จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby nopantaman » Fri Aug 05, 2011 11:38 pm

Bookmarks wrote:ทำไมคุณถึงคิดว่า พจมาร จะไม่รู้ว่า ตัวเองจะได้ ถ้าคุณไปสืบคอนเนคชั่น ของแม้ว กับ แลนด์แอนด์เฮ้า และอีกเจ้า จะเห็นว่าเค้ารู้จักกัน และเรื่องการกำหนดวงเงินมัดจำของผู้เข้าประกวดราคาสูงถึง 100 ล้านบาท ไม่มีการกำหนดราคาขั้นต่ำ ถ้าจำกัดคนเข้าประมูลได้มาก พจมาจ ก็ต้องรู้ว่าตัวเองจะได้ที่ดินแน่ครับ

คุณลองตอบมาสิครับว่า แม้ว ทำผิดกฎหมาย ปปช มาตรา 100 จริงหรือไม่ และคุณบอกว่า แม้วรับรู้การซื้อขายนี้มาก่อนล่วงหน้าแล้ว คุณว่าแม้ว สมควรได้รับโทษมั๊ย

ถ้าย้อนกลับไปอ่าน คคห.ก่อนหน้าผมให้ละเอียดซักนิด ผมเคยบอกแล้วว่าผมยอมรับคำตัดสินของศาลครับ เพียงแต่สิ่งที่ผมเห็นต่างกับพวกคุณ (ไม่ได้เห็นต่างกับศาลนะ เดี๋ยวติดคุก)
คือประเด็นเรื่อง ทักษิณจงใจทำผิด หลีกเลี่ยงกฏหมาย ประมูลที่ดินเพื่อประโยชน์ทางธุรกิจของตนเอง ซึ่งพวกคุณก็มีเหตุผลสนับสนุนเท่าที่ยกมาในบอร์ดนี้คือ
1. ทักษิณจงใจแก้กฏหมายให้ที่ดินมีราคาถูก พอประมูลเสร็จ ก็แก้กฏหมายให้ที่ดินมีราคาแพงขึ้น
2. ทักษิณเลื่อนวันสิ้นปีให้เป็นวันทำงานเพื่อให้โอนที่ดินทันเสียค่าธรรมเนียมราคาถูก (อันนี้งงจริงๆ ไอ้หลักฐาน 4 ข้อนั่นยังไม่ชัดเจนอีกหรือครับว่าไม่ได้เลื่อนเพื่อการนี้เลย)

ผมในฐานะที่สนใจในคดีนี้ และก็ไปศึกษาด้วยตัวเองมาบ้างตามที่ได้มาอธิบายให้คุณฟัง (ไม่ได้พิมพ์ตามใบบอกครับ) ก็เลยอยากเอาความจริงมาให้เห็น
เผื่อใครอ่านแล้วจะเกิดสะกิดใจ ย้อนกลับไปตรวจสอบฝั่งเกลียดทักษิณบ้างว่าเขาเหล่านั้นทำเพื่อประเทศ หรือว่าอ้างประเทศเพื่อประโยชน์ตัวเอง
ก็แค่นี้แหละครับ

ปล. เผื่อจะมีอัตตาสูงมาก เลยจะเขียนให้คิดอีกหน่อย คือต่อให้พจมารรู้ว่าตัวเองจะได้ที่ดิน แต่เขาจะรู้ถึงขั้นว่าจะเกิดการโอนที่ดินในวันที่ 31 ธ.ค. 46 (โอนจริง 30 ธ.ค. ย้ำอีกครับ)
เลยต้องเลื่อนวันหยุดเหรอครับ ใช้สติและสมองหน่อยสิครับ เหตุผลสี่ข้อข้างบนก็เพียงพอที่จะบอกได้แล้วว่าการเลื่อนวันหยุดไม่ได้ทำเพื่อให้โอนที่วันนั้น
คราวนี้คุณลองคิดสิครับ ว่าข่าวนี้มันมีเพื่ออะไร มันมีเพื่อเพิ่มความเกลียดชังทักษิณให้พวกคุณเท่านั้นเองครับ เพราะพวกคุณซึ่งมีความเกลียดชังทักษิณอยู่แล้ว
ย่อมต้องรู้สึกร่วมเป็นอันมาก ถ้ามีคนมาบอกว่า "เฮ่ย ทักษิณนะ มันโกง โลภมากถึงขนาดเลื่อนวันหยุดสิ้นปีเพื่อลดหย่อนค่าโอนที่เลยนะ" ใช่ไหมครับ
nopantaman

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby JUR1ST » Fri Aug 05, 2011 11:49 pm

ไม่รู้ว่าจะทำให้พวกนี้เข้าใจได้อย่างไร เพราะพวกนี้อยากเชื่อในสิ่งที่ถูกจริตตัวเองเท่านั้น แม้ว่าไอ้สิ่งที่เขาบอกว่าเป็นหลักฐานชัดเจนมันเป็นเพียงคำบอกเล่าต่อๆ กันมาเท่านั้น ซึ่งในทางกฎหมายถือว่าเป็นเพียงพยานบอกเล่า ไม่มีน้ำหนักน่าเชื่อถือเลย

ขนาดเพื่อนผมเป็นนักกฎหมายยังมาใช้วาทะ "ตาสว่าง" มาโน้มน้าวผม บอกว่ามีหลักฐานอะไรชัดเจน พอถามไปว่าไอ้ที่ชัดเจนน่ะเอามาให้ดูหน่อยซิ ปรากฏว่าไอ้ที่บอกว่าชัดเจนน่ะคือสิ่งที่ออกมาจากปากพวกแกงค์ตาสว่างทั้งหลาย ผมก็สงสัยว่าไอ้หลักวิเคราะห์ทางกฎหมายที่ร่ำเรียนมามันไม่ช่วยอะไรเลย

ตอนนี้ผมก็เฉยๆกับพวกนี้ ไม่พยายามพูดเรื่องการเมืองด้วยยังไงก็เป็นเพื่อนกันบ้าง เป็นญาติกันบ้าง คุยไปเดี๋ยวก็เสียอารมณ์ทั้งสองฝ่ายเปล่าๆ โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าความเห็นทางการเมืองมีความแตกต่างกันได้ แต่ไม่จำเป็นว่าต่างคนต่างถือหางคนละฝ่ายแล้วต้องมาตีกันทะเลาะกัน ใครที่ทำผิดกฎหมายก็ต้องรับโทษตามที่กฎหมายกำหนดไม่ว่าจะเป็นกลุ่มการเมืองใด มิใช่ว่าเมื่อมีอำนาจทางการเมืองแล้วจะมาหาประโยชน์ใส่ตนหรือพยายามให้ตนไม่ต้องรับผิด

ทุกวันนี้ผู้คนกลายเป็นเครื่องมือของกลุ่มการเมือง ถูกปั่นหัวกันอย่างกับจิ้งหรีดให้มาเกลียดกันเอง แต่สุดท้ายคนที่ได้ประโยชน์ไม่ใช่ชาวบ้านที่ไปร่วมชมนุมหรอก ผมคิดว่าเรื่องนี้ทุกคนก็คงรู้อยู่แก่ใจดี แต่ก็พยายามมองข้ามเพราะยังมีทิฐิกันอยู่
JUR1ST

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 12:05 am

JUR1ST wrote:ไม่รู้ว่าจะทำให้พวกนี้เข้าใจได้อย่างไร เพราะพวกนี้อยากเชื่อในสิ่งที่ถูกจริตตัวเองเท่านั้น แม้ว่าไอ้สิ่งที่เขาบอกว่าเป็นหลักฐานชัดเจนมันเป็นเพียงคำบอกเล่าต่อๆ กันมาเท่านั้น ซึ่งในทางกฎหมายถือว่าเป็นเพียงพยานบอกเล่า ไม่มีน้ำหนักน่าเชื่อถือเลย

ขนาดเพื่อนผมเป็นนักกฎหมายยังมาใช้วาทะ "ตาสว่าง" มาโน้มน้าวผม บอกว่ามีหลักฐานอะไรชัดเจน พอถามไปว่าไอ้ที่ชัดเจนน่ะเอามาให้ดูหน่อยซิ ปรากฏว่าไอ้ที่บอกว่าชัดเจนน่ะคือสิ่งที่ออกมาจากปากพวกแกงค์ตาสว่างทั้งหลาย ผมก็สงสัยว่าไอ้หลักวิเคราะห์ทางกฎหมายที่ร่ำเรียนมามันไม่ช่วยอะไรเลย

ตอนนี้ผมก็เฉยๆกับพวกนี้ ไม่พยายามพูดเรื่องการเมืองด้วยยังไงก็เป็นเพื่อนกันบ้าง เป็นญาติกันบ้าง คุยไปเดี๋ยวก็เสียอารมณ์ทั้งสองฝ่ายเปล่าๆ โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าความเห็นทางการเมืองมีความแตกต่างกันได้ แต่ไม่จำเป็นว่าต่างคนต่างถือหางคนละฝ่ายแล้วต้องมาตีกันทะเลาะกัน ใครที่ทำผิดกฎหมายก็ต้องรับโทษตามที่กฎหมายกำหนดไม่ว่าจะเป็นกลุ่มการเมืองใด มิใช่ว่าเมื่อมีอำนาจทางการเมืองแล้วจะมาหาประโยชน์ใส่ตนหรือพยายามให้ตนไม่ต้องรับผิด

ทุกวันนี้ผู้คนกลายเป็นเครื่องมือของกลุ่มการเมือง ถูกปั่นหัวกันอย่างกับจิ้งหรีดให้มาเกลียดกันเอง แต่สุดท้ายคนที่ได้ประโยชน์ไม่ใช่ชาวบ้านที่ไปร่วมชมนุมหรอก ผมคิดว่าเรื่องนี้ทุกคนก็คงรู้อยู่แก่ใจดี แต่ก็พยายามมองข้ามเพราะยังมีทิฐิกันอยู่

ครับ ที่ผมมาเป็นคนกลุ่มน้อยในบอร์ดนี้ ก็หวังว่าการที่ผมนำข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกันจะทำให้คนที่ผ่านมาอ่านรูสึก ตาสว่าง จริงๆ บ้าง ไม่จำเป็นต้องเป็นฝั่งไหนหรอก แค่ตาสว่างเพราะรู้จักรับ
วิเคราะห์ หาข้อมูลเป็น รวมถึงลดทิฐิลงก็ดีใจแล้วครับ อย่างน้อยก็จะได้มีคนถูกใช้เป็นเครื่องมือของกลุ่มการเมืองน้อยลงบ้างก็ยังดี
nopantaman

Postby Bookmarks » Sat Aug 06, 2011 12:26 am

nopantaman wrote:
Bookmarks wrote:ส่วนเรื่องที่ คุณ nopantaman บอกว่า อภิรักษ์ จะต้องรับรู้ด้วย ผมว่า เค้าก็น่าจะรู้บ้างหรอกครับ เพราะเป็นคนเซ็นต์ แต่ขั้นตอนต่างๆ มันน่าจะเกือบ 60-70% ได้แล้วมั๊งครับ การประชุมอะไร มันน่าจะเริ่มไปแล้วนะ ในสมัยสมัคร เพราะ อภิรักษ์ มาเป็น ผู้ว่า วัน 29 ส.ค. 2547 กฎกระทรวงออกวันที่ 31 พฤษภาคม 2549 ในช่วงเวลาปีกว่าๆ ที่เป็นผู้ว่า ทางกรรมการผังเมือง กทม เค้าคงไม่มาเริ่มทำตอนใกล้ๆ หมดเวลาหรอกครับ
เอาเป็นว่า เรื่องการลดขนาดลง จาก 10:1 เป็น 4.5:1 ผมดูผิดไป

ส่วนเรื่องที่คุณว่า คนเค้าตั้งแง่จะเอาผิดแม้ว ถ้าคุณจะหาความจริง คุณหาจากไหนล่ะครับ ถ้าไม่ตั้งแง่จากการหาข้อผิดพลาดของเค้าก่อน อย่างที่คุณ หาข้อผิดพลาดของแป๊ะลิ้ม เพื่อช่วยแม้ว มันก็คงทำนองเดียวกันล่ะครับ
และเวลาคุณจะดูว่าคนนี้มีพฤติกรรมไม่น่าไว้วางใจ ก็ต้องดูจากอดีตครับ ว่า แม้วเคยทำผิดอะไรไว้บ้าง และพจมาร เคยทำผิดอะไรไว้บ้าง ถ้าเคยโกงมาก่อน มันก็เป็นมูลเหตุที่คนจะไม่เชื่อใจนะครับ

555 คุณกำลังเข้าใจผมผิดอย่างยิ่งเลยครับ ผมไม่ได้มาเพื่อมาแก้ต่างให้ทักษิณครับ แต่วัตถุประสงค์คือผมต้องการเอาความจริงที่คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้ไม่รู้มาบอก
เนื่องจากในความคิดเห็นของผม ไม่ว่าฝั่งทักษิณหรือประชาธิปัตย์ต่างก็มีทั้งดีและเลวผสมกันไป แต่คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้ถูกกรอกหูด้วยความจริงบ้างความเท็จบ้าง
เพื่อหวังให้เกิดความเกลียดชังในทักษิณ และผลประโยชน์ที่ได้มันก็กลับไปหาคนกรอกหูโดยไม่ได้มีประโยชน์ต่อประเทศเลย

ดังนั้น ผมจึงพยายามหาเหตุผล หลักฐาน ต่างๆ เพื่อมาแสดงให้เห็นว่าไอ้สิ่งที่คุณได้รับรู้มาจากกลุ่มนี้หลายๆ ส่วน มันไม่ใช่ความจริงทั้งหมด ซึ่งสุดท้ายผมก็หวังว่า
จะมีบางคนเกิดปัญญาอย่างที่คุณบอกว่า "คนนี้มีพฤติกรรมไม่น่าไว้วางใจ ก็ต้องดูจากอดีต" เพื่อที่จะได้เริ่มตระหนักว่า ไอ้ที่ด่าๆ ทักษิณไปนะ มันไม่ได้หวังดีกับประเทศหรอก
แต่แค่พยายามดึงมวลชนคนไทยให้คิด แสดงออก ตามที่พวกเขาต้องการ โดยพฤติกรรมหลายๆ อย่างก็แสดงให้เห็นว่าสุดท้ายสิ่งที่กลุ่มนี้ทำก็เพื่อผลประโยชน์ของตนเอง
ไม่ใช่ผลประโยชน์ของประเทศ

ผมรักประเทศไทยครับ รักแบบต่างจากคนในนี้หลายๆ คนที่รักประเทศไทยแบบไม่เอาทักษิณอย่างเดียว(โดยเฉพาะถ้าเป็นใครก็ตามถ้าอยู่ฝั่งไม่เอาทักษิณกลายเป็นถูกไปหมด)
ดังนั้น ผมเลยคิดว่าควรจะมาดึงคนไทยที่ตกเป็นเหยื่อความเกลียดชัง(และสุดท้ายนำมาซึ่งการทำลายประเทศไทยของเราเองด้วย) ให้มีสติขึ้น ก็แค่นั้นครับ

อย่างยกตัวอย่างง่ายๆ ที่เห็นหลักฐานชัดเจนคือกรณีที่ดินรัชดา ซึ่งฝั่งเกลียดทักษิณประโคมประเด็นต่างๆ ที่ผมกำลังถกกับคุณอยู่นี่กรอกหูประชาชนทุกวัน
คุณลองคิดดูสิครับ ว่าไอ้กลุ่มคนที่พูดสิ่งที่ตัวเองย่อมรู้ดีอยู่แก่ใจว่าไม่ใช่เรื่องจริง(เช่นการเลื่อนวันหยุดประจำปี เป็นต้น) เพียงเพื่อเป้าหมายได้ทำลาย
กลุ่มการเมืองที่อยู่ตรงข้ามตนเองได้เนี่ย มันจะเป็นคนที่หวังดีต่อประเทศจริงๆ ได้อย่างไร ในเมื่อตัวเองกล้าที่จะโกหก ใส่ร้าย ใครก็ได้เพื่อให้ตนเองบรรลุวัตถุประสงค์

พอจะเข้าใจสิ่งที่ผมต้องการสื่อมากขึ้นบ้างไหมครับ

ปล. ลืมเรื่องที่คุณคุยเรื่องคุณอภิรักษ์รับรู้หรือไม่ ประเด็นนี้ขอสารภาพตามตรงว่าผมไม่มีหลักฐานมายืนยันความคิดของผมอย่างชัดเจนเหมือนประเด็นข้างบน
แต่ผมใช้การสนับสนุนจากหลักการโดยทั่วๆ ไป ทั้งเรื่องช่วงเวลาปกติของการออกผังเมือง เรื่องคนซึ่งคุมเสียงใน กทม. มาตลอดช่วงหลายปีนี้
ซึ่งคุณสามารถรับฟังแล้วจะโอนเอียงมาตามผมหรือไม่ก็แล้วแต่คุณครับ เพราะมันไม่สามารถเปลี่ยนแปลงความจริงที่ว่า "ผลของกฎหมายฉบับนี้
ไม่ได้เอื้อประโยชน์ให้ทักษิณอย่างที่คุณได้ฟังเขากล่าวหา"
ไปได้ครับ

ผมยังสงสัยว่า ทำไมเรื่องหลักๆ อย่างอยากได้ที่ดิน ที่เค้ามีกฎหมายห้ามไว้ ยังกล้าที่จะเอา และเรื่องการประมูลที่วางเงินประกัน 100 ล้าน เพื่อตัดคู่แข่งออกไป และทำให้ซื้อที่ดินได้ในราคาถูกกว่าความเป็นจริง ทำไมคุณไม่คิดว่า มันเลวร้ายครับ

ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ผมว่า ประเด็นนี้ต่างหาก ที่ผมข้องใจว่า เพราะทักษิณรู้ว่า ตัวเองมีอำนาจใช่หรือไม่ จึงไม่เกรงกลัวกฎหมาย การแก้กฎหมายเพื่อตนเอง ทำไมจะทำไม่ได้

ผมจำได้ว่าผม บอกคุณไปแล้วว่า ถ้าไปอ่านจาก คุณสมลักษณ์ ที่เขียนไว้ ท่านก็ได้บอกไว้แล้วว่า ถึงไม่คอรัปชั่น แต่กฎหมายมีการตราไว้ ก็ถือว่ามีความผิด

เหตุการณ์หลายๆ เหตุการณ์ คุณว่า ทักษิณไม่ได้แก้กฎหมายเพื่อตัวเองหรือครับ อย่างเช่น แก้กฎหมายผู้ถือหุ้นต่างชาติ เป็น 49% แก้วันศุกร์ วันจันทร์ บินไปขายหุ้นให้เทมาเส็ก ถามว่า แก้กฎหมายที่ดินแค่นี้ ทำไมจะทำไม่ได้ และอีกอย่าง เรื่องที่ดินที่บอกว่าไม่ได้เอื้อประโยชน์ให้ราคาที่ดินสูงขึ้นเลย ส่วนตัวผม ก็ยังติดใจอยู่ครับ เพราะผมไม่รู้ว่า เหตุที่พจมาร ต้องการที่ดินผืนนี้อย่างมาก จนถึงกับให้ผัวตัวเองทำผิดกฎหมาย เค้าก็ต้องมองเห็นการใช้ประโยชน์จากที่ดินผืนนี้ครับ
Bookmarks

Postby Bookmarks » Sat Aug 06, 2011 12:44 am

nopantaman wrote:ปล. เผื่อจะมีอัตตาสูงมาก เลยจะเขียนให้คิดอีกหน่อย คือต่อให้พจมารรู้ว่าตัวเองจะได้ที่ดิน แต่เขาจะรู้ถึงขั้นว่าจะเกิดการโอนที่ดินในวันที่ 31 ธ.ค. 46 (โอนจริง 30 ธ.ค. ย้ำอีกครับ)
เลยต้องเลื่อนวันหยุดเหรอครับ ใช้สติและสมองหน่อยสิครับ เหตุผลสี่ข้อข้างบนก็เพียงพอที่จะบอกได้แล้วว่าการเลื่อนวันหยุดไม่ได้ทำเพื่อให้โอนที่วันนั้น
คราวนี้คุณลองคิดสิครับ ว่าข่าวนี้มันมีเพื่ออะไร มันมีเพื่อเพิ่มความเกลียดชังทักษิณให้พวกคุณเท่านั้นเองครับ เพราะพวกคุณซึ่งมีความเกลียดชังทักษิณอยู่แล้ว
ย่อมต้องรู้สึกร่วมเป็นอันมาก ถ้ามีคนมาบอกว่า "เฮ่ย ทักษิณนะ มันโกง โลภมากถึงขนาดเลื่อนวันหยุดสิ้นปีเพื่อลดหย่อนค่าโอนที่เลยนะ" ใช่ไหมครับ

งั้นผมขอถามกลับครับว่า คุณบอกว่า กรมที่ดินมีการขยายเวลาลดค่าโอนที่ดินต่ออีกในวันที่ 2 มกรา ถามว่า พจมารรู้มั๊ยครับ ว่ากรมที่ดินจะขยายเวลาลดค่าโอนที่ดินต่อไปอีก ถ้าพจมารไม่รู้
แต่พจมารรู้แน่ๆ ว่าตัวเองจะได้ แต่กลัวโอนไม่ทันล่ะครับ แม้ว่าจะไปโอนทันในวันที่ 30 ธค ก็จริง แต่ถ้าพจมารคิดเผื่อไว้ล่ะครับ
อย่าลืมนะครับว่า คดีที่พจมารโดนศาลสั่งให้ติดคุก ก็เพราะความขี้งก จึงซุกหุ้นชินวัตร ให้พี่ชายบุญธรรมนะครับ
ผมถามคุณว่า คนที่อยากได้ที่ดินตรงนั้นเนี่ย แม้รู้ว่า ผิดกฎหมายยังจะเอา แบบนี้ไม่โลภแล้วเรียกว่าอะไรดีครับ
ผมใช้สมองอยู่แล้วครับ ผมถึงได้โต้ตอบกับคุณ หาข้อมูลมาแย้งกับคุณไง
Bookmarks

Postby Bookmarks » Sat Aug 06, 2011 1:16 am

nopantaman wrote:ถ้าย้อนกลับไปอ่าน คคห.ก่อนหน้าผมให้ละเอียดซักนิด ผมเคยบอกแล้วว่าผมยอมรับคำตัดสินของศาลครับ เพียงแต่สิ่งที่ผมเห็นต่างกับพวกคุณ (ไม่ได้เห็นต่างกับศาลนะ เดี๋ยวติดคุก)
คือประเด็นเรื่อง ทักษิณจงใจทำผิด หลีกเลี่ยงกฏหมาย ประมูลที่ดินเพื่อประโยชน์ทางธุรกิจของตนเอง ซึ่งพวกคุณก็มีเหตุผลสนับสนุนเท่าที่ยกมาในบอร์ดนี้คือ
1. ทักษิณจงใจแก้กฏหมายให้ที่ดินมีราคาถูก พอประมูลเสร็จ ก็แก้กฏหมายให้ที่ดินมีราคาแพงขึ้น
2. ทักษิณเลื่อนวันสิ้นปีให้เป็นวันทำงานเพื่อให้โอนที่ดินทันเสียค่าธรรมเนียมราคาถูก (อันนี้งงจริงๆ ไอ้หลักฐาน 4 ข้อนั่นยังไม่ชัดเจนอีกหรือครับว่าไม่ได้เลื่อนเพื่อการนี้เลย)

ผมในฐานะที่สนใจในคดีนี้ และก็ไปศึกษาด้วยตัวเองมาบ้างตามที่ได้มาอธิบายให้คุณฟัง (ไม่ได้พิมพ์ตามใบบอกครับ) ก็เลยอยากเอาความจริงมาให้เห็น
เผื่อใครอ่านแล้วจะเกิดสะกิดใจ ย้อนกลับไปตรวจสอบฝั่งเกลียดทักษิณบ้างว่าเขาเหล่านั้นทำเพื่อประเทศ หรือว่าอ้างประเทศเพื่อประโยชน์ตัวเอง
ก็แค่นี้แหละครับ

ถามจริงๆ ว่า คุณคิดว่า ทักษิณไม่ได้จงใจทำผิดหรือครับ คุณแก้ต่างให้ทักษิณว่าถามกองทุนฟื้นฟูแล้ว กองทุนฟื้นฟูบอกว่าซื้อได้ แม้วเลยซื้อ แม้วเลยไม่ผิด โห นี่หรือใช้ความคิดวิเคราะห์แล้ว :lol: :lol:
ส่วน 2 ข้อที่คุณยกขึ้นมา ผมไม่ได้เอามาใส่ใจเลย เพราะเป็นข้อปลีกย่อย ไม่เกี่ยวกับคำพิพากษาของศาล และคนทั่วไปที่เกลียดทักษิณ เค้าก็เข้าใจครับว่า หลักฐานตรงนี้มันไม่แน่นพอ เวลาผมเถียงกับคุณ ผมถึงเถียงในข้อกฎหมายไง
คดีนี้ ถ้าทักษิณผิดจริง ทำไมทักษิณไม่ยอมรับ ทำไมเสื้อแดงไม่ยอมรับ จะมาบอกว่า ศาลเอียงทำไม คุณบอกว่าคุณไม่ได้เข้าข้างทักษิณ แต่คุณกลับด่าฝั่งตรงข้ามทักษิณว่า ใส่ร้ายทักษิณ ทั้งๆ ที่คุณก็ว่ามันผิดจริง เอาไงกันแน่ ผมยัง งงๆ กับคุณอยู่เลยเนี่ย
ที่ดินรัชดาไม่ได้เป็นตัวจุดฉนวนให้คนเกลียดทักษิณนะครับ แต่เหตุการณ์มันเกิดมาตั้งแต่ซุกหุ้น ขายเทมาเส็ก ให้พม่ากู้ อีกหลายๆ คดี รวมทั้งพจมารก็ซุกหุ้นด้วย
ถ้าเหตุการณ์เหล่านี้ คุณบอกว่า คนที่ต่อต้านทักษิณไม่ได้ทำเพื่อประเทศชาติ แต่ทำเพื่อตัวเอง ผมว่า ยกเลิกฝ่ายค้านในสภาไปเถอะครับ เพราะถึงมีไป จับผิดคนโกงชาติได้ คนก็ว่า ฝ่ายค้านไม่ดีอยู่ดี :lol:
Last edited by Bookmarks on Sat Aug 06, 2011 1:41 am, edited 1 time in total.
Bookmarks

Postby Bookmarks » Sat Aug 06, 2011 1:38 am

JUR1ST wrote:ไม่รู้ว่าจะทำให้พวกนี้เข้าใจได้อย่างไร เพราะพวกนี้อยากเชื่อในสิ่งที่ถูกจริตตัวเองเท่านั้น แม้ว่าไอ้สิ่งที่เขาบอกว่าเป็นหลักฐานชัดเจนมันเป็นเพียงคำบอกเล่าต่อๆ กันมาเท่านั้น ซึ่งในทางกฎหมายถือว่าเป็นเพียงพยานบอกเล่า ไม่มีน้ำหนักน่าเชื่อถือเลย

ครับ ที่ผมมาเป็นคนกลุ่มน้อยในบอร์ดนี้ ก็หวังว่าการที่ผมนำข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกันจะทำให้คนที่ผ่านมาอ่านรูสึก ตาสว่าง จริงๆ บ้าง ไม่จำเป็นต้องเป็นฝั่งไหนหรอก แค่ตาสว่างเพราะรู้จักรับ
วิเคราะห์ หาข้อมูลเป็น รวมถึงลดทิฐิลงก็ดีใจแล้วครับ อย่างน้อยก็จะได้มีคนถูกใช้เป็นเครื่องมือของกลุ่มการเมืองน้อยลงบ้างก็ยังดี

ผมว่า คุณ nopantaman ว่าคนในนี้อคติ ไม่ได้รู้ข้อมูลอะไร โดนแป๊ะลิ้มและนักการเมืองหลอก ผมว่าคุณเข้าใจผิดถนัดเลยครับ ถ้าคุณคิดว่า คุณมีข้อมูลที่แก้ต่างให้ว่าแม้วไม่ผิดคดีรัชดา คุณค่อยมาบอกว่า คนในนี้อคติกับแม้ว ถ้าแม้วมันยอมรับผิด ติดคุก ในนี้คงไม่มีใครเกลียดมันหรอกครับ ในขณะที่คุณวิเคราะห์มา คุณแก้ต่างในสิ่งที่คนเค้าไม่พิสูจน์กัน เพราะมันไม่มีหลักฐาน แต่ที่เค้าพิสูจน์มันมาแล้ว ว่า แม้วมันผิดจริง เรื่องซื้อที่ดินรัชดา คุณกลับบอกว่าในนี้ ไม่รู้จักหาข้อมูล เออ เอาเข้าไป
Bookmarks

Postby Iona » Sat Aug 06, 2011 1:42 am

รัฐให้บ้านฟรีก็เหมือนให้สลัม เพราะ ไม่มีความรู้ ทำใหhขาดรายได้ที่.....จะซื้อคุณภาพชีวิต ด้วยตัวเค้าเอง (สะท้อนภาพมาเลยN ที่เน้นแจกของคนจน ให้คนจน เป็นคนจนเหมือนเดิม)
อย่าโทษหรือด่าว่า คนที่ไม่มีโอกาศเข้าถึงข่าวสารข้อมูล ปัญหาจะแก้ได้คือ ทำอย่างไรให้เค้าเหล่านั้น ได้เข้าถึงข่าวสารข้อมูล
การศึกษาขั้นสูงฟรีในประเทศเรา ควรเริ่มโครงการได้หรือยัง? >>> ทรัพยากรมนุษย์ มันยั่งยื่น
PAD
Iona

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 3:11 am

Bookmarks wrote:ผมยังสงสัยว่า ทำไมเรื่องหลักๆ อย่างอยากได้ที่ดิน ที่เค้ามีกฎหมายห้ามไว้ ยังกล้าที่จะเอา และเรื่องการประมูลที่วางเงินประกัน 100 ล้าน เพื่อตัดคู่แข่งออกไป และทำให้ซื้อที่ดินได้ในราคาถูกกว่าความเป็นจริง ทำไมคุณไม่คิดว่า มันเลวร้ายครับ

ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ผมว่า ประเด็นนี้ต่างหาก ที่ผมข้องใจว่า เพราะทักษิณรู้ว่า ตัวเองมีอำนาจใช่หรือไม่ จึงไม่เกรงกลัวกฎหมาย การแก้กฎหมายเพื่อตนเอง ทำไมจะทำไม่ได้

ผมจำได้ว่าผม บอกคุณไปแล้วว่า ถ้าไปอ่านจาก คุณสมลักษณ์ ที่เขียนไว้ ท่านก็ได้บอกไว้แล้วว่า ถึงไม่คอรัปชั่น แต่กฎหมายมีการตราไว้ ก็ถือว่ามีความผิด

เหตุการณ์หลายๆ เหตุการณ์ คุณว่า ทักษิณไม่ได้แก้กฎหมายเพื่อตัวเองหรือครับ อย่างเช่น แก้กฎหมายผู้ถือหุ้นต่างชาติ เป็น 49% แก้วันศุกร์ วันจันทร์ บินไปขายหุ้นให้เทมาเส็ก ถามว่า แก้กฎหมายที่ดินแค่นี้ ทำไมจะทำไม่ได้ และอีกอย่าง เรื่องที่ดินที่บอกว่าไม่ได้เอื้อประโยชน์ให้ราคาที่ดินสูงขึ้นเลย ส่วนตัวผม ก็ยังติดใจอยู่ครับ เพราะผมไม่รู้ว่า เหตุที่พจมาร ต้องการที่ดินผืนนี้อย่างมาก จนถึงกับให้ผัวตัวเองทำผิดกฎหมาย เค้าก็ต้องมองเห็นการใช้ประโยชน์จากที่ดินผืนนี้ครับ

โอเค แสดงว่าสองเรื่องเมื่อกี้เคลียร์แล้วนะครับ จะได้จบไปเป็นเรื่องๆ ไป คราวนี้มาวิเคราะห์เรื่องอื่นๆ ที่คุณยกมากัน

1. การวางเงินประกัน 100 ล้าน เรื่องนี้ผมมองว่าเป็นสีเทาครับ เพราะมันสามารถมองได้ทั้งมุม "ตัดคู่แข่งออกไป" และ "เพื่อให้มั่นใจว่าผู้เข้าร่วมประมูลสนใจที่จะทำการประมูลจริงๆ เนื่องจากการประมูลครั้งแรกไม่มีผู้เข้าร่วมประมูล(มาจากคำให้การของนางสว่างจิตต์ จัยวัฒน์ อดีตผู้จัดการกองทุนฯเมื่อครั้งมีการซื้อขาย) http://oldforum.serithai.net/index.php?topic=30145.0;" ดังนั้นผมว่าอยู่ที่ความชอบความเกลียดมากกว่าครับ

2. ซื้อที่ดินราคาถูกกว่าความเป็นจริง อันนี้ไม่แน่ใจว่าคุณว่าถูกกว่าความเป็นจริงนั้น ความเป็นจริงคือเท่าไรครับ คงไม่ใช่เพราะราคาซื้อมา 2 พันล้านขาย 7 ร้อยล้านนะ เพราะคุณสามารถ
หาอ่านสาเหตุที่ราคาลดได้จากหลายที่เหลือเกิน และหลักฐานอีกอันก็อยู่ที่คำพิพากษานั่นแหละครับ เพราะถ้าพิสูจน์ได้ว่าพจมารซื้อที่ดินราคาถูกกว่าความเป็นจริง มันจะเป็นน้ำหนักมัด
ให้โดนข้อหาทุจริตและสามารถยึดที่ดินและเงินได้เลย แต่ประเด็นที่ศาลท่านตัดสินว่าผิดคือประเด็นมาตรา 100 เท่านั้นครับ
ยกมาให้อีกทีนะ
"ส่วนคำขอให้ริบทรัพย์นั้น การที่จำเลยที่ 2 ร่วมประมูลราคาและทำสัญญาจะซื้อจะขายที่ดินพิพาทนั้นหาได้เป็นความผิดในตัวเองไม่ เหตุที่เป็นความผิดสืบเนื่องจากฐานะของจำเลยที่ 1 ซึ่งดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐที่กฎหมายห้ามมิให้กระทำสัญญาหรือมีส่วนได้เสียกับหน่วยงานของรัฐเป็นเหตุให้จำเลยที่ 1 มีความผิดและต้องรับโทษในความผิดดังกล่าวที่ดินพิพาทจึงไม่ใช่ทรัพย์ที่จำเลยทั้งสองได้มาจากการกระทำความผิด ส่วนเงินที่จำเลยที่ 2 ชำระราคาที่ดินพิพาทไม่ใช่ทรัพย์ที่ใช้ในการกระทำความผิดโดยตรงทรัพย์ทั้งสองอย่างจึงไม่ใช่ทรัพย์อันพึงริบตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 33 (1) และ (2)

3. แก้กฎหมายผู้ถือหุ้นต่างชาติ เป็น 49% แก้วันศุกร์ วันจันทร์ บินไปขายหุ้นให้เทมาเส็ก อันนี้เป็นอีกตัวอย่างที่ชัดเจน แต่ผมขอรบกวนคุณลองเสริชหาหลักฐานนะครับ เพราะถกกันนานมากแล้วเลยหาหลักฐานยาก(คือการหาความจริงนี่มันยากกว่าการกล่าวหาเยอะนะครับ) แต่สรุปได้สั้นๆเท่าที่จำได้ ว่า กฏหมายนี้ต่อเนื่องมาตั้งแต่สมัยคุณชวนแล้วครับ (จำไม่ได้ว่าเป็นผลผูกพัน
จากการกุ้เงินไอเอ็มเอฟหรือไม่) ไม่ได้พึ่งอยากขายเลยอยากแก้ คือคุณต้องเข้าใจนะครับว่าการแก้กฎหมายต้องใช้เวลานาน ส่วนประเด็นแก้ศุกร์ขายจันทร์ มันก็เป็นเรื่องปกติครับ
เพราะกฏหมายไม่ใช่สิ่งปกปิด การแก้นั้นดำเนินการถึงช่วงไหน ประกาศช่วงไหน คนทั่วไปสามารถรู้ได้ครับ ยกตัวอย่างถ้าคุณจะขายข้าว คุณจะขายช่วงข้าวราคาดีหรือราคาตกละครับ

4. ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ประเด็นนี้ก็ได้อธิบายไปแล้วอย่างไรครับ คือทั้งคุณและผมไม่รู้หรอกว่าทักษิณรู้หรือไม่ ซึ่งเราก็ต้องคาดเดาจากเหตุการณ์ต่างๆ ซึ่งเหตุการณ์ที่ทำให้ผมเชื่อว่าทักษิณไม่รู้คือ นายกคนอื่นๆ เช่นคุณชวนหรือคุณบรรหารก็ไม่รู้(ไม่แน่ใจ) ว่าตนเองในฐานะนายกควบคุมกองทุนได้ ดังจะเห็นได้จากคำให้การว่าไม่เคยสั่งการ
กองทุนเลย (ไปค้นหาเจอ ตกลงคุณชวนกับคุณบรรหารไปให้การในศาลจริงๆ - จากข่าวนะครับ) รวมถึงหม่อมเต่า หรือผู้จัดการกองทุนคนอื่นๆ ก็ให้การตรงกันว่าไม่เคยมีการสั่งการจากนายก
ดังนั้น จึงมีความเป็นไปได้สูงที่ทักษิณก็จะไม่รู้เช่นเดียวกัน นี่คือคำให้การบางส่วนครับ http://oldforum.serithai.net/index.php?topic=30145.0;

ขอขยายความประเด็นที่ทำไมไม่รู้ เพราะถ้าคุณไปอ่านมาตรา 100 จะเขียนว่า "เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี" เห็นไหมครับตอนก่อนศาลท่านตัดสินถึงมีคนเถียงกันจะเป็นจะตาย เพราะในกฏหมาย
เขียนว่ามีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวสอบ หรือดำเนินคดี ซึ่งที่ผ่านมาทั้งตัวนายกและกองทุนก็ไม่ได้คิดว่าต้องมีการกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี จนศาลท่านตัดสินนั่นแหละครับ
nopantaman

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 3:16 am

Bookmarks wrote:งั้นผมขอถามกลับครับว่า คุณบอกว่า กรมที่ดินมีการขยายเวลาลดค่าโอนที่ดินต่ออีกในวันที่ 2 มกรา ถามว่า พจมารรู้มั๊ยครับ ว่ากรมที่ดินจะขยายเวลาลดค่าโอนที่ดินต่อไปอีก ถ้าพจมารไม่รู้
แต่พจมารรู้แน่ๆ ว่าตัวเองจะได้ แต่กลัวโอนไม่ทันล่ะครับ แม้ว่าจะไปโอนทันในวันที่ 30 ธค ก็จริง แต่ถ้าพจมารคิดเผื่อไว้ล่ะครับ
อย่าลืมนะครับว่า คดีที่พจมารโดนศาลสั่งให้ติดคุก ก็เพราะความขี้งก จึงซุกหุ้นชินวัตร ให้พี่ชายบุญธรรมนะครับ
ผมถามคุณว่า คนที่อยากได้ที่ดินตรงนั้นเนี่ย แม้รู้ว่า ผิดกฎหมายยังจะเอา แบบนี้ไม่โลภแล้วเรียกว่าอะไรดีครับ
ผมใช้สมองอยู่แล้วครับ ผมถึงได้โต้ตอบกับคุณ หาข้อมูลมาแย้งกับคุณไง

ถ้าอ่านที่คุณพิมพ์มาก็แสดงให้เห็นแล้วครับว่าคุณคิดเผื่อคุณพจมานไปแล้วครับ เอาคอมมอนเซ้นต์นะครับ คุณประมูลวันที่ 16 ธ.ค. 46 แต่คุณกลัวจะโอนไม่ทันสิ้นปี เลยขยายเวลาทำงาน
เพิ่มอีกแค่วันเดียวเผื่อเอาไว้ ถ้าคุณตัดความเกลียดชังไม่ได้คุณคงคิดไม่ได้หรอกครับ

คือคุณเคยคิดถึงความเป็นจริงบ้างไหมครับ ไม่ใช่มัวแต่คิดว่าคนนู้นคนนี้มันเลว มันต้องทำอย่างนี้คิดอย่างนั้นแน่ โดยไม่ดูหลักความเป็นจริงเลย
เอาง่ายๆ การต่ออายุคุณคิดว่าอยากต่อก็ประกาศวันที่ 2 มกราเลยเหรอ ไมใช่ขายข้าวแกงนะครับ (ลืมไป ขนาดจะขายข้าวแกงยังต้องเตรียมซื้อหม้อซื้อของเลย)
แล้วนี่อะไร ประกาศออกโดยราชการ มันอยากทำวันเดียวเสร็จได้ด้วยเหรอ ชีวิตนี้เคยได้มองโลกกว้างด้วยความเป็นจริงไหมครับ
nopantaman

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 3:33 am

Bookmarks wrote:ถามจริงๆ ว่า คุณคิดว่า ทักษิณไม่ได้จงใจทำผิดหรือครับ คุณแก้ต่างให้ทักษิณว่าถามกองทุนฟื้นฟูแล้ว กองทุนฟื้นฟูบอกว่าซื้อได้ แม้วเลยซื้อ แม้วเลยไม่ผิด โห นี่หรือใช้ความคิดวิเคราะห์แล้ว :lol: :lol:
ส่วน 2 ข้อที่คุณยกขึ้นมา ผมไม่ได้เอามาใส่ใจเลย เพราะเป็นข้อปลีกย่อย ไม่เกี่ยวกับคำพิพากษาของศาล และคนทั่วไปที่เกลียดทักษิณ เค้าก็เข้าใจครับว่า หลักฐานตรงนี้มันไม่แน่นพอ เวลาผมเถียงกับคุณ ผมถึงเถียงในข้อกฎหมายไง
คดีนี้ ถ้าทักษิณผิดจริง ทำไมทักษิณไม่ยอมรับ ทำไมเสื้อแดงไม่ยอมรับ จะมาบอกว่า ศาลเอียงทำไม คุณบอกว่าคุณไม่ได้เข้าข้างทักษิณ แต่คุณกลับด่าฝั่งตรงข้ามทักษิณว่า ใส่ร้ายทักษิณ ทั้งๆ ที่คุณก็ว่ามันผิดจริง เอาไงกันแน่ ผมยัง งงๆ กับคุณอยู่เลยเนี่ย
ที่ดินรัชดาไม่ได้เป็นตัวจุดฉนวนให้คนเกลียดทักษิณนะครับ แต่เหตุการณ์มันเกิดมาตั้งแต่ซุกหุ้น ขายเทมาเส็ก ให้พม่ากู้ อีกหลายๆ คดี รวมทั้งพจมารก็ซุกหุ้นด้วย
ถ้าเหตุการณ์เหล่านี้ คุณบอกว่า คนที่ต่อต้านทักษิณไม่ได้ทำเพื่อประเทศชาติ แต่ทำเพื่อตัวเอง ผมว่า ยกเลิกฝ่ายค้านในสภาไปเถอะครับ เพราะถึงมีไป จับผิดคนโกงชาติได้ คนก็ว่า ฝ่ายค้านไม่ดีอยู่ดี :lol:

โอย อ่านหนังสือไม่เป็นหรือนี่ ไปหามาหน่อยได้ไหมว่ามีตรงไหนที่ผมบอกว่าทักษิณไม่ผิด บอกว่าศาลเอียง เลิกจินตนาการเอาเอง แล้วไปอ่านที่ผมใหม่ก่อนจะพิมพ์ตอบดีกว่านะ

หัดรู้จักแยกแยะด้วยสติและสมองเป็นไหมครับ ผมบอกแล้วว่าผมเข้ามาให้ข้อมูลในส่วนคำกล่าวหาที่มันไม่จริง ซึ่งมันเป็นคนละส่วนกับคำตัดสินที่ผมเคารพ เข้าใจไหม
คำตัดสินไม่ได้ตัดสินตามข้อกล่าวหาที่มันไม่จริง ก็เพราะมันไม่จริง แต่ก็ยังมีพวกที่พกความเกลียดไว้เต็มหัวหลายคนที่ท่องอยู่นั่นแหละว่า ทักษิณเลื่อนวันหยุดสิ้นปี ทักษิณแก้กฏหมาย
เพื่อเอื้อตัวเอง ซึ่งนี่คือสิ่งที่ไม่จริง

ปล. 555 ตรรกกะสุดยอด แค่เอาข้อมูลมาบอกให้ตระหนักว่าข้อมูลที่ได้รับ(เฉพาะกรณีข้อกล่าวหาที่ดินรัชดา) ไม่เป็นความจริง โยงไปถึงยกเลิกฝ่ายค้านได้ :lol: :lol:
nopantaman

Postby yoshikiryuichiro » Sat Aug 06, 2011 3:36 am

Bookmarks wrote:ถามจริงๆ ว่า คุณคิดว่า ทักษิณไม่ได้จงใจทำผิดหรือครับ คุณแก้ต่างให้ทักษิณว่าถามกองทุนฟื้นฟูแล้ว กองทุนฟื้นฟูบอกว่าซื้อได้ แม้วเลยซื้อ แม้วเลยไม่ผิด โห นี่หรือใช้ความคิดวิเคราะห์แล้ว :lol: :lol:

โอย อ่านหนังสือไม่เป็นหรือนี่ ไปหามาหน่อยได้ไหมว่ามีตรงไหนที่ผมบอกว่าทักษิณไม่ผิด บอกว่าศาลเอียง เลิกจินตนาการเอาเอง แล้วไปอ่านที่ผมใหม่ก่อนจะพิมพ์ตอบดีกว่านะ

หัดรู้จักแยกแยะด้วยสติและสมองเป็นไหมครับ ผมบอกแล้วว่าผมเข้ามาให้ข้อมูลในส่วนคำกล่าวหาที่มันไม่จริง ซึ่งมันเป็นคนละส่วนกับคำตัดสินที่ผมเคารพ เข้าใจไหม
คำตัดสินไม่ได้ตัดสินตามข้อกล่าวหาที่มันไม่จริง ก็เพราะมันไม่จริง แต่ก็ยังมีพวกที่พกความเกลียดไว้เต็มหัวหลายคนที่ท่องอยู่นั่นแหละว่า ทักษิณเลื่อนวันหยุดสิ้นปี ทักษิณแก้กฏหมาย
เพื่อเอื้อตัวเอง ซึ่งนี่คือสิ่งที่ไม่จริง

ปล. 555 ตรรกกะสุดยอด แค่เอาข้อมูลมาบอกให้ตระหนักว่าข้อมูลที่ได้รับ(เฉพาะกรณีข้อกล่าวหาที่ดินรัชดา) ไม่เป็นความจริง โยงไปถึงยกเลิกฝ่ายค้านได้ :lol: :lol:

ผมว่าคุณมากกว่ามั้งที่กำลังแถจนไฟลุกน่ะ แค่หลักการและเหตุผลก็หลุดสามัญสำนึกทั่ว ๆ ไปซะแล้ว

ผมรู้ว่าคุณอยากดสเครดิตจนตัวสั่น แต่ดันไม่คิดถึงความเป็นจริงเลย
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข
นี่คือคุณธรรมของชั้น!!
yoshikiryuichiro

Postby ตกสำรวจ » Sat Aug 06, 2011 3:49 am

Bookmarks wrote:
ขอขยายความประเด็นที่ทำไมไม่รู้ เพราะถ้าคุณไปอ่านมาตรา 100 จะเขียนว่า "เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี" เห็นไหมครับตอนก่อนศาลท่านตัดสินถึงมีคนเถียงกันจะเป็นจะตาย เพราะในกฏหมาย
เขียนว่ามีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวสอบ หรือดำเนินคดี ซึ่งที่ผ่านมาทั้งตัวนายกและกองทุนก็ไม่ได้คิดว่าต้องมีการกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี จนศาลท่านตัดสินนั่นแหละครับ

วันศุกร์ที่ 21 มิถุนายน 2545 เมื่อเวลา 12.00 น. ที่ห้องประชุม ชั้น 2 ตึกสำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีหลังใหม่ พันตำรวจโท ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เป็นประธานการประชุมคณะรัฐมนตรี สรุปสาระสำคัญได้ ดังนี้

1. เรื่อง สนธิสัญญาระหว่างราชอาณาจักรไทยกับสหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนีเกี่ยวกับการส่งเสริมและคุ้มครองการลงทุนต่างตอบแทน
2. เรื่อง การชดเชยความเสียหายให้แก่กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน
3. เรื่อง แต่งตั้งข้าราชการพลเรือนสามัญ กระทรวงสาธารณสุข

คณะรัฐมนตรีเห็นชอบให้ออกพ.ร.ก.ให้อำนาจกระทรวงการคลังกู้เงินและจัดหาเงินกู้เพื่อช่วยเหลือกองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน

ถามว่าในฐานะผู้นำรัฐบาลมีหน้าที่กำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดีรึเปล่าครับ???
ตกสำรวจ

Postby Bookmarks » Sat Aug 06, 2011 4:25 am

ตอบคุณ nopantaman

1. การวางเงินประกัน 100 ล้าน เรื่องนี้ผมมองว่าเป็นสีเทาครับ เพราะมันสามารถมองได้ทั้งมุม "ตัดคู่แข่งออกไป" และ "เพื่อให้มั่นใจว่าผู้เข้าร่วมประมูลสนใจที่จะทำการประมูลจริงๆ เนื่องจากการประมูลครั้งแรกไม่มีผู้เข้าร่วมประมูล(มาจากคำให้การของนางสว่างจิตต์ จัยวัฒน์ อดีตผู้จัดการกองทุนฯเมื่อครั้งมีการซื้อขาย) http://oldforum.serithai.net/index.php?topic=30145.0;" ดังนั้นผมว่าอยู่ที่ความชอบความเกลียดมากกว่าครับ

---ในครั้งแรกที่มีการประมูล มีคนมาวางมัดจำคนล่ะ 10 ล้าน 3 รายนะครับ แต่เค้าก็ไม่ประมูล ถามว่า วางเงินมัดจำ 100 ล้าน คนต้องสนใจจริงๆ หรือครับ ถ้าสนใจจริงๆ ทำไมไม่ตั้งราคาขั้นต่ำไว้ล่ะครับ ครั้งแรก ถ้าจำไม่ผิด แลนด์แอนด์เฮ้าส์นี่แหละครับที่เข้าไปวางเงินมัดจำ แล้วไม่ประมูล แต่เมื่อศาลไม่ตัดสิน ผมก็ยึดตามศาลครับ
แล้วดูคำเบิกความ นายเกริก ข่าวการซื้อที่ดินของพจมาร มีการแพร่กระจายไปนะครับ จะไม่สะกิดหู แม้วบ้างเลยหรือ
นายเกริก วณิกกุล เบิกความว่า ก่อนมีการประมูลขายครั้งที่ 2 นี้ ได้ข่าวว่าภริยานายกรัฐมนตรีจะมาประมูลซื้อที่ดินแปลงนี้เช่นกัน แสดงว่าข่าวจำเลยที่ 2 จะเข้าประมูลซื้อที่ดินตามฟ้อง ได้แพร่กระจายไปก่อนแล้ว และอาจจะกล่าวได้ว่า ค่านิยมของข้าราชการส่วนใหญ่มักจะจำยอมต่อผู้มีอำนาจบารมีเหนือตน โดยเฉพาะผู้มีอำนาจและบารมีทางการเมืองสูง เช่นจำเลยที่ 1 ซึ่งมีอำนาจให้คุณให้โทษได้ แม้ต่อบุคคลนอกวงราชการก็ตาม ทั้งมีการกำหนดวงเงินมัดจำของผู้เข้าประกวดราคาสูงถึง 100 ล้านบาท ไม่มีการกำหนดราคาขั้นต่ำ
การกำหนดเงินมัดจำสูงถึง 100 ล้านบาทเป็นที่เห็นได้ว่า การกำหนดวงเงินมัดจำสูงมากเพียงใด สามารถกีดกันผู้เข้าประมูลให้น้อยลงตามไปด้วย การที่มีผู้เข้าเสนอราคาประมูลเพียง 3 ราย คือ บริษัท แลนด์แอนด์เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) บริษัท โนเบิล ดีเวลล็อปเมนท์ จำกัด (มหาชน) และจำเลยที่ 2 ซึ่งต่างเสนอราคาในราคา 730 ล้านบาท 750 ล้านบาท และ 772 ล้านบาท แต่ก็เห็นได้ว่า จำเลยที่ 2 ซึ่งเป็นผู้เสนอราคาสูงสุดก็ตาม แต่ก็ยังต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ 870 ล้านบาท ที่ตั้งไว้ในการประมูลครั้งแรก

3. แก้กฎหมายผู้ถือหุ้นต่างชาติ เป็น 49% แก้วันศุกร์ วันจันทร์ บินไปขายหุ้นให้เทมาเส็ก อันนี้เป็นอีกตัวอย่างที่ชัดเจน แต่ผมขอรบกวนคุณลองเสริชหาหลักฐานนะครับ เพราะถกกันนานมากแล้วเลยหาหลักฐานยาก(คือการหาความจริงนี่มันยากกว่าการกล่าวหาเยอะนะครับ) แต่สรุปได้สั้นๆเท่าที่จำได้ ว่า กฏหมายนี้ต่อเนื่องมาตั้งแต่สมัยคุณชวนแล้วครับ (จำไม่ได้ว่าเป็นผลผูกพัน
จากการกุ้เงินไอเอ็มเอฟหรือไม่) ไม่ได้พึ่งอยากขายเลยอยากแก้ คือคุณต้องเข้าใจนะครับว่าการแก้กฎหมายต้องใช้เวลานาน ส่วนประเด็นแก้ศุกร์ขายจันทร์ มันก็เป็นเรื่องปกติครับ
เพราะกฏหมายไม่ใช่สิ่งปกปิด การแก้นั้นดำเนินการถึงช่วงไหน ประกาศช่วงไหน คนทั่วไปสามารถรู้ได้ครับ ยกตัวอย่างถ้าคุณจะขายข้าว คุณจะขายช่วงข้าวราคาดีหรือราคาตกละครับ

---ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมล มาออกรายการ tnn บอกว่า ตอนเป็น สว. ผลักดันแก้กฎหมายให้ต่างชาติถือหุ้น 49% ในสมัยชวน ที่ติดสัญญา imf ให้กลับมาเป็น 25% จนสำเร็จ แต่หลังจากนั้น พอแม้วมาเป็นรัฐบาล ก็แก้กฎหมายกลับไปเป็น 49% ผมถามว่า คนเป็นนายก แล้วแก้กฎหมาย ใช้คนแรกเลย คุณไม่รู้สึกอะไรเลยหรือครับว่า แม้วแก้กฎหมายเพื่อผลประโยชน์ตัวเองน่ะ คุณจะรักจะชอบแม้วยังไง ก็ขอให้ยืนอยู่บนความถูกต้องเถอะ อย่างนี้อยากแก้กฎหมายที่ตัวเองได้ประโยชน์ พ่วงลากคนได้ประโยชน์ไปด้วยไม่กี่คน แล้วก็บอกว่า ทำเพื่อคนอื่น ไม่ได้ทำเพื่อตัวเอง มันฟังไม่ขึ้นเลยครับ แล้วแก้กฎหมายสมัยแม้วไม่นานหรอกครับท่าน รัฐบาลเอาเรื่องเข้าสภาก็ได้แล้ว เสียงในสภาท่วมท้น แก้กฎหมายให้ต่างชาติถือหุ้นมากขึ้น ก็ขายยกล๊อตได้ ก็ได้ราคาแพงขึ้นสิคุณ หรือว่าคุณอยากได้นายกที่เข้ามาบริหารประเทศ กับตักตวงผลประโยชน์ในธุรกิจไปด้วย

4. ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ประเด็นนี้ก็ได้อธิบายไปแล้วอย่างไรครับ คือทั้งคุณและผมไม่รู้หรอกว่าทักษิณรู้หรือไม่ ซึ่งเราก็ต้องคาดเดาจากเหตุการณ์ต่างๆ ซึ่งเหตุการณ์ที่ทำให้ผมเชื่อว่าทักษิณไม่รู้คือ นายกคนอื่นๆ เช่นคุณชวนหรือคุณบรรหารก็ไม่รู้(ไม่แน่ใจ) ว่าตนเองในฐานะนายกควบคุมกองทุนได้ ดังจะเห็นได้จากคำให้การว่าไม่เคยสั่งการ
กองทุนเลย (ไปค้นหาเจอ ตกลงคุณชวนกับคุณบรรหารไปให้การในศาลจริงๆ - จากข่าวนะครับ) รวมถึงหม่อมเต่า หรือผู้จัดการกองทุนคนอื่นๆ ก็ให้การตรงกันว่าไม่เคยมีการสั่งการจากนายก
ดังนั้น จึงมีความเป็นไปได้สูงที่ทักษิณก็จะไม่รู้เช่นเดียวกัน นี่คือคำให้การบางส่วนครับ http://oldforum.serithai.net/index.php?topic=30145.0;
เขียนว่ามีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวสอบ หรือดำเนินคดี ซึ่งที่ผ่านมาทั้งตัวนายกและกองทุนก็ไม่ได้คิดว่าต้องมีการกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี จนศาลท่านตัดสินนั่นแหละครับ[/quote]

----จริงๆ ผมเอาคำให้การต่อศาล ของทั้งชวน หม่อมอุ๋ย และอีกหลายๆ คนมาให้คุณอ่านแล้วนะ ทุกคนก็บอกตรงกันว่า นายกมีอำนาจในการดูแล และสั่งการ ที่ผ่านมาแม้วก็เคยสั่งให้กองทุนฟื้นฟู ออกพันธบัตรใช้หนี้ 870000 ล้านบาท แล้วจะมาบอกได้ไงว่า ไม่มีอำนาจในการสั่งการ ควบคุม ดูแล

ในตอนแรกที่ผมคุยกับคุณ nopantaman คุณบอกว่า แม้วรู้ ว่ามีเมียไปซื้อ และได้มีการสอบถามไปกองทุนฟื้นฟู แต่ไหง ไปๆ มาๆ คุณบอกคุณไม่รู้ ว่าแม้ว รู้หรือเปล่าว่า เมียไปซื้อ :?:
Bookmarks

Postby Bookmarks » Sat Aug 06, 2011 4:50 am

Bookmarks wrote:งั้นผมขอถามกลับครับว่า คุณบอกว่า กรมที่ดินมีการขยายเวลาลดค่าโอนที่ดินต่ออีกในวันที่ 2 มกรา ถามว่า พจมารรู้มั๊ยครับ ว่ากรมที่ดินจะขยายเวลาลดค่าโอนที่ดินต่อไปอีก ถ้าพจมารไม่รู้

ถ้าอ่านที่คุณพิมพ์มาก็แสดงให้เห็นแล้วครับว่าคุณคิดเผื่อคุณพจมานไปแล้วครับ เอาคอมมอนเซ้นต์นะครับ คุณประมูลวันที่ 16 ธ.ค. 46 แต่คุณกลัวจะโอนไม่ทันสิ้นปี เลยขยายเวลาทำงาน
เพิ่มอีกแค่วันเดียวเผื่อเอาไว้ ถ้าคุณตัดความเกลียดชังไม่ได้คุณคงคิดไม่ได้หรอกครับ

คือคุณเคยคิดถึงความเป็นจริงบ้างไหมครับ ไม่ใช่มัวแต่คิดว่าคนนู้นคนนี้มันเลว มันต้องทำอย่างนี้คิดอย่างนั้นแน่ โดยไม่ดูหลักความเป็นจริงเลย
เอาง่ายๆ การต่ออายุคุณคิดว่าอยากต่อก็ประกาศวันที่ 2 มกราเลยเหรอ ไมใช่ขายข้าวแกงนะครับ (ลืมไป ขนาดจะขายข้าวแกงยังต้องเตรียมซื้อหม้อซื้อของเลย)
แล้วนี่อะไร ประกาศออกโดยราชการ มันอยากทำวันเดียวเสร็จได้ด้วยเหรอ ชีวิตนี้เคยได้มองโลกกว้างด้วยความเป็นจริงไหมครับ

เฮ้ย แล้วคุณจะไม่คิดเลยหรือไง เล่นบอกว่า ใครจับผิดคนนั้นคนนี้ ต้องเป็นคนที่เกลียดเค้าไปหมด คุณมีหลักฐานมั๊ยครับ ว่ามีการประกาศออกมาก่อนล่วงหน้าแล้ว อย่ามามั่วนะครับ ถ้าแค่ยกมาอ้าง แล้วใครจะเชื่อ
ผมไปว่า อะไรเค้าเลวครับ ผมตั้งสมมุติฐานของผมไว้ ผมไม่ใช่เหมือนคุณนี่คุรับ ไม่คิดอะไร รอเค้าป้อนใส่ปากอย่างเดียว :lol:
ว่าแต่ คำพิพากษาของศาล คดีที่ดินรัชดาน่ะ อ่านจบหรือยัง ไม่ใช่ไม่อ่านแล้วมาเถียงฉอดๆๆ
Bookmarks

Postby Bookmarks » Sat Aug 06, 2011 5:18 am

ผมว่า คุณกลับไปอ่านที่คุณโพสต์ๆ มาทั้งหมดใหม่ดีกว่า ใช่ คุณบอกว่า คุณไม่ค้านคำตัดสินของศาล แต่คุณกลับแก้ต่างให้ทักษิณ
เดี๋ยวคุณก็บอกว่า ทักษิณรุ้เรื่องการซื้อที่ดิน ได้มีการไปถามกองทุนฟื้นฟูแล้ว ทางกองทุนฟื้นฟูบอกว่าซื้อได้
เดี๋ยวก็มาบอกว่า ผมและคุณก็ไม่รู้หรอกว่า ทักษิณรู้หรือเปล่าว่าเมียไปซื้อที่ดิน
เดี๋ยวก็บอกว่า เชื่อว่าแม้วไม่รู้ว่าตัวเองเกี่ยวข้อง หรือกำกับดูแล กองทุนฟื้นฟู มันก็แย้งกับคำตัดสินของศาลแล้ว สรุปแล้วนี่คุณเชื่อศาลหรือเปล่านี่
ถ้าคุณไม่บ้า คุณก็เมาล่ะ หรือไม่ก็พวกความจำสั้น เขียนอะไรไปแล้ว งง กับตัวเอง
Last edited by Bookmarks on Sat Aug 06, 2011 5:42 am, edited 1 time in total.
Bookmarks

Postby Bookmarks » Sat Aug 06, 2011 5:36 am

yoshikiryuichiro wrote:

ผมว่าคุณมากกว่ามั้งที่กำลังแถจนไฟลุกน่ะ แค่หลักการและเหตุผลก็หลุดสามัญสำนึกทั่ว ๆ ไปซะแล้ว

ผมรู้ว่าคุณอยากดสเครดิตจนตัวสั่น แต่ดันไม่คิดถึงความเป็นจริงเลย

เค้าเอาแต่ตั้งธงว่า คนนั้นคนนี้เกลียด พจมาร กับแม้ว เลยมีความคิดออกมาแบบนี้ แล้วก็ด่าว่าคนอื่นว่า เชื่อนักการเมือง หาข้อแก้ตัวให้ไอ้แม้วได้แค่ 2 เรื่อง เหมารวมว่า คนในนี้เชื่อนักการเมืองไปซะทุกเรื่อง แต่ความชั่วไอ้แม้วที่ปรากฎออกมาทั้งที่ตัดสินแล้ว และยังรอการตัดสิน ทีงี้ ไม่เอามาพูดล่ะ ว่าที่คนอื่นๆ เค้าพูดมามันเป็นความจริง ผมว่า มันบ้าๆ บอๆ
Bookmarks

Postby yakult » Sat Aug 06, 2011 3:19 pm

ผมยอมรับครับ ผมเกลียดทักษิณ ไอ้ชิบ.....แม่ตรูขายของชำวันละสาม สี่พัน มีสรรพากรมานั่งนับลูกค้าตอนเย็นเลย ตอนกลางวันขายไม่ได้ไม่มานับ ล่อภาษีซะบาน ไปต่างประเทศกลับมายังจำได้ดีเลย มีรูปทักษิณเป็นพรีเซนเตอร์ให้คนไทยเสียภาษี แต่มันแม่...เสียภาษีในอัตราถดถอย เลวจริง ๆ แล้วอย่ามาแถว่าคนนั้นก็ทำ คนนี้ก็ทำ นะคร๊า..รู้ว่าใครทำร้องเรียนเลย ผมไม่ชอบสุเทพ แต่เกลียดทักษิณยิ่งกว่า :evil: :evil:
ไร้สี แต่มีกลิ่น ( ตดไงละ ) :lol:
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม
yakult

Postby blackdragon » Sat Aug 06, 2011 4:11 pm

yakult wrote:ผมยอมรับครับ ผมเกลียดทักษิณ ไอ้ชิบ.....แม่ตรูขายของชำวันละสาม สี่พัน มีสรรพากรมานั่งนับลูกค้าตอนเย็นเลย ตอนกลางวันขายไม่ได้ไม่มานับ ล่อภาษีซะบาน ไปต่างประเทศกลับมายังจำได้ดีเลย มีรูปทักษิณเป็นพรีเซนเตอร์ให้คนไทยเสียภาษี แต่มันแม่...เสียภาษีในอัตราถดถอย เลวจริง ๆ แล้วอย่ามาแถว่าคนนั้นก็ทำ คนนี้ก็ทำ นะคร๊า..รู้ว่าใครทำร้องเรียนเลย ผมไม่ชอบสุเทพ แต่เกลียดทักษิณยิ่งกว่า :evil: :evil:
ไร้สี แต่มีกลิ่น ( ตดไงละ ) :lol:

...งั้นเราก็พวกเดียวกัน...
...รังเกียจควายแดงด้วย...
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
blackdragon

Postby irq5 » Sat Aug 06, 2011 4:38 pm

:lol:

ตรงๆว่า คนเสื้อแดง เสือกถือหาง คนโง่ๆ คนนึง ด้วยความโง่กว่าคนคนนั้น

คนโง่ๆ ที่จ้างทนายเดือนละหลายแสน ให้ติ๊กข้อมูลทรัพย์สินแม่งยังผิด

คนโง่ๆ ที่จ้างทนายโง่ๆ หยิบถุงขนมสลับกับถุงเงิน

คนโง่ๆ ที่เป็นนายกได้ จ้างทีมกฎหมายได้ แต่ไม่รู้ว่ากฎหมายห้ามตัวเอง หรือเมีย ทำธุรกิจบางอย่างกับรัฐ

คนโง่ๆ ที่เชื่อว่าตัวเองมีบารมี ทำได้ทุกอย่างจนสุดท้ายไม่มีที่อยู่

irq5

Postby yakult » Sat Aug 06, 2011 5:23 pm

blackdragon wrote:
yakult wrote:ผมยอมรับครับ ผมเกลียดทักษิณ ไอ้ชิบ.....แม่ตรูขายของชำวันละสาม สี่พัน มีสรรพากรมานั่งนับลูกค้าตอนเย็นเลย ตอนกลางวันขายไม่ได้ไม่มานับ ล่อภาษีซะบาน ไปต่างประเทศกลับมายังจำได้ดีเลย มีรูปทักษิณเป็นพรีเซนเตอร์ให้คนไทยเสียภาษี แต่มันแม่...เสียภาษีในอัตราถดถอย เลวจริง ๆ แล้วอย่ามาแถว่าคนนั้นก็ทำ คนนี้ก็ทำ นะคร๊า..รู้ว่าใครทำร้องเรียนเลย ผมไม่ชอบสุเทพ แต่เกลียดทักษิณยิ่งกว่า :evil: :evil:

...งั้นเราก็พวกเดียวกัน...
...รังเกียจควายแดงด้วย...
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:[/q

เราเกือบเป็นพวกเดียวกันครับ เพราะผมสงสารเขาเป็นส่วนใหญ่ครับ ที่รังเกียจคือพวกที่หลอกคนที่ไม่รู้ ว่า ที่มันบอกเป็นความจริงแต่ไม่มีหลักฐาน น่าสงสารมาก ๆ คนที่ทำนาบนหลังชาวนามาอย่างยาวนาน คือพวกที่ได้เป็นตัวแทนชาวนาเหล่านั้น นั่นเอง
ผมทำสิ่งที่กฏหมายห้ามแค่นั้นเอง อย่ามายุ่งกับผม
yakult

Postby sarini » Sat Aug 06, 2011 7:36 pm

จากที่ประสบมา คนเสื้อแดง ไม่ยอมรับข้อมูลข่าวสารจากภายนอกเลย ฟังแต่แกนนำปากเสียทั้งหลาย ที่ไม่เคยพูดเรื่องดี เป็นศิริมงคลเลย พูดอย่างเดียว คือด่าฝ่ายตรงข้ามให้วอดวายไปข้างหนึ่ง เอาดีเข้าตัวเอาชั่วให้คนอื่น คนเราต้องมีทั้งดีและชั่ว แต่จะชั่วมากหรือน้อยเท่านั้น ไม่ชอบคุณยายธิดาแดง กับ จตุพร เลย ชอบด่าแต่คนอื่น โดยเฉพาะ ยายธิดาแดง นอกจากปากหมาแล้วยังไม่มีเหตุผล ใครขัดยายแกด่าแหลกไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม คนที่ทนแกได้คงมีแต่หมอเหวงเท่านั้นแหละ นรกส่งมาเกิดทั้งคู่ คู่เวรคู่กรรม
sarini

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 10:46 pm

ตอบคุณ Bookmarks

1. การวางเงินประกัน 100 ล้าน ผมก็บอกแล้วไงครับว่ามันเทา ในคำให้การก็มีทั้งคนบอกว่าทำไมต้องทำ, มีคนตั้งข้อสงสัย แต่มันสีเทา ผมเลยบอกแล้วว่าไม่อยากคุยเยอะ เพราะมันไม่จบ
มันไม่มีหลักฐานชัดเจนว่าใครผิดใครถูก ดังนั้นใครจะคิดอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับความชอบความเกลียดของแต่ละคนแล้วกันนะครับ ผมขอจบเรื่องวางมัดจำแค่นี้นะครับ

3. แก้กฎหมายผู้ถือหุ้นต่างชาติ เป็น 49% อันนี้ขอยกยอดไปคุยกันหลังเคลียร์เรื่องคดีที่ดินรัชดาแล้วนะครับ เพราะนานมากและข้อมูลหายไปไหนหมดแล้ว

Bookmarks wrote:จริงๆ ผมเอาคำให้การต่อศาล ของทั้งชวน หม่อมอุ๋ย และอีกหลายๆ คนมาให้คุณอ่านแล้วนะ ทุกคนก็บอกตรงกันว่า นายกมีอำนาจในการดูแล และสั่งการ ที่ผ่านมาแม้วก็เคยสั่งให้กองทุนฟื้นฟู ออกพันธบัตรใช้หนี้ 870000 ล้านบาท แล้วจะมาบอกได้ไงว่า ไม่มีอำนาจในการสั่งการ ควบคุม ดูแล

อะ อ่านเอาเองนะ จากเว็บเสรีไทยนี่แหละ ไปตาม url ที่ให้ในกระทู้ก่อนหน้านั้น
8 ก.ค.เวลา 09.30 น.ที่ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่ง ทางการเมือง สนามหลวง นายทองหล่อ โฉมงาม
ผู้พิพากษาอาวุโสเจ้าของสำนวน พร้อมองค์คณะผู้พิพากษา 9 คนออกนั่งบัลลังก์ไต่สวนพยานโจทก์ครั้งแรก
ในคดีหมายเลขดำที่ อม.1//2550 ที่อัยการสูงสุด เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี
และคุณหญิงพจมาน ชินวัตร ภริยา เป็นจำเลยที่ 1-2 ในความผิดฐานทุจริตซื้อขายที่ดินย่านรัชดาภิเษกมูลค่า 772 ล้านบาท
ตามประมวลกฎหมายอาญา และ พ.ร.บ.ว่าด้วยคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) พ.ศ.2542

เติ้ง-ชวนเบิกความเป็นพยาน

โดย นายเศกสรรค์ บางสมบุญ อธิบดีอัยการฝ่ายคดีพิเศษ หัวหน้าคณะทำงานรับผิดชอบว่าความ นำนายบรรหาร ศิลปอาชา
หัวหน้าพรรคชาติไทย และนายชวน หลีกภัย ประธานที่ปรึกษาพรรคประชาธิปัตย์ เป็นพยานขึ้นเบิกความ

โดย ศาล ได้สอบถามนายบรรหาร ว่าขณะดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีได้เคยเข้าไปดูแลกำกับ
กองทุนฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินและหน่วยงานที่เป็นรัฐวิสาหกิจทั้ง โดยตรงและโดยอ้อมหรือไม่
นายบรรหาร ตอบว่า ระหว่างที่เป็นนายกรัฐมนตรีในปี 2538-39 ไม่มี ซึ่งการดูแลกิจการรัฐวิสาหกิจจะมีรัฐมนตรี
ซึ่งได้รับมอบหมาย เป็นผู้ดูแล

เมื่อโจทก์ถามว่าระหว่างที่เป็นนายกรัฐมนตรีได้เคยเข้าไปกำกับดูแล ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) หรือไม่
นายบรรหาร ตอบว่าไม่เคย

เมื่อ ถามต่อว่าในระหว่างที่เป็นนายกฯ เคยไปดูแลการแต่งตั้งโยกย้ายผู้ว่า ธปท.หรือไม่ ซึ่งช่วงปลายปี 2538
ได้มีการย้ายนายวิจิตร สุพินิจ ผู้ว่าธปท.ขณะนั้น
นายบรรหาร ตอบว่า ในการเปลี่ยนแปลงโยกย้ายเป็นไปตามที่นายสุรเกียรติ เสถียรไทย รมว.คลังขณะนั้นได้มีการเสนอต่อ ครม.

เมื่อถามย้ำว่าสมัยที่เป็นนายกฯเคยเกี่ยวข้องอนุมัติสนับสนุนเงินกองทุนฯหรือไม่
นายบรรหารตอบว่า ไม่เคย

ขณะ ที่นายอเนก คำชุ่ม ทนายความ จำเลยซักถามว่า ระหว่างที่เป็นนายกฯ ได้มีการรายงานเกี่ยวกับการบริหารงานของกองทุนฯ
เกี่ยวกับการได้มาซึ่งที่ดิน ว่า ได้มาอย่างไรและมีมูลค่าเท่าใดหรือไม่
นายบรรหาร ตอบว่า ไม่มี

เมื่อ ถามต่อว่า ที่เคยให้การกับคณะกรรมการตรวจสอบการกระทำที่ก่อให้เกิดความเสียหายแก่รัฐ (คตส.)
ว่าเป็นไปตาม พ.ร.บ.บริหารระเบียบราชการแผ่นดิน พ.ศ. 2534 ม.11 ที่ระบุว่านายกฯมีอำนาจควบคุมดูแลกระทรวงทบวงกรมโดยทั่วไป
ความหมายดังกล่าวหมายความถึงการบริหารกองทุนฟื้นฟูหรือไม่
นายบรรหาร ตอบว่า กองทุนถูกตั้งขึ้นมาเพื่อบริหารและแก้ไขวิกฤตเศรษฐกิจ ซึ่งไม่ชัดเจนว่าจะถือเป็นอำนาจหน้าที่ทั่วไปตามกฎหมายนั้นหรือไม่
แต่ส่วนตัวเห็นว่า น่าจะเป็นอำนาจโดยเฉพาะ ซึ่งอยู่ภายใต้การดูแลของ ธปท.ซึ่งมี รมว.คลัง ดูแลอยู่ด้วย

ต่อมาอัยการนำ นายชวน หลีกภัย ประธานที่ปรึกษาพรรคประชาธิปัตย์ ขึ้นเบิกความเป็นปากที่สอง
โดยได้ตอบคำถามเดียวกับที่ศาลถามนายบรรหาร สรุปว่า นายกฯจะใช้อำนาจหน้าที่ในการกำกับดูแลรัฐวิสาหกิจผ่าน
รมว.คลังที่ได้รับมอบหมายดูแล ซึ่งในส่วนของกองทุนฯจะมีผู้ว่า ธปท.ดูแลและมี รมว.คลังกำกับดูแลอีกชั้นหนึ่ง
ซึ่งรัฐบาลจะเป็นผู้ให้เงินสนับสนุนกองทุนฯ โดยในช่วงปี 2541 เคยลงนามให้นำเงินไปสนับสนุนกองทุนฯ แต่จำรายละเอียดไม่ได้

เมื่อทนายจำเลยถามว่าในการบริหารกองทุนฯมีคณะกรรมการดูแลอิสระ นายกฯไม่มีอำนาจสั่งการใช่หรือไม่
นายชวน ตอบว่า กองทุนฯอยู่ภายใต้กำกับของ ธปท.มีผู้ว่า ธปท.เป็นผู้ดูแล และมี รมว.คลัง กำกับดูแล ธปท.อีกชั้น

เมื่อถามว่าขณะที่เป็นนายกฯ เคยสั่งการในการบริหารงานกองทุนฯหรือไม่
นายชวนตอบว่า ไม่มี ซึ่งนายกฯจะไม่ได้เป็นผู้สั่งการ ถ้าเรื่องนั้นไม่ได้ถูกเสนอเข้าสู่ที่ประชุม ครม.

ที่ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง สนามหลวง วันที่ 15 ก.ค.2551 เวลา 09.30 น.นายทองหล่อ โฉมงาม
ผู้พิพากษาอาวุโสเจ้าของสำนวนพร้อมองค์คณะผู้พิพากษา 9 คน ออกนั่งบัลลังก์ไต่สวนพยานโจทก์ครั้งที่สอง ในคดีหมายเลขดำที่ อม.1/2550
ที่อัยการสูงสุด เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี และ คุณหญิงพจมาน ชินวัตร ภริยา เป็นจำเลยที่ 1-2
ในความผิดฐานทุจริตซื้อขายที่ดินย่านรัชดาภิเษก มูลค่า 772 ล้านบาท ตามประมวลกฎหมายอาญา และ พ.ร.บ.ว่าด้วยคณะกรรมการป้องกัน
และปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) พ.ศ.2542

โดยในวันนี้อัยการนำ ม.ร.ว.จัตุมงคล โสณกุล อดีตปลัดกระทรวงการคลัง และอดีตผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย
และอดีตประธานคณะกรรมการจัดการกองทุนฟื้นฟูระบบสถาบันการเงิน เข้าเบิกความสรุปว่า กองทุนมีสภาพเป็นนิติบุคคล
บริหารงานในรูปแบบของคณะกรรมการกองทุน ซึ่งจะมีปลัดกระทรวงการคลัง ร่วมเป็นคณะกรรมการกองทุนด้วย โดยกองทุน
จะอยู่ภายใต้กำกับดูแลของธนาคาร แห่งประเทศไทย (ธปท.) ซึ่งการจำหน่ายที่ดินของกองทุน ไม่ต้องขออนุมัติจาก รมว.คลัง
หรือนายกรัฐมนตรี โดยคณะกรรมการมีอำนาจที่จะมีมติให้จำหน่ายที่ดินได้ ส่วนในเรื่องความจำเป็นเร่งด่วนในการจำหน่ายที่ดิน
จะพิจารณาจากสภาพเศรษฐกิจ ด้วย ซึ่งหากสภาพเศรษฐกิจไม่ดีก็คงจะต้องรอให้เศรษฐกิจฟื้นตัวก่อน อย่างไรก็ดีในสมัยที่ตนเป็นประธานกองทุน
นายกรัฐมนตรีไม่ได้เข้ามาบทบาทกำกับดูแลกองทุน

ต่อ มาอัยการนำ นายไพโรจน์ เฮงสกุล อดีตผู้จัดการกองทุน ช่วงปี 2549-2550 เข้าเบิกความสรุปว่า พยานเคยให้การต่อ คตส.ว่า
นายกรัฐมนตรีไม่ได้มีอำนาจกำกับดูแลกองทุน โดยตรง แต่เหตุที่พยานทำหนังสือร้องทุกข์กล่าวโทษคดีนี้ เนื่องจาก
คตส.ได้มีหนังสือถึงกระทรวงการคลัง ส่งเรื่องให้กองทุน และที่ประชุมกรรมการกองทุนฯ ให้พิจารณาร้องทุกข์
เพราะ คตส. เห็นว่า การเข้าประมูลซื้อขายที่ดินไม่ชอบด้วย กฎหมาย ม.100 (พ.ร.บ.ว่าด้วย ป.ป.ช.)
ตนในฐานะผู้จัดการกองทุนจึงเป็นผู้แทนเข้าร้องทุกข์

นายไพโรจน์ เบิกความว่า กองทุนอยู่ภายใน ธปท.ในส่วนของการดำเนินการจึงเป็นไปตามคำสั่ง ธปท.
แต่ถ้าส่วนใดที่เกี่ยวข้องกับรัฐวิสาหกิจ ก็จะปฏิบัติตามระเบียบของรัฐวิสาหกิจนั้น ส่วนเรื่องหลักเกณฑ์การ
วางซองมัดจำซื้อขายที่ดินพิพาทคดีนี้ ซึ่งต้องโอนเงินสดจำนวน 100 ล้านบาทเข้าบัญชีกองทุนฯ
ส่วนที่ดินที่ขายให้ อ.ส.ม.ท.จำนวน 50 ไร่ ที่ให้วางเป็นแคชเชียร์เช็ค นั้น พยานเห็นว่าไม่มีปัญหาความแตกต่าง
เพราะถึงจะวางเป็นแคชเชียร์เช็คก็จะต้องนำเข้าบัญชีเงินฝากกองทุนเช่นเดียว กัน
ส่วนที่กองทุนจะได้ดอกเบี้ยหรือไม่ขึ้นอยู่กับข้อตกลงกับธนาคาร

นาย ไพโรจน์ เบิกความต่อว่า นายกรัฐมนตรีไม่มีอำนาจกำกับดูแล ซึ่งขณะที่พยานเป็นผู้จัดการกองทุน
ในสมัย พล.อ.สุรยุทธ์ จุลานนท์ เป็นนายกรัฐมนตรี ก็ไม่ได้เข้ามากำกับดูแลหรือสั่งการพยาน

Bookmarks wrote:ในตอนแรกที่ผมคุยกับคุณ nopantaman คุณบอกว่า แม้วรู้ ว่ามีเมียไปซื้อ และได้มีการสอบถามไปกองทุนฟื้นฟู แต่ไหง ไปๆ มาๆ คุณบอกคุณไม่รู้ ว่าแม้ว รู้หรือเปล่าว่า เมียไปซื้อ :?:

ผมว่าคุณมีปัญหาด้านการอ่านจับใจความแล้วครับ ไปอ่านกระทู้ผมใหม่เถิด ผมบอกหลายรอบแล้วว่าทักษิณต้องรู้อยู่แล้วว่าภรรยาไปซื้อ แต่ไอ้ที่ผมพิมพ์ตอบจากข้อความของคุณ เรากำลังพูดกันถึงเรื่องว่าทักษิณรู้หรือเปล่าว่ามีอำนาจสั่งการกองทุน เป็นคนละเรื่องกัน พอเข้าใจไหมครับ
nopantaman

Postby yoshikiryuichiro » Sat Aug 06, 2011 10:47 pm

sarini wrote:จากที่ประสบมา คนเสื้อแดง ไม่ยอมรับข้อมูลข่าวสารจากภายนอกเลย ฟังแต่แกนนำปากเสียทั้งหลาย ที่ไม่เคยพูดเรื่องดี เป็นศิริมงคลเลย พูดอย่างเดียว คือด่าฝ่ายตรงข้ามให้วอดวายไปข้างหนึ่ง เอาดีเข้าตัวเอาชั่วให้คนอื่น คนเราต้องมีทั้งดีและชั่ว แต่จะชั่วมากหรือน้อยเท่านั้น ไม่ชอบคุณยายธิดาแดง กับ จตุพร เลย ชอบด่าแต่คนอื่น โดยเฉพาะ ยายธิดาแดง นอกจากปากหมาแล้วยังไม่มีเหตุผล ใครขัดยายแกด่าแหลกไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม คนที่ทนแกได้คงมีแต่หมอเหวงเท่านั้นแหละ นรกส่งมาเกิดทั้งคู่ คู่เวรคู่กรรม

จากการได้พูดคุยกับคนรู้จักที่เป็นหมอที่ร.พ.จุฬา
(ขออนุญาติไม่เอ่ยนามเพื่อไม่ให้กระทบ)

เขาตอบว่ามันป็นการสร้างความศรัทธาแบบเดียวกับลัทธิประเภทหนึ่ง(อาจจะเขียนไม่ตรงกับความเป็นจริงนัก)

ที่ผู้ที่อยู่ในลัทธินั้น ๆ จะเชื่อแต่คำสอนหรือคำพูดของเจ้าลัทธิหรือผู้เป็นตัวแทนเพราะความศรัทธาในตัวเจ้าลัทธิ (ในด้านต่าง ๆ)

เพราะฉะนั้นไม่ว่าเราจะูพูดอะไรพวกเขาก็ไม่มีทางเชื่อ แถมยังจะต่อต้านในทันทีเพราะเขาถือว่าเป็นการลบหลู่ดูหมิ่นเจ้าลัทธิของเขา

*ซึ่งต้องบอกว่าพวกเขาใช้แนวความคิดนี้ในการควบคุมเหล่าเสื้อแดงกลุ่มที่เชื่อแบบสุดขั้ว

และกลุ่มนี้ก็ไปสร้างมวลชนจากความเชื่อบวกกับการสร้างวาทะกรรมต่าง ๆ เพื่อให้คนกลาง ๆ มีความคิดโน้มเอียงมาทางฝ่ายตน

จากข้อที่กล่าวมาทั้งหมด ผมจึงสรุปว่าคงจะยากที่จะเปลี่ยนแปลงคนกลุ่มนี้ได้ ซึ่งคาดว่าน่าจะมีจำวนมาก(อาจจะเป็นล้านคน)

แต่ทางที่เราทำได้คือต้องดึงคนที่ถูกหลอกที่ไม่ได้อยู่ในกลุ่มแดงสุดขึ้ว แต่หากเรายังไม่สามารถกำจัดต้นตอของปัญหานี้ได้

ทุกอย่างย่อมเกิดขึ้นอีกเป็นวังวนแบบนี้ไม่จบสิ้น

ปล.ข้อความหลัง*เป็นความเห็นของกระผมเอง
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 10:50 pm

555 คุณผู้ยึดติดกับลัทธิโอมมากระทู้นี้ด้วย ดีครับ มาช่วยทำให้กระทู้นี้ไฟลุกไปเลย เพราะผมต้องการอยู่แล้ว
ยิ่งกระทู้น่าสนใจ ก็มีความเป็นไปได้ที่จะมีคนที่มีความคิด มีสมองวิเคราะห์ได้มาอ่านมากขึ้น แล้วเขาจะเป็นคนตัดสินใจ
ด้วยตนเองเองหละครับว่าผมแถหรือไม่ ควรจะเชื่อข้อมูลจากใครดี เอา ช่วยมา reply กลับให้ร้อนยิ่งขึ้นไปอีกนะครับ
nopantaman

Postby yoshikiryuichiro » Sat Aug 06, 2011 10:55 pm

555 คุณผู้ยึดติดกับลัทธิโอมมากระทู้นี้ด้วย ดีครับ มาช่วยทำให้กระทู้นี้ไฟลุกไปเลย เพราะผมต้องการอยู่แล้ว
ยิ่งกระทู้น่าสนใจ ก็มีความเป็นไปได้ที่จะมีคนที่มีความคิด มีสมองวิเคราะห์ได้มาอ่านมากขึ้น แล้วเขาจะเป็นคนตัดสินใจ
ด้วยตนเองเองหละครับว่าผมแถหรือไม่ ควรจะเชื่อข้อมูลจากใครดี เอา ช่วยมา reply กลับให้ร้อนยิ่งขึ้นไปอีกนะครับ

ผมว่าคุณหัดเอาเวลาไปทบทวนตัวเองดีกว่า การกระทำของคุณมันก็แค่พยายามบอกว่าคนที่คุณชอบไม่ได้ทำผิด

แต่หลักฐานพยานมันยืนยันมาแบบนี้มันก็แค่นั้น แล้วจะไม่ให้บอกว่าดริฟท์จนไฟท่วมรึไง

ถ้าคิดได้แค่นี้ก็กลับไปอ่านข้ความก่อหน้าดูดีกว่ามั้ย ว่าตัวคุณเป็นอย่างที่ผมเขียนรึเปล่า
大一大万大吉

これが私の正義!!

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 11:07 pm

Bookmarks wrote:เฮ้ย แล้วคุณจะไม่คิดเลยหรือไง เล่นบอกว่า ใครจับผิดคนนั้นคนนี้ ต้องเป็นคนที่เกลียดเค้าไปหมด คุณมีหลักฐานมั๊ยครับ ว่ามีการประกาศออกมาก่อนล่วงหน้าแล้ว อย่ามามั่วนะครับ ถ้าแค่ยกมาอ้าง แล้วใครจะเชื่อ
ผมไปว่า อะไรเค้าเลวครับ ผมตั้งสมมุติฐานของผมไว้ ผมไม่ใช่เหมือนคุณนี่คุรับ ไม่คิดอะไร รอเค้าป้อนใส่ปากอย่างเดียว :lol:
ว่าแต่ คำพิพากษาของศาล คดีที่ดินรัชดาน่ะ อ่านจบหรือยัง ไม่ใช่ไม่อ่านแล้วมาเถียงฉอดๆๆ

ผมไม่หาหลักฐานหรอกครับ เพราะดูท่าถึงหาหลักฐานมาคุณก็คงไม่เชื่อต่อไป แต่ผมจะสรุปความคิดคุณกับผมเอาไว้ ให้คนที่พอมีสติมาอ่าน
เอาว่าใครกันแน่ที่ไม่คิดอะไร รอเค้าป้อนใส่ปากอย่างเดียว :mrgreen:

คุณ Bookmarks สันนิษฐานว่า : ประกาศกรมที่ดินเรื่องขยายเวลาผ่อนผันค่าธรรมเนียมโอนที่ดินซึ่งออกในวันที่ 2 ม.ค. 47 นั้นคิด ประชุม ร่างประกาศ นิติกรตรวจสอบ จัดทำประกาศ
ผู้มีอำนาจเซ็นต์ กระบวนการทุกอย่างทำได้วันเดียว คือวันทำงานแรกของปี ทำให้พจมานไม่รู้ว่าต่ออายุได้ เลยต้องให้ทักษิณเลื่อนวันสิ้นปีเป็นวันทำงานเพื่อกันเอาไว้เผื่อโอนที่ดินไม่ทัน

ผม สันนิษฐานว่า : กรณีเลื่อนวันหยุดสิ้นปีเป็นเรื่องปกติที่รัฐบาลปฏิบัติมา ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการโอนที่ดินเลย ตามเหตุผล 4 ข้อ ที่ได้อธิบายไปแล้ว

ปล. ไม่รู้เป็นคำถามรึเปล่า ถ้าถามก็ตอบว่าคำพิพากษานะอ่านจบแล้ว แต่ไม่รู้ว่าคุณลืมหรือเปล่าว่า ผมไม่ได้เถียงกับคุณเรื่องคำพิพากษา
(ผมหยุดคุยเรื่องวิเคราะห์คำพิพากษาตั้งแต่ คคห.หน้าแรกๆ แล้วเนื่องจากถ้าคุยกันมากมันจะสุ่มเสี่ยงต่อการไม่เคารพคำตัดสิน ซึ่งผิดเจตนารมย์
ของผมที่ต้องการวิเคราะห์เชิงวิชาการเท่านั้น)
แต่เถียงกันเรื่องข้อใส่ร้ายที่ไม่มีในคำพิพากษา เช่น
ข้อใส่ร้ายกรณีการแก้ไขกฏหมายให้สร้างตึกสูงได้หลังซื้อที่ดินเพื่อให้ที่ดินมีราคาสูงขึ้น
ข้อใส่ร้ายกรณีเลื่อนวันหยุดสิ้นปีเพื่อให้โอนที่ทันจะได้เสียค่าธรรมเนียมราคาถูก

ตกลงลืมไปแล้วหรือครับว่าคุยอะไรกันอยู่
nopantaman

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 11:12 pm

yoshikiryuichiro wrote:ผมว่าคุณหัดเอาเวลาไปทบทวนตัวเองดีกว่า การกระทำของคุณมันก็แค่พยายามบอกว่าคนที่คุณชอบไม่ได้ทำผิด

แต่หลักฐานพยานมันยืนยันมาแบบนี้มันก็แค่นั้น แล้วจะไม่ให้บอกว่าดริฟท์จนไฟท่วมรึไง

ถ้าคิดได้แค่นี้ก็กลับไปอ่านข้ความก่อหน้าดูดีกว่ามั้ย ว่าตัวคุณเป็นอย่างที่ผมเขียนรึเปล่า

555 ครับ ถ้าคิดได้แค่นี้ก็กลับไปอ่านข้อคยวามก่อนหน้าดูดีกว่ามั้ย ว่าคุณอ่านที่ผมเขียนหรือเปล่า
เอา ลองเอาคีย์เวิร์ดไปเลย แล้วไปค้นหาในคคห. ผม แล้วช่วยบอกหน่อยสิว่าตรงไหนที่ผมเขียนอย่างที่คุณพิมพ์

ข้อความที่ผมบอกว่าทักษิณไม่ได้ทำผิด อยู่ตรงไหน ไปหามาให้ดูหน่อยสิครับ :lol: :lol:

ปล. แต่อย่างไรก็ต้องขอบคุณที่มาตอบนะครับ กระทู้จะได้ฮอท มีคนที่ผมหวังให้มาอ่านเข้ามาอ่านเยอะๆ
nopantaman

Postby yoshikiryuichiro » Sat Aug 06, 2011 11:20 pm

yoshikiryuichiro wrote:ผมว่าคุณหัดเอาเวลาไปทบทวนตัวเองดีกว่า การกระทำของคุณมันก็แค่พยายามบอกว่าคนที่คุณชอบไม่ได้ทำผิด

555 ครับ ถ้าคิดได้แค่นี้ก็กลับไปอ่านข้อคยวามก่อนหน้าดูดีกว่ามั้ย ว่าคุณอ่านที่ผมเขียนหรือเปล่า
เอา ลองเอาคีย์เวิร์ดไปเลย แล้วไปค้นหาในคคห. ผม แล้วช่วยบอกหน่อยสิว่าตรงไหนที่ผมเขียนอย่างที่คุณพิมพ์

ข้อความที่ผมบอกว่าทักษิณไม่ได้ทำผิด อยู่ตรงไหน ไปหามาให้ดูหน่อยสิครับ :lol: :lol:

ปล. แต่อย่างไรก็ต้องขอบคุณที่มาตอบนะครับ กระทู้จะได้ฮอท มีคนที่ผมหวังให้มาอ่านเข้ามาอ่านเยอะๆ

อ้าวๆ เผลอยอมรับแล้วรึ อย่าออกมาแถเลยคุณ แค่แนวคิดคุณมันก็บอกอยู่แล้ว

ถึงคุณไม่เขียนบอกตรง ๆ แต่มันอ่านกันได้ว่ามีแนวคิดแบบไหน

ว่าแต่สมัครเข้าเพื่ออะไรกันแน่ ถ้าคิดว่าคนที่นี่อ่านความคิดคุณไม่ออกล่ะก็ คุณก็คิดผิดแล้ว
大一大万大吉

これが私の正義!!

Postby yoshikiryuichiro » Sat Aug 06, 2011 11:20 pm

อ้าวๆ เผลอยอมรับแล้วรึ อย่าออกมาแถเลยคุณ แค่แนวคิดคุณมันก็บอกอยู่แล้ว

ถึงคุณไม่เขียนบอกตรง ๆ แต่มันอ่านกันได้ว่ามีแนวคิดแบบไหน

ว่าแต่สมัครเข้าเพื่ออะไกันแน่ ถ้าคิดว่าคนที่นี่อ่านความคิดคุณไม่ออกล่ะก็ คุณก็คิดผิดแล้ว
大一大万大吉

これが私の正義!!

PreviousNext

Return to สภากาแฟ