮิญาบทำให้เราผู้หญิงมุสลิม รู้สึกถึงเกียรติยศศักดิ์ศรี ได้รับความเคารพ หากเราสวมผ้าคลุมเพื่อความโอ้อวดหรือเหตุผลอื่น มันก็เป็นเพียงผ้าคลุมผมธรรมดา หากเราสวมผ้าคลุมผมเพราะความศรัทธาด้วยความอ่อนน้อย และปกปิดอารมณ์ใฝ่ต่ำของเราเหมือนกับที่เราปกปิดร่างกาย นั่นเขาถึงจะเรียกว่า ฮิญาบ"

ทำให้เข้าใจถึงปรัชญา-และพลังที่แท้จริงของ -ฮิญาบ-
โอววววววววว.
กระบี่อยู่ที่ใจจริงๆ - เยี่ยมมากครับ : ขอบคุณสำหรับความเข้าใจที่ถูกต้อง จริงๆ

:D ขอบคุณค่ะคุณ bankyly
เท่าที่roseเจอมา มุสลิมมะห์บางท่านเองก็ยังไม่เข้าใจคำว่าฮิญาบที่แท้จริง ฮิญาบยังใหม่อยู่สำหรับมุสลิมในไทย เป็นเรื่องที่เราต้องเรียนรู้อีกเยอะ การเรียนรู้ศาสนาไม่มีวันสิ้นสุดคะ
rose

Postby Bond » Tue Jun 28, 2011 12:41 pm

ขอเข้ามาคารวะ คุณ Rose ด้วยคนสำหรับความเห็นที่ให้ปัญญากับผมด้วยอีกคน ;)
Bond

Postby asn » Wed Jun 29, 2011 7:57 pm

อัสลามมูอลัยกุม คุณ โรส
ขอชมว่าคุณตอบใด้ชัดเจนดีมากครับ
asn

Postby samepong » Wed Jun 29, 2011 8:21 pm

ขอบคุณครับคุณ rose ผมก็คนในพื้นที่ แม้จะไม่ใช่มุสลิม แต่ผมก็ร้สึกว่า การมาโกหกคนด้วยการ ขอพรจากสิ่งที่เรารัก โดยที่เค้าไม่ได้รักในสิ่งที่เรารัก เราก็ไม่ชอบเหมือนกัน

คุณไมต้องมาแสดงอะไรที่เกี่ยวข้องกับสาสนาหรอก คุณเอานโยบายที่คนในพื้นที่ต้องการมานำเสนอ มารับฟังปัญหา มาขอโทษสิ่งที่พี่ชายทำ หรืออะไรที่มันเป้น เรื่องการเมืองเฉพาะ โดยไม่ต้องเอาศาสนามาใช้ หรือมา แอบใช้จะชัดเจนและไม่มีกระแสมากกว่า คนที่เค้าเคร่งศาสนาหรือสามารถปฎิบัติ หรือ รู้เรื่องศาสนาลึกซึ้งไม่มีใคร รู้สึกสบายใจกับภาพที่เกิดขึ้นได้หรอกครับ ยินดี สู่เสรีไท กระทู้เดียวก็ก่อประโยชน์ให้คนหลายๆคนได้ ครับ
samepong

Previous

Return to สภากาแฟ