การถมทะเล-แผนเพื่อไทยทุ่ม1.8ล้านๆสร้างเมืองใหม่ ธุรกิจแฝง!!

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

การถมทะเล-แผนเพื่อไทยทุ่ม1.8ล้านๆสร้างเมืองใหม่ ธุรกิจแฝง!!

Postby redfrog53 » Sun Aug 07, 2011 3:55 am

suebsak1 suebsak1
@suebsak1 http://twitter.com/#!/suebsak1

Engineer : Telecom : IT : Ham Radio : Flight Mania : Mass Transit&Rail System : Dogs Lover :: @suebsak1 tweet about News, IT News, Telecom Update. PIN:217D29C2
ฮู๊ซ.!! RT @beaver_ch5: ทุ่ม1.8 ล้านล้านสร้างเมืองใหม่ แผน"เพื่อไทย" ใช้พื้นที่2แสนไร่ จ้างบริษัทระดับโลกออกแบบ http://j.mp/pWxlnJ
ฟังไม่ผิดครับ 1.8 ล้าน ล้าน
ในโลกนี้มีไม่กี่ ประเทศในโลกที่ถมทะเล ทั้งนี้ประเทศต่างๆเหล่านั้นมีปัญหา ความจำเป็น และความต้องการที่แตกต่างกัน จึงต้องยอมทุ่มงบจำนวนมาก
อาจแบ่งได้เป็นสองกลุ่มใหญ่ๆ เช่น ประเทศที่มีขนาด พท. ไม่มากหรือมีปัญหาเรื่องที่ดิน อาทิ สิงคโปร์ ญี่ปุ่น จีน(ฮ่องกง) #ถมทะเล
เพื่อแลกกับสิ่งที่จำเป็นกว่า เช่น พท. โรงงาน แลกกับแผ่นดิน เช่น สิงคโปร์ที่เป็นเกาะ หรือแลกกับการแก้ปัญหา เช่น เอาสนามบินออกไปนอกเมือง
กับประเทศอีกกลุ่มที่ไม่ได้มี ปัญหาเรื่องที่ดิน แต่ถมเพื่อวัตถุประสงค์บางอย่าง อาทิ การเป็นจุดขาย เพราะประเทศไม่มีจุดขาย แต่มีเงินอย่าง UAE
ถ้ามองแค่ตามหลักวิศวกรรม และ ศก. และสิ่งแวดล้อมแล้ว #ทะเล อย่างไรก็ไม่คุ้มค่า เพราะค่าใช้จ่ายมหาศาล ค่าดูแล ปัญหา และยังไม่นับถมแล้วทำไร?
แต่อย่างประเทศที่ไม่มีทางเลือกเช่น ญี่ปุ่น หรือสิงคโปร์ เพื่อให้ได้ที่ดินงอก ถมทะเล ลงเงิน ก็ต้องยอม ส่วนดูไบ นั้นเงินเหลือถมทิ้งถมขว้าง
ประเทศเราที่ดินยังเหลืออีกเยอะ เงินก็ไม่ได้เหลือเฟือ ถ้าจะบอกเพื่อให้นักลงทุนมาลงทุน มาซื้อ ฟังดูตรรกะก็ยังไม่น่าใช่
ถมทรายสุวรรณภูมิยังโกงเชิงนโยบาย และโกงทราย ฮั่วสารพัด นี่เอาไปถมลงทะเล คงฉ่ำอุรากันเลยทีเดียว
ภาพหน้าคือเค้าบอกคุณว่า ปท. เราจะกำไร 2 ล้านๆนะ บลาๆ ของจริงมันอยู่ในกระบวนการเหล่านั้นครับ ว่าพรรคพวกเค้า พวกพ้องได้อะไรกัน
และถึงจะ 2 ล้านๆ จริงตามที่เค้าว่า ให้คนไทยถามตัวเองชัดๆ แบบไม่โหนกระแสว่าเราๆ ได้อะไร "จริงๆ" จากการ #ถมทะเล นั้น

ทั้งเกาะ palm ทั้ง The World ที่แขกเค้าถมๆ ไปนั้น ตอนนี้ก่อปัญหามากมายนะตัวเอง เปิด Discovery Channel ดูบ้างนะ ตัว....
ทะเลแขก กับทะเล เรา ก็ไม่เหมือนกัน... ของเค้าไม่มีอะไรจะเสีย ถึงถม... ทะเลไทยเราแสนอุดมสมบูรณ์ ถมไปแล้ว เปลี่ยนไม่ได้นะครับ คิดดีๆ
เมื่อนั้น รุ่นลูก รุ่นหลาน ให้เอาแสนล้านมากองตรงหน้า แล้วช่วยเอาความสวยงาม และความอุดม กลับมา มัน..ก็เนรมิตไม่ได้
ผมอยู่อีกไม่กี่สิบปีหรอกครับ คงไม่ได้กระทบเท่าไหร่ สงสารลูกหลาน รุ่นต่อๆไป @beaver_ch5 @rockdaworld
เอาที่ประเทศต้นตำหรับ #ถมทะเล กันเป็นจริงเป็นจัง อย่าง ดูไบ UAE นั้น ตัดเรื่องเงินออกไป เกาะแรงที่ถมลงไปที่สร้างโรงแรมนั้น ตอนนี้ก็มีปัญหา
ปัญหาที่หนักหนาตอนนี้คือเรื่องการทรุดตัว ของทรายที่เอาไปถมเกาะ ทั้งหลายก็เพราะมันเป็นไปตามหลักธรรมชาติ ที่มนุษย์พยายามไปฝืนมัน
แม้มีการคำนวณอย่างดีแล้ว รวมถึงคำนวณเรื่องการทรุดตัวเผื่อไว้แล้ว แต่ที่เจอตอนนี้คือ เกาะทรุดตัวเร็วกว่าที่คิดไว้
ผลนั้นสำหรับประเทศและเมืองรวยๆ อย่างดูไบ ก็แค่อายุของเกาะมันสั้นลงไป ไม่ได้กระทบอันใด แต่เราไม่ใช่นะ...
ไปต่อกันที่เจ้าเกาะ Palm ทั้งสองเกาะ ทั้งเล็กและใหญ่ ที่เจอปัญหาการทรุดตัวเหมือนกัน แต่.... ตอนนี้ ปห. หนักกว่าคือเรื่องระบบนิเวศน์
ด้วยความต้องการรูปร่างของเกาะที่เป็นต้นปาล์ม ของเจ้าของเงิน จึงเป็นที่มาของเกาะผิดรูปที่ธรรมชาติจะไม่สร้าง แต่คนเราฝืน
การระบายน้ำบริเวณรอบๆเกาะปาล์มทั้งด้านในและด้านนอกตอนนี้สาหัส ด้านในถึงกับเน่า จนต้องมาทะลุเกาะส่วนใบปาล์มให้น้ำไหลได้
ส่วนกายภาพด้านนอกที่ขวางทางน้ำ ขวางกระแสน้ำ และขวางพายุ ก็เป็นสิ่งฝีนธรรมชาติต่อไป
จริงครับ ที่เราเองก็มีการถมหลายพื้นที่ทาง eastern seaboard เพราะความจำเป็นด้านโรงงานแบบที่ว่าไปตอนแรก และเราก็กำลังเจอ ปห. ครับ @banchongs
เห็นด้วยว่าถ้าถมเพื่อป้องกันน้ำแบบหลายประเทศทางยุโรปทำก็ยังพอฟังได้ แต่.... ผมว่าเรายังไม่ขนาดนั้น คือปัญหาน้ำหนุนเรายังยันได้
RT @sun_khanto: reถมทะเล @suebsak1 ถ้าหากต้องการทำลายระบบนิเวศน์จริงๆเปลี่ยนเป็นสร้างเขื่อนเพื่อผลิตไฟฟ้าจากกระแสน้ำขึ้นลงดีไหม:) / พอได้
RT @rockdaworld: @JustifY_MyselF @suebsak1 ช่วยกันอนุรักษ์ทะเลไทยครับ #NoLandReclaim / +1

ได้ยินเรื่องถมทะเล นึกถึง อ.สุรพล สุดารา ขึ้นมาเลยทีเดียว.. ท่านคงค้านน่าดูเช่นกัน
และแน่นอนครับ ปห. ถมแล้วเกิดมลพิษแบบที่มาบตาพุด และจะแรงกว่านั้นหลายเท่านัก @banchongs
ดูให้ดีเถอะครับอย่างี่มาบตาพุด ที่ไปทุ่มๆกันมากๆ จริงๆแว่วๆมาว่า เพราะ ปห. ที่แก้ไม่ตกระวังฐานตรงนั้นเค้าเล็งไปอินโดฯ แล้วนะครับ
คนไทยต้องคิดให้ลึกกว่าภาพ Project ที่สวยหรู / ผมเห็นแต่ภาพผู้รับเหมา และธุรกิจพวกพ้องที่จะได้ประโยชน์มากกว่าสิ่งที่เราจะเสีย
ประเด็นเรื่องปัญหาน้ำท่วม... ไม่อยากให้หลงประเด็นนะครับ น้ำท่วมที่เราเจอนั้นเป็น "น้ำเหนือ" ส่วนสร้างเขื่อตรงนั้นเป็นแก้ "น้ำหนุน"!!!
น้ำหนุนผมว่าเรายังพอยันได้ น่าจะอีก 5-10ปี ส่วนถ้าจะแก้น้ำท่วมแบบที่เป็นๆ ต้องมาแก้ข้างบนดินครับไม่ใช่ถมทะเล #ผมคิดแบบรู้น้อย
ได้แค่หวังลึกๆว่าประเทศเราคงไม่ต้องถมทะเลเพื่อจะเอาที่แสนไร่ เพียงเพื่อจะใช้เงิน 1.8 ล้านล้านจริง ตามที่เป็นข่าวครับ
เอาแค่ตามชายหาดที่เค้าถมหินออกไปสร้างแนวกันคลื่น หลายทีที่ไปรอขึ้นเรือผมก็มองชายหาดนั้นๆด้วยความเสียดายนะ แม้จะรู้ว่ามันมีประโยชน์
ชาวบ้านและธุรกิจสะดวกสบายไม่มีคลื่นหนักๆเข้า แต่ให้ดูแล้วว่าชาดหาดมันเสื่อมโทรม น้ำนิ่ง คราบน้ำมัน ขยะ ซึ่งไม่มีทางกลับไปเหมือนเดิมอีก
ต้องคิดให้ทันเค้า... ถ้าผมเป็นคนคนนั้นนะ ผมไม่มาคิดหาวิธีจะให้คืนเงินที่ยึดไปแล้ว มันยากขัดตา คนขวางก็เยอะ ผมจะหาวิธีใช้เงินเพื่อแฝงเอาคืน
แฝงเอาคืนในรูปของผลประโยชน์ และรายจ่ายที่เป็น % ของโครงการ ยิ่งใหญ่เข้าไว้ยิ่งดี.. รับรองผมได้คืนมากกว่าที่ยึดไปแน่ #มีคนแอบนั่งหัวเราะ
RT @nimdaex: @suebsak1 ถมช้าๆ ได้ค่าที่ปรึกษา หลายเล่มงาม

คนที่ไม่รู้อาจคิดว่า กทม. และประเทศเราไม่ได้เตรียมรับมือน้ำหนุน / โครงการทำมาหลายสมัยและยังดำเนินการอยู่
รูปแบบที่ทำเป็นการสร้างเขื่อนตลอดแนวริมแม่น้ำ ทั้งนี้เลือกพิจารณาใน พท. กทม. ชั้นในก่อน และที่สำคัญจากข้อมูลที่อ้างว่าทำแบบอัมสเตอร์ดัมนั้น
แท้ที่จริงเมืองอัมสเตอร์ดัม นั้นก็ไม่ได้ใช้วิธีถมทะเลเพื่อให้เกิดที่ดิน สองแสนไร่ เป็นการสร้างเขื่อนเพื่อปรับระดับน้ำ และเขื่อนกั้นแนวแม่น้ำ
เช่นเดียวกับที่ประเทศเราศึกษา และเดินหน้าทำทีละส่วนจากงบประมาณและความเร่งรีบ.. อนึ่งปัญหาเรื่องระดับน้ำหนุนนั้นเรายังไม่ร้ายเท่าอัมสเตอร์ดัม
ยังมีแนวทางและวิธีการแก้ไขอีกหลายแบบ หลายวิธี สภาพเมืองอัมสเตอร์ดัมนั้นต่ำกว่าระดับน้ำทะเลกว่าเรามาก มิได้ถมเพื่อให้ได้ที่ดิน
ส่วนเรื่องกระทบ สลว. และการลงทุน อธิบายไปแล้วครับ สุดแท้แต่จะเข้าใจ แต่ถูกต้องที่เราต้องแคร์เรื่องผลกระทบเพราะเวลากระทบไม่ได้กระทบแค่ปากอ่าว
ประเด็นที่ยกเรื่องเกาะปาล์มก็มิได้หมายความว่าถมเป็นรูปร่างอะไร แล้วกระทบ ที่ยกเพราะเป็นเคสการถมในอีกวัตถุประสงค์ จากที่จำแนกให้ทราบ
และเป็นกรณีศึกษาที่มีจริงแล้ว มิใส่ผลคาดคะเน หรือผลคาดเดา หลายประเทศตระหนักถึงเรื่องผลกระทบจากโมเดลนี้
จบนะครับ เรื่องถมทะเล.. แชร์มาพอประมาณ คนเห็นด้วยให้ถมก็มี คนค้านก็มาก บน TL นี้มันตัดสินไม่ได้หรอกครับ

สื่อที่ได้ exclusive ข่าวถมทะเลมาปล่อยก่อนใครคือ มติชน ซินะ อืม...
redfrog53

Re: การถมทะเล-แผนเพื่อไทยทุ่ม1.8ล้านๆสร้างเมืองใหม่ ธุรกิจแฝง!!

Postby arbujung » Sun Aug 07, 2011 10:11 am

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีมากเลย

คุณพูดได้ตรงใจผมเลย..

1.8 ล้านๆ เพื่อ แสนไร่เนี่ยนะ?
ประเทศไทย ไม่มีพื้นที่เหลือแล้วหรอ?
มันแก้น้ำท่วมได้จริงหรอ?

แถมยังมีปัญหาอีกหลายเรื่องที่ ปูแดงยังไม่ได้ตอบ เช่น
ถ้าถมได้จริง แสนไร่ แล้วใครจะเป็นเจ้าของ? ประชาชนทั่วไปได้สิทธิ์หรือไม่?
ระบบนิเวศทะเลของเราล่ะ จะเป็นยังไง?
ฯลฯ

โอยย หวังไว้ว่าโปรเจคนี้จะล้มนะ ขอให้เป็นเพียงแค่ลมปากนักการเมืองตอนหาเสียงเท่านั้นแหล่ะ :roll:
arbujung

Re: การถมทะเล-แผนเพื่อไทยทุ่ม1.8ล้านๆสร้างเมืองใหม่ ธุรกิจแฝง!!

Postby Bookmarks » Sun Aug 07, 2011 10:32 am

arbujung wrote:ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีมากเลย

คุณพูดได้ตรงใจผมเลย..

1.8 ล้านๆ เพื่อ แสนไร่เนี่ยนะ?
ประเทศไทย ไม่มีพื้นที่เหลือแล้วหรอ?
มันแก้น้ำท่วมได้จริงหรอ?

แถมยังมีปัญหาอีกหลายเรื่องที่ ปูแดงยังไม่ได้ตอบ เช่น
ถ้าถมได้จริง แสนไร่ แล้วใครจะเป็นเจ้าของ? ประชาชนทั่วไปได้สิทธิ์หรือไม่?
ระบบนิเวศทะเลของเราล่ะ จะเป็นยังไง?
ฯลฯ

โอยย หวังไว้ว่าโปรเจคนี้จะล้มนะ ขอให้เป็นเพียงแค่ลมปากนักการเมืองตอนหาเสียงเท่านั้นแหล่ะ :roll:

เห็นแม้วมันบอกว่า จะให้คนต่างชาติมาเช่านี่ครับ
Bookmarks

Postby cabala » Sun Aug 07, 2011 11:35 am

1,800,000,000,000 10% 180,000,000,000.00
20% 360,000,000,000.00

เทียบไม่ได้กับ 73000 ล้าน ของมันใช้ปะ
cabala

Postby ssa » Sun Aug 07, 2011 1:03 pm

ทักษิณคิด เพื่อไทยทำ
คนคิดปัญญาอ่อน คนเอามาหาเสียงว่าจะทำก็สมองกลวง
ssa

Return to สภากาแฟ