จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby yoshikiryuichiro » Sat Aug 06, 2011 11:20 pm

nopantaman wrote:
yoshikiryuichiro wrote:ผมว่าคุณหัดเอาเวลาไปทบทวนตัวเองดีกว่า การกระทำของคุณมันก็แค่พยายามบอกว่าคนที่คุณชอบไม่ได้ทำผิด

แต่หลักฐานพยานมันยืนยันมาแบบนี้มันก็แค่นั้น แล้วจะไม่ให้บอกว่าดริฟท์จนไฟท่วมรึไง

ถ้าคิดได้แค่นี้ก็กลับไปอ่านข้ความก่อหน้าดูดีกว่ามั้ย ว่าตัวคุณเป็นอย่างที่ผมเขียนรึเปล่า

555 ครับ ถ้าคิดได้แค่นี้ก็กลับไปอ่านข้อคยวามก่อนหน้าดูดีกว่ามั้ย ว่าคุณอ่านที่ผมเขียนหรือเปล่า
เอา ลองเอาคีย์เวิร์ดไปเลย แล้วไปค้นหาในคคห. ผม แล้วช่วยบอกหน่อยสิว่าตรงไหนที่ผมเขียนอย่างที่คุณพิมพ์

ข้อความที่ผมบอกว่าทักษิณไม่ได้ทำผิด อยู่ตรงไหน ไปหามาให้ดูหน่อยสิครับ :lol: :lol:

ปล. แต่อย่างไรก็ต้องขอบคุณที่มาตอบนะครับ กระทู้จะได้ฮอท มีคนที่ผมหวังให้มาอ่านเข้ามาอ่านเยอะๆ

อ้าวๆ เผลอยอมรับแล้วรึ อย่าออกมาแถเลยคุณ แค่แนวคิดคุณมันก็บอกอยู่แล้ว

ถึงคุณไม่เขียนบอกตรง ๆ แต่มันอ่านกันได้ว่ามีแนวคิดแบบไหน

ว่าแต่สมัครเข้าเพื่ออะไรกันแน่ ถ้าคิดว่าคนที่นี่อ่านความคิดคุณไม่ออกล่ะก็ คุณก็คิดผิดแล้ว
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข
นี่คือคุณธรรมของชั้น!!
yoshikiryuichiro

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby yoshikiryuichiro » Sat Aug 06, 2011 11:20 pm

ขออภัย ซ้ำ
Last edited by yoshikiryuichiro on Sat Aug 06, 2011 11:24 pm, edited 1 time in total.
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 11:23 pm

Bookmarks wrote:เดี๋ยวคุณก็บอกว่า ทักษิณรุ้เรื่องการซื้อที่ดิน ได้มีการไปถามกองทุนฟื้นฟูแล้ว ทางกองทุนฟื้นฟูบอกว่าซื้อได้
เดี๋ยวก็มาบอกว่า ผมและคุณก็ไม่รู้หรอกว่า ทักษิณรู้หรือเปล่าว่าเมียไปซื้อที่ดิน
เดี๋ยวก็บอกว่า เชื่อว่าแม้วไม่รู้ว่าตัวเองเกี่ยวข้อง หรือกำกับดูแล กองทุนฟื้นฟู มันก็แย้งกับคำตัดสินของศาลแล้ว สรุปแล้วนี่คุณเชื่อศาลหรือเปล่านี่
ถ้าคุณไม่บ้า คุณก็เมาล่ะ หรือไม่ก็พวกความจำสั้น เขียนอะไรไปแล้ว งง กับตัวเอง

ครับ ใจเย็นๆ แล้วกลับไปอ่านใหม่นะ
1. ผมไม่เคยบอกว่า "ผมและคุณก็ไม่รู้หรอกว่า ทักษิณรู้หรือเปล่าว่าเมียไปซื้อที่ดิน " กลับไปอ่านใหม่ช้าๆ นะครับ copy มาให้อีกที
"ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ประเด็นนี้ก็ได้อธิบายไปแล้วอย่างไรครับ คือทั้งคุณและผมไม่รู้หรอกว่าทักษิณรู้หรือไม่"
เอ้า อ่านใหม่ ผมเขียนอย่างนี้ ประโยคที่ว่า "ทักษิณรู้หรือไม่" หมายถูกรู้เรื่องอะไร ก. รู้ว่าเมียไปซื้อที่ดิน ข. รู้ว่าทำผิดกฏหมาย
ตอบข้อไหนดีครับ

2. "เดี๋ยวก็บอกว่า เชื่อว่าแม้วไม่รู้ว่าตัวเองเกี่ยวข้อง หรือกำกับดูแล กองทุนฟื้นฟู มันก็แย้งกับคำตัดสินของศาลแล้ว สรุปแล้วนี่คุณเชื่อศาลหรือเปล่านี่"
อันนี้กล่าวหาแบบโยงหลักฐานมั่วๆ เลย เขียนให้อ่านอีกทีเผื่อจะกระจ่างขึ้น ในทางกฏหมาย ถ้าตัดสินว่าผิด ไม่ว่าผู้กระทำผิดจะรู้ตัวหรือไม่ ก็ต้องถือว่าผิด
จะมาอ้างความไม่รู้เป็นเหตุไม่ได้ เข้าใจไหมครับ ก็บอกแล้วว่าผมเคารพศาล และไม่ได้แย้งคำตัดสินศาลเลย แต่กำลังแย้งกับคุณในประเด็นที่
ทักษิณรู้ตัวหรือไม่ว่าตัวเองเกี่ยวข้อง หรือกำกับดูแล กองทุนฟื้นฟู แยกความคิดหน่อยนะครับ

หายงงตัวเองหรือยังครับ :D
nopantaman

Postby irq5 » Sat Aug 06, 2011 11:24 pm

:lol:

อ่อผมนึกออกแล้ว ทักษิณไม่ได้ทำผิดกฎหมาย

แค่ทำในสิ่งที่กฎหมายห้ามไว้
irq5

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 11:30 pm

yoshikiryuichiro wrote:
อ้าวๆ เผลอยอมรับแล้วรึ อย่าออกมาแถเลยคุณ แค่แนวคิดคุณมันก็บอกอยู่แล้ว

ถึงคุณไม่เขียนบอกตรง ๆ แต่มันอ่านกันได้ว่ามีแนวคิดแบบไหน

ว่าแต่สมัครเข้าเพื่ออะไรกันแน่ ถ้าคิดว่าคนที่นี่อ่านความคิดคุณไม่ออกล่ะก็ คุณก็คิดผิดแล้ว

555 จริงๆ คุยกับคุณก็สนุกดีนะ ผมไปยอมรับตรงไหนอีกหละเนี่ย 555 เข้าถึงว่าเด็กไทยสมัยนี้อ่านหนังสือไม่เป็น

ปล. ถ้าอยากรู้ว่ามีผมมีแนวคิดแบบไหน สมัครเข้ามาเพื่อะไรกันแน่ ลองกลับไปอ่าน คคห. เก่าๆ ของผมก็ได้ครับ
(ถ้าอยากรู้จริงๆ นะ) ผมแสดงออกชัดเจนมาตั้งแต่ก่อนจะสร้างบอร์ดนี้ซะอีกครับ

ปล.2 อย่าพยายามพิมพ์เลยครับ ไอ้คำพูดประมาณ "ถ้าคิดว่าคนที่นี่อ่านความคิดคุณไม่ออกล่ะก็ คุณก็คิดผิดแล้ว"
ฟังดูเหมือนดี แต่มันไม่มีทางเป็นไปได้หรอก ขนาดคนเราเห็นหน้ากันคุยกันตรงๆ ยังอ่านความคิดกันยากเลย
นี่อ่านแค่ข้อความกลับบอกว่ามีคนอ่านความคิดคนอื่นออก คนที่คิดได้อย่างนี้ก็จะมีแต่ถูกคนอื่นเขาหลอกใช้เอานะครับ

ปล.3 ใน ปล.2 เตือนด้วยความหวังดีจริงๆ นะไม่ได้จะว่ากระแนะกระแแหน เพราะถ้าคุณมองอย่างที่พิมพ์ออกมาจริงๆ
คุณจะโดนคนหลอกใช้ง่ายมาก ไมเชื่อไปถามหมอที่เป็นเพื่อนคุณก็ได้ครับ
nopantaman

Postby yoshikiryuichiro » Sat Aug 06, 2011 11:43 pm

555 จริงๆ คุยกับคุณก็สนุกดีนะ ผมไปยอมรับตรงไหนอีกหละเนี่ย 555 เข้าถึงว่าเด็กไทยสมัยนี้อ่านหนังสือไม่เป็น

ปล. ถ้าอยากรู้ว่ามีผมมีแนวคิดแบบไหน สมัครเข้ามาเพื่อะไรกันแน่ ลองกลับไปอ่าน คคห. เก่าๆ ของผมก็ได้ครับ
(ถ้าอยากรู้จริงๆ นะ) ผมแสดงออกชัดเจนมาตั้งแต่ก่อนจะสร้างบอร์ดนี้ซะอีกครับ

ปล.2 อย่าพยายามพิมพ์เลยครับ ไอ้คำพูดประมาณ "ถ้าคิดว่าคนที่นี่อ่านความคิดคุณไม่ออกล่ะก็ คุณก็คิดผิดแล้ว"
ฟังดูเหมือนดี แต่มันไม่มีทางเป็นไปได้หรอก ขนาดคนเราเห็นหน้ากันคุยกันตรงๆ ยังอ่านความคิดกันยากเลย
นี่อ่านแค่ข้อความกลับบอกว่ามีคนอ่านความคิดคนอื่นออก คนที่คิดได้อย่างนี้ก็จะมีแต่ถูกคนอื่นเขาหลอกใช้เอานะครับ

ปล.3 ใน ปล.2 เตือนด้วยความหวังดีจริงๆ นะไม่ได้จะว่ากระแนะกระแแหน เพราะถ้าคุณมองอย่างที่พิมพ์ออกมาจริงๆ
คุณจะโดนคนหลอกใช้ง่ายมาก ไมเชื่อไปถามหมอที่เป็นเพื่อนคุณก็ได้ครับ

กล้าดีนะ ทั้งๆ ที่ไม่มีคนเชื่อแต่ก็ยังเขียนแบบโกหกตัวเองได้ด้วย

อย่าอ้างอะไรโง่ๆ อีกเลยคุณ ใช่ว่าอยู่ในบอร์ดมานานจะคิดเป็น

ตัวอย่างก็มีมากมาย คนแบบคุณน่ะมีเยอะแยะ อย่างเช่น นายเวร หรือภูมิ เป็นต้น

2คนนี้ก็อยู่มานาน แต่หาความเป็นจริงจากการโพสต์อะไรไม่ได้เลย

แล้วไม่ต้องบอกเลยนะว่าเป็นไปไม่ได้ หากรู้ความเคลื่อนไหวของคน ๆ นั้น ย่อมคาดเดาการกระทำและเจตนาของคนผู้นั้นได้

อย่าคิดแบบเข้าข้างตัวเองฝ่ายเดียว คนแบบนี้หาได้ตามบอรด์เกรียน ๆ ทั่ว ๆ ไป

ผมทำตามใจตัวเอง ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาหลอกใช้ และยิ่งไม่จำเป็นต้องฟังความเห็นที่ตีค่าคนอื่นเป็นแค่คนที่ถูกหลอก

ทั้ง ๆ ที่ตัวเองกำลังหลอกคนในบอรด์อยู่แท้ ๆ
大一大万大吉

これが私の正義!!

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 11:49 pm

Bookmarks wrote:เค้าเอาแต่ตั้งธงว่า คนนั้นคนนี้เกลียด พจมาร กับแม้ว เลยมีความคิดออกมาแบบนี้ แล้วก็ด่าว่าคนอื่นว่า เชื่อนักการเมือง หาข้อแก้ตัวให้ไอ้แม้วได้แค่ 2 เรื่อง เหมารวมว่า คนในนี้เชื่อนักการเมืองไปซะทุกเรื่อง แต่ความชั่วไอ้แม้วที่ปรากฎออกมาทั้งที่ตัดสินแล้ว และยังรอการตัดสิน ทีงี้ ไม่เอามาพูดล่ะ ว่าที่คนอื่นๆ เค้าพูดมามันเป็นความจริง ผมว่า มันบ้าๆ บอๆ

พึ่งเห็น ตกลง 2 เรื่องนั้นคุณเชื่อผมแล้วเหรอครับ ดีใจจัง :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ปล. ข้างบนนั่นหยอกเล่นนะครับ คราวนี้เอาจริงๆ บอกอีกทีว่าผมไม่ได้มาแก้ตัวให้ทักษิณ ดังนั้น ในกรณีอื่นๆ คุณจะคิดว่าทักษิณเลว ชั่ว โกง ก็ตามสบายครับ ผมไม่เดือดร้อนเลย
อ่ะ copy ให้อ่านอีกที ทำใจให้ว่างๆ ลดความเกลียดชัง แล้วอ่านเอง ทำความเข้าใจ

nopantaman wrote:555 คุณกำลังเข้าใจผมผิดอย่างยิ่งเลยครับ ผมไม่ได้มาเพื่อมาแก้ต่างให้ทักษิณครับ แต่วัตถุประสงค์คือผมต้องการเอาความจริงที่คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้ไม่รู้มาบอก
เนื่องจากในความคิดเห็นของผม ไม่ว่าฝั่งทักษิณหรือประชาธิปัตย์ต่างก็มีทั้งดีและเลวผสมกันไป แต่คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้ถูกกรอกหูด้วยความจริงบ้างความเท็จบ้าง
เพื่อหวังให้เกิดความเกลียดชังในทักษิณ และผลประโยชน์ที่ได้มันก็กลับไปหาคนกรอกหูโดยไม่ได้มีประโยชน์ต่อประเทศเลย

ดังนั้น ผมจึงพยายามหาเหตุผล หลักฐาน ต่างๆ เพื่อมาแสดงให้เห็นว่าไอ้สิ่งที่คุณได้รับรู้มาจากกลุ่มนี้หลายๆ ส่วน มันไม่ใช่ความจริงทั้งหมด ซึ่งสุดท้ายผมก็หวังว่า
จะมีบางคนเกิดปัญญาอย่างที่คุณบอกว่า "คนนี้มีพฤติกรรมไม่น่าไว้วางใจ ก็ต้องดูจากอดีต" เพื่อที่จะได้เริ่มตระหนักว่า ไอ้ที่ด่าๆ ทักษิณไปนะ มันไม่ได้หวังดีกับประเทศหรอก
แต่แค่พยายามดึงมวลชนคนไทยให้คิด แสดงออก ตามที่พวกเขาต้องการ โดยพฤติกรรมหลายๆ อย่างก็แสดงให้เห็นว่าสุดท้ายสิ่งที่กลุ่มนี้ทำก็เพื่อผลประโยชน์ของตนเอง
ไม่ใช่ผลประโยชน์ของประเทศ

ผมรักประเทศไทยครับ รักแบบต่างจากคนในนี้หลายๆ คนที่รักประเทศไทยแบบไม่เอาทักษิณอย่างเดียว(โดยเฉพาะถ้าเป็นใครก็ตามถ้าอยู่ฝั่งไม่เอาทักษิณกลายเป็นถูกไปหมด)
ดังนั้น ผมเลยคิดว่าควรจะมาดึงคนไทยที่ตกเป็นเหยื่อความเกลียดชัง(และสุดท้ายนำมาซึ่งการทำลายประเทศไทยของเราเองด้วย) ให้มีสติขึ้น ก็แค่นั้นครับ

อย่างยกตัวอย่างง่ายๆ ที่เห็นหลักฐานชัดเจนคือกรณีที่ดินรัชดา ซึ่งฝั่งเกลียดทักษิณประโคมประเด็นต่างๆ ที่ผมกำลังถกกับคุณอยู่นี่กรอกหูประชาชนทุกวัน
คุณลองคิดดูสิครับ ว่าไอ้กลุ่มคนที่พูดสิ่งที่ตัวเองย่อมรู้ดีอยู่แก่ใจว่าไม่ใช่เรื่องจริง(เช่นการเลื่อนวันหยุดประจำปี เป็นต้น) เพียงเพื่อเป้าหมายได้ทำลาย
กลุ่มการเมืองที่อยู่ตรงข้ามตนเองได้เนี่ย มันจะเป็นคนที่หวังดีต่อประเทศจริงๆ ได้อย่างไร ในเมื่อตัวเองกล้าที่จะโกหก ใส่ร้าย ใครก็ได้เพื่อให้ตนเองบรรลุวัตถุประสงค์

ถ้าอ่านแล้ว วิเคราะห์แล้ว จะคิดว่าผมมาแก้ต่างให้ทักษิณอีก ก็สุดแต่ปัญญาของแต่ละคนแล้วละครับ
nopantaman

Postby nopantaman » Sat Aug 06, 2011 11:53 pm

yoshikiryuichiro wrote:กล้าดีนะ ทั้งๆ ที่ไม่มีคนเชื่อแต่ก็ยังเขียนแบบโกหกตัวเองได้ด้วย
อย่าอ้างอะไรโง่ๆ อีกเลยคุณ ใช่ว่าอยู่ในบอร์ดมานานจะคิดเป็น
ตัวอย่างก็มีมากมาย คนแบบคุณน่ะมีเยอะแยะ อย่างเช่น นายเวร หรือภูมิ เป็นต้น
2คนนี้ก็อยู่มานาน แต่หาความเป็นจริงจากการโพสต์อะไรไม่ได้เลย
แล้วไม่ต้องบอกเลยนะว่าเป็นไปไม่ได้ หากรู้ความเคลื่อนไหวของคน ๆ นั้น ย่อมคาดเดาการกระทำและเจตนาของคนผู้นั้นได้
อย่าคิดแบบเข้าข้างตัวเองฝ่ายเดียว คนแบบนี้หาได้ตามบอรด์เกรียน ๆ ทั่ว ๆ ไป
ผมทำตามใจตัวเอง ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาหลอกใช้ และยิ่งไม่จำเป็นต้องฟังความเห็นที่ตีค่าคนอื่นเป็นแค่คนที่ถูกหลอก
ทั้ง ๆ ที่ตัวเองกำลังหลอกคนในบอรด์อยู่แท้ ๆ

อืมม คนแบบนี้หาได้ตามบอร์ดเกรียนๆ ทั่วๆ ไปจริงๆ ละครับ คนที่พิมพ์บอกชาวบ้านว่าทำตามใจตัวเอง ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาหลอกใช้
แต่ก็เห็นถูกหลอกอยู่บ่อยๆ เนี่ย
nopantaman

Postby alexzaodeva » Sat Aug 06, 2011 11:59 pm

เท่าที่ดู สงสัยจะมีผมคนเดียวที่ เลิกเป็นแดง
ขนาดไปปฏิบัติธรรมที่วัดป่าน้ำโจน สายหลวงปู่มั่น มาไม่นึกเลยว่า
พวกสัด นรก (ผมเรียกตามสภาพ บุคคลที่จิตใจชั่ว) เสื้อแดง ก็ยังไม่สำนึกเช่นเดิม
สรรพสิ่งล้วนเกิดขึ้นเป็นธรรมดา ตั้งอยู่เป็นธรรมดา และดับไปเป็นธรรมดา
ทุกข์เท่านั้นที่เกิด ทุกข์เท่านั้นที่ตั้งอยู่ ทุกข์เท่านั้นที่ดับไป
นอกจากทุกข์ไม่มีอะไรเกิด นอกจากทุกข์ไม่มีอะไรดับ
ไม่ใช่บุรุษ ไม่ใช่สัตรี ไม่ใช่เราไม่ใช่เขา
alexzaodeva

Postby yoshikiryuichiro » Sun Aug 07, 2011 12:09 am

yoshikiryuichiro wrote:กล้าดีนะ ทั้งๆ ที่ไม่มีคนเชื่อแต่ก็ยังเขียนแบบโกหกตัวเองได้ด้วย

อืมม คนแบบนี้หาได้ตามบอร์ดเกรียนๆ ทั่วๆ ไปจริงๆ ละครับ คนที่พิมพ์บอกชาวบ้านว่าทำตามใจตัวเอง ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาหลอกใช้
แต่ก็เห็นถูกหลอกอยู่บ่อยๆ เนี่ย

น่าเสัยดาย ๆ คนแบบนี่ชอบนัก เรื่องกลับผิดเป็นถูก

ถ้าคิดว่าถูกก็จงเชื่อต่อไป แต่อย่าได้คิดว่าจะมีใครมาช่วย

เป็นเกรียนแต่บอกว่าคนอื่นเป็น แต่ตัวเองถูกละไว้ในฐานที่เข้าใจ(เข้าใจว่าตัวเองไม่เป็น)

เป็นพวกชอบหลอกคนอื่น แต่กลับบอกว่าพูดจริง แต่พอคนอื่น ๆ พูดจริงก็กลับผิดเป็นถูก

ไม่รู้จักละอายใจเสียเลย ถ้าผมเกรียนจริง คงไม่จำเป็นต้องมาตอบแบบดีหรอก

ป่านนี้เล่นกันถึงชั่วโครตแล้ว พึงสังวรณ์ไว้ด้วย
大一大万大吉

これが私の正義!!

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 1:15 am

น่าเสัยดาย ๆ คนแบบนี่ชอบนัก เรื่องกลับผิดเป็นถูก
ถ้าคิดว่าถูกก็จงเชื่อต่อไป แต่อย่าได้คิดว่าจะมีใครมาช่วย
เป็นเกรียนแต่บอกว่าคนอื่นเป็น แต่ตัวเองถูกละไว้ในฐานที่เข้าใจ(เข้าใจว่าตัวเองไม่เป็น)
เป็นพวกชอบหลอกคนอื่น แต่กลับบอกว่าพูดจริง แต่พอคนอื่น ๆ พูดจริงก็กลับผิดเป็นถูก
ไม่รู้จักละอายใจเสียเลย ถ้าผมเกรียนจริง คงไม่จำเป็นต้องมาตอบแบบดีหรอก
ป่านนี้เล่นกันถึงชั่วโครตแล้ว พึงสังวรณ์ไว้ด้วย

อ๋อ คุณไม่เกรียน คนไม่เกรียนนี่มาถึงกระทู้ที่เขาคุยกัน หาหลักฐานมาพูดคุยกันอยู่ดีๆ ก็มาบอกว่าคนอื่นแถ
อยู่ดีๆ ก็มาบอกว่าคนอื่นเกรียน ลองดูพฤติกรรมตัวเองก่อนนะครับ ว่าใครเกรียน
ถ้าไม่เกรียนก็ไปอ่านกระทู้ที่คุยกันให้ดีๆ แล้วหาหลักฐานมาแย้งสิครับ
ไม่ใช่มาถึงก็กล่าวหาๆ โดยไม่คิดจะแสดงความเห็นเลย
แล้วจะไม่เรียกว่าเกรียนได้อย่างไรเนี่ย

ปล. เกรียนไม่เกรียนไม่ได้วัดที่การด่ากันหรอกครับ

ปล.2 โนพันธมารคนเดิมแหละครับ แต่เผอิญแอคเคาท์เก่ามีปัญหานิดหน่อย เลยมาใหม่
nopantaman_agian

Postby yoshikiryuichiro » Sun Aug 07, 2011 1:35 am

nopantaman_agian wrote:

อ๋อ คุณไม่เกรียน คนไม่เกรียนนี่มาถึงกระทู้ที่เขาคุยกัน หาหลักฐานมาพูดคุยกันอยู่ดีๆ ก็มาบอกว่าคนอื่นแถ
อยู่ดีๆ ก็มาบอกว่าคนอื่นเกรียน ลองดูพฤติกรรมตัวเองก่อนนะครับ ว่าใครเกรียน
ถ้าไม่เกรียนก็ไปอ่านกระทู้ที่คุยกันให้ดีๆ แล้วหาหลักฐานมาแย้งสิครับ
ไม่ใช่มาถึงก็กล่าวหาๆ โดยไม่คิดจะแสดงความเห็นเลย
แล้วจะไม่เรียกว่าเกรียนได้อย่างไรเนี่ย

ปล. เกรียนไม่เกรียนไม่ได้วัดที่การด่ากันหรอกครับ

ปล.2 โนพันธมารคนเดิมแหละครับ แต่เผอิญแอคเคาท์เก่ามีปัญหานิดหน่อย เลยมาใหม่

นั่นไง มาสไตล์เดียวกับพวกเสื้อแดงไม่ผิด ผมอ่านความเห็นคุณแล้วตอบได้คำเดียว ชัวร์เสื้อแดง 100%

กรุณาอย่าพูดอะไรที่มันความหมายเลยดีกว่า ตอนแรกผมข้ามการอ่านชื่อคุณไป แต่พอคุณบอกมานี่ก็ไม่จำเป็นต้องพูดอะไรอีก

ปล.ชื่อคุณมันสื่อออกมาเองว่าคุณมีความคิดเอียงไปข้างไหน อย่าได้แอ้บแบ้วเลย คนไม่เป็นกลางทางความคิดอย่างคุณน่ะอย่ามาหลอกคนอื่นเสียให้ยาก

แล้วผมก็ไม่มีเวลามากนักกับคนไร้ความหมายแบบคุณ
大一大万大吉

これが私の正義!!

Postby earl » Sun Aug 07, 2011 2:24 am

นายเกริก วณิกกุล เบิกความว่า ก่อนมีการประมูลขายครั้งที่ 2 นี้ ได้ข่าวว่าภริยานายกรัฐมนตรีจะมาประมูลซื้อที่ดินแปลงนี้เช่นกัน แสดงว่าข่าวจำเลยที่ 2 จะเข้าประมูลซื้อที่ดินตามฟ้อง ได้แพร่กระจายไปก่อนแล้ว และอาจจะกล่าวได้ว่า ค่านิยมของข้าราชการส่วนใหญ่มักจะจำยอมต่อผู้มีอำนาจบารมีเหนือตน โดยเฉพาะผู้มีอำนาจและบารมีทางการเมืองสูง เช่นจำเลยที่ 1 ซึ่งมีอำนาจให้คุณให้โทษได้ แม้ต่อบุคคลนอกวงราชการก็ตาม ทั้งมีการกำหนดวงเงินมัดจำของผู้เข้าประกวดราคาสูงถึง 100 ล้านบาท ไม่มีการกำหนดราคาขั้นต่ำ
การกำหนดเงินมัดจำสูงถึง 100 ล้านบาทเป็นที่เห็นได้ว่า การกำหนดวงเงินมัดจำสูงมากเพียงใด สามารถกีดกันผู้เข้าประมูลให้น้อยลงตามไปด้วย การที่มีผู้เข้าเสนอราคาประมูลเพียง 3 ราย คือ บริษัท แลนด์แอนด์เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) บริษัท โนเบิล ดีเวลล็อปเมนท์ จำกัด (มหาชน) และจำเลยที่ 2 ซึ่งต่างเสนอราคาในราคา 730 ล้านบาท 750 ล้านบาท และ 772 ล้านบาท แต่ก็เห็นได้ว่า จำเลยที่ 2 ซึ่งเป็นผู้เสนอราคาสูงสุดก็ตาม แต่ก็ยังต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ 870 ล้านบาท ที่ตั้งไว้ในการประมูลครั้งแรก

แค่ดูราคาประมูล ด้วยใจที่เป็นธรรม ก็น่าจะเห็นสิ่งผิดปรกติแล้วนะครับ มีที่ไหนประมูลได้ไปในราคาประมูลต่ำกว่างวดแรก :lol:
earl

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 2:33 am

นั่นไง มาสไตล์เดียวกับพวกเสื้อแดงไม่ผิด ผมอ่านความเห็นคุณแล้วตอบได้คำเดียว ชัวร์เสื้อแดง 100%
กรุณาอย่าพูดอะไรที่มันความหมายเลยดีกว่า ตอนแรกผมข้ามการอ่านชื่อคุณไป แต่พอคุณบอกมานี่ก็ไม่จำเป็นต้องพูดอะไรอีก
ปล.ชื่อคุณมันสื่อออกมาเองว่าคุณมีความคิดเอียงไปข้างไหน อย่าได้แอ้บแบ้วเลย คนไม่เป็นกลางทางความคิดอย่างคุณน่ะอย่ามาหลอกคนอื่นเสียให้ยาก
แล้วผมก็ไม่มีเวลามากนักกับคนไร้ความหมายแบบคุณ

555 เมื่ออยากไร้สาระก็จะตามให้ก็ได้ครับ
นั่นไง มาสไตล์เดียวกับพวกเสื้อเหลืองไม่ผิด ผมอ่านความเห็นคุณแล้วตอบได้คำเดียว ชัวร์เสื้อเหลือง 100%
ครับ ชื่อผมสื่อมากๆ สื่อว่าไม่ชอบเสื้อเหลือง ไม่เคยแอ้บ แต่เอ ไม่มีเวลามากนักแล้วมาโพสต์ทำไมตั้งหลาย คคห. ละครับ

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 2:50 am

earl wrote:นายเกริก วณิกกุล เบิกความว่า ก่อนมีการประมูลขายครั้งที่ 2 นี้ ได้ข่าวว่าภริยานายกรัฐมนตรีจะมาประมูลซื้อที่ดินแปลงนี้เช่นกัน แสดงว่าข่าวจำเลยที่ 2 จะเข้าประมูลซื้อที่ดินตามฟ้อง ได้แพร่กระจายไปก่อนแล้ว และอาจจะกล่าวได้ว่า ค่านิยมของข้าราชการส่วนใหญ่มักจะจำยอมต่อผู้มีอำนาจบารมีเหนือตน โดยเฉพาะผู้มีอำนาจและบารมีทางการเมืองสูง เช่นจำเลยที่ 1 ซึ่งมีอำนาจให้คุณให้โทษได้ แม้ต่อบุคคลนอกวงราชการก็ตาม ทั้งมีการกำหนดวงเงินมัดจำของผู้เข้าประกวดราคาสูงถึง 100 ล้านบาท ไม่มีการกำหนดราคาขั้นต่ำ
การกำหนดเงินมัดจำสูงถึง 100 ล้านบาทเป็นที่เห็นได้ว่า การกำหนดวงเงินมัดจำสูงมากเพียงใด สามารถกีดกันผู้เข้าประมูลให้น้อยลงตามไปด้วย การที่มีผู้เข้าเสนอราคาประมูลเพียง 3 ราย คือ บริษัท แลนด์แอนด์เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) บริษัท โนเบิล ดีเวลล็อปเมนท์ จำกัด (มหาชน) และจำเลยที่ 2 ซึ่งต่างเสนอราคาในราคา 730 ล้านบาท 750 ล้านบาท และ 772 ล้านบาท แต่ก็เห็นได้ว่า จำเลยที่ 2 ซึ่งเป็นผู้เสนอราคาสูงสุดก็ตาม แต่ก็ยังต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ 870 ล้านบาท ที่ตั้งไว้ในการประมูลครั้งแรก

แค่ดูราคาประมูล ด้วยใจที่เป็นธรรม ก็น่าจะเห็นสิ่งผิดปรกติแล้วนะครับ มีที่ไหนประมูลได้ไปในราคาประมูลต่ำกว่างวดแรก :lol:

ยินดีที่มีคนมาร่วมคุยกันมากขึ้นนะครับ ลองมาดูประเด็นที่คุณตั้งดีกว่าว่าราคาประมูลต่ำกว่าราคากลางที่ตั้้งไว้ครั้งแรก น่าจะเห็นสิ่งผิดปรกติใช่ไหมครับ
งั้นเพื่อให้เกิดการค้นคว้าหาความจริงกัน ผมรบกวนคุณลองหาหลักฐาน (ใบ้ให้ก็ได้ว่าอยู่ในคำพิพากษาครับ) ก่อนจะ "ดูราคาประมูล ด้วยใจที่เป็นธรรม" นะครับ
1. ที่ดินซึ่งประมูลในครั้งแรก มีจำนวนเนื้อที่เท่าไร
2. ราคาขั้นต่ำ 870 ล้านบาท กองทุนตั้งมาอย่างไร
3. ทำไมถึงไม่มีใครประมูล (อันนี้ไม่มีในคำพิพากษาครับ แต่ลองคิดดูก่อนแล้วกันนะครับ)
3. ที่ดินซึ่งประมูลครั้งที่ 2 มีจำนวนเนื้อที่เท่าที่ดินแปลงแรกหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ มีจำนวนเนื้อที่เท่าไร
เมื่อดูราคาประมูล ด้วยใจที่เป็นธรรม คุณคิดว่าการประมูลได้ไปในราคาประมูลต่ำกว่างวดแรกถึง 100 ล้านบาท ถือว่าผิดปกติหรือไม่ครับ

รอดูคำตอบอยู่นะครับ :D

Postby yoshikiryuichiro » Sun Aug 07, 2011 3:12 am

555 เมื่ออยากไร้สาระก็จะตามให้ก็ได้ครับ
นั่นไง มาสไตล์เดียวกับพวกเสื้อเหลืองไม่ผิด ผมอ่านความเห็นคุณแล้วตอบได้คำเดียว ชัวร์เสื้อเหลือง 100%
ครับ ชื่อผมสื่อมากๆ สื่อว่าไม่ชอบเสื้อเหลือง ไม่เคยแอ้บ แต่เอ ไม่มีเวลามากนักแล้วมาโพสต์ทำไมตั้งหลาย คคห. ละครับ

ขำตายล่ะ สุดท้ายปูนที่ฉาบหน้าอยู่ก็หลุดแล้วรึ ทำตัวแบบเดัยวกับนายเวรไม่มีผิด พอเถียงไม่ออกก็บอกว่าคนอื่นเป็นเสื้อเหลือง

ช่างเป็นคนที่กลับกลอกเสีนนี่กระไร ผมว่าล็อกอินคุณไม่ได้มีปัญหาหรอก แต่อยากให้คนเห้นว่าโดนรังแกมากกว่า

ผมว่าคุณรีบกลับไปที่ ๆ คุณจากมาดีกว่า อย่าได้คิดว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนตนเอง ที่แค่พูดบิดเบือนกับพูดความจริงไม่หมดก็หลอกได้น่ะ

อีกอย่าง คนที่เรียกพันธมิตรในช่วงนั้นว่า"พันธมาร"ก็มีแต่กลุ่มเสื้อแดงเท่านั้นแหละ ยิ่งอ้างอิงจากการสมัครเข้ามาของคุณก็ยิ่งมั่นใจว่า

คุณเป็นพวกที่มีเจตนาทำลายผู้อื่น(ตอนนั้นพันธมิตรยังไม่ได้ญาติดีกับทักษิณ) พูดง่าย ๆ คุณแค่รับออเดอร์มาดิสเครดิตชาวบ้านนั่นแหละ

ถ้าอยากเถียงกับพวกเสื้อเหลืองล่ะก็ อย่าเข้ามาที่นี่จะดีกว่า ไปที่เว็บคู่ขนานของที่นี่ serithai.org น่าจะดีกว่า
大一大万大吉

これが私の正義!!

Postby earl » Sun Aug 07, 2011 4:24 am

earl wrote:นายเกริก วณิกกุล เบิกความว่า ก่อนมีการประมูลขายครั้งที่ 2 นี้ ได้ข่าวว่าภริยานายกรัฐมนตรีจะมาประมูลซื้อที่ดินแปลงนี้เช่นกัน แสดงว่าข่าวจำเลยที่ 2 จะเข้าประมูลซื้อที่ดินตามฟ้อง ได้แพร่กระจายไปก่อนแล้ว และอาจจะกล่าวได้ว่า ค่านิยมของข้าราชการส่วนใหญ่มักจะจำยอมต่อผู้มีอำนาจบารมีเหนือตน โดยเฉพาะผู้มีอำนาจและบารมีทางการเมืองสูง เช่นจำเลยที่ 1 ซึ่งมีอำนาจให้คุณให้โทษได้ แม้ต่อบุคคลนอกวงราชการก็ตาม ทั้งมีการกำหนดวงเงินมัดจำของผู้เข้าประกวดราคาสูงถึง 100 ล้านบาท ไม่มีการกำหนดราคาขั้นต่ำ

ยินดีที่มีคนมาร่วมคุยกันมากขึ้นนะครับ ลองมาดูประเด็นที่คุณตั้งดีกว่าว่าราคาประมูลต่ำกว่าราคากลางที่ตั้้งไว้ครั้งแรก น่าจะเห็นสิ่งผิดปรกติใช่ไหมครับ
งั้นเพื่อให้เกิดการค้นคว้าหาความจริงกัน ผมรบกวนคุณลองหาหลักฐาน (ใบ้ให้ก็ได้ว่าอยู่ในคำพิพากษาครับ) ก่อนจะ "ดูราคาประมูล ด้วยใจที่เป็นธรรม" นะครับ
1. ที่ดินซึ่งประมูลในครั้งแรก มีจำนวนเนื้อที่เท่าไร
2. ราคาขั้นต่ำ 870 ล้านบาท กองทุนตั้งมาอย่างไร
3. ทำไมถึงไม่มีใครประมูล (อันนี้ไม่มีในคำพิพากษาครับ แต่ลองคิดดูก่อนแล้วกันนะครับ)
3. ที่ดินซึ่งประมูลครั้งที่ 2 มีจำนวนเนื้อที่เท่าที่ดินแปลงแรกหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ มีจำนวนเนื้อที่เท่าไร
เมื่อดูราคาประมูล ด้วยใจที่เป็นธรรม คุณคิดว่าการประมูลได้ไปในราคาประมูลต่ำกว่างวดแรกถึง 100 ล้านบาท ถือว่าผิดปกติหรือไม่ครับ

รอดูคำตอบอยู่นะครับ :D

ผมแค่คนผ่านมาน่ะครับ เห็นคุณสองคนคุยกันยาวเหยียด นึกว่าอ่านอะไรมาหมดจดแล้ว ถ้าคุณมีคำตอบของสิ่งที่คุณถามผมมาหมดแล้ว ก็พิมพ์บอกตรงนี้เลยก็ได้ครับ จะได้ชัดเจน แต่ถ้ายังไม่มีคำตอบ หรือว่าก็ยังไม่ได้อ่านคำพิพากษามาละเอียดแล้วเหมือนกัน ผมว่าเรากำลังสนทนากันด้วยการทึกทักกันเองทั้งนั้น

ถ้าอย่างไรรบกวนคุณที่น่าจะศึกษามาละเอียดแล้วช่วยเฉลยคำตอบด้วยนะคับ
earl

Postby earl » Sun Aug 07, 2011 4:41 am

ว่าแต่เรามาถกกันในเรื่องที่ศาลตัดสินว่าผิดไปแล้วเนี่ย

ถ้าอย่างไรคุณมีข้อมูลทางกฎหมายว่า ทักษิณไม่ได้ทำผิดคดีที่ดินเจ้าปัญหาเนี่ย

ก็รบกวนลงข้อมูลดังกล่าวมาให้เลยก็ดีนะครับ ถือซะว่าเป็นวิทยาทานแก่คนที่ไม่รู้ ว่าทักษิณไม่ผิดเพราะ 1 2 3 ที่ดินตรงนี้ 1 2 3 อะไรยาวๆเลยก็ได้ครับ ผมจะรออ่าน
earl

Postby Ixora » Sun Aug 07, 2011 6:07 am

earl wrote:ว่าแต่เรามาถกกันในเรื่องที่ศาลตัดสินว่าผิดไปแล้วเนี่ย

ถ้าอย่างไรคุณมีข้อมูลทางกฎหมายว่า ทักษิณไม่ได้ทำผิดคดีที่ดินเจ้าปัญหาเนี่ย

ก็รบกวนลงข้อมูลดังกล่าวมาให้เลยก็ดีนะครับ ถือซะว่าเป็นวิทยาทานแก่คนที่ไม่รู้ ว่าทักษิณไม่ผิดเพราะ 1 2 3 ที่ดินตรงนี้ 1 2 3 อะไรยาวๆเลยก็ได้ครับ ผมจะรออ่าน

คิดถึงคดีซุกหุ้นขึ้นมาเชียวครับ :lol: :lol: :lol:
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...
Ixora

Postby หงส์แดง » Sun Aug 07, 2011 7:19 am

ผมรู้แล้ว ว่าทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจได้ยากจริง นับถือๆ :mrgreen:
พ่อ: ลูกจ๊ะกีฬาทุกชนิดจะมี ผู้ชนะแค่ 10% และผู้แพ้ 90% ลูกอยากอยู่ฝั่งไหน
ลูก: อยากอยู่ฝั่งผู้แพ้ครับ
พ่อ: อ้าวทำไมล่ะลูก
ลูก: ก็ฝั่งผู้แพ้มีเยอะกว่านิครับ
พ่อ: !!!!
ใช่สิ! ผมข้างน้อย..อิอิ!
หงส์แดง

Postby Bookmarks » Sun Aug 07, 2011 9:07 am

nopantaman wrote:ตอบคุณ Bookmarks

1. การวางเงินประกัน 100 ล้าน ผมก็บอกแล้วไงครับว่ามันเทา ในคำให้การก็มีทั้งคนบอกว่าทำไมต้องทำ, มีคนตั้งข้อสงสัย แต่มันสีเทา ผมเลยบอกแล้วว่าไม่อยากคุยเยอะ เพราะมันไม่จบ
มันไม่มีหลักฐานชัดเจนว่าใครผิดใครถูก ดังนั้นใครจะคิดอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับความชอบความเกลียดของแต่ละคนแล้วกันนะครับ ผมขอจบเรื่องวางมัดจำแค่นี้นะครับ

3. แก้กฎหมายผู้ถือหุ้นต่างชาติ เป็น 49% อันนี้ขอยกยอดไปคุยกันหลังเคลียร์เรื่องคดีที่ดินรัชดาแล้วนะครับ เพราะนานมากและข้อมูลหายไปไหนหมดแล้ว

Bookmarks wrote:จริงๆ ผมเอาคำให้การต่อศาล ของทั้งชวน หม่อมอุ๋ย และอีกหลายๆ คนมาให้คุณอ่านแล้วนะ ทุกคนก็บอกตรงกันว่า นายกมีอำนาจในการดูแล และสั่งการ ที่ผ่านมาแม้วก็เคยสั่งให้กองทุนฟื้นฟู ออกพันธบัตรใช้หนี้ 870000 ล้านบาท แล้วจะมาบอกได้ไงว่า ไม่มีอำนาจในการสั่งการ ควบคุม ดูแล

อะ อ่านเอาเองนะ จากเว็บเสรีไทยนี่แหละ ไปตาม url ที่ให้ในกระทู้ก่อนหน้านั้น
8 ก.ค.เวลา 09.30 น.ที่ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่ง ทางการเมือง สนามหลวง นายทองหล่อ โฉมงาม
ผู้พิพากษาอาวุโสเจ้าของสำนวน พร้อมองค์คณะผู้พิพากษา 9 คนออกนั่งบัลลังก์ไต่สวนพยานโจทก์ครั้งแรก
ในคดีหมายเลขดำที่ อม.1//2550 ที่อัยการสูงสุด เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี
และคุณหญิงพจมาน ชินวัตร ภริยา เป็นจำเลยที่ 1-2 ในความผิดฐานทุจริตซื้อขายที่ดินย่านรัชดาภิเษกมูลค่า 772 ล้านบาท
ตามประมวลกฎหมายอาญา และ พ.ร.บ.ว่าด้วยคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) พ.ศ.2542

เติ้ง-ชวนเบิกความเป็นพยาน

โดย นายเศกสรรค์ บางสมบุญ อธิบดีอัยการฝ่ายคดีพิเศษ หัวหน้าคณะทำงานรับผิดชอบว่าความ นำนายบรรหาร ศิลปอาชา
หัวหน้าพรรคชาติไทย และนายชวน หลีกภัย ประธานที่ปรึกษาพรรคประชาธิปัตย์ เป็นพยานขึ้นเบิกความ

โดย ศาล ได้สอบถามนายบรรหาร ว่าขณะดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีได้เคยเข้าไปดูแลกำกับ
กองทุนฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินและหน่วยงานที่เป็นรัฐวิสาหกิจทั้ง โดยตรงและโดยอ้อมหรือไม่
นายบรรหาร ตอบว่า ระหว่างที่เป็นนายกรัฐมนตรีในปี 2538-39 ไม่มี ซึ่งการดูแลกิจการรัฐวิสาหกิจจะมีรัฐมนตรี
ซึ่งได้รับมอบหมาย เป็นผู้ดูแล

เมื่อโจทก์ถามว่าระหว่างที่เป็นนายกรัฐมนตรีได้เคยเข้าไปกำกับดูแล ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) หรือไม่
นายบรรหาร ตอบว่าไม่เคย

เมื่อ ถามต่อว่าในระหว่างที่เป็นนายกฯ เคยไปดูแลการแต่งตั้งโยกย้ายผู้ว่า ธปท.หรือไม่ ซึ่งช่วงปลายปี 2538
ได้มีการย้ายนายวิจิตร สุพินิจ ผู้ว่าธปท.ขณะนั้น
นายบรรหาร ตอบว่า ในการเปลี่ยนแปลงโยกย้ายเป็นไปตามที่นายสุรเกียรติ เสถียรไทย รมว.คลังขณะนั้นได้มีการเสนอต่อ ครม.

เมื่อถามย้ำว่าสมัยที่เป็นนายกฯเคยเกี่ยวข้องอนุมัติสนับสนุนเงินกองทุนฯหรือไม่
นายบรรหารตอบว่า ไม่เคย

ขณะ ที่นายอเนก คำชุ่ม ทนายความ จำเลยซักถามว่า ระหว่างที่เป็นนายกฯ ได้มีการรายงานเกี่ยวกับการบริหารงานของกองทุนฯ
เกี่ยวกับการได้มาซึ่งที่ดิน ว่า ได้มาอย่างไรและมีมูลค่าเท่าใดหรือไม่
นายบรรหาร ตอบว่า ไม่มี

เมื่อ ถามต่อว่า ที่เคยให้การกับคณะกรรมการตรวจสอบการกระทำที่ก่อให้เกิดความเสียหายแก่รัฐ (คตส.)
ว่าเป็นไปตาม พ.ร.บ.บริหารระเบียบราชการแผ่นดิน พ.ศ. 2534 ม.11 ที่ระบุว่านายกฯมีอำนาจควบคุมดูแลกระทรวงทบวงกรมโดยทั่วไป
ความหมายดังกล่าวหมายความถึงการบริหารกองทุนฟื้นฟูหรือไม่
นายบรรหาร ตอบว่า กองทุนถูกตั้งขึ้นมาเพื่อบริหารและแก้ไขวิกฤตเศรษฐกิจ ซึ่งไม่ชัดเจนว่าจะถือเป็นอำนาจหน้าที่ทั่วไปตามกฎหมายนั้นหรือไม่
แต่ส่วนตัวเห็นว่า น่าจะเป็นอำนาจโดยเฉพาะ ซึ่งอยู่ภายใต้การดูแลของ ธปท.ซึ่งมี รมว.คลัง ดูแลอยู่ด้วย

ต่อมาอัยการนำ นายชวน หลีกภัย ประธานที่ปรึกษาพรรคประชาธิปัตย์ ขึ้นเบิกความเป็นปากที่สอง
โดยได้ตอบคำถามเดียวกับที่ศาลถามนายบรรหาร สรุปว่า นายกฯจะใช้อำนาจหน้าที่ในการกำกับดูแลรัฐวิสาหกิจผ่าน
รมว.คลังที่ได้รับมอบหมายดูแล ซึ่งในส่วนของกองทุนฯจะมีผู้ว่า ธปท.ดูแลและมี รมว.คลังกำกับดูแลอีกชั้นหนึ่ง
ซึ่งรัฐบาลจะเป็นผู้ให้เงินสนับสนุนกองทุนฯ โดยในช่วงปี 2541 เคยลงนามให้นำเงินไปสนับสนุนกองทุนฯ แต่จำรายละเอียดไม่ได้

เมื่อทนายจำเลยถามว่าในการบริหารกองทุนฯมีคณะกรรมการดูแลอิสระ นายกฯไม่มีอำนาจสั่งการใช่หรือไม่
นายชวน ตอบว่า กองทุนฯอยู่ภายใต้กำกับของ ธปท.มีผู้ว่า ธปท.เป็นผู้ดูแล และมี รมว.คลัง กำกับดูแล ธปท.อีกชั้น

เมื่อถามว่าขณะที่เป็นนายกฯ เคยสั่งการในการบริหารงานกองทุนฯหรือไม่
นายชวนตอบว่า ไม่มี ซึ่งนายกฯจะไม่ได้เป็นผู้สั่งการ ถ้าเรื่องนั้นไม่ได้ถูกเสนอเข้าสู่ที่ประชุม ครม.

ที่ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง สนามหลวง วันที่ 15 ก.ค.2551 เวลา 09.30 น.นายทองหล่อ โฉมงาม
ผู้พิพากษาอาวุโสเจ้าของสำนวนพร้อมองค์คณะผู้พิพากษา 9 คน ออกนั่งบัลลังก์ไต่สวนพยานโจทก์ครั้งที่สอง ในคดีหมายเลขดำที่ อม.1/2550
ที่อัยการสูงสุด เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี และ คุณหญิงพจมาน ชินวัตร ภริยา เป็นจำเลยที่ 1-2
ในความผิดฐานทุจริตซื้อขายที่ดินย่านรัชดาภิเษก มูลค่า 772 ล้านบาท ตามประมวลกฎหมายอาญา และ พ.ร.บ.ว่าด้วยคณะกรรมการป้องกัน
และปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) พ.ศ.2542

โดยในวันนี้อัยการนำ ม.ร.ว.จัตุมงคล โสณกุล อดีตปลัดกระทรวงการคลัง และอดีตผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย
และอดีตประธานคณะกรรมการจัดการกองทุนฟื้นฟูระบบสถาบันการเงิน เข้าเบิกความสรุปว่า กองทุนมีสภาพเป็นนิติบุคคล
บริหารงานในรูปแบบของคณะกรรมการกองทุน ซึ่งจะมีปลัดกระทรวงการคลัง ร่วมเป็นคณะกรรมการกองทุนด้วย โดยกองทุน
จะอยู่ภายใต้กำกับดูแลของธนาคาร แห่งประเทศไทย (ธปท.) ซึ่งการจำหน่ายที่ดินของกองทุน ไม่ต้องขออนุมัติจาก รมว.คลัง
หรือนายกรัฐมนตรี โดยคณะกรรมการมีอำนาจที่จะมีมติให้จำหน่ายที่ดินได้ ส่วนในเรื่องความจำเป็นเร่งด่วนในการจำหน่ายที่ดิน
จะพิจารณาจากสภาพเศรษฐกิจ ด้วย ซึ่งหากสภาพเศรษฐกิจไม่ดีก็คงจะต้องรอให้เศรษฐกิจฟื้นตัวก่อน อย่างไรก็ดีในสมัยที่ตนเป็นประธานกองทุน
นายกรัฐมนตรีไม่ได้เข้ามาบทบาทกำกับดูแลกองทุน

ต่อ มาอัยการนำ นายไพโรจน์ เฮงสกุล อดีตผู้จัดการกองทุน ช่วงปี 2549-2550 เข้าเบิกความสรุปว่า พยานเคยให้การต่อ คตส.ว่า
นายกรัฐมนตรีไม่ได้มีอำนาจกำกับดูแลกองทุน โดยตรง แต่เหตุที่พยานทำหนังสือร้องทุกข์กล่าวโทษคดีนี้ เนื่องจาก
คตส.ได้มีหนังสือถึงกระทรวงการคลัง ส่งเรื่องให้กองทุน และที่ประชุมกรรมการกองทุนฯ ให้พิจารณาร้องทุกข์
เพราะ คตส. เห็นว่า การเข้าประมูลซื้อขายที่ดินไม่ชอบด้วย กฎหมาย ม.100 (พ.ร.บ.ว่าด้วย ป.ป.ช.)
ตนในฐานะผู้จัดการกองทุนจึงเป็นผู้แทนเข้าร้องทุกข์

นายไพโรจน์ เบิกความว่า กองทุนอยู่ภายใน ธปท.ในส่วนของการดำเนินการจึงเป็นไปตามคำสั่ง ธปท.
แต่ถ้าส่วนใดที่เกี่ยวข้องกับรัฐวิสาหกิจ ก็จะปฏิบัติตามระเบียบของรัฐวิสาหกิจนั้น ส่วนเรื่องหลักเกณฑ์การ
วางซองมัดจำซื้อขายที่ดินพิพาทคดีนี้ ซึ่งต้องโอนเงินสดจำนวน 100 ล้านบาทเข้าบัญชีกองทุนฯ
ส่วนที่ดินที่ขายให้ อ.ส.ม.ท.จำนวน 50 ไร่ ที่ให้วางเป็นแคชเชียร์เช็ค นั้น พยานเห็นว่าไม่มีปัญหาความแตกต่าง
เพราะถึงจะวางเป็นแคชเชียร์เช็คก็จะต้องนำเข้าบัญชีเงินฝากกองทุนเช่นเดียว กัน
ส่วนที่กองทุนจะได้ดอกเบี้ยหรือไม่ขึ้นอยู่กับข้อตกลงกับธนาคาร

นาย ไพโรจน์ เบิกความต่อว่า นายกรัฐมนตรีไม่มีอำนาจกำกับดูแล ซึ่งขณะที่พยานเป็นผู้จัดการกองทุน
ในสมัย พล.อ.สุรยุทธ์ จุลานนท์ เป็นนายกรัฐมนตรี ก็ไม่ได้เข้ามากำกับดูแลหรือสั่งการพยาน

Bookmarks wrote:ในตอนแรกที่ผมคุยกับคุณ nopantaman คุณบอกว่า แม้วรู้ ว่ามีเมียไปซื้อ และได้มีการสอบถามไปกองทุนฟื้นฟู แต่ไหง ไปๆ มาๆ คุณบอกคุณไม่รู้ ว่าแม้ว รู้หรือเปล่าว่า เมียไปซื้อ :?:

ผมว่าคุณมีปัญหาด้านการอ่านจับใจความแล้วครับ ไปอ่านกระทู้ผมใหม่เถิด ผมบอกหลายรอบแล้วว่าทักษิณต้องรู้อยู่แล้วว่าภรรยาไปซื้อ แต่ไอ้ที่ผมพิมพ์ตอบจากข้อความของคุณ เรากำลังพูดกันถึงเรื่องว่าทักษิณรู้หรือเปล่าว่ามีอำนาจสั่งการกองทุน เป็นคนละเรื่องกัน พอเข้าใจไหมครับ

เรื่องวางมัดจำ 100 ล้าน กับเรื่องอื่น ผมก็บอกไปหลายครั้งแล้วว่า ถ้าหลักฐานไม่แน่นพอ และศาลก็ไม่ได้นำมาพิจารณาผมก็ไม่ติดใจ คุณอ่านที่ผมเขียนไป ให้ดีๆ ครับ

คุณสนใจคดีนี้เป็นพิเศษ ก็น่าจะอ่านคำพิพากษาให้ละเอียด คุณจะเห็นว่าศาลได้บอกไว้อย่างไร ในการกำกับดูแล ควบคุม กองทุนฟื้นฟู ของนายก และศาลท่านก็ได้บอกว่า ทักษิณใช้อำนาจในการกำกับดูแลกองทุนฟื้นฟูหลายครั้ง
และถ้าคุณบอกว่า แม้วไม่รู้ว่า ตัวเองมีอำนาจกำกับดูแล สั่งการกองทุน แล้วทำไมแม้ว สั่งให้กองทุนฟื้นฟูออกพันธบัตรใช้หนี้ให้กองทุนฟื้นฟู 870000 ล้านบาท ได้ล่ะครับ เอาตรงนี้ก่อนดีกว่า
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 9:47 am

ขำตายล่ะ สุดท้ายปูนที่ฉาบหน้าอยู่ก็หลุดแล้วรึ ทำตัวแบบเดัยวกับนายเวรไม่มีผิด พอเถียงไม่ออกก็บอกว่าคนอื่นเป็นเสื้อเหลือง
ช่างเป็นคนที่กลับกลอกเสีนนี่กระไร ผมว่าล็อกอินคุณไม่ได้มีปัญหาหรอก แต่อยากให้คนเห้นว่าโดนรังแกมากกว่า
ผมว่าคุณรีบกลับไปที่ ๆ คุณจากมาดีกว่า อย่าได้คิดว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนตนเอง ที่แค่พูดบิดเบือนกับพูดความจริงไม่หมดก็หลอกได้น่ะ
อีกอย่าง คนที่เรียกพันธมิตรในช่วงนั้นว่า"พันธมาร"ก็มีแต่กลุ่มเสื้อแดงเท่านั้นแหละ ยิ่งอ้างอิงจากการสมัครเข้ามาของคุณก็ยิ่งมั่นใจว่า
คุณเป็นพวกที่มีเจตนาทำลายผู้อื่น(ตอนนั้นพันธมิตรยังไม่ได้ญาติดีกับทักษิณ) พูดง่าย ๆ คุณแค่รับออเดอร์มาดิสเครดิตชาวบ้านนั่นแหละ
ถ้าอยากเถียงกับพวกเสื้อเหลืองล่ะก็ อย่าเข้ามาที่นี่จะดีกว่า ไปที่เว็บคู่ขนานของที่นี่ serithai.org น่าจะดีกว่า

555 ไม่ให้ขำได้อย่างไรละ
คุณเข้ามาปุ้ปก็ว่าผมแถ ว่าผมเกรียน พอผมว่าคุณเกรียนบ้าง คุณก็บอกว่าอย่ามาหาว่าคุณเกรียน ไม่ใช่
เสร็จแล้วคุณก็ว่าผมแดง ผมก็เลยว่าคุณว่าเหลือง คุณก็บอกว่าไม่ใช่
ตกลงใครครับ ทีตัดสินคนอื่นไปก่อนแล้ว ย้อนดูตัวเองซะก่อนนะ
พอหละ ผมคงเล่นกับคุณเป็น คคห. สุดท้ายแล้ว
ขอบคุณที่มาสร้างสีสันนะครับ เอาไว้คิดจะคุยกันด้วยเหตุผลและหลักฐานเมื่อไรก็ยินดีเสมอนะครับ
Last edited by nopantaman_agian on Sun Aug 07, 2011 9:52 am, edited 1 time in total.

Postby Bookmarks » Sun Aug 07, 2011 9:49 am

Bookmarks » Wed Aug 03, 2011 1:30 am

dowloi wrote:
alexzaodeva อย่าพึ่งมองแล้วตั้งอคตินะครับ ผมอยากมาคุยด้วยเฉยๆ เผอิญเห็นคุยเรื่องที่ผมเคยสนใจอยู่
ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าเคยอ่านคำพิพากษาคดีที่ดินรัชดาอย่างละเอียดหรือยังครับ
ถ้าอ่านแล้ว อยากถามว่าคุณเข้าใจว่าอย่างไรกรณีที่ศาลท่านตัดสินให้การซื้อที่ดินไม่เป็นโมฆะแต่ให้คุณทักษิณผิดครับ
คืออยากได้แลกเปลี่ยนความคิดเชิงวิชาการนะครับ

ศาลสั่งเป็นโมฆะค่ะ ไม่ใช่ไม่โมฆะ
อย่าไปถามคุณalexzaodevaเลยค่ะ สงสัยแกคงไม่ใช่นักกฏหมาย ไม่งั้นแกไม่เข้าใจผิดในข้อเขียนของดิฉันจนเข้ารกเข้าพง ป่านนี้ยังไม่รู้ตัว

ลาไปนอนนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

อ้าว ตีกันเองซะแล้ว สรุปแล้ว nopantaman อ่านคำพิพากษาไม่ละเอียด ส่วน dowloi อ่านคำพิพากษาไม่เข้าใจ

มาตรา ๑๐๐ ห้ามมิให้เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดดำเนินกิจการดังต่อไปนี้

๑) เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี

๒) ………………………….

มาตรา ๑๐๐ วรรคสองบัญญัติว่า “เจ้าหน้าที่ของรัฐตำแหน่งใดที่ต้องห้ามมิให้ดำเนินกิจการตามวรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามที่คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนด” (ซึ่งปัจจุบันนี้คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนดอยู่ ๒ ตำแหน่ง คือ นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรี)

กฎหมายบัญญัติให้เป็นความผิด และความผิดตามกฎหมายหมวดนี้ ตั้งแต่ มาตรา ๑๐๐ ถึง มาตรา ๑๐๓ (รับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดจากบุคคลเกินสามพันบาท) เมื่อกระทำไปแล้วจะอ้างว่าไม่มีเจตนาทุจริตนั้นฟังไม่ขึ้น เพราะไม่ต้องทุจริตก็มีความผิดแล้ว
คำพิพากษา --- จำเลยที่ ๑ ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ได้รับมอบหมายไว้วางใจให้บริหารราชการแผ่นดิน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ทางราชการและประชาชน แต่จำเลยที่ ๑ กลับฝ่าฝืนบทบัญญัติของกฎหมายทั้งที่จำเลยที่ ๑ เป็นหัวหน้ารัฐบาล ต้องกระทำตัวให้เป็นแบบอย่างที่ดี ต้องมีความซื่อสัตย์สุจริตเป็นที่ประจักษ์ ประพฤติตนในสิ่งที่ดีงามตามจริยธรรมของนักการเมือง ให้เหมาะสมกับที่ได้รับความไว้วางใจในตำแหน่งหน้าที่อันสำคัญยิ่งนี้ จึงไม่สมควรรอการลงโทษ”

by Bookmarks » Wed Aug 03, 2011 2:18 am

มาอีกหละ ตรรกะประเภทเอาคำพิพากษาส่วนหนึ่งมา แล้วก็สรุปทั้งหมดเลย ตกลงช่วยตอบก่อนได้ไหมครับว่าได้
อ่านคำพิพากษาอย่างละเอียดหรือยัง
http://www.manager.co.th/Politics/ViewN ... 0000125314
จากแมนเนเจอร์ คงไม่ว่าเป็นเสื้อแดงนะครับ
ลองอ่านให้ละเอียดก่อน แล้วค่อยมาคุยกันในประเด็นที่ผมถามดีกว่าครับ

ปล. กองทุนหมู่บ้าน คุณบอกโกงเพราะอ่านข่าวเจอกรณีกองทุนบริหารล้มเหลว(โกง??) แถมบอกว่าเจอ 5 หมู่บ้านก็ถือว่าโครงการโกง
ใครอคติหรือครับ!!!
คุณอ่านที่ผมทำฟ้อนสีแดงหรือยังล่ะ การประมูลอาจไม่ผิด เงินที่ซื้อก็ไม่ผิด แต่มันผิดกฎหมายที่ได้ตราไว้แล้ว และส่วนหนึ่งคือ ไอ้แม้วมันไปแก้กฎหมายสร้างตึกสูงเพื่อรองรับการซื้อของเมียมัน ถ้าคุณไม่คิดเลยไปถึงตรงนั้นจะเอาตามตัวกฎหมาย ผมก็เอากฎหมายมายันไง

สรุปแล้ว คุณ nopantaman ไม่เข้าใจที่ผมเขียนมาตั้งแต่แรก ผมไม่ได้สนใจในเรื่องอื่นๆ อย่างสร้างตึกสูง แก้ไขวันหยุดมาตั้งแต่แรก ผมว่าทักษิณมันผิด เพราะมันทำผิดกฎหมาย ที่เค้าได้ตราเอาไว้ ซึ่งผมก็ได้ไฮไลท์เน้นย้ำคุณไปแล้วหลายรอบ คุณก็บอกให้ผมไปอ่านคำพิพากษามาใหม่
สรุปแล้ว คุณไม่เชื่อคำพิพากษาหรอก คุณแก้ต่างให้ไอ้แม้วด้วยซ้ำ เพราะไม่งั้นคุณจะไม่มาเถียงกับผมเรื่องความผิดไอ้แม้วแน่นอน
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 10:13 am

earl wrote:
ผมแค่คนผ่านมาน่ะครับ เห็นคุณสองคนคุยกันยาวเหยียด นึกว่าอ่านอะไรมาหมดจดแล้ว ถ้าคุณมีคำตอบของสิ่งที่คุณถามผมมาหมดแล้ว ก็พิมพ์บอกตรงนี้เลยก็ได้ครับ จะได้ชัดเจน แต่ถ้ายังไม่มีคำตอบ หรือว่าก็ยังไม่ได้อ่านคำพิพากษามาละเอียดแล้วเหมือนกัน ผมว่าเรากำลังสนทนากันด้วยการทึกทักกันเองทั้งนั้น

ถ้าอย่างไรรบกวนคุณที่น่าจะศึกษามาละเอียดแล้วช่วยเฉลยคำตอบด้วยนะคับ

เอ๋า ผมทึกทักตรงไหนเนี่ย ที่ผมขอร้องให้คุณไปอ่าน เพราะผมอยากให้เวลาเราคุยกัน คุยด้วยหลักฐาน รู้จักหาหลักฐานนะครับ
เพราะสังคมตอนนี้ที่มันแตกแยก ก็เพราะคนเรามัวแต่ฟังคำกล่าวหา แล้วก็เชื่อโดยไม่รู้จักค้นคว้า พอมีคนหาหลักฐานมาให้ ก็ไม่ยอมเชื่ออีก
ผมก็เลยอยากให้คุณหาเอง อ่านเอง วิเคราะห์เองบ้าง จะได้เชื่อด้วยตนเองไงครับ

เอาเถอะ ผมเข้าใจว่าตอนแรกคงเป็นเรื่องยากในการค้นคว้า งั้นผมจะพิมพ์ใเฉลยให้อ่านแล้วกัน แต่อย่าพึ่งเชื่อผม ลองไป
ค้นคว้าเองก่อนว่าที่ผมพิมพ์มันจริงไหม ถ้าไม่จริง ก็ไปค้นคว้าหาหลักฐานมาแย้งกันเลยครับ สังคมจะได้มีปัญญามากขึ้น

ตอบ 35 ไร่ 2 งาน 69 ตารางวา
เป็นราคา บวก 15% จากราคาประเมินของกรมที่ดิน(ซึ่งตอนนั้นประเมินล่าสุดปี 44) โดยราคาประเมินของแปลงนี้คือ 754,500,000 บาท
ตอน รอบแรก พจมานไม่ได้เข้า แต่ไม่มีคนประมูล ก็แสดงว่าราคาขั้นต่ำมันแพงเกินที่บริษัทจะสู้ราคาได้ไงครับ
ตอบ ไม่ใช่ มีจำนวนลดลง เนื่องจากตัดส่วนที่กลายเป็นที่สาธารณประโยชน์ไปแล้วออกเหลือเนื้อที่ 33 ไร่ 78.9 ตารางวา

ปล. ประเทศเราจะเลิกแตกแยกได้เมื่อคนคุยกันด้วยข้อมูลครับ ถ้ามัวแต่กล่าวหากันโดยเอาแต่ฟังเขาเล่า มันก็ไม่เกิดปัญญา ปัญญาไม่เกิด
ก็แบ่งฝักแบ่งฝ่ายอย่างนี้แหละครับ

Postby nopantaman_agian » Sun Aug 07, 2011 10:35 am

Bookmarks wrote:คุณอ่านที่ผมทำฟ้อนสีแดงหรือยังล่ะ การประมูลอาจไม่ผิด เงินที่ซื้อก็ไม่ผิด แต่มันผิดกฎหมายที่ได้ตราไว้แล้ว และส่วนหนึ่งคือ ไอ้แม้วมันไปแก้กฎหมายสร้างตึกสูงเพื่อรองรับการซื้อของเมียมัน ถ้าคุณไม่คิดเลยไปถึงตรงนั้นจะเอาตามตัวกฎหมาย ผมก็เอากฎหมายมายันไง
ส่วนเรื่องกองทุนหมู่บ้าน ผมบอกว่ามันมากกว่า 5 หมู่บ้านนะครับ แล้วคุณคิดว่า จำนวนคนแต่ละหมู่บ้านน่ะเท่าไหร่

อันนี้ที่คุยกันเรื่องสร้างตึกสูง คุณพิมพ์มาเอง

Bookmarks wrote:ทำไมคุณถึงคิดว่า พจมาร จะไม่รู้ว่า ตัวเองจะได้ ถ้าคุณไปสืบคอนเนคชั่น ของแม้ว กับ แลนด์แอนด์เฮ้า และอีกเจ้า จะเห็นว่าเค้ารู้จักกัน และเรื่องการกำหนดวงเงินมัดจำของผู้เข้าประกวดราคาสูงถึง 100 ล้านบาท ไม่มีการกำหนดราคาขั้นต่ำ ถ้าจำกัดคนเข้าประมูลได้มาก พจมาจ ก็ต้องรู้ว่าตัวเองจะได้ที่ดินแน่ครับ
คุณลองตอบมาสิครับว่า แม้ว ทำผิดกฎหมาย ปปช มาตรา 100 จริงหรือไม่ และคุณบอกว่า แม้วรับรู้การซื้อขายนี้มาก่อนล่วงหน้าแล้ว คุณว่าแม้ว สมควรได้รับโทษมั๊ย

อันนี้ เรื่องเลื่อนวันหยุดสิ้นปี คุณก็เข้ามาแจมเอง

Bookmarks wrote:ผมยังสงสัยว่า ทำไมเรื่องหลักๆ อย่างอยากได้ที่ดิน ที่เค้ามีกฎหมายห้ามไว้ ยังกล้าที่จะเอา และเรื่องการประมูลที่วางเงินประกัน 100 ล้าน เพื่อตัดคู่แข่งออกไป และทำให้ซื้อที่ดินได้ในราคาถูกกว่าความเป็นจริง ทำไมคุณไม่คิดว่า มันเลวร้ายครับ
ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ผมว่า ประเด็นนี้ต่างหาก ที่ผมข้องใจว่า เพราะทักษิณรู้ว่า ตัวเองมีอำนาจใช่หรือไม่ จึงไม่เกรงกลัวกฎหมาย การแก้กฎหมายเพื่อตนเอง ทำไมจะทำไม่ได้
ผมจำได้ว่าผม บอกคุณไปแล้วว่า ถ้าไปอ่านจาก คุณสมลักษณ์ ที่เขียนไว้ ท่านก็ได้บอกไว้แล้วว่า ถึงไม่คอรัปชั่น แต่กฎหมายมีการตราไว้ ก็ถือว่ามีความผิด
เหตุการณ์หลายๆ เหตุการณ์ คุณว่า ทักษิณไม่ได้แก้กฎหมายเพื่อตัวเองหรือครับ อย่างเช่น แก้กฎหมายผู้ถือหุ้นต่างชาติ เป็น 49% แก้วันศุกร์ วันจันทร์ บินไปขายหุ้นให้เทมาเส็ก ถามว่า แก้กฎหมายที่ดินแค่นี้ ทำไมจะทำไม่ได้ และอีกอย่าง เรื่องที่ดินที่บอกว่าไม่ได้เอื้อประโยชน์ให้ราคาที่ดินสูงขึ้นเลย ส่วนตัวผม ก็ยังติดใจอยู่ครับ เพราะผมไม่รู้ว่า เหตุที่พจมาร ต้องการที่ดินผืนนี้อย่างมาก จนถึงกับให้ผัวตัวเองทำผิดกฎหมาย เค้าก็ต้องมองเห็นการใช้ประโยชน์จากที่ดินผืนนี้ครับ

เงินประกัน 100 ล้าน คุณก็พิมพ์มาเอง

จะเห็นได้ว่าผมตอบตามที่คุณตั้งข้อกล่าวหาทั้งนั้นเลยครับ และก็จะให้บอกเป็นรอบที่เท่าไรถึงจะเข้าใจ หรือว่าอ่านหนังสือไม่แตกจริงๆ
ผมเคารพคำตัดสินของศาล และไม่ได้มาแก้ต่างความผิดให้ทักษิณ แต่เอาหลักฐานมาแสดงให้เห็นว่าไอ้คำกล่าวหาทั้งหลายมันถูกสร้างขึ้นเพื่อใช้ในการ
สร้างภาพความเกลีดชังเท่านั้น(ไม่ใช่คำตัดสินของศาล ศาลท่านตัดสินว่าผิดในกรณีเดียวคือผิดมาตรา 100)

ในส่วนประเด็นที่ใกล้เคียงแต่ผมกับคุณมองต่างกันอีกเรื่องคือเรื่องที่คุณบอกว่าทักษิณรู้ว่าผิดมาตรา 100 แต่ผมมองว่าทักษิณไม่รู้ว่าผิดมาตรา 100
ก็เป็นอีกประเด็น แต่ไม่ว่าทักษิณจะรู้หรือไม่รู้ ก็ไม่ทำให้ความผิดที่เกิดขึ้นเป็นโมฆะได้ เพราะฉะนั้นไม่ได้เถียงเรื่องคำตัดสินของศาลท่านเลย
หัดเปิดตาเปิดใจอ่านหนังสือให้ออกซะทีสิครับ

ปล. มาเพิ่มกลัวจะยังไม่เข้าใจอีก ที่ผมเอาข้อมูลจริงมาให้อ่าน ไม่ได้จะให้ท่านเปลี่ยนมาเทิดทูนบูชาทักษิณเลย แต่เอามาให้เกิดหูตาสว่าง และระมัดระวัง
กลุ่มตรงข้ามทักษิณด้วยว่าเขาก็ใช้ความเกลียดทักษิณของพวกท่านเป็นเครื่องมือเพื่อผลประโยชน์ของตนเอง ไม่ได้ทำเพื่อประเทศเหมือนกัน
Last edited by nopantaman_agian on Sun Aug 07, 2011 10:43 am, edited 1 time in total.

Postby irq5 » Sun Aug 07, 2011 10:43 am

เงินประกัน 100 ล้าน คุณก็พิมพ์มาเอง

จะเห็นได้ว่าผมตอบตามที่คุณตั้งข้อกล่าวหาทั้งนั้นเลยครับ และก็จะให้บอกเป็นรอบที่เท่าไรถึงจะเข้าใจ หรือว่าอ่านหนังสือไม่แตกจริงๆ
ผมเคารพคำตัดสินของศาล และไม่ได้มาแก้ต่างความผิดให้ทักษิณ แต่เอาหลักฐานมาแสดงให้เห็นว่าไอ้คำกล่าวหาทั้งหลายมันถูกสร้างขึ้นเพื่อใช้ในการสร้างภาพ
ความเกลีดชังเท่านั้น(ไม่ใช่คำตัดสินของศาล ศาลท่านตัดสินว่าผิดในกรณีเดียวคือผิดมาตรา 100)

ในส่วนประเด็นที่ใกล้เคียงแต่ผมกับคุณมองต่างกันอีกเรื่องคือเรื่องที่คุณบอกว่าทักษิณรู้ว่าผิดมาตรา 100 แต่ผมมองว่าทักษิณไม่รู้ว่าผิดมาตรา 100
ก็เป็นอีกประเด็น แต่ไม่ว่าทักษิณจะรู้หรือไม่รู้ ก็ไม่ทำให้ความผิดที่เกิดขึ้นเป็นโมฆะได้ เพราะฉะนั้นไม่ได้เถียงศาลท่านเลย
หัดเปิดตาเปิดใจอ่านหนังสือให้ออกซะทีสิครับ

ศาลบันทึกความผิดได้ และเผยแพร่ เฉพาะ ที่เป็นเหตุเป็นผลกับ ความผิดคดี

คนทำผิดก็ไม่ได้ จะทำผิดด้านเดียว โดยไม่ได้มี แผนสำรองรองรับ ให้การกระทำบรรลุผล

เหมือนโจรปล้นธนาคาร ถึงเแม้ จะเจอว่า เตรียมรถทางหนึ่ง มีเครื่องบินรอไว้ด้วย

ระหว่งทางหนี มีปืนผาหน้าไม้ ซ่อนไว้เต็ม ศาลก็เอามาระบุไม่ได้ ทั้งที่มันคือแผนสำรอง

เพราะโจรยังไม่ได้ใช้ แต่ แม้แผนสำรองนี่แหละ ที่มีลายนิ้วมือมาจนสืบ
irq5

Postby Bookmarks » Sun Aug 07, 2011 10:59 am

สรุปแล้ว คุณ nopantaman อ่านภาษาไทยแตกหรือเปล่าครับเนี่ย

เริ่มแรกมีการเถียงเรื่องคำพิพากษากัน ในเรื่องการเซ็นต์ชื่อให้เมีย ผมก็ก๊อปปี้ บทความของคุณสมลักษณ์ จักกระบวนพล มา
ว่า ถึงจะไม่ได้คิดคอรัปชั่น แต่ก็ผิดตามกฎหมายที่ได้ตราไว้ ตามกฎหมายมาตรา 100

คุณก็มาว่าผมตัดตอน ให้ไปอ่านคำพิพากษาของคดีใหม่ ผมก็ย้ำไปว่า ให้ไปอ่านที่ผมไฮไลท์ไว้ก่อน แล้วคุณยังแหล มาบอกว่า คุณจบเรื่องของคำพิพากษาไปแล้ว เพราะคุณเคารพในคำตัดสินของศาล มันขัดแย้งกับที่คุณพูดมั๊ย ถ้าคุณเข้าใจที่ผมไฮไลท์ไว้ คุณก็น่าจะเข้าใจแล้วว่า ผมหมายถึงอะไร แต่คุณกลับไม่เข้าใจ สรุปแล้ว คุณคือคนที่เจ้าของกระทู้เค้าตั้งชื่อกระทู้ไว้ว่า มีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจนี่เอง :lol: :lol:
Bookmarks

Postby กรกช » Sun Aug 07, 2011 11:44 am

ผมไม่มีความรู้ข้อกฎหมาย แต่ผมขอแสดงความเห็นในมุมมองของผม

เรื่องคดีความต่างๆ การทำให้คนผิด เป็นถูก ผมคิดว่าทำได้

การทำให้คนถูก เป็นผิด ก็ทำได้ แต่ต้องเป็นตาสี ตาสา ยายมี ยายมา

แต่กรณีของทักษิณ จะทำให้ถูกเป็นผิด คงเป็นไปไม่ได้
เพราะทักษิณมีเงินมหาศาล มีอิทธิพลสูง เป็นอดีตนายกฯ มีคนเชียร์สนับสนุนมากมาย
มีทีมงานทนายที่เก่งๆทั้งนั้น และที่สำคัญทั่วโลกจับตามองอยู่

คงเป็นไปไม่ได้ที่จะถูกยัดเยียดให้มีความผิด

และถ้าไม่ผิดจริง ก็คงไม่มีเรื่องถุงขนม 2 ล้านหรอก

แค่นี้ก็น่าจะเข้าใจได้ว่าอะไรเป็นอะไร
กรกช

Postby Ixora » Sun Aug 07, 2011 11:58 am

ท้ายที่สุด ความจริงก็คือ ทำผิด และถูกตัดสินลงโทษ
แต่กลับหนีการลงโทษ ไม่ยอมรับผิด และพูดโกหกต่อสาธารณชนทั่วโลก
ในวันที่ศาลตัดสินว่าไม่ผิด ทำไมรับได้ ในวันที่ศาลตัดสินว่าผิด ทำไมรับไม่ได้
มากไปกว่านั้น ยังเดินทางไปทั่ว และคอยป่าวประกาศประณามประเทศตัวเอง

แบบนี้นี่แหละที่เรียก "ไม่รับผิดชอบ" คนแบบนี้ไม่มีภาวะ "ผู้นำประเทศ"
เป็นได้แค่ "พ่อค้า" ที่เอาประเทศตัวเองเป็นสินค้าเร่ขายโดยตัดออกเป็นส่วนๆ
เป็นคนที่ไม่ความจริงใจ แค่หลอกใช้ความหวังของคนจนคนหาเช้ากินค่ำ
ด้วยเงินหยิบมือชั่วข้ามคืน เพื่อให้เป็นหนี้ผูกพันกันไปทั้งชีวิต

คนดีๆ ที่เคยทำงานใกล้ชิดกี่คนที่ทำงานด้วยแล้วต้องถอยออกมาเพราะรับไม่ได้
ทั้งที่เคยตั้งใจว่า ถ้าคนๆ นี้ตั้งใจพัฒนาประเทศอย่างจริงใจ เขาก็ทำงานถวายหัว
แต่นั่นแหละ ความโลภ อำนาจ ถ้าไม่มีความดีพอคุ้มกัน มันก็ครอบงำจนได้
ยิ่งเป็นพวกทำงานแบบ "พ่อค้า" คิดแต่หา "กำไรเข้ากระเป๋า" ก็เข้าใจไม่ยาก
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...
Ixora

PreviousNext

Return to สภากาแฟ