จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby orogaros » Mon Oct 10, 2011 5:36 pm

nopantaman_agian wrote:
ดราม่า wrote:
ปล. ใน คคห. ก่อนหน้าก็เขียนชัดแล้วนะ ว่า "ช่วยขุดกระทู้" ไม่ได้บอกว่าคุณเป็นคนเริ่มขุดมาซะหน่อย อ่านหนังสือไม่แตกจริงๆ

ท่านผู้ชมครับ แค่เรื่องขุดกระทู้ไอ้มารอะเก็นมันแถได้เลยครับพี่น้องงงงงง :lol:

จริยธรรมนักการเมือง บ้านเมืองที่เจริญแล้วเขาไม่หน้าด้านอยู่หรอกครับถ้าคนจับได้ว่าทำผิดกฎหมายชัดเจนขนาดนี้

ไอ้เรื่องกฎหมายที่ดินสร้างตึกสูง หรือเปลี่ยนวันหยุด รวมทั้งแก้เงื่อนไขวางเงินประกันจาก10ล้านเป็น100ล้านล่วงหน้า1วัน มันเป็นช่องว่างทางกฎหมายที่คนหน้าด้านมันมุดรูออกมา

ส่วนมาตรา100ไอ้หน้าเหลี่ยมมันผิดเต็มประตู ศาลตัดสินไปแล้ว

ก็ยังคงบ้าคลั่งและไร้สติเหมือนเคยนะ ไปอ่านหรือยัง เอาเท่าที่มีข้อมูลเคยคุยในกระทู้นี้ เรื่องสร้างตึกสูงหรือเปลี่ยนวันหยุดเนี่ย
มันเป็นเรื่องช่องว่างทางกฎหมาย หรือเรื่องที่ประโคม กุข่าวเพื่อสร้างความเกลียดชังของคนชั่วบางกลุ่ม แล้วก็มีคนโง่หลายคน
(อย่างน้อยๆ ก็แถวๆ นี้แหละนะ :lol: :lol: :lol: ) ที่หน้ามืดตามัว หลับหูหลับตาเชื่อ โดยไม่เห็นหลักฐานใดๆ เลย
โอ้ย โง่ถาวรจริงๆ

เปลี่ยนวันหยุด มันเป็นช่องว่าทางกฏหมายข้อไหนครับ ช่วยบอกเป็นวิทยาธานแก่ผมหน่อย

แล้วที่คุณดราม่าสรุปมา ผมเห็นชัดเลยข้อหนึ่งคือมีการเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขการประมูล มันไม่แปลกไปหรือ

แล้วพอหลังจากการประมูล ก็มีการเปลี่ยนแปลงกฏหมายเรื่องโครงสร้างตึก

หรือจะให้ผมสรุปว่า กฏหมายผิด ทักษิณไม่ผิด กฏหมายมีช่องโหว่ ทุกอย่างที่ทักษิณทำไม่ผิดใช่มั้ย?

ไม่จำเป็นต้องอ้างจริยธรรมอะไรทั้งสิ้น แค่กฏหมายมีช่องโหว่ ทุกอย่างก็ถูกได้เสมอ

ปล. คุณดราม่า Bookmark หรือท่านอื่นๆ ที่กำลังคิดจะถกข้อมูลกับ nopantaman_agian ผมว่าเลิกเถอะครับ

ถ้าคิดจะดึง nopantaman_agian ให้เข้าใจ ผมว่าเข็นครกขึ้นภูเขายังง่ายกว่านะ เพราะเขาเลือกจุดยืนเห็นชัดแล้ว
orogaros

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 6:42 pm

orogaros wrote:
เปลี่ยนวันหยุด มันเป็นช่องว่าทางกฏหมายข้อไหนครับ ช่วยบอกเป็นวิทยาธานแก่ผมหน่อย

แล้วที่คุณดราม่าสรุปมา ผมเห็นชัดเลยข้อหนึ่งคือมีการเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขการประมูล มันไม่แปลกไปหรือ

แล้วพอหลังจากการประมูล ก็มีการเปลี่ยนแปลงกฏหมายเรื่องโครงสร้างตึก

หรือจะให้ผมสรุปว่า กฏหมายผิด ทักษิณไม่ผิด กฏหมายมีช่องโหว่ ทุกอย่างที่ทักษิณทำไม่ผิดใช่มั้ย?

ไม่จำเป็นต้องอ้างจริยธรรมอะไรทั้งสิ้น แค่กฏหมายมีช่องโหว่ ทุกอย่างก็ถูกได้เสมอ

ปล. คุณดราม่า Bookmark หรือท่านอื่นๆ ที่กำลังคิดจะถกข้อมูลกับ nopantaman_agian ผมว่าเลิกเถอะครับ

ถ้าคิดจะดึง nopantaman_agian ให้เข้าใจ ผมว่าเข็นครกขึ้นภูเขายังง่ายกว่านะ เพราะเขาเลือกจุดยืนเห็นชัดแล้ว

อ้าว มีแขกมาอีกคน เมื่อเสวนาด้วยดีๆ ผมก็ยินดีจนะเสวนาดีๆ ครับ
ผมจะยก คคห. เก่าในกระทู้นี้แหละมาอีกที ถ้าคุณอ่านแล้วคิดว่าตรงไหนไม่จริงก็หาหลักฐานมาคุยกันครับ
อย่าเอาแต่เชื่อคำบอกเล่าอย่างเดียว ของอย่างนี้หาหลักฐานง่ายมาก เพียงแต่คุณจะเปิดตาเปิดใจดูรึเปล่า
ส่วนเรื่องแก้กฏหมายสร้างตึกสูง ก็อยู่กระทู้นี้นั่นแหละ ไปลองหาอ่านเอานะ

ตัวอย่างอีกอันที่ออกมาเพื่อดิสเครดิตโดยมีหลักฐานชัดเจนคือการเลื่อนวันหยุดปีใหม่ที่คุณพึงโพสต์ไปนี่แหละครับ
ความจริง : ปี 46 มีการเลื่อนวันหยุดปีใหม่ โดยรัฐบาลทักสิน -> จริง
ความเท็จ : เลื่อนเพื่อให้โอนที่ทันเสียภาษีราคาถูก -> เท็จ

โดยหลักฐายประกอบคือ
1. ลองไปเปิดปฏิทินดูครับ ในปี 46 วันที่ 31 ธ.ค. 46 คือวันพุธ และ 1 มกราคือวันพฤหัส ทำให้ถ้าหยุดตามปกติ
วันศุกร์จะเป็นวันทำงาน ซึ่งคนส่วนใหญ่ก็คงจะลา ดังนั้น จึงมีมติคณะรัฐมนตรีให้เลื่อนวันหยุดเป็น 2 ม.ค. 47
http://www.eppo.go.th/admin/cab/cab-2546-11-25.html#31
เพื่อให้มีวันหยุดติดต่อกัน 4 วันแทน ซึ่งเป็นไปตามปีก่อนหน้าที่มีการเลื่อนวันหยุดเพื่อให้เหมาะสมที่สุด

2. มติตามข้อ 1 ออกวันที่ 25 พฤศจิกายน 2546 เปิดประมูล(ครั้งที่ 2 ที่พจมานเข้าร่วม) วันที่ 16 ธันวาคม 2546
มีใครสามารถรู้ล่วงหน้าได้หรือครับว่าตัวเองจะประมูลชนะและจะต้องโอนวันที่ 31 ธันวาคม 2546

3. วันที่โอนที่ดินจริงคือ 30 ธันวาคม 2546 ไม่ใช่ 31 ธันวาคม 2546
(ไปลองหาข้อมูลยืนยันเองบ้างนะครับ)

4. การลดหย่อยค่าธรรมเนียมที่ดิน กรมที่ดินทำเป็นประจำเพื่อกระตุ้นอสังหาริมทรัพทย์ และในรอบดังกล่าว
ซึ่งหมดเขตวันที่ 31 ธันวาคม 46 นั้น ในวันที่ 2 มกราคม 2547 ก็ได้ขยายระยะเวลาต่ออีก 1 ปี

ดังนั้นถ้าจะโอนเพื่อให้ได้ราคาถูก จึงไม่ต้องรีบจนกระทั่งเลื่อนวันหยุดสิ้นปีเพื่อโอนที่ครับ
nopantaman_agian

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 6:52 pm

ผมเคยเขียนไว้ใน คคห. ไหนจำไม่ได้ แต่เขียนอีกทีก็ได้ เรื่องประเด็นข้อกล่าวหาการเลื่อนวันหยุดนี่
ผมถือเป็นตัวแบ่งแยกที่ดีเลยครับ คือแยกระหว่างคนมีสติ คนไร้สติ และคนไร้สติที่สุดได้ดีเลย

เพราะแค่จากข้อกล่าวหา : ทักษิณเลื่อนวันหยุดสิ้นปีเพื่อให้โอนที่ทันเสียภาษีราคาถูก

คนมีสติ : อ่านปุ้ปก็ต้องตะหงิดแล้ว เพราะการเลื่อนวันหยุดโดยไม่มีเหตุผลเป็นเรื่องที่คิดเหรอว่าคนไทยจะยอม
จะมีการหาข้อมูล และตามข้อมูลช้างต้น จะพบว่าไม่มีเหตุผลใดๆ ที่จะสนับสนุนข้อกล่าวหาข้างต้นได้เลย

คนไร้สติ : ฟังแล้วเชื่อทันที ทักษิณมันเลวอยู่แล้ว มันต้องเป็นจริงตามข้อกล่าวหาแน่่ๆ
แต่พอได้อ่านข้อมูลบ้าง ก็จะเปลี่ยนเป็น โอ้ย แค่เรื่องไม่เป็นจริงเรื่องเดียว ทักษิณยังมีความเลวกองเป็นภูเขา
แล้วเรื่องอื่นเรื่องโน้นเรื่องนี้ละ??? (ใจคอมันไม่คิดจะยอมรับเลยใช่ไหมว่าเผลอด่าไปแล้วเนี่ย -_-")

คนไร้สติที่สุด : ฟังแล้วเชื่อทันที และพร้อมจะก๊อปไปเผยแพร่ต่อ ส่วนใครมีข้อมูลอะไรมา ไม่สนใจ
มันเป็ฯพวกเสื้อแดง มันโกหกกกกกกกก

คุณเป็นคนจำพวกไหนครับ :?: :?: :?:

Postby orogaros » Mon Oct 10, 2011 7:15 pm

งั้นผมคงต้องรอรัฐบาลประกาศวันหยุดในของวันที่ 31 ธันวาคม 2555 ซินะครับ

เพราะว่ามันเป็นวันจันทร์ ว่าจะได้หยุดหรือไม่ ถ้าอย่างนั้นผมขอผ่านข้อนี้ก่อนละกันครับ

แต่ผมมีข้อสงสัย ที่ยังค้างคาอยู่

ที่ร้องเรียนว่ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างกระทันหัน โดยแจ้งให้เพิ่ม วงเงินมัดจำจากเดิม 10 ล้านบาท เป็น 100 ล้านบาท ก่อนหน้าการประมูลเพียงวันเดียว เพื่อกีดกันผู้ประมูลรายอื่นเพราะเตรียมเงินมัดจำไม่ทัน
จริงเท็จประการใด

อีก ทั้ง เมื่อประมูลที่ดินดังกล่าวได้แล้วเดิมพื้นที่บริเวณดังกล่าวสร้างตึกสูงได้ ไม่เกิน 5 ชั้น แต่หลังจากเขาประมูลที่ดินได้ไปแล้ว กฏเกณฑ์นี้ก็ได้ถูกยกเลิกไป ทำให้ที่ดินบริเวณดังกล่าว ยกระดับราคาสูงขึ้นทันที
แล้วอยู่ดีๆ ทำไมถึงมีการเปลี่ยนแปลง ทำไมไม่มีการเปลี่ยนแปลงข้อเสนอนี้ก่อนการประมูล เพราะถ้าเปลี่ยนแปลงข้อเสนอนี้ก่อนการประมูล มูลค่าที่ดินนั้นจะสูงขึ้นอีกมากโข ช่วยบอกเหตุผลผมหน่อยครับ
orogaros

Postby hinotori » Mon Oct 10, 2011 7:16 pm

แต่ผลสุดท้าย คือ ทักษิณต้องคดี ติดคุก2ปี แต่หนีไปนอก กลายเป็นนักโทษเร่ร่อน

ต่อให้แก้ตัวแก้ต่างให้มันยังไง มันก็เป็นนักโทษหนีคดี

ไม่ว่ามันจะทำอะไรไว้ ตอนนี้มันเป็น นักโทษ นักโทษ กลับบ้านไม่ได้ :lol: :lol:

และคดีถูกพิภากษาเด็ดขาด โดยศาลยุติธรรม

ไงล่ะ ไม่แถ ไม่แถก แต่ความจริงคือความจริง
hinotori

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 7:25 pm

orogaros wrote:งั้นผมคงต้องรอรัฐบาลประกาศวันหยุดในของวันที่ 31 ธันวาคม 2555 ซินะครับ

เพราะว่ามันเป็นวันจันทร์ ว่าจะได้หยุดหรือไม่ ถ้าอย่างนั้นผมขอผ่านข้อนี้ก่อนละกันครับ

แต่ผมมีข้อสงสัย ที่ยังค้างคาอยู่

ที่ร้องเรียนว่ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างกระทันหัน โดยแจ้งให้เพิ่ม วงเงินมัดจำจากเดิม 10 ล้านบาท เป็น 100 ล้านบาท ก่อนหน้าการประมูลเพียงวันเดียว เพื่อกีดกันผู้ประมูลรายอื่นเพราะเตรียมเงินมัดจำไม่ทัน

อีก ทั้ง เมื่อประมูลที่ดินดังกล่าวได้แล้วเดิมพื้นที่บริเวณดังกล่าวสร้างตึกสูงได้ ไม่เกิน 5 ชั้น แต่หลังจากเขาประมูลที่ดินได้ไปแล้ว กฏเกณฑ์นี้ก็ได้ถูกยกเลิกไป ทำให้ที่ดินบริเวณดังกล่าว ยกระดับราคาสูงขึ้นทันที
แล้วอยู่ดีๆ ทำไมถึงมีการเปลี่ยนแปลง ทำไมไม่มีการเปลี่ยนแปลงข้อเสนอนี้ก่อนการประมูล เพราะถ้าเปลี่ยนแปลงข้อเสนอนี้ก่อนการประมูล มูลค่าที่ดินนั้นจะสูงขึ้นอีกมากโข ช่วยบอกเหตุผลผมหน่อยครับ

ทั้ง 2 ประเด็น มีอยู่ใน คคห. ก่อนๆ แล้ว ถ้าจะขอให้คุณลองไปอ่านแล้วพิจารณาเองจะดีกว่าครับ
จะได้ค้นพบด้วยตนเอง ฝึกการค้นหาข้อมูลครับ :D

ปล. เรื่องวันหยุด ก็เหมือนที่รัฐบาลนายกอภิสิทธิ์ประกาศเพิ่มในหลายๆ ช่วงนั่นเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจนั่นแหละครับ
เพียงแต่สมัยทักษิณไม่ประกาศหยุดยาว 5 วัน เลยยังคง 4 วันไว้ ก็แค่นั้น (ปี 45 ก็คล้ายกันเช่นกันครับ)

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 7:28 pm

hinotori wrote:แต่ผลสุดท้าย คือ ทักษิณต้องคดี ติดคุก2ปี แต่หนีไปนอก กลายเป็นนักโทษเร่ร่อน

ต่อให้แก้ตัวแก้ต่างให้มันยังไง มันก็เป็นนักโทษหนีคดี

ไม่ว่ามันจะทำอะไรไว้ ตอนนี้มันเป็น นักโทษ นักโทษ กลับบ้านไม่ได้ :lol: :lol:

และคดีถูกพิภากษาเด็ดขาด โดยศาลยุติธรรม

ไงล่ะ ไม่แถ ไม่แถก แต่ความจริงคือความจริง

มาอีกเยอะๆ เลยครับ จะได้รู้กันว่าล็อคอินไหนไร้สติ ใครคุยเรื่องอะไรอยู่ไม่รู้
มาอ่านแค่นิดเดียว สรุปไปแล้ว งี่เง่าดีนะ :lol: :lol: :lol:

วันวันถ้าละเมอเพ้อหาทักษิณมากนัก ก็ไปมอนเตรหรือเขมรไป
มาเช็คชื่อว่าโง่ที่เดียวก็พอ แล้วอย่ามาแถ มาแถก แถวนี้อีกเลยครับ :lol: :lol: :lol:

Postby ดราม่า » Mon Oct 10, 2011 7:34 pm

ผิดมาตรา100ชัดเจน ไม่ต้องแถ คนเป็นนายกจะมาอ้างไม่รู้ไม่ได้

ทำผิดกฎหมายศาลตัดสินแล้วก็หนีศาล ทั้งที่ศาลเมตาจำคุกแค่2ปี

ไม่เป็นลูกผู้ชายหน้าด้าน ไม่มีจริยธรรม :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ"
อดอล์ฟ ฮิตเลอร์

สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก

"กฎหมายภาษีที่ดินเป็นหัวใจของการแก้ปัญหาช่องว่างรายได้"
ดราม่า

Postby ดราม่า » Mon Oct 10, 2011 7:38 pm

เพื่อนๆ ก็พิจารณาจากข้อมูลแวดล้อมทั้งหมดก็แล้วกัน ในปลายปีที่ทักษิณประมูลที่ดินแปลงนี้นั้น เขาสั่งวันที่ 31 ธันวาคม ซึ่งเป็นวันสิ้นปี ตามปกติ เป็นวันหยุด ให้เป็นวันทำงาน กรณีนี้ถูกโจมตีว่าเพราะเขาเกรงว่าจะโอนที่ดินแปลงนี้ไม่ทันในวันที่ 30 ธ.ค. ซึ่งถ้าให้ล่วงเลยไปในปีถัดไปจะไม่ได้ลดภาษีจากการโอนที่ดิน เพราะกฏกระทรวงที่ออกมาเพื่อจูงใจให้มีการซื้อการขายที่ดินโดยลดภาษีการโอนที่ดินนั้นจะสิ้นสุดในวันที่ 31 ธันวาคม

ทั้ง2กรณีนี้ ไม่มีใครรู้หรอกครับว่า ทักษิณ ทำเพื่อเอื้อประโยชน์ให้ตัวเอง หรือ เพื่อความเหมาะสมในการบริหารราชการแผ่นดิน แต่ เหตุการณ์มันผิดปกติ 31 ธันวา ให้เป็นวันทำงาน หรือกรณีที่ห้าม ไม่ให้สร้างตึกสูงเกิน 5 ชั้นเพราะ ตรงนั้นเป็นที่ตั้งของศูนย์วัฒนธรรม หากบริเวณรอบๆ มีแต่ตึกสูงก็จะลดความสง่างามของศูนย์วัฒนธรรมไป ซึ่งหลักการนี้ เป็นหลักการเดียวกันกับ ห้ามบริเวณ อนุเสาวรีย์พระเจ้าตากสิน บริเวณ อนุเสาวรีย์ประชาธิปไตย เป็นต้น

ข้างบนที่ยกมาเป็นแค่เหตุควรสงสัยในฐานะประชาชนที่มีสิทธิ์ตั้งข้อสงสัยนักการเมือง ถ้าข้าทาสบริวารมันจะไม่สงสัยก็เรื่องของมัน

แต่ที่แน่นอน คือทำผิดกฎหมายมาตรา100ชัดเจน คนเป็นนายกทำผิดกฎหมายซะเอง แถมยังหนีคุกอีกต่างหาก ซ้ำยังด่าศาลอีก
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ"

สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก

"กฎหมายภาษีที่ดินเป็นหัวใจของการแก้ปัญหาช่องว่างรายได้"
ดราม่า

Postby orogaros » Mon Oct 10, 2011 7:41 pm

orogaros wrote:งั้นผมคงต้องรอรัฐบาลประกาศวันหยุดในของวันที่ 31 ธันวาคม 2555 ซินะครับ

ทั้ง 2 ประเด็น มีอยู่ใน คคห. ก่อนๆ แล้ว ถ้าจะขอให้คุณลองไปอ่านแล้วพิจารณาเองจะดีกว่าครับ
จะได้ค้นพบด้วยตนเอง ฝึกการค้นหาข้อมูลครับ :D

ปล. เรื่องวันหยุด ก็เหมือนที่รัฐบาลนายกอภิสิทธิ์ประกาศเพิ่มในหลายๆ ช่วงนั่นเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจนั่นแหละครับ
เพียงแต่สมัยทักษิณไม่ประกาศหยุดยาว 5 วัน เลยยังคง 4 วันไว้ ก็แค่นั้น (ปี 45 ก็คล้ายกันเช่นกันครับ)

ถ้าอย่างนั้นผมจะบอกเลยว่าคุณก็เลือกเชื่อในสิ่งที่คุณเชื่อ มิใช่เลือกเชื่อโดยเหตุและผล

ผมอ่านการทู้นี้มาตลอดนั่นหละครับ เพียงแต่ข้อบริบทกฏหมายผมจะอ่านคร่าวๆ ไม่ได้เจาะลึก

ส่วนตัวผมเลือกเชื่อเพราะมันมีเหตุและผลที่รองรับมากกว่า เหตุผลที่คัดค้าน
orogaros

Postby Charlie » Mon Oct 10, 2011 7:52 pm

ศาลผิด ที่ไม่วินิจฉัย แบบคุณ ศาลท่านช่างแถจริงๆ อ่านกฎหมายไม่แตก คนแถวนี้ก็เอาคำพูดศาลมาอ้าง ช่างแถจริง คิดเองไม่เป็น แถวบ้านผมเค้าเรียกเนียน 5555 ผมอ่านข้อมูลของคุณมาละ ตกลงศาลผิดแน่เลย ศาลนี้ต้องเป็นเหลืองหรือไม่ก็อมาตย์แน่เลย
Charlie

Postby 55555 » Mon Oct 10, 2011 8:02 pm

"จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ"

ถ้าเป็นเสื้อแดงแบบชาวบ้านผู้บริสุทธิ์ก็มีโอกาสครับ...

ถ้าเป็น สส.เสื้อแดง ก็มีโอกาส ถ้ามีพรรคไหนเงินถึง...

แต่ถ้าเป็นเสื้อแดงในเวปบอร์ด....โอกาส ก็มีพอ ๆ กับ โอกาสที่ผมจะได้เป็นนายกรัฐมนตรี ครับ..

:D
55555

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 8:06 pm

orogaros wrote:
ถ้าอย่างนั้นผมจะบอกเลยว่าคุณก็เลือกเชื่อในสิ่งที่คุณเชื่อ มิใช่เลือกเชื่อโดยเหตุและผล

ผมอ่านการทู้นี้มาตลอดนั่นหละครับ เพียงแต่ข้อบริบทกฏหมายผมจะอ่านคร่าวๆ ไม่ได้เจาะลึก

ส่วนตัวผมเลือกเชื่อเพราะมันมีเหตุและผลที่รองรับมากกว่า เหตุผลที่คัดค้าน

ถ้าคุณคิดว่ากระทู้คือสิ่งที่คนเอาเหตุผลมาถกเถียงกัน ก็ช่วยยกให้ดูหน่อยครับ

เพราะถ้าสิ่งใดเป็นเหตุและผล มันควรเป็นเหตุและผลที่เป็นสากล ไม่ใช่เหตุผลของตนเอง

และผมก็ยังไม่เห็นใครที่เอาเหตุและผลจริงๆ มาโต้แย้งซักที มีแต่เข้ามาผสมโรงด่าแบบไร้ราคาอยู่ตลอด

แล้วจะให้สรุปว่าไงละครับ

ปล. ถ้าเป็นคนมีเหตุผลพอ ไอ้ประโยคนี้ "ผมจะบอกเลยว่าคุณก็เลือกเชื่อในสิ่งที่คุณเชื่อ มิใช่เลือกเชื่อโดยเหตุและผล"

ควรจะมีเหตุผลสนับสนุนคุณนะ ถ้าไม่อย่างนั้นคำพูดนี้จะย้อนกลับไปที่คุณเอง ที่เลือกตัดสินในสิ่งที่คุณเชื่อ

มิใช่เลือกตัดสินด้วยเหตุและผล

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 8:08 pm

555 ดราม่า ชาร์ลี ตามกันมาโง่อีกแล้ว มาเลยมา :lol: :lol: :lol:

เหมือนตัวอะไรนะ คิดเองไม่เป็น อ่านเองไม่เป็น เป็นแต่พิมพ์ประโยคสั้นๆ ไม่เกิน 3 บรรทัด

เกินกว่านั้นอ่านไม่รู้เรื่อง :lol: :lol: :lol:

Postby ดราม่า » Mon Oct 10, 2011 8:11 pm

ก็บอกแล้วว่าทักษิณทำผิดกฎหมายแน่นอน ในฐานะนายกรัฐมนตรีมีหน้าที่ต้องทำให้เป็นนิติรัฐแต่ทำผิดกฎหมายซะเอง

ส่วนข้าทาสบริวารจะเลือกเชื่อจะโง่เชื้อแม้วต่อไป ก็เรื่องของควายคนไม่เกี่ยว :lol:

ป.ล. เผื่อคนมาที่หลัง คนชื่อโนพันธมาร มันแถแล้วแถอีกคนอื่นก็ให้เหตุผลหักล้างมันไปหมดแล้ว ยังหน้าด้านมาพูดว่าตัวเองถูกและผู้อื่นไร้เหตุผล.... หน้าด้านขนาดนี้มีแต่เสื้อแดง :lol:

ดราม่า

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 8:13 pm

ดราม่า wrote:ข้างบนที่ยกมาเป็นแค่เหตุควรสงสัยในฐานะประชาชนที่มีสิทธิ์ตั้งข้อสงสัยนักการเมือง ถ้าข้าทาสบริวารมันจะไม่สงสัยก็เรื่องของมัน

แต่ที่แน่นอน คือทำผิดกฎหมายมาตรา100ชัดเจน คนเป็นนายกทำผิดกฎหมายซะเอง แถมยังหนีคุกอีกต่างหาก ซ้ำยังด่าศาลอีก

โอ้ย ขำกร้ากกกกกกกกกกกกกกกกกก :lol: :lol: :lol: :lol:

แถไปด้ายยยย ไม่เจ็บสีข้างบ้างเหรอหนู นี่แหละความแตกต่างของคนกับ ...

คน : ได้อ่าน -> สงสัย -> หาข้อมูล -> สรุป
... : ได้อ่าน -> ดูหน้าคนบอก -> พวกเดียวกัน(เกลียดทักษิณเหมือนกัน) -> เชื่อได้เลย ไม่ต้องสงสัย กร้ากกกกกก :lol: :lol: :lol:

บอกเป็นครั้งที่ 100 แล้วควายน้อยเอ้ยยย ไม่ได้มาช่วยทักษิณ แต่มาเปิดความรู้ เผื่อจะเห็นบ้างว่า ไอ้พวกเดียวกัน
ของหนูนะ มันก็เลวไม่ได้ต่างจากทักษิณเลยยยย :lol: :lol: :lol:
เพียงแต่ไม่รู้ว่าเมื่อไรหนูจะเลิกเป็นควายให้พวกนั้นหลอกใช้ กลับมาเป็นคนซักทีก็ไม่รู้ :lol: :lol: :lol:

Postby 55555 » Mon Oct 10, 2011 8:16 pm

ถ้าไอ้ที่เขียน ๆ มาเรียกความรู้....ประเทศไทยคงอุดมไปด้วยขี้เลื่อยกันไปหมดแล้ว..

:lol:
55555

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 8:16 pm

ดราม่า wrote:ก็บอกแล้วว่าทักษิณทำผิดกฎหมายแน่นอน ในฐานะนายกรัฐมนตรีมีหน้าที่ต้องทำให้เป็นนิติรัฐแต่ทำผิดกฎหมายซะเอง

ส่วนข้าทาสบริวารจะเลือกเชื่อจะโง่เชื้อแม้วต่อไป ก็เรื่องของควายคนไม่เกี่ยว :lol:

ป.ล. เผื่อคนมาที่หลัง คนชื่อโนพันธมาร มันแถแล้วแถอีกคนอื่นก็ให้เหตุผลหักล้างมันไปหมดแล้ว ยังหน้าด้านมาพูดว่าตัวเองถูกและผู้อื่นไร้เหตุผล.... หน้าด้านขนาดนี้มีแต่เสื้อแดง :lol:

ก็บอกแล้วเช่นกันว่าทักษิณทำผิดกฏหมายแน่นอน ในฐานะนายกรรัฐมนตรีมีหน้าที่ต้องทำให้เป็นนิติรัฐแต่ทำผิดกฏหมายซะเอง มันก็ต้องเข้าคุก

ส่วนข้าทาสบริวารเหลือง มันเลือกจะเชื่อแต่โพยบอกว่าผิดเพราะอะไร ก็เรื่องของควายบางตัวแถวนี้ คนไม่เกี่ยว :lol: :lol: :lol:

ป.ล. เผื่อคนมาที่หลัง คนชื่อดราม่า มันแถแล้วแถอีก ผมก็ให้เหตุผลมันไปหมดแล้ว ยังมาหน้าด้านมาพูดว่าตัวเองถูกและผู้อื่นไร้เหตุผล หน้าด้านขนาดนี้มีแต่เสื้อเหลือง

:lol: :lol: :lol:

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 8:17 pm

55555 wrote:ถ้าไอ้ที่เขียน ๆ มาเรียกความรู้....ประเทศไทยคงอุดมไปด้วยขี้เลื่อยกันไปหมดแล้ว..

อ้าว คคห. ขี้เลื่อยมาแสดงตัวอย่างด้วย :lol: :lol: :lol:

Postby ดราม่า » Mon Oct 10, 2011 8:19 pm

กราสสสสสสส์ :lol:

โนพันธมาร ยังไม่เปิดกะโหลกอีก

ก็บอกแล้วว่า เสรีไทยไม่มีสี

ประชาชนมีสิทธิ์ตั้งข้อสงสัยในพฤติกรรมนักการเมือง

และทักษิณก็ทำผิดกฎหมายมาตรา100จริง และหนีคุกจริง เป็นนายกที่ไม่รับผิดชอบ :lol:

ป.ล. ข้าทาสบริวารผมไม่ได้หมายถึงคุณนะ อ่านไม่แตกอีกแล้ว :lol:

ส่วนข้าทาสบริวารจะเลือกเชื่อจะโง่เชื้อแม้วต่อไป ก็เรื่องของควายคนไม่เกี่ยว

มีตรงไหนที่เอ่ยชื่อใคร เจือกโง่มารับอีก :lol:

ดราม่า

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 8:25 pm

ดราม่า wrote:กราสสสสสสส์ :lol:

โนพันธมาร ยังไม่เปิดกะโหลกอีก

ก็บอกแล้วว่า เสรีไทยไม่มีสี

ประชาชนมีสิทธิ์ตั้งข้อสงสัยในพฤติกรรมนักการเมือง

และทักษิณก็ทำผิดกฎหมายมาตรา100จริง และหนีคุกจริง เป็นนายกที่ไม่รับผิดชอบ :lol:

ป.ล. ข้าทาสบริวารผมไม่ได้หมายถึงคุณนะ อ่านไม่แตกอีกแล้ว :lol:

ส่วนข้าทาสบริวารจะเลือกเชื่อจะโง่เชื้อแม้วต่อไป ก็เรื่องของควายคนไม่เกี่ยว

มีตรงไหนที่เอ่ยชื่อใคร เจือกโง่มารับอีก :lol:

กร้ากกก ดราม่าเอ้ย โง่ไม่เปลี่ยนเลย ก็แค่ย้อน คคห. ดราม่านั่นแหละ

มีคนโง่ๆ บางคน นึกว่าตนเองฉลาด เที่ยวว่าคนอื่นสีนั้นสีนี้ พอตนเองโดนว่าบ้าง ก็ดิ้นๆๆ :lol: :lol: :lol:

สรุปมันก็แค่คนโง่คนหนึ่ง ที่ยังไม่รู้จักความโง่ของตนเอง แล้วไปเที่ยวตัดสินคนอื่นนั่นแหละ

ปล. ข้าทาสบริวารเหลืองผมก็ไม่ได้หมายถึงคุณนะ อ่านไม่แตกอีกแล้ว :lol: :lol: :lol:

มีตรงไหนที่เอ่ยชื่อใคร เจือกโง่มารับอีก :lol: :lol: :lol:

ปล. โง่ซะจนไม่รู้ว่าคนอื่นเขาใช้ คคห. โง่ๆ ของตนเองมาย้อน ยังจะกระโดดงับอีก :lol: :lol: :lol:

Postby ดราม่า » Mon Oct 10, 2011 8:29 pm

เพื่อนๆ ก็พิจารณาจากข้อมูลแวดล้อมทั้งหมดก็แล้วกัน ในปลายปีที่ทักษิณประมูลที่ดินแปลงนี้นั้น เขาสั่งวันที่ 31 ธันวาคม ซึ่งเป็นวันสิ้นปี ตามปกติ เป็นวันหยุด ให้เป็นวันทำงาน กรณีนี้ถูกโจมตีว่าเพราะเขาเกรงว่าจะโอนที่ดินแปลงนี้ไม่ทันในวันที่ 30 ธ.ค. ซึ่งถ้าให้ล่วงเลยไปในปีถัดไปจะไม่ได้ลดภาษีจากการโอนที่ดิน เพราะกฏกระทรวงที่ออกมาเพื่อจูงใจให้มีการซื้อการขายที่ดินโดยลดภาษีการโอนที่ดินนั้นจะสิ้นสุดในวันที่ 31 ธันวาคม

ทั้ง2กรณีนี้ ไม่มีใครรู้หรอกครับว่า ทักษิณ ทำเพื่อเอื้อประโยชน์ให้ตัวเอง หรือ เพื่อความเหมาะสมในการบริหารราชการแผ่นดิน แต่ เหตุการณ์มันผิดปกติ 31 ธันวา ให้เป็นวันทำงาน หรือกรณีที่ห้าม ไม่ให้สร้างตึกสูงเกิน 5 ชั้นเพราะ ตรงนั้นเป็นที่ตั้งของศูนย์วัฒนธรรม หากบริเวณรอบๆ มีแต่ตึกสูงก็จะลดความสง่างามของศูนย์วัฒนธรรมไป ซึ่งหลักการนี้ เป็นหลักการเดียวกันกับ ห้ามบริเวณ อนุเสาวรีย์พระเจ้าตากสิน บริเวณ อนุเสาวรีย์ประชาธิปไตย เป็นต้น

ผมมีสิทธิ์ตั้งข้อสงสัย (ส่วนคุณไม่ส่งสัยก็เรื่องของควายแดงคนไม่เกี่ยว :lol: )

เพราะตอนนั้นนายกมีอำนาจเต็มในการบริหาร และรู้ข้อมูลวงในก่อนคนอื่นแน่นอน

กฎหมายมาตรา100จึงห้ามไม่ให้นายกไปซื้อที่ดินของราชการที่ตัวเองบริหารอยู่

และนายกทักษิณก็ทำผิดกฎหมายมาตรา100จริง :lol:

จบข้อเท็จจริง (มันจะแถอะไรได้อีกวะ)

ป.ล. ผมไม่เคยบอกว่าตัวเองฉลาด แต่แค่ส่งสัยว่าทำไมมารอะเก็จมันโง่กว่าก็เท่านั้นเองวะ กราสสสสสส์ :lol:

ดราม่า

Postby 55555 » Mon Oct 10, 2011 8:38 pm

55555 wrote:ถ้าไอ้ที่เขียน ๆ มาเรียกความรู้....ประเทศไทยคงอุดมไปด้วยขี้เลื่อยกันไปหมดแล้ว..

อ้าว คคห. ขี้เลื่อยมาแสดงตัวอย่างด้วย :lol: :lol: :lol:

55555

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 8:47 pm

ผมมีสิทธิ์ตั้งข้อสงสัย (ส่วนคุณไม่ส่งสัยก็เรื่องของควายแดงคนไม่เกี่ยว :lol: )

เพราะตอนนั้นนายกมีอำนาจเต็มในการบริหาร และรู้ข้อมูลวงในก่อนคนอื่นแน่นอน

กฎหมายมาตรา100จึงห้ามไม่ให้นายกไปซื้อที่ดินของราชการที่ตัวเองบริหารอยู่

และนายกทักษิณก็ทำผิดกฎหมายมาตรา100จริง :lol:

จบข้อเท็จจริง (มันจะแถอะไรได้อีกวะ)

ป.ล. ผมไม่เคยบอกว่าตัวเองฉลาด แต่แค่ส่งสัยว่าทำไมมารอะเก็จมันโง่กว่าก็เท่านั้นเองวะ กราสสสสสส์ :lol:

555 คนตั้งขอสงสัย แล้วค้นหาความจริง จึงเป็นคนฉลาด
แต่คนโง่ มักจะนึกว่าตนเองฉลาดแล้ว เพราะฟังคนอื่นเขาเล่ามา แล้วทำให้ตนเองสงสัย
แต่ไม่เคยเลยสักนิดที่คิดจะคิดเอง ไม่ต้องดูอะไร แค่ประเด็นที่คุยอยู่ตรงนี้ ถ้าพอมีสมองอยู่บ้าง ไม่ใช่ควายที่เขาจับเสี้ยมไปมา
ก็หาข้อโต้แย้งมาสิ ไม่ใช่ท่องเป็ฯอย่างเดียว ว่าทักษิณมันผิด เรื่องอื่นมันก็ผิด มันผิดทุกเรื่อง :lol: :lol: :lol:

เดี๋ยวจะเป็นอย่างบางกระทู้ ที่มีคนด่าพวกเสื้อแดงชอบตัดแปะนะว่า "โถ ไอ้พวกตัดแปะ" :lol: :lol: :lol:
คุยกับพวกนี้ พิมพ์มากไม่ได้ ไม่ทันมันตัดแปะ ต้องเลยต้องตัดมาสู้บ้าง เดี๋ยวจะฉลาดเกินหน้า...ทั้งหลาย

คน : ได้อ่าน -> สงสัย -> หาข้อมูล -> สรุป
... : ได้อ่าน -> ดูหน้าคนบอก -> พวกเดียวกัน(เกลียดทักษิณเหมือนกัน) -> เชื่อได้เลย ไม่ต้องสงสัย กร้ากกกกกก

Postby 55555 » Mon Oct 10, 2011 8:50 pm

ทู้โน้นไม่ไป ตามมาอาละวาดทู้นี้อีก..

จะเอาฮาไปถึงไหน..

55555

Postby 55555 » Mon Oct 10, 2011 8:56 pm

55555 wrote:"จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ"

ถ้าเป็นเสื้อแดงแบบชาวบ้านผู้บริสุทธิ์ก็มีโอกาสครับ...

ถ้าเป็น สส.เสื้อแดง ก็มีโอกาส ถ้ามีพรรคไหนเงินถึง...

แต่ถ้าเป็นเสื้อแดงในเวปบอร์ด....โอกาส ก็มีพอ ๆ กับ โอกาสที่ผมจะได้เป็นนายกรัฐมนตรี ครับ..

:D

เห็นยัง...ผมคิดไว้ไม่ผิด..

55555

Postby ดราม่า » Mon Oct 10, 2011 9:00 pm

ข้างบนน่ะคือข้อสงสัย และมันก็ได้รับการพิสูจน์ว่าทักษิณผิดจริง

เพราะมาตรา100มีเจตนาไม่ให้นักการเมืองใช้อำนาจหน้าที่แสวงหาผลประโยชน์ส่วนตน

ทักษิณผิดตามมาตรา100 แสดงว่าทักษิณคือนักการเมืองที่ทำผิดกฎหมายและผิดจริยธรรม

กราสสสสสส์ยังจะแถอีก :lol:

ดราม่า

Postby Charlie » Mon Oct 10, 2011 9:01 pm

ประเดนมันอยู่ที่ว่าอดีตนายกทำผิดรึป่าวแค่นั้นเองครับ ไม่มีใครอยากมานั้งแถหรือเถียงหรอกครับ ต่อให้อ้างอะไรมาข้อกฎหมายมันก็มีช่องโหว่ที่จะตีความให้ต่างได้ทั้งนั้นครับ ศาลท่านเค้าดูเจตนาและความสมเหตุสมผลครับ คนเป็นผู้นำระดับนั้นจริยธรรมมันต้องสูงกว่าคนปกติอยู่แล้ว จะบอกว่าไม่รู้กฎหมายก็ฟังไม่ขึ้นนะครับ ถ้าคุณบอกว่า อดีตนายกทักษินผิดผมว่าเรื่องมันก็จบครับ คุณก็ยอมรับแล้วนี้ ว่าทักษินผิด ไม่ต้องยกหลักฐานอะไรมามากมายหรอก เถียงไปก็เท่านั้น ประเด้นมันอยู่ที่ว่าจะทำให้เสื้อแดงกลับใจได้ไหม แต่ถ้าคุณไม่ใช่แดงแล้วเข้ามาเจือกอะไรครับ ถ้าไม่เข้าข้างคนทำผิดแบบทักษินใครๆก็ต้องมองคุณเป็นแดงแน่นอน
Charlie

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 9:03 pm

มาบันทึกไว้อีกที

เลื่อนวันหยุดสิ้นปี 31 ธ.ค.
ควาย -> ทักษิณกลัวโอนที่ไม่ทัน (โอนที่ 30 ธ.ค. 46) เดี๋ยวจะเสียค่าธรรมเนียมเพิ่ม ตามhttp://www.rd.go.th/publish/12994.0.html
( ต้นปี 47 เขาก็ต่อแล้ว http://www.rd.go.th/publish/16982.0.html) เลื่อนเพื่อให้หยุดติดกัน 4 วัน เปิดปฏิทินดูเอง

ควาย -> ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่ได้ยิน ไม่คิด ตูโง่ ตูมีสิทธิสงสัย ทักษิณมันอำนาจล้นฟ้า มันต้องรู้ข้อมูลวงใน มันต้องเลื่อนวันหยุดเพื่อให้โอนที่ทัน :?: :?: :?:

ควายแท้ๆ :lol: :lol: :lol:

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 9:07 pm

Charlie wrote:ประเดนมันอยู่ที่ว่าอดีตนายกทำผิดรึป่าวแค่นั้นเองครับ ไม่มีใครอยากมานั้งแถหรือเถียงหรอกครับ ต่อให้อ้างอะไรมาข้อกฎหมายมันก็มีช่องโหว่ที่จะตีความให้ต่างได้ทั้งนั้นครับ ศาลท่านเค้าดูเจตนาและความสมเหตุสมผลครับ คนเป็นผู้นำระดับนั้นจริยธรรมมันต้องสูงกว่าคนปกติอยู่แล้ว จะบอกว่าไม่รู้กฎหมายก็ฟังไม่ขึ้นนะครับ ถ้าคุณบอกว่า อดีตนายกทักษินผิดผมว่าเรื่องมันก็จบครับ คุณก็ยอมรับแล้วนี้ ว่าทักษินผิด ไม่ต้องยกหลักฐานอะไรมามากมายหรอก เถียงไปก็เท่านั้น ประเด้นมันอยู่ที่ว่าจะทำให้เสื้อแดงกลับใจได้ไหม แต่ถ้าคุณไม่ใช่แดงแล้วเข้ามาเจือกอะไรครับ ถ้าไม่เข้าข้างคนทำผิดแบบทักษินใครๆก็ต้องมองคุณเป็นแดงแน่นอน

ก็ไม่เคยอ่าน หรืออ่านแล้วก็คิดไม่เป็นนี่แหละครับ ไม่ได้มาแก้ต่างทักษิณ แต่มาแสดงให้เห็นว่า ไอ้พวกคนที่คุณเชื่อถือหลายคน
มันก็ใช้การปลุกระดมด้วยความเท็จ เพื่อผลประโยชน์ของมันเหมือนกันนั่นแหละครับ คุณเคยเห็นนักการเมืองหรือคนที่อิงการเมืองคนไหน
โกหก แล้วเป็นคนดีไหมละ ผมแค่คุยในประเด็นว่า ไอ้พวกนั้นที่มันเป่าหูคุณเรื่องต่างๆ ที่เกินจากความผิดที่ศาลท่านตัดสิน มันก็ทำ
เพื่อใช้คุณเป็นเครื่องมือกันทักษิณเพื่อให้ตัวมันเองได้อำนาจ ก็เท่านั้นแหละ ประเด็นไม่ได้อยุ่ที่เสื้อแดงกลับใจได้ไหมเลย
แต่อยู่ที่พวกคุณจะตาสว่างหรือยังว่าโดนเสี้ยมให้เกลียดคนบางกลุ่มเพื่อผลประโยชน์ของคนที่เสี้ยมต่างหาก

ดูง่ายๆ อย่างดราม่า พิมพ์เป็นอยู่อย่างเดียว ข้อสงสัย ไอ้ข้อสงสัยห่วยๆ ที่มีหลักฐานหักล้างชัดเจน มันก็ยังสงสัย
เพราะว่าเป็นการสงสัยทักษิณ เห็นอำนาจของการจูงจมูกไหม พูดไรมันก็ไม่ฟัง เอาแค่ประเด็นเลื่อนวันหยุด
คุณยังคิดว่าเป็นเพราะทักษิณมันอยากโอนที่ทันอีกอยู่หรือเปล่าหละ

PreviousNext

Return to สภากาแฟ