จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 3:00 pm

Bookmarks wrote:สรุปแล้ว คุณ nopantaman อ่านภาษาไทยแตกหรือเปล่าครับเนี่ย

เริ่มแรกมีการเถียงเรื่องคำพิพากษากัน ในเรื่องการเซ็นต์ชื่อให้เมีย ผมก็ก๊อป*** บทความของคุณสมลักษณ์ จักกระบวนพล มา
ว่า ถึงจะไม่ได้คิดคอรัปชั่น แต่ก็ผิดตามกฎหมายที่ได้ตราไว้ ตามกฎหมายมาตรา 100

คุณก็มาว่าผมตัดตอน ให้ไปอ่านคำพิพากษาของคดีใหม่ ผมก็ย้ำไปว่า ให้ไปอ่านที่ผมไฮไลท์ไว้ก่อน แล้วคุณยังแหล มาบอกว่า คุณจบเรื่องของคำพิพากษาไปแล้ว เพราะคุณเคารพในคำตัดสินของศาล มันขัดแย้งกับที่คุณพูดมั๊ย ถ้าคุณเข้าใจที่ผมไฮไลท์ไว้ คุณก็น่าจะเข้าใจแล้วว่า ผมหมายถึงอะไร แต่คุณกลับไม่เข้าใจ สรุปแล้ว คุณคือคนที่เจ้าของกระทู้เค้าตั้งชื่อกระทู้ไว้ว่า มีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจนี่เอง :lol: :lol:

กลับไปไล่ดูเลยครับ เรื่องการวิเคราะห์คำตัดสินของศาล ผมเขียนไว้ในกระทู้รองสุดท้ายของหน้า 4 แล้วว่าขอหยุดวิเคราะห์ต่อ
ด้วยสาเหตุสุ่มเสี่ยงแต่การตีความว่าละเมิดอำนาจศาล

แต่คุณเองนั่นแหละ ที่เป็นคนต่อความยาวเรื่องประเด็นการแก้กฏหมาย, ประเด็นเลื่อนวันหยุดสิ้นปี, ประเด็นเงินมัดจำ ตามที่ผม quote
แล้วพอจำนวนด้วยหลักฐานว่าไอ้ประเด็นต่างๆ เหล่านี้ไม่ใช่สาเหตุที่ศาลท่านตัดสินว่าทักษิณทำผิดกฏหมาย ก็เลยแถไปหาว่าผมเถียงศาล
พิมพ์บอกตั้งไม่รู้กี่ความเห็น ก็ท่องเป็นแต่ "มันขัดแย้งกับที่คุณพูดมั้ย" ,"คุณไม่เชื่อคำพิพากษาหรอก เพราะไม่งั้นคุณจะไม่มาเถียงกับผมเรื่องความผิดไอ้แม้วแน่นอน"
โอ้ย ผมว่าคุณน่าจะเป็นคนที่เจ้าของกระทู้ต้องการมากกว่านะ คนที่ไม่มีวันเข้าใจ เพียงแต่คุณไม่ได้สวมเสื้อสีแดง แต่ก็ท่องเป็นแต่ใบบอกเหมือนเสื้อแดงอีกหลายคน
nopantaman_agian

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 3:09 pm

earl wrote:ว่าแต่เรามาถกกันในเรื่องที่ศาลตัดสินว่าผิดไปแล้วเนี่ย

ถ้าอย่างไรคุณมีข้อมูลทางกฎหมายว่า ทักษิณไม่ได้ทำผิดคดีที่ดินเจ้าปัญหาเนี่ย

ก็รบกวนลงข้อมูลดังกล่าวมาให้เลยก็ดีนะครับ ถือซะว่าเป็นวิทยาทานแก่คนที่ไม่รู้ ว่าทักษิณไม่ผิดเพราะ 1 2 3 ที่ดินตรงนี้ 1 2 3 อะไรยาวๆเลยก็ได้ครับ ผมจะรออ่าน

อ้าว ข้าม คคห. คุณเอิร์ล ไปได้อย่างไร ขอให้คุณเอิร์ลกลับไปอ่าน คคห. ก่อนหน้าของผมดีๆ ครับ
ผมไม่ได้ถกในหัวข้อทักษิณไม่ได้ทำผิดคดีที่ดินเจ้าปัญหาเนี่ยเลย ตรงกันข้ามด้วยซ้ำผมเคารพคำตัดสินของศาล
ซึ่งก็ยืนยันว่าทักษิณทำผิด แต่สิ่งที่ผมถกคือข้อกล่าวหาปั้นแต่งที่เพิ่มเติมเข้ามาจากคำตัดสินที่ถูก
เป่าหูเเพื่อสร้างความเกลียดชังต่างหากครับ

เปรียบเทียบได้กับทักษิณโดนศาลตัดสินว่าในข้อหาขับรถโดยประมาททำให้เสียทรัพย์ แต่นาย A ซึ่ง
แก่งแย่งผลประโยชน์กับทักษิณอยู่ต้องการให้คนเกลียดทักษิณมาก เลยแกล้งบอกว่า
ทักษิณจงใจพยายามทำให้เสียทรัพย์ ซึ่งตรงนี้แหละ ที่ผมกำลังจะบอกว่า อย่าไปเชื่อนาย A มันมาก
เพราะมันก็ไม่ได้ดีไปกว่าทักษิณ แต่แค่ใช้คนที่หลงเชื่อเป็นเครื่องมือในการล้มทักษิณเท่านั้นเองครับ
ไม่ได้จะมาแก้ตัวว่าทักษิณไม่ผิดเลยสักนิด แต่ก็เห็นได้ชัดเจนว่าคนแถวนี้หลายคนหน้ามืดตามัวอยู่กับความเกลียดชัง
จนไม่สามารถยอมรับได้ว่าไอ้ข้อหาจงใจเนี่ยมันไม่มีจริง

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 3:15 pm

irq5 wrote:
nopantaman_agian wrote:
เงินประกัน 100 ล้าน คุณก็พิมพ์มาเอง

จะเห็นได้ว่าผมตอบตามที่คุณตั้งข้อกล่าวหาทั้งนั้นเลยครับ และก็จะให้บอกเป็นรอบที่เท่าไรถึงจะเข้าใจ หรือว่าอ่านหนังสือไม่แตกจริงๆ
ผมเคารพคำตัดสินของศาล และไม่ได้มาแก้ต่างความผิดให้ทักษิณ แต่เอาหลักฐานมาแสดงให้เห็นว่าไอ้คำกล่าวหาทั้งหลายมันถูกสร้างขึ้นเพื่อใช้ในการสร้างภาพ
ความเกลีดชังเท่านั้น(ไม่ใช่คำตัดสินของศาล ศาลท่านตัดสินว่าผิดในกรณีเดียวคือผิดมาตรา 100)

ในส่วนประเด็นที่ใกล้เคียงแต่ผมกับคุณมองต่างกันอีกเรื่องคือเรื่องที่คุณบอกว่าทักษิณรู้ว่าผิดมาตรา 100 แต่ผมมองว่าทักษิณไม่รู้ว่าผิดมาตรา 100
ก็เป็นอีกประเด็น แต่ไม่ว่าทักษิณจะรู้หรือไม่รู้ ก็ไม่ทำให้ความผิดที่เกิดขึ้นเป็นโมฆะได้ เพราะฉะนั้นไม่ได้เถียงศาลท่านเลย
หัดเปิดตาเปิดใจอ่านหนังสือให้ออกซะทีสิครับ

ศาลบันทึกความผิดได้ และเผยแพร่ เฉพาะ ที่เป็นเหตุเป็นผลกับ ความผิดคดี
คนทำผิดก็ไม่ได้ จะทำผิดด้านเดียว โดยไม่ได้มี แผนสำรองรองรับ ให้การกระทำบรรลุผล
เหมือนโจรปล้นธนาคาร ถึงเแม้ จะเจอว่า เตรียมรถทางหนึ่ง มีเครื่องบินรอไว้ด้วย
ระหว่งทางหนี มีปืนผาหน้าไม้ ซ่อนไว้เต็ม ศาลก็เอามาระบุไม่ได้ ทั้งที่มันคือแผนสำรอง
เพราะโจรยังไม่ได้ใช้ แต่ แม้แผนสำรองนี่แหละ ที่มีลายนิ้วมือมาจนสืบ

ยินดีครับที่คุณสนใจ แต่ลองกลับไปอ่านดูก่อนไหมครับ ว่าไอ้แผนสำรองที่คุณคิดเนี่ย
โจรเป็นคนคิด หรือ มีคนคิดให้ว่าโจรมันต้องคิดครับ เพราะไอ้แผนสำรองตามที่คุณกล่าวอ้าง
(เช่น กรณีแก้กฏหมายให้สร้างตึกสูงได้, กรณีเลื่อนวันหยุดสิ้นปี, กรณีประมูลต่ำกว่าราคาประมูลครั้งแรก ฯลฯ)
นั้นผมก็เอาหลักฐาน(ซึ่งไม่ใช่คำพูดของใครคนใดคนหนึ่ง แต่ส่วนใหญ่เป็นกฏหมาย, ประกาศ, หรือแม้แต่
คำตัดสินของศาลเอง)มายืนยันให้แล้วว่ามันเป็นจินตนาการใส่ร้ายของคนกลุ่มหนึ่งเท่านั้น
ดังนั้นถ้าคุณเห็นและมีหลักฐานที่แย้งกับหลักฐานของผมได้ ก็ช่วยเอามาแย้งให้เกิดปัญญากันทุกฝ่ายได้ไหมละครับ

Postby Bookmarks » Sun Aug 07, 2011 3:26 pm

Bookmarks wrote:สรุปแล้ว คุณ nopantaman อ่านภาษาไทยแตกหรือเปล่าครับเนี่ย

เริ่มแรกมีการเถียงเรื่องคำพิพากษากัน ในเรื่องการเซ็นต์ชื่อให้เมีย ผมก็ก๊อป*** บทความของคุณสมลักษณ์ จักกระบวนพล มา
ว่า ถึงจะไม่ได้คิดคอรัปชั่น แต่ก็ผิดตามกฎหมายที่ได้ตราไว้ ตามกฎหมายมาตรา 100

คุณก็มาว่าผมตัดตอน ให้ไปอ่านคำพิพากษาของคดีใหม่ ผมก็ย้ำไปว่า ให้ไปอ่านที่ผมไฮไลท์ไว้ก่อน แล้วคุณยังแหล มาบอกว่า คุณจบเรื่องของคำพิพากษาไปแล้ว เพราะคุณเคารพในคำตัดสินของศาล มันขัดแย้งกับที่คุณพูดมั๊ย ถ้าคุณเข้าใจที่ผมไฮไลท์ไว้ คุณก็น่าจะเข้าใจแล้วว่า ผมหมายถึงอะไร แต่คุณกลับไม่เข้าใจ สรุปแล้ว คุณคือคนที่เจ้าของกระทู้เค้าตั้งชื่อกระทู้ไว้ว่า มีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจนี่เอง :lol: :lol:

กลับไปไล่ดูเลยครับ เรื่องการวิเคราะห์คำตัดสินของศาล ผมเขียนไว้ในกระทู้รองสุดท้ายของหน้า 4 แล้วว่าขอหยุดวิเคราะห์ต่อ
ด้วยสาเหตุสุ่มเสี่ยงแต่การตีความว่าละเมิดอำนาจศาล

แต่คุณเองนั่นแหละ ที่เป็นคนต่อความยาวเรื่องประเด็นการแก้กฏหมาย, ประเด็นเลื่อนวันหยุดสิ้นปี, ประเด็นเงินมัดจำ ตามที่ผม quote
แล้วพอจำนวนด้วยหลักฐานว่าไอ้ประเด็นต่างๆ เหล่านี้ไม่ใช่สาเหตุที่ศาลท่านตัดสินว่าทักษิณทำผิดกฏหมาย ก็เลยแถไปหาว่าผมเถียงศาล
พิมพ์บอกตั้งไม่รู้กี่ความเห็น ก็ท่องเป็นแต่ "มันขัดแย้งกับที่คุณพูดมั้ย" ,"คุณไม่เชื่อคำพิพากษาหรอก เพราะไม่งั้นคุณจะไม่มาเถียงกับผมเรื่องความผิดไอ้แม้วแน่นอน"
โอ้ย ผมว่าคุณน่าจะเป็นคนที่เจ้าของกระทู้ต้องการมากกว่านะ คนที่ไม่มีวันเข้าใจ เพียงแต่คุณไม่ได้สวมเสื้อสีแดง แต่ก็ท่องเป็นแต่ใบบอกเหมือนเสื้อแดงอีกหลายคน

ไปๆ มาๆ คุณก็ไม่เข้าใจอยู่ดี มันน่าจะจบตั้งแต่ที่ผมโคทที่คุณสมลักษณ์ ออกมาให้ข้อมูลแล้ว แต่คุณก็บอกให้ผมไปอ่านคำพิพากษาใหม่นั่นก็แสดงว่าคุณไม่ได้เชื่อในคำตัดสินของศาล ว่าทักษิณผิดมาตรา 100 จริงๆ เพราะถ้าคุณเชื่อคุณจะไม่ต่อความยาวสาวความยืด โดยให้ผมไปอ่านคำพิพากษามาใหม่ เมื่อผมอ้างไปถึงการสร้างตึกสูง คุณมีข้อมูลมาแย้ง ผมก็หาข้อมูลของผมมาแย้งคุณ ถ้าคุณมีข้อมูลก็ว่ามาครับ
และประเด็นเหล่านี้ ผมไม่ได้สนใจอยู่แล้ว เพราะผมก็พูดไปหลายครั้งแล้วว่า ถ้าหลักฐานมันมัดตัวไม่แน่น ผมก็ตัดไป
คุณบอกว่า คุณเคารพการตัดสินของศาล แต่ดันมาแก้ต่างให้ว่า แม้วมันไม่รู้ว่า มันควบคุมกำกับดูแล กองทุนฟื้นฟู เอาไงกันแน่ครับเนี่ย ก็ศาลท่านก็ได้บอกว่า มันมีอำนาจในการควบคุม ดูแล และมันก็ได้ออกคำสั่งไปหลายเรื่อง สรุปแล้วคุณจะเอาไงกันแน่ เสื้อแดงเข้าใจยาก
Bookmarks

Postby Bookmarks » Sun Aug 07, 2011 3:39 pm

อ้าวผมไปจำนนด้วยหลักฐานอะไรครับ ผมก็บอกคุณไปแล้วว่า หลักฐานมันไม่แน่น ผมก็ไม่เอามาติดใจ แต่ผมติดใจที่คุณแก้ต่างให้ไอ้แม้วต่างหาก ผมและคุณ ไม่พูดเรื่องวันหยุด และแก้กฎหมายมาตั้งแต่แรกนะครับ
ผมตัดบทระหว่าง คุณดาวลอย กับอีกคนที่โต้แย้งกันในเรื่องการเซ็นต์ชื่อให้เมีย แล้วผิด โดยผมบอกว่า ถึงไม่ได้คิดจะคอรัปชั่นแต่ก็ผิดตามกฎหมายมาตรา 100
คุณเองนั่นแหละเป็นคนบอกให้ผมไปอ่านคำพิพากษาใหม่ แล้วมันหมายถึงอะไรล่ะครับ แสดงว่า คุณกำลังจะบอกว่า คำพิพากษาของศาล มีปัญหาใช่หรือไม่ แล้วมาแถว่า ยอมรับว่าแม้วผิดจริง ตามมาตรา 100 ถ้ายอมรับตั้งแต่แรก ก็จบแล้ว
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 11:09 pm

Bookmarks wrote:อ้าวผมไปจำนนด้วยหลักฐานอะไรครับ ผมก็บอกคุณไปแล้วว่า หลักฐานมันไม่แน่น ผมก็ไม่เอามาติดใจ แต่ผมติดใจที่คุณแก้ต่างให้ไอ้แม้วต่างหาก ผมและคุณ ไม่พูดเรื่องวันหยุด และแก้กฎหมายมาตั้งแต่แรกนะครับ
ผมตัดบทระหว่าง คุณดาวลอย กับอีกคนที่โต้แย้งกันในเรื่องการเซ็นต์ชื่อให้เมีย แล้วผิด โดยผมบอกว่า ถึงไม่ได้คิดจะคอรัปชั่นแต่ก็ผิดตามกฎหมายมาตรา 100
คุณเองนั่นแหละเป็นคนบอกให้ผมไปอ่านคำพิพากษาใหม่ แล้วมันหมายถึงอะไรล่ะครับ แสดงว่า คุณกำลังจะบอกว่า คำพิพากษาของศาล มีปัญหาใช่หรือไม่ แล้วมาแถว่า ยอมรับว่าแม้วผิดจริง ตามมาตรา 100 ถ้ายอมรับตั้งแต่แรก ก็จบแล้ว

อีกหละ เด็กไทยอ่านหนังสือไม่แตกอีกหละ การถกเถียงเชิงวิชาการเรื่องคำตัดสินของศาล ผมขอจบไปตั้งแต่ คคห. รองสุดท้ายของหน้า 4 ไปแล้ว
แต่ที่ถกกันมาสามสี่หน้าเนี่ย ล้วนแล้วแต่เป็นประเด็นติดพันที่คุณพยายามจะเพิ่มความผิดจากมาตรา 100 (ยอมรับเถอะว่าไม่ได้พูดแต่แรกก็จริง
แต่คุณมาแตกประเด็นเพิ่มเอง) ซึ่งผมก็เลยเอาหลักฐานว่าไอ้ที่คุณกล่าวหามันเป็นแค่คำกล่าวหาของพวกนักปลุกปั่นยุยงเท่านั้น
คุณก็หาว่าผมไม่เชื่อศาล ซึ่งผมก็บอกคุณไปไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้งในหลาย คคห. แล้วว่ามันคนละประเด็น จนสุดท้าย
ไอ้ประเด็นเพิ่มเติมยุยงที่คุณอุตส่าห์เชื่อมาตลอดกลับกลายเป็นว่าไม่เป็นความจริง ก็จะหันกลับมาแถว่าไม่ติดใจ
ใครกันที่แถครับ กล้ายอมรับอย่างลูกผู้ชายไหมละว่า ในตอนแรกคุณล้วนแล้วแต่เชื่อว่าประเด็นต่างๆ ที่คุยกันนั้นทักษิณผิด
แต่จำนวนด้วยหลักฐานว่ามันเป็นแค่ข้อยุยงของกลุ่มคนบางกลุ่มเท่านั้น

ถ้ายอมรับได้ ก็ลองย้อนคิดไปสิ ว่าไอ้กลุ่มคนเหล่านี้ที่ทำได้ทุกอย่างแม้กระทั่งการใส่ความเท็จเพื่อทำลายอีกฝ่ายหนึ่ง
และถ้าย้อนกลับไปดูข้อใส่ร้ายอีกหลายๆ ข้อ ก็จะเห็นว่ามีอีกเยอะที่ใช้วิธีการเช่นนี้ นั่นแหละ คุณว่าเขาเหล่านั้นทำไปทำไม
เขาเหล่านั้นรักประเทศจริงถึงขั้นต้องปลุกปั่น ยุยง ใส่ร้ายคนอื่นด้วยความเท็จ เพื่อให้เขาได้ผลประโยชน์ใช่หรือไม่
เลิกมองคนสีขาวกับดำเถิด เลิกใช้ความเกลียดชังมามองการเมือง และผลสุดท้าย คุณจะเลือกประชาธิปัตย์ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ
ถ้าเลือกด้วยสติแล้ว พรรคไหนก็เป็นการตัดสินใจของเราเอง แต่ก็ต้องเคารพการตัดสินใจของคนอื่นด้วยเช่นกัน
ยินดีที่ได้สนทนาครับ ผมว่าผมบรรลุวัตถุประสงค์ที่ต้องการแล้ว คุณมองออกหรือยังครับว่าผมต้องการอะไร :mrgreen: :mrgreen:

Postby yoshikiryuichiro » Sun Aug 07, 2011 11:34 pm

nopantaman_agian wrote:อีกหละ เด็กไทยอ่านหนังสือไม่แตกอีกหละ การถกเถียงเชิงวิชาการเรื่องคำตัดสินของศาล ผมขอจบไปตั้งแต่ คคห. รองสุดท้ายของหน้า 4 ไปแล้ว
แต่ที่ถกกันมาสามสี่หน้าเนี่ย ล้วนแล้วแต่เป็นประเด็นติดพันที่คุณพยายามจะเพิ่มความผิดจากมาตรา 100 (ยอมรับเถอะว่าไม่ได้พูดแต่แรกก็จริง
แต่คุณมาแตกประเด็นเพิ่มเอง) ซึ่งผมก็เลยเอาหลักฐานว่าไอ้ที่คุณกล่าวหามันเป็นแค่คำกล่าวหาของพวกนักปลุกปั่นยุยงเท่านั้น
คุณก็หาว่าผมไม่เชื่อศาล ซึ่งผมก็บอกคุณไปไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้งในหลาย คคห. แล้วว่ามันคนละประเด็น จนสุดท้าย
ไอ้ประเด็นเพิ่มเติมยุยงที่คุณอุตส่าห์เชื่อมาตลอดกลับกลายเป็นว่าไม่เป็นความจริง ก็จะหันกลับมาแถว่าไม่ติดใจ
ใครกันที่แถครับ กล้ายอมรับอย่างลูกผู้ชายไหมละว่า ในตอนแรกคุณล้วนแล้วแต่เชื่อว่าประเด็นต่างๆ ที่คุยกันนั้นทักษิณผิด
แต่จำนวนด้วยหลักฐานว่ามันเป็นแค่ข้อยุยงของกลุ่มคนบางกลุ่มเท่านั้น

ถ้ายอมรับได้ ก็ลองย้อนคิดไปสิ ว่าไอ้กลุ่มคนเหล่านี้ที่ทำได้ทุกอย่างแม้กระทั่งการใส่ความเท็จเพื่อทำลายอีกฝ่ายหนึ่ง
และถ้าย้อนกลับไปดูข้อใส่ร้ายอีกหลายๆ ข้อ ก็จะเห็นว่ามีอีกเยอะที่ใช้วิธีการเช่นนี้ นั่นแหละ คุณว่าเขาเหล่านั้นทำไปทำไม
เขาเหล่านั้นรักประเทศจริงถึงขั้นต้องปลุกปั่น ยุยง ใส่ร้ายคนอื่นด้วยความเท็จ เพื่อให้เขาได้ผลประโยชน์ใช่หรือไม่
เลิกมองคนสีขาวกับดำเถิด เลิกใช้ความเกลียดชังมามองการเมือง และผลสุดท้าย คุณจะเลือกประชาธิปัตย์ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ
ถ้าเลือกด้วยสติแล้ว พรรคไหนก็เป็นการตัดสินใจของเราเอง แต่ก็ต้องเคารพการตัดสินใจของคนอื่นด้วยเช่นกัน
ยินดีที่ได้สนทนาครับ ผมว่าผมบรรลุวัตถุประสงค์ที่ต้องการแล้ว คุณมองออกหรือยังครับว่าผมต้องการอะไร :mrgreen: :mrgreen:

คุณว่าคนอื่นเป็นเด็ก แต่ตัวคุณเองน่ะน่ากลัวว่าจะเป็นแค่ทารกที่ไม่รู้เดียงสาซะมากกว่า ถ้าคุณบอกว่าเขาทำทุกอย่าเพื่อใส่ร้ายคนอื่น
แต่ไม่เคยมองเลยว่าคนที่คุณกำลังพยายามช่วยเนี่ยได้กระทำความผิดไปหรือเปล่า ผมว่าคุณน่ะมันไร้เดียงสาเกินไปแล้ว
คุณจะพูดอะไรก็ได้ แต่คุณอย่าได้พยายามแก้ต่างให้คนผิดเลย มันจะยิ่งทำให้คุณกลายเป้นคนที่ไม่รู้จักผืดชอบชั่วดีไป

yoshikiryuichiro wrote:
ขำตายล่ะ สุดท้ายปูนที่ฉาบหน้าอยู่ก็หลุดแล้วรึ ทำตัวแบบเดัยวกับนายเวรไม่มีผิด พอเถียงไม่ออกก็บอกว่าคนอื่นเป็นเสื้อเหลือง
ช่างเป็นคนที่กลับกลอกเสีนนี่กระไร ผมว่าล็อกอินคุณไม่ได้มีปัญหาหรอก แต่อยากให้คนเห้นว่าโดนรังแกมากกว่า
ผมว่าคุณรีบกลับไปที่ ๆ คุณจากมาดีกว่า อย่าได้คิดว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนตนเอง ที่แค่พูดบิดเบือนกับพูดความจริงไม่หมดก็หลอกได้น่ะ
อีกอย่าง คนที่เรียกพันธมิตรในช่วงนั้นว่า"พันธมาร"ก็มีแต่กลุ่มเสื้อแดงเท่านั้นแหละ ยิ่งอ้างอิงจากการสมัครเข้ามาของคุณก็ยิ่งมั่นใจว่า
คุณเป็นพวกที่มีเจตนาทำลายผู้อื่น(ตอนนั้นพันธมิตรยังไม่ได้ญาติดีกับทักษิณ) พูดง่าย ๆ คุณแค่รับออเดอร์มาดิสเครดิตชาวบ้านนั่นแหละ
ถ้าอยากเถียงกับพวกเสื้อเหลืองล่ะก็ อย่าเข้ามาที่นี่จะดีกว่า ไปที่เว็บคู่ขนานของที่นี่ serithai.org น่าจะดีกว่า

555 ไม่ให้ขำได้อย่างไรละ
คุณเข้ามาปุ้ปก็ว่าผมแถ ว่าผมเกรียน พอผมว่าคุณเกรียนบ้าง คุณก็บอกว่าอย่ามาหาว่าคุณเกรียน ไม่ใช่
เสร็จแล้วคุณก็ว่าผมแดง ผมก็เลยว่าคุณว่าเหลือง คุณก็บอกว่าไม่ใช่
ตกลงใครครับ ทีตัดสินคนอื่นไปก่อนแล้ว ย้อนดูตัวเองซะก่อนนะ
พอหละ ผมคงเล่นกับคุณเป็น คคห. สุดท้ายแล้ว
ขอบคุณที่มาสร้างสีสันนะครับ เอาไว้คิดจะคุยกันด้วยเหตุผลและหลักฐานเมื่อไรก็ยินดีเสมอนะครับ

แค่คำพูดก็ผิดแล้ว คุณเองเป็นคนใช้ชื่อนี้เอง แต่กลับบอกว่าผมว่าคุณเป็นเสื้อแดง ทั้ง ๆ ที่การกระทำมันบอกออกมาเองแท้ ๆ
แต่ทีผมบอกว่าเป็นเสื้อเหลืองแบบไม่มีเหตุผล ใครกันแน่ที่มองโลกแคบน่ะ

ผมว่าคุณไม่ได้มีเจตนาเข้ามาโดยบริสุทธิใจหรอก แต่ที่เข้ามานี่เป็นการวางแผนมาตั้งแต่แรกแล้ว
เพราะจากเนื้อหาหัวข้อตอนแรกที่พยายามบอกว่าจะทำให้เสื้อแดงเข้าใจได้อย่างไร แต่พอมีคนโพสต์เรื่องคำพิพากษาที่ดินรัชดา
คุณก็เริ่มเข้ามาแทรกแซงเพื่อหวังให้เนื้อหาผิดเพี้ยนไป เพื่ออะไร หากไม่ใช่เพื่อฟอกความผิดให้คนแบบทักษิณน่ะ
ซึ่งพฤติกรรมแบบนี้จึงสามารถสรุปได้ทันทีว่าคุณน่ะ เสื้อแดง แถมเป็นเสื้อแดงประเภทบิดเบือนความจริง เพื่อเป้าหมายในการลบล้างความผิด
และดิสเครดิตผู้ที่เห้นต่างจากคุณ
Last edited by yoshikiryuichiro on Sun Aug 07, 2011 11:46 pm, edited 1 time in total.
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข
นี่คือคุณธรรมของชั้น!!
yoshikiryuichiro

Postby earl » Sun Aug 07, 2011 11:36 pm

earl wrote:ว่าแต่เรามาถกกันในเรื่องที่ศาลตัดสินว่าผิดไปแล้วเนี่ย

ถ้าอย่างไรคุณมีข้อมูลทางกฎหมายว่า ทักษิณไม่ได้ทำผิดคดีที่ดินเจ้าปัญหาเนี่ย

ก็รบกวนลงข้อมูลดังกล่าวมาให้เลยก็ดีนะครับ ถือซะว่าเป็นวิทยาทานแก่คนที่ไม่รู้ ว่าทักษิณไม่ผิดเพราะ 1 2 3 ที่ดินตรงนี้ 1 2 3 อะไรยาวๆเลยก็ได้ครับ ผมจะรออ่าน

อ้าว ข้าม คคห. คุณเอิร์ล ไปได้อย่างไร ขอให้คุณเอิร์ลกลับไปอ่าน คคห. ก่อนหน้าของผมดีๆ ครับ
ผมไม่ได้ถกในหัวข้อทักษิณไม่ได้ทำผิดคดีที่ดินเจ้าปัญหาเนี่ยเลย ตรงกันข้ามด้วยซ้ำผมเคารพคำตัดสินของศาล
ซึ่งก็ยืนยันว่าทักษิณทำผิด แต่สิ่งที่ผมถกคือข้อกล่าวหาปั้นแต่งที่เพิ่มเติมเข้ามาจากคำตัดสินที่ถูก
เป่าหูเเพื่อสร้างความเกลียดชังต่างหากครับ

เปรียบเทียบได้กับทักษิณโดนศาลตัดสินว่าในข้อหาขับรถโดยประมาททำให้เสียทรัพย์ แต่นาย A ซึ่ง
แก่งแย่งผลประโยชน์กับทักษิณอยู่ต้องการให้คนเกลียดทักษิณมาก เลยแกล้งบอกว่า
ทักษิณจงใจพยายามทำให้เสียทรัพย์ ซึ่งตรงนี้แหละ ที่ผมกำลังจะบอกว่า อย่าไปเชื่อนาย A มันมาก
เพราะมันก็ไม่ได้ดีไปกว่าทักษิณ แต่แค่ใช้คนที่หลงเชื่อเป็นเครื่องมือในการล้มทักษิณเท่านั้นเองครับ
ไม่ได้จะมาแก้ตัวว่าทักษิณไม่ผิดเลยสักนิด แต่ก็เห็นได้ชัดเจนว่าคนแถวนี้หลายคนหน้ามืดตามัวอยู่กับความเกลียดชัง
จนไม่สามารถยอมรับได้ว่าไอ้ข้อหาจงใจเนี่ยมันไม่มีจริง

ขอบคุณครับคุณ nopantaman ทั้งข้อมูลเรื่องที่ดินที่ลดลงไปจากประมูลรอบแรก และข้อความข้างบนนี้

ตกลงว่าประเด็นที่คุณ nopantaman กำลังชี้แจงอยู่ตรงนี้คือ ทักษิณทำผิดจริงเพราะศาลตัดสินและเคารพคำตัดสินของศาล แต่มีนาย A มาเพิ่มความรุนแรงของความผิดใช่มั้ยครับ

ถ้าอย่างนั้นช่วยอธิบายเพิ่มให้หน่อยนะครับว่า นาย A ที่ว่าหมายถึงใคร และคำตัดสินตรงไหนที่ตั้งใจเป่าหูให้มันรุนแรงและสร้างความเกลียดชังแตกแยกกัน

สำหรับคำตอบตรงนี้ผมอยากรู้ด้วยใจบริสุทธิจริงๆนะครับ สำหรับคำชี้แจงต่อไปนี้ผมไม่ได้อคติทั้งต่อ ทักษิณ และนาย A เพราะทุกอย่างต้องตัดสินอยู่บนเหตุและผล
earl

Postby Bookmarks » Mon Aug 08, 2011 12:05 am

Bookmarks wrote:อ้าวผมไปจำนนด้วยหลักฐานอะไรครับ ผมก็บอกคุณไปแล้วว่า หลักฐานมันไม่แน่น ผมก็ไม่เอามาติดใจ แต่ผมติดใจที่คุณแก้ต่างให้ไอ้แม้วต่างหาก ผมและคุณ ไม่พูดเรื่องวันหยุด และแก้กฎหมายมาตั้งแต่แรกนะครับ

อีกหละ เด็กไทยอ่านหนังสือไม่แตกอีกหละ การถกเถียงเชิงวิชาการเรื่องคำตัดสินของศาล ผมขอจบไปตั้งแต่ คคห. รองสุดท้ายของหน้า 4 ไปแล้ว

เฮ้อ อธิบายเป็นร้อยรอบ เรื่องของเรื่องเกิดจากคุณบอกให้ผมไปอ่านคำพิพากษาใหม่ ซึ่งหมายถึงคุณไม่เชื่อคำพิพากษาของศาลว่า แม้วมันผิดจริง คุณบอกว่า คุณไม่กล่าวล่วงคำพิพากษา แต่พอผมต่อเรื่อง สร้างตึกสูง เมื่อคุณนำข้อมูลมา ผมก็ไปหาข้อมูลมาแย้งคุณ ข้อมูลที่คุณให้มา ผมก็ไม่ได้โต้แย้งคุณต่อนะครับ มันจบไปแล้ว และมันมาต่อเนื่องจากที่ผมพูดว่า พจมาร อยากได้ที่ตรงนั้น แม้รู้ว่าผิดกฎหมายก็ยังจะอยากได้ ซึ่งมันน่าสงสัย และพจมารรู้แน่ๆ ว่าตัวเองจะได้ ก็เกิดการฮั้วประมูล โดยไปแก้จากวางเงินมัดจำเป็นจาก 10 ล้านเป็น 100 ล้าน เพื่อตัดคู่แข่ง ทำไมถึงอยากได้นักหนา ยอมให้ผัวตัวเองทำผิดกฎหมาย ผมก็ว่าไอ้แม้วมันละโมภอยากได้ที่ดิน ทั้งๆ ที่รู้ว่าผิดกฎหมาย
คุณน่ะแหละที่พยายามแก้ต่างให้แม้ว โดยการบอกว่า แม้วไม่รู้ว่าตัวเองมีอำนาจในการควบคุมดูแล กองทุนฟื้นฟู ซึ่งมันก็ขัดแย้งกับคำพิพากษาที่คุณบอกว่า เคารพคำตัดสิน เอาเป็นว่าผมว่าคุณไปเรียงลำดับเหตุการณ์มาใหม่ดีกว่า อย่ามาโมเมเลย
เรื่องตึกสูง แก้วันหยุด เมื่อคุณมีข้อมูล ก็เอามาแย้งกันสิครับ ส่วนผมจะเชื่อหรือไม่ มันก็ยังมีข้อให้สงสัย ด้วยมูลเหตุ ที่อยากได้ที่ดินตรงนี้เป็นอย่างมาก ส่วนใครจะเชื่อคุณหรือเปล่า อันนี้ให้เค้าพิจารณากันเอง และไม่ใช่ว่าผมไปจงเกลียดจงชัง ด้วยสาเหตุสองเรื่องนี้ ผมก็บอกไปแล้วว่าแม้วมันทำผิดหลายเรื่อง ไม่ใช่แค่สองเรื่องนี้ คุณก็ตะเบงจะบอกว่า คนเค้าใส่ร้ายไอ้แม้ว ให้เกิดความเกลียดชัง ซึ่งคุณไม่ได้ดูเจตนาหลักของความผิดไอ้แม้วเลย ที่มันอยากได้ที่ดิน ที่รู้ว่าซื้อไปแล้วมันผิดกฎหมาย ยังอยากได้ เหตุเกิดจากความโลภ และไม่เกรงกลัวกฎหมาย มันก็น่าจะพอที่จะให้คนเค้าไม่ชอบมันแล้วล่ะครับ

เก็บไว้ให้ใครในนี้ สงสัยเล่นๆ แล้วกัน อย่างเรื่องประกาศของกรมที่ดิน การจัดทำ การดำเนินการอาจต้องใช้เวลา แต่ถ้าประกาศออกมา แค่วันเดียวก็ได้แล้ว ถ้ามันไม่มีประกาศล่วงหน้า แล้วพจมารรู้ก่อน แสดงว่าไปล้วงลูกในกรมที่ดิน ถ้าคุณมีประกาศขยายเวลาก็หาข่าวมาให้หน่อยครับ เพราะผมหาไม่เจอ ผมไม่ใช่เสื้อแดงนะครับ ที่จะเชื่อข้อมูลที่พิมพ์โดยไม่มีหลักฐาน :mrgreen:
ส่วนผมก็ยินดีที่ได้สนทนาครับ อย่างน้อยคุณก็ยังยอมรับว่า แม้วมันผิดกฎหมาย มาตรา 100 จริงๆ ซึ่งมันมีโทษจำคุก 2 ปี และยังอยากให้มันกลับมารับโทษที่มันได้กระทำนะครับ ไม่ใช่ไปป่าวประกาศนอกประเทศ ปลุกระดมพวกเสื้อแดง ว่ามันโดนศาลกลั่นแกล้ง :mrgreen:
ปล. อย่าลืมบอกคุณ doiloi ด้วยนะครับ เพราะเค้ายังคิดว่า แม้วเซ็นต์ชื่อให้เมียไปซื้อที่ดินไม่ผิดอยู่เลย :lol:
Last edited by Bookmarks on Mon Aug 08, 2011 12:24 am, edited 2 times in total.
Bookmarks

Postby earl » Mon Aug 08, 2011 12:14 am

ถ้าจะล้วงลูกกรมที่ดินให้ยุ่งยาก

โทรถามสามีง่ายกว่ามั้ยครับ - - หรือไม่ก็โทรสั่งสามีเลย :lol:
earl

Postby Bookmarks » Mon Aug 08, 2011 12:17 am

earl wrote:ถ้าจะล้วงลูกกรมที่ดินให้ยุ่งยาก

โทรถามสามีง่ายกว่ามั้ยครับ - - หรือไม่ก็โทรสั่งสามีเลย :lol:

อย่าไปพูดอย่างนั้นครับ เดี๋ยว คุณ nopantaman จะหาว่าไปใส่ร้ายแม้ว กับพจมาร ให้เกิดความเกลียดชัง เข้าไปอีก :lol:
Bookmarks

Postby yoshikiryuichiro » Mon Aug 08, 2011 12:18 am

ถึงคุณ earl และคุณ bookmark

อย่าไปเถียงอะไรกับคน ๆ นี้เลย เพราะเจตนาที่เข้ามาก็เพื่อเปลี่ยนแปลงความเท็จเป็นความจริง ความจริงเป็นความเท็จ

เพื่อฟอกความผิดให้กับคนที่เป็นเท้านายที่แท้จริงของหมอนี่ก็เท่าันั้น พูดง่าย ๆ คือเป็นพวกบิดเบือนความจริงนั่นแหละ
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข

Postby Bookmarks » Mon Aug 08, 2011 12:44 am

ผมปวดหัวกับคุณมากเลยครับ คุณเรียงลำดับเหตุการณ์ไม่เป็น หรือคุณไม่เคยกลับไปอ่านที่คุณเขียนเลย คุณขอหยุดวิเคราะห์ต่อ ใช่ครับ
แต่พอผมอ้างเรื่อง ทำไมพจมารอยากได้ที่ดินขนาดนั้น แล้วผมก็บอกว่า แม้วมันละโมภ อยากได้ที่ดินจน กล้าทำผิดกฎหมาย
คุณก็หันมาแก้ต่างให้แม้ว ว่าแม้วไม่รู้ว่าตัวเองควบคุมกองทุนฟื้นฟู แล้วคุณหยุดวิจารณ์ คำตัดสินของศาลตรงไหน
เอ้า เป็นว่าจบนะครับ ผมยอมรับก็ได้ครับ ว่าแม้วไม่ได้เกี่ยวข้องกับการแก้ไขกฎหมายให้สร้างตึกสูง กับแก้วันหยุด ตามที่คุณต้องการแล้วกัน (แม้จะยังติดใจ) :mrgreen:
แลกกับที่ คุณก็ยอมรับกับผมแล้วว่า แม้วผิดจริง เรื่อง ซื้อที่ดิน ซึ่งผิดกฎหมาย มาตรา 100 ยินดีด้วยนะครับ ที่ไม่ได้เป็นแดงอย่างที่ จขกท เค้าตั้งกระทู้ไว้ :mrgreen:
Bookmarks

Postby Bookmarks » Mon Aug 08, 2011 12:53 am

yoshikiryuichiro wrote:ถึงคุณ earl และคุณ bookmark

อย่าไปเถียงอะไรกับคน ๆ นี้เลย เพราะเจตนาที่เข้ามาก็เพื่อเปลี่ยนแปลงความเท็จเป็นความจริง ความจริงเป็นความเท็จ

เพื่อฟอกความผิดให้กับคนที่เป็นเท้านายที่แท้จริงของหมอนี่ก็เท่าันั้น พูดง่าย ๆ คือเป็นพวกบิดเบือนความจริงนั่นแหละ

ผมว่า คุณ nopantaman เค้าคงมองอะไรตื้นๆ ไปหน่อย เรื่องที่แม้วกับเมีย เป็นคนยังไง อดีตเคยทำผิดอะไรไว้ หนีภาษีให้ลูก ให้พี่ชายตัวเอง ความผิดมันฟ้องว่า เป็นคนละโมภ และเห็นแก่ได้ขนาดไหน
เรื่องแก้กฎหมาย เรื่องจิ๊บๆ อย่างนี้ ทำไมจะทำไม่ได้ แก้กฎหมายให้ตัวเองขายหุ้นได้ยกล๊อตในราคาแพง ยังทำมาแล้วเลย กรรมเป็นเครื่องส่อเจตนา
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Mon Aug 08, 2011 10:51 pm

yoshikiryuichiro wrote:คุณว่าคนอื่นเป็นเด็ก แต่ตัวคุณเองน่ะน่ากลัวว่าจะเป็นแค่ทารกที่ไม่รู้เดียงสาซะมากกว่า ถ้าคุณบอกว่าเขาทำทุกอย่าเพื่อใส่ร้ายคนอื่น
แต่ไม่เคยมองเลยว่าคนที่คุณกำลังพยายามช่วยเนี่ยได้กระทำความผิดไปหรือเปล่า ผมว่าคุณน่ะมันไร้เดียงสาเกินไปแล้ว
คุณจะพูดอะไรก็ได้ แต่คุณอย่าได้พยายามแก้ต่างให้คนผิดเลย มันจะยิ่งทำให้คุณกลายเป้นคนที่ไม่รู้จักผืดชอบชั่วดีไป

yoshikiryuichiro wrote:ผมว่าคุณไม่ได้มีเจตนาเข้ามาโดยบริสุทธิใจหรอก แต่ที่เข้ามานี่เป็นการวางแผนมาตั้งแต่แรกแล้ว
เพราะจากเนื้อหาหัวข้อตอนแรกที่พยายามบอกว่าจะทำให้เสื้อแดงเข้าใจได้อย่างไร แต่พอมีคนโพสต์เรื่องคำพิพากษาที่ดินรัชดา
คุณก็เริ่มเข้ามาแทรกแซงเพื่อหวังให้เนื้อหาผิดเพี้ยนไป เพื่ออะไร หากไม่ใช่เพื่อฟอกความผิดให้คนแบบทักษิณน่ะ
ซึ่งพฤติกรรมแบบนี้จึงสามารถสรุปได้ทันทีว่าคุณน่ะ เสื้อแดง แถมเป็นเสื้อแดงประเภทบิดเบือนความจริง เพื่อเป้าหมายในการลบล้างความผิด
และดิสเครดิตผู้ที่เห้นต่างจากคุณ

เด็กที่ติดแต่โมหะเอ๋ย ไม่ว่าจะพูดจะพิมพ์อย่างไรก็ไม่เคยรับสารสินะ เอาเถอะ ถ้ายังหลงมัวเมาอยู่กับความโกรธเกลียด
ก็คงต้องปล่อยให้เป็นบัวใต้ตมไปอย่างนี้นี่แหละ บอกเล่าความจริงเป็นสิบรอบ ก็ยังคงจะจินตนาการน้ำแตกอยู่เหมือนเดิม
คงต้องปล่อยเป็นอาหารเต่่าอาหารปลาไปตามยถากรรมแล้วมั้ง

เอามาให้อ่าน เพื่อหัดพิจารณาตัวเองอีกที ว่ามัวแต่ยึดติดกับความคิดตัวเอง ยึดติดกับอคติ ยึดติดกับมองโลกเป็นสีเดียว
อยู่หรือเปล่า คงเป็นความเห็นสุดท้ายจริงๆ เพื่อจะได้ย้ำเตือนว่าไอ้คนอย่างนี้มันมีได้ทั้งนั้นไม่ว่าสีไหนต่อสีไหน
และเป็นกลุ่มบุคคลที่เหมือนหลายๆ คนในกระทู้นี้บอก คือคงสายเกินไปที่จะคุยแล้ว เพราะมันรับเป็นแต่ข้อมูลด้านเดียวเท่านั้น

nopantaman_agian wrote:555 ไม่ให้ขำได้อย่างไรละ
คุณเข้ามาปุ้ปก็ว่าผมแถ ว่าผมเกรียน พอผมว่าคุณเกรียนบ้าง คุณก็บอกว่าอย่ามาหาว่าคุณเกรียน ไม่ใช่
เสร็จแล้วคุณก็ว่าผมแดง ผมก็เลยว่าคุณว่าเหลือง คุณก็บอกว่าไม่ใช่
ตกลงใครครับ ทีตัดสินคนอื่นไปก่อนแล้ว ย้อนดูตัวเองซะก่อนนะ
พอหละ ผมคงเล่นกับคุณเป็น คคห. สุดท้ายแล้ว
ขอบคุณที่มาสร้างสีสันนะครับ เอาไว้คิดจะคุยกันด้วยเหตุผลและหลักฐานเมื่อไรก็ยินดีเสมอนะครับ

Postby nopantaman_agian » Mon Aug 08, 2011 11:23 pm

earl wrote:
ขอบคุณครับคุณ nopantaman ทั้งข้อมูลเรื่องที่ดินที่ลดลงไปจากประมูลรอบแรก และข้อความข้างบนนี้
ตกลงว่าประเด็นที่คุณ nopantaman กำลังชี้แจงอยู่ตรงนี้คือ ทักษิณทำผิดจริงเพราะศาลตัดสินและเคารพคำตัดสินของศาล แต่มีนาย A มาเพิ่มความรุนแรงของความผิดใช่มั้ยครับ
ถ้าอย่างนั้นช่วยอธิบายเพิ่มให้หน่อยนะครับว่า นาย A ที่ว่าหมายถึงใคร และคำตัดสินตรงไหนที่ตั้งใจเป่าหูให้มันรุนแรงและสร้างความเกลียดชังแตกแยกกัน
สำหรับคำตอบตรงนี้ผมอยากรู้ด้วยใจบริสุทธิจริงๆนะครับ สำหรับคำชี้แจงต่อไปนี้ผมไม่ได้อคติทั้งต่อ ทักษิณ และนาย A เพราะทุกอย่างต้องตัดสินอยู่บนเหตุและผล

ยินดีเสมอครับถ้าได้ถกกันด้วยเหตุและผล สำหรับคำถามว่า นาย A คือใคร จริงๆ ก็คือกลุ่มที่อยู่ตรงข้ามทักษิณ เช่น คมช. คตส. แกนนำพันธมิตร เป็นต้น
แต่คุณยังไม่ต้องเชื่อผมหรอกครับ คุณลองไปไล่เรียงก็ได้ว่าคุณได้ข่าวต่างๆ เหล่านี้จากใครบ้าง นั่นแหละคือคนกลุ่มนี้

คราวนี้มาถึงประเด็นที่คุณบอกว่าคำตัดสินตรงไหนที่ตั้งใจเป่าหูให้มันรุนแรงและสร้างความเกลียดชังแตกแยกกัน
ก่อนอื่นต้องแก้ความเข้าใจผิดนิดนึงนะครับ คือสิ่งที่กลุ่มนาย A พยายามประโคมมิใช่คำตัดสิน แต่เป็นข้อกล่าวหา
ซึ่งประโคมมาทั้งก่อนมีคำพิพากษา และหลังจากพิพากษาไปแล้วก็ยังมีการนำมาพูดในทำนองว่าเนี่ยทักษิณผิดจริง
ตามข้อกล่าวหา ทั้งๆ ที่ในคำพิพากษาก็ระบุอยู่อย่างชัดเจน(ในบางข้อกล่าวหา) ว่าจากหลักฐานไม่เป็นจริงตามข้อกล่าวหาเลย
ทีนี้คุณลองคิดดูสิครับ ยกตัวอย่างง่ายๆ คตส. ซึ่งเป็นคนทำสำนวนฟ้อง รู้ทั้งรู้ว่าบางเรื่องเอาผิดไม่ได้แน่ เพราะหลักฐาน
ชัดเจน แต่ก็ยังประโคมข่าวขึ้นมา เพื่ออะไร ถ้าไม่ใช่เพื่อสร้างภาพความเลวร้ายติดตัวทักษิณให้มากที่สุด
ก็เหมือนกับตอนที่ คมช. ประโคมข่าวสนามบินสุวรรณภูมิร้าว จนถึงขั้นให้ช่างภาพนอนภ่ายภาพรอยแตกเล็กๆ ให้ดูใหญ่
นั่นแหละครับ ก็เพื่อที่จะได้เปิดดอนเมืองเหมือนเดิม ถามว่ากลุ่มคนที่พยายามใส่ร้ายคนๆ หนึ่งโดยไม่คำนึงถึงผลเสีย
ต่อภาพลักษณ์และงบประมาณประเทศเขาทำไปได้อย่างไร และจะให้คิดว่ากลุ่มนี้หวังดีต่อประเทศจริงๆ ได้อย่างไร
(รวมถึงกลุ่มที่เกื้อหนุนส่งเสริมกัน เช่น แกนนำเสื้อเหลือง พรรคประชาธิปัตย์ ฯลฯ ก็ควรอยู่ในสถานะไม่น่าไว้วางใจเช่นเดียวกัน)

หลังจากเกริ่นนำ(รวมถึงออกนอกเรื่องบ้างเล็กน้อย :oops: ) ก็มาเข้าประเด็นว่าข้อกล่าวหาที่ประโคมโดยไม่เป็นความจริง
อย่างชัดเจน ก็อยู่ในกระทู้นี้ที่ผมถกกับคุณ bookmark นั่นแหละครับ (ที่ผมยกอย่างชัดเจนก่อนเพราะเข้าใจว่าถ้าอะไรเป็นสีเทา
คนที่เกลียดก็ย่อมจะเชื่อ คนไม่เกลียดก็อาจไม่เชื่อ ดังนั้นมันหาจุดยุติยากครับ)

โดยประเด็นที่คุณสามารถกลับไปอ่านย้อนหลังเพื่อตรวจสอบว่าหลักฐานที่ผมหามาจริงหรือไม่มี 3 ประเด็นครับ
1. ประเด็นการแก้กฏหมายให้สร้างตึกสูงได้เพื่อราคาที่ดินจะสูงขึ้นหลังประมูลได้
2. ประเด็นการเลื่อนวันหยุดสิ้นปีเพื่อให้ทันโอนที่เพื่อเสียค่าธรรมเนียมในราคาถูก
(ประเด็นนี้คุณบุ้คมาร์คยังไม่เคลียร์ มีการให้ไปหาหลักฐานมาด้วย ดีจัง คนกล่าวหาไม่ต้องหาหลักฐาน คนแก้สิต้องหาหลักฐานมาแก้
หามาแล้วยังไม่เชื่อ ยังมีประเด็นสงสัย ให้หาไปเรื่อยๆ พร้อมข้อกล่าวหาใหม่ๆ ประเทศมันวุ่นวายก็เพราะไอ้ตรรกะทุเรศอย่างนี้แหละครับ)
3. ประเด็นการประมูลด้วยราคาต่ำกว่าราคาที่กำหนดในการประมูลรอบแรก

สำหรับประเด็นที่สีเทาแต่ก็มีการถกกันบ้าง แต่การตัดสินก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน คือ
1. ประเด็นการวางเงินมัดจำ 100 ล้าน
2. ประเด็น "ทักษิณรู้ว่าผิดกฏหมาย แต่ยังทำ" กับ "ทักษิณไม่รู้ว่าผิดกฏหมาย เลยทำ" ซึ่งตรงนี้คงไปสะกิดต่อมหลายคน เลยหาว่าผมเป็น
เสื้อแดงบ้าง แก้ต่างให้ทักษิณบ้าง ไม่เคารพศาลบ้าง ก็อธิบายจนอ่อนใจแล้วว่า ไม่ว่าทักษิณรู้หรือไม่รู้ว่าผิดกฏหมาย ศาลท่านก็สามารถ
ตัดสินว่าผิดได้ เพราะการทำผิดกฏหมายไม่สามารถอ้างได้ว่าไม่รู้ แต่การรู้ หรือ ไม่รู้ มันก่อให้เกิดความรู้สึกที่แตกต่างกันมากสำหรับ
คนธรรมดา เพราะการรู้ว่าผิดแต่ยังทำ เรียกได้ว่าเลว แต่ถ้าไม่รู้ว่าผิดแล้วทำ ความรุนแรงต่อความรู้สึกย่อมลดน้อยลง

ถ้ามีข้อสงสัยอื่นๆ หรือประเด็นอื่นๆ ที่จะถกกันอย่างมีสติ ก็ยินดีอย่างยิ่งครับ

Postby nopantaman_agian » Mon Aug 08, 2011 11:36 pm

Bookmarks wrote:เฮ้อ อธิบายเป็นร้อยรอบ เรื่องของเรื่องเกิดจากคุณบอกให้ผมไปอ่านคำพิพากษาใหม่ ซึ่งหมายถึงคุณไม่เชื่อคำพิพากษาของศาลว่า แม้วมันผิดจริง คุณบอกว่า คุณไม่กล่าวล่วงคำพิพากษา แต่พอผมต่อเรื่อง สร้างตึกสูง เมื่อคุณนำข้อมูลมา ผมก็ไปหาข้อมูลมาแย้งคุณ ข้อมูลที่คุณให้มา ผมก็ไม่ได้โต้แย้งคุณต่อนะครับ มันจบไปแล้ว และมันมาต่อเนื่องจากที่ผมพูดว่า พจมาร อยากได้ที่ตรงนั้น แม้รู้ว่าผิดกฎหมายก็ยังจะอยากได้ ซึ่งมันน่าสงสัย และพจมารรู้แน่ๆ ว่าตัวเองจะได้ ก็เกิดการฮั้วประมูล โดยไปแก้จากวางเงินมัดจำเป็นจาก 10 ล้านเป็น 100 ล้าน เพื่อตัดคู่แข่ง ทำไมถึงอยากได้นักหนา ยอมให้ผัวตัวเองทำผิดกฎหมาย ผมก็ว่าไอ้แม้วมันละโมภอยากได้ที่ดิน ทั้งๆ ที่รู้ว่าผิดกฎหมาย
คุณน่ะแหละที่พยายามแก้ต่างให้แม้ว โดยการบอกว่า แม้วไม่รู้ว่าตัวเองมีอำนาจในการควบคุมดูแล กองทุนฟื้นฟู ซึ่งมันก็ขัดแย้งกับคำพิพากษาที่คุณบอกว่า เคารพคำตัดสิน เอาเป็นว่าผมว่าคุณไปเรียงลำดับเหตุการณ์มาใหม่ดีกว่า อย่ามาโมเมเลย
เรื่องตึกสูง แก้วันหยุด เมื่อคุณมีข้อมูล ก็เอามาแย้งกันสิครับ ส่วนผมจะเชื่อหรือไม่ มันก็ยังมีข้อให้สงสัย ด้วยมูลเหตุ ที่อยากได้ที่ดินตรงนี้เป็นอย่างมาก ส่วนใครจะเชื่อคุณหรือเปล่า อันนี้ให้เค้าพิจารณากันเอง และไม่ใช่ว่าผมไปจงเกลียดจงชัง ด้วยสาเหตุสองเรื่องนี้ ผมก็บอกไปแล้วว่าแม้วมันทำผิดหลายเรื่อง ไม่ใช่แค่สองเรื่องนี้ คุณก็ตะเบงจะบอกว่า คนเค้าใส่ร้ายไอ้แม้ว ให้เกิดความเกลียดชัง ซึ่งคุณไม่ได้ดูเจตนาหลักของความผิดไอ้แม้วเลย ที่มันอยากได้ที่ดิน ที่รู้ว่าซื้อไปแล้วมันผิดกฎหมาย ยังอยากได้ เหตุเกิดจากความโลภ และไม่เกรงกลัวกฎหมาย มันก็น่าจะพอที่จะให้คนเค้าไม่ชอบมันแล้วล่ะครับ

เก็บไว้ให้ใครในนี้ สงสัยเล่นๆ แล้วกัน อย่างเรื่องประกาศของกรมที่ดิน การจัดทำ การดำเนินการอาจต้องใช้เวลา แต่ถ้าประกาศออกมา แค่วันเดียวก็ได้แล้ว ถ้ามันไม่มีประกาศล่วงหน้า แล้วพจมารรู้ก่อน แสดงว่าไปล้วงลูกในกรมที่ดิน ถ้าคุณมีประกาศขยายเวลาก็หาข่าวมาให้หน่อยครับ เพราะผมหาไม่เจอ ผมไม่ใช่เสื้อแดงนะครับ ที่จะเชื่อข้อมูลที่พิมพ์โดยไม่มีหลักฐาน :mrgreen:
ส่วนผมก็ยินดีที่ได้สนทนาครับ อย่างน้อยคุณก็ยังยอมรับว่า แม้วมันผิดกฎหมาย มาตรา 100 จริงๆ ซึ่งมันมีโทษจำคุก 2 ปี และยังอยากให้มันกลับมารับโทษที่มันได้กระทำนะครับ ไม่ใช่ไปป่าวประกาศนอกประเทศ ปลุกระดมพวกเสื้อแดง ว่ามันโดนศาลกลั่นแกล้ง :mrgreen:
ปล. อย่าลืมบอกคุณ doiloi ด้วยนะครับ เพราะเค้ายังคิดว่า แม้วเซ็นต์ชื่อให้เมียไปซื้อที่ดินไม่ผิดอยู่เลย :lol:

ใส่สีแดงให้เลย ตรงนี้แหละครับหัวใจที่คุณไม่เข้าใจสักที ไปอ่านคำพิพากษาให้ละเอียดเลยครับ (ไม่ต้องไล่ผมไปอ่าน เพราะผมอ่านแล้ว
และไม่ต้องขอให้ผมยกมาให้ดู เพราะหัดอ่านเองคิดเองซะบ้าง ทีเรื่องเป็นโทษต่อทักษิณละเชื่อไว้ก่อน ที่เรื่องที่เหมือนจะเป็นคุณต่อทักษิณ
ละไม่เชื่อสถานเดียว อย่างนี้แหละที่เรียกว่าอคติ) ไม่มีคำพิพากษาส่วนใดเลยที่บอกว่าทักษิณรู้ว่ามีอำนาจกำกับดูแล
เพราะศาลท่านไม่จำเป็นต้องไปสนใจตรงนั้นเลย เพราะถ้าวินิจฉันแล้วว่าทักษิณมีอำนาจ ไม่ว่าทักษิณจะรู้หรือไม่ ก็ถือว่า
เป็นความผิดทั้งสิ้น หัดอ่านกฏหมายให้เป็นซะบ้างนะครับ
ดังนั้น การที่ผมคุยกับคุณในประเด็นทักษิณรู้หรือไม่ว่ามีอำนาจดูแล จึงไม่เกี่ยวกับการไม่เคารพศาลเลยแม้แต่น้อย พอเข้าใจรึยังครับ

ปล. เรื่องประกาศกรมที่ดิน เหนื่อยใจแล้ว ถ้าไม่รู้จักคิดรู้จักหาเองก็ไปเป็นบัวใต้น้ำกับเจ้า yoshikiryuichiro เถอะครับ
และก็ขอเก็บไว้ให้ใครในนี้ ขำเล่นๆ แล้วกัน ว่าประกาศกรมที่ดินเรื่องต่ออายุการลดหย่อนภาษี เป็นเรื่องลับสุดยอด จะรู้ได้เฉพาะวันประกาศเท่านั้น
555 ชีวิตนี้คงไม่เคยตามข่าวสารอะไรอย่างนี้มาก่อนเลย

ปล.2 ตรรกะเริ่มใกล้เคียงแกนนำพันธมิตรขึ้นทุกทีๆ กล่าวหาไว้ก่อน ให้อีกฝ่ายมันมาแก้ข้อกล่าวหา ถ้าหาไม่ได้ แสดงว่ามันผิด
หลักยุติธรรมประเทศไหนกันเนี่ย แทนที่จะหาหลักฐานได้ 1,2,3 อย่าง เลยเชื่อได้ว่าผิด เออ นี่กลับไม่มีหลักฐานซักอย่าง
เอาแต่จินตนาการน้ำแตกเข้าว่า แล้วก็เอาแต่ร้องขอหลักฐานเพื่อแก้ข้อกล่าวหา ถ้าหาไม่ได้หรือไม่ถูกใจ ก็แสดงว่ามันผิดจริง
ประเทศมันถึงได้แย่ เพราะเอาแต่ตรรกะทุเรศอย่างนี้ในการตรวจสอบนะสิ

Postby odyssey » Mon Aug 08, 2011 11:58 pm

รู้กันหรือยังว่าทำไม่ได้นะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
odyssey

Postby Bookmarks » Tue Aug 09, 2011 1:27 am

"nopantaman_agian"]ใส่สีแดงให้เลย ตรงนี้แหละครับหัวใจที่คุณไม่เข้าใจสักที ไปอ่านคำพิพากษาให้ละเอียดเลยครับ (ไม่ต้องไล่ผมไปอ่าน เพราะผมอ่านแล้ว
และไม่ต้องขอให้ผมยกมาให้ดู เพราะหัดอ่านเองคิดเองซะบ้าง ทีเรื่องเป็นโทษต่อทักษิณละเชื่อไว้ก่อน ที่เรื่องที่เหมือนจะเป็นคุณต่อทักษิณ
ละไม่เชื่อสถานเดียว อย่างนี้แหละที่เรียกว่าอคติ) ไม่มีคำพิพากษาส่วนใดเลยที่บอกว่าทักษิณรู้ว่ามีอำนาจกำกับดูแล
เพราะศาลท่านไม่จำเป็นต้องไปสนใจตรงนั้นเลย เพราะถ้าวินิจฉันแล้วว่าทักษิณมีอำนาจ ไม่ว่าทักษิณจะรู้หรือไม่ ก็ถือว่า
เป็นความผิดทั้งสิ้น หัดอ่านกฏหมายให้เป็นซะบ้างนะครับ

ตอบ ผมว่าคุณนั่นแหละไปหัดอ่านกฎหมายให้รู้ซะบ้าง มีโจรที่ไหนบอกว่า ตัวเองทำผิด เวลาโดนจับ ใช้ตรรกะยังผิดเพี้ยนเลย เถียงข้างๆ คูๆ ทำเป็นคุยข่ม ทั้งๆ ที่ตัวเองก็โง่ดักดานทีเดียว คุณจะบอกว่าแม้วไม่รู้ คุณก็เชื่อหรือไง ในเมื่อหลักฐานมันมีชัดเจน ขนาดผมก๊อปปี้มาให้อ่าน คุณยังคิดเองไม่เป็นเลย ไม่ต้องคิดไป 1 2 3 คิดอย่างเดียวแม้วไม่ผิด เพราะแม้วบอกว่า แม้วไม่รู้ว่าตัวเองมีอำนาจสั่งการกองทุนฟื้นฟู ก็เชื่อแม้วเลย :shock:

อ่านคำวินิจฉัยของศาลยังไง อ่านแน่หรือเปล่า บอกว่าอ่านแล้ว แต่ยังไม่รู้อีก ผมก็เขียนไปก็ตั้งหลายรอบแล้ว ยังไม่เข้าใจ มีการมาบอกว่า ศาลท่านวินิจฉัยว่า แม้วจะรู้หรือไม่ ไม่สนใจ [color=#400000]แต่ในคำพิพากษา ศาลท่านก็บอกว่า ทักษิณใช้อำนาจในการตัดสินใจในกองทุนฟื้นฟูหลายครั้ง ซึ่งผมก็เคยก๊อปปี้มาให้คุณอ่านด้วยซ้ำไป

(ไม่รู้ว่าคุณอ่านฉบับไหนกันที่บอกว่า ศาลไม่ได้บอกว่า ทักษิณรู้ว่ามีอำนาจในการดูแลกองทุนฟื้นฟู ไปอ่านของ เมเนเจอร์ออนไลน์ที่คุณเอาลิงค์มาให้ผมอ่านก็ได้)
ผมยกตัวอย่างให้คุณ ก็อย่างเรื่อง ที่แม้วมัน สั่งให้รัฐบาลออกพันธบัตร 870000 ล้านบาท มาให้กองทุนฟื้นฟู เรื่องแบบนี้น่ะ คุณก็หัดคิดเองซะบ้าง ว่าถ้าแม้วมันบอกว่า มันไม่รู้ว่ามันมีอำนาจ แล้วมันจะสั่งออกพันธบัตรได้ไง ไม่น่าโง่เลย คุณนี่มันคิดแบบเสื้อแดงแท้ๆ เลย เอาแต่คุณ แต่ถ้าอะไรที่เป็นโทษของไอ้แม้ว จะไม่เอามาคิดต่อ บ้านเมืองถึงได้วุ่นวาย เพราะมีแต่พวกคิดไม่เป็น ไม่ใช้เหตุและผล ว่าทำไมมันถึงผิด มาใช้ตรรกะของไอ้วรเจตน์ แก้ดำเป็นขาว หาช่องโหว่ของกฎหมายแก้ต่างให้ไอ้แม้ว อย่างข้างๆ คูๆ น่ารังเกียจสิ้นดี[/color]

ปล. เรื่องประกาศกรมที่ดิน เหนื่อยใจแล้ว ถ้าไม่รู้จักคิดรู้จักหาเองก็ไปเป็นบัวใต้น้ำกับเจ้า yoshikiryuichiro เถอะครับ
และก็ขอเก็บไว้ให้ใครในนี้ ขำเล่นๆ แล้วกัน ว่าประกาศกรมที่ดินเรื่องต่ออายุการลดหย่อนภาษี เป็นเรื่องลับสุดยอด จะรู้ได้เฉพาะวันประกาศเท่านั้น
555 ชีวิตนี้คงไม่เคยตามข่าวสารอะไรอย่างนี้มาก่อนเลย

ตอบ ผมไปหาแล้วครับ แต่มันไม่มีข่าวลงเลย ถ้าผมไม่หาข้อมูลเลย ผมจะเถียงกับคุณได้ไงในเรื่องของการสร้างตึกสูง ซึ่งข้อมูลต่างๆ ผมก็หามาเอง ที่ผมไม่เชื่อก็เพราะว่า ไม่ใช่ว่าคุณใส่วันที่ของคุณ แล้วมาบอกว่า นี่ไง มีการขยายเวลาแล้ว แล้วก็ปิดปากคนอื่นเค้าด้วยการบอกว่า หาไม่ได้ก็เป็นบัวใต้ตม จะใช้วิธีนี้กันเลยหรือ ไม่ใช่คนเสื้อแดงน่ะครับ ถึงได้ไม่ต้องมีข้อสงสัย อย่ามาโชว์โง่อวดเบ่งในนี้เลย ประกาศกรมที่ดินผมรู้ครับ ไม่ใช่เรื่องลับสุดยอด แต่ไม่ใช่จะเกิดในทุกกรณีนี่ครับ แบบของคุณนี้แหละครับ ที่เค้าเรียกว่า จินตนาการน้ำแตก หลักฐานไม่ต้อง ใช้วิธีคิดเอาเอง ต้องเป็นยังงั้นยังงี้ แล้วยังมีหน้ามาว่าคนอื่น ว่าไม่หาหลักฐานอยู่ๆ ก็กล่าวโทษไอ้แม้วเลย

ปล.2 ตรรกะเริ่มใกล้เคียงแกนนำพันธมิตรขึ้นทุกทีๆ กล่าวหาไว้ก่อน ให้อีกฝ่ายมันมาแก้ข้อกล่าวหา ถ้าหาไม่ได้ แสดงว่ามันผิด
หลักยุติธรรมประเทศไหนกันเนี่ย แทนที่จะหาหลักฐานได้ 1,2,3 อย่าง เลยเชื่อได้ว่าผิด เออ นี่กลับไม่มีหลักฐานซักอย่าง
เอาแต่จินตนาการน้ำแตกเข้าว่า แล้วก็เอาแต่ร้องขอหลักฐานเพื่อแก้ข้อกล่าวหา ถ้าหาไม่ได้หรือไม่ถูกใจ ก็แสดงว่ามันผิดจริง
ประเทศมันถึงได้แย่ เพราะเอาแต่ตรรกะทุเรศอย่างนี้ในการตรวจสอบนะสิ

ตอบ ที่ผมอธิบายไปสามสี่รอบนี่ ไม่ได้สะกิดต่อมสมองคุณเลยหรือไงครับ ว่า ผมไม่ได้สนใจส่วนปลีกย่อยนี้มาตั้งแต่แรก ผมสนใจประเด็นหลักว่า แม้วมันทำผิดกฎหมาย มาตรา 100 ที่เค้าห้ามไปซื้อ แล้วมันไม่มีหลักฐานตรงไหนครับ แล้วหลักยุติธรรมของคุณประเภทไหน ที่โจรบอกว่า ไม่ได้ปล้น ก็เชื่อโจร แม้วบอกว่า ไม่รู้ว่ามันมีอำนาจ ควบคุม ดูแล ก็เชื่อไอ้แม้วเฉยเลย ไม่ต้องดูเลยว่า มันเคยใช้อำนาจอะไรเกี่ยวกับกองทุนมาบ้าง หลักฐานมียังมาแก้ต่างให้แม้วได้เลย โห เป็นไปได้ขนาดหนักเลย นี่แหละนิสัยพวกเสื้อแดงล่ะ ขนาดจนเดี๋ยวนี้ยังบอกว่า แม้วเซ็นต์ เมียซื้อ แม้วไม่ผิดอยู่เลย

ส่วนเรื่องสร้างตึกสูง หรือแก้วันหยุด ผมว่าคุณจบไปเถอะ เพราะยังไง ในมุมมองของคุณ คุณมองไอ้แม้วมันตื้นๆ ข้อกล่าวหาที่คนเค้าสงสัย คุณก็คงไม่เข้าใจมันอยู่ดี

ปล. สุดท้าย nopantaman ก็หางโผล่ว่า ตัวเองเคารพการตัดสินของศาล แต่ดูจากที่เขียน มันคนละเรื่องเลย แต่ก็คงจะแถอีกอยู่ดี
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Wed Aug 10, 2011 1:16 am

Bookmarks wrote:ตอบ [b]ผมว่าคุณนั่นแหละไปหัดอ่านกฎหมายให้รู้ซะบ้าง มีโจรที่ไหนบอกว่า ตัวเองทำผิด เวลาโดนจับ ใช้ตรรกะยังผิดเพี้ยนเลย เถียงข้างๆ คูๆ ทำเป็นคุยข่ม ทั้งๆ ที่ตัวเองก็โง่ดักดานทีเดียว คุณจะบอกว่าแม้วไม่รู้ คุณก็เชื่อหรือไง ในเมื่อหลักฐานมันมีชัดเจน ขนาดผมก๊อป***มาให้อ่าน คุณยังคิดเองไม่เป็นเลย ไม่ต้องคิดไป 1 2 3 คิดอย่างเดียวแม้วไม่ผิด เพราะแม้วบอกว่า แม้วไม่รู้ว่าตัวเองมีอำนาจสั่งการกองทุนฟื้นฟู ก็เชื่อแม้วเลย :shock:

ก็ยังคงโชว์โง่ต่อไป บอกเป็นรอบที่ร้อยว่าถึงทักษิณจะไม่รู้ว่อำนาจสั่งการ แต่ก็ยังถือว่าผิด ฉะนั้นไม่ได้เถียงว่าทักษิณไม่ผิด สมองคิดเป็นไหมเนี่ย
ที่เถียงกัน ก็เอามาจากคำให้การและคำพิพากษาทั้งนั้น โดยในส่วนคำให้การเคยยกมาให้ดูของชวน บรรหาร หม่อมเต่า นายไพโรจน์ ฯลฯ
[color=#FF0000]ไม่มีใครแม้แต่คนเดียวที่ยืนยันว่านายกคือผู้มีอำนาจสั่งการกองทุนฟื้นฟู จะมีก็แต่
"กองทุนฯอยู่ภายใต้กำกับของ ธปท.มีผู้ว่า ธปท.เป็นผู้ดูแล และมี รมว.คลัง กำกับดูแล ธปท.อีกชั้น"
"ซึ่งนายกฯจะไม่ได้เป็นผู้สั่งการ ถ้าเรื่องนั้นไม่ได้ถูกเสนอเข้าสู่ที่ประชุม ครม." (คำให้การชวน)
เข้าใจไหมว่าคนที่เคยอยู่ในตำแหน่งนายก หรือคนที่เคยอยู่ในตำแนห่งสำคัญที่เกี่ยวข้องกับกองทุนฟื้นฟู ยังไม่กล้าให้การว่านายกคือผู้มีอำนาจสั่งการ
และการที่นายกสั่งให้รัฐบาลออกพันธบัตรให้กองทุนฟื้นฟู ก็ระบุในคำให้การอยู่แล้วว่าผ่านมาจาการเสนอโดยรัฐมนตรีคลัง(คำให้การชวน,หม่อมอุ๋ย)
, คณะกรรมการ(คำให้การหม่อมอุ๋ย,หม่อมเต่า,นายไพโรน์) ไม่ได้กำกับดูแลด้วยตนเอง (คำให้การชวน,บรรหาร)
รวมถึงคำตัดสินของศาลในประเด็นนี้ยังเป็น 6 ต่อ 3 (หมายความว่าศาล 3 ท่านเห็นว่าไม่มีอำนาจสั่งการ)
ดังนั้นในเมื่อคนตั้งหลายคนยังไม่แน่ใจ แล้วคุณเป็นใครจึงมั่นใจว่าทักษิณรู้
ประเด็นนี้ผมก็เคยบอกคุณไปแล้วว่า ทั้งคุณและผมไม่มึใครรู้หรอกว่าทักษิณรู้หรือไม่ จึงต้องประเมินจากสภาพแวดล้อมว่าทักษิณ "น่าจะ"
รู้หรือไม่ ผมก็ยกตัวอย่างแล้วไง แต่คุณก็ท่องเป็นอย่างเดียวว่า ทักษิณเคยสั่งให้รัฐบาลออกพันธบัตรช่วยกองทุน(โดยการเสนอจากรมต.คลัง)
หมายความว่าทักษิณรู้ ก็ให้คนอื่นเขามาดูแล้ววิเคราะห์ก็แล้วกันว่าทักษิณรู้หรือไม่

Bookmarks wrote:แต่ในคำพิพากษา ศาลท่านก็บอกว่า ทักษิณใช้อำนาจในการตัดสินใจในกองทุนฟื้นฟูหลายครั้ง ซึ่งผมก็เคยก๊อป***มาให้คุณอ่านด้วยซ้ำไป
(ไม่รู้ว่าคุณอ่านฉบับไหนกันที่บอกว่า ศาลไม่ได้บอกว่า ทักษิณรู้ว่ามีอำนาจในการดูแลกองทุนฟื้นฟู ไปอ่านของ เมเนเจอร์ออนไลน์ที่คุณเอาลิงค์มาให้ผมอ่านก็ได้)

ผมอ่านฉบับคำพิพากษารวม ซึ่งคำตัดสินในประเด็นนี้อยู่หน้า 22 - 28 ลองไปก๊อปมาซิครับว่ามีตรงไหนที่บอกว่า
"ทักษิณใช้อำนาจในการตัดสินใจในกองทุนฟื้นฟูหลายครั้ง" ถ้าจะหมายความถึงประโยค "ที่ผ่านมานายกรัฐมนตรี..."
ในหน้า 28 นั่นหมายถึงนายกทุกคน ไม่ใช่ทักษิณคนเดียวนะครับ ตกลงคุณอ่านฉบับเดียวกับผมหรือเปล่านี่

Bookmarks wrote:
ผมยกตัวอย่างให้คุณ ก็อย่างเรื่อง ที่แม้วมัน สั่งให้รัฐบาลออกพันธบัตร 870000 ล้านบาท มาให้กองทุนฟื้นฟู เรื่องแบบนี้น่ะ คุณก็หัดคิดเองซะบ้าง ว่าถ้าแม้วมันบอกว่า มันไม่รู้ว่ามันมีอำนาจ แล้วมันจะสั่งออกพันธบัตรได้ไง ไม่น่าโง่เลย คุณนี่มันคิดแบบเสื้อแดงแท้ๆ เลย เอาแต่คุณ แต่ถ้าอะไรที่เป็นโทษของไอ้แม้ว จะไม่เอามาคิดต่อ บ้านเมืองถึงได้วุ่นวาย เพราะมีแต่พวกคิดไม่เป็น ไม่ใช้เหตุและผล ว่าทำไมมันถึงผิด มาใช้ตรรกะของไอ้วรเจตน์ แก้ดำเป็นขาว หาช่องโหว่ของกฎหมายแก้ต่างให้ไอ้แม้ว อย่างข้างๆ คูๆ น่ารังเกียจสิ้นดี

ก็มันอคติอย่างงี้ บ้านเมืองถึงได้วุ่น หาว่าคนที่ไม่โทษทักษิณเป็นพวกเสื้อแดงอย่างเดียว ผมคิดตามหลักคนทั่วไปครับ
ก็เหมือนๆ กับอดีตนายก, อดีตรมต.คลัง, อดีตผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทยฯ ที่คิดว่า เมื่อหน่วยงานนั้นมีคณะกรรมการ
กำกับดูแลอยู่ ถึงแม้คณะกรรมการบางส่วนจะอยู่ภายใต้การบังคับบัญชาของนายกรรัฐมนตรี แต่ก็สามารถตัดสินใจเองได้
มีแต่บางเรื่องที่เกินตัวถึงต้องขอรัฐบาล(เช่นการขอให้ออกพันธบัตร เพราะกองทุนออกเองไม่ได้) เข้าใจไหม
เหมือนๆกับ ธนาคารแห่งประเทศไทย(คณะกรรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ 5 ท่านแต่่งตั้งจากรัฐมนตรี->นายกสั่งการผ่านรัฐมนตรี)
ก.ล.ต.(คณะกรรมการมีปลัด 2 กระทรวง,ประธานแต่งตั้งจากรัฐมนตรี,ฯลฯ) คุณคิดว่ามีนายกคนไหนที่คิดว่าตนเอง
สั่งการ 2 หน่วยงานนี้ได้ละครับ รวมถึงหน่วยงานอื่นๆ ที่ถูกตั้งโดยกฏหมายที่คล้ายๆ กันเช่น กบข. ฯลฯ หน่วยงานเหล่านี้
นายกคนไหนคิดว่ามีอำนาจสั่งการไหมละ แล้วทำไมคุณจึงคิดว่า กองทุนฟื้นฟู ซึ่งมีที่มาและสถานะคล้ายๆ กับองค์กร
เหล่านี้ นายกจะรู้ว่ามีอำนาจสั่งการละ

Bookmarks wrote: ผมไปหาแล้วครับ แต่มันไม่มีข่าวลงเลย ถ้าผมไม่หาข้อมูลเลย ผมจะเถียงกับคุณได้ไงในเรื่องของการสร้างตึกสูง ซึ่งข้อมูลต่างๆ ผมก็หามาเอง ที่ผมไม่เชื่อก็เพราะว่า ไม่ใช่ว่าคุณใส่วันที่ของคุณ แล้วมาบอกว่า นี่ไง มีการขยายเวลาแล้ว แล้วก็ปิดปากคนอื่นเค้าด้วยการบอกว่า หาไม่ได้ก็เป็นบัวใต้ตม จะใช้วิธีนี้กันเลยหรือ ไม่ใช่คนเสื้อแดงน่ะครับ ถึงได้ไม่ต้องมีข้อสงสัย อย่ามาโชว์โง่อวดเบ่งในนี้เลย ประกาศกรมที่ดินผมรู้ครับ ไม่ใช่เรื่องลับสุดยอด แต่ไม่ใช่จะเกิดในทุกกรณีนี่ครับ แบบของคุณนี้แหละครับ ที่เค้าเรียกว่า จินตนาการน้ำแตก หลักฐานไม่ต้อง ใช้วิธีคิดเอาเอง ต้องเป็นยังงั้นยังงี้ แล้วยังมีหน้ามาว่าคนอื่น ว่าไม่หาหลักฐานอยู่ๆ ก็กล่าวโทษไอ้แม้วเลย

555 นี่พิมพ์เองเลยครับ ผมไล่เรียงความคิดคุณให้ใหม่ไหมว่าทำไมมันถึงบิดเบี้ยว มันเริ่มจาก ฟังคำกล่าวหา ->
เชื่อว่าโกง -> มีคนมาอธิบาย -> ถ้าไม่ชัดเจน(ไม่ถูกใจ) -> แสดงว่าหาหลักฐานมาหักล้างไม่ได้ -> สรุปทักษิณโกง
มันผิดตรงไหนรู้ไหมครับ มันผิดเพราะคุณไปตั้งธงไว้ก่อนว่าเขาโกง ซึ่งหลักกฏหมายทั่วไปต้องตั้งธงไว้ก่อนว่าเขาไม่โกง
แล้วจึงหาหลักฐานให้ได้ว่าโกง ถึงจะเรียกว่าโกงจริง แต่คุณกลับเริ่มที่คิดว่าเขาโกง มันถึงเบี้ยวไงครับ
สำหรับหลักฐานเรื่องประกาศกรมที่ดิน ผมไม่หาให้ :lol: :lol: เพราะจริงๆ แล้วคำกล่าวหานี้ผมใช้ในการแยกคนที่
โดนล้างสมองกับคนที่ยังพอมีสติ และถ้าใครโดนล้างสมองแล้วก็ป่วยการจะหาข้อมูลให้
ทีนี้ทำไมผมถึงกล้ากล่าวเช่นนั้น ผมจะลำดับให้ดู

คำกล่าวหา : ทักษิณเลื่อนวันหยุดสิ้นปีเพื่อให้โอนที่ได้ทัน

คนที่โดนล้างสมองแล้ว : ทักษิณมันชั่ว มันต้องกล้าทำอย่างนี้แน่ เชื่อไว้ก่อนได้เลย

คนที่ยังไม่โดนล้างสมอง : จริงเหรอ ถ้าทักษิณกล้าทำต้องเป็นเรื่องใหญ่มากแน่ เพราะถึงขั้นย้ายวันหยุดสิ้นปีที่
คนส่วนใหญ่ต้องกลับบ้าน แต่เอ้ะ ทำไมไม่มีข่าวคราวครึกโครมละ
1. พอย้อนไปดูปฏิทิน อ้าว 31 ธ.ค. เป็นวันพุธ 1 ม.ค. เป็นวันพฤหัส ถ้าไม่ย้าย ก็จะหยุด 2 วัน ทำงานวันศุกร์
แล้วก็หยุดเสาร์อาทิตย์ แต่ถ้าย้าย จะหยุดติดต่อกัน 4 วันโดยไม่ลา มันก็ชัดเจนแล้วว่าย้ายเพื่ออะไร
2. ถ้ายังสงสัย ลองไปดูข้อมูล อ้าว พจมานเซ็นต์โอน 30 ธ.ค. แล้วถ้าย้ายเพื่อการนี้จะย้ายทำไม
3. ถายังสงสัย ลองไปดูข้อมูล อ้าว มติครม.ออก 25 พ.ย. 46 ลองใช้สมองตรองดู
ถ้าเป็นคุณ ณ. วันที่ 25 พ.ย. คุณรู้ว่าจะซื้อที่วันที่ 17 ธ.ค.(และมั่นใจว่าได้ที่ชัวร์) และต้องโอนให้ทันภายในสิ้นปี
คุณมีเวลา 9 วันทำการในการดำเนินการซื้อขายและโอนให้เสร็จภายใน 30 ธ.ค. แต่คุณกลับกลัวว่า
เวลา 9 วันทำการจะไม่พอ เลยต้องเลื่อนวันเพิ่มขึ้นอีกตั้ง 1 วันให้กลายเป็น 10 วัน เพื่อจะได้โอนทัน
อย่าลืมนะ ว่าคุณคิด ณ. วันที่ 25 พ.ย. ก่อน 30 ธ.ค. ต้้ง 1 เดือน เป็นคุณ จะเลือกเลื่อนวันเพิ่มอีก 1 วัน
หรือไปเตรียมหลักฐาน, สัญญาให้พร้อมดำเนินการเสร็จใน 9 วันครับ

จริงๆ ด้วยตรรกะธรรมดาแค่นี้ คนธรรมดาที่ไม่ได้มัวเมากับความเกลียดก็สรุปได้แล้วว่า
ข้อกล่าวหานี้คนคิดมันช่างโง่เง่าสิ้นดี แล้วคนที่เชื่อข้อกล่าวหานี้จะเรียกว่าอะไรดีครับ

ส่วนไอ้กรณีประกาศกรมที่ดิน ถ้ายังต้องการหลักฐาน ผมก็อยากให้บัวขึ้นมาจากตมด้วยตนเอง
ไม่ใช่จากการจำนนด้วยหลักฐาน เลยไม่หาให้ครับ :lol: :lol: :lol:

Bookmarks wrote:ที่ผมอธิบายไปสามสี่รอบนี่ ไม่ได้สะกิดต่อมสมองคุณเลยหรือไงครับ ว่า ผมไม่ได้สนใจส่วนปลีกย่อยนี้มาตั้งแต่แรก ผมสนใจประเด็นหลักว่า แม้วมันทำผิดกฎหมาย มาตรา 100 ที่เค้าห้ามไปซื้อ แล้วมันไม่มีหลักฐานตรงไหนครับ แล้วหลักยุติธรรมของคุณประเภทไหน ที่โจรบอกว่า ไม่ได้ปล้น ก็เชื่อโจร แม้วบอกว่า ไม่รู้ว่ามันมีอำนาจ ควบคุม ดูแล ก็เชื่อไอ้แม้วเฉยเลย ไม่ต้องดูเลยว่า มันเคยใช้อำนาจอะไรเกี่ยวกับกองทุนมาบ้าง หลักฐานมียังมาแก้ต่างให้แม้วได้เลย โห เป็นไปได้ขนาดหนักเลย นี่แหละนิสัยพวกเสื้อแดงล่ะ ขนาดจนเดี๋ยวนี้ยังบอกว่า แม้วเซ็นต์ เมียซื้อ แม้วไม่ผิดอยู่เลย

ส่วนเรื่องสร้างตึกสูง หรือแก้วันหยุด ผมว่าคุณจบไปเถอะ เพราะยังไง ในมุมมองของคุณ คุณมองไอ้แม้วมันตื้นๆ ข้อกล่าวหาที่คนเค้าสงสัย คุณก็คงไม่เข้าใจมันอยู่ดี

ปล. สุดท้าย nopantaman ก็หางโผล่ว่า ตัวเองเคารพการตัดสินของศาล แต่ดูจากที่เขียน มันคนละเรื่องเลย แต่ก็คงจะแถอีกอยู่ดี

ยิ่งอ่านยิ่งฮา คุณบอกว่าไม่ได้สนใจส่วนปลีกย่อย แต่กลับหาข้อมูลมาเถียงกับผมซะหลายหน้า(แถมพอจนด้วยหลักฐานก็กลับบอกว่าไม่สนใจ)
ยอมรับมาเถอะครับ ว่าไอ้ข้อกล่าวหาเหล่านี้ ณ. ก่อนวันที่คุณได้ข้อมูลจากผม คุณก็เชื่อเต็มเปาว่ามันเป็นความจริง และเห็นว่านี้คือสิ่งที่ย้ำเตือน
ว่าทักษิณชั่วจริงอย่างที่คุณคิด แต่พอผมยกข้อหักล้างมาได้ คุณก็กลับบอกว่าไม่สนใจ และเบี่ยงเบนไปเรื่องที่ทักษิณผิดมาตรา 100 มันฮาไหมละครับ
ส่วนไอ้ตัวอย่างที่คุณยก คุณเล่นยกตัวอย่างเข้าข้างตัวเองนี่ครับ ถ้าคุณไม่ลดความเกลียดชัง มันก็คงไม่มีประโยชน์ที่จะคุยเรื่อง รู้ หรือ ไม่รู้ แล้วละ

Postby Bookmarks » Wed Aug 10, 2011 1:56 am

ยิ่งอ่านยิ่งฮา คุณบอกว่าไม่ได้สนใจส่วนปลีกย่อย แต่กลับหาข้อมูลมาเถียงกับผมซะหลายหน้า(แถมพอจนด้วยหลักฐานก็กลับบอกว่าไม่สนใจ)
ยอมรับมาเถอะครับ ว่าไอ้ข้อกล่าวหาเหล่านี้ ณ. ก่อนวันที่คุณได้ข้อมูลจากผม คุณก็เชื่อเต็มเปาว่ามันเป็นความจริง และเห็นว่านี้คือสิ่งที่ย้ำเตือน
ว่าทักษิณชั่วจริงอย่างที่คุณคิด แต่พอผมยกข้อหักล้างมาได้ คุณก็กลับบอกว่าไม่สนใจ และเบี่ยงเบนไปเรื่องที่ทักษิณผิดมาตรา 100 มันฮาไหมละครับ
ส่วนไอ้ตัวอย่างที่คุณยก คุณเล่นยกตัวอย่างเข้าข้างตัวเองนี่ครับ ถ้าคุณไม่ลดความเกลียดชัง มันก็คงไม่มีประโยชน์ที่จะคุยเรื่อง รู้ หรือ ไม่รู้ แล้วละ

ผมล่ะโคตรฮาคุณเลย ไปอ่านโพสต์แรกของผม คุณก็น่าจะรู้ ว่าผมเอาบทความคุณสมลักษณ์ มาโพสต์ ทำไม แต่นี่มาเบี่ยงประเด็นว่า ผมโต้แย้งกับคุณเรื่องสร้างตึกสูงก่อน ซึ่งประเด็นการสร้างตึกสูง มันเป็นประเด็นโพสเพิ่มของผมต่อจาก ที่ผมโพสต์เอาบทความของคุณสมลักษณ์มาโพส ใช่หรือไม่ เอากลับไปคิด แล้วใช้สมองเยอะๆ หน่อย
ถ้าผมยอมรับว่า แม้วไม่ได้คิดจะแก้กฎหมายสร้างตึกสูง หรือแก้วันหยุด ตามที่คุณให้ข้อมูลมา แล้วผมว่ามันชั่วเรื่องสร้างตึกสูงกับแก้วันหยุดอย่างเดียวหรือ คุยกันตั้งนานเนี่ย คุณแก้ให้แม้วได้สองข้อ แล้วที่ไปทำความผิดที่ไปซื้อที่ดินของรัฐเนี่ย มันไม่ผิด กลายเป็นคนดีไปได้เลยหรือครับ แล้วก็เที่ยวกล่าวหาคนอื่นว่า เกลียดชังแม้ว ใส่ร้ายเรื่องสร้างตึกสูงกับแก้วันหยุด แต่ทีเรื่องไปซื้อที่ดินกลับไม่เอามาพูด เบี่ยงประเด็นไปที่ผมไปว่าเรื่องสร้างตึกสูง กับแก้วันหยุดเฉยเลย

แล้วคุณไปเอาคำให้การหม่อมอุ๋ย หม่อมเต่ามา ว่าแม้วไม่มีอำนาจ ควบคุม กองทุน ได้ไง ก็ผมฟังคำพิพากษาเต็มของศาล ท่านก็ได้อธิบายอย่างละเอียด แล้วถามจริงๆ เถอะ จะไม่คิดอะไรเพิ่มแล้วใช่มั๊ยว่า แม้วจะปฎิเสธได้ยังไงว่า ตัวเองไม่มีอำนาจ ควบคุม ในเมื่อตัวเองเคยให้ออกพันธบัตร 870000 ล้านบาท ให้กองทุนฟื้นฟู คำพิพากษาท่านก็ได้อธิบายการใช้อำนาจของแม้วไว้ คิดซะบ้างนะครับ อย่ามัวแต่ปกป้องคนโกงชาติ
http://76.nationchannel.com/playvideo.php?id=12023
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Thu Aug 11, 2011 12:03 am

Bookmarks wrote:ผมล่ะโคตรฮาคุณเลย ไปอ่านโพสต์แรกของผม คุณก็น่าจะรู้ ว่าผมเอาบทความคุณสมลักษณ์ มาโพสต์ ทำไม แต่นี่มาเบี่ยงประเด็นว่า ผมโต้แย้งกับคุณเรื่องสร้างตึกสูงก่อน ซึ่งประเด็นการสร้างตึกสูง มันเป็นประเด็นโพสเพิ่มของผมต่อจาก ที่ผมโพสต์เอาบทความของคุณสมลักษณ์มาโพส ใช่หรือไม่ เอากลับไปคิด แล้วใช้สมองเยอะๆ หน่อย
ถ้าผมยอมรับว่า แม้วไม่ได้คิดจะแก้กฎหมายสร้างตึกสูง หรือแก้วันหยุด ตามที่คุณให้ข้อมูลมา แล้วผมว่ามันชั่วเรื่องสร้างตึกสูงกับแก้วันหยุดอย่างเดียวหรือ คุยกันตั้งนานเนี่ย คุณแก้ให้แม้วได้สองข้อ

อ้าว ยอมรับรอบที่สองว่าจนปัญญาจะเถียง :lol: :lol: :lol:
Bookmarks wrote: แล้วที่ไปทำความผิดที่ไปซื้อที่ดินของรัฐเนี่ย มันไม่ผิด กลายเป็นคนดีไปได้เลยหรือครับ

ถัดจากเผลอตัวยอมรับ ก็โชว์โง่ต่อทันที ใครมันไปบอกตอนไหนว่าทักษิณไม่ผิด หรือทักษิณเป็นคนดี โง่ดักดานเป็นที่สุด
กลับไปอ่านแล้วหัดยอมรับให้ได้ซะบ้างว่า ประเทศนี้ไม่ได้มีแต่คนที่รักทักษิณหรือเกลียดทักษิณ คนธรรมดาที่มองด้วยใจเป็นกลาง
มีเยอะกว่าไอ้พวกสมองกลวงฟังเป็นแต่สิ่งที่ตัวเองอยากได้ยินอย่างคุณหรืออย่างพวกเสื้อแดงคลั่งทักษิณบางคนมากมาย

Bookmarks wrote:แล้วก็เที่ยวกล่าวหาคนอื่นว่า เกลียดชังแม้ว ใส่ร้ายเรื่องสร้างตึกสูงกับแก้วันหยุด แต่ทีเรื่องไปซื้อที่ดินกลับไม่เอามาพูด เบี่ยงประเด็นไปที่ผมไปว่าเรื่องสร้างตึกสูง กับแก้วันหยุดเฉยเลย

ถัดจากเผลอตัวยอมรับ โชว์โง่ ก็โชว์แถต่อทันที ประเด็นไหนที่คุณจุดแล้วผมไม่ตาม ยกเว้นเรื่องการวิพากษ์คำตัดสิน
ของศาลท่าน ถ้ามีช่วยไปหามาหน่อยไป แล้วกลับไปดูมาใครมันเป็นคนดริฟท์ไปเรื่องสร้างตึกสูงก่อน แล้วตามด้วย
ดริฟท์เรื่องแก้วันหยุด หลักฐานมันอยู่คงทนในกระทู้น่ะ

Bookmarks wrote:แล้วคุณไปเอาคำให้การหม่อมอุ๋ย หม่อมเต่ามา ว่าแม้วไม่มีอำนาจ ควบคุม กองทุน ได้ไง ก็ผมฟังคำพิพากษาเต็มของศาล ท่านก็ได้อธิบายอย่างละเอียด แล้วถามจริงๆ เถอะ จะไม่คิดอะไรเพิ่มแล้วใช่มั๊ยว่า แม้วจะปฎิเสธได้ยังไงว่า ตัวเองไม่มีอำนาจ ควบคุม ในเมื่อตัวเองเคยให้ออกพันธบัตร 870000 ล้านบาท ให้กองทุนฟื้นฟู คำพิพากษาท่านก็ได้อธิบายการใช้อำนาจของแม้วไว้ คิดซะบ้างนะครับ อย่ามัวแต่ปกป้องคนโกงชาติ
http://76.nationchannel.com/playvideo.php?id=12023

555 โชว์โง่และท่องจำต่อมาอีกครั้ง ท่องเอาไว้ว่า ทักษิณออกพันธบัตร 870000 ล้านบาทให้กองทุนฟื้นฟู แสดงว่าทักษิณรู้ว่ามีอำนาจควบคุม
จะฮาไปถึงไหน มีแค่ประโยคนี้ประโยคเดียวก็เชื่อสนิทใจว่าทักษิณต้องรู้ (จริงๆ เพราะความเกลียดทักษิณมันบังคับให้เชื่อต่างหาก)
แต่พอเอาเหตุผลที่ทำให้น่าเชื่อได้ว่าทักษิณไม่รู้ว่ามีอำนาจมาให้ดู ก็ไม่รู้จักอ่าน เอาแต่ท่องๆๆ แล้วก็บอกว่าคำพิพากษาอธิบายไว้แล้ว
ลองกลับไปแย้งเหตุผลหลายข้อที่ผมยกมาว่าทำไมถึงคิดว่านายก"ไม่รู้" ว่าตนเองมีอำนาจ ให้ได้เถอะ ไม่ใช่ท่องเป็นแต่ 870000 ล้าน

Postby หงส์แดง » Thu Aug 11, 2011 3:22 am

ผมรู้ว่าท่านทั้งสองรู้กฎหมาย อ่านคำพิพากษามากันอย่างดี ต่างฝ่ายเชื่อในข้อมูลและเชื่อในความเชื่อตัวเอง รวมทั้งผมที่เชื่อว่าถ้าเมียทักษิณไม่อยากได้ คงไม่เกิดเรื่องและทักษิณไม่คิดช่วยเมียคงไม่เกิดเรื่อง แค่นั้น :mrgreen:
พ่อ: ลูกจ๊ะกีฬาทุกชนิดจะมี ผู้ชนะแค่ 10% และผู้แพ้ 90% ลูกอยากอยู่ฝั่งไหน
ลูก: อยากอยู่ฝั่งผู้แพ้ครับ
พ่อ: อ้าวทำไมล่ะลูก
ลูก: ก็ฝั่งผู้แพ้มีเยอะกว่านิครับ
พ่อ: !!!!
ใช่สิ! ผมข้างน้อย..อิอิ!
หงส์แดง

Postby yoshikiryuichiro » Thu Aug 11, 2011 3:31 am

หงส์แดง wrote:ผมรู้ว่าท่านทั้งสองรู้กฎหมาย อ่านคำพิพากษามากันอย่างดี ต่างฝ่ายเชื่อในข้อมูลและเชื่อในความเชื่อตัวเอง รวมทั้งผมที่เชื่อว่าถ้าเมียทักษิณไม่อยากได้ คงไม่เกิดเรื่องและทักษิณไม่คิดช่วยเมียคงไม่เกิดเรื่อง แค่นั้น :mrgreen:

อย่าพูดอะไรกับหมอนี่เลย แค่ชื่อก็ฟ้องว่าเป็นพวกไหนแล้ว(คนอะไร ดันตั้งล้อกอินบ่งบอกฝั่งซะชัดเจน นายโนพันธมาร)
大一大万大吉

これが私の正義!!

Postby Bookmarks » Thu Aug 11, 2011 10:54 am

Bookmarks wrote:ผมล่ะโคตรฮาคุณเลย ไปอ่านโพสต์แรกของผม คุณก็น่าจะรู้ ว่าผมเอาบทความคุณสมลักษณ์ มาโพสต์ ทำไม แต่นี่มาเบี่ยงประเด็นว่า ผมโต้แย้งกับคุณเรื่องสร้างตึกสูงก่อน ซึ่งประเด็นการสร้างตึกสูง มันเป็นประเด็นโพสเพิ่มของผมต่อจาก ที่ผมโพสต์เอาบทความของคุณสมลักษณ์มาโพส ใช่หรือไม่ เอากลับไปคิด แล้วใช้สมองเยอะๆ หน่อย
ถ้าผมยอมรับว่า แม้วไม่ได้คิดจะแก้กฎหมายสร้างตึกสูง หรือแก้วันหยุด ตามที่คุณให้ข้อมูลมา แล้วผมว่ามันชั่วเรื่องสร้างตึกสูงกับแก้วันหยุดอย่างเดียวหรือ คุยกันตั้งนานเนี่ย คุณแก้ให้แม้วได้สองข้อ

อ้าว ยอมรับรอบที่สองว่าจนปัญญาจะเถียง :lol: :lol: :lol:
Bookmarks wrote: แล้วที่ไปทำความผิดที่ไปซื้อที่ดินของรัฐเนี่ย มันไม่ผิด กลายเป็นคนดีไปได้เลยหรือครับ

ถัดจากเผลอตัวยอมรับ ก็โชว์โง่ต่อทันที ใครมันไปบอกตอนไหนว่าทักษิณไม่ผิด หรือทักษิณเป็นคนดี โง่ดักดานเป็นที่สุด
กลับไปอ่านแล้วหัดยอมรับให้ได้ซะบ้างว่า ประเทศนี้ไม่ได้มีแต่คนที่รักทักษิณหรือเกลียดทักษิณ คนธรรมดาที่มองด้วยใจเป็นกลาง
มีเยอะกว่าไอ้พวกสมองกลวงฟังเป็นแต่สิ่งที่ตัวเองอยากได้ยินอย่างคุณหรืออย่างพวกเสื้อแดงคลั่งทักษิณบางคนมากมาย

Bookmarks wrote:แล้วก็เที่ยวกล่าวหาคนอื่นว่า เกลียดชังแม้ว ใส่ร้ายเรื่องสร้างตึกสูงกับแก้วันหยุด แต่ทีเรื่องไปซื้อที่ดินกลับไม่เอามาพูด เบี่ยงประเด็นไปที่ผมไปว่าเรื่องสร้างตึกสูง กับแก้วันหยุดเฉยเลย

ถัดจากเผลอตัวยอมรับ โชว์โง่ ก็โชว์แถต่อทันที ประเด็นไหนที่คุณจุดแล้วผมไม่ตาม ยกเว้นเรื่องการวิพากษ์คำตัดสิน
ของศาลท่าน ถ้ามีช่วยไปหามาหน่อยไป แล้วกลับไปดูมาใครมันเป็นคนดริฟท์ไปเรื่องสร้างตึกสูงก่อน แล้วตามด้วย
ดริฟท์เรื่องแก้วันหยุด หลักฐานมันอยู่คงทนในกระทู้น่ะ

Bookmarks wrote:แล้วคุณไปเอาคำให้การหม่อมอุ๋ย หม่อมเต่ามา ว่าแม้วไม่มีอำนาจ ควบคุม กองทุน ได้ไง ก็ผมฟังคำพิพากษาเต็มของศาล ท่านก็ได้อธิบายอย่างละเอียด แล้วถามจริงๆ เถอะ จะไม่คิดอะไรเพิ่มแล้วใช่มั๊ยว่า แม้วจะปฎิเสธได้ยังไงว่า ตัวเองไม่มีอำนาจ ควบคุม ในเมื่อตัวเองเคยให้ออกพันธบัตร 870000 ล้านบาท ให้กองทุนฟื้นฟู คำพิพากษาท่านก็ได้อธิบายการใช้อำนาจของแม้วไว้ คิดซะบ้างนะครับ อย่ามัวแต่ปกป้องคนโกงชาติ

555 โชว์โง่และท่องจำต่อมาอีกครั้ง ท่องเอาไว้ว่า ทักษิณออกพันธบัตร 870000 ล้านบาทให้กองทุนฟื้นฟู แสดงว่าทักษิณรู้ว่ามีอำนาจควบคุม
จะฮาไปถึงไหน มีแค่ประโยคนี้ประโยคเดียวก็เชื่อสนิทใจว่าทักษิณต้องรู้ (จริงๆ เพราะความเกลียดทักษิณมันบังคับให้เชื่อต่างหาก)
แต่พอเอาเหตุผลที่ทำให้น่าเชื่อได้ว่าทักษิณไม่รู้ว่ามีอำนาจมาให้ดู ก็ไม่รู้จักอ่าน เอาแต่ท่องๆๆ แล้วก็บอกว่าคำพิพากษาอธิบายไว้แล้ว
ลองกลับไปแย้งเหตุผลหลายข้อที่ผมยกมาว่าทำไมถึงคิดว่านายก"ไม่รู้" ว่าตนเองมีอำนาจ ให้ได้เถอะ ไม่ใช่ท่องเป็นแต่ 870000 ล้าน

ผมนึกแล้วว่า คุณจะต้องมาแนวนี้ คือทำเนียนว่าไม่มีสี แล้วก็ บลาๆๆๆ ว่าคนอื่นใส่ร้ายไอ้แม้ว ให้คนเค้าคิดว่า ไอ้แม้วโดนกลั่นแกล้ง
ในความคิดเห็นของคนอื่นคุณยังไม่ฟังเลย ใครกันแน่ที่ตั้งธงไว้ ด่าคนอื่นอย่างเดียว เพื่อแก้ต่างให้ไอ้แม้ว เห็นแล้วอนาถ
ยกเหตุผลให้คุณฟังไป คุณก็ไม่เคยรับฟังหรอก เพราะคุณมันพวกเดียวกับที่เจ้าของกระทู้เค้าตั้งคำถามไว้ครับ ยากที่จะเข็นแล้ว ต้องปล่อยให้เป็นบัวที่แม้แต่เต่าปลายังถุย
คุณมาบอกกับผมว่า คุณไม่ได้บอกว่า แม้วไม่ผิด เพราะไม่ได้เขียนประโยคนี้หรือ :lol: :lol: แต่ก็เห็นเถียงว่าแม้วมันไม่รู้ว่ามันไม่มีอำนาจในกองทุนฟื้นฟู ก็กลายเป็นบกพร่องโดยสุจริตไป :lol: ไม่รู้ว่าคุณสับสนในตัวเองหรือเปล่า คุยกับคุณนี่โคตรจะเข้าใจยากเลย เพราะอะไร
เพราะคุณเอาแต่ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทอง และที่น่าสมเพชคุณก็คือ โพสมาว่า อ่านมาแล้ว คำพิพากษาเต็ม แต่เห็นเถียงมาแต่ละอย่างขัดแย้งกับคำพิพากษาของศาล อุตส่าห์ก๊อปปี้เวปที่เป็นเสียงของผู้พิพากษาที่อ่านคำพิพากษาให้ฟัง ยังไม่รู้จักไปหาเปิดฟัง เปิดอ่าน แล้วยังมีหน้ามาตอแหล ว่าอ่านแล้ว ฟังแล้วอีก
ใครที่ฟังคำพิพากษามาแล้ว เค้าจะขำในความโง่ของคุณนะครับ อ่านยังไง ฟังยังไง ถึงได้เข้าใจยากเข้าใจเย็น ขนาดนี้

เอาเป็นว่าผมขี้เกียจเถียงต่อเรื่องแก้กฎหมายที่ดินกับแก้วันหยุด เพราะมันเป็นเรื่องซับซ้อน ที่คนอย่างคุณตามไม่ถึงหรอกครับ
Bookmarks

Postby thailand_nakhon » Sat Aug 13, 2011 11:58 pm

ได้ครับ หยุดกินหญ้าจากแม้วไงครับ :lol:
Image
การเมืองเรื่องของทุกคน วิจารณ์ได้ตามสภาวะการณ์
thailand_nakhon

Postby nopantaman_agian » Mon Aug 15, 2011 11:47 am

Bookmarks wrote:ผมนึกแล้วว่า คุณจะต้องมาแนวนี้ คือทำเนียนว่าไม่มีสี แล้วก็ บลาๆๆๆ ว่าคนอื่นใส่ร้ายไอ้แม้ว ให้คนเค้าคิดว่า ไอ้แม้วโดนกลั่นแกล้ง
ในความคิดเห็นของคนอื่นคุณยังไม่ฟังเลย ใครกันแน่ที่ตั้งธงไว้ ด่าคนอื่นอย่างเดียว เพื่อแก้ต่างให้ไอ้แม้ว เห็นแล้วอนาถ
ยกเหตุผลให้คุณฟังไป คุณก็ไม่เคยรับฟังหรอก เพราะคุณมันพวกเดียวกับที่เจ้าของกระทู้เค้าตั้งคำถามไว้ครับ ยากที่จะเข็นแล้ว ต้องปล่อยให้เป็นบัวที่แม้แต่เต่าปลายังถุย
คุณมาบอกกับผมว่า คุณไม่ได้บอกว่า แม้วไม่ผิด เพราะไม่ได้เขียนประโยคนี้หรือ :lol: :lol: แต่ก็เห็นเถียงว่าแม้วมันไม่รู้ว่ามันไม่มีอำนาจในกองทุนฟื้นฟู ก็กลายเป็นบกพร่องโดยสุจริตไป :lol: ไม่รู้ว่าคุณสับสนในตัวเองหรือเปล่า คุยกับคุณนี่โคตรจะเข้าใจยากเลย เพราะอะไร
เพราะคุณเอาแต่ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทอง และที่น่าสมเพชคุณก็คือ โพสมาว่า อ่านมาแล้ว คำพิพากษาเต็ม แต่เห็นเถียงมาแต่ละอย่างขัดแย้งกับคำพิพากษาของศาล อุตส่าห์ก๊อป***เวปที่เป็นเสียงของผู้พิพากษาที่อ่านคำพิพากษาให้ฟัง ยังไม่รู้จักไปหาเปิดฟัง เปิดอ่าน แล้วยังมีหน้ามาตอแหล ว่าอ่านแล้ว ฟังแล้วอีก
ใครที่ฟังคำพิพากษามาแล้ว เค้าจะขำในความโง่ของคุณนะครับ อ่านยังไง ฟังยังไง ถึงได้เข้าใจยากเข้าใจเย็น ขนาดนี้
เอาเป็นว่าผมขี้เกียจเถียงต่อเรื่องแก้กฎหมายที่ดินกับแก้วันหยุด เพราะมันเป็นเรื่องซับซ้อน ที่คนอย่างคุณตามไม่ถึงหรอกครับ

โอย กลับบ้านสามสี่วัน กลับมาคุณทำให้ผมหัวเราะก๊ากแต่เช้าเลยนะเนี่ย 555
คุยกับผมอาจจะยากที่จะเข้าใจหน่อยนะ เพราะว่าคุณเป็นคนที่ไม่เข้าใจอะไรเลย เลยคุยกับคนอื่นให้เข้าใจได้ยากหน่อย
อ่ะ แต่เนื่องจากเช้านี้ผมค่อนข้างว่างและอารมณ์ดี(จาก คคห.คุณนั่นแหละ :lol: )
เลยจะยอมเสียเวลาสรุปให้บัวใต้น้ำอย่างคุณได้อ่านอีกสักทีแล้วกันนะ 555

1. จากคำพิพากษาทักษิณผิดที่เป็นเจ้าพนักงานของรัฐแต่ไปเซ็นต์ชื่อในหน่วยงานในกำกับของรัฐ
ไม่ว่าทักษิณจะรู้หรือไม่รู้ก็ไม่ทำให้ข้อเท็จจริงตรงนี้เปลี่ยนไป เพราะฉะนั้นถึงทักษิณไม่รู้ ศาลท่าน
ก็สามารถตัดสินได้ว่าทักษิณผิดอยู่ดี ดังนั้นการคุยประเด็นทักษิณรู้หรือไม่ ไม่ได้เป็นการเถียงศาล
(เมื่อไรอ่านแล้วจะเข้าใจเนี่ย ไม่ได้ยากเย็นแสนเข็นเลยนะ โง่จริงหรือแกล้งโง่เนี่ย)

2.ประเด็นที่เถียงกันมี 3 ประเด็นใหญ่ๆ คือ
2.1 ประเด็นแก้กฏหมายที่ดินให้ทักษิณได้ประโยชน์
2.2 ประเด็นแก้วันหยุดส่งท้ายปีเพื่อให้โอนที่ได้ทัน
2.3 ประเด็นทักษิณรู้หรือไม่รู้
ทั้ง 3 ประเด็นไม่ได้ถกเถียงเพื่อแย้งศาล (และศาลท่านก็ไม่มีคำตัดสินประเด็นเหล่านี้ด้วย ถ้าโง่ๆ
ฟังคำพิพากษาแล้วไม่เข้าใจ ก็ไปอ่านจากนี่ก็ได้ http://muzaxi.blogspot.com/2010/10/blog-post_7592.html)
เผอิญหาจากเว็ปของทางการไม่ได้ เอาไปก่อนแล้วกัน

3. แล้วถ้าไม่ได้เถียงเรื่องคำตัดสิน แล้ว 2.1 - 2.3 เถียงเพื่อทักษิณเหรอ??
บอกไปหลายครั้งแล้วว่าไม่ได้เถียงเพื่อทักษิณ แต่เถียงเพื่อให้เห็นถึงการโกหกคำโต
ของไอ้กลุ่มบุคคลหลายๆ กลุ่มที่ท่านเชื่อถือ (เป็นใครบ้างก็ลองนึกเอาสิว่าไอ้ประเด็นต่างๆ เนี่ย
ได้ยินมาจากผู้รู้คนไหน) เพื่อให้รู้จักระวังและเข้าใจว่ามันเป็นเพียงแค่ข้อความใส่ร้าย
ให้คนเกลียดทักษิณมากขึ้น เพื่อจะได้ไปเข้าทางกลุ่มคนเหล่านี้ในการใช้พวกท่าน
เป็นเครื่องมือขัดขวางพรรคเพื่อไทย เพื่อผลประโยชน์ของตนเอง มันเป็นแค่เกมส์การเมือง
ที่ใช้คนโง่เป็นเครื่องมือ ไม่ต่างจากการใช้เสื้อเหลือง เสื้อแดง เป็นเครื่องมือเลย

4. อันนี้ความรู้ประดับสมอง คำพิพากษาโดยปกติจะไม่เขียนอะไรที่ไม่เกี่ยวข้อง หรือ
สิ่งที่เรียกว่า "ไม่มีเหตุอันจำเป็นต้องวินิจฉัย" หมายความว่า ไม่จำเป็นต้องเสียเวลาไปคิด
เพราะไม่มีผลกับคำตัดสินอยู่แล้ว เช่น การที่ทักษิณรู้หรือไม่รู้ว่าตนเองมีอำนาจกำกับกองทุนฟื้นฟู
(แต่ไอ้กลุ่มเกลียดทักษิณเช่นคุณเนี่ยแหละ ที่เห็นว่าจำเป็นมากที่ทักษิณต้องรู้ เพราะมันจะได้
จุดฉนวนความเกลียดชังยิ่งขึ้น อุปมาก็เหมือนกับคนทำผิดทั้งๆ ที่รู้ กับคนทำผิดโดยไม่รู้
น้ำหนักของความเกลียดชังย่อมต่างกัน ก็เลยพยายามแถว่า "เนี่ยไง ศาลตัดสินว่ามีอำนาจ
หมายถึงศาลบอกว่าทักษิณรู้" ซึ่งเป็นตรรกะที่เน้นสร้างความเกลียดชังเท่านั้น)

ปล. ฮามากๆ ตรงนี้
Bookmarks wrote:เอาเป็นว่าผมขี้เกียจเถียงต่อเรื่องแก้กฎหมายที่ดินกับแก้วันหยุด เพราะมันเป็นเรื่องซับซ้อน ที่คนอย่างคุณตามไม่ถึงหรอกครับ

อ่านกี่ทีก็ฮา เอาเป็นว่า ผมขี้เกียจอธิบายต่อเรื่องแก้กฏหมายที่ดินกับแก้วันหยุด เพราะมันง่ายและตรงมาก
จนน่าจะมีแต่คนโง่ที่ไม่เข้าใจ (เอ้ะ แต่ก็มีบางคนมัวแต่เอากฏหมายอาคารมาเถียง, หรืออ่านเว้นบรรทัดผิด
จนเข้าใจกฎหมายผิดนี่นา :lol: :lol: ) เอาเป็นว่า ถ้าคุณไม่เข้าใจตรงไหน ถามผมได้นะ :lol: :lol: :lol:

Postby nopantaman_agian » Mon Aug 15, 2011 11:57 am

หงส์แดง wrote:ผมรู้ว่าท่านทั้งสองรู้กฎหมาย อ่านคำพิพากษามากันอย่างดี ต่างฝ่ายเชื่อในข้อมูลและเชื่อในความเชื่อตัวเอง รวมทั้งผมที่เชื่อว่าถ้าเมียทักษิณไม่อยากได้ คงไม่เกิดเรื่องและทักษิณไม่คิดช่วยเมียคงไม่เกิดเรื่อง แค่นั้น :mrgreen:

เรียนคุณหงส์แดง ผมไม่ได้รู้กฏหมายมาหรอกครับ เพียงแต่ปัจจุบันเราชอบใช้แต่ความเชื่อในการตัดสิน เหมือนกับที่คุณพิมพ์มา
แต่เรื่องนี้ มีพยานหลักฐานค่อนข้างชัดเจนมาก และก็มีการพยายามบิดเบือนมาก ดังนั้น ผมว่าเราควรเปลี่ยนจากการใช้ความเชื่อ
เป็นการใช้ความรู้จะดีกว่าครับ :mrgreen:

ยกตัวอย่างที่ชัดเจนสุดๆ คือความเชื่อเรื่องการแก้กฏหมายเพื่อให้ที่ดินมีราคาสูงขึ้น
ถ้าท่านตามกลับไปอ่านจะพบว่ามีหลักฐานชัดเจนในตัวกฏหมายว่าไม่ได้มีการแก้ให้
ที่ดินมีราคาสูงขึ้นเลย แล้วอย่างนี้ถ้ายังจะใช้ความเชื่อในการตัดสินนี่ คงต้องถามท่าน
เหมือนหัวข้อกระทู้แล้วว่า "จะมีโอกาสมั้ยที่จะให้คน.....เข้าใจ" :D :D

Postby nopantaman_agian » Mon Aug 15, 2011 12:02 pm

อย่าพูดอะไรกับหมอนี่เลย แค่ชื่อก็ฟ้องว่าเป็นพวกไหนแล้ว(คนอะไร ดันตั้งล้อกอินบ่งบอกฝั่งซะชัดเจน นายโนพันธมาร)

นี่คือตัวอย่างของคนที่คงไม่มีวันเข้าใจอะไรเลย เพราะแค่ชื่อล็อกอินร่วมกับการตีความกระทู้ตามกรอบความคิดตนเอง
ก็ดันสรุปแล้วว่าผมเป็นพวกไหน นี่แหละคือกลุ่มคนที่น่ารักษาเยียวยาที่สุดในประเทศ(กลุ่มนี้ในทุกสีนะครับ)
เพราะวันๆ จมอยู่กับกรอบความคิดที่ตัวเองถูกฝังหัวโดยไม่รู้ตัว แล้วก็พร่ำบอกตนเองและคนอื่นๆ ว่าพวกฉันถูก
พวกฉันรักประเทศ คนอื่นที่ไม่เห็นด้วยคือฝั่งตรงข้าม มันผิดเสมอ บลาๆๆ แล้วก็มาช่วยกันย่ำยีประเทศตนเอง
ทุกวันๆ เฮ้อ :( :( :(

Postby Bookmarks » Mon Aug 15, 2011 12:13 pm

ปล่อยเค้าไปเถอะครับ คุณ yoshiki และ คุณหงษ์แดง ผมพูดไปสิบรอบแล้ว nopantaman เค้าก็ไม่เข้าใจ บอกไปก็เปล่าประโยชน์ นาย nopantaman เค้าเกินเยียวยาแล้วจริงๆ ครับ บลาๆๆๆ ว่าคนอื่นเค้าใส่ร้ายแม้ว อยู่นั่นแหละ ไม่ยอมอ่านหรือทำความเข้าใจอะไรเลย ยืนกระต่ายขาเดียวของเค้าอยู่แบบนี้ พ้นตมยากครับ คนๆๆนี้น่ะ
Bookmarks

PreviousNext

Return to สภากาแฟ