จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby jaiyen » Sun Jul 31, 2011 8:35 pm

คนเคยๆ wrote:
คนเคยๆ wrote:ก่อนที่พวกคุณจะถามคำถามนี้ พวกคุณต้องถามตัวเองก่อนว่า ที่ไปยึดสนามบิน ยึดทำเนียบ ยึดnbt และไปล้มล้างประชาธิปไตยด้วยการสนับสนุนเผด็จการทหาร มีคนชาติไหนเขาทำกันแบบนี้ครับ....

แน่นอน ... พวกคุณตอบคำถามนี้ไม่ได้

นอกจากจะแถไปเรืองอื่นแทน...

คำถามที่พวกคุณถามเสื้อแดง มันตอบง่ายๆ ว่าทั้งหมดที่ผ่านมามันยอมรับไมไ่ด้ ทุกอย่างอยู่ใีนการควบคุมของอำมาตศักดินา ไม่มีคนเสือแดงคนไหนจะยอมรับได้กับคำตัดสินที่ออกมา

ไม่มีคนตอบคำถามผมเลย.. อิอิ...

ผมตอบให้ก็ไ้ด้ว่าที่พวกคุณไปยึดสนามบิน ยึดnbt ยึดทำเนียบ และไปช่วยทหารมันล้มล้างประชาธิปไตย (จากนั้นก็มาชี้หน้าพวกเสื้อแดงว่า "คนโง่")

ความจริงก็คือ พวกคุณโดนเขาหลอกมานั่นเองครับ......

โดนหลอกมาตลอด แล้วมาหาว่าีคนที่เขาต่อต้านเผด็จการเป็นคนโง่ อย่างนี้ประเทศมันไปไม่ไหวหรอกครับ

ไม่ใช่ไม่มีคนตอบครับ ผมเนี่ยเมื่อกี๊จะตอบแล้วเครื่องแฮงค์ไปแปปนึง คนต้านเผด็จการไม่ได้โง่ทุกคนหรอกครับ
ผมดูจากสไตล์การตอบ คาดว่าคุณคือแดงนะครับ

ขอบอกไว้นิดนึง บอร์ดนี้เสรีไทย ไม่ใช่red webboard, yellow webboard ฉะนั้นคนที่นี่ เขาไม่เหลือง ไม่แดง ก็มีนะครับ เขาไม่ได้มีความเชื่อฝังหัวแบบนั้น

ผมเองไม่เห็นด้วยกับการ ยึดสนามบิน ทำเนียบ nbt เผด็จการทหาร

และผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับการ เผาเมืองหลวง เผาสมบัติประเทศ(ปีก่อนเผาเมือง) ยึดเนชั่น ปิดถนนให้คนอื่นเขาลำบาก เผด็จการรัฐสภา

"มีคนชาติไหนเขาทำกันแบบนี้ครับ...."

อย่าเอาสิทธิ์คุณมาละเมิดสิทธิคนอื่นครับ อยากให้ระลึกว่า"เสียงส่วนใหญ่" ไม่ใช่"เสียงทั้งหมด"นะครับ ผมดูแล้วสิ่งที่แดงทำมันเหมือน "พรหมพิราม" มากๆ คุณอยากให้คนรุ่นหลังจดจำพวกคุณในแบบนั้นใช่ไหมครับ

ถ้าคุณไม่ชอบเหลือง แล้วคุณเหนเหลืองทำอะไรไม่ดี ก็อย่าทำตามสิครับ เหมือนเห็นหมาเยี่ยว คุณเยี่ยวตามหมาทำไม? แถมเยี่ยวใส่สังกะสีซะเสียงดัง เลอะเทอะกว่า เหม็นกว่า ล้างยากกว่าอีก

ได้คำตอบที่คุณต้องการหรือยังครับ ถ้าว่างก็ตอบผมบ้างนะ
Last edited by jaiyen on Sun Jul 31, 2011 8:41 pm, edited 1 time in total.
"ประเทศไทยของเราสำคัญที่สุด"
ไม่จำเป็นต้องลบสีตรงข้ามให้หายไป เพราะกระดาษอาจจะขาด
เราต้องไปด้วยกัน แค่ทำให้สีทุกสีละลายได้เนื้อเดียวกันแล้วไปด้วยกันได้ก็ok

น้ำกับน้ำมัน ยังรวมกันได้เมื่อมี อีมัลซิฟายเออร์ ฉะนั้น"เราคนไทยอย่ายอมแพ้"
jaiyen

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby หงส์แดง » Sun Jul 31, 2011 8:37 pm

ridkun_user wrote:อะไรก็เป็นไปได้ครับ ถ้าเราทำทุกอย่างแล้วมันไม่สำเร็จ
เราก็อาจจะต้องคิดนอกกรอบบ้าง

เช่น ถ้าเราทำให้พวกเสื้อแดงเข้าใจไม่ได้
เราก็อาจจะต้องให้โอกาสพวกเขาได้เข้าใจด้วยตัวเอง

เคยเห็นเด็กที่ชอบจะแหย่ปลั๊กไฟเล่น แล้วแม่ก็ตีมือมั้ยครับ
อธิบายไป เด็กก็ไม่เข้าใจ เพราะไม่เคยโดนไฟดูด และสติปัญญาก็ไม่ค่อยจะมี
ดังนั้นก็ลองให้แหย่เล่นดูซักทีสิครับ ต่อไปก็ไม่ต้องมาเสียเวลาตีมือกันแล้ว :lol:

:lol: :lol: :lol: ;)
พ่อ: ลูกจ๊ะกีฬาทุกชนิดจะมี ผู้ชนะแค่ 10% และผู้แพ้ 90% ลูกอยากอยู่ฝั่งไหน
ลูก: อยากอยู่ฝั่งผู้แพ้ครับ
พ่อ: อ้าวทำไมล่ะลูก
ลูก: ก็ฝั่งผู้แพ้มีเยอะกว่านิครับ
พ่อ: !!!!
ใช่สิ! ผมข้างน้อย..อิอิ!
หงส์แดง

Postby Sweet Chin Music » Sun Jul 31, 2011 8:45 pm

ridkun_user wrote:อะไรก็เป็นไปได้ครับ ถ้าเราทำทุกอย่างแล้วมันไม่สำเร็จ

เช่น ถ้าเราทำให้พวกเสื้อแดงเข้าใจไม่ได้
เราก็อาจจะต้องให้โอกาสพวกเขาได้เข้าใจด้วยตัวเอง

เคยเห็นเด็กที่ชอบจะแหย่ปลั๊กไฟเล่น แล้วแม่ก็ตีมือมั้ยครับ
อธิบายไป เด็กก็ไม่เข้าใจ เพราะไม่เคยโดนไฟดูด และสติปัญญาก็ไม่ค่อยจะมี
ดังนั้นก็ลองให้แหย่เล่นดูซักทีสิครับ ต่อไปก็ไม่ต้องมาเสียเวลาตีมือกันแล้ว :lol:

ถ้าเกิดเสื้อแดง เอ้ยยย ลูกติดใจเอานิ้วไปแหย่บ่อยๆ เพราะคิดว่าแหย่มากๆ
พระเจ้าปลั้กไฟจะช่วยดลบันดาลให้หายจนได้ จะทำยังไงครับ
:lol: :lol: :lol:
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby คนเคยๆ » Sun Jul 31, 2011 8:48 pm

jaiyen wrote:
คนเคยๆ wrote:ก่อนที่พวกคุณจะถามคำถามนี้ พวกคุณต้องถามตัวเองก่อนว่า ที่ไปยึดสนามบิน ยึดทำเนียบ ยึดnbt และไปล้มล้างประชาธิปไตยด้วยการสนับสนุนเผด็จการทหาร มีคนชาติไหนเขาทำกันแบบนี้ครับ....

แน่นอน ... พวกคุณตอบคำถามนี้ไม่ได้

คำถามที่พวกคุณถามเสื้อแดง มันตอบง่ายๆ ว่าทั้งหมดที่ผ่านมามันยอมรับไมไ่ด้ ทุกอย่างอยู่ใีนการควบคุมของอำมาตศักดินา ไม่มีคนเสือแดงคนไหนจะยอมรับได้กับคำตัดสินที่ออกมา

ไม่มีคนตอบคำถามผมเลย.. อิอิ...

ผมตอบให้ก็ไ้ด้ว่าที่พวกคุณไปยึดสนามบิน ยึดnbt ยึดทำเนียบ และไปช่วยทหารมันล้มล้างประชาธิปไตย (จากนั้นก็มาชี้หน้าพวกเสื้อแดงว่า "คนโง่")

ความจริงก็คือ พวกคุณโดนเขาหลอกมานั่นเองครับ......

โดนหลอกมาตลอด แล้วมาหาว่าีคนที่เขาต่อต้านเผด็จการเป็นคนโง่ อย่างนี้ประเทศมันไปไม่ไหวหรอกครับ

ไม่ใช่ไม่มีคนตอบครับ ผมเนี่ยเมื่อกี๊จะตอบแล้วเครื่องแฮงค์ไปแปปนึง คนต้านเผด็จการไม่ได้โง่ทุกคนหรอกครับ
ผมดูจากสไตล์การตอบ คาดว่าคุณคือแดงนะครับ

ขอบอกไว้นิดนึง บอร์ดนี้เสรีไทย ไม่ใช่red webboard, yellow webboard ฉะนั้นคนที่นี่ เขาไม่เหลือง ไม่แดง ก็มีนะครับ เขาไม่ได้มีความเชื่อฝังหัวแบบนั้น

ผมเองไม่เห็นด้วยกับการ ยึดสนามบิน ทำเนียบ nbt เผด็จการทหาร

และผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับการ เผาเมืองหลวง เผาสมบัติประเทศ(ปีก่อนเผาเมือง) ยึดเนชั่น ปิดถนนให้คนอื่นเขาลำบาก เผด็จการรัฐสภา

"มีคนชาติไหนเขาทำกันแบบนี้ครับ...."

อย่าเอาสิทธิ์คุณมาละเมิดสิทธิคนอื่นครับ อยากให้ระลึกว่า"เสียงส่วนใหญ่" ไม่ใช่"เสียงทั้งหมด"นะครับ ผมดูแล้วสิ่งที่แดงทำมันเหมือน "พรหมพิราม" มากๆ คุณอยากให้คนรุ่นหลังจดจำพวกคุณในแบบนั้นใช่ไหมครับ

ถ้าคุณไม่ชอบเหลือง แล้วคุณเหนเหลืองทำอะไรไม่ดี ก็อย่าทำตามสิครับ เหมือนเห็นหมาเยี่ยว คุณเยี่ยวตามหมาทำไม? แถมเยี่ยวใส่สังกะสีซะเสียงดัง เลอะเทอะกว่า เหม็นกว่า ล้างยากกว่าอีก

ได้คำตอบที่คุณต้องการหรือยังครับ ถ้าว่างก็ตอบผมบ้างนะ

ผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับการ เผาเมืองหลวง เผาสมบัติประเทศ(ปีก่อนเผาเมือง) ยึดเนชั่น ปิดถนนให้คนอื่นเขาลำบาก เผด็จการรัฐสภา

[code][/code]

คณะกรรมการห้างเซ็นทรัลเขาแถลงการณ์ออกมาแล้วว่า คนเสื้อแดงไม่ได้เผาห้างของเขา
หัวหน้าการ์ดของห้างสามคนก็พูดตรงกันว่าเสือ้แดงไม่ได้ทำ ลองไปถามทหารดุครับ...

ดังเพลิงจะมาดับ ทหารไม่ให้เข้าไปดับ

ดูเหมือนว่าคุณจะตกข่าวนะครับ....

ปิดเนชั่น นั่นมันคนของเนวิน คนของอำมาตย์ที่ส่งมาทำงานกับทักษิน ตอนนี้มันไปอยู่กับภูมิใจไทยแ้ล้ัวครับ
คุณเข้าใจคำว่า ่ "ปิดถนน ปิดหน้าที่ทำงาน (ไม่ได้เข้าไปภายใน)" กับการ "ยึด เข้าไปยึดสนามบิน " ไหมครับ...

สองอันนี้ต่างกันไหม.....
คนเคยๆ

Postby jaiyen » Sun Jul 31, 2011 8:52 pm

ผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับการ เผาเมืองหลวง เผาสมบัติประเทศ(ปีก่อนเผาเมือง) ยึดเนชั่น ปิดถนนให้คนอื่นเขาลำบาก เผด็จการรัฐสภา

คณะกรรมการห้างเซ็นทรัลเขาแถลงการณ์ออกมาแล้วว่า คนเสื้อแดงไม่ได้เผาห้างของเขา
หัวหน้าการ์ดของห้างสามคนก็พูดตรงกันว่าเสือ้แดงไม่ได้ทำ ลองไปถามทหารดุครับ...

ดังเพลิงจะมาดับ ทหารไม่ให้เข้าไปดับ

ดูเหมือนว่าคุณจะตกข่าวนะครับ....

ปิดเนชั่น นั่นมันคนของเนวิน คนของอำมาตย์ที่ส่งมาทำงานกับทักษิน ตอนนี้มันไปอยู่กับภูมิใจไทยแ้ล้ัวครับ
คุณเข้าใจคำว่า ่ "ปิดถนน ปิดหน้าที่ทำงาน (ไม่ได้เข้าไปภายใน)" กับการ "ยึด เข้าไปยึดสนามบิน " ไหมครับ...

ผมไม่ได้บอกเผาห้างครับ เผาเมืองหลวง เห็นพูดอยู่ว่า "พี่น้องเผาเลย ผมรับผิดชอบเอง"

เรื่องทหารห้ามไม่ให้ดับเพลิงดับนี่ ผมไม่รู้ลึกขนาดนั้น ผมไม่ได้นั่งเล่นอยู่แถวหัวดับเพลิงเลยไม่รู้

และผมไม่ได้บอก แดงปิดเนชั่นนะครับ อ่านดูดีๆ อย่าร้อนดีกว่าครับ

คุณกำลังจะบอกว่า ยึดสนามบิน=เข้าข้างใน แต่ ปิดถนนปิดหน้าที่ทำงาน=ไม่ได้เข้าไปภายใน ใช่ไหมครับ...
ในมุมมองผมนะ มันคือๆกันครับ เพราะ มันทำให้คนทำงานทำหน้าที่ไม่ได้ มันทำให้คนใช้บริการไม่สามารถใช้ได้ มันทำให้โปรเซสโฟลวช้า-หยุด เหมือนกันครับ

ตอบด้วยเน้อ..
Last edited by jaiyen on Sun Jul 31, 2011 9:11 pm, edited 1 time in total.
ไม่จำเป็นต้องลบสีตรงข้ามให้หายไป เพราะกระดาษอาจจะขาด
เราต้องไปด้วยกัน แค่ทำให้สีทุกสีละลายได้เนื้อเดียวกันแล้วไปด้วยกันได้ก็ok

น้ำกับน้ำมัน ยังรวมกันได้เมื่อมี อีมัลซิฟายเออร์ ฉะนั้น"เราคนไทยอย่ายอมแพ้"
jaiyen

Postby มะเขือเทศเน่า » Sun Jul 31, 2011 9:00 pm

คาราวานคนจนล้อมเนชั่นมีมาก่อนจะตั้งกลุ่มคนเสื้อแดง นปก. อีก ก่อนรัฐประหาร 19 กันยา ด้วย
แกนนำในตอนนั้นคือ ชินวัฒน์ หาบุญพาด, ชูพงษ์ ถี่ถ้วน, คำตา แคนบุญจันทร์

http://www.oknation.net/blog/kittinunn/ ... 22/entry-1
การเมืองทำให้ปวดหัว แต่อย่ากลัวที่จะรับฟัง อิอิ
อย่าปล่อยให้คำว่า "ประชาธิปไตย" และ "ประชาชน"
ถูกใช้เป็นเครื่องมือหากินของนักการเมืองเพื่อประโยชน์ส่วนตน
มะเขือเทศเน่า

Postby jaiyen » Sun Jul 31, 2011 9:08 pm

หงส์แดง wrote:
jaiyen wrote:จขกท.ถามว่ามีโอกาสไหมให้แดงเข้าใจ ผมว่ามีครับ แต่เข้าใจเรื่องไหน-แค่ไหนมากกว่า

เช่น ผมว่าแบบบอร์ดนี้ทำก็โอเคนะ ไม่บล็อคไอดี ให้เขาได้เข้ามาอ่าน+อะไรๆบ้าง (ผมว่ามีอีกเยอะที่เข้ามาอ่านแต่ไม่ได้พิมพ์) อย่างน้อยแค่ได้อ่านผมว่าก็ดีแล้ว ช่วยให้เขาเข้าใจได้มากขึ้น

เข้าใจเรื่องอะไร"คร้า"แบบคุณว.ถาม (ผมว่าอันนี้ฮาดี) ผมเองมีเรื่องอยากให้เข้าใจคือ
1.สมาชิกที่นี่ แต่ไม่ใช่เหลือง ไม่ใช่ฟ้า ไม่มีสีก็มีครับ
2.(สำหรับแดงโดยเฉพาะช่วงนี้) นั้นอยากให้เข้าใจว่า พท."ได้"เสียง คือ เป็นเสียงของพท. เสียงพท.ทั้งหมดไม่ใช่เสียงของแดง คนไม่มีสีหรือต่างสีก็เลือกพท.ได้ ในอนาคตไม่ควรนำไปใช้อย่างเหมารวม
3."เสียงส่วนใหญ่" ไม่ใช่ "เสียงทั้งหมด" ฉะนั้น ช่วยเคารพสิทธิของสีอื่น(หมายรวมถึงไม่มีสี)"บ้าง"หรือ"มากขึ้น"ด้วยครับ
4.สำหรับทุกสี(รวมไม่มีสี) อยากให้เข้าใจว่า "ประเทศของเราสำคัญที่สุด" เราต้องไปด้วยกัน ทำให้ทุกสีไปด้วยกันได้ ไม่ต้องกำจัด-ลบสีตรงข้ามให้หายไป แค่ทำให้สีทุกสีละลายเป็นเนื้อเดียวกันได้ก็ดีใจแล้วครับ

ตอบดีครับ ผมคงตั้งกระทู้กำกวมไปนิด อยากให้เสื้อแดงเข้าใจ หมายถึงว่าพวกเขามักถูกหลอกในเวลาที่พรรคการเมืองต้องการอำนาจ จะใช้มวลชนฐานเสียงเขาเป็นตัววัดว่าใครได้บริหารประเทศ ส่วนที่ใต้หรือสุพรรณไม่สนใจ เพราะเขาเชื่อมั่นในพรรคของเขาเอง อุดมการณ์ดูได้จากที่ช่วงเวลานั้นพรรคไหนมาแรง สส.อีสานจะย้ายทันที ต่างจากสส.ที่อื่นมาก

โอ้ว เข้าใจแล้วครับ อืมม เห็นด้วยๆ อันนี้ยากหน่อย ต้องทำให้แดงระลึกในใจว่า ทุกๆเสียงที่พท.มี ไม่ใช่เสียงที่แดงมี ครับ

jaiyen

Postby Apichai » Sun Jul 31, 2011 9:08 pm

ตรงกับที่ผมคิด
หากสติปัญญาไม่มี ก็ไร้จินตนาการ
ไม่เข้าใจถึงอันตรายของสิ่งที่ตัวเองเชื่อ
ต้องปล่อยให้เรียนรู้จากของจริง
หน้าที่เรา คือ คอยดูว่า ถูกไฟดูดเมื่อไร
แล้วเข้าไปช่วย หรือเรียกรถพยาบาล
อย่าปล่อยให้ตาย เพราะอย่างไรก็คนไทยด้วยกัน
Apichai

Postby คนเคยๆ » Sun Jul 31, 2011 9:10 pm

ผมไม่ได้บอกเผาห้างครับ เผาเมืองหลวง เห็นพูดอยู่ว่า "พี่น้องเผาเลย ผมรับผิดชอบเอง"

เรื่องทหารห้ามไม่ให้ดับเพลิงดับนี่ ผมไม่รู้ลึกขนาดนั้น ไม่ได้เปนหมาเยี่ยวข้างหัวก๊อกดับเพลิงเลยไม่รู้

และผมไม่ได้บอก แดงปิดเนชั่นนะครับ อ่านดูดีๆ

คุณกำลังจะบอกว่า ยึดสนามบิน=เข้าข้างใน แต่ ปิดถนนปิดหน้าที่ทำงาน=ไม่ได้เข้าไปภายใน ใช่ไหมครับ...
ในมุมมองผมนะ มันคือๆกันครับ เพราะ มันทำให้คนทำงานทำหน้าที่ไม่ได้ มันทำให้คนใช้บริการไม่สามารถใช้ได้ มันทำให้โปรเซสโฟลวช้า-หยุด เหมือนกันครับ

ตอบด้วยเน้อ..

"พี่น้องเผาเลย ผมรับผิดชอบเอง"

เขาพูดขู่เอาไว้ว่า ถ้าทหารมันออกมาฆ่าประชาชน ก็ให้ประชาชนเผาได้เลย....

แต่มันไม่ได้มีหลักฐานตรงไหนเลยว่า คนเสือ้แดงเป็นคนเผา

ผมเปรียบเทียบให้เห็นชัดๆ อย่างเช่นผมพูดเสียงดังว่า "ผมจะฆ่านายสมชายให้ตาย" ปรากฏว่า วันรุ่งขึ้น นายสมชายโดนยิงตาย
ตรงนี้ไม่ได้แสดงว่าผมเป็นคนฆ่านะครับ เพราะมันอาจจะมีใครไปสวมรอยเป็นผมไปฆ่าสมชายก็ได้...

ผมไปเดินห้างเซ้นทรัลเวิลด์ ไปคุยกับยามหน้าห้าง... เขาก็พูดตรงกันว่า คนเผาที่จริงแล้วมันคือ.... ครับ แต่ไม่ใช่เสื้อแดง คนเสือ้แดงเขาไปใช้บริการห้องน้ำของห้าง ได้รับบริการอย่างดีเยี่ยมจากพนักงานของห้างตลอด 24 ชั่วโมง เสือ้แดงประืำทับใจพนักงานที่บริการคนเสื้อแดง พูดแสดงความขอบคุณพวกเขาตลอด

ความรุนแรงมันต่างกันครับ ไม่งั้นเสื้อแดงยึดตึกต่างๆไปนานแล้ว แต่นี่มันทำไม่ลง...
คนเคยๆ

Postby jaiyen » Sun Jul 31, 2011 9:31 pm

"พี่น้องเผาเลย ผมรับผิดชอบเอง"

เขาพูดขู่เอาไว้ว่า ถ้าทหารมันออกมาฆ่าประชาชน ก็ให้ประชาชนเผาได้เลย....

แต่มันไม่ได้มีหลักฐานตรงไหนเลยว่า คนเสือ้แดงเป็นคนเผา

ผมเปรียบเทียบให้เห็นชัดๆ อย่างเช่นผมพูดเสียงดังว่า "ผมจะฆ่านายสมชายให้ตาย" ปรากฏว่า วันรุ่งขึ้น นายสมชายโดนยิงตาย
ตรงนี้ไม่ได้แสดงว่าผมเป็นคนฆ่านะครับ เพราะมันอาจจะมีใครไปสวมรอยเป็นผมไปฆ่าสมชายก็ได้...

ผมไปเดินห้างเซ้นทรัลเวิลด์ ไปคุยกับยามหน้าห้าง... เขาก็พูดตรงกันว่า คนเผาที่จริงแล้วมันคือ.... ครับ แต่ไม่ใช่เสื้อแดง คนเสือ้แดงเขาไปใช้บริการห้องน้ำของห้าง ได้รับบริการอย่างดีเยี่ยมจากพนักงานของห้างตลอด 24 ชั่วโมง เสือ้แดงประืำทับใจพนักงานที่บริการคนเสื้อแดง พูดแสดงความขอบคุณพวกเขาตลอด

ความรุนแรงมันต่างกันครับ ไม่งั้นเสื้อแดงยึดตึกต่างๆไปนานแล้ว แต่นี่มันทำไม่ลง...

อ่อ พูดขู่หรือครับ ผมไม่ทราบ ขอโทษทีนะครับ
จริงๆ ขู่ นี่มัน ก็ไม่ใช่เรื่องดีหรือเปล่าครับ? ไม่เห็นมีคลิปหน.ทหารออกมาขู่ว่าจะฆ่าแดงเลยนะครับ
ขู่ คือ ข่มขู่ เป็นการกล่าวว่าจะใช้"กำลัง" คุณรู้ไหม เรื่องบางเรื่องไม่ต้องถึงขู่หรอกครับ ก็ผิดได้ครับทางกม.ได้
ผมจำได้ตอนเดกๆ รร.ผมสอนว่าไม่ให้ขู่ ตอนนั้นเพื่อนขู่อีกคนว่า "อย่ายุ่ง เด๋วเตะเลย" ยังโดนลงโทษให้ขอโทษเพื่อนเลยครับ เพราะมันเป็นการแสดงถึงการใช้กำลัง
ขู่มันไม่ใช่เรื่องควรกระทำอยู่แล้ว

ว่าแต่แล้วคุณจะไปขู่ ไปกดดัน นายสมชายทำไม ทำตัวให้ตัวเองสอดคล้องกับการเป็นโจรทำไม? ก็รู้อยู่ว่าขู่แล้วมันทำให้คนมองว่าเอ็งแหง๋เลย แบบนี้...น่ะครับ

ดีใจครับ ที่แดงรู้สึกขอบคุณท่านอื่น ดีใจจริงๆครับ:)

อ่อครับ เรื่องยึดๆนี่ ค.รุนแรงต่าง เข้าใจแล้วครับ แต่มันทำให้เกิดผลแย่ๆเหมือนกันเนอะ ไม่ทำได้ก็ดีนะครับ

jaiyen

Postby คนเคยๆ » Sun Jul 31, 2011 9:51 pm

อ่อ พูดขู่หรือครับ ผมไม่ทราบ ขอโทษทีนะครับ
จริงๆ ขู่ นี่มัน ก็ไม่ใช่เรื่องดีหรือเปล่าครับ? ไม่เห็นมีคลิปหน.ทหารออกมาขู่ว่าจะฆ่าแดงเลยนะครับ
ขู่ คือ ข่มขู่ เป็นการกล่าวว่าจะใช้"กำลัง" คุณรู้ไหม เรื่องบางเรื่องไม่ต้องถึงขู่หรอกครับ ก็ผิดได้ครับทางกม.ได้
ผมจำได้ตอนเดกๆ รร.ผมสอนว่าไม่ให้ขู่ ตอนนั้นเพื่อนขู่อีกคนว่า "อย่ายุ่ง เด๋วเตะเลย" ยังโดนลงโทษให้ขอโทษเพื่อนเลยครับ เพราะมันเป็นการแสดงถึงการใช้กำลัง
ขู่มันไม่ใช่เรื่องควรกระทำอยู่แล้ว

ว่าแต่แล้วคุณจะไปขู่ ไปกดดัน นายสมชายทำไม ทำตัวให้ตัวเองสอดคล้องกับการเป็นโจรทำไม? ก็รู้อยู่ว่าขู่แล้วมันทำให้คนมองว่าเอ็งแหง๋เลย แบบนี้...น่ะครับ

ดีใจครับ ที่แดงรู้สึกขอบคุณท่านอื่น ดีใจจริงๆครับ:)

อ่อครับ เรื่องยึดๆนี่ ค.รุนแรงต่าง เข้าใจแล้วครับ แต่มันทำให้เกิดผลแย่ๆเหมือนกันเนอะ ไม่ทำได้ก็ดีนะครับ

พวกเผด็จการ มันขโมยอำนาจประชาชนไป พุดดีๆกับมันแล้วมันไม่คืน เลยต้องขู่มันไป เหมือนตำรวจตามจับผู้ร้ายนะครับ ที่ต้องวิ่งไล่ตามมันลงไปในถนนทำให้รถติด ขุ่มันให้มันยอมแพ้... อาการมันคล้ายกัน

พวกผมข่มขู่ กับ ปิดถนน ดูคุณจะรับไ่ม่ได้เลยนะครับ

ทีพวก แมงสาปแถวนี้ร่วมมือกับทหารล้มล้างประชาธิปไตย คุณไม่ว่าอะไรเลย
คนเคยๆ

Postby มะเขือเทศเน่า » Sun Jul 31, 2011 9:55 pm

:D เตรียมหน้ากากกันควันพิษจากล้อยางไหม้และปักป้าย

Image
การเมืองทำให้ปวดหัว แต่อย่ากลัวที่จะรับฟัง อิอิ
อย่าปล่อยให้คำว่า "ประชาธิปไตย" และ "ประชาชน"
ถูกใช้เป็นเครื่องมือหากินของนักการเมืองเพื่อประโยชน์ส่วนตน

Postby annykun » Sun Jul 31, 2011 10:30 pm

หนูอ้อย wrote:
alexzaodeva wrote:น่าจะนะ ผมว่า

ไม่รู้ว่าเรียกว่าแดงดีไหม ผมเคยเป็น นปก รุ่นแรกก่อนพวกกลุ่มคนวันเสาร์มารวมอีก นั่นเพราะผมไม่เอาด้วยกับการปฎิวัติ
หลังจากนั้น เมื่อเราอยู่นานขึ้นเราก็รู้ถึงเหตุผลอันแท้จริงของพวกนี้ คือการล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์

ซึ่งแน่นอน หัวใจผมเป็นธรรม และเป็นชาวสยามอย่างแท้จริง ผมก็ไม่เอาด้วยกับคนพวกนี้ ผมจึงถอยห่างออกมา
ทุกวันนี้ผมไม่ได้สนใจการเมืองเท่าไร เพราะ เบื่อ
แต่ ชื่อนี้ ก็ ชื่อเดิม สมัยผมโพสที่เวปไฮทักษิณและเสรีชน เมื่อ เกือบ 7 ปีที่แล้ว ตั้งแต่เผชิญหน้ากับ 2.4

คำว่า เสื้อแดง พวกนี้ผมว่ามันก็คือ รุ่นลูกรุ่นหลานผมแล้ว
อยากจะให้ พวกแดง พวกนี้ทราบไว้อย่างนึงนะครับ
หยุดเถอะครับ หยุดทำร้ายคนไทยสักที ผมสงสารบรรพบุรุษ คุณ ท่านคงเสียใจที่มีลูกหลานเช่นคุณ

แดงกลับใจได้ไหม ไม่ทราบ

แต่ที่แน่ๆ ผม อดีต นปก. ก็ กลับใจได้

นับถือจริงท่าน
ทำได้อย่างไง ฟังพวกนั้นด่าอำมาตย์(พาดพิงถึง...)ทุกวัน ไม่เอนเอียงไปบ้างเหรอคะ

เห็นผมตามด่าเสื้อแดง ด่าทักษิณ อยู่เป็นประจำ เห็นอย่างนี้แต่ผมก็อดีตเสื้อแดง นะครับ
ตัวข้าเป็นได้ทั้งสวรรค์ และนรก
annykun

Postby มะเขือเทศเน่า » Sun Jul 31, 2011 10:32 pm

annykun wrote:
alexzaodeva wrote:น่าจะนะ ผมว่า

ไม่รู้ว่าเรียกว่าแดงดีไหม ผมเคยเป็น นปก รุ่นแรกก่อนพวกกลุ่มคนวันเสาร์มารวมอีก นั่นเพราะผมไม่เอาด้วยกับการปฎิวัติ
หลังจากนั้น เมื่อเราอยู่นานขึ้นเราก็รู้ถึงเหตุผลอันแท้จริงของพวกนี้ คือการล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์

ซึ่งแน่นอน หัวใจผมเป็นธรรม และเป็นชาวสยามอย่างแท้จริง ผมก็ไม่เอาด้วยกับคนพวกนี้ ผมจึงถอยห่างออกมา
ทุกวันนี้ผมไม่ได้สนใจการเมืองเท่าไร เพราะ เบื่อ
แต่ ชื่อนี้ ก็ ชื่อเดิม สมัยผมโพสที่เวปไฮทักษิณและเสรีชน เมื่อ เกือบ 7 ปีที่แล้ว ตั้งแต่เผชิญหน้ากับ 2.4

คำว่า เสื้อแดง พวกนี้ผมว่ามันก็คือ รุ่นลูกรุ่นหลานผมแล้ว
อยากจะให้ พวกแดง พวกนี้ทราบไว้อย่างนึงนะครับ
หยุดเถอะครับ หยุดทำร้ายคนไทยสักที ผมสงสารบรรพบุรุษ คุณ ท่านคงเสียใจที่มีลูกหลานเช่นคุณ

แต่ที่แน่ๆ ผม อดีต นปก. ก็ กลับใจได้

ทำได้อย่างไง ฟังพวกนั้นด่าอำมาตย์(พาดพิงถึง...)ทุกวัน ไม่เอนเอียงไปบ้างเหรอคะ

เห็นผมตามด่าเสื้อแดง ด่าทักษิณ อยู่เป็นประจำ เห็นอย่างนี้แต่ผมก็อดีตเสื้อแดง นะครับ

ทำไมถึงเป็นเสื้อแดง วานบอก... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Postby jaiyen » Sun Jul 31, 2011 10:33 pm

jaiyen wrote:อ่อ พูดขู่หรือครับ ผมไม่ทราบ ขอโทษทีนะครับ

พวกเผด็จการ มันขโมยอำนาจประชาชนไป พุดดีๆกับมันแล้วมันไม่คืน เลยต้องขู่มันไป เหมือนตำรวจตามจับผู้ร้ายนะครับ ที่ต้องวิ่งไล่ตามมันลงไปในถนนทำให้รถติด ขุ่มันให้มันยอมแพ้... อาการมันคล้ายกัน

พวกผมข่มขู่ กับ ปิดถนน ดูคุณจะรับไ่ม่ได้เลยนะครับ

ทีพวก แมงสาปแถวนี้ร่วมมือกับทหารล้มล้างประชาธิปไตย คุณไม่ว่าอะไรเลย

ผมรับได้สิครับ:) เพราะมันเกิดไปแล้วครับ ผมแค่ไม่อยากให้เกิดอีก ผมต้องมานั่งตอบคำถามเพื่อนต่างชาติว่า ทำไมประเทศยูวิบัติอีกแล้วหรอ? ทำไมแดงเผาเมืองหลวงล่ะ (อันนี้เพื่อนมันอ่านข่าวที่ออกแล้วเข้าใจว่าแดงเองนะครับ ส่วนหนึ่งผมว่ามาจากที่ขู่นั่นแหละ)

แดงคิดว่าการกระทำนี้เป็นทำนองตำรวจนี่เอง... เข้าใจแล้วครับ แต่ตำรวจนี่เขาได้รับอำนาจนะครับให้สามารถละเมิดสิทธิคนอื่นได้(อย่างมีลิมิต) แล้วแดง...?
อืมคล้ายจริงครับ แต่ตำรวจ จะขู่โจรโดยตรงนะ เช่น อย่ายิงมานะไม่งั้นตร.ยิงกลับ แต่ที่คุณแดงทำคือ อย่ายิงมานะไม่งั้นจะเผาหมู่บ้านนี่ (เหมือนโจรกว่านะครับผมว่า)
อย่าขู่เลยครับ ไม่ดีๆ

ปิดถนนไม่ดีกันทั้งนั้นแหละครับ จะสีไหนก็เหอะ ปิดแปปๆ2-3วันโอเคนะ ปิดนาน+มาบ่อยนี่ไม่ค่อยดีครับ

"ร่วมมือ" กับ "เห็นด้วย" ไม่เหมือนกันเนอะ
แมลงสาปที่หมายถึงสมาชิกบอร์ดบางคนกับทหารนี่ ผมว่าถ้าเป็นสมาชิกคงไปร่วมมือลำบากนะครับ เพราะคนในบอร์ดเปนพลเรือน
ผมว่า ใช้ว่า เขาเห็นด้วย เข้าท่ากว่า

ล้มล้างประชาธิปไตย ผมว่าผมบอกแล้วนะ ผมไม่เห็นด้วยกับ เผด็จการรัฐประหารและเผด็จการรัฐสภา
แต่อ้างเสียงส่วนใหญ่เป็นประชาธิปไตย แล้วละเมิดสิทธิคนส่วนอื่น แล้วทำแบบพรหมพิรามนี่ไม่ดีนะครับ

jaiyen

Postby นายเวร » Mon Aug 01, 2011 9:04 am

ข้อคิดข้อเขียนแบบนี้ ดีใจมากที่ออกไปจากขบวนการประชาธิปไตย

มันหน่วย ปจว. หรือป่าว จารย์อ้อย :lol: :lol:

คุกกักขังได้แค่กายหยาบ ... คุกมิอาจกำหราบใจกล้าแกร่ง

จิตวิญญาณ เสรีชน มิโรยแรง ... จักตอบโต้ ทุกตะแบง แห่งอธรรม

ว.แหวนลงยา
เย้ยฟ้า ท้านรก
นายเวร

Postby annykun » Mon Aug 01, 2011 10:19 am

มะเขือเทศเน่า wrote:
annykun wrote:

ทำไมถึงเป็นเสื้อแดง วานบอก... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ก็ตอนนั้นเป็นเด็กกระโหลกกระลาคนนึง ไม่รู้เรื่องการเมืองเท่าไร เห็นว่าทักษิณเก่ง พูดแล้วทำได้จริงทำให้ประเทศเจริญผมก็นับถือแกมาก สาปส่้งพันธมิตร เกลียด ปชป. เห็นว่าเป็นพวกถ่วงความเจริญเพราะไม่ทำไรเอาแต่ด่า สนับสนุนเสื้อแดงออกมาปกป้องทักษิณ เห็นม่ะเสื้อแดงเห็นๆ แต่โดยพื้นฐานแล้ว ผมมีนิสัย นิยมคนดี เชื่อมั่นในศีลธรรม อนุรักษ์นิยมนิดๆ และรักสถาบันมาก

ทุกอย่างเริ่มเปลี่ยนไปตั้งแต่ เจ็ดหมื่นหกพันล้านนั่นแหละ ผมเป็นคนมีการศึกษาย่อมคิดได้ว่า " แมร่งโกงเห็นๆ คิดยังไงๆก็โกงเห็นๆ" แต่กระนั้นก็ดันทุรังหลอกตัวเอง และเชียร์ทักษัณต่อไปเพราะเกลียดพันธมิตรและด้วยความคิด "โกงแต่ชาติเจริญ" ไปตามภาษาล่ะ แต่ตอนนั้นความศรัทธาที่ผมมีต่อเขามันเริ่มสั่นคลอนแล้ว เพราะพฤติกรรมแถและพยายามเอาตัวรอด ไม่ยอมรับผิดของแกตอนนั้น มันเริ่มขัดกับสามัญสำนึกของผมแล้ว ผมผิดหวังในตัวแก และเริ่มสับสนว่าควรยึดถืออะไร ควรคิดอย่างไร ควรเชื่อใคร งงไปหมด! คนรอบตัวที่ผมเคารพนับถือ เพื่อน พี่น้องก็ต่อต้านเขาหมด จะมีก็แม่ล่ะที่ยังรักปักใจอยู่แต่แม่ก็ไม่ได้รู้เห็นแบบผมนี่นา

จนถึงตอนปฎิวัติ อาจเพราะเป็นเด็กไม่เคยรับรู้ถึงความเลวร้ายของการปฎิวัติ ผมก็เลยไม่รู้สึกต่อต้านเท่าไร แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยกับการปฎิวัตินะ แต่จะทำไรได้ล่ะ?

หลังปฎิวัติผมก็เรียกได้ว่าเป็นกลางทางการเมือง แต่ก็แอบห่วงแดงและยังละเหี่ยใจกับ พันธมิตรเหมือนเดิม ช่วงนี้ผมโตขึ้น สนใจการเมืองมากขึ้น ศึกษาหาความรู้และครุ่นคิดอะไรๆ มากขึ้น รู้เห็นอะไรรอบด้านมากขึ้น ความคิดผมตอนนี้เปลี่ยนแปลงไปจากตอนเป็นเด็กมาก

จุดเปลี่ยนอีกครั้งคือตอนเปลี่ยนขั้วรัฐบาล แม้ผมไม่เห็นด้วยที่อภิสิทธ์จะขึ้นมา แต่ก็เห็นว่ามันเป็นไปตามระบอบ และเรื่องการปฎิวัติอะไรนั่นมันจบไปนานแล้ว ไม่เห็นด้วยกับความรุนแรงและ ความคิดของเสื้อแดงหลายๆอย่าง อย่างที่บอกนิสัยพื้นฐานของผม เป็นคนที่นิยมคนดี เชื่อมั่นในศีลธรรม อนุรักษ์นิยมนิดๆ ชอบการเปลี่ยนแปลงที่ถูกต้องเหมาะสม และรักสถาบันมาก ดังนั้นอุุดมการณ์ของผมกับเสื้อแดงนับวันจึงยิ่งแตกต่าง และห่างไกลกัน ขึ้นทุกทีๆ จนในที่สุดผมก็สาบานตนว่าจะต่อต้าน เสื้อแดงและระบอบทักษิณให้ถึงที่สุด
ตัวข้าเป็นได้ทั้งสวรรค์ และนรก
annykun

Postby Wentworth » Mon Aug 01, 2011 12:51 pm

มะเขือเทศเน่า wrote:คาราวานคนจนล้อมเนชั่นมีมาก่อนจะตั้งกลุ่มคนเสื้อแดง นปก. อีก ก่อนรัฐประหาร 19 กันยา ด้วย
แกนนำในตอนนั้นคือ ชินวัฒน์ หาบุญพาด, ชูพงษ์ ถี่ถ้วน, คำตา แคนบุญจันทร์

http://www.oknation.net/blog/kittinunn/ ... 22/entry-1

แดงเทียม :lol: :lol:
Wentworth

Postby bonnerr » Mon Aug 01, 2011 3:07 pm

นายใจ อึ้งภากรณ์ เขียนไว้ในหนังสือ "วิกฤตการเมืองประชาธิปไตย เราจะโค่นอำมาตย์อย่างไร" ตอนหนึ่งว่า ผู้เขียน (นายใจ อึ้งภากรณ์) เชื่อว่า ผู้เผาตึกคือประชาชนคนเสื้อแดง ไม่เชื่อว่าฝ่ายอำมาตย์เผาตึกเองเพื่อป้ายร้ายคนเสื้อแดง เพราะผู้เขียนเข้าใจและมีอารมณ์ร่วมกับผู้ที่เผาตึกในครั้งนั้น......"
bonnerr

Postby Huligan » Mon Aug 01, 2011 5:03 pm

โอ้ว...แถตามสันดารอีกล่ะ เนวินน่ะเหรอ?อมาตย์ส่งมา...กร๊ากๆๆๆ ไอ้แม้วชักจูงพวกเขามาเข้าพวกเองม่ะใช่เหรอ?
บุกโรง'บาล นี่ก่อการร้ายตามสัญญาเจนิวาเห็นๆ...ทำไปได้เนอะพวกควายแดง

สมัคร สมชาย เขามาจากการเลือกตั้ง แต่พวกคุณไปยึดอำนาจเขาด้วยการล้มล้างประชาธิปไตย... กลายเป็นว่า พวกผมผิดอีกเหรอ...

สมัคร สมชาย นี่โดนล้มล้างด้วยรัฐประหารตอนไหนว่ะ? แล้ว พธม.ยึดอำนาจ สมัคร สมชาย ได้ด้วยเหรอ?
หรือจะแถต่ออีกว่า การตัดสินยุบพรรคคือรัฐประหารเงียบ มุขเดิมๆของไอ้เต้น ไอ้ตู่ ไอ้วีระ :?
ถ้าพวกเนวิน มันไม่ย้ายวิก ควายแดงก็จะบอกว่านี่แหละประชาธิปไตย แต่บังเอิญมันเลือกย้ายวิก ควายแดงก็เลยแถว่าเป็นพวกอำมาตย์หนุน เหตุการณ์แบบเดียวกันแท้ๆ ควายแดงเห็นเป็นสองมาตรฐาน
:o
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby Huligan » Mon Aug 01, 2011 5:12 pm

ผมก็มีความเห็นคล้ายๆกันครับ แต่อย่าลืมว่าตอนนั้น นปก.ยังไม่ใช้เสื้อแดงครับ ยังใช้เสื้อเหลืองเหมือน พธม.อยู่(ฮาๆๆ) :D
(ในช่วงเวลานั้น มุมมองส่วนตัวของผมคือ ไม่ไว้ใจทักษิณ แต่เกลียดสนธิมาก ที่มันบังอาจไปขอ รบ.พระราชทาน)
ผมเลิกเชียร์พวกมัน ตั้งแต่ตอนที่พวกมันบุกล้อมบ้านสี่เสา แล้วอาละวาดใส่เจ้าหน้าที่ๆมาควบคุมเหตุการณ์ นั่นแหละ
ตอนนั้น ถ้าพวกมันอยากต่อสู้แบบสันติวิธี ก็แค่ช่วยกันโฆษณาให้โหวตไม่รับรัฐธรรมนูญ 50 ก็ได้ ไม่เห็นต้องใช้วิธีถ่อยๆแบบนั้น

แล้วตอนนี้ รธน.50 ผ่านโหวตมาแล้ว ถ้าคิดตามตรรกะของพวกควายแดง ที่บอกว่าเสียงข้างมากคือประชาธิปไตย รธน.50 ก็คือประชาธิปไตยทางตรง เสียยิ่งกว่าการเลือกตัวแทนเข้าไปแก้กฏหมายในสภาเสียอีก

*ผมและคุณ alexzaodeva อาจจะเหมือน เบนู คางาโฮะ ที่กลับมาเกิดเป็น ฟีนิกส์ อิคิ ก็ได้นะ หุหุ 8-)
Last edited by Huligan on Sat Aug 13, 2011 8:02 pm, edited 1 time in total.
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby orogaros » Mon Aug 01, 2011 5:40 pm

ถ้าวันที่มาร์คได้เสียงข้างมากนั้น เป็นประชา มันจะเป็นประชาธิปไตยใช่มั้ยหว่า หรือผมเข้าใจอะไรผิด :lol: :lol: :lol: :lol:
orogaros

Postby osamu » Mon Aug 01, 2011 5:47 pm

มะเขือเทศเน่า wrote::D เตรียมหน้ากากกันควันพิษจากล้อยางไหม้และปักป้าย

Image

:lol: :lol: :lol:
ดริฟท์ด้วยเกวียน ด้วยอีแต๋น...ดริฟท์ได้หมด
เมพขิงๆ :lol:
osamu

Postby ขาจรขอแจม » Mon Aug 01, 2011 6:58 pm

ปล่อยทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามธรรมชาติดีกว่าครับ ควายมันไม่กินน้ำก็อย่าไปข่มคอมัน
ขาจรขอแจม

Postby alexzaodeva » Mon Aug 01, 2011 8:16 pm

ขอบคุณสำหรับทุกคนนะครับ

ความจริงช่วงเวลานั้น ผมก็แค่นิสิตจบใหม่ ผมไม่เอาด้วยกับการปฎิวัติ และยิ่งเมื่อเห็นวีดีโอ คลิป ที่สนธิบอกใ้ห้ในหลวงออกไป ประกอบกับ พธม.มาชุมนุมข้างรั้วมหาลัยผม เวลาผมไปไหนมาไหน ก็ลำบาก และรวมไปถึงผมรู้จักนาย สนธิดี รู้ทั้งเรื่อง เสี่ย สอง เรื่อง ตึกดำ เรื่อง ธนาคารนครหลวง ซึ่งลูกชาย กรรมการผู้จัดการ ในตอนนั้นก็คือ สมคิด จาตุศรีพิทักษ์ รวมไปถึง การถูกศาลล้มละกลางสั่งให้เป็นบุคคลล้มละลาย ในคดี ปั่นหุ้น IEC คือ คนแบบนี้ แล้วมาพูดว่า จะสู้เพื่อในหลวง สู้เพื่อตนเองมากกว่า
สู้เพื่อให้ได้ การออกอากาศช่อง 9
สู้เพื่อให้ได้ ออกช่อง UBC7
สู้เพื่อให้ได้ ประณีประนอมหนี้ ธนาคารกรุงไทย 4พันล้าน (สมัย วิโรจน์ นวลแข(ทะเบียนรถอะ ใครซื้อให้ผมยังรู้เลย))
แน่นอน ผมไม่เชื่อใจ นาย สนธิ แม้แค่ตอนนี้ผมก็ไม่เชื่อ

ในช่วงเวลาแรกนั้น นปก. มีแนวคิดคือ เราไม่เอาการปฏิวัติ ซึ่งผมก็เห็นด้วย แต่ก็ไม่ได้ เทิดทูน ทักษิณ เห็นแค่เพียงว่า ก็นักการเมืองคนนึงที่เสียผลประโยชน์ แต่ภายหลังที่ มี กลุ่มคนวันเสาร์ไม่เอาเผด็จการ รวมไปถึง นาย สุรชัย แซ่ด่านเข้ามา ความผิดปกติใน นปก ก็เกิดขึ้น เมื่อ ประดาบ (ความจริง ไม่ใช่คนที่ไปมอบตัว แต่เป็น น. พรรค ภ. ในขณะนี้) ที่อยู่เบื้องหลังเวป ไฮทักษิณ ในขณะนั้นมีการเปิดเวปสำรองขึ้นมาสองเวป คือ เสรีชน และ นปชอินยูเอสเอ ความผิดปกติ เริ่มจากห้อง camfrog โดยมี บุคคลที่ใช้ชื่อ kitty reporterinusa sayno DAVE เข้ามาเปิด คลิป เสียง สุรชัย ชูพงค์ เคทอง ความรุนแรง ถึงขนาดก้าวล่วงไปถึงสถาบันพระมหากษัตริย์ นั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้ผม ไม่เอาด้วยกับคนกลุ่มนี้

อย่างที่เล่่าให้ฟัง ผมไม่ใช่ นปก และ นปช เพียง ไม่กี่วัน ผมอยู่จนถึงช่วงนาย สมัคร ความบ้าคลั่งของคนกลุ่มนี้ ถึงขนาดจวบจ้วงอย่างชัดเจน
ตอนแรงเมื่อผมได้อ่าน บทความก้อนกวดในรอยพระบาท ของนาย ประดาบ ผมก็คิดไปว่า ก็แค่ นายพล ป. เป็นผู้นำการปฏิวัติ
แต่เมื่อ นปช เปิดตัวอย่างชัดเจน มีการกล่าวว่า ในหลวง อย่างที่อภัยไม่ได้
ใครมันจะไปทนอยู่ได้

นับแต่วันนั้นผมก็ ย้ายสี มาอยู่ห้อง พันธมิตรและเปิดศึกกับเสื้อแดง จากหน้ามือเป็นหลังมือ
การอัดเสียง อะไรก็ตาม ที่นำไปสู่การจับกุมนาย เค. ... ผมก็มีส่วน (เพราะผมไม่ใช่นักรบจิ้มแป้น)
ผมจะไม่ยอมให้ใครหน้าไหน มาทำลาย พระองค์ท่าน แม้ว่าคนผู้นั้นจะเป็นใครก็ตาม

ชื่อนี้ ก็เป็นชื่อเ้ดียวกับที่อยู่ใน ไฮทักษิณ เสรีชน และ camfrog
สรรพสิ่งล้วนเกิดขึ้นเป็นธรรมดา ตั้งอยู่เป็นธรรมดา และดับไปเป็นธรรมดา
ทุกข์เท่านั้นที่เกิด ทุกข์เท่านั้นที่ตั้งอยู่ ทุกข์เท่านั้นที่ดับไป
นอกจากทุกข์ไม่มีอะไรเกิด นอกจากทุกข์ไม่มีอะไรดับ
ไม่ใช่บุรุษ ไม่ใช่สัตรี ไม่ใช่เราไม่ใช่เขา
alexzaodeva

Postby หนูอ้อย » Mon Aug 01, 2011 8:26 pm

เชื่อข้อมูลคุณ ถือว่าให้เกียรติเว็บเราเป็นอย่างมาก (ตอบ แทนมดเดอเรเต้อ 555)
แสดงว่าคุณรักในหลวงเป็นทุนเดิมอยู่แล้วอย่างหนักแน่น จึงไม่สั่นคลอนไปกับพวกมัน

ดูสินายเวรกลับสาปส่งหาว่าเป็นหน่วย ปจว.ของตาหานไปซะฉิ บ

ถึงนายเวร
เราเช็กดูละนะ ไม่มีล็อกอินนี้ใน กอรมน.ที่เราทำงานอยู่ (อ้าว เสียลับเลย 55)
ป.ล. พี่เค้าอดีตแดงของจริงหวะนายเวร
:D
สู้ถวายหัว
หนูอ้อย

Postby กรกช » Mon Aug 01, 2011 8:42 pm

เคยคุยกับเพื่อนเสื้อแดงตั้งแต่ปีก่อน เพื่อนบอกว่าไม่ว่ายังไงในหลวงคืออันดับ 1 ในใจ
ผมก็เอาข้อมูลจาบจ้วงของทักษิณ ของเสื้อแดงให้ดู

ทุกวันนี้เพื่อนผมก็ยังแดงจ๋าเหมือนเดิม :D

ทักษิณโกง เลว จาบจ้วง หลอกให้เสื้อแดงไปตาย ผมเชื่อว่าเสื้อแดงส่วนใหญ่ก็รู้ แต่เขาก็รักของเขา
ทุกวันนี้ผมคิดว่ามันเป็นเรื่องของความรัก ความหลงมากกว่าเรื่องของเหตุผล

เพราะเหตุผลต่างๆของเสื้อแดงที่มี ก็เพียงแค่เพื่อปกป้องคนที่เขารัก สร้างความชอบธรรมให้คนที่เขารักแค่นั้น

สรุปก็คือ ผมคิดว่าทำให้เสื้อแดงเข้าใจได้ แต่เปลี่ยนใจเขายาก
กรกช

Postby dowloi » Mon Aug 01, 2011 9:49 pm

ก่อนอยากให้คนอื่นเข้าใจเรา เราเข้าใจตัวเองหรือยัง
ถามตัวเองกันบ้างหรือเปล่า?
ชี้นิ้วว่าคนอื่นโง่เขลา ถูกหลอกใช้ แต่ลืมมองอีก 4 นิ้วที่ชี้เข้าหาตัวเอง

เราต่างก็เลือกบริโภคข้อมูลที่ตรงกับอคติของใจ ไม่ว่าเหลือง ไม่ว่าแดง หรือพวกปชป

บางคนพูดอยู่นั้น "เผาเลยพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง" เอาประโยคเดียวมาเป็นคาถา ชี้ถูกผิด
ทั้งๆที่ไม่เคยคำนึง คนพูดพูดในบริบทใด สถาณการณ์ใด
มีการบอกล้างคำพูด ตอนแกนนำสลายการชุมแล้วมอบตัว กลับไม่พูดถึง

ประโยคเดียว ก็ปลงใจเชื่อ เพราะตรงจริต ปิดประตูที่จะมองประเด็นอื่นอีก
ทั้งๆที่สถาณการณ์มีพิรุธมากมาย ที่หาคำตอบที่สอดคล้องลงตัวไม่ได้ ว่าใครกันแน่ที่ทำ

พร่ำแต่รังเกียจการเผาบ้านเผาเมือง แต่ลืมไปเสียฉิบก่อนหน้านั้นมีคนมือเปล่าถูกฆ่าตาย 2 ระลอกใหญ่เกือบร้อย

คุณเอียงกระเท่เร่ซะขนาดนี้ จะเรียกร้องให้ใครเข้าใจคุณหรือคะ

หลักยุติธรรมอยู่ที่ไหน ความเมตตาต่อเพื่อนมนุษย์อยู่ที่ไหน ความเคารพในศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์อยู่ครงไหน

พร่ำแต่ด่าทักษิณ แต่เคยเปรียบเทียบโดยหลักยุติธรรมในใจตัวเองบ้างหรือเปล่า
ทักษิณถูกสั่งจำคุก 2 ปี เพราะเซ็นชื่อรับรองให้เมียซื้อที่ดิน เพื่อให้เป็นไปตามประมวลกฏหมายแพ่ง
กับสุรยุทธยึดที่ป่าสงวนบนยอดเขายายเที่ยง กลับไม่มีความผิดเพราะขาดเจตนา
ช่วยฝีกสมอง ลองหลักยุติธรรมของตัวเอง ถือว่าเป็นแบบฝีกหัดทางวิชาการด้านกฏหมายนะคะ
ว่าหาเหตุผล ความหนักเบา ให้กับสองเหตุการณ์นี้ได้ลงตัวหรือเปล่า

คราบใดที่ไม่ตั้งสติ หลักยุติธรรมแกว่งไกว จะพร่ำเพ้อไปใย ว่าใครไม่เข้าข้าง
ไม่มีใครโง่เขลาเบาปัญญาหรอก ขอนั่งยันนอนยัน

อย่าคิดนะเพราะคนไทยความรู้น้อย จึงเลือกข้างคุณน้อย
เพราะถ้าคนไทยมีความรู้มากกว่านี้และปล่อยเสรีข่าวสาร ดิฉันว่าข้างคุณสูญพันธุ์ค่ะ

ข้อมูลสำหรับฝีกหลักยุติธรรม กรณีที่ดินรัชดาค่ะ
http://prachatai.com/journal/2011/06/35326
dowloi

Postby alexzaodeva » Mon Aug 01, 2011 10:02 pm

^
^
^
มั่วและ แม้วถูกตัดสินจำคุก 2ปี ไม่ใช่เพราะ ป.พ.พ. แต่เป็น เพราะพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญ ปปช. มาตรา 100 ข้อที่ (1) เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่ เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจ กำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี
ในฏีกา อม.1/2551 ศาลท่านมีความเห็นว่า คุณ ทักษิณ เป็นนายกรัฐมนตรีมีอำนาจกำกับดูแลหน่วยงานรัฐ ย่อมเป็นเจ้าหน้าที่ การที่ ภรรยามีส่วนได้เสียในสัญญาซื้อขายที่ดินรัชดากับภาครัฐ ตาม พรบ.ปปช มาตรา 100 วรรคท้ายได้วางหลักไว้ว่า "ให้นำบทบัญญัติในวรรคหนึ่งมาใช้บังคับกับคู่สมรสของเจ้าหน้าที่ของรัฐ ตามวรรคสอง โดยให้ถือว่าการดำเนินกิจการของคู่สมรสดังกล่าว เป็นการ ดำเนินกิจการของเจ้าหน้าที่ของรัฐ"
อนึ่ง พรบ ฉบับนี้ออกมาจากรัฐธรรมนูญปี 2540 ซึ่ง คุณทักษิณจะมาอ้างว่าไม่รู้ไม่เห็นไม่ได้
และจะมาบอกว่า ออกโดยคณะปฏิวัติ ก็ไม่ใช่อีกนั่นแหละ

รู้ๆอยู่ว่าผิดแล้วยังทำ พอศาลตัดสินก็มาบอกว่าไม่ยุติธรรม ฮ่าๆๆๆๆ
สรรพสิ่งล้วนเกิดขึ้นเป็นธรรมดา ตั้งอยู่เป็นธรรมดา และดับไปเป็นธรรมดา
ทุกข์เท่านั้นที่เกิด ทุกข์เท่านั้นที่ตั้งอยู่ ทุกข์เท่านั้นที่ดับไป
นอกจากทุกข์ไม่มีอะไรเกิด นอกจากทุกข์ไม่มีอะไรดับ
ไม่ใช่บุรุษ ไม่ใช่สัตรี ไม่ใช่เราไม่ใช่เขา
alexzaodeva

PreviousNext

Return to สภากาแฟ