เด็ก 2 คน ทำธนาคารโลกยกระดับประเทศไทยสู่ชนชั้นกลางบน

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เด็ก 2 คน ทำธนาคารโลกยกระดับประเทศไทยสู่ชนชั้นกลางบน

Postby pbb » Thu Aug 18, 2011 12:30 am

Bug_HAM wrote:
phoeniix wrote:
pompoko wrote:
ไร้สีไร้กลิ่น wrote:10% นี่เอามาจากเวบ pantip ป่าวคับ
http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/t ... 52569.html

1.1 กุมภาพันธ์ 2544 (เริ่มต้นรัฐบาลทักษิณ 1)
หนี้สาธารณะ 2,804,279 ล้านบาท (ข้อมูลเมื่อสิ้นสุด ปี 2543)
GDP 4,922,731 ล้านบาท
หนี้สาธารณะ/GDP 57.8 %
V
V
1.2 กันยายน 2549 (สิ้นสุดรัฐบาลทักษิณ)
หนี้สาธารณะ 3,233,120 ล้านบาท
GDP 7,844,939 ล้านบาท
หนี้สาธารณะ/GDP 41.39 %

สรุป-ผลการบริหารของนายกรัฐมนตรี พ.ต.ท.ดร. ทักษิณ ชินวัตร บริหาร 5 ปี 7 เดือน =5.58 ปี

หนี้สาธารณะ - เพิ่มขึ้น 428,841 ล้านบาท
เพิ่ม - เฉลี่ย 76,853 ล้านบาท/ปี

GDP - เพิ่มขึ้น 2,922,208 ล้านบาท
เพิ่ม - เฉลี่ย 542,287 ล้านบาท/ปี
เพิ่ม - เฉลี่ย 10.63 %/ปี ( คิดจากฐานGDPปี2543=2,922,208*100/4,922,731*5.58)

หนี้สาธารณะ/GDP - ลดลง 16.41 %
ลด - เฉลี่ย 2.94 %/ปี

โครตจะมั่วเลย เอาเวลาที่บริหารทั้งหมดมาคิด
แต่ไงสรุปเป็นต่อปีได้หว่า
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

เห็นแล้วก็เลยหยุด เหมือนคุยกับคนไม่เต็ม เสียเวลาเปล่า

ผมบอกแล้ว คนส่วนใหญ่ของประเทศ ไม่เข้าใจ ไอ้ที่พวกคุณเถียงกันหรอกครับ เปล่าประโยชน์

สวัสดีครับคุณ Bug_HAM
ผมลงทุนสมัครสมาชิกใหม่เพื่อเข้ามาคุยกับคุณหลังจากที่อ่านอย่างเดียวมานาน

จากมุมมองของคุณที่โพสต์มา ก็พอเข้าใจได้ว่า คนที่เลือกพรรคเพื่อไทยส่วนใหญ่
ซึ่งเป็นคนชนบท ไม่สนเรื่องตัวเลขต่างๆ ซึ่งเป็นดัชนีชี้วัด เพราะไม่เข้าใจ แต่สนใจว่าได้อะไร
จากรัฐบาลไหนมากกว่า

ผมอยากบอกว่า ที่คุณพูดนั้น ถูกครับ ในความเห็นผมว่ามันคือสถานการณ์ปัจจุบันที่กำลังเกิดขึ้นอยู่

แต่ผมขอยกเรื่องเหตุการณ์สมมติซักอย่างเกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับ

มีกลุ่มคนคณะหนึ่งไม่ใช่คนดีสักเท่าไหร่ ต้องการตำแหน่งเพื่อหาผลประโยชน์เข้าตัวเองมากกว่า เข้าใจสถานการณ์ในปัจจุบันดีว่า
คนส่วนใหญ่ที่มีสิทธิออกเสียง คือคนมุมมองเดียวแบบคุณ Bug_HAM คณะกลุ่มคนที่ว่าเลยจัดการทำอิมเมจเอาใจคนกลุ่มเดียว
ซึ่งใหญ่ที่สุด ทั้งลดแลกแจกแถม ทำดีสารพัด เพื่อซื้อใจคนกลุ่มนั้น เพื่อให้ได้เสียงเยอะที่สุด พอได้เข้าไปมีอำนาจก็ใช้เงินของคนทั้งประเทศ
ส่วนหนึ่งลดแลกแจกแถม ให้คนกลุ่มใหญ่ที่ว่าต่อ เพื่อจะได้เสียงส่วนใหญ่ของประเทศไปตลอด

และในขณะเดียวกันก็กอบโกยผลประโยชน์ของชาติ ทำแบบนี้กันไปเรื่อยๆ ประเทศก็แย่ลงเรื่อยๆ แต่คณะกลุ่มนี้ฉลาดพอที่จะบังความทรุดโทรมของ
ประเทศไว้จากคนกลุ่มใหญ่ เมื่อรู้ตัวอีกทีประเทศก็แย่จนยากจะเยียวยา ส่วนพวกคณะคนที่ว่าก็ไปเสวยสุขอยู่ต่างประเทศ

นี่คือความอันตรายของระบอบประชาธิปไตยของประเทศที่คนส่วนใหญ่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ซึ่งมีตัวอย่างให้เห็นในต่างประเทศมานักต่อนักแล้ว
ไม่ใช่ว่ามานั่งนึกเองเออเอง คนที่รู้เขาถึงได้ตื่นตัวและแสดงการต่อต้าน

ตัวอย่างที่ว่าอยากให้คุณ Bug_HAM ลองนึกดูว่า คนในสังคมมีทั้งดีและเลว คนที่เลวระดับต้องการผลประโยชน์ระดับชาติก็น่าจะทำแบบที่ผมว่าหรือปล่าว
ถ้าทำแล้วจะเป็นแนวทางอย่างที่ผมว่าหรือปล่าว

คุณ Bug_HAM อาจจะมองว่า อย่าคิดว่าคนส่วนใหญ่มองคนไม่เป็น ผมก็อยากจะบอกว่า ถ้าคุณไม่รู้แม้กระทั่งตัวเลข ดัชนีชี้วัด
ก็ตามคณะคนกลุ่มนั้นไม่ทันหรอกครับ

ด้วยความเคารพ อยากใ้ห้อ่านและคิดตาม มีความเห็นต่างตรงไหน ยินดีรับฟัง
pbb

Re: เด็ก 2 คน ทำธนาคารโลกยกระดับประเทศไทยสู่ชนชั้นกลางบน

Postby Bug_HAM » Thu Aug 18, 2011 12:37 am

pbb wrote:
phoeniix wrote:
pompoko wrote:
ไร้สีไร้กลิ่น wrote:10% นี่เอามาจากเวบ pantip ป่าวคับ
http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/t ... 52569.html

1.1 กุมภาพันธ์ 2544 (เริ่มต้นรัฐบาลทักษิณ 1)
หนี้สาธารณะ 2,804,279 ล้านบาท (ข้อมูลเมื่อสิ้นสุด ปี 2543)
GDP 4,922,731 ล้านบาท
หนี้สาธารณะ/GDP 57.8 %
V
V
1.2 กันยายน 2549 (สิ้นสุดรัฐบาลทักษิณ)
หนี้สาธารณะ 3,233,120 ล้านบาท
GDP 7,844,939 ล้านบาท
หนี้สาธารณะ/GDP 41.39 %

สรุป-ผลการบริหารของนายกรัฐมนตรี พ.ต.ท.ดร. ทักษิณ ชินวัตร บริหาร 5 ปี 7 เดือน =5.58 ปี

หนี้สาธารณะ - เพิ่มขึ้น 428,841 ล้านบาท
เพิ่ม - เฉลี่ย 76,853 ล้านบาท/ปี

GDP - เพิ่มขึ้น 2,922,208 ล้านบาท
เพิ่ม - เฉลี่ย 542,287 ล้านบาท/ปี
เพิ่ม - เฉลี่ย 10.63 %/ปี ( คิดจากฐานGDPปี2543=2,922,208*100/4,922,731*5.58)

หนี้สาธารณะ/GDP - ลดลง 16.41 %
ลด - เฉลี่ย 2.94 %/ปี

โครตจะมั่วเลย เอาเวลาที่บริหารทั้งหมดมาคิด
แต่ไงสรุปเป็นต่อปีได้หว่า
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

เห็นแล้วก็เลยหยุด เหมือนคุยกับคนไม่เต็ม เสียเวลาเปล่า

ผมบอกแล้ว คนส่วนใหญ่ของประเทศ ไม่เข้าใจ ไอ้ที่พวกคุณเถียงกันหรอกครับ เปล่าประโยชน์

สวัสดีครับคุณ Bug_HAM
ผมลงทุนสมัครสมาชิกใหม่เพื่อเข้ามาคุยกับคุณหลังจากที่อ่านอย่างเดียวมานาน

จากมุมมองของคุณที่โพสต์มา ก็พอเข้าใจได้ว่า คนที่เลือกพรรคเพื่อไทยส่วนใหญ่
ซึ่งเป็นคนชนบท ไม่สนเรื่องตัวเลขต่างๆ ซึ่งเป็นดัชนีชี้วัด เพราะไม่เข้าใจ แต่สนใจว่าได้อะไร
จากรัฐบาลไหนมากกว่า

ผมอยากบอกว่า ที่คุณพูดนั้น ถูกครับ ในความเห็นผมว่ามันคือสถานการณ์ปัจจุบันที่กำลังเกิดขึ้นอยู่

แต่ผมขอยกเรื่องเหตุการณ์สมมติซักอย่างเกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับ

มีกลุ่มคนคณะหนึ่งไม่ใช่คนดีสักเท่าไหร่ ต้องการตำแหน่งเพื่อหาผลประโยชน์เข้าตัวเองมากกว่า เข้าใจสถานการณ์ในปัจจุบันดีว่า
คนส่วนใหญ่ที่มีสิทธิออกเสียง คือคนมุมมองเดียวแบบคุณ Bug_HAM คณะกลุ่มคนที่ว่าเลยจัดการทำอิมเมจเอาใจคนกลุ่มเดียว
ซึ่งใหญ่ที่สุด ทั้งลดแลกแจกแถม ทำดีสารพัด เพื่อซื้อใจคนกลุ่มนั้น เพื่อให้ได้เสียงเยอะที่สุด พอได้เข้าไปมีอำนาจก็ใช้เงินของคนทั้งประเทศ
ส่วนหนึ่งลดแลกแจกแถม ให้คนกลุ่มใหญ่ที่ว่าต่อ เพื่อจะได้เสียงส่วนใหญ่ของประเทศไปตลอด

และในขณะเดียวกันก็กอบโกยผลประโยชน์ของชาติ ทำแบบนี้กันไปเรื่อยๆ ประเทศก็แย่ลงเรื่อยๆ แต่คณะกลุ่มนี้ฉลาดพอที่จะบังความทรุดโทรมของ
ประเทศไว้จากคนกลุ่มใหญ่ เมื่อรู้ตัวอีกทีประเทศก็แย่จนยากจะเยียวยา ส่วนพวกคณะคนที่ว่าก็ไปเสวยสุขอยู่ต่างประเทศ

นี่คือความอันตรายของระบอบประชาธิปไตยของประเทศที่คนส่วนใหญ่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ซึ่งมีตัวอย่างให้เห็นในต่างประเทศมานักต่อนักแล้ว
ไม่ใช่ว่ามานั่งนึกเองเออเอง คนที่รู้เขาถึงได้ตื่นตัวและแสดงการต่อต้าน

ตัวอย่างที่ว่าอยากให้คุณ Bug_HAM ลองนึกดูว่า คนในสังคมมีทั้งดีและเลว คนที่เลวระดับต้องการผลประโยชน์ระดับชาติก็น่าจะทำแบบที่ผมว่าหรือปล่าว
ถ้าทำแล้วจะเป็นแนวทางอย่างที่ผมว่าหรือปล่าว

คุณ Bug_HAM อาจจะมองว่า อย่าคิดว่าคนส่วนใหญ่มองคนไม่เป็น ผมก็อยากจะบอกว่า ถ้าคุณไม่รู้แม้กระทั่งตัวเลข ดัชนีชี้วัด
ก็ตามคณะคนกลุ่มนั้นไม่ทันหรอกครับ

ด้วยความเคารพ อยากใ้ห้อ่านและคิดตาม มีความเห็นต่างตรงไหน ยินดีรับฟัง

คนอย่างคุณยังคิดได้ แต่ทำไมคนที่คิดว่าตัวเองดี เป็นนักการเมืองดี ไม่คิด
ทั้งๆที่รู้ว่าสถานการณ์ปัจจุบันเป็นแบบนี้ แต่ไม่สามารถแก้ไข ไม่สามารถช่วยประเทศได้
ผมเข้าใจความหมายของคุณครับ แต่ผมกำลังชี้ ในฐานะที่ผมอยู่ในชุมชนจริงๆ
Bug_HAM

Postby pbb » Thu Aug 18, 2011 12:46 am

ผมคิดปัญหาได้ แต่แก้ไขยังไงในปัจจุบันทันด่่วนผมว่ายากครับ
คุณลองนึกดูว่า จะแก้ไขยังไง เมื่อเสียงส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วย
เพราะถูกทำให้ชอบ คณะกลุ่มนั้นไป

อย่างที่เห็น เมื่อมีโอกาสที่จะลงสิทธิออกเสียงกันใหม่ เสียงส่วนใหญ่ก็ได้ไป

ในเหตุการณ์สมมตินั้นสิ่งที่ผมหวังก็คือให้คนในกลุ่มนั้นๆ พิจารณาจากข้อเท็จจริงทั้งหมด
อย่าได้มองแต่ว่า ตนได้อะไีรบ้างเลยครับ สุดท้ายจะสายเกินการณ์
pbb

Postby ไร้สีไร้กลิ่น » Thu Aug 18, 2011 12:50 am

การจะช่วยชาติไม่จำเป็นว่าจะต้องชนะการเลือกตั้งอย่างเดียวหรอกครับ การตรวจสอบ การร่วมแรงร่วมใจของประชาชน กระบวนการยุติธรรม ระบบต่างๆก็มีกลไกที่จะควบคุม ไม่อยากให้มองแค่ว่าเลือกตั้งจบแล้วก็ปล่อยให้เป็นไปเพราะถือว่าเสียงส่วนใหญ่เลือกมาแล้วแปลว่าคนส่วนใหญ่ชอบแบบนี้ แล้วก็ไม่เคยติดตามตรวจสอบว่าใครจะมาบริหารยังไง
ส่วนการจะให้พรรคที่ทำถูกต้องอยู่แล้วหันมาทำผิดกติกาแบบพรรคที่ขี้โกงเพราะต้องเป็นไปตามกระแสสังคม ผมว่าก็พากันถอยหลังลงคลองกันพอดี อะไรดีก็รักษาไว้ ควรแก้ไขตรงจุดที่ไม่ดีมากกว่า แก้ไม่ได้ก็ยังดีกว่าไม่แก้เลย
ไร้สีไร้กลิ่น

Postby Bug_HAM » Thu Aug 18, 2011 12:56 am

ไร้สีไร้กลิ่น wrote:การจะช่วยชาติไม่จำเป็นว่าจะต้องชนะการเลือกตั้งอย่างเดียวหรอกครับ การตรวจสอบ การร่วมแรงร่วมใจของประชาชน กระบวนการยุติธรรม ระบบต่างๆก็มีกลไกที่จะควบคุม ไม่อยากให้มองแค่ว่าเลือกตั้งจบแล้วก็ปล่อยให้เป็นไปเพราะถือว่าเสียงส่วนใหญ่เลือกมาแล้วแปลว่าคนส่วนใหญ่ชอบแบบนี้ แล้วก็ไม่เคยติดตามตรวจสอบว่าใครจะมาบริหารยังไง
ส่วนการจะให้พรรคที่ทำถูกต้องอยู่แล้วหันมาทำผิดกติกาแบบพรรคที่ขี้โกงเพราะต้องเป็นไปตามกระแสสังคม ผมว่าก็พากันถอยหลังลงคลองกันพอดี อะไรดีก็รักษาไว้ ควรแก้ไขตรงจุดที่ไม่ดีมากกว่า แก้ไม่ได้ก็ยังดีกว่าไม่แก้เลย

คุณว่าเขาโกง แต่หาหลักฐานอะไรไม่ได้ มันก็เปล่าประโยชน์

จริงๆน่ะ อีสานมีแต่ ส.ส.เก่าทั้งนั้น ส่วนที่เหลือ ก็คิดต่อเองครับ
Bug_HAM

Postby yoshikiryuichiro » Thu Aug 18, 2011 12:58 am

ไร้สีไร้กลิ่น wrote:การจะช่วยชาติไม่จำเป็นว่าจะต้องชนะการเลือกตั้งอย่างเดียวหรอกครับ การตรวจสอบ การร่วมแรงร่วมใจของประชาชน กระบวนการยุติธรรม ระบบต่างๆก็มีกลไกที่จะควบคุม ไม่อยากให้มองแค่ว่าเลือกตั้งจบแล้วก็ปล่อยให้เป็นไปเพราะถือว่าเสียงส่วนใหญ่เลือกมาแล้วแปลว่าคนส่วนใหญ่ชอบแบบนี้ แล้วก็ไม่เคยติดตามตรวจสอบว่าใครจะมาบริหารยังไง

คุณว่าเขาโกง แต่หาหลักฐานอะไรไม่ได้ มันก็เปล่าประโยชน์

จริงๆน่ะ อีสานมีแต่ ส.ส.เก่าทั้งนั้น ส่วนที่เหลือ ก็คิดต่อเองครับ

มาแบบโง่ๆ อีกแล้ว สส.เก่าเหรอ เห็นแต่เสาไฟฟ้าเป็นสส.ทั้งนั้น หาดีไม่ได้
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข
นี่คือคุณธรรมของชั้น!!
yoshikiryuichiro

Postby ไร้สีไร้กลิ่น » Thu Aug 18, 2011 1:01 am

บางคดีก็ตัดสินไปแล้ว เหลือขั้นตอนดำเนินคดี
แต่มันจะดีกว่ามั้ยถ้า
คนๆนึงทำผิด เรารู้ว่าเค้าผิด แต่เค้ารอดเงื้อมมือกฎหมายมาได้เพราะใช้อิทธิพล ใช้เงิน
กับ คนๆนึงผิดแต่พวกเราไม่รู้ว่าผิด แล้วเค้าโทษว่าโดนคนอื่นกลั่นแกล้ง บอกให้เราไปจัดการกับคนที่มาแกล้งเขา เราเลยไปด่าว่าแพะรับบาปคนนั้น
ไร้สีไร้กลิ่น

Postby taracho » Thu Aug 18, 2011 2:01 am

.........ผมว่ามันแค่ กรอบทางความคิดมันต่างกัน มันก็ไม่ได้ผิดไม่ได้ถูกไปซะหมด อยู่ที่ว่าใครเลือกที่จะเชื่อกรอบความคิดไหน
ที่ผมใช้คำว่าเลือกเพราะว่า เราต้องขวนขวายที่จะเข้าใจ เข้าถึงกรอบความคิดต่างๆที่มีอยู่มากมาย ทั้งของเราของเขา
เอามาตีแผ่ กางออกมาดู แล้วค่อยเลือกที่จะเชื่อ หากว่า เรารู้จักแค่กรอบความคิดเดียวแล้วเลือกที่จะเชื่อเลย มันแสดงว่า
เรายังไม่ได้เลือกครับ หากเราไม่รู้เราต้องขวนขวายที่จะรู้ครับ มันคงไม่ลอยมาตามอากาศ ตอนนี้โอกาสมันเปิดกว้างมาก
ทั้งมหาวิทยาลัยก็มีทุกจังหวัด(อย่างรามก็มีวิทยบริการอยู่) จริงๆผมอยากให้ทุกคนในประเทศรู้จักที่เลือกที่จะเชื่อ มากกว่า
เชื่อโดยไม่เลือก
.........ถามว่าผมอยู่ในเมืองแต่เกิด แต่ผมก็ไปต่างจังหวัดบ่อยเพราะพ่อผมซื้อที่ทำไร่ ผมยังเคยไปเดินเลี้ยงวัวแบบ
ชาวบ้านบ่อยมาก อยู่แบบชาวไร่ ผมเข้าใจเพราะผมก็รู้จักชาวบ้าน ผมก็เรียกคุณปู่คุณย่า คุณป้าคุณลุง ทุกคนผมให้ความนับถือ
เป็นญาติผมหมด เพียงแต่ผมอยากให้ทุกคนคิดว่า(ผมคงทำไม่ได้เพราะผมและทุกคนไม่มีสิทธิ์ไปคิดแทนใครได้อยู่แล้ว) ประเทศก็คือบ้าน
บ้านดีเราก็ดีถึงเราไม่ดีก็ยังอยู่ได้ตามอัธภาพ บ้านไม่ดีเราดีแค่ไหนก็ดีไม่ได้นาน อยู่ที่ว่าเราจัดการกับความอยากในใจได้ขนาดไหน
เราอดทนต่อวัตถุต่างๆที่ล่อลวงเราอยู่ขนาดไหน เราเข้าใจความธรรมดาของโลกขนาดไหน เราขวนขวายหาความรู้กับสิ่งที่เราอยู่ด้วยขนาดไหน
(ไม่งั้นไม่มีพี่ชาวนาเงินล้านที่อยู่สุพรรณหรอกครับ ไอดอลผมเลย)
..........นี้คือกรอบความคิดที่ผมเลือกจะเชื่อ เพราะผมสัมผัสกับกรอบของทุนนิยม วัตถุนิยมอยู่แล้วด้วยอยู่ในเมือง
แต่ผมได้สัมผัสกับกรอบความคิดของชนบท และผมมีใจโอนเอียงเข้าหาธรรม ผมจึงพอเข้าใจความธรรมดาโลกได้บ้าง จัดการกับความอยากในใจได้บ้าง
พอจะรู้เท่าทันวัตถุที่มาล่อลวง เรียกว่า ถ้าผมจะจนก็คงจะใช่(ในอนาคต) แต่ผมคงจนอย่างอยู่แบบพึ่งพาตนเองได้ และถ้าผมพึ่งตนเองได้อยู่ได้แล้ว
ผมจะไม่มีวันรู้จักคำว่าอด เพราะผมรู้จักคำว่าพอ แต่คำว่าพอของผมคงไม่ได้พอแค่ปัจจัย4แบบกากๆ ผมก็มีระดับความอยากที่ถูกจัดระบบไว้อยู่
ชีวิตเรา เราสร้างเองไม่ต้องพึ่งใคร ไม่ต้องขอใคร ไม่ต้องง้อใคร สร้างด้วยตนเอง (แต่ตอนเด็กก็ต้องพึ่งพ่อแม่ทุกคน) แต่ที่แน่ๆ บ้านผม(ประเทศ) ต้องมาก่อน
ชาติบ้านเมืองเป็นสิ่งสำคัญของลูกผู้ชาย หากไม่เช่นนั้นคงเสียชาติเกิด(ความคิดผมเอง คนอื่นไม่ต้องอย่างนี้ก็ได้) ผมคิดเสมอว่าแค่ผมเกิดมา มาเดินดินบนแผ่นดินนี้
ผมก็เป็นหนี้มากพอแล้ว ผมไม่อยากร้องขออะไรที่เกินไป ผมกลับคิดว่าผมต้องให้กับประเทศนี้มากกว่า ประเทศนี้ลูกหลานผมยังต้งอยู่ไปอีกนาน(ถ้ามี 555+)
ถ้าประเทศนี้พังแล้วลูกหลานในอนาคตจะเป็นยังไง นี้คือคำถาม
...........ถึงตรงนี้ อาจจะบ่นได้ว่าไอบ้านี้มันมาพล่ามอะไรวะยืดยาว แต่ผมแค่อยากจะบอกอะไรกับผู้ที่ยังไม่ได้เลือกความเชื่อ แต่เชื่อโดยไม่เลือก
เพราะว่าผมอ่านความคิดเห็นมานานมาก โพสนิดเดียวเอง แต่มันก็อึดอัด พอดีได้โอกาส ผมเลยระบายหน่อย ผมว่าถ้าเรามาแชร์กรอบความคิดกันอย่างมีเหตุผล
ผมว่าเราจะเห็นอะไรมากขึ้นเยอะ แต่ที่แน่ๆคือไม่รู้ต้องขวนขวาย ต้องขยัน คนไทยไม่โง่ครับ แค่ไม่ขยันเพราะข้ออ้างเยอะ ดูปราชญ์โบราญของจีน
เพื่อความรู้ ยอมอ่านหนังสือดึกดื่นทั้งๆที่ตอนเช้าทำไร่ไถนา ทำลิ่มไม้แหลม คอยเอามาทิ่มต้นขาตัวเองเวลารู้ตัวว่าง่วงนอน คนโบราญ2000กว่าปียังทำได้
เรายุคนี้อย่าอายเขาครับ ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้ :D ปล. ทำได้ประเทศเจริญ(ในความคิดผม) :D
จะยึดมั่นในสติ จะปกป้องด้วยชีวา เพราะเราคือ ทหารพระราชา
ปล.คนเราถ้าลืมรากเหง้าของตัวเองก็ไม่ต่างกับคนที่ตายแล้ว และประเทศไหนที่ลืมรากเหง้าก็คือประเทศที่สาบสูญแล้วเช่นกัน แล้วเราจะปล่อยให้ประเทศของเราเป็นเช่นประเทศที่สาบสูญฤา
taracho

Postby Arctinurus » Thu Aug 18, 2011 7:33 am

ผมเชื่อว่าคนที่มีความถูกต้องอยู่ในหัวใจก็น่าจะยอมรับนะครับว่า ในเรื่องของการขับเคลื่อนการขยายตัวทางเศรษฐกิจ
ทักษิณทำได้ดีกว่าเด็ก 2 คน เท่าตัว ด้วยค่าเฉลี่ยประมาณ 5.3 % ต่อ 2.7 %
ซึ่งถ้าใครไม่เห็นด้วยก็โปรดโต้แย้งด้วยเหตุผล
Arctinurus

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Thu Aug 18, 2011 8:13 am

เพื่อนร่วมชาติ wrote:นี่ต้องให้อธิบายถึงเรื่องพื้นฐานขนาดนั้นเลยเหรอน้อง

น้องแยกไม่ออกเหรอ ระหว่างประโยชน์ส่วนตน ประโยชน์ส่วนหมู่บ้าน หรือประโยชน์ส่วนชุมชนที่ใหญ่กว่านั้น

ลองคิดสิครับ ถ้าคุณคือชาวบ้านคนหนึ่ง ที่มีสิทธิ์ มีเสียงเดียวเท่าคุณ เขาคิดถึงอะไร

วนกลับมาเรื่องเดิมอีก น่าเบื่อว่ะน้อง

เรื่องที่น้องเล่าว่าคนอีสานบ้านน้องเลือกเพราะอะไรน่ะ ไม่ใช่ควา่มรู้ใหม่สำหรับพี่หรอก

เลือกด้วยเหตุผลที่ห่วยกว่านั้นพี่ก็เจอมาแล้ว ทั้งในกรุงเทพฯ ภาคเหนือ และภาคอีสาน เพราะี่พี่คลุกคลีกับคนหลายภาค

ถ้าน้องอยากให้พี่เข้าใจเหตุผลในการเลือกของพวกเขา พี่ก็จะตอบว่าพี่เข้าใจดีว่ะ

แต่พอพี่บอกว่าพี่เลือกด้วยหลักคิดแบบไหน น้องก็ดันบ้าไปพูดเรื่องชนชั้น ว่าชนชั้นแบบน้องมีมากกว่า

แบบนี้เขาเรียกว่าเถียงข้าง ๆ คู ๆ มั่วออกนอกประเด็น

แทนที่ให้จิตสำนึกผิดชอบชั่วดีของน้องเปรียบเทียบดู ว่าประชาชนควรจะเลือกนักการเมืองด้วยเหตุผลแบบไหน

ถามจริง ๆ น้องเคยคิดจะช่วยให้คนรอบข้างมีความเข้าใจและจิตสำนึกทางการเมืองที่ดีขึ้นมั้ย

หรือวัน ๆ คิดแต่ว่า กุขออยู่ฝ่ายชนะ ข้างที่กุเลือกชนะกุสะใจ พวกกุคือเสียงส่วนใหญ่
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Thu Aug 18, 2011 8:16 am

Arctinurus wrote:ผมเชื่อว่าคนที่มีความถูกต้องอยู่ในหัวใจก็น่าจะยอมรับนะครับว่า ในเรื่องของการขับเคลื่อนการขยายตัวทางเศรษฐกิจ
ทักษิณทำได้ดีกว่าเด็ก 2 คน เท่าตัว ด้วยค่าเฉลี่ยประมาณ 5.3 % ต่อ 2.7 %
ซึ่งถ้าใครไม่เห็นด้วยก็โปรดโต้แย้งด้วยเหตุผล

เดี๋ยว อย่าพึ่งหนีไปประเด็นใหม่

ตอบมาก่อนว่าทำไมตอนแรกน้องต้องมั่วนิ่มว่าทักษิณทำ GDP โตปีละ 10%

น้องไปเอาตัวเลขมั่วซั่วนี่มาจากไหน เป็นหนึ่งในบทสวดของลัทธิอุบาทว์บูชาไอ้ขี้โกงรึเปล่า
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง

Postby antiseptic » Thu Aug 18, 2011 8:17 am

Arctinurus wrote:ผมเชื่อว่าคนที่มีความถูกต้องอยู่ในหัวใจก็น่าจะยอมรับนะครับว่า ในเรื่องของการขับเคลื่อนการขยายตัวทางเศรษฐกิจ

5.3. ของไอ้แม้วมาจากไหนครับ?
รบกวนคิดให้ดูด้วย
"We all make choices. But in the end, our choices make us."
Andrew Ryan
antiseptic

Postby little bee » Thu Aug 18, 2011 8:26 am

Superb_Mob wrote:
ไพร่แดงจงลงนรก wrote:
Superb_Mob wrote:เจอคำว่า ทศวรรษ สาวกแมลงสาบถึงกับสำรอกความสำเร็จของมาร์ค และกรณ์เลยเหรอ :lol: :lol: ถ้ามาร์ค และกรณ์เจ๋งจริง ช่วยทำงบสมดุลให้ดูเป็นขวัญตาหน่อยซิคร๊าบบบบบบ ถ้าเก่งขั้นเทพอย่างที่สาวกโม้เนี้ย ทำไมแค่หรอกควายก็ยังไม่มีปัญญาเลย :lol: :mrgreen

เด็กใหม่ที่ยังไม่หย่านมคนนี้ คุณภาพกากมากเลย เสียชื่อบอร์ดเสรีไทยหมด :lol: :lol: ผมว่าสาวกแมลงสาบตื่นจากภวังค์เถอะ หาก ปชป. ดีเลิศประเสริฐจริงอย่างที่โม้ๆ กัน เทพชวนก็โครตซื่อสัตย์ตัวพ่อ เทพมาร์คก็โครตจีเนียสตัวแม่ ถามจริงเหอะ มันจะมีที่ว่างให้ไอ้แม้วคนขายชาติแอนเดอะแก็งค์ได้ไงครับ :idea: :idea:

ก็คนเขามาตอบแล้วไงว่ารัฐบาลมาร์คและขุนคลังโลก-กรณ์วางแผนปฏิบัติไว้แล้วว่าจะสมดุลปี 2558
ตกลงใครโง่ครับ? หรือคุณโง่แต่ไม่รู้ว่าตัวเองโง่ ยังไปด่าคนอื่น

Arctinurus wrote:ก่อนอื่นยอมรับว่าจำผิดเรื่อง GDP growth rate % สูงสุดสมัยทักษิณ จริงๆแล้วประมาณ 7% คือไม่ถึง 10% ครับ

แต่ที่สำคัญขณะนี้ผมพบว่ามีหลายคนที่ดูเหมือนจะไม่รู้ว่า GDP growth rate % คืออะไร
หรือมิฉะนั้นก็อาจจะไม่เข้าใจการสื่อความหมายของกราฟซึ่งอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้คนในเวบบอร์ดแห่งนี้มีความเห็นที่ไม่ตรงกับคนทั่วไป

GDP growth rate % คืออัตราการขยายตัวของ GDP เมื่อเทียบกับปีก่อน
ตัวอย่างเช่น 2009 ปีแรกของ มาร์ค อัตราการขยายตัวติดลบ -2.2% หมายถึงเศรษฐกิจของประเทศอยู่ในสภาวะถอยหลัง

สมมติว่าตอนที่สิ้นสุดปี 2008 หมดสมัยของ สมัคร-สมชาย GDP ของชาติขณะนั้นมีขนาด 100 ล้านบาท
พอขึ้นปี 2009 มาร์คเข้ามาบริหารประเทศจนถึงสิ้นปี GDP ติดลบไป -2.2% หมายถึง GDP จะลดลงเหลือ 97.8 ล้านบาท
ปีต่อมา 2010 มาร์คทำงานได้ดีขึ้น GDP ขยายตัว 7.8% พอสิ้นปี GDP ก็จะเพิ่มขึ้นเป็น 97.8x1.078=105.428 ล้านบาท
สรุปแล้ว 2 ปีภายใต้รัฐบาล มาร์คทำให้เศรษฐกิจขยายตัว 5.42% หรือเฉลี่ยประมาณปีละ 2.7% เท่านั้น

คราวนี้ลองคิดของทักษิณบ้าง โดยสมมติว่ารับช่วง DGP ต่อจากชวน หลีกภัย100 ล้านบาทเหมือนกัน

ปี 2544(2001) ขยายตัว 1.4 % ... 100*1.014 = 101.4 ล้าน
ปี 2545(2002) ขยายตัว 5.2% ... 101.4x1.052 = 106.672 ล้าน
ปี 2546(2003) ขยายตัว 6.7% ... 106.672x1.067 = 113.819 ล้าน
ปี 2547(2004) ขยายตัว 6.1% ... 113.819x1.061 = 120.761 ล้าน
ปี 2548(2005) ขยายตัว 4.5% ... 120.761x1.045 = 126.196 ล้าน
ปี 2549(2006) ขยายตัว 4.8% ... 126.196x1.048 = 132.253 ล้าน
6 ปีเพิ่ม GDP ขึ้น 32.25% เฉลี่ยแบบคร่าวๆก็คงจะประมาณ 5.3%

มาร์คเฉลี่ย 2.7% vs ทักษิณเฉลี่ย 5.3% ก็ต่างกันประมาณเท่าตัว

Image(ต่อพรุ่งนี้)

คุณผิดอีกแล้วครับ
1. ปัจจัยในสมการต้องตรงตามจริงสิครับ
อยู่ๆคุณมาตั้งจำนวนเงินที่เท่ากันของ 2 ยุคสมัยในการรับลูกต่อได้ไง? ผลที่คุณคำนวณออกมามันก็ไม่เที่ยงสิ
2. คุณเอาเวลา 6 ปีมาคำนวณค่าเฉลี่ยกับคนทำงาน 2 ปี (นับถึง 10) ไม่ได้สิครับ
ถ้าคุณจะคำนวณตัวเลขเข้าข้างแม้ว คุณต้องเอาค่าของจำนวนปีมาตัดยอดค่าเฉลี่ยด้วยสิครับ ถึงจะถูก

เฮ้อ :roll:

edit เพิ่ม เพิ่งเห็น
Arctinurus wrote:
ผมเชื่อว่าคนที่มีความถูกต้องอยู่ในหัวใจก็น่าจะยอมรับนะครับว่า ในเรื่องของการขับเคลื่อนการขยายตัวทางเศรษฐกิจ
^^
โปรดอ่านความเห็นบน

และขอเสริมว่าตามหลักการเทียบผลงานของสากล เขาต้องเทียบกัน "ปีต่อปี" ครับ
วัดการทำงานของรีพับลิกันปีแรก เทียบกับเดโมแครตปีแรก รีพับลิกันปี 2 เทียบกับเดโมแครตปี 2

คุณเล่นเหมารวมแล้วหารค่าเฉลี่ยแบบนี้...
โอว พระเจ้าจอร์จ :o ช่างกล้า!
Last edited by little bee on Thu Aug 18, 2011 8:41 am, edited 1 time in total.
"เราไม่อาจเสกกบให้เป็นเจ้าชายได้ ฉันใด
เราย่อมมิอาจสร้างควายให้เป็นนายกได้ ฉันนั้น"
little bee

Postby Arctinurus » Thu Aug 18, 2011 8:29 am

เพื่อนร่วมชาติ wrote:

เดี๋ยว อย่าพึ่งหนีไปประเด็นใหม่

ตอบมาก่อนว่าทำไมตอนแรกน้องต้องมั่วนิ่มว่าทักษิณทำ GDP โตปีละ 10%

น้องไปเอาตัวเลขมั่วซั่วนี่มาจากไหน เป็นหนึ่งในบทสวดของลัทธิอุบาทว์บูชาไอ้ขี้โกงรึเปล่า

เมื่อวานผมวุ่น ทำงานไป เขียนกระทู้ไป รีบเขียนไม่มีเวลาตรวจสอบ ค้นเจออะไรก็ยกมาเลย เมื่อไม่ตรงก็ได้ขออภัยไปแล้วตั้งแต่ความเห็นก่อนนี้
คราวนี้ถึงคราวที่ ควรจะตอบผมบ้างแล้ว จะยอมรับหรือไม่ว่า ทักษิณทำได้ดีกว่าเด็ก 2 คน เท่าตัว
Arctinurus

Postby ปุถุชน » Thu Aug 18, 2011 8:35 am

รัฐบาลทักษิณ"ชุบมือเปิป"......!
อย่าว่าแต่ทักษิณเลย รัฐบาลทักษิณหรือคณะรัฐมนตรีทักษิณ"ชุบมือเปิป"จากการแก้ไขวิกฤตเศรษฐกิจ"ต้มยำกุ้ง"ซึ่งสร้างปัณหาโดยรัฐบาล"ชวลิต-ทักษิณ"ต้องเข้า"โครงการความช้วยเหลือจากIMF" ทำเงื่อนไขกู้เงิน $17200 ล้านดอลล่าร์อย่างไร....!

ถ้าเข้าใจเหตุการณ์ที่มาที่ไปของวิกฤตเศรษฐกิจ"ต้มยำกุ้ง"ก็จะรู้ดีว่ารัฐบาลชวน หลีกภัยที่มีรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง"ธารินทร์"บริหารประเทศต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขการช่วยเหลือของIMFอย่างไรและปลายสมัยรัฐบาล"ชวน-ธารินทร์"แก่้ไขวิกฤตเศรษฐกิจ"ต้มยำกุ้ง"และผ่านพ้นเงื่อนไขIMFอย่างไร ไม่ต้องทำสัญญา L/Iฉบับสุดท้ายๆอย่างไร ....!
รัฐบาลชวน-ธารินทร์นำคนไข้(เศรษฐกิจไทย)พ้นจากห้องICU อย่างไร......!

รัฐบาลทักษิณต่อเนื่องจากรัฐบาลชวน หลีกภัยมีเงินสำรองฯมากกว่า $32,000 ล้านดอลล่าร์ไว้ใช้จ่าย เป็นหลักประกันการบริหารประเทศไทย สองปีแรกของรัฐบาลทักษิณส่งออกสินค้ามากกว่านำเข้าวัตถุดิบเพราะมีวัตถุดิบคงค้างจากรัฐบาลชวลิตไว้ใช้ในการผลิต โรงงานมีกำลังผลิตสินค้าโดยไม่ต้องขยายกำลังผลิต ได้เปรียบทางต้นทุนฯ.....
แต่ปลายสมัยรัฐบาลทักษิณ เศรษฐกิจไทยเริ่มมีปัณหาให้ต้องแก้ไข รัฐบาลพล.อ.สุรยุทธ์ต้องประคับประคองเศรษฐกิจ-การเมือง-การสร้างปัณหาของกกลุ่มเสื้อแดงของทักษิณ แต่ก็มีสำรองฯ $100,000 ล้านดอลล่าร์มากกว่ารัฐบาลทักษิณ ส่งมอบให้รัฐบาลนิมินีสมัคร-สมชายที่บริหารไม่เป็นสร้างความเสียหายให้เศรษฐกิจไทยอีก.....!

รัฐบาลนายกฯอภิสิทธิ์เข้ามาต่อจากรัฐบาลนอมินีของทักษิณเกือบจะไม่มีเงินเดือนจ่ายข้าราชการและเผชิญวิกฤต"แฮมเบอร์เกอร์" ผ่านพ้นจนรัฐมนตรีว่าการคลังกรณ์ จาติกวนิชได้รับการยกย่องเป็น"รัฐมนตรีคลังโลก.....
สิ่นสุดรัฐบาลอภิสิทธิ์-กรณ์" ประเทศไทยมีเงินสำรองมากเกือบ $190,000 ล้านดอลล่าร์มากอันดับ 12 ของโลก มีฐานะเศรษฐกิจแข็งแกร่ง มีเงินคงคลังเพิ่มขึ้นเกือบ 400,000 ล้านบาทให้รัฐบาลต่อมารัฐบาลนอมินีของทักษิณใช้จ่าย ธนาคารโลกยกย่องและจัดอันดับประเทศไทยเป็นประเทศพัฒนากลุ่ม"กลาง-บน"แทนกลุ่ม"กลาง-ล่าง"ไปเมื่อเร็วๆนี้.....

รัฐบาลทักษิณและนอมินีทำอะไรมากกว่าการ"ชุบมือเปิป"และให้ไพร่เสื้อแดงตะแบงโฆษณาชวนเชื่อ.....?

ไพร่เสื้อแดงทั้งหลายปิดหู ปิดตา ปิดใจ"เชลียร์"ทักษิณและนอมินีไม่อับอายพ่อแม่ให้สมองและสติปัญญาเล่นอินเตอร์เนท......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby Arctinurus » Thu Aug 18, 2011 8:46 am

little bee wrote:
Arctinurus wrote:ก่อนอื่นยอมรับว่าจำผิดเรื่อง GDP growth rate % สูงสุดสมัยทักษิณ จริงๆแล้วประมาณ 7% คือไม่ถึง 10% ครับ

แต่ที่สำคัญขณะนี้ผมพบว่ามีหลายคนที่ดูเหมือนจะไม่รู้ว่า GDP growth rate % คืออะไร
หรือมิฉะนั้นก็อาจจะไม่เข้าใจการสื่อความหมายของกราฟซึ่งอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้คนในเวบบอร์ดแห่งนี้มีความเห็นที่ไม่ตรงกับคนทั่วไป

GDP growth rate % คืออัตราการขยายตัวของ GDP เมื่อเทียบกับปีก่อน
ตัวอย่างเช่น 2009 ปีแรกของ มาร์ค อัตราการขยายตัวติดลบ -2.2% หมายถึงเศรษฐกิจของประเทศอยู่ในสภาวะถอยหลัง

สมมติว่าตอนที่สิ้นสุดปี 2008 หมดสมัยของ สมัคร-สมชาย GDP ของชาติขณะนั้นมีขนาด 100 ล้านบาท
พอขึ้นปี 2009 มาร์คเข้ามาบริหารประเทศจนถึงสิ้นปี GDP ติดลบไป -2.2% หมายถึง GDP จะลดลงเหลือ 97.8 ล้านบาท
ปีต่อมา 2010 มาร์คทำงานได้ดีขึ้น GDP ขยายตัว 7.8% พอสิ้นปี GDP ก็จะเพิ่มขึ้นเป็น 97.8x1.078=105.428 ล้านบาท
สรุปแล้ว 2 ปีภายใต้รัฐบาล มาร์คทำให้เศรษฐกิจขยายตัว 5.42% หรือเฉลี่ยประมาณปีละ 2.7% เท่านั้น

คราวนี้ลองคิดของทักษิณบ้าง โดยสมมติว่ารับช่วง DGP ต่อจากชวน หลีกภัย100 ล้านบาทเหมือนกัน

ปี 2544(2001) ขยายตัว 1.4 % ... 100x1.014 = 101.4 ล้าน
ปี 2545(2002) ขยายตัว 5.2% ... 101.4x1.052 = 106.672 ล้าน
ปี 2546(2003) ขยายตัว 6.7% ... 106.672x1.067 = 113.819 ล้าน
ปี 2547(2004) ขยายตัว 6.1% ... 113.819x1.061 = 120.761 ล้าน
ปี 2548(2005) ขยายตัว 4.5% ... 120.761x1.045 = 126.196 ล้าน
ปี 2549(2006) ขยายตัว 4.8% ... 126.196x1.048 = 132.253 ล้าน
6 ปีเพิ่ม GDP ขึ้น 32.25% เฉลี่ยแบบคร่าวๆก็คงจะประมาณ 5.3%

มาร์คเฉลี่ย 2.7% vs ทักษิณเฉลี่ย 5.3% ก็ต่างกันประมาณเท่าตัว

1. ปัจจัยในสมการต้องเท่ากันสิครับ อยู่ๆคุณมาตั้งจำนวนเงินที่เท่ากันของ 2 ยุคสมัยในการรับลูกต่อได้ไง? ผลที่คุณคำนวณออกมามันก็ไม่เที่ยงสิ
2. คุณเอาเวลา 6 ปีมาคำนวณค่าเฉลี่ยกับคนทำงาน 2 ปี (นับถึง 10) ไม่ได้สิครับ
ถ้าคุณจะคำนวณตัวเลขเข้าข้างแม้ว คุณต้องเอาค่าของจำนวนปีมาตัดยอดค่าเฉลี่ยด้วยสิครับ ถึงจะถูก

ปี 2544(2001) ขยายตัว 1.4 % ... 100x1.014 = 101.4 ล้าน
ปี 2550(2007) ขยายตัว 4.8% ... 132.253x1.048 = 138.601 ล้าน
ปี 2551(2008) ขยายตัว 2.6% ... 138.601x1.026 = 142.205 ล้าน
ปี 2552(2009) ขยายตัว -2.2% ... 142.205x0.978 = 139.076 ล้าน
ปี 2553(2010) ขยายตัว 7.8% ... 139.076x1.078 = 149.924 ล้าน

เด็ก 2 คนเข้ามาบริหารประเทศปลายปี 2008 ค่าเริ่มต้น 142.205 สองปีผ่านไปเพิ่มเป็น 149.92
คิดเป็น % เพิ่มขึ้นได้เท่ากับ 5.42 % เท่ากับเฉลี่ยปีละประมาณ 2.7%
Arctinurus

Postby เช neverdie » Thu Aug 18, 2011 8:50 am

เมื่อวานผมวุ่น ทำงานไป เขียนกระทู้ไป รีบเขียนไม่มีเวลาตรวจสอบ ค้นเจออะไรก็ยกมาเลย เมื่อไม่ตรงก็ได้ขออภัยไปแล้วตั้งแต่ความเห็นก่อนนี้
คราวนี้ถึงคราวที่ ควรจะตอบผมบ้างแล้ว จะยอมรับหรือไม่ว่า ทักษิณทำได้ดีกว่าเด็ก 2 คน เท่าตัว

ลุ้นอยู่นะเนี่ยว่าเมื่อไหร่จะได้เข้าสหรัฐและไม่ต้องถูกส่งกลับไทย กร้ากกก กร้ากกก

viewtopic.php?f=2&t=29415

เขียนโดย Arctinurus :lol: :lol: :lol: :lol:
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby Arctinurus » Thu Aug 18, 2011 8:57 am

NightMare wrote:
Arctinurus wrote:ผลงานเศรษฐกิจครับ... อย่าแถ

ไม่เกี่ยวกับเนื้อข่าว แต่ผมกลับเห็นด้วยกับประโยคนี้
คือ ในเมื่อเรารังเกียจพฤติกรรมของเสื้อแดงหลายๆ คนในนี้ที่ดีแต่แถข้างๆ คูๆ โดยไม่สนใจหลักฐานและเหตุผล
เราเองก็ไม่ควรจะเสียดสีแทนคำตอบที่ควรให้นะครับ
อาจทำให้หลายๆ ท่านไม่พอใจ แต่ผมก็อยากให้ฉุกคิดนิดนึงครับ
และขออภัยอีกครั้งหากล่วงเกิน :D

เพราะคุณ NightMare ทำให้ผมเปลี่ยนทัศนคติกับคนในบอร์ดนี้ ผมขอประกาศว่าจะเลิกพฤติกรรมด่ากราดนับตั้งแต่นี้

สำหรับข้อเขียนของ แมงสาบปุถุชน นั้นไม่ได้อยู่ในกรอบประเด็น GDP ที่กำลังถกเถียงกัน ผมจะไม่ตอบ
Arctinurus

Postby เช neverdie » Thu Aug 18, 2011 8:59 am

Arctinurus wrote:ผลงานเศรษฐกิจครับ... อย่าแถ

ไม่เกี่ยวกับเนื้อข่าว แต่ผมกลับเห็นด้วยกับประโยคนี้
คือ ในเมื่อเรารังเกียจพฤติกรรมของเสื้อแดงหลายๆ คนในนี้ที่ดีแต่แถข้างๆ คูๆ โดยไม่สนใจหลักฐานและเหตุผล
เราเองก็ไม่ควรจะเสียดสีแทนคำตอบที่ควรให้นะครับ
อาจทำให้หลายๆ ท่านไม่พอใจ แต่ผมก็อยากให้ฉุกคิดนิดนึงครับ
และขออภัยอีกครั้งหากล่วงเกิน :D

เพราะคุณ NightMare ทำให้ผมเปลี่ยนทัศนคติกับคนในบอร์ดนี้ ผมขอประกาศว่าจะเลิกพฤติกรรมด่ากราดนับตั้งแต่นี้

สำหรับข้อเขียนของ แมงสาบปุถุชน นั้นไม่ได้อยู่ในกรอบประเด็น GDP ที่กำลังถกเถียงกัน ผมจะไม่ตอบ

สาธุ อนุโมทามิ
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby ปุถุชน » Thu Aug 18, 2011 9:01 am

1. ปัจจัยในสมการต้องเท่ากันสิครับ อยู่ๆคุณมาตั้งจำนวนเงินที่เท่ากันของ 2 ยุคสมัยในการรับลูกต่อได้ไง? ผลที่คุณคำนวณออกมามันก็ไม่เที่ยงสิ

ปี 2550(2007) ขยายตัว 4.8% ... 132.253x1.048 = 138.601 ล้าน
ปี 2551(2008) ขยายตัว 2.6% ... 138.601x1.026 = 142.205 ล้าน
ปี 2552(2009) ขยายตัว -2.2% ... 142.205x0.978 = 139.076 ล้าน
ปี 2553(2010) ขยายตัว 7.8% ... 139.076x1.078 = 149.924 ล้าน

เด็ก 2 คนเข้ามาบริหารประเทศปลายปี 2008 ค่าเริ่มต้น 142.205 สองปีผ่านไปเพิ่มเป็น 149.92
คิดเป็น % เพิ่มขึ้นได้เท่ากับ 5.42 % เท่ากับเฉลี่ยปีละประมาณ 2.7%

อวดตัวเลขและการเปรียบเทียบ"ซำเหมา"
ไม่พูดจากฐานตัวเลขและขนาดเศรษฐกิจ

ช่วยเออออห่อหมก บิดเบือนแทนว่า
ญี่ปุ่น สหรัฐ สหภาพยุโรปก่อนวิกฤตเศรษฐกิจ"แฮมเบอร์เกอร์"ก็เปรียบเทียบรัฐบาลทักษิณไม่ได้........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby Arctinurus » Thu Aug 18, 2011 9:02 am

อีกครั้งครับ

Arctinurus

Postby Arctinurus » Thu Aug 18, 2011 9:06 am

เช neverdie wrote:

นั่นคือพลังของความดี ที่แม้จะออกมาจากคนเพียงคนเดียว แต่ก็ช่วยจรรโลงสถานที่แห่งนี้ ให้มีสภาพที่ดีขึ้นทันที
Arctinurus

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Thu Aug 18, 2011 9:09 am

น้องบอกว่า "ได้ขออภัยไปแล้วตั้งแต่ความเห็นก่อนนี้"

มันอยู่ตรงไหนครับ คำว่า "ขออภัย" ก่อนหน้านี้ของน้อง ทำไมพี่ไม่เห็นวะ เอ๊ยครับ พี่เห็นแต่คำว่า "ยอมรับ" ในความเห็นนี้

viewtopic.php?f=2&t=41012&p=767065#p767065

ทำไมหาความจริงจากปากสาวกลัทธิอุบาทว์บูชาไอ้ขี้โกงมันยากอย่างงี้วะ

ความจริงถ้าเจอคนโกหกไฟแล็บลักษณะนี้ พี่ไม่อยากคุยด้วยหรอก เสียเวลา

แต่ไม่เป็นไร คราวนี้พี่ยอมเสียเปรียบที่พี่หน้าบางกว่า มั่วนิ่มไม่เป็น

ความจริงประเด็นกระทู้นี้ ไม่ได้จำกัดอยู่แค่ GDP เพราะ GDP เป็นเพียงปัจจัยส่วนหนึ่ง

แต่เมื่อน้องอยากเทียบแต่ GDP น้องก็ต้องเปรียบเทียบอย่างเป็นธรรม ว่าตัวแปรต่าง ๆ ในสมัยที่แต่ละคนดำรงตำแหน่งมันเป็นยังไง

และถ้าจะให้เป็นธรรมกว่านั้น น้องต้องพิจารณาการทำหน้าที่บริหารทั้งหมดของเขาด้วย

ดังนั้นประเด็นคือ

(1) อภิสิทธิ์/กรณ์ บริหารเศรษฐกิจอยู่ราว ๆ 2 ปี

แต่ไอ้แม้วน่ะ ไม่ใช่แค่ 6 ปีนะน้อง น้องอย่าแกล้งลืมว่าไอ้แม้วมันเป็นรองนายกฯในรัฐบาลไอ้จิ๋วด้วย

ดังนั้นน้องต้องเอาตัวเลขที่ไอ้ชั่วนี่มันทำเศรษฐกิจพังพินาศมาพิจารณาด้วย

(2) ตัวเลขที่น้องคำนวณเฉพาะตอนมันเป็นนายกฯ น้องก็ต้องเข้าใจว่าไอ้แม้วเข้ามาตอนเศรษฐกิจกำลังฟื้นตัว

พูดง่าย ๆ ก็คือขาขึ้น

ก่อนไอ้แม้ว รัฐบาลชวนอยู่ที่ 4.2% และปีก่อนหน้านั้น 4%

ส่วนอภิสิทธิ์/กรณ์ เข้ามาในช่วงวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ ก็คือขาลง ทั่วโลกได้รับผลกระทบระนาว ซ้ำยังพ่วงด้วยวิกฤติหนี้ยุโรป

ไม่ใช่ช่วงที่เศรษฐกิจโลกสดใส

ทีนี้น้องจะให้น้ำหนักตัวแปรเหล่านี้อย่างเป็นธรรมยังไง

(3) ช่วงไอ้แม้วเป็นนายกฯ 6 ปี การเมืองในประเทศนับว่านิ่ง จะมีก็แค่ปีสุดท้ายที่การประท้วงรุนแรง

แต่อภิสิทธิ์/กรณ์ มีประท้วงต่อเนื่อง และรุนแรงถึงขั้นจลาจลทั้งปี 52 และ 53

โดยเฉพาะที่สาวกร่วมลัทธิอุบาทว์ของน้องเผาบ้านเผาเมืองในปี 53

ทีนี้น้องจะเอาตัวแปรเหล่านี้ไปประเมินอย่างเป็นธรรมยังไงว่าใครเก่งกว่า ใครมีฝีมือมากกว่า

หรือน้องจะก้มหน้าก้มตาดูแต่ GDP อย่างเดียว ไม่สนอะไร เพื่อน้องจะได้เทิดทูนสดุดีพ่อแม้วได้

Postby sompongt » Thu Aug 18, 2011 9:10 am

พอถูกจี้ใจดำ เรื่อง IMF
เอาข้อมูลว่าทักษิณชุบมือเปิบ อ้างผลงานคุณชวนมาโฆษณา เป็นผลงานของตัวเอง
กลุ่มคนขี้ข้าเงิน เถียงไม่ออก ก็มาด่าเขาว่า แมลงสาบ น่าอนาถใจยิ่งนัก

หาข้อมูลมาชี้แจงหน่อยสิ
ประเด็น IMF นี่แตะไม่ได้เลยนะ เพราะมันเถียงกันไม่ออกจริงๆ
เอ่ยเรื่องนี้ทีไร กลุ่มคนขี้ข้าเงิน ฟาดงวง ฟาดงา เบี่ยงเบนประเด็นอยู่เรื่อย
แผลเยอะจริงๆ จิ้มตรงไหน ก็เจอแต่แผล
ปัญหาในเมืองไทย มีต้นตอมาจากคนไทยขายเสียง ถ้าแก้ไม่ได้ ปัญหาไม่จบ
sompongt

Postby ปุถุชน » Thu Aug 18, 2011 9:11 am

เช neverdie wrote:

นั่นคือพลังของความดี ที่แม้จะออกมาจากคนเพียงคนเดียว แต่ก็ช่วยจรรโลงสถานที่แห่งนี้ ให้มีสภาพที่ดีขึ้นทันที

อวดตัวเลขและการเปรียบเทียบ"ซำเหมา"
ไม่พูดจากฐานตัวเลขและขนาดเศรษฐกิจ

ช่วยเออออห่อหมก บิดเบือนแทนว่า
ญี่ปุ่น สหรัฐ สหภาพยุโรปก่อนวิกฤตเศรษฐกิจ"แฮมเบอร์เกอร์"ก็เปรียบเทียบรัฐบาลทักษิณไม่ได้........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

พวกเกาะหลังแมงดาตัวเมียหน้าด้านตะแบง บิดเบือน
มีกระโหลกไว้กั้นหูสองข้างไม่ให้ติดกันจริง ๆ.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
Last edited by ปุถุชน on Thu Aug 18, 2011 9:14 am, edited 3 times in total.
ปุถุชน

Postby little bee » Thu Aug 18, 2011 9:11 am

Arctinurus wrote:อีกครั้งครับ

มีคนถามคุณแล้ว ว่าคุณคำนวณด้วยวิธีไหน
และผมแย้งคุณแล้วว่าคุณคำนวณไม่ถูกหลักวิธี

ฉะนั้นอย่าเพิ่งพิมพ์คำถามซ้ำๆซากๆ ไม่รู้กี่คห.
เพราะไอ้ที่คนเขาแย้งเขาถามน่ะ ช่วยตอบกลับบ้างสิครับ
จะได้จบประเด็นนี้ไป
"เราไม่อาจเสกกบให้เป็นเจ้าชายได้ ฉันใด
เราย่อมมิอาจสร้างควายให้เป็นนายกได้ ฉันนั้น"
little bee

Postby Arctinurus » Thu Aug 18, 2011 9:16 am

หัวหมอเจ้าเล่ห์นักนะ แมงสาบเพื่อนร่วมชาติ
ในประเด็นไม่ตอบ แถไปเรื่องอื่นแทน แถมกลับไปหาเรื่องจับผิดที่คำพูดเล็กๆน้อยๆ
เปลี่ยนจาก ขออภัย เป็น ยอมรับความผิดพลาด โอเคไหม
Arctinurus

Postby Arctinurus » Thu Aug 18, 2011 9:17 am

Arctinurus wrote:อีกครั้งครับ

มีคนถามคุณแล้ว ว่าคุณคำนวณด้วยวิธีไหน
และผมแย้งคุณแล้วว่าคุณคำนวณไม่ถูกหลักวิธี

ฉะนั้นอย่าเพิ่งพิมพ์คำถามซ้ำๆซากๆ ไม่รู้กี่คห.
เพราะไอ้ที่คนเขาแย้งเขาถามน่ะ ช่วยตอบกลับบ้างสิครับ
จะได้จบประเด็นนี้ไป

ถ้าเช่นนั้นแสดงวิธีคิดของคุณมาบ้าง ผมจะรับพิจารณา

ปล. จะไปประชุมแล้ว
Arctinurus

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Thu Aug 18, 2011 9:22 am

Arctinurus wrote:หัวหมอเจ้าเล่ห์นักนะ แมงสาบเพื่อนร่วมชาติ
ในประเด็นไม่ตอบ แถไปเรื่องอื่นแทน แถมกลับไปหาเรื่องจับผิดที่คำพูดเล็กๆน้อยๆ
เปลี่ยนจาก ขออภัย เป็น ยอมรับความผิดพลาด โอเคไหม

นอกประเด็นอะไรน้อง

พี่ก็อธิบายในประเด็นทั้งนั้น ว่าการคำนวณของน้องมันบกพร่องตรงไหนบ้าง

ฝีมือการบริหาร มันต้องประเมินอย่างรอบด้านสิน้อง

น้องไปหาตัวเลขดูละกัน ว่าตอนไอ้แม้วเป็นรองนายกเศรษฐกิจน่ะ มันทำพินาศฉิบหายไว้แค่ไหน

Postby little bee » Thu Aug 18, 2011 9:23 am

ก็คุณเล่นบวกยอดรวมแล้วหารเฉลี่ย...บ้าป่าว!

โอเค วัดกันปีต่อปีง่ายๆ แบบไม่ต้องพลิ้ว
รัฐบาลทักษิณ
ปี 2544(2001) ขยายตัว 1.4 % ... 100x1.014 = 101.4 ล้าน (ทักษิณเข้าบริหารตั้งแต่ปลายเดือนมค. 2001 จึงต้องนับทั้งปีเลย)

เทียบกับรัฐบาลอภิสิทธิ์
ปี 2552(2009) ขยายตัว -2.2% ... 142.205x0.978 = 139.076 ล้าน (อภิสิทธิ์เข้าบริหารตั้งแต่ปลายธค. 2008 จึงต้องเริ่มนับที่ปี 2009)

ผมไม่เข้าใจว่าคุณจะพลิ้วหาค่าเฉลี่ยไปทำไม ในเมื่อวัดปีต่อปีก็เห็นชัดอยู่
ผมถึงถามไงครับว่า..ไอ้ค่าเฉลี่ยน่ะ คุณเอาฐานความคิดไหนมาคำนวณ
หือ
Last edited by little bee on Thu Aug 18, 2011 9:27 am, edited 1 time in total.
little bee

PreviousNext

Return to สภากาแฟ