จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby Tam-mic-ra » Fri Jul 29, 2011 9:53 pm

:geek:

ผมว่าพวกคุณสิ่ โดนสื่อไอลิ้มหลอกสิ่ไม่ว่า
โดนความหล่อ การพูด-การผงกหัว แหม..ฟังดูดีไปหมด

ถูกหลอกให้เกลียดฝ่ายตรงข้าม จนสมองปิดรับความจริงที่เกิดขึ้น
:P
คำว่า "คนฉลาด" ด้วยเพราะคนอื่นเขายกย่อง มิใช่ ยกหางเน่าๆของตัวเอง โดยการโยนยัดใส่คนอื่นว่า โง่
มาดูกัน นักเรียนตลอดชีพแถว่าสมัยแม้วปล่อยเขมรมาสร้างวัด viewtopic.php?f=2&t=37916&p=708131#p707996
Tam-mic-ra

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby guxkung » Fri Jul 29, 2011 10:00 pm

ถ้าเจ้าของกระทู้ หมายถึงเสื้อแดงบางคน บางกลุ่มบางจำพวก
ย่อมเป็นไปได้ครับ ถ้าเค้าเปิดใจคุยกันด้วยเหตุ และ ผล เราย่อมเข้าใจกันได้
แต่ถ้าอยากเห็นตัวอย่างที่ยังไงก็คงคุยไม่รู้เรื่อง ให้ดูเรปบนครับ
ผมไม่รู้ ผมแมว
guxkung

Postby สยาม » Sat Jul 30, 2011 2:17 pm

เวบเสื้อแดงส่วนมากที่อ้างว่าเป็นประชาธิปไตย มักจะแบนบล็อค คนเห็นต่างแทบทุกเวบ ไม่เคยเห็นมีเวบไหนกล้าให้คนเข้าไปแสดงความคิดเห็นอย่างอิสระเลยแม้แต่เวบเดียว แม้กระทั่งเวบที่มีหน้าแชทอยู่ข้างหน้าจำนวนมากก็ไล่บล็อคคนตลอดเวลา

ทำไมเวบเสื้อแดงเกือบทุกเวบถึงกลัวความจริง ไม่กล้าให้มีผู้ความเห็นแย้ง :?:

พูดกันเองวนไปวนมาไม่เปิดรับฟังความจริง ทีวีก็ดูแต่ทีวีดาวเทียม หลายกลุ่มจำนวนมากๆฝังลึกจนแก้ไขลำบากมากจริงๆ ปลุกปั่นทหารเลว รัฐบาลเลว ทหารกับรัฐบาลที่ช่วยเหลือน้ำท่วมไม่ได้ช่วยเองแต่ช่วยเอาหน้า เอาของบริจาคมาหากิน ฮ ตก ทหารพม่ายิง เพราะ ไทยเอาทหารพม่ามาเป็นชายชุดดำยิงเสือแดง ฯลฯ ทุกวันนี้สื่อเสื้อแดงวิทยุเสื้อแดงยังคงให้มีการแบ่งแยกชนชั้นสร้างความเกลียดชัง แบ่งเขาแบ่งเรา ตลอดเวลากันทั้งวันทั้งคืน
ปลุกระดมพันคนเชื่อสักสิบคนก็ได้ผลทำไปเรื่อยๆจนซึมลึก

บ้านเมืองคงยากจะสงบถ้าไม่จัดการกับสื่อเหล่านี้
สยาม

Postby Super WHY » Sat Jul 30, 2011 3:04 pm

คงต้องให้มีเหตุเหมือนที่นาซีแพ้สงครามย่อยยับครับ
ก็อยากจะรู้ ก็อยากจะร่วม ร่วมด้วยช่วยกัน สร้างประเทศไทยเพื่อลูกหลาน
Super WHY

Postby นายเวร » Sat Jul 30, 2011 3:29 pm

stand with a fist wrote:
juemmy wrote:
นายเวร wrote:อยากจะให้เขาเข้าใจเรื่องอะไรบ้างคร้า...?

อย่าบอกจะชวนไปเป็นเหลืองอ่ะนะ ยากส์ :arrow:

แดงคนหัวแข็ง ไม่หัวอ่อน ไม่โดยหลอกใช้ง่ายๆเหรก... :evil:

เวร เมื่อไหร่จะเลิกคิดว่าบอร์ดนี้เป็นพวกม็อบส้วมซะที ได้เคยอ่านเม้นท์คนอื่นจริงจังบ้างมั้ย หรือว่าสักแต่โพสต๋ แต่อ่านหนังสือไม่แตก เหลืองอยู่เว็บโน้นโว้ย! :evil:

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

อย่างคุณนายเวรนี้ กระบวนการคิด เข้าข่ายอยู่ในกลุ่มตัวอย่างนะ

คุณจะอายกันทำม่ายยย ผมไม่เข้าใจเรยยย

การเป็นพันธมิตรเสื้อเหลือง จะปิดบังกันทำม่ายยย

มันน่าอับอาย สมเพชตัวเองที่เคยทำมาขนาดนั้นเลยรึงายยย

คนทั่วประเทศต่างชื่นชมศรัทธา ใน ภารกิจ กู้ซาก พวกคุณอยู่นะ

ไม่ได้พวกคุณที่เป็นสาวกแป๊ะลิ้ม ปานนี้ประเทศชาติเราเจริญพัฒนาไปไกลแล้ว… :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

อยากจะให้เขาเข้าใจเรื่องอะไรบ้างคร้า...?

คุกกักขังได้แค่กายหยาบ ... คุกมิอาจกำหราบใจกล้าแกร่ง

จิตวิญญาณ เสรีชน มิโรยแรง ... จักตอบโต้ ทุกตะแบง แห่งอธรรม

ว.แหวนลงยา
เย้ยฟ้า ท้านรก
นายเวร

Postby หนูอ้อย » Sat Jul 30, 2011 4:00 pm

นายเวร wrote:
อย่าบอกจะชวนไปเป็นเหลืองอ่ะนะ ยากส์ :arrow:

แดงคนหัวแข็ง ไม่หัวอ่อน ไม่โดยหลอกใช้ง่ายๆเหรก.. :evil:

คุณจะอายกันทำม่ายยย ผมไม่เข้าใจเรยยย

การเป็นพันธมิตรเสื้อเหลือง จะปิดบังกันทำม่ายยย

มันน่าอับอาย สมเพชตัวเองที่เคยทำมาขนาดนั้นเลยรึงายยย

คนทั่วประเทศต่างชื่นชมศรัทธา ใน ภารกิจ กู้ซาก พวกคุณอยู่นะ

ไม่ได้พวกคุณที่เป็นสาวกแป๊ะลิ้ม ปานนี้ประเทศชาติเราเจริญพัฒนาไปไกลแล้ว… :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

เสียดายความรู้ที่คุยเรื่องสังคม 5 ยุคกันมาในกระทู้ถังน้ำมัน
นายเวรลืมแล้วหรือว่า มาร์กซและแองเกลล์สอนเรื่องวิภาษวิธีไว้ว่าอย่างไร ?
อย่าลืมเรื่องพลวัตสิจ๊ะ สรรพสิ่งไม่หยุดนิ่ง อ่ะ

เสื้อแดงล้มเจ้าก็เช่นกัน ที่ไปช่วยต่อสู้จนเพื่อไทยภายใต้ทักจี้ให้เข้าสู่อำนาจรัฐได้แล้ว กระบวนเสื้อแดงก็เคลื่อนไปอีก( dynamic )เหมือนฝ่ายต้านทักจี้เช่นกัน
ก็มารอดูกันว่าพ่อแม้วจะตัดไส้ติ่งที่ชื่อว่าแดงล้มเจ้าออกไปเมื่อไหร่ หรือจะยังคงปล่อยให้อักเสบในเรือนร่าง (555) โดยหวังจะหยิบฉวยมารับใช้ในบางโอกาส
นายเวรยังงมโข่งอยู่จริงๆอะเหรอว่าคนที่นี่เค้าสนเรื่องสนามบิน-ไม่สนามบิน ถ้าจะแซวเรื่องนี้ไปเว็บผู้จัดการโน่นดีกว่านะคะเผื่อมีใครอยากโดน ตื้บ
อ้อ ยังสะกดคำว่า "หรอก" ไม่ถูกเหมือนเดิม กี่ปีกี่ปีก็ยังเขียน "เหรก" อยู่ได้ สะกดผิดนะคะหนู
สู้ถวายหัว
หนูอ้อย

Postby orogaros » Sat Jul 30, 2011 4:37 pm

ไม่มีโอกาสหรอกครับ เสื้อแดงเขาเป็นพวกประชาธิปไตยขึ้นสมองน่ะครับ

ขอเสียงข้างมากไว้ก่อน ผิดถูกศีลธรรม ไม่สนใจ เสียงข้างมากคือประชาธิปไตย

แล้วก็ขอให้เศรษฐกิจภายในประเทศดี แต่ไม่เคยดูข่าวรอบนอกว่าโลกภายนอกเกิดอะไร

สนใจแต่สิ่งที่แกนนำเป่าหูว่าโลกข้างน้องว่าอย่างนั้นอย่างนี้ สุดท้ายก็ไม่รู้อะไรจนตายนั่นหละ

ก็ดูมันเชียร์ทักษิณเป็นรัฐบาลมันขอเสียงข้างมากอภิปรายถึงตัวนายกไม่ได้ สุดท้าย

คนที่มีความคิดเรียกว่าเผด็จการรัฐสภา แต่พวกมันเรียกว่าประชาธิปไตย แล้วจะคุยกันรู้เรื่องมั้ย?

บ้างก็ออกมาบอกรัฐประหารเป็นสิ่งที่ผิด ก็มันเกิดขึ้นไปแล้วจะแก้ยังไง ย้อนเวลาก็ไม่ได้

มีแต่ต้องเดินหน้า พอเลือกตั้งเข้ามาทำผิดกฏหมาย ก็หาว่าโดนใส่ร้าย (เฮงซวย) แต่คดีไหนที่ตัดสินว่าไม่ผิด

กลับประโคมอย่างนั้นอย่างนี้ พอคดีไหนโดนตัดสินว่าผิด สองมาตรฐาน คงจะคุยกับมันรู้เรื่องหละครับ
orogaros

Postby นายเวร » Sat Jul 30, 2011 4:48 pm

หนูอ้อย wrote:
นายเวร wrote:

แดงคนหัวแข็ง ไม่หัวอ่อน ไม่โดยหลอกใช้ง่ายๆเหรก.. :evil:

เสียดายความรู้ที่คุยเรื่องสังคม 5 ยุคกันมาในกระทู้ถังน้ำมัน
นายเวรลืมแล้วหรือว่า มาร์กซและแองเกลล์สอนเรื่องวิภาษวิธีไว้ว่าอย่างไร ?
อย่าลืมเรื่องพลวัตสิจ๊ะ สรรพสิ่งไม่หยุดนิ่ง อ่ะ

เสื้อแดงล้มเจ้าก็เช่นกัน ที่ไปช่วยต่อสู้จนเพื่อไทยภายใต้ทักจี้ให้เข้าสู่อำนาจรัฐได้แล้ว กระบวนเสื้อแดงก็เคลื่อนไปอีก( dynamic )เหมือนฝ่ายต้านทักจี้เช่นกัน
ก็มารอดูกันว่าพ่อแม้วจะตัดไส้ติ่งที่ชื่อว่าแดงล้มเจ้าออกไปเมื่อไหร่ หรือจะยังคงปล่อยให้อักเสบในเรือนร่าง (555) โดยหวังจะหยิบฉวยมารับใช้ในบางโอกาส
นายเวรยังงมโข่งอยู่จริงๆอะเหรอว่าคนที่นี่เค้าสนเรื่องสนามบิน-ไม่สนามบิน ถ้าจะแซวเรื่องนี้ไปเว็บผู้จัดการโน่นดีกว่านะคะเผื่อมีใครอยากโดน ตื้บ
อ้อ ยังสะกดคำว่า "หรอก" ไม่ถูกเหมือนเดิม กี่ปีกี่ปีก็ยังเขียน "เหรก" อยู่ได้ สะกดผิดนะคะหนู

สรรพสิ่งไม่หยุดนิ่ง เคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลา จิตใจคนก็เหมือนกัน ย่อมแปรเปลี่ยน

จากเคย รัก กลับกลาย เป็น ร้างลา และ จางหาย ทุกวันนี้เห็นได้ชัด คนสนับสนุน มาร์ค 100 ศพ ลดลง

กระบวนของคนเสื้อแดงยังคงขับเคลื่อนเดินหน้าสานต่อ อย่างมั่นคง

แต่ผมเห็นคู่ขัดแย้งเหลืองอ๋อย กลับเสื่อมถอย ไม่โต ไม่ตาย เหมือนบอนไซ

มันใกล้ถึงเวลาแห่งการเปลี่ยนแปลง ของบ้างสิ่งบ้างอย่างในอนาคต

ตามกฎวิวัฒนาการ และการเปลี่ยนแปลงของสังคม ผมก็ขอภาวนาให้เกิดแต่เรื่องดีๆ

รอเงื่อนไข และเวลา เป็นปัจจัยเท่านั้น แต่จะเปลี่ยนแปลงอะไร สุดอยากแท้ที่จะคาดเดา

........... ส่วนเรื่องสนามบิน ผมแซวถูกที่แล้ว มวลชนที่ทำไปส่วนใหญ่ เกิน 90 % เลยม้าง ที่เข้าร่วมในครั้งนั้น

พรรควิบัติขนไป และเป็นมวลทรชนของพรรควิบัติ มวลชนในผู้จัดการเป็นเพียงส่วนน้อยนิด 8-)

รอยด่างพลอยนี้ หนีไม่พ้น เจ้ากรรมนายเวร จะตามหลอกหลอน ประดับตราเป็นสินค้าส่งออก พันธมิตรปิดหนามบิ๊นน :lol: :lol:

ปล... เรื่องสะกดคำ หนูอ้อยสังเกตุดีจริงๆ เก็บรายละเอียดได้เยี่ยมมาก สิงมาร่างอื่นคงจำได้แน่ สมแล้วที่ผมยกให้เป็น อาจารย์ของนายเวร :P

คุกกักขังได้แค่กายหยาบ ... คุกมิอาจกำหราบใจกล้าแกร่ง

จิตวิญญาณ เสรีชน มิโรยแรง ... จักตอบโต้ ทุกตะแบง แห่งอธรรม

ว.แหวนลงยา
นายเวร

Postby AtheNa » Sat Jul 30, 2011 4:54 pm

พวกใจบอด...ต้องทำใจ ทำบุญ เพื่อให้กุศลที่เราทำแผ่ไปถึงพวกเค้า ให้พวกเค้ามีสติ "สติมา ปัญญาเกิด"

ใจเคยโกรธ เกลียด...แต่ตอนนี้เดี้ยนสงสารพวกเค้ามากกว่า...การโดนหลอกใช้นั้นมันเจ็บปวดแต่พวกเค้าไม่พูดเท่านั้นเอง

ปล. ที่บ้านแดงขั้นเทพ มีสื่อแดงทุกทางไปราชประสงค์...ท้ายที่สุดก็เถียงไม่ออกเวลาเราป้อนหลักฐานและเหตุผล

ก็ก้มหน้ายอมรับไป...ประชาธิปไตยที่ได้มาตอนนี้ มันคุ้มจริงๆ ค่าแท็กซี่ นอนตากยุง ทิ้งลูก ทิ้งครอบครัวไว้ข้างหลัง

หึ...
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย

" The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "

(Edmund Burke)
AtheNa

Postby นายเวร » Sat Jul 30, 2011 5:04 pm

AtheNa wrote:พวกใจบอด...ต้องทำใจ ทำบุญ เพื่อให้กุศลที่เราทำแผ่ไปถึงพวกเค้า ให้พวกเค้ามีสติ "สติมา ปัญญาเกิด"

ใจเคยโกรธ เกลียด...แต่ตอนนี้เดี้ยนสงสารพวกเค้ามากกว่า...การโดนหลอกใช้นั้นมันเจ็บปวดแต่พวกเค้าไม่พูดเท่านั้นเอง

ปล. ที่บ้านแดงขั้นเทพ มีสื่อแดงทุกทางไปราชประสงค์...ท้ายที่สุดก็เถียงไม่ออกเวลาเราป้อนหลักฐานและเหตุผล

ก็ก้มหน้ายอมรับไป...ประชาธิปไตยที่ได้มาตอนนี้ มันคุ้มจริงๆ ค่าแท็กซี่ นอนตากยุง ทิ้งลูก ทิ้งครอบครัวไว้ข้างหลัง

หึ...

ป้อนหลักฐานและเหตุผล ประเด็นไหนเรอะครับ ผมยังไม่เห็นคุณป้อนหลักฐานอะไรที่นี้เลย ป้อนให้ผมหน่อย

คนอื่นเท่าที่ป้อนมา ก็พอแย้งได้นะครับ คุยแบบมีเหตุผลผมก็พอได้นะครับ แค่เปลี่ยนโหมด เปลี่ยนรูปอวตาร

ว.แหวนลงยา
นายเวร

Postby ตกสำรวจ » Sat Jul 30, 2011 5:11 pm

หลายคนพยายามแล้ว แต่เป็นคนเสื้อแดงเอง....ที่ไม่ให้โอกาสตัวเอง :D
ตกสำรวจ

Postby odyssey » Sat Jul 30, 2011 11:43 pm

ตายแล้วเกิดใหม่อาจจะมีสิทธิ์ :lol: :lol: :lol:

(ถ้าไม่ได้ไปเข้ารร.เสื้อแดงนะ) :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
odyssey

Postby yoshikiryuichiro » Sun Jul 31, 2011 12:42 am

เพราะมีคนแบบนายเวรนั่นแหละตัวดี พยาบยามดิสเครดิตสร้างภาพลบให้คนอื่นเขาเชื่อว่าคนเห็นต่างเป็นพวกเสื้อเหลืองบ้าง คนเสียผลประโยชน์บ้าง

เพราะพวกนายเวรไม่ต้องการให้ใครเข้ามาต่อต้านตน เหมือนกับคนที่นายเวรเชื่อจนแทบจะเข้าไปเลียรองเท้าให้ ที่ทำไม่ต่างกัน

เอาไปคิดเองก็แล้วกันว่าจะเป็นคนใจคนหรือคนใจหมา
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข
นี่คือคุณธรรมของชั้น!!
yoshikiryuichiro

Postby หงส์แดง » Sun Jul 31, 2011 3:50 am

ผมพยายามจะเข้าใจนายเวร และขอบคุณสำหรับข้อคิดต่างๆ ผมพอรู้แล้ว หากสิ่งที่คนเสื้อแดงเชื่อและทำไม่ได้มาจากทักษิณหรือคนของทักษิณบอกก็พอมีทางคุย แต่หากเชื่อทักษิณสนิทใจเขาคงไม่ฟังข้อมูลหรือเหตุผลด้านอื่น ขอบคุณครับ ;)
พ่อ: ลูกจ๊ะกีฬาทุกชนิดจะมี ผู้ชนะแค่ 10% และผู้แพ้ 90% ลูกอยากอยู่ฝั่งไหน
ลูก: อยากอยู่ฝั่งผู้แพ้ครับ
พ่อ: อ้าวทำไมล่ะลูก
ลูก: ก็ฝั่งผู้แพ้มีเยอะกว่านิครับ
พ่อ: !!!!
ใช่สิ! ผมข้างน้อย..อิอิ!
หงส์แดง

Postby jaiyen » Sun Jul 31, 2011 5:24 am

จขกท.ถามว่ามีโอกาสไหมให้แดงเข้าใจ ผมว่ามีครับ แต่เข้าใจเรื่องไหน-แค่ไหนมากกว่า

เช่น ผมว่าแบบบอร์ดนี้ทำก็โอเคนะ ไม่บล็อคไอดี ให้เขาได้เข้ามาอ่าน+อะไรๆบ้าง (ผมว่ามีอีกเยอะที่เข้ามาอ่านแต่ไม่ได้พิมพ์) อย่างน้อยแค่ได้อ่านผมว่าก็ดีแล้ว ช่วยให้เขาเข้าใจได้มากขึ้น

เข้าใจเรื่องอะไร"คร้า"แบบคุณว.ถาม (ผมว่าอันนี้ฮาดี) ผมเองมีเรื่องอยากให้เข้าใจคือ
1.สมาชิกที่นี่ แต่ไม่ใช่เหลือง ไม่ใช่ฟ้า ไม่มีสีก็มีครับ
2.(สำหรับแดงโดยเฉพาะช่วงนี้) นั้นอยากให้เข้าใจว่า พท."ได้"เสียง คือ เป็นเสียงของพท. เสียงพท.ทั้งหมดไม่ใช่เสียงของแดง คนไม่มีสีหรือต่างสีก็เลือกพท.ได้ ในอนาคตไม่ควรนำไปใช้อย่างเหมารวม
3."เสียงส่วนใหญ่" ไม่ใช่ "เสียงทั้งหมด" ฉะนั้น ช่วยเคารพสิทธิของสีอื่น(หมายรวมถึงไม่มีสี)"บ้าง"หรือ"มากขึ้น"ด้วยครับ
4.สำหรับทุกสี(รวมไม่มีสี) อยากให้เข้าใจว่า "ประเทศของเราสำคัญที่สุด" เราต้องไปด้วยกัน ทำให้ทุกสีไปด้วยกันได้ ไม่ต้องกำจัด-ลบสีตรงข้ามให้หายไป แค่ทำให้สีทุกสีละลายเป็นเนื้อเดียวกันได้ก็ดีใจแล้วครับ
"ประเทศไทยของเราสำคัญที่สุด"
ไม่จำเป็นต้องลบสีตรงข้ามให้หายไป เพราะกระดาษอาจจะขาด
เราต้องไปด้วยกัน แค่ทำให้สีทุกสีละลายได้เนื้อเดียวกันแล้วไปด้วยกันได้ก็ok

น้ำกับน้ำมัน ยังรวมกันได้เมื่อมี อีมัลซิฟายเออร์ ฉะนั้น"เราคนไทยอย่ายอมแพ้"
jaiyen

Postby หงส์แดง » Sun Jul 31, 2011 7:29 am

[quote="jaiyen"]จขกท.ถามว่ามีโอกาสไหมให้แดงเข้าใจ ผมว่ามีครับ แต่เข้าใจเรื่องไหน-แค่ไหนมากกว่า

เช่น ผมว่าแบบบอร์ดนี้ทำก็โอเคนะ ไม่บล็อคไอดี ให้เขาได้เข้ามาอ่าน+อะไรๆบ้าง (ผมว่ามีอีกเยอะที่เข้ามาอ่านแต่ไม่ได้พิมพ์) อย่างน้อยแค่ได้อ่านผมว่าก็ดีแล้ว ช่วยให้เขาเข้าใจได้มากขึ้น

เข้าใจเรื่องอะไร"คร้า"แบบคุณว.ถาม (ผมว่าอันนี้ฮาดี) ผมเองมีเรื่องอยากให้เข้าใจคือ
1.สมาชิกที่นี่ แต่ไม่ใช่เหลือง ไม่ใช่ฟ้า ไม่มีสีก็มีครับ
2.(สำหรับแดงโดยเฉพาะช่วงนี้) นั้นอยากให้เข้าใจว่า พท."ได้"เสียง คือ เป็นเสียงของพท. เสียงพท.ทั้งหมดไม่ใช่เสียงของแดง คนไม่มีสีหรือต่างสีก็เลือกพท.ได้ ในอนาคตไม่ควรนำไปใช้อย่างเหมารวม
3."เสียงส่วนใหญ่" ไม่ใช่ "เสียงทั้งหมด" ฉะนั้น ช่วยเคารพสิทธิของสีอื่น(หมายรวมถึงไม่มีสี)"บ้าง"หรือ"มากขึ้น"ด้วยครับ
4.สำหรับทุกสี(รวมไม่มีสี) อยากให้เข้าใจว่า "ประเทศของเราสำคัญที่สุด" เราต้องไปด้วยกัน ทำให้ทุกสีไปด้วยกันได้ ไม่ต้องกำจัด-ลบสีตรงข้ามให้หายไป แค่ทำให้สีทุกสีละลายเป็นเนื้อเดียวกันได้ก็ดีใจแล้วครับ[/quote
ตอบดีครับ ผมคงตั้งกระทู้กำกวมไปนิด อยากให้เสื้อแดงเข้าใจ หมายถึงว่าพวกเขามักถูกหลอกในเวลาที่พรรคการเมืองต้องการอำนาจ จะใช้มวลชนฐานเสียงเขาเป็นตัววัดว่าใครได้บริหารประเทศ ส่วนที่ใต้หรือสุพรรณไม่สนใจ เพราะเขาเชื่อมั่นในพรรคของเขาเอง อุดมการณ์ดูได้จากที่ช่วงเวลานั้นพรรคไหนมาแรง สส.อีสานจะย้ายทันที ต่างจากสส.ที่อื่นมาก
พ่อ: ลูกจ๊ะกีฬาทุกชนิดจะมี ผู้ชนะแค่ 10% และผู้แพ้ 90% ลูกอยากอยู่ฝั่งไหน
ลูก: ก็ฝั่งผู้แพ้มีเยอะกว่านิครับ
หงส์แดง

Postby kainuy555 » Sun Jul 31, 2011 7:37 am

ฝึกตนให้เป็นคนดี มีศีลธรรม มีความถูกต้อง
ประชาชีก็จะเข้าใจ คร๊าพ....
kainuy555

Postby cabala » Sun Jul 31, 2011 8:48 am

yai4 wrote:ยากมาก

พูดผิดแล้วครับ ต้องบอกว่า

โคตรยากมากๆๆ
cabala

Postby Bookmarks » Sun Jul 31, 2011 12:05 pm

kainuy555 wrote:ฝึกตนให้เป็นคนดี มีศีลธรรม มีความถูกต้อง
ประชาชีก็จะเข้าใจ คร๊าพ....

ลืมฝึกกับตัวเองล่ะสิท่า
Bookmarks

Postby pomrakprajaophandin » Sun Jul 31, 2011 1:51 pm

ไม่อยากให้ จขกท เสีียกำลังใจนะคับ
ว่า โอกาศแทบจะเป็นศูนย์
pomrakprajaophandin

Postby kwun » Sun Jul 31, 2011 3:43 pm

นายเวร wrote:อยากจะให้เขาเข้าใจเรื่องอะไรบ้างคร้า...?

แดงคนหัวแข็ง ไม่หัวอ่อน ไม่โดยหลอกใช้ง่ายๆเหรก... :evil:

เวรพูดถูก
แดงนะเขาเข้าใจตัวเขาดี ว่าเขาทำอะไร เพื่อออะไร ถ้าไม่ได้มีเรื่อง ประเทศชาติไม่ต้องสงบ
เขาบอกว่าคนมากกว่า เสียงส่วนใหญ่ จะไม่ร้องขอใคร อยากได้ก็เอาพวกออกมาข่มขู่เอา
ได้เป็นรัฐบาลแลัวน่าจะพอใจ แต่ไม่ ยังจะข่มขู่ สถาบัน ข้าราชการ ประชาชน
เขาไม่ยอมเป็นเหลือง เป็นเหลืองถือว่าโง่ อดอยากปากแห้ง
เขาพวกมากหัวแข็งไม่ยอมใคร
ขอเป็นเสื้อแดงด้วยคนน๊า
kwun

Postby คนเคยๆ » Sun Jul 31, 2011 5:50 pm

ก่อนที่พวกคุณจะถามคำถามนี้ พวกคุณต้องถามตัวเองก่อนว่า ที่ไปยึดสนามบิน ยึดทำเนียบ ยึดnbt และไปล้มล้างประชาธิปไตยด้วยการสนับสนุนเผด็จการทหาร มีคนชาติไหนเขาทำกันแบบนี้ครับ....

แน่นอน ... พวกคุณตอบคำถามนี้ไม่ได้

นอกจากจะแถไปเรืองอื่นแทน...

คำถามที่พวกคุณถามเสื้อแดง มันตอบง่ายๆ ว่าทั้งหมดที่ผ่านมามันยอมรับไมไ่ด้ ทุกอย่างอยู่ใีนการควบคุมของอำมาตศักดินา ไม่มีคนเสือแดงคนไหนจะยอมรับได้กับคำตัดสินที่ออกมา
คนเคยๆ

Postby คนเคยๆ » Sun Jul 31, 2011 6:13 pm

คนเคยๆ wrote:ก่อนที่พวกคุณจะถามคำถามนี้ พวกคุณต้องถามตัวเองก่อนว่า ที่ไปยึดสนามบิน ยึดทำเนียบ ยึดnbt และไปล้มล้างประชาธิปไตยด้วยการสนับสนุนเผด็จการทหาร มีคนชาติไหนเขาทำกันแบบนี้ครับ....

แน่นอน ... พวกคุณตอบคำถามนี้ไม่ได้

คำถามที่พวกคุณถามเสื้อแดง มันตอบง่ายๆ ว่าทั้งหมดที่ผ่านมามันยอมรับไมไ่ด้ ทุกอย่างอยู่ใีนการควบคุมของอำมาตศักดินา ไม่มีคนเสือแดงคนไหนจะยอมรับได้กับคำตัดสินที่ออกมา

ไม่มีคนตอบคำถามผมเลย.. อิอิ...

ผมตอบให้ก็ไ้ด้ว่าที่พวกคุณไปยึดสนามบิน ยึดnbt ยึดทำเนียบ และไปช่วยทหารมันล้มล้างประชาธิปไตย (จากนั้นก็มาชี้หน้าพวกเสื้อแดงว่า "คนโง่")

ความจริงก็คือ พวกคุณโดนเขาหลอกมานั่นเองครับ......

โดนหลอกมาตลอด แล้วมาหาว่าีคนที่เขาต่อต้านเผด็จการเป็นคนโง่ อย่างนี้ประเทศมันไปไม่ไหวหรอกครับ
คนเคยๆ

Postby Bookmarks » Sun Jul 31, 2011 6:31 pm

คนเคยๆ wrote:
คนเคยๆ wrote:ก่อนที่พวกคุณจะถามคำถามนี้ พวกคุณต้องถามตัวเองก่อนว่า ที่ไปยึดสนามบิน ยึดทำเนียบ ยึดnbt และไปล้มล้างประชาธิปไตยด้วยการสนับสนุนเผด็จการทหาร มีคนชาติไหนเขาทำกันแบบนี้ครับ....

ไม่มีคนตอบคำถามผมเลย.. อิอิ...

ผมตอบให้ก็ไ้ด้ว่าที่พวกคุณไปยึดสนามบิน ยึดnbt ยึดทำเนียบ และไปช่วยทหารมันล้มล้างประชาธิปไตย (จากนั้นก็มาชี้หน้าพวกเสื้อแดงว่า "คนโง่")

ความจริงก็คือ พวกคุณโดนเขาหลอกมานั่นเองครับ......

โดนหลอกมาตลอด แล้วมาหาว่าีคนที่เขาต่อต้านเผด็จการเป็นคนโง่ อย่างนี้ประเทศมันไปไม่ไหวหรอกครับ

อ้าวทีพวกเอ็ง ยังไปปิดเนชั่นเลย แล้วทีพวกเอ็งไปช่วยคนโกงชาติ โกงเงินภาษีของผม ผมก็ยอมไม่ได้เหมือนกันครับ เรื่องช่วยทหารล้มล้างประชาธิปไตย แล้วไอ้หมัก ไอ้สมชาย ทำไมมันเป็นนายกได้ล่ะ ทำลายประชาธิปไตย โดยการซื้อเสียง ซื้อพรรคเล็กพรรคน้อย แล้วมาบอกให้คนอื่นเค้ายอมรับไอ้แม้วได้หรือ
Bookmarks

Postby alexzaodeva » Sun Jul 31, 2011 7:50 pm

น่าจะนะ ผมว่า

ไม่รู้ว่าเรียกว่าแดงดีไหม ผมเคยเป็น นปก รุ่นแรกก่อนพวกกลุ่มคนวันเสาร์มารวมอีก นั่นเพราะผมไม่เอาด้วยกับการปฎิวัติ
หลังจากนั้น เมื่อเราอยู่นานขึ้นเราก็รู้ถึงเหตุผลอันแท้จริงของพวกนี้ คือการล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์

ซึ่งแน่นอน หัวใจผมเป็นธรรม และเป็นชาวสยามอย่างแท้จริง ผมก็ไม่เอาด้วยกับคนพวกนี้ ผมจึงถอยห่างออกมา
ทุกวันนี้ผมไม่ได้สนใจการเมืองเท่าไร เพราะ เบื่อ
แต่ ชื่อนี้ ก็ ชื่อเดิม สมัยผมโพสที่เวปไฮทักษิณและเสรีชน เมื่อ เกือบ 7 ปีที่แล้ว ตั้งแต่เผชิญหน้ากับ 2.4

คำว่า เสื้อแดง พวกนี้ผมว่ามันก็คือ รุ่นลูกรุ่นหลานผมแล้ว
อยากจะให้ พวกแดง พวกนี้ทราบไว้อย่างนึงนะครับ
หยุดเถอะครับ หยุดทำร้ายคนไทยสักที ผมสงสารบรรพบุรุษ คุณ ท่านคงเสียใจที่มีลูกหลานเช่นคุณ

แดงกลับใจได้ไหม ไม่ทราบ

แต่ที่แน่ๆ ผม อดีต นปก. ก็ กลับใจได้
สรรพสิ่งล้วนเกิดขึ้นเป็นธรรมดา ตั้งอยู่เป็นธรรมดา และดับไปเป็นธรรมดา
ทุกข์เท่านั้นที่เกิด ทุกข์เท่านั้นที่ตั้งอยู่ ทุกข์เท่านั้นที่ดับไป
นอกจากทุกข์ไม่มีอะไรเกิด นอกจากทุกข์ไม่มีอะไรดับ
ไม่ใช่บุรุษ ไม่ใช่สัตรี ไม่ใช่เราไม่ใช่เขา
alexzaodeva

Postby หนูอ้อย » Sun Jul 31, 2011 8:03 pm

alexzaodeva wrote:น่าจะนะ ผมว่า

ไม่รู้ว่าเรียกว่าแดงดีไหม ผมเคยเป็น นปก รุ่นแรกก่อนพวกกลุ่มคนวันเสาร์มารวมอีก นั่นเพราะผมไม่เอาด้วยกับการปฎิวัติ
หลังจากนั้น เมื่อเราอยู่นานขึ้นเราก็รู้ถึงเหตุผลอันแท้จริงของพวกนี้ คือการล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์

ซึ่งแน่นอน หัวใจผมเป็นธรรม และเป็นชาวสยามอย่างแท้จริง ผมก็ไม่เอาด้วยกับคนพวกนี้ ผมจึงถอยห่างออกมา
ทุกวันนี้ผมไม่ได้สนใจการเมืองเท่าไร เพราะ เบื่อ
แต่ ชื่อนี้ ก็ ชื่อเดิม สมัยผมโพสที่เวปไฮทักษิณและเสรีชน เมื่อ เกือบ 7 ปีที่แล้ว ตั้งแต่เผชิญหน้ากับ 2.4

คำว่า เสื้อแดง พวกนี้ผมว่ามันก็คือ รุ่นลูกรุ่นหลานผมแล้ว
อยากจะให้ พวกแดง พวกนี้ทราบไว้อย่างนึงนะครับ
หยุดเถอะครับ หยุดทำร้ายคนไทยสักที ผมสงสารบรรพบุรุษ คุณ ท่านคงเสียใจที่มีลูกหลานเช่นคุณ

แดงกลับใจได้ไหม ไม่ทราบ

แต่ที่แน่ๆ ผม อดีต นปก. ก็ กลับใจได้

นับถือจริงท่าน
ทำได้อย่างไง ฟังพวกนั้นด่าอำมาตย์(พาดพิงถึง...)ทุกวัน ไม่เอนเอียงไปบ้างเหรอคะ
สู้ถวายหัว
หนูอ้อย

Postby หงส์แดง » Sun Jul 31, 2011 8:20 pm

ดีใจครับอย่างน้อยก็มีคนนึงแระที่เข้าใจ ถ้าไม่ได้โกหกนะครับ ผมจึงอยากให้มีคนอย่างท่านrep.บน มากๆเพื่อที่จะอธิบายให้เสื้อแดงปัจจุบันตาสว่างซะที :)
หงส์แดง

Postby คนเคยๆ » Sun Jul 31, 2011 8:24 pm

Bookmarks wrote:
คนเคยๆ wrote:

อ้าวทีพวกเอ็ง ยังไปปิดเนชั่นเลย แล้วทีพวกเอ็งไปช่วยคนโกงชาติ โกงเงินภาษีของผม ผมก็ยอมไม่ได้เหมือนกันครับ เรื่องช่วยทหารล้มล้างประชาธิปไตย แล้วไอ้หมัก ไอ้สมชาย ทำไมมันเป็นนายกได้ล่ะ ทำลายประชาธิปไตย โดยการซื้อเสียง ซื้อพรรคเล็กพรรคน้อย แล้วมาบอกให้คนอื่นเค้ายอมรับไอ้แม้วได้หรือ

ปิดเนชั่น ที่จริงมันเป็นคนเนวินชิดชอบ... แล้วเขาปิดเขาปิดแค่ถนนหหน้าตึกของมันเท่านั้น ไม่ได้เข้าไปในตึก....
ส่วนพวกคุณเข้าไปยึดสุวรรณภูมิ nbt ทำเนียบ

คนละเรื่องเลย....

สมัคร สมชาย เขามาจากการเลือกตั้ง แต่พวกคุณไปยึดอำนาจเขาด้วยการล้มล้างประชาธิปไตย... กลายเป็นว่า พวกผมผิดอีกเหรอ...

พอแพ้แล้วมาบอกว่าพวกผมซื้อเสียง... แล้วการเลือกตั้งครั้งนี้ล่ะ พวกผมซื้ออีกไหม... เล่นในเกมส์ดีกว่าครับ...
คนเคยๆ

Postby คนเคยๆ » Sun Jul 31, 2011 8:27 pm

alexzaodeva wrote: นั่นเพราะผมไม่เอาด้วยกับการปฎิวัติ

อิอิ.... ไม่เอาด้วยกับการปฏิวัต แต่ไปเอาด้วยกับการรัฐประหารล้มล้างประชาธิปไตย .... :lol: :lol: :lol: เจริญล่ะ..ประเทศไทย....
คนเคยๆ

Postby ridkun_user » Sun Jul 31, 2011 8:29 pm

อะไรก็เป็นไปได้ครับ ถ้าเราทำทุกอย่างแล้วมันไม่สำเร็จ
เราก็อาจจะต้องคิดนอกกรอบบ้าง

เช่น ถ้าเราทำให้พวกเสื้อแดงเข้าใจไม่ได้
เราก็อาจจะต้องให้โอกาสพวกเขาได้เข้าใจด้วยตัวเอง

เคยเห็นเด็กที่ชอบจะแหย่ปลั๊กไฟเล่น แล้วแม่ก็ตีมือมั้ยครับ
อธิบายไป เด็กก็ไม่เข้าใจ เพราะไม่เคยโดนไฟดูด และสติปัญญาก็ไม่ค่อยจะมี
ดังนั้นก็ลองให้แหย่เล่นดูซักทีสิครับ ต่อไปก็ไม่ต้องมาเสียเวลาตีมือกันแล้ว :lol:
"...โลกนี้ไม่สมประกอบ เพราะบางคนชอบเอาแต่ประโยชน์ส่วนตน"

อำนาจเป็นของปวงชน คือ ประชาธิปไตย
อำนาจเป็นของคนส่วนใหญ่ คือ กฎหมู่
ridkun_user

PreviousNext

Return to สภากาแฟ