จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby หงส์แดง » Fri Jul 29, 2011 3:04 am

ผมคิดเอง ไม่รู้มีคนคิดเหมือนผมมั้ย ที่จะพยายามให้คนเสื้อแดงเข้าใจว่ามีคนหลอกใช้มวลชนของเขา ในหลายๆเวปที่มีคนเสื้อแดงโพสท์ซึ่งทำไมมันเยอะกว่าเวปที่เป็นแนวเสรีไทย แล้วเขาจะเข้าใจได้อย่างไร ซึ่งการโต้ตอบกับคนเสื้อแดงหรือคนที่รักทักษิณในบอร์ดนี้ไม่มีประโยชน์เลย เพราะเขาไม่เคยรับฟังเหตุผล(จากการเฝ้าอ่านและได้มาสัมผัสเอง) หลายคนได้แต่ด่า เขาก็ไม่รู้สึกอะไร ให้เหตุผลก็ไม่รับฟัง :!:
บางครั้งผมรู้สึกท้อซะเอง เพราะอะไร ก็เพราะว่าหากคนส่วนใหญ่ที่อยู่อีสานหรือเหนือไม่เข้าใจ และพร้อมช่วยเหลือทักษิณแล้วยังไงเสียก็ชนะเขายาก

หลายๆพรรคที่อาสามาช่วยคนอีสานหรือเหนือ ก็คือกลุ่ม สส.เดิมที่ย้ายไปย้ายมา กี่ปีมาแล้วที่พวกนี้อยู่ดีกินดี แต่พี่น้องยังยากจนเหมือนเดิม ผมจำไม่ได้ว่าคนอีสานเคยเลือกประชาธิปัตย์เป็นเสียงส่วนใหญ่บ้างไหม แต่เท่าที่จำได้ อย่างภาคใต้ที่เขาไม่เคยเปลี่ยนก็ได้รับการพัฒนาที่ดี แถวภาคกลางสุพรรณที่รักบรรหารไม่เคยเปลี่ยนก็ได้รับการพัฒนาดี คนอีสานเลยอยากได้พรรคแบบนั้นบ้าง โดยมีข้อแม้ไม่เอา สองพรรคนี้ ทำให้โดนหลอกแล้วโดนหลอกอีก ผมคิดว่าหากเราไม่สามารถเอาเสียงอีสานมารวมได้ อย่างไรซะก็ได้แต่ภาวนาให้เขาสะดุดขาตัวเอง :?:
หรือเพื่อนๆในนี้มีแนวคิดที่จะประสานกับคนอีสานให้เข้าใจได้อย่างไร
พ่อ: ลูกจ๊ะกีฬาทุกชนิดจะมี ผู้ชนะแค่ 10% และผู้แพ้ 90% ลูกอยากอยู่ฝั่งไหน
ลูก: อยากอยู่ฝั่งผู้แพ้ครับ
พ่อ: อ้าวทำไมล่ะลูก
ลูก: ก็ฝั่งผู้แพ้มีเยอะกว่านิครับ
พ่อ: !!!!
ใช่สิ! ผมข้างน้อย..อิอิ!
หงส์แดง

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby Wentworth » Fri Jul 29, 2011 8:25 am

ยากที่จะให้คนพวกนี้เชื่อในเหตุและผลตามความเป็นจริง
เคยคิดว่าการศึกษาช่วยให้คนแยกความเป็นจริงได้แต่ความจริง
ไม่ใช่เลย. ท้อที่จะอธิบายได้แต่ปล่อยให้เป็นไปตามกรรม(ของมัน)ที่รักทักษิณมาก
มันน่าคิดว่าอะไรทำให้คนพวกนี้ปฎิเสธที่จะหาหลักฐานแม้มีให้ดูก็บอกสร้างฉาก
Wentworth

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby yai4 » Fri Jul 29, 2011 8:29 am

ยากมาก
yai4

Postby นายเวร » Fri Jul 29, 2011 8:50 am

อยากจะให้เขาเข้าใจเรื่องอะไรบ้างคร้า...?

อย่าบอกจะชวนไปเป็นเหลืองอ่ะนะ ยากส์ :arrow:

แดงคนหัวแข็ง ไม่หัวอ่อน ไม่โดยหลอกใช้ง่ายๆเหรก... :evil:

คุกกักขังได้แค่กายหยาบ ... คุกมิอาจกำหราบใจกล้าแกร่ง

จิตวิญญาณ เสรีชน มิโรยแรง ... จักตอบโต้ ทุกตะแบง แห่งอธรรม

ว.แหวนลงยา
เย้ยฟ้า ท้านรก
นายเวร

Postby COFFEE » Fri Jul 29, 2011 8:54 am

กลุ่มแรกที่ถูกหลอกใช้ น่าจะเป็น ชาว ปชป.ถูกคุณสนธิ และพันธมิตร
หลอกให้ไปยึดทำเนียบ ปิดสนามบิน ทำลายประชาธิปไตย

เป็นเรื่องที่น่าละอายจริงๆ
COFFEE

Postby annykun » Fri Jul 29, 2011 8:57 am

ไม่เห็นยาก ถ้าเราเข้าใจเขา คนอีสานนั้นยากจนด้อยโอกาส ไม่มีความรู้ดังนั้นเขาย่อมสนใจผลประโยชน์มากกว่าอุดมการณ์ ความดีงามต่างๆที่พวกเราพยายามยัดเยียดให้เขาเข้าใจ พรรคเพื่อไทยชนะในภาคนี้ผมจึงไม่แปลกใจเลยสักนิด เพราะผลประโยชน์ถึง ผลงานเก่าๆดี คนยังรักยังศรัทธา
พวกเราก็แค่ทำหน้าที่ของตนให้ดี เข้าใจรากหญ้าให้มากๆ หาจุดสมดุล รอให้ทักษิณสะดุดขาตัวเอง เสนอนโยบายที่เหนือกว่า นโยบายของทุกคนที่ทุกภาคส่วนมิอาจปฎิเสธได้ ถ้าทำได้เลือกตั้งคราวหน้าคนอีสานต้องลังเลบ้างล่ะ

ลืมไปพูดถึงเสื้อแดงนี่หว่า ช่างเหอะปล่อยให้เขาตาสว่างเองเหอะ พูดไปก็หนื่อยปล่าวๆ กลุ่มเป้าหมายคือรากหญ้าที่เป็นกลางหรือไม่ได้แดงเข้มข้นต่างหาก
ตัวข้าเป็นได้ทั้งสวรรค์ และนรก
annykun

Postby pumpkin » Fri Jul 29, 2011 9:22 am

ไปบวชวัดป่าดีๆ จะได้มีสติ มาปัญญาเกิด ;)
"เมื่อบุญเราไม่เคยสร้าง.. จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า.." : สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังษี)
pumpkin

Postby SpikyMoss » Fri Jul 29, 2011 9:24 am

คงยากนะ เพราะว่าพวกนี้มีทีมการตลาดที่แข็งแกร่งและเข้าใจพฤติกรรมของกลุ่มเป้าหมายอย่างมาก
ที่ชนะเลือกตั้งก็เพราะใช้วิธีการโฆษณาชวนเชื่อและกลยุทธ์ทางการตลาดที่ได้เลือกกลุ่มเป้าหมายชัดเจน แล้วใส่วิธีการเข้าไปครบถ้วนผ่านตัวแทนขายที่เต็มไปหมดในพื้นที่ ใส่การสื่อสารทุกรูปแบบที่เข้าถึงกลุ่มเป้าหมายโดยที่ไม่ให้ความสำคัญกับการป้อนข้อมูลที่ถูกต้องและความจริงแต่ให้ความสำคัญไปที่การทำอะไรก็ได้ที่ทำให้คนเชื่อว่าคู่แข่งไม่ดี ที่สำคัญเงินถึงอะไรก็ง่ายขึ้นมาก
การทำดีนั้นทำยากและเห็นผลช้าแต่ก็จำเป็นต้องทำ เพราะหาไม่ความชั่วซึ่งทำได้ง่ายจะเข้ามาแทนที่ - คำสอนพ่อหลวง
SpikyMoss

Postby god_of_rah » Fri Jul 29, 2011 9:39 am

COFFEE wrote:กลุ่มแรกที่ถูกหลอกใช้ น่าจะเป็น ชาว ปชป.ถูกคุณสนธิ และพันธมิตร
หลอกให้ไปยึดทำเนียบ ปิดสนามบิน ทำลายประชาธิปไตย

เป็นเรื่องที่น่าละอายจริงๆ

การชุมนุมก็เป็นหนึ่งในแสดงออกทางประชาธิปไตยนะ แต่เผาบ้านเผ้าเมืองนี่รู้สึกว่าจะไม่ใช่นะ
god_of_rah
Moderator

Postby Kamen rider the next » Fri Jul 29, 2011 9:45 am

SpikyMoss wrote:คงยากนะ เพราะว่าพวกนี้มีทีมการตลาดที่แข็งแกร่งและเข้าใจพฤติกรรมของกลุ่มเป้าหมายอย่างมาก
ที่ชนะเลือกตั้งก็เพราะใช้วิธีการโฆษณาชวนเชื่อและกลยุทธ์ทางการตลาดที่ได้เลือกกลุ่มเป้าหมายชัดเจน แล้วใส่วิธีการเข้าไปครบถ้วนผ่านตัวแทนขายที่เต็มไปหมดในพื้นที่ ใส่การสื่อสารทุกรูปแบบที่เข้าถึงกลุ่มเป้าหมายโดยที่ไม่ให้ความสำคัญกับการป้อนข้อมูลที่ถูกต้องและความจริงแต่ให้ความสำคัญไปที่การทำอะไรก็ได้ที่ทำให้คนเชื่อว่าคู่แข่งไม่ดี ที่สำคัญเงินถึงอะไรก็ง่ายขึ้นมาก

เห็นด้วยครับ ยากถึงยากมาก ผมลองสังเกตุจากชีวิตประจำวัน ตอนขับรถไป-กลับ เห็นรถยนต์(ทุกประเภท)ที่ติดสติกเกอร์ เบอร์ 1 ทั้งเล็กทั้งใหญ่ หรือไม่ก็ การ์ตูนรูปเจ้ปูกี้,ดวงอาทิตย์สีแดง วิ่งในท้องถนนเยอะมาก (มากกว่าตอนเลือกตั้งซะอีก) ประมาณว่า พวกตรูชนะแล้วเฟ้ย แถมเมื่อวาน ขนาดไม่มี event อะไร ที่คลอง 3 ธัญญะ มันยังขี่มอเตอร์ไซด์ ซ้อน 2 ไม่ใส่หมวกกันน็อค ถือธงแดง ผืนเท่าประตู วิ่งสบายใจเฉิบ แล้วลองนึกดูว่า ถ้าช่อง 11 โดนรื้อกลับไปเป็น "ความเท็จวันนี้"อีก มันจะเป็นอย่างไร
Kamen rider the next

Postby tigermao » Fri Jul 29, 2011 10:12 am

อันดับแรกต้องย้อนดู... ตั้งแต่ รัฐประหาร ปี 49.. ..
ไล่มาเรื่อยๆ.. ว่า.. ผิดพลาดตรงใหน..
tigermao

Postby annykun » Fri Jul 29, 2011 10:26 am

tigermao wrote:อันดับแรกต้องย้อนดู... ตั้งแต่ รัฐประหาร ปี 49.. ..
ไล่มาเรื่อยๆ.. ว่า.. ผิดพลาดตรงใหน..

เพียบเลยครับเขียนหัวข้อความผิดพลาด ออกมาได้เป็นหน้าๆ
ตัวข้าเป็นได้ทั้งสวรรค์ และนรก
annykun

Postby stand with a fist » Fri Jul 29, 2011 10:40 am

ยากมากกกก

กำลังทดลองตามสมมุติฐานนึงที่ได้มาว่า

การเลือกจะเป็นเสือ้แดง ส่วนหนึ่งมาจาก "กระบวนการคิด กระบวนการใช้เหตุผล"

มีความเหมือนกัน และต่างจากคนที่ไม่เลือกเป็นเสื้อแดงอยู่

และกระบวนการคิดที่แตกต่างนี้ น่าจะมีสาเหตุมาจากพื้นฐานการถูกเลี้ยงดู อบรม(และไม่ถูกอบรม)ที่มีลักษณะเฉพาะ(..เฮ้อ..เหนื่อย)
ไว้ว่างๆมาต่อ ;)
stand with a fist

Postby DumpDump » Fri Jul 29, 2011 10:49 am

ไม่ใช่ยากเฉยๆ แต่ไม่มีทางเลยครับ
รู้ทั้งรู้และเสื้อแดงบางท่านก็ยอมรับว่าทักษิณทำผิดกฎหมายจริง แต่ก็ยังรัก เชิดชู ชาบูกันต่อไป
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนน
รู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

แป๊ะ ออกไป๊
DumpDump

Postby kanok » Fri Jul 29, 2011 10:52 am

มีวิธีทดลองง่ายๆ
1.ถ้า จขกท. สามารถ อธิบายให้ป้าแต่งแดงทั้งชุด (ที่ไปประท้วงกดดันหน้า กกต. ให้ยอมรับจตุพร) เข้าใจได้..เสื้อแดงคนอื่นๆ ก็น่าจะทำได้
2.ให้การศึกษาเพิ่ม เมื่อวันใดชาวบ้านรู้ว่า พญานาค คือ โลมาหัวบาตร, ไข่พญานาค คือ ดินวิทยาศาสตร์..เมื่อนั้นเค้าจะรู้เองว่า สามเกลอหัวขวด คือ แกนนำหลอกแดรกชาวบ้าน.....ของทุกอย่างมันต้องใช้เวลา เข้าใจ เข้าถึง พัฒนา
kanok

Postby konlungkao » Fri Jul 29, 2011 10:59 am

ยากถึงยากที่สุด แต่ใช่ว่าจะไม่มีโอกาสนะครับ
ผลการเลือกตั้งที่ผ่านมา เขตเลือกตั้งที่ผมอยู่
หมายเลข 1 ได้ 62,339 คะแนน
หมายเลข 10 ได้ 26,826 คะแนน

หมายเลข 1 เป็นสส.มา 2-3 สมัย เคยได้คะแนนเสียงเหยียบแสน

หมายเลข 10 เพิ่งลงสนามเลือกตั้งครั้งแรก ไม่ค่อยเป็นที่รู้จัก

ตามความคิดเห็นของผม (ย้ำว่าเป็นความเห็นส่วนตัว) ที่เป็นคนในพื้นที่
เชื่อว่าคนกลุ่มหนึ่ง อย่างน้อย 1 ใน 3 ที่มีทัศนคติหรือความคิดเห็นที่แตกต่าง
คนกลุ่มนี้ถึงจะเป็นคนกลุ่มน้อย แต่โดยพื้นฐานเป็นคนรักความสงบ ไม่แสดงความคิดเห็นที่สุดโต่ง จะว่าเป็นกลางรึเปล่าผมเองตอบแทนไม่ได้
คนกลุ่มนี้เป็นพลังเงียบ ไม่ชอบการโต้เถียงแบบไร้ซึ่งเหตุผล ไม่ชอบการเอาชนะคะคาน ประเภทยอมฟังตามมารยาท แต่ลึกๆ ไม่ยอมรับ
และที่สำคัญ ไม่มีใครอยากจะแสดงความคิดเห็นทางการเมือง ทั้งยามปกติและยามมีงานเลี้ยง เพราะมันจะทำให้เสียบรรยากาศ
ในพื้นที่ส่วนมากเป็นคนที่เลือกเบอร์ 1 (ผมไม่ได้ว่าเขาเป็นคนเสื้อแดงทั้งหมดน่ะครับ) อาชีพส่วนใหญ่ทำการเกษตรกรรม
และอีกหลายๆ องค์ประกอบที่มี ทั้งการเข้าถึงข้อมูลข่าวสาร การวิเคราะห์แยกแยะข้อมูลข่าวสารที่ได้รับมา
บางทีอยากจะแสดงความคิดเห็นทางการเมือง แต่มักจะถูกตัดบทให้เปลี่ยนเรื่องคุย เพราะมันรังแต่จะทำให้เกิดการทะเลาะกันเปล่าๆ
ฯ ล ฯ
แต่ผลการเลือกตั้งที่ผ่านมา หมายเลข 1 ได้คะแนนลดลง มันก็สะท้อนให้เห็นอะไรบางอย่าง

อย่าเพิ่งท้อครับท่าน จขกท. ทุกอย่างมันต้องใช้เวลา อย่าง rep. บนอ่ะครับ
รักในหลวงครับ
konlungkao

Postby sigree » Fri Jul 29, 2011 11:10 am

ผมว่า

เสื้อแดงเขาเข้าใจไม่ต่างจากคนนอก แต่เขาเลือกชั่งน้ำหนักในเหตุและผลของเขา

ก่อนจะเลือกทักษิณ
sigree

Postby Apichai » Fri Jul 29, 2011 11:30 am

ยาก ต้องปล่อยให้ คนเสื้อแดง เรียนรู้ จากความผิดพลาด
เหมือนเด็ก (ด้อยปัญญา) เล่นไฟ ปรามไปก็ไม่เชื่อ
แต่ ถ้า ผู้ใหญ่ (มีประสบการณ์และปัญญา) มีคนเตือน
แม้ เรื่องนั้น อาจจะไม่มีประสบการณ์ตรง แต่ ก็สามารถ
คิด วิเคราะห์ สังเคราะห์ ก็สามารถเข้าใจสิ่งนั้น ได้
คงต้องรอ จนเกิดความเสียหาย แล้ว เราคงพูดได้แต่ว่า เห็นไหม บอกแล้ว ไม่ฟัง
แต่ ถ้า ยังขาดปัญญาแบบนี้ ก็จะโดนหลอกล่อให้เชื่อในเรื่องอื่น ๆ ได้อีก
ก็ต้องยอมรับว่า เป็นกรรมของประเทศ
การจะแก้ไข ต้องปรับปรุงเรื่องการศึกษา ฝึกให้คนของเรา คิด วิเคราะห์ เป็น
Apichai

Postby Limmy » Fri Jul 29, 2011 11:37 am

เสื้อแดงบางคนที่ผมรู้จัก

รู้ดีว่าแม้วและคนรอบ ๆ ตัว โกง

รู้ดีว่าคนเสื้อแดงกลุ่มใหญ่ เป็นพวกไม่เอาสถาบัน แถมจาบจ้วง

รู้ว่าเป็นเบี้ยให้แกนนำเสื้อแดง เอามาใช้ก่อการจราจล

แต่ตราบใดที่ตัวเองยังได้ผลประโยชน์จากแม้วและกลุ่มเสื้อแดงอยู่ เสื้อแดงที่ผมรู้จัก ไม่มีวันเปลี่ยนความคิด

เพราะไม่รู้จะไปทำมาหากินอะไรแล้ว

ถงวันนี้ข้อสรุปผมเหลือเพียงข้อเดียว ไอ้แม้วตาย เสื้อแดงสลาย ภายในหกเดือน

โปรดักส์ของเสื้อแดง มีเพียงอย่างเดียว คือทักษิณ เหมือนอีซุซุ มีแต่รถกระบะ ถ้าเลิกขายรถกระบะ เจ๊งครับ

แม้แต่ตัวโคลนนิ่งอย่างปู ก็ยังไม่ได้รับการยอมรับจากเสื้อแดงเท่าทักษิณ เหมือนอีซุซุมาทำรถเก๋ง เจ๊งครับ

ลองยึดติดที่ตัวบุคคลแบบนี้ ต่อให้มีอีกร้อยแกนนำ ถ้าไม่มีไอ้แม้ว เจ๊งครับ

:mrgreen:
Limmy

Postby aunlive » Fri Jul 29, 2011 11:50 am

ไม่ยากครับ คุณต้องยอมเป็นแดงเพื่อเข้าไปเปลี่ยนความคิดของคนเสื้อแดง
อุดมการณ์อยู่กับความถูกต้อง ไม่ได้อยู่กับบุคคลใดบุคคลหนึ่ง ผิดก็วิจารณ์ ถูกก็ส่งเสริม
aunlive

Postby juemmy » Fri Jul 29, 2011 11:58 am

นายเวร wrote:อยากจะให้เขาเข้าใจเรื่องอะไรบ้างคร้า...?

อย่าบอกจะชวนไปเป็นเหลืองอ่ะนะ ยากส์ :arrow:

แดงคนหัวแข็ง ไม่หัวอ่อน ไม่โดยหลอกใช้ง่ายๆเหรก... :evil:

เวร เมื่อไหร่จะเลิกคิดว่าบอร์ดนี้เป็นพวกม็อบส้วมซะที ได้เคยอ่านเม้นท์คนอื่นจริงจังบ้างมั้ย หรือว่าสักแต่โพสต๋ แต่อ่านหนังสือไม่แตก เหลืองอยู่เว็บโน้นโว้ย! :evil:
juemmy

Postby stand with a fist » Fri Jul 29, 2011 12:04 pm

juemmy wrote:
นายเวร wrote:อยากจะให้เขาเข้าใจเรื่องอะไรบ้างคร้า...?

เวร เมื่อไหร่จะเลิกคิดว่าบอร์ดนี้เป็นพวกม็อบส้วมซะที ได้เคยอ่านเม้นท์คนอื่นจริงจังบ้างมั้ย หรือว่าสักแต่โพสต๋ แต่อ่านหนังสือไม่แตก เหลืองอยู่เว็บโน้นโว้ย! :evil:

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

อย่างคุณนายเวรนี้ กระบวนการคิด เข้าข่ายอยู่ในกลุ่มตัวอย่างนะ
stand with a fist

Postby annykun » Fri Jul 29, 2011 1:09 pm

aunlive wrote:ไม่ยากครับ คุณต้องยอมเป็นแดงเพื่อเข้าไปเปลี่ยนความคิดของคนเสื้อแดง

กรณีที่หมดหนทางชนะจริงๆ ผมจะเข้าเทคโอเวอร์55555
annykun

Postby juemmy » Fri Jul 29, 2011 1:13 pm

annykun wrote:
aunlive wrote:ไม่ยากครับ คุณต้องยอมเป็นแดงเพื่อเข้าไปเปลี่ยนความคิดของคนเสื้อแดง

กรณีที่หมดหนทางชนะจริงๆ ผมจะเข้าเทคโอเวอร์55555

มันจะไม่คุ้มค่าก้บการลงทุนนะคะ :P
juemmy

Postby annykun » Fri Jul 29, 2011 4:52 pm

juemmy wrote:
annykun wrote:

มันจะไม่คุ้มค่าก้บการลงทุนนะคะ :P

พูดจริงนะ ถ้าหมดหนทางจริงๆ ทุกอย่างที่เราปกป้องพังหมด ไม่มีทางเลือกจะอยู่เป็นคนกลุ่มน้อยให้ศาสดา ตู่ เหยียบหัวเล่นก็กระไรอยู่ เออออห่อหมกเป็นพวกมันไป แล้วบ่อนทำลายจากภายในแบบเดียวกับที่มันทำกับเรา มีโอกาสก็เทคโอเวอร์ซะ ทำสำเร็จก็จะมีกองทัพควายแดงเป็นสาวก ที่สั่งให้ไปตายห่าที่ไหนก็ได้ โครตคุ้ม ...... ตรูนี่มันเลวที่สุด 55555 :twisted: :twisted: :twisted:
annykun

Postby ผู้น้อย » Fri Jul 29, 2011 5:03 pm

อย่าพึ่งไปมองถึงเรื่องทำความเข้าใจต่อกันเลยค่ะ

เอาแค่ให้มันยอมพูดภาษาคนกับเราดีๆก่อนดีกว่า

(บางคนนะ ไม่ได้เหมารวม)
ต่อต้านตระกูลชินวัตรอย่างเป็นทางการ
ผู้น้อย

Postby tigermao » Fri Jul 29, 2011 5:25 pm

ผมก็พยายาม ทำให้แม่ยก ปชป. เข้าใจเหมือนกันนะ.. แต่..ก็ยัง งมโข่งกันอยู่เหมือนเดิม...

ตอนแรก.. ผมบอกว่า พท. จะชนะ ปชป. ขาดลอย.. ก็มารุมกันใหญ่บอกเป็นไปไม่ได้...

พอ ปชป. แพ้ พท. ขาดลอยแล้วจะเข้าใจอะไรมากขึ้น.. แต่ที่ใหนได้.. ก็เหมือนเดิม

คนใหม่ๆ ไม่เท่าใหร่ ... คนเก่าๆ บางคนอยู่กับการเมือง วิเคราะห์เลือกตั้งมา.. 3 ครั้งต่อ.

ก็ยังวิเคราะห์ผิดอยุ่เหมือนเดิม..
tigermao

Postby หงส์แดง » Fri Jul 29, 2011 5:28 pm

สรุปว่าในขณะนี้ควรทำได้แต่ยุให้เขา(เสื้อแดง)ได้รู้ผลของการเลือกของเขาใช่ไหมครับ เพราะยังไงเสียเท่าที่ลองมาถึงเอาเหตุผลไปโพสท์ในเวปที่เป็นเสื้อแดงเขาก็ไม่ยอมรับอยู่ดี
อีกอย่างที่อยากทราบเพื่อนๆที่เข้าไปในเวปคนเสื้อแดง มีเวปอะไรบ้างเผื่อผมเข้าไปจะได้ไม่โดนรุมอยู่คนเดียว :lol: :lol: :lol:
พ่อ: ลูกจ๊ะกีฬาทุกชนิดจะมี ผู้ชนะแค่ 10% และผู้แพ้ 90% ลูกอยากอยู่ฝั่งไหน
ลูก: อยากอยู่ฝั่งผู้แพ้ครับ
พ่อ: อ้าวทำไมล่ะลูก
ลูก: ก็ฝั่งผู้แพ้มีเยอะกว่านิครับ
พ่อ: !!!!
ใช่สิ! ผมข้างน้อย..อิอิ!
หงส์แดง

Postby donkey kong » Fri Jul 29, 2011 5:32 pm

ไ่ม่ต้อง ห่วง เสื้อแดง
บอกจริงๆ...

แมงสาบ ต้องทบทวนตัวเอง อย่างหนัก
จากผลการเลือกตั้ง จากผลงาน ของ ไอ้มาร์ก

ถามจริงๆ... ไม่ รู้สึกว่า ตัวเองมีความผิดพลาด อะไร บ้างเลย เหรอ
เช่น ทำไม ต้องเืลือกคนดีแต่พูด อยู่ได้...
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
donkey kong

Postby rinrin1356 » Fri Jul 29, 2011 6:04 pm

คิดว่า ความเข้าใจของเสื้อแดงไม่มีความจำเป็น แต่สิ่งที่จำเป็นคือ ต้องทำให้คุณภาพชีวิตของคนรากหญ้าดีขึ้น ประชาธิปไตยแบบคุณภาพจะมาได้ก็เมื่อท้องอิ่ม หากยังหิวโหย ขาดแคลนอยู่แบบนี้ ก็อย่าหวังเรื่องความเข้าใจ หรือประเทศจะมีประชาธิปไตยที่เป็นประชาธิปไตยจริงๆ ไม่ใช่พวกมากล่ากไปแบบนี้

พูดง่ายๆว่าท้องอิ่มเมื่อไหร่ เมื่อนั้นก็จะมีกระใจคิดในแบบสร้างสรรค์ รู้จักมองภาพรวม แต่ถ้ายังไม่ถึงจุดนั้นก็ต้องถูกคนส่วนใหญ่ลากถูลู่ถูกังไปแบบนี้แหละ ประชาธิปไตย 1 นาที สนนราคา 200-1500 แล้วแต่การแข่งขันจะสูงมากน้อยขนาดไหน
ไม่ใช่ฝันร้าย แต่คนส่วนใหญ่ยกประเทศไทยให้เป็นของตระกูล ชินวัตรไปแล้วจริงๆ เอวัง..
rinrin1356

Next

Return to สภากาแฟ