เบื้องลึกเบื้องหลัง หนังสือ "ยังไงก้ไม่ชิน"

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เบื้องลึกเบื้องหลัง หนังสือ "ยังไงก้ไม่ชิน"

Postby เสือยิ้มยาก » Thu Feb 12, 2009 2:45 am

ขอบคุณ คุณคนในวงการครับ สั้นๆแต่ชัดเจน ตรงไปตรงมาดี :D
เสือยิ้มยาก

Re: เบื้องลึกเบื้องหลัง หนังสือ "ยังไงก้ไม่ชิน"

Postby see-u » Thu Feb 12, 2009 8:11 am

* คุณดอกฟ้า ... อาจมีวิธีเล่าเรื่องในแบบของตัวเอง แต่มันดูยืดเยื้อไปหน่อย

แนะนำให้อ่านที่คุณ คนในวงการ เขียนเล่า..เพราะตรงประเด็นและชัดเจนดี

และลองอ่าน คห. ของคุณ Anakinta คุณ loginofu ดู ค่ะ

ประเด็นเบื้องหลัง เบื้องลึก ของหนังสือ ... คิดว่าคนที่ลงมือทำงานจริง ๆ น่าจะรู้ดีที่สุด

ปล. คุณ SOCO ทำให้ ดิฉัน แปลกใจกะการเข้ามา ยั่ว มาวีน ในกระทู้นี้อยู่คนเดียว
(ทั้ง ๆ ที่ไม่มีใครไปพาดพิงอะไรถึงคุณ)
ในขณะที่เพื่อนสมาชิกคนอื่น ๆ กลับรออ่านว่าตกลงเรื่องราวเป็นอย่างไรกันแน่ ?
:roll:
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby พริกขี้หนู1 » Thu Feb 12, 2009 8:33 am

คุณคนในวงการ เขียนได้ชัดเจน สมกับที่ soco รอคอยมั้ยคะ

ทะลวงไส้ บอนนี่ไป อีกดอก สะใจดีจัง
-------------------------------------------

คุณดอกฟ้าคะ ถ้าคุณอ่านความเห็นคนอื่นๆหลายคนในกระทู้นี้

คุณก็จะรู้สึกเหมือนที่ดิฉันเคยทักคุณไว้ จากนางเอก จะเป็นผู้ร้าย

คุณ อย่านอกประเด็นไปกับเรื่องจุกจิก วิธีการที่คุณทำอยู่ตอนนี้มันน่าเบื่อหน่าย จริงๆคะ

อธิบายเรื่อง ให้เข้าใจง่ายๆ แบบคุณ คนในวงการ ไม่ได้หรือคะ เอาเนื้อๆ ก็พอ

อย่ามาอ้างว่าไม่มีเวลา ถ้าคุณไม่พร้อมก็อย่ามาตั้งกระทู้ ขึ้นชื่อเรื่องเสียน่าสนใจ

แต่ข้างในมีแต่น้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหรงเหรง คนเขาจะเบื่อ ไม่อยากอ่าน

สิ่งที่คุณอยากจะสื่อ มันก็ไม่มีประโยชน์ อะไร ทำงานหนัก แต่คนอื่น ชุปมือเปิปไป

คุณอาจจะเก่ง เรื่องของธุรกิจ แต่เรื่องทะเลาะกับคนไม่เก่ง จะไปเสียเวลาตรงนั้นทำไม

เขียนตรงๆ อย่างนี้ จะโกรธก็ไม่ว่ากันคะ

---------------------------------------------

กับ soco คุณไม่ต้องไปให้ความสนใจ กับคนแบบนี้หรอกคะ

เล่นราชดำเนิน มาหลายปี มาที่นี่ อีก 3 ปี ยิ่งเล่นยิ่งเสื่อม ทำตัวเป็นจิกโก๋ชอบกร่าง

ใครเขียนกระทบบอนนี่ ออกอาการ ทุกที หรือ soco คืออีก อมยิ้มของบอนนี่ ?

soco แวะเข้า กระทู้บ่อยๆ ก็ดี ช่วยมาโชว์โง่ และดันกระทู้ ไว้

คนอย่างนายไม่ต้องหาใครรุมหรอก มวยก่อนเวลา ดันสะเออะ จะขึ้นชกเป็นคู่เอก

รีบๆกลับ ไปต้มน้ำใบบัวบก ให้บอนนี่กินเถอะคะ

--------------------------------------------------------
พริกขี้หนู1

Postby พริกขี้หนู1 » Thu Feb 12, 2009 12:09 pm

เรื่องทำหนังสือการเมืองขาย พริกขี้หนู ได้เขียนในกระทู้บอนนี่แล้วว่า

บอนนี่ ไม่ดังเหมือน ลุงเปลว สีเงิน หรือ ดร.เจิมศักดิ์ ปิ่นทอง ทำเองก็เจ๊งคะ

แต่เขาโชคดี ที่มีคน มาออกทุนให้ทำ เลยมีผลงานรวมเล่มไว้คุยได้สบายๆ
---------------------------------------

ถ้ากอง บ.ก อยู่ครบทุกคน บอนนี่ จะยัดเยียด ข้อเขียนมากได้ขนาดนี้มั้ยคะ

จะไม่มีใคร คัดค้าน เลยหรือเปล่า........เรื่องง่ายๆ เด็กก็ตอบได้
-----------------------------------------

คนในวงการ ออกมาพูดในส่วนของตนเอง ท่านอื่นจะมาบอกเล่าหรือไม่ก็ตามแต่

คนเขาแค่อยากจะรู้ว่า เมื่อสมาชิก รวมกลุ่มกัน เพื่อที่จะทำเรื่องดีๆ แล้วมันเกิดอะไรขึ้น

ถึงได้วงแตก ทะยอยลาออกมากขนาดนี้ จะได้ป้องกัน มิให้เรื่องนี้ เกิด ขึ้นอีกในอนาคต

[color=#FF4000]ถ้าใครบอกเล่าข้อมูลผิด บอนนี่ ก็มาชี้แจงเอง

หรือ จะพูดผ่านอมยิ้ม หน่อมแน้ม ที่ใช้อีกชื่อมาตอบก็ได้คะ

-----------------------------

พวกนักวิชาการ ในเวปนี้ มีกี่คนกันบ้างคะ เห็นเรื่องการเมืองข้างนอก ทำเก่งเป็นพหูสูตร กันทั้งนั้น

แนะนำออกความเห็น กัน อย่างโน้นอย่างนี้

ทีเรื่องดังๆเกี่ยวกับบอนนี่ในกระทู้อื่นๆ ที่พริกขี้หนูเคยเข้าไป
มีแต่ พระเอก นางเอก กันเต็มไปหมด สงวนปาก สงวนคำ รักเด็กคะ ชอบความสงบ

อย่าทะเลาะกัน อย่าพัง บ้านนู๋นะคะ
--------------------------------------------------

อย่าริไปเรียกร้องความป็นธรรมให้กับคนอื่นในสังคมที่ถูกเอาเปรียบเลย

เรื่องง่ายๆ ไม่ถึงกับถูกอุ้มไป ฆ่าตายแบบทนายสมชาย ยังไม่กล้า
---------------------------------------------------
กระทู้นี้ คุณดอกฟ้า เขียนมา หลายกรอบ ความเห็น ดูแล้วชกสะเปะสะปะ

คนในวงการ เขียนกรอบเดียว พริกขี้หนูให้เต็มสิบเลยคะ

เรื่องกระบวนการทำหนังสือ จนสำเร็จ คุณดอกฟ้า เล่าได้คะ ให้เห็นภาพก็พอ

ไม่ต้องลงรายละเอียดมาก แต่ที่ น่าสนใจ มีอะไรอีกบ้าง ที่สมาชิกยังไม่รู้

และน่าสนใจ ติดตาม ตรวจสอบ ตรงน่าเขียนกว่าคะ
พริกขี้หนู1

Postby คนในวงการ » Thu Feb 12, 2009 3:17 pm

อ่า ... ใจเย็น ๆ ครับ

ไอ้ผมมันแนวหนังบู้ราคาถูก คุณดอกฟ้าเธออาจจะไม่ชอบแนวนี้ เราไม่ควรรุกเร้าเกินไปครับ เดี๋ยวคุณดอกฟ้าปรี๊ดแตก ไม่เล่าต่อผมก็อดรู้กันพอดีว่ามันเกิดอะไรขึ้น เพราะตอนไคลแม็กซ์ของเรื่องผู้ร้ายกิ๊กก๊อกอย่างผมเนี่ยตายไปแล้ว เหลือแค่ 3 คน ใน 3 คนที่ว่าเนี่ย ก็มีคุณดอกฟ้าเพียงคนเดียวที่ออกตัวว่าจะเล่า คุณเม่ยเองก็ดูเหมือนไม่ค่อยเต็มใจที่จะเล่าเท่าไหร่นัก ส่วนคุณบอนนี่คงจะหวังพึ่งอะไรไม่ได้ เพราะเห็นออกตัวว่าเป็นคนมีมารยาทไม่เอาเรื่องภายใน บก. มาเล่าแน่นอน

เราต้องให้กำลังใจคุณดอกฟ้ากันครับ ไม่ว่าเราจะแอบเชียร์ฝ่ายไหน จะรักจะชอบใครในตัวเอกของเรื่องทั้ง 3 หรือไม่ชอบใครเลยสักคน เราก็ต้องให้กำลังใจคุณดอกฟ้าครับ เธอเป็นทางเดียวที่จะเข้าถึงข้อมูลสำคัญของตอนไคลแม็กซ์ ซึ่งคุณดอกฟ้าเองก็ตัดสินใจแล้วว่าจะเล่า ให้เวลาเธอหน่อยครับ

ถ้าทุกคนที่ยอมพูด พูดความจริงทั้งหมดออกมา เรื่องมันก็จะกระจ่างเองครับว่าใครทำอะไร เป็นคนอย่างไร เป็นเพราะอะไร ความจริงมันเหมือนกับแสงสว่างครับ ความมืดมนของเรื่องที่ถูกปกปิดมานานเกือบสองปีเรื่องนี้ก็จะถูกขับออกไป คนในเสรีไทยแม้ว่าจะไม่ค่อยน่ารักเท่าไหร่ แต่ก็ไม่โง่ครับ ใครโกหก ใครพูดจริง ใครพูดจริงแค่ครึ่งเดียว สังคมตัดสินได้ครับ

อ้อ เรื่องในกระทู้นี้ไม่เกี่ยวข้องกับการทำหนังสือครบรอบ 3 ปีเลยแม้แต่นิดเดียวครับ จริงอยู่แม้ว่ามันจะถูกรื้อฟื้นขึ้นมาเพราะคุณ Moon ริเริ่มทำหนังสือครบรอบสามปีเสรีไทย แต่มันไม่ได้เชื่อมโยงกันครับ มันเป็นคนละเรื่องกัน ผมเห็นบางคนพยายามเชื่อมโยงว่าการที่คุณดอกฟ้าออกมาพูดเรื่องเก่า ก็เพียงเพื่อทำลายโครงการใหม่ เพราะไม่พอใจเรื่องส่วนตัวในอดีต

ผมไม่เห็นภาพเลยว่า การทำความจริงของเรื่องเก่าให้กระจ่าง จะทำลายโครงการหนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยไปได้อย่างไร ตอนนี้ปั่นกันจนไปถึงว่า หนังสือเล่มใหม่จัดทำโดยคณะผู้จัดทำฯ ไม่ได้ทำโดยเสรีไทยเว็บบอร์ดโดยฉันทามติ ซึ่งผมว่ามันไร้สาระสิ้นดี ทำโดยเสรีไทยเว็บบอร์ดแล้วเป็นไร ทำโดยคณะผู้จัดทำฯ แล้วเป็นไร มันต่างกันตรงไหนเหรอครับ ในเมื่อมันคือหนังสือที่พูดถึง 3 ปีของเสรีไทยเว็บบอร์ด ผมว่ามันตลกนะครับ ในเมื่อความจริงมันก็คือการทำหนังสือในนามเสรีไทยเว็บบอร์ดนั่นแหละ

ถ้ามันจะมีผลกับหนังสือเล่มใหม่ มันก็จะมีเพียงแค่ในส่วนแรกที่เล่าถึงเสรีไทยในรอบ 3 ปีที่ผ่านมา ตรงที่ต้องเพิ่มเรื่องเล่าเน่า ๆ ของคณะ บก. หนังสือเล่มแรกลงไปนั่นแหละ แต่ก็นั่นแหละครับ อย่าหวังอะไรมากเพราะในส่วนที่เล่าเรื่องประวัติการก่อตั้งเสรีไทยเว็บบอร์ดของเล่มแรก ก็ไม่พูดถึงความแตกแยกของ "ขบวนการเสรีไทยในเว็บบอร์ด" ที่ exclusive นักหนา (เห็นพยายามเน้นเหลือเกินว่าเป็นคนละส่วนกับสมาชิกกิ๊กก๊อกของเว็บบอร์ด) และไม่พูดเรื่องแบ่งฝันปันรักที่โกงเงิน ไม่พูดเรื่องกัดกันเพราะแย่งเซ็กส์โฟนกับประกายดาว ฯลฯ

อ่า ... ออกทะเลมาไกล ขออภัยเจ้าของกระทู้มา ณ ที่นี้ และการมาปรากฏตัวในกระทู้นี้ก็ไม่ได้เจตนาแย่ง scene แต่อย่างใด ขอเป็นกำลังใจให้คุณดอกฟ้าเจ้าของกระทู้ เดินหน้าเล่าเรื่องต่อไป จะแนว soft แนว drama ก็ตามใจ ขอให้เล่าเหอะน่า ....

:mrgreen:
"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee. Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
คนในวงการ

Postby Unnamable » Thu Feb 12, 2009 3:44 pm

เดี๋ยวได้ลงหนังสือ 'Way' อีกแหงๆ

(หรือในทางกลับกัน คนเขียนรอบที่แล้วอาจมาบอกว่า 'งวดนี้กูไม่สนโว้ย' ก็ไ้ด้นะ :mrgreen: )
Nothing to say,
see you in the battle.

;)
Unnamable

Postby อธิฏฐาน » Thu Feb 12, 2009 4:30 pm

เขาว่ากาลเวลาพิสูจน์คนจริง ๆ ค่ะ คุณแบ่งฝันปันรักเชิดเงินเว็บหนียังมีคนยกย่อง
คนที่เคยเห็นว่าออกความเห็นอย่างสุภาพบุรุษแบบคุณ โซโค กลับกลายเหมือนกะเทยปากจัดจ้านไปได้ ในเมื่อเว็บนี้จัดตั้งขึ้นมาเพื่อฉีกหน้ากากคนโกงอย่างทักษิณ หากสมาชิกท่านใดมีพฤติกรรมดังกล่าว ก็สมควรโดนฉีกหน้ากากด้วยเช่นกัน
อธิฏฐาน

Postby soco » Thu Feb 12, 2009 7:10 pm

อธิฏฐาน wrote:เขาว่ากาลเวลาพิสูจน์คนจริง ๆ ค่ะ คุณแบ่งฝันปันรักเชิดเงินเว็บหนียังมีคนยกย่อง
คนที่เคยเห็นว่าออกความเห็นอย่างสุภาพบุรุษแบบคุณ โซโค กลับกลายเหมือนกะเทยปากจัดจ้านไปได้ ในเมื่อเว็บนี้จัดตั้งขึ้นมาเพื่อฉีกหน้ากากคนโกงอย่างทักษิณ หากสมาชิกท่านใดมีพฤติกรรมดังกล่าว ก็สมควรโดนฉีกหน้ากากด้วยเช่นกัน

ใครเชิดชู คนยกย่อง ก็เรื่องเค้า

ใครกะเทย ปากจัด ก็เรื่องเค้า

ที่กล่าวหาผม ผมไม่ใช่

ผู้หญิง เพศแม่ บางทีก็แปลกดี

ตบเพศแม่ตัวเองได้ด้วย :lol:

ผมแมนทั้งแท่ง และไม่ชอบกะหรี่ตามเว็บ แค่นั้นเอง และไม่ค่อยคุยด้วย สวิงกิ้ง ผมก็ไม่เอา

เซ็กโฟน ผมก็ไม่เคย

ส่วนใครร่านอย่างไร ก็ทำไปเถิด :lol: :lol: :lol:
.
.
.
.
.
soco

Postby soco » Thu Feb 12, 2009 7:21 pm

ต่อ ๆ ครับ

เล่ามาให้หมด รู้เห็นอะไร

ก็เล่ามา

อันนี้ ผมคุยกะอธิฏฐาน

คุยกันแองแท้ ๆ แล้วมาบ่น

ใครอยากทราบเรื่องของคุณ หรือที่คุณน้อยใจอะไร ผมไม่ทราบ ไปทำกันมาเองทั้งนั้น ใครโกงก็แฉมาซิวะ

หากแฉ ก็เอามาทีเดียว ไม่ใช้ อะแอ้ม ๆ

เอียนว่ะ

คุณอธิษฐาน ผม ว่าคุณกล่าวร้ายผม และไม่ทราบว่า คุณเป็นกะเทยป่าว อันนี้ไม่ทราบ

หากคุณเป็น ก็แค่กะเทยปากซอย

ส่วนกะหรี่ หน้าเว็บ ผมบอกให้ว่า มีจริง
.
.
.
.
.
soco

Postby 1ktip » Thu Feb 12, 2009 7:22 pm

คือ...อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลย ไม่ได้มาห้ามศึกนะครับ แต่ไม่อยากให้ความขัดแย้งขยายวง

เรื่องนี้ปล่อยให้คนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการจัดทำโดยตรง เคลียร์กันเองดีกว่าไหมครับ?

ใครมีข้อขุ่นข้องหมองใจอะไรจาก "ยังไงก็ไม่ชิน" ก็ว่ากันไป จะตอบโต้หรือไม่ ก็เป็นสิทธิ์ของผู้ที่ถูกพาดพิง

ส่วนใครไม่เกี่ยวข้องโดยตรง รับฟังไว้ก็พอ ขืนเข้ามาผสมโรงในกระทู้นี้ ใช้อารมณ์ตอบโต้กันแล้ว

ไปๆ มาๆ จะกลายเป็นการแบ่งฝ่ายทะเลาะกันเสียเปล่าๆ
1ktip
Global Moderator

Postby loginofu » Thu Feb 12, 2009 7:29 pm

เฮ้อ.....คุณ soco จะมาชี้แจงหรือก็เปล่า
จะมาคุยในประเด็นหรือก็เปล่า
เวลาพูดมาแต่ละทีคุณก็อ่านดูก็แล้วกันว่าคนอื่นเขาเข้าใจว่ายังไง
ถ้าไม่พูด ดูคนที่เกี่ยวข้องมาชี้แจงไป
มีอะไรสงสัย หรืออยากแย้งประเด็นไหนก็ค่อยพูดออกมา
ค่อยออกมาพูดให้ถูกเรื่องถูกประเด็นดีกว่าไหมครับ

ดีกว่ามาพูดว่า "กะหรี่ ร่าน สวิงกิ้ง ตอแร๋ ดอก" แล้วก็กระทบกระเทียบคนอื่นเขาไปทั่ว
เขาจะด่าว่าคุณสันดาน หรือบุพการีไม่สั่งสอนเอา
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby soco » Thu Feb 12, 2009 8:03 pm

1ktip wrote:คือ...อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลย ไม่ได้มาห้ามศึกนะครับ แต่ไม่อยากให้ความขัดแย้งขยายวง

เรื่องนี้ปล่อยให้คนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการจัดทำโดยตรง เคลียร์กันเองดีกว่าไหมครับ?

ใครมีข้อขุ่นข้องหมองใจอะไรจาก "ยังไงก็ไม่ชิน" ก็ว่ากันไป จะตอบโต้หรือไม่ ก็เป็นสิทธิ์ของผู้ที่ถูกพาดพิง

ส่วนใครไม่เกี่ยวข้องโดยตรง รับฟังไว้ก็พอ ขืนเข้ามาผสมโรงในกระทู้นี้ ใช้อารมณ์ตอบโต้กันแล้ว

ไปๆ มาๆ จะกลายเป็นการแบ่งฝ่ายทะเลาะกันเสียเปล่าๆ

ผมเคยคิดอย่างนี้มานานแล้วครับ

แต่เมื่อคนอื่นมีทางเลือกที่ไปเว็บใหม่ที่ตั้งใว้แล้ว ผมเลยมองอีกแบบ

คิดอีกอย่าง

เรื่องหนังสือ ผมไม่เคยติดใจใด ๆ เลย และไม่ทราบว่าเกิดไรขึ้นบ้าง และยกย่องผู้จัดทำทั้งคณะด้วยซ้ำไป ว่าได้เสียสละในการทำงาน เพื่อสังคมแล้ว

แต่เมื่ออ่านไป ๆ ก็เท่าที่เห็น มีคนโดดหนีกลางทาง ไม่ว่าด้วยเหตุใดก็ตามซึ่งเราไม่ทราบ

ก็อยากให้ระบายออกมา ไม่ใช่ว่า มาตีขลุมเอา และทุกอย่างคิดไปเองล้วน ๆ

ผมว่าไม่เป็นธรรม ในสังคมหมู่มาก

คิดไรก็คิดได้ คิดเพื่อทำลาย ก็ย่อมคิดได้

ไม่ว่ากรณีใด ๆ หากผมไม่พาดพิงใคร อย่าร้อนตน และหากใครแหลมมาด่าผมอีก ผมก็คงไปแบบที่เห็น

ผมรักษาสิทธิตนเอง และเลือกที่จะไม่ทำลายสิทธิคนอื่น
.
.
.
.
.
soco

Postby loginofu » Thu Feb 12, 2009 8:16 pm

ก็ว่ากันไป จะเชื่อยังไงก็แล้วแต่คุณ
เพียงแต่สิ่งที่คุณแสดงออกมามันไม่ช่วยให้เรื่องนี้กระจ่างขึ้น หรือทวงถามสิ่งถูกต้องที่คุณต้องการ
สิ่งที่คุณทำกลับทำให้ภาพพจน์ของสิ่งที่คุณเชื่อ เลวร้ายลงไปอีก
ไม่ว่าจะด้วยตัวคำพูดของคุณ หรือด้วยความหมายของสิ่งที่คุณพูด
จะถกเถียงอะไร คุณมีอะไรจะแฉ ใครทำงานใครไม่ทำงาน
ใครมีประเด็นซ่อนเร้นอะไร ก็เอามาพูดตรงๆไปเลยสิครับ
เรื่องนี้จะได้กระจ่างกันซักที ผมอมเมี่ยงเงียบ รอดูอยู่นานแล้ว

แต่ขอเตือนว่าจะเอาอะไรมาพูดก็ขอหลักฐานมาด้วยนะครับ
เสียงลือเสียงเล่าอ้าง ฟังจากใครมาเฉยๆแล้วจะบอกให้ใครเชื่อคงจะยาก
ยิ่งบอกให้คนที่ทำงาน หรือในกองบก.มาเชื่อในสิ่งที่คุณก็ไม่ได้เห็น นั่นยิ่งยากใหญ่

ปล.ที่คุณว่าใครแหลมมา ผมย้อนดูแล้ว ผมว่าคุณแหลมไปมากกว่านะ
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
loginofu

Postby อธิฏฐาน » Thu Feb 12, 2009 8:16 pm

เรียน คุณโซโค

ดิฉันเคยเห็นคุณเป็นสุภาพบุรุษดี แต่เห็นคุณเรียกคุณดอกฟ้าว่าคุณดอกฯ ก็แสดงว่าคุณไม่ใช่สุภาพบุรุษเสียแล้ว ส่วนใครจะเป็นกะหรี่หน้าเว็บ ใครจะเซ๊กโฟน ดิฉันก็ไม่ทราบ เพราะว่าไม่เคยประพฤติเช่นนั้นค่ะ และดิฉันก็ไม่ใช่กะเทยเสียด้วยซิ
อธิฏฐาน

Postby 1ktip » Thu Feb 12, 2009 8:25 pm

สงสัยคดีนี้จะปิดยาก :(

ผมเข้าใจว่าคุณ soco รู้สึกอย่างไร สิ่งที่คุณรับรู้ อาจจะเป็นความจริง แต่ก็เป็นความจริงในมุมที่คุณรับรู้

เช่นเดียวกับความจริงอีกมุมของคุณดอกฟ้าฯ เค้าก็คิดและเชื่อในมุมที่เค้าเห็น

แต่ความจริงในมุมอื่นๆ ที่ประกอบขึ้นมาเป็นเรื่องราวทั้งหมด อาจจะทำให้ภาพรวมหรือความเป็นจริงมันต่างออกไป

ต้องให้คู่กรณีทุกคนเปิดใจคุยกันนั่นล่ะครับ ถึงจะเข้าใจทุกสาเหตุ ทุกปัญหา

อย่าเพิ่งใจร้อน ลงไปคลุกวงในกะเขาเลยครับ ปล่อยวางแล้วค่อยๆ รับฟังเรื่องราวก่อนดีกว่า ยังไม่ถึงเวลาตัดสินหรอกครับ
1ktip
Global Moderator

Postby soco » Thu Feb 12, 2009 8:26 pm

อธิฏฐาน wrote:เรียน คุณโซโค

ดิฉันเคยเห็นคุณเป็นสุภาพบุรุษดี แต่เห็นคุณเรียกคุณดอกฟ้าว่าคุณดอกฯ ก็แสดงว่าคุณไม่ใช่สุภาพบุรุษเสียแล้ว ส่วนใครจะเป็นกะหรี่หน้าเว็บ ใครจะเซ๊กโฟน ดิฉันก็ไม่ทราบ เพราะว่าไม่เคยประพฤติเช่นนั้นค่ะ และดิฉันก็ไม่ใช่กะเทยเสียด้วยซิ

ชื่อเค้ายาว ผมแจงไปแล้ว

ส่วนใครคิดอย่างไร ผมไม่ทราบ

ผมไม่ได้ว่าคุณอธิฏฐาน

แต่คุณต้องรับให้ได้ว่า คุณได้ด่า และกล่าวหาผมไปแล้ว

ทุกอย่างต้องเป็นไปตามตัวอักษรที่พิมพ์ อย่าไปตีขลุม ติ๊ต่างเอาเอง ทั้งสิ้น

ที่ผมพิมพ์ใว้ก็เตือนพวกเรา ๆ ทั้งหลายที่อาจผ่านความเห็นผมไป เป็นเรื่องสอนใจใว้

ส่วนเซ็กโฟนไรนั่น ก็เห็นคุณ คนในวงการพาดพิงเอาใว้

และผมยืมคำมา

และอย่าได้กล่าวหาผมอีก ผมไม่เคยกล่าวหาให้ร้ายใคร อ่านไป พิมพ์ไป ยังเอียนเลยครับว่า

กระทู้แบบนี้ เราอ่านได้ไงว่ะ :lol:
.
.
.
.
.
soco

Postby loginofu » Thu Feb 12, 2009 8:32 pm

เฮ้อ...(อีกรอบ) ชี้แจงอย่างนี้ ไม่ชี้แจงยังจะดีกับคุณเองซะกว่า
loginofu

Postby soco » Thu Feb 12, 2009 8:39 pm

1ktip wrote:สงสัยคดีนี้จะปิดยาก :(

ผมเข้าใจว่าคุณ soco รู้สึกอย่างไร สิ่งที่คุณรับรู้ อาจจะเป็นความจริง แต่ก็เป็นความจริงในมุมที่คุณรับรู้

เช่นเดียวกับความจริงอีกมุมของคุณดอกฟ้าฯ เค้าก็คิดและเชื่อในมุมที่เค้าเห็น

แต่ความจริงในมุมอื่นๆ ที่ประกอบขึ้นมาเป็นเรื่องราวทั้งหมด อาจจะทำให้ภาพรวมหรือความเป็นจริงมันต่างออกไป

ต้องให้คู่กรณีทุกคนเปิดใจคุยกันนั่นล่ะครับ ถึงจะเข้าใจทุกสาเหตุ ทุกปัญหา

อย่าเพิ่งใจร้อน ลงไปคลุกวงในกะเขาเลยครับ ปล่อยวางแล้วค่อยๆ รับฟังเรื่องราวก่อนดีกว่า ยังไม่ถึงเวลาตัดสินหรอกครับ

ผมไม่ทราบอะไรเลยครับ

เห็นแต่มีคนอ้อมค้อม ตอหลดไปเรื่อง

การกล่าวหา ต้องกล่าวไปเลย

มิใช่ให้สมุนรับใช้มาแก้ต่างให้อีกว่า มึงชั่ว กูดี ไปนั่น

หากได้อ่านกระทู้นี้แต่ต้น ผมก็เห็นความเห็น ไม่หลากหลาย อยู่แล้ว ก่อนที่ผมเข้ามา

และทุกอย่างผมถือว่าเป็นสิทธิ ที่คนจะตอบ

หรือไม่ตอบความเห็น

ไม่ใช่ว่า ไม่ตอบ ไม่สนใจ แล้วไปเหน็บ แนม ไปเรื่อย

เหมือนคนขายผ้าเช็ดรถกลางสี่แยกเลยอะ

เราเงียบ ก็เคาะกระจกอยู่เรื่อย ไม่ลงไปถีบเอาก็บุญแล้ว

มนุษย์เราก็เป็นเช่นนี้แล ท่านทั้งหลาย :lol:

ผมไม่ได้คลุกไปเรื่อยหรอกครับ ตอบจำเพาะที่มีประเด็น

การยกพวกมา ก็เห็นตั้งแต่ความเห็นแรก ๆ นั่นละครับ
.
.
.
.
.
soco

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 9:04 pm

เกิดไรขึ้นเนี่ย...

ดอกฟ้าฯ ขออภัย...ทุกๆท่านที่ให้ความสนใจในสิ่งที่ดอกฟ้าฯ ทำตัวเป็นน้องอั้ม (อึ้ง)ค่ะ

ขอบพระคุณคุณพริกขี้หนู น้องเอ้..โดยเฉพาะคุณคนในวงการ ที่ทำให้ดอกฟ้าฯเริ่มได้คิด

และต่อจิ๊กซอว์ เรื่องนี้เป็นเรื่องเป็นราวได้ ..

ใช่ค่ะ...เราเคยสวนหมัดกันตอนนั้นที่ยังอยู่ในกองบก. แล้วคุณก็แยกตัวไป

ดอกฟ้าฯ ไม่เคยรู้เลยว่าคุณบอนนี่ pm ไปหาคุณหรือใครๆ แล้วเอามาใส่ไฟในที่ประชุม

คงไม่ใช่แคเพียงคุณคนเดียวหรอกค่ะ...เท่าที่ทราบตอนนี้มีอีกหลาย

ให้ต่างคนต่างเข้าใจผิดกัน โดยกลวิธี..ทำให้แตกแยกแล้วปกครอง

ตอนนี้เชื่อเต็มร้อยแล้วค่ะ

ขอโทษคุณคนในวงการนะคะ ที่ดอกฟ้าฯเข้าใจเจตนาคุณผิด

ปล. ทุกท่านที่กรุณาตามอ่านกระทู้นี้...อย่าเพิ่งใจร้อนนะคะ

ดอกฟ้าฯ สัญญาว่า จะเล่าเรื่องจริงและทำสิ่งที่ได้พบเจอในทุกเรื่องค่ะ

ข้อเท็จจริงที่จะนำมาให้สมาชิกพิจารณา หากไม่ตรงกับข้อเท็จจริงของใคร

ขอให้มาโต้แย้งในกระทู้นี้ได้เลย

ขอบพระคุณ คุณอธิฏฐานที่ทนเจ็บร้อนแทนในสิ่งที่ไม่ถูกต้องไม่ได้

เลยต้องมาเปลืองตัว....ดอกฟ้าฯเสียใจค่ะ

มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

ดอกฟ้ากับหมาวัด

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 9:42 pm

ในครั้งแรกที่ได้มาทำหนังสือเล่มนี้...ที่บอนนี่เปิดประกาศรับสมัครไม่เคยอยู่ในความคิดเลย

มองความเป็นไปต่างๆนาๆ แต่ก็เอาใจช่วย เพราะน่าจะเป็นสิ่งที่ดี สำหรับส่วนรวม

หลังจากที่เปิดรับสมัคร...จนได้กองบรรณาธิการค่อนข้างจะครบ...ก็ได้การทาบทามเล่นๆจากคุณบอนนี่หลังไมค์

ตอนนั้น...บอกตัวเอง...ว่าไม่มีวัน...ฉันจะไม่ทำอะไรที่ไม่ถนัด

ตอนนั้นเม่ย...มาบอกว่า...เอาน่าไปช่วยหน่อย...เม่ยยินดีที่จะเป็นตัวช่วยพี่ดอกฟ้าฯเอง

ในทุกเรื่อง เราก็บ้าจี้ สมัครเป็นกองบก.คนสุดท้าย แต่แล้วน้องเอ้ที่ทำงานเกี่ยวกับสื่อสิ่งพิมพ์

ชิงลาออก....แบบไม่รู้สาเหตุ...ฟังดีๆนะคะ...

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 10:02 pm

อ้าว...พอสมัครมาเป็นกอง บก.หน้าบอร์ดว่าจะทำหนังสือเล่มนี้

เลยตั้งโต๊ะขอรับบริจาค...เพราะบอนนี่บอกว่า....รายได้ทั้งหมดจะเอาไปบริจาคกับเด็กที่ด้อยโอกาส

ดอกฟ้าฯ เชื่อเต็มร้อย แต่ยังแยกแยะระหว่างเรื่องเงินทำหนังสือ...กับเงินบริจาค

ให้แยกออกจากกัน ..เพราะคุณบอนนี่เป็นต้นคิดว่า...จะเป็นนายทุนทำหนังสือเล่มนี้เอง

จนกระทั่งวันนั้น...ดอกฟ้าฯค้านบอนนี่...ว่าเราควรแยกเงินบริจาคกับเงินที่สมาชิกที่ได้สั่งจองหนังสือ

ออกจากกัน...ดอกฟ้าฯ ยอมถึงขนาดว่า...ถ้าต้นทุนเท่าไหร่..ดอกฟ้าฯยินดีที่จะหารสอง

โดยไม่อยากแตะต้องเงินบริจาค....แต่บอนนี่ก็ยังยืนยัน

ก็เลยบอกไปว่า...ควรขอฉันทามติจากผู้บริจาค แกก็ไปตั้งกระทู้ขอ คคห.จากสมาชิก.

จำไม่ได้..ว่าอยู่ในทู้ไหน

สมาชิกที่แสนจะใจดี...ก็มาเห็นชอบ... ว่านุยาด คนเสรีไทยฯ น่ารักจริงๆ

จนกระทั่งสมาชิกที่แสนดี...สั่งจองหนังสือพร้อมบริจาคเงินส่วนที่เกินมาให้

จำได้ว่าเฉียดแสนบาท...พอทุกสิ่งทุกอย่างในเรื่องหนังสือเริ่มลงตัวแม้เราจะตะขิดตะขวงใจบ้าง

ในเรื่องบทความของบอนนี่...มีมากเกินไป..และไม่ยอมเปลี่ยนนามแฝงอย่างที่ได้กล่าว

ในคคห. ข้างบน....

ก็เอาเหอะสิ่งที่ตอนนั้นคิดนะคะ....ขอให้ลุล่วง เสร็จๆไป...ไม่ได้หวังถ้วยรางวัลอะไร

คนอ่านเค้าคงมองออกเอง

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 10:19 pm

ถ้าคุณบอนนี่...เข้ามาอ่านอยู่...อยากจะบอกจากใจจริง

ว่า..คุณคนเก่ง...ที่สร้างภาพและหลอกใช้คนได้ดีเยี่ยมมากๆเลยค่ะ

ดอกฟ้าฯก็เป็นนักธุรกิจ...ยังตามความนึกคิดคุณแทบไม่ทัน

ขออภัย...ที่ต้องอธิบายความ

ถ้าเราถามหาความถูกต้องในสังคม...เราต้องทำตัวเองให้อยู่ในที่ในทางก่อน

ก่อนที่เราจะไปจีบปากจีบคอ...แสวงหาความเป็นจริงให้กับใคร

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 10:34 pm

หลังจากมีฉันทานุมัติจากสมาชิก...ว่ายินยอมให้นำเงินที่บริจาคไปเป็นทุนทำหนังสือได้

อ๊ะ...มี่เรื่องแปลกๆมาอีก....มี PM ประชุมหลังไมค์จากบอนนี่มาว่า...ได้เขียนหนังสือเรื่องนึง

น่าจะเป็นเรื่องที่โฆษณาขายในกระทู้ที่ปักหมุดไว้....

ปรึกษาว่า...ถ้าเราเอาหนังสือสองเล่มมาขายควบกัน แบบว่าขายกาแฟแล้วแถมไอติม

อยากให้ช่วย ปชส.

ดอกฟ้าฯ ปฎิเสธค่ะ...แค่หนังสือเล่มนี้...คุณบอนนี่ยังไม่มาช่วยอะไร

หนังสือการเมือง....กับนิทานของแกจะเอามาขายควบกันได้ไง

ก็เลยค้านไปว่า....เอาทีล่ะเรื่อง ไว้วันหลังให้เสร็จเป็นเรื่องๆแล้วค่อยว่ากัน...แบบนิ่มๆ สไตล์ของดอกฟ้าฯ

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 10:45 pm

ดอกฟ้าฯ ไม่ได้มาฟลัดกระทู้ตัวเองนะคะ

ค่อยๆคิด...ค่อยๆเรียบเรียงเท่าที่จำได้...

ขอเวลาบ้างนะคะ...

Postby คนในวงการ » Thu Feb 12, 2009 10:57 pm

ไม่ว่าครับ เพราะชักสนุก สนุกตรงที่ว่าบังเอิญผมไม่ได้รับ PM กาแฟแถมไอติม คงจะคล้าย ๆ กับที่คุณดอกฟ้าไม่ได้รับ PM ท้าปั่นบทความ 555

"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee. Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
คนในวงการ

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 11:04 pm

คนในวงการ wrote:ไม่ว่าครับ เพราะชักสนุก สนุกตรงที่ว่าบังเอิญผมไม่ได้รับ PM กาแฟแถมไอติม คงจะคล้าย ๆ กับที่คุณดอกฟ้าไม่ได้รับ PM ท้าปั่นบทความ 555

นั่นเหล่ะ....ทำให้ดอกฟ้าฯเริ่มเข้าใจ

ว่าสิ่งที่ควรเป็น และสิ่งที่ทำให้ชัดเจน...แต่ถ้าคุณไม่ใส่ใจที่จะทำให้มันถูกต้อง

ดอกฟ้าฯ คงเสียดายมากๆเลยค่ะ

ขอบคุณสวรรค์ที่ยังมีตา...

ขอบคุณค่ะ

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 11:28 pm

ดอกฟ้าฯว่า...คงมีคำถามมากมายที่หลายๆท่านอยากจะรู้...

ดอกฟ้าฯ ขอเรียนให้ทราบ...ด้วยความจริง...คือหลังจากที่ทำหนังสือออกมาเป็นรูปเล่ม

จัดงานเปิดตัวหนังสือ..ได้อย่างสวยงาม...

คนที่ช่วยดอกฟ้าฯ....ปวารณาตัวเองมาเป็นผู้ช่วย...กลับไม่ให้ความร่วมมือในการที่จะทำงาน

ที่ค้างคาให้ลุล่วง..........ดอกฟ้าฯพยายามโทรติดต่อเธอหลายครั้งทางมือถือ เพราะเรามีหน้าที่รับผิดชอบร่วมกัน

เธอไม่ยอมรับสาย...จนดอกฟ้าฯ ต้องใช้โทรศัพท์ธรรมดา โทรไปถามเธอที่ออฟฟิศเธอ..ว่าเกิดไรขึ้น

งานที่ได้ทำร่วมกันยังไม่สำเร็จ...แล้วเกิดไรขึ้น...เธอไม่ยอมตอบ..

เธอเพียงแต่บอกให้ดอกฟ้าฯด้วยเสียงปนสะอื้นและพอจะ รับทราบว่า...พี่ดอกฟ้าฯ...ดีกับเม่ยมาก

แต่พี่เป็นคนบอสซี่มาก...เม่ยทนไม่ได้

ดอกฟ้าฯพยายามถามหาสิ่งที่จะเอาเหตุและผลมาถกกัน...เธอไม่ยอม

สิ่งหนึ่งที่ดอกฟ้าฯขอร้องเธอ

ถ้างั้นไม่เป็นไร....ถ้าไม่พอใจด้วยอะไรก็แล้วแต่..

เราทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นได้มั้ย..อย่าให้ใครรู้ว่าเราไม่พึงใจกัน

เพราะการทำงานร่วมกัน...ยังต้องทำต่อไป..

ดอกฟ้าฯ ฏ้เลยมาทบทวนตัวเองว่า เฮ๊ย...ฉันบอสซี่ขนาดไหน...เธอเป็นผู้ตามที่ดีมาตลอด

จนกระทั่งหนังสือเล่มนี้...ได้ออกมาสู่มือของผู้ที่คาดหวัง

เรื่องของเรื่อง ถ้าจะให้คาดเดา...มีสมาชิกสามท่าน ไม่ขอเอ่ยนาม

ได้สั่งจองหนังสือ...และจ่ายเงินเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ขอให้ส่งหนังสือไปที่ห้องสมุด เสรีไทย

ห้องสมุด อีกหลายๆแห่ง....ดอกฟ้าฯ บอกเม่ยในฐานะที่ต้องดูแล เพราะว่าเธอมาขอรับผิดชอบในการส่งหนังสือ

ทั้งๆที่...ไม่จำเป็นต้องพึ่งเธอเลย...แต่คำตอบที่เธอให้คือ..."ไม่หรอก...เม่ยยังไม่ยอมส่งไปที่ห้องสมุดเพราะเกรงว่าคนจะไปอ่าน

และไม่ยอมซื้อหนังสือของเรา อีกสักเดือนหรือเดือนครึ่งถึงจะส่งไปให้"

ตอนนั้นยอมรับว่าอึ้งมาก...แต่ได้มอบหมายหน้าที่ในการส่งหนังสือให้กับสมาชิกเป็นหน้าที่ของเธอแล้ว

ก็ได้แต่แย้งด้วยเหตุผลว่า...หนังสือเราทำเป็นเพื่อวิทยาทาน ใครเข้ามาอ่านโดยเผยแพร่สิ่งที่เราอยากนำเสนอ

ก็น่าจะดีนะคะ... แล้วถ้าสมาชิกที่จ่ายเงินซื้อ เพื่อให้ส่งไปที่ห้องสมุดแล้ว มาทวงถามล่ะ...เราจะตอบเค้าอย่างไร

จากนั้นเราก็ไม่ได้คุยกันอีกเลย

จนดอกฟ้าฯ...ตัดสินใจลาออกเพราะไม่ไหวแล้ว
Last edited by ดอกฟ้ากับหมาวัด on Sat Feb 14, 2009 12:47 am, edited 1 time in total.

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Feb 13, 2009 1:43 am

มาถึงวันนี้ดอกฟ้าฯ...เริ่มไม่แน่ใจกับสิ่งที่เกิดขึ้นแบบกลับหัวกลับหาง

พอคุณคนในวงการ...มาเล่าถึงเรื่องราวที่เกิด..โดยตอนนั้น...ไม่มีใครในกอง บก.อาจรับทราบได้

ว่าเกิดไรขึ้น ทำให้แตกแยก...แล้วปกครอง...ถ้าสิ่งที่ดอกฟ้าฯคิดแล้วไม่จริง

ขอให้ผู้ที่เกี่ยวข้อง..มาเฉลยได้เลยค่ะ....มีคนอยากรู้เยอะเลย

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Fri Feb 13, 2009 1:49 am

หลังจากที่ลาออกจากการทำหนังสือเล่มนี้...ด้วยความท้อใจ

เอาน่ะ...ยังไงก็เป็นรูปเล่มที่เสร็จสมบูรณ์แล้ว และที่เหลือใครอยากที่จะรับผิดชอบไปก็ขอให้ดำเนินการต่อ

ขอให้เป็นไปด้วยความโดยโปร่งใส.....แต่วันนี้มันไม่ใช่ไง....เลยต้องมาทวงถาม..เพราะหน้าที่ที่รับผิดชอบที่ได้ทำ

ไม่มีเรื่องส่วนตัวใดๆกับใคร...ไม่ว่าจะเป็นบอนนี่หรือเม่ย

แต่ถ้าใครในสองคนนี้คิดว่าใช่...

ดอกฟ้าฯ รอที่จะรับฟัง...

เรื่องนี้ยังไม่จบค่ะ..

Postby พริกขี้หนู1 » Fri Feb 13, 2009 9:00 am

เขียนแบบนี้ค่อยเข้าประเด็นหน่อย
มีสมาธิ และอย่าเสียเวลากับเสียงดังข้างๆทาง ปล่อยให้มันผ่านไป

ที่ผ่านมาต้องขออภัยด้วย พริกขี้หนู คิดยังไงก็เขียนยั้งงั้น บางทีอาจจะแรงไปคะ

กรณีคุณดอกฟ้ากับเม่ย ถ้าขัดแย้งกันในเรื่องงาน ก็ต้องดูว่าเหตุผลใครน่าจะถูกต้องกว่า

แต่การที่คนอื่น ชอบโยงให้เป็นเรื่องส่วนตัวนั้น ถ้าคนไม่ทราบเรื่องก็จะมองเป็นอีกแบบหนึ่ง

บอนนี่กับเม่ย อยากชี้แจงส่วนที่พาดพิงก็เข้ามาได้ตลอดเวลา ส่วนพวกงิ้วหลงโรง

ปล่อยให้นินทาชาวบ้านทุกวัน ที่เวป เฒ่าหัวงู นั้นเหมาะสมทุกประการแล้วคะ

เหมือนปลาร้าค้างปี กับหนอนแก่ๆ ที่ชอบประจบคนหารับประทานไปวันๆ
----------------------------------------------------------------

เรื่องหนังสือใหม่กับเก่า ต้องแยกกันให้ขาด แบบที่คนในวงการบอก

ดิฉันชอบใจคำพูด ของคนรู้จักท่านหนึ่ง ท่านไม่หวงที่จะให้เผยแพร่คะ

ท่านบอกว่า ถ้าใครถามเรื่องทำหนังสือเล่มใหม่ ให้ตอบดังๆ อย่างมั่นใจว่า

"เห็นด้วย 100 % ให้รีบทำขึ้นมาเถอะ ทีมงานจะเป็นคนใหม่ หรือคนเก่าเปลี่ยนชื่อมาก็ช่างเขา

สิ่งที่จะเกิดขึ้นมาก็คือ

1) ทุกคนมองเราในแง่ดี ไม่ขัดขวางและเตะถ่วงงานใคร

2)คนที่จะเสียเงินบริจาค ก็มีความสุข เพราะได้เสียเงินตามที่ตนเองอยากเสีย

โดยหนังสือเป็นผลงานของคนอื่น จะได้หน้าก็เพียงนิดหน่อย ก็เพราะรู้กันเฉพาะเวป เนื่องจากไม่ใช้ชื่อจริง

ถ้าใครทำงานรับใช้นักการเมือง หากเอาเงินเขามาบริจาคทำหนังสือบางส่วนได้

ก็อย่าเชียร์พรรคนั้น หรือรัฐมนตรี ท่านนั้น

ออกหน้าออกตา แบบ โจ่งแจ้ง และโจ้งครึ่ม เกินไป หัดรู้จัก กระมิดกระเมี้ยน บ้างนะคะ (ฮา)

เที่ยวนี้คงจะไม่มีการโกงเงินบริจาค แบบที่ เลขาคนเก่ง ของบอนนี่ โกงไปคราวที่แล้ว

คนบริจาค เสียเงิน แล้วต้อง เสียความรู้สึก ไม่น่า....เลยตรู

3) คนเขียนก็มีความสุข เพราะจะได้มีผลงาน โดยใช้เงินคนอื่น ที่ออกให้ มาทำ

เที่ยวนี้ ผู้เขียนควรสมทบทุนด้วยนะคะ เขียนมากจ่ายมากคะ (ฮา)

----------------------------------
ขอชื่นชมเลือดนักสู้ ของคุณอธิษฐานคะ

ที่คราวก่อน บอนนี่ ยกย่อง แบ่งฝันทั้งที่เกิดเรื่อง โกงเงินแล้ว

ก็เพราะว่าแบ่งฝันออกหน้ามาปกป้อง ขบวนการ ของ บอนนี่ ที่มีสมาชิกเสนอว่า ยุบเถอะ

ให้เหลือแต่เวปบอร์ดอย่างเดียว ซึ่งพริกขี้หนูก็เห็นด้วย

เพราะขบวนการที่ไม่มีกิจกรรมอะไร ทั้งในเวป และออกไปสู้ข้างนอก เหมือน กลุ่มอื่นๆในราชดำเนินบางกลุ่ม

ยิ่งหัวหน้า ประการตัวว่าไม่พร้อมจะเปิดตัวให้คนรู้จัก ยิ่งน่าสงสัย

คนที่เสนอยุบตอนนั้น เลยเจอ พวกคลั่งอมยิ้มพระอกรุมกันใหญ่

ขบวนการของบอนนี่ จะมีกิจกรรมก็ตอนที่ เขา ปฎิวัติ 19 ก.ย

วันรุ่งขึ้น บอนนี่ มาตั้งกระทู้ประกาศเช็คชื่อคนในขบวนการที่เสรีไทย

ทำอย่างกับว่า พวกคนในที่นี้ ออกไป จับปืน ขับรถถัง คู่กับทหารยังไงยังงั้น จะรอด ตายมากี่คน (ฮาดีจัง)

ก็เป็นตลกบริโภค อีกเรื่องหนึ่ง ที่พริกขี้หนูจำได้ดี และขำ บอนนี่มาจนทุกวันนี้คะ

--------------------------------------------------------------------------------

อย่าเที่ยวไปคิดตรวจสอบนักการเมืองเลยสหายเอ๋ย

แค่สังคมเล็กๆ ยังไม่กล้าจะลุกขึ้นมาแสดงความคิดเห็น กับเรื่องที่ไม่ถูกต้อง

**สนับสนุนให้ทำหนังสือเล่มใหม่ ไม่บริจาคเงิน และไม่ซื้ออ่าน** (ฮา คะ)
พริกขี้หนู1

PreviousNext

Return to สภากาแฟ