เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

Postby เด็กปากดี » Mon Aug 08, 2011 7:45 pm

เรียน คุณหนูจิน อีกครั้ง

จากที่ผมตั้งกระทู้ไปในกระทู้นี้ http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=2&t=40481คุณหนูจินได้กรุณามาตอบให้ ก็ขอขอบคุณในชั้นต้นก่อน ชั้นต่อมาคุณหนูจินยังไม่ได้ขอ " อภัย " ในความผิดพลาดและยอมรับผิดอย่างเป็นทางการ ผมไม่ได้บอกว่าคุณหนูจินโง่ แต่บอกว่าคุณหนูจินปากพล่อย ยิ่งมาได้เห็นที่คุณหนูจินบอกว่า " จิน ก็พอจะรู้เรื่องเครื่องราชฯเหมือนกันน๊ะ ปีนีก็ขอ ท.ช. ไป " ผมต้องขออนุญาตเปลี่ยนคำพูดใหม่ จากปากพล่อยเป็น " โง่ " อย่างแท้จริงครับ เหตุผลนะหรือ ก็ถ้าเป็นอย่างที่คุณหนูจินบอกว่าตัวคุณหนูจินเอง ขอพระราชทานเครื่องอิสริยาภรณ์ทวียาภรณช้างเผือก ปีนี้ไป คุณหนูจินจะต้องคุ้นเคยเครื่องราชอิสริยาภรณ์ระดับล่างลงมา อย่างแน่แท้ เพราะจะต้องได้รับพระราชทานมาก่อน ดังนั้นจึงเป็นไปไม่ได้ที่คุณหนูจินจะมองไม่ออกว่าเครื่องราชอิสริยาภรณ์ที่คุณยิ่งลักษณ์ใส่ เป็นชั้นใด เพราะคุณหนูจินจะต้องได้รับพระราชทานมาก่อนแล้ว อีกทั้งประโยคที่ว่า

หนูจิน wrote:การที่จะบอกว่าเครื่องราช ตระกูลอะไร ระหว่างช้างเผือก กับ มงกุฎไทยนั้นง่ายเพราะแบ่งแยกสีออก แต่การที่จะดูว่าชั้นอะไรนั้น จำเป็นต้องเห็นชัดๆ ของจริง ยกเว้นชั้นที่ 2 ซึ่งจะมี ดารา ประดับอยู่ใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย ลองเอามาให้ดูกันว่าแต่ละชั้นตรามันแยกออกยังไง

เป็นหลักฐานมัดคำพูดของคุณหนูจิน ถามว่าหลักฐานอะไรนะหรือครับ นี่เลย กระทู้นี้ http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=2&t=40205 เป็นกระทู้ของคุณหนูจิน คุณหนูจินลองพิจารณาภาพที่คุณหนูจินเอามาลง " เอง " นะครับ ผมยกมาให้ 2 ภาพชัดๆไม่มีตัดต่อ

Image

Image

ไหนคุุณหนูจิน ลองบอกผมซิว่า คุณยิ่งลักษณ์มี " ดารา ประดับอยู่ใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย " ไหม และถ้าไม่มี ทำไมคุณหนูจิน ผู้รับพระราชทานเครื่องราชหลายชั้น และมีความรู้เรื่องเครื่องราชอิสริยาภรณ์ จึงได้ปากพล่อย สะเพร่า บอกเพื่อนสมาชิกไปแบบผิดๆเล่าครับ ถ้าบอกต้องเห็นของจริง แล้วของจริงที่คุณหนูจินเคยได้รับพระราชทานมาเอามาเทียบกันไม่ได้หรือครับ

ต่อมาผมขออนุญาตใช้ความรู้แบบงูๆปลาๆ ในฐานะนักศึกษาที่มีผู้ปกครองพอจะพาไปศึกษาหาความรู้เรื่องพวกนี้ได้บ้างนะครับ จากประโยคนี้

หนูจิน wrote: แต่ขอบอกว่า จิน ก็พอจะรู้เรื่องเครื่องราชฯเหมือนกันน๊ะ ปีนีก็ขอ ท.ช. ไป ยังไม่ประกาศในราชกิจจาฯเลย

คุณจินประกาศว่าตัวเองกำลังขอพระราชทานเครื่องอิสริยาภรณ์อันเป็นที่เชิดชูยิ่งช้างเผือก ชั้นที่ 2 ทวีติยาภรณ์ช้างเผือก ผมจึงมีคำถาม 3 ข้อ เพื่อทดสอบความจริงในข้อนี้

1.หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราชอิสริยาภรณ์ มีกี่หลัก
2.รหัสหน่วยงานที่ขอพระราชทานให้คุณหนูจิน
3.ปีล่าสุดของการได้รับพระราชทานเครื่องราชฯชั้นสุดท้ายของคุณหนูจิน

ส่วนอันนี้ผมแค่บอกนะครับว่า ยังไม่เรื่องการเสนอขอพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ในวโรกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธ.ค.ปีนี้เลยครับ ยังไม่มีหน่วยงานใดทำเรื่องขอพระราชทานมาเลย เพราะยังไม่ถึงกำหนดกรอบเวลา ผมจึงนึกไม่ออกว่าหน่วยงานไหนของคุณจินที่เสนอขอมา แล้วจะประกาศในราชกิจจานุเบกษาได้อย่างไร จะตรวจสอบไหมครับ ผมจะประสานสำนักอาลักษณ์และเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ให้โดยตรง

Image

เครื่องอิสริยาภรณ์อันเป็นที่เชิดชูยิ่งช้างเผือก ชั้นที่ 2 ทวีติยาภรณ์ช้างเผือก ถ้าเป็นข้าราชการก็ประมาณซี 8-9 รอสายสะพายแล้วครับ มันระดับบริหารแล้วคุณหนูจิน หวังว่าคงจะมาตอบให้ชื่นใจนะครับ
กติกา.1.ท่านสมารถถามผมในเรื่องที่ท่านอยากรู้ในกระทู้ผมได้ 2.เมื่อผมหาคำตอบมาได้แล้วท่านต้องตอบในสิ่งที่ผมอยากรู้ 3.ถ้ายังหาคำตอบไม่ได้งดมาสะเหร่อในทุกกระทู้ของผม
เด็กปากดี

Re: เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

Postby Ixora » Mon Aug 08, 2011 7:48 pm

ไอ้หยา...
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...
Ixora

Re: เรียน คุณ หนูจิน อีกคำรบ ชุดจัดเต็มครับ

Postby Bookmarks » Mon Aug 08, 2011 7:50 pm

รอหนูจินมาตอบ :D
Bookmarks

Postby centrino14 » Mon Aug 08, 2011 7:52 pm

ผมรับราชการมา ๑๐ ปี ขอไปยังไม่ได้รับพระราชทาน (ขอช้าเอง)
ใส่ชุดสีกากี ยังไม่กล้าซื้อแถบสีอะไรมาติดหน้าอก
นี่ปูแดง ไฉนช่างกล้า ถ้ายังไม่ได้ หรือจะโดนวางยา จากคนกันเอง? :mrgreen:
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล
centrino14

Postby Thaigirl » Mon Aug 08, 2011 7:53 pm

โค่ดจะ LIKE !!!
Thaigirl

Postby Bookmarks » Mon Aug 08, 2011 7:54 pm

เห็นไปตอบอีกกระทู้ ว่าวันรับโปรดเกล้าไม่ต้องใส่เครื่องราชย์
Bookmarks

Postby Thaigirl » Mon Aug 08, 2011 7:56 pm

Bookmarks wrote:เห็นไปตอบอีกกระทู้ ว่าวันรับโปรดเกล้าไม่ต้องใส่เครื่องราชย์

ซะงั้น !! :o
Thaigirl

Postby koong » Mon Aug 08, 2011 7:57 pm

แล้วต้องอายุราชการกี่ปี ถึง ขอ ท ช ได้ค่ะ อยากทราบอายุหนูจินคร่าว ๆ เพราะบางทีข้อความที่โพส เหมือนไม่มีวุฒิภาวะที่เหมาะสมเท่าไร
koong

Postby เช neverdie » Mon Aug 08, 2011 7:58 pm

Bookmarks wrote:เห็นไปตอบอีกกระทู้ ว่าวันรับโปรดเกล้าไม่ต้องใส่เครื่องราชย์

ควันท่วม มองไม่เห็นตัวไอ้ตุ้ดจินเลย
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby -3- » Mon Aug 08, 2011 7:59 pm

จัดหนัก มาเต็ม
"คนไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา...ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร ไม่เคยห่างกัน"
-3-
Moderator

Postby mike_gt3 » Mon Aug 08, 2011 8:00 pm

จัดเต็มจริงๆครับ
รอชมคำตอบ :mrgreen:
จงประพฤติตัวให้คนเกรง ไม่ใช่เป็นนักเลงให้คนกลัว
mike_gt3

Postby jop14102532 » Mon Aug 08, 2011 8:03 pm

หนูจินเข้ามาแล้วแต่ไม่ตอบทู้สงสัยไปหาโพยเหมือนอีปู
jop14102532

Postby ดาวหางแดงมฤตยู » Mon Aug 08, 2011 8:07 pm

jop14102532 wrote:หนูจินเข้ามาแล้วแต่ไม่ตอบทู้สงสัยไปหาโพยเหมือนอีปู

เอาใจช่วยนะหนูจิน อย่าอ่านโพยผิดซ้ำๆซากๆเหมือนคุณแม่หน้าโบท็อกของหนูละกัน :lol:
ดาวหางแดงมฤตยู

Postby Bookmarks » Mon Aug 08, 2011 8:09 pm

เดี๋ยวหนูจินมันก็บ้าตายกันพอดี กระทู้ละ 5 บาท แต่เจอคำถามตอบยากแบบนี้ ไม่คุ้มกับค่าจ้างโพสเลย :lol:
Bookmarks

Postby redfrog53 » Mon Aug 08, 2011 8:11 pm

เธอติดเครื่องราชเหมือนกั​น เป็นชุดเล็กแบบที่ข้ารา​ชการเขาติดกัน
เป็นแถบสีอกซ้ายค​รับ เธอได้รับเครื่องราชชั้น​ จัตุรถาภรณ์ช้างเผือกตอนที่​เป็นประธานมูลนิธิไทยคม
เดี๋ยวควายแดงมันจะหาว่าพวก​เราหลับหูหลับตาด่า ยังมีเรื่องให้ตามอีกเยอะคร​ับ
redfrog53

Postby tu249cm » Mon Aug 08, 2011 8:33 pm

ดาวหางแดงมฤตยู wrote:
jop14102532 wrote:หนูจินเข้ามาแล้วแต่ไม่ตอบทู้สงสัยไปหาโพยเหมือนอีปู

เอาใจช่วยนะหนูจิน อย่าอ่านโพยผิดซ้ำๆซากๆเหมือนคุณแม่หน้าโบท็อกของหนูละกัน :lol:

พรุ่งนี้หนูจินคงปริ้นท์กระทู้จากเสรีไทยไปขอขึ้นค่าแรงกับแม่ปู เพราะยิ่งวันยิ่งแถยากขึ้น ยากขึ้น
ไม่รู้จะตอบเพื่อนๆสรท.งัยดี โจทย์แต่ละข้อ ย๊ากกกกยาก..เกินสมองกลวงๆของหนูจินจะรับไหว
tu249cm

Postby Linary » Mon Aug 08, 2011 9:06 pm

ติดตามเรื่องนี้อยู่หลายวันค่ะ
พึ่งเจอเวปนี้ แล้วสมัครสมาชิกเลย
ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะที่ให้ความกระจ่าง มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เยอะขึ้นกว่าเดิมค่ะ
Linary

Postby metaleka » Mon Aug 08, 2011 9:09 pm

เอา
จิน..ตนาการ
มาตอบเร็ว
metaleka

Postby หนูจิน » Mon Aug 08, 2011 9:10 pm

"ไหนคุุณหนูจิน ลองบอกผมซิว่า คุณยิ่งลักษณ์มี " ดารา ประดับอยู่ใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย " ไหม และถ้าไม่มี ทำไมคุณหนูจิน ผู้รับพระราชทานเครื่องราชหลายชั้น และมีความรู้เรื่องเครื่องราชอิสริยาภรณ์ จึงได้ปากพล่อย สะเพร่า บอกเพื่อนสมาชิกไปแบบผิดๆเล่าครับ ถ้าบอกต้องเห็นของจริง แล้วของจริงที่คุณหนูจินเคยได้รับพระราชทานมาเอามาเทียบกันไม่ได้หรือครับ"

ที่บอกว่า ถ้ามีดาราใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย จะสังเกตุได้ง่าย...ไม่ใช่บอกว่า คุณปู มีดารา
แต่เครื่องราชฯ ชั้นที่ 3 4 และ 5 จะคล้ายๆกัน (ถ่ามี ดารา จะสังเกตุง่าย)

จิน บรรจุ ระดับ 3 พอรับราชการได้ 5 ปีจึงมีสิทธิ์ขอเครื่องราช ซึ่งขอครั้งแรก ชั้นที่ 3 คือ ตริตราภรณ์มงกุฏไทย (ต.ม.)
จินจึงไม่เคยได้รับ ขั้นที่ 5 และ 4 คือ บ.ม บ.ช. จม. หรือ จช
รับราชการระดับ 7 มีสิทธิ์ขอ ชั้นที่ 2 ตระกูลมงกุฎ คือ ท.ม.
ได้รับ ท.ม. มาไม่น้อยกว่า 5 ปี มีสิทธิ์ขอ ท.ช. (ซึ่งปัจจุบัน ระดับ 8 )

ส่วนกรณี

1.หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราชอิสริยาภรณ์ มีกี่หลัก
2.รหัสหน่วยงานที่ขอพระราชทานให้คุณหนูจิน
3.ปีล่าสุดของการได้รับพระราชทานเครื่องราชฯชั้นสุดท้ายของคุณหนูจิน

หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราช จะไม่ปรากฏ ใน ประกาศราชกิจจาฯ แต่จะมีใน ประกาศนียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์
ซึ่งบุคคลที่ไม่ได้ไปรับเครื่องราชที่ กรมฯ ก็จะไม่ได้ รับเครื่องราช สำรับเก่า และ ใบฯ (แต่สามารถซื้อได้ส่วนตัว โดยยึดถือตาม ประกาศราชกิจจาฯ)
รหัสหน่วยงาน ไม่บอก แต่สังกัดกระทรวงมหาดไทย
ปีที่ขอล่าสุด พ.ศ.2546

เพราะอะไรจึงต้องมาจับผิด หรือเพื่อความสะใจ
ทำไมต้องด่าทอ คนอื่นทั้งๆที่ ไม่เคยรู้จักกัน
ทำไมต้องกล่าวว่าจินโง่ ทั้งๆที่ หนูจินไม่เคยว่าคุณเลย
เรารู้จักกันแค่ไหน ถึงจะมาตัดสินว่า หนูจิน ลวงโลก หรือตอแหล

เพียงเข้ามาเพื่อ แสดงความเห็นต่าง
แต่ไม่เคยว่ากล่าวใครหยาบๆคายๆ

แหย่เล็กแหย่น้อย..สร้างความเจ็บๆคันๆ ก็เพียงแค่นั้น
ขอร้องเถอะ อย่าดูถูกบุคคลที่คุณ ไม่เคยแม้แต่เคยเห็นหน้า หรือ พูดคุยกันจริงๆ.....บทสรุปมันอยู่ที่ไหน

ส่วนที่ว่าไม่มีการขอเครื่องราชในวโรกาส 5 ธันวา ปีนี้ที่คุณว่า เค๊าเสนอชื่อตั้งแต่เดือน ธันวา ปี 2553 แล้วจ๊ะ
หนูจิน

Postby เด็กปากดี » Mon Aug 08, 2011 9:21 pm

redfrog53 wrote:

เธอติดเครื่องราชเหมือนกั​น เป็นชุดเล็กแบบที่ข้ารา​ชการเขาติดกัน
เป็นแถบสีอกซ้ายค​รับ เธอได้รับเครื่องราชชั้น​ จัตุรถาภรณ์ช้างเผือกตอนที่​เป็นประธานมูลนิธิไทยคม
เดี๋ยวควายแดงมันจะหาว่าพวก​เราหลับหูหลับตาด่า ยังมีเรื่องให้ตามอีกเยอะคร​ับ

คุณยิ่งลักษณ์ แกติดแถบแพรเครื่องราชอิสริยาภรณ์ครับ ไม่ได้ประดับเหรียญแพรแถบตามภาพเลย
Image

ผมอยากได้ที่มาจังครับ ว่าตอนเป็นประธานมูลนิธิไทยคม แล้วได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์จัตุรถาภรณ์ช้างเผือก นั้นมีที่มาจากไหน เหตุที่ผมอยากได้ที่มานั่นก็เพราะ

1.ผมเช็ค ตรวจจากราชกิจจานุเบกษา ที่เกี่ยวข้องในการพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ตั้งแต่คุณปูรับตำแหน่งในมูลนิธิไทยคม ( แกเป็นเลขานะครับ ไม่ใช่ประธาน บรรณพจน์ ต่างหากเป็นประธานครับ ) ตั้งแต่ปี 2548 ก็ยังไม่พบ

2.ผมขอข้อมูลเช็คทะเบียนผู้ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์จากสำนักอาลักษณ์และเครื่องราชอิสริยาภรณ์ สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี หน่วยงานที่มีหน้าที่ " โดยตรง " ในขอพระราชทาน เก็บประวัติข้อมูลผู้รับพระราชทานทั้งหมด ก็ไม่พบรายชื่อ

และต่อมาหากเรื่องการได้รับพระราชทานเครื่องอิสริยาภรณ์จัตุรถาภรณ์ช้างเผือก นั้นเป็นเรื่องจริง ผมว่าคนแต่งตัวให้คุณยิ่งลักษณ์และตัวคุณยิ่งลักษณ์เองมีปัญหาแล้วละครับ ถามว่ามีปัญหาอะไร ลองดูภาพประกอบนะครับ

Image

ภาพที่ 1 นี่คือภาพชัดๆ ที่คุณยิ่งลักษณ์ประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์

ที่นี้เครื่องราชอิสริยาภรณ์ตรงจีบแมงปอตรงกลางจะไม่มีอะไรประดับใช่ไหมครับ นั้นก็เพราะคุณยิ่งลักษณ์ประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นที่ ชั้นที่ 5 เบญจมาภรณ์ช้างเผือก ( สีแดง ) และเบญจมาภรณ์มงกุฏไทย ( สีน้ำเงิน ) ดังตัวอย่างในภาพที่ 2 และ 3

Image
Image

ทีนี้น่าตาของเครื่องราชอิสริยาภรณ์ที่อ้างว่าคุณยิ่งลักษณ์ได้รับพระราชทาน ในชั้นที่ 4 จัตุรถาภรณ์ช้างเผือก นั้น น่าตาเป็นยังไง ขอให้ดูของจริงตามภาพ ที่ 4 และ 5 นี้นะครับ

Image
Image

เห็นไหมครับ ว่ามันต่างกันตรงไหน มันต่างกันตรงมีจีบแพรวงกลมอยู่ตรงกลางปีกแมงปอครับผม ไม่ว่าจะเป็นจัตุรถาภรณ์ช้างเผือก หรือจัตุรถาภรณ์มงกุฎไทย ดังนี้หากคุณยิ่งลักษณ์ได้รับพระราชทาน เครื่องราชอิสริยาภรณ์อันเป็นที่เชิดชูยิ่งช้างเผือก ชั้นที่ 4 จัตุรถาภรณ์ช้างเผือก จริง แต่กลับประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ไม่ตรงกับชั้นที่ตนเองได้รับ ก็คิดเอาเองละครับ ว่าเป็นยังไงต่อ...
กติกา.1.ท่านสมารถถามผมในเรื่องที่ท่านอยากรู้ในกระทู้ผมได้ 2.เมื่อผมหาคำตอบมาได้แล้วท่านต้องตอบในสิ่งที่ผมอยากรู้ 3.ถ้ายังหาคำตอบไม่ได้งดมาสะเหร่อในทุกกระทู้ของผม
เด็กปากดี

Postby เตกูแดง » Mon Aug 08, 2011 9:22 pm

หนูจินทีหลังถ้าไปไม่ไม่เป็นไม่ต้องพิมพ์เยอะเอาแค่ "อย่ารังแกผู้หญิง" ก็พอ เพราะอีกหน่อยมุกนี้น่าจะเป็นที่นิยม
เตกูแดง

Postby Gear2528 » Mon Aug 08, 2011 9:27 pm

คุณเด็กปากดีครับ....อย่าไปว่า.......หนูจิน........เธอเลย
เธอแค่เข้ามาให้แหย่.....ให้หายคันน่ะครับ......อย่าไล่ให้ทันซิครับ...จินกำลังคัน :lol: :lol:
เดี๋ยวพวกเราจะอดไม่ได้...แหย่...หนูจินน๊าครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด
...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว
...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่
...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์
Gear2528

Postby Bookmarks » Mon Aug 08, 2011 9:31 pm

หนูจิน นี่ใช่ นางสาวฟันเหล็กที่สอบตก สส หรือเปล่า :lol:
Bookmarks

Postby หนูจิน » Mon Aug 08, 2011 9:37 pm

Bookmarks wrote:หนูจิน นี่ใช่ นางสาวฟันเหล็กที่สอบตก สส หรือเปล่า :lol:

ว่าไป...บุกมาก...แก่แล้วไปหลับไปนอนได้แล้ว
หนูจิน

Postby เตกูแดง » Mon Aug 08, 2011 9:39 pm

นางสาวจินตนาการ สาครกระจาย
เตกูแดง

Postby Ixora » Mon Aug 08, 2011 9:42 pm

หนูจิน wrote:"ไหนคุุณหนูจิน ลองบอกผมซิว่า คุณยิ่งลักษณ์มี " ดารา ประดับอยู่ใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย " ไหม และถ้าไม่มี ทำไมคุณหนูจิน ผู้รับพระราชทานเครื่องราชหลายชั้น และมีความรู้เรื่องเครื่องราชอิสริยาภรณ์ จึงได้ปากพล่อย สะเพร่า บอกเพื่อนสมาชิกไปแบบผิดๆเล่าครับ ถ้าบอกต้องเห็นของจริง แล้วของจริงที่คุณหนูจินเคยได้รับพระราชทานมาเอามาเทียบกันไม่ได้หรือครับ"

ที่บอกว่า ถ้ามีดาราใต้กระเป๋าเบื้องซ้าย จะสังเกตุได้ง่าย...ไม่ใช่บอกว่า คุณปู มีดารา
แต่เครื่องราชฯ ชั้นที่ 3 4 และ 5 จะคล้ายๆกัน (ถ่ามี ดารา จะสังเกตุง่าย)

จิน บรรจุ ระดับ 3 พอรับราชการได้ 5 ปีจึงมีสิทธิ์ขอเครื่องราช ซึ่งขอครั้งแรก ชั้นที่ 3 คือ ตริตราภรณ์มงกุฏไทย (ต.ม.)
จินจึงไม่เคยได้รับ ขั้นที่ 5 และ 4 คือ บ.ม บ.ช. จม. หรือ จช
รับราชการระดับ 7 มีสิทธิ์ขอ ชั้นที่ 2 ตระกูลมงกุฎ คือ ท.ม.
ได้รับ ท.ม. มาไม่น้อยกว่า 5 ปี มีสิทธิ์ขอ ท.ช. (ซึ่งปัจจุบัน ระดับ 8 )

ส่วนกรณี

หมายเลขกำกับบัญชีเครื่องราช จะไม่ปรากฏ ใน ประกาศราชกิจจาฯ แต่จะมีใน ประกาศนียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์
ซึ่งบุคคลที่ไม่ได้ไปรับเครื่องราชที่ กรมฯ ก็จะไม่ได้ รับเครื่องราช สำรับเก่า และ ใบฯ (แต่สามารถซื้อได้ส่วนตัว โดยยึดถือตาม ประกาศราชกิจจาฯ)
รหัสหน่วยงาน ไม่บอก แต่สังกัดกระทรวงมหาดไทย
ปีที่ขอล่าสุด พ.ศ.2546

เพราะอะไรจึงต้องมาจับผิด หรือเพื่อความสะใจ
ทำไมต้องด่าทอ คนอื่นทั้งๆที่ ไม่เคยรู้จักกัน
ทำไมต้องกล่าวว่าจินโง่ ทั้งๆที่ หนูจินไม่เคยว่าคุณเลย
เรารู้จักกันแค่ไหน ถึงจะมาตัดสินว่า หนูจิน ลวงโลก หรือตอแหล

เพียงเข้ามาเพื่อ แสดงความเห็นต่าง
แต่ไม่เคยว่ากล่าวใครหยาบๆคายๆ

แหย่เล็กแหย่น้อย..สร้างความเจ็บๆคันๆ ก็เพียงแค่นั้น
ขอร้องเถอะ อย่าดูถูกบุคคลที่คุณ ไม่เคยแม้แต่เคยเห็นหน้า หรือ พูดคุยกันจริงๆ.....บทสรุปมันอยู่ที่ไหน

ส่วนที่ว่าไม่มีการขอเครื่องราชในวโรกาส 5 ธันวา ปีนี้ที่คุณว่า เค๊าเสนอชื่อตั้งแต่เดือน ธันวา ปี 2553 แล้วจ๊ะ

"ข้าราชการ ระดับ 8" จริงๆ เหรอคุณหนูจิน

http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=14&t=39947&p=743620#p743620
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...
Ixora

Postby Moon » Mon Aug 08, 2011 9:43 pm

อ้าว ... กระู้ทู้เจ้านายตอแหล ลูกน้องก็เลยตอแหลตามหรอกเรอะเนี่ย

แหลทั้งนายทั้งบ่าวเลยนะ อีไพร่พวกนี้เลวบัดซบดีจริงๆ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby Bookmarks » Mon Aug 08, 2011 9:47 pm

หนูจิน wrote:
Bookmarks wrote:หนูจิน นี่ใช่ นางสาวฟันเหล็กที่สอบตก สส หรือเปล่า :lol:

ว่าไป...บุกมาก...แก่แล้วไปหลับไปนอนได้แล้ว

:D ยังไม่ง่วงเลย
Last edited by Bookmarks on Mon Aug 08, 2011 10:07 pm, edited 1 time in total.
Bookmarks

Postby centrino14 » Mon Aug 08, 2011 9:53 pm

สรุปว่า หนูจิน นี่เป็นอำมาตย์ ถึงได้มีเครื่องราชย์ด้วย :mrgreen:
แล้วที่ปูแดงติดเครื่องราชย์ ในชั้นที่ประทานให้ข้าราชการที่ปฏิบัติหน้าที่เป็นเวลานาน
ไม่ใช่สำหรับพ่อค้าแม่ค้า คหบดี ไม่สะดุดใจเหรอ ถ้าอยากช่วยปูแดง
ไปค้นข้อมูลที่ประกาศในราชกิจจา ที่ปูแดงได้เครื่องราชย์ มาแสดงดีกว่า
ของแบบนี้มันแก้ไม่ได้ง่ายๆ เหมือนข้อบังคับพรรคการเมืองนะเออ...

เรื่องมันท่าจะยาวแล้วล่ะสำหรับปูแดง คิดว่า เครื่องราชย์ฯ เป็นของเล่น
อยากติดก็ติดได้เหรอ... งั้น ปูแดงคงไม่เหมาะที่จะเป็นนายกฯ แล้วล่ะมั้ง

เพราะเรื่องแค่นี้ ยังไม่รู้ เรื่องสำคัญในการบริหารประเทศมันจะรู้อะไร
ใครเอาอะไรมาให้ใส่มันก็ใส่อย่างนั้นหรือ นี่บริหารประเทศนะ ไม่ใช่ SC

ย้ำอีกที... ราชกิจจานุเบกษา แก้ย้อนหลังไม่ได้นะเออ..
งานนี้ ปูแดงจะได้เป็นนายกฯ กี่วันเี่นี่ย.. ใครนะแต่งตัวให้ เจ๊แ่ว่น กทม.ป่ะเนี่ย
หรือมีวางยางกันแน่?
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล
centrino14

Postby little bee » Mon Aug 08, 2011 10:04 pm

สุโค่ยมากครับคุณเด็กปากดี ผมคารวะ 10 จอกเลยครับ

โห ข้าทาสขี้ฉ้อตอแหล เจ้านายมันก็ขี้ฉ้อตอแหล ตกลงขี้ฉ้อตอแหลทั้งวงศ์วานว่านเครือเลยพรรคนี้ตระกูลนี้

ปล. ขอเรียนถามคุณเด็กปากดีว่าความผิดในการเหิมเกริมติดเครื่องราชฯของปูแดงนี่ ผิดขั้นไหนครับ
และใครสามารถเอาผิดเธอได้บ้าง
"เราไม่อาจเสกกบให้เป็นเจ้าชายได้ ฉันใด
เราย่อมมิอาจสร้างควายให้เป็นนายกได้ ฉันนั้น"
little bee

Next

Return to สภากาแฟ