เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

Postby ริวมะคุง » Tue Aug 09, 2011 7:41 am

ปลาหมอตายเพราะปาก
ประเทศไทยต้องก้าวต่อไป
ริวมะคุง

Re: เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

Postby เด็กปากดี » Tue Aug 09, 2011 9:08 am

redfrog53 wrote:
เด็กปากดี wrote:
redfrog53 wrote:
Bookmarks wrote:เห็นไปตอบอีกกระทู้ ว่าวันรับโปรดเกล้าไม่ต้องใส่เครื่องราชย์

เธอติดเครื่องราชเหมือนกั​น เป็นชุดเล็กแบบที่ข้ารา​ชการเขาติดกัน
เป็นแถบสีอกซ้ายค​รับ เธอได้รับเครื่องราชชั้น​ จัตุรถาภรณ์ช้างเผือกตอนที่​เป็นประธานมูลนิธิไทยคม
เดี๋ยวควายแดงมันจะหาว่าพวก​เราหลับหูหลับตาด่า ยังมีเรื่องให้ตามอีกเยอะคร​ับ

..........................
ผมอยากได้ที่มาจังครับ ว่าตอนเป็นประธานมูลนิธิไทยคม แล้วได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์จัตุรถาภรณ์ช้างเผือก นั้นมีที่มาจากไหน เหตุที่ผมอยากได้ที่มานั่นก็เพราะ

1.ผมเช็ค ตรวจจากราชกิจจานุเบกษา ที่เกี่ยวข้องในการพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ตั้งแต่คุณปูรับตำแหน่งในมูลนิธิไทยคม ( แกเป็นเลขานะครับ ไม่ใช่ประธาน บรรณพจน์ ต่างหากเป็นประธานครับ ) ตั้งแต่ปี 2548 ก็ยังไม่พบ

2.ผมขอข้อมูลเช็คทะเบียนผู้ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์จากสำนักอาลักษณ์และเครื่องราชอิสริยาภรณ์ สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี หน่วยงานที่มีหน้าที่ " โดยตรง " ในขอพระราชทาน เก็บประวัติข้อมูลผู้รับพระราชทานทั้งหมด ก็ไม่พบรายชื่อ
.......

Image

55555555 ที่ถามมา เพราะใน Fb.คุยกันในวันรับฯ เมื่อวาน เธอติดแถบเครื่องราชฯ ไม่ใช่ชุดเดิม และสามีกับลูกแต่งชุดขาวติดเรื่องราขฯเช่นกัน
ทำไมสามีและลูกต้องแต่งชุดข​าว ใครทราบช่วยบอกหน่อย เคยเป็นข้าราชการหรือข้่ารา​ชการการเมืองหรือ???

เด็กปากดี ฝากชุดนี้ไปด้วยนะ อยากรู้ว่า คุณสามีกับลูกมีสิทธิ์แต่งชุดชาวและติดเครื่องหมายมั่ย??

การประดับเหรียญที่ระลึกประดับแพรแถบที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานให้แก่ประชาชน เหรียญราชอิสริยาภรณ์ ซึ่งนับเป็นเครื่องราชอิสริยาภรณ์ คือเหรียญที่ระลึกมีแพรแถบ ประดับ ซึ่งพระมหากษัตริย์ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นหรือทรงมีพระบรมราชานุญาตให้ รัฐบาลจัดสร้างขึ้นในวาระสำคัญต่าง ๆ สำหรับพระราชทานแก่พระบรมวงศานุวงศ์ ข้าราชการและบุคคลที่ ทรงพิจารณาเห็นสมควร โดยมีพระบรมราชานุญาตให้ประดับได้อย่างเครื่องราชอิสริยาภรณ์ มีประวัติการ สร้างมาตั้งแต่สมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และสร้างขึ้นในวาระสำคัญ ๆ ต่อมาทุกรัชกาล เหรียญราชอิสริยาภรณ์ชนิดนี้ผู้ที่มิได้รับพระราชทานแม้จะเป็นทายาทก็ตามจะนำมาประดับมิได้ นอกจากจะมีพระบรมราชานุญาตไว้เป็นพิเศษเท่านั้น

ในรัชกาลปัจจุบันได้มีการสร้างเหรียญราชอิสริยาภรณ์ในโอกาสสำคัญต่าง ๆ แต่ได้มี ระเบียบแตกต่างไปจากเดิม คือ รัฐบาลได้พิจารณาเห็นว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และพระบรมวงศ์ศานุวงศ์ได้ทรงบำเพ็ญประโยชน์อันยิ่งใหญ่แก่ประเทศชาติ และอาณาประชาราษฎร์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งพระมหากษัตริย์ทรงเป็นศูนย์รวมแห่งจิตใจของประชาชนในชาติ จึงเห็นสมควรสร้างเหรียญประดับ แพรแถบ สำหรับประชาชนไว้ประดับเพื่อเป็นการเทิดพระเกียรติ และถวายความจงรักภักดีในวาระสำคัญ ๆ ตามพระราชบัญญัติในการสร้างเหรียญนั้น ๆ โดยมิต้องรับพระราชทานขึ้นอีกอย่างหนึ่ง เหรียญราชอิสริยาภรณ์ ซึ่งนับเป็นเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ในรัชกาลพระบาทสมเด็จ พระเจ้าอยู่หัว (รัชกาลปัจจุบัน) ที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นและพระราชทานแก่พระบรมวงศานุวงศ์ ข้าราชการ และประชาชนทั่วไป บุคคลมีสิทธิ์ประดับได้อย่าง เครื่องราชอิสริยาภรณ์ หากไม่ประดับอย่างเครื่องราชอิสริยาภรณ์จะประดับโดยใช้ห้อยคอ หรือโดยวิธีอื่น ที่สมควรโดยไม่มี แพรแถบก็ได้ โดยปกติการประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ และเหรียญราชอิสริยาภรณ์ ที่ได้รับพระราชทาน จะประดับกับเครื่องแบบเต็มยศ และเครื่องแบบครึ่งยศ ตามหมายกำหนดการ หรือ กำหนดนัดหมายของทางราชการ ส่วนการประดับแพรแถบย่อของ เครื่องราชอิสริยาภรณ์ ซึ่งแสดงถึงเครื่องราชอิสริยาภรณ์ และเหรียญราชอิสริยาภรณ์ที่ได้รับพระราชทาน จะใช้ประดับแทน เครื่องราชอิสริยาภรณ์ และ เหรียญราชอิสริยาภรณ์ ในโอกาสแต่งกายด้วยเครื่องแบบปฏิบัติราชการ เครื่องแบบพิธีการ (ยกเว้นเครื่องแบบเต็มยศและครึ่งยศ) และเครื่องแบบปฏิบัติงาน เว้นแต่กรณีที่หมายกำหนดการ หรือ กำหนดนัดหมายของทางราชการได้กำหนดไว้เป็นอย่างอื่น โดยให้ประดับ บริเวณหน้าอกเหนือกระเป๋าเสื้อเบื้องซ้าย เหรียญที่ระลึก เป็นเหรียญที่ออกมาเนื่องในพระราชพิธีสำคัญๆต่างๆของประเทศไทยเพื่อเป็นที่ระลึก ซึ่งทุกๆคนสามารถประดับได้
ส่วนเงื่อนไขในการประดับมีดังนี้

1. ผู้ที่มีสิทธิ์ประดับเหรียญและแพรแถบย่อได้ต้องเกิดก่อนปี พ.ศ. ที่ทรงโปรดเกล้าฯ ให้มีจัดสร้างเหรีญที่ระลึกนั้น ๆ
ตัวอย่าง : ผมเกิด พ.ศ. 2535 ผมสามารถประดับเหรียญและแพรแถบที่จัดสร้างตั้งแต่ปี พ.ศ. 2535 จนถึงปัจจุบันได้เลย ซึ่งตรงนี้ผมมีสิทธิ์ประดับได้ 5 เหรียญ

2. การประดับเหรียญที่ระลึกสามารถประดับกี่เหรียญก็ได้ตามที่เรามีสิทธิ์ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจและความสวยงาม เช่นเดียวกับกับแพรแถบย่อ

3. ในการประดับเหรียญที่ระลึกและแพรแถบย่อต้องเรียงลำดับปี พ.ศ. อดีต-ปัจจุบัน จากซ้ายไปขวา และบนลงมาล่าง

ลองมองลูกชายวัย 9 ขวบของท่านนายกหญิงซิครับ อายุถึงประดับได้แล้วหรือ จริงแค่แต่งชุดขอเฝ้าฯเฉยๆไม่ต้องประดับอะไรก็ได้ ดูตัวอย่างคนนี้ดิ แต่งชุดขอเฝ้าฯเหมือนกัน

Image
กติกา.1.ท่านสมารถถามผมในเรื่องที่ท่านอยากรู้ในกระทู้ผมได้ 2.เมื่อผมหาคำตอบมาได้แล้วท่านต้องตอบในสิ่งที่ผมอยากรู้ 3.ถ้ายังหาคำตอบไม่ได้งดมาสะเหร่อในทุกกระทู้ของผม
เด็กปากดี

Postby ชามู » Tue Aug 09, 2011 9:23 am

ตอนแรก เรื่องเครื่องราชของอีปูนรก
ผมนึกว่า คงเข้าใจผิด
หรือไม่ คนใกล้ตัวหวังดีแบบผิดๆ

แต่จากข้อมูลคุณเด็กปากดี
เด็กก็ไม่น่าจะมีสิทธิ์ใส่ได้
ไม่รู้ต้องไปซูมหรือเปล่าว่าแพรแถบเป้นแพรแถบแบบไหน
ประกาศหลังเด็กเกิดหรือไม่

ผมกำลังสงสัยว่า
พวกนี้ มันคงมองเครื่องราช
แถบแพรต่างๆ เป็นแค่เครื่องประดับจริงๆ
ไม่ได้สำนึกถึงคุณค่า ความรับผิดชอบ
ที่แฝงอยู่ในสัญญลักษณ์เหล่านี้
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี
ชามู

Postby 3.5v » Tue Aug 09, 2011 9:31 am

ชามู wrote:ตอนแรก เรื่องเครื่องราชของอีปูนรก
ผมนึกว่า คงเข้าใจผิด
หรือไม่ คนใกล้ตัวหวังดีแบบผิดๆ

แต่จากข้อมูลคุณเด็กปากดี
เด็กก็ไม่น่าจะมีสิทธิ์ใส่ได้
ไม่รู้ต้องไปซูมหรือเปล่าว่าแพรแถบเป้นแพรแถบแบบไหน
ประกาศหลังเด็กเกิดหรือไม่

ผมกำลังสงสัยว่า
พวกนี้ มันคงมองเครื่องราช
แถบแพรต่างๆ เป็นแค่เครื่องประดับจริงๆ
ไม่ได้สำนึกถึงคุณค่า ความรับผิดชอบ
ที่แฝงอยู่ในสัญญลักษณ์เหล่านี้

ผมก็ว่ายังงั้น พวกมันคงนึกว่า เป็นแค่เครื่องประดับให้สวยงาม จะซื้อจะหามาติดเมื่อไหร่ก็ได้ :o
3.5v

Postby ผู้ใช้เสรีไทย » Tue Aug 09, 2011 10:25 am

หมูจิน หมูจิง หมูจริง ๆ หรือท่าน ๆ จะเรียกควายจินก็ไม่ผิด ควายจิน ควายจิง ควายจริง ๆ :lol: :lol: :lol:

คุณเด็กปากดีผมว่าคุณพอเถอะครับอย่าเอาทองไปแลกกับขี้เลยครับ ปล่อยให้คนอื่นหรือผมมาเล่นเองดีกว่าคุณเปลืองตัวเกินไปแล้ว
ของคุณมีรูป มีหลักฐานมีข้อมูลมาลง อีกฝ่ายมีแต่คำเขียนไม่รู้ไปCopy ที่ไหนมา

ป.ล.ห่วงความปลอดภัยของคุณด้วยครับเอาความลับหลายอย่างมาลงขอให้อยู่รอดปลอดภัยนะครับอันไหนที่มันสำคัญมาก ๆ ก็ไม่ต้อง
เอามาลงอย่าไปให้ความสำคัญกับหมูตัวนี้มากนักเลยครับ
ศปภ. = ศูนย์สร้างความปั่นป่วนทั่วภิภพ :lol:
ปูนรกแตกห้านิคม :D
ปูหญ้าแพก :D
ปูเรือดันน้ำ :D
ปูหมี่เน่า :D
ปูจะเปิดช่องทางชายแดนแถว“สระบุรี” :D
ปูแง่วิธีการแก้น้ำท่วมใช้หินโยนลงไปใน"ทะเล" :D
ปูอนุมัติซื้อเรือดำน้ำแต่เรื่องยังไม่เข้าครม. :D
ปู 37 วาระ แต่ครม. 57 วาระ :D
ปูน้ำท่วม"เกิดจากกรณีที่ประชาชนแต่ละพื้นที่สร้างคันกั้นน้ำไว้" :D
ปูแฮกทวิตเตอร์ :lol:
ผู้ใช้เสรีไทย

Postby ssa » Tue Aug 09, 2011 11:28 am

ผู้ใช้เสรีไทย wrote:หมูจิน หมูจิง หมูจริง ๆ หรือท่าน ๆ จะเรียกควายจินก็ไม่ผิด ควายจิน ควายจิง ควายจริง ๆ :lol: :lol: :lol:

คุณเด็กปากดีผมว่าคุณพอเถอะครับอย่าเอาทองไปแลกกับขี้เลยครับ ปล่อยให้คนอื่นหรือผมมาเล่นเองดีกว่าคุณเปลืองตัวเกินไปแล้ว
ของคุณมีรูป มีหลักฐานมีข้อมูลมาลง อีกฝ่ายมีแต่คำเขียนไม่รู้ไปCopy ที่ไหนมา

ป.ล.ห่วงความปลอดภัยของคุณด้วยครับเอาความลับหลายอย่างมาลงขอให้อยู่รอดปลอดภัยนะครับอันไหนที่มันสำคัญมาก ๆ ก็ไม่ต้อง
เอามาลงอย่าไปให้ความสำคัญกับหมูตัวนี้มากนักเลยครับ

ไม่ต้องห่วงน้องคนเก่งครับ น้องคนนี้ภูมิคุ้มกันแข็งแกร่ง รับมือได้สบายมาก
พวกรับจ้างโพสไม่มีปัญญาทำอะไรหรอกครับ
ssa

Postby Gearn » Tue Aug 09, 2011 11:43 am

หนูจิน wrote:
Gearn wrote:อำมาตย์***ไพร่ครับ..
จินตแหล...ตามแม่มันครับ
.
.ทุกวันนี้พวกเอี้ยเนี่ย...มันไม่รู้แล้วครับอะไรควรอะไรไม่ควร
...ไอ้เสด็จพี่มันบอกขอโอกาส 3 เดือน...ถุย..ให้มัน 1 ปีเลยครับ
จะได้เห็นกำพืดมันจริงๆซะที...คนอิสานบ้านผมจะได้ตาสว่างซะที

ยืนห่างๆ หนู
ผู้ใหญ่คุยกัน อย่าเข้ามายุ่ง
รู้จักกันแค่ใหน เก็บปากไว้กินนมก่อนนอน...ไป๊ :twisted:

เออผมนะเด็ก..ไม่เถียงซักคำ...ไม่ต้องสนผมหรอก
ทางที่ดี หนูจินเอาเวลาดริฟหาข้อมูลแน่นๆมาให้ผมอ่านสู้กับเด็กปากดีหน่อยเป็นไร
ไม่ใช่ออกซ้ายทีขวาทีแบบนี้...มันตลกครับ
Gearn

Postby phoosana » Tue Aug 09, 2011 12:41 pm

ของเด็กถ้ากล้อง ซูมเข้าไปอาจเห็นตัวกาตูน BEN TEN ก็ได้ :lol:
We love fender.
phoosana

Postby ssa » Tue Aug 09, 2011 1:28 pm

ซี 8 ถูกต้อนจนตรอก หายไปเลย
ซีม่าโลชั่นแอบอ้างเป็นซี 8
ssa

Postby alone_mon » Tue Aug 09, 2011 4:02 pm

เปิดตูดไปอีก 1

ชื่นชมคุณเด็กปากดีที่ข้อมูลแน่นมากครับ!
"Perceive that which cannot be seen with the eye."
alone_mon

Previous

Return to สภากาแฟ