จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby Bookmarks » Wed Oct 12, 2011 1:42 pm

ดราม่า wrote:
นายอธิป พีชานนท์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ศุภาลัย จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า สำหรับที่มาของแหล่งเงินที่ใช้ในการประมูลซื้อที่ดินแปลงดังกล่าวนั้น บริษัทใช้กระแสเงินสดในการประมูลซื้อที่ดินทั้งหมด เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในอนาคต หรือปัญหาที่ดินที่ได้มาติดภาระทางการเงิน หรือภาระจากการจำนองกับสถาบันการเงิน ซึ่งจะส่งผลต่อการขอสินเชื่อในการพัฒนาโครงการในอนาคตได้

สำหรับแผนในการสร้างมูลค่าเพิ่มจากการพัฒนาที่ดินรัชดาฯนั้น ในเบื้องต้นจะแบ่งส่วนการพัฒนาออกเป็นโครงการคอนโดมิเนียมขนาดใหญ่ 2-3 โครงการ โดยจะมีการผสมผสานกับคอมเมอร์เชียลมอลล์ขนาดเล็ก เพื่อรองรับความต้องการของผู้อยู่อาศัยในอนาคต โดยแบบคอมเมอร์เชียลมอลล์จะไม่เน้นเรื่องของขนาดมากนัก เพราะในพื้นที่รอบๆข้าง มีโครงการคอมเมอร์เชียลมอลล์ขนาดใหญ่ ให้บริการแก่ผู้อยู่อาศัยในพื้นที่อยู่แล้ว

ส่วนเรื่องข้อกำหนดผังเมือง หรือ ผังสีของพื้นที่ย่านรัชดาฯนั้น ยังคงเป็นผังสีเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

เชิญมารอะเก็นไปเถียงต่อกับศุภาลัยแล้วกัน เขาจะสร้างตึกสูงแล้ว :lol:

และเขาสร้างตึกสูงโดยกฎกระทรวง ให้ใช้บังคับผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร พ.ศ. 2549ที่ออกโดยรัฐบาลทักษิณ :lol:

ปิด case ได้แล้ว ขอบคุณนะครับ คุณดราม่า สำหรับข้อมูล ครับ :D :D
Bookmarks

Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

Postby Bookmarks » Wed Oct 12, 2011 1:50 pm

55555 wrote:
nopantaman_agian wrote:คุณ nithiphat และคุณ Gop ว่ามาก็น่าจะมีเหตุผลครับ
สารภาพตามตรงว่าจริงๆ ประเด็นที่ดินรัชดาอยู่ในเขตบัญญัติห้ามสร้างอาคารสูงหรือไม่นี่
ผมก็วัดชัดเจนไม่ได้ เพราะไม่เคยไปดูสถานที่จริง เคยเห็นแต่รูปที่เคยโพสต์ตำแหน่งที่ดิน
ในบอร์ดใดซักบอร์ดหนึ่งเมื่อนานมาแล้ว และมันใกล้กับศูนย์วัฒนธรรมมากครับ

แต่ประเด็นที่ผมตีว่าอยู่ในข้อบัญญัติ ก็เพราะในคำกล่าวหาที่คนทั้งหลายกล่าว (ดูตัวอย่างจาก คคห.ก่อนหน้าก็ได้)
นั้นบอกว่า หลังจากพจมานซื้อที่ดินแล้ว ทักษิณแก้กฎหมายจากแต่เดิมห้ามสร้างตึกสูงเป็นสร้างได้ ทำให้ที่ดินราคาแพงขึ้น
ซึ่งผมไปหาในกฎหมายผังเมือง ก็ไม่เห็นว่าตรงไหนที่มีข้อกำหนดเรื่องห้ามสร้างอาคารสูงเกินเท่านั้นเท่านี้เมตร
แต่กฎห้ามสร้างตึกสูงนั้นมีอยู่ในบัญญัติผังเมืองรวม กทม. ผมก็เลยคิดว่าข้อกล่าวหานั้นตั้งอยู่บนกฎหมายฉบับนี้

ดังจะเห็นได้ว่า ข้อถกเภียงของผมคือ กฎหมายข้อนี้ไม่ได้แก้ไข

แต่ถ้าข้อสรุปว่าที่ดินแปลงนี้ไม่อยู่ในขอบเขต ก็ยังไม่เปลี่ยนความจริงเดิมที่ว่า ข้อกล่าวหานี้เป็นเท็จ อยู่ดีครับ
เพราะถ้าที่ดินไม่อยู่ในเขต ก็เหลือกฎหมายผังเมืองฉบับเดียวที่เกี่ยวข้อง และจาก คคห. ก่อนหน้าของผม
ฉบับปี 49 นั้นไม่ได้เอื้อให้ที่ดินมีราคาสูงขึ้นเลย หนำซ้ำยังจำกัดขึ้นด้วยซ้ำ อย่าลืมนะครับ เปลี่ยจากพ.ท. อาคารต่อ พ.ท.ที่ดิน
จาก 10 : 1 เป็น 4.5:1 นี่สร้างอาคารได้ครึ่งหนึ่งของกฎหมายเดิมเลยนะครับ

ปล. ถ้าจำไม่ผิด การประเด็นอาคารขนาดใหญ่พิเศษต้องติดถนนกว้าง 30 เมตร นี่ในผังเมืองเดิมกับอันใหม่กำหนดเช่นเดียวกันนะ

เสียงชักเริ่มอ่อย ไม่ค่อยเก๊ก วางมาตรขี้คุยเหมือนแรก ๆ แฮะ...
:lol:

nopantaman_agian wrote:
Bookmarks wrote:
nopantaman_agian wrote:ข้อกล่าวหา : อีก ทั้ง เมื่อประมูลที่ดินดังกล่าวได้แล้วเดิมพื้นที่บริเวณดังกล่าวสร้างตึกสูงได้ ไม่เกิน 5 ชั้น แต่หลังจากเขาประมูลที่ดินได้ไปแล้ว กฏเกณฑ์นี้ก็ได้ถูกยกเลิกไป ทำให้ที่ดินบริเวณดังกล่าว ยกระดับราคาสูงขึ้นทันที

มันเป็นข้อกล่าวหา เพราะกฎเกณฑ์ดังกล่าวยังไม่ถูกยกเลิก พึ่งจะมาเสนอให้ยกเลิกเมื่อปี 52 หรือ 53 นี่เอง
ดังนั้นไอ้ตัวที่กล่าวหา มันโกหก ใส่ร้ายหน้าด้านๆ โดยไม่มีหลักฐานรองรับเลย

นั่นหางโผล่แล้ว ที่บอกว่าเค้าเพิ่งจะเสนอให้ยกเลิกกฎเกณฑ์ ปี 52 ปี 53 เลยทำให้ราคาที่ดินสูงขึ้น ทำให้ที่ดินรัชดาที่ประมูลล่าสุดราคาสูงขึ้นสินะ :lol: :lol: :lol: พอตอนนั้นก็เถียงคอเป็นเอ็นว่าที่ดินตรงนั้นยังไม่ได้แก้กฎหมายสร้างตึกสูง หาว่าคนอื่นใส่ร้ายไอ้แม้ว พอขายล่าสุดได้ราคาสูงกว่าอีกระบังลมตั้ง 3 เท่า บอกว่า กำลังจะแก้กฎหมายแล้ว เลยทำให้ราคาที่ดินประมูลได้สูง โห หายแดงโผล่ออกมาซะแดงแจ๊ดเลย
แล้วรู้ได้ไงว่าไอ้แม้วมันจะไม่แก้กฎหมาย :lol: :lol:

นี่ก็อีกคน หลงลมโง่ถาวรแล้ว ปีที่ว่า แม้วมันเป็นรัฐบาลหรือไง แล้วไอ้คำกล่าวหาที่ว่าแก้กฏหมายนี่ กล่าวหาปีไหน
มันกล่าวหาก่อนหรือหลังปี 52 ควายจริงๆ

เอาเวลาให้ดู
ปี 46 ประมูล
ปี 48-51 กล่าวหา
ปี 51 ตัดสิน
ปี 53 เสนอแก้กฏหมาย โดยผู้ว่าของ ปชป

เอ้า ถ้าเป็นลูกผู้ชาย ก็ขอโทษ ไม่งั้น ไปใส่กระโปรงไป

แล้วตกลงจะไปขอโทษบุ๊คมาร์ค หรือ ใส่กระโปรงครับ.

:lol: :lol: :lol:
Bookmarks

Postby 55555 » Wed Oct 12, 2011 2:32 pm

" I ' ll be back................

with the new id.

55555

Postby nopantaman_agian » Wed Oct 12, 2011 5:12 pm

Bookmarks wrote:
ดราม่า wrote:
นายอธิป พีชานนท์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ศุภาลัย จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า สำหรับที่มาของแหล่งเงินที่ใช้ในการประมูลซื้อที่ดินแปลงดังกล่าวนั้น บริษัทใช้กระแสเงินสดในการประมูลซื้อที่ดินทั้งหมด เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในอนาคต หรือปัญหาที่ดินที่ได้มาติดภาระทางการเงิน หรือภาระจากการจำนองกับสถาบันการเงิน ซึ่งจะส่งผลต่อการขอสินเชื่อในการพัฒนาโครงการในอนาคตได้

สำหรับแผนในการสร้างมูลค่าเพิ่มจากการพัฒนาที่ดินรัชดาฯนั้น ในเบื้องต้นจะแบ่งส่วนการพัฒนาออกเป็นโครงการคอนโดมิเนียมขนาดใหญ่ 2-3 โครงการ โดยจะมีการผสมผสานกับคอมเมอร์เชียลมอลล์ขนาดเล็ก เพื่อรองรับความต้องการของผู้อยู่อาศัยในอนาคต โดยแบบคอมเมอร์เชียลมอลล์จะไม่เน้นเรื่องของขนาดมากนัก เพราะในพื้นที่รอบๆข้าง มีโครงการคอมเมอร์เชียลมอลล์ขนาดใหญ่ ให้บริการแก่ผู้อยู่อาศัยในพื้นที่อยู่แล้ว

ส่วนเรื่องข้อกำหนดผังเมือง หรือ ผังสีของพื้นที่ย่านรัชดาฯนั้น ยังคงเป็นผังสีเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

เชิญมารอะเก็นไปเถียงต่อกับศุภาลัยแล้วกัน เขาจะสร้างตึกสูงแล้ว :lol:

และเขาสร้างตึกสูงโดยกฎกระทรวง ให้ใช้บังคับผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร พ.ศ. 2549ที่ออกโดยรัฐบาลทักษิณ :lol:

ปิด case ได้แล้ว ขอบคุณนะครับ คุณดราม่า สำหรับข้อมูล ครับ :D :D

ก๊าก ไอ้พวกไม่ยอมรับความจริง ปิดตาข้างเดียวอ่านแต่ข้อความที่ตัวเองอยากเห็น อย่าพิมพ์แค่นี้สิ พิมพ์อย่างนี้มันไม่ใช่ลูกผู้ชายนะ พิมพ์ต้องพิมพ์ให้หมดว่า

และเขาสร้างตึกสูงโดยกฎกระทรวง ให้ใช้บังคับผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร พ.ศ. 2549 ที่ออกโดยรัฐบาลทักษิณซึ่งมีข้อจำกัดมากกว่ากฎกระทรวงเดิม :lol: :lol: :lol: :lol:
Last edited by nopantaman_agian on Wed Oct 12, 2011 5:36 pm, edited 1 time in total.
nopantaman_agian

Postby ดราม่า » Wed Oct 12, 2011 5:24 pm

^
^
พี่ครับ พี่ป่วยหรือครับ หรือไม่รู้จักผังเมืองกทม.

ผังเมืองฉบับก่อนหน้า พื้นที่ตรงที่ดินรัชดาเป็นพื้นที่สีเหลืองห้ามสร้างตึกสูง

แต่เปลี่ยนเมื่อปี2549โดยกระทรวงมหาดไทย เป็นพื้นที่สีส้มให้สร้างตึกสูงได้

แถขนาดนี้เรียกว่าเกินคนแล้วนะครับ แล้วกระโปรงน่ะใส่หรือยัง :lol:
แล้วพี่แถเพื่อทักษิณขนาดนี้ พี่ยังบอกไม่ใช้เสื้อแดงอีกหรอครับ :lol:

ข้างล่างผมอ่านคำตอบมารอะเก็นแล้ว...มันชั้นต่ำมากเลยขี้เกียวจพิมพ์หน้าใหม่ ว่าแต่...ใครอ่านภาษามันออกมั่งช่วยแปลที :lol:
\/
\/
\/
Last edited by ดราม่า on Wed Oct 12, 2011 6:09 pm, edited 1 time in total.
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ"
อดอล์ฟ ฮิตเลอร์

สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก

"กฎหมายภาษีที่ดินเป็นหัวใจของการแก้ปัญหาช่องว่างรายได้"
ดราม่า

Postby Charlie » Wed Oct 12, 2011 5:39 pm

^^^^ก๊าก ไอ้พวกไม่ยอมรับความจริง ปิดตาข้างเดียวอ่านแต่ข้อความที่ตัวเองอยากเห็น ^^^^^
อันนี้ด่าตัวเองหรือครับนี้ nopantaman_agian
แดงแถดีๆนี้เอง ยอมรับมาเหอะว่าแดง เถียงสู้เค้าไม่ได้ก็ด่าเค้าเลย ไอควาย
Charlie

Postby nopantaman_agian » Wed Oct 12, 2011 5:45 pm

555 นี่แหละนิสัยคนพาล ถ้าประเด็นใหม่เป็นจริงยิ่งทำให้บุ้คมาร์คยิ่งต้องไปใส่กระโปรงนะ
อะ สรุปให้อีกที

บุ้คมาร์ค -> กล่าวหาว่าทักษิณแก้กฎหมายให้สร้างตึกสูง(บริเวณที่ดินรัชดา)ได้ ภายหลังจากประมูลที่ดิน ทำให้ราคาที่ดินแพงขึ้น

ประโยคเดียว โกหกตอแหล 3 กระทง :!: :!: :!:

1. ถ้าเป็นกฎหมายห้ามสร้างตึกสูง คือ บัญญัติกทม. เรื่องห้ามสร้างอาคารสูงรอบศูนย์วัฒนธรรม ไม่มีการแก้ไขกฎหมายนี้ดังข้อกล่าวหา

2. ถ้าเป็นกฎหมายที่ถูกแก้ คือกฎหมายผังเมืองรวมกทม.ปี 49 แก้จากปี 46 แต่มีข้อจำกัดในการสร้างตึกสูงมากกว่าปี 46 ดังนั้นไม่มีทางทำให้ที่ดินมีราคาแพงขึ้น

3. ที่ดินรัชดา ไม่อยู่ในเขตห้ามสร้างตึกสูง

กร้ากกกกก ไม่ใช่เลวธรรมดานะ เลวแบบบูรณาการเลยนะเนี่ย สามารถจินตนาการน้ำแตกจับเรื่องนู้น ผสมเรื่องนี้มากล่าวหาได้

แถมยังไม่เคยยอมรับอีก :lol: :lol: :lol: :lol:

ตกลง เมื่อไรจะเอากระโปรงมาใส่เหรอ :lol: :lol: :lol: :lol:

Postby nopantaman_agian » Wed Oct 12, 2011 5:46 pm

Charlie wrote:^^^^ก๊าก ไอ้พวกไม่ยอมรับความจริง ปิดตาข้างเดียวอ่านแต่ข้อความที่ตัวเองอยากเห็น ^^^^^
อันนี้ด่าตัวเองหรือครับนี้ nopantaman_agian
แดงแถดีๆนี้เอง ยอมรับมาเหอะว่าแดง เถียงสู้เค้าไม่ได้ก็ด่าเค้าเลย ไอควาย

555 ด่าใครก็ตามที่ด่านั่นแหละ ถ้าไม่ได้เป็นตามนั้น อย่าร้อนตัวนะเหลืองน้อย
ไอ้ควายยยยยย

Postby Gop » Wed Oct 12, 2011 7:14 pm

ดราม่า wrote:ผังเมืองฉบับก่อนหน้า พื้นที่ตรงที่ดินรัชดาเป็นพื้นที่สีเหลืองห้ามสร้างตึกสูง

แต่เปลี่ยนเมื่อปี2549โดยกระทรวงมหาดไทย เป็นพื้นที่สีส้มให้สร้างตึกสูงได้

ผมว่าตรงนี้มีข้อขัดแย้งกันอย่างชัดเจนนะครับ เพราะคุณดราม่าบอกว่าเปลี่ยนจากสร้างตึกสูงไม่ได้(สีเหลือง)
มาเป็นสร้างได้(สีส้ม) แต่คุณ nopantaman_again กล่าวอีกอย่างหนึ่ง

nopantaman_again wrote:ถ้าเป็นกฎหมายที่ถูกแก้ คือกฎหมายผังเมืองรวมกทม.ปี 49 แก้จากปี 46 แต่มีข้อจำกัดในการสร้างตึกสูงมากกว่าปี 46 ดังนั้นไม่มีทางทำให้ที่ดินมีราคาแพงขึ้น

ถ้าจำไม่ผิด คือเปลี่ยนจาก ๙ ต่อ ๑ มาเป็น ๔.๕ ต่อ ๑ พอจะมีหลักฐานเรื่องผังเมืองเก่ามั้ยครับ เรื่องนี้จะได้กระจ่างไปอีกเรื่อง
หรือว่า :idea: :!:
ความจริงแล้วอาจจะถูกทั้งสองท่านก็ได้ คือ กฏเข้มงวดขึ้นก็จริง แต่กลายเป็นว่า ที่ดินรัชดานั้นเปลี่ยนหมวด จากสร้างตึกสูงไม่
ได้ กลายมาเป็นสร้างได้ :!: :!: โอ้วว อะไรมันจะซับซ้อนซ่อนเงื่อนได้ขนาดนี้ :?: :!:

ขอความกรุณาจากทั้งสองท่านด้วยครับ
Gop

Postby Bookmarks » Wed Oct 12, 2011 7:18 pm

Gop wrote:
ดราม่า wrote:ผังเมืองฉบับก่อนหน้า พื้นที่ตรงที่ดินรัชดาเป็นพื้นที่สีเหลืองห้ามสร้างตึกสูง

ผมว่าตรงนี้มีข้อขัดแย้งกันอย่างชัดเจนนะครับ เพราะคุณดราม่าบอกว่าเปลี่ยนจากสร้างตึกสูงไม่ได้(สีเหลือง)
มาเป็นสร้างได้(สีส้ม) แต่คุณ nopantaman_again กล่าวอีกอย่างหนึ่ง

nopantaman_again wrote:ถ้าเป็นกฎหมายที่ถูกแก้ คือกฎหมายผังเมืองรวมกทม.ปี 49 แก้จากปี 46 แต่มีข้อจำกัดในการสร้างตึกสูงมากกว่าปี 46 ดังนั้นไม่มีทางทำให้ที่ดินมีราคาแพงขึ้น

ถ้าจำไม่ผิด คือเปลี่ยนจาก ๙ ต่อ ๑ มาเป็น ๔.๕ ต่อ ๑ พอจะมีหลักฐานเรื่องผังเมืองเก่ามั้ยครับ เรื่องนี้จะได้กระจ่างไปอีกเรื่อง
ความจริงแล้วอาจจะถูกทั้งสองท่านก็ได้ คือ กฏเข้มงวดขึ้นก็จริง แต่กลายเป็นว่า ที่ดินรัชดานั้นเปลี่ยนหมวด จากสร้างตึกสูงไม่
ได้ กลายมาเป็นสร้างได้ :!: :!: โอ้วว อะไรมันจะซับซ้อนซ่อนเงื่อนได้ขนาดนี้ :?: :!:

ขอความกรุณาจากทั้งสองท่านด้วยครับ

ถ้าสรุปจากข่าวของศุภาลัย ก็น่าจะเข้าใจได้แล้วว่า สร้างได้ และบริเวณนั้น คุณดราม่า ก็ลงข้อมูลให้แล้วว่า มีการสร้างคอนโดเต็มไปหมด ถ้า มารอะเกน มีข้อมูล ว่าบริเวณใกล้เคียงกับที่ดินพิพาท ยังไม่มีใครสร้างตึกสูงเลย ก็เอามาชี้แจงสิ
Bookmarks

Postby ดราม่า » Wed Oct 12, 2011 7:58 pm

เห็นหลายคนออกมา ผมขอแจมเล่นๆแล้วกัน จริงๆยังมีข้อมูลอีกเยอะแต่เก็บไว้ตบเกรียน :lol:
(ผมมีผังเมืองฉบับปี 2542ด้วยนะ แต่เก็บไว้ตบเกรียน รอมันมาแถเยอะๆก่อนค่อยเฉลย)

Source - เว็บไซต์เดลินิวส์ (Th)
Thursday, January 24, 2008

ส่วน นายนพดล ปัทมะ ทนายความประจำตระกูลชินวัตร กล่าวว่า ข้อต่อสู้คดีของ พ.ต.ท.ทักษิณ และ คุณหญิงพจมาน จะเป็นไปในแนวทางเดียวกัน เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการทำ สัญญาซื้อขายและการประมูล ซึ่งเป็นเรื่องของข้อกฎหมายและข้อเท็จจริง เพียงแต่ข้อกล่าวหาของคุณหญิงพจมาน จะแตกต่างกับของ พ.ต.ท.ทักษิณ บางฐานความผิด อย่างไรก็ตาม มั่นใจว่าเราไม่ได้ทำการฝ่าฝืน พ.ร.บ.ว่าด้วย ป.ป.ช. ม.100 และ ป.อาญา ม.157 ส่วนที่ในคำฟ้อง อัยการสูงสุดระบุถึงเรื่องการลดราคาซื้อขายที่ดิน ยืนยันว่าข้อเท็จจริงไม่ได้มีการลดราคา โดยที่ดินดังกล่าวมีข้อจำกัดเรื่องการสร้างตึกสูง ดังนั้นราคาที่ดินจึงจะไม่สูงมาก ขณะเดียวกันถ้ากองทุนเพื่อการฟื้นฟูเห็นว่าราคาซื้อขายต่ำเกินไปก็สามารถปฏิเสธไม่ขายได้ตลอดเวลา เรื่องนี้จึงไม่เกี่ยวกับการลดราคาที่ดินแต่อย่างใด รวมทั้งเรื่องประเด็นการฮั้ว ซึ่งในคำฟ้องเพียงแต่ระบุข้อกล่าวหาตาม ป.อาญา ม.157 ซึ่งอัยการก็จะต้องนำสืบให้เห็นว่า พ.ต.ท.ทักษิณ มีเจตนาเอื้อประโยชน์ให้คุณหญิงพจมานซื้อที่ดินหรือไม่อย่างไร

ผู้สื่อข่าว "ประชาชาติธุรกิจ" รายงานผลการสำรวจสภาพที่ดินแปลงดังกล่าว พร้อมทั้งตรวจสอบระเบียบข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้องเกี่ยวกับการใช้ประโยชน์ที่ดิน 33 ไร่เศษจากหลายหน่วยงาน พบว่าภายใต้ข้อกำหนดผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร พ.ศ.2549 กำหนดให้เป็นพื้นที่สีส้ม (ที่ดินประเภทที่อยู่อาศัยหนาแน่นปานกลาง) หรือ ย.6-18 สามารถพัฒนาโครงการได้หลากหลายประเภท แทบไม่มีข้อจำกัด

นพดลพูดแปลว่า ของเดิมมันราคาถูกเพราะสร้างตึกสูงไม่ได้(หมายความว่าเขาพูดถึงผังเมืองฉบับปี 2542)

ประชาชาติธุรกิจ พูดว่าที่ดินรัชดา สามารถัฒนาโครงการได้หลากหลาย(เพราะเขาพูดถึงผังเมืองฉบับปี 2549)
Last edited by ดราม่า on Wed Oct 12, 2011 8:15 pm, edited 1 time in total.
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ"

สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก

"กฎหมายภาษีที่ดินเป็นหัวใจของการแก้ปัญหาช่องว่างรายได้"
ดราม่า

Postby 55555 » Wed Oct 12, 2011 8:07 pm

อิจฉา ดราม่า จัง...ได้ตบแล้ว ตบอีก...

ทีผมให้ตบทีเดียวหันหลังหนี...

มารอะเก็น 2 มาตรฐาน...

55555

Postby nopantaman_agian » Wed Oct 12, 2011 11:11 pm

Gop wrote:

ดูเหมือนจะเจออะไรบางอย่าง คุณอาจจะถูกที่สุดก็ได้ครับ แต่ผมยังไม่มั่นใจนะ ขอทำความเข้าใจก่อน
ถ้าเป็นจริงอย่างที่สันนิษฐานข้อกล่าวหานี้จะกลายเป็นสีเทาเลย
สงสัยผมต้องเตรียมตัวขอโทษบุ้คมาร์คซะแล้วสิ :lol: :lol: :lol:

เอามาฝากก่อน เผื่อใครสรุปได้ก่อนผมครับ
http://www.bma-cpd.go.th/me1.html -> ผังเมืองปี 42(ไม่ใช่ 46) ฉบับปรับปรุงครั้งที่ 1
ข้อสรุปคร่าวๆ ที่ดินรัชดาเป็นสีส้ม ที่อยู่อาศัยปานกลาง แต่อาจสร้างตึกสูงได้ เพราะไม่แน่ใจว่าเป็น 2.28 หรือ 2.30

http://12narika.wordpress.com/2011/07/09/%E0%B8%84%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%94%E0%B8%B2/ -> ข้อมูลสรุปเรื่องที่ดินรัชดาของบล็อกเกอร์ มีบางส่วนพูดเกี่ยวกับการแก้กฎหมาย
แต่ต้องตามไปอ่านก่อนว่าเป็นดังเขาว่าจริงหรือไม่ครับ

ถ้าสรุปได้ ไม่ดึกๆ ก็พรุ่งนี้จะอัพเดทให้อ่านพร้อมหลักฐานครับ

Postby ดราม่า » Wed Oct 12, 2011 11:43 pm

เรื่องเงินประกันที่เดิมวาง10ล้านมาเป็นวาง100ล้าน มารอะเก็น บอกสีเทาโทษทักษิณไม่ได้

พอมาเรื่องผังเมืองที่เดิมไม่ให้สร้างสูง แต่ต่อมาให้สร้างสูง มารอะเก็น ก็บอกสีเทาอีกโทษทักษิณไม่ได้อีก

-------

ก็แล้วจะดิ้นไปทำไมอีก ก็มารอะเก็นบอกเองว่า มาโพสเพื่อให้ตาสว่าง อย่าไปเชื่อเรื่องที่แป๊ะมันหลอกเรื่องแก้กฎให้สร้างตึกสูง :lol:

ก็ตอนนี้ นพดล ทนายทักษิณก็ออกมายอมรับแล้วว่าที่ตรงนั้นเดิมสร้างตึกสูงไม่ได้ แต่หลังจากคุณหญิงซื้อมันสร้างได้ ก็สรุปว่าที่เขาครหากันนั้นจริง

-----

ส่วนมารอะเก็นจะคิดว่า"โกงไม่เป็นไร ขอแบ่งเศษเนื้อข้างเขียงให้ประชาชนก็พอ" นั่นมันก็เรื่องของคุณ

หรือจะคิดว่า"ใครๆเขาก็โกง" นั่นมันก็เรื่องของคุณอีกนั่นแหละ

แต่ชาวเสรีไทยไม่ชอบนักการเมืองสีเทา ไม่ชอบนักการเมืองขี้โกง

ดราม่า

Postby Gop » Thu Oct 13, 2011 12:18 am

จากรูปน่าจะเป็น ๒.๓๐ นะครับ เพราะ ๒.๒๘ จะอยู่อีกฝั่งถนนเทียมร่วมมิตร ที่ดินรัชดาอยู่ด้านล่าง ติดกับพื้นที่สีน้ำเงิน
(ทำไมมันต้องทำให้ดูยากตรงที่มีปัญหาด้วยเนี่ย)

Image

ส่วนอันนี้เป็นส่วนหนึ่งจาก "บันทึกหลักการและเหตุผลประกอบกฎกระทรวง ฉบับที่ ๔๑๔ (พ.ศ. ๒๕๔๒)" ตาม link ที่คุณ nopantaman_agian ให้มา
ผมยังไม่ได้อ่านรายละเอียดนะครับ

ข้อ ๑๒ ที่ดินประเภทที่อยู่อาศัยหนาแน่นปานกลาง ให้ใช้ประโยชน์ที่ดินเพื่อการ
อยู่อาศัย ซึ่งมิใช่อาคารสูงหรืออาคารขนาดใหญ่พิเศษ
สถาบันราชการ และการสาธารณูปโภคและ
สาธารณูปการเป็นส่วนใหญ่ ยกเว้นบริเวณหมายเลข ๒.๑, ๒.๒, ๒.๔, ๒.๖, ๒.๑๕, ๒.๑๖, ๒.๑๗,
๒.๑๘, ๒.๒๘, ๒.๓๒, ๒.๔๑, ๒.๔๗, ๒.๕๘, ๒.๖๓, ๒.๖๔ และ ๒.๖๘ ให้ใช้ประโยชน์ที่ดินเพื่อการ
อยู่อาศัยประเภทอาคารสูงได้ด้วย สำหรับการใช้ประโยชน์ที่ดินเพื่อกิจการอื่น ให้ใช้ได้ไม่เกินร้อยละ
สิบของที่ดินประเภทนี้ในแต่ละบริเวณ

สรุปว่า ถ้าเป็น ๒.๒๘ ก็สร้างอาคารสูงได้ แต่ ๒.๓๐ นั้นสร้างไม่ได้ใช่มั้ยครับ
Last edited by Gop on Thu Oct 13, 2011 9:36 am, edited 1 time in total.
Gop

Postby ดราม่า » Thu Oct 13, 2011 12:29 am

คุณ Gop ตรงนั้นเป็น2.3 ให้สังเกตุลูกศรจะลากจากตัวเลข2.3(ลากเส้นแบบดาวกระจาย) ส่วน2.28 มันสิ้นสุดแค่ฝั่งตรงข้ามถนน (ให้สังเกตุหัวลูกศร)

แต่ประเด็นนี้คงจบไปแล้ว....มันกลายเป็นสีเทาสำหรับมารอะเก็นไปแล้ว

(ก็อย่างที่ผังเมืองบอกนั่นแหละครับ ข้อยกเว้นมันมีมากมาย และข้อยกเว้นนั้นก็ขึ้นอยู่กันผู้มีอำนาจทางการเมืองขณะนั้น ขนาดแค่2.3 กับ 2.28 ยังทำให้ราคาที่ดินต่างกันเลย)

ป.ล. ที่คุยกันนี่คือผังเมือง2542นะครับ :lol:

ดราม่า

Postby orogaros » Thu Oct 13, 2011 12:50 am

ขอบคุณ คุณดราม่ามากครับ ข้อมูลแน่นจริงๆ อันนี้ต้องยอมจริงๆ

ส่วนประเด็นศาลผมไม่ก้าวล่วงอยู่แล้วหละครับ 5 : 4 ถึงผมจะบอกว่าเป็นสีเทา

ในตาคนบางกลุ่มบอกมีมือที่มองไม่เห็นได้ แต่พอมาคดีทักษิณบอกเป็นสีเทาหาหลักฐานได้หรือไม่

แต่ก่อนศาลตัดสินถ้าผมจำไม่ผิดมีกล่องขนม 2 ล้าน ใช่หรือเปล่าครับ ล้วงลูกหรือไม่ผมไม่รู้ และหาหลักฐานไม่ได้หรอกครับ

ก็เหมือนกลุ่มบางกลุ่มสร้างวาทะกรรมมือที่มองไม่เห็นนั่นหละครับ แต่กรณีสร้างตึกนี้ผมยอมจำนนข้อมูลคุณดราม่ามากกว่าครับ

เขาแน่นกว่าคุณ nopantaman_again จริงๆ
orogaros

Postby Gop » Thu Oct 13, 2011 12:50 am

ดราม่า wrote:คุณ Gop ตรงนั้นเป็น2.3 ให้สังเกตุลูกศรจะลากจากตัวเลข2.3(ลากเส้นแบบดาวกระจาย) ส่วน2.28 มันสิ้นสุดแค่ฝั่งตรงข้ามถนน (ให้สังเกตุหัวลูกศร)

แต่ประเด็นนี้คงจบไปแล้ว....มันกลายเป็นสีเทาสำหรับมารอะเก็นไปแล้ว

(ก็ อย่างที่ผังเมืองบอกนั่นแหละครับ ข้อยกเว้นมันมีมากมาย และข้อยกเว้นนั้นก็ขึ้นอยู่กันผู้มีอำนาจทางการเมืองขณะนั้น ขนาดแค่2.3 กับ 2.28 ยังทำให้ราคาที่ดินต่างกันเลย)

ป.ล. ที่คุยกันนี่คือผังเมือง2542นะครับ :lol:

ตรงนี้แหละครับที่ผมดูไม่เป็น ต้องอ่านตรงไหนหรือครับ ตรงไหนในกฏกระทรวง หรือเอกสารไหนที่ระบุว่า ๒.๓๐ กับ ๒.๒๘ ต่างกันยังไง
กรณีปี ๔๙ ก็เช่นกัน ย.๖-๑๘ มันมีรายละเอียดยังไง ผมหาไม่เจอครับ เจอแต่อธิบายแค่ ย.๖ เฉยๆ เรื่องพวกนี้ผมละอ่อนมาก ขอความกรุณาด้วยครับ
Gop

Postby Gop » Thu Oct 13, 2011 1:33 am

ชักมึนๆ แต่พอจะเข้าใจแล้ว ว่ากฎกระทรวงบางข้อก็มีข้อยกเว้น บางอันก็ไม่มี เท่าที่ดูกรณี ย.๖ น่าจะไม่มีข้อยกเว้น
ฝากข้อความในบล็อกที่คุณ nopantaman_again ให้ไว้ด้วย แต่ผมดูแล้วก็น่าจะซ้ำนะครับ

สำหรับที่มีการกล่าวว่าภายหลัง คุณหญิงพจมาน ชินวัตร ซื้อที่ดิน มีการยกเลิกข้อจำกัดเรื่องความสูงในการก่อสร้างอาการ มีข้อเท็จจริงดังนี้
(1.) ข้อกำหนดตามกฎหมายผังเมืองใหม่ (พ.ศ.2549) ที่ดินที่ คุณหญิงพจมาน ชินวัตร ซื้อมาอยู่ “ประเภท ย 6 “ ซึ่ง “ห้ามสร้างอาคารขนาดใหญ่พิเศษ” (อาคารที่มีพื้นที่ตั้ง 10,000 ตามรางเมตรขึ้นไป)
(2.) ข้อกำหนดการยกเลิกข้อจำกัดความสูงในการก่อสร้างอาคาร เป็นกรณีที่อาคารสำนักงานหรืออาคารประกอบพาณิชยกรรมจะสร้างอาคารสูงประเภท ดังกล่าวไม่ได้ เพราะที่ดินที่ประมูลได้มีเขตทางไม่ถึง 30
เมตร (ถนนเทียมร่วมมิตร มีเขตทางเพียง 17-20 เมตรเท่านั้น ตามหนังสือสำนักงานเขตห้วยขวางที่ กท04803/6436 ลงวันที่ 6 ธันวาคม 2550 ) และที่ดินดังกล่าวไม่ได้อยู่ภายในระยะ 500 เมตรจากศูนย์กลางสถานีรถไฟฟ้าขนส่งมวลชน จากข้อกำหนดที่ (1) และ (2) ข้างต้น สรุปได้ว่าการยกเลิกข้อจำกัดความสูงในการก่อสร้างอาคารไม่ได้ทำให้ราคา ที่ดินสูงขึ้น เพราะแม้จะให้สร้างอาคารสูงได้ แต่ข้อกำหนดเรื่องอัตราส่วนพื้นที่อาคารรวมต่อพื้นที่ดินตามกฎหมายผังเมือง ใหม่ (พ.ศ.2549) กำหนดไว้ไม่เกิน 45 : 1 (ตามกฎหมายผังเมืองใหม่ข้อ 17 (21) ใน (1) ย่อย กล่าวคือ ที่ดิน 1 ไร่ (1,600 ตารางเมตร) สามารถสร้างอาคารได้เพียง 7,200 ตารางเมตรเท่านั้น) ซึ่งข้อกำหนดนี้เดิมกฎหมายผังเมืองใหม่ไม่ได้ดำหนดไว้ แต่ใช้กฎกระทรวง ฉบับที่ 33 (พ.ศ.2535) ออกตามความในพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร พ.ศ.2522 หมวดที่ 1 ข้อ 5 กำหนดไว้ที่อัตราส่วนไม่เกิน 10 : 1 กล่าวคือ ที่ดิน 1 ไร่ (1,600 ตารางเมตร) สามารถสร้างอาคารได้ 15,000 ตารางเมตร จะเห็นว่าพื้นที่อาคารได้หายไปกว่าครึ่ง
ดังนั้นผังเมืองใหม่ดังกล่าวจึง ไม่ได้เอื้อประโยชน์ (ทำให้ราคาสูงขึ้น ให้แก่ที่ดินที่ คุณหญิงพจมาน ชินวัตร ซื้อแต่อย่างใด

เท่าที่ผมเห็นความแตกต่าง กรณีของผังเมืองปี ๒๕๔๒ นั้น "ห้ามสร้างอาคารสูงหรืออาคารขนาดใหญ่พิเศษ" แต่ของปี ๒๕๔๙ เหลือแค่"ห้ามสร้างอาคารขนาดใหญ่พิเศษ" แค่อย่างเดียว ผมว่าอย่างนี้ ถือว่ากฎหมายนี้เอื้อผลประโยชน์แก่ผู้ครอบครองนะครับ เพราะเท่าที่ดูจากพระราชบัญญัติควบคุมอาคารปี ๒๕๔๓
http://www.kodmhai.com/m4/m4-2/Nthailaw4-2/N1616.html

"อาคารสูง" หมายความว่า อาคารที่บุคคลอาจเข้าอยู่ หรือเข้าใช้สอยได้ ที่มีความสูงตั้งแต่ยี่สิบสามเมตรขึ้นไป การวัดความสูงของอาคารให้วัดจากระดับพื้นดิน ที่ก่อสร้างถึงพื้นดาดฟ้า สำหรับอาคารทรงจั่วหรือปั้นหยาให้วัดจากระดับพื้นดินที่ก่อสร้าง ถึงยอดผนังของชั้นสูงสุด
"อาคารขนาดใหญ่พิเศษ" หมายความว่า อาคารที่ก่อสร้างขึ้นเพื่อใช้พื้นที่ อาคารหรือส่วนใดของอาคารเป็นที่อยู่อาศัยหรือประกอบกิจการประเภทเดียวหรือ หลายประเภท โดยมีพื้นที่รวมกันทุกชั้นในหลังเดียวกันตั้งแต่หนึ่งหมื่นตารางเมตรขึ้นไป

ผมว่าต่างกันชัดเจนนะครับ ระหว่างสร้างอาคารสูงได้ กับ ไม่ได้

Gop

Postby 55555 » Thu Oct 13, 2011 8:32 am

nopantaman wrote:ก่อนอื่นต้องขอบอกว่ารู้สึกยินดีนะครับที่เราเริ่มที่จะพูดคุยกันด้วยเหตุและผล เพราะผลสุดท้ายไม่ว่าใครจะคิดผิดหรือคิดถูก
ผมก็คิดว่าคนอ่านน่าจะได้ความรู้เพิ่มเติมดีครับ ทีนี้ขอตอบคุณ Bookmarks ทีละประเด็นนะครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษก่อนที่ผมอาจทำให้คุณเข้าใจผิดในข้อความครับ คือที่ผมบอกว่า " ถึงรัฐมนตรีมหาดไทยจะลงนาม แต่ไม่ได้ออก(หรือที่เรียกว่าร่าง)โดยรัฐบาลครับ แต่มี***าน(พิมพ์ติดกันโดนดูด) คือกรุงเทพมหานคร(ซึ่งขณะนั้นคุณอภิรักษ์เป็นผู้ว่าอยู่)" หมายความว่ารัฐมนตรีมหาดไทยลงนามครับ แต่ก็ลงนามตามที่คณะกรรมการผังเมือง
ได้ร่างมาครับ

ประเด็นคณะกรรมการ คุณเอามาจากพระราชบัญญัติผิดอันครับ ต้องเป้นพระราชบัญญัติการผังเมือง ไม่ใช่พระราชบัญัติควบคุมอาคาร
http://www.bma-cpd.go.th/default.asp?ID=005
(ต้องขออภัยเนื่องจากผมไม่สามารถก๊อปข้อความจาก pdf มาวางเป็นภาษาไทยได้เลยขอให้ไปอ่านเอานะครับ)
พระราชบัญญัติปี 18 กำหนดคณะกรรมการตามนั้น สังเกตุตรงกำหนดให้มีผู้แทนจากองค์กรอิสระและบุคคลอื่นที่เกี่ยวข้องกับการวางผังเมือง (ถ้าวางผังเมืองกรุงเทพฯ ใครเกี่ยวครับ) จำนวน 7 คน
พระราชบัญญัติเพิ่มเติมปี 35 มาตรา 19 กำหนดให้มีการฟังความเห็นประชาชนเพิ่มเติม

ทีนี้ที่ผมบอกว่า กทม. เป็น***าน (ไม่ใช่ผู้มีสิทธิ์ในการชี้ขาดนะครับ) เพราะเป็นการวางผังเมืองของกทม. ทำให้ต้องใช้คนของ กทม. มาร่วมในการวางผังเมืองด้วยครับ

คราวนี้จากพระราชบัญญัติ ทำให้ต้องมีการวางผังเมืองดังกล่าว และออกเป็นกฏกระทรวงซึ่งก็ต้องเซ็นต์โดยรัฐมนตรีมหาดไทย พลอากาศเอก คงศักดิ์ วันทนา ตอนปี 49 นั่นแหละครับ ทีนี้มาดูที่ตัวกฏกระทรวงตามนี้ http://www.bma-cpd.go.th/files/001/DOC_01.pdf
และดูว่าที่ดินรัชดาอยู่ใน ย.6 ตามนี้ [urlhttp://www.asa.or.th/?q=node/312[/url]
คราวนี้ย้อนกลับมาดูกฏกระทรวงหน้า 26 ซึ่งเป็นข้อกำหนดสำหรับที่ดิน ย.6 นี่แหละครับคือข้อจำกัดของการก่อสร้างอาคารขนาดใหญ่พิเศษที่คุณคิดว่าพจมานจะสร้าง (ตกลงเขาจะเอาไปทำธุรกิจหรือเอาไปสร้างบ้านครับ) จากข้อห้ามที่ 10 และ 11 จะสร้างได้ต้องอยู่ติดถนนขนาด 30 เมตรขึ้นไป ทำให้ไม่สามารถสร้างได้ครับ
และเงื่อนไขอีกข้อที่กฏกระทรวงปี 49 ที่คุณคิดว่าเอื้อให้ทำธุรกิจมากขึ้น แต่กลับจำกัดพื้นที่การใช้ประโยชน์มาขึ้น จากหน้า 29 เรื่องการใช้ประโยชน์ข้อ 1
ที่จำกัดพื้นที่อาคารรวมต่อพื้้นที่ดินไม่เกิน 4.5 ต่อ 1 ซึ่งลดลงจากเดิม 10 ต่อ 1

และอีกประเด็นเรื่องห้ามสร้างอาคารสูง จาก "ข้อบัญญัติกรุงเทพมหานคร เรื่อง กำหนดบริเวณห้ามก่อสร้าง ดัดแปลง ใช้หรือเปลี่ยนการใช้อาคารบางชนิดหรือบางประเภท"
ซึ่งบริเวณโดยรอบศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ก็ถูกกำหนดเอาไว้ใน "ข้อ 2 เพื่อรักษาความปลอดภัยของสถาบันระดับสูงและบริเวณที่สมควรรักษาเป็นพิเศษเฉพาะแห่ง"
จาก http://download.asa.or.th/03media/04law/cba/bb/bb32-03.pdf (จริงๆ ของสำนักผังเมืองก็มีแต่เป็น zip ผมเลยเอาของสมาคมสถาปนิกให้ดูแทนครับ) ซึ่งกำหนดไว้ในหน้า 115 ข้อ 5(2) ห้ามสร้างอาคารสูงเกิน 9 เมตร และ 5(3) พื้นที่รวมทุกชั้นในหลังเดียกันห้ามเกิน 1000 ตารางเมตร
ซึ่งข้อบัญญัตินี้ยังมีผลบังคับใช้อยู่ โดยดูได้จากข่าวการก่อสร้างศูนย์วัฒนธรรมจีนซึ่งอยู่ข้างศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ซึ่งต้องขอให้ ครม. เห็นชอบให้ยกเว้น
ไม่ต้องปฏิบัติตามข้อบัญญัตินี้ในปี 52 จากข่าว http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9520000058850
หรือ http://news.impaqmsn.com/articles.aspx?id=265027&ch=gn2

ดังนั้นโดยสรุปจากหลักฐานเหล่านี้ คุณคิดว่าคำกล่าวหาที่ว่าทักษิณสั่งให้มีการแก้กฏหมายหลังจากซื้อที่ดินเพื่อให้ตัวเองได้ประโยชน์เป็นความจริงหรือไม่ครับ

และจากมูลเหตุนี้ ผมถามคุณต่อว่า คุณคิดว่าทักษิณประมูลซื้อที่ดินรัชดาโดยละโมบหรือไม่ละครับ

คราวนี้อีกประเด็นคือ "ทั้งๆ ที่รู้ว่าผิดแต่ยังทำ" ผมคิดว่าคุณยกตัวอย่างไม่ตรงครับ เพราะทักษิณผิดเพราะคิดว่าตนเองไม่ใช่เจ้าพนักงานผู้มีอำนาจบังคับกองทุนฟื้นฟู
ซึ่งนายกรัฐมนตรีท่านก่อนหน้าไม่ว่าจะเป็นคุณชวนหรือคุณบรรหารก็ไม่รู้ (ดูได้จากคำให้การครับ) และประกอบกับสอบถามไปที่กองทุน (โทษทีครับไม่ใช่กฤษฏีกา)
ก็บอกว่าประมูลได้ก็เลยประมูล อย่างนี้นับว่าเป็นการ รู้ว่าผิดแต่ยังทำ หรือ ทำโดยไม่รู้ว่าผิดครับ ซึ่งแตกต่างจากตัวอย่างของคุณที่เป็นกรณีรู้ว่าผิดแต่ยังทำครับ

ปล. ตอบคุณหงส์แดง ถ้าคิดจะวิเคราะห์คำตัดสินเชิงวิชาการเรื่อง 5 ต่อ 4 เสียง รบกวนไปค้นหาจากกูเกิลและอ่านพิจารณาเองครับ

เอามาแปะไว้ก่อน...เดี๋ยวเด็กแอบอมท๊อฟฟี่ ในชั้นเรียนจะแถกไปเรื่องอื่นอีก..

:D
55555

Postby Gop » Thu Oct 13, 2011 9:30 am

หันไปมองดูหัวข้อกระทู้ "จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ" เห็นแล้วก็เหนื่อยใจ
ผมเองยังแทบแย่เลย ยอมรับว่าเรื่องที่ดินนี่มันยุ่งจริงๆ มีอะไรให้เข้าใจผิดเยอะแยะไปหมด ทั้งยัง
มีข้อกฏหมายอีก ขนาดว่าตอนนี้พอเข้าใจมากขึ้น ผมก็ยังเผื่อใจว่าอาจมีอะไรเข้าใจผิดได้เอาไว้
เหมือนกัน ถึงตอนนี้ผมสรุปได้ดังนี้นะครับ

ข้อบัญญัติกรุงเทพมหานคร ไม่มีผลบังคับใช้กับที่ดินรัชดา เพราะอยู่นอกพื้นที่ในข้อบัญญัติ
ผมยอมรับว่า ถ้าไม่ดูแผนที่ ผมคงคิดว่ามันต้องอยู่ด้วยแน่ๆ เพราะเป็นที่ดินบริเวณรอบๆ ศูนย์
วัฒนธรรม ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าใครเป็นต้นคิดเอาข้อบัญญัตินี้มาทำให้สับสน คนทั่วไปที่
ไม่ได้ดูรายละเอียด คงคาดไม่ถึงตรงจุดนี้แน่นอน (คนที่เข้าใจผิดนั้นมีทั้ง ผม, คุณ nopantaman
ไม่แน่ใจว่าต้องรวมคุณ pornchokchai ด้วยหรือเปล่า :?: )

ผังเมืองกรุงเทพปี ๒๕๔๒ ไม่อนุญาตให้พื้นที่บริเวณที่ดินรัชดาสร้าง"อาคารสูงหรืออาคารขนาดใหญ่พิเศษ"

ผังเมืองกรุงเทพปี ๒๕๔๙ ไม่อนุญาตให้พื้นที่บริเวณี่ดินรัชดาสร้าง"อาคารขนาดใหญ่พิเศษ"

เรื่องนี้อีกเช่นกันที่ผมว่าทำให้คนทั่วไปเข้าใจยาก เพราะมีศัพท์เทคนิคสองคำ คือ"อาคารสูง"
และ"อาคารขนาดใหญ่พิเศษ" ถ้าเราฟังดูเผินๆนั้น มันเหมือนห้ามทั้งสองกรณี และทำให้เรา
มัวพะวงกับเงื่อนไขการสร้างอาคารขนาดใหญ่พิเศษ โดยไม่ได้ดูให้ดีว่า เดิมนั้นห้ามสร้างอา
คารสูง แต่ตอนนี้อนุญาตให้สร้างแล้ว
:!: :!:

ต้องขอบคุณ คุณ nopantaman_again และคุณดราม่า รวมทั้งท่านอื่นๆที่ให้ข้อมูลด้วยครับ
เรื่องนี้สุดท้ายจะเป็นอย่างไร ผมว่าเป็นประโยชน์กับผู้อ่านมาก ผมเองก็อยากกลับไปอ่าน
ความคิดเห็นแรกๆอีกรอบ กระทู้นี้เป็นกระทู้สร้างสรรค์มากในสายตาผม(อาจมีเสียดสีกันบ้าง
ก็อย่าถือสาหาความกันเลยนะครับ) ผมชอบตรงที่ต่างฝ่ายต่างหาหลักฐานและเหตุผล เอามา
แย้งกัน สุดท้ายแล้วผู้อ่านจะพิจารณาได้เองว่าข้อสรุปเป็นอย่างไร เชื่อหรือไม่เชื่อใคร
Last edited by Gop on Sat Oct 15, 2011 12:12 am, edited 2 times in total.
Gop

Postby Charlie » Thu Oct 13, 2011 9:56 am

สีเทาคืออะไร ช่วยอธิบายให้ผมรู้หน่อยครับ
เหมือนจะบอกว่า มันคือกลางระหว่างขาวกับดำ ถูกกับผิด
ถ้าผิดก็คือผิด ถ้าถูกก็คือถูก แต่สีเทานี้จะให้ตีความหมายว่าไงครับ
Charlie

Postby jubcz » Thu Oct 13, 2011 11:03 am

Huligan wrote:
COFFEE wrote:หากมีสิทธิภาพ เสรีภาพ และภารดรภาพเท่าเทียมกัน ไม่มีโจรมายึดอำนาจอธิปไตยของประชาชน ผมคิดว่าคนเสื้อแดงทุกคนจะเข้าใจครับ

เวรอีกแระ...งั้นพวกควายแดงก็ควรจะไปฟ้องร้องให้ยึดทรัพย์ไอ้แม้ว ในส่วนที่มันได้มาจากการสัมปทานดาวเทียม จากผู้นำคณะรัฐประหารเมื่อปี 34 ด้วยนะโว้ย! เพราะมันคือรัฐประหารคือกัน!

Image

ผมชอบรูปนี้จังเลยมันชัดเจนดีครับ
ขออธิบายสิ่งที่ผมเห็นในรูปสักหน่อยครับ
ผมเห็น ทักกี้สมัยหนุ่มๆอิอิน่าเหลี่ยมจัดใช่ได้ แต่ทักกี้ตอนนั้นยังไม่รวยมากเป็นนักธุระกิจที่แสวงหาผลประโยชน์ ตามสันชาติญาณจิงๆ ถ้าให้พูดง่ายคือไอ้คนไม่พอเพียง แต่ทักกี้มะได้ยืนอยู่คนเดียวยืนอยู่กับนายพลเสื้อคับแห่งสยามประเทศนายพลที่ไม่เคยพอเพียงถ้านายพลคนนี้เป็นนายพลพอเพียงก็คงดี เพราะถ้าพอเพียงทักกี้มันก็คงไม่ได้สัมประธานดาวเทียมใช่มิ แล้วตกลงทักกี้มันเป็นต้นเหตุของปัณหาทั้งหมดจิงหรือเพราะเท่าที่เห็นหลักฐานตำตาอยู่นี้คือ นักธุระกิจไม่พอเพียงกับนายพลไม่พอเพียงนักธุระกินแสวงหาผลประโยนช์เป็นเรื่องปกติแต่ทาหารไม่พอเพียงแสวงหาผลประโยนช์จากหน้าที่การงานของตัวเองอันนี้เป็นเรื่องปกติ หรือไม่ปกติ ชาว สรท ช่วยตีความให้หน่อยได้ไหมครับ
ส่วนประเด็นที่ผมกำลังจะพูดคือปัญหาที่เราเจออยู่ตอนนี้มันเกิดจาก คนๆเดียวอย่างที่คนกลุ่มหนึ่งพยามจะบอกคนอีกกลุ่มว่าไอ้คนๆเดี่ยวคนนั้นมันคือปัญหาทั้งหมด
แต่ถ้าคุณทำใจยอมรับความจิงได้คุณก็จะเห็นปัญหาที่ไม่ใช่แค่คนๆเดี่ยวแต่มันเป็นเรื่องของคนหรายคนไม่พอเพียงมากกว่า คนที่ไม่พอเพียงที่สร้างปัญหาให้ประเทศนี้น่าจะเป็นคนกลุ่มชนชั้นปรกครอง ถุกไหมครับ หรือถ้าผมพูดโกหก ยังไงก็ มาโต้แย้งได้นะครับ
ผมพูดตามที่เห็น
ทำไม่ผมถึงพูดแบบนั้น ก็ ถ้า นายพลแห่งสยามประเทศข้าราชกาลที่พ่ออยู่หัวเป็นผู้แต่งตั้งมิได้อยู่ในคันรองแห่งศิลธรรมดังคำสั่งสอนของพ่ออยู่หัว
แต่กลับใช่อำนาจที่ได้มาแสวงหาผลประโยนช์ให้ตัวเองและพวกพร่องสร้างความเอารัดเอาเปรียบให้เกิดบนแผ่นดินสยามก่อให้เกิดบุคลที่ไม่พอเพียงอย่างทักกี้
คราวนี้คุณเห็นหรือยังว่าทักกี้ไม่ใช่ปัญหาเพียงคนเดี่ยวทักกี้เป็นผลผลิตของความไม่พอเพียงของชนชั้นปรกครองโดยแท้จิง ถ้าคนไหนบอกว่าไม่ใช่ก็ช่วยชี้แจงให้ฟังด้วยครับว่า ที่ผมพูดไปนั้นคือคำโกหกบิดเบืน ถ้าชั้นปรกครองรู้จักเพียงพอเหมือนคนระดับล้างก้คงไม่เกิดปัญหามากมายเช่นนี้ ถูกไหมครับ
แล้วที่นี้พวกคุณจะเข้าใจหรือยังว่า มหาลัยธรรมศาตร์ ถึงขึ่นป้าย สีเหลืองและแดงเขียนข้อความว่าไม่รับใช้พวกเผด็จการทั้งสองสี ก็เพราะเค้ารู้ว่า
อำจานทั้งสองขั่วคืออำนาจเผด็จการแฝง อำนาจเก่าชัดเจนว่าเป็นเผด็จการแฝงไว้ในระบอกประชาธิปไตรเหมือนกันอยู่แล้วแต่อำนาจที่สองเป็นอำนาจเผด็จการแฝงไว้ในระบอกประชาธิปไตรและในระบบบอกทักกี้ พวกนักศึกษาถึงไม่ออกมาเคลื่นไหวเพราะพวกเค้ารู้และเข้าใจดีว่านี้คือการแย่งชิงอำนาจของระบอกเผด็จการแฝงทั้งคู่
ยังไงถ้าใครมีความคิดเห็นต่างหรือแปลกออกไปก็มาแสดงความคิดเห็นกันได้นะครับถ้าจะด่าทอก็ได้ไม่เครียดครับอิอิ
jubcz

Postby tunk » Thu Oct 13, 2011 11:51 am

Charlie wrote:สีเทาคืออะไร ช่วยอธิบายให้ผมรู้หน่อยครับ
เหมือนจะบอกว่า มันคือกลางระหว่างขาวกับดำ ถูกกับผิด
ถ้าผิดก็คือผิด ถ้าถูกก็คือถูก แต่สีเทานี้จะให้ตีความหมายว่าไงครับ

สีเทาในความหมายของผมน่าจะหมายความว่า

ถูกในหลักการ และกฎหมาย แต่ผิด ในเจตนา ครับ อันนี้กฎหมายเอาผิดยาก ข้ออ้างมันเยอะ เช่นคดีซุกหุ้น

ส่วนอันไหน ที่มันเป็นสีดำ ผิดทั้งหหลักการ กฎหมาย และ ผิดในเจตนา เค้าก็แก้ กฎหมายให้ถูกซะ ใ้หมันเป็นสีเทา
tunk

Postby กรกช » Thu Oct 13, 2011 12:40 pm

ผมแทบไม่รู้ข้อกฎหมายต่างๆจากคดีนี้เลย รวมถึงคำฟ้องก็ไม่เคยอ่านละเอียด

เพราะผมคิดว่า การที่จะยัดเยียดความผิดให้ใครคนหนึ่ง ถ้าคนๆนั้นเป็นตาสี ตาสา ก็คงได้
แต่การมายัดเยียดให้ทักษิณผิด คงเป็นไปไม่ได้

เพราะทักษิณมีทั้งเงินมหาศาล มีอิทธิพลสูง เป็นถึงอดีตนายกฯที่มีคนสนับสนุนมากมาย
มีทีมทนายที่เก่งๆระดับประเทศ รวมถึงต่างประเทศก็จับตาดูอยู่

รวมกับเหตุผลอื่นๆอีกเช่น กรณีถุงขนม 2 ล้าน มันก็น่าบ่งบอกอะไรได้
รวมถึงดูพฤติกรรม หรือพูดกันตรงๆก็คือ สัน ดาน ของทักษิณเอง ที่ตุกติก เอาเปรียบ ขี้โกง

แค่เหตุผลต่างๆตรงนี้ก็น่าจะได้คำตอบว่าความจริงเป็นอย่างไร
กรกช

Postby Bookmarks » Thu Oct 13, 2011 5:06 pm

55555 wrote:
nopantaman wrote:ก่อนอื่นต้องขอบอกว่ารู้สึกยินดีนะครับที่เราเริ่มที่จะพูดคุยกันด้วยเหตุและผล เพราะผลสุดท้ายไม่ว่าใครจะคิดผิดหรือคิดถูก
ผมก็คิดว่าคนอ่านน่าจะได้ความรู้เพิ่มเติมดีครับ ทีนี้ขอตอบคุณ Bookmarks ทีละประเด็นนะครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษก่อนที่ผมอาจทำให้คุณเข้าใจผิดในข้อความครับ คือที่ผมบอกว่า " ถึงรัฐมนตรีมหาดไทยจะลงนาม แต่ไม่ได้ออก(หรือที่เรียกว่าร่าง)โดยรัฐบาลครับ แต่มี***าน(พิมพ์ติดกันโดนดูด) คือกรุงเทพมหานคร(ซึ่งขณะนั้นคุณอภิรักษ์เป็นผู้ว่าอยู่)" หมายความว่ารัฐมนตรีมหาดไทยลงนามครับ แต่ก็ลงนามตามที่คณะกรรมการผังเมือง
ได้ร่างมาครับ

ประเด็นคณะกรรมการ คุณเอามาจากพระราชบัญญัติผิดอันครับ ต้องเป้นพระราชบัญญัติการผังเมือง ไม่ใช่พระราชบัญัติควบคุมอาคาร
http://www.bma-cpd.go.th/default.asp?ID=005
(ต้องขออภัยเนื่องจากผมไม่สามารถก๊อปข้อความจาก pdf มาวางเป็นภาษาไทยได้เลยขอให้ไปอ่านเอานะครับ)
พระราชบัญญัติปี 18 กำหนดคณะกรรมการตามนั้น สังเกตุตรงกำหนดให้มีผู้แทนจากองค์กรอิสระและบุคคลอื่นที่เกี่ยวข้องกับการวางผังเมือง (ถ้าวางผังเมืองกรุงเทพฯ ใครเกี่ยวครับ) จำนวน 7 คน
พระราชบัญญัติเพิ่มเติมปี 35 มาตรา 19 กำหนดให้มีการฟังความเห็นประชาชนเพิ่มเติม

ทีนี้ที่ผมบอกว่า กทม. เป็น***าน (ไม่ใช่ผู้มีสิทธิ์ในการชี้ขาดนะครับ) เพราะเป็นการวางผังเมืองของกทม. ทำให้ต้องใช้คนของ กทม. มาร่วมในการวางผังเมืองด้วยครับ

คราวนี้จากพระราชบัญญัติ ทำให้ต้องมีการวางผังเมืองดังกล่าว และออกเป็นกฏกระทรวงซึ่งก็ต้องเซ็นต์โดยรัฐมนตรีมหาดไทย พลอากาศเอก คงศักดิ์ วันทนา ตอนปี 49 นั่นแหละครับ ทีนี้มาดูที่ตัวกฏกระทรวงตามนี้ http://www.bma-cpd.go.th/files/001/DOC_01.pdf
และดูว่าที่ดินรัชดาอยู่ใน ย.6 ตามนี้ [urlhttp://www.asa.or.th/?q=node/312[/url]
คราวนี้ย้อนกลับมาดูกฏกระทรวงหน้า 26 ซึ่งเป็นข้อกำหนดสำหรับที่ดิน ย.6 นี่แหละครับคือข้อจำกัดของการก่อสร้างอาคารขนาดใหญ่พิเศษที่คุณคิดว่าพจมานจะสร้าง (ตกลงเขาจะเอาไปทำธุรกิจหรือเอาไปสร้างบ้านครับ) จากข้อห้ามที่ 10 และ 11 จะสร้างได้ต้องอยู่ติดถนนขนาด 30 เมตรขึ้นไป ทำให้ไม่สามารถสร้างได้ครับ
และเงื่อนไขอีกข้อที่กฏกระทรวงปี 49 ที่คุณคิดว่าเอื้อให้ทำธุรกิจมากขึ้น แต่กลับจำกัดพื้นที่การใช้ประโยชน์มาขึ้น จากหน้า 29 เรื่องการใช้ประโยชน์ข้อ 1
ที่จำกัดพื้นที่อาคารรวมต่อพื้้นที่ดินไม่เกิน 4.5 ต่อ 1 ซึ่งลดลงจากเดิม 10 ต่อ 1

และอีกประเด็นเรื่องห้ามสร้างอาคารสูง จาก "ข้อบัญญัติกรุงเทพมหานคร เรื่อง กำหนดบริเวณห้ามก่อสร้าง ดัดแปลง ใช้หรือเปลี่ยนการใช้อาคารบางชนิดหรือบางประเภท"
ซึ่งบริเวณโดยรอบศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ก็ถูกกำหนดเอาไว้ใน "ข้อ 2 เพื่อรักษาความปลอดภัยของสถาบันระดับสูงและบริเวณที่สมควรรักษาเป็นพิเศษเฉพาะแห่ง"
จาก http://download.asa.or.th/03media/04law/cba/bb/bb32-03.pdf (จริงๆ ของสำนักผังเมืองก็มีแต่เป็น zip ผมเลยเอาของสมาคมสถาปนิกให้ดูแทนครับ) ซึ่งกำหนดไว้ในหน้า 115 ข้อ 5(2) ห้ามสร้างอาคารสูงเกิน 9 เมตร และ 5(3) พื้นที่รวมทุกชั้นในหลังเดียกันห้ามเกิน 1000 ตารางเมตร
ซึ่งข้อบัญญัตินี้ยังมีผลบังคับใช้อยู่ โดยดูได้จากข่าวการก่อสร้างศูนย์วัฒนธรรมจีนซึ่งอยู่ข้างศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ซึ่งต้องขอให้ ครม. เห็นชอบให้ยกเว้น
ไม่ต้องปฏิบัติตามข้อบัญญัตินี้ในปี 52 จากข่าว http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9520000058850
หรือ http://news.impaqmsn.com/articles.aspx?id=265027&ch=gn2

ดังนั้นโดยสรุปจากหลักฐานเหล่านี้ คุณคิดว่าคำกล่าวหาที่ว่าทักษิณสั่งให้มีการแก้กฏหมายหลังจากซื้อที่ดินเพื่อให้ตัวเองได้ประโยชน์เป็นความจริงหรือไม่ครับ

และจากมูลเหตุนี้ ผมถามคุณต่อว่า คุณคิดว่าทักษิณประมูลซื้อที่ดินรัชดาโดยละโมบหรือไม่ละครับ

คราวนี้อีกประเด็นคือ "ทั้งๆ ที่รู้ว่าผิดแต่ยังทำ" ผมคิดว่าคุณยกตัวอย่างไม่ตรงครับ เพราะทักษิณผิดเพราะคิดว่าตนเองไม่ใช่เจ้าพนักงานผู้มีอำนาจบังคับกองทุนฟื้นฟู
ซึ่งนายกรัฐมนตรีท่านก่อนหน้าไม่ว่าจะเป็นคุณชวนหรือคุณบรรหารก็ไม่รู้ (ดูได้จากคำให้การครับ) และประกอบกับสอบถามไปที่กองทุน (โทษทีครับไม่ใช่กฤษฏีกา)
ก็บอกว่าประมูลได้ก็เลยประมูล อย่างนี้นับว่าเป็นการ รู้ว่าผิดแต่ยังทำ หรือ ทำโดยไม่รู้ว่าผิดครับ ซึ่งแตกต่างจากตัวอย่างของคุณที่เป็นกรณีรู้ว่าผิดแต่ยังทำครับ

ปล. ตอบคุณหงส์แดง ถ้าคิดจะวิเคราะห์คำตัดสินเชิงวิชาการเรื่อง 5 ต่อ 4 เสียง รบกวนไปค้นหาจากกูเกิลและอ่านพิจารณาเองครับ

เอามาแปะไว้ก่อน...เดี๋ยวเด็กแอบอมท๊อฟฟี่ ในชั้นเรียนจะแถกไปเรื่องอื่นอีก..

รอชมครับ ว่ามารอะเกน จะมาแบบไหนอีก :lol: :lol: :lol:
Bookmarks

Postby 55555 » Thu Oct 13, 2011 7:52 pm

ดราม่า wrote:เสื้อแดงมันชอบบิดเบื่อนเป็นประจำ ผมเอามาฝากแล้วกัน

เสื้อแดงมันชอบพูดว่า ที่ดินรัชดาอยู่หมวด ย.6 ห้ามสร้างอาคารสูงนั้นถูกแล้ว

แต่ที่ดินรัชดา มันอยู่ในหมวด ย.6-18 ที่สร้างอาคารสูงได้
Image
Image

เอาข่าวนี้ไปอ่านเพื่อยื่นยันด้วย
ผังเมืองเปิดลายแทงที่ดินแนวรถไฟฟ้าว่างตรึม ( November 19, 2007 )
ด่วน ! พื้นที่ว่างแนวรถไฟฟ้ายังเหลืออีกตรึม สำหรับใช้ประโยชน์ที่ดินเพื่อกิจการอื่น 10% ก่อสร้างได้ทั้งอาคารสูง คอนโดฯ โรงงาน พาณิชยกรรม สำนักผังเมือง กทม.ปิ๊งจัดทำดาต้าเบสครบถ้วนทั้ง 50 เขตสำหรับเป็นคู่มือขอใบอนุญาตก่อสร้าง
แหล่งข่าวจากสำนักผังเมือง กรุงเทพมหานคร (กทม.) เปิดเผย "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า เพื่อให้การใช้ประโยชน์ที่ดินเป็นไปตามกฎกระทรวงผังเมืองรวมกรุงเทพมหานครฉบับปัจจุบัน ที่ประกาศใช้ไปเมื่อวันที่ 16 พฤษภาคม 2549 ที่ผ่านมา ทางสำนักผังเมืองได้ทำรายละเอียดการใช้ประโยชน์ที่ดิน
http://www.reic.or.th/home_eng/news/news_detail.asp?nID=15862&p=40&s=15&t=13

กฎกระทรวง
ให้ใช้บังคับผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร
พ.ศ. ๒๕๔๙

ให้ไว้ ณ วันที่ ๕ เมษายน พ.ศ. ๒๕๔๙
พลอากาศเอก คงศักดิ์ วันทนา
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย

ผังเมืองรวม2549ไปโหลดมาดูเอง
http://www.asa.or.th/?q=node/312

เมื่อวันพุธที่ 24 พ.ย.53 ที่ผ่านมา ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ได้เสนอญัตติร่างข้อบัญญัติกรุงเทพมหานคร เรื่อง กำหนดบริเวณห้ามก่อสร้าง ดัดแปลง ใช้หรือเปลี่ยนแปลงการใช้อาคารบางชนิดหรือบางประเภท บริเวณโดยรอบศูนย์ วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ในท้องที่แขวงห้วยขวาง เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร

ส่วนไอ้ข่าวที่ มารอะเก็จ แดงแถ (โอ๊ยขำ) มันยกมานี่โครตแถ :lol:
ไอ้ที่ผมยกมาให้ดูคือกฎกระทรวง แต่ไอ้ที่มารอะเก็จยกมาคือบัญญติกรุงเทพ มันคนละเรื่องกันเลยวะ คนละมิติเวลา :lol:

กราสสสสสส์ ดักเสื้อแดงสำเร็จ :lol:

ตั้งแต่ ดราม่า ยืนรอดักดักตบกระโหลกด้วยเม้นท์กับข่าวข้างบน ตอนมารอะเก็นกำลังเดินกร่างท้าทายด้วยข้อมูลที่นึกว่าเด็ดแล้ว...

มารอะเกน ออกอาการเหมือนคนเมาหมัด..แป๊ะโน่นแป๊ะนี่มั่วไปหมด...

เอา พรบ.ควบคุมอาคารปี 22 , 35 มาโยงมั่วไปหมด...ผมไม่เห็นมันจะเกี่ยวตรงไหนกับไอ้เรื่องสร้างตึกสูงได้หรือไม่ได้....

55555

Postby Bookmarks » Fri Oct 14, 2011 9:16 am

55555 wrote:ตั้งแต่ ดราม่า ยืนรอดักดักตบกระโหลกด้วยเม้นท์กับข่าวข้างบน ตอนมารอะเก็นกำลังเดินกร่างท้าทายด้วยข้อมูลที่นึกว่าเด็ดแล้ว...

มารอะเกน ออกอาการเหมือนคนเมาหมัด..แป๊ะโน่นแป๊ะนี่มั่วไปหมด...

เอา พรบ.ควบคุมอาคารปี 22 , 35 มาโยงมั่วไปหมด...ผมไม่เห็นมันจะเกี่ยวตรงไหนกับไอ้เรื่องสร้างตึกสูงได้หรือไม่ได้....

ข้อมูลของมารอะเกน แปะไปทั่วในเวปแดง แต่ยังบอกว่าตัวเองไม่ใช่แดง :lol:
Bookmarks

Postby Charlie » Fri Oct 14, 2011 10:04 am

มันไปหลอกควายแดงต่อครับ มันคิดว่าหลักฐานบิดเบือนของมันถูกต้องที่สุด เห็นไล่ใครให้ไปอ่านความเห็นมันซะยกใหญ่
อะไรที่ทักษินทำผิดมันแถว่า สีเทาครับ แทนที่นักการเมืองจะปฎิบัติตามกฎหมายแต่ดันไปแก้กฎหมายเพื่อหาช่องทางทุจริต
ยังไงมันก็ไม่เทาครับ เจตนามันผิดแต่แรกแล้วจะให้เป็นสีเทาไปได้ไง ผมก็รอดูหลักฐานใหม่ครับ ไม่รู้จะมีโอกาศได้ดูไหม
Charlie

Postby ดราม่า » Fri Oct 14, 2011 9:24 pm

เห็นเมื่อวานคุณnopantaman_agianแอบเข้ามาอ่านตอนตีสอง
Image

ไหนๆก็พิมพ์มาตั้งหลายหน้า ก็ช่วยสรุปให้ที่นะครับ :oops:

ว่าจะขอโทษคุณบุ๊คมาร์กหรือจะแถต่อ

ดราม่า

PreviousNext

Return to สภากาแฟ